Har yanzu muna magana game da Iliya a matsayin alama ta annabci. Iliya ya shelanta wa Ahab cewa ba za a yi ruwan sama ba, sai dai bisa ga maganarsa, na tsawon shekaru uku.

Sai Iliya mutumin Tishbe, wanda yana daga cikin mazaunan Gileyad, ya ce wa Ahab, “Da rantsuwar Ubangiji Allah na Isra’ila, wanda nake tsaye a gabansa, ba za a yi raɓa ko ruwan sama a waɗannan shekaru ba, sai dai bisa ga maganata.” 1 Sarakuna 17:1.

Almasihu ya sanar da mu a cikin littafin Luka cewa shekaru ukun nan a hakikanin gaskiya shekaru uku da rabi ne.

Sai ya ce, Hakika, ina gaya muku, ba a karɓar wani annabi a ƙasarsa. Amma ina gaya muku gaskiya, gwauraye da yawa suna cikin Isra’ila a zamanin Iliya, sa’ad da aka rufe sama shekara uku da watanni shida, sa’ad da babban yunwa ya game dukan ƙasar; amma ba a aika Iliya zuwa ga ko ɗaya daga cikinsu ba, sai zuwa Sarefta, birni na Sidon, zuwa ga wata mace gwauruwa. Luka 4:24–26.

Shekaru uku da rabi sun faru ne a zamanin Ahab da Jezebel, ta haka suna bayyana shekarun annabci uku da rabi daga 538 har zuwa 1798, lokacin da papacy, wadda aka wakilta da Jezebel a cikin ikilisiyar Tiyatira, ta yi mulki a lokacin Zamani Mai Duhu.

Duk da haka ina da ’yan abubuwa kaɗan a kanka, domin kana barin waccan mace Jezebel, wadda take kiran kanta annabiya, ta koyar ta kuma ruɗi bayina su yi fasikanci, su kuma ci abubuwan da aka miƙa hadaya ga gumaka. Kuma na ba ta zarafi ta tuba daga fasikancinta; amma ba ta tuba ba. Ga shi, zan jefa ta cikin gado, da waɗanda suke yin zina da ita kuma cikin ƙunci mai girma, sai dai idan sun tuba daga ayyukansu. Kuma zan kashe ’ya’yanta da mutuwa; kuma dukan ikkilisiyoyi za su san cewa ni ne wanda yake binciken zuciya da tunani: kuma zan sāka wa kowane ɗayanku gwargwadon ayyukanku. Ru’ya ta Yohanna 2:20–23.

“Lokacin tuba” na Jezebel shekaru uku da rabi ne a zamanin Iliya, kuma shekaru uku da rabi na annabci daga 538 zuwa 1798 a Tsakiyar Zamani ta duhun tsanantawar papacy. Hukuncin Jezebel da sarakunan Turai waɗanda suka yi zina da ita, shi ne a jefa su cikin gadon ƙunci da mutuwar ’ya’yanta. Akwai rayuka masu aminci a lokacin Tsakiyar Zamani, waɗanda su ma an jefa su cikin gadon ƙunci, amma za su rayu. Sa’ad da aka jefa su cikin gadon ƙunci, sakamakon rai ga masu aminci ko mutuwa ga marasa aminci ya dogara ne bisa ga “ayyukansu.” Gadon ƙuncin masu aminci ya haifar da haƙuri da rai. Gadon ƙuncinsu zai ƙare kusa da ƙarshen shekaru uku da rabi, jim kaɗan kafin Iliya ya bar Sarepta don ya umarci Ahab yă tara dukan Isra’ila zuwa Dutsen Karmel.

“Tsanantawar ikilisiya ba ta ci gaba a duk tsawon lokacin shekaru 1260 gaba ɗaya ba. Allah, cikin jinƙansa ga mutanensa, ya taƙaita lokacin gwajinsu mai zafi. Da yake ya riga ya faɗi ‘babban tsananin’ da zai auku wa ikilisiya, Mai Ceto ya ce: ‘Sai dai in da an taƙaita kwanakin nan, da ba wani mai rai da zai tsira ba: amma saboda zaɓaɓɓu, za a taƙaita kwanakin nan.’ Matiyu 24:22. Ta wurin tasirin Gyarawa, an kawo ƙarshen tsanantawar kafin shekara ta 1798.” The Great Controversy, 266, 267.

