“Da bege mai zafi nake ɗokin jiran lokacin da abubuwan da suka faru a ranar Fentikos za su maimaitu da iko ma fi girma fiye da yadda ya kasance a wancan lokaci. Yahaya ya ce, ‘Na ga wani mala’ika kuma yana saukowa daga sama, yana da babban iko; duniya kuma ta haskaka da ɗaukakarsa.’ Sa’an nan, kamar yadda ya kasance a lokacin Fentikos, mutane za su ji gaskiya ana faɗa musu, kowa cikin harshensa.”

“Allah zai iya hura sabuwar rai cikin kowane rai da yake da gaske yana marmarin bauta masa, kuma zai iya taɓa leɓɓa da garwashin wuta mai rai daga bisa bagade, ya sa su su zama masu iya furta yabonsa da ƙwarewa. Dubban muryoyi za su cika da iko domin su shelanta abubuwan al’ajabi na gaskiya na Kalmar Allah. Za a kwance harshen mai tangal-tangal, kuma za a ƙarfafa mai jin tsoro ya ba da shaidar gaskiya da gaba gaɗi. Bari Ubangiji ya taimaki mutanensa su tsarkake haikalin rai daga kowane ƙazanta, kuma su riƙe irin wannan kusanciyar dangantaka da shi har su zama masu tarayya da ruwan sama na ƙarshe sa’ad da za a zubo shi.” Review and Herald, 20 ga Yuli, 1886.

Idan aka ɗauki Fentakos a matsayin biki na Ubangiji, ba za a iya raba shi da Idin Ƙetarewa, idin gurasa marar yisti, hadayar nunan fari, da idin makonni ba. Fentakos wani ɗan lokaci ne, ko da yake shi ma wani takamaiman lokaci ne. Saboda wannan ne ake kiransa “lokacin Fentakos.” Lokacin ya fara da mutuwar Almasihu, binnewarsa, da tashinsa daga matattu. Bayan hawanSa zuwa sama, Almasihu ya fara kwanaki arba’in na koyarwa ta kai tsaye, wanda kwanaki goma a ɗakin sama suka biyo baya, inda aka cim ma haɗin kai. 9/11 ya fara wani ɗan lokaci wanda ya ƙare a dokar Lahadi a cikin Tarayyar Amurka. Wannan dokar Lahadi ana wakiltarta da ranar Fentakos a matsayin wani takamaiman lokaci; takamaiman lokaci da wani ɗan lokaci ya riga shi, wanda ya fara a 9/11. Daga 9/11 har zuwa dokar Lahadi, ana maimaita “lokacin Fentakos.”

Bitrus ya bayyana cewa abin al’ajabin nan na “harsunan wuta” ba haukan buguwa ba ne, sai dai cikar littafin Yowel ne domin an tayar da gardama a kan saƙon. “Harsuna” suna wakiltar gabatar da saƙo, kuma wutar tana wakiltar Ruhu Mai Tsarki. Saƙon Fentikos yana wakiltar haɗuwar allahntaka (Allah wuta ne mai cinyewa) da ɗan’adamtakar harshe. Kamar yadda Bitrus yake wakiltar mutum dubu ɗari da arba’in da huɗu a lokacin ruwan sama na ƙarshe, haka kuma Yahudawan masu musu suna wakiltar mutanen tsohon alkawari waɗanda ake wucewa da su a daidai lokacin da ruwan sama na ƙarshe yake sauka.

Kuma dukansu suka cika da Ruhu Mai Tsarki, suka fara magana da waɗansu harsuna, yadda Ruhu ya ba su ikon furtawa. A lokacin kuwa akwai Yahudawa masu tsoron Allah da suke zaune a Urushalima, daga kowace al’umma da take ƙarƙashin sama. Da aka baza labarin wannan, taro ya taru, suka rude, domin kowa yana jin su suna magana da harshensa na kansa. Dukansu kuwa suka yi mamaki, suka yi al’ajabi, suna ce wa juna, Ga shi, waɗannan duka da suke magana, ba mutanen Galili ba ne? To, yaya kuwa kowane ɗayanmu yake jin su cikin harshenmu na haihuwa? Parthiyawa, da Mediyawa, da Elamiyawa, da mazaunan Mesofotamiya, da Yahudiya, da Kafadokiya, da Fontus, da Asiya, Firijiya, da Bamfiliya, a Masar, da yankunan Libiya kusa da Kirene, da baƙin Roma, Yahudawa da waɗanda suka tuba zuwa addinin Yahudawa, mutanen Kiriti da Larabawa, muna jin su suna magana cikin harsunanmu game da manyan ayyukan Allah masu banmamaki. Dukansu kuwa suka yi mamaki, suka shiga ruɗani, suna ce wa juna, Mene ne ma’anar wannan? Amma waɗansu suna yi musu ba’a, suna cewa, Waɗannan mutane sun bugu da sabon ruwan inabi. Sai Bitrus ya miƙe tsaye tare da goma sha ɗayan, ya ɗaga muryarsa, ya ce musu, Ya ku mutanen Yahudiya, da dukanku mazaunan Urushalima, ku san wannan, ku kuma kasa kunne ga maganata: Gama waɗannan ba su bugu ba ne, kamar yadda kuke zato, domin yanzu ƙarfe tara na safe ne kawai. Ayyukan Manzanni 2:4–15.

