Mun kammala labarin da ya gabata da wata tunani da ba a kammala ba game da annabce-annabcen Abram da Bulus, cewa layi bisa layi suna haifar da wani zamani na shekaru 430, wanda ya ƙunshi shekaru 30 sai kuma shekaru 400. Ina tsammani akwai waɗansu a can cikin duniyar ilimin tauhidi da za su iya ganin waɗannan shekaru 30 a matsayin wani zamani da yake biye da shekaru 400, amma idan aka yi magana a kan lamarin gaba ɗaya, ana ɗora waɗannan shekaru talatin a farkon zamanin. Shin shekaru 400 ne sai kuma 30, ko kuwa 30 ne sai kuma 400? Shekaru talatin ne sai ɗari huɗu, gama akwai shaidu masu yawa, domin tabbatar da wani zamani na shekaru talatin, wanda yake da alaƙa da kuma biye da shi, wani zamani na annabci na biyu.
Yusufu yana da shekara talatin sa’ad da ya fara hidima wa Fir’auna a Farawa 41:46. Sa’an nan ne aka fara shekaru bakwai na yalwa, waɗanda kuma shekaru bakwai na yunwa suka biyo baya. Yusufu, a matsayin alamar Kristi, a shekara talatin nasa, sai wasu zamanai biyu na kwanaki 2520 suka biyo baya. Sa’ad da Kristi yake da shekara talatin, sai wasu zamanai biyu na 1260 suka biyo baya, waɗanda idan aka haɗa su tare sukan zama 2520; wannan kuma yana da alaƙa da sau bakwai a kan mulkoki biyu.
Dauda yana da shekara talatin sa’ad da ya zama sarki, kuma ya yi mulki na shekara arba’in, kamar yadda aka lura a cikin 2 Sama’ila 5:4. Dauda yana nuni ga Almasihu, kuma sa’ad da Almasihu yake da shekara talatin, an yi masa baftisma sannan aka kore shi zuwa jeji na kwana arba’in, sa’an nan kuma bayan tashinsa daga matattu, wanda baftismarsa ta kasance alama ce ta hakan, ya zauna ya koyar da almajirai da kansa na kwana arba’in. A kan gicciye, an ɗage hallakar Urushalima cikin jinƙai na shekara arba’in, daidai da shekara arba’in na mutuwa a jeji a farkon tarihin alkawarinsu.
Ezekiyel yana da shekara talatin sa’ad da aka kira shi ya zama annabi a cikin Ezekiyel 1:1. Ba zan ɗauki lokaci yanzu in yi bayani a kan lokacin da ya biyo bayan shekara ta talatin ta Ezekiyel ba, amma zan saka taƙaitaccen bayani na AI game da tabbatattun gaskiya na tsawon hidimarsa. “Annabce-annabcen Ezekiyel na daga cikin waɗanda aka fi fayyace kwanankinsu daidai a cikin Tsohon Alkawari, tare da takamaiman kwanaki 13 da aka bayar a duk fadin littafin. Dukkan waɗannan ana ƙididdige su ne daga shekarar zaman bauta ta Yekoniya (597 K.H. a matsayin shekara ta 1), suna ba da bayyanannen tsarin lokaci wanda ya mamaye kimanin shekaru 22.”
Yesu yana da shekara talatin sa’ad da aka yi masa baftisma, sa’an nan kuma Ya tabbatar da alkawari tare da mutane da yawa har mako guda.
Almasihun ƙarya yana ƙarƙashin tsarin Almasihu ta fuskar annabci, kuma kamar yadda Almasihu ya yi shekaru talatin cikin shiri kafin ya fara aikinsa a matsayin Babban Firist na Sama, haka kuma lokacin annabci na shekaru talatin na shiri, wanda aka ware wa almasihun ƙarya, ya kasance daga kawar da “na yau da kullum” a shekara ta 508 har zuwa 538. A sa’ad da aka ba fafaroma iko a matsayin babban firist na ƙarya, kamar yadda aka shafe Almasihu da iko a baftismarsa, domin shekaru 1260 na duhun papacy za su yi daidai da kwanaki 1260 na tsantsar haske na Almasihu daga baftismarsa har zuwa gicciye, abin da ya yi daidai da mugun rauninsa na kisa na papacy a 1798.
Babu ɗaya daga cikin waɗannan lokuta biyu-biyu na baya da suke farawa da tsawon shekaru talatin da ya riga matakin farko da Abram ya ɗauka a cikin tsarin alkawarinsa mai matakai uku. Saboda haka, nasa ne aka fara ambata, ko da yake hakan zai iya kasancewa haka ne kawai bayan shaidar Bulus ta biyu ta tabbatar da shi. Sa’ad da Bulus ya rubuta kalmominsa, annabcin shekaru 400 ya zama annabcin shekaru 430, wanda aka ware shekaru 30 na farko daga ƙarshe na lokacin.
Ina jaddada, bisa ga halin Kristi kamar yadda aka wakilta shi a matsayin Alfa da Omega, cewa a cikin tsarin alkawari na mutum dubu ɗari da arba’in da huɗu, waɗanda su ne omega ga annabcin Abram da na Bulus mai ninki biyu na shekaru talatin—wanda aka bi da shekaru ɗari huɗu—dole ne ya sami daidaitaccen takwaransa a cikin omega na tarihin alkawari, wato tarihin hatimcewar mutum dubu ɗari da arba’in da huɗu. Wani zamani na shekaru talatin, sannan wani lokaci dabam da ya biyo baya, dole ne a cika shi ta hanyar da ba ta shafi lissafin lokaci, amma tana cika asalin annabcin Abram na shekaru 430. Zai yi kyau idan ka sake karanta wannan maganar da ta gabata, sannan ka komo wannan batu ka ci gaba.
Yesu, Yusuf, Dawuda da Ezekiyel duk sun yi shekara talatin cikin shiri domin wani aiki da zai zama alama ta mutanen Allah a kwanaki na ƙarshe. Ezekiyel annabi, Yusuf yana wakiltar Almasihu firist, kuma Dawuda sarki. Alamu huɗu ne, amma ɗaya daga cikin alamomin da ke wakiltar Babban Firist na Sama yana da wakili na ɗan Adam da na Allahntaka. Waɗannan shaidu huɗu duk sun yi daidai da shekaru 30 na Abram da kuma wani zamanin annabci da ya biyo bayansa.
An shafe shekaru talatin ana shirya ma Mãƙiyin Almasihu, sa’an nan aka ba ta iko na shekaru 1260 har sai da ta sami mutuwarta ta fari a shekara ta 1798. Ita ce alamar mutuwa ta biyu, gama za ta sāke mutuwa sa’ad da ƙofar jinƙai ta rufe. Mutuwa ta biyu mutuwa ce ta har abada. Muna bauta wa Mai-Ceto mai rai, gama Almasihu bai mutu har abada ba, bai mutu mutuwa ta biyu ba. Sa’ad da aka warkar da mummunan rauninta na mutuwa na tsarin papanci, Ru’ya ta Yohanna sura ta goma sha uku ta bayyana cewa za ta sāke yi mulki na watanni 42, wanda yake wakiltar wani zamani na annabci, ba tare da wani ɓangaren lokaci ba.
Sa’ad da aka tayar da ita a dokar Lahadi, rundunar da ke adawa da aikinta su ne waɗanda aka tayar a ƙarshen kwanaki uku da rabi na Ru’ya ta Yohanna goma sha ɗaya. Iko guda biyu da aka tayar, dukkansu kuma tutoci ne, ɗaya na Asabar ta rana ta bakwai, ɗaya kuma na rana—suka zama ma’aunin tunani ga dukan duniya, yayin da ’yan Adam ke yin zaɓinsu na ƙarshe domin rai ko mutuwa.
