Mun ƙare maƙalar da ta gabata da wannan tambaya, “Da waɗannan ƙa’idoji sun tabbata, ana iya yin tambayar, ta yaya ya kasance cewa a 9/11 littafin Joel ya zama saƙon da Bitrus ya bayyana a ranar Fentikos?”

Bitrus yana bayyana cewa annabcin Yowel yana cika ne a ranar Fentikos, wadda ita ce wani takamaiman lokaci da ke nuna ƙarshen zamani na Fentikos. A cikin zamanin Fentikos an yi bayyanar Ruhu Mai Tsarki a farkonsa, sa’an nan kuma aka yi mafi girman bayyanar Ruhu Mai Tsarki a ƙarshensa. Ta wurin bangaskiya, da fahimtar cewa duka Littafi Mai Tsarki da Ruhun Annabci suna ɗora Yowel a kan lokacin ruwan sama na ƙarshe, za mu iya sani cewa littafin Yowel ya zama gaskiya ta yanzu a ranar 9/11; kuma cewa kowane ɓangare na littafin zai yi magana kai tsaye game da tarihin annabci da ya fara a 9/11 har zuwa, kuma ya haɗa da, annoba bakwai na ƙarshe, waɗanda Yowel ya bayyana a matsayin “ranar Ubangiji.”

Kamar yadda shekarar 1888 ta zama alama, a ranar 9/11 gabatar da saƙon Laodicea ya zama gaskiyar gwaji ta yanzu. Ishaya ya kwatanta wannan saƙo ɗaya a sura ta hamsin da takwas da murya irin ta ƙaho wadda take nuna wa mutanen Allah laifofinsu. “Ranar” da Ishaya ya fara ɗaga muryarsa kamar ƙaho ita ce wannan rana ɗaya da yake rera waƙar gonar inabi.

A wannan rana ku rera mata, Gonakin inabi na jan ruwan inabi. Ni Ubangiji ne nake kiyaye ta; zan shayar da ita a kowane lokaci: kada wani ya cuce ta, zan kiyaye ta dare da rana. Fushi ba ya cikina: wa ne zai sa ƙayayuwa da sarƙaƙƙiya su taso mini cikin yaƙi? Da na ratsa ta cikinsu, da na ƙone su gaba ɗaya. Ko kuma bari ya kama ƙarfina, domin ya yi sulhu da ni; haka kuma zai yi sulhu da ni. Zai sa waɗanda suka fito daga Yakubu su yi saiwa: Isra’ila za ta yi fure ta toho, ta kuma cika fuskar duniya da ’ya’ya. Ishaya 27:2–6.

“Isra’ila” ta ruhaniya ta zamani “za ta yi toho, ta yi fure, kuma ta cika fuskar duniya da ’ya’ya” a lokacin ruwan sama na ƙarshe, gama ruwan sama na fari ne ke sa tsiro ya yi toho ya yi fure, kuma ruwan sama na ƙarshe ne ke ba da ’ya’yan itace. Sa’ad da gine-ginen New York suka rushe a ranar 9/11, mala’ikan mai ƙarfi na Ru’ya ta Yohanna sura ta goma sha takwas ya sauko, kuma ruwan sama na ƙarshe ya fara yayyafawa. A wancan lokaci masu tsaron Allah ya kamata su busa ƙaho ga ikilisiyar Laodikiya. Saƙon Ishaya mai bayyana zunuban mutanen Allah shi ne kuma waƙar gonar inabi ta jan ruwan inabi. Babi na farko na Joel shi ne ainihin wannan saƙo.

Maganar Ubangiji da ta zo wa Yowel ɗan Petuwel.

Ku ji wannan, ku dattawa, ku kuma kasa kunne, dukanku mazaunan ƙasar. Shin wannan ya taɓa faruwa a zamaninku, ko ma a zamanin kakanninku? Ku ba wa ’ya’yanku labarinsa, ’ya’yanku kuma su ba wa ’ya’yansu, ’ya’yansu kuwa su ba wa wani ƙarni dabam.

Abin da fara mai yankan ganye ta bari, fara ta ci; abin da farar ta bari, tsutsar amfanin gona ta ci; abin da kuma tsutsar amfanin gona ta bari, kwaron cin ganye ya ci.

Ku farka, ku mashaya, ku yi kuka; ku yi kururuwa, dukanku masu shan ruwan inabi, saboda sabon ruwan inabi; gama an yanke shi daga bakinku.

Gama wata al’umma ta taso a kan ƙasata, mai ƙarfi, marar adadi, wadda haƙoranta haƙoran zaki ne, kuma tana da manyan haƙoran zaki mai girma. Ta lalatar da kurangata, ta bare itacen ɓaure nawa; ta tsattsere shi sarai, ta jefar da shi; rassansa sun yi fari. Yi makoki kamar budurwa wadda ta ɗaura tsumman makoki saboda mijin ƙuruciyarta. An yanke hadayar gari da hadayar sha daga gidan Ubangiji; firistoci, bayin Ubangiji, suna makoki. Gona ta lalace, ƙasa tana makoki; gama hatsi ya lalace; sabon ruwan inabi ya ƙafe, mai ya dushe.

Ku ji kunya, ya ku manoma; ku yi kuka da ihu, ya ku masu kula da gonakin inabi, saboda alkama da kuma sha'ir; gama girbin gona ya lalace. Itacen inabi ya bushe, itacen ɓaure kuma ya yi rauni; itacen rumman, da itacen dabino, da itacen tuffa ma, har ma dukan itatuwan jeji, sun bushe: gama farin ciki ya bushe daga ’ya’yan mutane.

Ku ɗaura ɗamararku, ku yi makoki, ku firistoci; ku yi kururuwa, ku masu hidimar bagade; ku zo, ku kwana dukan dare cikin rigar makoki, ku masu hidimar Allahna; gama an hana hadayar abinci da hadayar sha daga gidan Allahnku. Ku tsarkake azumi, ku kira babban taro mai tsarki, ku tattara dattawa da dukan mazaunan ƙasar zuwa cikin gidan Ubangiji Allahnku, ku yi kuka ga Ubangiji, Kaiton wannan rana! gama ranar Ubangiji ta yi kusa, kuma za ta zo kamar hallaka daga wurin Maɗaukaki. Ashe, ba a datse abinci a gaban idanunmu ba? I, an datse farin ciki da murna daga gidan Allahnmu. Iri ya ruɓe a ƙarƙashin mototsinsa, rumbuna sun zama kufai, ɗakunan ajiya sun rushe; gama hatsi ya bushe. Yaya dabbobi suke nishi! Garkunan shanu sun rude, domin ba su da makiyaya; i, har ma garkunan tumaki sun zama kufai.

