Muna gano cikkawar annabce-annabcen Almasihu guda goma sha biyu a cikin littafin Matiyu, muna kuma daidaita su da alamomin hanya na mutum ɗari da arba’in da huɗu. Mun gano haihuwar Almasihu a matsayin alamar hanya ta ƙarshen zamani, wadda ke fara kowane motsi na gyara. Haihuwar Almasihu ta yi daidai da 1989, lokacin ƙarshen zamani ga mutum ɗari da arba’in da huɗu. Wannan alamar hanya kullum ana biye da ita da wata alamar hanya inda ake gabatar da saƙon a fili a gaban jama’a, domin daga nan gaba a ɗora wa jama’a alhakin sa.
Cikawar Almasihu ta biyu ita ce koyarwar Kristi ta cikin misalai, wadda take ayyana tsarin aiki da ake amfani da shi wajen gabatar da saƙon da ake tsarawa a hukumance bayan lokacin ƙarshe, sa’ad da ƙaruwar sani take haifar da saƙo ga wannan ƙarni na musamman. Shekarar 1831 ce ga Milleriyawa, kuma 1996 ce ga motsin dubu ɗari da arba’in da huɗu. Bayan an sa saƙon a fili ga jama’a, sai kuma a ba shi iko ta wurin cikawar annabci wadda take nuna farkon tsarin gwaji. Wannan ba da ikon kuwa shi ne 11 ga Agusta, 1840 ga Milleriyawa, da 9/11 ga dubu ɗari da arba’in da huɗu.
Alamar Hanyar Almasihu ta Uku ita ce Manzannin 9/11
Kuma ya zo ya zauna a wani birni da ake kira Nazaret, domin a cika abin da annabawa suka faɗa, cewa, Za a kira shi Banazare. Matiyu 2:23.
Annabci
Kuma wani tsiro zai fito daga gangar jikin Yesse, kuma wani reshe zai tsiro daga saiwoyinsa. Ishaya 11:1, Alƙalawa 13.
Asalin kalmar Ibrananci da aka fassara da “Rassa” shi ne Netzer, wanda kuma shi ne asalin Nazarat. Rassan nan ya fito daga unguwannin talakawa na Nazarat.
“Ubangiji zai kira samari daga cikin ƙasƙantattun hanyoyin rayuwa zuwa hidimarsa, kamar yadda ya yi sa’ad da yake rayuwa da kansa a wannan duniya. Ya wuce malamai rabbanai masu ilimi, domin ya zaɓi masu tawali’u, marasa ilimi, wato masunta, su zama almajiransa na fari. Yana da ma’aikata waɗanda zai fito da su daga talauci da rashin shahara. Suna cikin ayyukan rayuwa na yau da kullum, kuma suna sanye da tufafi marasa kyau, mutane kuma suna ɗaukar su a matsayin marasa wani muhimmanci. Amma za su zama duwatsu masu daraja, su haskaka ƙwarai domin Ubangiji. ‘Za su zama nawa, in ji Ubangijin runduna, a ranar nan sa’ad da na tattara duwatsu na masu daraja.’” Review and Herald, 5 ga Mayu, 1903.
An ƙi ikon Ruhu Mai Tsarki, ikon Sister White, da kuma sahalewar wahayi da aka yi wa Jones da Waggoner a shekara ta 1888, kamar yadda Kora ya yi da ikon Musa.
