Muna rubuta gaskiyoyin da Zakin kabilar Yahuda yake warwarewa a yanzu. Muna daidaita gaskiyoyi domin mu yi magana da saƙon Joel, wanda Bitrus ya bayyana a matsayin saƙon ruwan sama na ƙarshe a cikin littafin Ayyukan Manzanni. Muna kusantar gaskiyoyin da suke yanzu a cikin aiwatar cika, a matsayin gaskiyoyin da suke aiwatar da rabuwa ta ƙarshe tsakanin rukuni biyu waɗanda kullum ake bayyanawa sa’ad da ake warware gaskiya mai gwadawa. Haka kuma muna magana game da waɗannan gaskiyoyin da aka warware ɗin nan ba kawai a matsayin kalmomin mala’ika na uku wanda yake rarrabewa ba, amma kuma a matsayin kalmomin da suke aiwatar da hatimtar dubu ɗari da arba’in da huɗu. Mala’ika na uku yana tsarkakewa ta kawar da ƙazanta kuma yana tsarkakewa.

Tun daga watan Yuli na shekarar 2023, Zakin kabilar Yahuda yana ta ci gaba da buɗe gaskiyoyi masu alaƙa da layukan waje da na ciki a cikin tarihin ragowar mutanen Allah. Yanzu muna buɗe littafin Matiyu, domin mu fahimci rawar Bitrus. Bitrus alama ce ta dangantakar alkawarin Kristi da amaryarsa ta Kirista—ikalisiya wadda zai gina a kan Dutsen. Bitrus yana wakiltar amaryar Kirista ta farko, haka kuma ta ƙarshe. An gabatar da Bitrus a matsayin wannan alama a aya ta tsakiya ta surori na goma sha ɗaya da na ashirin da biyu na Matiyu, kuma waɗannan surori su ne surorin tsakiya na layuka masu daidaito na Farawa da Ru’ya ta Yohanna daga sura ta goma sha ɗaya zuwa ta ashirin da biyu. Bitrus yana wakiltar dubu ɗari da arba’in da huɗu a kwanaki na ƙarshe, kuma a cikin wannan nassi, yana Kaisariya Filibi, wato Paniyum na Daniyel 11:13–15.

Bitrus yana a Panium, kuma shi ma yana nan a ranar Fentikos, a ɗakin sama, a sa’a ta uku, sa’an nan kuma a haikali a sa’a ta tara. Waɗannan sa’o’i shida suna wakiltar tsawon lokacin da ake sa wa dubu ɗari da arba’in da huɗu hatimi kafin zuwan dokar Lahadi. Gicciyen Almasihu ma ya fara ne a sa’a ta uku, kuma Ya mutu a sa’a ta tara, abin da ya kai ga tashin matattu, wanda ya fara zamanin Fentikos da ya ƙare da Bitrus a Fentikos a sa’a ta uku da kuma ta tara. Sa’ad da Tanadi na Allah ya aika da bishara ga Al’ummai, Karniliyas ya aika a kira Bitrus a sa’a ta tara. Sa’a ta uku kuma tana wakiltar hadayar safiya, sa’a ta tara kuwa hadayar yamma.

An wakilci lokacin awa shida da lokacin taron sansanin Exeter da kuma babban baƙin ciki na Oktoba 22, 1844. A cikin Ayyukan Manzanni, an nuna Bitrus yana shiga cikin haɗin kai tare da sauran waɗanda suka ƙunshi dubu ɗari da arba’in da huɗu a ƙarshen sura ta ɗaya, sa’ad da aka maye gurbin Yahuda da Matiyas. A sa’an nan adadin ya cika. Akwai takamaiman ci gaba da aka bayyana a cikin labarin.

Bitrus ne na fari a cikin ɗakin sama, kuma daga baya a cikin haikali. Sa’ad da yake cikin ɗakin sama, sa’a ta uku ce, kuma a cikin haikali, sa’a ta tara ce. Bayyanawar a sa’a ta uku ta haifar da baftismar rayuka dubu uku.

Sa’an nan waɗanda suka karɓi maganarsa da farin ciki aka yi musu baftisma; kuma a wannan rana aka ƙara musu kusan rayuka dubu uku. Ayyukan Manzanni 2:41.

Daga lissafin da ke ƙarshen sura ta ɗaya, har zuwa haikalin a awa ta tara, wannan zamani yana wakiltar hatimcewar mutum dubu ɗari da arba’in da huɗu.

Mutane dubu ɗari da arba’in da huɗu za su gabatar da saƙon barata ta wurin bangaskiya, wanda shi ne saƙon mala’ika na uku cikin gaskiya. Barata aikin Allah ne na kaskantar da ɗaukakar mutum har cikin ƙura, kamar yadda ’Yar’uwa White ta faɗa da matuƙar dacewa.

“Mene ne barata ta wurin bangaskiya? Ita ce aikin Allah na shimfiɗa ɗaukakar mutum cikin ƙura, da kuma yi wa mutum abin da ba ya cikin ikon sa ya yi wa kansa. Sa’ad da mutane suka ga rashin komai na kansu, sai su kasance a shirye a sa musu adalcin Almasihu. Sa’ad da suka fara yabon Allah da ɗaukaka Shi dukan yini, to, ta wurin dubawa suna sāke kamanni su zama iri ɗaya da wannan siffa. Mene ne sāke-halwa? Ita ce bayyana wa mutum ainihin halinsa na gaskiya, cewa a cikinsa kansa ba shi da wani amfani. Waɗannan darussa ba ku taɓa koya ba. Kai! Da ace za ku iya gane ƙimar ran mutum.” Manuscript Releases, juzu’i na 20, 117.

Misalin saƙon barata kamar yadda mutum ɗari da arba’in da huɗu suka gabatar shi, shi ne Gidiyon, wanda mutum ne na alkawari, gama an canja sunansa zuwa Yerubba’al. Saƙon Gidiyon ya ƙunshi sanya fitila mai ƙuna a cikin tulun ƙasa, sa’an nan ya fasa tulun, ya busa ƙaho, ya yi kira da ƙarfi, “takobin Ubangiji da na Gidiyon.” Takobin Gidiyon kuma takobin Ubangiji ne, domin takobi Kalmar Allah ce, wadda ita ce haɗuwar Allahntaka da ɗan’adamtaka. Wannan saƙon kuwa ƙahon da kukansa ne suka wakilta, sa’ad da yake fasa tulun. Tulun kuwa ɗan’adamtaka ne, wanda dole ne a fasa shi, ko a ƙasƙantar da shi cikin ƙura, domin ɗaukakar hasken Allah ta haskaka.

