Bayan kwanaki uku da rabi kuwa, Ruhun rai daga Allah ya shiga cikinsu, suka tsaya a ƙafafunsu; sai babban tsoro ya fāɗi a kan waɗanda suka gan su. Suka kuma ji wata babbar murya daga sama tana ce musu, Ku hau nan. Sai suka haura zuwa sama cikin girgije; maƙiyansu kuma suka gan su. Wahayin Yahaya 11:11, 12.
Bayan an tattake su a kan titi, Iliya da Musa suka karɓi Mai Taimako, sa’an nan kuma suka tsaya a kan ƙafafunsu. Ƙwarin ƙasusuwan da ke cikin kwarin Ezekiyel da fari suka ji wata amo, sa’an nan kuma suka fuskanci girgiza, amma har yanzu ba su da numfashi.
Sai na yi annabci kamar yadda aka umarce ni; kuma da na yi annabcin, sai aka ji wata ƙara, ga shi kuma aka yi girgiza, ƙasusuwan kuwa suka haɗu, kowane ƙashi da ƙashinsa. Da na duba kuma, sai ga jijiyoyi da nama sun bayyana a kansu, fata kuma ta rufe su ta sama; amma babu numfashi a cikinsu. Ezekiyel 37:7, 8.
Sa’ad da aka sake haɗa jikkunan, sai su ji saƙon iskokin huɗu.
Sa’an nan ya ce mini, Ka yi annabci ga iska, ka yi annabci, ya ɗan mutum, ka kuma ce wa iska, Ni Ubangiji Allah na faɗa haka; Ki zo daga iskokin nan huɗu, ya numfashi, ki hura wa waɗannan da aka kashe, domin su rayu. Sai na yi annabci kamar yadda ya umarce ni, numfashin kuma ya shiga cikinsu, suka rayu, suka tsaya a ƙafafunsu, runduna mai girma ƙwarai. Ezekiyel 37:9, 10.
Dukan annabawa suna bayyana ƙarshen duniya, saboda haka nassi daga Ezekiyel yana haifar da wani babban ƙalubale ga waɗanda suke so su guje wa saƙon annabawa biyu na Ru’ya ta Yohanna sura ta goma sha ɗaya. Tabbas, ga waɗanda suke so su ƙi wannan saƙo, ƙaryar da ta fi sauƙi da za su iya gaya wa kansu ita ce cewa Ru’ya ta Yohanna sura ta goma sha ɗaya tarihi ne kawai da ke wakiltar Juyin Juya Halin Faransa, kuma ba shi da wani amfani da ya shafi ƙarshen duniya. Amma idan ka yarda da ainihin ka’idar cewa har ma Ru’ya ta Yohanna sura ta goma sha ɗaya tana bayyana ƙarshen duniya, to lalle ne ka daidaita da gaskiyar cewa runduna mai girma a ƙarshen duniya, wadda take gabatar da saƙon mala’ika na uku cikin ƙara mai ƙarfi, an bayyana ta a matsayin matacciya kuma wadda aka ta da kafin ta tashi tsaye a matsayin rundunar Allah.
Sa’an nan ya ce mini, Ɗan mutum, waɗannan ƙasusuwan dukan gidan Isra’ila ne: ga shi, suna cewa, Ƙasusuwanmu sun bushe, begemmu ya ƙare, an yanke mu a kanmu. Saboda haka ka yi annabci, ka ce musu, In ji Ubangiji Allah; Ga shi, ya mutanena, zan buɗe kaburburanku, in sa ku fito daga kaburburanku, in kai ku cikin ƙasar Isra’ila. Za ku kuwa sani ni ne Ubangiji, sa’ad da na buɗe kaburburanku, ya mutanena, na kuma fitar da ku daga kaburburanku. Zan sa Ruhuna a cikinku, za ku rayu, zan kuma kafa ku a ƙasarku: sa’an nan za ku sani ni, Ubangiji, na faɗa, na kuma aikata, in ji Ubangiji. Ezekiel 37:11–14.
Almasihu ya hau zuwa sama tare da gajimare, kuma zai komo da gajimare; gajimaren kuwa suna wakiltar mala’iku. Musa da Iliya suna hawa zuwa sama a cikin gajimare da ke wakiltar saƙon mala’ika na uku wanda yake tashi a tsakiyar sama a lokacin dokar Lahadi a Amurka. Musa da Iliya suna hawa zuwa sama a lokacin dokar Lahadi cikin alaƙa da saƙo na Musulunci.
Ishaya ya bayyana gaskiya masu yawa da suke da alaƙa da wannan tarihi a cikin wannan nassi ɗin nan guda da Yesu ya ambata don ya bayyana aikinsa. Ya yi amfani da annabawa Iliya da Elisha a matsayin misalai na saƙon annabci da mutanen ƙasarsu ba su karɓa ba, kuma nan take hakan ya sa waɗanda suke cikin ikilisiya a Nazaret suka fusata, suka kuma nemi su kashe shi.
