Sai ya zama, a lokacin miƙa hadayar yamma, annabi Iliya ya matso, ya ce, Ya Ubangiji Allah na Ibrahim, Ishaku, da Isra’ila, bari a sani a wannan rana cewa kai ne Allah a cikin Isra’ila, ni kuwa bawanka ne, kuma na yi dukan waɗannan abubuwa bisa ga maganarka. 1 Sarakuna 18:36.

Mun kasance muna tantance siffofin Iliya a matsayin alama. Ɗaya daga cikin waɗannan siffofin shi ne cewa hidima da saƙon Iliya, Yohanna Mai Baftisma da William Miller sun kasance kayan aikin shari’a. Ubangiji ya yi amfani da saƙonsu domin ya gwada tarihinsu na daban-daban. Yesu ya ce da ace bai zo ba, da Yahudawan masu gardama ba su da zunubi.

Da ban zo na yi musu magana ba, da ba su da zunubi; amma yanzu ba su da mafaka ga zunubinsu. Yohanna 15:22.

Ezekiyel ya bayyana wannan ƙa’ida ɗaya ga Yahudawan gardama na tarihinsa.

Gama su ’ya’ya ne marasa kunya, masu taurin zuciya. Ina aike ka zuwa gare su; za ka kuma ce musu, “Ga abin da Ubangiji Allah ya faɗa.” Su kuwa, ko za su ji, ko kuwa za su ƙi ji, (gama su gida ne mai tawaye,) duk da haka za su sani cewa an yi annabi a tsakiyarsu. Ezekiyel 2:4, 5.

Alamar annabin Iliya ta haɗa da matsayinsa a matsayin kayan aikin shari’a.

“Waɗanda suke cikin aikin shelanta saƙon mala’ika na uku suna binciken Nassosi bisa ga irin shirin da Uba Miller ya ɗauka. A cikin ƙaramin littafin da ake kira Views of the Prophecies and Prophetic Chronology, Uba Miller ya bayar da waɗannan sauƙaƙan, amma masu hikima da muhimmanci, ƙa’idoji na nazarin Littafi Mai Tsarki da fassararsa:

“‘1. Kowace kalma dole ne ta kasance da dacewar ma’anarta ga batun da aka gabatar a cikin Littafi Mai Tsarki; 2. Dukan Nassi ya zama dole, kuma ana iya fahimtarsa ta wurin ƙwazo da nazari; 3. Babu abin da aka bayyana cikin Nassi da za a iya ko za a ɓoye daga waɗanda suke roƙo cikin bangaskiya, ba tare da shakka ba; 4. Domin a fahimci koyarwa, a tattara dukan nassosin game da batun da kake son sani, sa’an nan a bar kowace kalma ta yi tasirinta yadda ya dace; kuma idan za ka iya gina ra’ayinka ba tare da saɓani ba, ba za ka kasance cikin kuskure ba; 5. Nassi dole ne ya kasance mai fassara kansa, tun da shi ne ƙa’idarsa ta kansa. Idan na dogara ga wani malami ya fassara mini, kuma ya fara hasashe game da ma’anarsa, ko ya so ya karkatar da ita saboda akidar ɗarikarsa, ko domin a ɗauke shi mai hikima, to hasashensa, muradinsa, akidarsa, ko hikimarsa su ne ƙa’idata, ba Littafi Mai Tsarki ba.’”

“Abin da yake a sama wani ɓangare ne na waɗannan ƙa’idoji; kuma a cikin nazarinmu na Littafi Mai Tsarki, dukanmu za mu yi kyau mu kula da ƙa’idojin da aka shimfiɗa.

“Bangaskiya ta gaskiya tana da tushe a kan Nassosi; amma Shaidan yana amfani da dabaru masu yawa domin ya karkatar da Nassosin ya kuma shigar da kuskure, har ya zama dole a yi babban taka-tsantsan idan mutum yana son sanin ainihin abin da gaske suke koyarwa. Ɗaya ne daga cikin manyan ruɗe-ruɗen wannan zamani a mai da hankali ƙwarai ga ji, a kuma yi ikirarin gaskiya alhali ana yin biris da bayyanannun maganganun maganar Allah domin wannan maganar ba ta dace da ji ba. Mutane da yawa ba su da wani tushe ga bangaskiyarsu sai motsin zuciya. Addininsu yana kunshe ne cikin ɗaukaka ta motsin rai; idan wannan ya ƙare, bangaskiyarsu ta tafi. Ji na iya zama ƙaiƙayi, amma maganar Allah ita ce alkama. Kuma ‘menene,’ in ji annabin, ‘ƙaiƙayi ga alkama?’”

