Gwajin Gurasar Sama shi ne gwajin omega na almajirantaka a zamanin Yesu, kuma shi ma omega ne dangane da gwajin manna wanda aka wakilta a cikin alpha na tarihin alkawarin Isra’ila ta dā. Farko manna ne; ƙarshe kuwa Gurasar Sama ce. Omega koyaushe shi ne mafi girma, saboda haka mafi girman janyewar almajirai ta nuna Kafarnahum a matsayin omega a cikin tarihin Almasihu da kuma gwajin almajirantaka.
Sai Yesu ya ce wa almajiransa, In wani yana so ya bi ni, bari ya musanta kansa, ya ɗauki gicciyensa, ya bi ni. Gama duk wanda yake so ya ceci ransa, zai rasa shi; amma duk wanda zai rasa ransa saboda ni, zai same shi. Domin mece ce riba ga mutum, in ya sami dukan duniya, amma ya yi asarar ransa? Ko kuwa me mutum zai bayar domin fansar ransa? Gama Ɗan Mutum zai zo cikin ɗaukakar Ubansa tare da mala’ikunsa; sa’an nan kuma zai sāka wa kowane mutum gwargwadon ayyukansa. Hakika ina gaya muku, akwai waɗansu daga cikin waɗanda suke tsaye a nan, waɗanda ba za su ɗanɗani mutuwa ba, sai sun ga Ɗan Mutum yana zuwa cikin mulkinsa. Matiyu 16:24–28.
Kafarnahum gwaji ne na omega. Gwajin da ke Kafarnahum shi ne gwajin mai a cikin misalin budurwai goma; wannan yana farawa ne daga kukan da aka yi da tsakar dare, kuma yana ƙaddamar da wani zamani da ya haɗa da budurwai marasa hikima suna gane cewa ba su da mai. Sa’an nan suka fara firgita yayin da suke kusantar ƙofar rufewar dokar Lahadi, kamar yadda aka wakilta a cikin rikicin da ya faru a Kafarnahum a Yohanna 6:66. A annabce, suna “kunya.”
Ga shi, kwanaki na zuwa, in ji Ubangiji Allah, da zan aiko da yunwa a cikin ƙasar; ba yunwar abinci ba, ba kuma ƙishirwar ruwa ba, sai dai ta jin maganar Ubangiji. Kuma za su yi yawo daga teku zuwa teku, daga arewa har zuwa gabas; za su yi ta kai-komo suna neman maganar Ubangiji, amma ba za su same ta ba. A wannan rana kyawawan ’yanmata budurwai da samari za su suma saboda ƙishirwa. Waɗanda suke rantsuwa da zunubin Samariya, suna cewa, Allahnki, ya Dan, yana raye; kuma, Hanyar Biyersheba tana raye; su ma za su fāɗi, ba kuma za su ƙara tashi ba har abada. Amos 8:11–14.
Gwajin omega a Kafarnahum yana misalta gwajin omega da ke biyo bayan gwajin tushe na 2024. Gwajin omega shi ne inda ake rufe amarya da hatimi tun kafin dokar Lahadi. A nan ne ake kammala rarrabuwar har abada, gama da zarar ta tsarkaka, ba sauran baƙi (Al’ummai) da za su ƙara bi ta cikin Urushalima har abada ba.
Ubangiji kuma zai yi ruri daga Sihiyona, ya kuma furta muryarsa daga Urushalima; sammai da ƙasa kuma za su girgiza. Amma Ubangiji zai zama bege ga mutanensa, da ƙarfi ga ’ya’yan Isra’ila. Ta haka za ku sani ni ne Ubangiji Allahnku, wanda yake zaune a Sihiyona, dutsena mai tsarki. Sa’an nan Urushalima za ta zama mai tsarki, kuma baƙi ba za su ƙara ratsa cikinta ba har abada.
Kuma a wancan rana zai zama cewa duwatsu za su zubar da sabon ruwan inabi, tuddai kuma za su gudana da madara, dukkan kogunan Yahuza kuma za su gudana da ruwa, kuma wani maɓuɓɓugar ruwa zai fito daga gidan Ubangiji, ya kuma shayar da kwarin Shittim.
Masar za ta zama kufai, Edom kuma zai zama hamada marar zama, saboda tashin hankalin da suka yi wa ’ya’yan Yahuda, domin sun zubar da jinin marasa laifi a ƙasarsu. Amma Yahuda za ta zauna har abada, Urushalima kuma daga tsara zuwa tsara. Gama zan tsarkake jininsu wanda ban tsarkake ba: gama Ubangiji yana zaune a Sihiyona. Yoel 3:16–21.
An tsarkake Urushalima daga zunubi a cikin matakai na ƙarshe na shari’ar bincike, wanda a cikin Zakariya sura ta uku ne aka ba Yehoshua farar rigar lilin ta Filadelfiya domin ta maye gurbin ƙazamar rigar Laodikiya. “Sa’an nan Urushalima za ta zama mai tsarki, baƙi kuma ba za su ƙara ratsa cikinta ba har abada,” gama an raba alkama da zawan, aka kuma tattara su a matsayin hadayar nunan fari. Wannan yana faruwa a cikin jarabawar omega, kuma yana faruwa sa’ad da aka buɗe tagogin sama, Yesu kuma ya jefa jauhari cikin akwatin taska ya ce wa duniya, “ku zo ku gani.” “Ku zo ku gani” tutar mulkina, amaryata, hadayata ta Lawiyawa kamar yadda yake a kwanakin dā. “Ku zo ku gani” haikalina, akwatin taskata cike da jauhari—kowanne a shirye yake a matsayin ɓangare na rawanin mulkin ɗaukaka.