Ruhun Ubangiji Allah yana a kaina; gama Ubangiji ya shafe ni in yi wa masu tawali’u bushara; ya aike ni in ɗaure raunanan zukata, in shelanta ’yanci ga kamammu, da buɗewar kurkuku ga waɗanda aka daure; in shelanta shekarar alherin Ubangiji, da ranar ɗaukar fansar Allahnmu; in ta’azantar da dukan masu makoki; in tanada wa waɗanda suke makoki a Sihiyona, in ba su ƙawa maimakon toka, man farin ciki maimakon makoki, rigar yabo maimakon ruhun nauyi; domin a kira su itatuwan adalci, dasar Ubangiji, domin a ɗaukaka shi. Kuma za su gina kufaifan da suka daɗe da lalacewa, za su tashe kufaifan da suka rigaya suka zama kufai, za su kuma gyara biranen da suka lalace, kufaifan ƙarnoni masu yawa. Baƙi kuma za su tsaya su ciyar da tumakinku, ’ya’yan baƙin ƙasa kuwa za su zama manomanku da masu kula da gonakin inabinku. Amma ku za a kira ku Firistocin Ubangiji; mutane za su ce da ku Masu Hidimar Allahnmu; za ku ci dukiyar al’ummai, kuma cikin ɗaukakarsu za ku yi fariya. Maimakon kunyarku za ku sami ninki biyu; maimakon ruɗani za su yi farin ciki cikin rabonsu: sabili da haka a ƙasarsu za su mallaki ninki biyu; farin ciki na har abada zai zama nasu. Gama ni Ubangiji ina son shari’a, ina ƙin fashi tare da hadaya ta ƙonawa; zan kuwa shiryar da aikinsu cikin gaskiya, in kuma yi madawwamin alkawari da su. Za a san zuriyarsu a cikin al’ummai, da ’ya’yansu a tsakiyar jama’u: dukan waɗanda suka gan su za su yarda da su, cewa su ne zuriyar da Ubangiji ya sa wa albarka. Zan yi matuƙar farin ciki cikin Ubangiji, raina zai yi murna cikin Allahna; gama ya tufatar da ni da tufafin ceto, ya rufe ni da mayafin adalci, kamar yadda ango yake ƙawata kansa da kayan ado, kuma kamar yadda amarya take yi wa kanta ado da kayan adonta. Gama kamar yadda ƙasa take fitar da toho nata, kamar yadda lambu kuma yake sa abin da aka shuka a cikinsa ya tsiro; haka Ubangiji Allah zai sa adalci da yabo su tsiro a gaban dukan al’ummai.
Saboda Sihiyona ba zan yi shiru ba, kuma sabili da Urushalima ba zan huta ba, har sai adalcinta ya fito kamar haske, cetonta kuma kamar fitila mai ƙonewa. Al’ummai kuma za su ga adalcinki, dukan sarakuna kuwa ɗaukakarki; kuma za a kira ki da sabon suna, wanda bakin Ubangiji zai sa masa suna. Za ki kuma zama rawanin ɗaukaka a hannun Ubangiji, da kambin sarauta a hannun Allahnki. Ba za a ƙara ce da ke Wadda Aka Yashe ta ba; haka kuma ba za a ƙara ce da ƙasarki Kufai ba: amma za a kira ki Hefziba, ƙasarki kuma Be’ula: gama Ubangiji yana jin daɗin ki, ƙasarki kuma za a aura. Gama kamar yadda saurayi yake auren budurwa, haka ’ya’yanki za su aure ki: kuma kamar yadda ango yake farin ciki saboda amarya, haka Allahnki zai yi farin ciki saboda ke. Na sa masu tsaro a kan ganuwarki, ya Urushalima, waɗanda ba za su taɓa yin shiru ba dare ko rana: ku da kuke tunatar da Ubangiji, kada ku yi shiru. Kuma kada ku ba shi hutu, sai ya kafa, har ya mai da Urushalima abin yabo a duniya. Ubangiji ya rantse da hannunsa na dama, da kuma damtsensa mai ƙarfi, Lalle ba zan ƙara ba da hatsinki ya zama abinci ga maƙiyanki ba; haka kuma ’ya’yan baƙo ba za su sha ruwanki ba, wanda kika wahala a kansa: amma waɗanda suka tara shi za su ci su yabi Ubangiji; waɗanda kuma suka tattaro shi za su sha a cikin farfajiyoyin tsarkakata. Ku bi ta, ku bi ta ƙofofi; ku shirya hanyar jama’a; ku gina, ku gina babban hanya; ku tattara duwatsu; ku ɗaga tuta saboda jama’a. Ga shi, Ubangiji ya yi shela har zuwa iyakar duniya, Ku faɗa wa ’yar Sihiyona, Ga shi, cetonki yana zuwa; ga shi, sakamakonsa yana tare da shi, aikinsa kuma yana gabansa. Kuma za su kira su, Mutane Masu Tsarki, Waɗanda Ubangiji Ya Fansa: ke kuma za a kira ki, Wadda Aka Nema, Birnin da ba a yashe ba. Ishaya 61:1–62:12.