Hukuncin “gadon tsanani” ga papacy zai “kashe ’ya’yanta da mutuwa,” amma hukuncin “gadon tsanani” ya ƙunshi alkawarin rai ga waɗanda ayyukansu suka nuna amincinsu, kamar yadda aka bayyana a mutuwar ɗan gwauruwar Sarepta.

Bayan waɗannan abubuwa kuwa, sai ya faru cewa ɗan matar nan, uwargidar gidan, ya yi rashin lafiya; cutarsa kuwa ta tsananta ƙwarai, har numfashi ya daina kasancewa a cikinsa. Sai ta ce wa Iliya, Mene ne tsakanina da kai, ya kai mutumin Allah? Ka zo wurina ne domin ka tuna mini da zunubina, ka kuma kashe ɗana? Sai ya ce mata, Ki ba ni ɗanki. Sai ya karɓe shi daga ƙirjinta, ya ɗauke shi zuwa can ɗaki na sama inda yake zama, ya kwantar da shi a kan gadonsa. Sai ya yi kuka ga Ubangiji, ya ce, Ya Ubangiji Allahna, har ma ga gwauruwar nan wadda nake sauka a wurinta, ka kawo masifa a kanta ta wurin kashe ɗanta? Sai ya miƙa kansa a kan yaron sau uku, ya yi kuka ga Ubangiji, ya ce, Ya Ubangiji Allahna, ina roƙonka, ka sa ran yaron nan ya komo cikinsa kuma. Sai Ubangiji ya saurari muryar Iliya; ran yaron kuwa ya komo cikinsa kuma, sai ya farfaɗo. Sai Iliya ya ɗauki yaron, ya sauko da shi daga ɗakin zuwa cikin gidan, ya miƙa shi ga mahaifiyarsa; Iliya kuwa ya ce, Duba, ɗanki yana da rai. Sai matar ta ce wa Iliya, Yanzu ta haka na sani cewa kai mutumin Allah ne, maganar Ubangiji kuwa a bakinka gaskiya ce. 1 Sarakuna 17:17–24.

Matar gwauruwa ta gane cewa Iliya “mutumin Allah” ne, domin “maganar Ubangiji” da ta maido ɗanta zuwa rai, ita ce maganar “gaskiya.” Tsarin matakai uku na yadda Iliya ya miƙe kansa a kan ɗan matar gwauruwa, matar ta fahimce shi a matsayin “maganar” da take cikin bakin Iliya a matsayin “gaskiya.” Kalmar Ibrananci ‘emeth,’ an fassara ta a cikin wannan nassi da “gaskiya,” kuma tana wakiltar ikon halitta na Alfa da Omega. Ita ce kalmar Ibrananci da aka ƙera ta daga harafi na farko, na goma sha uku, da na ƙarshe na haruffan Ibrananci, kuma tana wakiltar Ikon wanda zai iya maido da matattu zuwa rai.

Masu aminci, kamar yadda marasa aminci ma a cikin “lokaci” na jarrabawa da rabin makonni bakwai uku suka wakilta, sun karɓi hukuncin “gadon tsanani.” Mutuwa ita ce sakamakon ga ’ya’yan ajin da ya bi karuwar da ta yi fasikanci kuma ta koyar da koyaswar arna. Rai kuwa aka ba wa ɗaya ajin da ya bi umarnin Iliya, kuma ya gaskata Maganar “gaskiya.”

Bazawarar ta bi umarnin Iliya na ta je ta kawo masa ɗan ruwa, ta kuma ba shi ɗan burodi, kuma biyayyarta ga maganar annabin tana wakiltar masu aminci a Zamanan Duhu na Tiyatira. (Ya kamata a lura cewa sa’ad da Iliya ya umarci bazawarar ta fara ciyar da shi, sa’an nan daga baya ta ciyar da ɗanta da kanta, abin da ake wakilta shi ne cewa Iliya ne na fari da ya karɓi abincin da za a ci. Shi ne na fari da ya karɓi saƙon, sa’an nan kuma ikilisiya.) An sanar da mu cewa ayyukan masu aminci sun fi girma a ƙarshe fiye da a farko.