Kafin ya yi shelar saƙon, Gideon ya tattara mutane 300 ta wurin wani tsarin gwaji. Da wannan tsari ya ƙare, Gideon yana da mutane ɗari uku. 300 zakka ce ta dubu uku da aka samu a Pentikos. Suna wakiltar rundunar da aka tashe a Ezekiyel talatin da bakwai, waɗanda suke shiga cikin madawwamin alkawari.

Saboda haka na yi annabci kamar yadda ya umarce ni, sai numfashi ya shiga cikinsu, suka rayu, kuma suka miƙe tsaye a ƙafafunsu, runduna mai girma ƙwarai. Sa’an nan ya ce mini, Ɗan mutum, waɗannan ƙasusuwan su ne dukan gidan Isra’ila: ga shi, suna cewa, Ƙasusuwanmu sun bushe, begemmu ya lalace: an yanke mu gaba ɗaya. Ezekiyel 37:10, 11.

An datse gidan Isra’ila saboda rassan su, kuma Ezekiyel zai nuna yadda rassan Yahuza da Efraim da aka datse za su zama al’umma guda. Wannan runduna ta ƙunshi sanduna biyu da suka rabu da juna, amma aka haɗa su su zama sanda guda, sa’ad da suka shiga cikin alkawari da Allah.

Bugu da ƙari, zan yi alkawarin salama da su; zai zama alkawari na har abada tare da su: kuma zan kafa su, in riɓanya su, in kuma sa Wuri Mai Tsarkina a tsakiyarsu har abada. Mazaunina kuma zai kasance tare da su: i, ni zan zama Allahnsu, su kuma za su zama jama'ata. Kuma al'ummai za su sani cewa ni Ubangiji ne mai tsarkake Isra'ila, sa'ad da Wuri Mai Tsarkina zai kasance a tsakiyarsu har abada. Ezekiyel 37:26–28.

“Al’ummai za su sani cewa Ubangiji” ne yake tsarkake Isra’ila, sa’ad da Ya sanya Wurin Tsarkinsa a tsakiyarsu. Haɗewar Wurin Tsarkin Allah da mutanen Allah yana wakiltar haɗuwar haikalin ɗan adam da haikalin allahntaka, kuma idan hakan ta faru, amintattun mutum 300 na Allah za a hatimce su, kuma duniya za a iya gargaɗe ta ne kawai ta wurin ganin wata al’umma da aka tsarkake a lokacin rikicin dokar Lahadi.

“Aikin Ruhu Mai Tsarki shi ne ya tabbatar wa duniya game da zunubi, game da adalci, da kuma game da shari’a. Za a iya gargaɗin duniya ne kawai ta wurin ganin waɗanda suka gaskata gaskiya an tsarkake su ta wurin gaskiya, suna aikatawa bisa manyan ƙa’idoji masu tsarki, suna nuna, a ma’ana mai ɗaukaka da ɗagaɗɗiya, layin rarrabewa tsakanin waɗanda suke kiyaye umarnan Allah, da waɗanda suke take su a ƙarƙashin ƙafafunsu. Tsarkakewar Ruhu tana fayyace bambanci tsakanin waɗanda suke da hatimin Allah, da waɗanda suke kiyaye ranar hutu ta ƙarya. Sa’ad da gwajin ya zo, za a nuna a sarari abin da alamar dabbar take. Ita ce kiyaye Lahadi. Waɗanda, bayan sun ji gaskiya, suka ci gaba da ɗaukar wannan rana a matsayin mai tsarki, suna ɗauke da sa hannun mutumin zunubi, wanda ya yi tunanin sauya lokuta da dokoki.” Bible Training School, December 1, 1903.

Wurin tsarkin Allah yana haɗuwa da ikilisiyarsa sa’ad da ikilisiya ta canza daga ikilisiya mai gwagwarmaya zuwa ikilisiya mai nasara. Alkawarin da Ezekiyel ya ambata an gabatar da shi ne dangane da haɗuwar sanduna biyu, waɗanda suke zama al’umma ɗaya.

Ka faɗa musu, Haka Ubangiji Allah ya ce; Ga shi, zan ɗauki sandar Yusufu, wadda take a hannun Ifraimu, da kabilan Isra’ila abokan tarayyarsa, kuma zan haɗa su da shi, wato da sandar Yahuza, in mai da su sanda ɗaya, kuma za su zama ɗaya a hannuna. Kuma sandunan da ka rubuta a kansu za su kasance a hannunka a gaban idanunsu. Ka kuma ce musu,

Ga abin da Ubangiji Allah ya faɗa: Ga shi, zan ɗauki ’ya’yan Isra’ila daga cikin al’ummai, inda suka tafi, in tattara su daga kowane gefe, in kawo su cikin ƙasarsu ta kansu. Kuma zan mai da su al’umma ɗaya a cikin ƙasar, a kan duwatsun Isra’ila; sarki guda kuwa zai zama sarki a kansu duka. Ba za su ƙara zama al’ummai biyu ba, ba kuma za a ƙara raba su zuwa mulkoki biyu ba har abada. Ba kuma za su ƙara ƙazantar da kansu da gumakansu ba, ko da abubuwansu masu banƙyama, ko da wani daga cikin laifofinsu. Amma zan cece su daga dukan mazaunansu, inda suka yi zunubi, in tsarkake su. Haka za su zama jama’ata, ni kuma zan zama Allahnsu. Ezekiel 37:19–23.

Sandar Ifraimu da sandar Yahuda su ne watsewar shekaru 2520 guda biyu a kan Ifraimu da Yahuda, waɗanda suka kai ga kammalawarsu a 1798 da 22 ga Oktoba, 1844, bi da bi. Suka zama al’umma guda ɗaya ta Isra’ila ta ruhaniya ta zamani a ranar 22 ga Oktoba, 1844, sa’ad da aikin tsarkake mutanensa, ko kuwa Wuri Mai Tsarkinsa, ya fara. Wannan tarihin yana zama alama ta tarihin dubu ɗari da arba’in da huɗu, waɗanda za a tsarkake kuma a tace su (a wanke su) ta wurin Manzon Alkawari wanda ba zato ba tsammani ya zo haikalinsa a lokacin dokar Lahadi. Sa’ad da wannan tsarkakewa ta cika, daidai kafin dokar Lahadi, ikkilisiya mai nasara za ta kasance tana da sarki a kansu, kuma wannan sarki shi ne Dawuda, wanda ya fara sarautarsa yana ɗan shekara talatin. Shi ne wannan Dawuda ɗin ne wanda a Matiyu sura ta ɗaya, shi ne tsara ta goma sha huɗu tun daga Ibrahim. Wannan yana tabbatar da shaida ta uku game da Dawuda a lokacin dokar Lahadi. Runduna mai ƙarfi da aka tashe daga sanduna biyu ɗin nan, sarki Dawuda ne yake jagoranta, sa’ad da aka tsarkake ikkilisiya daga ciyawar zawan.

