Mun ƙare makalarmu ta baya ne muna taɓo layuka guda uku masu daidaituwa na shaidar annabci da surori na goma sha ɗaya zuwa ashirin da biyu a cikin Farawa ke wakilta, littafi na farko na Tsohon Alkawari, da Matiyu littafi na farko na Sabon Alkawari, da kuma Ru’ya ta Yohanna littafi na ƙarshe na Sabon Alkawari da na Littafi Mai Tsarki baki ɗaya. Layin Farawa yana bayyana alkawarin da aka yi da Abram, layin Matiyu kuma yana bayyana alkawarin da aka yi da ikkilisiyar Kirista, tare da Bitrus a matsayin alamar farko da ƙarshe na Isra’ila ta ruhaniya ta zamani. Ayoyin tsakiya na duka layukan suna bayyana hatimin Allah; ga Abram, shi ne “kaciya,” kuma ga Bitrus, shi ne sauya sunansa. Aya ta tsakiya ta layin da ke cikin Ru’ya ta Yohanna ita ce sura ta goma sha bakwai, aya ta goma sha biyu.
Kuma ƙahonin goma waɗanda ka gani sarakuna goma ne, waɗanda ba su riga sun karɓi mulki ba tukuna; amma suna karɓar iko a matsayin sarakuna na sa’a ɗaya tare da dabbar. Ru’ya ta Yohanna 17:12.
Farawa da Matiyu suna bayyana auren Allahntaka da ɗan Adam, kuma Ru’ya ta Yohanna tana bayyana auren dabbar da macijin a lokacin dokar Lahadi. Dukkan waɗannan layuka guda uku suna nuni zuwa ga dokar Lahadi inda wani rukuni yake bayyana alamar dabbar, ɗayan kuma hatimin Allah. Jabu na dabbar da macijin a aya ta goma sha biyu shi ne ambaton omega na hasumiyar Nimrod a Farawa goma sha ɗaya. A can ne addinin alkawari na jabu ya gamu da shari’arsa, kuma a Ru’ya ta Yohanna goma sha bakwai karuwar—wadda ita ce Babila mai girma—ana yi mata shari’a. Nimrod shi ne alpha ga omega na Vatican, kuma saboda wannan dalili ne papanci yake Babila mai girma, omega ga Babel ɗin Nimrod, alpha.
Abin lura a cikin waɗannan ayoyi uku na tsakiya shi ne, shaidar da take ƙunshe a kowane maɓallin tsakiya na layin a zahiri ayoyi uku ne.
Wannan shi ne alkawarina, wanda za ku kiyaye, tsakanina da ku da zuriyarka bayanka; kowane ɗa namiji a cikinku za a yi masa kaciya. Za ku yi kaciyar fatar marararku; kuma zai zama alamar alkawarin da ke tsakanina da ku. Kuma duk wanda ya kai kwana takwas da haihuwa za a yi masa kaciya a cikinku, kowane ɗa namiji a cikin tsararrakinku, wanda aka haifa a cikin gida, ko wanda aka saya da kuɗi daga wani baƙo, wanda ba na zuriyarka ba. Farawa 17:10–12.
Yesu ya amsa ya ce masa, Mai albarka ne kai, Siman Barjona: gama nama da jini ba su bayyana maka wannan ba, sai dai Ubana wanda yake cikin sama. Ni kuma ina gaya maka, kai ne Bitrus, kuma a kan wannan dutse zan gina ikilisiyata; ƙofofin jahannama kuma ba za su rinjaye ta ba. Zan kuma ba ka maɓallan mulkin sama: kuma duk abin da za ka ɗaure a duniya, za a ɗaure shi cikin sama; kuma duk abin da za ka kwance a duniya, za a kwance shi cikin sama. Matiyu 16:17–19.
Dabbarar nan kuwa, wadda ta kasance, amma yanzu ba ta nan, ita ce ta takwas, kuma tana daga cikin bakwai ɗin nan, kuma za ta tafi zuwa hallaka. Kahonin nan goma kuwa da ka gani sarakuna goma ne, waɗanda har yanzu ba su karɓi mulki ba; amma suna karɓar iko a matsayin sarakuna na sa’a ɗaya tare da dabbar. Waɗannan suna da nufi ɗaya, kuma za su ba dabbar ikonsu da ƙarfinsu. Ru’ya ta Yohanna 17:11–13.
Labarin alkawarin ƙarya da tubali da turmin Nimrod suka wakilta, da kuma tsarin ƙarya nasa na coci da jiha, wanda hasumiyar da birnin suka wakilta, yana bayyana a matsayin irin tsarin ƙarya na siffar dabbar nan da ake wakilta a cikin omega na labarin Nimrod. Layuka uku, masu wuraren tsakiya uku na ayoyi uku, waɗanda dukkansu suke ba da shaida ga alkawarin rai da kuma alkawarin mutuwa. Mutane dubu ɗari da arba’in da huɗu su ne na takwas na gaskiya waɗanda suke daga cikin bakwai, kuma papanci kawai ƙaryar kwaikwayonsu ne. Ajin Nimrod yana da haɗin kan tunani a aurensu, kwaikwayo ne na mutane dubu ɗari da arba’in da huɗu, waɗanda suke haɗe a cikin tunanin Almasihu. Dabbar ƙarya wadda “ta kasance, ba ta kuma nan,” kwaikwayo ce ta Almasihu wanda ya kasance, yana nan, kuma har yanzu yana zuwa. A aya ta takwas an bayyana cikakkiyar bayyanar wannan ƙarya da papanci yake wakilta.
Dabbar da ka gani ta kasance, ba ta nan kuma; za ta hau daga rami marar matuƙa, ta tafi cikin hallaka. Kuma waɗanda suke zaune a duniya za su yi mamaki, waɗanda ba a rubuta sunayensu a cikin littafin rai tun daga kafuwar duniya ba, sa’ad da suka ga dabbar da ta kasance, ba ta nan kuma, duk da haka tana nan. Ru’ya ta Yohanna 17:8.
Yesu Shi ne wanda ya kasance, kuma yake, kuma har yanzu yana zuwa, kuma fāpāci, na takwas ɗin nan wanda yake daga cikin bakwai, ita ce dabbar da “ta kasance, kuma ba ta nan, duk da haka kuma tana nan.” “Sa’a guda” da auren macijin da dabbar ke wakilta yana nufin tarihi tun daga dokar Lahadi, inda dubu ɗari da Bitrus da Abram suke wakilta suke hawa zuwa sama a matsayin tuta, a daidai lokacin da fāpāci yake hawa.
Mun kasance muna neman mu yi magana game da littafin Yoel daga mahangar cewa Bitrus, a ranar Fentikos, ya bayyana saƙonsa na Fentikos a matsayin cikar abin da Yoel ya faɗa. A cikin layukan alkawari guda uku, kowanne yana da surori goma sha biyu, ayoyi uku na tsakiya na kowane layi suna magana ne game da tarihi ɗaya tak, kuma ana wakilta Bitrus a cikin wannan tarihin a matsayin yana tare da Yesu a Kaisariya Filibbi, wato Panium, wanda shi ne inda duniya take yanzu a gab da fuskanta. A Panium, Bitrus kuma yana a Urushalima a zubowar Ruhu Mai Tsarki na Fentikos. Layuka uku na surori goma sha biyu suna haɗuwa a Panium da Fentikos sa’ad da ake hatimta alamar Allah a kan amaryar Almasihu, kuma ake hatimta alamar dabbar a kan amaryar Shaiɗan. Littafin Yoel yana bayyana kiran farkawa a cikin misalin budurwai goma, sa’ad da cocin Laodikiya na Adventist na Rana ta Bakwai ya farka ga gaskiyar cewa sun ɓace.
Littafin Yowel yana a cikin mahallin tsararraki huɗu.
Maganar Ubangiji da ta zo wa Yowel ɗan Petuwel.
Ku ji wannan, ku dattawa, ku kuma saurara, dukan mazaunan ƙasar.