“Kuma ka rubuta wa mala’ikan ikkilisiya da take a Tayatira cewa; Ga abin da Ɗan Allah yake faɗi, wanda idanunsa suke kamar harshen wuta, ƙafafunsa kuma suna kama da tagulla mai kyau ƙwarai; Na san ayyukanka, da ƙaunarka, da hidimarka, da bangaskiyarka, da haƙurinka, da ayyukanka; kuma na ƙarshe sun fi na farko yawa.” Ru’ya ta Yohanna 2:18, 19.

Masu aminci sun bayyana kyawawan “ayyuka” a lokacin “sararin” da aka bai wa fafaroma domin ya tuba, amma ayyukansu a ƙarshe sun fi “na farko” yawa. Yayin da “sararin” yake ƙarewa, Almasihu ya aiko tauraron safiya na gyaran addini, wanda ya fara aikin daina jure wa fafaroma, wadda ta koya wa ikkilisiya ta “yi fasikanci, ta ci abubuwan da aka miƙa hadaya ga gumaka.”

Kuma wanda ya yi nasara, ya kuma kiyaye ayyukana har zuwa ƙarshe, zan ba shi iko bisa al’ummai; kuma zai mallake su da sandar ƙarfe; za a ragargaza su gunduwa-gunduwa kamar tasoshin mai yin tukwane; kamar yadda ni kuma na karɓa daga Ubana. Kuma zan ba shi tauraron safiya. Wanda yake da kunne, bari ya ji abin da Ruhu yake faɗa wa ikkilisiyoyi. Ru’ya ta Yohanna 2:26–29.

Almasihu yana da “’yan abubuwa kaɗan a kan” masu aminci a farkon “sararin” da aka bai wa papanci domin ta tuba, gama sun ƙyale Jezebel, “wadda take kiran kanta annabiya, ta koyar kuma ta ruɗi bayina su yi fasikanci, su kuma ci abubuwan da aka miƙa hadaya ga gumaka.” Amma a ƙarshen “sararin” masu aminci za su daina barin papanci ta ci gaba da ruɗunta.

“A ƙarni na goma sha huɗu ya bayyana a Ingila ‘tauraron safiya na Gyaran Addini.’ John Wycliffe shi ne mai shelar gyara, ba domin Ingila kaɗai ba, amma domin dukan Kiristendam. Babban ƙin amincewa da Roma wanda aka ba shi izinin furtawa ba zai taɓa yin shiru ba. Wannan ƙin amincewa ya buɗe gwagwarmayar da za ta kai ga ’yantar da daidaikun mutane, da ikkilisiyoyi, da kuma al’ummai.” The Great Controversy, 80.

Abincin da bayin Allah suke ci shi ne koyaswar ko saƙon da suke karɓa. Zina ita ce coci tana amfani da ikon gwamnati domin aiwatar da tilasta koyaswarta ta bautar gumaka. A cikin “lokacin” da aka bai wa Jezebel domin ta tuba, cocin ta gudu zuwa jejin domin kariya.

Kuma matar ta gudu zuwa cikin jeji, inda take da wuri da Allah ya tanada, domin a ciyar da ita a can har kwana dubu ɗaya da ɗari biyu da sittin…. Kuma aka ba matar fikafikai biyu na babban mikiya, domin ta tashi zuwa cikin jeji, zuwa wurinta, inda ake ciyar da ita har lokaci ɗaya, da lokatai, da rabin lokaci, daga fuskar macijin. Kuma macijin ya fito da ruwa daga bakinsa kamar ambaliya bayan matar, domin ya sa ambaliyar ta tafi da ita. Sai ƙasa ta taimaki matar, ƙasa kuwa ta buɗe bakinta, ta haɗiye ambaliyar da dodon ya fito da ita daga bakinsa. Ru’ya ta Yohanna 12:6, 14–16.

A lokacin tsanantawar da Jezebel da Ahab suka yi, Obadiah ya wakilci kāriyar da jejin daji ya bayar a lokacin mulkin papanci.

Sai Ahab ya kira Obadiya, wanda shi ne mai kula da gidansa. (Obadiya kuwa yana jin tsoron Ubangiji ƙwarai; gama sa’ad da Jezebel ta kashe annabawan Ubangiji, Obadiya ya ɗauki annabawa ɗari, ya ɓoye su hamsin-hamsin a cikin kogo, yana ciyar da su da gurasa da ruwa.) 1 Sarakuna 18:3, 4.

