Tawayen ɗan maraƙin zinariya na Haruna a farkon Isra’ila ta dā, a ma’anar annabci yana daidaita da tawayen Yerobowam a farkon ƙabilu goma na masarautar arewa ta Efrayim. Waɗannan tsarkakakkun tarihohi suna zama siffofi na tawayen Adventism a shekara ta 1863.

Tabbatacce akwai wasu shaidu game da 1863, amma Haruna da sarki Yerobowam suna ba da shaidu da suke shimfiɗe a kan tarihin 1863, kuma dukan waɗannan tarihai suna kwatanta motsin dubu ɗari da arba’in da huɗu, wato ƙahon Furotesta, ba kawai a cikin kwanakin ƙarshe na masarauta ta shida ta annabcin Littafi Mai Tsarki ba, amma har zuwa ƙarshen lokacin jarrabawa. Waɗannan tarihai kuma suna magana game da tarihin da ya yi daidai da shi na ƙahon Jam’iyyar Republican a cikin masarauta ta shida.

A gaskiya ne mai matuƙar wahala ga waɗanda suka yi imani su karɓa, cewa Ikilisiyar Adventist ta Rana ta Bakwai ita ce ragowar mutanen Allah a ƙarshen duniya. Wannan imanin shi ne kuskurenmu na farko. Babu wata hujja ta Littafi Mai Tsarki da ke nuna cewa ikilisiyar Laodiceya tana wakiltar mutanen da za a ɗaga a matsayin tuta a lokacin rikicin dokar Lahadi. Kuskurenmu na farko shi ne karɓar wannan ƙa’idar ƙarya cewa haka ne. Tutar a ƙarshen duniya ta ƙunshi waɗanda membobin majami’ar Shaidan suka kore su.

Zai kuma kafa alama ga al’ummai, ya kuma tattara korarrun Isra’ila, ya kuma taro warwatsattun Yahuda daga kusurwoyi huɗu na duniya. Ishaya 11:12.

Adventistocin Laodicea ne suke korar waɗanda za su zama alama.

Ku ji maganar Ubangiji, ku da kuke rawar jiki a gaban maganarsa; ’yan’uwanku da suka ƙi ku, waɗanda suka kore ku saboda sunana, sun ce, Bari a ɗaukaka Ubangiji: amma zai bayyana domin farin cikinku, su kuwa za su sha kunya. Ishaya 66:5.

Waɗanda suke alama sukan sami a kore su saboda “sunan” Almasihu. Sunan da ke haifar da ƙiyayya shi ne Alfa da Omega, gama ƙa’idar Alfa da Omega ce ke bayyana sarai wanda cocin Adventist na Rana ta Bakwai take wakilta a cikin annabcin Littafi Mai Tsarki. Misalin budurwai goma yana wakiltar Adventism.

“Misalin budurwai goma na Matiyu 25 kuma yana misalta kwarewar mutanen Adventist.” The Great Controversy, 393.

An cika misalin nan a farkon Adventism, kuma za a sake cika shi daidai-daidaicinsa har zuwa ga kowane harafi a ƙarshen zamani.

“Sau da yawa ana karkata hankalina ga misalin budurwai goma, biyar daga cikinsu masu hikima ne, biyar kuma wawaye. Wannan misali ya cika kuma zai cika har zuwa ga kowace harafi, gama yana da wata aikace-aikace ta musamman ga wannan lokaci, kuma, kamar saƙon mala’ika na uku, ya cika kuma zai ci gaba da kasancewa gaskiyar yanzu har zuwa ƙarshen zamani.” Review and Herald, 19 ga Agusta, 1890.

Budurwai marasa hikima waɗanda suka farka suka gane ba su da mai su ne Laodiceyawa.

“Yanayin Ikilisiya da budurwai marasa hikima suke wakilta, an kuma yi magana a kansa a matsayin yanayin Laodikiya.” Review and Herald, 19 ga Agusta, 1890.

Gwagwarmayar budurwai masu hikima, waɗanda kuma aka wakilta a matsayin Ikilisiyar Filadelfiya, tana tare da wata ikilisiya da take ikirarin cewa su Yahudawa ne, amma ba haka ba ne.

