“kwanaki na ƙarshe” suna wakiltar sanarwar buɗewar shari’a a cikin motsin mala’ika na fari, kuma a cikin motsin mala’ika na uku, ana sanar da rufe shari’a. A cikin “kwanaki na ƙarshe” an tashe mutanen Allah, kuma ana tashe su, domin su yi shelar shari’ar Allah, amma domin mutum ya zama ɗan saƙon shari’ar Allah, dole ne ya fahimci shari’ar. Wata babbar alama ta Adventism na Laodiceya, ta ajin masu ilimi da kuma ta ajin marasa ilimi, ita ce ba su san shari’ar Allah ba. Dukan annabawa suna magana ne da takamaimai game da kwanaki na ƙarshe fiye da kwanakin da suka rayu a cikinsu.
“Kowane ɗaya daga cikin annabawan dā ya yi magana ƙasa da yadda ya yi domin zamaninsu fiye da yadda ya yi domin namu, domin annabcin da suka yi yana da ƙarfi a gare mu. ‘Yanzu dukan waɗannan abubuwa sun faru da su domin su zama misalai: kuma an rubuta su domin gargaɗinmu, mu waɗanda ƙarshen duniya ya zo a kanmu.’ 1 Korintiyawa 10:11.” Selected Messages, littafi na 3, 338.
Dukan annabawa suna jituwa da juna, saboda haka dukan annabce-annabcen su suna gabatar da wannan kwatanci guda ɗaya ne, kuma wannan kwatancin na kwanaki na ƙarshe ne, waɗanda su ne kwanakin shari’a.
Kuma ruhohin annabawa suna ƙarƙashin annabawa. Gama Allah ba Maƙagaggin rikicewa ba ne, amma na salama ne, kamar yadda yake a cikin dukan ikkilisiyoyin tsarkaka. 1 Korintiyawa 14:32, 33.
Urushalima cikin hangen nesa na Ezekiyel wanda ya fara a sura ta takwas, ita ce ikkilisiyar Allah, wato ikkilisiyar Adventist ta Rana ta Bakwai ta Lawodikiya a kwanaki na ƙarshe. Surori na takwas da na tara na Ezekiyel suna bayyana rukuni biyu na masu sujada a ƙarshen shari’ar gidan Allah. Rukuni ɗaya an wakilta shi da dattawa ashirin da biyar masu rusunawa ga rana, amma waɗanda suke nishi suna kuka saboda abubuwan ƙyama da ake yi a cikin ikkilisiya da ƙasa, su ne suke karɓar hatimin Allah. A sura ta goma sha ɗaya, hangen nesa na Ezekiyel ya ci gaba da misalta hukuncin mutanen ashirin da biyar da suke rusunawa ga rana.
Sa’an nan ruhu ya ɗaga ni, ya kuma kawo ni zuwa ƙofar gabas ta Haikalin Ubangiji, wadda take fuskantar gabas; sai ga shi, a bakin ƙofar, mutane ashirin da biyar; a cikinsu kuwa na ga Ya’azaniya ɗan Azur, da Felatiya ɗan Benahiya, shugabannin jama’a. Sai ya ce mini, Ɗan mutum, waɗannan su ne mutanen da suke ƙulla mugunta, suna kuma ba da muguwar shawara a cikin wannan birni: waɗanda suke cewa, Lokacin bai kusa ba; bari mu gina gidaje: wannan birni shi ne tukunya, mu kuwa nama ne. Saboda haka ka yi annabci a kansu, ka yi annabci, ya ɗan mutum. Sai Ruhun Ubangiji ya sauko a kaina, ya ce mini, Ka faɗa; ga abin da Ubangiji ya ce; Haka kuka faɗa, ya gidan Isra’ila: gama na san abubuwan da suke tasowa a zuciyarku, kowannensu. Kun yawaita waɗanda aka kashe naku a cikin wannan birni, kun kuma cika titunansa da waɗanda aka kashe. Saboda haka ga abin da Ubangiji Allah ya ce; Matattunku da kuka ajiye a tsakiyarsa, su ne naman, wannan birni kuwa shi ne tukunyar: amma ni zan fitar da ku daga tsakiyarsa. Kun ji tsoron takobi; ni kuwa zan kawo takobi a kanku, in ji Ubangiji Allah. Zan kuma fitar da ku daga tsakiyarsa, in ba da ku ga hannun baƙi, in kuma zartar da hukunci a kanku. Ezekiyel 11:1–9.