A lokacin dokar Lahadi, magabcin Almasihu, wanda shi ma dabbar ne, zai wakilci haɗin kai na sassa uku na macijin, ita kanta (dabbar), da annabin ƙarya. Waɗannan iko uku za su haɗa kai gāba da cocin Allah, wadda za a ɗaukaka ta sama da dukan duwatsu. Cocin Allah mai nasara tana cikin shiri na shekaru talatin, ba shekaru talatin na zahiri ba, sai dai tabbataccen zamani na annabci ne da ke da talatin a manne da shi, kuma har yanzu yana nan da ƙarfi a matsayin annabci bayan umurnin da aka bayar a 1844, yana bayyana cewa amfani da lokacin annabci bai ƙara kasancewa mai inganci ba. Abu ne mai sauƙi a ga cewa shekarun talatin suna wakiltar wani zamani na shiri domin annabi, firist, da sarki, wanda a matsayinsa na coci mai nasara zai wakilci mulkin ɗaukaka. Shaidu huɗu na Ezekiyel, Almasihu, Yusufu, da Dawuda suna wakiltar ikon mulkin Allah a daidai wannan zamani da papanci da haɗin kai na sassa uku suke jagorantar duniya zuwa Armageddon.
An ɗaga ikkilisiyar mai nasara a lokacin dokar Lahadi a cikin Ƙasar Amurka, kuma bisa ga shaidar Tsohon Alkawari da Sabon Alkawari, mutanen alkawari waɗanda su ne mutum dubu ɗari da arba'in da huɗu, za su zama mulkin firistoci.
Ku ma, kamar duwatsu masu rai, ana gina ku ku zama gidan ruhaniya, firistoci tsarkaka, domin ku miƙa hadayu na ruhaniya, masu karɓuwa ga Allah ta wurin Yesu Almasihu. 1 Bitrus 2:5.
Firistoci za su kasance sun kai shekara talatin sa’ad da suka fara yin hidima a cikin haikali, saboda haka akwai wani ɗan lokaci kafin dokar Lahadi inda ake shirya wani firistanci domin ya yi hidima a matsayin hadayar kaɗawar nunan fari. Firistocin, waɗanda su ne dubu ɗari da arba’in da huɗu, ana wakiltarsu a matsayin Lawiyawa a cikin aikin tsarkakewa da Manzon Alkawari ya cika. Akwai wani zamani na annabci da yake kaiwa zuwa dokar Lahadi, wanda a cikinsa aikin tsarkakewa yake shirya tsarkakakkiyar hidima domin lokacin ruwan sama na ƙarshe. Shiryawar tana ƙarewa a dokar Lahadi, saboda haka wannan wa’adin talatin yana wakiltar shiryawar firistocin, ta haka yana daidaita da shekarun da ake bukata ga firist. Almasihu a matsayin Babban Firist ya fara hidimarsa yana da shekara 30, kuma domin Yusufu yana wakiltar Almasihu, shi ma ya fara hidimarsa yana da shekara talatin. Almasihun ƙarya ya yi shekara 30 cikin shiri, saboda haka muna da shaidu uku cewa wa’adin shekara 30 yana wakiltar shiryawar wani firistanci.
“Babban al’amarin da yake gabatowa zai tace waɗanda Allah bai naɗa ba, kuma zai kasance da tsarkakakkiyar hidima, ta gaskiya, wadda aka tsarkake, a shirye domin ruwan sama na ƙarshe.” Selected Messages, book 3, 385.
’Yar’uwa White tana koyarwa kai tsaye cewa duk lokacin da ikilisiya take tsarkakakkiya, Ruhun Annabci yana aiki. Sa’ad da babban al’amari ya fidda zawan, za ku sami hidima tsarkakakkiya wadda ta ƙunshi Yesu da Yusufu firist wanda yake na Allah ne kuma ɗan adam, Yesu da Ezekiyel annabi, Yesu da Dawuda sarki. Waɗanda aka shirya cikin wani lokaci da shekaru talatin suka wakilta a alama, za su kasance cikin dubu ɗari da arba’in da huɗu, kuma ana wakiltarsu a matsayin annabawa, firistoci, da sarakuna. Dukkan waɗannan mutane uku alamomi ne na Littafi Mai Tsarki na aikin Kristi a matsayin annabi, firist, da sarki; saboda haka, adadin talatin yana ba mu damar fahimta cewa, a cikin kowane ɗaya daga cikin waɗannan rukuni uku da alamomin Littafi Mai Tsarki suka haifar—waɗanda aka shirya na tsawon shekaru talatin—sa’ad da aka haɗa su tare da Kristi, suna wakiltar haɗuwar allahntaka da ɗan’adamci. Saboda haka, waɗannan firistocin da aka shirya cikin lokacin alamar shekaru talatin ana wakiltarsu a matsayin tutar allahntaka a haɗe da ɗan’adamci.
Watanni 42 na zubar da jinin ƙarshe na papanci suna faruwa ne a daidai lokacin da Almasihu yake tafiya a tsakiyar mutane har na watanni 42 cikin mutumin almajiransa. Watanni 42 na bautar talala da zalunci, suna ƙarewa da ceto, kamar yadda shekaru 430 na annabcin Abram mai ɓangarori biyu suke wakilta. Shekaru ɗari huɗu na Abram suna ƙarewa ne a ceton Tekun Maliya, wanda shi ne wani mashahurin misali na Littafi Mai Tsarki na ƙarshen lokacin jarrabawa, a ƙarshen watanni 42 na alamar paparoma.
Watanni arba’in da biyu suna wakiltar lokacin gwaji daga dokar Lahadi a Amurka har zuwa lokacin da jinkirin jinƙan ɗan adam ya ƙare. Duk da haka, a cikin waɗannan watanni 42, bayan wani tsawon shekaru talatin na shiri, Almasihu yana tabbatar da alkawarin a cikin mutumin raguwar jama’a. Firist ɗin jabu na antikristi yana kaiwa ga ƙarshensa na ƙarshe, a daidai wurin da Almasihu ya mutu a cikin zuriyarsa, wanda shi ne daidai wurin da Fir’auna, sarkin Masar, ya mutu a cikin zuriyarsa. A Dutsen Karmel aka kashe annabawan Ba’al, ta haka ana bayyana mutuwar annabin ƙarya a dokar Lahadi. A dokar Lahadi, kana da annabin ƙarya wanda daga nan aka kashe, dodon da Fir’auna yake wakilta, da dabbar da papacy ke wakilta. Duk waɗannan ana wakilta a dokar Lahadi cikin rikici da firistocin Allah, sarakunansa da annabawansa. Ana tsarkake ikkilisiya nan kusa kafin dokar Lahadi kuma ana maido da baiwar annabci—a daidai wurin da annabin ƙarya yake mutuwa. Daga wannan lokaci zuwa gaba, yaƙin yana kan saƙon annabci na gaskiya ko na ƙarya.
Lokacin alama na shekaru 30 yana wakiltar wani zamani da yake gabatar da dokar Lahadi. Wannan zamani lokaci ne na shiri ga firistoci, domin Almasihu shi ne misalinsu a cikin dukan abubuwa, gama su ne waɗanda suke bin Ɗan Ragon. A cikin shekaru 30 na farko na annabcin Abram, an kafa alkawarin, ta haka yana bayyana cewa duk abin da lokacin shirin firistoci yake wakilta, shi ne lokacin da Ubangiji yake sabunta alkawarinsa da mutum ɗari da arba’in da huɗu kamar yadda tarihin alfa na Abram ya kwatanta. Wannan zamani lokaci ne na shiri ga firistocin da suke fara hidima a dokar Lahadi, suna da shekaru talatin, sa’ad da aka shafe su da Ruhu Mai Tsarki kamar yadda aka yi wa Almasihu a baftismarsa. Wata gaskiya kuma da za a iya fidda daga tarihin alfa na Abram ita ce, duk abin da wannan zamani da yake kaiwa ga dokar Lahadi yake wakilta, dole ne ya kasance mai girma ƙwarai, domin omega kullum ya fi alfa ƙarfi. Dokar Lahadi ita ce omega da Oktoba 22, 1844, gicciye, Idin Ƙetarewa a Masar, da sauransu marasa ƙarewa suke wakilta.
