Aiwatarwa sau uku na Iliya ya bayyana cewa a cikin kwanaki na ƙarshe za a kasance da wani Iliya a farkon kwanaki na ƙarshe kuma a ƙarshen kwanaki na ƙarshe. “Kwanaki na ƙarshe” su ne kwanakin shari’a, wadda take ci gaba kuma aka raba ta zuwa nau’i biyu na shari’a. Shari’ar bincike, wadda ta fara a farkon kwanaki na ƙarshe, da kuma shari’ar zartarwa, wadda take faruwa a ƙarshen kwanaki na ƙarshe. Aiwatarwa sau uku na Iliya da farko tana wakiltar tarihin shari’ar zartarwa wadda take farawa a dokar Lahadi mai zuwa nan ba da daɗewa ba.
Shari’ar bincike ta takaitu ne ga waɗanda suka yi furuci cewa su mabiyan Allah ne, da farko ta wurin furuci kai tsaye, amma kuma a cikin ƙananan lokuta ta wurin furuci a kaikaice ta hanyar salon rayuwa.
(Gama ba masu jin shari’a ba ne masu adalci a gaban Allah, sai dai masu aikata shari’a ne za a barata. Gama sa’ad da al’ummai, waɗanda ba su da shari’a, bisa ga dabi’a suna aikata abubuwan da ke cikin shari’a, waɗannan, ko da yake ba su da shari’a, su kansu shari’a ne ga kansu: Waɗanda suke nuna aikin shari’a a rubuce cikin zukatansu, lamirinsu kuma yana ba da shaida tare da haka, tunaninsu kuma a lokaci guda yana zargin juna ko kuwa yana ba da uzuri.) Romawa 2:13–15.
Shari’ar bincike tana da manyan rabe-rabe guda biyu, domin ta fara ne da binciken rayuwar matattu (tun daga zamanin Adamu zuwa gaba), waɗanda suka taɓa bayyana cewa sun gaskata da Allah na gaskiya, kuma a ranar 11 ga Satumba, 2001, ta fara tsarin shari’ar bincike ta “masu rai.” Shari’ar bincike tana da wani ƙarin rabo daga matattu zuwa masu rai, domin shari’a tana farawa da gidan Allah, kuma a kwanakin ƙarshe gidan Allah shi ne Adventism na Laodicea. Da zarar shari’ar gidan Allah ta kammala a dokar Lahadi mai zuwa nan ba da daɗewa ba, sa’an nan kuma ake yi wa sauran garken Allah, waɗanda a lokacin suna cikin Babila, shari’a.
Hukuncin zartarwa shi ne hukuncin Allah a kan waɗanda suka ƙi tayinsa na ceto. Hukuncin zartarwa yana farawa ne da dokar Lahadi mai zuwa nan ba da jimawa ba. A sa’an nan Amurka za ta cika ƙoƙonta na fushi, wanda kuma shi ne ƙoƙon lokacin jarrabawar ta, kuma ridda ta ƙasa za ta biyo bayan halakar ƙasa. Kowace al’umma a doron duniya za ta bi misalin Amurka wajen tilasta dokar Lahadi, kuma kowace daga cikin waɗannan al’ummai za ta cika ƙoƙon ta, kuma ita ma za ta sha wahalar halakar ƙasa.
“Sa’ad da Amurka, ƙasar ’yancin addini, za ta haɗa kai da Paparoma wajen tilasta lamiri da kuma matsa wa mutane su girmama Asabar ta ƙarya, mutanen kowace ƙasa a faɗin duniya za a rinjaye su su bi misalinta.” Testimonies, juzu’i na 6, 18.
Shari’ar zartarwa ita ma ta kasu kashi biyu. Daga dokar Lahadi a cikin Amurka har zuwa lokacin da gwajin ɗan adam zai rufe sa’ad da Mikayel ya tashi tsaye, shari’un Allah suna gauraye da jinƙai; amma sa’ad da Mikayel ya tashi tsaye, fushin Allah, kamar yadda ake wakilta shi ta wurin zubowar annobai bakwai na ƙarshe, ba ya ƙunshe da wani jinƙai. A lokacin rikicin dokar Lahadi, shari’un zartarwa a kan mutane da al’ummai za su kasance gauraye da jinƙai, gama har yanzu za a kasance da waɗansu a Babila waɗanda a lokacin ake ba su zarafin fahimtar bambanci tsakanin bautar Asabar da ta Lahadi.