Gwajin farko na alpha na shekarar 2024 yana kaiwa ga gwajin omega na haikali. Gwajin omega yana faruwa ne sa’ad da aka buɗe tagogin sama, wato a lokacin da amarya ta shirya kanta. Budurwai marasa hikima da saƙonsu na ruwan sama na ƙarshen zamani na ƙarya—“salama da kwanciyar rai”—iska tana fitar da su ta cikin tagogin da aka buɗe; gama saƙon wannan tarihi shi ne saƙon iskar gabas. Saƙon shi ne iska mai ƙarfi ta Ishaya wadda ake tsayarwa a ranar iskar gabas; shi ne kuma iskokin huɗu na Yohanna waɗanda ake hana su a lokacin hatimcewar dubu ɗari da arba’in da huɗu.
“Mala’iku suna riƙe da iskokin nan huɗu, waɗanda aka wakilta a matsayin doki mai fushi yana neman kuɓucewa ya yi ta gudu a kan fuskar dukan duniya, yana ɗauke da hallaka da mutuwa a tafarkinsa.
“Shin za mu yi barci a kan ainihin iyakar duniya madawwamiya? Shin za mu kasance marasa kaifin ruhu, masu sanyi, kuma matattu? Ya kai, da ma a cikin ikilisiyoyinmu muna da Ruhu da numfashin Allah da aka hura cikin mutanensa, domin su tsaya a kan ƙafafunsu su rayu.” Manuscript Releases, juzu’i na 20, 217.
Waɗanda suka ƙi wannan saƙo na iskar gabas ta Musulunci, iska tana hura su ta taga zuwa waje—wannan ita ce ainihin alamar tawayensu. Sharar kuskure tana manne har abada ga ajin wawaye waɗanda ba su da mai. Ifraimu ya sāke haɗuwa da gumakansa. Sun ƙi ƙaruwa cikin sanin lokacin hatimcewa, da dangantakarsa da Musulunci na masifa ta uku. Allah zai juya ɗaukakar saƙonsu na ruwan sama na ƙarshe na jabu ta zama “kunya.”
An hallaka mutanena saboda rashin sani; domin ka ƙi sani, ni ma zan ƙi ka, har ba za ka zama firist a gare ni ba. Da yake ka manta da dokar Allahnka, ni ma zan manta da ’ya’yanka.
Yayinda suka ƙaru, haka suka yi mini zunubi: saboda haka zan mai da ɗaukakarsu zuwa kunya. Suna cin zunubin mutanena, kuma suna ɗora zuciyarsu ga muguntarsu. Kuma zai zama, kamar yadda yake ga jama’a, haka zai kasance ga firist: zan hukunta su saboda hanyoyinsu, in sāka musu saboda ayyukansu. Gama za su ci, amma ba za su ƙoshi ba: za su yi karuwanci, amma ba za su ƙaru ba: domin sun daina kula da Ubangiji. Karuwanci da ruwan inabi da sabon ruwan inabi suna ɗauke zuciya. Mutanena suna neman shawara a gun gumakansu na itace, sandarsu kuma tana bayyana musu: gama ruhun karuwanci ya sa su karkace, suka tafi karuwanci daga ƙarƙashin Allahnsu. Suna miƙa hadaya a kan ƙwanƙolin duwatsu, suna kuma ƙona turare a kan tuddai, ƙarƙashin itatuwan oak da poplar da elm, domin inuwarsu tana da kyau: saboda haka ’ya’yanku mata za su yi karuwanci, matanku kuma za su yi zina. Ba zan hukunta ’ya’yanku mata sa’ad da suke yin karuwanci ba, ko matanku sa’ad da suke yin zina ba: gama su kansu suna ware kansu tare da karuwai, suna kuma miƙa hadaya tare da matan banza: saboda haka mutanen da ba su da fahimta za su rushe.
Ko da yake kai, Isra’ila, kana yin karuwanci, duk da haka kada Yahuza yă yi laifi; kada kuma ku je Gilgal, kada ku haura zuwa Bethaven, kada kuma ku rantse, “Ubangiji yana raye.” Gama Isra’ila tana ja da baya kamar karsana mai taurin kai mai kin biyayya; yanzu Ubangiji zai ciyar da su kamar ɗan rago a wuri mai faɗi.
Ifraimu ya manne wa gumaka: ku ƙyale shi.
Abin shansu ya tsami; sun yi karuwanci har kullum; shugabanninta cikin kunya suna son cewa, Ku bayar. Iska ta naɗe ta cikin fikafikanta, kuma za su kunyata saboda hadayunsu. Hosea 4:6–19.
Sharar da ake kawarwa shi ne duka budurwai marasa hikima da kuma koyarwarsu ta kuskure wadda suke manne da ita. Mu ne abin da muke ci, kuma sun ƙi saƙon iskar gabas, sai suka zaɓi ƙaryar da ke jawo babban ruɗi a bayanta, suka kuma manne da saƙonsu na ruwan sama na ƙarshe na jabu, wato salama da aminci. Sabon ruwan inabin Joel an yanke shi daga bakunansu, a daidai wurin da Irmiya ya zama bakin Allah.
“Ta wurin ƙin gaskiya, mutane suna ƙin Maƙircinta. Ta wurin take dokar Allah a ƙarƙashin ƙafa, suna musun ikon Mai-bada-dokar. Kamar yadda yake da sauƙi a sassaƙa gunki daga itace ko dutse, haka ma yake da sauƙi a mai da koyarwar ƙarya da ka’idojin ruɗi abin bautawa. Ta wurin karkatar da siffofin Allah, Shaidan yana sa mutane su ɗauke Shi da halayya ta ƙarya. A wurin mutane da yawa, an ɗora gunki na falsafa a madadin Jehobah; yayinda Allah mai rai, kamar yadda aka bayyana Shi a cikin kalmarsa, a cikin Almasihu, da kuma cikin ayyukan halitta, mutane kaɗan ne kawai suke bauta masa. Dubban mutane suna ɗaukaka yanayi su mai da shi allah, alhali kuwa suna musun Allahn yanayi. Ko da yake a wata siga dabam, bautar gumaka tana wanzuwa a cikin duniyar Kiristanci a yau da gaske kamar yadda ta kasance a cikin Isra’ila ta dā a kwanakin Iliya. Allahn mutane da yawa da ake ɗauka masu hikima ne, na masu falsafa, mawaka, ’yan siyasa, ’yan jarida—Allahn ƙungiyoyin masu salo da wayewa, na manyan makarantu da jami’o’i da yawa, har ma da wasu cibiyoyin koyarwar tauhidi—ba shi da wani fifiko sosai a kan Ba’al, allahn rana na Fenikiya.” The Great Controversy, 583.
