Littafin Firistoci sura ta ashirin da uku yana gabatar da bukukuwan bazara da na kaka, kuma wakilcin waɗannan bukukuwa a cikin tsarin ya cika da zurfin allahntaka, haka kuma cikin cikakkiyar daidaituwar tsarin farawa da na ƙarshe a cikin gabaɗayan tsarin. Bukukuwan bazara da na kaka suna daidaita da juna. Surar tana ba da shaida game da Palmoni, mai banmamaki mai ƙidaya, sau da sau. Surar tana haɗuwa ƙwarai da banmamaki da saƙon kwanaki na ƙarshe game da dubu ɗari da arba’in da huɗu.

Lambar “23” yana wakiltar kafara, wadda ita ce haɗuwar Allahntaka da ɗan’adam. Sunan Leviticus yana wakiltar firistocin dubu ɗari da arba’in da huɗu, gama dukan annabawa suna magana ne game da kwanaki na ƙarshe, kuma firistocin kwanaki na ƙarshe su ne waɗanda Bitrus ya bayyana a matsayin firistoci masu tsarki. Firistoci masu tsarki na Bitrus su ne masu hikima waɗanda suke fahimtar ƙaruwar sani da take haifar da saƙon Kukan Tsakar Dare. Marasa hikima, ko mugaye kamar yadda Daniyel ya bayyana su, suna ƙin ƙaruwar sani, kuma Hoseya ya sanar da mu cewa saboda wannan dalili ne ake ƙin su a matsayin firistoci.

Mutanena suna hallaka saboda rashin sani: domin ka ƙi ilimi, ni ma zan ƙi ka, har ba za ka ƙara zama firistina ba: da yake ka manta da dokar Allahnka, ni ma zan manta da ’ya’yanka. Yayin da suka ƙaru, haka suka yi mini zunubi: saboda haka zan mai da ɗaukakarsu ta zama kunya. Hosea 4:6, 7.

Mashayan Efrayim, waɗanda Ishaya kuma ya kira “rawanin ɗaukaka,” an mai da ɗaukakarsu ta zama “kunya.” Hosiya ya fayyace musamman cewa waɗanda suka ƙi karɓar ƙaruwa ta ilimin kwanakin ƙarshe su ne cocin Laodikiya na Adventist na Rana ta Bakwai, gama ya rubuta, “Mutanena.” Za a ƙi mutanensa daga aikin firistanci, kuma hakan yana faruwa a ƙarni na ƙarshe, wato ƙarni na huɗu, gama Zai manta da ’ya’yansu, kuma ’ya’ya suna wakiltar ƙarni na ƙarshe.

Sasantawa ɗaya ce

Taken “Firistoci 23” na nufin “kafarar firistancin dubu ɗari da arba’in da huɗu.” Ana iya gano wannan gaskiya ta wurin sunan littafin kaɗai tare da lambar surar. Kafarar da Firistoci ashirin da uku ke magana a kai na nufin “haɗuwa su zama ɗaya,” kuma tana nuna haɗuwar Allahntaka da ɗan’adam. Ana wakiltar wannan haɗuwa da tarin alamomi masu yawa a cikin Maganar Allah, ɗaya daga cikinsu kuwa shi ne cewa haikalin ɗan’adam zai haɗu da Haikalin Allahntaka.

Haikalin mutum yana da tsari na kromosom “23” na namiji da “23” na mace. Bitrus ya bayyana cewa firistocin waɗansu dubu ɗari da arba’in da huɗu “gida ne na ruhaniya.” Waɗannan kromosom suna haɗuwa tare kamar yadda namiji da mace suke haɗuwa, kuma abin da Allah ya haɗa tare, kada mutum ya raba. Aure wata alama ce kuma ta at-one-ment. Leviticus “23” yana nufin haɗuwar haikalin Babban Firist na Sama da haikalin firistocin da su ne waɗansu dubu ɗari da arba’in da huɗu.

Ayoyi Ashirin da Biyu

Bukukuwan bazara a cikin Littafin Lawiyawa ashirin da uku an wakilta su a cikin ayoyi ashirin da biyu na farko na surar, kuma bukukuwan kaka an wakilta su a cikin ayoyi ashirin da biyu na ƙarshe na surar. Aya ta ƙarshe ita ce aya ta arba’in da huɗu, alama ce ta 1844, sa’ad da Ranar Kafara ta misali-ta-gaskiya ta fara a rana ta goma ga wata na bakwai, cikin cikawar Lawiyawa ashirin da uku. Sura ta ashirin da uku ta kasu kashi biyu na lokuta masu ayoyi ashirin da biyu, kuma duka waɗannan lokutan ayoyi ashirin da biyu suna da alaƙa ta ma’ana domin dukansu bukukuwa ne, amma kuma a fahimce suke rarrabe ta fuskar hidimar Almasihu a farfajiya da kuma Wuri Mai Tsarki, wadda bazara ke wakilta, da kuma hidimarsa a Wuri Mafi Tsarki, wadda kaka ke wakilta.