Dokar Lahadi tana wakiltar ƙarshen zamanin da lokacin shekaru talatin ya wakilta. An riga an misalta ta tun da farko a kusan kowane babban labarin ceto, kuma ita ma ce ƙarshen tarihin alkawarin wani zaɓaɓɓen jama’a wanda ya fara da Abram. Da irin wannan nauyin shaidar annabci game da ƙarshen wannan zamani, tare da muhimmiyar manufar wannan zamanin kansa, mene ne zai zama mafarinsa?
Akwai wani zamani na annabci da shekaru talatin suke wakilta, wanda bisa ga shaidun mutane masu yawa yake ƙarewa a dokar Lahadi. A wannan matsayi kuma, akwai wani zamani da yake biye da shi wanda ake wakilta da ƙimomin lambobi iri-iri, kuma kowanne daga cikin waɗannan zamani yana gabatar da shaida game da wani layi na tarihin annabci wanda yake biye da dokar Lahadi. Wasu daga cikin waɗannan zamani suna wakiltar layin cikin gida na tarihin ikilisiya, wasu kuma layin waje na duniya tana tattaki zuwa Armageddon.
Wataƙila yana da kyau a wannan muhallin mu tunatar da kanmu cewa muna ƙin amfani da kowace annabcin lokaci a kwanaki na ƙarshe ta yadda za ta wakilci wasu ranaku da za a iya tantancewa, har sai an sanar da rana da sa’a a ƙarshen annobai. Zan yi amfani da Daniyel sura ta goma sha biyu domin in fayyace manufata cewa ba a ƙara amfani da lokacin annabci. A sura ta goma sha biyu akwai ayoyi uku da suke bayyana lokacin annabci.
Sai na ji mutumin nan da yake sanye da lilin, wanda yake a bisa ruwan kogin, sa’ad da ya ɗaga hannunsa na dama da hannunsa na hagu zuwa sama, ya rantse da Shi wanda yake rayayye har abada cewa zai kasance domin zamani guda, da zamanu biyu, da rabin zamani; kuma idan ya gama warwatsa ƙarfin mutanen tsarkaka, to, dukan waɗannan abubuwa za su cika. Daniel 12:7.
Kuma tun daga lokacin da za a kawar da hadaya ta kullum, kuma a kafa abin ƙyama mai haddasa hallaka, za a kasance kwanaki dubu ɗaya da ɗari biyu da casa’in. Daniyel 12:11.
Mai albarka ne wanda yake jira, ya kuma kai ga kwana dubu ɗaya da ɗari uku da talatin da biyar. Daniyel 12:12.
’Yan Miller sun yi daidai wajen fahimtar kowace daga cikin waɗannan ayoyi uku. Waɗannan annabce-annabce uku suna cikin gaskiyoyin da suke wakiltar tushen gini. Duk da haka, fahimtar ’yan Miller game da waɗannan ayoyi ta ginu ne bisa amfani da ƙa’idar ɗaukar yini a maimakon shekara. Tun da “lokaci ya daina kasancewa,” dole ne waɗannan ayoyi su kasance da wata aikace-aikace dabam, gama dukan annabce-annabcen suna magana ne game da lokacin ruwan sama na ƙarshen zamani. Dole ne waɗannan ayoyi su kasance da fahimta ta ruwan sama na ƙarshen zamani wadda ba ta amfani da lokaci wajen ƙirƙirar saƙo, kuma ba ta saba da fahimtar ’yan Miller game da ayoyin ba. Daidaitacciyar fahimtar ’yan Miller game da ayar tsakiya cikin waɗannan ayoyi uku, (aya ta sha ɗaya), ita ce tana wakiltar wani lokaci mai ninki biyu, wanda yake farawa da wani lokaci na shekara talatin, sannan shekaru 1260 su biyo baya. Aya ta sha ɗaya tana bayyana wannan lokaci na shekara talatin da yake gabace dokar Lahadi, kamar yadda aka wakilta ta wurin kafa abin ƙyama mai jawo lalacewa.
Daniyel sura ta goma sha biyu ita ce sura a cikin Maganar Allah wadda ta bayyana tsarin tsarkakewar mutanen Allah wanda yake faruwa a kwanaki na ƙarshe, a lokacin ƙarshe, sa’ad da aka buɗe hatimin annabci daga littafin Daniyel. A aya ta goma sha ɗaya muna samun wani annabci wanda majagaba suka fahimta daidai a matsayin wani lokaci na shekaru talatin da yake kaiwa zuwa wani lokaci na shekaru 1260. A sura ta goma sha biyu, annabce-annabce uku na ayoyi na bakwai, goma sha ɗaya, da goma sha biyu, duk an hatimce su har zuwa lokacin ƙarshe. A lokacin ƙarshe dole ne a buɗe hatimin waɗannan annabce-annabce uku, gama Maganar Allah ba ta taɓa kasawa ba. A cikin wannan sura ɗin kuwa, an bayyana mafi bayyananniyar siffanta ƙarshen lokacin jinƙan ɗan Adam a cikin Littafi Mai Tsarki; saboda haka sura ta goma sha biyu, babu shakka kuma a fili fiye da haka, tana nuni da ƙarshen Adventism ne, ba farkon Adventism ba.
An rufe annabce-annabce uku a cikin Daniel sura ta goma sha biyu a daidai wurin Nassi inda rufewa da buɗewa suke samun ma’anarsu ta annabci ta farko. Waɗannan annabce-annabce uku ana buɗe su ne a cikin tarihin mutum dubu ɗari da arba’in da huɗu, gama Alpha da Omega kullum yana kwatanta ƙarshen abu tare da farkon abu. Abin da ake buɗewa a cikin sura ta goma sha biyu na lokutan annabci uku yana wakiltar buɗewar ƙarshe ta Maganar annabcin Allah. An bayyana wannan buɗewar a cikin Ru’ya ta Yohanna sura ta ɗaya sa’ad da aka buɗe Ru’ya ta Yesu Almasihu, dab da rufe ƙofar alheri. Aya ta goma sha ɗaya ta Daniel sura ta goma sha biyu ita ce takwarar wakilcin farko na annabci mai ninki biyu na Abram da Bulus, wanda ya fara da wani zamani na shekaru talatin.
Annabce-annabce uku da suke cikin Daniyel goma sha biyu lokuta ne na alama waɗanda ake buɗe hatiminsu a ƙarshen ƙarshe na zamani, kuma buɗe hatimin nan yana kaiwa ga tsarkakewa ta ƙarshe ta mutanen Allah. Na farkon cikin waɗannan annabce-annabce ukun Kristi da kansa ne ya ba da shi, kuma sa’ad da Ya gabatar da annabcin yana tsaye a kan ruwa sanye da lilin, yana nuna ƙarshen wani lokaci na annabci da aka wakilta a matsayin shekaru 1260, yana kuma fayyace ƙarshen wannan lokaci a matsayin ƙarshen watsewar ikon mutanen Allah. Mutanen Allah a kwanaki na ƙarshe su ne dubu ɗari da arba’in da huɗu, kuma an watse su.
Ba Almasihu kaɗai ne yake tsaye a kan ruwa yana amsa wata tambaya ba, tambayar ma ta fara da kalmomin nan, “Har yaushe?” “Har yaushe?” alama ce ta annabci wadda kuma aka yi wa Yesu ita sa’ad da, a aya ta goma sha uku, na Daniyel takwas, aka yi tambayar nan, “Har yaushe?”
Sai wani ya ce wa mutumin nan da yake sanye da lilin, wanda yake a bisa ruwan kogin, Har yaushe ne zai kai ga ƙarshen waɗannan abubuwan al’ajabi?
Sai na ji mutumin da yake sanye da lilin, wanda yake bisa ruwan kogin, sa’ad da ya ɗaga hannunsa na dama da hannunsa na hagu zuwa sama, ya kuma rantse da Shi mai rai har abada cewa zai kasance har lokaci guda, da lokatai, da rabin lokaci; kuma idan ya gama watsar da ƙarfin mutanen tsarkaka, duk waɗannan abubuwa za su cika. Daniyel 12:6, 7.