Shin wannan ya taɓa faruwa a zamaninku, ko ma a zamanin kakanninku? Ku faɗa wa ’ya’yanku game da shi, kuma ’ya’yanku su faɗa wa ’ya’yansu, ’ya’yansu kuma su faɗa wa wata tsara dabam. Abin da fara mai yankan ganye ta bari, fara ta cinye; abin kuma da fara ta bari, tsutsar da ke lalatar amfanin gona ta cinye; abin kuma da wannan tsutsa ta bari, kwaron da ke cin ganye ya cinye. Joel 1:1–4.
“Dattawan” su ne shugabannin cocin Bakwai na Masu Tsaron Asabar na Laodiceya a lokacin hatimcewar mutum dubu ɗari da arba’in da huɗu, kuma ana cika hatimcewar ne a lokacin zubowar Ruhu Mai Tsarki. Ezekiyel ya wakilci “dattawan” a matsayin “tsoffin maza.”
Sa'an nan ya ce mini, Ɗan mutum, ka ga abin da dattawan gidan Isra’ila suke yi a cikin duhu, kowane mutum a cikin ɗakunan siffofinsa? gama suna cewa, Ubangiji ba ya ganinmu; Ubangiji ya yashe duniya. Ezekiyel 8:12.
Wahayi a sarari yake cewa hatimcewar da ke cikin Ezekiyel sura tara ita ce wannan hatimcewar da ke cikin Ru’ya ta Yohanna sura bakwai. Haka kuma a sarari yake cewa “tsofaffi” na sura ta takwas cikin munanan abubuwa huɗu masu ƙaruwa a muni, adadin 25 ne ke wakiltarsu. Tsofaffi ashirin da biyar, waɗanda ya kamata su zama masu tsaron garken Allah, su ne mutanen da suke rusuna wa rana. Su ne na farko da za a yi wa hukunci. A cikin mahallin Wuri Mai Tsarki wanda suka juya wa baya, suna wakiltar rukuni biyu na firistoci goma sha biyu-goma sha biyu da babban firist. A lokacin dokar Lahadi, suna rusuna wa rana kuma suna karɓar alamar dabba, suna yin mubaya’a ta yardarsu da macijin nan, da dabbar, da annabin ƙarya. Ashirin da biyar ɗin nan an yi musu alama ta misali ta wurin 250 a cikin tawayen Kora, Datan da Abiram, waɗanda suke wakiltar haɗin kai sau uku wanda maza 250 masu miƙa turare suka shiga. Shugabannin tawayar nan uku sun mutu sa’ad da ƙasa ta buɗe bakinta ta haɗiye su.
Sai Musa ya ce, Ta haka za ku sani cewa Ubangiji ne ya aiko ni in aikata dukan waɗannan ayyuka; gama ban yi su daga raina ba. In waɗannan mutane suka mutu mutuwar kowa, ko kuwa aka hukunta su bisa ga hukuncin da ake yi wa dukan mutane; to, Ubangiji bai aiko ni ba. Amma in Ubangiji ya yi sabon abu, ƙasa kuma ta buɗe bakinta ta haɗiye su, tare da dukan abin da yake nasu, suka kuma sauka da rai a cikin rami; sa’an nan za ku gane cewa waɗannan mutane sun tsokane Ubangiji.
Sai ya zama, da ya gama faɗin dukan waɗannan kalmomi, ƙasar da take a ƙarƙashinsu ta tsage gida biyu. Sai ƙasa ta buɗe bakinta, ta haɗiye su, da gidajensu, da dukan mutanen da suke na Kora, da dukan dukiyarsu. Su kuwa, tare da dukan abin da yake nasu, suka gangara da rai cikin rami, ƙasa kuma ta rufe a kansu; suka hallaka daga cikin taro.
Dukan Isra’ila kuwa da suke kewaye da su suka gudu saboda kukan da suka yi; gama suka ce, “Kada ƙasa ta haɗiye mu mu ma.” Sai wuta ta fito daga wurin Ubangiji, ta cinye mutanen nan ɗari biyu da hamsin waɗanda suka miƙa turare. Littafin Lissafi 16:28–35.
Tawayen shekara ta 1888 an misalta shi da tawayen Kora, Datan, Abiram, da mutanen nan 250 da suka miƙa turare. Mutanen nan 250 sun ƙulla kawance da wata haɗakar ƙungiya uku-uku wadda take kaiwa ga dokar Lahadi sa’ad da Amurka, dabbar ƙasa, ta buɗe bakinta ta yi magana kamar dragon. A wannan lokaci ne ake zubo ruwan sama na ƙarshe ba tare da awo ba, kamar yadda aka hallaka mutanen nan 250 da suka miƙa turare ta wurin wuta da ta sauko daga sama. Mutanen nan 250 suna wakiltar tsarin addini na ƙarya wanda ake hallaka a lokacin zubowar ruwan sama na ƙarshe a dokar Lahadi. Ƙasa ta buɗe ta haɗiye Kora da abokansa, ita ce girgizar ƙasa ta Ru’ya ta Yohanna goma sha ɗaya, wadda take bayyana buɗewar bakin Amurka da yin maganarta kamar dragon. Sa’ad da wuta ta sauko daga sama a kan mutanen nan 250, ta kasance misalin wutar Iliya a Dutsen Karmel, lokacin da aka kashe waɗannan annabawan ƙarya. Wutar Iliya a Dutsen Karmel tana daidaita da dokar Lahadi, saboda haka wutar da ta sauko a kan mutanen nan 250 ita ce wutar dokar Lahadi ta ruwan sama na ƙarshe.
Sashen da ke cikin Littafin Ƙidaya mai magana game da tawayen Kora, a annabce yana daidaituwa da tawayen da aka yi wa saƙon Ƙasar Alkawari, kamar yadda Joshua da Caleb suka gabatar. Wannan tawaye yana wakiltar “ranar tsokana” ta Littafi Mai Tsarki. Sashen game da tawayen Kora ya ce, “za ku gane cewa waɗannan mutane sun tsokane Ubangiji.”
Masu hikima ne suke fahimta, kuma masu hikima ne ya kamata su fahimci cewa tarihin tawayen Kora, dole ne a ɗora shi a kan tawayen da aka yi wa saƙon Ƙasar Alkawari na Joshua. Wannan tawaye ya faru a Kadesh, kuma duka Kadesh da tawayen Kora su ne tawayen Adventism na Rana ta Bakwai a lokacin dokar Lahadi. Kora da mutanen nan 250 da suka miƙa turare, sun kasance alama ta mutanen nan 25 da suke rusuna wa rana a Ezekiyel 8. Tsofaffin mutanen da suke a Ezekiyel takwas suna wakiltar na huɗu cikin ƙazamai huɗu masu taɓarɓarewa a jere, waɗanda ake aikatawa a Urushalima, alamar ikkilisiyar Allah.
Abin ƙyama na fari shi ne surar kishi, na biyu kuwa dakunan ɓoye ne, na uku kuma shi ne yin makoki domin Tammuz; sa’an nan kuma maza ashirin da biyar suka rusuna wa rana. Sa’an nan sura ta tara ta bayyana waɗanda suke nishi suna kuka saboda abubuwan ƙyama, waɗanda aka wakilta a sura ta takwas. Waɗanda suke nishi suna kuka mala’ikan da yake hawanowa daga gabas ya sa musu hatimi. Mala’ika manzo ne, kuma yana wakiltar saƙo.
Saƙon hatimtawa daga gabas, shi ne saƙon iskar gabas, wato saƙon Musulunci. Da zarar an hatimce dubu ɗari da arba’in da huɗu, mala’ikun hallaka sukan fara aikinsu, daidai a wurin da layin annabci na waje yake koyarwa cewa “ridda ta ƙasa ana biye da ita da lalacewar ƙasa.” Kafin a cika hukunci a kan waɗanda Kora ya wakilta, ana fitar da ’yan tawaye zuwa wajen Urushalima. Ana kawar da mugaye daga Urushalima, gama ba masu adalci ba ne suke gudu daga Urushalima.