Bitrus yana bayyana Fentikos a matsayin cikar littafin Yowel. Yana yin haka a cikin ma’anar annabci lokacin da aka wakilci dukan duniya, gama nassin ya ce mahalarta sun fito “daga kowace al’umma da take ƙarƙashin sama.” A 9/11 aka haskaka duniya da ɗaukakar Almasihu, sa’an nan kuma a lokacin dokar Lahadi, dubu ɗari da arba’in da huɗu za su nuna ɗaukakar Almasihu sarai, yayinda ake ɗaga su a matsayin tuta a gaban dukan duniya. Zamanin Fentikos ya fara a 9/11 kuma yana ƙarewa a lokacin dokar Lahadi.

“Babu ko ɗaya daga cikinmu da zai taɓa karɓar hatimin Allah muddin halayenmu suna da ko da tabo ɗaya ko ƙazanta a kansu. An bar mana ne mu gyara lahani da kurakuran da suke cikin halayenmu, mu tsarkake haikalin rai daga kowane irin ƙazanta. Sa’an nan ne ruwan sama na ƙarshe zai sauko a kanmu kamar yadda ruwan sama na fari ya sauko a kan almajiran a Ranar Fentikos.

“Muna saurin gamsuwa da abin da muka riga muka cim ma. Muna jin kamar mu mawadata ne, mun ƙaru da dukiya, amma ba mu sani ba cewa mu ne ‘matalauta, da abin tausayi, da matalauta ƙwarai, da makafi, da tsirara.’ Yanzu ne lokacin da za a kula da gargaɗin Shaida ta Gaskiya: ‘Ina ba ka shawara ka saya daga wurina zinariya da aka gwada cikin wuta, domin ka zama mai arziki; da fararen tufafi, domin a sa ka, kada kuma kunyar tsiraicinka ta bayyana; kuma ka shafa wa idanunka maganin ido, domin ka gani.’ …”

“Yanzu ne dole mu kiyaye kanmu da ’ya’yanmu ba tare da tabon duniya ba. Yanzu ne dole mu wanke rigunan halayenmu mu mai da su farare cikin jinin Ɗan Rago. Yanzu ne dole mu yi nasara a kan girman kai, sha’awa, da kasalar ruhaniya. Yanzu ne dole mu farka mu yi ƙoƙari na ƙuduri domin daidaituwar hali. ‘Yau, in za ku ji muryarsa, kada ku taurare zukatanku.’ Muna cikin matsayi mafi tsanani na gwaji, muna jira, muna tsaro domin bayyanuwar Ubangijinmu. Duniya tana cikin duhu. ‘Amma ku, ’yan’uwa,’ in ji Bulus, ‘ba ku cikin duhu, har wannan rana ta riske ku kamar ɓarawo ba.’ A kullum manufar Allah ce ya fito da haske daga duhu, farin ciki daga baƙin ciki, da hutu daga gajiya domin rai mai jira da marmari.”

“Me kuke yi, ’yan’uwa, a cikin babban aikin shirye-shirye? Waɗanda suke haɗa kansu da duniya suna karɓar sifar duniya kuma suna shirya domin alamar dabbar. Waɗanda kuwa ba su dogara ga kansu ba, waɗanda suke ƙasƙantar da kansu a gaban Allah kuma suke tsarkake rayukansu ta wurin biyayya ga gaskiya, su ne suke karɓar sifar sama kuma suna shirya domin hatimin Allah a goshinsu. Sa’ad da umurnin zai fita kuma a buga hatimin, halinsu zai kasance mai tsabta kuma marar aibi har abada.”

“Yanzu ne lokacin yin shiri. Hatimin Allah ba zai taɓa kasancewa a sa a goshin namiji ko mace marar tsarki ba. Ba zai taɓa kasancewa a sa a goshin namiji ko mace mai buri da son duniya ba. Ba zai taɓa kasancewa a sa a goshin maza ko mata masu harshen ƙarya ko zukata masu yaudara ba. Dukan waɗanda za su karɓi hatimin dole ne su kasance marasa aibi a gaban Allah—’yan takarar sama. Ku ci gaba, ’yan’uwana maza da mata. A wannan lokaci zan iya rubutu a taƙaice ne kawai a kan waɗannan batutuwa, ina dai jawo hankalinku ga wajibcin yin shiri. Ku bincika Nassosi da kanku, domin ku fahimci tsananin ban-tsoro na wannan sa’a ta yanzu.” Testimonies, juzu’i na 5, 214, 216.

A nan Sister White ta fayyace Fentikos a matsayin wani takamaiman lokaci, tana daidaita shi da dokar Lahadi a Ƙasar Amurka, “sa’ad da umurnin ya fita.” Duk da haka, ko da yake ta nuna dokar Lahadi da Fentikos a matsayin wani takamaiman lokaci, saƙonta na kira zuwa shiri yana fayyace wani zamani da ke gaba da dokar Lahadi, wanda kakar Fentikos take misalta wa. Dokar Lahadi ita ce gwajin Asabar ta yini na bakwai, kuma zamani daga 9/11 har zuwa dokar Lahadi za a iya gane shi a matsayin “ranar shirye-shiryen Ubangiji” ta alama. Shiri yana gabatar da gwaji.