22

Dukansu bukukuwan bazara da na kaka an wakilta su da ayoyi ashirin da biyu, kuma ayoyin suna daidaituwa da shaidar haruffan Ibraniyanci, waɗanda suka ƙunshi haruffa “22”. “22” zakka ce ta “220”, wanda alama ce ta haɗuwar Allahntaka da ɗan’adam. “220” yana wakiltar farkon duka shekaru 2,520 na warwatsuwar Yahuza, da kuma shekaru 2,300 har zuwa Ranar Kafara. Mafarin shekaru 2,520 shi ne 677 K.H., kuma mafari na shekaru 2,300 kuwa shi ne 457 K.H., ta haka ana bayyana shekaru ɗari biyu da ashirin a matsayin mahaɗin da ke tsakanin annabcin tattake rundunar Allah da annabcin tattake haikalin Allah. Dukan waɗannan annabce-annabcen biyu sun ƙare a zuwan Ranar Kafara ta kamanceceniya a ranar 22 ga Oktoba, 1844.

A wannan kwanan wata, aikin Almasihu na haɗa haikalin ɗan adam da Haikalin Allah ya fara, kuma a wancan lokaci, duka Habakkuk 2:20 da Yohanna 2:20 sun cika. Habakkuk ya nuna cewa Allahntaka tana a lokacin a cikin Wuri Mafi Tsarki, kuma Yohanna ya rubuta cewa haikalin Millerite wanda zai shiga ta wurin bangaskiya cikin wannan Wuri Mafi Tsarki ya kammala lokacin shekaru arba’in da shida, wanda ya nuna gina haikalin ɗan adam na Millerite daga 1798 har zuwa 1844. Tarihin shekaru “46”, wanda ya ƙunshi “23” da “23”, ana wakilta shi ta wurin aikin William Miller wanda ya fara gabatar da saƙon wannan tarihin a 1831, shekaru “220” bayan wallafa Littafi Mai Tsarki na King James. Kalmar Allah da aka wallafa a 1611, an haɗa ta da wani manzo na mutum shekaru “220” daga baya a 1831. Duka bukukuwan bazara da na kaka ana wakilta su da ayoyi “22”.

Ayoyi ashirin da biyu, kowannensu na layuka biyu kan batu guda, suna bukatar cewa a cikin annabci ayoyi ashirin da biyu na farko a shimfiɗa su a kan ayoyi ashirin da biyu na gaba. Ta wajen daidaita layukan biyu ta wannan hanya, kana haɗa aikin farfajiyar haikali da na wuri mai tsarki, waɗanda aka wakilta cikin bukukuwan bazara, da aikin Almasihu a cikin Wuri Mafi Tsarki. A wannan matakin annabci, wannan yana wakiltar haɗuwar haikalai biyu, wadda ke kwatanta aikin Almasihu na sulhu.

Sa’ad da aka daidaita ayoyi na ɗaya zuwa ashirin da biyu da ayoyi na ashirin da uku zuwa arba’in da huɗu, sai a kafa wani layin annabci wanda haruffa ashirin da biyu na haruffan Ibrananci suke ba da shaida a kansa, tare kuma da alamar da lamba “22” ke wakilta, haka kuma da alamar da idodi suke wakilta tare da cikar waɗannan idodin a cikin tarihi mai tsarki.

Farkon bukukuwan bazara da farko yana bayyana Asabar ta rana ta bakwai, kuma ƙarshen bukukuwan kaka yana bayyana Asabar ta shekara ta bakwai. Almasihu, a matsayin Alfa da Omega, ya sanya Asabar a farkon da kuma ƙarshen shaidu biyu na “22” a cikin jerin firistoci na dubu ɗari da arba’in da huɗu.

Asabar ta rana ta bakwai ita ce haske na musamman a farkon Ranar Kafara ta ainihi a shekara ta 1844, kuma hasken Asabar ta shekara ta bakwai shi ne haske a ƙarshe. Asabar ta rana ta bakwai kuma ita ce taro mai tsarki na farko na Littafin Lawiyawa “23,” kamar yadda Asabar ta shekara ta bakwai take zama taro mai tsarki na ƙarshe a cikin surar. Asabar ita ce alfa da omega na jerin firist a sura ta “23.” Ta farko, wato Asabar ta rana ta bakwai, ita ce alfa na firistocin mutum dubu ɗari da arba’in da huɗu, kuma ta ƙarshe, wato Asabar ta shekara ta bakwai, ita ce omega na firistocin mutum dubu ɗari da arba’in da huɗu.

“Waɗanda suke tarayya da Allah suna tafiya cikin hasken Ranar Adalci. Ba sa wulaƙanta Mai-fansarsu ta wajen ɓata tafarkinsu a gaban Allah. Hasken sama yana haskakawa a kansu. Yayin da suke kusantar ƙarshen tarihin wannan duniya, saninsu game da Almasihu, da kuma annabce-annabcen da suka shafe shi, yana ƙaruwa ƙwarai. A gaban Allah suna da daraja marar iyaka; gama suna cikin haɗin kai da Ɗansa. A gare su maganar Allah tana da kyakkyawa da armashi fiye da misali. Suna ganin muhimmancinta. Ana buɗe musu gaskiya. An kawata koyarwar zama cikin jiki da wani laushin haske mai annuri. Suna ganin cewa Nassi shi ne mabuɗin da ke buɗe dukan asirai kuma yake warware dukan wahalhalu. Waɗanda ba su yarda su karɓi hasken ba kuma su yi tafiya cikin hasken, ba za su iya fahimtar asirin ibada ba, amma waɗanda ba su yi jinkirin ɗaukar gicciye su bi Yesu ba, za su ga haske cikin hasken Allah.” The Southern Watchman, April 4, 1905.