Sa’an nan Ruhun ya ɗaga ni, ya kai ni zuwa ƙofar gabas ta gidan Ubangiji, wadda take duban gabas; ga shi kuwa, a bakin ƙofar akwai mutane ashirin da biyar; a cikinsu na ga Ya’azaniya ɗan Azur, da Felatiya ɗan Benahiya, shugabannin jama’a.
Sa’an nan ya ce mini, Ɗan mutum, waɗannan su ne mutanen da suke ƙulla mugunta, kuma suna ba da muguwar shawara a cikin wannan birni; waɗanda suke cewa, Lokacin bai kusa ba; bari mu gina gidaje: wannan birni shi ne tukunya, mu kuma nama ne.
Saboda haka ka yi annabci gāba da su, ka yi annabci, ya ɗan mutum. Kuma Ruhun Ubangiji ya sauko a kaina, ya ce mini, Ka yi magana; Ga abin da Ubangiji ya ce;
Ga abin da kuka faɗa, ya gidan Isra’ila: gama na san abubuwan da suke shigowa cikin tunaninku, kowannensu. Kun yawaita waɗanda aka kashe naku a cikin wannan birni, kun kuma cika titunansa da waɗanda aka kashe. Saboda haka ga abin da Ubangiji Allah ya faɗa; Waɗanda aka kashe naku da kuka kwantar a tsakiyarsa, su ne naman, wannan birni kuwa tukunyar ne: amma ni zan fitar da ku daga tsakiyarsa. Kun ji tsoron takobi; ni kuwa zan kawo takobi a kanku, in ji Ubangiji Allah. Zan kuma fitar da ku daga tsakiyarsa, in miƙa ku ga hannuwan baƙi, in zartar da hukunce-hukuncena a tsakaninku. Za ku fāɗi ta wurin takobi; zan hukunta ku a iyakar Isra’ila; sa’an nan za ku sani ni ne Ubangiji. Wannan birni ba zai zama tukunyar ku ba, ku kuma ba za ku zama naman da yake a tsakiyarsa ba; amma zan hukunta ku a iyakar Isra’ila. Za ku kuma sani ni ne Ubangiji: gama ba ku yi tafiya cikin farillaina ba, ba kuwa ku aikata hukunce-hukuncena ba, sai dai kuka aikata bisa ga al’adun al’ummai waɗanda suke kewaye da ku.
Sai ya zama, sa’ad da nake annabci, sai Pelatiya ɗan Benahiya ya mutu. Sa’an nan na fāɗi rubda ciki, na yi kuka da murya mai ƙarfi, na ce, “Kai, Ubangiji Allah! Za ka hallaka raguwar Isra’ila gaba ɗaya ne?” Ezekiyel 11:1–13.
Ana tsarkake Urushalima a dokar Lahadi, sa’ad da ake raba alkama da ciyawa marar amfani. Mutanen da 25 ke wakilta, ko kuma 250 na Kora, ana kai su waje, zuwa “iyaka” ta Urushalima domin su mutu. 25 adadin firistoci ne da suke yin hidima na mako guda, kuma sa’ad da aka alamta shi da adadi ninki goma na 250, yana wakiltar ikkilisiya ta dukan duniya, domin goma alama ce ta dukan duniya. Ana bayyana ikkilisiya mai gwagwarmaya a matsayin ikkilisiyar da ta ƙunshi alkama da ciyawa marar amfani, kuma ikkilisiya mai nasara tana wakiltar ikkilisiyar da alkama kaɗai ce.
“Allah ba shi da coci mai rai ne? Yana da coci, amma ita ce cocin da ke gwagwarmaya, ba cocin da ta yi nasara ba. Muna baƙin ciki cewa akwai mambobi marasa kamala, cewa akwai ciyawar banza a tsakiyar alkama. Yesu ya ce: ‘An kwatanta mulkin sama da wani mutum da ya shuka iri mai kyau a gonarsa: amma yayin da mutane suke barci, maƙiyinsa ya zo ya shuka ciyawar banza a cikin alkama, sannan ya tafi hanyarsa…. Sai bayin mai gidan suka zo suka ce masa, Yallabai, ashe ba ka shuka iri mai kyau a gonarka ba? To, daga ina kuma take da ciyawar banza? Sai ya ce musu, Wani maƙiyi ne ya yi wannan. Sai bayin suka ce masa, To, kana so mu je mu tattara su? Amma ya ce, A’a; kada, yayin da kuke tattara ciyawar banza, ku tumɓuke alkamar ma tare da ita. Ku bar su duka su yi girma tare har zuwa girbi: kuma a lokacin girbi zan ce wa masu girbin, Ku fara tattara ciyawar banza, ku ɗaure ta gunduwa-gunduwa domin a ƙone ta: amma ku tattara alkamar cikin rumbuna na.’”
“A cikin misalin alkama da ciyawa marar amfani, muna ganin dalilin da ya sa ba a kamata a tumɓuke ciyawar ba; domin kada a cire alkamar tare da ciyawar har da tushe. Ra’ayin mutum da hukuncinsa za su yi manyan kurakurai. Amma maimakon a yi kuskure, a kuma cire ko da ƙwaya ɗaya tak ta alkama da tushenta, Ubangiji ya ce, ‘Ku bar su duka su yi girma tare har zuwa girbi;’ sa’an nan mala’iku za su tattara ciyawar, wadda aka ƙaddara ga hallaka. Ko da yake a cikin majami’unmu, waɗanda suke da’awar sun gaskata gaskiya mai zurfi, akwai waɗanda suke da aibu kuma masu kuskure, kamar ciyawa a tsakanin alkama, Allah mai jinkirin fushi ne, mai haƙuri kuma. Yana tsawatawa, yana kuma gargaɗin masu kuskure, amma ba Ya hallaka waɗanda suke jinkirin koyon darasin da Yake so Ya koyar da su; ba Ya tumɓuke ciyawar daga cikin alkama. Ciyawa da alkama za su yi girma tare har zuwa girbi; sa’ad da alkamar ta kai cikakken girmanta da bunƙasarta, kuma sabili da halinta idan ta nuna, za a bambanta ta sarai da ciyawar.”
“Ikkilisiyar Almasihu a duniya za ta kasance marar cika, amma Allah ba ya hallaka Ikklisiyarsa sabili da rashin cikarta. Akwai, kuma za a kasance da waɗanda suke cike da kishin da ba bisa ga sani ba, waɗanda za su so su tsarkake ikkilisiya, su kuma tumɓuke ciyawar mugunta daga tsakiyar alkama. Amma Almasihu ya ba da haske na musamman game da yadda za a yi mu’amala da waɗanda suke kuskure, da kuma waɗanda ba su tuba ba a cikin ikkilisiya. Bai kamata mambobin ikkilisiya su ɗauki wani mataki na gaggawa-gaggawa, mai zafi, marar natsuwa ba wajen yanke waɗanda za su ɗauka cewa halinsu yana da lahani. Ciyawar mugunta za ta bayyana a cikin alkama; amma tumɓuke ciyawar muguntar zai jawo cuta fiye da barinta, sai dai in an yi haka ta hanyar da Allah ya tsara. Yayinda Ubangiji yake kawo cikin ikkilisiya waɗanda suka tuba da gaske, Shaiɗan kuwa a lokaci guda yana kawo mutanen da ba su tuba ba cikin tarayyarta. Yayinda Almasihu yake shuka iri mai kyau, Shaiɗan yana shuka ciyawar mugunta. Akwai tasiri biyu masu gaba da juna da suke aiki a kai a kai a kan mambobin ikkilisiya. Tasiri ɗaya yana aiki domin tsarkake ikkilisiya, ɗayan kuma domin ɓata mutanen Allah.” Testimonies to Ministers, 45, 46.