“Ba wanda za a hukunta saboda bai saurari haske da sanin da bai taɓa samu ba, kuma wanda ba zai iya samunsa ba. Amma da yawa suna ƙin yi wa gaskiyar da jakadun Almasihu suke gabatar musu biyayya, domin suna so su daidaita da ma’aunin duniya; kuma gaskiyar da ta kai ga fahimtarsu, hasken da ya haskaka a cikin rai, shi ne zai hukunta su a Shari’a. A cikin waɗannan kwanaki na ƙarshe muna da tarin hasken da yake ta haskakawa cikin dukan zamanai, kuma za a ɗora mana alhaki gwargwadon haka. Hanyar tsarki ba ta daidaita da duniya; hanya ce da aka ɗaga. Idan muka yi tafiya a cikin wannan hanya, idan muka gudu a cikin hanyar umarnan Ubangiji, za mu tarar cewa ‘hanyar masu adalci kamar haske ne mai haskawa, wanda yake ƙara haske har zuwa cikakkiyar rana.’” Review and Herald, November 25, 1884.

Ba a “hukunta mu ba saboda rashin kula da haske da ilimi wanda” “ba mu taɓa samu ba, kuma” “ba za mu iya samunsa ba.” Muhimmin ɓangaren wannan bayani shi ne furucin nan “ba za mu iya samunsa ba.” Iliya, Yahaya da Miller suna wakiltar haske ga tsararrakinsu dabam-dabam wanda za a iya samu. Kasancewar saƙonsu ya kawar da abin da a shar’ance ake kira a Amurka “plausible deniability.” Saƙon Iliya a kowace tsara inda aka bayyana shi yana kawar da duk wani “plausible deniability,” ta haka yana ɗora wa dukan tsarar alhakin hasken da aka gabatar a lokacin.

“Ɗan’uwana ya taɓa cewa ba zai saurari kome ba game da koyarwar da muke riƙe da ita, domin tsoron kada a gamsar da shi. Ba ya zuwa tarurruka, ko ya saurari huɗubobin; amma daga baya ya furta cewa ya ga laifinsa ya yi daidai da na wanda ya saurare su. Allah ya ba shi dama ya san gaskiya, kuma Zai riƙe shi da alhakin wannan dama. Akwai mutane da yawa a cikinmu da suke da son zuciya a kan koyaswar da ake tattaunawa a yanzu. Ba za su zo su saurara ba, ba za su yi bincike cikin natsuwa ba, amma suna gabatar da ƙorafe-ƙorafensu a cikin duhu. Sun gamsu ƙwarai da matsayinsu. ‘Ka ce, Ni mai arziki ne, na ƙaru da dukiya, kuma ba ni da bukatar kome; alhali ba ka sani ba cewa kai abin tausayi ne, kuma abin takaici, kuma matalauci, kuma makaho, kuma tsirara: Ina ba ka shawara ka saya a gare ni zinariya da aka gwada cikin wuta, domin ka zama mai arziki; da fararen tufafi, domin a sa ka tufatar, kada kunyarmu ta tsiraicinka ta bayyana; kuma ka shafa wa idanunka maganin ido, domin ka gani. Dukan waɗanda nake ƙauna, ina tsauta musu, ina kuma horonsu: saboda haka ka himmatu, ka tuba’ (Ru’ya ta Yohanna 3:17–19).

“Wannan nassi ya shafi waɗanda suke rayuwa a ƙarƙashin sautin saƙon, amma ba za su zo su saurare shi ba. Ta yaya ka san ko ba cewa Ubangiji yana ba da sabbin shaidu na gaskiyarsa ba, yana sa ta cikin sabon tsari, domin a shirya hanyar Ubangiji? Waɗanne tsare-tsare kuka yi ta yi domin sabon haske ya shiga cikin sahun jama’ar Allah? Wace hujja kuke da ita cewa Allah bai aiko da haske ga ‘ya’yansa ba? Dukan dogaro da kai, son kai, da girman kai na ra’ayi dole ne a kawar da su. Dole ne mu zo a ƙafafun Yesu, mu kuma koya daga gare Shi wanda yake mai tawali’u kuma mai sauƙin zuciya. Yesu bai koyar da almajiransa yadda malamai rabinawa suka koyar da nasu ba. Yahudawa da yawa sun zo suka saurara sa’ad da Almasihu yake bayyana asirai na ceto, amma ba su zo domin su koya ba; sun zo ne domin su soki, domin su kama Shi cikin wata rashin daidaito, don su sami wani abu da za su sa wa jama’a ƙiyayya. Sun wadatu da saninsu, amma ‘ya’yan Allah dole ne su san muryar Makiyayi na Gaskiya. Ashe, ba wannan ne lokaci ba da zai zama matuƙar dacewa a yi azumi a kuma yi addu’a a gaban Allah? Muna cikin haɗarin sabani, cikin haɗarin ɗaukar ɓangare a kan batu mai jayayya; kuma bai kamata mu nemi Allah da gaske ba, tare da ƙasƙantar da rai, domin mu san abin da yake gaskiya?” Selected Messages, littafi na 1, 413.