“Ta haka za a yi shelar saƙon mala’ika na uku. Sa’ad da lokacin da za a ba da shi da iko mafi girma ya yi, Ubangiji zai yi aiki ta wurin kayan aiki masu tawali’u, yana jagorantar tunanin waɗanda suka keɓe kansu ga hidimarsa. Za a cancanci ma’aikatan ne ba sosai ta wurin horon cibiyoyin ilimi na adabi ba, sai dai ta wurin shafewar Ruhunsa. Maza masu bangaskiya da addu’a za a motsa su su fita da himma mai tsarki, suna bayyana kalmomin da Allah ya ba su. Za a bayyana zunuban Babila a sarari. Mummunan sakamakon tilasta kiyaye al’adun ikkilisiya ta wurin ikon farar hula, kutsen ruhaniya, ci gaba a ɓoye amma cikin sauri na ikon papanci—dukansu za a tone su. Ta waɗannan gargaɗai masu nauyi za a motsa mutane. Dubban dubbai za su saurara, waɗanda ba su taɓa jin kalmomi irin waɗannan ba. Cikin mamaki suna jin shaidar cewa Babila ita ce ikkilisiya, ta faɗi sabili da kurakuranta da zunubanta, sabili da ƙin gaskiyar da aka aiko mata daga sama. Sa’ad da mutane suka je wurin tsoffin malamansu da tambaya mai ɗoki, Ashe waɗannan abubuwa haka suke? masu hidima kuwa sukan gabatar da tatsuniyoyi, su yi annabcin abubuwa masu daɗin ji, domin su lallashe tsoronsu su kuma kwantar da lamirin da aka farkar. Amma tun da mutane da yawa sun ƙi su gamsu da ikon mutane kaɗai, suna kuma neman bayyanannen ‘In ji Ubangiji,’ mashahuran masu hidima, kamar Farisiyawan dā, cike da fushi domin an yi shakka ga ikonsu, za su la’anci saƙon a matsayin daga Shaiɗan, su kuma zuga taron masu son zunubi su zagi su kuma tsananta wa waɗanda suke shelarsa.” The Great Controversy, 606.
Lebbuna masu tangal-tangal daga unguwannin matalauta na Nazarat sun iso ga “muhawarar” Ishaya ashirin da bakwai.
Da awo, sa’ad da ya fito, za ka yi gardama da shi; ya dakatar da iska mai ƙarfi tasa a ranar iskar gabas. Ishaya 27:8.
An saki “iskar gabas” ta Musulunci, wadda aka wakilta a matsayin “masifa ta uku,” kuma haka kuma “fusatar da al’ummai,” sannan nan da nan aka ɗaure ta a ranar 9/11.
“A wannan lokaci, sa’ad da aikin ceto yake kawo ƙarshe, wahala za ta auko wa duniya, al’ummai kuma za su yi fushi, duk da haka za a kange su domin kada su hana aikin mala’ika na uku. A wannan lokaci ne ‘ruwan sama na ƙarshe,’ ko kuma wartsakewa daga gaban Ubangiji, zai zo, domin ya ba da iko ga murya mai ƙarfi ta mala’ika na uku, kuma ya shirya tsarkaka su tsaya a lokacin da annoba bakwai na ƙarshe za a zubo.” Early Writings, 85.
Sai Musa, Ellen White, A. T. Jones da E. J. Waggoner suka ɗauki matsayinsu a 9/11 a matsayin masu tsaro na sura ta biyu ta Habakkuk, waɗanda suka yi tambaya game da abin da za su faɗa a lokacin “muhawara” ta Ishaya, wadda take farawa sa’ad da iskar gabas ta iso. Ishaya ya ce “muhawarar” ita ce abin da yake tsarkake zunubai daga mutanen Allah.
Da auna ne, sa’ad da ya tsiro, za ka yi gardama da shi: yana tsayar da iska mai ƙarfinsa a ranar iskar gabas. Saboda haka ta wannan ne za a tsarkake muguntar Yakubu; kuma wannan ne dukan amfanin kawar da zunubinsa; sa’ad da ya mai da dukan duwatsun bagaden kamar duwatsun alli da aka fasa-fasa, kurmin gumaka da siffofi sassaƙaƙƙu ba za su tsaya ba. Ishaya 27:8, 9.
“Muhawarar” da ake yi game da ruwan sama na ƙarshe da ake aunawa a 9/11, sa’ad da aka saki Musulunci sannan kuma aka takaita shi, ita ce yadda ake kawar da mugayen ayyukan Yakubu, ta haka kuma a mai da Yakubu ya zama Isra’ila. Sauyin da Littafi Mai Tsarki ya nuna daga Yakubu, mutum mai wakiltar alkawari, zuwa Isra’ila yana bayyana shekarar 1856, lokacin da ƙungiyar Milleriyawa ta Filadelfiya ta zama ƙungiyar Milleriyawa ta Laodikiya, wadda bayan shekara bakwai za ta zama cocin Adventist ta Rana ta Bakwai ta Laodikiya. Wannan sauyi a tarihin Milleriyawa yana nuna wata alama a tarihin mutum ɗari da dubu arba’in da huɗu, lokacin da motsin Laodikiya na mutum ɗari da dubu arba’in da huɗu ya canza zuwa motsin Filadelfiya na mutum ɗari da dubu arba’in da huɗu. Wannan wurin sauyi ne lokacin da Yakubu, ma’ana mai ƙwace gurbi, ya canza zuwa Isra’ila, ma’ana mai yin nasara.