Ana fitar da mugaye a bayan Urushalima domin a hallaka su. Ana kawar da su a lokacin girbi, wanda kuma shi ne lokacin da alkama ta nuna, domin a lokacin ne ake tattara alkamar a matsayin gerun ’ya’yan fari na hadayar kaɗawar ’ya’yan fari na gurasa biyu na Fentikos. Girbin ’ya’yan farin alkama takamaiman batu ne na annabcin Littafi Mai Tsarki. Rarrabe alkama da ciyawar dawa yana magana ne game da wannan batu kai tsaye, kuma da yawa daga cikin misalan Almasihu suna nuna wannan muhimmiyar alamar hanya ta annabci.
“Har ila yau, waɗannan misalai suna koyar da cewa ba za a sami wani lokacin jarrabawa ba bayan shari’a. Sa’ad da aikin bishara ya cika, nan take sai rarrabewa tsakanin nagari da mugaye ya biyo baya, kuma makomar kowane rukuni ta tabbata har abada.” Christ’s Object Lessons, 123.
Baɗin alkama shi ne mutum dubu ɗari da arba’in da huɗu, kuma mala’ika na uku ne yake raba alkama daga ciyawar banza.
Sa’an nan na ga mala’ika na uku. Mala’ikan da yake tare da ni ya ce, “Maganarsa mai ban tsoro ce, aikinsa kuma abin razana ne. Shi ne mala’ikan da zai rarrabe alkama daga ciyawar banza, ya kuma hatimce ko ya ɗaure alkamar domin ma’ajiyar sama.” Waɗannan abubuwa ya kamata su shagaltar da dukan tunani, dukan kulawa. Har wa yau aka nuna mini wajibcin cewa waɗanda suka gaskata muna da saƙon ƙarshe na jinƙai, su ware kansu daga waɗanda suke karɓa ko kuma shan sabbin kurakurai a kowace rana. Na ga cewa bai kamata matasa ko tsofaffi su halarci tarurrukan waɗanda suke cikin kuskure da duhu ba. Mala’ikan ya ce, “Bari tunani ya daina nacewa a kan abubuwan da ba su da amfani.” Manuscript Releases, juzu’i na 5, 425.
Mala’ikan na uku yana hatimce alkama, kuma yana kuma raba alkama daga ciyawar banza. Mala’ikan na uku yana wakiltar dokar Lahadi, wato inda aka fitar da mutanen nan 25, masu wakiltar shugabancin cocin Adventist na Bakwai na zamanin Laodicea, a bayan Urushalima kuma aka yi musu hukunci. A wannan lokaci ne cocin mai fafutuka take sāke kamanni ta zama cocin mai nasara.
“Aikin nan ba da daɗewa ba zai ƙare. Mambobin ikkilisiya mai gwagwarmaya waɗanda suka tabbatar da kasancewarsu masu aminci za su zama ikkilisiya mai nasara. Sa’ad da nake bitar tarihinmu na baya, bayan na bi ta kowane mataki na ci gaba har zuwa matsayinmu na yanzu, zan iya cewa, Yabo ya tabbata ga Allah! Yayin da nake ganin abin da Allah ya aikata, ina cike da mamaki da kuma gaba gaɗi ga Almasihu a matsayin Jagora. Ba mu da abin da za mu ji tsoro game da gaba, sai dai in har muka manta da yadda Ubangiji ya bishe mu, da koyarwarsa cikin tarihinmu na baya.” General Conference Bulletin, January 29, 1893.
Batun annabci game da rarrabe zawan daga alkama babban batu ne a cikin annabce-annabcen Littafi Mai Tsarki. Almasihu yana tsarkake Haikali misali ne na wannan aiki; kololuwarsa tana faruwa ne a lokacin dokar Lahadi, gama a nan muna ganin an kai waɗanda za a yi wa hukunci iyakar Urushalima domin su mutu.
“Lokacin da Yesu ya fara hidimarsa a fili, ya tsarkake Haikali daga ƙazantacciyar ƙetare-tsarkinsa ta sacrilege. Daga cikin ayyuka na ƙarshe na hidimarsa kuwa akwai tsarkakewar Haikali ta biyu. Haka kuma, a cikin aikin ƙarshe na gargaɗin duniya, ana yi wa ikkilisiyoyi kira biyu mabambanta. Saƙon mala’ika na biyu shi ne, ‘Babila ta fāɗi, ta fāɗi, waccan babban birni, domin ta sa dukan al’ummai suka sha ruwan inabin fushin fasikancinta’ (Wahayin Yahaya 14:8). Kuma a cikin kira mai ƙarfi na saƙon mala’ika na uku ana jin wata murya daga sama tana cewa, ‘Ku fito daga cikinta, mutanena, domin kada ku yi tarayya cikin zunubanta, kuma kada ku karɓi annobinta. Gama zunubanta sun kai har sama, kuma Allah ya tuna da mugayen ayyukanta’ (Wahayin Yahaya 18:4, 5).” Selected Messages, littafi na 2, 118.
Ikkilisiyar alkama da ciyawar baɗa tana nan har zuwa rikicin dokar Lahadi, sa’ad da ake kawar da ciyawar baɗar, ba da ƙarfin mutum ba, sai dai ta wurin mala’ika na uku—wanda yake wakiltar dokar Lahadi, amma kuma saƙon ruwan sama na ƙarshe ne wanda a lokacin yake kumbura ya zama ƙara mai ƙarfi. Ciyawar baɗa wani ɓangare ne na shaidar annabci, kamar yadda alkama take. Tanadin Allah yana kaiwa ga dokar Lahadi, kuma mala’ika na uku yana tsarkake haikali a karo na biyu. Ya tsarkake shi a ranar 22 ga Oktoba, 1844, kuma tsarkakewar haikali ta biyu ita ce dokar Lahadi.
Abubuwan tarihi na waje da suke kaiwa ga dokar Lahadi babban ɓangare ne na shaidar ikkilisiya mai nasara, kamar yadda ciyawa marar amfani, alkama, da kuma ɗaure waɗannan rukuni biyu suke. Saƙonnin ƙarshe na Ru’ya ta Yohanna su ne saƙonnin mala’iku uku, kuma suna raba da kuma ɗaure rukuni biyun; amma yana da muhimmanci a ga cewa Sister White ta bayyana cewa waɗannan “saƙonnin ƙarshe” suna “sa girbi ya nuna.” Saƙon ƙarshe da yake sa girbi ya nuna shi ne ruwan sama na ƙarshe, kuma shi ne wutar da take ɗaure mutane 250 “kamar damin itace domin wutar hallaka.”
“An buɗe wa Yohanna al’amura masu zurfin gaske da ban razana game da kwarewar ikkilisiya. Ya ga matsayin, haɗurran, gwagwarmaya, da kuma ceton ƙarshe na mutanen Allah. Ya rubuta saƙonnin ƙarshe waɗanda za su kai girbin duniya ga cikawa, ko dai a matsayin dami domin rumbun sama ko kuma a matsayin kullin itace domin wutar hallaka. An bayyana masa batutuwa masu girman muhimmanci, musamman domin ikkilisiyar ƙarshe, domin waɗanda za su juya daga kuskure zuwa ga gaskiya su sami koyarwa game da hatsarori da gwagwarmayar da suke gabansu. Babu wanda ya kamata ya kasance cikin duhu game da abin da ke zuwa bisa duniya.” The Great Controversy, 341.
Tsarkakewar da Ya yi wa haikalin, an kuma nuna ta ta wurin aikin mutumin Tsintar Ƙura wanda Yahaya Mai Baftisma ya gabatar a matsayin Wanda ya biyo bayan hidimarsa. Shi ne wanda yake share sharan a mafarkin Miller.
“Ubangiji yana gab da bayyana bambanci tsakanin masu adalci da mugaye; gama ‘matattararsa tana hannunsa, zai kuma tsabtace masussukarsa sarai, ya tattara alkamasarsa cikin rumbunsa; amma zai ƙone ƙaiƙayin da wuta marar ƙashewa.’” Review and Herald, Nuwamba 8, 1892.
