Sa’ad da aka raba Littafin Firistoci ashirin da uku zuwa layuka biyu daidai, kowanne na ayoyi ashirin da biyu, tare da layin Almasihu inda bukukuwan bazara suka sadu da antitype ɗinsu, za mu iya nuna wani layi da ya fara da matakai uku na Idin Ƙetarewa na yammacin Juma’a, gurasa marar yisti na Asabar, da ’ya’yan fari a ranar farko ta mako. Wannan alama ce guda ta hanya, kamar yadda baftismar Almasihu take wakilta, amma wannan alama guda ta hanya tana da matakai uku.

Sa’ad da muka fara daga tashin matattu, mu kuma miƙa zuwa gaba har kwana arba’in, sai mu zo ga maɓallin juyawa, gama a sa’an nan ne Almasihu ya daina koyarwa fuska da fuska, ya kuma hau cikin gajimare. Dubu ɗari da arba’in da huɗu su ma suna hawa cikin gajimare.

Sai suka ji wata babbar murya daga sama tana cewa musu, Ku hau nan. Sai suka hau zuwa sama cikin gajimare; maƙiyansu kuwa suka gan su. A daidai wannan sa’a kuma aka yi wata babbar girgizar ƙasa, sai kashi na goma na birnin ya fāɗi, kuma a cikin girgizar ƙasar aka kashe mutane dubu bakwai; ragowar kuwa suka tsorata ƙwarai, suka kuma ba da ɗaukaka ga Allah na sama. Kaiton na biyu ya wuce; ga shi, kaiton na uku yana zuwa da sauri. Sai mala’ika na bakwai ya busa ƙaho; aka kuwa ji manyan muryoyi a sama, suna cewa, Mulkokin wannan duniya sun zama mulkokin Ubangijinmu da na Kristinsa; kuma zai yi mulki har abada abadin. Ru’ya ta Yohanna 11:12–15.

Masifa ta biyu da ta uku su ne Musulunci, kuma mala’ika na bakwai shi ne masifa ta uku, wadda kuma ita ma, Musulunci ce. Masifa ta uku tana zuwa da sauri a lokacin girgizar ƙasa. Girgizar ƙasar ita ce dokar Lahadi a cikin Amurka; Amurka ita ce dabbar ƙasa ta Ru’ya ta Yohanna sura ta goma sha uku, kuma dokar Lahadi ita ce jijjigawar, wadda ita ce girgiza. Dabbar ƙasar ita ce babban sarki a cikin sarakuna goma, kuma sa’ad da aka kifar da Amurka a lokacin dokar Lahadi, kashi na goma na birnin zai riga ya fāɗi. A cikin wannan sa’a ɗaya ta dokar Lahadi, shaidu biyu waɗanda Iliya da Musa suke wakilta, waɗannan shaidu biyun nan guda waɗanda suka bayyana cikin ɗaukaka tare da Almasihu ga Bitrus, Yaƙub, da Yahaya, ana ɗaga su zuwa sama a cikin gajimare, kuma kowa yana gani, gama maƙiyansu sun gan su.

Kwana arba’in bayan tashin daga matattu, Yesu ya “hau” zuwa cikin gajimare, sai kwanaki goma a ɗakin sama suka fara. Hawan sama gwaji ne na gani, kamar yadda mala’ika na biyu cikin mala’iku uku yake. A lokacin hawansa sama mala’ikun suka bayyana cewa zai komo tare da gajimare, kamar yadda ya hau tare da gajimare.

Kuma da ya faɗi waɗannan abubuwa, suna cikin dubawa, aka ɗauke shi sama; sai wani gajimare ya karɓe shi daga ganinsu. Kuma suna ci gaba da kallon sama da ƙwazo yayinda yake haura, sai ga mutane biyu suka tsaya kusa da su sanye da fararen tufafi; waɗanda kuma suka ce, Ya mutanen Galili, don me kuke tsaye kuna zuba ido sama? Wannan Yesu ɗin nan, wanda aka ɗauke daga gare ku zuwa sama, haka kuma zai komo cikin irin yadda kuka gan shi yana tafiya zuwa sama. Ayyukan Manzanni 1:9–11.

Dawowarsa a zuwansa na biyu tana cikin “ɗaukakar” mulkinsa.

Saboda haka, duk wanda zai ji kunyata da kuma maganata a cikin wannan tsara mai zina da zunubi, to Ɗan Mutum ma zai ji kunyarsa, sa’ad da ya zo cikin ɗaukakar Ubansa tare da tsarkakan mala’iku. Markus 8:38.

Wannan “ɗaukaka” ɗin ce dai Bitrus, Yakubu da Yahaya suka shaida a Dutsen Sāke-Kamanni. Dutsen Sāke-Kamanni ma mataki na biyu ne, wanda Kaisariya Filibbi ta riga shi, Kaisariya Maritima kuma ta biyo bayansa. Gwaji na biyu kuma shi ne gwajin siffar dabbar, gwajin da yake buƙatar ganewar annabci cewa ana ƙera siffar dabbar. Gwaji na biyu kuma shi ne Melzar yana duba Daniyel da abokansa domin ya kwatanta kamanninsu da na waɗanda ba su ci wake ba. Gwaji ne na gani. Mataki na biyu a cikin matakai uku na alkawari a tarihin alkawarin Abram shi ne “alama” ta kaciya. Mataki na biyu yana wakiltar hatimce mutanen Allah yayinda ake ɗaga su sama a matsayin tuta. Mataki na biyu shi ne inda ake bayyana “ɗaukaka,” gama matakai ukun mala’ika na fari su ne tsoro, “ɗaukaka,” da shari’a. Rana ta arba’in ta lokacin Fentikos ta yi daidai da Dutsen Sāke-Kamanni. Ka cire takalmanka, gama kana a ƙasa mai tsarki.