Ga shi, zan sa waɗanda suke na majami'ar Shaiɗan, waɗanda suke cewa su Yahudawa ne, alhali kuwa ba haka ba ne, sai dai suna ƙarya; ga shi, zan sa su zo su yi sujada a gaban ƙafafunka, su kuma sani cewa na ƙaunace ka. Ru’ya ta Yohanna 3:9.

’Yar’uwa White ta yi magana game da wannan aya a cikin bugu na farko ƙwarai bayan babban baƙin ciki.

“Kana tsammani cewa waɗanda suke yin sujada a gaban ƙafafun tsarkaka, (Ru’ya ta Yohanna 3:9), a ƙarshe za su tsira. A nan dole ne in saɓa da kai; gama Allah ya nuna mini cewa wannan rukuni mutane ne da suke ikirarin bin zuwan Almasihu, amma suka kauce, suka ‘sake gicciye wa kansu Ɗan Allah, suka kuma ba shi kunya a bayyane.’ Kuma a cikin ‘sa’ar gwaji,’ wadda har yanzu tana zuwa, domin a bayyana ainihin halin kowa, za su sani cewa sun ɓace har abada; kuma da wahalar ruhu ta rinjaye su, za su rusuna a gaban ƙafafun tsarkaka.” Word to the Little Flock, 12.

A cikin babi na biyar na littafin Ishaya, an ambaci waƙar gonar inabi, wadda daga baya Almasihu ya yi amfani da ita, a karon farko.

Yanzu zan rera wa ƙaunataccena waƙa game da gonar inabinsa. Ƙaunataccena yana da gonar inabi a kan tudu mai yawan albarka ƙwarai. Ya kewaye ta da shinge, ya tsince duwatsunta, ya dasa ta da inabi mafi kyau, ya gina hasumiya a tsakiyarta, ya kuma yi matsewar inabi a cikinta. Sai ya sa rai za ta ba da inabi, amma ta ba da ‘ya’yan inabi na jeji. Yanzu kuwa, ya mazaunan Urushalima, da maza na Yahuza, ina roƙonku, ku yi shari’a a tsakanina da gonar inabina. Mene ne kuma za a iya yi wa gonar inabina fiye da abin da ban riga na yi mata ba? Don me, sa’ad da na sa rai za ta ba da inabi, sai ta ba da ‘ya’yan inabi na jeji? Ishaya 5:1–4.

Misalin, ko a cikin Tsohon Alkawari ko Sabon Alkawari, yana bayyana ikkilisiyar Allah a matsayin wadda Allah ya ƙi saboda ta ƙi ba da ’ya’yan da aka tashe ta domin ta kawo su. A cikin Ishaya biyar, a ƙarshen misalin, an bayyana hukuncin gonar inabin, alhali kuma ana yin alkawarin ɗaga tuta ga al’ummai. A fili yake cewa gonar inabin ba ita ce tutar ba.

Saboda haka fushin Ubangiji ya ƙuna a kan mutanensa, ya kuma miƙa hannunsa a kansu, ya kuwa buge su; duwatsu kuma suka girgiza, gawawwakinsu kuwa suka yanyanke a tsakiyar tituna. Duk da wannan duka fushinsa bai kau ba, amma hannunsa har yanzu yana miƙe. Zai kuma ɗaga tuta ga al’ummai daga nesa, ya yi musu tsafi daga ƙarshen duniya; ga shi kuwa, za su zo da sauri ƙwarai. Ishaya 5:25, 26.

Sa’ad da Yesu daga baya ya rera waƙar a matsayin misali, ƙarshensa ya kasance daidai gwargwado mai yanke hukunci.

