Annabcin Almasihu na biyar a cikin littafin Matiyu shi ne alamar hanya ta rashin cika buri da mutuwa. A ranar 18 ga Yuli, 2020, annabcin ƙarya game da hallakar Nashville ya kashe Iliya da Musa.

Alamar Hanya ta Almasihu ta Biyar ita ce Babban Baƙin Cikin ranar 18 ga Yuli, 2020

Sa’an nan aka cika abin da annabi Irmiya ya faɗa, yana cewa, A Rama an ji murya, kuka, da makoki, da babban baƙin ciki; Rahila tana kuka domin ’ya’yanta, ba kuwa ta yarda a ta’azantar da ita ba, domin ba su nan. Matiyu 2:17, 18.

Hasashe

Ga abin da Ubangiji ya ce; An ji murya a Rama, makoki, da kuka mai zafi ƙwarai; Rahila tana kuka domin ’ya’yanta, ta ƙi a ta’azantar da ita saboda ’ya’yanta, gama ba su nan. Irmiya 31:15.

An kashe Musa da Iliya a titunan Saduma da Masar. Bayanin ƙarshe na Tsohon Alkawari ya tabbatar da cewa Iliya zai zo kafin babbar rana mai ban tsoro ta Ubangiji. Wannan rana mai ban tsoro tana farawa sa’ad da Mika’ilu ya tashi tsaye a cikin Daniyel sura ta goma sha biyu, kuma ya sanar a cikin Ru’ya ta Yohanna sura ta ashirin da biyu cewa, “mai adalci da marar adalci” za su kasance a cikin wannan yanayin har abada.

A wannan lokaci ne Mikayel zai tashi tsaye, babban sarkin nan wanda yake tsaya wa ’ya’yan mutanenka; kuma za a yi wani lokaci na wahala, irin wanda ba a taɓa yin irinsa ba tun da aka kafa al’umma har zuwa wannan lokaci; kuma a wannan lokaci mutanenka za su tsira, kowane ɗaya da za a same shi a rubuce cikin littafin. Daniyel 12:1.

Wanda yake azzalumi, bari ya ci gaba da zama azzalumi har yanzu; wanda yake ƙazami, bari ya ci gaba da zama ƙazami har yanzu; wanda yake adali, bari ya ci gaba da zama adali har yanzu; wanda yake mai tsarki, bari ya ci gaba da zama mai tsarki har yanzu. Ru’ya ta Yohanna 22:11.

Dole ne Iliya ya bayyana kafin a rufe lokacin jarrabawa, kuma an kashe shi sannan aka tashe shi cikin Ru’ya ta Yohanna sura goma sha ɗaya, dab da kafin a rufe lokacin jarrabawa. An tashe shi kuma ya gabatar da saƙonsa har zuwa lokacin da aka rufe jarrabawa, inda kuma a can sai a sake samun wani tashin matattu, na masu adalci da na mugaye.

Kuma da yawa daga cikin waɗanda suke barci a cikin ƙurar ƙasa za su farka, waɗansu zuwa rai madawwami, waɗansu kuma zuwa kunya da ƙiyayya ta har abada. Daniyel 12:2.

Wannan tashin matattu na musamman yana biye da Zuwa ta Biyu ta Almasihu, inda matattu masu adalci za a tashe su, sa’an nan kuma shekaru dubu inda tsarkaka za su yi shari’a a kan ɓatattu. A ƙarshen shekarun dubun nan akwai wani tashin matattu kuma Zuwa ta Uku ta Almasihu. Jerin tashin matattu na annabci ya haɗa da tashin dabbar papanci, amma kowanne daga cikin tashin matattun wani takamaiman batu ne na Kalmar annabcin Allah. A ranar 18 ga Yuli, 2020, motsin Laodikiya na dubu ɗari da arba’in da huɗu ya kashe kansa ta wurin tawaye ga umarnin Almasihu da ya hana amfani da ƙayyadadden lokaci bayan 1844.

Sai aka ji wata murya a Rama, ma’ana girman kai da ɗaukaka kai. Rahila, wadda ke nufin matafiyi nagari, tana cikin makoki domin Musa da Iliya ba su nan, kuma abin da ya fi muhimmanci, ba za a iya yi musu ta’aziyya ba. Ba su da ta’aziyya, kuma Ruhu Mai Tsarki shi ne Mai Ta’aziyya, wanda za a aiko sa’ad da muryar da ke cikin jeji ta fara a Yuli na 2023.

Waɗannan abubuwa suna faruwa ne gab da lokacin jarrabawa ya rufe, kuma bisa ga Ru’ya ta Yohanna, gab da lokacin jarrabawa ya rufe ne ake buɗe Ru’ya ta Yesu Almasihu. Wannan buɗewa ce ke ta da Musa da Iliya daga matattu, waɗanda kuma su ne Rahila, matafiyi nagari, wadda ta kasance tana kuka da makoki saboda ’ya’yanta, ba ta kuwa yarda a yi mata ta’aziyya ba. Makokinta yana juyewa zuwa farin ciki sa’ad da aka ta da waɗannan ’ya’yan daga matattu.

Sai ya ce mini, Kada ka hatimce maganganun annabcin wannan littafi: gama lokaci ya yi kusa. Ru’ya ta Yohanna 22:10.