Ubangiji ya shiga cikin “alkawari madawwami” da dubu ɗari da arba’in da huɗu waɗanda a dā an “yashe” su, amma daga baya suka zama “birni” wanda “ba a yashe shi ba.” Sun kasance “hamada,” kuma matattu a kan titi. Ishaya ya bayyana su a matsayin “Firistocin Ubangiji,” “bayin” Ubangiji, “tsarkakakken jama’a” da kuma “masu tsaro” a kan ganuwar Sihiyona.
Saɓanin waɗanda suka yi farin ciki a kan gawawwakinsu, Allah kuma sai ya yi farin ciki a kansu “kamar yadda ango yake farin ciki a kan amarya.” A lokacin ne aka riga aka shirya amaryar. Kamar yadda a cikin alkawarin da aka yi wa Filadelfiya Ubangiji ya ba su “sabon suna,” haka kuma Ya bayyana sunansu a matsayin “Hephzibah” da “Beulah.” Hephzibah na nufin farin cikina yana cikinta, Beulah kuma na nufin aure. Ubangiji yana auren waɗanda Iliya da Musa suke wakilta.
Aikin da aka ba su shi ne su shirya hanya domin zuwan Kristi na biyu ta wurin yin wa’azin “labari mai daɗi” na Kristi da adalcinsa “har zuwa ƙarshen duniya.” An shafe su ta wurin Mai Ta’aziyya a zubowar Ruhu, sa’an nan kuma za a ɗaga su “a matsayin tuta,” kamar yadda “babbar murya daga sama” take cewa “gare su, Ku hau nan.” Sa’an nan kuma za su zama kamar “rawanin ɗaukaka” da “rawanin sarauta” a hannun Ubangiji. Zakariya ya bayyana wannan rawanin nan ɗaya a matsayin tuta, yana kuma sanya aukuwar wannan al’amari a lokacin ruwan sama na ƙarshe.
Kuma Ubangiji Allahnsu zai cece su a wannan rana kamar garken mutanensa; gama za su zama kamar duwatsun kambi, da aka ɗaga kamar tuta a ƙasarsa. Gama alherinsa yaya girma yake, kyawunsa kuma yaya girma yake! Hatsi zai sa samari su yi farin ciki, sabon ruwan inabi kuma ’yan mata. Ku roƙi Ubangiji ruwa a lokacin ruwan ƙarshen damina; haka Ubangiji zai yi gizagizai masu walƙiya, ya ba su ruwan sama kamar da bakin kwarya, ga kowa ciyawa a fili. Zakariya 9:16–10:1.
Za su zama “garken mutanensa,” amma Ubangiji yana da garke na biyu wanda har yanzu yake cikin Babila a lokacin, wanda shi ma zai kira. Aikinsu zai kasance su sāke gina kufaifayyun wuraren nan na “dā” da kuma “hallakarwa” ta tsararraki masu yawa. Su ne waɗanda za su komo su sāke kafa tsofaffin hanyoyi waɗanda aka ƙi kuma aka rufe su a cikin Adventism da kuma a wajen Adventism. Za su koma ga asalin gaskiyoyin Millerite, su gabatar da su cikin tsarkin su ga Adventism ɗin Laodiceya, kuma za su kuma gabatar da saƙo ga waɗanda suke a wajen Adventism game da gaskiyoyin “dā” masu alaƙa da dokar Allah, musamman Asabar. Cikin yin haka za su yi amfani da tarihohin tsararraki masu yawa domin su kwatanta sabon tarihi. Aikinsu zai gudana ne a lokacin ruwan sama na ƙarshe, sa’ad da hukuncin Allah suke cikin ƙasar. Sa’ad da Ubangiji, da hannunsa na dama, ya ɗaga su sama a matsayin tuta, dukan duniya wadda a dā ta yi murna a kan gawawwakin su da suke kwance a kan titi za ta ga tutar, ta kuma ji ƙahon gargadin masu tsaro.
Ku dukan mazaunan duniya, da mazauna ƙasa, ku duba, sa’ad da ya kafa tuta a kan duwatsu; kuma sa’ad da ya busa ƙaho, ku ji. Ishaya 18:3.
A sura ta goma sha ɗaya na Ru’ya ta Yohanna, sa’ad da waɗanda suke ta murna a kan gawawwakinsu suka ga sun miƙe tsaye, “babban tsoro ya sauko a kansu waɗanda suka gan su.”