Waɗanda suke wakiltar saƙon Iliya kayan aikin shari’a ne cikin wani tsari na tsarkakewa wanda yake shirya hanya ga manzon alkawari domin ya tsarkake haikali. A cikin cika aikin tsarkake haikali ne ake bayyana hasken gaskiyar yanzu. Da ba za a bayyana shi ba, waɗanda Kristi yake nema, kuma ya kasance yana nema, ya tsarkake su da sun ci gaba da riƙe mayafinsu na Laodikiya na yaudarar kai. Iliya yana wakiltar hidima wadda take gabatar da gaskiya a matsayin kayan aikin shari’a. Shi ya sa aka sanar da mu cewa waɗanda suka ƙi saƙon Yohanna Mai Baftisma ba za su iya amfana daga koyarwar Yesu ba.

“An mai da hankalina baya zuwa ga shelar zuwan Kristi na farko. An aiko Yahaya cikin ruhu da iko irin na Iliya domin ya shirya hanyar Yesu. Waɗanda suka ƙi shaidar Yahaya ba su amfana da koyarwar Yesu ba.” Early Writings, 258.

A cikin tarihohin annabci waɗanda suke misalta tsarkakewar mutanen Allah, an buɗe saƙon gaskiya ta yanzu wanda yake ɗora wa wannan tsara alhaki na zaɓar ko dai duhu ko haske.

Amma kai, ya Daniyel, ka rufe waɗannan kalmomi, ka kuma hatimce littafin, har zuwa lokacin ƙarshe: da yawa za su yi kai-komo, ilimi kuma zai ƙaru…. Sai ya ce, Ka tafi hanyarka, Daniyel: gama an rufe kalmomin, an kuma hatimce su har zuwa lokacin ƙarshe. Da yawa za a tsarkake su, a mai da su farare, a kuma gwada su; amma mugaye za su aikata mugunta: kuma babu ɗaya daga cikin mugaye da zai fahimta; amma masu hikima za su fahimta. Daniyel 12:4, 9, 10.

Waɗanda suke wakiltar saƙon Iliya ga tsararrakinsu daban-daban, Kristi yana bayyana su a matsayin jakadunsa domin ya yi amfani da su a matsayin kayan aikin shari’a. Wannan ne abin da Iliya yake tabbatarwa sa’ad da ya ce, “bari a sani a yau cewa kai ne Allah a cikin Isra’ila, ni kuwa bawanka ne, kuma na yi dukan waɗannan abubuwa bisa ga maganarka.”

An kuma bayyana wannan gaskiya ta bakin Yesu game da Yohanna Mai Baftisma.

Da suka tafi kuwa, sai Yesu ya fara cewa wa taron jama'a game da Yohanna, “Me kuka fita jejin domin ku gani? Kara da iska ke girgizawa ne? Amma me kuka fita domin ku gani? Mutum sanye da tufafi masu laushi ne? Ga shi, masu sa tufafi masu laushi suna cikin gidajen sarakuna. Amma me kuka fita domin ku gani? Annabi ne? I, ina gaya muku, har ma fiye da annabi. Gama shi ne wanda aka rubuta game da shi cewa, ‘Ga shi, ina aika manzona a gabanka, wanda zai shirya hanyarka a gabanka.’” Matiyu 11:7–10.