Musa da Iliya sun mutu a titunan Sodom da Masar, kuma kamar yadda ya kasance da Almasihu, dubu ɗari da arba’in da huɗu za a kira su su fito daga Masar, sa’ad da taruwar ta fara a Yuli na shekara ta 2023.

Alamar Hanyar Almasihu ta Shida ita ce kiran fita daga Masar a watan Yuli na 2023.

Kuma ya kasance a can har zuwa mutuwar Hirudus, domin a cika abin da Ubangiji ya faɗa ta bakin annabi, yana cewa, Daga Masar na kira ɗana. Matiyu 2:15.

Annabci

Sa’ad da Isra’ila yake yaro, sai na ƙaunace shi, na kuma kira ɗana daga Masar. Hosea 11:1.

A mace a titin Masar, wata murya ta samaniya daga jeji tana kira ga kwarin ƙasusuwan matattu na Ezekiyel zuwa rai. Wannan murya ta fara yin sauti a watan Yulin 2023.

Bayan kwana uku da rabi kuma, Ruhun rai daga Allah ya shiga cikinsu, suka kuwa tsaya da ƙafafunsu; babban tsoro kuma ya kama waɗanda suka gan su. Suka ji wata babbar murya daga sama tana ce musu, “Ku hau nan.” Sai suka haura zuwa sama cikin gajimare; maƙiyansu kuma suka gan su. Ru’ya ta Yohanna 11:11, 12.

Allah ya kira Ɗansa daga Masar, haka kuma Ya kira Musa daga Masar; gama Musa a matsayin alpha, Yesu kuma a matsayin omega, suna wakiltar ƙwarewar dubu ɗari da arba’in da huɗu, waɗanda suke rera waƙar Musa da ta Ɗan Rago. Wannan waƙa ta ƙunshi kiran fitowa daga Masar. A cikin Ezekiyel an wakilta matakai biyu, waɗanda matakai biyun cikin halittar Adamu suka rigaya suka nuna. Da fari an siffanta jiki, sa’an nan aka hura numfashin rai a cikin jikin, sai ya rayu. A cikin Ru’ya ta Yohanna sura ta goma sha ɗaya, mataki na farko shi ne shigar Ruhun Allah cikin waɗanda aka kashe, sa’an nan suka tsaya a ƙafafunsu. Sa’ad da suka tsaya, su ne rundunar Allah. Abin da yake isar da Ruhu a cikin sura ta goma sha ɗaya, an wakilta shi ta wurin annabcin farko na Ezekiyel. Muryar da take cikin jeji ita ce saƙon annabci tare da rakiyar Ruhu Mai Tsarki.

Littafin Matiyu yana ɗauke da surori goma sha biyu waɗanda su ne omega ga surori goma sha biyu na cikin Farawa, waɗanda suke ba da shaidu biyu masu wakiltar alkawarin da dubu ɗari da arba’in da huɗu. Waɗannan maza da mata an hatimce su har abada cikin dangantaka ta Allahntaka wadda aka haɗa da ɗan’adamtakarsu. Sun zama alama ga ma’aikatan sa’a ta goma sha ɗaya.

“Aikin Ruhu Mai Tsarki shi ne ya gamsar da duniya game da zunubi, da adalci, da kuma hukunci. Duniya za a iya yi mata gargadi ne kawai ta wurin ganin waɗanda suka gaskata gaskiya an tsarkake su ta wurin gaskiya, suna aiki bisa manyan ƙa’idoji masu tsarki, suna nuna, a wata ma’ana mai ɗaukaka da girma, layin rarrabewa tsakanin waɗanda suke kiyaye dokokin Allah, da waɗanda suke tattake su ƙarƙashin ƙafafunsu. Tsarkakewar Ruhu tana nuna bambanci tsakanin waɗanda suke da hatimin Allah, da waɗanda suke kiyaye wani ranar-hutu na ƙarya. Sa’ad da gwaji ya zo, za a nuna a fili abin da alamar dabbar take. Ita ce kiyaye Lahadi. Waɗanda, bayan sun ji gaskiya, suka ci gaba da ɗaukar wannan rana a matsayin mai tsarki, suna ɗauke da sa hannun mutumin zunubi, wanda ya yi tunanin canja lokuta da dokoki.” Bible Training School, December 1, 1903.

Tutar mutane dubu ɗari da arba’in da huɗu, sa’ad da aka ɗauke su zuwa sama a babi na goma sha ɗaya na Wahayin Yahaya, da fari ana kiran su ne daga Masar, wato wurin da aka kashe su. Murya daga jeji tana kiran su daga Masar, domin su zama alamar ma’aikatan sa’a ta goma sha ɗaya. Tashinsu daga matattu a shekara ta 2024 kuma ana wakilta shi a matsayin haihuwa, da kuma farkawa, gwargwadon irin misalin da ake nufi. Ta fuskar haihuwa, su ne waɗanda suke cika misalin budurwai goma, kuma a wannan ma’ana, haihuwarsu haihuwar budurwa ce, su ne kuma alamar.

Alamar Hanyar Almasihu ta Bakwai ita ce 2024

To, duk wannan ya faru ne domin a cika abin da Ubangiji ya faɗa ta bakin annabi, yana cewa, Ga shi, budurwa za ta yi ciki, ta kuma haifi ɗa namiji, kuma za su kira sunansa Immanuwel, wato in an fassara, Allah tare da mu. Matiyu 1:22, 23.