Sa’an nan Assuriyawa za su fāɗi ta wurin takobi, amma ba ta wani jarumi ba; takobi kuma, ba ta wani marar ƙarfi ba, za ta cinye shi. Amma zai gudu daga takobi, samari nasa kuma za su ruɗe. Zai haye zuwa sansaninsa mai ƙarfi saboda tsoro, sarakunansa kuma za su firgita saboda tuta, in ji Ubangiji, wanda wutarsa take cikin Sihiyona, kuma murhunsa yake cikin Urushalima. Ishaya 31:8, 9.
Dukan shaidun annabi suna haɗuwa tare a cikin littafin Ru’ya ta Yohanna. Ba’ashuriye yana wakiltar sarkin arewa a cikin Daniyel goma sha ɗaya aya ta arba’in zuwa arba’in da biyar, wanda zai kai ga ƙarshensa ba tare da wani ya taimake shi ba. Sa’ad da dubu ɗari da arba’in da huɗu, waɗanda su ne masu tsaron Allah, suka busa ƙaho, dukan duniya za ta ji ta kuma ji tsoro. Waɗanda annabawa biyun suke wakilta za a “shafe su” ta wurin Mai Taimako “su yi bisharar alheri” waɗanda su ne “labarai daga gabas da kuma daga arewa” waɗanda suke “ta da hankali” ga sarkin arewa a cikin Daniyel sura ta goma sha ɗaya aya ta arba’in da huɗu, kuma wannan yana nuna farkon tsanantawa na rikicin dokar Lahadi. A wancan lokaci al’ummai za su amsa ga saƙon su fito daga Babila, su zo kuma su haɗu da firistocin Ubangiji, waɗanda kuma ake wakilta a matsayin “tushen Yesse,” ta haka ana bayyana hanyar binciken Littafi Mai Tsarki da za su yi amfani da ita wajen gabatar da saƙon gargaɗi ga al’ummai.
Kuma a waccan rana za a sami tsiro daga Jese, wanda zai tsaya a matsayin tuta ga al’ummai; zuwa gare shi ne al’ummai za su nemi zuwa: kuma hutunsa zai zama mai ɗaukaka. Kuma zai zama a waccan rana, Ubangiji zai sāke miƙa hannunsa a karo na biyu domin ya maido da ragowar mutanensa, waɗanda suka rage, daga Assuriya, da daga Masar, da daga Fatros, da daga Kush, da daga Elam, da daga Shinar, da daga Hamat, da kuma daga tsibiran teku. Kuma zai ɗaga tuta ga al’ummai, ya tattara korarrun Isra’ila, ya kuma tara waɗanda aka warwatsa na Yahuza daga kusurwoyi huɗu na duniya. Ishaya 11:10–12.
Ubangiji ya tattara mutanensa a ranar 11 ga Satumba, 2001 da saƙon da ya bayyana harin Musulunci a matsayin zuwan masifa ta uku. Ubangiji ya sāke tattara mutanensa a karo na biyu bayan sun mutu a kan titi. Sa’ad da ya yi haka, waɗanda aka tattara ana bayyana su a matsayin “korarrun Isra’ila,” da “warwatsattun Yahuda.” An kore su zuwa tituna a ranar 18 ga Yuli, 2020, amma ana tattara su a karo na biyu domin su zama tuta da za ta tattara sauran garken Allah waɗanda har yanzu suke cikin Babila. Tattara waɗanda har yanzu suke cikin Babila yana farawa ne a lokacin dokar Lahadi a Amurka, wadda ita ce murya ta biyu cikin muryoyi biyu a Ru’ya ta Yohanna goma sha takwas.
Taro na farko ya faru a ranar 11 ga Satumba, 2001, sa’ad da Musulunci ya kai hari ga Amurka. A matsayin tuta da za a sake tattarawa a karo na biyu, ana wakiltarsu a matsayin tushen Yesse, wanda alama ce da ke wakiltar aikin Alfa da Omega, tana bayyana ƙarshen abu tare da farkon abu. Taro na farko ya kasance da alamar harin Musulunci a kan Amurka, kuma yana misaltawa tare da gane harin Musulunci a kan Amurka a matsayin taro na biyu. Sa’ad da tushen Yesse ya tsaya a matsayin tuta ga Al’ummai, “hutawarsa” za ta zama mai ɗaukaka, gama tutar za ta jagoranci waɗanda har yanzu suke cikin Babila su koma ga tsohuwar hanya ta Littafi Mai Tsarki ta Asabar ta rana ta bakwai, ta haka tana nuna ɗaga tutar ga Al’ummai a lokacin rikicin dokar Lahadi.