“Ruwan sama na ƙarshe zai sauko a kan” mutum dubu ɗari da arba’in da huɗu, daidai “kamar yadda ruwan sama na fari ya sauko a kan almajirai a Ranar Fentikos.” Lokacin da aka wakilta a matsayin lokacin Fentikos ya fara ne da ɗan yayyafi sa’ad da Almasihu ya dawo daga hawanSa zuwa sama.

Da ya faɗi wannan kuwa, sai ya hura musu numfashi, ya ce musu, Ku karɓi Ruhu Mai Tsarki. Yohanna 20:22.

Numfashinsa yana isar da Ruhu Mai Tsarki, kuma numfashi ne yake haifar da sautin kalmomi. Yesu shi ne Kalmar, kuma numfashinsa yana isar da Ruhu Mai Tsarki ta wurin baiwar Kalmarsa. Numfashi ne ya raya jikin Adamu, kuma numfashi ne yake raya rundunar Ezekiyel ta ƙasusuwan busassu matattu da aka ta da.

“Aikin Almasihu na hura wa almajiransa Ruhu Mai Tsarki, da kuma ba su salāmarsa, ya kasance kamar ’yan digo kaɗan ne kafin yalwar ruwan sama da za a bayar a ranar Fentikos.” Spirit of Prophecy, juzu’i na 3, 243.

A farkon zamanin Fentikos, “numfashin” Almasihu ya ba almajirai Ruhu Mai Tsarki, amma waɗansu suka yi shakka.

Amma Toma, ɗaya daga cikin goma sha biyun, wanda ake kira Didimus, bai kasance tare da su ba sa’ad da Yesu ya zo. Saboda haka sauran almajiran suka ce masa, Mun ga Ubangiji. Amma ya ce musu, Sai dai in ga alamar ƙusoshin a hannuwansa, in sa yatsana cikin alamar ƙusoshin, kuma in sa hannuna a gefensa, ba zan ba da gaskiya ba. Yahaya 2:24, 25.

Zamanin Fentikos ya fara da wani zamani na “gwaji,” wanda ya soma da numfashin Almasihu da kuma muhawarar shakkun Toma. Muhawarar Toma a farkon zamanin tana wakiltar muhawarar Yahudawa a ƙarshen lokacin Fentikos. Almasihu ya ba almajirai kalmominsa da Ruhu Mai Tsarki a farkon, kuma almajirai suka ba duniya kalmar da Ruhu Mai Tsarki a ƙarshen lokacin Fentikos.

Aikin da Kristi ya cika sa’ad da Ya hura wa almajiran numfashi, shi ne shaidu na biyu ga wannan aiki ɗaya da Ya riga ya gama yi tare da almajiran a kan hanyar zuwa Emmaus.

Sai ya zama, yayinda suke tattaunawa tare suna muhawara, Yesu da kansa ya matso kusa, ya yi tafiya tare da su. Amma an kange idanunsu domin kada su gane shi. …

Sa’an nan ya ce musu, Ya ku marasa hikima, kuma masu jinkirin zuciya ga gaskata dukan abin da annabawa suka faɗa: Ashe, ba lalle ne Almasihu ya sha wahala a kan waɗannan abubuwa ba, sa’an nan ya shiga cikin ɗaukakarsa? Kuma ya fara daga Musa da dukan annabawa, ya bayyana musu a cikin dukan Nassosi abubuwan da suka shafe shi. Suka kuma kusanci ƙauyen da suke tafiya zuwa gare shi; sai ya yi kamar zai ci gaba da tafiya. Amma suka roƙe shi ƙwarai, suna cewa, Ka zauna tare da mu, gama yamma ta gabato, rana kuma ta yi nisa. Sai ya shiga domin ya zauna tare da su. Kuma ya kasance, sa’ad da yake zaune yana cin abinci tare da su, sai ya ɗauki gurasa, ya sa masa albarka, ya gutsuttsura, ya ba su. Sai idanunsu suka buɗe, suka gane shi; kuma ya ɓace daga gabansu. Sai suka ce wa juna, Ashe, zukatanmu ba su yi ta ƙuna a cikinmu ba, yayinda yake magana da mu a hanya, kuma yayinda yake buɗe mana Nassosi? Luka 24:15, 16, 25–32.

Kamar yadda Yesu ya “zauna cin abinci” a Emmaus, haka kuma daga baya ya ci tare da almajiran. A waɗannan lokuta biyu, an bayyana cin abinci. Tare, suna nuna cewa farkon zamanin Fentikos an yi masa alama da numfashin Ruhu Mai Tsarki, kuma da cin abinci. Abubuwan da suka fara faruwa suna haifar da muhawara tsakanin wani rukuni da yake ba da gaskiya da wani rukuni da yake shakka. Cin abincin, bayarwar Ruhu Mai Tsarki da kuma buɗe Nassosi sun haɗa da cewa Almasihu ya fara koyarwarsa da “Musa da dukan annabawa.” An isar da koyarwar Almasihu ta wajen ɗaukar layin annabcin Musa da daidaita shi da layukan dukan annabawa, kaɗan a nan kaɗan a can.