Dauda bawana kuwa zai zama sarki a kansu; kuma dukkansu za su kasance da makiyayi guda ɗaya; za su kuma yi tafiya cikin shari’o’ina, su kiyaye ƙa’idodina, kuma su aikata su. Za su zauna a cikin ƙasar da na ba wa Yakubu bawana, inda ubanninku suka zauna; za su kuma zauna a cikinta, su da ’ya’yansu, da ’ya’yan ’ya’yansu har abada: kuma Dauda bawana zai zama yarima a kansu har abada. Ezekiel 37:24, 25.

Wannan runduna kuma su ne firistocin 1 Bitrus sura ta biyu, waɗanda suke da shekara talatin sa’ad da suka fara hidimarsu.

Ku ma, a matsayinku na duwatsu masu rai, ana gina ku domin ku zama gida na ruhaniya, firistoci masu tsarki, domin ku miƙa hadayu na ruhaniya, abin karɓa ga Allah ta wurin Yesu Almasihu. 1 Bitrus 2:5.

Waɗannan firistoci kuma an misalta su ta wurin masu wa’azin Millerite ɗari uku waɗanda suka ɗauki jadawalai ɗari uku na 1843 da aka buga, suka kuma yi amfani da jadawalan wajen kai saƙon ga zamaninsu.

“Bayan an yi wata tattaunawa a kan batun, aka kada ƙuri’a gaba ɗaya cikin murya ɗaya cewa a buga waɗansu guda ɗari uku masu kama da wannan ta hanyar lithograph, abin da kuma ba da daɗewa ba aka kammala. An kira su ‘jadawalai na ’43.’ Wannan Taro ya kasance mai muhimmanci ƙwarai.” The Autobiography of Joseph Bates, 263.

“Yanzu tarihinmu ya nuna cewa akwai ɗaruruwan mutane waɗanda suke koyarwa daga jadawalan lokaci iri ɗaya da William Miller yake amfani da su, dukkansu iri ɗaya ne. A wancan lokaci kuwa, saƙon ya kasance ɗaya tak a kan jigo guda ɗaya—zuwan Ubangiji Yesu a wani takamaiman lokaci, 1844.” Joseph Bates, Early SDA Pamphlets, 17.

Masu wa’azin Millerite ɗari uku sun cika aikinsu a cikin tarihin mala’ika na fari, kuma wahayi ya sanar da mu cewa mala’ika na fari yana misalta mala’ika na uku. A cewar Joseph Bates, sun kasance “duk iri ɗaya.” Gideon ya umurci rundunarsa ta mutum ɗari uku su yi kamar yadda shi ya yi. Masu wa’azin Millerite ɗari uku, waɗanda rundunar Gideon ta mutum ɗari uku ta misalta, za a jera su daidai a 9/11, inda aka ba saƙon farko iko, kuma gwaji ya fara.

Sa’an nan Yerubba’al, wato Gideon, da dukan mutanen da suke tare da shi, suka tashi da sassafe, suka kafa sansani kusa da rijiyar Harod; rundunar Midiyanawa kuwa tana arewacinsu, wajen tudun More, a cikin kwari. Ubangiji kuwa ya ce wa Gideon, Mutanen da suke tare da kai sun yi yawa ƙwarai da zan ba da Midiyanawa a hannunsu, kada Isra’ila su yi taƙama a kaina, suna cewa, Hannuna ne ya cece ni. Saboda haka yanzu, je ka yi shela a kunnuwan mutanen, kana cewa, Duk wanda yake jin tsoro, yake kuma firgita, bari ya koma ya tafi da sassafe daga dutsen Gileyad. Sai mutum dubu ashirin da biyu daga cikin mutanen suka koma; dubu goma kuwa suka rage. Ubangiji kuma ya ce wa Gideon, Har yanzu mutanen sun yi yawa; ka saukar da su zuwa ruwa, zan kuwa gwada su dominka a can. Zai kuma zama cewa, wanda na ce maka, Wannan zai tafi tare da kai, shi ne zai tafi tare da kai; wanda kuwa na ce maka, Wannan ba zai tafi tare da kai ba, shi kuwa ba zai tafi ba.

Sai ya kai mutanen zuwa ruwan; Ubangiji kuwa ya ce wa Gideon, “Duk wanda ya lakume ruwan da harshensa, kamar yadda kare yake lakumewa, shi za ka ware shi shi kaɗai; haka kuma duk wanda ya durƙusa a kan gwiwowinsa domin ya sha.” Adadin waɗanda suka lakume, suna kai hannunsu ga bakinsu, mutum ɗari uku ne; amma duk sauran mutanen suka durƙusa a kan gwiwowinsu domin su sha ruwa. Alƙalawa 7:1–6.

An canja sunan Gideon zuwa Yerubba’al, ma’ana “yin hamayya da Ba’al.” Gideon na nufin “mai sarewa,” kuma Yohanna Mai Baftisma ya ajiye gatari a gindin itacen. Yohanna ya kasance alama ta William Miller, manzon mala’ika na farko, a nan ne Gideon ya yi daidai. Gideon shi ne Miller, Iliya na alfa, a cikin tarihin mala’iku ukun.

Midiyanawa su ne maƙiyin arewa, kuma suka kafa sansaninsu a bakin tudun Moreh, shi kuwa Gidiyon yana wajen rijiyar Harod, ma’ana tsoro da firgici. 9/11 ya gabatar da ta’addanci, kuma saƙon farko kira ne zuwa ga tsoron Allah. Gidiyon yana a 9/11, a rijiyar Harod (ta’addanci), maƙiyin arewa kuma yana cikin kwari a bakin tudun Moreh, ma’ana ruwan sama na fari. A 9/11, yayyafin ruwan sama na ƙarshe, wanda shi ne ruwan sama na fari, ya fara saukowa daga tudun Moreh. Bayan gwaji na farko cikin gwaje-gwaje biyu, an sallami dubu ashirin da biyu zuwa gidajensu daga Dutsen Gileyad. Gileyad yana nufin alamar hanya, kuma alamar hanyar da aka sallami dubu ashirin da biyu zuwa gidajensu ita ce baƙin ciki na farko na 19 ga Afrilu, 1844 ko 18 ga Yuli, 2020. Ashirin da biyu yana nuna alamar hanyar baƙin ciki na farko, kamar yadda 22 yake bayyana ranar da babban baƙin ciki ya zo a ranar 22 ga Oktoba, 1844.