Tambayar da aka gabatar wa Yesu, wanda aka wakilta a matsayin mutumin da yake saye da lilin, cikin wahayin kogin Hiddekel, ita ce, “Har yaushe ne za a kai ga ƙarshen waɗannan abubuwan al’ajabi?”; kuma cikin wahayin kogin Ulai kuwa, an tambayi Yesu, wanda aka wakilta a matsayin Palmoni (wancan tsarkake), cewa, “Har yaushe ne wahayin game da hadayar kullum, da kuma laifin ƙazantar hallakarwa, zai kasance, har a ba da Wuri Mai Tsarki da rundunar duka a tattake su a ƙarƙashin ƙafa?”
’Yar’uwa White ta bayyana cewa wahayoyin da aka bai wa Daniyel a bakin manyan kogunan Shin’ar yanzu suna kan aiwatar cika, kuma dangane da dukkanin wahayi biyu na kogin, ana yi wa Yesu tambayar annabci ta “Har yaushe?”, wadda kullum take haifar da dokar Lahadi a matsayin “amsa.” Duk da haka, an gabatar da amsoshin duka biyu ne a cikin mahallin lokacin annabci, wanda ya ƙare a shekara ta 1844. Majagaba sun tantance daidai amsar tambayar sura ta takwas da wahayin kogin Ulai, kuma sun fahimci cewa shekarar 1798 ita ce lokacin da watsewar ikon mutanen Allah ta ƙare. Amma bayan 1844, sa’ad da “aikace-aikacen lokaci” na Kalmar annabcin Allah ya ƙare, tambayar annabci ta “Har yaushe?” tana sake fayyace fahimtar majagaba kamar haka: “har kwana 2300; sa’an nan za a tsarkake Wuri Mai Tsarki a lokacin dokar Lahadi mai zuwa nan ba da daɗewa ba,” kuma “dukan” “abubuwan al’ajabi” a cikin wahayi na ƙarshe na Daniyel za su cika, sa’ad da watsewar mutanen tsarkaka na kwanaki uku da rabi na alama ta zo ƙarshe.
An bayyana hangen kogin Hiddekel na surori uku na ƙarshe na Daniyel da hangen kogin Ulai na surori bakwai zuwa tara, ta wurin Sister White, a matsayin “manyan kogunan Shinar.” Dukan masana tarihi da na Littafi Mai Tsarki sun tabbatar da cewa akwai koguna biyu kaɗai, kuma dukkansu manyan koguna ne, waɗanda suke da alaƙa da Shinar. Waɗannan koguna biyu su ne Tigris (Hiddekel) da Yufiretis. Kogin Ulai ba shi ne Yufiretis na Shinar ba; ƙaramin kogin magudanar ruwa ne da mutum ya ƙera a Farisa, ba a Shinar ba. Kogin Ulai a cikin hangen da ya ƙunshi tushe da ginshiƙi na tsakiya na Adventism ba ya cikin Shinar, duk da haka annabiya ta bayyana Ulai a matsayin Yufiretis, ɗaya daga cikin manyan kogunan Shinar.
Wahayin Hiddekel yana gabatar da tarihin waje na dodon, da dabbar, da annabin ƙarya suna jagorantar duniya zuwa Armageddon, kuma wahayin Ulai yana wakiltar aikin Almasihu a cikin haɗa Allantakarsa da ɗan’adamtakar mutum. A ma’anar annabci, wahayi yana amfani da kogin Ulai a matsayin shaida ta biyu tare da Kogin Euphrates domin gano aikin da Almasihu ya kammala wajen haɗa Allantakarsa da ɗan’adamta.
Duka Kogin Euphrates da Tigris sun samo asali ne a cikin Adnin, kuma suna bi ta tsawon tarihin alkawari. Sa’ad da suka kwarara zuwa cikin ginshiƙi na tsakiya na Adventism a ranar 22 ga Oktoba, 1844, ana haɗa Euphrates da magudanar Ulai wadda mutum ya yi, domin ta wakilci haɗuwar Allahntaka da ɗan’adam, wadda ake cika ta ta wurin aiwatar bangaskiya a cikin waɗanda ake wakilta a matsayin mutum dubu ɗari da arba’in da huɗu. Ulai tana wakiltar gwaji a kan ikon Kalmar annabcin Allah, domin tana ɗora ikon Ellen White—wadda ta bayyana Kogin Ulai na Farisa a matsayin ɗaya daga cikin manyan kogunan Shinar—cikin sabani da ƙwararrun masana na duniya.
Alamar kogin Ulai tana wakiltar gwaji a kan maganar mutum ko Maganar Allah. Shin mutane ne suke daidai, ko kuwa kalmomin da Sister White ta gabatar ne suke daidai? Shin kogin Ulai yana wakiltar kogi guda ɗaya ne a Farisa, ko kuwa yana wakiltar kogin annabci ne wanda ya ƙunshi ruwaye daga Adnin gauraye da ruwaye daga mutane?
Wataƙila akwai zaɓuɓɓuka da yawa game da wannan ruɗanin da na gabatar, amma zan shimfiɗa wasu tunani domin ku ga manufata. Shin masana tarihin duniya da masu ilimin tauhidi ne suke daidai, kuma ’Yar’uwa White ba daidai ba ce? Babu mai jayayya cewa “manyan kogunan Shinar” su ne Tigris da Yufiretis. Saboda haka, sa’ad da ’Yar’uwa White ta bayyana kogin Ulai a Farisa a matsayin babban kogi na Shinar, shin ita annabiya ta ƙarya ce? Ko kuwa, ita annabiya ta gaskiya ce, wadda ta yi kuskure? Kurakurai nawa ne annabi na gaskiya zai iya yi kafin ya ƙetare iyaka ya zama annabi na ƙarya? Ko kuwa, masana tarihin ne suke kuskure? Ko kuwa, a zahiri ita ce take daidai? Ko kuwa, masana tarihin da ’Yar’uwa White dukansu suna daidai? Na gabatar da wannan ruɗanin ne da nufin amfani da bayanin wannan ruɗanin a matsayin ƙarin hujja game da mutumin da yake cikin lilin, yana tsaye a bisa kogin, wanda aka tambaye shi, “Har yaushe?” a cikin wahayin kogunan Hiddekel da Ulai.
A cikin sura ta takwas ta littafin Daniyel, Daniyel yana a Susa, a ƙasar Farisa, kuma Susa tana kan kogin Ulai wanda, saboda harkar noma, ya ƙunshi kogin halitta tare kuma da jerin magudanan ruwa na wucin-gadi da aka gina da hannu. Yayin da Ulai yake ci gaba da gudu har kusan wani ƙarin mil ɗari da hamsin ko makamancin haka, sai ya haɗu da mahaɗar kogunan Tigris da Yufiretis. Tigris da Yufiretis, waɗanda suka fara daga Adnin, daga ƙarshe suna haɗuwa, kuma sa’ad da suka haɗu, kogin Ulai daga Farisa ma yana haɗuwa a wancan wannan wuri. Sa’ad da kogin Ulai ya sadu da tsarin fadamomi na Tigris a mahaɗar Tigris da Yufiretis, Ulai ya zama ɓangare na ruwan da ya ƙunshi manyan kogunan Shinar. Masana tarihi suna daidai, haka kuma Sister White tana daidai.
Sa’ad da Sister White ta bayyana wahayin Ulai a babi na takwas, tana nuni da wani kogi ne da aka san shi da tsarin magudanan ruwa na ɗan’adam da ya haɗa kogunan Tigris da Euphrates, waɗanda suke wakiltar lokuta biyu na shekaru 2520, waɗanda suka ƙare a 1798 da 1844.