Ku saurari wani misali kuma: Akwai wani maigida, wanda ya shuka gonar inabi, ya yi mata katanga kewaye da ita, ya haƙa matsewar inabi a cikinta, ya gina hasumiya, ya ba ta haya ga manoma, sannan ya tafi ƙasa mai nisa. Da lokacin amfanin ya kusa, sai ya aiki bayinsa zuwa wurin manoman, domin su karɓi amfaninta. Amma manoman suka kama bayinsa, suka dūki ɗaya, suka kashe wani, suka jejjefi wani da duwatsu. Sai ya sāke aika waɗansu bayi, fiye da na farko; su ma kuwa suka yi musu haka nan. Amma a ƙarshe duka ya aika musu da ɗansa, yana cewa, Za su girmama ɗana. Amma da manoman suka ga ɗan, sai suka ce wa junansu, Wannan ne magājin; ku zo, mu kashe shi, mu ƙwace gadonsa. Sai suka kama shi, suka fitar da shi waje da gonar inabin, suka kashe shi. To, sa’ad da ubangijin gonar inabin ya zo, me zai yi wa waɗancan manoma? Suka ce masa, Zai hallaka waɗancan mugaye da mummunar hallaka, kuma zai ba da gonar inabinsa ga waɗansu manoma, waɗanda za su ba shi amfanin a lokutansa. Yesu ya ce musu, Ashe, ba ku taɓa karantawa a cikin littattafan ba cewa, Dutsen da magina suka ƙi, shi ne ya zama kan kusurwa: wannan aikin Ubangiji ne, kuma abin mamaki ne a gaban idanunmu? Saboda haka nake ce muku, za a karɓe mulkin Allah daga gare ku, a ba wa wata al’umma mai fitar da amfaninsa. Kuma duk wanda zai fāɗi a kan wannan dutse, zai farfashe: amma duk wanda dutsen zai fāɗa a kansa, zai nika shi ya zama ƙura. Da manyan firistoci da Farisiyawa suka ji misalansa, sai suka gane cewa game da su yake magana. Matiyu 21:33–45.

Ikilisiyar Adventist ta Kwana ta Bakwai ta Laodicea ba ita ce tutar da aka daga ba. Gonar inabin cikin kwanaki na ƙarshe wadda aka yi mata alama ta annabci da Isra’ila ta dā ita ce Ikilisiyar Adventist ta Kwana ta Bakwai ta Laodicea, amma za a sami wata al’umma da za ta ba da ’ya’yan itace da suka cancanta su zama nunan fari, wato abin da dubu ɗari da arba’in da huɗu suke.

Waɗannan su ne waɗanda ba su ƙazantu da mata ba; gama su budurwai ne. Waɗannan su ne waɗanda suke bin Ɗan Ragon duk inda ya tafi. Waɗannan ne aka fansa daga cikin mutane, suna kasancewa nunan fari ga Allah da kuma ga Ɗan Ragon. Ru’ya ta Yohanna 14:4.

A matsayin tuta za a yi amfani da su ta wurin Maigidan Gidan domin a shigo da girbi na ƙarshe. Ikklisiyar Adventist ta Bakwai ta Laodicea ita ce gonar inabin da ta ƙi dutsen ginshiƙi na sau bakwai na Musa. Daga wannan matsayi zuwa gaba, sai ya zama saukowa a hankali zuwa cikin duhu mafi girma da mafi girma. Tutar kuwa za ta kasance “tushen Jesse.” Tushen Jesse, ko Dawuda, yana wakiltar gaskiya ta ƙarshe ƙwarai da Yesu ya gabatar wa Yahudawan tarihinsa masu gardama. Alama ce ta ƙa’idar Alpha da Omega, wadda manoma marasa aminci na Isra’ila na dā da na zamani suka ƙi su fahimta.

Kuma a ranar nan saiwar Yesse za ta kasance, wadda za ta tsaya a matsayin tuta ga al’ummai; gare ta al’ummai za su nema: kuma hutunta zai zama mai ɗaukaka. Ishaya 11:10.

’Yar’uwa White da James White sun bayyana a sarari cewa zuwa shekara ta 1856 wannan motsi ya zama Laodicea; to, a wane lokaci ne ta taɓa nuna cewa ya karɓi saƙon zuwa ga Laodiceans? Ba ta taɓa yin haka ba. Kuskurenmu na farko shi ne karɓar ikirarin cewa cocin Seventh-day Adventist ta kasance coci mai nasara yayin da take wucewa cikin tarihi. Gaskiyar kuwa akasin haka take ƙwarai. Idan muka yarda da wannan ginshiƙin farko na kuskure, idanunmu za su rufe ga gaskiyar annabci da ke koyar da akasin haka. Misali, ’Yar’uwa White ta sha bayyana cewa tarihin tsohuwar Isra’ila ta zahiri yana kwatanta ƙwarewa da tarihin Isra’ila ta ruhaniya ta zamani. Sau da yawa idan ta ambaci tsohuwar Isra’ila a matsayin misali ga Isra’ila ta zamani, a lokaci guda kuma tana faɗo sanannen furucin manzo Bulus game da wannan gaskiyar.

