“Akwai a cikin Nassosi wasu abubuwa waɗanda suke da wuyar ganewa, kuma waɗanda, bisa ga furcin Bitrus, marasa ilimi da marasa ƙarfi a cikin bangaskiya sukan karkatar da su har zuwa ga hallakarsu. Wataƙila ba za mu iya bayyana ma’anar kowane sashe na Nassi ba a wannan rayuwa; amma babu muhimman ginshiƙan gaskiya ta aikace da za su kasance a lulluɓe cikin asiri. Sa’ad da lokaci ya yi, cikin tanadin Allah, domin a gwada duniya da gaskiyar da ta dace da wannan lokaci, Ruhunsa zai motsa zukata su binciki Nassosi, har ma da azumi da addu’a, har sai an gano mahaɗi bayan mahaɗi, kuma aka haɗa su wuri guda cikin cikakkiyar sarka. Kowane gaskiya da take da alaƙa kai tsaye da ceton rayuka za a bayyana ta sarai, har babu wanda ya wajaba ya yi kuskure ko ya yi tafiya cikin duhu.”
“Yayin da muka bi jerin annabci zuwa ƙasa, an ga gaskiyar da aka bayyana domin zamaninmu a sarari, kuma an yi bayaninta. Muna da alhaki game da gata da muke morewa da kuma hasken da yake haskakawa a kan tafarkinmu. Waɗanda suka rayu a ƙarnukan da suka shige suna da alhaki game da hasken da aka ba shi izni ya haskaka a kansu. An motsa hankulansu game da batutuwa dabam-dabam na Nassi waɗanda suka gwada su. Amma ba su fahimci gaskiyoyin da muke fahimta ba. Ba su da alhakin hasken da ba su da shi. Suna da Littafi Mai Tsarki, kamar yadda muke da shi; amma lokacin buɗewar gaskiya ta musamman dangane da abubuwan ƙarshe na tarihin wannan duniya yana cikin ƙarnuka na ƙarshe waɗanda za su rayu a kan duniya.
“An daidaita gaskiya ta musamman da yanayin al’ummu kamar yadda suka kasance. Gaskiyar wannan lokaci, wadda ita ce gwaji ga mutanen wannan tsara, ba ta kasance gwaji ga mutanen tsararraki na dā ba. Da a ce hasken da yanzu yake haskakawa a kanmu game da Asabar ta umarni na huɗu an ba shi ga tsararrakin da suka gabata, da Allah ya ɗora musu alhaki game da wannan haske.” Testimonies, juzu’i na 2, 692, 693.
Sabo da Tsoho
“A cikin kowane zamani akwai sabon bunƙasar gaskiya, saƙo daga Allah zuwa ga mutanen wannan tsara. Dukan tsofaffin gaskiya muhimmmai ne ƙwarai; sabuwar gaskiya ba mai cin gashin kanta ba ce daga tsohuwar, sai dai buɗewa ce ta abin da yake cikinta. Sai dai idan an fahimci tsofaffin gaskiya ne za mu iya gane sabuwar. Sa’ad da Kristi ya yi nufin ya buɗe wa almajiransa gaskiyar tashinsa daga matattu, ya fara ‘daga Musa da dukan annabawa’ kuma ‘ya bayyana musu a cikin dukan Nassosi abubuwan da suka shafe shi.’ Luka 24:27. Amma hasken da yake haskakawa cikin sabon buɗewar gaskiya ne yake ɗaukaka tsohuwar. Wanda ya ƙi ko ya yi sakaci da sabuwar, ba ya mallakar tsohuwar da gaske. A gare shi tsohuwar tana rasa ikon rayuwarta, ta zama kawai siffa marar rai.”
“Akwai waɗanda suke ikirarin cewa suna ba da gaskiya ga, kuma suna koyar da, gaskokin Tsohon Alkawari, alhali kuwa suna ƙin Sabon Alkawari. Amma ta wurin ƙin karɓar koyarwar Almasihu, suna nuna cewa ba sa gaskata abin da kakanni da annabawa suka faɗa. ‘Da kun gaskata Musa,’ in ji Almasihu, ‘da kun gaskata Ni; gama shi ya rubuta game da Ni.’ Yohanna 5:46. Saboda haka babu ainihin iko a cikin koyarwarsu ko da game da Tsohon Alkawari.”
“Mutane da yawa da suke da’awar sun gaskata kuma suna koyar da bishara suna cikin irin wannan kuskure. Suna ware Nassosin Tsohon Alkawari, waɗanda game da su Almasihu ya ce, ‘Su ne waɗanda suke ba da shaida a kaina.’ Yahaya 5:39. Ta wurin ƙin karɓar Tsohon, a zahiri suna ƙin karɓar Sabon; gama dukansu sassa ne na ɗaya cikakkiyar haɗin da ba ya rabuwa. Babu wani mutum da zai iya gabatar da dokar Allah yadda ya dace ba tare da bishara ba, ko kuma bishara ba tare da doka ba. Doka ita ce bishara a cikin jiki, bishara kuma ita ce doka da aka bayyana a sarari. Doka ita ce saiwa, bishara kuma ita ce fure mai ƙamshi da ’ya’yan itacen da take haifarwa.”