“Da ma mutane sun san lokacin ziyararsu! Akwai mutane da yawa da ba su riga sun ji gaskiyar gwaji ta wannan lokaci ba. Akwai kuma mutane da yawa waɗanda Ruhun Allah yake ta ƙoƙarin jawo su. Lokacin hukuncin hallakarwa na Allah lokaci ne na jinƙai ga waɗanda ba su sami damar koyon abin da yake gaskiya ba. Ubangiji zai kalle su da tausayi. Zuciyarsa mai jinƙai ta motsa; hannunsa kuma har yanzu a miƙe yake domin ceto, alhali kuwa an rufe ƙofa ga waɗanda ba su yarda su shiga ba.
“Ana bayyana jinƙan Allah a cikin dogon haƙurinsa. Yana riƙe shari’unsa, yana jira a busa saƙon gargaɗi zuwa ga duka. Kai, da mutanenmu za su ji kamar yadda ya kamata nauyin alhakin da yake bisa kansu na ba duniya saƙon ƙarshe na jinƙai, ai, da an yi wani abin al’ajabi ƙwarai!” Testimonies, juzu’i na 9, 97.
“Lokacin shari’u masu hallaka na Allah shi ne lokacin jinƙai ga waɗanda ba su samu dama su san abin da yake gaskiya ba.” Waɗannan “lokuta” biyu suna farawa tare sa’ad da “ƙofa ta rufe” a kan Adventistocin Laodikiya “waɗanda ba su yarda su shiga ba.”
“Na ga cewa Asabar mai tsarki ita ce, kuma za ta kasance, bangon rarrabewa tsakanin Isra’ila na gaskiya na Allah da marasa bangaskiya; kuma cewa Asabar ita ce babban batun da zai haɗa zukatan ƙaunatattun tsarkakan Allah masu jira. Kuma idan wani ya ba da gaskiya, ya kiyaye Asabar, ya kuma karɓi albarkar da take tare da ita, sa’an nan kuma ya yashe ta, ya karya umarni mai tsarki, to, zai rufe ƙofofin Birni Mai Tsarki a kansa da kansa, kamar yadda yake tabbatacce cewa akwai Allah wanda yake mulki a sama can bisa. Na ga cewa Allah yana da ’ya’ya waɗanda ba su gani kuma ba sa kiyaye Asabar. Ba su ƙi hasken da yake kanta ba. Kuma a farkon lokacin wahala, an cika mu da Ruhu Mai Tsarki yayin da muka fita muka shelanta Asabar cikin cikakken ma’ana. Wannan ya fusata ikkilisiya da Adventist na suna kawai, domin ba su iya ƙaryata gaskiyar Asabar ba. Kuma a wannan lokaci, zaɓaɓɓun Allah duka suka gani sarai cewa muna da gaskiya, sai suka fito suka jure tsanantawa tare da mu.” A Word to the Little Flock, 18, 19.
An rufe ƙofar a lokacin dokar Lahadi mai zuwa nan ba da daɗewa ba, abin da ya sa lokacin da ya riga dokar Lahadi ya zama “lokacin” “ziyara” ga mutanen Allah.
Yaya kuke cewa, Mu masu hikima ne, dokar Ubangiji kuma tana tare da mu? Ga shi, lalle a banza ya yi ta; alƙalamin marubuta a banza yake. Masu hikima sun kunyata, sun firgita, an kuwa kama su: ga shi, sun ƙi maganar Ubangiji; to, wace hikima ce take cikinsu? Saboda haka zan ba da matansu ga waɗansu, da gonakinsu ga waɗanda za su gāje su: gama kowa tun daga ƙarami har zuwa babba ya mika kansa ga rowa, tun daga annabi har zuwa firist kowa yana aikata ƙarya. Gama sun warkar da ciwon ’yar mutanena a sauƙaƙe, suna cewa, Salama, salama; alhali kuwa babu salama. Sun ji kunya ne sa’ad da suka aikata abin ƙyama? A’a, sam ba su ji kunya ba, ba kuwa su iya jin nauyin fuska ba: saboda haka za su fāɗi a cikin masu fāɗuwa: a lokacin ziyararsu za a kifar da su, in ji Ubangiji. Irmiya 8:8–12.
Kamar yadda ya kasance da Isra’ila ta dā, haka yake da Isra’ila ta zamani; dukansu an hallaka su, gama ba su san lokacin ziyarar da aka yi musu ba. Lokacin ziyarar Allah ga Adventism na Laodiceya ya fara ne a ranar 11 ga Satumba, 2001, kuma zai ƙare a dokar Lahadi mai zuwa nan ba da daɗewa ba.