“Gardamar” tana tsarkake muguntar Yakubu, kuma ya zama Isra’ila, mai nasara. Waɗanda aka wakilta a matsayin Isra’ila suna yin nasara ta wurin jinin Kalmar da kuma kalmar shaidarsu.
Kuma suka yi nasara a kansa ta wurin jinin Ɗan Ragon, da kuma ta wurin kalmar shaidarsu; kuma ba su ƙaunaci rayukansu ba har zuwa mutuwa. Wahayin Yahaya 12:11.
“kalmar shaidarsu” ita ce saƙon da mai-gadinsu na Habakkuk ya roƙa ya fahimta. Tana wakiltar tsarkakewarsu da jinin Ɗan Ragon, wato baratawarsu.
Zan tsaya a kan gadina, in kafa kaina a kan hasumiya, in yi jira in ga abin da zai faɗa mini, da abin da zan amsa sa’ad da aka tsauta mini. Habakkuk 2:1.
Kalmar “reproved” na nufin “an yi gardama da,” kuma tana wakiltar “muhawarar” Ishaya wadda ke kawar da zunuban Yakubu. Mai tsaro a cikin Habakkuk yana son ya san abin da shaidarsa za ta kasance, kuma an sanar da shi cewa allunan Habakkuk su ne saƙon da zai ba waɗanda suke so su karanta damar su bi cikin Nassosi su kuma sami saƙon barata ta wurin bangaskiya. Habakkuk biyu a sarari yana bayyana mai tsaron a ƙarshen ayoyi huɗu na farko a matsayin wanda yake cikin rukunin waɗanda aka barata ta wurin bangaskiya.
Ga shi, ransa wanda ya kumbura ba madaidaici ba ne a cikinsa; amma mai adalci zai rayu ta wurin bangaskiyarsa. Habakkuk 2:4.
Saƙon da yake a kan waɗannan alluna biyu shi ne tsofaffin hanyoyin Irmiya. Amma sa’ad da mai-tsaron Irmiya ya busa ƙaho, ajin ’yan tawaye, waɗanda rayukansu suka ɗaukaka, suka ƙi su ji. Su ne wannan aji ɗaya da aka ambata a aya ta baya, waɗanda suka ƙi tafiya cikin tsofaffin hanyoyin domin su sami hutawa da wartsakewa.
Ga abin da Ubangiji ya ce, Ku tsaya a kan hanyoyi, ku duba, ku tambayi tsoffin hanyoyi, inda hanya mai kyau take, ku yi tafiya a cikinta, za ku kuwa sami hutawa ga rayukanku. Amma suka ce, Ba za mu yi tafiya a cikinta ba. Na kuma sa masu tsaro a kanku, ina cewa, Ku saurara ga ƙarar ƙaho. Amma suka ce, Ba za mu saurara ba. Irmiya 6:16, 17.
Masu tsaron da aka sa a kan mutanen Allah a 9/11 su ne Musa, Ellen White, Jones da Waggoner, waɗanda aka wakilta ta bakin Musa mai taɗi, abin da kuma aka wakilta ta wurin tsoronsa na yin magana da harshen Masarawa, harshen da bai yi amfani da shi ba tsawon shekaru arba’in. Dangane da dukan Ibraniyawa da taron gauraye da suka ratsa Bahar Maliya tare da Musa, Musa shi ne mutumin da yake da lafazin baƙo. Lafazinsa shi ne lafazin Nazarene. Bitrus ma an gane lafazinsa.
Bayan ɗan lokaci kuma, waɗanda suke tsaye a wurin suka zo wurinsa, suka ce wa Bitrus, “Lalle kai ma ɗaya ne daga cikinsu; gama maganarka tana bayyana ka.” Matta 26:73.
A cikin gardamar tarihin Bitrus, ya yi ƙarya sau uku, kuma an bambanta shi a cikin gardamar ta hanyar lafazinsa, ko kuma harshe mai tuntuɓe. Wata ƙungiya a cikin gardamar ta tambayi Allah, “me zan faɗa a cikin gardamar?” Suna “gani” tsoffin hanyoyi kuma suna “sauraro” ga ƙarar ƙaho. Suna gani kuma suna ji, kuma sa’ad da a ƙarshe suka “yi gardama,” sai su yi nasara. Saƙon yin nasara a kwanaki na ƙarshe an wakilta shi a matsayin saƙon Laodicea. Ba kamar cocin Laodicea ba, cocin Filadelfiya ba ta da hukunci.