’Yar’uwa White ta yi nuni ga Ishaya, sa’ad da ta bayyana cewa a shekara ta 1849 Ubangiji ya sake miƙa hannunsa a karo na biyu domin tattara ragowar mutanensa, kuma Ishaya da ’Yar’uwa White suna nuni da taro na ƙarshe na dubu ɗari da arba’in da huɗu. Tsarin tattarawar ya haɗa da warwatsawa da tattarawa da aka wakilta a matsayin baƙin cikin farko, wanda yake kaiwa ga tattarawa a ƙarshen wani lokaci na jinkiri. Kowanne daga cikin waɗannan sassa na hatimin dubu ɗari da arba’in da huɗu wani takamaiman batu ne na annabcin Littafi Mai Tsarki. Tarihin waje wanda Ubangiji yake amfani da shi a matsayin kayan aikinsa domin kai zunubi ga ƙarshensa an wakilta shi a Daniyel 11:11; kuma tattarawa ta ƙarshe tana samuwa a Ishaya 11:11; kuma ƙarshen lokacin jinkiri yana samuwa a Ru’ya ta Yohanna 11:11, kuma rarrabewar alkama da ciyawa marasa amfani a lokacin dokar Lahadi tana a Ezekiyel 11:11:
Wannan birni ba zai zama tukunyar dafuwarku ba, ku kuma ba za ku zama naman da yake a cikinta ba; amma zan hukunta ku a kan iyakar Isra’ila. Ezekiel 11:11.
A cikin littafin Yoel, an datse “sabon ruwan inabi” daga tsofaffin dattawan dā waɗanda ya kamata su kasance masu tsaron Wuri Mai Tsarki. Saƙon Kukan Tsakar Dare shi ne sabon ruwan inabin Yoel, kuma wutar da take saukowa a dokar Lahadi an riga an kwatanta ta da wutar Fentikos. Wannan wuta tana wakiltar saƙo, wanda shi ne sabon ruwan inabin, amma ita ce kuma saƙon da yake hallaka mutanen nan 250 waɗanda suka miƙa turare. Ikilisiyar Adventist ta Rana ta Bakwai ta Laodikiya tana ƙarewa a dokar Lahadi, gama a lokacin ne ake zubo wutar ba tare da awo ba, kuma tana hallaka mutanen nan 250 waɗanda suka miƙa turare; saboda haka tana hallaka tsarin bautarsu.
Idan cocin Adventist na kwana ta bakwai ya kasance da aminci a lokacin dokar Lahadi, iko da ƙarfin gwamnatin Tarayyar Amurka za su rufe shi. Idan kuwa ya kasance marar aminci, zai canja sunansa kawai zuwa cocin Adventist na kwana ta fari ko kuma wani suna dabam mai kusanci da shi sosai. Ko mai adalci ko marar adalci, cocin Adventist na kwana ta bakwai ba ya wucewa dokar Lahadi. Shaidar annabci tana bayyana cewa Adventism ya ƙi saƙon tsofaffin hanyoyi a 9/11, kuma waɗannan tsofaffin hanyoyi suna kaiwa ga ƙofar da aka rufe a lokacin dokar Lahadi. An wakilci mutanen ashirin da biyar a cikin nassin Ezekiyel ta wurin “Ya’azaniya ɗan Azur, da Felatiya ɗan Benaya, shugabannin jama’a.”
Sunayensu suna ikirarin siffofin mutanen Allah, amma ikirari ne kawai. Ja’azaniya yana nufin Allah yana ji, kuma shi ɗan Azur ne, wanda ke nufin taimakawa da kārewa. ’Yar’uwa White ta ce mutanen nan ashirin da biyar su ne za su kasance masu tsaro, kamar yadda “Azur” yake wakilta. Ɗansa yana ikirarin “jin” Allah, amma shi ne ajin da, suna gani, ba sa gani, kuma suna ji, ba sa ji. Pelatiya yana nufin wanda Allah ya kuɓutar, kuma mahaifinsa “Benaya,” yana nufin Allah ya gina. Sa’ad da Ezekiyel ya gama saƙonsa na gargaɗi, Pelatiya ya mutu.
Wannan birni ba zai zama tukunyar dafarku ba, ku kuma ba za ku zama naman da yake a tsakiyarta ba; amma zan hukunta ku a iyakar Isra’ila. Za ku kuwa sani cewa ni ne Ubangiji; gama ba ku yi tafiya cikin farillaina ba, ba ku kuwa aiwatar da hukunce-hukuncena ba, sai dai kun yi bisa ga halayen al’ummai arna waɗanda suke kewaye da ku. Aka kuwa yi, sa’ad da nake annabci, sai Pelatiya ɗan Bena’ya ya mutu. Sa’an nan na fāɗi rubda ciki a kan fuskata, na kuma yi kuka da babbar murya, na ce, Kaitona, ya Ubangiji Allah! Za ka hallaka ragowar Isra’ila gabaki ɗaya ne? Ezekiyel 11:11–13.
Pelatiya ya mutu a lokacin babbar ihun da Ezekiyel ya yi. Alkama ta mutu a titi a ranar 18 ga Yuli, 2020, cikin cikar Ru’ya ta Yohanna sura ta goma sha ɗaya. Alkamar kuwa su ne Musa da Iliya, marubucin farko na Maganar Allah, kuma alkawarin Iliyan da zai zo shi ne magana ta ƙarshe a cikin Tsohon Alkawari. Alfa da Omega an kashe su a titi na Saduma da Masar, amma an ta da su a shekarar 2024, kamar yadda aka wakilta a cikin Ru’ya ta Yohanna 11:11. Yayin da suke matattu, Saduma da Masar suka yi murna. Ezekiyel ya sanya mutuwar Pelatiya a zamanin raguwar nan lokacin da ya ce, “Kaiton Ubangiji Allah! za ka gama hallaka raguwar Isra’ila gaba ɗaya ne?” Saduma ita ce cocin Adventist na Rana ta Bakwai a zamanin raguwar, bisa ga Ishaya.
Ku ji, ya ku sammai, ki saurara, ya ke ƙasa: gama Ubangiji ya yi magana, na ciyar da ’ya’ya na kuma na raya su, amma sun tayar mini. Saniya ta san mai ita, jaki kuma ya san maɓoyar ubangijinsa: amma Isra’ila bai sani ba, mutanena ba su fahimta ba.
Kaitonku, al’umma mai zunubi, jama’a masu nauyin mugunta, zuriyar masu aikata sharri, ’ya’yan da suke lalatawa: sun rabu da Ubangiji, sun ɓata wa Mai Tsarkin Isra’ila rai, sun juya baya suka koma. Don me za a ci gaba da dūkan ku kuma? Za ku ƙara yin tawaye ne kawai: dukan kai yana da rashin lafiya, dukan zuciya kuma ta yi rauni. Daga tafin ƙafa har zuwa kai babu wata lafiya a cikinsa; sai dai raunuka, da ƙuje-ƙuje, da miyagun gyambuna masu ruɓewa: ba a rufe su ba, ba a ɗaure su ba, ba a kuma tausasa su da mai ba. Ƙasarku kufai ce, biranenku an ƙone su da wuta: baƙi suna cinye ƙasarku a gabanku, kuma ta zama kufai, kamar yadda baƙi suka hallaka ta. Kuma an bar ’yar Sihiyona kamar wata bukka a gonar inabi, kamar wata rumfa a gonar kokwamba, kamar birnin da aka kewaye.
Da ba Ubangijin runduna ya bar mana ɗan ƙaramin saura ba, da mun zama kamar Sodom, da kuma mun yi kama da Gomora. Ku ji maganar Ubangiji, ku sarakunan Sodom; ku saurari shari’ar Allahnmu, ku mutanen Gomora. Ishaya 1:2–10.