Ya Ubangiji, gare ka zan yi kuka: gama wuta ta cinye makiyayan jeji, harshen wuta kuma ya ƙone dukan itatuwan fili. Dabbobin daji ma suna kuka gare ka: gama rafuffukan ruwaye sun bushe, wuta kuma ta cinye makiyayan jeji. Yoel 1:1–20.

Babi na farko na Yowel yana magana ne game da lalacewar gonar inabin Allah. Ishaya ya kafa “wannan rana” a matsayin ranar da ruwan sama na ƙarshe ya fara, gama a wannan ranar tsire-tsiren suna fara yin fure da toho. Gaskiyar cewa Ishaya ya sanar da mu cewa mutanen Allah za su “kafa saiwa,” su “yi fure su yi toho,” kuma su cika duniya da “’ya’ya” tana nuna tarihin ci gaba mai matakai uku. Tsiro yana “kafa saiwa” a cikin ƙasa. Saboda haka, “kafa saiwa” na nufin tsayawa a kan ƙasa, wadda ita ce bene na ƙasa ko kuma harsashi. Waɗanda suka “fito daga Yakubu” suna “kafa saiwa” sa’an nan kuma ake kiransu “Isra’ila.” Waɗanda suka fito daga ƙwarewar Lawodikiya kuwa, daga nan ake kiransu Filadelfiyawa, ko da yake riƙe wannan ƙwarewar yana bukatar nasara cikin wani tsarin gwaji wanda yake ƙarewa a dokar Lahadi.

Dangantakar annabci tsakanin Yakubu, (mai ƙwace gurbi) da Isra’ila, (mai yin nasara) yana nuna cewa a 9/11 waɗanda suka “yi saiwa” ta wurin komawa ga harsāsai, a can kuma a sa’an nan suka shiga cikin dangantakar alkawari. A bisa annabci, sauyin suna alama ce ta alkawari, kamar yadda aka wakilta a sauyin Abram zuwa Ibrahim, Sarai zuwa Saratu, Yakubu zuwa Isra’ila, da sauransu. A cikin ayar, waɗanda suka koma ga tsoffin gaskiyoyin tushen imani a 9/11 sun shiga cikin dangantakar alkawari yayin da ruwan sama ya fara fitar da furanni da toho. A lokacin dokar Lahadi dukan duniya za ta cika da “’ya’ya,” domin a lokacin ne za a zubo ruwan sama ba tare da awo ba.

Ishaya dole ne ya yarda da Ishaya, kuma ba shakka da dukan sauran annabawa, amma ya kamata Ishaya ya ɗaga muryarsa kamar ƙaho ya nuna wa Adventist na kwana ta bakwai na Laodikiya zunubansu a cikin mahallin waƙar gonar inabi. An rera wannan waƙa ta bakin Yesu a cikin misalin gonar inabi. Gonar inabin ta sa shi kuka sa’ad da Shi, a karo na ƙarshe kafin gicciye, ya dubi Urushalima; yana sane da cewa Isra’ila ta dā ta kai ƙarshen lokacin gwajinsu kuma ana kauce musu a matsayin jama’ar alkawarin Allah. A lokaci guda kuma Almasihu yana shiga cikin alkawari da wata jama’a wadda za ta ba da ’ya’yan da suka dace daga gonar inabin Allah. Ko labarin gonar inabin na Yoshuwa ne a farkon ko na Yesu a ƙarshe, waɗanda suka zama jama’ar sabon alkawari sun kasance alama ta mutum dubu ɗari huɗu da arba’in da huɗu.

Almasihu ya yi magana game da annabcin gonar inabin Ishaya, haka ma Sister White.

“Misalin gonar inabi bai shafi al’ummar Yahudawa kaɗai ba. Yana da darasi a gare mu. Ikilisiya a wannan zamani Allah ya ba ta manyan gata da albarkatu, kuma Yana sa ran amsa mai dacewa da su.” Christ Object Lessons, 296.

Yana da amfani a karanta sakin da ya kai ga sanarwa ta ƙarshe daga Ruhun Annabci.

“Babi na 23—Gonar Inabin Ubangiji”

“Al’ummar Yahudawa”

“Misalin ’ya’ya maza biyu ya biyo bayan misalin gonar inabi. A cikin na farko, Kristi ya sa muhimmancin biyayya a gaban malaman Yahudawa. A cikin na biyu kuma, Ya nuna albarkatu masu yawa da aka yi wa Isra’ila, kuma a cikin waɗannan Ya bayyana iƙirarin Allah ga biyayyarsu. Ya sa darajar manufar Allah a gabansu, wadda ta wurin biyayya za su iya cikawa. Da Ya ɗage labulen da ke rufe abin da zai faru a nan gaba, Ya nuna yadda, ta wurin rashin cika manufarsa, dukan al’ummar ke rasa albarkarsa, suna kuma jawo hallaka a kansu.”

“‘Akwai wani mai gida,’ in ji Almasihu, ‘wanda ya dasa gonar inabi, ya kewaye ta da shinge, ya haƙa maɓuɓɓugar matse inabi a cikinta, ya gina hasumiya, ya ba ta haya ga manoma, sa’an nan ya tafi wata ƙasa mai nisa.’”

Annabi Ishaya ya bayar da bayanin wannan gonar inabi cewa: “Yanzu zan rera wa ƙaunataccena waƙar ƙaunataccena game da gonar inabinsa. Ƙaunataccena yana da gonar inabi a kan tudu mai matuƙar albarka; ya kewaye ta da shinge, ya kwashe duwatsunta, ya dasa ta da inabi mafi kyau, ya gina hasumiya a tsakiyarta, ya kuma yi matsewar ruwan inabi a cikinta; sa’an nan ya sa ran za ta ba da inabi.” Ishaya 5:1, 2.