Annabci

Saboda haka Ubangiji da kansa zai ba ku alama; Ga shi, budurwa za ta yi ciki, ta kuma haifi ɗa, za ta kuma kira sunansa Immanuwel. Ishaya 7:14.

Akwai alamu a tarihin Musa da Almasihu, kamar yadda kuma aka samu a tarihin Millerite. A kwanaki na ƙarshe, Adventism na Laodicea zai kasance yana neman alama, kuma alamar su kaɗai ita ce alamar Yunusa. Haka kuma akwai alama ga waɗanda za a ta da su a shekara ta 2024. Alamarsu ita ce “sau bakwai” na Littafin Firistoci, sura ta ashirin da shida.

Kuma wannan zai zama alama a gare ka: A wannan shekara za ku ci abin da ya tsiro da kansa, a shekara ta biyu kuma abin da ya tsiro daga wannan; amma a shekara ta uku ku yi shuka, ku yi girbi, ku dasa gonakin inabi, ku ci ’ya’yansu. Kuma ragowar gidan Yahuza waɗanda suka tsira za su sāke yin tushe a ƙasa, su ba da ’ya’ya a sama. Gama daga Urushalima ragowa za su fito, da waɗanda suka tsira daga Dutsen Sihiyona: kishin Ubangiji Mai Runduna zai aikata wannan. 2 Sarakuna 19:29–31.

Kuma in kuka ce, Me za mu ci a shekara ta bakwai? ga shi, ba za mu yi shuka ba, ba kuma za mu tattara amfaninmu ba: To, zan umarci albarkata ta sauko a kanku a shekara ta shida, kuma za ta ba da amfanin shekaru uku. Kuma za ku yi shuka a shekara ta takwas, ku kuma ci daga tsohon amfanin har zuwa shekara ta tara; sai sabon amfaninta ya shigo za ku ci daga ajiyar tsoho. Leviticus 25:20–22.

Waɗanda suka tsira kuma an wakilta su a matsayin korarrun Isra’ila, kuma ’yan’uwansu ne suka kore su, waɗanda suka ƙi su. ’Yan’uwansu suka kore su, gama sun ƙi su domin ba su iya karyata gaskiyar Asabar da “sau bakwai” na Musa ya wakilta ba.

Ubangiji yana gina Urushalima; yana tattara waɗanda aka kora na Isra’ila. Zabura 147:2.

Ubangiji ya fara tattara ragowar a watan Yuli 2023, kuma ragowar su ne “korarrun” Isra’ila. A watan Yuli 2023, Ya sāke miƙa hannunsa a karo na biyu domin tattara korarrunsa. Ya miƙa hannunsa a 1849 a karo na biyu, tun kafin hasken omega na Musa na sau bakwai a 1856. Hasken alpha ya sami wakilci ta wajen gano annabcin farko na Miller—sau bakwai na Musa.

Kuma a wannan ranar za a sami tushen Yesse, wanda zai tsaya a matsayin tuta ga al’ummai; zuwa gare shi al’ummai za su nema; wurin hutunsa kuma zai kasance mai ɗaukaka. Kuma zai zama a wannan ranar, Ubangiji zai sāke miƙa hannunsa a karo na biyu domin ya maido da saura daga mutanensa, waɗanda suka rage, daga Assuriya, da daga Masar, da daga Fataros, da daga Kush, da daga Elam, da daga Shin'ar, da daga Hamat, da kuma daga tsibirai na teku. Kuma zai kafa tuta ga al’ummai, ya kuma tattara korarrun Isra’ila, ya tara warwatattun Yahuza daga kusurwoyi huɗu na duniya. Ishaya 11:10–12.

Sa’ad da aka ɗaukaka waɗanda aka kore su a matsayin alama, sa’an nan za su tattara ma’aikatan awa ta goma sha ɗaya, waɗanda za a iya “gargaɗe su ne kawai ta wurin gani” “bambancin da ke tsakanin waɗanda suke da hatimin Allah, da waɗanda suke kiyaye ranar hutawa ta ƙarya.” Alamar ga ma’aikatan awa ta goma sha ɗaya ita ce waɗanda aka kore su, kuma alamar NA waɗanda aka kore su kuwa ita ce asirin cin “a wannan shekara irin abubuwan da suke tsiro da kansu, kuma a shekara ta biyu abin da yake tsiro daga wannan; kuma a shekara ta uku ku yi shuka, ku girbe, ku shuka gonakin inabi, ku ci ’ya’yansu.”

Asirin wannan nassi shi ne, yana wakiltar “sau bakwai” na Littafin Firistoci ashirin da biyar da ashirin da shida. Asabarin hutawar ƙasa wani ɓangare ne na alkawarin da yake bayyana ko dai albarka ko kuma la’ana, dangane da ko an kiyaye ko an ƙi hutawar shekara ta bakwai domin ƙasar alkawari. Alamar mutum dubu ɗari da arba’in da huɗu wani ɓangare ne na alkawari mai alkawura uku, wanda Asabarin shekara ta bakwai na ƙasar yake wakilta. Muhimmin gaskiyar “sau bakwai” tana bayyana ɗaya daga cikin abubuwa uku na alkawarin da yake yin alkawarin sabon zuciya da sabon tunani, da sabon jiki, har kuma da ƙasa domin a zauna a cikinta.