An bayyana Urushalima a matsayin “tukunya,” mutanen da suke cikin Urushalima kuma su ne “nama” da ake dafawa cikin tukunya, wato cikin tukunya ta dafa abinci. Hukuncin miyagu wanda mala’iku masu makaman hallaka a hannuwansu suke aiwatarwa, a lokacin hatimin mutum dubu ɗari da arba’in da huɗu (gama ’Yar’uwa White ta ce hatimin Ezekiyel sura ta tara daidai yake da hatimin Ru’ya ta Yohanna sura ta bakwai), ya ƙunshi gaskiyar cewa ana cire miyagu daga Urushalima. A dokar Lahadi mai zuwa nan ba da daɗewa ba, za a tsarkake Urushalima ta ruhaniya kuma a ɗaukaka ta ta zama tuta a bisa dukan duwatsu.
Kuma za a faru a cikin kwanaki na ƙarshe, cewa dutsen gidan Ubangiji za a kafa shi a ƙolin duwatsu, kuma za a ɗaukaka shi bisa tuddai; dukan al’ummai kuma za su kwararo zuwa gare shi. Kuma mutane da yawa za su tafi su ce, Ku zo, mu hau zuwa dutsen Ubangiji, zuwa gidan Allah na Yakubu; shi kuma zai koya mana hanyoyinsa, mu kuma za mu yi tafiya a cikin tafarkunsa: gama daga Sihiyona doka za ta fito, maganar Ubangiji kuma daga Urushalima. Ishaya 2:2, 3.
Tsarkakewar da ake yi wa Urushalima a lokacin dokar Lahadi, ita ce kawar da Adventistocin Laodikiya, inda Adventistocin Filadelfiya kaɗai suka rage. Tsarin kamfani na shari’a kuwa a nan ne ya kai ƙarshe, gama gwamnatin Tarayyar Amurka ce ƙungiyar da ke iko a cikin tsarin shari’ar da aka kafa a shekara ta 1863, kuma sa’ad da gwamnatin Tarayyar Amurka ta tilasta kiyaye Lahadi a kan ƙasar, to tsarin kamfani na cocin Adventist na kwana bakwai ko dai a shari’ance ya rushe, ko kuwa wataƙila a shari’ance an canja sunansa zuwa wani abu irin na cocin Sunday Adventist.
Sa’ad da ake cire mugaye da suke Urushalima daga cikin tukunya, ta wurin mala’ikun hallaka, cocin Adventist ta Laodicea ta ƙare, kuma motsin Filadelfiya ya zama Urushalima ta ruhaniya wadda aka ɗaukaka a matsayin tuta. Mika ya yi magana ga dattawan nan, waɗanda Ishaya ya kira maza masu izgili, waɗanda suke kiran haske duhu, duhu kuma haske; kuma ta wurin wata tambaya, ya bayyana cewa ya kamata dattawan nan sun san “shari’a.” Ya kamata sun san lokacin ziyarar da aka kawo musu.
Sai na ce, Ku ji, ina roƙonku, ya shugabannin Yakubu, da ku sarakunan gidan Isra’ila; ba naku ba ne ku san shari’a? Ku da kuke ƙin abin kirki, kuna ƙaunar mugunta; ku da kuke tube fatarsu daga jikinsu, da namansu daga ƙasusuwansu; ku kuma kuke cin naman mutanena, kuna faye fatarsu daga jikinsu; kuna karya ƙasusuwansu, kuna yanyanka su gunduwa-gunduwa, kamar don tukunya, kamar nama a cikin babban tukunya. Mikah 3:1–3.
Allah ya nufa, kuma har yanzu yana nufi, cewa mutanensa na kwanaki na ƙarshe su “san shari’a,” kuma shari’a ba ra’ayi guda ɗaya ba ce. Tarihi ne mai ci gaba, mai ɗauke da abubuwa da dama da kuma takamaiman alamomin hanya. Lokaci ne na annabci da ya fara a shekara ta 1798, kuma yana ci gaba har zuwa ƙarshen shekara dubu. Yana da bangaren bincike kuma yana da bangaren aiwatarwa. Ana aiwatar da shi a kan kowane mutum da ya taɓa rayuwa a doron ƙasa, haka kuma a kan mala’ikun da aka kora daga sama. Fahimtar lokutan shari’a muhimmiyar fahimta ce ga amintattun Allah a kwanaki na ƙarshe, domin amsar tambayar Mikah ita ce, “eh, Isra’ila ya kamata ya fahimci shari’a.”