“Tsohon Alkawari yana haskaka Sabon Alkawari, Sabon Alkawari kuma yana haskaka Tsohon. Kowannensu wahayi ne na ɗaukakar Allah cikin Almasihu. Dukansu suna gabatar da gaskiyoyi waɗanda za su ci gaba da bayyana sabbin zurfafan ma’anoni ga mai neman gaskiya da gaske.” Christ’s Object Lessons, 128.
Gaskiyar yanzu, bisa ma’anarta, ita ce “gaskiyar da aka bayyana” domin wani takamaiman zamani wadda “ake gani sarai kuma ake bayyana ta.” Ƙarnin da yake rayuwa a lokacin da ake bayyana “gaskiyar yanzu” ana ɗaukar su da “alhakin” karɓar wannan gaskiya ko kuwa su mutu. Haɗaɗɗun gaskiyoyin da suke ƙunshe da “gaskiyar gwaji ta yanzu” domin “wannan ƙarni,” ana wakilta su cikin “buɗewa” ta gaskiyoyi “na musamman” “dangane da al’amuran ƙarshe na tarihin wannan duniya.” Sabon Alkawari yana kwatanta gaskiya, sabili da haka “gaskiyar yanzu,” dangane da Tsohon Alkawari. Ana tabbatar da gaskiya bisa shaidu biyu, kuma gaskiya tana da farko da ƙarshe, zahiri da ruhaniya, na dā da na zamani, alfa da omega, na fari da na ƙarshe.
Tushen saƙon mala’ika na fari na Milleriyawa shi ne “tsoho” dangane da saƙon “gaskiya ta yanzu” na mala’ika na uku. Waɗanda suke “ƙin Tsohon,” “a zahiri suna ƙin Sabon” domin duka biyun sassa ne na cikakken abu guda da ba za a iya raba shi ba.”
“Na ga larurar da ke akwai ga manzanni, musamman, su kasance suna tsaro suna kuma bincikar dukan irin zafin-tsattsauran ra’ayi a duk inda za su ga yana tasowa. Shaidan yana matsowa ta kowane gefe, kuma sai mun tsare shi, muka kasance da idanuwanmu a buɗe ga makircinsa da tarkunansa, kuma muka yafa dukan sulken Allah, in ba haka ba kibiyoyin wuta na mugaye za su same mu. Akwai gaskiya masu daraja da yawa da suke ƙunshe a cikin Maganar Allah, amma ‘gaskiyar wannan lokaci’ ce garken yake bukata yanzu. Na ga hatsarin da ke tattare da manzanni su kauce daga muhimman batutuwan gaskiyar wannan lokaci, su tsaya suna maida hankali a kan batutuwan da ba su dace su haɗa garken wuri guda su tsarkake rai ba. Shaidan zai yi amfani a nan da kowace dama mai yiwuwa domin ya cuci aikin.”
“Amma irin waɗannan batutuwa kamar Wuri Mai Tsarki, dangane da kwanaki 2300, umarnan Allah da bangaskiyar Yesu, sun dace ƙwarai su bayyana motsin zuwan Almasihu na da, su nuna abin da matsayarmu ta yanzu take, su tabbatar da bangaskiyar masu shakka, kuma su ba da tabbaci game da nan gaba mai ɗaukaka. Na sha gani sau da yawa cewa waɗannan su ne manyan batutuwan da ya kamata manzanni su tsaya a kansu.” Early Writings, 63.
“Wuri Mai Tsarki,” dangane da kwanaki 2300, dokokin Allah da bangaskiyar Yesu, su ne mabuɗin bayyana “motsin Zuwan Almasihu na dā” na Millerites, kuma ta yin haka, a bayyana “sarai” “abin da matsayinmu na yanzu yake.” Waɗanda suke “shakka” game da “motsin Zuwan Almasihu na dā,” suna “shakka” game da abin da yake ba da “tabbaci ga ɗaukakar nan gaba.” Abin da yake ba da tabbaci ga nan gaba shi ne abin da ya gabata.
Littafin Joel saƙo ne na gaskiyar gwaji ta yanzu. Shaidu da yawa sun tabbatar da wannan. Ruhun Annabci ya bayyana Joel a matsayin “gaskiyar yanzu,” wanda, bisa ga Yohanna a cikin littafin Ru’ya ta Yohanna, shi ne shaidar Yesu.
Wahayin Yesu Almasihu, wanda Allah ya ba shi, domin ya nuna wa bayinsa abubuwan da dole ne su faru nan ba da daɗewa ba; kuma ya aiko ya bayyana shi ta wurin mala’ikansa ga bawansa Yohanna: wanda ya ba da shaida ga maganar Allah, da kuma ga shaidar Yesu Almasihu, da kuma ga dukan abubuwan da ya gani. Ru’ya ta Yohanna 1:1, 2.