Wani tsohon suna na kogin Tigris shi ne Hiddekel, kuma dangane da Yufiretis, an keɓe a sarari cikin annabci wajen nuna cewa kogunan nan biyu suna da alaƙa da Assuriya da Babila, waɗanda kuma aka bayyana su a matsayin zakuna biyu da za su hukunta tumakin Allah. Waɗannan iko biyu masu hallakarwa sun riga sun misalta iko biyu masu hallakarwa na Roma arna da Roma na paparoma, waɗanda suke alamomin namiji da mace, ko kuwa coci da ƙasa. Roma arna ita ce namijin da ke wakiltar mulkin gwamnati, Roma kuwa ta papanci ita ce mace marar tsarki ta mulkin coci. Assuriya ita ce namiji, Babila kuwa mace a cikin dangantakarsu ta annabci, ta haka ana gane Tigris a matsayin namiji, Yufiretis kuma a matsayin mace.
Kogin Tigris shi ne kogin dabarun mulki na ƙasa wanda ya kai har zuwa 1798, kuma Euphrates na dabarun ikilisiya ya kai har zuwa 1844. Dole ne Euphrates ya kai zuwa 1844, gama saƙon 1844 yana game da Babila, (Euphrates) wadda ta sāke fāɗuwa a 1844. Kamar yadda Euphrates ya haifar da ruwan faɗuwa a 1844, kogin Ulai, wanda shi ma ya shiga haɗuwar rafukan a matsayin alamar ayyukan ɗan adam, ya gauraya da ruwan ɗayan kogin. An tare kogin dabarun mulki na ƙasa a 1798, sa’ad da aka cire ikon farar hula daga ikon papacy. A cikin wannan shekarar ce kuma Amurka ta fara mulki a matsayin dabbar ƙasa da mulki na shida a annabcin Littafi Mai Tsarki. An tare Kogin Tigris a 1798, daidai a inda a ƙarshe ƙasa za ta tilasta wa dukan duniya ta rushe katangar, wadda yanzu take hana ambaliyar tsanantawar papacy da ke shirin mamaye duniya kamar ambaliya mai rinjaye. Wannan bango, ko katanga, shi ne bangon rarrabuwa tsakanin ikilisiya da ƙasa.
A cikin 1844, duka Yufiretis da Ulai suna bayyana saƙon 1844 a matsayin fāɗuwar Babila, kuma haka nan a matsayin ainihin aikin da Almasihu ya fara a 1844, sa’ad da, a matsayin Manzon Alkawari, Ya tsarkake ruwan Babila da ayyukan mutane daga cikin wani jama’a da za su shiga haikalinsa—wata jama’a da take bukatar a tsarkake ta kafin ta shiga Wuri Mafi Tsarki. Tsarkakewar ƙarshe ta waɗannan mutane ta cika ne ta wurin ruwan sama wanda ya zubo ƙarƙashin saƙon Kukan Tsakar Dare, kuma waɗannan digo-digon ruwan saman saƙon Kukan Tsakar Dare an tace su ne daga ruwan Tigris, kamar yadda Milleriyawa suka gane Roma ta paparoma da 1798, kuma kamar yadda suka gane fāɗuwar Babila aka kuma tsarkake su tun kafin ƙofar rufewa ta wurin saƙon, ko kuma kana iya cewa—an tsarkake su ta wurin ruwan saman da ya fito daga tsarkakakkun ruwaye na kogunan Ulai, Tigris da Yufiretis, sa’ad da suka gabatar da saƙon Daniyel 8:14, suka kuma cika saƙon Kukan Tsakar Dare tun kafin buɗewar Ranar Kafara ta kwatanci zuwa ga ainihi.
Sa’ad da Almasihu yake tsaye a kan ruwayen Hiddekel a aya ta bakwai ta sura ta goma sha biyu ta littafin Daniyel, yana tsaye ne a kan ruwayen Tigris, wato ruwayen harkokin mulki a cikin wahayin da yake zayyana motsin ƙarshe na dabarun mulkin ɗan Adam da ke kaiwa ga rufe ƙofar alheri. Yana tsaye a wurin yana amsa tambayar ayar da ta gabata, kamar yadda a cikin wahayin Kogin Ulai, mutumin da yake sanye da lilin, wanda a can shi ne Palmoni, Mai Ƙididdigewa Mai Banmamaki, yake ba da amsa ga tambayar ayar da ta gabata. A dukkan waɗannan lokuta biyu, tattaunawar tattaunawa ce ta sama tsakanin mala’iku da Almasihu, kuma a dukkan lokutan biyu tambayar ita ce, “Har yaushe?”
Amsa ita ce zuwa kwanaki 2300; a cikin sura ta takwas da sura ta goma sha biyu kuma ita ce, “wani zamani, da zamanai, da rabin zamani.” An fahimci amsar a matsayin shekaru 2300 da shekaru 1260, amma a shekara ta 1844 Allah ya sa haramci a kan amfani da lokaci a cikin saƙon annabci, gama lokaci ya ƙare. Mene ne amsar Palmoni, mutumin da yake sanye da lilin, ga ƙarninsa na ƙarshe? An nuna tambayar nan ta “Har yaushe?” a kan shaidu masu yawa domin a gane dokar Lahadi a matsayin amsar wannan tambaya; to, shin ana tsarkake Wuri Mai Tsarki ne a lokacin dokar Lahadi, kuma shin “dukan waɗannan abubuwan al’ajabi” suna ƙarewa ne a lokacin dokar Lahadi? Mene ne “abubuwan al’ajabin” da suke ƙarewa a lokacin dokar Lahadi, kuma yaushe ne waɗannan “abubuwan al’ajabin” suka fara?
Sa’an nan ni Daniyel na duba, sai ga waɗansu biyu kuma tsaye, ɗaya a wannan gefen bakin kogin, ɗayan kuma a wancan gefen bakin kogin. Sai ɗaya ya ce wa mutumin da yake sanye da lilin, wanda yake a kan ruwan kogin, Har yaushe ne zai kai ga ƙarshen waɗannan abubuwan al’ajabi?
Sai na ji mutumin nan mai saye da lallausan lilin, wanda yake a bisa ruwan kogin, sa’ad da ya ɗaga hannunsa na dama da hannunsa na hagu zuwa sama, ya rantse da Mai rai har abada cewa, zai kasance domin wani zamani, da zamanu, da rabin zamani; kuma idan ya gama warwatsa ƙarfin tsarkakan mutane, to, dukan waɗannan abubuwa za su cika. Daniyel 12:5–7.
Tambayar alama ta “Har yaushe?” tana nuna dokar Lahadi, kuma mala’ikan bai tambaya ba game da lokacin da dokar Lahadi za ta kasance, sai dai game da lokacin ƙarshen abubuwan al’ajabi. “Abubuwan al’ajabi” suna ƙarewa a dokar Lahadi; saboda haka, mene ne waɗannan abubuwan al’ajabi da suke kaiwa ga dokar Lahadi? Ko kuma, a fayyace daidai, mene ne “abubuwan al’ajabi” da aka wakilta a cikin wahayin da aka bayar a bakin Hiddekel, kamar yadda aka wakilta a surori goma zuwa goma sha biyu? Idan za mu iya tantance mene ne “abubuwan al’ajabi,” za mu iya gano lokacin da “abubuwan al’ajabi” suka fara. A cikin Daniyel goma, Jibrilu ya fayyace sarai abin da manufarsa take a cikin hulɗarsa da Daniyel a lokacin wahayin.
Yanzu kuwa na zo ne domin in sa ka fahimci abin da zai auku wa jama’arka a kwanaki na ƙarshe; gama wahayin har yanzu na kwanaki masu yawa ne. Daniel 10:14.