To, dukan waɗannan abubuwa sun faru a gare su domin su zama misalai: kuma an rubuta su domin gargaɗinmu, mu waɗanda ƙarshen zamani ya riske. 1 Korintiyawa 10:11.

Manzo Bulus a aya ta goma sha ɗaya yana taƙaita ayoyi goma da suka gabata.

Bugu da ƙari, ’yan’uwa, ba na so ku kasance cikin rashin sani game da yadda dukan kakanninmu suka kasance a ƙarƙashin gajimare, kuma duka suka ratsa ta cikin teku; kuma duka aka yi musu baftisma ga Musa cikin gajimare da cikin teku; kuma duka suka ci abinci na ruhaniya iri ɗaya; kuma duka suka sha abin sha na ruhaniya iri ɗaya: gama sun sha daga wannan Dutsen ruhaniya wanda ya bi su: kuma wannan Dutsen shi ne Almasihu. Amma ga mutane da yawa daga cikinsu Allah bai ji daɗinsu ba: gama aka hallaka su a cikin jeji. To, waɗannan abubuwa sun zama misalanmu, domin kada mu yi marmarin mugayen abubuwa, kamar yadda su ma suka yi marmari. Kada kuma ku zama masu bautar gumaka, kamar yadda waɗansu daga cikinsu suka zama; kamar yadda yake a rubuce, Mutanen suka zauna domin su ci su sha, sannan suka tashi su yi wasa. Kada kuma mu yi fasikanci, kamar yadda waɗansu daga cikinsu suka yi, har kuwa dubu ashirin da uku suka fāɗi a rana ɗaya. Kada kuma mu gwada Almasihu, kamar yadda waɗansu daga cikinsu ma suka gwada shi, aka kuma hallaka su ta wurin macizai. Kada kuma ku yi gunaguni, kamar yadda waɗansu daga cikinsu ma suka yi gunaguni, aka kuma hallaka su ta wurin mai hallakarwa. 1 Korintiyawa 10:1–10.

Bulush da ’Yar’uwa White ba su yi amfani da Isra’ila ta dā a matsayin misalin al’umma mai nasara kuma mai adalci ba. A maimakon haka, Bulus ya taƙaita waɗannan ayoyi goma na farko a aya ta goma sha ɗaya, sa’an nan kuma a aya ta gaba ya bayyana darasin da tarihin Isra’ila ta dā yake nufin isarwa ga waɗanda za su gani.

Saboda haka, mai zaton yana tsaye, sai ya yi hankali kada ya fāɗi. 1 Korinthiyawa 10:12.

Isra’ila ta dā tana ba da misali na wata al’umma da Allah ya kira, Allah ya jagoranta, ta cika annabce-annabcen Allah, kuma ta yi wa Allah tawaye a kowane mataki na hanya, har a ƙarshe ta gicciye Mahaliccin sama da ƙasa! Mabiya Adventist ba su da wata matsala wajen amincewa da waɗannan gaskiyoyi game da Isra’ila ta dā, amma da wuya su bar gargaɗin da aka nufa ya huda makantar su ta Laodicea. Suna iya kawo nassosin da ‘Yar’uwa White ta bayyana ikilisiya a matsayin ƙwayar idon Allah, kuma haka take, amma ƙaunar Allah ga mutanensa ba ta rufe ainihin yanayinsu da mayafi ba. Waɗanda yake ƙauna, su yake tsauta musu, kuma ya hori su. Kamar yadda ikilisiyar Allah take ƙwayar idon Allah, Yesu ya taƙaita dangantakarsa da wannan ƙwayar ido, ƙwayar idonsa, a fili ƙwarai.

Ya Urushalima, Urushalima, ke wadda kike kashe annabawa, kina jifar waɗanda aka aiko miki da duwatsu; sau nawa na so in tattara ’ya’yanki wuri guda, kamar yadda kaza take tattara ’ya’yanta a ƙarƙashin fikafikanta, amma ba ku yarda ba! Ga shi, an bar muku gidanku kufai; kuma hakika ina gaya muku, ba za ku ƙara ganina ba, sai lokacin da za ku ce, Mai albarka ne wanda yake zuwa cikin sunan Ubangiji. Luka 13:34, 35.