Irmiya ya bayyana cewa dattawan Urushalima na dā a kwanaki na ƙarshe suna wakiltar ƙololuwar “juyawar baya ta har abada,” kamar yadda tsararraki huɗu na tawaye mai ƙaruwa suka wakilta, waɗanda aka alamta da ƙazantattun abubuwa huɗu masu ƙaruwa na cikin sura ta takwas ta Ezekiyel. Irmiya ya bayyana cewa dattawan suna narke cikin ruhaniya ta ruhohi, gama suna “bauta” wa “rana, wata, da dukan rundunar sammai.” Ya bayyana cewa za su “fāɗi, ba kuma su tashi ba,” domin “sun ƙi maganar Ubangiji.” Da waɗannan siffofi ne Irmiya ya bayyana cewa “mutanen ba su san shari’ar Ubangiji ba.”
A wannan lokaci, in ji Ubangiji, za su fito da ƙasusuwan sarakunan Yahuza, da ƙasusuwan sarakunansa, da ƙasusuwan firistoci, da ƙasusuwan annabawa, da ƙasusuwan mazaunan Urushalima, daga kaburburansu. Za su baza su a gaban rana, da wata, da dukan rundunar sama, waɗanda suka ƙauna, kuma waɗanda suka bauta wa, kuma waɗanda suka bi, kuma waɗanda suka nema, kuma waɗanda suka yi wa sujada. Ba za a tattara su ba, ba kuwa za a binne su ba; za su zama kamar taki a bisa fuskar ƙasa. Mutuwa kuma za a zaɓa maimakon rai daga dukan ragowar waɗanda suka rage na wannan mugun iyali, waɗanda suka rage a dukan wuraren da na kore su, in ji Ubangiji Mai Runduna. Bugu da ƙari, za ka ce musu, Ga abin da Ubangiji ya ce: Mutane sukan fāɗi ne, ba su tashi ba? mutum yakan juya baya ne, ba ya komo wa? To, me ya sa wannan mutanen Urushalima suka juya baya da juyewar baya ta har abada? Suna riƙe da yaudara ƙamƙam; sun ƙi komawa. Na saurara, na kuma ji, amma ba su yi magana yadda ya dace ba; babu wanda ya tuba daga muguntarsa, yana cewa, Me na yi? Kowa ya juya zuwa ga tafarkinsa, kamar doki mai yin ruga zuwa yaƙi. I, shamuwa a sararin sama ta san lokutanta ƙayyadaddu; kurciya da kurciya mai ƙaura da haɗiye suna kiyaye lokacin zuwansu; amma mutanena ba su san hukuncin Ubangiji ba. Yaya kuke cewa, Mu masu hikima ne, kuma shari’ar Ubangiji tana tare da mu? Ga shi, lalle a banza aka yi ta; alƙalamin marubuta a banza yake. Masu hikima sun ji kunya, sun firgita, an kuma kama su. Ga shi, sun ƙi maganar Ubangiji; to, wace hikima ce take cikinsu? Irmiya 8:1–9.
A cikin sura ta biyar, Irmiya ya bayyana cewa waɗanda ba su san shari’ar Ubangiji ba “wawaye” ne.
Ku yi ta kai-komo cikin titunan Urushalima, ku duba yanzu, ku sani, ku nema a cikin manyan filayenta, ko za ku iya samun mutum, ko akwai wani mai aikata adalci, mai neman gaskiya; ni kuwa zan gafarta mata. Kuma ko da suna cewa, “Ubangiji na raye”; hakika, suna rantsuwa da ƙarya. Ya Ubangiji, ashe, idanunka ba a kan gaskiya suke ba? Ka buge su, amma ba su yi baƙin ciki ba; ka hallaka su, amma sun ƙi su karɓi horo: sun mai da fuskokinsu su fi dutse tauri; sun ƙi su komo. Saboda haka na ce, Hakika waɗannan talakawa ne; wawaye ne: gama ba su san hanyar Ubangiji ba, ko hukuncin Allahnsu ba. Irmiya 5:1–4.