A nan, “kusa da ƙarshen tarihin wannan duniya,” a ƙarshen Ranar Kafara ta misali na gaskiya, an yalwata “koyarwar cikin-jikin-ɗan-adam ta Almasihu” da haske “mai laushi” kamar yadda koyarwar Asabar ta rana ta bakwai ta kasance a farkon Ranar Kafara ta misali na gaskiya.

“Yesu ya ɗaga murfin akwatin alkawari, sai na ga allunan duwatsu waɗanda aka rubuta Dokoki Goma a kansu. Na yi mamaki ƙwarai sa’ad da na ga doka ta huɗu a tsakiyar dokokin goma, da wani laushin haske yana kewaye da ita. Mala’ikan ya ce: ‘Ita kaɗai ce daga cikin goma wadda take bayyana Allah mai rai wanda ya halicci sammai da ƙasa da dukan abin da yake cikinsu. Sa’ad da aka kafa tushe-tushen duniya, a lokacin ne kuma aka kafa tushen Asabar.’” Testimonies, volume 1, 75.

Asabar ta rana ta bakwai, wadda ita ce “tushe,” tana fara Littafin Firistoci “23”, kuma Asabar ta shekara ta bakwai tana kawo ƙarshen shaidar firistoci kamar yadda aka wakilta ta wurin bukukuwan bazara da na kaka. Asabar ta shekara ta bakwai tana wakiltar haikalin da aka gina bisa ga tushen. Asabar ta shekara ta bakwai a ƙarshe ana wakiltar ta da 2,520, kamar yadda Asabar ta rana ta bakwai ake wakiltar ta da 2,300. Asabar ta shekara ta bakwai tana wakiltar “koyarwar cikin-jiki-zuwan Almasihu.” Asabar ta rana ta bakwai ita ce alamar Mahalicci, kuma Asabar ta shekara ta bakwai ita ce alamar Allahntaka haɗe da mutuntaka.

Daidaita Layukan

Sa’ad da muka daidaita bukukuwan bazara da bukukuwan kaka a Littafin Firistoci sura ta ashirin da uku, biki na Ƙetarewa yana biye da shi washegari da biki na gurasa marar yisti na kwana bakwai, kuma biki na ’ya’yan fari yana biye da ranar da ta biyo bayan fara biki na gurasa marar yisti na kwana bakwai. Alamomin hanya uku a cikin kwanaki uku.

Lokacin kwanaki bakwai da ya ƙunshi idin gurasa marar yisti yana farawa da taro mai tsarki, kuma yana ƙarewa da irin wannan. Kashegari bayan idin gurasa marar yisti ya fara, idin nunan fari ya zo, kuma ya haɗa da hadayar nunan fari ta sha'ir na bazara. Fentikos, wanda kuma ake kira idin makonni, yana faruwa kwana hamsin bayan idin nunan fari, wanda yake nuna farkon wani zamani na makonni bakwai da ke ƙarewa a rana ta arba’in da tara, sannan Fentikos ya biyo baya, wato hamsin.

Idin Ƙetarewa yana farawa da maraice a rana ta goma sha huɗu. Idin Ƙetarewa ba taron tsarkakewa ba ne.

Sa’an nan a rana ta goma sha biyar, biki na kwana bakwai na gurasa marar yisti ya zo. Rana ta farko da rana ta ƙarshe ta wannan biki na kwana bakwai tsattsarkan taro ne.

Kashegari kuwa, rana ta goma sha shida, ranar nunan fari ta zo. Sa’an nan kuma makonni bakwai da idin Fentakos yake ƙayyade wa suka fara, kuma Fentakos ɗaya ne daga cikin tarurruka masu tsarki bakwai da aka wakilta cikin bukukuwan bazara da na kaka. Nunan fari ba taro mai tsarki ba ne.

Sa’an nan a rana ta fari ta wata na bakwai, idin ƙahonin bushewa, taro ne mai tsarki.

Ranar Kafara a rana ta goma ga wata ta bakwai taro ne mai tsarki, amma ba biki ba ne.

Ranar farko ta idin Bukkoki taro mai tsarki ne. Bayan idin na kwana bakwai akwai rana ta takwas ta Bukkoki, ko da yake ana ɗaukar ranar ta takwas a matsayin wadda take a waje da lokutan da bukukuwan suke wakilta. Wannan rana ta takwas taro mai tsarki ne.

Wannan ya yi daidai da tarukan tsarkaka guda bakwai idan aka haɗa da Asabar ta rana ta bakwai wadda ke gabatar da bukukuwa. Tarukan tsarkaka guda bakwai da bukukuwa guda bakwai, ko da yake sun yi daidaito ta wata hanya dabam da tarukan tsarkakan. Alamar hanya ta farko da ta ƙarshe Asabar ne, ta farko don yini, sa’an nan ta ƙarshe don shekara. A cikin bukukuwan da aka bayyana tsakanin Asabar na alpha da na omega akwai bukukuwa guda bakwai da tarukan tsarkaka guda biyar. Idan ka haɗa da Asabar ta alpha ta rana ta bakwai da kuma Asabar ta omega ta shekara ta bakwai, kana da tarukan tsarkaka guda bakwai da bukukuwa guda bakwai. An fahimci cewa rana ta takwas ta Bukkoki ba ta cikin bukukuwan, kuma hakan yana haifar da asirin yadda ta takwas take kasancewa cikin bakwai. Batun da nake nunawa a nan shi ne cewa Yesu, a matsayin Palmoni, ya tsara bambance-bambancen lambobi a cikin sura “23” ta hanya mai ban mamaki ƙwarai.