Ya kamata a yi tambayoyin nan: “Shin da gaske Yesu yana kwatanta ƙarshe da farko? Shin tsohon Isra’ila yana ainihin kwatanta Isra’ila ta zamani?” Matsalar da ta kasance ga tsohon Isra’ila a duk tsawon tarihinsu ita ce, sun gaskata cewa asalinsu ya tabbatar da cewa su mutanen Allah ne, saboda haka kuma ba za su iya zama kome ba sai mutanen Allah. Shi ya sa a zamanin Irmiya suka yi iƙirarin cewa su ne haikalin Ubangiji.

Maganar da ta zo wa Irmiya daga wurin Ubangiji, tana cewa, Ka tsaya a ƙofar gidan Ubangiji, ka yi shelar wannan magana a can, ka ce, Ku ji maganar Ubangiji, dukanku mutanen Yahuza, waɗanda kuke shiga ta waɗannan ƙofofi domin ku yi wa Ubangiji sujada. Haka Ubangiji Mai Runduna, Allah na Isra’ila, yana cewa, Ku gyara al’amuranku da ayyukanku, zan kuwa sa ku zauna a wannan wuri. Kada ku dogara ga kalmomin ƙarya, kuna cewa, Haikalin Ubangiji, Haikalin Ubangiji, Haikalin Ubangiji ne waɗannan. Irmiya 7:1–4.

An nan ma Yahaya Mai Baftisma ya nanata wannan ruɗi ɗaya tak.

Kuma ana yi musu baftisma a wurinsa a cikin Urdun, suna furta zunubansu. Amma da ya ga da yawa daga cikin Farisiyawa da Sadukiyawa suna zuwa ga baftismarsa, sai ya ce musu, Ya ku zuriyar macizai masu dafi, wa ya gargaɗe ku ku guje wa fushin da yake zuwa? Saboda haka ku ba da ’ya’yan itace da suka dace da tuba. Kada ku yi tsammani ku ce a cikin zukatanku, Muna da Ibrahim ubanmu: gama ina gaya muku, Allah yana da iko ya tashe ’ya’ya ga Ibrahim daga waɗannan duwatsu. Kuma yanzu ma an aza gatari ga saiwoyin itatuwa: saboda haka kowane itace da ba ya ba da kyakkyawan ’ya’yan itace ana sare shi, a jefa shi cikin wuta. Matiyu 3:6–10.

Ainihin wannan gurɓatacciyar fahimta a cikin Adventism wadda ake wakilta da furucin nan, “Haikalin Ubangiji, mu ne,” da kuma cewa mu ne “zuriyar” Ibrahim ta ruhaniya, ita ce babbar bayyanar makantawar Laodicea.

“Allah yana aiko da manzanni domin su faɗa wa mutanensa abin da dole ne su kasance da kuma abin da dole ne su yi domin su yi biyayya ga dokokinsa na adalci, waɗanda idan mutum ya aikata su, zai kuma rayu a cikinsu. Su ƙaunaci Allah fiye da kome, ba tare da suna da waɗansu alloli a gabansa ba; kuma su ƙaunaci maƙwabcinansu kamar kansu, suna yi masa abin da su kansu za su so a yi musu.

“Ba ko ƙanƙanin ɗigo ɗaya na tsattsarkan dokar Allah da ya kamata a ɗauka da wasa ko a rena. Waɗanda suke keta ‘Haka Ubangiji ya faɗa,’ suna ƙarƙashin tutar sarkin duhu, cikin tawaye ga Mahaliccinsu da Mai-Fansarsu. Suna ikirarin alkawuran da aka bai wa masu biyayya, suna cewa, Haikalin Ubangiji ne, haikalin Ubangiji ne mu, alhali kuwa suna wulaƙanta Allah ta wurin mummunar wakiltar halinsa, ta wurin aikata ainihin abubuwan da Ya gaya musu kada su yi. Suna kafa mizanin da Allah bai bayar ba. Misalinsu yana ɓatarwa, tasirinsu kuma yana lalatawa. Ba haske ba ne su a cikin duniya, gama ba sa bin ƙa’idodin adalci.”