A cikin kwanaki na ƙarshe na Adventism na Laodikiya, waɗanda aka wakilta a matsayin budurwai marasa hikima na misalin budurwai goma, wanda Sister White ta bayyana cewa yana wakiltar “kwarewar mutanen Adventist,” “ba su san hanyar Ubangiji ba, ko shari’ar Allahnsu ba.” A babi na gaba Irmiya ya bayyana cewa “hanyar” Ubangiji ita ce “tsofaffin hanyoyi,” amma marasa hikimar Adventist na Laodikiya suna ƙin tafiya a cikinta, ko su saurari ƙarar ƙaho. “Ƙaho” alama ce ta shari’a, wadda, ba shakka, marasa hikimar Adventist na Laodikiya ba su sani ba.
Ga abin da Ubangiji ya ce, Ku tsaya a kan hanyoyi, ku duba, ku tambayi tsofaffin hanyoyi, inda hanya mai kyau take, ku bi ta; za ku kuwa sami hutawa ga rayukanku. Amma suka ce, Ba za mu bi ta ba. Haka kuma na sa masu tsaro a kanku, ina cewa, Ku saurari ƙarar ƙaho. Amma suka ce, Ba za mu saurara ba. Saboda haka ku ji, ya al’ummai, ku sani, ya taro, abin da yake a cikinsu. Ki ji, ya duniya: ga shi, zan kawo masifa a kan wannan jama’a, wato ’ya’yan tunaninsu, domin ba su saurari maganata ba, ba kuma ga shari’ata ba, sai suka ƙi ta. Irmiya 6:16–19.
“Muguntar” da ake kawo wa “taron jama’a” wanda ya ƙi “sauraron ƙarar ƙaho,” da kuma “tafiya” cikin “tsoffin hanyoyi,” inda za a sami “hutun” ruwan sama na ƙarshe, tana faruwa ne sa’ad da “taron jama’a” ya “ƙi dokarsa” a lokacin dokar Lahadi mai zuwa nan ba da daɗewa ba.
Aiwatarwa sau uku na Iliya tana bayyana aikin wani manzo da motsi a lokacin shari’ar zartarwa, wadda take farawa da dokar Lahadi mai zuwa ba da daɗewa ba. Mai dangantaka ƙwarai da aiwatarwa sau uku na Iliya akwai aiwatarwa sau uku na manzon da yake shirya hanya domin Manzon Alkawari. Aiwatarwa sau uku na manzon da yake shirya hanya tana bayyana wani aiki ta wurin wani manzo da motsi a lokacin shari’ar bincike. Manzon da yake shirya hanya, da Iliya, aiwatarwa ne guda biyu masu dangantaka ƙwarai na sau uku, kamar yadda aiwatarwa sau uku na Roma take da alaƙa da aiwatarwa sau uku na faɗuwar Babila, amma suna da muhimman bambance-bambance waɗanda suke da alaƙa da shari’ar Allah.
Aikace-aikacen Iliya guda uku da kuma aikace-aikace guda uku na manzon da yake shirya hanya domin Manzon Alkawari suna da alaƙa da ayyukan shari’a guda biyu mabambanta waɗanda Allah yake cika su ta wurin zaɓaɓɓen manzonsa da kuma motsin da yake haɗuwa da saƙon manzon. Waɗannan ayyuka biyu suna da alaƙa da lokuta biyu mabambanta na shari’a, ko da yake akwai ɗan cin karo tsakanin alamomin.
Aikin Iliya na uku kuma na ƙarshe yana da alaƙa da hukuncin zartarwa a kan haɗin kai uku-biyu na Babila ta zamani, kuma aikin manzon da yake shirya hanya yana da alaƙa da hukuncin bincike da tsarkakewar mutanen Allah. An gabatar da sura ta uku ta Malachi da aya ta ƙarshe ta sura ta biyu.