A ranar 9/11 numfashin iskoki huɗu na Ezekiyel ya hura a kan matattun ƙasusuwan busassu na sura ta talatin da bakwai. A wancan lokaci, kamar yadda mala’ikan da ya sauko a ranar 11 ga Agusta, 1840 ya misalta, wanda kuma ya ba da iko ga saƙon mala’ika na fari, mala’ikan Ru’ya ta Yohanna goma sha takwas ya sauko da saƙon da dole ne a ci, kamar yadda almajiran suka ci a farkon zamanin Pentikostal. Ƙin yarda na Toma ya nuna cewa sa’ad da aka gabatar da saƙon, ana alamar girgizawa.

Da yake magana game da fāɗuwar Hasumiyoyin Tagwaye a ranar 9/11, an gaya mana cewa Ubangiji ya tashi domin “ya girgiza al’ummai ƙwarai.” Yana da muhimmanci a tuna cewa “girgizawa” a cikin mutanen Allah ana aiwatar da ita ne ta wurin waɗanda suke yaƙi da saƙon gaskiya. Akwai “girgizawa” na waje, amma girgizawar cikin gida a cikin ikkilisiya tana faruwa ne a cikin yanayin da ake gabatar da saƙo.

“Na tambayi ma’anar girgizar da na gani, sai aka nuna mini cewa za a jawo ta ne ta wurin tabbatacciyar shaida wadda shawarar Mai Shaida na Gaskiya ga mutanen Laodiceya ta kira ta fito. Wannan za ta yi tasiri a kan zuciyar mai karɓa, kuma za ta sa shi ya ɗaukaka ma’auni, ya kuma zubo da madaidaiciyar gaskiya. Waɗansu ba za su ɗauki wannan tabbatacciyar shaida ba. Za su tasar mata, kuma wannan ne zai jawo girgiza a cikin jama’ar Allah.

“Na ga cewa ba a saurari shaidar Shaidan Gaskiya ko rabinta ba. Muhimmiyar shaida mai nauyi wadda makomar ikkilisiya ta rataya a kanta an ɗauke ta da sauƙi, in ba ma an yi watsi da ita gaba ɗaya ba. Dole ne wannan shaida ta kawo tuba mai zurfi; duk waɗanda suke karɓarta da gaske za su yi mata biyayya kuma za a tsarkake su.” Early Writings, 271.

“Girgizar” ta cikin gida tana samuwa ne daga waɗanda suke adawa da gabatar da saƙon Laodikiya. Sister White ta bayyana saƙon Jones da Waggoner na shekara ta 1888 a matsayin saƙon Laodikiya.

“Saƙon da aka ba mu ta bakin A. T. Jones da E. J. Waggoner saƙon Allah ne zuwa ga ikkilisiyar Laodicea, kuma kaito ga duk wanda yake iƙirarin ya gaskata gaskiya, amma duk da haka bai haskaka wa waɗansu haskoki da Allah ya bayar ba.” The 1888 Materials, 1053.

Adawa ga saƙon Laodikiya yana haifar da girgizawa, kuma ‘Yar’uwa White ta daidaita saƙon 1888 da saukowar mala’ikan da ke cikin Ru’ya ta Yohanna sura ta goma sha takwas.

“Rashin yarda a ajiye ra’ayoyin da aka riga aka ƙulla a zuciya, kuma a karɓi wannan gaskiya, shi ne ya kasance a tushen babban sashe na adawar da aka nuna a Minneapolis ga saƙon Ubangiji ta wurin ’yan’uwa Waggoner da Jones. Ta wurin tayar da wannan adawa, Shaiɗan ya yi nasarar hana mutanenmu, a babban ma’auni, ikon musamman na Ruhu Mai Tsarki da Allah ya daɗe yana marmarin ba su. Maƙiyi ya hana su samun wannan ƙarfi na aiki wanda zai iya zama nasu wajen kai gaskiya ga duniya, kamar yadda manzanni suka shelanta ta bayan ranar Fentikos. Hasken da zai haskaka dukan duniya da ɗaukakarsa an yi masa tsayayya, kuma ta wurin aikin ’yan’uwanmu kansu an, a babban ma’auni, tsare shi daga isa ga duniya.” Selected Messages, book 1, 235.

Shakkun Toma a farkon zamanin Pentikosti, yana alamta tawaye ga saƙon da ya zo a ranar Pentikosti, ya kuma alamta girgizar da ta faru sa’ad da shugabancin Adventism na Rana ta Bakwai ya tashi ya yi tsayayya da saƙon zuwa ga ikilisiyar Laodikiya kamar yadda Jones da Waggoner suka gabatar da shi a 1888. A 1888 mala’ikan nan mai ƙarfi na Ru’ya ta Yohanna goma sha takwas ya sauko domin ya haskaka duniya da ɗaukakarsa, amma saboda, a babban ɓangare, rashin yardar waɗannan shugabanni su ajiye ra’ayoyin da suka rigaya suka ƙulla, aka maimaita tawayen Kora, Datan da Abiram. Toma, Yahudawan da suke a Pentikosti, tawayen Kora a zamanin Musa, tawayen 1888, duka suna alamta 9/11 lokacin da, bisa ga Joel—ya kamata a busa ƙaho. Wannan ƙahon kuwa, bisa ga Ishaya, an busa shi ne domin a bayyana zunuban mutanen Allah, ta haka yana alamta 1888 da saƙon zuwa ga Laodikiya. Mai tsaron Yeremiya, wanda yake busa ƙaho domin a komo ga “tsoffin hanyoyi,” ya yi daidai da Ishaya yana ɗaga muryarsa kamar ƙaho. Masu tsaron Yeremiya su ne masu tsaron Habakkuk waɗanda suke yin tambayar game da abin da matsayinsu zai kasance a cikin muhawara ko gardamar tarihinsu?