An kwatanta “shaidar” Yohanna (wadda ya “ba da shaida” a kanta) gida uku. Ya rubuta “maganar Allah,” da “shaidar Yesu,” da kuma “abubuwan da ya gani.” A cikin ayoyi biyu na farko na Ru’ya ta Yohanna, Yohanna yana wakiltar wanda aka ba baiwar “ruhun annabci.” Wannan baiwa ta ƙunshi wahayi na musamman game da Maganar Allah, haka kuma ta ƙunshi wahayi na musamman da ake isar wa annabi ta wurin kalmomin Almasihu; (ko dai ta wurin Almasihu kai tsaye ko kuwa ta wurin wakilansa mala’iku) kuma baiwar tana kuma ƙunshe da gaskiya da ake gabatarwa ta wurin mafarkai da wahayi. Ruhun annabci shi ne shaidar Almasihu wadda ake isar wa annabi, kuma tana ɗauke da irin wannan ikon kamar dai mala’ika ko Almasihu ne ya furta kalmomin.
Sai na fāɗi a ƙafafunsa domin in yi masa sujada. Sai ya ce mini, “Ka lura, kada ka yi haka: ni bawan aiki ne tare da kai, kuma na ’yan’uwanka waɗanda suke da shaidar Yesu: yi wa Allah sujada; gama shaidar Yesu ita ce ruhun annabci.” Ru’ya ta Yohanna 19:10.
Jibrilu ya bayyana cewa shi abokin-bauta ne tare da Yahaya, kuma ba za a yi masa sujada ba. Jibrilu kuma ya bayyana cewa “’yan’uwa” waɗanda Yahaya yake wakilta “suna da shaidar Yesu,” wadda ita ce “ruhun annabci.” “’Yan’uwa” waɗanda Yahaya yake wakilta su ne dubu ɗari da arba’in da huɗu, kuma duk ’yan’uwan suna da “ruhun annabci.”
“Da suka tashi da sassafe, suka fita zuwa cikin jejin Tekowa; kuma suna kan tafiya, Yehoshafat ya tsaya ya ce, Ku ji ni, ya ku Yahuza, da ku mazaunan Urushalima; ku gaskata ga Ubangiji Allahnku, sa’an nan za a tabbatar da ku; ku gaskata annabawansa, sa’an nan za ku yi nasara. 2 Tarihi 20:20.
“Ku gaskata ga Ubangiji Allahnku, za a kafa ku; ku gaskata annabawansa, za ku sami wadata.”
“Ishaya 8:20. ‘Zuƙa ga shari’a da kuma ga shaida; idan ba su yi magana bisa ga wannan kalma ba, to, domin babu haske a cikinsu.’ An gabatar wa mutanen Allah ayoyi biyu a nan: sharuɗɗa biyu don nasara. Shari’ar da Ubangiji da kansa ya faɗa, da kuma ruhun annabci, su ne tushen hikima biyu da za su shiryar da mutanensa cikin kowane irin yanayi. Kubawar Shari’a 4:6. ‘Wannan ce hikimarku da fahimtarku a gaban al’ummai, waɗanda za su ce, Lalle wannan babbar al’umma mutane ne masu hikima da fahimta.’”
“Dokar Allah da Ruhun Annabci suna tafiya kafaɗa da kafaɗa wajen jagoranci da ba ikilisiya shawara, kuma a duk lokacin da ikilisiya ta gane wannan ta wurin yin biyayya ga dokarsa, an aiko ruhun annabci domin ya bishe ta a cikin hanyar gaskiya.
“Ru’ya ta Yohanna 12:17. ‘Sai macijin ya husata da matar, ya tafi domin ya yi yaƙi da saura daga zuriyarta, waɗanda suke kiyaye dokokin Allah, kuma suke da shaidar Yesu Almasihu.’ Wannan annabci yana bayyana a sarari cewa ikkilisiyar saura za ta amince da Allah cikin dokarsa kuma za ta kasance da baiwar annabci. Biyayya ga dokar Allah, da ruhun annabci, su ne a kowane lokaci suka bambanta mutanen Allah na gaskiya, kuma akan ba da gwajin ne yawanci bisa ga bayyanannun al’amuran yanzu.”
“A zamanin Irmiya mutane ba su yi wata tambaya game da saƙon Musa, Iliya, ko Elisha ba, amma sun yi shakka game da saƙon da Allah ya aiko wa Irmiya, suka kuma ajiye shi gefe har ƙarfinsa da ikonsa suka ɓaci, ba kuwa wata mafita sai Allah ya tafi da su bauta.”
“Haka kuma a zamanin Almasihu, mutane sun gane cewa saƙon Irmiya gaskiya ne, kuma suka rinjayi kansu su gaskata cewa da sun rayu a zamanin kakanninsu, da sun karɓi saƙonsa; amma a lokaci guda suna ƙin saƙon Almasihu, wanda dukan annabawa suka yi rubutu a kansa.