“Alamar” da farko tana fuskantar wani tsarin tsarkakewa wanda aka misalta a cikin Malaki sura ta uku, tsarkakewar haikali guda biyu na Almasihu, kuma ba shakka misalin budurwai goma a ƙarshen motsin Millerite. Tsarin tsarkakewar a farkon ana maimaita shi daidai haruffa a ƙarshe, kuma Ishaya ya wakilta shi dangane da wata teburi guda ɗaya ta musamman wadda aka lura da ita a cikin wani littafi. Tawayen Adventism ita ce jabun teburin da aka samar a 1863 domin a ƙi, kuma a maye gurbin, tebura biyu da aka lura da su a cikin littafin Habakkuk sura ta biyu.
Yanzu ka je, ka rubuta shi a gabansu a kan allo, ka kuma rubuta shi a cikin littafi, domin yă kasance saboda lokaci mai zuwa har abada abadin: Gama wannan mutãne ne masu tawaye, ’ya’ya maƙaryata, ’ya’yan da ba sa so su ji dokar Ubangiji: Waɗanda suke ce wa masu gani, Kada ku gani; kuma ga annabawa, Kada ku yi mana annabcin abin da yake daidai; ku faɗa mana abubuwa masu daɗi, ku yi annabcin yaudara: Ku kauce daga hanya, ku juya daga tafarki, ku sa Mai Tsarkin Isra’ila ya daina kasancewa a gabanmu. Saboda haka haka Mai Tsarkin Isra’ila ya faɗa, Domin kun ƙi wannan magana, kuka dogara ga zalunci da karkata, kuka kuma jingina a kansu: Saboda haka wannan mugunta za ta zama muku kamar ɓarakar da take a shirye ta fāɗi, mai kumbura a cikin katanga mai tsawo, wadda rugujewarta take zuwa nan da nan, a take. Kuma zai karya ta kamar yadda ake karya tukunyar mai yumɓu da aka farfashe ƙanana-ƙanana; ba zai ji tausayi ba: har ba za a sami ko ƙyattsi a cikin gutsattsar ta ba da za a ɗauki wuta daga murhu da shi, ko a debo ruwa da shi daga rijiya. Gama haka Ubangiji Allah, Mai Tsarkin Isra’ila, ya ce; A cikin komowa da hutawa za ku tsira; a cikin natsuwa da dogara ne ƙarfinku zai kasance: amma ba ku yarda ba. Sai kuka ce, A’a; gama za mu gudu a kan dawakai; saboda haka za ku gudu: kuma, Za mu hau a kan masu gudu da sauri; saboda haka masu binsu za su yi sauri. Dubu ɗaya za su gudu saboda tsawatarwar mutum ɗaya; saboda tsawatarwar biyar za ku gudu: har sai an bar ku kamar alama a kan ƙwanƙolin dutse, kuma kamar tuta a kan tudu. Saboda haka Ubangiji zai jira, domin yă yi muku alheri, kuma saboda haka za a ɗaukaka shi, domin yă ji tausayinku: gama Ubangiji Allah ne na shari’a: masu albarka ne dukan waɗanda suke jiransa. Gama mutãne za su zauna a Sihiyona a Urushalima: ba za ka ƙara yin kuka ba: lalle zai yi maka alheri ƙwarai da muryar kukanka; sa’ad da ya ji shi, zai amsa maka. Ishaya 30:8–19.
A shekara ta 1863, Adventism ya fara aikin ƙin saƙon annabci na William Miller kamar yadda aka wakilta a kan allunan nan biyu masu tsarki na Habakkuk. Yesu yana misalta ƙarshen da farkon. A cikin wannan nassi, masu tawaye a farkon Adventism suna kuma wakiltar masu tawaye a ƙarshen Adventism. A duka waɗannan halaye biyu, tawayen yana wakiltar ƙin saƙon annabci da kuma hanyar aiki ta kowane tarihi, sa’ad da suke faɗa wa “masu gani,” “Kada ku gani; kuma ga annabawa, Kada ku yi mana annabcin gaskiya, ku faɗa mana abubuwa masu santsi, ku yi annabcin ruɗu.”
Su ma suna ƙuduri su bar hanya sa’ad da suke shelar cewa, “Ku kauce daga hanya, ku juya gefe daga tafarki, ku sa Mai Tsarkin Isra’ila ya daina kasancewa a gabanmu.” Hanyar masu adalci ita ce “tsofaffin hanyoyi” na Irmiya sura ta shida ayoyi na goma sha shida da goma sha bakwai. Masu tawaye sun ƙudura ba za su yi tafiya cikin ainihin gaskiyoyin tushe ba, ko kuma su saurari ƙarar ƙaho da masu tsaro da aka ɗaga suka busa, wadda ke wakiltar motsin Millerite da kuma motsin Future for America.