Zan tsaya a kan matsayina na tsaro, in kafa kaina a bisa hasumiya, kuma zan yi tsaro in ga abin da zai faɗa mini, da abin da zan amsa sa’ad da aka tsauta mini. Habakkuk 2:1.

Kalmar “reproved” na nufin “an tsauta masa ko an yi muhawara da shi,” kuma tana nuni da tambaya, domin aya ta gaba tana ba da amsa.

Sai Ubangiji ya amsa mini, ya ce, Ka rubuta wahayin, ka kuma bayyana shi sarai a kan alluna, domin mai karanta shi ya yi gudu. Habakkuk 2:2.

“Muƙabalar” ko girgizar da ta fara a cikar tarihin Millerite ita ce saƙon William Miller da ƙa’idodinsa na fassarar annabci a kan malaman tauhidi na Furotesta. Muƙabalar a tarihin Millerite ta fara ne da tabbatuwar saƙon Millerite a ranar 11 ga Agusta, 1840, sa’ad da babu “wanda ya kai Yesu Kristi girma” ya sauko da ƙaramin littafi wanda Yahaya zai karɓa ya kuma ci. Gardamar masu tsaro na Habakkuk, shakkun Toma, tawayar 1888, tawayen Kora, gardamar maye a ranar Fentikos—duk waɗannan suna ba da shaida ga wata muƙabala da ta fara a 9/11. Rigimar da ake ta muhawara a kanta ita ce game da saƙon ruwan sama na ƙarshe, wanda ya fara yayyafi a 9/11.

Amsar da ke cikin Habakkuk wadda ta sa Milleriyawa suka fitar da taswirar 1843 tana da alaƙa da ci gaban rukuni biyu na masu sujada waɗanda Kora da abokansa suka wakilta a gefe ɗaya, Musa kuwa a ɗaya; Toma da sauran almajirai; hujjar Yahudawa ta maye a ranar Pentikost; jagorancin Adventism a 1888; Furotesta a kan Milleriyawa a 1844; da kuma wawaye da masu hikima daga cikin budurwai na 22 ga Oktoba, 1844.

A ranar 9/11 Almasihu ya hura wa almajiransa Ruhu Mai Tsarki kamar ‘yan digo kaɗan kafin cikakkiyar zubowarsa a lokacin dokar Lahadi. Sa’an nan ya buɗe fahimtarsu ga saƙon annabci, yana farawa da “layi bisa layi” daga Musa, ta wurin komar da waɗannan almajirai zuwa tsoffin hanyoyin Irmiya, inda aka shafe su su busa ƙahon gargaɗi. Numfashin Almasihu a ranar 9/11 ya fito daga iska huɗu na Ezekiyel da na Yohanna, kuma shi ne saƙon Laodikiya, wanda shi ne “shaida madaidaiciya” da ke jawo girgiza yayin da ake tsayayya masa. 1888 yana misalta tawayen Kora, Datan da Abiram, gama ba saƙon kaɗai ake ƙi ba, har ma da zaɓaɓɓun masu tsaro waɗanda suke ba ƙahon sauti tabbatacce.

’Yar’uwa White ta rubuta cewa, “girgizar da na gani” “za ta kasance sakamakon shaidar kai tsaye wadda shawarar Shaida ta Gaskiya ga Lawudikiyawa ta haifar.” Saƙon 1888 shi ne wannan shaidar kai tsaye, kuma duka 1888 da 9/11 suna nuna saukowar mala’ikan Ru’ya ta Yohanna sura goma sha takwas.

“Dole ne a ba da shaidar gaskiya madaidaiciya ga ikilisiyoyinmu da cibiyoyinmu, domin a farkar da masu barci.”

“Sa’ad da aka gaskata da kuma aka yi biyayya ga maganar Ubangiji, za a sami ci gaba mai ɗorewa. Bari mu yanzu ga babban buƙatarmu. Ubangiji ba zai iya amfani da mu ba sai ya hura rai a cikin ƙasusuwan busassu. Na ji an faɗi waɗannan kalmomi: ‘Ba tare da zurfin motsin Ruhun Allah a kan zuciya ba, ba tare da tasirinsa mai ba da rai ba, gaskiya tana zama matacciyar harafi.’” Review and Herald, November 18, 1902.