Kun gajiyar da Ubangiji da maganganunku. Duk da haka kuna cewa, Ta yaya muka gajiyar da shi? Sa’ad da kuke cewa, Duk mai aikata mugunta nagari ne a gaban Ubangiji, kuma yana jin daɗinsu; ko kuwa, Ina Allah na shari’a? Ga shi, zan aiki manzona, shi kuwa zai shirya hanya a gabana: kuma Ubangijin da kuke nema zai zo haikalinsa ba zato, wato manzon alkawari, wanda kuke jin daɗinsa: ga shi, zai zo, in ji Ubangiji Mai Runduna. Amma wa zai iya jure ranar zuwansa? kuma wa zai tsaya sa’ad da ya bayyana? gama shi kamar wutar mai tacewa ne, kuma kamar sabulun mai wanki: Zai zauna kamar mai tacewa da mai tsarkake azurfa: kuma zai tsarkake ’ya’yan Lawi, ya kuma tsarkake su kamar zinariya da azurfa, domin su miƙa wa Ubangiji hadaya cikin adalci. Sa’an nan hadayar Yahuza da Urushalima za ta zama abin karɓa ga Ubangiji, kamar a zamanin dā, kuma kamar a shekarun farko. Malakai 2:17–3:4.
A cikin kwanakin ƙarshe, bisa ga shaidar Malaki, Allah ya gaji da Adventism na Laodikiya waɗanda suke manne ga tawayar 1888. Tawayar 1888 an yi mata alama ta hanyar tawayar Kora, Datan da Abiram, kuma muhawarar koyarwa ta tawayar Kora ita ce ko waɗanda suke aikata mugunta har yanzu masu adalci ne a gaban Ubangiji.
To, Kora ɗan Izhar, ɗan Kohat, ɗan Lawi, tare da Datan da Abiram, ’ya’yan Eliyab, da On ɗan Felet, daga cikin ’ya’yan Ruben, suka ɗauki mutane. Sai suka taso gaban Musa, tare da waɗansu daga cikin ’ya’yan Isra’ila, shugabanni ɗari biyu da hamsin na taro, mashahurai a cikin jama’a, mutanen suna. Sai suka taru gaba ga Musa da Haruna, suka ce musu, Kun ɗauki abu mai yawa a kanku, ganin cewa dukan taron mai tsarki ne, kowannensu, Ubangiji kuma yana a tsakiyarsu. To, don me kuke ɗaukaka kanku sama da taron Ubangiji? Littafin Lissafi 16:1–3.
A cikin kwanaki na ƙarshe, Allah ya gaji da Adventism na Laodicea waɗanda suke manne wa tawayen 1957, wanda kawai bayyanuwar tawayen 1888 ne, da aka sa cikin sanarwa ta hukuma. Littafin, Questions on Doctrine, ya dawwamar da tawayen 1888, wanda maimaituwar tawayen Kora, Datan da Abiram ne, bisa ga shaidar mala’ikan da ya umarci Sister White cewa dole ta ci gaba da zama a taron 1888, domin ta rubuta maimaituwar tarihin tawayen Kora. Mutane dari biyu da hamsin mashahurai suka taru tare da Kora, Datan da Abiram, gāba da Musa, wakilin Allah a cikin wannan tawaye.
Mutanen ashirin da biyar waɗanda suka rusuna wa rana a sura ta takwas ta Ezekiyel suna wakiltar ushur, ko kuma ɗaya bisa goma, na mutanen ɗari biyu da hamsin waɗanda suka miƙa turare a cikin tawayen Kora, Datan da Abiram, waɗanda suka kasance misali na shugabannin tawayen shekara ta 1888, wanda aka ƙarfafa tawayensu na koyarwa a hukumance a shekara ta 1957, ta wurin buga littafin Questions on Doctrine.
Tawayen Korah, Dathan da Abiram ya ƙi “hukuncin” da Allah ya zartar, yana furta musu su yi ta yawo a cikin jejin har shekara arba’in. Adventisancin Laodicea ya fara yawo a cikin jejin Laodicea a shekara ta 1863, bayan sun ƙi saƙon Laodicea da aka gabatar a shekara ta 1856, wanda ya haifar da hukuncin yin ta yawo a cikin jeji na ƙarin shekaru da yawa, saboda ƙarancin bangaskiyarsu. A cikin tawayen shekara ta 1888, har yanzu ba su yarda su karɓi saƙon Laodicea da Dattawa Jones da Waggoner suka kawo ba.