Wanda ya yi nasara zan mai da shi ginshiƙi a cikin haikalin Allahna, kuma ba zai ƙara fita waje ba har abada; kuma zan rubuta masa sunan Allahna, da sunan birnin Allahna, wato sabuwar Urushalima, wadda take saukowa daga sama daga wurin Allahna; kuma zan rubuta masa sabon sunana. Duk mai kunne, bari ya ji abin da Ruhu yake faɗa wa ikilisiyoyi. Ru’ya ta Yohanna 3:12, 13.
Duk da yake babu wani hukunci a kanta, alkawarin da aka yi wa Filadelfiya na waɗanda “suke cin nasara” kaɗai ne. An bambanta cocin Filadelfiya da cocin Laodikiya, kuma an rarrabe ta da wani rukuni da yake bukatar ya yi nasara, da kuma wani rukuni da ya riga ya yi nasara. An bambanta cocin Filadelfiya da cocin Laodikiya, kuma cocin Laodikiya su ne budurwai marasa hikima na Matiyu 25.
“Yanayin Ikilisiya da budurwai marasa hikima suka wakilta, an kuma ambace shi a matsayin yanayin Laodikiya.” Review and Herald, Agusta 19, 1890.
A 9/11, sa’ad da mala’ikan ya sauko a lokacin rugujewar Hasumiyoyin Tagwaye, Jones da Waggoner suka fara gabatar da saƙon Laodiceya, kuma muhawarar ruwan sama na ƙarshe ta fara. Saƙon ƙaho na Irmiya shi ne ƙaho na bakwai, wanda shi ne masifa ta uku, wanda shi ne Musulunci kamar yadda aka gano shi a cikin tsofaffin hanyoyi da gaskiyoyi suke wakilta, DUKKAN gaskiyoyin, waɗanda aka wakilta a kan allunan Habakkuk na 1843 da 1850. Saƙon Laodiceya shi kaɗai ne bege na ceto, kuma kalmar ceto na nufin warkarwa. Ko Almasihu yana bayyana Kansa yana ƙwanƙwasa ƙofar zuciyar mutumin Laodiceya, ko yana yi wa mutumin Laodiceya alkawari cewa idan zai yi sulhu da Shi, Shi kuma zai yi sulhu da shi, saƙon warkarwa kaɗai ne ake miƙawa ga Adventist na Rana ta Bakwai na Laodiceya.
Alamar Hanya ta Almasihu ta Huɗu ita ce saƙon Laodicea na 9/11
Domin a cika abin da annabi Ishaya ya faɗa, yana cewa, Shi da kansa ya ɗauki rashin ƙarfanmu, ya kuma ɗauke cututtukanmu. Matiyu 8:17.
Hasashe
Hakika ya ɗauki baƙin cikinmu, ya kuma ɗauke mana baƙin cikinmu; duk da haka muka ɗauke shi kamar wanda aka buge, Allah ya buge shi, ya kuma wahalar da shi. Ishaya 53:4.
Kuma ka rubuta wa mala’ikan ikkilisiyar Lawodiyawa cewa; Waɗannan abubuwa ne Amin yake faɗi, shaida mai aminci kuma ta gaskiya, farkon halittar Allah; Na san ayyukanka, cewa ba ka da sanyi, ba ka da zafi: Da ma kana da sanyi ko kuwa zafi. Saboda haka, domin kai ɗumi-ɗumi ne, ba sanyi ba, ba zafi ba, zan tofar da kai daga bakina.
Domin ka ce, Ni mai arziki ne, na ƙaru da dukiya, ba ni da bukatar kome; alhali kuwa ba ka sani ba cewa kai talaka ne, abin tausayi ne, matalauci ne, makaho ne, tsirara ne:
Ina ba ka shawara ka saya daga gare ni zinariya da aka gwada cikin wuta, domin ka arzuta; da fararen tufafi, domin a tufatar da kai, kada kuma kunyacin tsiraicinka ya bayyana; kuma ka shafa wa idanunka maganin ido, domin ka gani.