Yahaya ya fi annabi; ya kasance kayan aikin shari’a ne, kuma an bayyana hidimarsa ga mutanen zamaninsa, domin sun fita zuwa jeji domin su gan shi, kamar yadda tabbatacce dukan Isra’ila suka zo Karmel bisa umarnin Ahab. William Miller ya fahimci ƙaruwa cikin ilimi wanda aka buɗe hatiminsa a 1798. Ya wakilci waɗanda suka yi ta kai-komo cikin Maganar Allah yayin da ilimi yake ƙaruwa. Saƙonsa ya ginu bisa lokaci na annabci, kuma a shekara ta 1840 an kafa saƙonsa da hidimarsa a gaban mutanen zamaninsa ta irin wannan hanya har dukan duniyar Furotesta ta kasance tana kallo domin ta ga ko hanyarsa ta aiki za ta yi nasara. Sa’ad da aka tabbatar da ita, an ɗauki saƙonsa zuwa ko’ina cikin duniya.

“A cikin shekarar 1840 wani abin ban mamaki na cikar annabci ya tayar da sha’awa mai faɗi. Shekaru biyu kafin haka, Josiah Litch, ɗaya daga cikin manyan masu wa’azin zuwan Almasihu na biyu, ya wallafa wani bayani a kan Ru’ya ta Yohanna 9, yana hasashen faɗuwar Daular Usmaniyya. Bisa ga lissafinsa, wannan iko zai rushe... a ranar 11 ga Agusta, 1840, sa’ad da za a iya sa ran ikon Usmaniyya a Konstantinoful zai karye. Kuma wannan, na gaskata, za a tarar haka ne.”

“A daidai lokacin da aka ayyana, Turkiyya, ta wurin jakadunta, ta amince da kariyar ƙasashen Turai masu kawance, ta haka kuma ta sa kanta ƙarƙashin ikon ƙasashe Kirista. Al’amarin ya cika annabcin daidai ƙwarai. Da aka sami labarin haka, taron jama’a masu yawa suka gamsu da daidaiton ƙa’idodin fassarar annabci da Miller da abokan aikinsa suka runguma, kuma aka ba wa tafarkin zuwan Almasihu wani ƙarfi mai ban mamaki. Masu ilimi da daraja suka haɗa kai da Miller, a cikin wa’azi da kuma buga ra’ayoyinsa, kuma daga 1840 zuwa 1844 aikin ya bazu da sauri.” The Great Controversy, 334, 335.

Daga “1840 zuwa 1844” yana wakiltar tarihin “tsawa bakwai” na Ru’ya ta Yohanna sura ta goma. A cikin wannan tarihi an fara wani tsarin tsarkakewa da aka wakilta a Malachi sura ta uku, da kuma tsarkakewar haikali sau biyu da Almasihu ya yi. Tsarin tsarkakewar kuwa ya kasance wani tsari ne na gwaji mai ci gaba, bisa ga fahimtar Miller game da ƙa’idar rana ɗaya a matsayin shekara ɗaya. Waɗanda suke wakiltar saƙon Iliya suna shirya hanya domin manzon alkawari ya zo ba zato ba tsammani zuwa haikalinsa, kuma su ne alamar wani kayan aikin shari’a da manzon alkawari yake amfani da shi domin fitar da waɗanda suka zaɓi duhu maimakon haske.

Lalle ne ni ina yi muku baftisma da ruwa zuwa ga tuba; amma wanda yake zuwa bayana ya fi ni ƙarfi, wanda ko ɗaukar takalmansa ban cancanta ba: shi ne zai yi muku baftisma da Ruhu Mai Tsarki, da kuma wuta: Mai alkamar da yake a hannunsa, kuma zai tsabtace masussukarsa sarai, ya kuma tattara alkamar sa cikin rumbunsa; amma zai ƙone ƙaiƙayin da wutar da ba za a iya kashewa ba. Matiyu 3:11, 12.

A zamanin Almasihu da aka wakilta a cikin Yohanna 6:66, ya rasa almajirai fiye da kowane lokaci. A cikin *The Desire of Ages*, inda aka yi magana a kan wannan nassi na Yohanna, hanyar aiwatar da annabci ce ainihin dalilin da ya sa almajiran suka tafi. Ba su iya fahimtar cewa abin zahiri yana wakiltar abin ruhaniya ba, kuma bisa ga manzo Bulus, abin zahiri ne yake zuwa kafin abin ruhaniya.

Haka kuma a rubuce yake cewa, An mai da mutum na fari, Adamu, rai mai rai; Adamu na ƙarshe kuwa an mai da shi ruhu mai rayarwa. Amma ba abin da yake na ruhaniya ne ya fara ba, sai dai abin da yake na halitta; sa'an nan kuma bayan haka abin da yake na ruhaniya. 1 Korintiyawa 15:45, 46.