Bazara

Bukukuwan bazara suna ƙunshe da wani lokacin biki na kwanaki bakwai na gurasa marar yisti, wanda yake ɗauke da alpha, wato taro mai tsarki, a farkonsa, da omega, wato taro mai tsarki, a ƙarshensa. Fentikos shi ne taro mai tsarki na uku a cikin bukukuwan bazara. Fentikos yana zuwa bayan wani lokaci na makonni bakwai, wanda yake ƙarewa da biki a rana ta hamsin. Bukukuwan bazara ana tantance su da ranakun biki huɗu da kuma lokuta uku. Idin Ƙetarewa, gurasa marar yisti, nunan fari, da Fentikos su ne ranakun biki huɗu ɗin, kuma lokutan ukun su ne kwanaki bakwai na gurasa marar yisti, kwanaki arba’in da tara waɗanda suke gabata kuma suka haɗa da rana ta hamsin ta Fentikos, da kwanaki uku na farko waɗanda su ne wani lokaci da ya ƙunshi matakai uku.

Hadayar nunan fari ta zamanin Idin Ƙetarewa ta yi daidai da hadayar nunan fari a ranar Fentikos; hadayun nunan fari na sha'ir a cikin kwanaki uku na Idin Ƙetarewa, da hadayar nunan fari ta alkama a Fentikos a ƙarshen zamanin Fentikos na kwana arba'in da tara, slash— hamsin.

Faɗuwa

Bukukuwan kaka suna farawa da wata takamaiman ranar biki wadda take fara wani lokaci na kwanaki goma da ke kaiwa ga shari’a. Kwana biyar bayan shari’a, sai a yi wani biki na kwanaki bakwai, wanda ranar farko da ta ƙarshe a cikin kwanaki bakwai ɗin nan an ayyana su a matsayin tarurruka masu tsarki. Daga rana ta goma sha biyar zuwa ta ashirin da biyu ana yin bikin Bukkoki, sannan a rana ta ashirin da uku a yi alamar Asabar ta ƙasa.

Sa’ad da muka ɗauki bukukuwan kaka muka ɗora su a kan bukukuwan bazara, sai mu sami layuka biyu waɗanda dukkansu ayoyi ashirin da biyu ne ke wakilta; saboda haka, haruffa ashirin da biyu na baƙaƙen Ibrananci ne ke wakiltarsu. Idan aka yi haka, alamar hanya ta farko ita ce taro mai tsarki na Asabar ta rana ta bakwai, kuma alamar hanya ta ƙarshe ita ce taro mai tsarki na Asabar ta shekara ta bakwai.

Har ila yau, a rana ta goma sha biyar ga wata na bakwai, sa’ad da kuka tattara amfanin ƙasar, za ku yi idi ga Ubangiji har kwana bakwai: a ranar fari za a yi hutu na Asabbaci, kuma a rana ta takwas za a yi hutu na Asabbaci. Leviticus 23:39.

Fentekos ita ce ruwan sama na fari, kuma Bukkoki ita ce ruwan sama na ƙarshe. Zubowar Ruhu Mai Tsarki a Fentekos an wakilta ta da yini guda, kuma zubowar da Bukkoki ke wakilta lokaci ne da yake kammalawa, sa’an nan kuma Asabaci ya biyo bayansa, wato rana ta takwas, bayan kwanaki bakwai. Asabacin da ke biye da bayyanar ƙarshe ta zubowar Ruhu Mai Tsarki yana wakiltar Asabacin duniya tana hutawa na shekara dubu ɗaya.

“A lokacin wahala duka muka gudu daga birane da ƙauyuka, amma mugaye suka bi mu, suka shiga gidajen tsarkaka da takobi. Suka ɗaga takobin don su kashe mu, amma ta karye, ta fāɗi marar ƙarfi kamar bambaro. Sa’an nan dukanmu muka yi kuka dare da rana domin ceto, kuma kukan ya haura gaban Allah. Rana ta fito, wata kuma ya tsaya cak. Koguna suka daina gudu. Gizagizai masu duhu, masu nauyi suka taso, suka yi karo da juna. Amma akwai wuri guda mai tsabta na ɗaukaka tabbatacciya, daga inda muryar Allah ta fito kamar sautin ruwaye masu yawa, wadda ta girgiza sammai da ƙasa. Sama ta buɗe ta rufe, tana cikin hargitsi. Duwatsu suka girgiza kamar sanda a cikin iska, suka watsar da kakkarfan duwatsu a ko’ina kewaye. Teku ya tafasa kamar tukunya, ya jefa duwatsu a kan ƙasa. Kuma yayin da Allah yake faɗin rana da sa’ar zuwan Yesu kuma ya isar da madawwamin alkawari ga mutanensa, Ya faɗi jimla guda, sa’an nan ya dakata, alhali kalmomin suna ta ratsawa cikin duniya. Isra’ilar Allah ta tsaya idanunsu a ɗage sama, suna sauraron kalmomin yayin da suke fitowa daga bakin Jehobah, suna kuma ratsawa cikin duniya kamar amon tsawa mafi ƙarfi. Abin ya kasance mai ban tsoro ƙwarai da gaske, cike da tsanani. Kuma a ƙarshen kowace jimla tsarkaka suka yi ihu suna cewa, ‘Daukaka! Halleluya!’ Fuskokinsu suka haskaka da ɗaukakar Allah; suka kuma yi haske da ɗaukakar, kamar yadda fuskar Musa ta yi lokacin da ya sauko daga Sinai. Mugaye ba su iya kallonsu ba saboda ɗaukakar. Kuma lokacin da aka furta albarka marar ƙarewa a kan waɗanda suka girmama Allah ta wurin kiyaye Asabar ɗinsa da tsarki, sai aka yi gagarumin ihu na nasara a kan dabbar nan da kuma a kan surarta.”