A rarrabuwar na gaskiya da na ƙarya a cikin mafarkin Miller, iska ta kwashe budurwai na ƙarya ta fitar, alhali kuwa Ubangiji yana hatimce amaryarsa a lokacin gwajin cikin gida na omega na buɗaɗɗen taga.
Ga shi, zan aiko manzona, shi kuwa zai shirya hanya a gabana; Ubangiji kuwa, wanda kuke nema, zai zo haikalinsa ba zato; wato manzon alkawari, wanda kuke jin daɗinsa: ga shi, zai zo, in ji Ubangijin runduna. Amma wa zai iya jure wa ranar zuwansa? wa kuma zai tsaya sa’ad da ya bayyana? gama yana kama da wutar mai tace ƙarfe, kuma kamar sabulun masu wanki: Zai zauna kamar mai tacewa kuma mai tsarkake azurfa; zai tsarkake ’ya’yan Lawi, ya kuma tsarkake su kamar zinariya da azurfa, domin su miƙa wa Ubangiji hadaya cikin adalci. Sa’an nan hadayar Yahuza da Urushalima za ta zama abin faranta wa Ubangiji rai, kamar a zamanin dā, kuma kamar a shekarun da suka shuɗe. Malachi 3:1–4.
’Ya’yan Lawi su ne ’ya’yan waɗancan Lawiyawa waɗanda suka kasance masu aminci a gwajin siffar dabbar daji na Haruna, sannan kuma a sake a gwajin siffar dabbar daji na Yerobowam. Su ne waɗanda suke cin nasara a gwajin siffar dabbar daji, wanda shi ne gwajin da ake yanke makomarsu ta har abada da shi, kuma gwajin da dole ne su ci nasara a kansa—kafin a hatimce mu.
“Ubangiji ya nuna mini a sarari cewa za a kafa surar dabbar kafin ƙofar jarrabawa ta rufe; gama ita ce za ta zama babbar gwaji ga mutanen Allah, wadda ta wurinta za a yanke makomarsu ta har abada.
“Wannan ne gwajin da dole mutanen Allah su sha kafin a hatimce su. Dukan waɗanda suka tabbatar da amincinsu ga Allah ta wurin kiyaye dokarsa, kuma suka ƙi karɓar wata Asabar ta ƙarya, za su tsaya a ƙarƙashin tutar Ubangiji Allah Yahweh, kuma za su karɓi hatimin Allah mai rai. Waɗanda kuwa suka yi watsi da gaskiyar da ta fito daga sama suka kuma karɓi Asabar ta Lahadi, za su karɓi alamar dabbar” The Seventh-day Adventist Bible Commentary, volume 7, 976.
Jarabawar siffar dabbar ita ce jarabawar da ke gaban jarabawar alamar dabbar a dokar Lahadi, kuma dole ne a ci nasara a cikinta kafin ƙofa ta rufe.
Ita ce gwajin da yake tsarkake masu adalci, kuma yana kuma rarrabe masu adalci daga marasa adalci. Ita ce gwajin da a cikinta aka ga Daniyel, Shadrak, Meshak da Abednego sun fi waɗanda suka ci abincin Babilon kyau a gani kuma sun fi su ƙiba. Wata ƙungiya ta ci gurasar Sama, ɗaya ƙungiyar kuma ta ci gurasar Babilon. Ita ce gwajin gurasa a cikin majami’a a Kafarnahum.
A zahiri, lokacin gwajin da muke ciki yanzu shi ne gwajin siffar dabbar, wato haɗuwar coci da ƙasa a cikin Ƙasar Amirka. Daidaicin lokacin gwajin na ciki yana bambanta wani rukuni na budurwai waɗanda ke bayyana siffar ɗan Adam, da kuma wani rukuni na budurwai waɗanda ke bayyana siffar Allahntaka haɗe da ɗan Adam. Bayan Malachi ya bayyana tsarkakewa da wanke Lawiyawa, Allah ya gabatar da gwaji.
Zan zo kusa da ku domin yin shari’a; zan kuma zama shaida mai sauri a kan masu sihiri, da mazinata, da masu rantsuwar ƙarya, da waɗanda suke tauye haƙƙin ma’aikaci a cikin ladansa, da gwauruwa, da maraya, da kuma waɗanda suke karkatar da baƙo daga haƙƙinsa, kuma ba sa tsorona, in ji Ubangijin runduna.
Gama ni ne Ubangiji, ba na canzawa; saboda haka ba a hallaka ku ba, ya ku ’ya’yan Yakubu. Malakai 3:5, 6.
Gwaji na farko shi ne a ji tsoron Allah, kuma sai aka yi wa rukunin da suka gaza gwajin Manzon Alkawari magana da la’anoji guda biyar, ɗaya ga kowace daga cikin budurwai marasa hikima da suka yi daidai da kasancewa matalauciyar zuciya, abin tausayi, matalauci, makaho, tsirara; siffofi na annabci guda biyar ga budurwai marasa hikima guda biyar waɗanda aka taƙaita a ƙarƙashin furucin nan, “ba sa kuma tsorona.” Waɗannan ne waɗanda suka gaza gwaji na farko na asali, wato alpha. Sun gaza domin ba su fahimci cewa Allah ba ya canzawa har abada. Waɗannan ne waɗanda suka gaza gwajin alpha na waje na asali na shekara ta 2024.