“Yayin da saƙon mala’ika na uku ya taso a duniya, wanda zai bayyana wa ikkilisiya dokar Allah cikin cikar ta da ƙarfinta, baiwar annabci ita ma nan da nan aka maido da ita. Wannan baiwa ta taka muhimmiyar rawa ƙwarai a cikin bunƙasa da kuma ci gaba da ɗaukar wannan saƙo.”
“Yayin da sabanin ra’ayi ya taso dangane da fassarar Nassosi da hanyoyin aiki, wanda aka tsara domin girgiza bangaskiyar masu bi ga saƙon kuma ya kai ga rarrabuwar kai a cikin aikin, ruhun annabci kullum ya kan ba da haske game da yanayin. Kullum ya kan kawo haɗin kai na tunani da jituwa ta aiki ga taron masu bi. A cikin kowane rikici da ya taso a ci gaban saƙon da bunƙasar aikin, waɗanda suka tsaya daram bisa ga dokar Allah da hasken Ruhun annabci sun yi nasara, kuma aikin ya bunƙasa a hannuwansu.” Loma Linda Messages, 33, 34.
An bayyana littafin Joel kai tsaye a matsayin “gaskiya ta yanzu” a cikin Ruhun Annabci, wadda bisa ga Yohanna a cikin littafin Ru’ya ta Yohanna ita ce shaidar Yesu. Haka kuma, an tabbatar da shi kai tsaye a cikin Kalmar Allah. Duka Littafi Mai Tsarki da Ruhun Annabci suna danganta littafin Joel kai tsaye da kwanaki na ƙarshe.
“Kowane ɗaya daga cikin annabawan dā ya yi magana ne ƙasa da game da zamaninsa fiye da game da namu, domin annabcin da suka yi yana da ƙarfi a gare mu. ‘Yanzu kuwa duk waɗannan abubuwa sun faru da su domin su zama misalai: kuma an rubuta su domin gargaɗinmu, mu waɗanda ƙarshen duniya ya riske mu.’ 1 Korintiyawa 10:11. ‘Ba domin kansu ba, sai dai dominmu suka yi hidimar waɗannan abubuwa, waɗanda yanzu aka ba ku labarinsu ta wurin waɗanda suka yi muku wa’azin bishara da Ruhu Mai Tsarki da aka aiko daga sama; abubuwan da mala’iku suke marmarin dubawa ciki.’ 1 Bitrus 1:12. …”
“Littafi Mai Tsarki ya tara, ya kuma ɗaure taskokinsa gaba ɗaya domin wannan ƙarni na ƙarshe. Dukan manyan al’amura da muhimman abubuwan da suka faru a tarihin Tsohon Alkawari sun kasance suna maimaita kansu, kuma suna ci gaba da maimaita kansu, a cikin ikkilisiya a waɗannan kwanaki na ƙarshe.” Selected Messages, littafi na 3, 338, 339.
Annabcin Yowel yana “aiki” “a kan” waɗanda “waɗanda iyakar duniya ta zo a kansu.” “Aiki” kawai yana jaddada cewa “gaskiyar yanzu” ko yaushe gwaji ce, kuma waɗanda suka kasa gwajin an wakilta su da irin waɗannan haruffan Littafi Mai Tsarki kamar Yahuda.
“Darasi a kan darasi ya fāɗi a kunnen Yahuza ba tare da an saurare shi ba. Nawa ne a yau suke bin sawunsa. A cikin hasken dokar Allah, mutane masu son kai suna ganin mugayen halayensu, amma sun kasa yin gyaran da ake bukata, sai su ci gaba daga wani yanayin zunubi zuwa wani.”
“Darussan Almasihu suna da amfani ga zamaninmu da tsara ta mu. Ya ce, ‘Ba waɗannan kaɗai nake roƙa wa ba, amma har ga waɗanda kuma za su ba da gaskiya gare ni ta wurin maganarsu.’ Wannan shaida guda ce ake kawo mana a waɗannan kwanaki na ƙarshe kamar yadda aka kawo wa Yahuda. Waɗannan darussa guda da ya kasa aiwatarwa a cikin rayuwarsa suna zuwa ga mutanen da suke ji, amma duk da haka su ma suna yin irin wannan gazawar, domin ba sa kawar da zunubinsu.” Review and Herald, Maris 17, 1891.
Yahaya, a dukan littafin Ru’ya ta Yohanna, yana wakiltar mutanen Allah na kwanaki na ƙarshe ta fuskar alama; kuma a cikin korarsa zuwa Batmos, Yahaya yana wakiltar waɗanda ake tsananta wa a rikicin dokar Lahadi. Ya bayyana dalilin da ya sa aka tsare shi a kurkuku.
Ni Yohanna, wanda ni ma ɗan’uwanku ne, kuma abokin tarayya a cikin wahala, da cikin mulki, da haƙurin Yesu Almasihu, na kasance a tsibirin da ake kira Patmos, saboda maganar Allah, da kuma saboda shaidar Yesu Almasihu. Ru’ya ta Yohanna 1:9.