Duk waɗanda nake ƙauna, su nake tsauta musu, in kuma hore su; saboda haka ka yi himma, ka tuba. Ga shi, ina tsaye a ƙofar, ina ƙwanƙwasawa: in wani ya ji muryata, ya buɗe ƙofar, zan shiga wurinsa, in ci abinci tare da shi, shi kuma tare da ni. Wanda ya yi nasara zan ba shi ya zauna tare da ni a kan kursiyina, kamar yadda ni ma na yi nasara, na kuma zauna tare da Ubana a kan kursiyinsa. Mai kunne, bari ya ji abin da Ruhu yake faɗa wa ikilisiyoyi. Ru’ya ta Yohanna 3:14–22.
Shawarar da ake bayarwa ta saya zinariya da fararen tufafi, a kuma shafa wa idanu magani, ita ce bayyana maganin yanayin da yake ƙarewa cikin mutuwa ta har abada, ba mutuwa kaɗai ba. Duk wata matsala da zinariyar, da tufafin, da shafawar idanu za su iya magancewa, waɗannan matsaloli suna da sauƙin daidaituwa da Almasihu yana ɗaukar raunananmu. An tsare Yohanna a Patmos saboda Maganar Allah da shaidar Yesu, wadda ita ce Ruhun Annabci. Ruhun Annabci shi ne magani ga Laodikiya, kuma an yi kwaikwayon ikon warkarwa na Ruhun Annabci ta wurin Almasihu yana ɗaukar raunananmu yana kuma ɗaukar baƙin cikinmu.
Hanya guda kaɗai da Kristi zai ɗauki kasawarmu ita ce idan muka buɗe ƙofar zuciyarmu mu kuma yarda da haɗuwar Allahntakarsa da mutuntakarmu. Yana ɗaukar kasawarmu sa’ad da Ya shiga cikin rayuwarmu ta wurin kasancewar Ruhu Mai Tsarki. Muna buɗe ƙofar ta wurin aiwatar da maganin. Maganin da ke buɗe zuciya shi ne zinariya, farar tufa, da maganin ido. Maganin ido shi ne haskaka Kalmar Allah, abin da ba ya cika sai ta wurin Ruhu Mai Tsarki kaɗai. Littafi Mai Tsarki fitila ne ga ƙafafunmu, kuma hasken da ke haskaka hanya shi ne hasken Kiran Tsakar Dare.
Maganarka fitila ce ga ƙafafuna, haske kuma ga tafarkina. Zabura 119:105.
Sa’ad da ake yi wa ɗan Laodikiya shawara ya shafa wa idanunsa, to ya yi haka da Maganar Allah, wadda fitila ce; amma kamar yadda aka wakilta a cikin misalin budurwai goma, fitila ba ta da amfani ba tare da mai ba. ’Yan Laodikiya suna da Littattafansu Masu Tsarki, ko da yake ba yawanci Fassarar King James ba ce, amma ba su da man Ruhu Mai Tsarki. Shafan idanun ɗan Laodikiya yana cika ne ta wurin saƙon da yake ɗauke da kasancewar Ruhu Mai Tsarki.
Zinarin da ake ba ɗan Laodiceya shawara ya saya ba bangaskiya kaɗai ba ce, amma bangaskiyar da take aiki ta wurin ƙauna, tana kuma tsarkake rai. Kamar yadda yake da maganin ido, zinarin ma yana da kwaikwayon ikirarin Laodiceya. Ɗan Laodiceya yana ikirarin, kamar yadda dukan Kiristendam ma take yi, cewa suna da “bangaskiya.” Irin wannan bangaskiya kuwa imanin ɗan Adam ne kawai, kuma kwaikwayon bangaskiyar da aka wakilta da zinariya ce, gama wannan bangaskiya tana tsarkake rai. Bangaskiya ce da take tsarkakewa, kuma waɗanda suke da sahihiyar bangaskiya tsarkakakkiya masu tsarki ne, domin tsarkakewa na nufin a mai da mutum mai tsarki. Laodiceyawa ba su da wannan bangaskiya, domin da suna da ita, da Almasihu bai kasance a waje ba, yana neman a ba shi shiga.
“Babu wata tsakiyar hanya zuwa ga Aljanna da aka mayar. Saƙon da aka bai wa mutum domin waɗannan kwanaki na ƙarshe ba zai gaurayu da ƙirƙire-ƙirƙiren mutum ba. Bai kamata mu dogara ga dabarun lauyoyin duniya ba. Dole ne mu zama masu tawali’u, mutanen addu’a, ba mu aikata kamar waɗanda makircin Shaiɗan ya makantar da su ba.