An kashe Musa da Iliya a Saduma da Masar a lokacin ragowar. Masar alama ce ta gurbatacciyar dabara ta mulki, Saduma kuma alama ce ta gurbatacciyar dabara ta ikilisiya. Pelatiya ɗan Benaya ya mutu a dokar Lahadi, wanda Ishaya ya daidaita da ranar tsokana ta Littafi Mai Tsarki, wadda ko dai 1863 ce, ko kuma dokar Lahadi. Pelatiya ɗan Benaya yana wakiltar kwaikwayon ƙarya na waɗanda da gaske suke jin Maganar Allah. A lokacin ragowar, ana kashe waɗanda Musa da Iliya suke wakilta, sa’an nan kuma a tashe su. Wannan tashin daga matattu ya fara ne da murya a cikin jeji a watan Yulin 2023. Tun daga 2024, rarrabuwar ƙarshe tsakanin alkama da zawan ta fara gudana.
A lokacin dokar Lahadi, cocin Seventh-day Adventist za ta san cewa ta lalace.
Wannan birni ba zai zama tukunyarku ba, kuma ku ba za ku zama naman da yake a tsakiyarsa ba; amma zan hukunta ku a iyakar Isra’ila. Sa’an nan za ku sani cewa ni ne Ubangiji; gama ba ku yi tafiya cikin ƙa’idodina ba, ba ku kuma aiwatar da hukunce-hukuncena ba, amma kun yi bisa ga halayen al’ummai waɗanda suke kewaye da ku. Sai ya zama, sa’ad da nake annabci, Pelatiya ɗan Benaya ya mutu. Ezekiyel 11:11–13.
Mutuwar Pelatiya, wanda sunansa yake nufin ceton Allah, tana nufin a cikin wannan mahallin, an ba da shi ga mutuwa, a daidai wannan lokaci da ma’aikatan sa’a ta goma sha ɗaya ake kuɓutar da su daga hannun sarkin arewa a aya ta arba’in da ɗaya ta Daniyel goma sha ɗaya. An ba da Pelatiya cikin hannun sarkin arewa a dokar Lahadi. Pelatiya, ɗan Benaya, ma’ana, “abin da Allah ya gina.” A daidai lokacin da Allah ya sāke gina haikali domin ya ɗaukaka shi a matsayin ikkilisiya mai nasara a dokar Lahadi, waɗanda Pelatiya yake wakilta ana ba da su ga mutuwa, domin maimakon su shiga cikin aikin sake gina tsoffin kufai, sun kasance suna gina wa kansu kabarin Tobiya. Pelatiya yana wakiltar jikin da Ishaya ya kwatanta daga kai har ƙafa, jiki da yake cikakke da zunubi. Wannan jiki ita ce ikkilisiyar Adventist ta kwana ta bakwai ta Laodikiya a ƙarshen ƙarnoni huɗu na tawaye mai ci gaba, wanda Ishaya ya bayyana a matsayin tawaye da yake ƙaruwa sa’ad da ya ce, “ku yi tawaye fiye da fiye.” A cikin tsarin gwaji na ƙarshe wanda ya fara a shekara ta 2024, alkama ta mutu har kwana uku da rabi, sa’an nan ta tashi, a wannan lokaci za su sani cewa Ubangiji shi ne Allah.
Saboda haka ka yi annabci, ka ce musu, Ga abin da Ubangiji Allah yana cewa: Ga shi, ya mutanena, zan buɗe kaburburanku, in sa ku fito daga kaburburanku, in kawo ku cikin ƙasar Isra’ila. Kuma za ku san ni ne Ubangiji, sa’ad da na buɗe kaburburanku, ya mutanena, na kuma fitar da ku daga kaburburanku. Zan sa Ruhuna a cikinku, za ku rayu, kuma zan zaunar da ku a ƙasarku: sa’an nan za ku sani cewa ni, Ubangiji, na faɗa wannan, na kuma aikata shi, in ji Ubangiji. Ezekiel 37:12–14.
Firistoci na ƙarya waɗanda 25 suke wakilta a lokacin dokar Lahadi, sa’an nan za su san Ubangiji shi ne Allah. Alkaman suna sanin Ubangiji shi ne Allah a shekara ta 2024, kuma ciyayin mugaye suna farka zuwa ga wannan sani a lokacin dokar Lahadi, sa’ad da ya riga ya makara. Wannan lokaci yana farawa da kabari da tashin matattu, kuma yana ƙarewa da kabari ba tare da tashin matattu ba. Alkaman da suke a farkon suna sanin Allah, sa’ad da Ya cika tashin matattu na Ru’ya ta Yohanna sura ta goma sha ɗaya, kuma ciyayin mugaye suna sani a girgizar ƙasa ta dokar Lahadi a cikin wannan sura ɗin. Tsakanin waɗannan alamomin hanya biyu, aikin gwaji na ruwan sama na ƙarshe yana kai duka rukunai biyu ga balaga domin girbi.
Saƙon Joel shi ne waƙar gonar inabi, amma abu na farko da yake ɗagawa shi ne ko mutane za su iya gane kwanakin ƙarshe ta wajen kwanakin farko. “Tsofaffi” a cikin Joel ba su iya yin haka ba, gama sa’ad da kiran farkawa ya iso da tsakar dare, sai a yanke su—a tofar da su daga bakin Ubangiji, a daidai wurin da dabbar ƙasa ta buɗe bakinta ta yi magana, wanda shi kuma shi ne wurin da jakin Bala’am ya yi magana, da kuma wurin da mahaifin Yahaya Mai Baftisma ya yi magana.
Hukuncin da aka zartar a kan “tsofaffin dattawa” ya ta’allaka ne a kan tambayar ko wannan ya taɓa faruwa a zamanin kakanninku? Sashen ya fara ne da cewa, “ku ji wannan.” Sa’an nan ya gabatar da shaidu biyu, ɗaya na tsararraki huɗu na mutane, ɗaya kuma na nau’o’in kwari huɗu. Daga nan sai aka tashe su a Kukan Tsakar Dare, sai dai su tarar an ƙetare su a matsayin zaɓaɓɓun mutanen alkawarin Allah. Ba a ƙetare su ba domin ba su da ruwan inabi, an ƙetare su ne domin suna da ruwan inabi marar daidai. A cikin misalin budurwai goma, sabon ruwan inabin Yowel mai ne.
An sa cetonsu a kan sharadin ko za su karɓi “sabon ruwan inabi” na saƙon ruwan sama na ƙarshe. Haka kuma annabi Ishaya ya nuna “tsofaffi da dattawa” a matsayin “mashayan giya na Ifraimu,” kuma ba a wakilta Ifraimu a cikin hatimtattu a Ru’ya ta Yohanna sura bakwai. An maye gurbinsa da ɗan’uwansa Manassa. Yana da wuya a sami sarki mafi mugunta fiye da Manassa, amma shi ne ya maye gurbin mashayan giya na Ifraimu.
“Mutanen da ba sa jin baƙin ciki saboda koma-bayansu na ruhaniya, kuma ba sa makoki saboda zunuban waɗansu, za a bar su ba tare da hatimin Allah ba. Ubangiji ya ba manzanninsa umarni, mutanen nan da makaman kisa a hannuwansu cewa: ‘Ku bi bayansa ta cikin birnin, ku karkashe: kada idonku ya yi tausayi, kada kuma ku ji jinkai: ku hallaka tsofaffi da samari gabaki ɗaya, ’yan mata, da ƙananan yara, da mata: amma kada ku kusaci wani mutum da alamar take a kansa; kuma ku fara daga Wuri Mai Tsarkina. Sa’an nan suka fara da dattawan da suke a gaban Haikalin.’”