“Mutane ba za su iya nuna cin amanar da ya fi muni ga Allah ba fiye da yin watsi da hasken da Yake aiko musu. Waɗanda suke yin haka suna ruɗar marasa sani, gama suna kafa alamomin hanya na ƙarya. Suna ta karkatar da ƙa’idoji masu tsarki koyaushe....”

“A cikin kalmomin Nassi Mai Tsarki an faɗa mana a sarari dalilin da ya sa halaka ta zo a kan al’ummar Yahudawa. Sun sami babban haske, albarkatu masu yawa, da wadata mai banmamaki. Amma sun nuna rashin aminci ga abin da aka damƙa musu. Ba su kula da gonar inabin Ubangiji da aminci ba, ko su ba Shi ’ya’yanta. Sun yi aiki kamar dai babu Allah, saboda haka masifa ta auka musu.” Manuscript Releases, juzu’i na 14, 343–345.

Isra’ila ta gaskata cewa domin an zaɓe su ta wurin Allah tun farkon tarihinsu, za su kasance a kowane lokaci mutanensa zaɓaɓɓu. Mafi muni ma, sun kuma gaskata cewa domin su mutanensa ne zaɓaɓɓu, zai girmama su, duk da cewa sun ƙi su girmama Shi. A ma’anar annabci, su ne mutanensa zaɓaɓɓu har sai da aka sake su, amma ba su taɓa zama mutanen da Allah ya so su kasance ba. Adalcin mutanen da aka zaɓa ba ya dogara ga ko su waye a zato nasu. Tsohuwar Isra’ila ita ce babban misali na cocin Adventist na kwana ta bakwai, amma sa’ad da aka karɓi ƙa’idar ƙarya cewa su ne suke wakiltar mutum dubu ɗari da arba’in da huɗu a ƙarshen duniya, makantar Laodikiya tana bayyana, kamar yadda ta tsohuwar Isra’ila ta bayyana. Adventism yana gaskatawa kuma yana koyarwa cewa su ne ragowar mutanen Allah a ƙarshen duniya, duk da shaidar bayyananna da take nuna akasin haka.

Yayinda muke ƙara kusantowa ga ƙarshen lokacin alheri, saƙon zuwa ga mutanen Laodiceya dole ne ya ƙara zama mai tsanani kuma kai tsaye. Idan ba a kawar da wancan kuskuren tushe domin gaskiya ta tsaya ba, to, misalan Haruna, Yerobowam, da 1863 za su kasance a ɓoye a ƙarƙashin mayafin al’ada da sabo. Mun yi kusa sosai da ƙarshen lokacin alheri da za a ci gaba da ɓoye kowane abu a ƙarƙashin wannan mayafi.

Kuma wannan ita ce hukunci, cewa haske ya zo cikin duniya, amma mutane suka fi son duhu maimakon haske, domin ayyukansu mugaye ne. Gama duk wanda yake aikata mugunta yana ƙin haske, ba kuwa ya zuwa wurin hasken ba, domin kada a fallasa ayyukansa. Yohanna 3:19, 20.

An bibiyi tarihin riddojin Adventism a cikin Kalmar annabcin Allah. Hakika ce ta annabci. Shaida ta farko ga wannan ita ce Isra’ila ta dā. Isra’ila ta dā tarihi ne na ridda mai ci gaba kuma mai ƙaruwa, duk da haka Littafi Mai Tsarki da Ruhun Annabci suna koyar da cewa Isra’ila ta dā tana misalta Isra’ila ta zamani. Ko da yake wannan abin baƙin ciki ne, bai taɓa zama mafi muhimmanci a fahimci wannan gaskiya ba kamar a wannan lokaci na yanzu. Abin da ake buɗewa da Wahayin Yesu Almasihu shi ne gaskiyar cewa tarihin Adventism a matsayin ƙahon Furotesta yana tafiya a layi ɗaya da tarihin ƙahon Republican. Dukkan ƙahon nan biyu suna bayar da shaida ta biyu ga juna, kuma ƙin ganin ɗaya daga cikin shaidun daidai yana hana a lokaci guda a gane ɗayan shaidar.

Jerin zuriyar Haruna, Yerobowam da 1863 sun nuna farkon Isra’ila ta ruhaniya ta zamani, kuma ta haka ne suke kuma nuna farkon ƙahon Jamhuriyya. Saƙon mala’ika na uku gargadi ne game da karɓar alamar dabbar. Amurka ce ta fara zartar da dokar Lahadi, sannan kuma ta tilasta wa dukan duniya su yi haka.

