Aiwatarwa sau uku na Iliya tana wakiltar ɓangarorin zahiri na Iliya na kwanaki na ƙarshe. Iliya yana wakiltar mutum ɗaya, amma kuma yana wakiltar wani motsi na jama’a. Motsin mutanen da suka haɗu da manzo Iliya ana fitar da su daga yanayi da ƙwarewar da Lawodikiya ke wakilta.
Sai Iliya ya zo wurin dukan jama'a, ya ce, Har yaushe za ku yi ta tangal-tangal tsakanin ra'ayoyi biyu? Idan Ubangiji ne Allah, ku bi shi; amma idan Ba'al ne, sai ku bi shi. Jama'ar kuwa ba su amsa masa ko kalma ɗaya ba. Sa'an nan Iliya ya ce wa jama'ar, Ni kaɗai, ni kaɗai ne, na rage annabin Ubangiji; amma annabawan Ba'al mutum ɗari huɗu da hamsin ne. 1 Sarakuna 18:21, 22.
Ko a cikin motsin mala’ika na farko ko na uku, waɗanda suka haɗu da manzon wancan lokaci an ko dai fitar da su daga tarihin da cocin Sardis ke wakilta ko kuwa cocin Laodicea. Kowace daga cikin waɗannan ikilisiyoyi ana wakiltarta da tambayar Iliya, game da tsawon lokacin da mutane za su yi suna tangal-tangal a tsakanin ra’ayoyi biyu. Ra’ayoyi biyun da suke tangal-tangal a tsakaninsu ana wakiltarsu da “muhawara” ta Habakkuk. “Muhawarar” da ke cikin Habakkuk sura ta biyu muhawara ce tsakanin hanya madaidaiciya ko marar daidai. Mutanen da suke rayuwa sa’ad da lokacin wannan muhawara ya zo, ko dai a tarihin Millerite ko kuma waɗanda suke cikin tarihin kwanaki na ƙarshe, ba su da tabbas ko za su sauka daga katanga, kuma in haka ne, ba su da tabbas a kan wane ɓangare na katangar ya kamata su sauka. Saboda haka ba su amsa ko da kalma guda ba.
Ubangiji ya tsara gwaji a cikin tarihin mala’ika na fari da kuma tarihin mala’ika na uku wanda zai bayyana ko ɗaya gefen muhawarar, wanda tsarin ilimin tauhidi na Furotesta masu ridda yake wakilta, ko kuma tsarin ƙa’idodin Miller na fassarar annabci, ciki har da ƙa’idodin da Future for America ta karɓa, shi ne ainihin saƙon ruwan sama na ƙarshe. Gwajin Dutsen Karmel wanda zai fara da dokar Lahadi mai zuwa nan ba da daɗewa ba a Amurka yana buƙatar Allah ya bayyana wane ne wakilin saƙonsa, kamar yadda Ya yi da Iliya da kuma cikin tarihin Milleriyawa na 1844. Kamar yadda ya kasance da Iliya, da kuma waɗanda suka sa ido amma ba su yarda su ɗauki matsayi ba, tsarin fassarar ya tabbata kuma zai tabbata ta wurin cikar annabce-annabcen da aka yi a bainar jama’a.
“Annabce-annabcen Daniyel da na Yohanna dole ne a fahimce su. Suna fassara juna. Suna ba duniya gaskiya waɗanda kowa ya kamata ya fahimta. Waɗannan annabce-annabce za su zama shaida a cikin duniya. Ta wurin cikar su a cikin waɗannan kwanaki na ƙarshe, za su bayyana kansu.” Kress Collection, 105.
Sa’ad da wuta ta sauko ta cinye hadayar Iliya, Allah yana tabbatar wa waɗanda suka yi shiru suna kallo cewa Iliya wakilinsa ne, amma a lokacin ya riga ya makara ga Ahabu, Jezebel da annabanta na ƙarya. Haka kuma wannan ya faru tun kafin Oktoba 22, 1844 a tarihin Millerite, kuma zai sake faruwa tun kafin dokar Lahadi mai zuwa nan ba da daɗewa ba, wadda Oktoba 22, 1844 ke wakilta ta fuskar alama. Abin baƙin ciki, waɗanda suka jira har sai wannan abin da zai faru kafin su yanke shawara, za su kasance sun riga sun yanke shawara a ɓangaren da ba daidai ba na wannan batu. Zaɓen manzon Iliya dole ne ya rigaya gaban fuskantarsa da Ahabu, Jezebel da annabanta na ƙarya. Bayan an kammala tabbacin ta wurin wutar da ta cinye hadayar Iliya, Iliya ya kashe annabawan ƙarya.