Gwaji na gaba shi ne gwajin ruwa, wanda aka kwatanta a cikin tarihin Millerite ta wurin taron sansani na Exeter, inda akwai tantuna biyu masu alaƙa da ruwa, ta haka suna wakiltar rukuni biyu na masu bauta. Exeter na nufin “kagara a kan ruwa,” kuma ɗayan tantin kuwa wawaye budurwai daga Watertown ne suka mamaye. Exeter yana wakiltar gwajin ruwan Gideon, amma ba ruwan ne sosai ba, sai dai hanya ko dabarar da aka yi amfani da ita wajen shan ruwan. Wani rukuni ya gaji ƙwarai har ba zai iya ci gaba da tafiya ba yayin da suke ɗiban ruwan, amma ɗayan rukunin ya ci gaba da motsawa gaba. Wani rukuni shi ne rukuni mai gajiya, wanda Leah take wakilta sabanin Rahila, wadda ita ce matafiya ta gari.

Hidimar Future for America shi ne Gidiyon a 9/11, lokacin da na farkon gwaje-gwaje biyu zai tsarkake babban rukuni daga cikin ƙungiyar Gidiyon. Ta’addancin 9/11 yana bayyana rijiyar Harod ta tsoro da firgici, kuma tudun Moreh yana bayyana farkon ruwan sama na ƙarshe. Wani rabuwa ya faru a ranar 18 ga Yuli, 2020 lokacin da dubu ashirin da biyu suka tafi, ta haka yana nuna zuwan lokacin jinkiri da lambar ashirin da biyu. Mutanen Gidiyon ɗari uku su ne waɗanda suka wuce gwaji na biyu, wato gwajin tsarin aiki na ruwan sama na ƙarshe kamar yadda aka bayyana a Ishaya ashirin da takwas.

Bitrus yana nan a Panium haka nan kuma a Fentikos. Fentikos ita ce dokar Lahadi, kuma Daniyel sura ta goma sha ɗaya aya ta goma sha shida ita ma dokar Lahadi ce. Ayoyi na goma sha uku zuwa goma sha biyar na sura ta goma sha ɗaya ta Daniyel su ne Panium, kuma waɗannan ayoyin suna wakiltar tarihin annabci na waje wanda yake kaiwa ga dokar Lahadi; Bitrus kuma a cikin Ayyukan Manzanni, a sa’a ta uku da ta tara, yana wakiltar tarihin annabci na ciki wanda yake kaiwa ga dokar Lahadi. Layin na waje yana bayyana tarihin da yake kaiwa ga alamar dabbar, layin na ciki kuma yana bayyana tarihin hatimcewar mutum dubu ɗari da arba’in da huɗu. Da yake Bitrus alama ce mai muhimmanci ƙwarai a duka tarihin waje da na ciki wanda yanzu yake cikin cikar sa, sai ya zama daidai a sanya Bitrus cikin mahallin annabci wanda yake gudana a ƙarƙashin karatun zahirin Nassi.

Annabce-annabcen Almasihu goma sha biyu da aka nuna a matsayin waɗanda suka cika a cikin littafin Matiyu suna wakiltar tarihin dubu ɗari da arba’in da huɗu. “Lokacin ƙarshe” yana nuna farkon wani motsi na gyara, kuma kamar yadda haihuwar Haruna da Musa ta nuna “lokacin ƙarshe” a cikin zuriyar Musa, alfa na Almasihu, haka kuma haihuwar Yahaya, da ɗan uwansa Yesu suka nuna “lokacin ƙarshe” a shekara ta 1989. Ko yana da amfani a yi la’akari da annabce-annabcen Almasihu goma sha biyu ya fi jan hankali idan aka sa shi cikin mahallinsa ta wurin tayar da wata tambaya dabam. Wane littafin Littafi Mai Tsarki ne kuma yake nuna cikar abubuwan Almasihu da yawa kamar waɗanda ake samu a Matiyu?

“Aikin Allah a cikin duniya yana nuna, daga zamani zuwa zamani, kamanceceniya mai ban mamaki a cikin kowane babban gyara ko motsi na addini. Ka’idodin yadda Allah yake mu’amala da mutane kullum ɗaya ne. Muhimman motsin wannan zamani suna da kwatankwacinsu a cikin na zamanan da suka shige, kuma ƙwarewar ikilisiya a zamanan da suka gabata tana ɗauke da darussa masu matuƙar amfani ga zamaninmu.” The Great Controversy, 343.

Kowane motsi na gyara yana da mafari, wanda a cikin littafin Daniyel ake kira da “lokacin ƙarshe.” Lokacin ƙarshe a cikin motsin gyaran Almasihu shi ne haihuwarsa, wadda ta kasance alama ta 1798 da kuma 1989.

Alamar Hanyar Almasihu ta Farko—1989

Sai suka ce masa, A Baitalami ta Yahudiya ne: gama haka annabi ya rubuta, Ke kuwa Baitalami, a ƙasar Yahuza, ko kaɗan ba ki fi ƙanƙanta a cikin sarakunan Yahuza ba: gama daga gare ki ne Mai Mulki zai fito, wanda zai yi mulkin mutanena Isra’ila. Matiyu 2:5, 6.

Hasashe

Amma kai, Baitalami Efrata, ko da yake kai kaɗan ne a cikin dubban Yahuda, duk da haka daga cikinka ne zai fito zuwa gare ni wanda zai zama mai mulki a cikin Isra’ila; fitowarsa kuwa tun daga dā take, tun daga madawwamiya. Mikah 5:2.

Shekarar 1989 ita ce lokacin ƙarshe ga motsin mala’ika na uku. Ta zo ne shekaru 126 bayan tawaye na 1863, kuma Ronald Reagan da George Bush babba ne suka wakilta ta. Lokacin ƙarshe a cikin tarihin Musa shi ne haihuwar Haruna da Musa, kamar yadda lokacin ƙarshe a cikin tarihin Almasihu ya kasance haihuwar Yahaya Mai Baftisma da Almasihu. Sa’ad da aka buɗe littafin Daniyel, kamar yadda aka yi a 1989, sai a sami ƙaruwa ta sani. Wannan ƙaruwa ta sani tana kaiwa ga alamar hanya ta biyu, tana bayyana lokacin da saƙon gwaji yake samuwa daga ilimin da aka buɗe.

Kowane motsi na gyara yana nuna wani matsayi da saƙon yake zama a tsare, sannan daga nan ya zama saƙon gwaji. Almasihu kullum yana bayyana gwajin tun kafin ya ɗora wa maza da mata alhakin wannan gwaji. An gaya wa Adamu da Hauwa’u tun da farko sakamakon da zai biyo baya idan suka yi rashin biyayya, kuma Allah ba ya taɓa canzawa.

Ubangiji Allah kuwa ya umarci mutumin, yana cewa, Daga kowane itace na gonar za ka iya ci kyauta; amma daga itacen sanin nagarta da mugunta, ba za ka ci daga gare shi ba; gama a ranar da ka ci daga gare shi, lalle za ka mutu. Farawa 2:16, 17.