Asabar ta yini na bakwai ita ce alama a tsakanin Allah da mutanensa, amma wannan Asabar ta yini na bakwai kuma tana wakiltar nauyin alƙawari da aka bai wa Isra’ila ta dā. Su ne za su zama masu tsaron Dokoki Goma, amintattun ma’ajiya na Dokoki Goma. Sister White ta bayyana a sarari cewa Isra’ila ta zamani a shekara ta 1844, cikin daidaituwa da Isra’ila ta dā, an mai da ita amintacciyar ma’ajiyar ba Dokoki Goma kaɗai ba, har ma da Kalmar annabcin Allah.

“Allah ya kira ikilisiyarsa a wannan zamani, kamar yadda Ya kira Isra’ila ta dā, ta tsaya a matsayin haske a duniya. Ta wurin babban reza mai ƙarfi na gaskiya, saƙonnin mala’ika na fari, na biyu, da na uku, Ya raba su daga ikilisiyoyi da kuma daga duniya domin Ya kawo su cikin tsattsarkar kusanci da Kansa. Ya mai da su amintattun masu ajiyar dokarsa, ya kuma damƙa musu manyan gaskiyoyin annabci na wannan lokaci. Kamar tsarkakan maganganun Allah da aka damƙa wa Isra’ila ta dā, waɗannan amana ce mai tsarki da za a isar wa duniya. Mala’iku ukun Ru’ya ta Yohanna 14 suna wakiltar mutanen da suka karɓi hasken saƙonnin Allah kuma suka fita a matsayin wakilansa domin su busa gargaɗin a fāɗin duniya baki ɗaya.” Testimonies, juzu’i na 5, 455.

Alamar Asabar ta rana ta bakwai ce ke wakiltar Dokoki Goma, kuma Asabar ta shekara ta bakwai ce ke wakiltar dokokin annabci. Adventism na Laodicea na Rana ta Bakwai zai sha kunya ƙwarai sa’ad da suka yi watsi da jirgi suka fara bauta wa rana, amma umarnin Asabar da suka fara ƙi shi ne “sau bakwai” na Musa.

Domin samun ƙasar alkawari, dole ne mutanen Allah su fahimta kuma su kiyaye ba Asabar ta rana ta bakwai kaɗai ba, har ma da Asabar ta shekara bakwai. Adventism na Laodicea ba zai iya karyata wannan gaskiyar Littafi Mai Tsarki ba, ko da yake suna lulluɓe ta da ƙarya. Wannan shi ne asalin ƙiyayyarsu wadda take kai su ga fitar da waɗanda za su zama tuta.

“Mafi yawan iyalin mahaifina cikakkun masu bi ne ga zuwan Ubangiji, kuma saboda ba da shaida ga wannan ɗaukakar koyarwa an taɓa kore bakwai daga cikinmu daga Cocin Methodist a lokaci guda. A wannan lokaci kalmomin annabin sun kasance masu matuƙar daraja a gare mu: ‘’Yan’uwanku da suka ƙi ku, da suka kore ku saboda sunana, sun ce, Bari a ɗaukaka Ubangiji: amma shi zai bayyana domin farin cikinku, su kuma za su sha kunya.’ Ishaya 66:5.

“Tun daga wannan lokaci har zuwa Disamba, 1844, farin cikina, gwaje-gwajena, da takaicena sun yi kama da na ƙaunatattun abokaina na Advent da suke kewaye da ni. A wannan lokaci na ziyarci ɗaya daga cikin ’yan’uwanmu mata na Advent, kuma da safe muka durƙusa a kusa da bagaden iyali. Ba lokaci ne na wani ɗaukar hankali na musamman ba, kuma mu biyar ne kaɗai muka halarta, dukanmu mata ne. Yayin da nake addu’a, ikon Allah ya sauko a kaina kamar yadda ban taɓa jin sa a dā ba. Na lulluɓu cikin wahayi na ɗaukakar Allah, kuma na ji kamar ina tashi sama da sama daga duniya, aka kuma nuna mini wani ɓangare na tafiyar mutanen Advent zuwa Birni Mai Tsarki, kamar yadda aka ba da labari a ƙasa.” Early Writings, 13.

An ba Ellen White wahayi na farko ne sa’ad da mata biyar, (masu wakiltar budurwai biyar masu hikima) suka taru tare bayan ’yan’uwansu da suka ƙi su sun kore su. Sun ƙi su ne saboda koyarwar Zuwa ta Biyu, ta haka suna misalta waɗanda aka fitar a kwanakin ƙarshe.

“Na ga ikkilisiya ta suna kawai da kuma Adventistoci na suna kawai, kamar Yahuza, za su bashe mu ga Katolika domin su sami tasirinsu don su taso gāba da gaskiya. Sa’an nan tsarkaka za su zama mutane marasa fitowa fili, waɗanda Katolika ba su cika saninsu ba; amma ikkilisiyoyi da Adventistoci na suna kawai waɗanda suka san bangaskiyarmu da al’adunmu (gama sun ƙi mu sabili da Asabar, domin ba su iya karyata ta ba) za su bashe tsarkaka su kuma kai rahotonsu ga Katolika a matsayin waɗanda ba sa kula da ƙa’idodin jama’a; wato, cewa suna kiyaye Asabar kuma suna ƙin kiyaye Lahadi.