“A nan muna ganin cewa ikilisiya—haikalin Ubangiji—ita ce ta fara jin bugun fushin Allah. Tsofaffin mutane, waɗanda Allah ya ba su babban haske, kuma waɗanda suka tsaya a matsayin masu tsaron moriyoyin ruhaniya na jama’a, sun ci amanar amana da aka damƙa musu. Sun ɗauki matsayin cewa ba lallai ne mu sa ran mu’ujizai da bayyananniyar bayyana ikon Allah kamar a dā ba. Zamani ya canja. Waɗannan kalmomi suna ƙarfafa rashin bangaskiyarsu, sai su ce: Ubangiji ba zai yi alheri ba, haka kuma ba zai yi mugunta ba. Yana da yawan jinƙai ƙwarai da zai hukunta mutanensa da shari’a. Ta haka ne ‘Salama da lafiya’ ya zama ihun mutanen da ba za su ƙara ɗaga muryarsu kamar ƙaho ba don su nuna wa mutanen Allah laifofinsu da kuma wa gidan Yakubu zunubansu. Waɗannan karnuka bebaye da ba sa son yin haushi su ne waɗanda ke jin adalciyar ɗaukar fansar Allah mai fushi. Maza, ’yan mata, da ƙananan yara duk suna hallaka tare.”
“Abubuwan banƙyama waɗanda masu aminci suke nishi da kuka sabili da su su ne kawai waɗanda idanu masu iyaka za su iya gane wa, amma mafi munin zunubai, waɗanda suka tayar da kishin Allah mai tsarki kuma mai tsabta, ba a bayyana su ba. Babban Mai binciken zukata ya san kowane zunubi da masu aikata mugunta suka yi a ɓoye. Waɗannan mutane sukan fara jin kansu amintattu cikin yaudare-yaudarensu kuma, saboda jimirinsa na dogon lokaci, sukan ce Ubangiji ba ya gani; sa’an nan kuma su yi kamar ya rabu da duniya. Amma zai tona asirin munafuncinsu, kuma zai buɗe a gaban waɗansu zunuban nan da suka yi matuƙar ƙoƙarin ɓoyewa.”
“Babu wani fifiko na matsayi, ko daraja, ko hikimar duniya, babu kuma wani matsayi a ofishi mai tsarki, da zai kiyaye mutane daga miƙa ƙa’ida hadaya sa’ad da aka bar su ga zukatansu masu yaudara. Waɗanda aka ɗauka masu cancanta ne kuma masu adalci sukan bayyana a matsayin jagororin ridda da kuma misalai na ko-in-kula da kuma na cin zarafin alheran Allah. Mugun tafarkinsu ba zai ƙara jurewa ba, kuma cikin fushinsa yana mu’amala da su ba tare da jinƙai ba.”
“Da ƙin yarda ne Ubangiji yake janye kasancewarsa daga waɗanda aka albarkace su da babban haske, kuma waɗanda suka ji ikon kalmar a cikin yi wa waɗansu hidima. A dā sun kasance bayinsa masu aminci, waɗanda aka yi wa tagomashi da kasancewarsa da kuma shiriyarsa; amma sun rabu da shi, suka kuma kai waɗansu cikin kuskure, sabili da haka aka sa su ƙarƙashin rashin yardar Allahntaka.” Testimonies, juzu’i na 5, 211, 212.
Yowel yana magana ne ga jagorancin Ikilisiyar Adventist ta Bakwai ta Laodicea sa’ad da yake bayyana “tsofaffi,” amma Yowel yana magana kuma ga marasa ilimi, kamar yadda Ishaya ya kira waɗanda aka bambanta da masu ilimi. Yowel yana magana ne ga mutanen dā waɗanda suke rusuna wa rana a sura ta takwas ta Ezekiyel, waɗanda kuma su ne na farko da za a hukunta a sura ta tara. Haka kuma yana yi wa talakawan Ikilisiyar Adventist ta Bakwai ta Laodicea magana sa’ad da yake cewa, “Ku ji wannan, ya ku tsofaffi, ku saurara, dukanku mazaunan ƙasar.”
Mutane ashirin da biyar da suke cikin babi na takwas suna a wurin dokar Lahadi, inda suke rusuna ga rana, bayansu kuma yana ga haikalin. Su ne “ushiri” na tawayen mutanen 250, waɗanda suka tsaya tare da Kora, Datan da Abiram. Mutane ashirin da biyar ɗin alama ce ta tawayen da aka maimaita, bisa ga wahayi a shekara ta 1888, wanda ya kasance kwatanci na tawayen shugabancin cocin Adventist na kwanaki bakwai na Laodicea a 9/11, har zuwa dokar Lahadi. Suna wakiltar “ushiri” na tawaye a daidai wannan zamani da Ishaya a babi na shida ya bayyana masu hikima a matsayin “ushiri,” mai ɗauke da ainihin rai a cikinsa.
Yo’el sanarwa ne ga Adventism, cewa an rufe musu lokacin gwajinsu, domin sun cika ƙoƙon lokacin gwajinsu da zunubi, kuma cikar hakan an wakilta ta a matsayin ciwo daga kawunansu har zuwa yatsun ƙafafunsu, yana nuna cewa an katse saƙon ruwan sama na ƙarshe daga bakunansu. Ishaya ya bayyana wannan gaskiyar ɗaya a babi na ashirin da tara.
Ku tsaya ku yi mamaki; ku yi ihu, ku yi kuka: sun bugu, amma ba da ruwan inabi ba; suna tangal-tangal, amma ba da abin sha mai ƙarfi ba. Gama Ubangiji ya zubo muku ruhun barci mai nauyi, ya kuma rufe idanunku: annabawa da shugabanninku, masu gani, ya lullube su. Kuma wahayin kome ya zama a gare ku kamar kalmomin littafi mai hatimi, wanda ake ba wa mai ilimi, a ce, Ina roƙonka, ka karanta wannan; sai ya ce, Ba zan iya ba; gama an sa masa hatimi: Kuma a ba wa wanda bai da ilimi littafin, a ce, Ina roƙonka, ka karanta wannan; sai ya ce, Ni ba mai ilimi ba ne.
Saboda haka Ubangiji ya ce, Tun da wannan jama’a suna matsowa kusa da ni da bakinsu, kuma da leɓunansu suke girmama ni, amma sun nesantar da zukatansu daga gare ni, tsoronsu kuma gare ni abin da aka koya ne ta umarnin mutane: saboda haka, ga shi, zan ci gaba da yin abin al’ajabi a tsakiyar wannan jama’a, har ma abin al’ajabi da abin mamaki: gama hikimar masu hikimarsu za ta hallaka, fahimtar masu basirarsu kuma za ta ɓoye. Kaiton waɗanda suke zurfafawa su ɓoye shawarar su daga Ubangiji, ayyukansu kuma suna cikin duhu, suna cewa, Wa yake ganinmu? wa kuma ya sanmu? Lalle juya al’amura ku ke yi a kife za a ɗauke shi kamar lãkar mai tukwane: gama aikin da aka yi zai ce game da wanda ya yi shi, Bai yi ni ba? ko kuma abin da aka siffanta zai ce game da wanda ya siffanta shi, Ba shi da fahimta? Ishaya 29:9–16.
“Fahimtar” masu hikima tana dogara ne a kan buɗe hatimin Kalmar annabci ta Allah. Waɗanda aka horar a cikin gurɓatattun cibiyoyin Adventism ba za su iya karanta littafin annabci ba, kuma suna zargin Allah da rashin fahimta. Sa’ad da aka buɗe hatimin annabcin, ba za su iya fahimtarsa ba, saboda haka sai su zargi Allah da kasancewa shi ne wanda ba shi da fahimta, kuma ta yin haka suna juyar da al’amura ƙasa da sama. Masu ilimi da marasa ilimi na Adventism ba za su iya fahimtar annabcin da ake buɗe hatiminsa ba kafin a rufe ƙofar jarrabawa, kuma littafin Joel yana umartar “tsofaffi” su ji, amma su rukuni ne wanda ko da suna ji, ba sa ji, kuma ko da suna gani, ba sa gani.
Ainihin zuciyar tawayensu tana bayyana a cikin gazawarsu ta gane Almasihu a matsayin na farko kuma na ƙarshe. Wannan shi ne mahallin babin da aka yi wannan tambaya a cikinsa, “Shin wannan ya faru a kwanakinku, ko ma a kwanakin kakanninku?”