“Sa’an nan aka fara shekara ta jubili, lokacin da ƙasar za ta huta.” Early Writings, 34.

Jubili ita ce shekara ta hamsin, bayan zagaye bakwai na shekaru bakwai-bakwai, wanda shi ne kwanaki 49 da suke kaiwa ga rana ta hamsin ta Fentikos. Sa’ad da aka haɗa jerin bukukuwan kaka da bukukuwan bazara, sai a sami kwanaki 49 da suke kaiwa ga Fentikos, wanda yake nuna farkon tsawon kwanaki bakwai na Bukin Bukkoki. Fentikos da Bukin Bukkoki suna daidaituwa, kuma tare suna bayyana zamanin ruwan sama na ƙarshe wanda yake farawa da dokar Lahadi da take gabatowa nan ba da daɗewa ba, ya kuma ci gaba har sai an rufe lokacin jarrabawa, Ubangiji ya dawo, sa’an nan duniya ta huta, kamar yadda Asabarin shekara ta bakwai yake wakilta, wato rana ta takwas cikin jerin bakwai na Bukin Bukkoki.

Sa’ad da muka haɗa duka jerin ayoyi ashirin da biyu tare, muna yin haka ne saboda dalilai da dama. Duka jerin biyun ayoyi ashirin da biyu ne, ashirin da biyu kuwa zakka ce ta 220, alamar haɗuwar Allahntaka da ɗan’adamtaka.

Dukansu layukan biyu suna wakiltar haruffa ashirin da biyu na haruffan Ibrananci.

Dukkanin layukan biyun suna wakiltar bukukuwan.

Dukansu layukan biyu suna wakiltar lokutan girbi guda biyu na shekara.

Dukansu biyun suna wakiltar aikin Kristi a cikin filin harabar, Wuri Mai Tsarki, da Wuri Mafi Tsarki. Lawiyawa yana nufin firistoci, kuma Yesu shi ne Babban Firist na Sama. Saboda waɗannan dalilai, muna da hujjar amfani da tsarin “layi bisa layi” ga ayoyi arba’in da huɗu na Lawiyawa ashirin da uku.

Fentikos ita ce ruwan sama na fari ga Kiristanci, kuma Bukukuwan Bukkoki shi ne ruwan sama na ƙarshe ga Kiristanci. Saboda haka muna daidaita “ranar Fentikos” ta bazara da kwanaki bakwai na Bukukuwan Bukkoki na kaka. Sa’ad da Sister White ta ce, “A cikin lokacin wahala dukanmu mun gudu daga birane da ƙauyuka,” tana nuna lokacin da mutanen Allah suke zaune a cikin jeji saboda tsanantawa. Zama a cikin bukkoki a lokacin Bukukuwan Bukkoki yana wakiltar tarihin da yake kaiwa kai tsaye zuwa ga hutun jubili na Asabaci domin duniya.

Ranar Fentikos tana nuna farkon kwanaki bakwai na Bukukuwan Bukkoki. Sa’an nan Jubilin yana wakiltuwa da rana ta takwas, wato ta kwanaki bakwai na Bukukuwan Bukkoki. Kwanaki biyar kafin bukin Bukkoki akwai Ranar Kafara. Saboda haka, kwanaki biyar kafin Fentikos, wadda take nuna farkon Bukukuwan Bukkoki—ana nuna shari’a. Kwanaki goma kafin shari’ar Ranar Kafara akwai bukin Kakaki. Sa’ad da aka haɗa layukan, kwanaki biyar kafin dokar Lahadi, wadda Fentikos ke wakilta, ana nuna shari’a. Kwanaki goma kafin wannan kuma, ana nuna bukin Kakaki.

Baftismar Almasihu ya wakilci mutuwarsa, binne shi, da tashinsa daga matattu. Waɗannan matakai uku ana wakiltarsu ta wurin mutuwarsa a Idin Ƙetarewa, binne shi da hutunsa a kan Asabar, da tashinsa daga matattu a ranar Lahadi. Kwanaki ukun mutuwarsa, binne shi, da tashinsa daga matattu alama ce guda ɗaya da ta ƙunshi matakai uku. Saboda haka, muna fara haɗa layukan biyu na bukukuwan bazara da na kaka a tashin daga matattu. Tashin daga matattu a rana ta uku yana fara wani zamani na kwana arba’in da tara da ke kaiwa zuwa Pentikost, wanda shi ne dokar Lahadi. Wannan zamani na kwana arba’in da tara yana da Idin Gurasa marar Yisti a gabansa, wanda yake farawa kwana ɗaya kafin haka kuma ya miƙe har kwana biyar bayan ranar nunan fari.