“Sa’an nan Katolika za su umurci Furotesta su ci gaba, su kuma fitar da doka cewa duk waɗanda ba za su kiyaye ranar farko ta mako ba, maimakon rana ta bakwai, za a kashe su. Kuma Katolika, waɗanda yawansu yake da yawa, za su mara wa Furotesta baya. Katolika za su ba wa siffar dabbar ikonsu. Kuma Furotesta za su yi aiki kamar yadda uwarsu ta yi a gabansu domin hallaka tsarkaka. Amma kafin dokarsu ta haifar ko ta ba da ’ya’ya, za a kuɓutar da tsarkaka ta wurin Muryar Allah.” Spalding and Magan, 1, 2.

“Adventists” na “suna kawai” (wato, a suna kaɗai), “za su, kamar yadda Yahuza ya yi, ba da mu ga hannun Katolika.” Sun yi haka domin “sun ƙi” waɗanda aka kora “saboda Asabar.” Adventists na suna kawai suna ikirarin kiyaye Asabar ta rana ta bakwai, saboda haka wannan ba zai iya zama Asabar da ake nufi ba. Suna ƙin waɗanda aka kora, gama sun san cewa ba za su iya karyata tushen gaskiyar sau bakwai na Musa ba, wadda ita ce fahimtar alfa ta Iliya cikin mutumin William Miller.

“Allah ba ya ba mu sabon saƙo. Mu ne za mu yi shelar saƙon da a cikin 1843 da 1844 ya fito da mu daga sauran ikkilisiyoyi.” Review and Herald, Janairu 19, 1905.

“Dukan saƙonnin da aka bayar daga 1840–1844 dole ne a sa su su zama masu ƙarfi yanzu, gama akwai mutane da yawa da suka rasa alkiblarsu. Dole ne saƙonnin su je ga dukan ikilisiyoyi.” Manuscript Releases, juzu’i na 21, 437.

“Gaskiyar da muka karɓa a 1841, ’42, ’43, da ’44, yanzu ya kamata a yi nazarinta kuma a yi shelar ta.” Manuscript Releases, juzu’i na 15, 371.

“An ba da gargadi: Kada a bari wani abu ya shigo da zai girgiza tushen bangaskiyar da muka kasance muna ginawa a kai tun daga lokacin da saƙon ya zo a 1842, 1843, da 1844. Ina cikin wannan saƙo, kuma tun daga wancan lokaci nake tsaye a gaban duniya, ina riƙe da aminci ga hasken da Allah ya ba mu. Ba mu da niyyar cire ƙafafunmu daga kan dandalin da aka kafa su a kai ba, sa’ad da rana bayan rana muka nemi Ubangiji da addu’a ta naciya, muna neman haske. Kuna tsammani zan iya yin watsi da hasken da Allah ya ba ni? Zai kasance kamar Dutsen Zamani. Ya kasance yana bishe ni tun daga lokacin da aka ba ni shi.” Review and Herald, Afrilu 14, 1903.

Yahuda ba alama ba ce ta Majalisar Sanhedrin wadda ta ƙunshi Sadukiyawa da Farisiyawa; Yahuda ɗaya ne daga cikin almajirai goma sha biyu. Shi ɗaya ne daga cikin amaryar alkawari, wadda Almasihu yake gab da aura a Pentikos. Cin amanar da ake yi wa waɗanda aka ƙi kuma aka ware tana fitowa ne daga Yahuda, wato cocin Adventist ta kwana ta bakwai ta Laodikiya. Ana wakiltarsu da alamu masu yawa, kamar Lawiyawa waɗanda Manzon Alkawari ya ƙi a Malachi uku. Ana raba Lawiyawan a lokacin wannan tsarkakewa, kuma adadinsu 25 ne, ko masu aminci ne ko marasa aminci. Ana tsarkake Lawiyawan tun kafin a ɗaga su su zama hadaya, kamar yadda yake a shekarun dā.

Kuma zai zauna kamar mai tacewa, mai tsarkake azurfa; zai kuma tsarkake ’ya’yan Lawi, ya tace su kamar zinariya da azurfa, domin su miƙa wa Ubangiji hadaya cikin adalci. Sa’an nan hadayar Yahuda da Urushalima za ta zama abin karɓa ga Ubangiji, kamar a zamanin dā, kamar kuma a shekarun farko. Malaki 3:3, 4.

Lawiyawa su ne hadayar, gama suna bayyana halin Almasihu daidai, shi wanda shi ne babbar hadaya. Sa’ad da waɗancan Lawiyawa ashirin da biyar aka ɗaga su sama a matsayin hadaya, waɗancan Lawiyawa na ƙarya ashirin da biyar kuma suna durƙusawa ga rana a Ezekiel 8.

Yahuda ba kawai yana wakiltar mugun Balawi ba ne, amma kuma shi mugun firist ne wanda aka shirya tsawon shekaru talatin, kamar yadda aka wakilta ta wurin azurfa guda talatin na Yahuda.

Sa’an nan Yahuda, wanda ya bashe shi, da ya ga an yanke masa hukunci, ya yi nadama, ya kuma mayar da azurfa talatin ga manyan firistoci da dattawa, yana cewa, Na yi zunubi, domin na ba da jinin marar laifi. Sai suka ce, Mene ne ruwanmù da wannan? Kai ka gani. Sai ya jefa ƙullun azurfan a cikin haikali, ya tafi, ya kuma je ya rataye kansa. Matiyu 27:3–5.