Ga abin da Ubangiji ya ce, Ku tsaya a kan hanyoyi, ku duba, ku kuma tambayi tsoffin hanyoyi, inda hanya mai kyau take, ku yi tafiya a cikinta, za ku sami hutu ga rayukanku. Amma suka ce, Ba za mu yi tafiya a cikinta ba. Kuma na sa masu tsaro a kanku, ina cewa, Ku saurari karar ƙaho. Amma suka ce, Ba za mu saurara ba. Saboda haka ku ji, ya ku al’ummai, ku sani, ya taro, abin da yake a tsakaninsu. Ki ji, ya duniya: ga shi, zan kawo mugunta a kan wannan jama’a, wato ’ya’yan tunaninsu, domin ba su saurari maganata ba, ba kuma ga shari’ata ba, sai dai suka ƙi ta. Irmiya 6:16–19.
Kin ’yan tawaye su yi tafiya a cikin tsofaffin hanyoyi, ana kuma wakilta shi a matsayin burinsu na “sa Mai Tsarkin Isra’ila ya daina kasancewa a gabansu”, kuma yana wakiltar ƙin saƙon Kukan Tsakar Dare wanda yake ginuwa a kan Alfa da Omega suna bayyana ƙarshen Adventism da farkonsa.
“Sun kafa haske mai ƙyalli a bayansu a farkon hanyar, wanda wani mala’ika ya faɗa mini cewa shi ne ‘kiran tsakar dare.’ Wannan haske ya yi ta haskakawa a duk tsawon hanyar, kuma ya ba da haske ga ƙafafunsu, domin kada su yi tuntuɓe.
“Ina suka sa idanunsu a kan Yesu, wanda yake gabansu, yana jagorantar su zuwa birnin, suna cikin aminci. Amma ba da daɗewa ba waɗansu suka gaji, suka ce birnin yana da nisa sosai, alhali kuwa sun yi tsammanin da tuni sun riga sun shiga cikinsa. Sai Yesu ya ƙarfafa musu gwiwa ta wurin ɗaga hannunsa na dama mai ɗaukaka, kuma daga hannunsa wani haske ya fito wanda ya dinga kaɗawa a bisa rundunar masu jiran zuwan Ubangiji, sai suka yi sowa, ‘Alleluia!’ Waɗansu kuma cikin gaggawa suka musanta hasken da yake a bayansu, suka ce ba Allah ne ya bishe su ya kawo su har can ba. Hasken da yake a bayansu ya mutu, ya bar ƙafafunsu cikin cikakkiyar duhu, sai suka yi tuntuɓe, suka daina ganin alamar da kuma Yesu, suka fāɗi daga kan hanyar zuwa cikin duhun mugun duniya da take ƙasa.” Christian Experience and Teachings of Ellen G. White, 57.
Tsarkakewar da Kukan Tsakar Dare yake wakilta tana haifar da rukuni biyu na masu sujada, kuma Ishaya sura ta talatin tana wakiltar rashin mai na budurwai marasa hikima a matsayin rashin ikon debo ruwa ko wuta, waɗanda dukkansu alamu ne na Mai Ta’aziyya, sa’ad da Ishaya ya rubuta, “rushewarta kuma zai zo farat ɗaya a cikin ƙiftawar ido. Kuma zai farfasa ta kamar yadda ake farfasa tukwanen maginin tukwane da aka kakkarye ƙuru-ƙuru; ba zai yi rangwame ba: har ba za a sami ko sasshenta a cikin fashewarta ba da za a ɗauki wuta daga murhu da shi, ko kuma a debo ruwa da shi daga rami.” Shari’arsu tana zuwa “farat ɗaya” kamar yadda kuka a tsakar dare yake wakilta, a lokacin ne kuma suka gane cewa ya riga ya makara su sami mai. Wutar da ruwan da suke cikin shaidar Ishaya wakilci ne dabam kawai na man da ke cikin misalin budurwai goma. Mai, ruwa, da wuta suna wakiltar hali; suna kuma wakiltar saƙon da kuma kasancewar Mai Ta’aziyya. Babu ɗaya daga cikin waɗannan alamomin da za a iya samu sa’ad da shari’ar budurwai goma “ta zo farat ɗaya a cikin ƙiftawar ido.” A lokacin ya riga ya makara.
Kaɗai tsaro yana cikin “komawa,” wato alkawarin da aka yi wa Irmiya sa’ad da ya wakilci waɗanda suka yi baƙin ciki a sakamakon rashin cikar abin da suka sa rai a karo na farko. Idan mutanen Allah za su komo gare Shi, Shi ma zai komo gare su, amma masu tawaye suka ƙi, sai hasken da ya haskaka hanya ya mutu. Hasken da yake a farko shi ne Kukan Tsakar Dare, kuma hanyar da take gaba ta kasance hannun dama mai ɗaukaka na Almasihu ne ya haskaka ta har zuwa cikin madawwamiya. Almasihu yana gaban waɗanda suke kan hanyar, kuma hasken da yake a baya dole ne ya zama wannan hasken ɗaya ne, domin Almasihu yana kwatanta ƙarshen hanyar da farkon hanyar. Kukan Tsakar Dare shi ne, kuma har yanzu yake, gaskiyar wannan lokaci.