William Miller ya “tsara a hukumance” saƙon gwaji na mala’ika na fari daga 1831 zuwa 1833. An tsara saƙon mutum dubu ɗari da arba’in da huɗu a hukumance a 1996, ta wurin wallafa mujallar Time of the End wadda ta ƙunshi ayoyi shida na ƙarshe na Daniyel goma sha ɗaya, waɗanda aka buɗe hatiminsu a 1989. A cikin wannan shekarar ne kuma aka wallafa littafin mai suna, Prophetic Time Lines, wanda ya gabatar da hanyar fahimta da ta fi ƙa’idojin da William Miller ya ɗauka ƙarfi sau ashirin da biyu. Waɗannan ƙa’idojin yanzu an gabatar da su a cikin littafin Prophetic Keys. Ƙa’idojin da dukan waɗanda suke shelanta saƙon mala’ika na uku za su yi amfani da su su ne ƙa’idojin Miller.

“Waɗanda suke tsunduma cikin shelar saƙon mala’ika na uku suna bincika Nassosi bisa ga wannan tsari guda da Uba Miller ya bi.” Review and Herald, Nuwamba 25, 1884.

Ka’idojin Miller su ne alfa, kuma Makullan Annabci su ne omega. Hanya kaɗai ta cin nasarar saƙon gwaji na annabci ita ce a yi amfani da tsarin nazari da aka shimfiɗa a cikin Maganar Allah. Ba za a iya raba saƙon gaskiya da ainihin tsarin binciken da ke kafa wannan saƙo ba. A cikin kowane motsin gyara, ana gabatar da saƙon gwaji na wannan tsara, kuma yana ƙunshe da sahihin tsarin nazari a matsayin ɗaya daga cikin alamomin hanya. Saƙon Miller ya ginu ne bisa buɗe littafin Daniyel. Saƙonsa shi ne saƙon Gideon, domin shi ma ya haifar da runduna ta mutum ɗari uku.

Sai ya raba mutanen ɗari uku zuwa ƙungiya uku, ya kuma sa ƙaho a hannun kowane mutum, tare da tuluna marasa komai, da fitilu a cikin tulunan. Sai ya ce musu, Ku dube ni, ku kuma yi haka nan: ga shi kuwa, sa’ad da na zo wajen gefen sansanin, zai zama cewa, yadda nake yi, haka ku ma za ku yi. Sa’ad da na busa ƙaho, ni da dukan waɗanda suke tare da ni, sai ku ma ku busa ƙahoni a kowane ɓangare na dukan sansanin, ku ce, Takobin Ubangiji, da na Gideon. Alƙalawa 7:16–18.

Saƙon Miller shi ne “ƙaho,” kuma “takobi.” Duk da haka takobin na Gidiyon ne da na Ubangiji duka biyun. An buga Maganar Ubangiji a shekara ta 1611, kuma bayan shekaru 220 Miller ya buga saƙonsa na mala’ika na fari. An buga Sanarwar ’Yancin Kai a shekara ta 1776, kuma bayan shekaru 220, a 1996, an buga saƙon mala’ika na uku. Saƙon Miller shi ne saƙon cikin gida na mala’ika na fari ga mutanen Allah, kamar yadda hangen kogin Ulai ya wakilta, yana shelanta buɗewar shari’a. Saƙon mala’ika na uku na Future for America shi ne saƙon waje na mutanen Allah, kamar yadda hangen kogin Hiddekel ya wakilta, yana shelanta rufe shari’a.

Ana wakiltar tsarin annabci ta ɗaya daga cikin annabce-annabcen Almasihu da Matiyu ya bayyana cewa an cika ta cikin Almasihu, kuma ta haka ne take zama abin kwaikwayon 1831, inda “uba” yake wakiltar ɗansa a 1996. Shaidun tsarin aiki guda biyu alpha ne da omega, kuma tare da sa hannun manzon mutum, su biyun tare suna kafa dangantakar uba da ɗa, wadda ita ce dangantakar saƙon Iliya na Malachi. Ana mai da zukatan uban zuwa ga ’ya’ya, haka kuma akasin haka. Dole ne a haɗa ƙa’idodin Miller da ƙa’idodin da aka yi wa take da Makullan Annabci. Dole ne a gina sabon haske a bisa tsohon haske. Waɗanda suka zaɓi kada su yi amfani da tsarin 1831 da 1996 la’ananne ne. Wani rukuni la’ananne ne, ɗayan kuma mai albarka ne. Zaɓin naku ne?

Alamar Hanya ta Masihanci ta Biyu —1996

Domin abin da annabi ya faɗa ya cika, yana cewa, Zan buɗe bakina da misalai; zan furta abubuwan da aka ɓoye tun daga kafuwar duniya. Matta 13:35.

Annabci

Zan buɗe bakina da karin magana; zan furta zantuttuka masu zurfi na dā. Zabura 78:2.

Maganganu masu duhu; misalan da Zakin ƙabilar Yahuda yake “furtawa” suna wakiltar gabatarwar gaskiya ƙa’ida a kan ƙa’ida, waɗanda aka hatimce, ko aka ɓoye tun kafuwar duniya. Da zarar an tsara saƙon a hukumance, daga nan kuma cikar annabci da ke nuna farkon lokacin gwaji tana ba shi iko.

Sa’ad da ruwan sama na ƙarshen ya fara zuba a ranar 11 ga Satumba, 2001, tawayen 1888 da na Kora suka sāke maimaitu. A cikin tawayen Minneapolis na 1888 da kuma a tawayen Kora, an ƙi zaɓaɓɓun manzannin Allah tare da saƙon da suka gabatar. An zubar da jaririn tare da ruwan wankan gaba ɗaya. An zubar da su ne bisa hujjar cewa dukan taron jama’a mai tsarki ne kamar waɗanda Allah ya zaɓa. ’Yan tawayen ba su iya ganin Allahntaka tare da manzannin ɗan adam ba. Abin da kawai suke iya gani shi ne kansu, wato ɗan adam marar Allahntaka, saboda haka suka ɗauka cewa kowa ɗaya ne.

To, Kora ɗan Izhar, ɗan Kohat, ɗan Lawi, tare da Datan da Abiram, ’ya’yan Eliyab, da On ɗan Felet, ’ya’yan Rubainu, suka ɗauki mutane. Suka tashi a gaban Musa tare da wasu daga cikin ’ya’yan Isra’ila, shugabanni ɗari biyu da hamsin na taro, mashahurai a cikin jama’a, mutane masu suna. Suka taru gaba ɗaya gāba da Musa da Haruna, suka ce musu, Kun ɗauki nauyi fiye da kima a kanku, ganin cewa dukan taron tsarkaka ne, kowannensu, kuma Ubangiji yana a tsakiyarsu. To, don me kuke ɗaukaka kanku bisa taron Ubangiji? Littafin Lissafi 16:1–3.