Azurfa talatin ɗin nan da Yahuda ya jefar, suna wakiltar Manzon Alkawari yana jefar da ƙazanta (azurfa ta jabu) a cikin Malakai uku. An wakilci wannan muguwar firistanci ta wurin tawayen Kora, Datan da Abiram da kuma ’yan tawaye na 1888. Ana haɗiye muguwar firistancin sa’ad da Amurka, dabbar duniya, ta buɗe bakinta. Sa’an nan kuma wuta ta hallaka mabiyansu, a lokacin cikakken zubowar ruwan sama na ƙarshe, wanda yake farawa da dokar Lahadi.

Haihuwar budurwa a matsayin alama a zamanin Kristi tana wakiltar alamar budurwai masu hikima a kwanaki na ƙarshe. A wannan zamani, Sanhedrin, ikilisiyar Adventist ta Bakwai ta Laodiceya, za ta nemi alama, amma ba za ta iya ganin alama kaɗai da aka ba wa Laodiceya ba. Alamar ga babban taro, ma’aikatan awa ta goma sha ɗaya, ita ce ganin maza da mata suna kiyaye Asabar ta rana ta bakwai a lokacin gwajin dokar Lahadi. Alamar ragowar a cikin muhawararsu da mutanen alkawari na dā ita ce Asabar ta shekara ta bakwai, wadda ke wakiltar tushen Adventism kamar yadda aka bayyana shi a matsayin babban ginshiƙi na alluna biyu masu tsarki na Habakkuk. Alamar da aka ba wa Adventism na Laodiceya ita ce alamar Yunusa, wadda aka yi magana a kanta a cikin tattaunawar tsakanin Kristi da Bitrus.

Sa’ad da Yesu ya isa yankunan Kaisariya Filibbi, sai ya tambayi almajiransa, yana cewa, Wa mutane suke cewa ni, Ɗan Mutum, ne? Sai suka ce, Waɗansu suna cewa kai ne Yohanna Mai Baftisma; waɗansu, Iliya; waɗansu kuma, Irmiya, ko kuwa ɗaya daga cikin annabawa. Ya ce musu, Amma ku, wa kuke cewa ni ne?

Sai Siman Bitrus ya amsa ya ce, Kai ne Almasihu, Ɗan Allah mai rai. Sai Yesu ya amsa ya ce masa, Mai albarka ne kai, Siman Barjona; gama ba nama da jini ne suka bayyana maka wannan ba, sai dai Ubana wanda yake cikin sama. Ni kuma ina gaya maka, kai ne Bitrus, kuma a kan wannan dutse zan gina ikkilisiyata; ƙofofin jahannama kuwa ba za su rinjaye ta ba. Zan kuma ba ka makullan mulkin sama: kuma duk abin da ka ɗaure a duniya za a ɗaure shi cikin sama: kuma duk abin da ka kwance a duniya za a kwance shi cikin sama.

Sa’an nan ya umarci almajiransa cewa kada su gaya wa kowa cewa shi ne Yesu Almasihu. Matiyu 16:13–20.

Alamarar ga Sanhedrin, sabili da haka ga Adventism, ita ce alamar Yunusa. An gabatar da Simon Barjona cikin wannan nassi a matsayin alamar mutumin alkawari, domin sunansa na gab da canzawa. An canja sunan Abram a lokacin alkawari. An canja sunan Saul ya zama Bulus. An canja sunan Yakubu ya zama Isra’ila. Waɗannan shaidu uku suna tabbatar da cewa idan an canja sunan wani halin Littafi Mai Tsarki, yana wakiltar mutumin alkawari, sabili da haka yana zama misalin mutanen alkawari na ƙarshe, waɗanda su ne dubu ɗari da arba’in da huɗu. Waɗannan shaidu uku kuma suna tabbatar da cewa sunan mutumin alkawari yana wakiltar alamar annabci da take da alaƙa da mutumin da aka canja wa suna. Saul na nufin “zaɓaɓɓe,” gama an zaɓe shi domin ya kai bishara ga Al’ummai. An canja sunansa ya zama Bulus, ma’ana ƙarami, domin a ganinsa na kansa shi ne mafi ƙaranci cikin manzanni, gama ya tsananta wa ikkilisiyar Allah. Yakubu, mai ƙwace gurbi, an canja shi a suna da kuma a cikin kwarewarsa ya zama mai nasara, kamar yadda Isra’ila ke nufi. Sunan Bitrus kuwa Simon ne, ma’ana mai ji; da Barjona, ma’ana ɗan Yunusa.

Bitrus yana wakiltar tsarar ƙarshe ta Yona, gama shi ɗan Yona ne. Yona na nufin “kurciya,” kuma Siman shi ne wanda ya ji saƙon kurciyar, kuma Siman Barjona ya ji saƙon shafewar Yesu, sa’ad da aka yi masa baftisma ya kuma zama Yesu Almasihu, Ruhu Mai Tsarki kuwa ya sauko cikin siffar kurciya. Saƙon Yona shi ne saƙon kurciyar da ta wakilci shafe Yesu da iko a lokacin baftismarsa. An wakilci saƙon Yona ta wurin kasancewar Yona kwana uku a cikin cikin babban kifi. Waɗannan kwanaki ukun su ne kwanaki uku daga Idin Ƙetarewa zuwa bikin nunin farko, waɗanda aka misalta da baftismar Almasihu da kuma zaman Yona a cikin cikin babban kifin.