An tsananta wa Yohanna domin Littafi Mai Tsarki da Ruhun Annabci. Me ya sa ake tsananta wa dubu ɗari da arba’in da huɗu saboda Ruhun Annabci? Gaskiya ta farko da annabi Yowel ya bayyana ita ce ridda ta cocin Seventh-day Adventist. Sa’ad da manzo Bitrus ya bayyana cewa Fentikos cikar littafin Yowel ne, Bitrus ya yi haka ne a matsayin martani ga yadda Yahudawa suka kai hari ga bayyanar “harsuna.” Yahudawan, waɗanda a wancan lokaci suka zama misalin Seventh-day Adventists na kwanaki na ƙarshe, suna jayayya cewa Bitrus da waɗanda suke shelanta saƙon “sun bugu.” Seventh-day Adventists za su yi yaƙi da saƙon ruwan sama na ƙarshe kamar yadda Yahudawan zamanin Bitrus suka yi. Suna yin haka domin waɗanda suke shelanta saƙon gwaji na “gaskiyar yanzu” na ruwan sama na ƙarshe suna da tsofaffin gaskiyoyin tushe, gama sabuwar gaskiya kullum tana ginuwa ne a kan tsohuwar gaskiya. Irmiya ya yi kira ga mutanen Allah a zamanin ruwan sama na ƙarshe su yi tafiya cikin tsofaffin hanyoyi, su kuma kasa kunne ga karar ƙahon mai tsaro, amma suka ƙi. Saƙon gaskiyar tushe “ta tsoho” a alama an wakilta shi da “sau bakwai” na Leviticus ashirin da shida, wanda yake bayyana dangantakar alkawari ta fuskar Asabar domin ƙasar.
“Na ga coci na suna kawai da Adventist na suna kawai, kamar Yahuza, za su bashe mu ga Katolika domin su sami tasirinsu su zo su yi gaba da gaskiya. A sa’an nan tsarkaka za su zama jama’a marasa fice, waɗanda Katolika ba su cika sani ba; amma majami’u da Adventist na suna kawai waɗanda suka san bangaskiyarmu da al’adunmu (gama sun ƙi mu saboda Asabar, domin ba su iya warware hujjar ta), za su bashe tsarkaka su kai rahotonsu ga Katolika a matsayin waɗanda suke raina dokokin mutane; wato, cewa suna kiyaye Asabar kuma suna raina Lahadi.”
“Sai kuma Katolika su umarci Furotesta su ci gaba, su kuma fitar da doka cewa duk waɗanda ba za su kiyaye ranar farko ta mako ba, maimakon rana ta bakwai, a kashe su. Kuma Katolika, waɗanda yawansu mai girma ne, za su tsaya tare da Furotesta. Katolika za su ba da ikon su ga siffar dabbar. Kuma Furotesta za su yi aiki kamar yadda uwarsu ta yi a gabansu domin su hallaka tsarkaka. Amma kafin dokarsu ta haifar ko ta ba da ’ya’ya, za a kuɓutar da tsarkaka ta wurin Muryar Allah.” Spalding and Magan, 1, 2.
A sau biyu ’Yar’uwa White ta bayyana “coci ta suna” da kuma “’yan Adventist na suna,” alhali tana nuna bambanci tsakanin waɗannan “ƙungiyoyi biyu na suna” da “Katolika.” “Coci ta suna” da “’yan Adventist na suna” sun “ƙi” waɗanda Bitrus da Yohanna suke wakilta “saboda Asabar, gama ba za su iya ƙaryata ta ba.” Coci ta suna da Katolika ba za su iya “ƙaryata” gaskiyar Asabar ta rana ta bakwai ba, kuma “’yan Adventist na suna” ba za su iya “ƙaryata” “sau bakwai” na Littafin Firistoci ashirin da shida ba, wadda ita ce umarnin Asabar na ƙasa. Coci ta suna da Katolika ba za su iya “ƙaryata” gaskiyar cewa Asabar ta rana ta bakwai ita ce tushen gaskiya ta Littafi Mai Tsarki ba, kuma “’yan Adventist na suna” ba za su iya “ƙaryata” gaskiyar cewa “sau bakwai” na Littafin Firistoci ashirin da shida ita ce “gaskiya ta asali” ta Millerite ba.
Tsarewar Yohanna a Patmos yana wakiltar mutum dubu ɗari da arba’in da huɗu waɗanda suke riƙe da Littafi Mai Tsarki da Ruhun Annabci duka biyun, kuma waɗanda ake tsananta musu musamman daga waje saboda Asabar ta yini na bakwai, kuma ake tsananta musu daga ciki saboda Asabar ta shekara ta bakwai domin ƙasar. Saboda wannan dalili, shaidar Yohanna game da dalilin da ya sa ake tsananta masa a aya ta tara tana biye da Asabar da ke cikin aya ta goma da kuma saƙon daga baya (“a bayansa”) daga “babbar murya” kamar ta “ƙaho.”