“Akwai darussa da za a koya daga tarihin zamanin da ya gabata; kuma ana jan hankali zuwa gare su, domin kowa ya fahimci cewa Allah yana aiki a kan irin hanyoyin nan yanzu kamar yadda ya taɓa yi tun dā. Ana ganin hannunsa cikin aikinsa da kuma a cikin al’ummai yanzu, daidai kamar yadda aka taɓa gani tun daga lokacin da aka fara shelanta bishara ga Adamu a Adnin.
“Akwai lokuta waɗanda suke zama mahimman matakan juyin-juya-hali a tarihin al’ummai da na ikkilisiya. Cikin tanadin Allah, sa’ad da waɗannan rikice-rikice dabam-dabam suka zo, ana ba da hasken da ya dace da wannan lokaci. Idan aka karɓe shi, akwai ci gaban ruhaniya; idan kuma aka ƙi shi, to raguwar ruhaniya da hallaka sun biyo baya. Ubangiji a cikin Kalmarsa ya bayyana aikin wa’azin bishara mai ƙwazo yadda aka gudanar da shi a dā, kuma yadda za a gudanar da shi a nan gaba, har zuwa yaƙin ƙarshe, lokacin da wakilan Shaiɗan za su yi motsinsu na ƙarshe mai banmamaki.” Bible Echo, August 26, 1895.
Mutanen Laodikiya ba sa ganin cewa yadda Allah yake mu’amala da mutane kullum iri ɗaya ne. Idan an karɓi hasken, ko kuma mai, akwai albarka; in kuwa ba haka ba, akwai rushewar jirgin ruwa.
“A zamanan da suka shuɗe Ubangiji Allah na sama ya bayyana asirinsa ga annabawansa. Yanzu da kuma nan gaba duka a bayyane suke gare shi. Muryar Allah tana amsa kuwwa cikin zamanai, tana gaya wa mutum abin da zai faru. Sarakuna da hakimai suna ɗaukar matsayinsu a lokacin da aka ƙaddara musu. Suna zaton suna aiwatar da manufofinsu ne, amma a hakikanin gaskiya suna cika maganar da Allah ya faɗa.
“Bulus ya bayyana cewa tarihin mu’amalolin Allah da ’yan Adam a zamanin da, ‘an rubuta su domin gargaɗinmu, mu waɗanda iyakar duniya ta riske mu.’ An ba mu tarihin Daniyel domin gargaɗinmu. ‘Asirin Ubangiji yana tare da masu tsoronsa.’ Allahn Daniyel har yanzu yana raye, yana kuma mulki. Bai rufe sama ga mutanensa ba. Kamar yadda ya kasance a zamanin Yahudawa, haka ma a wannan zamani, Allah yana bayyana asirinsa ga bayinsa annabawa.”
Manzo Bitrus ya ce: “Muna kuma da tabbatacciyar maganar annabci; wadda kuke yi da kyau idan kuka kula da ita, kamar haske mai haskawa a wuri mai duhu, har sai alfijir ya keto, tauraron safiya kuma ya tashi a cikin zukatanku: kuna sane da wannan da fari, cewa babu wani annabcin Littafi mai Tsarki da yake fassarar kansa ta mutum ɗaya. Gama annabci bai zo a dā ta wurin nufin mutum ba: amma tsarkakan mutanen Allah suka yi magana kamar yadda Ruhu Mai Tsarki ya motsa su.”
Marasa bangaskiya da marasa tsoron Allah ba sa gane muhimmancin alamu na zamani, waɗanda aka riga aka faɗa a cikin kalmar annabci. Cikin jahilci suna iya ƙin karɓar rubutaccen tarihin da aka hure. Amma sa’ad da waɗanda ke ikirarin kasancewa Kiristoci suka yi magana cikin raini game da hanyoyi da dabarun da Babban NI NE ya yi amfani da su domin ya bayyana manufofinsa, suna nuna kansu a matsayin marasa sani game da Nassosi da kuma ikon Allah. Mahalicci ya san sarai irin abubuwan da yake da su don mu’amala a cikin halin ɗan’adam. Ya san irin hanyoyin da ya kamata ya yi amfani da su domin ya sami sakamakon da ake so.
“Maganar mutum takan kāsa. Wanda ya mayar da dogararsa ga ikirarin mutane, lalle ya dace ya yi rawar jiki; gama wata rana zai zama kamar jirgin ruwa da ya lalace a teku. Maganar Allah ba ta kuskure, kuma tana dawwama har abada. Almasihu ya bayyana, ‘Hakika ina gaya muku, har sai sama da ƙasa sun shuɗe, ko dige guda ko ɗan alama guda ba za su taɓa shuɗewa daga Shari’a ba, sai duka sun cika.’ Maganar Allah za ta dawwama cikin zamanai marasa ƙarewa na madawwamin har abada.” Youth Instructor, December 1, 1903.
Allah ba ya taɓa canjawa, kuma Yana aiki bisa ga waɗannan hanyoyi ɗaya da Ya kasance yana yi tun da daɗewa.
“Aikin Allah a cikin duniya yana nuna, daga zamani zuwa zamani, wata kamanceceniya mai ban mamaki a cikin kowane babban gyaran hali ko motsi na addini. Ka’idojin yadda Allah yake mu’amala da mutane kullum iri ɗaya ne. Muhimman motsin wannan zamani suna da takwarorinsu a cikin na zamanan da suka shige, kuma ƙwarewar ikilisiya a zamanan da suka wuce tana da darussa masu matuƙar muhimmanci ga namu lokaci.” The Great Controversy, 343.
Aya huɗu na farko na sura ta uku ta Malakai suna bayyana manzon da yake shirya hanya domin Manzon Alkawari, da kuma tsarkakewa da ƙasƙantar da Lawiyawa. Sa’an nan Ubangiji ya furta hukunci a kan Laodicea, yana bayyana cewa ba sa tsoron Allah, ma’ana sun gaza gwajin asali na alfa na mala’ika na uku. Rashin tsoronsu yana wakiltar ƙin sani da gangan, kuma mahallin sanin da suke ƙi shi ne karɓar tarihin manzon da yake shirya hanya da kuma Manzon Allahntaka wanda yake biye da shi. Dukan annabawa suna bayyana kwanaki na ƙarshe, kuma da ba za a sami dalilin bayyana wani motsin gyara na jabu ba, in da ba akwai na gaskiya ba.