Aikin Obadiya na ɓoye annabawa hamsin-hamsin cikin kogwanni alama ce ta wurin da aka shirya a jeji ta wurin Allah domin a ciyar da masu aminci, waɗanda suka ƙi su ci koyaswar papanci kuma waɗanda kuma suka ƙi su karɓi dangantaka marar tsarki wadda zina tata da sarakunan Turai ta wakilta. Tsawon lokacin da aka umurci Iliya ya je wurin gwauruwar Sarepta domin abinci da kāriya daga Jezebel da Ahab, shi ne tsawon lokacin da ikilisiya ta gudu zuwa jeji, kuma wurin da Allah ya shirya musu aikin Obadiya ne ya wakilta.

Wurin ɓoyuwar Iliya a Sarefta, wadda ake kira “Zarephath” a cikin Ibrananci, na nufin tsarkakewa. Da wa’adin da aka bai wa Jezebel domin ta tuba ya ƙare, Iliya ya tafi wurin Obadiya ya kuma umurci Ahab yă kira dukan Isra’ila zuwa Karmel.

Yayin da Obadiya yake kan hanya, sai ga Iliya ya tarye shi; da ya gane shi kuwa, sai ya fāɗi rubda ciki, ya ce, Ashe, kai ne ranka yă daɗe Iliya? Sai ya amsa masa, Ni ne: je ka faɗa wa ubangijinka, Ga shi, Iliya yana nan. 1 Sarakuna 18:17, 18.

Lokacin Iliya tare da gwauruwar Sarfat yana wakiltar Zamanan Duhu. A cikin labarin Iliya da gwauruwar, tana tattara itace biyu ne, gama tana gab da mutuwa. Gwauruwa a cikin annabci coci ce, kuma ta wakilci cocin da ke cikin jeji wadda take gab da mutuwa.

Kuma ka rubuta wa mala’ikan ikkilisiya da yake a Sardis cewa; Ga abin da yake faɗa, shi mai Ruhu bakwai na Allah, da taurari bakwai; Na san ayyukanka, cewa kana da suna kana da rai, alhali kuwa ka mutu. Ka yi tsaro, ka ƙarfafa abubuwan da suka ragu, waɗanda suke shirin mutuwa: gama ban sami ayyukanka cikakku a gaban Allah ba. Ru’ya ta Yohanna 3:1, 2.

Tana “tara ƙananan itatuwa guda biyu”, tana kuma shirya mutuwarta sa’ad da Iliya ya katse ta.

Sai maganar Ubangiji ta zo gare shi, tana cewa, Ka tashi, ka tafi Zarifat, wadda take ta Sidon, ka zauna a can: ga shi, na umarci wata gwauruwa a can ta ciyar da kai. Sai ya tashi ya tafi Zarifat. Da ya isa ƙofar birnin, sai ga wata gwauruwa tana tattara itatuwa a can: sai ya kira ta, ya ce, Ina roƙonki, ki kawo mini ɗan ruwa kaɗan a cikin akushi, domin in sha. Da tana tafiya domin ta ɗauko shi, sai ya sake kiran ta, ya ce, Ina roƙonki, ki kawo mini ɗan gutsuren gurasa a hannunki. Sai ta ce, Muddin Ubangiji Allahnka yana da rai, ba ni da waina, sai dai ɗan gari a cikin ganga, da ɗan mai kaɗan a cikin tulun mai: kuma, ga shi, ina tattara itatuwa biyu, domin in shiga in dafa shi domin ni da ɗana, mu ci, sa'an nan mu mutu. 1 Sarakuna 17:8–12.

Matar gwaurun Sarefta tana tattara “itace biyu.” Matar gwaurun tana wakiltar masu aminci a zamanin Jezebel. Ɗanta yana wakiltar waɗanda, a cikin tarihin Tiyatira, suka mutu tare da alkawarin za a tashe su a tashin farko.

Sai na ga kujerun mulki, aka zauna a kansu, aka kuma ba su ikon yin shari’a. Sai na ga rayukan waɗanda aka fille kansu saboda shaidar Yesu, da kuma saboda maganar Allah, waɗanda kuwa ba su yi wa dabbar sujada ba, ko siffarta, ba kuma su karɓi alamarta a goshinsu ko a hannuwansu ba; suka rayu, suka kuma yi mulki tare da Almasihu har shekara dubu. Amma sauran matattu ba su sāke rayuwa ba sai da shekara dubun ta cika. Wannan ita ce tashin matattu ta fari. Mai albarka ne, mai tsarki kuma, wanda yake da rabo cikin tashin matattu ta fari; a kan irin waɗannan mutuwa ta biyu ba ta da iko, amma za su zama firistocin Allah da na Almasihu, za su kuma yi mulki tare da shi har shekara dubu. Ru’ya ta Yohanna 20:4–6.