Daga tashin matattu na nunan fari zuwa ga dokar Lahadi akwai kwana arba’in da tara, dokar Lahadi kuwa ita ce kwana na hamsin. Kwana biyar kafin dokar Lahadi ana wakiltar shari’a, kuma kwana goma kafin wannan shari’a ana nuna gargadin ƙaho-ƙaho. Tashin matattu shi ne alamar hanya ta farko, sa’an nan kwana biyar bayan haka lokacin gurasa marar yisti ya ƙare. Kwana talatin bayan gurasa marar yisti ya ƙare, gargadin ƙaho-ƙaho yana faruwa. Kwana goma bayan haka ana nuna shari’ar Ranar Kafara, kuma kwana biyar bayan haka dokar Lahadi ta Fentikos ta zo.

Wannan yana bayyana alamomin hanya guda bakwai a cikin aiwatar da ƙa’ida a kan ƙa’ida na bukukuwan bazara da na kaka; farkon Gurasa Marar Yisti, tashin matattu, ƙarshen Gurasa Marar Yisti, gargaɗin ƙaho, shari’a, Fentikos, da ruwan sama na ƙarshe. An kafa waɗannan alamomin hanya guda bakwai a cikin Asabar ta bakwai ta alpha da kuma Asabar ta shekara ta bakwai ta omega. Alamomin hanya guda bakwai da aka shimfiɗa a tsakanin waɗannan Asabar biyu suna warewa kuma suna bayyana wani lokaci na kwanaki biyar, sa’an nan kuma wani lokaci na kwanaki talatin, wani lokaci na kwanaki goma, wani lokaci na kwanaki biyar, da kuma wani lokaci na kwanaki bakwai.

Sa’an nan, idan muka daidaita tashin Almasihu daga matattu, za mu ga wani lokaci na kwana arba’in inda Ya koyar da almajiran “fuska da fuska,” sannan daga baya aka ɗaukaka Shi. Sa’an nan kuma na kwana goma almajiran suna cikin ɗakin sama. Waɗannan kwanaki goma sun ƙare a Ranar Fentikos, wadda ita ce dokar Lahadi. Wannan yana ƙara wani lokaci na kwana arba’in da wani lokaci na kwana goma ga layin firistoci da Littafin Lawiyawa “23” ya wakilta.

Daga tashin matattu akwai kwanaki biyar zuwa ƙarshen Burodi marar Yisti, sai kwanaki talatin zuwa gargaɗin ƙaho, sa’an nan kwanaki biyar zuwa hawan Almasihu zuwa sama, sa’an nan kwanaki biyar zuwa hukunci, sa’an nan kwanaki biyar zuwa kwanaki bakwai na ruwan sama na ƙarshe na Fentikos.

Farkon kwanaki bakwai na gurasa marar yisti yana biye da ranar gobe ta tashin matattu na nunan fari. Tashin matattu yana faruwa a cikin kwanaki bakwai na gurasa marar yisti, kuma kwanaki biyar bayan tashin matattu lokacin gurasa marar yisti ya ƙare.

Kwana talatin bayan ƙarshen Bikin Gurasa marar Yisti, ƙaho-ƙaho suna nuna gargaɗi.

Kwana biyar bayan gargaɗin ƙahoni, Kristi ya hau sama bayan ya yi koyarwa na kwana arba’in. Hawansa zuwa sama ya nuna farkon kwanaki goma a ɗakin sama.

Sa’an nan kwanaki biyar bayan hawanSa sama, an yi alamar shari’a.

Kwana biyar bayan haka, dokar Lahadi ta Pentikos ta buɗe tsawon kwanaki bakwai na ruwan sama na ƙarshe.

Dubu ɗari da dubu arba’in da huɗu su ne waɗanda suke bin Ɗan Ragon duk inda Ya tafi. An kashe Iliya da Musa a ranar 18 ga Yuli, 2020. An kashe su a wurin da kuma aka gicciye Ubangijinmu. Tashin Kristi daga matattu ya kasance kwatanci na tashin matattu na ranar 31 ga Disamba, 2023. Kafin wannan rana, a cikin Yuli na 2023, wata murya a cikin jeji ta fara busa saƙo wanda aka wakilta a matsayin gurasa marar yisti. Yisti yana wakiltar kuskure, munafunci da zunubi, kuma saƙon daga jeji ba shi da yisti. Daga ranar 31 ga Disamba, 2023 har zuwa dokar Lahadi, Littafin Firistoci “23” ya tsara wani tsari na kafarar dubu ɗari da dubu arba’in da huɗu. Wannan tsari ya yi daidai da mafarkin Miller, Malakai uku da tagogin sama na Ru’ya ta Yohanna goma sha tara. Ya yi daidai da sa’a ta uku da ta tara a cikin mako mai tsarki daga 27 zuwa 34 AD.

Za mu ci gaba da waɗannan abubuwa a talifi na gaba.

“‘Ta wurin sani za a cika ɗakunan da dukan dukiyoyi masu daraja da masu daɗin gaske.’”

“Ga tunani da rai, kamar yadda yake ga jiki, dokar Allah ce cewa ana samun ƙarfi ta wurin ƙoƙari. Motsa jiki ne ke haɓaka ci gaba. Cikin jituwa da wannan doka, Allah ya tanada a cikin KalmarSa hanyoyin bunƙasa ta hankali da ta ruhaniya.”