Tawayen Kora, 1888 da 9/11 an wakilta su a matsayin ƙin miƙa kai ga zaɓin Allah na shugabanci da aka zaɓa, alhali kuwa ana ɗora dogara ga wata ƙarya ma’anar ikkilisiyar Allah. Irmiya ya bayyana wannan al’amari ɗaya sa’ad da ’yan tawaye suka yi iƙirarin cewa, “haikalin Ubangiji, haikalin Ubangiji, su ne waɗannan.”

Kalmar da ta zo wa Irmiya daga wurin Ubangiji, tana cewa,

Ka tsaya a ƙofar gidan Ubangiji, ka kuma yi shelar wannan magana a can, ka ce, Ku ji maganar Ubangiji, dukanku mutanen Yahuda, masu shiga ta waɗannan ƙofofi domin su yi wa Ubangiji sujada. Ga abin da Ubangiji Mai Runduna, Allah na Isra’ila, yana cewa, Ku gyara hanyoyinku da ayyukanku, ni kuwa zan sa ku zauna a wannan wuri. Kada ku dogara ga kalmomin ƙarya, kuna cewa, Haikalin Ubangiji, Haikalin Ubangiji, Haikalin Ubangiji, ga waɗannan.

Gama idan da gaske kuka gyara hanyoyinku da ayyukanku ƙwarai; idan da gaske kuka aiwatar da shari’a yadda ya kamata tsakanin mutum da maƙwabcinsa; idan ba ku zalunci baƙo, maraya, da gwauruwa, ba kuma ku zubar da jinin marar laifi a wannan wuri ba, ba kuma ku bi waɗansu alloli domin cutar kanku ba: To, zan sa ku zauna a wannan wuri, a ƙasar da na ba kakanninku, har abada abadin.

Ga shi, kuna dogara ga kalmomin ƙarya, waɗanda ba za su amfana ba. Irmiya 7:1–8.

Kalmomin ƙarya na Yahudawa a zamanin Irmiya, su ne kalmomin ƙarya na Kora da ƙawawwansa, ’yan tawaye na 1888 kuma ba shakka, ’yan tawaye na 9/11. Su ne ƙaryoyin da mashayan maye na Ifraimu suke buya a ƙarƙashinsu a Ishaya ashirin da takwas.

Saboda haka ku ji maganar Ubangiji, ku mutane masu ba’a, waɗanda kuke mulkin wannan jama’a da suke cikin Urushalima. Domin kun ce, Mun yi alkawari da mutuwa, kuma da lahira muna cikin yarjejeniya; sa’ad da annobar ambaliya za ta ratsa, ba za ta same mu ba: gama mun mai da ƙarya mafakarmu, kuma a ƙarƙashin ruɗu muka ɓoye kanmu. Ishaya 28:14, 15.

Har ila yau, ƙaryar ce wadda take wakiltar rashin ƙaunar Gaskiya, wanda yake kawo ruɗani mai ƙarfi a cikin 2 Tasalonikawa.

Saboda wannan dalili kuwa Allah zai aiko musu da ruɗu mai ƙarfi, domin su gaskata ƙarya; domin a hukunta dukan waɗanda ba su gaskata gaskiya ba, amma suka ji daɗin rashin adalci. 2 Tassalunikawa 2:11, 12.

“Maganganun ƙarya” suna wakiltar wautacciyar tunani cewa coci ce wurin da ake samun ceto, ba a cikin zaɓaɓɓun manzanni da saƙonninsu da aka zaɓa ba. Haɗin tsakanin Allah da mutum ana cika shi kuma ana kiyaye shi ne kawai ta wurin Kalmarsa. Shi ne Kalmar, kuma babu wani mutum da yake zuwa wurin Uba sai ta wurin Kalmar. Ana wakiltar Almasihu ta wurin zaɓaɓɓun manzanninsa da kuma saƙon da suke gabatarwa. Yin imani da wani abu dabam da wannan, shi ne ƙin Gaskiya da kuma gaskata ƙarya. Irmiya ya hukunta Yahudawan da suka dogara ga haikali, ta wurin tunasar da su game da Shilo, inda akwatin Allah ya kasance tun daga shigarsu cikin Ƙasar Alƙawari.

Saboda haka zan yi wa wannan gida, wanda ake kira da sunana, wanda kuke dogara gare shi, da kuma wurin da na ba ku da ubanninku, kamar yadda na yi wa Shilo. Kuma zan kore ku daga gabana, kamar yadda na kori dukan ’yan’uwanku, wato dukan zuriyar Efraimu. Saboda haka kada ka yi wa wannan jama’a addu’a, kada kuma ka ɗaga kuka ko roƙo dominsu, kada kuma ka yi mini ceto a kansu: gama ba zan saurare ka ba. Irmiya 7:14–16.

Mugun Eli, da mugayen ’ya’yansa biyu, Hophni da Phineas, suna daidaita kuma suna jituwa da Korah, Dathan da Abiram domin sun bari ridda mai ƙaruwa ta bunƙasa har sai lokacin gwaji ya rufe, kuma dukansu ukun suka mutu a rana guda, kamar yadda Korah, Dathan da Abiram ma suka mutu. Dukansu suna mutuwa ne a dokar Lahadi!

A 9/11 tawayen Kora, da tawayen Eli, da tawayen Yahudawa a cikin shaidar Irmiya, da ’yan tawaye na 1888, sun ƙi saƙo da manzannin wancan zamani, kuma suka tayar waresu. Wannan zamani yana ƙarewa a dokar Lahadi bayan gwaje-gwaje biyu. Gwaji na farko yana daga 9/11 har zuwa 18 ga Yuli, 2020, kuma gwaji na biyu shi ne tsarkakewa da hatimcewa da saƙon Kukan Tsakiyar Dare yake wakilta. Daga cikin wannan aikin tsarkakewa ne aka shirya Gidiyon da mutanensa ɗari uku su busa ƙahonsu, kuma suna yin haka sa’ad da aka tayar da Sama’ila a dokar Lahadi, wato a lokacin da Filistiyawa suka ƙwace Akwatin Alkawari. Sa’an nan aka ɗaukaka cocin da ta yi nasara a matsayin tuta.

Wannan ikkilisiya tana da sarki, mai suna Dawuda, da kuma annabi da Ezekiyel da Sama’ila suka wakilta, a lokacin rushewar Shilo. Ikkilisiyar kuma za ta kasance da firistoci da Yusuf ya wakilta. Lokacin gwajin dokar Lahadi shi ne inda ake zubar da wutar Ruhu Mai Tsarki ba tare da awo ba, kamar yadda hatimi na bakwai ya wakilta. Wannan wuta tana hallaka mashahuran mutane waɗanda suka yi tawaye tare da Kora, Datan, Abiram, Eli, Hofni, Finehas da masu tawaye na 1888.