“Ana yawan mai da hankalina ga misalin budurwai goma, biyar daga cikinsu masu hikima ne, biyar kuma wawaye. An cika wannan misalin kuma za a ci gaba da cika shi daidai gwargwado kamar yadda yake a rubuce, gama yana da amfani na musamman ga wannan lokaci, kuma, kamar saƙon mala’ika na uku, an cika shi kuma zai ci gaba da zama gaskiya ta yanzu har zuwa ƙarshen zamani.” Review and Herald, Agusta 19, 1890.
Marmarin sa Mai Tsarki ya daina kasancewa a gabansu ƙi ne ba ga Almasihu kaɗai ba, amma ga Almasihu a matsayin Alfa da Omega. Wannan ƙin amincewa ne da saƙon Kukan Tsakar Dare. Saƙon Kukan Tsakar Dare a farkon Adventism gyara ne na annabcin da ya gaza.
’Yan tawaye waɗanda suka ƙi “tsofaffin hanyoyi” suka kuma ƙirƙiri wata jabuɗɗiyar “tebur” dabam da masu adalci, kamar yadda aka wakilta a cikin cikar Kukan Tsakar Dare na motsin Millerite. Sa’an nan “dubu ɗaya” suka gudu “a tsawatarwar mutum ɗaya,” kuma motsin ya faɗi ba zato ba tsammani daga dubu hamsin zuwa hamsin. Sun gudu ne saboda “tsawatarwar” da ta fito daga budurwai biyar masu hikima waɗanda suka gaya musu cewa ba su da mai da za su raba, kuma dole ne su je su saya wa kansu nasu mai. Rabuwar wawaye daga masu hikima ta bar budurwai masu hikimar “kamar fitila a kan ƙwanƙolin dutse, kuma kamar tuta a kan tudu.” Tawayen budurwai wawaye a ranar 22 ga Oktoba, 1844 ya misalta tawayen 1863, gama 22 ga Oktoba, 1844 shi ne farkon shekaru goma sha tara da ke wakiltar ƙarshen “sau bakwai” na Littafin Firistoci ashirin da shida. Muna da ƙarin abin da za mu faɗa a kan wannan batu, amma tawayen 1844 ya kasance alamar tawayen 1863 kuma yana nuna wurin da aka ƙirƙiri jabuɗɗiyar tebur.
Tsoron da budurwai marasa hikima suka fuskanta, shi ne tsoron da aka wakilta sa’ad da aka komo da budurwai masu hikima zuwa rai suka kuma tsaya a ƙafafunsu. A lokacin ne ya riga ya kure a komo daga baƙin cikin ranar 18 ga Yuli, 2020, kuma abu na gaba da zai faru shi ne hawan zuwa sama wanda zai auku a lokacin dokar Lahadi. A lokacin ne kuma wata babbar girgizar ƙasa za ta auku.
A cikin wannan sa’a kuwa aka yi wata babbar girgizar ƙasa, kashi ɗaya cikin goma na birnin kuwa ya rushe; a cikin girgizar ƙasar kuma mutane dubu bakwai aka kashe. Sauran kuwa tsoro ya kama su, suka ba da ɗaukaka ga Allah na sama. Bala’i na biyu ya wuce; ga shi, bala’i na uku yana zuwa da sauri. Ru’ya ta Yohanna 11:13, 14.
Wahayi sura ta goma sha ɗaya ta bayyana cewa a lokacin Juyin Juya Halin Faransa kashi na goma na birnin ya fāɗi, kuma a cikin wannan tarihin al’ummar Faransa—al’umma mai ƙaho biyu na annabci wadda aka wakilta a matsayin Saduma da Masar—aka kifar da ita. Ƙahoni biyu na Faransa suna wakiltar ƙahoni biyu na Amurka.
Faransa ta kasance, ta fuskar annabci, ɗaya daga cikin masarautu goma da suke wakiltar Roma arna a cikin Daniyel sura ta bakwai, sabili da haka kuma kashi na goma na masarautar (birnin) ya fāɗi. A gaskiya, daga cikin waɗannan ƙaho goma na Daniyel sura ta bakwai waɗanda a ƙarshe suka ɗora papanci a kan kursiyin duniya a shekara ta 538, Faransa ce masarauta ta farko da ta kafa papanci. A matsayinta na ɗaya daga cikin iko goma na Daniyel sura ta bakwai, Faransa tana kwatanta aikin dabbar ƙasa mai ƙaho biyu na Ru’ya ta Yohanna sura ta goma sha uku. Amurka tana cika wannan aiki iri ɗaya ga papanci a ƙarshe kamar yadda Faransa ta yi a farko. Amurka ita ce babbar iko a cikin sarakuna goma da suke wakiltar Majalisar Ɗinkin Duniya, kuma tana fāɗuwa a girgizar ƙasar dokar Lahadi. Za mu yi magana a kan waɗannan ayoyi dalla-dalla a cikin talifi na gaba.