Ni Yohanna, wanda ni ma ɗan’uwanku ne, kuma abokin tarayya a cikin wahala, da cikin mulki, da haƙurin Yesu Kristi, na kasance a tsibirin da ake kira Patmos, saboda maganar Allah, da kuma saboda shaidar Yesu Kristi. Na kasance cikin Ruhu a ranar Ubangiji, sai na ji a bayana wata babbar murya, kamar ta ƙaho. Ru’ya ta Yohanna 1:9, 10.
Yahaya yana wakiltar waɗanda, a 9/11, suka ji muryar ƙaho ta mala’ikan Ru’ya ta Yohanna ta goma sha takwas yana kiran mutanen Allah su koma ga “tsoffin hanyoyi” na Irmiya. Wannan babbar murya kuma ita ce gargaɗin ƙaho na bakwai, wanda kuma shi ne annoba ta uku.
’Yar’uwa White ta rubuta cewa “Littafi Mai Tsarki ya tara kuma ya ɗaure taskokinsa wuri guda domin wannan ƙarni na ƙarshe.” Littafin Yoel yana ɗaya daga cikin “taskokin” na Littafi Mai Tsarki wanda shi ne gaskiya ta yanzu a cikin “kwanaki na ƙarshe.” A lokacin Fentikos, Bitrus ya bayyana cewa littafin Yoel ne a wancan lokacin yake cika. Bitrus, kamar yadda yake ga Yoel, “ya yi magana ƙasa da” domin zamanin Fentikos fiye da domin “lokacinmu.” Zamanin Fentikos shi ne ruwan fari na farkon lokaci ga zamanin Kristanci. Fentikos yana alamar farkon zamanin Kristanci, kuma da yin haka yana kwatanta ƙarshen zamanin Kristanci. Ƙarshen zamanin Kristanci shi ne lokacin ruwan sama na ƙarshe kamar yadda Fentikos ya kasance misalinsa. Saboda haka Bitrus alama ce ta mutanen Allah a ƙarshen zamanin Kristanci waɗanda suke gane cikar zubowar Ruhu Mai Tsarki ta wurin amfani da littafin Yoel domin yin hakan.
Amma Bitrus, yana tsaye tare da goma sha ɗayan, ya ɗaga murya, ya ce musu, Ya ku mutanen Yahudiya, da ku duka mazaunan Urushalima, ku san wannan, ku kuma saurari maganata: Gama waɗannan ba su bugu ba ne, kamar yadda kuke zato, da yake yanzu ƙarfe tara na safe ne kawai. Amma wannan shi ne abin da annabi Yowel ya faɗa; Kuma zai zama a cikin kwanaki na ƙarshe, in ji Allah, zan zubo daga Ruhuna a kan dukan ’yan adam: ’ya’yanku maza da ’ya’yanku mata kuwa za su yi annabci, samarin ku kuma za su ga wahayoyi, dattawanku kuma za su yi mafarkai: Har ma a kan bayina maza da bayina mata zan zubo daga Ruhuna a waɗannan kwanaki; su kuma za su yi annabci: Zan kuma nuna abubuwan al’ajabi a sama can, da alamu a ƙasa nan; jini, da wuta, da tururin hayaƙi: Za a mai da rana duhu, wata kuma ya zama jini, kafin babbar ranar nan mai ɗaukaka ta Ubangiji ta zo: Kuma zai zama, duk wanda ya kira ga sunan Ubangiji zai sami ceto. Ayyukan Manzanni 2:14–21.
Domin zama ɗalibi mai nasara a fagen annabci yana bukatar tabbatacciyar fahimta cewa ƙarshen duniya an kwatanta shi “layi bisa layi” a cikin tarihin ruwayar Littafi Mai Tsarki. Abin da yake da alaƙa da wannan gaskiya shi ne cewa annabawan da kansu suna wakiltar mutanen Allah a kwanaki na ƙarshe. Joel ya kafa littafinsa a cikin kwanaki na ƙarshe, domin yana shelanta kusantowar “ranar Ubangiji.”
Ku busa ƙaho a Sihiyona, ku kuma yi ƙararrawa a cikin tsattsarkan dutsena; bari dukan mazaunan ƙasar su yi rawar jiki: gama ranar Ubangiji tana zuwa, gama ta kusa ƙwarai. Joel 2:1.
“Ƙaho” a matsayin alama, ban da sauran ma’anoni, yana wakiltar saƙon gargaɗi. A matsayin alama, ƙaho na iya wakiltar wani zamani ko wani takamaiman lokaci, ko duka biyun—gwargwadon mahallin magana. Ƙaho kuma yana wakiltar hukunci. Idi na ƙaho, kwanaki goma kafin Ranar Kafara, ya kasance gargaɗi game da hukuncin da yake gabatowa.