“Mutane da yawa suna da bangaskiya, amma ba bangaskiyar da take aiki ta wurin ƙauna kuma take tsarkake rai ba. Bangaskiyar ceto ba kawai yarda da gaskiya ba ce. ‘Aljanu ma suna gaskatawa, kuma suna rawan jiki saboda tsoro.’ Hurin Ruhun Allah yana ba mutane bangaskiya wadda ita ce ƙarfi mai motsawa, wadda ke sassaka hali, kuma tana ɗaukaka mutane sama da ayyuka na al’ada kawai. Kalmomi, ayyuka, da ruhu su ba da shaida ga gaskiyar cewa mu mabiyan Almasihu ne.”
“Babban haske da albarka mafi girma da Allah ya bayar ba kariya ba ce daga ƙetare da ridda a cikin waɗannan kwanaki na ƙarshe. Waɗanda Allah ya ɗaukaka zuwa manyan matsayi na amana za su iya juya daga hasken sama zuwa hikimar ɗan adam. Sa’an nan haskensu zai zama duhu, ikoninsu da Allah ya damƙa musu ya zama tarko, halinsu kuma ya zama abin ɓata wa Allah rai. Ba za a yi wa Allah ba’a ba. Kaucewa daga gare Shi ya kasance, kuma zai kasance koyaushe, tare da tabbatattun sakamakonsa. Yin ayyukan da ba su faranta wa Allah rai ba, sai dai idan an tuba daga gare su da gaske kuma an rabu da su gaba ɗaya, maimakon a nemi a baratar da su, zai kai mai aikata mugunta mataki-mataki cikin ruɗu har sai an aikata zunubai masu yawa ba tare da hukunci ba. Duk waɗanda suke son mallakar hali irin wanda zai sa su zama masu aiki tare da Allah, kuma su karɓi yabon Allah, dole ne su ware kansu daga maƙiyan Allah, su kuma riƙe gaskiyar da Kiristi ya ba Yohanna domin ya ba duniya.” Manuscript Releases, juzu’i na 18, 30–36.
“Farar tufafi” adalcin Almasihu ne.
Bari mu yi murna, mu yi farin ciki, mu kuma ba shi ɗaukaka: gama auren Ɗan Ragon ya zo, matarsa kuma ta shirya kanta. Kuma aka ba ta damar a sa mata lilin mai laushi, mai tsabta kuma fari: gama lilin mai laushin nan shi ne adalcin tsarkaka. Sai ya ce mini, Ka rubuta, Masu albarka ne waɗanda aka gayyata zuwa liyafar auren Ɗan Ragon. Sai ya ce mini, Waɗannan su ne maganganun Allah na gaskiya. Ru’ya ta Yohanna 19:7–9.
Matar ta shirya kanta ta wajen amfani da maganin sau uku da aka miƙa wa Laodicea, kuma cikin yin haka, ta mai da kanta amaryar Filadelfiya. Ayoyin suna magana kai tsaye ne ga Adventism, wanda ake wakilta a cikin misalin budurwai goma. Budurwan su ne waɗanda suke jira su shiga bikin aure da aka kira su zuwa gare shi. Amaryar ta shirya kanta, gama an ba da hakan a Zakariya sura ta uku, tare da Joshua da mala’ikan. A can aka cire ƙazantaccen rigarta ta Laodicea, aka kuma maye gurbinta da farar rigar lilin ta aure. Maganin yana da shaida ta biyu a cikin sunan Ellen Gould White. Ellen na nufin haske mai haske kuma mai walƙiya, kuma tana wakiltar maganin ido. Gould tsohuwar kalmar Turanci ce don zinariya, kuma tana nufin zinariya. White tana wakiltar adalci, kuma ba a ba ta wannan suna ba sai a shekara ta 1846, lokacin da ta auri James. A lokacin ne sunanta ya canza zuwa White. Canjin suna da aure dukansu alamu ne na dangantakar alkawari. Kafin auren sunanta Harmon ne, wanda ke nufin soja na salama, kamar yadda take a wancan lokaci. Ellen White ita ce saƙon Laodicea, kuma ƙin karɓarta shi ne ƙin ceton!
Za mu ci gaba da nazarin annabce-annabcen Almasihu goma sha biyu da ke cikin littafin Matiyu a talifi na gaba.
“An kawo Ru’ya ta Yohanna 3:14–18.”