Wannan wutar zubowar Ruhu Mai Tsarki ɗin nan ita ce bango na labarin wasan kwaikwayon ikkilisiya mai nasara. An wakilta ikkilisiyar da sarki Dawuda, annabi Ezekiyel, da Yusuf firist. Waɗannan uku suna tsaye a cikin wutar da ta hallaka mutum 250 mashahurai, kamar yadda wutar Nebukadnezzar ta hallaka mutanen da suka jefa waɗannan jarumai uku a cikin tandar wuta. A matsayin ikkilisiya mai nasara, dukan duniya tana kallo yayin da ake jefa su cikin tandar wuta mai ƙuna, sai ga shi kwatsam, Ɗan Allah ya bayyana tare da annabin, firist, da sarkin ikkilisiyoyi—waɗanda Shadrak, Meshak da Abednego suka wakilta. Mutum huɗu masu shekara talatin a cikin tandar wuta, suna wakiltar gaskiyar cewa Allahntaka haɗe da ɗan’adamtaka ba sa yin zunubi!

Kora, Datan da Abiram, waɗanda su ma su ne Eli, Hofni da Finehas, su ne kwaikwayon ikkilisiya mai nasara wadda ta ƙunshi annabi, firist da sarki. Waɗannan ukun su ne mutum 300 na Gidiyon, rayuka dubu uku a Pentikost, masu wa’azin Millerite 300, taswirori 300 na 1843, waɗanda suke da shekaru talatin sa’ad da dokar Lahadi ta iso, kuma wuta ta sauko daga sama. A zamanin Iliya, wutar ta kasance domin ta bambanta tsakanin annabawan gaskiya da na ƙarya. Wutar da ta sauko a cikin Leviticus a rana ta “takwas”, sa’ad da Haruna ya fara hidima, ta cinye hadayar Haruna, wadda ita ce hadayar Malaki uku, mai daɗi kamar yadda take a shekarun dā. Ita wannan wutar ce kuma take hallaka waɗanda suke miƙa baƙuwar wuta ko wuta ta gama-gari, kamar yadda Hofni da Finehas, ’ya’yan Haruna, suke wakilta.

Sa’ad da Allah yake tabbatar da annabi na gaskiya ta wurin Iliya, ko kuma firist na gaskiya ta wurin Haruna, wutar tana kaiwa ga mutuwar annabawan Ba’al na ƙarya, waɗanda su ne kuma Hofni da Finehas. Hofni da Finehas ’ya’yan Haruna ne, su ne tsara ta ƙarshe ta mutanen alkawari waɗanda ake tofar da su daga bakin Ubangiji a lokacin dokar Lahadi.

“Waɗannan ba kalmomin Sister White ba ne, sai dai kalmomin Ubangiji ne, kuma manzonsa ya ba ni su domin in ba ku. Allah yana kira gare ku ku daina yin aiki da nufi mai saɓani da nasa. An ba da umarni masu yawa game da mutanen da ke iƙirarin cewa su Kiristoci ne alhali suna bayyana halayen Shaiɗan, suna aiki a ruhu, da magana, da aiki, wajen hana ci gaban gaskiya, kuma tabbatacce suna bin hanyar da Shaiɗan yake jagorantarsu a kanta. Cikin taurin zuciyarsu sun ƙwace iko wanda ko kaɗan ba nasu ba ne, kuma wanda bai kamata su yi amfani da shi ba. Babban Malamin ya ce, ‘Zan rushe, zan rushe, zan rushe.’ Mutane suna cewa a Battle Creek, ‘Haikalin Ubangiji, haikalin Ubangiji mu ne,’ amma suna amfani da wuta ta gama-gari. Zukātansu ba su lafa ba kuma ba a mallake su ta wurin alherin Allah ba.” Manuscript Releases, juzu’i na 13, 222.

“Wuta ta gama-gari” ita ce abin da ɗan Haruna ya yi amfani da shi sa’ad da aikin firistoci ya fara. Lambar “81” alama ce ta aikin firistoci, kuma a cikin Littafin Firistoci sura ta takwas, aya ta ɗaya, an kwatanta kwanaki bakwai na tsarkakewa da keɓewar firist. Ana cire tufafinsu, a maye gurbinsu da tufafin Babban Firist na Sama, kamar yadda aka nuna a cikin wahayin Zakariya game da Yoshuwa da mala’ikan a sura ta uku. Mutum 300 da ke cikin Zakariya an wakilta su a matsayin “mutanen abin mamaki,” domin sun wakilta a cikin tarihi lokacin da Allah yake kawar da muguntar mutanensa, wato dokar Lahadi, sa’ad da ikkilisiya take sauyawa daga mai yaƙi zuwa mai nasara. Bayan kwanaki bakwai na keɓewa, suka fara yin hidima a rana ta takwas.

Kada ku fita daga ƙofar alfarwar taro har kwana bakwai su cika, sai kwanakin keɓewarku su ƙare; gama zai keɓe ku har kwana bakwai. Leviticus 8:33.

Rana ta takwas alama ce ta wannan ta takwas da take daga cikin bakwai, ta Laodicea da ta juya ta zama Philadelphia, ta rayuka takwas a cikin jirgin Nuhu, ta rana ta takwas ta kaciya, da kuma ta rana ta takwas ta tashin matattu. Wannan rana ita ce dokar Lahadi, sa’ad da aka warkar da mummunan raunin mutuwa na papanci, sabili da haka da aka tayar da shi, sai ya zama ta takwas, wadda take daga cikin bakwai.

Kuma ya faru a rana ta takwas, Musa ya kira Haruna da ’ya’yansa maza, da dattawan Isra’ila. Leviticus 9:1.

A rana ta takwas, firistoci suka fara yin hidima, amma ’ya’yan Haruna suka miƙa “wuta ta gama-gari.” Adventism suna da’awar cewa su ne haikalin Ubangiji, kuma Sister White ta bayyana wannan da’awa a matsayin wuta ta gama-gari. Ba ƙarya kaɗai ba ce, amma wuta ce ta gama-gari, saɓanin wuta mai tsarki. Wuta mai tsarki ita ce saƙon Kukan Tsakar Dare, kuma wuta ta gama-gari ita ce saƙon jabu na salama da kwanciyar rai, wanda zai zama saƙo na ƙarshe da karnuka bebaye waɗanda suka ƙi yin haushi da bayar da saƙon gargaɗi za su yi shela. A sura ta tara, Haruna ya gabatar da hadaya, sai wuta ta sauko daga sama ta cinye hadayar. Sa’an nan kuma mugayen ’ya’yansa biyu suka miƙa wuta ta gama-gari, sai wutar Allah ta cinye su.