Alamar Yunana ita ce alamar shafe-shafen Kristi a baftismarsa, wadda take misalta saukowar mala’ikan Ru’ya ta Yohanna goma sha takwas a ranar 9/11. 9/11 ta fara tsarin gwaji mai matakai uku kamar yadda kwanaki ukun Yunana suke wakilta. Waɗannan matakai uku kuma ana kwatanta su a cikin tarihin Millerite. 11 ga Agusta, 1840 ya nuna gwajin mala’ika na farko, 19 ga Afrilu, 1844 gwajin mala’ika na biyu, kuma 22 ga Oktoba, 1844 gwaji na uku. Waɗannan matakai uku suna wakiltar 9/11, 18 ga Yuli, 2020 da dokar Lahadi.

A dokar Lahadi, ana tofar da Yunusa daga bakin kifin, a daidai wurin da Almasihu yake tofar da Laodikiya daga bakinsa, wanda shi ne kuma daidai wurin da jakin Balaam ya buɗe bakinsa ya yi magana, wanda shi ne kuma daidai wurin da Zakariya, mahaifin Yahaya Mai Baftisma, ya yi magana, wanda kuma shi ne inda Amurka ta yi magana kamar maciji. Sa’an nan Yunusa ya ba duniya gargaɗi na ƙarshe a matsayin alamar waɗanda aka tashe tare da Musa da Iliya a shekara ta 2024. Waɗannan rayuka sun mutu a titunan Sodom da Masar, daga baya kuma aka tashe su a matsayin runduna mai ƙarfi ta Ezekiyel. A tashinsu daga matattu sai suka zama alamar Yunusa, gama shi yana wakiltar waɗanda suka mutu aka kuma tashe su domin su ba da saƙo na ƙarshe ga Nineba. Yunusa a cikin cikin babban kifin, Daniyel a kogon zakuna, Yahaya a cikin tukunya ta mai mai tafasa, suna wakiltar dubu ɗari da arba’in da huɗu waɗanda suka fuskanci mutuwa da tashin matattu na alama. Shafewar a 9/11 zuwa ga tashin runduna mai ƙarfi ta Ezekiyel tana wakiltar baftismar Almasihu zuwa ga tashinsa daga matattu.

Sai Farisiyawa tare da Sadukiyawa suka zo, suna gwada shi, suka roƙe shi ya nuna musu wata alama daga sama. Ya amsa ya ce musu, Sa’ad da yamma ta yi, kuke cewa, Za a yi sarari: gama sararin sama ja ne. Da safe kuma, Za a yi mummunar iska yau: gama sararin sama ja ne, yana kuma haɗe fuska. Ya munafukai, kun iya gane yanayin sararin sama; amma ba za ku iya gane alamun zamanai ba? Muguwar tsara, mazinaciya, tana neman alama; amma ba za a ba ta wata alama ba, sai dai alamar annabi Yunana. Sai ya bar su, ya tafi. Matiyu 16:1–4.

Mu’ujiza mafi girma ita ce tashin Li’azaru daga matattu.

“A cikin jinkirta zuwa wurin Li’azaru, Almasihu yana da manufar jinƙai ga waɗanda ba su karɓe Shi ba. Ya dakata, domin ta wurin tada Li’azaru daga matattu Ya ba mutanensa masu taurin kai, marasa bangaskiya, wata ƙarin shaida cewa lalle ne Shi ne ‘tashin matattu, kuma rai.’ Bai so ya yanke ƙauna gaba ɗaya game da mutanen nan ba, talakawa, tumaki ɓatattu na gidan Isra’ila. Zuciyarsa tana fashewa saboda rashin tuba nasu. Cikin jinƙansa Ya yi niyya ya ba su wata ƙarin shaida cewa Shi ne Mai Mayarwa, Wanda Shi kaɗai zai iya fito da rai da rashin mutuwa zuwa ga haske. Wannan kuwa zai zama shaida wadda firistoci ba za su iya karkata ma’anarta ba. Wannan ne dalilin jinkirinsa na zuwa Betaniya. Wannan mu’ujiza mafi girma, wato tada Li’azaru, za ta sa hatimin Allah a kan aikinsa da kuma a kan iƙirarinsa na allahntaka.” The Desire of Ages, 528, 529.

Almasihu ya jinkirta kafin Ya ta da Li’azaru, kuma Li’azaru ba kawai “mu’ujizar da ta zama kambin duka” ba ne, amma shi ma “hatimi” ne a kan aikin Allah. A cikin wannan nassi alamar Yunusa ita ce kaɗai alamar da aka bayar ga muguwar tsara mai zina. Yana da muhimmanci a ga cewa lokacin aiwatar da hatimtar yana da takamaiman ƙayyadaddun lokaci. A cikin nassin da muke magana a kai inda aka canja sunan Bitrus, yana sanar da mu cewa daga wannan lokaci Yesu ya fara bayyana cewa za a kashe Shi, duk da haka a aya ta ƙarshe Matiyu ya rubuta, “Sa’an nan ya gargaði almajiransa kada su faɗa wa kowa cewa shi ne Yesu Almasihu.” Sai kuma a aya ta gaba nan take ya rubuta, “Daga wannan lokaci Yesu ya fara nuna wa almajiransa yadda ya wajaba ya tafi Urushalima, ya sha wahala abubuwa da yawa daga dattawa da manyan firistoci da marubuta, a kashe shi, kuma a tashe shi a rana ta uku.”