Da yake ba su yarda ba, sabili da haka kuma ba su iya ba, Yahudawa suka ƙi su fahimci Almasihu sa’ad da Ya bayyana cewa Shi ne gurasar sama wadda dole ne a ci. Al’adu da hadisai suka yi rinjaye a kan hanyar da Almasihu kansa ya bi. Game da wannan tarihin, Sister White ta rubuta:

“Ta wurin tsawatarwar da aka yi wa rashin bangaskiyarsu a fili, waɗannan almajiran suka ƙara nisanta kansu daga Yesu. Sun yi matuƙar ɓacin rai, kuma da niyyar su raunana Mai Ceto su kuma biya muguntar Farisiyawa, sai suka juya masa baya, suka bar shi da raini. Sun riga sun yi zaɓinsu, sun ɗauki siffa ba tare da ruhu ba, kwafsa ba tare da ƙwaya ba. Ba a taɓa sake janye wannan shawara tasu ba a baya; gama ba su ƙara yin tafiya tare da Yesu ba.”

“‘Mai she ne a hannunsa, zai kuma share masussukansa ƙwarai, ya tara alkamarinsa cikin rumbu.’ Matta 3:12. Wannan yana ɗaya daga cikin lokutan tsarkakewa. Ta wurin kalmomin gaskiya, ana rarrabe ƙaiƙayi daga alkama. Domin sun cika da banza da adalcin kai fiye da kima har ba su iya karɓar tsawatawa ba, kuma suna son duniya ƙwarai har ba su yarda su karɓi rayuwar tawali’u ba, da yawa suka juya baya daga Yesu. Har yanzu da yawa suna yin haka. Ana gwada rayuka a yau kamar yadda aka gwada waɗancan almajirai a majami’ar Kafarnahum. Sa’ad da aka kai gaskiya zuwa cikin zuciya, sai su ga cewa rayuwarsu ba ta daidaita da nufin Allah. Suna ganin bukatar cikakken canji a cikin kansu; amma ba su yarda su ɗauki aikin musun kai ba. Saboda haka suna fushi sa’ad da aka gano zunubansu. Suna tafiya a ɓata rai, kamar yadda almajiran suka bar Yesu, suna gunaguni, ‘Wannan magana ce mai wuya; wa zai iya sauraron ta?’” The Desire of Ages, 392.

Manzon alkawarin na Malaki ne yake tsarkake ’ya’yan Lawi da wuta. Yana share masussukarsa sarai, yana rarrabe alkama da ƙaiƙayi. Yana yin wannan aiki da matattaki. Matattakin ne yake aiwatar da wannan rarrabuwar, kuma matattakin shi ne saƙon gaskiyar yanzu ga kowane zamani dabam-dabam inda Yake tsarkake ’ya’yan Lawi. Matattakin shi ne saƙon Iliya da manzanninsa, waɗanda suke wakiltar kayan aikin shari’a.

Ga shi, zan aiko da manzona, kuma zai shirya hanya a gabana: sa’an nan Ubangiji, wanda kuke nema, zai zo haikalinsa farat ɗaya, har ma Manzon alkawari, wanda kuke jin daɗinsa: ga shi, zai zo, in ji Ubangiji Mai Runduna. Amma wa zai iya jure ranar zuwansa? Kuma wa zai iya tsayawa sa’ad da ya bayyana? Gama shi kamar wutar mai narkarwa ne, kuma kamar sabulun masu wanki: Zai zauna kamar mai narkarwa da mai tsarkake azurfa: kuma zai tsarkake ’ya’yan Lawi, ya kuma tace su kamar zinariya da azurfa, domin su miƙa wa Ubangiji hadaya cikin adalci. Sa’an nan hadayar Yahuda da Urushalima za ta zama abin karɓa ga Ubangiji, kamar a zamanin dā, kuma kamar a shekarun farko. Malachi 3:1–4.

Wanda ya zo bayan Yohanna Mai Baftisma shi ne Wanda yake tsarkake masussukarsa da shebur, kuma yake kamar wutar mai tacewa. Aikin tsarkakewar nan ana cika shi ne ta wurin manzon alkawari, sabili da haka yana bayyana wani tarihin da Ubangiji yake shiga alkawari da sabon zaɓaɓɓen mutanen alkawari. Sa’ad da aka kuɓutar da Isra’ila ta dā daga bautar Masar, ɗaya daga cikin jigogin wannan tarihin mai tsarki shi ne batun “ɗan fari.” Ko kuwa mutuwar ’ya’yan farin Masar ce, ko kuma ayyana Isra’ila da Allah ya yi a matsayin ɗan farinsa.