Ɗaya daga cikin muhimman batutuwan wannan talifi shi ne cewa saƙo ne wanda yake daɗa mutanen Allah su tsaya da ƙafafunsu, gama Mai Ta’aziyya wanda yake daɗa su tsaya da ƙafafunsu yana wakiltar mai, wanda ba wai yana wakiltar Ruhu Mai Tsarki kaɗai ba, amma har da saƙonnin da Allah yake aikowa ga mutanensa. Saƙon Ru’ya ta Yohanna sura ta goma sha ɗaya wanda yake daɗa Musa da Iliya su tsaya da ƙafafunsu shi ma ana wakilta shi ta wurin alkawarin da aka ba Irmiya.
Saboda haka Ubangiji yana cewa, In ka komo, to, zan komo da kai, kuma za ka tsaya a gabana; kuma in ka raba abin da yake mai daraja daga abin da yake marar amfani, za ka zama kamar bakina: su dai su komo gare ka; amma kai kada ka koma gare su. Kuma zan mai da kai ga wannan jama’a kamar katanga ta tagulla mai ƙarfi: za su yi yaƙi da kai, amma ba za su rinjaye ka ba: gama ina tare da kai domin in cece ka, in kuma kuɓutar da kai, in ji Ubangiji. Kuma zan kuɓutar da kai daga hannun mugaye, zan kuma fanshe ka daga hannun azzalumai. Irmiya 15:19–21.
Ishaya ya yi irin wannan kira sa’ad da ya ce, “Gama haka Ubangiji Allah, Mai Tsarkin nan na Isra’ila, ya ce; Cikin komawa da hutawa za ku sami ceto.” Ishaya ya ƙara da cewa wannan “komawar” tana da alaƙa da lokacin jinkirin da ke cikin misalin, gama ya rubuta, “Saboda haka Ubangiji zai jira, domin yă yi muku alheri, saboda haka kuma za a ɗaukaka shi, domin yă ji tausayinku: gama Ubangiji Allah ne mai shari’a: masu albarka ne dukan waɗanda suke jiransa.”
Gatan kasancewa “bakin” Allah, kamar yadda Irmiya ya bayyana, shi ne gatan yin magana a madadin Allah a lokacin da Amurka “ta yi magana kamar maciji.” Kalmomin da mutanen Allah za su faɗa a wancan lokaci su ne gargadin game da alamar dabbar papanci. Don shiga cikin wannan motsi mai ɗaukaka, wajibi ne mu komo.
“Idan za ka komo, ya Isra’ila,” in ji Ubangiji, “to, ka komo gare ni; kuma idan za ka kawar da abubuwan banƙyama naka daga gabana, to, ba za ka yi ta yawo ba. Kuma za ka rantse, ‘Ubangiji yana raye,’ cikin gaskiya, cikin shari’a, da cikin adalci; al’ummai kuma za su sa wa kansu albarka a cikinsa, a cikinsa kuma za su yi ɗaukaka.” Gama ga abin da Ubangiji ya faɗa wa mutanen Yahuza da Urushalima: “Ku nome ƙasar noman da ba a noma ba, kada kuwa ku yi shuka a cikin ƙaya. Ku yi wa kanku kaciya ga Ubangiji, ku kuma cire kaciyar zukatanku, ku mutanen Yahuza da mazaunan Urushalima; don kada fushina ya fito kamar wuta, ya kuma ƙone har ba mai iya kashe ta, saboda muguntar ayyukanku. Ku shelanta a Yahuza, ku kuma yi shela a Urushalima; ku ce, Ku busa ƙaho a cikin ƙasar: ku yi kira, ku tattaru tare, ku ce, Ku taru, mu shiga birane masu katanga. Ku kafa tuta wajen Sihiyona: ku ja da baya, kada ku tsaya: gama zan kawo masifa daga arewa, da babban hallaka. Zaki ya fito daga mafakarsa, mai hallakar da al’ummai kuma yana kan hanyarsa; ya fito daga wurinsa domin ya mai da ƙasarku kufai; biranenku kuma za su zama kufai, ba tare da mazauni ba.” Irmiya 4:1–7.
Amma Ruhun Ubangiji ya sauko a kan Gidiyon, sai ya hura ƙaho; kuma Abiyezer ya taru a bayansa. Ya kuma aika da manzanni a dukan Manassa; shi ma kuwa ya taru a bayansa; ya kuma aika da manzanni zuwa Asha, da zuwa Zebulun, da zuwa Naftali; suka kuwa haura don su tarye su. Alƙalawa 6:34, 35.