“Amma Shaiɗan bai yi zaman banza ba. Yanzu ya yi yunƙurin abin da ya yi yunƙuri a kowane motsi na gyara—wato, ya ruɗi ya kuma hallaka mutane ta wajen ɗora musu na jabu a maimakon aikin gaskiya. Kamar yadda aka yi ƙaryayyun Almasihu a ƙarni na fari na ikilisiyar Kirista, haka kuma ƙaryayyun annabawa suka taso a ƙarni na goma sha shida.” The Great Controversy, 186.
Mahallin ayoyi shida na farko na Malaki uku shi ne tsarkakewa da ƙazantar da Lawiyawa na motsin gyarawa na mutum ɗari da arba’in da huɗu. Abin da ke gaba ga Amurka ko dai shi ne wannan motsi ɗin ƙwarai, ko kuwa ɗaya ne daga cikin jabun da yawa. Sa’an nan Malaki ya ce:
Tun daga zamanin kakanninku kuka kauce daga ƙa’idodina, ba ku kuwa kiyaye su ba. Ku komo gare ni, ni ma zan komo gare ku, in ji Ubangijin runduna. Malaki 3:7.
Tawaye mai ci gaba cikin tsararraki huɗu shi ne gabatarwa da shimfiɗar littafin Joel, kuma a nan Malaki ya bayyana wannan tawaye mai ci gaba ɗaya sa’ad da ya ce, “tun daga kwanakin kakanninku kuka kauce.” Tun daga 1863, kwanakin kakannin tsara ta farko ta tawaye, sun ci gaba da ƙara nisa da nisa daga Allah. Furucin hukunci a kan zunubinsu mai ɗorewa an sassauta shi da kiran Laodikiya wanda da sautunan makoki yake yin alkawari cewa, idan dai za su komo kawai, Allah zai komo gare su.
Amma kuka ce, Da me za mu komo? Mutum zai yi wa Allah fashi ne? Duk da haka kun yi mini fashi. Amma kuna cewa, Da me muka yi maka fashi? A cikin zakka da hadayu. An la’ane ku da la’ana, gama kun yi mini fashi, ku, wannan al’umma duka.
Ku kawo dukan zakka cikin rumbun ajiya, domin abinci ya kasance a gidana, ku kuma gwada ni yanzu da wannan, in ji Ubangijin rundunoni, ko ba zan buɗe muku tagogin sama ba, in zubo muku albarka har ma ba za ku sami isasshen wuri da za ku karɓe ta ba.
Zan kwaɓi mai cinyewa saboda ku, ba kuwa zai lalatar da amfanin ƙasarku ba; haka kuma kurangarku ba za ta zubar da ’ya’yanta kafin lokaci a gonar ba, in ji Ubangijin runduna. Dukan al’ummai kuma za su ce ku masu albarka ne; gama za ku zama ƙasa mai daɗi ƙwarai, in ji Ubangijin runduna. Malachi 3:5–12.
Jarabawar alpha ta waje ta tushe ta shekara ta 2024 tana biye da jarabawar capstone ta ciki ta shekara ta 2026. Wannan jarabawar capstone tana faruwa ne sa’ad da aka buɗe tagogin sama, kuma wurare uku inda aka bayyana waɗannan tagogi buɗe a cikin mahallin ikkilisiya mai nasara su ne Malaki uku, mafarkin Miller, da Ru’ya ta Yohanna goma sha tara. Malaki shi ne alpha, mafarkin Miller shi ne tsakiyar, Ru’ya ta Yohanna kuma ita ce omega. An misalta jarabawar da Almasihu, a matsayin mutumin goga-ƙura, yana jefa jauharai cikin akwatin gawa. Waɗannan jauharai duka biyun gaskiya ne da aka shirya daidai cikin tsarinsu, da kuma saura. Ma’ajiya ita ce inda ake tara abinci a kuma rarraba shi. Kamar yadda yake da jarabawar manna, jarabawar Kafarnahum da Gurasar Sama—“abinci” shi ne batu.
“Nama” shi ne mai a cikin misalin budurwai, kuma yana wakiltar hali, Ruhu Mai Tsarki da saƙon annabci wanda yake kawo Ruhu Mai Tsarki cikin zukata da tunanin waɗanda suke haɓaka halin Almasihu. “Nama” shi ne “sabuwar ruwan inabi” na Joel da aka yanke daga mashayan Ifraimu. Domin ka ci gwajin cikin gida na haikalin dutsen ƙarshe na mala’ika na biyu, dole ne ka riga ka ci gwajin farko na waje na tushen alpha. Idan ba ka karɓi tushen ba, ba za ka iya zama ɓangare na haikalin da aka gina a kan tushen ba; amma idan ba ka cikin adadin waɗanda suka ci wannan gwajin tushe ba, za ka gina gidanka na ruhaniya na jabu a kan yashi. Yohanna ya kira wannan gidan ruhaniya na jabu, “majami’ar Shaiɗan,” Irmiya kuma ya kira shi, “taron masu ba’a.”
Ku kawo dukan zakka da hadayu cikin ma’ajiyar ajiya shi ne gwajin cikin gida inda ake buga hatimin. Mutumin goga ƙura ya jefa ragowar mutanen Allah cikin akwatin gawa mai faɗi, kuma da yin haka Yana kwatanta aikin kawo dukan zakka cikin ma’ajiyar ajiya. Lawiyawa su ne hadayar da ake ɗagawa sa’ad da Yake zubo albarka daga tagogin sama. Kayan adon mutumin goga ƙura su ne ragowar mutanensa, kuma a cikin Ishaya sura ta shida an bayyana waɗannan ragowar mutane a matsayin zakka.