“Ya, wannan kuwa irin kwatanci ne! Mutane nawa ne suke cikin wannan yanayi mai ban tsoro. Ina roƙon kowane mai hidima da gaske ya yi nazari tuƙuru a kan sura ta uku ta Ru’ya ta Yohanna, gama a cikinta ne aka zana yanayin abubuwan da suke wanzuwa a kwanakin ƙarshe. Ku yi nazarin kowace aya a cikin wannan sura da hankali, domin ta wurin waɗannan kalmomi Yesu yana magana da ku.”
“Idan har an taɓa wakilta wani al’umma ta saƙon Laodiceya, to wannan al’umma ita ce mutanen da suka sami babban haske, wato bayyanar Nassosi, wanda Adventists na Rana ta Bakwai suka karɓa.” Manuscript Releases, juzu’i na 18, 193.
Mutanen Allah na gaskiya, masu kiyaye umarni, suna nuna wa duniya hali na tsarkin aminci marar aibi, suna ba da shaida ta wurin yadda suke rayuwa cewa dokar Ubangiji cikakkiya ce, tana mai da rai. Ta haka ne Ubangiji Yesu, Ɗan Allah, ta wurin biyayyarsa ga dokar Allah, ya ɗaukaka wannan doka, ya kuma mai da ita abin girmamawa. Lalle ne Allah zai hukunta kowane memba na kowace coci da ke ikirarin cewa ita ta Seventh-day Adventist ce, wanda ba ya yi masa hidima, amma ta wurin girman kai, son kai, da son duniya, yake nuna cewa gaskiyar da ta fito daga sama ba ta yi gyaran hali a cikinsa ba.
“Da fatan za ku karanta Ru’ya ta Yohanna 3:15–18 a hankali. Ana jin muryar Yesu Almasihu. ‘Duk waɗanda nake ƙauna, ina tsauta musu, ina kuma hore su: saboda haka ku kasance masu himma [ba masu sanyin jiki ba], ku tuba. Ga shi, Ni [Mai-cetonku] ina tsaye a bakin ƙofa, ina ƙwanƙwasawa: idan wani ya ji Muryata, ya buɗe ƙofar, zan shiga wurinsa, in ci abinci tare da shi, shi kuma tare da Ni. Wanda ya yi nasara zan ba shi ya zauna tare da Ni a kan kursiyina, kamar yadda Ni ma na yi nasara, na zauna tare da Ubana a kan kursiyinsa’ [Ru’ya ta Yohanna 3:19–21].”
“Shin ikilisiyoyi za su saurari saƙon Laodikiya? Shin za su tuba, ko kuwa, duk da cewa ana shelanta wa duniya saƙon gaskiya mafi girman muhimmanci—saƙon mala’ika na uku—za su ci gaba cikin zunubi? Wannan ne saƙon ƙarshe na jinƙai, gargaɗi na ƙarshe ga duniya da ta faɗi. Idan ikilisiyar Allah ta zama mai ɗumi-ɗumi, ba za ta ƙara tsayawa cikin tagomashin Allah ba fiye da ikilisiyoyin da aka wakilta a matsayin waɗanda suka faɗi suka kuma zama mazaunin aljanu, da maɓuyar kowane mugun ruhu, da kejin kowane tsuntsu marar tsarki kuma abin ƙyama. Waɗanda suka sami dama su ji su kuma karɓi gaskiya, kuma suka haɗa kansu da Ikilisiyar Adventist ta Rana ta Bakwai, suna kiran kansu mutanen Allah masu kiyaye dokoki, amma duk da haka ba su da wani ƙarfi na rai da kuma keɓantuwar kai ga Allah fiye da yadda ikilisiyoyin suna kawai suke da shi, za su sha daga cikin annoban Allah tabbatacce kamar yadda ikilisiyoyin da ke gāba da dokar Allah za su sha. Sai dai waɗanda aka tsarkake ta wurin gaskiya kaɗai ne za su ƙunshi iyalin sarauta a cikin mazaunan sama waɗanda Almasihu ya tafi ya shirya domin waɗanda suke ƙaunarsa kuma suke kiyaye dokokinsa.