“Littafi Mai Tsarki ya ƙunshi dukan ƙa’idojin da mutane suke bukatar su fahimta domin su cancanta ko dai ga wannan rai ko kuma ga rai mai zuwa. Kuma dukan mutane za su iya fahimtar waɗannan ƙa’idoji. Babu wani mai ruhin daraja koyarwarsa da zai karanta ko aya guda daga Littafi Mai Tsarki ba tare da ya sami wata tunani mai taimako daga gare ta ba. Amma koyarwar Littafi Mai Tsarki mafi daraja ba a samunta ta wurin nazari na lokaci-lokaci ko marar alaƙa da juna. Ba a gabatar da babban tsarin gaskiyarsa ta yadda mai karatu mai gaggawa ko marar kulawa zai iya gane shi ba. Yawancin taskokinsa suna kwance sosai a ƙarƙashin sama, kuma ba za a same su ba sai ta wurin bincike mai ƙwazo da ƙoƙari mai ɗorewa. Gaskiyoyin da suke haɗuwa su zama wannan babban cikakken abu dole ne a binciko su a kuma tattara su, ‘nan kaɗan, can kaɗan.’ Ishaya 28:10.”

“Sa’ad da aka binciko su haka, aka kuma tattaro su wuri guda, za a ga cewa sun dace da juna daidai ƙwarai. Kowanne Bishara ƙarin cika ne ga sauran, kowace annabci kuwa fassarar wata annabci ce, kowace gaskiya kuma bunƙasa ce ta wata gaskiya. Misalai na tsarin ibadar Yahudawa ana bayyana su sarai ta wurin bishara. Kowace ƙa’ida cikin maganar Allah tana da matsayinta, kowace hujja kuma tana da muhimmancinta. Kuma cikakken ginin, a cikin tsari da aiwatarwa, yana ba da shaida ga Mawallafinsa. Irin wannan gini kuwa babu wata hankali face ta Madawwami kaɗai da za ta iya ƙirƙira ko tsara shi.

“A cikin binciken sassa dabam-dabam da kuma nazarin dangantakarsu, mafi girman ƙwarewar hankalin ɗan Adam ana kira su zuwa aiki mai tsanani. Babu wanda zai iya shiga irin wannan nazari ba tare da bunƙasa ƙarfin tunani ba.

“Kuma ba a cikin binciko gaskiya da tattara ta kaɗai ne darajar tunani ta nazarin Littafi Mai Tsarki take ba. Tana kuma cikin ƙoƙarin da ake bukata domin a fahimci jigogin da aka gabatar. Hankalin da yake shagaltuwa da al’amuran yau da kullum kaɗai, yakan taƙaitu ya raunana. Idan ba a taɓa ɗora masa aikin fahimtar manyan gaskiya masu faɗi da zurfi ba, bayan wani lokaci yakan rasa ikon girma. A matsayin kariya daga wannan lalacewa, kuma abin motsa ci gaba, babu abin da zai iya kai nazarin maganar Allah. A matsayin hanyar horas da hankali, Littafi Mai Tsarki ya fi kowane littafi tasiri, ko ma duk sauran littattafai a haɗe. Girman jigoginsa, sauƙi mai daraja na maganganunsa, kyawon siffofinsa na hoto, suna tayar da tunani su ɗaukaka su fiye da yadda wani abu zai iya yi. Babu wani nazari da zai iya ba da irin wannan ƙarfin tunani kamar ƙoƙarin fahimtar manyan gaskiya masu ban mamaki na wahayi. Hankalin da aka kawo haka cikin hulɗa da tunanin Madawwami ba zai yiwu ba face ya faɗaɗa ya ƙarfafa.”

“Kuma ma fi girma shi ne ikon Littafi Mai Tsarki wajen bunƙasa halin ruhaniya. Mutum, wanda aka halitta domin zumunci da Allah, a cikin irin wannan zumunci kaɗai ne zai iya samun rayuwarsa ta gaskiya da ci gabansa. Da yake an halicce shi domin ya sami mafi girman farin cikinsa cikin Allah, ba zai iya samun a cikin wani abu dabam abin da zai iya kwantar da marmarin zuciya ba, wanda zai iya ƙosar da yunwa da ƙishin rai. Wanda da ruhu na gaskiya da kuma mai koyuwa yana nazarin maganar Allah, yana neman ya fahimci gaskiyoyinta, za a kawo shi cikin sadarwa da Mawallafinta; kuma, sai dai idan da zaɓinsa ne shi kansa, babu iyaka ga yiwuwar ci gabansa.”

“A cikin faɗin salonta da batutuwanta iri-iri, Littafi Mai Tsarki yana da abin da zai tayar da sha’awar kowace tunani kuma ya taɓa kowace zuciya. A cikin shafukansa ana samun tarihin da ya fi kowane daɗewa; tarihin rayuwa mafi gaskiya ga ainihin rayuwa; ƙa’idojin mulki domin tafiyar da ƙasa, domin tsara tafiyar da gida—ƙa’idojin da hikimar mutum ba ta taɓa kai wa ba. Yana ƙunshe da falsafa mafi zurfi, waƙa mafi daɗi kuma mafi ɗaukaka, mafi cike da zafin ji kuma mafi cike da tausayawa. Rubuce-rubucen Littafi Mai Tsarki, ko da idan an ɗauke su a wannan hanya kaɗai, sun fi ayyukan kowane marubucin mutum daraja marar misaltuwa; amma iyakokinsu sun fi nisa ba iyaka, darajarsu kuma ta fi girma ba iyaka, sa’ad da aka dube su dangane da babban tunani na tsakiya. Idan aka dube su a cikin hasken wannan tunani, kowane batu yana samun sabuwar ma’ana. A cikin gaskiyoyin da aka bayyana cikin mafi sauƙin magana akwai ƙa’idoji masu ɗaukaka kamar sama kuma masu mamaye madawwama.”