Sa’an nan na ce, Ya Ubangiji, har yaushe? Sai ya amsa ya ce, Har birane sun zama kufai ba mazauna, gidaje kuma babu mutum a cikinsu, ƙasar kuwa ta zama kango sarai, Ubangiji kuma ya ƙauratar da mutane zuwa nesa ƙwarai, kuma a tsakiyar ƙasar za a sami babban yashewa. Amma duk da haka za a bar kashi ɗaya cikin goma a cikinta, kuma za ta sāke dawowa, a kuma cinye ta: kamar itacen teil, da kuma kamar itacen oak, waɗanda ainihin ƙarfinsu yake a cikinsu sa’ad da suka zubar da ganyayyakinsu: haka tsatson mai tsarki zai zama ainihin ƙarfinta. Ishaya 6:11–13.
Ubangiji ya bayyana cewa tambayar nan ta “har yaushe” a kan shaidu da yawa tana nuni ga dokar Lahadi, kuma a aya ta uku ta Ishaya shida mala’iku suna shela cewa, “Mai tsarki, mai tsarki, mai tsarki, Ubangijin rundunoni ne: dukan duniya cike take da ɗaukakarsa.” ’Yar’uwa White ta danganta wannan da mala’ika mai ƙarfi na Ru’ya ta Yohanna sha takwas.
“Yayin da suke [mala’iku] ganin nan gaba, sa’ad da dukan duniya za ta cika da ɗaukakarsa, ana amsa waƙar yabo ta nasara daga ɗaya zuwa ga wani cikin rerawa mai daɗin ji, ‘Mai tsarki, mai tsarki, mai tsarki, Ubangijin Runduna ne.’ Sun cika ƙwarai da gamsuwa wajen ɗaukaka Allah; kuma a gabansa, a ƙarƙashin murmushin yardarsa, ba sa muradin wani abu fiye da haka. A cikin ɗaukar sifarsa, da yin hidimarsa, da yi masa sujada, an kai ga cikar mafi girman burinsu.” Review and Herald, December 22, 1896.
Ishaya sura ta shida ta nuna 9/11, lokacin da aka haskaka duniya da ɗaukakar murya ta fari daga cikin muryoyi biyu na Ru’ya ta Yohanna sura ta goma sha takwas. Sa’ad da Ishaya ya tambaya, “Har yaushe?”, tarihin surar ya bayyana a matsayin lokacin daga 9/11 har zuwa dokar Lahadi, inda murya ta biyu ta iso. Ishaya yana sanar da mu cewa a lokacin dokar Lahadi za a sami ragowa—waɗanda suke zakka ce ta goma. Ragowar suna da ainihin abu a cikinsu—mai a cikin kwanukansu.
Amma duk da haka a cikinta za a kasance da kashi ɗaya cikin goma [zakkar], kuma za ta sāke dawowa, kuma za a cinye ta: kamar itacen teil, da kuma kamar itacen oak, waɗanda a cikinsu ƙwarinsu yake, sa’ad da suka yar da ganyayyakinsu: haka tsaba mai tsarki za ta kasance ƙwarin cikinta. Ishaya 6:13.
“Na goma” su ne waɗanda suka “komo” a amsa ga kiran Malaki da kuma na Irmiya na komo wa. Su itatuwan ’yan Adam ne, haɗe da Allahntaka (iri mai tsarki). Za a cinye su, domin ba manzanni kaɗai ba ne, amma su ne tutar gurasar igiyar Pentikostal; su ne saƙon da Al’ummai za su ci.
Saboda haka Ubangiji ya ce, In ka komo, to, zan komo da kai kuma, za ka tsaya a gabana; kuma in ka ware abin da yake mai daraja daga abin da yake marar amfani, za ka zama kamar bakina ne; su komo wurinka, amma kai kada ka koma wurinsu. Irmiya 15:19.
Irmiya yana wakiltar waɗanda suka ci saƙon da ke cikin hannun mala’ikan, wanda shi ne gwajin alfa da na tushen da 11 ga Agusta, 1840, 1888, da 9/11 suka wakilta; gama ya ce ya sami kalmomin, ya kuwa ci su.
An sami maganganunka, sai na ci su; maganarka kuwa ta zama mini farin ciki da murnar zuciyata: gama an kira ni da sunanka, ya Ubangiji Allah Maɗaukakin Runduna. Irmiya 15:16.
An kira Irmiya da sunan Allah sa’ad da ya ci ɗan littafin da yake a hannun mala’ikan, kuma wannan saƙo ya haifar da farin ciki da murna, saɓanin kunya. Sa’ad da aka ba Irmiya sunan Allah, yana wakiltar mutum dubu ɗari da arba’in da huɗu waɗanda suke Filadelfiyawa.
Wanda ya yi nasara zan mai da shi ginshiƙi a cikin haikalin Allahna, kuma ba zai ƙara fita waje ba har abada; kuma zan rubuta a kansa sunan Allahna, da sunan birnin Allahna, wato sabuwar Urushalima, wadda take saukowa daga sama daga wurin Allahna; kuma zan rubuta a kansa sabon sunana. Ru’ya ta Yohanna 3:12.
Irmiya ya ci saƙon 9/11, kuma ya sha baƙin cikin rashin cika tsammani na 18 ga Yuli, 2020.
Ban zauna cikin taron masu ba’a ba, ban kuma yi murna ba; na zauna ni kaɗai saboda hannunka; gama ka cika ni da fushi. Me ya sa zafina yake dawwamamme, raunina kuwa marar magani, wanda ya ƙi warkewa? Za ka zama mini ƙarya gaba ɗaya ne, kamar ruwaye waɗanda suke ƙarewa? Irmiya 15:17, 18.