Annabin ƙarya shi ne mulki na shida a annabcin Littafi Mai Tsarki, kuma yana ƙare mulkinsa a matsayin mulki na shida a dokar Lahadi mai zuwa nan ba da daɗewa ba, wadda a cikinta Iliya ya kashe annabawan ƙarya. Bayan haka zubowar ruwan sama gaba ɗaya ta fara. A tarihin Millerite, an bayyana manzo da saƙonsa a cikin bambanci da waɗanda a wannan mahallin suka fara cika aikinsu a matsayin Furotesta mai ridda (wanda shi ne annabin ƙarya na shaidar Iliya), kuma ɗaya daga cikin ikoki uku da ke jagorantar duniya zuwa Armageddon. Allah ya ƙaddara cewa bayan 22 ga Oktoba, 1844, sabon motsi na gaskiya na annabci da aka gano zai kammala aikinsa a duniya, amma motsin ya sauya zuwa Laodicea, kuma ba da daɗewa ba bayan haka ya daina zama “motsi”, domin ya zama Ikilisiya da doka ta amince da ita.
Da waɗannan muhimman siffofi na Iliya na fari a cikin tunaninmu, yanzu za mu yi bayani game da halayen annabci na Iliya na biyu domin gano da kuma tabbatar da wanene Iliya na uku na kwanaki na ƙarshe. Yesu ya bayyana Yahaya Maibaftisma a matsayin wanda ya cika annabcin ƙarshe na Tsohon Alkawari.
Ga shi, zan aiko muku da Iliya annabi kafin zuwan babbar rana mai ban tsoro ta Ubangiji: Kuma zai juya zuciyar ubanni ga ’ya’ya, da zuciyar ’ya’ya ga ubanninsu, kada in zo in bugi ƙasa da la’ana. Malachi 4:5, 6.
Ko da yake Yesu ya bayyana Yohanna a matsayin Iliya wanda zai zo, Yohanna bai cika dukan sassa na annabcin game da Iliya mai zuwa ba gaba ɗaya; domin Iliya na uku kuma na ƙarshe yana zuwa ne kafin babbar rana mai ban tsoro ta Ubangiji, wadda ita ce lokacin Annobai Bakwai na Ƙarshe, waɗanda suke ƙarewa da Zuwan Almasihu na Biyu. Duk da haka, Yohanna shi ne Iliya na biyu, kuma shaidarsa tare da Iliya na fari suna bayyana tare da tabbatar da Iliya na uku kuma na ƙarshe.
Kamar yadda Iliya ya fuskanci wakilci mai ninki uku na macijin, dabbar, da annabcin ƙarya na Babila ta zamani, haka ma Yahaya ya fuskanci ikon Roma (Hirudus), mace marar tsarki (Hirudiya) da ’yarta (Salomi). Dutsen Karmel ya zama alama ta 22 ga Oktoba, 1844, wanda kuma yake wakiltar dokar Lahadi a Amurka. A cikin rikicin dokar Lahadi ne ake kawo gamayyar nan mai ninki uku.
“Ta wurin dokar da za ta tilasta kafa cibiyar Paparoma cikin saɓawa ga dokar Allah, al’ummarmu za ta katse kanta gaba ɗaya daga adalci. Sa’ad da Furotesta za ta miƙa hannunta ta haye gibin domin ta riƙe hannun ikon Roma, sa’ad da za ta miƙa ta haye ratar nan mai zurfi domin ta kama hannu da Ruhaniya, sa’ad da kuma, ƙarƙashin tasirin wannan haɗin kai mai ninki uku, ƙasarmu za ta yi watsi da kowane ƙa’ida na Kundin Tsarinta a matsayin gwamnatin Furotesta kuma ta jamhuriya, ta kuma tanadi hanyar yaɗa ƙarairayin Paparoma da ruɗunsa, to, a sa’an nan za mu iya sani cewa lokacin ya yi da Shaiɗan zai yi aikinsa na banmamaki, kuma cewa ƙarshen ya kusa.” Testimonies, juzu’i na 5, 451.