Matar bazawar kuma tana wakiltar kaɗan a Sardis, waɗanda suka cancanta aka kuma ba su fararen tufafi.

Kana da ’yan kaɗan a Sardis waɗanda ba su ƙazantar da tufafinsu ba; kuma za su yi tafiya tare da ni cikin farare, gama sun cancanta. Wanda ya yi nasara, shi ne za a sa masa fararen tufafi; kuma ba zan shafe sunansa daga littafin rai ba, amma zan shaida sunansa a gaban Ubana, da kuma a gaban mala’ikunsa. Ru’ya ta Yohanna 3:4, 5.

Waɗanda suke cikin ikkilisiya ta huɗu ta Tayatira, waɗanda suka mutu cikin aminci, waɗanda ɗan gwauruwa yake wakilta, an ba su fararen tufafi a hatimi na biyar.

Kuma sa’ad da ya buɗe hatimi na biyar, sai na ga a ƙarƙashin bagaden rayukan waɗanda aka kashe saboda maganar Allah, da kuma saboda shaidar da suka riƙe. Sai suka yi kuka da babbar murya, suna cewa, Har yaushe, ya Ubangiji, mai tsarki mai gaskiya, ba za ka yi hukunci ba, ka ɗauki fansar jininmu a kan waɗanda suke zaune a duniya? Sai aka ba kowannensu fararen riguna; aka kuwa faɗa musu su ɗan huta har yanzu na ɗan lokaci kaɗan, sai bayin aikinsu tare da su, da ’yan’uwansu kuma, waɗanda za a kashe kamar yadda aka kashe su, su cika. Ru’ya ta Yohanna 6:9–11.

An ba shahidan zamanan duhu fararen riguna, aka kuma gaya musu su huta a cikin kaburburansu, har sai da za a kashe wata ƙungiya ta biyu ta shahidan papacy, kamar yadda aka kashe su. Papacy ce ta kashe su a tsawon shekaru uku da rabi, kuma an yi musu alkawari cewa daga ƙarshe za a yi wa papacy hukunci, amma ba sai an kashe wata ƙungiya ta biyu ta shahidan papacy ba, a lokacin rikicin dokar Lahadi mai zuwa nan ba da daɗewa ba. Sister White ta danganta roƙon shahidan na a yi hukunci a kan papacy da nassosi biyu a cikin littafin Ru’ya ta Yohanna.

“Sa’ad da aka buɗe hatimi na biyar, Yahaya Mai Wahayin, cikin wahayi, ya ga a ƙarƙashin bagade ƙungiyar waɗanda aka kashe saboda Maganar Allah da kuma shaidar Yesu Almasihu. Bayan wannan sai al’amuran da aka bayyana a sura ta goma sha takwas ta Wahayin Yahaya suka biyo baya, sa’ad da ake kiran waɗanda suke masu aminci da gaskiya su fito daga Babila. [Wahayin Yahaya 18:1–5, an nakalto.]” Manuscript Releases, juzu’i na 20, 14.

Ru’ya ta goma sha takwas aya ta ɗaya zuwa ta biyar tana wakiltar muryoyi biyu na aya ta ɗaya da aya ta huɗu. Murya ta biyu ita ce kiran fita daga Babila, kuma tana nuna farkon tsanantawar dokar Lahadi, sa’ad da babban motsin mala’ika na uku ya kira sauran garken Allah su fito daga Babila. Haka kuma tana sanya nassin hatimi na biyar a farkon hatimi na bakwai.

“[An nakalto Ru’ya ta Yohanna 6:9–11]. A nan an gabatar wa Yohanna da al’amura waɗanda ba su kasance a zahiri ba, sai dai waɗanda za su kasance a wani lokaci a nan gaba.

“An kawo wahayi na Ru’ya ta Yohanna 8:1–4.” Rubuce-Rubucen da Aka Saki, juzu’i na 20, 197.

A cikin Wahayi sura ta takwas, aya ta ɗaya zuwa ta huɗu, an buɗe hatimi na bakwai.