“Mai noma yakan zaɓi wani yanki na ƙasa daga jeji; ya kewaye shi da shinge, ya share shi, ya nome shi, kuma ya dasa shi da zababbun inabobi, yana sa ran girbi mai yawa. Wannan yanki na ƙasa, saboda fifikonsa a kan kufai marar noma, yana sa ran zai ba shi girma ta wurin nuna sakamakon kulawarsa da wahalarsa a noman sa. Haka kuma Allah ya zaɓi wani jama’a daga cikin duniya domin a horar da su kuma a koyar da su ta wurin Almasihu. Annabi ya ce, ‘Gonar inabin Ubangijin runduna ita ce gidan Isra’ila, mutanen Yahuza kuma shukarSa mai daɗi ce.’ Ishaya 5:7. A kan wannan jama’a Allah ya zuba manyan gata, yana albarkace su ƙwarai daga yalwar alherinsa. Ya sa ran za su girmama Shi ta wurin ba da ’ya’ya. Su ne za su bayyana ka’idojin mulkinsa. A tsakiyar duniya fāɗaɗɗiya, mugunta, su ne za su wakilci halin Allah.”

“A matsayin gonar inabin Ubangiji, ya kamata su ba da ’ya’ya da suka bambanta ƙwarai da na al’ummai arna. Waɗannan mutanen masu bautar gumaka sun miƙa kansu ga aikata mugunta. Ta’addanci da laifi, haɗama, zalunci, da mafi ɓatattun ayyuka, an aikata su ba tare da kamewa ba. Zunubi, ƙasƙanci, da baƙin ciki su ne ’ya’yan itacen gurɓatacciyar itaciya. Cikin bambanci bayyananne, haka ya kamata ’ya’yan da kurangar inabin da Allah ya dasa za ta ba su kasance.”

“Al’umma ta Yahudawa ce aka ba gata ta wakilci halin Allah kamar yadda aka bayyana shi ga Musa. A amsa ga addu’ar Musa, ‘Ka nuna mini ɗaukakarka,’ Ubangiji ya yi alkawari, ‘Zan sa dukan alherina ya shuɗe a gabanka.’ Fitowa 33:18, 19. ‘Sai Ubangiji ya shuɗe a gabansa, ya yi shela, Ubangiji, Ubangiji Allah, mai jinƙai da alheri, mai jinkirin fushi, mai yalwar alheri da gaskiya, mai kiyaye jinƙai domin dubbai, mai gafarta mugunta da laifi da zunubi.’ Fitowa 34:6, 7. Wannan ne ’ya’yan da Allah yake so daga mutanensa. Cikin tsarkin halayensu, cikin tsarkakar rayuwarsu, cikin jinƙansu da ƙauna mai taushi da tausayinsu, su ne za su nuna cewa ‘shari’ar Ubangiji kamiliya ce, mai maido da rai.’ Zabura 19:7.”

“Ta wurin al’ummar Yahudawa ne nufin Allah ya kasance ya ba dukan jama’u albarkatu masu yawa. Ta wurin Isra’ila ne za a shirya hanya domin yaduwar haskensa zuwa ga dukan duniya. Al’umman duniya, ta wurin bin gurɓatattun ayyuka, sun rasa sanin Allah. Duk da haka, cikin jinƙansa, Allah bai shafe su daga wanzuwa ba. Ya yi nufin ba su zarafin su san shi ta wurin ikkilisiyarsa. Ya tsara cewa ƙa’idodin da aka bayyana ta wurin mutanensa su kasance hanyar mayar da siffar ɗabi’ar Allah cikin mutum.”

“Domin cika wannan manufa ne Allah ya kira Ibrahim daga cikin danginsa masu bautar gumaka, ya kuma umurce shi ya zauna a ƙasar Kan’ana. ‘Zan mai da kai al’umma mai girma,’ in ji Shi, ‘kuma zan albarkace ka, in sa sunanka ya zama babba; kai kuma za ka zama albarka.’ Farawa 12:2.”

“An saukar da zuriyar Ibrahim, Yakubu da zuriyarsa, zuwa Masar domin a tsakiyar waccan babbar al’umma mai mugunta su bayyanar da ka’idojin mulkin Allah. Mutuncin Yusuf da aikin sa mai banmamaki na kiyaye rayukan dukan jama’ar Masar wakilci ne na rayuwar Almasihu. Musa da wasu da yawa kuma shaidu ne ga Allah.

“A cikin fitar da Isra’ila daga Masar, Ubangiji ya sāke bayyana ikonsa da jinƙansa. Ayyukansa masu banmamaki cikin kubutar da su daga bauta da kuma yadda ya yi mu’amala da su a tafiyarsu cikin jejin ba domin amfaninsu kaɗai ba ne. Waɗannan za su kasance darasi na gani ga al’ummai masu kewaye. Ubangiji ya bayyana kansa a matsayin Allah da yake sama da dukan ikon ɗan adam da girmansa. Alamu da abubuwan al’ajabi da ya aikata saboda mutanensa sun nuna ikonsa bisa halitta da kuma bisa mafifitan waɗanda suke bautar halitta. Allah ya ratsa ƙasar Masar mai girman kai kamar yadda zai ratsa duniya a kwanaki na ƙarshe. Da wuta da guguwa, girgizar ƙasa da mutuwa, Babban NI NE ya fanshi mutanensa. Ya fitar da su daga ƙasar bauta. Ya bishe su ta cikin ‘babban jejin nan mai ban tsoro, inda akwai macizai masu dafi, da kunamai, da fari.’ Kubawar Shari’a 8:15. Ya fito musu da ruwa daga ‘dutsen ƙanƙara mai wuya,’ ya kuma ciyar da su da ‘hatsin sama.’ Zabura 78:24. ‘Gama,’ in ji Musa, ‘rabon Ubangiji mutanensa ne; Yakubu shi ne rabon gādonsa. Ya same shi a ƙasar hamada, a cikin jejin kufai mai kururuwa; ya kewaye shi, ya koya masa, ya kiyaye shi kamar ƙwayar idonsa. Kamar yadda gaggafa take tā da gidanta, take shawagi a bisa ‘ya’yanta, take shimfiɗa fikafikanta, take ɗaukar su, take ɗauke su a kan fikafikanta: haka Ubangiji kaɗai ya bishe shi, ba kuwa wani baƙon allah tare da shi.’ Kubawar Shari’a 32:9–12. Haka ya kawo su zuwa gare shi kansa, domin su zauna kamar a ƙarƙashin inuwar Maɗaukaki.”