Jibra’ilu ya zo ne domin ya sa mutanen Allah su fahimci abin da zai same su a kwanaki na ƙarshe. Yin zato cewa annabce-annabcen da ke cikin Daniyel sura ta goma sha biyu waɗanda Milleriyawa suka fahimta daidai, amma a yi amfani da wannan amincewar domin a musanta aiwatar da surar ga kwanaki na ƙarshe—wannan shi ne rusa manufar da Jibra’ilu ya bayyana. Da zarar Jibra’ilu ya fara labarin annabci daga aya ta ɗaya ta sura ta goma sha ɗaya har zuwa aya ta uku ta sura ta goma sha biyu, tarihin da aka wakilta a nan shi ne bayanan annabci na zahiri na yadda macijin, dabbar da annabin ƙarya suke jagorantar duniya zuwa Armageddon. Akwai nassosi a cikin surar da suke bayyana mutanen Allah suna fuskantar tsanantawa, amma tarihin sura ta goma sha ɗaya ainihin wahayi ne na zahiri. Wannan yana nufin cewa sura ta goma da sura ta goma sha biyu suna wakiltar alfa da omega a cikin wahayi na ƙarshe na Daniyel, domin ba kamar sura ta goma sha ɗaya ba, su duka biyun suna bayyana saƙo na ciki da ke tantance hatimcewar mutum dubu ɗari da arba’in da huɗu. Sura ta tsakiya ita ce tawaye na ’yan Adam kamar yadda sarkin arewa, fafaroma na Roma, yake wakilta, kuma sura ta goma wadda ita ce alfa, tare da sura ta goma sha biyu wadda ita ce omega, suna tantance kwarewar cikin gida ta mutum dubu ɗari da arba’in da huɗu a kwanaki na ƙarshe. Dukkan surorin uku suna kaiwa ga rufe ƙofar alheri; surar alfa tana farawa da tsoron Allah wanda yake raba rukuni biyu na masu sujada, kuma a ƙarshen surar an ba Daniyel ninka iko, ta haka ana tantance saƙonnin mala’ika na fari da na biyu. Sura ta goma sha biyu ita ce surar omega, kuma tana tantance saƙon shari’a na mala’ika na uku.
Babi na goma sha ɗaya ya bayyana tawayen ’yan Adam tun daga hallakar Urushalima har zuwa ƙarshen lokacin alheri, wanda bisa ga Sister White misali ne na ƙarshen lokacin alheri a ƙarshen duniya. Daniyel goma sha ɗaya ya fara ne daga hallakar Urushalima, gama Daniyel yana ɗaya daga cikin waɗanda aka kai Babila a cikin hallakar Urushalima sau uku, wadda ta kasance alama ta hallakar wannan birni ɗaya a shekara ta 70 AD, sannan kuma a kwanaki na ƙarshe kamar yadda duniya take wakilta.
Halakarwa biyu na zahiri na Urushalima da suka faru a rana ɗaya ta shekara, amma da tazarar shekaru ɗari shida da sittin da biyar a tsakaninsu. Waɗannan halakarwa biyu sun shafi birnin da ya kamata Akwatin Alkawari ya kasance a cikinsa. Shilo yana da irin waɗannan siffofi na annabci, kuma yana wakiltar halakarwar farko ta wani birni inda kasancewar Allah take, ko kuwa ya kamata ta kasance. Sa’ad da Sister White ta yi amfani da halakarwar Urushalima a matsayin alamar halakarwar kwanaki na ƙarshe, tana yin sharhi ne a kan wa’azin Almasihu game da halakarwar Urushalima.
Shilo, da hallakar Urushalima a ƙarƙashin Nebukadnezzar da Titus, shaidu uku ne na kwanaki na ƙarshe kamar yadda aka wakilta ta wurin hallakar birnin Allah. Shilo shi ne saƙon mala’ika na fari wanda yake koyar da a ji tsoron Allah, abin da Eli bai yi ba, kuma a ba Shi ɗaukaka, abin da Eli bai yi ba, gama sa’ar shari’arsa ta zo. Saƙon mala’ika na biyu shi ne inda muke samun ninkawa kamar yadda Nebukadnezzar da Titus suka wakilta. Hallaka ta uku ta Urushalima, a kwanaki na ƙarshe, tana a ƙarshen lokacin gwaji, wanda shi ne ƙarshen shari’a.
Babi na goma sha ɗaya shi ne tarihin waje na saƙonnin mala’iku uku. An tsaka da shi tsakanin wahayin rabuwar da ke cikin babi na goma da kuma taɓawa uku masu ba da iko waɗanda suka faru a rana ta ashirin da biyu ta wahayin Daniyel. Wannan yana nufin cewa babi na goma sha biyu ma zai kasance game da labarin ciki na abin da zai sami mutanen Allah a kwanaki na ƙarshe. Haka kuma yana nufin cewa hasken da yake cikin babi na goma sha biyu ya fi hasken da yake cikin babi na goma haske sau ashirin da biyu.
A cikin wahayin Ulai, an kuma tambayi Kristi cewa, “Har yaushe?” Ayoyi goma sha biyu da suka gabaci wannan tambaya a aya ta goma sha uku, suna bayyana tarihin annabci na waje wanda yake wakiltar muhimman bayanai game da ikokin annabcin Littafi Mai Tsarki. Waɗannan ayoyi goma sha biyu sun kasance kawai suna maimaitawa ne tare da faɗaɗa tarihin da aka wakilta a sura ta bakwai. Ana maimaitawa tare da faɗaɗa tarihin annabcin da aka gabatar a waɗannan ayoyi a sura ta goma sha ɗaya, tun daga zamanin Mediyawa da Farisiyawa. Rabin ƙarshe na sura ta takwas da dukan sura ta tara su ne wakilcin mutanen Allah na kwanaki na ƙarshe ta bakin annabi Daniyel. Wahayin tarihin annabci da ake samu a cikin wahayin kogunan Ulai na surori uku, tare da wakilcin mutanen Allah a cikin surorin ta hanyar mu’amalar Daniyel da Jibra’ilu, shi ne alfa zuwa ga omega na surori goma zuwa goma sha biyu.
Saboda Hiddekel shi ne omega kuma Ulai shi ne alpha, ikon da hasken da aka buɗe a babi na goma sha biyu yake wakilta, sa’ad da aka kai ga lokacin ƙarshe, ya fi wahayin da yake ginshiƙi na tsakiya da tushe na Adventism haske sau ashirin da biyu. Da yake haka ne; hasken wahayi na ƙarshe na Daniyel an nuna shi kai tsaye a matsayin haske mai alaƙa da mutanen Allah a kwanaki na ƙarshe. Sa’ad da mala’ikan ya tambayi mutumin da yake sanye da lallausar rigar lilin, “Har yaushe?” zuwa ƙarshen waɗannan abubuwan al’ajabi, waɗannan abubuwan al’ajabi su ne waɗanda suke haskakawa kamar taurari har abada abadin, kamar yadda tarihin alkawarin Abram yake amsa kuwwa da umarni ga Abram ya dubi taurari. Abubuwan al’ajabi a Daniyel goma sha biyu su ne sauyawar ’yan Adam zuwa tutar mutum dubu ɗari da arba’in da huɗu.
A wani batu na baya mun gano cewa aya ta goma sha ɗaya ta Daniyel goma sha biyu tana bayyana wani zamani na annabci wanda ya ƙunshi lokuta biyu, na farkonsu kuwa shekaru talatin ne. Domin in sa muhimmancin da ya dace a kan aya ta goma sha ɗaya, sai na koma aya ta bakwai; domin in nuna shiga tsakani kai tsaye na Almasihu cikin al’ajiban da Yake aikatawa a tsakiyar mutanensa a kwanaki na ƙarshe.