“ranar Ubangiji” tana wakiltar ko dai wani takamaiman lokaci ne ko kuma wani zangon lokaci, gwargwadon mahallin nassin da aka yi amfani da kalmar “ranar Ubangiji” a cikinsa. “Ranar Ubangiji” na iya zama alamar hukuncin aiwatarwa da aka wakilta a matsayin annobai bakwai na ƙarshe, ko kuma hukuncin aiwatarwa a ƙarshen shekaru dubu. A kowane hali, ƙaho yana nuna hukuncin aiwatarwar Allah. Saboda haka, “ranar Ubangiji” na iya wakiltar lokacin da ake zartar da hukuncin Allah ko kuma zangon lokacin da ake zartar da hukunce-hukuncen Allah.
“Ƙaho” kamar yadda yake da “ranar Ubangiji” na iya wakiltar wani takamaiman lokaci da kuma wani zangon lokaci, kamar yadda aka shaida a cikin takamaiman lokuta da zangunan tarihi da ƙahoni bakwai na Ru’ya ta Yohanna sura ta takwas da ta tara suke wakilta. “Ranar Ubangiji” wadda Joel yake wakilta da “ƙahon” da za a busa—duka takamaiman lokaci ne, kuma haka kuma wani zangon lokaci ne wanda yake farawa sa’ad da shari’ar matattu ta ƙare, shari’ar rayayyu kuma ta fara. A ranar 9/11, an busa ƙaho wanda ya nuna isowar shari’ar rayayyu a matsayin takamaiman lokaci, kuma haka kuma ya nuna 9/11 a matsayin farkon zangon shari’ar rayayyu.
Saboda haka ma yanzu, in ji Ubangiji, ku komo gare ni da dukan zuciyarku, tare da azumi, da kuka, da makoki: Ku yage zukatanku, ba rigunanku ba, ku kuma komo ga Ubangiji Allahnku: gama shi mai alheri ne mai jinƙai, mai jinkirin fushi, mai yalwar ƙauna, yana kuma janye hukuncin masifa. Wane ne ya sani ko zai komo ya janye hukuncin, ya bar albarka a bayansa; wato hadayar gari da hadayar sha ga Ubangiji Allahnku? Ku busa ƙaho a Sihiyona, ku tsarkake azumi, ku kira babban taro mai tsarki. Joel 2:12–15.
Wannan ne karo na biyu da Yowel yake umarta a busa ƙaho. “Ƙahunan” da suke cikin Yowel duka biyun gargaɗi ne game da hukuncin zartarwa mai gabatowa na annoba bakwai na ƙarshe, kuma an sa su a cikin mahallin kiran Laodikiya zuwa ga tuba da kuma kusantowar rufewar lokacin jarrabawa.
Ka yi kuka da ƙarfi, kada ka yi rangwame, ka ɗaga muryarka kamar ƙaho, ka nuna wa mutanena laifofinsu, kuma ga gidan Yakubu zunubansu. Ishaya 58:1.
Ishaya, Yowel, Yohanna da Bitrus dukkansu suna wakiltar mutum dubu ɗari da arba’in da huɗu na kwanaki na ƙarshe, haka kuma Irmiya, wanda ya bayyana lokacin da ya kamata a busa ƙaho.
Ga abin da Ubangiji ya ce, Ku tsaya a kan hanyoyi, ku duba, ku kuma tambayi tsofaffin hanyoyi, inda hanya mai kyau take, ku bi ta; za ku kuwa sami hutawa ga rayukanku. Amma suka ce, Ba za mu bi ta ba. Haka kuma na sa masu tsaro a kanku, ina cewa, Ku saurari ƙarar ƙaho. Amma suka ce, Ba za mu saurara ba. Irmiya 6:16, 17.
An busa ƙaho a cikin waɗannan kwanaki na ƙarshe a 9/11, sai ruwan sama na ƙarshe ya fara sauka a kan waɗanda suka zaɓi hanya mai kyau suka yi tafiya a cikinta. A sa’an nan ne mala’ikan Ru’ya ta Yohanna goma sha takwas ya sauko.
“Ruwan sama na ƙarshe zai sauko a kan mutanen Allah. Wani mala’ika mai ƙarfi zai sauko daga sama, kuma dukan duniya za ta haskaka da ɗaukakarsa.” Review and Herald, 21 ga Afrilu, 1891.
Sa’ad da aka rushe manyan gine-ginen New York a ranar 9/11, mala’ika mai ƙarfi ya sauko, kuma ruwan sama na ƙarshe ya fara sauka.