“Almasihu ne shugaban ’ya’yan Isra’ila a cikin yawo-yawonsu na jejin. A lulluɓe cikin ginshiƙin girgije da rana, da ginshiƙin wuta da dare, Ya jagorance su, Ya kuma bi da su. Ya kiyaye su daga hatsarurrukan jejin, Ya kai su cikin ƙasar alkawari, kuma a gaban dukan al’ummai waɗanda ba su san Allah ba, Ya kafa Isra’ila a matsayin nasa zaɓaɓɓen mallaka, gonar inabin Ubangiji.

“Ga wannan al’umma ne aka danƙa maganganun Allah. An kewaye su da ƙa’idodin shari’arsa, wato madawwaman ƙa’idodin gaskiya, adalci, da tsarki. Biyayya ga waɗannan ƙa’idoji ita ce za ta zama kāriyarsu, domin za ta cece su daga halaka kansu ta wurin ayyukan zunubi. Kuma kamar hasumiya a cikin gonar inabi, Allah ya kafa haikalinsa mai tsarki a tsakiyar ƙasar.”

“Almasihu ne Malaminsu. Kamar yadda Ya kasance tare da su a cikin jeji, haka kuma har yanzu zai kasance Mai koyar da su da kuma Jagoransu. A cikin alfarwa da haikali ɗaukakarsa ta zauna a cikin tsattsarkan shekinah a bisa kujerar jinƙai. Domin amfaninsu kullum yana bayyana yalwar ƙaunarsa da haƙurinsa.

“Allah ya yi nufin ya mai da mutanensa Isra’ila abin yabo da ɗaukaka. An ba su kowane irin fa’idar ruhaniya. Allah bai hana su kome mai amfani ga gina hali da zai sa su zama wakilansa ba.

“Biyayyarsu ga dokar Allah za ta sa su zama abin al’ajabi na wadata a gaban al’umman duniya. Shi wanda zai iya ba su hikima da gwaninta cikin dukan aikin fasaha zai ci gaba da kasancewa Malaminsu, kuma zai ɗaukaka su, ya kuma ɗaga su ta wurin biyayya ga dokokinsa. Idan suna masu biyayya, za a kiyaye su daga cututtukan da suka addabi sauran al’ummai, kuma za a albarkace su da ƙarfi na hankali. Ɗaukakar Allah, girmanSa da ikonSa, su ne za a bayyana a cikin dukan wadatarsu. Su ne za su zama mulkin firistoci da sarakuna. Allah ya tanada musu kowace irin hanya domin su zama al’umma mafi girma a duniya.”

“Ta hanya mafi tabbatacciya Almasihu ta wurin Musa ya sa manufar Allah a gabansu, ya kuma bayyana sarai sharuɗɗan wadatawarsu. ‘Kai jama’a ce mai tsarki ga Ubangiji Allahnka,’ in ji Shi; ‘Ubangiji Allahnka ya zaɓe ka ka zama jama’a ta musamman gare Shi, fiye da dukan jama’ar da suke bisa fuskar duniya…. Saboda haka ka sani cewa Ubangiji Allahnka, Shi ne Allah, amintaccen Allah, wanda yake kiyaye alkawari da jinƙai ga waɗanda suke ƙaunarsa suna kuma kiyaye umarnansa har tsararraki dubu…. Saboda haka za ka kiyaye umarnan, da farillai, da hukunce-hukuncen, waɗanda nake umartarka da su yau, ka aikata su. Saboda haka zai zama, in kun saurari waɗannan hukunce-hukuncen, kuka kiyaye su, kuka kuma aikata su, Ubangiji Allahnka zai kiyaye maka alkawari da jinƙan da ya rantse wa kakanninka; zai ƙaunace ka, ya albarkace ka, ya riɓanya ka: zai kuma albarkaci ’ya’yan cikinka, da amfanin ƙasarka, hatsinka, da ruwan inabinka, da manka, da yawaitar shanunka, da garken tumakinka, a cikin ƙasar da ya rantse wa kakanninka cewa zai ba ka. Za ka zama mai albarka fiye da dukan jama’a…. Ubangiji kuma zai kawar da kowace cuta daga gare ka, ba kuwa zai sa maka ɗaya daga cikin mugayen cututtukan Masar, waɗanda ka sani, ba.’ Kubawar Shari’a 7:6, 9, 11–15.”

“Da ace za su kiyaye dokokinsa, Allah ya yi alkawari zai ba su mafi kyawun alkama, ya kuma fitar musu da zuma daga dutse. Da tsawon rai zai ƙosar da su, ya kuma nuna musu cetonsa.

“Ta wurin rashin biyayya ga Allah, Adamu da Hauwa’u sun rasa Adnin, kuma sabili da zunubi aka la’anta dukan duniya. Amma idan mutanen Allah suka bi umarninsa, ƙasarsu za a maido da ita zuwa yalwa da kyawunta. Allah da kansa ya ba su umarni game da noman ƙasa, kuma ya kamata su yi aiki tare da Shi wajen mayar da ita yadda take a da. Ta haka dukan ƙasar, ƙarƙashin ikon Allah, za ta zama abin koyo na gaskiyar ruhaniya. Kamar yadda, cikin biyayya ga dokokinsa na halitta, ƙasa za ta ba da taskokinta, haka kuma, cikin biyayya ga dokarsa ta ɗabi’a, zukatan mutane za su nuna siffofin halinsa. Har ma al’ummai marasa sanin Allah za su gane fifikon waɗanda suke yi wa Allah mai rai hidima suna kuma bauta masa.”

“‘Ga shi,’ in ji Musa, ‘na koya muku ka’idoji da hukunce-hukuncen shari’a, kamar yadda Ubangiji Allahna ya umarce ni, domin ku aikata su a ƙasar da za ku shiga ku mallake ta. Saboda haka ku kiyaye su, ku kuma aikata su; gama wannan shi ne hikimarku da fahimtarku a gaban al’ummai, waɗanda za su ji dukan waɗannan ka’idoji, su ce, Hakika, wannan babbar al’umma mutane masu hikima da fahimta ne. Gama wace al’umma ce take da girma haka, wadda Allah yake kusa da su kamar yadda Ubangiji Allahnmu yake cikin dukan abubuwan da muke kira gare Shi dominsu? Kuma wace al’umma ce take da girma haka, wadda take da ka’idoji da hukunce-hukuncen shari’a masu adalci kamar dukan wannan doka, wadda nake sa a gabanku yau?’ Kubawar Shari’a 4:5–8.”