Da ya zo kusa, sai ya ga birnin, ya yi kuka a kansa, yana cewa, Da ka sani, kai ma, aƙalla a wannan ranarka, abubuwan da suke na salamarka! amma yanzu an ɓoye su daga idanunka. Gama kwanaki za su zo a kanka, da maƙiyanka za su yi maka katanga kewaye, su kewaye ka gaba ɗaya, su tsare ka ta kowane gefe, kuma za su tumɓuke ka har ƙasa, kai da ’ya’yanka da suke cikinka; ba za su bar dutse ɗaya a bisa wani a cikinka ba; domin ba ka san lokacin ziyararka ba. Luka 19:41–44.
A lokacin ziyarar Allah, masu hikima da marasa hikima suna rabuwa har abada.
“Mun sani cewa ’yan Adventist na Rana ta Bakwai marasa tsarkakewa, waɗanda suke da sanin gaskiya, amma kuma suka haɗa kansu da mutanen duniya, za su kauce gaba ɗaya daga bangaskiya, suna sauraron ruhohi masu ruɗarwa. Maƙiyi zai yi farin cikin miƙa musu abubuwan jan hankali, domin ya kai su ga yin yaƙi da mutanen Allah. Amma waɗanda suke na gaskiya kuma masu tsayuwa daram za su sami kariya mai ƙarfi da iko a cikin Allah.” Manuscript Releases, juzu’i na 7, 186.
Lokacin ziyararsu ya fara ne a ranar 11 ga Satumba, 2001, kamar yadda aka misalta shi da lokacin ziyara a kan majami’un Furotesta a ranar 11 ga Agusta, 1840, kuma kamar yadda lokacin ziyara ya riga ya fara ga Isra’ila ta dā sa’ad da Ruhu Mai Tsarki ya sauko a baftismar Almasihu.
Hukuncin aiwatarwa yana farawa ne sa’ad da Amurka ta cika kofin lokacinta na jarrabawa a dokar Lahadi mai zuwa nan ba da daɗewa ba, wanda kuma shi ne lokacin da cocin Adventist ta Laodikiya ta cika kofinta. Hukunci yana farawa da gidan Allah, da kuma kofin lokacin jarrabawa ga ƙahonin biyu gurɓatattu na Amurka. Gurɓataccen ƙahon Furotesta, wanda a da cocin Adventist ta Laodikiya ta wakilta, sai ya daina, sannan motsin Filadelfiya na mala’ika na uku ya zama ƙaho na gaskiya na Furotesta, da Urushalima ta ruhaniya wadda aka ɗaga a matsayin tuta. A wannan lokaci Urushalima tana sauyawa daga coci mai yaƙi zuwa coci mai nasara.
Shari’ar zartarwa ta fara, tare da lokacin hukuncin hallakarwa na Allah, wanda kuma lokaci ne na jinƙai ga sauran garken Allah da har yanzu suke cikin Babila. Tana farawa ne sa’ad da lokacin ziyarar Allah a kan Adventism na Laodicea ya ƙare. Shari’ar zartarwa tana ci gaba zuwa ga Bala’o’i Bakwai na Ƙarshe, inda hukuncin ba ya ƙara gaurayu da jinƙai, sa’an nan kuma Yesu ya dawo.
Lokacin da Yesu ya dawo, mileniyom (shekara dubu ɗaya) na Wahayi sura ta ashirin ya nuna cewa an ɗaure Shaiɗan a kan wata duniya da aka lalatar, shi kaɗai tare da mala’ikun tawaye kaɗai waɗanda suka shiga cikin farmakin da aka yi wa Allah.
Sai na ga wani mala’ika yana saukowa daga sama, yana riƙe da mabuɗin rami marar ƙasa da kuma wata babbar sarƙa a hannunsa. Sai ya kama macijin nan, tsohon maciji, wato Iblis da Shaidan, ya ɗaure shi har shekara dubu, ya jefa shi cikin ramin marar ƙasa, ya kulle shi, ya sa masa hatimi, domin kada ya ƙara ruɗin al’ummai sai bayan cikar shekara dubun nan: bayan haka kuwa dole ne a sake shi na ɗan lokaci kaɗan. Ru’ya ta Yohanna 20:1–3.