“Jigon da ke tsakiyar Littafi Mai Tsarki, jigon da kowane sauran jigo a cikin dukan littafin yake tattaruwa a kansa, shi ne shirin fansa, maido da siffar Allah cikin ran mutum. Daga farkon ishara ta bege a cikin hukuncin da aka furta a Adnin har zuwa waccan alkawari ta ƙarshe mai ɗaukaka a cikin Ru’ya ta Yohanna, ‘Za su ga fuskarsa; sunansa kuwa zai kasance a goshinsu’ (Ru’ya ta Yohanna 22:4), saƙon kowane littafi da kowane sashe na Littafi Mai Tsarki shi ne bayyana wannan jigo mai banmamaki,—ɗaukaka mutum,—ikon Allah, ‘wanda yake ba mu nasara ta wurin Ubangijinmu Yesu Almasihu.’ 1 Korintiyawa 15:57.”

“Duk wanda ya fahimci wannan tunani, yana da fili marar iyaka a gabansa domin nazari. Yana da maɓallin da zai buɗe masa dukan taskar kalmar Allah.

“Ilimin fansa shi ne ilimin dukan ilimai; ilimin da yake abin nazarin mala’iku da kuma dukan masu hankali na duniyoyin da ba su fāɗi ba; ilimin da yake ɗaukar hankalin Ubangijinmu da Mai Cetonmu; ilimin da yake shiga cikin nufin da aka riƙa ɓoye a cikin tunanin Madawwami—‘wanda aka yi shiru game da shi tun zamanai na har abada’ (Romawa 16:25, R.V.); ilimin da zai zama abin nazarin waɗanda Allah ya fansa cikin zamanai marasa iyaka. Wannan shi ne mafi ɗaukakar nazari da mutum zai iya tsunduma a cikinsa. Fiye da kowane irin nazari, zai hanzarta tunani, ya kuma ɗaukaka rai.”

“‘Fifikon sani shi ne, hikima tana ba wa waɗanda suke da ita rai.’ ‘Maganganun da nake yi muku,’ in ji Yesu, ‘su ruhu ne, su ne kuma rai.’ ‘Wannan kuwa ita ce rai madawwami, su san Ka, Kai kaɗai ne Allah na gaskiya, da kuma Wanda Ka aiko.’” Mai-Wa’azi 7:12; Yohanna 6:63; 17:3, R.V.

“Ƙarfin halitta da ya kira duniyoyi su wanzu yana cikin maganar Allah. Wannan magana tana ba da iko; tana haifar da rai. Kowane umarni alkawari ne; idan nufi ya karɓe shi, idan aka shigar da shi cikin rai, yakan zo tare da ran Wanda ba shi da iyaka. Yana sauya ɗabi’a kuma yana sāke halittar rai cikin surar Allah.

Rai da aka ba haka kuma ana kiyaye shi ta irin wannan hanya. “Da kowace kalma da take fitowa daga bakin Allah” (Matthew 4:4) mutum zai rayu.

“Anina, wato rai, tana ginuwa ne ta wurin abin da take ciyarwa a kai; kuma yana hannunmu mu tantance abin da za a ciyar da ita da shi. Yana cikin ikon kowane mutum ya zaɓi batutuwan da za su mamaye tunani su kuma siffanta hali. Game da kowane ɗan adam da aka ba shi dama ya sami nassosin Littafi Mai Tsarki, Allah yana cewa, ‘Na rubuta masa manyan abubuwan dokata.’ ‘Ka yi kira gare Ni, zan kuwa amsa maka, in nuna maka manyan abubuwa masu ƙarfi, waɗanda ba ka sani ba.’ Hosea 8:12; Irmiya 33:3.”

“Tare da maganar Allah a hannunsa, kowane ɗan Adam, ko’ina kuwa rabonsa na rayuwa ya faɗa, zai iya samun irin wannan abota kamar yadda ya zaɓa. A cikin shafukanta zai iya yin zance da mafi daraja kuma mafi kyawun mutane na jinsin ɗan Adam, kuma zai iya sauraron muryar Madawwami yayin da Yake magana da mutane. Yayin da yake nazari da tunani a kan batutuwan da mala’iku “ke marmarin dubawa cikinsu” (1 Bitrus 1:12), zai iya samun abotarsu. Zai iya bin sawun Malamin sama, ya kuma saurari kalmominsa kamar a lokacin da Ya yi koyarwa a bisa dutse da fili da kuma teku. Zai iya rayuwa a cikin wannan duniya cikin sararin samaniya na sama, yana isar wa masu baƙin ciki da masu fuskantar jaraba na duniya tunanin bege da marmarin tsarki; shi kansa yana ƙara kusantowa, har kullum yana ƙara kusantowa, cikin tarayya da Wanda ba a gani; kamar wancan na dā wanda ya yi tafiya tare da Allah, yana ƙara matsowa kusa da kusa da bakin ƙofar duniya madawwamiya, har sai ƙofofinta sun buɗe, ya shiga can. Ba zai sami kansa baƙo ba. Muryoyin da za su tarbe shi su ne muryoyin tsarkaka, waɗanda, ko da yake ba a ganin su, suka kasance abokansa a duniya—muryoyin da a nan ya koyi rarrabewa ya kuma ƙaunace su. Shi wanda ta wurin maganar Allah ya rayu cikin tarayya da sama, zai sami kansa a gida cikin abotar sama.” Ilimi, 123–127.