’Ya’yan Isra’ila za su mallaki dukan yankin da Allah ya ƙaddara musu. Waɗannan al’ummai da suka ƙi sujada da bautar Allah na gaskiya, za a kore su daga mallakarsu. Amma manufar Allah ita ce ta wurin bayyana halinsa ta hannun Isra’ila a jawo mutane zuwa gare shi. Ga dukan duniya za a bayar da gayyatar bishara. Ta wurin koyarwar hidimar hadaya za a ɗaukaka Almasihu a gaban al’ummai, kuma dukan waɗanda za su dubi gare shi za su rayu. Dukan waɗanda, kamar Rahab Bakani’aniya, da Rut Bamo’abiyya, suka juya daga bautar gumaka zuwa ga bautar Allah na gaskiya, za su haɗa kansu da zaɓaɓɓen mutanensa. Yayin da yawan Isra’ila ya ƙaru, za su faɗaɗa iyakokinsu, har mulkinsu ya rungumi duniya.

“Allah ya yi nufin ya kawo dukan al’ummai ƙarƙashin mulkinsa mai jinƙai. Ya yi nufin duniya ta cika da farin ciki da salama. Ya halicci mutum domin farin ciki, kuma yana marmarin ya cika zukatan mutane da salamar sama. Yana nufin iyalai na duniya su zama alamar babban iyali na sama.

“Amma Isra’ila ba ta cika manufar Allah ba. Ubangiji ya shelanta cewa, ‘Na shuka ki inabi mai daraja, iri nagari ƙurmus; to, yaya kika juya ta zama ɓatacciyar reshen baƙuwar inabi a gare Ni?’ Irmiya 2:21. ‘Isra’ila inabi ce marar amfani, tana ba da ’ya’ya domin kanta.’ Hosiya 10:1. ‘Yanzu fa, ya mazaunan Urushalima, da ku mutanen Yahuza, ku yi hukunci, ina roƙonku, a tsakanina da gonar inabina. Mene ne kuma za a iya yi wa gonar inabina da ban yi mata ba? Don me, sa’ad da na sa rai za ta ba da inabi, sai ta ba da inabi jeji? Yanzu kuwa, ku zo; zan faɗa muku abin da zan yi wa gonar inabina: zan cire katangar ta, za a cinye ta; in rushe bangonta, za a tattake ta: zan mai da ita kufai; ba za a gyara ta ko a nome ta ba; amma ƙaya da sarƙaƙƙiya za su fito a cikinta: zan kuma umarci gajimare kada su yi mata ruwan sama. Gama … Ya sa rai ga shari’a, amma sai ga zalunci; ga adalci, amma sai ga kukan azaba.’ Ishaya 5:3–7.”

“Ubangiji ya riga ya sa a gaban mutanensa ta wurin Musa sakamakon rashin aminci. Ta wurin ƙin kiyaye alkawarinsa, za su yanke kansu daga rayuwar Allah, kuma albarkarsa ba za ta sauko a kansu ba. ‘Ku yi hankali,’ in ji Musa, ‘kada ka manta da Ubangiji Allahnka, ta wurin rashin kiyaye umarnansa, da hukunce-hukuncensa, da farillansa, waɗanda nake umartar ka da su yau: kada ya zama sa’ad da ka ci ka ƙoshi, ka gina kyawawan gidaje, ka zauna a cikinsu; kuma sa’ad da shanunka da tumakinka suka ƙaru, azurfarka da zinariyarka suka ƙaru, kuma dukan abin da kake da shi ya ƙaru; sa’an nan zuciyarka ta ɗaukaka, ka manta da Ubangiji Allahnka…. Kuma ka ce a zuciyarka, Ƙarfina da ikon hannuna ne suka samo mini wannan dukiya…. Kuma zai kasance, in har ka manta da Ubangiji Allahnka gaba ɗaya, ka bi waɗansu alloli, ka bauta musu, ka yi musu sujada, ina ba da shaida a kanku yau cewa lalle za ku hallaka. Kamar al’ummai waɗanda Ubangiji yake hallaka a gabanku, haka za ku hallaka; domin ba ku yi biyayya ga muryar Ubangiji Allahnku ba.’ Kubawar Shari’a 8:11–14, 17, 19, 20.”

Mutanen Yahudawa ba su kula da gargaɗin ba. Sun manta da Allah, suka kuma daina ganin babban gata nasu na zama wakilansa. Albarkun da suka karɓa ba su kawo wata albarka ga duniya ba. Dukan fa’idodinsu kuwa sun mai da su domin ɗaukaka kansu kaɗai. Sun yi wa Allah sata ta wajen ƙin yi masa hidimar da ya nema a gare su, kuma sun yi wa ’yan’uwansu mutane sata ta wajen hana su jagorancin addini da misali mai tsarki. Kamar mazaunan duniyar kafin ambaliya, sun bi kowace tunanin mugayen zukatansu. Haka suka sa abubuwa masu tsarki suka zama abin ba’a, suna cewa, “Haikalin Ubangiji, Haikalin Ubangiji, waɗannan ne” (Irmiya 7:4), alhali a lokaci guda suna karkatar da siffar Allah, suna tozarta sunansa, suna kuma ƙazantar da Wurinsa Mai Tsarki.

“Manoman gonar inabin da aka sa su kula da gonar inabin Ubangiji ba su kasance masu aminci ga amanar da aka danƙa musu ba. Firistoci da malamai ba su kasance masu koyar da mutane da aminci ba. Ba su riƙa sa alherin da jinƙan Allah da kuma ikonsa na neman ƙaunarsu da hidimarsu a gabansu ba. Waɗannan manoman gonar suka nemi ɗaukakarsu ta kansu. Sun yi marmarin su mallaki amfanin gonar inabin. Burinsu kuwa shi ne su jawo hankali da girmamawa zuwa gare su kansu.”

“Laifin waɗannan shugabanni a Isra’ila bai zama kamar laifin mai zunubi na gama-gari ba. Waɗannan mutane suna ƙarƙashin mafi girman nauyin alhaki mai tsanani ga Allah. Sun ɗaura wa kansu alkawarin koyar da ‘Ga abin da Ubangiji ya faɗa’ da kuma kawo cikakkiyar biyayya cikin rayuwarsu ta aikace. Maimakon yin haka kuwa, suna karkatar da Nassosi. Sun ɗora wa mutane nauyaya masu nauyi, suna tilasta bukukuwa da al’adu da suka kai ga kowane mataki na rayuwa. Mutanen kuwa suna rayuwa cikin rashin kwanciyar hankali na dindindin, domin ba su iya cika ƙa’idodin da malaman Yahudawa suka gindaya ba. Da suka ga rashin yiwuwar kiyaye dokokin da mutane suka ƙirƙira, sai suka zama sakaci game da dokokin Allah.