“Al’ummai na ƙasashen waje za su bi misalin Amurka. Ko da yake ita ce ke jagoranci, duk da haka irin wannan rikici ɗaya zai auko wa mutanenmu a kowane sashe na duniya.” Testimonies, juzu’i na 6, 395.

Gaskiyar annabci da ke da alaƙa da rikicin dokar Lahadi ba za a iya raba ta da aikin Amurka ba. Dabbar ƙasa ta Ru’ya ta Yohanna sura ta goma sha uku ita ce mulki na shida na annabcin Littafi Mai Tsarki, wanda yake mulki na tsawon shekaru saba’in na annabci bisa ga Ishaya ashirin da uku. Ita ce dabbar ƙasa mai ƙahoni biyu. Gaskiyar da ke da alaƙa da dangantakar waɗannan ƙahoni biyu yanzu ana buɗe hatiminta, amma ga waɗanda suka zaɓa su fahimci cewa Yesu yana cika buɗe hatimin Ru’ya ta Yesu Almasihu ta wurin amfani da farkon abu ya kwatanta ƙarshen abu.

Amurka ta fara ne a matsayin mulki na shida na annabcin Littafi Mai Tsarki a shekara ta 1798, kuma a cikin shekaru sittin da biyar na gaba, an sa ƙahonin biyu waɗanda za su ratsa tarihi tare a cikin wani yanayi da za a iya gane shi, amma ta waɗanda suke da niyyar gani kaɗai. Shekaru sittin da biyar da aka bayyana a sura ta bakwai ta Ishaya sun fara a shekara ta 742 K.Z., kuma suka ƙare a shekara ta 677 K.Z. Daga 1798 har zuwa 1863, an maimaita waɗannan shekarun. Waɗannan shekaru sittin da biyar suna bayyana wani tsari na rikici a cikin ƙahonin biyu.

A shekara ta 1863, zangon farko na annabcin “kwanakin sarki ɗaya” na Ishaya ashirin da uku ya ƙare, kuma ta haka ya kafa alamomin annabci na zangon ƙarshe na “kwanakin sarki ɗaya.” Ƙarshen saba’in na alama na Ishaya ashirin da uku an misalta shi ta wurin shekaru sittin da biyar na farko. Daga 1863 har zuwa lokacin ƙarshe a 1989, shi ne zangon Ikilisiyar Adventist ta Laodiceya, wadda ta fara daga motsin Millerite kuma ta ƙare a motsin mutum ɗari da arba’in da huɗu. Domin mu fahimci zango a ƙarshe, dole ne mu fahimci zango a farko. Adventism ba zai iya yin wannan ba, domin an yi wa farkonsa alama da ƙin rantsewar Musa, wadda take bayyana ainihin shekaru sittin da biyar waɗanda suke wakiltar farkon da ƙarshen Adventism da na Amurka.

Saboda wannan dalili, kuma wannan dalili ne mai matuƙar muhimmanci, wannan maƙala ta yi ƙoƙarin kafa gaskiya guda ta annabci wadda yanzu Zakin kabilar Yahuda yake kwance hatiminta. Wannan gaskiyar ita ce, idan ba ka yarda ka gane cewa cocin Seventh-day Adventist ta kasance a kowane lokaci cikin yanayin Laodicea ba, to ta bin hankali ba za ka iya rarraba tarihin Adventism daidai ba; kuma ba tare da rarraba tarihin Adventism daidai ba, ba za ka iya tantance ƙahon Republicanism yadda ya kamata ba.

Gama in, bayan sun kuɓuta daga ƙazantar duniya ta wurin sanin Ubangiji da Mai-ceto Yesu Almasihu, suka sāke makale a cikinta, aka kuma rinjaye su, to ƙarshensu na ƙarshe ya fi farkonsu muni. Gama da ya fi alheri a gare su da ba su san hanyar adalci ba, da, bayan sun santa, su juya baya daga tsattsarkan umarnin da aka ba su. Amma abin da ya faru da su ya zama bisa ga karin maganar gaskiya, Kare ya koma ga amaninsa; alade kuma da aka wanke ya koma birgimarsa a cikin laka. 2 Bitrus 2:20–22.