A 9/11 saƙon Laodiceya ya kai ga cikakken cikar sa, yayin da aka fara busa kiran ƙarshe ga mutanen tsohon alkawarin Allah. A nan ne ’Yar’uwa White ta lura da cewa, “Dole ne a ba ikilisiyoyinmu da cibiyoyinmu shaidar madaidaiciya, domin a tada masu barci.” Saƙon Laodiceya ya fara ne sa’ad da mala’ikan Ru’ya ta Yohanna goma sha takwas ya sauko a 9/11, abin da yake nufi shi ne cewa a 9/11 saƙon zuwa ga Adventists na Kwana Bakwai na Laodiceya ya kasance kuma har yanzu shi ne su “farka.” Yo’el ya umarci mashaya su farka a aya ta biyar ta sura ta ɗaya. 9/11 yana nuna isowar lokacin gwaji na ƙarshe ga Adventism, kuma yana wakiltar umarnin Yo’el na a farka. Farkon lokacin Fentikos yana farawa da farkawar mutanen Allah a 9/11 kuma yana ƙarewa da cikar misalin budurwai goma gab da dokar Lahadi.

Farkawar da ta faru a 9/11 kira ce ga ƙarni na ƙarshe na mutanen alkawari waɗanda suke cikin ridda. Farkawar da take gab da faruwa kafin dokar Lahadi tana rufe ƙofa a kan mutanen alkawari na farko. Mafari da ƙarshe ɗaya ne, kuma a cikin Yuli na 2023 shaidu biyu na Ru’ya ta Yohanna sura ta goma sha ɗaya sun farka ga tawaye na annabcin 18 ga Yuli, 2020. Farkawar tsakiya tana wakiltuwa da tawaye, abin da yake bayyana 9/11 a matsayin harafi na farko na haruffan Ibrananci, 18 ga Yuli, 2020 a matsayin harafi na goma sha uku, da dokar Lahadi a matsayin harafi na ashirin da biyu kuma na ƙarshe na haruffan Ibrananci. Harafi na ashirin da biyu yana wakiltar haɗuwar allahntaka da ɗan’adam wadda ake kammalawa a ƙarshen waɗannan farkawa uku na ƙarshe.

Ubangiji yana “hura rai cikin ƙasusuwan busassu” a 9/11, kamar yadda Ya hura Ruhu Mai Tsarki a kan almajiran a farkon zamanin Fentikos. Almajiran bayan hawanSa suna wakiltar waɗanda suka karɓi Ruhu Mai Tsarki, kuma waɗanda daga nan aka buɗe fahimtarsu game da Maganar annabci ta hanyar tsarin “layi bisa layi.” Karɓar Ruhu Mai Tsarki ya faru ne a lokacin cin abinci, domin cin abinci a ruhance yana nufin ku ci naman Yesu, ku sha jininsa, shi ne kuma Maganar.

’Yan tawaye waɗanda suka haɗa kai da Kora, Datan, da Abiram suna wakilta (kamar yadda shugabancin Adventism ya yi a shekara ta 1888) rukunin da suke haddasa girgizar ta wurin hamayya da saƙon ƙaho mai bayyana zunuban mutanen Allah, alhali kuma suna kiran a koma ga tsoffin hanyoyi, wato gaskiyoyin asali da “sau bakwai” na Littafin Firistoci sura ta ashirin da shida ke wakilta. Ƙahon yana kira zuwa ga farfadowa da gyarawa duka biyun. Na fari cikin duwatsu masu daraja na annabci na Miller, kuma shi ma na fari da Adventism ta ƙi, yana wakiltar farkon motsin Millerite da ƙarshensa. Farko da ƙarshen saƙon mala’ika na fari kamar yadda Millerites suka yi shelar sa, “sau bakwai” na Musa ne suka yi musu alama. A farkon sa an karɓe shi, a ƙarshe kuma an ƙi shi. Saboda wannan ƙin, Ezekiyel ya gabatar da Adventism a matsayin kwarin ƙasusuwan matattu busassu. Lokacin daga 1863 har zuwa dokar Lahadi a Amurka shi ne kwarin wahayi, bisa ga Ishaya sura ta ashirin da biyu, amma kuma kwarin ƙasusuwan matattu busassu ne bisa ga Ezekiyel. Duk waɗannan kwarurukan annabci sun yi daidai da kwarin Yehoshafat na Yowel, wanda Yowel kuma ya bayyana a matsayin kwarin yanke shawara.

Da waɗannan ma’anoni suna a wurinsu, za a iya yin tambaya, ta yaya ya kasance cewa a 9/11 littafin Yowel ya zama saƙon da Bitrus ya bayyana a ranar Fentikos? Za mu yi ƙoƙarin fayyace waɗannan ma’anoni a cikin talifofi masu zuwa.

“(An rubuta a ranar 5 ga Nuwamba, 1892, daga Adelaide, Kudancin Ostiraliya, zuwa ga ‘Ɗan’uwana da ’Yar’uwata masu ƙauna, Frank da Hattie [Belden].’)”