Kuma sa’ad da ya buɗe hatimi na bakwai, aka yi shiru a sama kamar tsawon rabin sa’a. Sai na ga mala’iku bakwai waɗanda suke tsaye a gaban Allah; aka kuwa ba su ƙaho bakwai. Wani mala’ika kuma ya zo ya tsaya a bagaden, yana da turaren ƙona turare na zinariya; aka kuwa ba shi turare mai yawa, domin ya miƙa shi tare da addu’o’in dukan tsarkaka a kan bagaden zinariya wanda yake a gaban kursiyin. Sai hayaƙin turaren, wanda ya zo tare da addu’o’in tsarkakan, ya hau sama a gaban Allah daga hannun mala’ikan. Ru’ya ta Yohanna 8:1–4.

Addu’o’in shahidan Zamanan Duhu, waɗanda a cikin hatimi na biyar suke roƙon Allah ya kawo hukunci a kan karuwar da take yin fasikanci tare da sarakunan duniya, suna hauhawa “zuwa gaban Allah,” sa’ad da aka buɗe hatimi na bakwai. Wahayi ya daidaita buɗewar hatimi na bakwai da murya ta biyu ta Ru’ya ta Yohanna sura ta goma sha takwas, gama a murya ta biyu ne Allah yake tunawa da zunubanta, sa’an nan kuma ya ninka mata hukuncinta. Sau ɗaya domin shahidan Zamanan Duhu, kuma sau ɗaya domin zubar da jini na rikicin dokar Lahadi.

Sai na ji wata murya daga sama tana cewa, Ku fito daga cikinta, ya mutanena, domin kada ku yi tarayya da zunubanta, kuma kada ku sami wani ɓangare na annobinta. Gama zunubanta sun kai har sama, kuma Allah ya tuna da laifofinta. Ku sāka mata kamar yadda ita ma ta sāka muku, ku ninka mata ninki biyu gwargwadon ayyukanta: a cikin ƙoƙon da ta cika, ku cika mata ninki biyu. Ru’ya ta Yohanna 18:4–6.

Ƙalilan da ke Sardis waɗanda ba su ƙazantar da tufafinsu ba, suna wakiltar waɗanda suka fito daga tarihin Tayatira wanda ya ƙare a 1798. Ana wakiltarsu da gwauruwar Sarefta, gwauruwa wadda take shirin zuwa bikin aure a 1844.

“Zuwan Almasihu a matsayin Babban Firist ɗinmu zuwa Wuri Mafi Tsarki, domin tsarkake Wuri Mai Tsarki, kamar yadda aka bayyana a cikin Daniyel 8:14; da zuwan Ɗan Mutum zuwa wurin Mai Tsufan Kwanaki, kamar yadda aka gabatar a cikin Daniyel 7:13; da zuwan Ubangiji zuwa Haikalinsa, kamar yadda Malaki ya yi annabci, duk bayanai ne game da abu guda ɗaya; kuma wannan ma an wakilta shi da zuwan ango zuwa bikin aure, kamar yadda Almasihu ya bayyana a cikin misalin budurwai goma, a cikin Matiyu 25.” The Great Controversy, 426.

Matar nan gwauruwa tana shirya abincinta na ƙarshe kafin mutuwarta, sa’ad da Iliya ya umarce ta ta yi masa hidima. Tana misalta amintattu kaɗan a cikin Tiyatira, suna wucewa zuwa ga amintattu kaɗan a cikin Sardis waɗanda suke tattara “sanduna biyu” domin “wuta”.

“Sanduna biyu” suna wakiltar dukan gidaje biyu na Isra’ila ta dā, waɗanda arna suka tattake sannan kuma tsarin papanci ya tattake su, amma aka ƙaddara a tattara su wuri ɗaya kuma a haɗa su su zama “sanda ɗaya,” cikin tarihin 1798 zuwa 1844.