Nassin ya fara ne da Yesu yana tambaya su ko mutane suna tsammani shi wane ne, sa’an nan ya bi da wata tambaya inda ya tambayi almajiran ko su suna tsammani shi wane ne.

Da Yesu ya shiga yankunan Kaisariya Filibi, sai ya tambayi almajiransa, yana cewa, Wa mutane suke cewa ni Ɗan Mutum ne? Sai suka ce, Waɗansu suna cewa kai ne Yahaya Mai Baftisma; waɗansu, Iliya; waɗansu kuma, Irmiya, ko kuwa ɗaya daga cikin annabawa. Ya ce musu, Amma ku fa, wa kuke cewa ni ne? Matiyu 16:13–15.

Sa’ad da Bitrus ya ba da amsa, ya bayyana cewa Yesu shi ne Almasihu kuma Ɗan Allah mai rai. Kalmar “Kristi” ita ce kalmar Helenanci ga kalmar Ibrananci “Almasihu.” Yesu ya tayar da tambayar game da ko wanene Shi, kuma ya ja almajirai zuwa ga gaskiyar cewa Shi ne Almasihu, amma nan da nan ya sanar da su cewa kada su gaya wa kowa. Tun daga wannan lokaci, ya fara koyarwa cewa zai cika muhimman alamomi ashirin da uku da suke cikin surori uku na ƙarshe na Matta, amma lallai ne a buɗe gaskiyoyin da suke da alaƙa da Almasihu a hankali, mataki-mataki.

Za mu ci gaba da waɗannan alamomin hanya na Almasihu a talifi na gaba.

Hasken Alfa na mala’ika na uku

“A cikin kaka na shekara ta 1846 muka fara kiyaye Asabar ta Littafi Mai Tsarki, muka kuma fara koyar da ita da kāre ta. An fara jan hankalina zuwa ga Asabar ne sa’ad da nake wata ziyara a New Bedford, Massachusetts, tun da fari a cikin wannan shekarar. A can na saba da Dattijo Joseph Bates, wanda tun da wuri ya rungumi bangaskiyar zuwan Almasihu, kuma ya kasance ƙwaƙƙwaran ma’aikaci a cikin wannan aiki. Dattijo B. yana kiyaye Asabar, kuma ya nace kan muhimmancinta. Ban ji muhimmancinta ba da farko, kuma na yi zaton cewa Dattijo B. yana yin kuskure wajen mai da hankali a kan umarni na huɗu fiye da sauran tara. Amma Ubangiji ya ba ni hangen Wuri Mai Tsarki na sama. Aka buɗe haikalin Allah a cikin sama, kuma aka nuna mini akwatin alkawarin Allah da aka rufe da kujerar jinƙai. Mala’iku biyu suka tsaya, ɗaya a kowane ƙarshen akwatin, da fikafikansu a shimfiɗe a kan kujerar jinƙai, fuskokinsu kuma suna juye zuwa gare ta. Mala’ikan da yake tare da ni ya sanar da ni cewa waɗannan suna wakiltar dukan rundunar sama suna duban dokar tsarki da Allah ya rubuta da yatsansa da tsoron girmamawa. Yesu ya ɗaga murfin akwatin, sai na ga allunan duwatsu waɗanda aka rubuta Dokoki Goma a kansu. Na yi mamaki ƙwarai sa’ad da na ga umarni na huɗu a daidai tsakiyar waɗannan ƙa’idoji goma, tare da wani laushin haske yana kewaye da shi. Mala’ikan ya ce: ‘Shi kaɗai ne cikin goma ɗin da yake bayyana Allah mai rai wanda ya halicci sammai da ƙasa da dukan abubuwan da suke cikinsu. Sa’ad da aka kafa tushen duniya, a lokacin ne kuma aka kafa tushen Asabar.’” Testimonies, juzu’i na 1, 75.

Haske na Omega na mala’ika na uku

“Waɗanda suke tarayya da Allah suna tafiya cikin hasken Ranar Adalci. Ba sa wulaƙanta Mai-fansarsu ta wajen lalatar da tafarkinsu a gaban Allah. Hasken sama yana haskakawa a kansu. Yayin da suke kusantar ƙarshen tarihin wannan duniya, saninsu game da Almasihu, da annabce-annabcen da suka shafe shi, yana ƙaruwa ƙwarai. Suna da daraja marar iyaka a gaban Allah; gama suna cikin haɗin kai da Ɗansa. A gare su maganar Allah tana da kyau da ƙauna fiye da misali. Suna ganin muhimmancinta. Ana buɗe musu gaskiya. An kawata koyarwar zama cikin jiki da wani laushin haske mai kyalli. Suna ganin cewa Nassi shi ne maɓallin da yake buɗe dukan asirai kuma yake warware dukan wahalhalu. Waɗanda suka ƙi yarda su karɓi hasken kuma su yi tafiya cikin hasken ba za su iya fahimtar asirin ibada ba, amma waɗanda ba su yi jinkirin ɗaukar gicciye su bi Yesu ba, za su ga haske cikin hasken Allah.” The Southern Watchman, April 4, 1905.