“‘Wanda ya ce, Na san Shi, amma bai kiyaye umarnansa ba, maƙaryaci ne, gaskiya kuwa ba ta cikinsa’ [1 Yohanna 2:4]. Wannan ya ƙunshi dukan waɗanda suke da’awar suna da sanin Allah, kuma suna kiyaye umarnansa, amma ba sa bayyana wannan ta wurin ayyuka nagari. Za su karɓa gwargwadon ayyukansu. ‘Duk wanda yake zaune a cikinsa ba ya yin zunubi: duk wanda yake yin zunubi bai gan Shi ba, bai kuma san Shi ba’ [1 Yohanna 3:6]. Wannan ana nufinsa ga dukan membobin ikilisiya, har da membobin ikilisiyoyin Adventist na Rana ta Bakwai. ‘’Ya ku ’ya’yana ƙanana, kada kowa ya ruɗe ku: wanda yake aikata adalci mai adalci ne, kamar yadda Shi mai adalci ne. Wanda yake aikata zunubi na shaidan ne; gama tun daga farko shaidan yake yin zunubi. Domin wannan ne aka bayyana Ɗan Allah, domin yă rushe ayyukan shaidan. Duk wanda aka haife shi daga Allah ba ya aikata zunubi; gama irinsa yana zaune a cikinsa: ba kuma zai iya yin zunubi ba, domin an haife shi daga Allah. A cikin wannan ne ake bayyana ’ya’yan Allah, da ’ya’yan shaidan: duk wanda ba ya aikata adalci ba na Allah ba ne, haka kuma wanda ba ya ƙaunar ɗan’uwansa’ [1 Yohanna 3:7–10].”
“Duk waɗanda suke da’awar cewa su Adventist masu kiyaye Asabar ne, duk da haka kuma suna ci gaba da rayuwa cikin zunubi, maƙaryata ne a gaban Allah. Hanyar rayuwarsu ta zunubi tana aiki ne da gāba da aikin Allah. Suna jagorantar waɗansu zuwa cikin zunubi. Maganar ta zo daga wurin Allah zuwa ga kowane memba na ikklisiyoyinmu, ‘Ku kuma miƙe hanyoyi domin ƙafafunku, kada abin da yake gurgu ya kauce daga hanya; sai dai a maimakon haka a warkar da shi. Ku bi salama da dukan mutane, da tsarki, wanda in ba tare da shi ba, babu wanda zai ga Ubangiji: kuna duba da ƙwazo kada wani ya rasa alherin Allah; kada wani tushen ɗaci da ya tsiro ya dame ku, har ta haka mutane da yawa su ƙazantu; Kada a sami wani mazinaci, ko marar tsoron Allah, kamar Isuwa, wanda saboda gutsattsarin abinci ɗaya ya sayar da hakkinsa na ɗan fari. Gama kun san yadda daga baya, sa’ad da ya so ya gāji albarkar, aka ƙi shi; gama bai sami wurin tuba ba, ko da yake ya neme ta da himma tare da hawaye’ [Ibraniyawa 12:13–17].”
“Wannan yana shafan mutane da yawa waɗanda suke da’awar sun gaskata gaskiya. Maimakon su rabu da ayyukansu na sha’awa, sai su ci gaba da kutsawa cikin wata karkatacciyar hanya ta tarbiyya a ƙarƙashin ruɗaɗɗen hikimar ƙarya ta Shaiɗan. Ba a gane zunubi a matsayin abin zunubi ba. Lamirinsu kansa ya ƙazantu, zukatansu sun lalace, har ma tunaninsu suna ci gaba da kasancewa lalatattu. Shaiɗan yana amfani da su a matsayin tarkuna don ya ruɗi rayuka zuwa ayyukan ƙazanta waɗanda suke gurɓata dukan mutum. ‘Duk wanda ya rena dokar Musa [wadda ita ce dokar Allah] yana mutuwa ba tare da jinƙai ba a ƙarƙashin shaidar mutum biyu ko uku: To, ku nawa ne tsananin azabar da kuke tsammani za a ga ya cancanta gare ta, wanda ya tattake Ɗan Allah a ƙarƙashin ƙafafunsa, ya kuma ɗauki jinin alkawari, wanda da shi aka tsarkake shi, a matsayin abu marar tsarki, ya kuma yi wa Ruhun alheri rena? Gama mun san Shi wanda ya ce, Ramawa tawa ce, zan saka, in ji Ubangiji. Kuma kuma, Ubangiji zai yi wa mutanensa shari’a. Abu ne mai ban tsoro a faɗa cikin hannuwan Allah mai rai’ [Ibraniyawa 10:28–31].” Manuscript Releases, juzu’i na 19, 175–177.