A cikin waɗancan shekaru dubu, fansattun za su gudanar da hukunci na bincike a kan ɓatattu waɗanda har yanzu suke barci a cikin kaburburansu suna jiran kammalawar hukunce-hukuncen kowanne ɗaya. Fansattun za su yi nazari a kan rayuwa da yanayin ɓatattun, har da Shaiɗan da mala’ikunsa, domin su tantance wanda ya fi cancanci hukunci mafi tsanani a ƙarshen shekaru dubu.
Sai na ga kursiyai, aka kuma zaunar da waɗansu a kansu, aka ba su iko na shari’a. Na kuma ga rayukan waɗanda aka fille wa kai saboda shaidar Yesu, da kuma saboda maganar Allah, waɗanda kuma ba su yi wa dabbar sujada ba, ko kuwa siffarta, ba su kuma karɓi alamarta a goshinsu ko a hannuwansu ba; sai suka rayu suka kuma yi mulki tare da Almasihu shekara dubu. Ru’ya ta Yohanna 20:4.
Saboda haka, shekaru dubu ɗin ya ƙunshi hukuncin bincike, wanda idan ya kammala yakan kawo hukuncin zartarwa na ƙarshe sa’ad da ake ta da matattun mugaye, kuma Shaiɗan wanda a sa’an nan yana da cikakken iko a kansu yakan rinjayi mugaye su kai hari ga Urushalima wadda a ƙarshen shekaru dubu take saukowa daga sama. Yayin da mugaye suke kai farmakinsu, wuta takan sauko daga sama, kuma hukuncin zartarwa na ƙarshe yakan cika.
Kuma sa’ad da shekaru dubu suka cika, za a saki Shaiɗan daga kurkukunsa, kuma zai fita yă ruɗi al’ummai waɗanda suke a kusurwoyi huɗu na duniya, Gog da Magog, domin yă tattara su tare domin yaƙi: yawansu kuwa kamar yashin teku yake. Sai suka hau a faɗin duniya, suka kewaye sansanin tsarkaka da kuma ƙaunatacciyar birnin; sai wuta ta sauko daga wurin Allah daga sama, ta cinye su. Ru’ya ta Yohanna 20:7–9.
Ko da yake amfani sau uku na Iliya da kuma manzon da yake shirya wa Manzon Alkawari hanya domin ya zo Haikalinsa nan da nan suna da alaƙa ta kusa, ana iya lura da bambanci a aikinsu ta wajen cewa Iliya da farko yana bayyana aikin manzon, da kuma motsin da yake da alaƙa da saƙon manzon, wanda ake cika shi a lokacin shari’ar zartarwa wadda take farawa da dokar Lahadi mai zuwa nan ba da daɗewa ba. Manzon da yake shirya hanya domin Manzon Alkawari kuwa da farko yana bayyana wani aiki ne da ake cika shi a lokacin shari’ar bincike. Adventism ɗin Laodiceya bai san lokacin ziyararsu ba, wanda yake wakiltar takamaiman lokacin shari’a.
Haka kuma ba su fahimci saƙon “gaskiyar yanzu” da ake shelanta a lokacin ziyararsu ba. An bukaci su san duka hukunci, da kuma saƙon waɗannan kwanaki. An kuma bukaci su san manzon wannan zamani. Cikin makantarsu ta Laodikiya suna gāba da saƙon wannan sa’a, suna musun lokacin ziyararsu da saƙon “salama da kwanciyar hankali,” kuma ba su da tabbaci game da wanene zaɓaɓɓen manzon wannan zamani. An bayyana wannan gaskiya sarai cikin shaidar Iliya na biyu, wanda shi ne Yahaya Maibaftisma.
Yahudawa sun san cewa annabci ya bayyana wani manzo da zai zo, kuma Yesu ya koyar kai tsaye cewa Yahaya ne wannan manzon da zai zo.
Gama dukan annabawa da shari’a sun yi annabci har zuwa ga Yohanna. Kuma in kuna so ku karɓa, wannan shi ne Iliya, wanda zai zo. Mai kunne na ji, bari ya ji. Matiyu 11:13–15.