A cikin tarihin Hirudus, mun ga cewa, da yake shi wakili ne na Roma arna, shi ma wakili ne na “sarakuna goma” na Roma arna, sabili da haka yana wakiltar sarakuna goma na Ru’ya ta Yohanna goma sha bakwai waɗanda suke ba karuwarsa mulkinsu na sa’a guda. An yi wa Hirudus kwatanci da Ahab. Dukansu suna cikin aure marar shari’a. An hana Ahab, wanda yake na Isra’ila, ya auri mace wadda ba Ba’isra’iliya ba ce, kuma Hirudus ya ɗauki matar ɗan’uwansa ya aura. Fasikancin karuwar Taya da na Babila tare da sarakunan duniya yana samun wakilci a cikin dangantakar Ahab da Hirudus marar shari’a da Yezebel da Hirudiya.
Arangamar da aka yi a Dutsen Karmel tare da Ahab, an wakilta ta a matsayin bikin ranar haihuwar Hirudus. A lokacin dokar Lahadi, Amurka ta daina kasancewa mulki na shida na annabcin Littafi Mai Tsarki, kuma sarakuna goma suka zama mulki na bakwai. A ranar haihuwarsu a matsayin mulki na bakwai, Hirudus, cikin liyafar maye, ya yarda ya bayar har zuwa rabin mulkinsa ga Salome, ’yar Hirudiya. Sarakuna goma sun amince su ba da mulkinsu ga dabbar, kuma suna yin haka ne domin annabin ƙarya (Amurka) ya yaudare su, kuma a ruhaniyance suna “maye”.
A Dutsen Karmel annabawan ƙarya suka yi rawa dukan yini a ƙoƙarin yaudara, kuma a bikin ranar haihuwar Hirudus Salome, ’yar Hirudiya, ta yi rawa domin ta yaudari sarkin da ya bugu. Ta yin haka, ’yar Hirudiya ta tabbatar da ikon Ahab na kashe Yohanna Mai Baftisma. A lokacin dokar Lahadi a Amurka, Amurka za ta ruɗi dukan duniya ta karɓi siffar dabbar da ta mamaye duniya baki ɗaya, wadda ta ƙunshi mulki mai rabin tsarin ikilisiya da rabin tsarin mulkin ƙasa. Yaudarar duniya da Amurka za ta yi—ita ce annabin ƙarya na haɗin kai na sassa uku—an riga an kwatanta ta ta wurin rawar annabawan Jezebel da kuma ’yar Jezebel (Salome), gama Jezebel ita ce Katolika, kuma Furotesta masu ridda su ne ’ya’yanta (kamar Salome).
Tsanantawa tana farawa ne a dokar Lahadi mai zuwa nan ba da daɗewa ba wadda ta ƙunshi mutuwa, kamar yadda aka wakilta ta wurin cire kan Iliya na biyu a sa shi cikin kwando domin papacy, wadda Herodias ke wakilta. A wannan lokaci raunin kisa na papacy ya warke gaba ɗaya, ba a ƙara manta da ita ba, kuma ana zubo da ruwan sama na ƙarshe ba tare da awo ba, yayin da ake ɗaga tutar mutane ɗari da arba’in da huɗu. A wannan lokaci Musulunci na Bala’i na uku yana kai hari, kuma hukunci mai ci gaba na babbar karuwa wadda take zaune bisa ruwaye masu yawa yana farawa. An ninka hukuncinta sau biyu.
Sai na ji wata murya kuma daga sama, tana cewa, Ku fito daga cikinta, mutanena, domin kada ku yi tarayya cikin zunubanta, kuma kada ku karɓi annobanta. Gama zunubanta sun kai har sama, kuma Allah ya tuna da mugayen ayyukanta. Ku sāka mata kamar yadda ita ma ta sāka muku, ku ninka mata har sau biyu gwargwadon ayyukanta: a cikin ƙoƙon da ta cika, ku cika mata ninki biyu. Ru’ya ta Yohanna 18:4–6.