Sai maganar Ubangiji ta sāke zo mini, tana cewa, Bugu da ƙari, kai ɗan mutum, ka ɗauki sanda ɗaya, ka rubuta a kansa, Domin Yahuza, da domin ’ya’yan Isra’ila abokansa: sa’an nan ka ɗauki wani sandan, ka rubuta a kansa, Domin Yusuf, sandan Efrayim, da domin dukan gidan Isra’ila abokansa: Ka kuma haɗa su ɗaya da ɗaya su zama sanda guda; za su kuwa zama ɗaya a hannunka. Sa’ad da kuma ’ya’yan mutanenka za su yi magana da kai, suna cewa, Ba za ka nuna mana abin da kake nufi da waɗannan ba? Ka ce musu, Ga abin da Ubangiji Allah yana cewa; Ga shi, zan ɗauki sandan Yusuf, wanda yake a hannun Efrayim, da kabilan Isra’ila abokan tarayyarsa, in haɗa su da shi, wato tare da sandan Yahuza, in mai da su sanda guda, su kuwa zama ɗaya a hannuna. Sandunan da ka rubuta a kansu za su kasance a hannunka a gaban idanunsu. Ka kuma ce musu, Ga abin da Ubangiji Allah yana cewa; Ga shi, zan ɗauki ’ya’yan Isra’ila daga cikin al’ummai, inda suka tafi, in tattara su daga kowane gefe, in kawo su ƙasarsu ta kansu: Zan kuma mai da su al’umma guda a cikin ƙasar, bisa duwatsun Isra’ila; sarki guda kuma zai zama sarki a kansu duka: ba za su ƙara zama al’umma biyu ba, ba kuwa za a ƙara raba su zuwa masarautu biyu ba sam: Ba kuwa za su ƙara ƙazantar da kansu da gumakansu ba, ko da abubuwan banƙyama nasu, ko da wani daga cikin laifofinsu: amma zan cece su daga dukan mazaunansu, inda suka yi zunubi, in tsarkake su: haka kuwa za su zama mutanena, ni kuma zan zama Allahnsu. Dauda bawana kuma zai zama sarki a kansu; dukansu kuwa za su kasance da makiyayi ɗaya: za su kuma yi tafiya cikin shari’o’ina, su kiyaye farillaina, su aikata su. Za su kuwa zauna a ƙasar da na ba Yakubu bawana, inda kakanninku suka zauna; za su kuwa zauna a cikinta, su da ’ya’yansu, da ’ya’yan ’ya’yansu har abada: Dauda bawana kuma zai zama yarimansu har abada. Bugu da ƙari, zan yi alkawarin salama da su; zai zama alkawari madawwami tare da su: zan kuma kafa su, in riɓanya su, in sa Wuri Mai Tsarkina a tsakiyarsu har abada. Alfarwata kuma za ta kasance tare da su: i, zan zama Allahnsu, su kuma za su zama mutanena. Al’ummai kuma za su sani cewa ni Ubangiji ne nake tsarkake Isra’ila, sa’ad da Wuri Mai Tsarkina zai kasance a tsakiyarsu har abada. Ezekiyel 37:15–28.

Sa’ad da Iliya ya bar Sarefta domin ya kira Ahab da dukan Isra’ila zuwa Dutsen Karmel, cocin gwauruwa wadda ta gudu zuwa cikin jeji tana tattara sanduna biyu domin wutar da take tsarkake gwauruwa tun kafin bikin aure na 22 ga Oktoba, 1844. Tattara sandunan biyun nan shi ne tattara motsin Millerite, wanda aka cika a cikin lokacin shekaru sittin da biyar na ƙarshe da aka bayyana a Ishaya bakwai. Mulkin arewa ya sha la’anar Musa daga 723 K.H. har zuwa 1798, mulkin kudu kuma ya sha wannan la’ana daga 677 K.H. har zuwa 1844. A shekara ta 1844, zuriyar ruhaniya ta waɗannan al’ummai biyu na zahiri aka tattara su tare a matsayin sanda ɗaya, ko kuwa al’umma ɗaya.

Ko da babu wani abu dabam, Ezekiyel ya fayyace sanduna biyu ɗin a matsayin al’ummai biyu, waɗanda suka zama al’umma guda.

Gama shugaban Suriya shi ne Dimashƙu, shugaban kuma Dimashƙu shi ne Rezin; cikin shekara sittin da biyar kuma za a karya Ifraimu, har ya daina zama jama'a. Shugaban kuma Ifraimu shi ne Samariya, shugaban kuma Samariya shi ne ɗan Remaliya. In ba za ku ba da gaskiya ba, tabbatacce ba za a tabbatar da ku ba. Ishaya 7:8, 9.

Idan ba za mu gaskata annabcin shekaru sittin da biyar ba, ba za a kafa mu ba.

Za mu ci gaba da gabatar da alamar annabci ta Iliya a talifi na gaba.