“taron masu ba’a” na Irmiya shi ne “majami’ar Shaiɗan” ta Filadelfiya da Simirna, waɗanda suke cewa su Yahudawa ne, amma ba haka ba ne. Irmiya bai yi farin ciki ba, gama saƙon da ya yi shela da shi saƙo ne na ƙarya, yana haifar da kunya kaɗai, ba farin ciki ba. “raunin Irmiya na har abada wanda ya ƙi warkewa,” shi ne kwanaki uku da rabi da taron masu ba’a suka yi farin ciki yayinda Irmiya, Musa da Iliya suke kwance matattu a kan titi da ya ratsa ta cikin kwarin ƙasusuwan matattu busassu. A tsakiyar wannan zamani na shakka da rashin tabbas, Ubangiji ya tambayi Irmiya ya komo.
Saboda haka Ubangiji ya ce, In ka komo, to, zan komo da kai, kuma za ka tsaya a gabana; in kuma ka fitar da abu mai daraja daga abin banza, za ka zama kamar bakina: su dai su komo gare ka; amma kai kada ka koma gare su. Zan kuma mai da kai ga wannan jama’a kamar katanga ta tagulla mai ƙarfi: za su yi yaƙi da kai, amma ba za su rinjaye ka ba; gama ina tare da kai domin in cece ka, in kuma kuɓutar da kai, in ji Ubangiji. Zan kuma cece ka daga hannun mugaye, in fanshe ka kuma daga hannun masu ban tsoro. Irmiya 15:19–21.
Idan Irmiya zai komo, Allah zai mai da shi runduna, wadda aka wakilta da katangar tagulla wadda duka “mugaye” da “masu ban tsoro” za su yi yaƙi da ita, amma ba za su rinjaye ta ba. Wannan ita ce rundunar dawakai farare tare da mahayan da aka kawata cikin tufafin farin lilin. Wannan runduna, ko kuma katangar tagulla, ana tashe ta ne sa’ad da Irmiya ya komo; idan kuma sa’ad da ya raba mai daraja da marar daraja. A cikin Ezekiyel sura ta talatin da bakwai, rundunar da ’Yar’uwa White ta ce ita ce raguwar mutanen Allah tana tashi tsaye ne sa’ad da suka komo. Raguwar tana komowa, sa’an nan ta tashi tsaye a matsayin runduna mai ƙarfi, sa’ad da suka raba mai daraja da marar daraja kuma a sa’an nan suka zama bakin Allah. Dole ne su rarraba maganar gaskiya daidai, suna ware ƙaiƙayi daga alkama, gama suna amfani da waɗannan ƙa’idoji guda da ubansu ya runguma, wanda niƙa ne kuma ya ƙware wajen shirya gurasar da ta fi kyau ƙwarai. Idan suka raba mai daraja da marar daraja; gaskiya daga kuskure, za su zama matsaran Allah sa’ad da Allah ya raba mugaye da masu hikima.
Irmiya ya amsa kiran komowa a 2023, sa’an nan a 2024 ya ji takaici sa’ad da babban rukuni ya rabu a gwajin tushe na Roma tana kafa wahayi. Irmiya cikin gaskiya ya raba mai daraja daga marar amfani, gaskiya daga kuskure, ya ci gaba har zuwa gwajin cikin gida na omega a buɗewar tagogin sama. Sa’ad da sammai suka buɗe, ikkilisiya mai nasara ta riga ta shirya kanta. Ta ci jarabawar waje ta alpha ta tushe, sa’an nan kuma ta ci gwajin cikin gida na omega na tagogin sama. Ko dai ta ci ta zama wani ɓangare na rundunar Allah, ko kuma iska ta hure ta ta fitar da ita daga tagogin. Ana jefar da ita waje cikin babban fili, kamar yadda aka yi wa Shebna a Ishaya ashirin da biyu, ko kuma a jefa ta cikin akwatin jauhari. Ko dai a jefa ta cikin akwatin jauhari, ko kuma a fitar da ita daga haikali kamar yadda Nehemiya ya fitar da Tobiya ko kuma Almasihu ya fitar da masu canjin kuɗi. Sa’ad da mutumin goga ƙura ya jefa jauharai cikin akwatin jauhari, akwatin jauhari ko dai Maganar Allah ce cikin sabon tsarin gaskiya ko kuma akwatin jauhari haikalin Allah ne, dukansu kuwa alamu ne na Almasihu, kuma Almasihu ba za a raba shi ba.
Shin Kristi ya rarrabu ne? Ko kuwa an gicciye Bulus ne domin ku? Ko kuma an yi muku baftisma cikin sunan Bulus? 1 Korintiyawa 1:13.
Almasihu bai rabu da Bulus ba. Allahntaka ba ta rabu da ɗan-adamtakar Bulus ba. Sa’ad da Bulus, mutum, ya yi baftisma da sunan Allahntaka, babu wani rabuwa, gama manzon mutum a haɗe yake da saƙon Allahntaka. An haɗa Bulus da Allahntaka daidai gwargwado kamar yadda aka haɗa Efraim da gumakansa.
Waɗanda suke cikin mafarkin Miller da aka jefa cikin haikali (akwati), su ne zakka na Malachi uku waɗanda za a kawo cikin rumbun ajiya, inda ake ajiye abinci kuma ake rarraba shi. Wannan rumbun ajiya shi ne haikalin dubu ɗari da arba’in da huɗu, ko kuma kamar yadda Bitrus ya faɗa, “gidan ruhaniya, firistoci masu tsarki.” Akwatin shi ne gidan ruhaniya, duwatsu masu daraja kuma su ne firistocin. Saboda wannan dalili ne aka rubuta mafarkin Miller a shafi na “81,” alamar Babban Firist na Allah haɗe da firistoci mutane tamanin.