Kuma za ka ce wa Fir’auna, Ga abin da Ubangiji ya ce, Isra’ila ɗana ne, ɗan farin cikina: kuma ina ce maka, Ka saki ɗana, domin ya bauta mini: kuma idan ka ƙi ka sake shi, ga shi, zan kashe ɗanka, wato ɗan farin cikinka. Fitowa 4:22, 23.

Sa’ad da Allah ya shiga alkawari da Isra’ila a cikin kubutar da su daga Masar, shirin Allah shi ne a keɓe kowane ɗan fari namiji na kowace ƙabila domin aikin firistanci. Amma a lokacin tawayar ɗan maraƙin zinariya, ƙabilar Lawi kaɗai ce ta tsaya a gefen Musa a cikin wannan tawaya. Saboda amincinsu, Allah ya soke shirinsa na farko cewa kowane ɗan fari daga kowace ƙabila za a keɓe shi domin firistanci, sai ya ƙetare sauran ƙabilun ya ba ƙabilar Lawi haƙƙin firistanci na musamman. Sa’ad da manzon alkawari ya tsarkake ’ya’yan Lawi, wannan yana wakiltar wani tarihi ne inda ake keɓe mutanen alkawari na dā domin wani sabon jama’ar alkawari. Haka lamarin ya kasance da Yahaya Mai Baftisma, da Millerites, kuma haka zai kasance da dubu ɗari da arba’in da huɗu. Daga 1840 zuwa 1844 an fara wani tsari na tsarkakewa ta wurin batun gwaji na saƙon annabci da aka ba William Miller. Wannan ya kai ga Ubangiji ya zo ba zato ba tsammani zuwa haikalinsa a ranar 22 ga Oktoba, 1844, amma tsarin tsarkakewar bai ƙare ba sai a 1863.

“Dukansu annabcin Daniyel 8:14, ‘Har kwana dubu biyu da ɗari uku; sa’an nan za a tsarkake Wuri Mai Tsarki,’ da kuma saƙon mala’ika na fari, ‘Ku ji tsoron Allah, ku kuma ba shi ɗaukaka; gama sa’ar shari’arsa ta zo,’ sun yi nuni ga hidimar Almasihu a Wuri Mafi Tsarki, ga shari’ar bincike, ba kuwa ga zuwan Almasihu domin fansar mutanensa da hallakar mugaye ba. Kuskuren bai kasance a lissafin lokutan annabci ba, sai dai a abin da zai faru a ƙarshen kwanaki 2300. Ta wurin wannan kuskure masu bi sun sha baƙin ciki na takaici, duk da haka dukan abin da annabcin ya faɗa tun da farko, da kuma dukan abin da suke da hujjar Littafi Mai Tsarki su sa rai gare shi, ya cika. A daidai lokacin da suke makokin rushewar begen da suka yi, abin da saƙon ya annabta ya riga ya faru, wanda kuma dole ne ya cika kafin Ubangiji ya bayyana domin ya ba bayinsa lada.”

“Kristi ya zo, ba zuwa duniya ba, kamar yadda suka yi tsammani, amma, kamar yadda aka riga aka nuna a cikin alamar, zuwa wuri mafi tsarki na haikalin Allah a sama. An bayyana shi ta bakin annabi Daniyel cewa yana zuwa a wannan lokaci wurin Mai Tsohon Kwanaki: ‘Na gani a cikin wahayin dare, ga shi kuma, wani mai kama da Ɗan mutum ya zo tare da gajimare na sama, ya kuma zo’—ba zuwa duniya ba, amma—’wurin Mai Tsohon Kwanaki, suka kuma kawo shi kusa a gabansa.’ Daniyel 7:13.

“An kuma annabta wannan zuwan ta bakin annabi Malaki: ‘Ubangiji, wanda kuke nema, zai zo ba zato ba tsammani zuwa Haikalinsa, wato Manzon alkawari, wanda kuke jin daɗinsa: ga shi, zai zo, in ji Ubangijin runduna.’ Malaki 3:1. Zuwan Ubangiji zuwa Haikalinsa ya kasance na ba zato ba tsammani, ba kuma a yi tsammaninsa ba, ga mutanensa. Ba su sa ran ganinsa a can ba. Sun yi tsammanin zai zo duniya, ‘cikin wuta mai harshen wuta yana ɗaukar fansa a kan waɗanda ba su san Allah ba, kuma ba su yi biyayya ga bishara ba.’ 2 Tassalunikawa 1:8.”