“Sa’ad da aka haskaka ka ta wurin Ruhu Mai Tsarki, za ka ga dukan wannan mugunta a Minneapolis yadda take, kamar yadda Allah yake kallonta. Idan ban ƙara ganinka ba a wannan duniya, ka tabbata na gafarta maka baƙin ciki da azaba da nauyin rai da ka jawo mini ba tare da wani dalili ba. Amma saboda ranka, saboda Shi wanda ya mutu dominka, ina so ka ga kurakuranka, ka kuma furta su. Hakika ka haɗa kanka da waɗanda suka yi tsayayya da Ruhun Allah. Kana da dukan shaidar da kake bukata cewa Ubangiji yana aiki ta wurin ’Yan’uwa Jones da Waggoner; amma ba ka karɓi hasken ba; kuma bayan irin motsin zuciyar da aka bari suka yi aiki, da kalmomin da aka faɗa gāba da gaskiya, ba ka ji a shirye ka furta cewa ka yi kuskure ba, cewa waɗannan mazajen suna da saƙo daga Allah, alhali kuwa ka rena saƙon da kuma masu ɗauko saƙon.”

“Ban taɓa ganin irin wannan tsayayyiyar yarda da kai da ƙin karɓa da amincewa da haske a tsakanin mutanenmu ba kamar yadda aka bayyana a Minneapolis. An nuna mini cewa babu ko mutum guda cikin rukunin waɗanda suka riƙe ruhun da aka nuna a wancan taro da zai sāke samun haske bayyananne domin ya gane darajar gaskiyar nan mai tamani da aka aiko musu daga sama, sai sun ƙasƙantar da girman kansu, suka furta cewa ba Ruhun Allah ne ya motsa su ba, amma tunaninsu da zukatansu sun cika da son zuciya da bambancin ra’ayi. Ubangiji ya so ya matso kusa da su, ya albarkace su, ya kuma warkar da su daga sāke-bayansu, amma suka ƙi saurare. Irin ruhun nan ne yake motsa su wanda ya rinjayi Kora, Datan, da Abiram. Waɗancan mutanen Isra’ila sun ƙudura su yi tsayayya da dukan shaidar da za ta tabbatar musu cewa suna kuskure, kuma suka ci gaba da tafiya a tafarkinsu na rashin aminci da tawaye har mutane da yawa suka juye suka haɗa kai da su.”

“Su wane ne waɗannan? Ba marasa ƙarfi ba ne, ba jahilai ba ne, ba kuma marasa haske ba ne. A cikin wannan tawaye akwai shugabanni ɗari biyu da hamsin, mashahurai a cikin taron jama’a, mutane masu suna. Mene ne shaidarsu? ‘dukkan taron jama’a tsarkaka ne, kowannensu ɗaya bayan ɗaya, Ubangiji kuwa yana a tsakiyarsu: to, don me kuke ɗaga kanku sama da taron Ubangiji?’ [Lissafi 16:3]. Sa’ad da Kora da abokan tafiyarsa suka hallaka a ƙarƙashin hukuncin Allah, mutanen da suka ruɗe ba su ga hannun Ubangiji a cikin wannan mu’ujiza ba. Dukan taron jama’a washegari suka zargi Musa da Haruna, suka ce, ‘Kun kashe mutanen Ubangiji’ [aya ta 41], annoba kuwa ta sauko a kan taron jama’a, fiye da dubu goma sha huɗu kuma suka hallaka.”

“Sa’ad da na yi niyya in bar Minneapolis, mala’ikan Ubangiji ya tsaya kusa da ni ya ce: ‘Ba haka ba; Allah yana da aikin da zai ba ka ka yi a wannan wuri. Mutanen suna maimaita tawayen Kora, Datan, da Abiram. Na sa ka a madaidaicin matsayinka, wanda waɗanda ba su cikin haske ba ba za su yarda da shi ba; ba za su saurari shaidarka ba; amma zan kasance tare da kai; alherina da ikonata za su riƙe ka. Ba kai ne suke rainawa ba, amma manzanni da saƙon da nake aikowa ga mutanena. Sun nuna raini ga maganar Ubangiji. Shaidan ya makantar da idanunsu, ya kuma gurɓata hukuncinsu; kuma sai dai kowane rai ya tuba daga wannan zunubinsu, wannan ‘yancin kai marar tsarkakewa da yake zagin Ruhun Allah, za su yi tafiya cikin duhu. Zan cire ma’ajin fitila daga matsayinsa, sai dai su tuba kuma su juyo, domin in warkar da su. Sun duhunta hangen nesansu na ruhaniya. Ba su so Allah ya bayyana Ruhunsa da ikonsa ba; gama suna da ruhun ba’a da ƙyama ga maganata. Wasan banza, sakaci, zolaya, da ba’a ana aikata su kullum. Ba su sa zukatansu su neme Ni ba. Suna tafiya cikin tartsatsin wutar da suka kunna da kansu, kuma sai dai su tuba za su kwanta cikin baƙin ciki. Haka Ubangiji ya ce: Ka tsaya a matsayinka na aiki; gama Ina tare da kai, ba zan bar ka ba, ba kuwa zan yashe ka ba.’ Waɗannan kalmomi daga Allah ban yi ƙarfin hali in yi watsi da su ba.”