A cikin mafarkin Miller, mutumin goga na ƙura yana wakiltar kawo jauharai, (waɗanda su ne zakokkai na Ishaya da hadayun Malakai), sa’ad da Ya jefa jauharan cikin haikali, wanda shi ne ma’aji, wanda kuma shi ne akwatin ajiya. Sau da yawa akwai tambayoyi biyu da suke da alaƙa da mala’ika na biyu, kuma gwajin omega shi ne mala’ika na biyu dangane da gwajin alpha da gwajin litmus na uku. Kiran shi ne a komo, kuma ana nuna komowar ta wurin kawo dukan zakokkai da hadayu cikin ma’aji, domin abinci ya kasance a cikin gidansa. Tambayoyi biyun a nan su ne: menene “abincin?” kuma menene “ma’ajin?”
Idan duwatsun daraja su ne manzannin, ko kuma idan duwatsun daraja su ne saƙon, wannan ne yake ƙayyade yadda za a amsa waɗannan tambayoyi biyu. Idan manzannin ne, to, su ne zakkar da ta haɗa haikalin, wanda kullum ake gina shi a mataki na biyu. Idan saƙon ne, to, saƙon Kiran Tsakar Dare ne wanda ake kai shi ga kamala a matsayin dutsen kan haikalin, da kuma na ba da iko ga saƙon mala’ika na biyu.
Ya ce, Saboda wannan dalili mutum zai bar mahaifi da mahaifiya, ya manne wa matarsa; su biyun kuma za su zama jiki guda? Saboda haka ba su kuma biyu ba ne, sai dai jiki guda. Saboda haka abin da Allah ya haɗa tare, kada mutum ya raba. Matiyu 19:5, 6.
Za mu ci gaba da wannan nazari a labari na gaba.
“An komo da hankalina ga shelar zuwan Kristi na farko. An aiko Yahaya cikin ruhu da ikon Iliya domin ya shirya hanyar Yesu. Waɗanda suka ƙi shaidar Yahaya ba su amfana da koyarwar Yesu ba. Gāban da suka yi wa saƙon da ya yi annabcin zuwansa ya sa suka kasance a inda ba za su iya karɓar hujja mafi ƙarfi cewa shi ne Almasihu ba cikin sauƙi ba. Shaidan ya jagoranci waɗanda suka ƙi saƙon Yahaya su ci gaba har ma fiye da haka, su ƙi Kristi su kuma gicciye shi. Da yin haka suka sanya kansu a inda ba za su iya karɓar albarkar ranar Fentikos ba, wadda da ta koyar da su hanyar shiga Wuri Mai Tsarki na sama. Tsagewar labulen haikali ta nuna cewa hadayun Yahudawa da farillansu ba za a ƙara karɓarsu ba. An riga an miƙa Babbar Hadaya kuma an karɓe ta, kuma Ruhu Mai Tsarki wanda ya sauko a ranar Fentikos ya ɗauke tunanin almajirai daga Wuri Mai Tsarki na duniya zuwa Wuri Mai Tsarki na sama, inda Yesu ya shiga ta wurin jininsa na kansa, domin ya zubo wa almajiransa amfanin kafararsa. Amma an bar Yahudawa cikin duhu gabaki ɗaya. Sun rasa dukan hasken da za su iya samu game da shirin ceto, kuma har yanzu suka ci gaba da dogara ga hadayunsu da ba su da amfani da kuma sadakokinsu. Wuri Mai Tsarki na sama ya ɗauki matsayin na duniya, duk da haka ba su san wannan canjin ba. Saboda haka ba za su iya amfana da matsakancin Kristi a wuri mai tsarki ba.”
“Mutane da yawa suna dubawa da razana ga hanyar da Yahudawa suka bi wajen ƙin Kristi da kuma gicciye Shi; kuma sa’ad da suke karanta tarihin mummunar wulakancin da aka yi masa, suna zaton suna ƙaunarSa, kuma da ba su musunSa ba kamar yadda Bitrus ya yi, ko su gicciye Shi kamar yadda Yahudawa suka yi. Amma Allah, wanda yake karanta zukatan kowa, ya kawo wannan ƙaunar ga Yesu da suka yi ikirarin ji zuwa gwaji. Dukan sama ta lura da zurfafan sha’awa yadda aka karɓi saƙon mala’ika na fari. Amma da yawa waɗanda suke ikirarin suna ƙaunar Yesu, kuma waɗanda suka zubar da hawaye sa’ad da suke karanta labarin gicciye, sun yi ba’a ga bishara mai daɗi ta zuwanSa. Maimakon su karɓi saƙon da farin ciki, sai suka bayyana shi a matsayin ruɗi. Sun ƙi waɗanda suke ƙaunar bayyanarSa, suka kuma kore su daga cikin ikilisiyoyi. Waɗanda suka ƙi saƙo na fari ba za su iya amfana da na biyu ba; haka kuma ba su amfana da kiran tsakar dare ba, wanda zai shirya su su shiga tare da Yesu ta wurin bangaskiya zuwa wuri mafi tsarki na haikalin sama. Kuma ta wurin ƙin waɗannan saƙonni biyu na baya, sun rufe fahimtarsu da irin duhu har ba za su iya ganin wani haske ba a cikin saƙon mala’ika na uku, wanda yake nuna hanya zuwa wuri mafi tsarki. Na ga cewa kamar yadda Yahudawa suka gicciye Yesu, haka ma ikilisiyoyin suna kawai da suna sun gicciye waɗannan saƙonni, sabili da haka ba su da sanin hanyar zuwa wuri mafi tsarki, kuma ba za su iya amfana da ceto na roƙon Yesu a can ba. Kamar Yahudawa, waɗanda suka miƙa hadayunsu marasa amfani, haka su ma suna miƙa addu’o’insu marasa amfani zuwa ga ɓangaren da Yesu ya bari; kuma Shaiɗan, yana jin daɗin wannan ruɗin, yana ɗaukar hali na addini, yana kuma karkatar da tunanin waɗannan da suke ikirarin Kiristoci zuwa gare shi kansa, yana aiki da ikonsa, da alamunsa, da abubuwan al’ajabi na ƙarya, domin ya ƙulla su sosai a tarkonsa.” Early Writings, 259–261.