Da komawa aya ta goma sha ɗaya, ina so in tunatar da ku cewa babi na goma sha biyu Jibrilu ya kira shi kai tsaye “kwanaki na ƙarshe.” A cikin kwanakin dubu ɗari da arba’in da huɗu, kwanakin da ake hatimce su kuma suke shiga alkawari da Allah; bisa ga littafin Daniyel, za a sami saƙo da aka buɗe hatiminsa wanda zai kumbura ya zama kira mai ƙarfi. An wakilta wannan saƙo a cikin babi na goma sha biyu ta wajen lokuta uku na annabci dabam-dabam, waɗanda Millerites suka riga suka fayyace, kuma daga baya Ruhun Annabci ya tabbatar da su. Waɗannan lokuta uku ba sa wakiltar lokaci, domin mala’ikan nan ɗaya da ya ɗaga hannuwansa biyu zuwa sama a cikin babi na goma sha biyu, shi ne ya ɗaga hannu ɗaya zuwa sama a cikin Ru’ya ta Yohanna goma, ya kuma rantse cewa ba za a ƙara samun lokaci ba. Wannan furuci a shekara ta 1844 yana nufin cewa lokuta ukun annabci a cikin Daniyel goma sha biyu lokuta ne na alama waɗanda ba a nufa su wakilci lokaci ba.
Saboda haka, sa’ad da tsakiyar lokacin annabci na alama a Daniyel goma sha biyu yake zama lokaci mai fuska biyu wanda ya fara da shekara talatin a cikin ainihin surar da Mika’ilu ya tashi tsaye, to, ka sani cewa wannan lokaci mai fuska biyu da ya fara da shekara talatin shi ne cikakken cikar annabcin alfa na Abram. Omega na annabcin lokaci, wanda yake fara tarihin alkawari dangane da zaɓaɓɓun mutane, yana kai wa ga cikakken cikarsa a cikin wannan sura ɗaya, wadda ita ce koli na shaidar Daniyel game da abin da zai auku wa mutanen Allah a kwanaki na ƙarshe.
A ƙarshen zamani, an buɗe littafin Daniyel, kuma hasken da aka samar yana sa wa mutanen Allah hatimi. A ƙarshen zamani, an buɗe littafin Daniyel, kuma hasken da aka samar an wakilta shi ta wurin lokuta uku na annabci a cikin babi na ƙarshe na Daniyel. Wannan babin shi ne omega na babi uku da suka ƙunshi wahayin Hiddekel, kuma wahayin Hiddekel shi ne omega ga babi uku da suke wakiltar alpha na wahayoyin koguna na Daniyel. Kogunan da suka fara a Adnin daga bisani sun ƙare a wurin Daniyel, sa’an nan kuma Kalmar annabcin Allah ta kawo su ga motsin Milleriyawa na mala’ika na fari da na biyu, motsin alpha na motsi biyu na mala’iku uku. Shekaru 1290 na aya ta goma sha ɗaya su ne omega ga annabcin shekaru 430 na Abram da Bulus.
Kafin mu ci gaba da Daniel goma sha biyu da kuma dangantakarta da annabcin Abram, yana da kyau mu tuna ko wane ne Bulus. Bulus ba kawai manzo ne ga Al’ummai ba, amma kamar yadda yake da muhimmanci ƙwarai, ya gabatar da saƙonsa ta wurin Kalmar annabcin Allah. Mafi muhimmanci fiye da haka kuwa, shi ne cewa Bulus annabi ne na zamanai. Annabi na zamanai annabi ne da aka tashe shi domin ya jagoranci mutanen Allah daga zamani ɗaya zuwa wani, kamar Musa, daga bautar bagadi zuwa bautar Wuri Mai Tsarki; Yahaya Mai Baftisma, daga Wuri Mai Tsarki na duniya zuwa Wuri Mai Tsarki na Sama. Bulus ya rubuta bayanai da ƙa’idoji game da yadda ake aiwatar da sauyawar daga zahiri zuwa ruhaniya fiye da dukan sauran marubutan Littafi Mai Tsarki a haɗe, nesa ba kusa ba! An tashe shi ne domin ya bayyana canjin daga zahiri zuwa ruhaniya cikin mahallin mutanen alkawarin Allah.
Bulus shi ne mahaɗin da ke tsakanin alkawuran alƙawari na mutanen zaɓaɓɓu na Ibrahim, a lokacin da waɗannan mutanen zaɓaɓɓu suka sauya daga na zahiri zuwa na ruhaniya. Idan ba ka kafu da tabbaci a cikin matsayin ko wanene Bulus a tarihin alƙawari ba, to wataƙila ba za ka ga yadda ya dace da nufin Allah ba cewa annabcin farko na mutanen alƙawarin Allah annabci ne na lokaci mai ninki biyu da ya fara da tsawon shekaru 30. Annabci ɗaya wanda uban mutanen zaɓaɓɓu ya kafa, kuma lokacin da suka sauya zuwa mutanen zaɓaɓɓu na ruhaniya, aka tashe annabin tsarin zamanai domin ya fayyace kuma ya bayyana wannan sauyin, kuma ya kuma tabbatar da annabcin lokacin Abram da shaida ta biyu daga Sabon Alkawari wadda ta yi daidai da shaida ta farko daga Tsohon Alkawari. Abram a farkon al’amari, sa’an nan Bulus a ƙarshe, suna misalta muhimmancin 1290 na kwanakin ƙarshe.
Za mu ci gaba a talifi na gaba.
“Wahayin Zakariya game da Yoshuwa da Mala’ikan yana da amfani da ƙarfi na musamman ga ƙwarewar mutanen Allah a cikin al’amuran ƙarshe na babbar ranar kafara. A sa’an nan za a jefa ikkilisiyar ragowa cikin babban gwaji da ƙunci. Waɗanda suke kiyaye umarnan Allah da bangaskiyar Yesu za su ji fushin macijin da rundunoninsa. Shaidan yana lissafa duniya a matsayin talakawansa; ya mallaki iko har ma a kan masu da’awar Kiristanci da yawa. Amma ga ƙaramin rukuni a nan da suke tsayawa wa rinjayensa. Da zai iya gogewa su daga duniya, nasararsa za ta zama cikakkiya. Kamar yadda ya rinjayi al’ummai na arna su hallaka Isra’ila, haka nan a nan gaba kaɗan zai zuga mugayen ikokin duniya su hallaka mutanen Allah. Za a buƙaci mutane su yi biyayya ga dokokin ɗan’adam da suka saɓa wa dokar Allah.”
“Waɗanda suke da aminci ga Allah za a yi musu barazana, a tona musu asiri, a haramta su. Za a ‘bashe ku kuma daga iyaye, da ’yan’uwa, da danginku, da abokai,’ har ma zuwa mutuwa. Luka 21:16. Bege kaɗai da suke da shi yana cikin jinƙan Allah; kāriya kaɗai da za su samu ita ce addu’a. Kamar yadda Yoshua ya roƙa a gaban Mala’ikan, haka ragowar ikilisiya, da karayar zuciya da bangaskiya marar rawa, za ta roƙi gafara da ceto ta wurin Yesu, Mai Tsaronsu. Suna da cikakkiyar fahimta game da zunubancin rayuwarsu, suna ganin rauninsu da rashin cancantarsu; kuma suna a shirye su yanke ƙauna.”
“Mai-gwaji yana tsaye a kusa don ya tuhume su, kamar yadda ya tsaya domin ya yi gāba da Joshua. Yana nuna ƙazantattun tufafinsu, da halayensu marasa cika. Yana gabatar da rauninsu da wawancinsu, zunubansu na rashin godiya, da rashin kamanninsu da Almasihu, wanda ya jawo rashin ɗaukaka ga Mai-fansarsu. Yana ƙoƙari ya firgita su da tunanin cewa halinsu ba shi da bege, cewa tabon ƙazantarsu ba zai taɓa wankuwa ba. Yana sa zuciya cewa ta haka zai hallaka bangaskiyarsu domin su miƙa kai ga jarabawowinsa, su kuma juya daga aminci da biyayyarsu ga Allah.”