Shin akwai wani lokaci a cikin tarihin kakanninku inda wata al’umma ta farka a Kiran Tsakar Dare, sai kawai ta gano cewa su budurwai marasa hikima ne? An umurci “tsofaffi” su “farka,” kamar yadda aka umurci Millerites a taron sansani na Exeter a shekara ta 1844. Misalin budurwai goma shi ne misalin ƙwarewar mutanen Adventist wanda ya cika dalla-dalla har zuwa ga ainihin harafi a cikin tarihin Millerite, kuma zai sāke cika dalla-dalla har zuwa ga ainihin harafi a kwanaki na ƙarshe. Rashin ikon Adventism na Bakwai na Laodicea wajen gane cewa tarihin tushe na cocinsu ana maimaita shi a kwanaki na ƙarshe, yana jaddada ƙa’idar annabci wadda ita ce mabuɗin da ke buɗe saƙon annabci. Ba kawai ƙa’idar Littafi Mai Tsarki ba ce, amma kuma ita ce zuciyar Wahayin halin Yesu Almasihu da ake buɗewa jim kaɗan kafin lokacin jinƙai ya rufe.
Yowel ya tambaya, “Shin wannan ya faru a kwanakinku, ko ma a kwanakin ubanninku?” Ko kuma za a iya tambaya, “A kwanakin ubanninku, shin akwai wani tsarin gwaji da ya raba mutanen sabon alkawari daga mutanen tsohon alkawari?” Akwai, kuma an aiwatar da wannan rabuwa ta wurin saƙon annabci da aka wakilta a matsayin mai a cikin misalin. “Shin wannan ya faru a kwanakinku ko a kwanakin ubanninku” nan da nan ya bayyana cewa abin da ya faru a kwanakin ubanninsu farkawa ce bayan ƙarni huɗu na lalacewa mai tsananta, kamar yadda aka wakilta ta umurnin aika saƙon zuwa bisa ƙarni huɗu, da kuma ta wurin ƙwari huɗu na lalacewa mai tsananta. Yowel shelar shari’a ce a kan coci mai ja da baya da kuma mai ridda a lokacin Kukan Tsakar Dare. Babu wata coci a cikin tarihin mai tsarki da ta tsaya gāba da haske mafi girma fiye da cocin Adventist ta Rana ta Bakwai. Alamar irin wannan tawaye ga gaskiya an wakilta ta da “Kafarnahum.”
Za mu ci gaba a talifi na gaba.
“A Kafarnahum Yesu ya zauna a tsakanin tafiye-tafiyensa na zuwa da komowa, har aka fara sanin birnin a matsayin ‘garinsa na kansa.’ Yana a gaɓar Tekun Galili, kuma kusa da iyakokin kyakkyawar filin Gennesaret, ko da ba a kai tsaye a kansa yake ba.” The Desire of Ages, 252.
“A cikin waɗanda suke iƙirarin zama ’ya’yan Allah, hakuri kaɗan ne aka nuna, kalmomi masu ɗaci nawa aka faɗa, hukunci nawa aka furta a kan waɗanda ba na bangaskiyarmu ba ne. Da yawa sun ɗauki waɗanda suke cikin wasu ikkilisiyoyi a matsayin manyan masu zunubi, alhali Ubangiji ba ya kallonsu haka. Waɗanda suke kallon ’yan wasu ikkilisiyoyi ta haka, suna bukatar su ƙasƙantar da kansu a ƙarƙashin hannun Allah mai iko. Waɗanda suke hukuntawa wataƙila sun samu haske kaɗan ne kawai, dama kaɗan, da gata kaɗan. Da a ce sun sami hasken da da yawa daga cikin ’yan ikkilisiyoyinmu suka samu, da sun yi gaba a kan wani mizani mafi girma ƙwarai, kuma da sun fi wakiltar bangaskiyarsu ga duniya da kyau. Game da waɗanda suke alfahari da haskensu, amma duk da haka suka kāsa yin tafiya a cikinsa, Almasihu yana cewa, ‘Amma ina gaya muku, za a fi jure wa Taya da Sidon a ranar shari’a fiye da ku. Kuma ke, Kafarnahum [Adventistoci na Rana ta Bakwai, waɗanda suka sami babban haske], wadda aka ɗaukaka har zuwa sama [ta fuskar gata], za a saukar da ke har lahira: gama da a ce manyan ayyukan nan, waɗanda aka yi a cikinki, an yi su a Saduma, da ta kasance har zuwa yau. Amma ina gaya muku, cewa za a fi jure wa ƙasar Saduma a ranar shari’a fiye da ke.’ A wannan lokaci Yesu ya amsa ya ce, ‘Ina gode maka, ya Uba, Ubangijin sama da ƙasa, domin ka ɓoye waɗannan abubuwa daga masu hikima da masu fasaha [a ganinsu na kansu], ka kuma bayyana su ga jarirai.’”
“‘Yanzu kuwa, domin kun aikata dukan waɗannan ayyuka, in ji Ubangiji, kuma na yi muku magana, ina tashi da sassafe ina magana, amma ba ku ji ba; na kuma kira ku, amma ba ku amsa ba; saboda haka zan yi wa wannan gida, wanda ake kira da sunana, wanda kuke dogara gare shi, da kuma wa wurin nan da na ba ku da kakanninku, kamar yadda na yi wa Shilo. Zan kuma kore ku daga gabana, kamar yadda na kori dukan ’yan’uwanku, wato dukan zuriyar Ifraimu.’”
“Ubangiji ya kafa a tsakiyarmu cibiyoyi masu matuƙar muhimmanci, kuma ya kamata a tafiyar da su, ba kamar yadda ake tafiyar da cibiyoyin duniya ba, sai dai bisa ga tsarin Allah. Ya kamata a tafiyar da su da idon da yake kallon ɗaukakarsa kaɗai, domin ta kowace hanya a ceci rayukan da suke hallaka. Zuwa ga mutanen Allah shaidun Ruhu sun zo, duk da haka da yawa ba su kula da tsawatawa, gargadi, da shawarwari ba.
“‘Ku ji wannan yanzu, ya ku mutanen wawaye, marasa fahimta; masu idanu ne, amma ba sa gani; masu kunnuwa ne, amma ba sa ji: Ba za ku ji tsorona ba ne? in ji Ubangiji. Ba za ku yi rawa a gabana ba ne, ni da na kafa yashi ya zama iyakar teku da madawwamiyar doka, har ba zai iya ketare ta ba? Ko da raƙuman ruwansa suna ta bugawa da ƙarfi, duk da haka ba za su rinjaya ba; ko da suna ruri, duk da haka ba za su iya wuce ta ba. Amma wannan jama’a suna da zuciya mai tawaye da taurin kai; sun kauce, sun tafi. Ba sa cewa a cikin zukatansu, Bari mu ji tsoron Ubangiji Allahnmu, wanda yake ba da ruwan sama, na fari da na ƙarshe, a lokacinsa; shi ne kuma yake kiyaye mana makonnin girbi waɗanda aka ƙayyade. Muguntarku ce ta kawar da waɗannan abubuwa, zunubanku kuma sun hana alherai zuwa gare ku.... Ba sa shari’ar ƙara, ƙarar marayu, duk da haka suna wadata; kuma ba sa yi wa haƙƙin matalauta shari’a. Ashe, ba zan hukunta saboda waɗannan abubuwa ba? in ji Ubangiji; ba raina zai ɗauki fansa a kan irin wannan al’umma ba?’”
“Shin za a tilasta wa Ubangiji ya ce, ‘Kada ka yi wa wannan jama’a addu’a, kada kuma ka ɗaga kuka ko roƙo domin su, kada kuma ka yi mini ceto a madadinsu: gama ba zan saurare ka ba’? ‘Saboda haka aka hana ruwan sama zuba, kuma ba a yi ruwan sama na ƙarshen zamani ba.... Shin ba za ki yi mini kuka daga wannan lokaci ba, kina cewa, Ubana, kai ne jagoran ƙuruciyata?’” Review and Herald, August 1, 1893.