“Amma mutanen ba su riga sun shirya su sadu da Ubangijinsu ba. Har yanzu akwai aikin shiri da ya kamata a cika dominsu. Dole ne a ba da haske, yana karkatar da tunaninsu zuwa ga haikalin Allah a sama; kuma yayin da za su bi Babban Firistinsu ta wurin bangaskiya cikin hidimarsa a can, za a bayyana musu sabbin ayyuka. Wata saƙon gargadi da koyarwa kuma ya kamata a ba wa ikkilisiya.

“Annabin ya ce: ‘Wa zai iya jure ranar zuwansa? kuma wa zai tsaya sa’ad da ya bayyana? gama shi kamar wutar mai tacewa yake, kuma kamar sabulun masu wanki: zai zauna kuma kamar mai tacewa da mai tsarkake azurfa: zai tsarkake ’ya’yan Lawi, ya kuma tsabtace su kamar zinariya da azurfa, domin su miƙa wa Ubangiji hadaya cikin adalci.’ Malaki 3:2, 3. Waɗanda suke raye a duniya sa’ad da ceton Kristi na roƙo zai ƙare a haikalin da ke sama, dole ne su tsaya a gaban Allah mai tsarki ba tare da matsakanci ba. Dole ne tufafinsu su kasance marasa tabo, dole ne halayensu su tsarkaka daga zunubi ta wurin jinin yayyafawa. Ta wurin alherin Allah da kuma ƙoƙarinsu na himma, dole ne su zama masu nasara a yaƙi da mugunta. Yayin da shari’ar bincike take ci gaba a sama, yayin da ake kawar da zunuban masu bi masu tuba daga haikalin, dole ne a yi aiki na musamman na tsarkakewa, na kawar da zunubi, a cikin mutanen Allah a duniya. An fi bayyana wannan aiki a sarari a cikin saƙonnin Ru’ya ta Yohanna 14.

“Sa’ad da aka gama wannan aiki, mabiyan Almasihu za su kasance a shirye domin bayyanarsa. ‘Sa’an nan hadayar Yahuda da Urushalima za ta zama abar farantawa Ubangiji rai, kamar a kwanakin dā, kuma kamar a shekarun farko.’ Malachi 3:4. Sa’an nan ikkilisiyar da Ubangijinmu zai karɓa zuwa ga kansa a lokacin zuwansa za ta zama ‘ikkilisiya mai ɗaukaka, marar tabo, ko alƙyabba, ko wani abu makamancin haka.’ Ephesians 5:27. Sa’an nan za ta bayyana ‘kamar alfijir, kyakkyawa kamar wata, tsattsarka kamar rana, mai ban tsoro kamar runduna mai tuta.’ Song of Solomon 6:10.”

“Bayan zuwan Ubangiji zuwa haikalinsa, Malaki ya kuma yi annabcin zuwansa na biyu, zuwansa domin aiwatar da shari’a, da waɗannan kalmomi: ‘Zan matso kusa gare ku domin shari’a; zan kuma zama shaida mai saurin hukunci a kan masu sihiri, da mazinata, da masu rantsuwar ƙarya, da waɗanda suke zaluntar ɗan haya a cikin hakkinsa, da gwauruwa, da maraya, da waɗanda suke karkatar da baƙo daga hakkinsa, kuma ba sa tsorona, in ji Ubangijin runduna.’ Malaki 3:5. Yahuda yana nuni ga wannan gani ɗaya sa’ad da ya ce, ‘Ga shi, Ubangiji yana zuwa tare da dubban dubbai na tsarkakansa, domin ya zartar da hukunci a kan kowa, ya kuma tabbatar wa dukan marasa tsoron Allah da dukan ayyukansu na rashin tsoron Allah.’ Yahuda 14, 15. Wannan zuwan, da kuma zuwan Ubangiji zuwa haikalinsa, al’amura ne dabam kuma rarrabbu.”

“Zuwan Almasihu a matsayin babban firist ɗinmu zuwa Wuri Mafi Tsarki, domin tsarkake tsattsarkan wuri, wanda aka nuna a Daniyel 8:14; da zuwan Ɗan mutum zuwa wurin Mai Zamani na Kwanaki, kamar yadda aka gabatar a Daniyel 7:13; da zuwan Ubangiji zuwa haikalinsa, wanda Malaki ya annabta, dukkansu bayanai ne na abu guda ɗaya da ya faru; kuma wannan ma an wakilta shi ta wurin zuwan ango zuwa bikin aure, kamar yadda Almasihu ya bayyana a cikin misalin budurwai goma, na Matiyu 25.” The Great Controversy, 424–426.