“Haske yana ta haskakawa a Battle Creek cikin haskoki masu tsabta, masu haske ƙwarai; amma wa daga cikin waɗanda suka taka rawa a taron Minneapolis ne suka zo ga hasken, suka karɓi wadatattun taskokin gaskiya waɗanda Ubangiji ya aiko musu daga sama? Su wane ne suka yi tafiya daidai mataki da mataki tare da Jagora, Yesu Almasihu? Su wane ne suka yi cikakkiyar furci game da kuskuren himmarsu, makantarsu, kishinsu da mugayen zato-zato, da kuma ƙin biyayya ga gaskiya? Babu ko ɗaya; kuma saboda dogon sakacinsu na yarda da hasken, hasken ya bar su a baya ƙwarai; ba su yi ta girma cikin alheri da cikin sanin Almasihu Yesu Ubangijinmu ba. Sun kasa karɓar alherin da ake bukata wanda da sun samu, kuma wanda da ya mai da su mutane masu ƙarfi cikin ƙwarewar rayuwar addini.”

“Matsayin da aka ɗauka a Minneapolis a bayyane yake ya kasance wani shãmaki da ba za a iya shawo kansa ba, wanda a babban ma’auni ya kulle su tare da masu shakka, masu tambaya, tare da masu ƙin gaskiya da ikon Allah. Sa’ad da wani rikici kuma ya zo, waɗanda suka daɗe suna ƙin hujja a kan hujja za a sāke gwada su a kan wuraren da suka gaza a fili ƙwarai, kuma zai yi musu wuya su karɓi abin da yake daga Allah su ƙi abin da yake daga ikon duhu. Saboda haka hanya ɗaya tilo mai aminci a gare su ita ce su yi tafiya cikin tawali’u, suna daidaita hanyoyi domin ƙafafunsu, kada gurgu ya kauce daga hanya. Yana kawo babban bambanci matuƙa da waɗanda muke cuɗanya da su, ko da maza ne masu tafiya tare da Allah kuma masu bangaskiya da dogara gare Shi, ko kuwa da maza waɗanda suke bin abin da suke ɗauka hikimarsu ce, suna tafiya cikin tartsatsin wutar da suka hura da kansu.”

“Lokaci da kulawa da wahalar da ake bukata domin a kawar da tasirin waɗanda suka yi aiki gaba da gaskiya sun zama babban asara mai tsanani; gama da tuni mun kasance shekaru masu yawa a gaba cikin sanin ruhaniya; kuma rayuka da yawa ƙwarai da gaske da an ƙara su ga ikkilisiya, da waɗanda ya kamata su yi tafiya cikin haske sun ci gaba da neman sanin Ubangiji, domin su san fitowarsa tabbatacciya ce kamar safiya. Amma sa’ad da dole ne a kashe ƙoƙari mai yawa a cikin ikkilisiya kanta domin a kawar da tasirin ma’aikatan da suka tsaya kamar katangar dutsen ƙirniti a kan gaskiyar da Allah yake aikowa ga mutanensa, sai duniya ta kasance cikin duhu gwargwadon kwatanci.

“Allah yana nufi masu gadin su tashi, su kuma da murya guda su fitar da saƙo mai ƙarfi da tabbatacce, suna ba ƙaho amo tabbatacce, domin dukan mutane su yi hanzari su kama matsayinsu na aiki, su kuma taka nasu rawa cikin wannan babban aikin. Sa’an nan wannan haske mai ƙarfi, mai bayyana sarai, na wancan mala’ikan wanda yake saukowa daga sama yana da babban iko, da ya cika duniya da ɗaukakarsa. Mun yi shekaru da dama a baya; kuma waɗanda suka tsaya cikin makanta suka hana ci gaban ainihin saƙon da Allah ya nufa ya fita daga taron Minneapolis kamar fitila mai ƙonewa, suna bukatar su ƙasƙantar da zukatansu a gaban Allah, su gani kuma su fahimta yadda aka hana aikin ci gaba ta wurin makantar hankalinsu da taurin zuciyarsu.”

“An ɓata sa’o’i da yawa ana gardama a kan ƙananan abubuwa; an lalatar da damammaki na zinariya, alhali manzannin sama suna baƙin ciki, suna rashin haƙuri saboda jinkirin. Ruhu Mai Tsarki—an nuna ƙarancin godiya ƙwarai ga darajarsa ko kuma ga bukatar kowane rai ya karɓe shi. Waɗanda kuwa suka karɓi baiwar sama za su fita sanye da makamai na adalci domin su yi yaƙi saboda Allah. Za su girmama jagorancin Ubangiji kuma za su cika da godiya gare Shi saboda jinƙansa. Amma a wurare da yawa ƙwarai, kuma a lokuta da yawa ƙwarai, za a iya faɗin gaskiya kamar yadda aka faɗa a zamanin Almasihu game da waɗanda suke ikirarin su mutanen Allah ne, cewa ba ayyuka masu girma da yawa da za a iya yi ba, saboda rashin bangaskiyarsu. Mutane da yawa da aka ɗaure cikin sarƙoƙin duhu an girmama su saboda Allah ya yi amfani da su, kuma rashin bangaskiyarsu ya tayar da shakka da son zuciya gāba da saƙon gaskiya wanda mala’ikun sama suke neman isarwa ta wurin wakilan mutane—baratarwa ta wurin bangaskiya, adalcin Almasihu.” The 1888 Materials, 1066–1070.