An ninka hukuncinta sau biyu, domin ba a riga an hukunta ta ba saboda kisan da ta aikata a zamanin Duhu daga shekara ta 538 har zuwa 1798. A hatimi na biyar, an wakilta waɗanda papanci ya kashe a ƙarƙashin bagaden hadaya bisa alama, suna tambayar yaushe Allah zai hukunta karuwar Roma, kuma aka gaya musu su huta a cikin kaburburansu har sai an cika rukuni na biyu na shahidai waɗanda za a kashe kamar yadda aka kashe su. Sa’ad da hukuncinta ya zo, an ninka shi sau biyu, domin za ta kasance ta kashe amintattun mutanen Allah har sau biyu.
Kuma sa’ad da ya buɗe hatimi na biyar, sai na ga a ƙarƙashin bagaden rayukan waɗanda aka kashe saboda maganar Allah, da kuma saboda shaidar da suka riƙe. Sai suka yi kira da babbar murya, suna cewa, Har yaushe, ya Ubangiji, mai tsarki mai gaskiya, ba za ka yi hukunci ba, ka rama jininmu a kan waɗanda suke zaune a duniya? Sai aka ba wa kowannensu farin riga; aka kuma ce musu su huta har ɗan ƙanƙanin lokaci, har sai abokan-bautarsu da ’yan’uwansu kuma, waɗanda za a kashe kamar yadda aka kashe su, sun cika. Ru’ya ta Yohanna 6:9–11.
’Yar’uwa White ta sanya nassin shahidan hatimi na biyar a lokacin dokar Lahadi inda ake kiran sauran tumakin Allah su fito daga Babila, wato bikin ranar haihuwar Hirudus ne, sa’ad da sarakuna goma suka amince su ba da mulkinsu na bakwai ga mulki na takwas, wanda yake daga cikin bakwai ɗin.
“Sa’ad da aka buɗe hatimi na biyar, Yohanna Mai Bayyanawa a cikin wahayi ya ga a ƙarƙashin bagaden taron waɗanda aka kashe saboda Maganar Allah da kuma shaidar Yesu Almasihu. Bayan wannan kuma suka biyo bayan al’amuran da aka bayyana a cikin sura ta goma sha takwas ta Ru’ya ta Yohanna, lokacin da ake kira waɗanda suke masu aminci da gaskiya su fito daga Babila. [Ru’ya ta Yohanna 18:1–5, an kawo a nan.]” Manuscript Releases, juzu’i na 20, 14.
Waɗanda aka kira su fito daga Babila su ne rukuni na biyu na shahidai waɗanda papanci yake kashewa kamar yadda Herodiya ta yi wa Iliya na biyu. ’Yar’uwa White kuma tana ɗora hatimi na biyar a lokacin buɗewar hatimi na ƙarshe.
“‘Kuma sa’ad da ya buɗe hatimi na biyar, sai na ga a ƙarƙashin bagaden rayukan waɗanda aka kashe saboda maganar Allah, da kuma saboda shaidar da suka riƙe: kuma suka yi kira da babbar murya, suna cewa, Har yaushe ne, ya Ubangiji, Mai Tsarki kuma Mai Gaskiya, ba za Ka yi shari’a ba, Ka kuma sāka jininmu a kan waɗanda suke zaune a duniya? Kuma aka ba kowannensu farar riga [An ayyana su tsarkaka kuma masu tsarki]; kuma aka ce musu, su ɗan huta tukuna na ɗan lokaci kaɗan, har sai abokan-bautarsu kuma ’yan’uwansu, waɗanda za a kashe kamar yadda aka kashe su, su cika’ [Ru’ya ta Yohanna 6:9–11]. A nan an nuna wa Yohanna al’amura da ba na zahiri ba ne, sai dai waɗanda za su kasance a wani zamani mai zuwa a nan gaba.
“An kawo Ru’ya ta Yohanna 8:1–4.” Rubuce-rubucen da Aka Saki, juzu’i na 20, shafi na 197.
Ana “tunawa” da addu’o’in waɗanda papacy ta kashe a lokacin Zamanin Duhu a lokacin buɗe “hatimi na bakwai,” abin da yake nuna cewa an buɗe “hatimi na bakwai” a lokacin dokar Lahadi da ke gabatowa nan ba da daɗewa ba, gama a can ne Allah yake tuna mugayen ayyukanta.