“Yanzu kuwa an zo da maganar da na faɗa cewa New York za a share ta da igiyar ruwa mai ƙarfi? Wannan ban taɓa faɗa ba. Na faɗa ne cewa, sa’ad da nake kallon manyan gine-ginen da ake ginawa a can, bene a kan bene, na ce, ‘Irin munanan al’amura masu ban tsoro ne za su faru sa’ad da Ubangiji zai tashi domin ya girgiza ƙasa ƙwarai! Sa’an nan kalmomin Ru’ya ta Yohanna 18:1–3 za su cika.’ Dukan sura ta goma sha takwas ta Ru’ya ta Yohanna gargaɗi ne game da abin da ke zuwa bisa duniya. Amma ba ni da wani haske na musamman dangane da abin da ke zuwa bisa New York, sai dai kawai na san cewa wata rana manyan gine-ginen da ke can za a rushe su ta wurin juyawa da kifar da ikon Allah. Daga hasken da aka ba ni, na san cewa hallaka tana cikin duniya. Kalma ɗaya daga wurin Ubangiji, taɓawa ɗaya daga ikonSa mai ƙarfi, kuma waɗannan manyan gine-gine za su fāɗi. Al’amura za su faru masu tsoro irin waɗanda ba za mu iya tunaninsu ba.” Review and Herald, July 5, 1906.
A ranar 9/11 ruwan sama na ƙarshe ya fara yayyafawa a gaba kafin cikakken zubowarsa a lokacin dokar Lahadi.
“Babban aikin bishara ba zai ƙare da ƙarancin bayyanuwar ikon Allah fiye da wadda ta nuna farkonta ba. Annabce-annabcen da suka cika cikin zubowar ruwan sama na fari a farkon bishara, za su sāke cika cikin ruwan sama na ƙarshe a ƙarshenta. Waɗannan su ne ‘lokutan wartsakewa’ da manzo Bitrus ya hango tun gaba sa’ad da ya ce: ‘Saboda haka ku tuba, ku komo kuma, domin a shafe zunubanku, sa’ad da lokutan wartsakewa za su zo daga gaban Ubangiji; kuma zai aiko Yesu.’ Ayyukan Manzanni 3:19, 20.” The Great Controversy, 611, 612.
Cikakkiyar cikar “lokutan wartsakewa” tana faruwa ne sa’ad da kana da rai, domin gargadin shi ne a “tuba,” abin da ba zai yiwu a yi ba idan ka mutu. “Lokutan wartsakewa” suna zuwa ne sa’ad da har yanzu za a iya “goge” “zunuban” rayayyun rayuka. “Lokutan wartsakewa” sun fara ne a 9/11, ta haka suna nuna farkon shari’ar masu rai. Ana maimaita Fentikos a ƙarshen zamanin bishara. Sa’ad da “lokutan wartsakewa” suka zo, abubuwan da aka wakilta a Fentikos suka fara maimaituwa.
“Da matsananciyar marmari nake ɗokin jiran lokacin da abubuwan da suka faru a ranar Fentikos za su sāke faruwa da iko mafi girma fiye da na wancan lokaci. Yahaya ya ce, ‘Na ga wani mala’ika kuma yana saukowa daga sama, yana da iko mai girma; kuma aka haskaka duniya da ɗaukakarsa.’ Sa’an nan kuma, kamar yadda ya kasance a lokacin Fentikos, mutane za su ji ana yi musu magana da gaskiya, kowa cikin harshensa.”
“Allah na iya hura sabuwar rai cikin kowane rai da yake da marmarin bauta masa da gaske, kuma yana iya taɓa leɓɓa da garwashin rai daga kan bagadi, ya sa su su zama masu iya furta yabonsa. Dubban muryoyi za su cika da iko domin su shelanta muhimman gaskiya masu banmamaki na Kalmar Allah. Za a kwance harshen mai tuntuɓe, kuma za a ƙarfafa masu jin tsoro su ba da shaida ga gaskiya da ƙarfin hali. Ubangiji ya taimaki mutanensa su tsarkake haikalin rai daga kowace ƙazanta, kuma su riƙe irin wannan kusantar haɗin kai da shi har su zama masu tarayya cikin ruwan sama na ƙarshe sa’ad da za a zubo shi.” Review and Herald, Yuli 20, 1886.
Za mu ci gaba a talifi na gaba.
Sai mala’ikan da yake magana da ni ya sāke zuwa, ya tashe ni kamar yadda ake tashe mutum daga barcinsa, ya ce mini, “Me kake gani?” Sai na ce, “Na duba, ga shi kuma fitila mai riƙe da fitilu duka ta zinariya ce, da ƙwano a samanta, da fitilunta bakwai a kanta, da bututu bakwai zuwa ga fitilu bakwai ɗin da suke a samanta. Kuma akwai itatuwan zaitun biyu a gefenta, ɗaya a gefen dama na ƙwanon, ɗaya kuma a gefen hagunta.”
Sai na amsa na yi magana da mala’ikan da yake magana da ni, ina cewa, Mene ne waɗannan, ranka yă daɗe? Sai mala’ikan da yake magana da ni ya amsa ya ce mini, Ashe, ba ka san abin da waɗannan suke ba? Sai na ce, A’a, ranka yă daɗe.
Sai ya amsa ya yi mini magana, yana cewa, Wannan ita ce maganar Ubangiji ga Zarubabel, yana cewa, Ba da ƙarfi ba, ba kuwa da iko ba, sai dai da Ruhuna, in ji Ubangijin runduna. Zakariya 4:1–6.