“Shaidan yana da cikakken sani game da zunuban da ya ruɗi mutanen Allah suka aikata, kuma yana matsa wajen gabatar da tuhumce-tuhumcensa a kansu, yana bayyana cewa, ta wurin zunubansu sun rasa kāriyar Allah, yana kuma iƙirarin cewa yana da ikon hallaka su. Yana furta cewa su ma sun cancanta, kamar yadda shi kansa ya cancanta, a kore su daga yardar Allah. ‘Waɗannan ne kuwa,’ in ji shi, ‘mutanen da za su ɗauki gurbi nawa a sama, da kuma gurbin mala’ikun da suka haɗa kai da ni? Suna ikirarin bin dokar Allah; amma sun kiyaye umarninta kuwa? Ashe, ba su fi son kansu fiye da son Allah ba? Ashe, ba su fifita muradunsu a kan hidimarsa ba? Ashe, ba su ƙaunaci abubuwan duniya ba? Ku dubi zunuban da suka alama rayuwarsu. Ku dubi son kai nasu, muguntarsu, ƙiyayyarsu ga juna. Allah zai kore ni da mala’ikuna daga gabansa, amma kuma ya sāka wa waɗanda suka yi laifin irin waɗannan zunubai? Ba za Ka iya yin haka ba, ya Ubangiji, cikin adalci. Adalci yana bukatar a zartar da hukunci a kansu.’”
“Amma ko da yake mabiyan Almasihu sun yi zunubi, ba su miƙa kansu domin hukumomin Shaidan su mallake su ba. Sun tuba daga zunubansu, sun kuma nemi Ubangiji cikin tawali’u da ƙasƙantar zuciya, kuma Mai-ceton nan na allahntaka yana roƙo a madadinsu. Shi wanda rashin godiyarsu ya fi yi masa wulakanci, wanda ya san zunubinsu kuma ya san tubarsu ma, yana cewa: ‘Ubangiji ya tsawata maka, ya Shaidan. Na ba da raina saboda waɗannan rayuka. An zana su a tafukan hannuwana. Suna iya kasancewa da aibu a halayya; suna iya kasawa a ƙoƙarinsu; amma sun tuba, ni kuwa na gafarta musu na kuma karɓe su.’”
“Hare-haren Shaiɗan suna da ƙarfi, ruɗunsa kuma suna da dabara; amma idon Ubangiji yana kan mutanensa. Wahalarsu mai girma ce, harshen wutar tanderun kuma yana kama da zai cinye su; amma Yesu zai fito da su kamar zinariya da aka gwada cikin wuta. Za a kawar da duniyancinsu, domin ta wurinsu a bayyana siffar Almasihu cikakke sarai.
“A wasu lokuta Ubangiji na iya zama kamar ya manta da hatsarorin da ke fuskantar ikkilisiyarsa da kuma raunin da maƙiyanta suka jawo mata. Amma Allah bai manta ba. Babu wani abu a wannan duniya da yake da daraja ga zuciyar Allah kamar ikkilisiyarsa. Ba nufinsa ba ne cewa siyasar duniya ta lalatar da tarihinta. Ba ya barin mutanensa su sha kashi ga jarabobin Shaiɗan. Zai hukunta waɗanda suke ba da ƙarya game da Shi, amma zai yi wa dukan masu tuba da gaske alheri. Ga waɗanda suke kira gare Shi domin ƙarfi don bunƙasa halin Kirista, zai ba da dukan taimakon da ake bukata.”
“A lokacin ƙarshen zamani mutanen Allah za su yi nishi su yi kuka saboda abubuwan ƙyama da ake yi a cikin ƙasar. Da hawaye za su gargaɗi mugaye game da hatsarinsu na take dokar Allah, kuma da baƙin cikin da ba za a iya furtawa ba za su ƙasƙantar da kansu a gaban Ubangiji cikin tuba. Mugaye za su yi ba’a ga baƙin cikinsu, su yi izgili da kira-kiransu masu nauyi. Amma azaba da ƙasƙantar da mutanen Allah suke yi tabbatacciyar shaida ce cewa suna sāke samun ƙarfi da ɗaukakar hali da suka rasa sakamakon zunubi. Domin suna ƙara kusantar Kristi ne, domin idanunsu suna a kan cikakkiyar tsarkinsa, shi ya sa suke gane sarai muguntar zunubi mai matuƙar yawa. Tawali’u da ƙanƙantar da kai su ne sharuɗɗan nasara da rinjaya. Kambin ɗaukaka yana jiran waɗanda suke rusunawa a gindin gicciye.”
“Amintattun masu addu’a na Allah kamar an kulle su tare da Shi suke. Su kansu ba su san irin tabbacin kariyar da aka lullube su da shi ba. Da Shaiɗan yake zuga su, masu mulkin wannan duniya suna neman su hallaka su; amma da idanun ’ya’yan Allah za a buɗe su kamar yadda aka buɗe idanun bawan Elisha a Dothan, da za su ga mala’ikun Allah sun yi sansani kewaye da su, suna tsare rundunonin duhu kada su kutsa.”
“Yayin da mutanen Allah suke wahalar da rayukansu a gabansa, suna roƙon tsarkin zuciya, an ba da umarni, ‘Ku cire ƙazantattun rigunan,’ kuma aka furta kalmomin ƙarfafawa, ‘Ga shi, na sa muguntarku ta rabu da ku, zan kuma sa muku canjin tufafi.’ Zakariya 3:4. An ɗora tabarmar adalcin Almasihu marar aibi a kan gwadajju, fitattu cikin jarabawa, amintattun ’ya’yan Allah. Ragowar da aka rena an tufatar da su da tufafi masu ɗaukaka, ba za su ƙara taɓa ƙazantuwa da ɓarnace-ɓarnacen duniya ba. An riƙe sunayensu a cikin littafin rai na Ɗan Rago, a rubuce tare da amintattu na dukan zamanai. Sun yi tsayayya da makircin mai ruɗi; ba a karkatar da su daga amincinsu ba ta wurin rurin macijin nan. Yanzu suna cikin cikakkiyar kariya har abada daga dabarun mai jaraba. An mayar da zunubansu ga mafarin zunubi. An sa “rawani mai kyau” a kan kawunansu.
“Yayin da Shaiɗan yake ci gaba da gabatar da zarge-zargensa, mala’iku tsarkaka, waɗanda ba a iya gani, suna ta kai-komo, suna ɗora wa masu aminci hatimin Allah mai rai. Waɗannan ne suke tsaye a kan Dutsen Sihiyona tare da Ɗan Ragon, suna da sunan Uban a rubuce a goshinsu. Suna rerar sabuwar waƙa a gaban kursiyin, waƙar nan da ba mai iya koyonta sai mutum ɗari da dubu arba’in da huɗu kaɗai, waɗanda aka fansa daga duniya. ‘Waɗannan su ne masu bin Ɗan Ragon duk inda Yake tafiya. An fanshe su daga cikin mutane, su zama nunan fari ga Allah da kuma ga Ɗan Ragon. Ba a sami yaudara a bakinsu ba: gama su marasa aibi ne a gaban kursiyin Allah.’ Ru’ya ta Yohanna 14:4, 5.”
“Yanzu ne aka kai ga cikakkiyar cikar kalmomin Mala’ikan: ‘Yanzu ka ji, ya Joshuwa babban firist, kai da abokan aikinka da suke zaune a gabanka: gama su mutane ne abin al’ajabi: gama, ga shi, zan fito da Bawana Reshen.’ Zakariya 3:8. An bayyana Almasihu a matsayin Mai-Fansar da Mai-Kubutar da mutanensa. Yanzu kuwa lalle saura-sauran su ne ‘mutane abin al’ajabi,’ kamar yadda hawaye da ƙasƙantar da kai na aikin hajarsu suke ba da wuri ga farin ciki da ɗaukaka a gaban Allah da Ɗan Ragon. ‘A wannan rana reshen Ubangiji zai zama kyakkyawa da ɗaukaka, ‘ya’yan ƙasa kuwa za su zama mafifici kuma abin ƙayatarwa ga waɗanda suka tsira daga Isra’ila. Kuma zai zama, wanda aka bari a Sihiyona, da wanda ya rage a Urushalima, za a kira shi mai tsarki, wato, kowane ɗaya da aka rubuta a cikin masu rai a Urushalima.’ Ishaya 4:2, 3.” Annabawa da Sarakuna 587–592.