“Ubangiji ya umurci mutanensa cewa Shi ne mamallakin gonar inabi, kuma dukan dukiyoyinsu an ba su ne a matsayin amana domin a yi amfani da su saboda Shi. Amma firistoci da malamai ba su gudanar da aikin tsattsarkan ofishinsu kamar masu kula da mallakar Allah ba. A bisa tsari suna yi masa fashi da hanyoyi da kayan aiki da aka danƙa musu domin ci gaban aikinsa. Kwaɗayinsu da son zuciyarsu suka sa aka raina su har ma a idanun al’ummai marasa bangaskiya. Ta haka aka ba duniyar Al’ummai damar ta fahimci halin Allah da dokokin mulkinsa a kuskure.”

“Da zuciyar uba, Allah ya yi haƙuri da mutanensa. Ya roƙe su ta wurin jinƙan da aka ba su da kuma jinƙan da aka janye. Cikin haƙuri ya sa zunubansu a gabansu, kuma cikin jimirin rai ya jira su amince da su. An aiko annabawa da manzanni domin su matsa iƙirarin Allah a kan manoman gonar; amma maimakon a karɓe su da maraba, aka ɗauke su kamar maƙiya. Manoman gonar suka tsananta musu, suka kuma kashe su. Allah ya sake aiko waɗansu manzanni kuma, amma suka yi musu irin yadda suka yi wa na farkon, sai dai manoman gonar suka nuna ƙiyayya mafi tsanani da ƙuduri.”

“A matsayin hanya ta ƙarshe, Allah ya aiko Ɗansa, yana cewa, ‘Za su girmama Ɗana.’ Amma juriya cikin tawaye ta sa suka cika da mugun nufi, sai suka ce a tsakaninsu, ‘Wannan ne magāji; ku zo, mu kashe Shi, mu kuma ƙwace gādonsa.’ Sa’an nan za a bar mu mu more gonar inabin, mu kuma yi da ’ya’yan itacenta yadda muke so.”

“Shugabannin Yahudawa ba su ƙaunaci Allah ba; saboda haka suka raba kansu daga gare Shi, suka kuma ƙi dukan tayin da Ya yi musu na sulhu na adalci. Almasihu, Ƙaunataccen Allah, ya zo domin ya tabbatar da haƙƙoƙin Ma’abucin gonar inabin; amma manoman suka yi masa raini bayyananne, suna cewa, Ba ma so wannan mutumin ya yi mulki a kanmu. Suka yi kishin kyawun halin Almasihu. Hanyar koyarwarsa ta fi tasu nesa ba kusa ba, kuma suka ji tsoron nasararsa. Ya yi musu gargaɗi da muhawara, yana tona munafuncinsu, yana kuma nuna musu tabbatattun sakamakon tafarkinsu. Wannan ya tunzura su har ga hauka. Suka ji zafin tsawatarwar da ba su iya yi mata shiru ba. Suka ƙi babban mizanin adalci da Almasihu yake ci gaba da gabatarwa. Suka ga cewa koyarwarsa tana sa su a wurin da son kai nasu zai tonu sarai, sai suka ƙuduri niyyar kashe Shi. Suka ƙi misalinsa na gaskiya da taƙawa da kuma ɗaukakar ruhaniya da ta bayyana cikin dukan abin da Ya yi. Dukan rayuwarsa tsawatawa ce ga son kansu, kuma sa’ad da gwaji na ƙarshe ya zo, gwajin da ke nufin biyayya zuwa rai madawwami ko rashin biyayya zuwa mutuwa madawwamiya, suka ƙi Mai Tsarkin Isra’ila. Sa’ad da aka tambaye su su zaɓa tsakanin Almasihu da Barabbas, suka yi ihu, ‘A sake mana Barabbas!’ Luka 23:18. Kuma sa’ad da Bilatus ya tambaya, ‘To, me zan yi da Yesu?’ suka yi ihu da zafi, ‘A gicciye Shi.’ Matiyu 27:22. ‘In gicciye Sarkinku ne?’ Bilatus ya tambaya, kuma daga firistoci da shugabanni amsar ta zo, ‘Ba mu da wani sarki sai Kaisar.’ Yohanna 19:15. Sa’ad da Bilatus ya wanke hannuwansa, yana cewa, ‘Ni ba ni da laifi game da jinin wannan mai adalci,’ firistocin suka haɗa kai da taron jahilai suna shelanta da zafin rai, ‘Jininsa yă kasance a kanmu, da kuma a kan ’ya’yanmu.’ Matiyu 27:24, 25.”

“Haka shugabannin Yahudawa suka yi zaɓinsu. An rubuta hukuncinsu a cikin littafin da Yohanna ya gani a hannun Wanda yake zaune a kan kursiyin mulki, littafin da babu wani mutum da zai iya buɗewa. Da dukan muguntar ramawarsa wannan hukunci zai bayyana a gabansu a ranar da Zakin kabilar Yahuda zai buɗe hatimin wannan littafi.

“Mutanen Yahudawa sun rungumi tunanin cewa su ne waɗanda sama ta fi so, kuma cewa a koyaushe za a ɗaukaka su a matsayin cocin Allah. Su ne ’ya’yan Ibrahim, in ji su, kuma tushen wadata da bunƙasarsu ya kasance mai ƙarfi ƙwarai a ganinsu har suka yi wa ƙasa da sama tawaye, suna zaton babu abin da zai ƙwace musu haƙƙoƙinsu. Amma ta wurin rayuwar rashin aminci suna shirya kansu domin hukuncin sama da kuma rabuwa da Allah.

“A cikin misalin gonar inabi, bayan Kristi ya zayyano a gaban firistoci kololuwar aikinsu na mugunta, sai ya yi musu tambaya, ‘To, idan Ubangijin gonar inabin ya zo, me zai yi wa waɗancan manoman?’ Firistocin suna bin labarin da matuƙar sha’awa, kuma ba tare da yin la’akari da dangantakar wannan batu da kansu ba, suka haɗa kai da jama’a wajen amsawa, ‘Zai hallaka waɗannan mugayen mutane da mummunar hallaka, kuma zai ba da gonarsa ta inabi ga waɗansu manoma, waɗanda za su ba shi ’ya’yan itacenta a lokutansu.’”