Waɗanda suka yi tawaye a 1888, ba wai sun ƙi ikon ruhaniya na Dattawa Jones da Waggoner kaɗai ba, amma har da ikon annabiya Ellen White da kuma ikon Ruhu Mai Tsarki, gama sun aiwatar da ra’ayin cewa dukan ikilisiya tsarkaka ce daidai gwargwado.
A cikin 1863, sun komo domin su ci tare da annabin ƙarya na Bethel, kuma ta yin haka daga ƙarshe suka karɓi ma’anar ceto wadda tawāyen Korah ya wakilta, sa’an nan kuma a hukumance suka kafa wannan koyarwar ƙarya a cikin littafin, Questions on Doctrine. Wannan koyarwa ma’ana ce ta ƙarya ta “baratarwa ta wurin bangaskiya.”
Tawayen shekarar 1863 shi ne farkon ƙin karɓar jauharan Miller waɗanda aka nuna a kan alluna biyu na Habakkuk. A cikin sura ta biyu ta Habakkuk, “muhawarar” da ke aya ta ɗaya a ƙarshe tana haifar da rukuni biyu na masu bauta, waɗanda aka bayyana ta wurin rashin jituwarsu game da saƙon da ya yi jinkiri.
Ga shi, ransa wanda ya ɗaukaka kansa ba madaidaici ba ne a cikinsa; amma mai adalci zai rayu ta wurin bangaskiyarsa. Habakkuk 2:4.
“Bangaskiya” ta “masu-adalci” a cikin “muhawarar” Habakkuk sura ta biyu, ta kasance bisa ga “wahayi” da aka rubuta sarai a kan alluna. A cikin tawayar 1863, matakin farko na kawar da abin da aka rubuta a kan allunan ya cika ta hannun waɗanda ba su ƙara mallakar bangaskiyar “masu-adalci” ba. Tawayar 1863 ta wakilci iri na farko na wannan tawaya wadda daga ƙarshe za ta tsarkake wata ƙarya ma’ana ta koyarwar barata ta wurin bangaskiya a shekara ta 1957.
Za mu ci gaba da wannan nazari a cikin talifi na gaba.
“Ubangiji cikin babban jinƙansa ya aiko wa mutanensa saƙo mai matuƙar daraja ta wurin Dattawa Waggoner da Jones. An yi nufin wannan saƙo ne domin ya fito da Mai-ceto ɗaukakakke a gaban duniya da ƙarfi mafi girma, shi ne hadaya domin zunuban dukan duniya. Ya gabatar da barata ta wurin bangaskiya cikin Mai-lamuni; ya gayyaci mutane su karɓi adalcin Almasihu, wanda ake bayyanawa cikin biyayya ga dukan umarnan Allah. Da yawa sun riga sun kau da gani daga Yesu. Sun bukaci a karkatar da idanunsu zuwa ga mutuncinsa na allahntaka, ga cancantarsa, da kuma ƙaunarsa marar canzawa ga iyalin ’yan Adam. An ba da dukan iko cikin hannayensa, domin ya rarraba wadatattun baiwai ga mutane, yana ba wakilin mutum marar taimako kyauta marar misaltuwa ta nasa adalci. Wannan ne saƙon da Allah ya umarta a ba duniya. Shi ne saƙon mala’ika na uku, wanda ya kamata a shelanta shi da babbar murya, tare da rakiyar zubowar Ruhunsa a gwargwado mai yawa.” Testimonies to Ministers, 91.
“Gaskiya domin wannan zamani, saƙon mala’ika na uku, ya kamata a yi shelarsa da babbar murya, wato da ƙara ƙarfi, yayin da muke gabatowa ga babban gwaji na ƙarshe.” The 1888 Materials, 1710.
“Lokacin gwaji yana dab da riskar mu, gama kiran mai ƙarfi na mala’ika na uku ya riga ya fara a cikin bayyana adalcin Almasihu, Mai-ceto mai gafarta zunubi. Wannan ne farkon hasken mala’ikan wanda ɗaukakarsa za ta cika dukan duniya.” Selected Messages, littafi na 1, 362.
“Ruwan sama na ƙarshe zai sauko a kan mutanen Allah. Wani mala’ika mai ƙarfi zai sauko daga sama, kuma dukan duniya za ta haskaka da ɗaukakarsa.” Review and Herald, Afrilu 21, 1891.