Sai Haruna ya ɗaga hannunsa zuwa ga jama'a, ya sa musu albarka, sa'an nan ya sauko daga miƙa hadayar zunubi, da hadayar ƙonawa, da hadayun salama. Sai Musa da Haruna suka shiga cikin Alfarwar Taron, suka kuma fito, suka sa wa jama'a albarka; ɗaukakar Ubangiji kuwa ta bayyana ga dukan jama'a. Sai wata wuta ta fito daga gaban Ubangiji, ta cinye hadayar ƙonawa da kitsen da yake bisa bagaden: da dukan jama'a suka ga haka, sai suka yi ihu, suka fāɗi rubda ciki. Nadab da Abihu kuwa, 'ya'yan Haruna, suka ɗauki kowannensu turarensa, suka sa wuta a ciki, suka sa turare a kai, suka miƙa baƙuwar wuta a gaban Ubangiji, wadda bai umarce su da ita ba. Sai wuta ta fito daga wurin Ubangiji, ta cinye su, suka mutu a gaban Ubangiji. Leviticus 9:22–10:2.

Mutanen Battle Creek su ne Sanhedrin na zamani waɗanda suke dogara ga tsarin cocinsu fiye da saƙon Shaida ta Gaskiya zuwa ga Laodicea. Shaida ta Gaskiya zuwa ga Laodicea ita ce Almasihu, kuma ba ya taɓa canzawa, kuma a ko da yaushe ya kan yi amfani da mutanen da shi da kansa ya zaɓa domin su gabatar da saƙon ga jama’a waɗanda suke nuna halayen Laodicea. Babu wani sabon abu a ƙarƙashin rana.

Ya zaɓi Musa, wanda Allah kaɗai ya horar na tsawon shekaru arba’in, kamar yadda aka horar da Yesu da ɗan’uwansa Yahaya. Ya zaɓi Musa, Almasihu da Yahaya a matsayin misalai na waɗanda aka horar a waje da tsarin ilimi na yau da kullum. Nazaret tana wakiltar alamar mutumin da aka zaɓa, kamar yadda sababbin masu tasowa suka kasance; Jones da Waggoner a cikin tawaye na Minneapolis na 1888. Nazaret tana wakiltar kira da keɓewar wani zaɓaɓɓen mutum, amma zaɓaɓɓen mutumin ɗan ƙasa ne na birnin da ake wulaƙantawa.

Sai Natanayel ya ce masa, “Shin wani abu mai kyau zai iya fitowa daga Nazarat?” Filibus ya ce masa, “Zo ka gani.” Yohanna 1:46.

Harshen tuntuɓe na Ishaya 28 yana wakiltar waɗanda suka fito daga Nazaret. Bayan da aka tsara saƙon Miller a hukumance a shekarar 1831, saƙon ya sami ƙarfi ta wurin cikar annabcin masifa ta biyu, yana kwaikwayon cikar annabcin masifa ta uku a 9/11. Za mu ɗauki annabcin Almasihu na uku a talifi na gaba.

“Kwanaki uku kafin ofishin Review ya ƙone, ina cikin azaba wadda kalmomi ba za su iya misaltawa ba. Ban iya barci ba. Na yi ta kai-komo a cikin ɗaki, ina addu’a ga Allah ya jiƙan mutanensa. Sai na ga kamar ina cikin ofishin Review tare da mutanen da suke kula da tafiyar cibiyar. Ina ƙoƙarin yin magana da su domin ta haka in taimake su. Sai wani mai iko ya tashi ya ce, ‘Kuna cewa, Haikalin Ubangiji, haikalin Ubangiji mu ne; saboda haka, muna da iko mu yi wannan abu da wancan abu da kuma wani abu dabam. Amma maganar Allah ta hana abubuwa masu yawa daga cikin waɗanda kuke shirin yi.’ A zuwansa na fari, Almasihu ya tsarkake Haikalin. Kafin zuwansa na biyu zai sāke tsarkake haikalin. Yana a can yana tsarkake haikalin. Me ya sa? Domin an shigar da aikin kasuwanci, kuma an manta da Allah. Cikin gaggawa nan da gaggawa can da gaggawa a wani wuri dabam, babu lokacin tunanin sama. An gabatar da ƙa’idodin dokar Allah, kuma na ji an yi tambaya, ‘Nawa ne daga cikin dokar kuka yi biyayya da shi?’ Sai aka faɗi wannan kalma, ‘Allah zai tsarkake kuma ya tsabtace haikalinsa cikin rashin jin daɗinsa.’”

“A cikin wahayi na dare na ga takobin wuta a rataye a bisa Battle Creek.

“’Yan’uwa, Allah yana da matuƙar niyya a gare mu. Ina so in gaya muku cewa idan, bayan gargaɗin da aka bayar cikin waɗannan ƙone-ƙone, shugabannin mutanenmu suka ci gaba kai tsaye, kamar yadda suka yi a dā, suna ɗaukaka kansu, Allah zai ɗauki rayuka gaba. Kamar yadda yake tabbatacce cewa yana raye, haka kuma zai yi musu magana da harshen da ba za su kasa fahimta ba.

“Allah yana kallonmu domin ya ga ko za mu ƙasƙantar da kanmu a gabansa kamar ƙananan yara. Ina faɗin waɗannan kalmomi yanzu domin mu zo gare shi cikin tawali’u da karyewar zuciya, mu kuma gane abin da yake bukata a gare mu.” Publishing Ministry, 170, 171.

“Saƙon domin wannan lokaci ba shi ne, ‘Haikalin Ubangiji, haikalin Ubangiji, haikalin Ubangiji ne mu ba.’ Wa Ubangiji yake karɓa a matsayin tasoshin girmamawa?—Waɗanda suke yin aiki tare da Almasihu; waɗanda suke gaskata gaskiya, waɗanda suke rayuwa cikin gaskiya, waɗanda suke shelanta gaskiya a dukan fannoninta.” Review and Herald, October 22, 1903.

“Waɗannan ba kalmomin ’Yar’uwa White ba ne, amma kalmomin Ubangiji ne, kuma manzonsa ya ba ni su domin in ba ku. Allah yana kiranku da kada ku ƙara yin aiki da nufi mai saɓani da nasa. An ba da umarni masu yawa game da mutanen da suke da’awar cewa su Kiristoci ne, alhali kuwa suna bayyana halayen Shaiɗan, suna hana ci gaban gaskiya ta ruhu, da magana, da aiki, kuma tabbatacce suna bin hanyar da Shaiɗan yake jagorantarsu. Cikin taurin zuciyarsu sun ƙwace iko wanda ko kaɗan ba nasu ba ne, kuma wanda bai kamata su yi amfani da shi ba. Babban Malamin ya ce, ‘Zan rushe, zan rushe, zan rushe.’ Mutane suna cewa a Battle Creek, ‘Haikalin Ubangiji, haikalin Ubangiji mu ne,’ amma suna amfani da wuta ta gama-gari. Zukātansu ba a tausasa su ba, ba kuma a ƙasƙantar da su ba ta wurin alherin Allah.” Manuscript Releases, juzu’i na 13, 222.