“Ba tare da sun sani ba, sun riga sun furta hukuncin hallakarsu da kansu. Yesu ya dube su, kuma a ƙarƙashin dubansa mai zurfin bincike suka san cewa yana karanta asirin zukatansu. Allahntakarsa ta haskaka a gabansu da iko marar kuskure. Suka ga a cikin manoman gonar inabin hoto na kansu, kuma ba da gangan ba suka furta, ‘Allah Ya hana!’”

Cikin ɗaurewar rai da nadama Almasihu ya yi tambaya, “Ashe, ba ku taɓa karantawa a cikin Nassosi ba, ‘Dutsen da magina suka ƙi, shi ne ya zama babban dutsen kusurwa; wannan aikin Ubangiji ne, kuma abin al’ajabi ne a idanunmu’? Saboda haka ina gaya muku, za a ƙwace Mulkin Allah daga gare ku, a kuma ba wa wata al’umma mai fitar da ’ya’yan itacensa. Kuma duk wanda zai fāɗi a kan wannan dutse, za a karya shi; amma duk wanda wannan dutse zai fāɗa a kansa, zai nika shi ya zama gari.”

“Da Almasihu ya kauce wa hukuncin hallaka da zai auko wa al’ummar Yahudawa, da mutanen sun karɓe Shi. Amma hassada da kishi suka mai da su marasa sassauci. Suka ƙudura cewa ba za su karɓi Yesu Banazare a matsayin Almasihu ba. Suka ƙi Hasken duniya, kuma tun daga wannan lokaci rayuwarsu ta kasance kewaye da duhu kamar duhun tsakiyar dare. Hukuncin hallakar da aka annabta ya sauko a kan al’ummar Yahudawa. Mugayen sha’awoyinsu, da ba a sarrafa ba, su ne suka jawo musu halaka. Cikin makantar fushinsu suka hallaka juna. Girman kansu na tawaye da taurin kai ya jawo musu fushin masu cin nasara na Roma. An hallaka Urushalima, aka mai da haikalin kufai, aka kuma nome wurinsa kamar gona. ’Ya’yan Yahuda suka halaka ta hanyar mafi muni ta mutuwa. An sayar da miliyoyi, domin su yi bautar talala a ƙasashen arna.”

“Da yake a matsayin al’umma Yahudawa sun kasa cika nufin Allah, sai aka karɓe gonar inabin daga gare su. An danƙa wa waɗansu irin gatan da suka yi wa amfani ta hanyar da ba ta dace ba, da aikin da suka raina.

“Misalin gonar inabi bai shafi al’ummar Yahudawa kaɗai ba. Yana da darasi a gare mu. Ikilisiya a wannan tsara Allah ya hore ta da manyan gata da albarkatu, kuma Yana sa ran amsa mai daidai da su.” Christ’s Object Lessons. 284–296.

Littafin Yoel yana bayyana tarihin ruwan sama na ƙarshe a ƙarshen duniya. Ruwan sama na ƙarshe shi ne saƙon gargaɗi na ƙarshe na Allah, wato na mala’ika na uku na Ru’ya ta Yohanna sura ta goma sha huɗu. Ko da yake ruwan sama na ƙarshe yana wakiltar saƙon mala’ika na uku, yana kuma wakiltar tsarin sadarwa tsakanin Allahntaka da bil’adama kamar yadda aka nuna ta wurin man zinariya na Zakariya, ruwan sama na fari da na ƙarshe, wutar da ta fito daga bagade, da kuma sauran wakilce-wakilce. Ruwan sama na ƙarshe ba saƙo kaɗai ba ne, kuma ba tsarin sadarwa tsakanin Allah da mutum kaɗai ba ne, amma shi ne kuma kaɗai tsarkakakkiyar “hanya” ta nazarin Littafi Mai Tsarki da aka kafa a cikin Maganar Allah. Wannan hanya ita ce ta Ishaya, “layi bisa layi,” da ake samu a sura ta ashirin da takwas.

A farkon Isra’ila ta dā da kuma ta zamani, Allah, “manomi,” ya fito da Isra’ila “daga jeji.” Ko bauta ta shekaru ɗari huɗu da talatin a Masar ce ko kuma bautar Zamani Masu Duhu daga 538 zuwa 1798, an fito da Isra’ila daga “jeji,” gama “jeji” alama ce ta bauta da zaman ƙangin kai. Ko tsohuwar Isra’ila ta zahiri ce ko kuma Isra’ila ta ruhaniya ta zamani, Allah ya cece su daga bautar jeji, ya kuma “kafa” su “a matsayin mallakarsa ta zaɓaɓɓu, gonar inabin Ubangiji,” da aka kira su su zama firistoci da sarakuna waɗanda aka “damƙa wa” gata na wakiltar “maganganun Allah.” “Maganganun” ga tsohuwar Isra’ila su ne Shari’a, amma ga Isra’ila ta zamani kuwa su ne duka Shari’a da annabce-annabce.

“Allah ya kira cocinsa a wannan zamani, kamar yadda Ya kira Isra’ila ta dā, su tsaya a matsayin haske a duniya. Ta wurin babban takobin raba gaskiya, saƙonnin mala’ika na fari, na biyu, da na uku, Ya ware su daga ikkilisiyoyi da kuma daga duniya domin Ya kawo su cikin tsattsarkar kusanci da Kansa. Ya mai da su amintattun masu riƙe dokarsa, kuma Ya ɗora musu manyan gaskiyoyin annabci domin wannan lokaci. Kamar tsarkakan maganganun Allah da aka ba wa Isra’ila ta dā, waɗannan ma amana ce mai tsarki da za a isar wa duniya. Mala’iku ukun Ru’ya ta Yohanna 14 suna wakiltar mutanen da suka karɓi hasken saƙonnin Allah kuma suka fita a matsayin wakilansa domin su yi shelar gargaɗin a tsawon da faɗin duniya.” Testimonies, juzu’i na 5, 455.