An yi nuni da “zuwowa” huɗu a sakin layi na ƙarshe, kuma dukkansu zuwowa ɗaya ne da aka wakilta ta alama ta hanyoyi huɗu dabam-dabam. Ɗaya daga cikin waɗannan “zuwowa” ita ce misalin budurwai goma.

“Sau da yawa ana komar da ni ga misalin budurwai goma, biyar daga cikinsu masu hikima ne, biyar kuwa marasa hikima. Wannan misali ya cika kuma zai ci gaba da cika har zuwa kowane harafi, gama yana da amfani na musamman ga wannan lokaci, kuma, kamar saƙon mala’ika na uku, ya cika kuma zai ci gaba da kasancewa gaskiya ta yanzu har zuwa ƙarshen zamani.” Review and Herald, 19 ga Agusta, 1890.

Idan waɗannan “zuwowi” huɗu “kwatancin abin da ya faru guda ɗaya ne,” to, waɗannan “zuwowi” huɗu da suka cika a farkon Adventism a cikin motsin Millerite, “za su cika” kuma “har daidai ga kowace wasika” a cikin motsin Iliya a ƙarshen Adventism.

William Miller da Millerites su ne wakilan saƙon mala’ika na fari, kuma a cikin wannan nassi ɗaya daga Early Writings da muka ambata kwanan nan, saƙon mala’ika na fari yana da ainihin halaye iri ɗaya da na Yohanna Mai Baftisma. Mun ambaci nassin da yake cewa waɗanda suka ƙi saƙon Yohanna Mai Baftisma ba za su iya amfana daga koyarwar Yesu ba. A sakin layi na gaba ta ce, “Waɗanda suka ƙi saƙon farko ba za su iya amfana daga na biyu ba; haka kuma ba su amfana daga kukan tsakar dare ba, wanda aka nufa ya shirya su su shiga tare da Yesu ta wurin bangaskiya cikin Wuri Mafi Tsarki na haikalin samaniya.” Duka William Miller da Yohanna Mai Baftisma suna wakiltar kayan aikin shari’a.

Da a ce babu ko ɗayansu da ya bayyana, ba za a ɗora wa tsararrakinsu alhakin ƙin haske ba. Allah ya yi amfani da waɗannan manzanni biyu domin ya tuɓe mayafin zunubin Lawodikiya, ta haka kuma ya bayyana tsiraicin Lawodikiya na mutanen da a dā aka zaɓa, ta wurin gabatar da saƙo wanda ko an karɓa ko an ƙi shi, za a yi amfani da shi a cikin hukunci a matsayin alama cewa annabi ya kasance a tsakiyarsu. Tarihin 1840 zuwa 1844 an misalta shi da wutar da ta sauko a kan hadayar Iliya a Dutsen Karmel. An bambanta annabi na gaskiya daga annabawan ƙarya.

Mun kai ga matakin da ya kamata mu zayyana aikin tsarkakewa da ya ci gaba bayan 22 ga Oktoba, 1844. Sister White ta bayyana cewa bayan 22 ga Oktoba, 1844, “mutanen ba su riga sun shirya su sadu da Ubangijinsu ba. Har yanzu akwai aikin shiri da ya kamata a cika dominsu. Ya kamata a ba da haske, yana karkatar da tunaninsu zuwa haikalin Allah a sama; kuma sa’ad da za su bi Babban Firistinsu ta wurin bangaskiya cikin hidimarsa a can, za a bayyana musu sababbin nauye-nauye. Wani saƙon gargaɗi da koyarwa kuma ya kamata a ba ikkilisiya.”

Sa’ad da Adventism suka ƙi “lokuta bakwai” na Littafin Firistoci sura ta ashirin da shida, waɗanda Daniyel ya kira “rantsuwar” Musa, suka rasa ikon gane cewa aikin tsarkakewa ya ci gaba fiye da farkon aikinsu na fahimtar gaskiyoyin da suke da alaƙa da buɗewar shari’a.

Za mu yi magana game da ci gaba da aikin tsarkakewa a talifi na gaba, kuma mu fara daidaita ƙahon Furotestantiyanci na gaskiya da Adventisancin Milleriyawa ya karɓa a shekarun 1840 da ƙahon Jamhuriyanci.