Sai na ji wata murya dabam daga sama, tana cewa, Ku fito daga cikinta, ya mutanena, domin kada ku yi tarayya cikin zunubanta, kuma kada ku karɓi annobanta. Gama zunubanta sun kai har sama, kuma Allah ya tuna da mugayen ayyukanta. Ku sāka mata kamar yadda ita ma ta sāka muku, ku ninka mata har ninki biyu gwargwadon ayyukanta: a cikin ƙoƙon da ta cika, ku cika mata ninki biyu. Ru’ya ta Yohanna 18:4–6.
Iliya na farko yana ba da shaida ga fito-na-fiton da ke faruwa tsakanin mutum dubu ɗari da arba’in da huɗu da kuma haɗin kai sau uku wanda ke kai duniya zuwa Armageddon a kwanaki na ƙarshe. Iliya na biyu (Yahaya Mai Baftisma), yana maimaitawa kuma yana faɗaɗa shaidar Iliya na farko, kuma tare suke (layi bisa layi), suna bayyana kuma suna tabbatar da siffofin annabci na Iliya na uku kuma na ƙarshe. Iliya na uku yana wakiltuwa ta wurin Iliya na farko-farko (Miller), da Iliya na ƙarshe, domin motsin mala’ika na farko ana maimaita shi cikin motsin mala’ika na uku.
“Allah ya ba wa saƙonnin Ru’ya ta Yohanna 14 matsayinsu a cikin jerin annabci, kuma aikinsu ba zai daina ba har zuwa ƙarshen tarihin wannan duniya. Saƙonnin mala’ika na farko da na biyu har yanzu gaskiya ne domin wannan lokaci, kuma ya kamata su ci gaba a layi ɗaya da wannan da ke biye.” The 1888 Materials, 803, 804.
Iliya na uku yana ɗauke da alamar Alfa da Omega, domin yana wakiltar Iliya na farko da na ƙarshe. Duka Iliya na farko da Iliya na ƙarshe suna wakiltar wani motsi, ko dai na mala’ika na fari ko na mala’ika na uku na Ru’ya ta Yohanna sura ta goma sha huɗu.
“Aikin Yahaya Mai Baftisma, da aikin waɗanda a kwanaki na ƙarshe suke fita cikin ruhu da ikon Iliya domin su farka da mutane daga halin ko-in-kula nasu, a fannoni da yawa iri ɗaya ne. Aikinsa alama ce ta aikin da dole ne a yi a wannan zamani. Kristi zai zo a karo na biyu domin ya hukunta duniya cikin adalci. Manzannin Allah waɗanda suke ɗauke da saƙon gargaɗi na ƙarshe da za a ba duniya, su ne za su shirya hanya domin zuwan Kristi na biyu, kamar yadda Yahaya ya shirya hanya domin zuwansa na fari. A cikin wannan aikin shiri, ‘kowane kwari za a ɗaukaka, kuma kowane dutse za a saukar da shi ƙasa; kuma karkatattu za su miƙe, kuma wurare masu ƙasƙanci su zama fili madaidaici’ gama tarihi zai maimaitu, kuma har yanzu kuma ‘ɗaukakar Ubangiji za a bayyana, kuma dukan jiki za su gan ta tare; gama bakin Ubangiji ya faɗa.’” Southern Watchman, Maris 21, 1905.
Aiwatarwa ta sau uku ta Iliya tana wakiltar arangama tsakanin Iliya da motsin da ke da alaƙa da Iliya, da kuma haɗin kai sau uku na Babila ta Zamani. Tana da kusanci ƙwarai da aiwatarwa ta sau uku ta manzon da yake shirya hanya domin Manzon Alkawari, amma wannan layin yana wakiltar yanayin cikin gida na motsin da kuma na manzon. A cikin waɗannan aiwatarwa guda biyu masu sau uku, cikawar ta uku kuma ta ƙarshe ta manzon da motsin ana wakilta ta wurin Alfa da Omega, a matsayin masu wakiltar cikawa ta farko da kuma cikawa ta ƙarshe.
Iliya na uku kuma na ƙarshe yana wakiltar motsin mala’ika na uku, wanda shi ne motsin mutum dubu ɗari da arba’in da huɗu, waɗanda za a ɗaga su kamar tuta domin su kira babban taron jama’a su fito daga Babila sa’ad da sa’ar babbar girgizar ƙasa ta Ru’ya ta Yohanna goma sha ɗaya ta zo. Kafin wannan sa’a, za a gane manzon da motsin ta wurin bambancinsu da motsin na jabu wanda yake gabatar da saƙon ruwan sama na ƙarshen na jabu na salama da kwanciyar rai.