An ƙaddara Isra’ila ta zamani ta yi shelar ƙara mai ƙarfi ta mala’ika na uku ƙarƙashin ikon ruwan sama na ƙarshe, tana kuma bayyana halin Kristi cikin gogewarta ta kai-da-kai ƙarƙashin ikon Ruhu Mai Tsarki. Ƙara mai ƙarfi ta mala’ika na uku tana cika ne a lokacin zubowar ruwan sama na ƙarshe, a wani zamani kuma da ake yaɗa saƙon ƙarya na ruwan sama na ƙarshe na “salama da aminci” ta wani rukunin mutane da suka bugu da ruwan inabin Babila. Waɗannan su ne mashayan Efraimu na Ishaya da mashan ruwan inabin Yowel waɗanda aka yanke sabon ruwan inabi daga bakunansu. Waɗanda suke karɓar saƙon gaskiya na ruwan sama na ƙarshe ana wakiltar su da Daniyel, Mishael, Hananiya, da Azariya, waɗanda suka ƙi abincin Babila domin abinci na sama. Waɗannan su ne dubu ɗari da arba’in da huɗu waɗanda suke rera waƙar Musa da ta Ɗan Ragon, har ma da ta gonar inabi, gama an cika misalin gonar inabi a cikin tarihin Musa a farkon dangantakar alkawarin Isra’ila ta dā, kuma aka sāke cika shi a ƙarshen dangantakar alkawarin Isra’ila ta dā a cikin tarihin Ɗan Ragon.

Waƙar gonar inabi ta ƙare da yadda aka wuce tsohon mutanen alkawari sa’ad da ake aurar da sabon mutanen alkawari ga Ubangiji. Ubangiji ya wuce waɗanda suka mutu a cikin yawo na shekaru arba’in a jeji, kuma ya shiga alkawari da Joshua a daidai lokacin da yake sakin waɗanda za su mutu. Ubangiji yana sakin Isra’ila ta dā a daidai lokacin da yake auren cocin Kirista. Alfa, wato tarihin farko, Musa ne yake wakilta, omega kuma Ɗan Ragon ne yake wakilta. Tarihin da dukansu biyun suke wakilta shi ne tarihin misalin gonar inabi; saboda haka waƙar gonar inabi ta Ishaya ita ce waƙar Musa da Ɗan Rago ta Yohanna Mai Ru’ya.

Za mu ci gaba da waɗannan tunani a labari na gaba.

“Waɗannan ba kalmomin Sister White ba ne, amma kalmomin Ubangiji ne, kuma manzonsa ya ba ni su domin in ba ku su. Allah yana kira gare ku da kada ku ƙara yin aiki saɓanin manufarsa. An ba da umarni masu yawa game da mutanen da suke iƙirarin su Kiristoci ne alhali suna bayyanar da siffofin Shaidan, suna hana ci gaban gaskiya cikin ruhu, cikin magana, da cikin aiki, kuma tabbatacce suna bin hanyar da Shaidan yake jagorantar su. Cikin taurin zuciyarsu sun ƙwace iko wanda sam ba nasu ba ne, kuma wanda bai kamata su yi amfani da shi ba. Babban Malamin ya ce, ‘Zan rusa, in rusa, in rusa.’ Mutane suna cewa a Battle Creek, ‘Haikalin Ubangiji, haikalin Ubangiji mu ne’ amma suna amfani da wuta ta gama-gari. Zukãtansu ba a tausasa su ba, ba kuma a ƙasƙantar da su ba ta wurin alherin Allah.” Manuscript Releases, juzu’i na 13, 222.

“Haƙurin Allah yana da wani manufa, amma ku kuna warware ta. Yana barin wani hali na al’amura ya zo wanda da kun so a hana shi daga baya, amma a sa’an nan zai yi latti ƙwarai. Allah ya umarci Iliya ya naɗa mugun nan, mai ruɗi, Haza’ilu, ya zama sarkin Suriya, domin ya zama bulala ga Isra’ila mai bautar gumaka. Wa ya sani ko Allah ba zai yashe ku ga ruɗun da kuke ƙauna ba? Wa ya sani ko masu wa’azi masu aminci, masu tsayayyiyar daka, masu gaskiya, ba su ne na ƙarshe da za su miƙa bisharar salama ga majami’unmu marasa godiya ba? Mai yiwuwa ne maharba hallaka suna nan tuni suna samun horo a ƙarƙashin hannun Shaiɗan, kuma suna jira ne kawai fitowar wasu ƙarin masu ɗaukar tutoci kaɗan domin su maye gurbinsu, su kuma yi kuka da muryar annabin ƙarya cewa, ‘Salama, salama,’ alhali Ubangiji bai faɗi salama ba. Ba safai nake kuka ba, amma yanzu na ga idanuna sun dushe da hawaye; suna zubowa a kan takardata yayin da nake rubutu. Mai yiwuwa ba da daɗewa ba duk annabce-annabce a tsakaninmu su ƙare, kuma muryar da ta motsa mutane ba za ta ƙara tayar da su daga barcinsu na jiki ba.”

“Sa’ad da Allah zai aikata bakon aikinsa a duniya, sa’ad da hannaye masu tsarki ba za su ƙara ɗaukar akwatin alkawari ba, kaito zai kasance a kan mutane. Kai, da ma ka san, har kai ma, a wannan ranarka, abubuwan da suke na salamarka! Kai, da ma mutanenmu su, kamar yadda Ninebe ta yi, tuba da dukan ƙarfinsu, su kuma ba da gaskiya da dukan zuciyarsu, domin Allah ya juya fushinsa mai zafi daga gare su.” Testimonies, juzu’i na 5, 77.

“Idan ka riƙa ba wa taurin zuciya wuri, kuma ta wurin girman kai da dogaro da kanka cikin adalci ba ka furta laifofinka ba, za a bar ka ƙarƙashin gwaje-gwajen Shaidan. Idan kuma sa’ad da Ubangiji ya bayyana maka kurakuranka ba ka tuba ko ka yi furci ba, ikonsa mai kula da al’amura zai sa ka sake bi ta wannan hanya sau da sau. Za a bar ka ka yi kurakurai masu irin wannan hali, za ka ci gaba da rasa hikima, kuma za ka kira zunubi adalci, adalci kuma zunubi. Yawan yaudaru da za su yi rinjaye a waɗannan kwanaki na ƙarshe za su kewaye ka, kuma za ka canja shugabanni, ba tare da ka san cewa ka yi haka ba.” Review and Herald, December 16, 1890.