A ƙarshen ƙarshe na lokacin ziyararsu (wato lokacin a cikin tarihin Almasihu da yake zama misali na dokar Lahadi mai zuwa nan ba da daɗewa ba), sa’ad da Almasihu yake rataye a kan gicciye, Yahudawa suka yi zato ko Iliya zai zo a lokacin domin ya ceci Yesu. Idan ba su gane manzon da zai shirya hanya domin Manzon Alkawari ba, wanda a lokacin yake tabbatar da alkawarin da jininsa na kansa, ba za su iya gane Almasihunsu ba. Ana bukatar Adventism na Laodikiya a kwanaki na ƙarshe ya san shari’arsu, wadda ita ce lokacin ziyararsu. Ana bukatar su gane saƙon wannan lokacin, kuma ana bukatar su gane zaɓaɓɓen manzon wannan lokacin. Tawayen 1888 ya wakilta Satumba 11, 2001, sa’ad da mala’ikan Ru’ya ta Yohanna sura ta goma sha takwas ya sauko. ’Yan tawayen 1888 sun ƙi amincewa da zaɓaɓɓun manzannin tarihin da yake zama misali na kwanaki na ƙarshe.
Za mu ci gaba da wannan nazari a talifi na gaba.
Gama Ubangiji Allah na Isra’ila ya ce mini haka: Ka karɓi ƙoƙon inabin wannan hasala daga hannuna, ka kuma sa dukan al’ummai waɗanda nake aike ka zuwa gare su su sha daga cikinsa. Za su sha, su rude, su haukace, saboda takobin da zan aiko a tsakaninsu. Sa’an nan na karɓi ƙoƙon daga hannun Ubangiji, na sa dukan al’ummai waɗanda Ubangiji ya aike ni zuwa gare su suka sha: wato, Urushalima, da biranen Yahuza, da sarakunanta, da shugabanninta, domin a mai da su kufai, abin al’ajabi, abin tsokana, da la’ana; kamar yadda yake a wannan rana; Fir’auna sarkin Masar, da bayinsa, da shugabanninsa, da dukan mutanensa; da dukan gaurayayyun jama’a, da dukan sarakunan ƙasar Uz, da dukan sarakunan ƙasar Filistiyawa, da Ashkelon, da Azzah, da Ekron, da sauran Ashdod, Edom, da Mowab, da ’ya’yan Ammon, da dukan sarakunan Taya, da dukan sarakunan Sidon, da sarakunan tsibiran da suke ƙetaren teku, Dedan, da Tema, da Buz, da dukan waɗanda suke a sasanninta mafi nisa, da dukan sarakunan Arabiya, da dukan sarakunan gaurayayyun jama’ar da suke zaune a hamada, da dukan sarakunan Zimri, da dukan sarakunan Elam, da dukan sarakunan Mediya, da dukan sarakunan arewa, na kusa da na nesa, ɗaya tare da ɗan’uwansa, da dukan mulkokin duniya waɗanda suke bisa fuskar ƙasa: sarkin Sheshach kuwa zai sha bayansu. Saboda haka za ka ce musu, Ga abin da Ubangiji Mai Runduna, Allah na Isra’ila, ya ce: Ku sha, ku bugu, ku yi amai, ku faɗi, kada kuma ku ƙara tashi, saboda takobin da zan aiko a tsakaninku. Kuma zai zama, idan suka ƙi karɓar ƙoƙon daga hannunka su sha, sai ka ce musu, Ga abin da Ubangiji Mai Runduna ya ce: Lalle ne za ku sha. Gama, ga shi, na fara kawo masifa a kan birnin da ake kira da sunana, ku kuwa za a bar ku ba tare da hukunci ba ne? Ba za a bar ku ba tare da hukunci ba: gama zan kira takobi a kan dukan mazaunan duniya, in ji Ubangiji Mai Runduna. Saboda haka ka yi annabci a kansu da dukan waɗannan kalmomi, ka ce musu, Ubangiji zai yi ruri daga sama, daga mazauninsa mai tsarki kuma zai furta muryarsa; zai yi ruri da ƙarfi a kan mazauninsa; zai ɗaga tsalleliya kamar masu tattake inabi, a kan dukan mazaunan duniya. Amo zai kai har iyakar duniya; gama Ubangiji yana da gardama da al’ummai, zai yi shari’a da dukan ’yan adam; zai ba da mugaye ga takobi, in ji Ubangiji. Ga abin da Ubangiji Mai Runduna ya ce, Duba, masifa za ta fita daga al’umma zuwa al’umma, kuma za a tashe wata babbar guguwa daga iyakokin duniya. Kuma waɗanda Ubangiji ya kashe a wannan rana za su kasance daga wannan ƙarshen duniya har zuwa wancan ƙarshen duniya: ba za a yi makokinsu ba, ba kuwa za a tattara su ba, ko a binne su ba; za su zama taki a bisan ƙasa. Irmiya 25:15–33.