Bambance-bambancen da ke tsakanin saƙon gaskiya da na ƙarya, da kuma manzon gaskiya da na ƙarya, dole ne a gane su ta wurin cikar saƙon. Waɗannan maƙaloli sun fara ne a ƙarshen Yuli, 2023, kuma tun kafin kisan kiyashin ranar 7 ga Oktoba, maƙalolin suna nuna cewa saƙon ruwan sama na ƙarshe na gaskiya yana bayyana Musulunci na Bala’i na uku, kuma cewa saƙon ya fara ne a ranar 11 ga Satumba, 2001. Maƙalolin sun nuna cewa husatar da al’ummai wadda ta fara a wancan lokaci bisa ga wahayi ta kasance kamar mace mai naƙuda, sabili da haka husatar da rikice-rikicen da aka jawo wa duniyar nan za su ci gaba da ƙaruwa har zuwa rufe ƙofar jarrabawa.
Za mu ci gaba da wannan nazari a talifi na gaba.
“Kaiton mutanen Allah suna da fahimtar hallakar da ke tafe ta dubban birane, waɗanda yanzu kusan an miƙa su ga bautar gumaka! Amma da yawa daga cikin waɗanda ya kamata su kasance suna shelar gaskiya suna zargi suna kuma hukunta ’yan’uwansu. Sa’ad da ikon Allah mai tuba ya sauko a kan zukata, za a sami tabbataccen canji. Mutane ba za su kasance da wani sha’awar suka da rusa abin da aka gina ba. Ba za su tsaya a matsayin da yake hana haske ya haskaka wa duniya ba. Sukarsu, zarge-zargensu, za su ƙare. Rundunonin maƙiyi suna taruwa domin yaƙi. Munafukai masu tsanani suna gabanmu. Ku matsa kusa da juna, ’yan’uwana maza da mata, ku matsa kusa da juna. Ku ɗaure kanku da Kristi. ‘Kada ku ce, Haɗin kai,... kuma kada ku ji tsoron abin da suke tsoro, kada kuwa ku firgita. Ku tsarkake Ubangijin runduna shi kaɗai; shi ne zai zama tsoronku, shi ne kuwa zai zama abin razanarku. Kuma zai zama Wuri Mai Tsarki; amma kuma dutse mai sa tuntuɓe ne, da dutsen laifi ga gidajen Isra’ila biyu, tarko kuma da tarko mai kama ga mazaunan Urushalima. Kuma da yawa a cikinsu za su yi tuntuɓe, su fāɗi, a karya su, a kama su da tarko, a kuma kama su.’”
“Duniya matattarar wasan kwaikwayo ce. ’Yan wasanta, mazaunanta, suna shirin taka rawarsu a cikin babban wasan kwaikwayo na ƙarshe. An daina sa Allah a gaba. A wurin manyan taron ’yan Adam babu haɗin kai, sai dai in mutane sun haɗa kai domin su cika manufofinsu na son kai. Allah yana kallo. Manufofinsa game da talakawansa masu tawaye za su cika. Ba a miƙa duniya ga hannun mutane ba, ko da yake Allah yana barin abubuwan ruɗani da rashin tsari su yi mulki na ɗan lokaci. Wata iko daga ƙasa tana aiki domin ta kawo manyan al’amura na ƙarshe a cikin wannan wasan kwaikwayo,—Shaiɗan yana zuwa kamar Almasihu, yana kuma aiki da dukan ruɗin rashin adalci a cikin waɗanda suke ɗaure kansu tare a cikin ƙungiyoyin asiri. Waɗanda suke mika wuya ga sha’awar haɗa kai suna aiwatar da shirye-shiryen maƙiyi. Dalili zai biyo da sakamako.”
“Saɓo ya kusa kai wa iyakarsa. Rikicewa ta cika duniya, kuma babban firgici yana gab da sauko wa ’yan Adam. Ƙarshe ya yi kusa ƙwarai. Mu da muka san gaskiya ya kamata mu kasance muna shirya kanmu domin abin da ba da daɗewa ba zai auko wa duniya a matsayin mamaki mai mamaye kome.” Review and Herald, Satumba 10, 1903.