Hawan sama gwaji ne na gani, kuma a jerin bukukuwa, hawan sama a ƙarshen kwanaki arba’in yana gaban kwanaki biyar da idin Ƙahoni. Idin Ƙahoni yana bayyana gargadin ƙaho na bakwai, wanda shi ne gargadin Musulunci.

Hawan sama yana biyo bayan ƙahoni da kwana biyar, sa’an nan kuma kwana biyar bayan hawan sama, Ranar kafara tana nuna hukunci. Ƙaho shi ne tsoffin hanyoyi, shi ne saƙon Laodiceya, shi ne Musulunci, kuma shi ne saƙon tushe na mala’ika na farko. Kwana biyar bayan haka, sa’ad da koyarwar “fuska da fuska” ta ƙare, gwajin gani na biyu na mala’ika na biyu yana samun alama ta wurin hawan sama. Kwana biyar bayan wannan, hukunci yana nuna mala’ika na uku.

Kwana biyar bayan an gama hukunci a kan gidan Allah, hukunci ya zo a kan Amurka kamar yadda Ranar Fentikos ta nuna.

Sai ya ce wa Abram, “Ka sani tabbatacce cewa zuriyarka za ta zama baƙuwa a ƙasar da ba tasu ba ce, za su bauta wa mutanen ƙasar; su kuwa za su wahalar da su har shekara ɗari huɗu; haka kuma al’ummar nan da za su yi wa bauta zan hukunta; daga baya kuma za su fito da dukiya mai yawa.” Farawa 15:13, 14.

“Babban dukiya” da dubu ɗari da arba’in da huɗu suke da ita a lokacin dokar Lahadi, inda ake yi wa “al’umma” ta Tarayyar Amurka hukunci, ita ce dukiyar da ke cikin sura ta shida ta Ishaya, wadda ke wakiltar Allahntaka. Annabcin alkawarin Ibrahim ya ce “haka kuma waccan al’umma,” ta haka yana tabbatar da cewa ana hatimce mutanen Allah kafin dokar Lahadi. Sa’an nan a lokacin dokar Lahadi, wani zamani da ranaku bakwai na idin Bukkoki suke wakilta, ana zubo ruwan sama na ƙarshe ba tare da iyaka ba yayin da ake cika hukunci a kan babban taron da yake a wajen gidan Allah.

A ranar 18 ga Yuli, 2020, aka kashe shaidu biyun a titunan Sodom da Masar. Shaidun biyun su ne Musa da Iliya, kuma William Miller shi ne Iliyar tarihinsa. A cikin mafarkinsa ya rufe idanunsa na ɗan lokaci, kuma a ranar 18 ga Yuli, 2020 ya rufe idanunsa a annabce cikin mutuwa. Da ya buɗe idanunsa, ɗakin babu kowa, ƙofa da tagogi kuma a buɗe suke. Sa’an nan da Miller ya ga aikin da mutumin goga-ƙazanta yake yi, sai ya roƙe shi ya yi hattara, kuma mutumin goga-ƙazantar ya tabbatar masa cewa kome zai tafi daidai.

Sa’ad da Miller ya farka a cikin jejin, a watan Yuli na shekara ta 2023, idin gurasa marar yisti ya iso, gabanin tashin matattu a ranar 31 ga Disamba, 2023. A wannan lokaci—saƙon annabci na ainihin Kukan Tsakar Dare, “kukan” da kowane irin saƙon annabci da aka taɓa buɗe hatiminsa ya kasance alama ta sa, ya fara a buɗe hatiminsa, domin ƙarshen kwanaki uku da rabi yana bayyana “lokacin ƙarshe,” kuma a “lokacin ƙarshe” koyaushe akwai buɗewar annabci. Haka koyaushe yake, gama Almasihu shi ne ɗaya jiya, yau, har abada. Mu’amalarsa da mutane kullum iri ɗaya ce, domin Yana aiki bisa ga irin “layukan” nan yanzu kamar yadda Ya taɓa yi a dā. A ƙarshen kwanaki uku da rabi an buɗe Wahayin Yesu Almasihu.

An kwatanta jikin da aka ta da shi da Adamu, wanda aka fara siffanta shi, sa’an nan aka hura masa numfashin rai. Matattun ƙasusuwan busassu na Ezekiel 37 su ma an fara siffanta su ta wurin annabci ɗaya, sannan daga baya aka rayar da su ta wurin annabci na biyu wanda ya kawo numfashin rai ga jikin da ba shi da rai da saƙon iskokin huɗu, wanda shi ne saƙon hatimi. A cikin waɗannan misalan guda biyu, annabcin da aka buɗe hatiminsa kashi biyu ne, waɗanda ake gabatarwa ta hanyoyi iri-iri. Su ne na ciki da na waje; su ne wahayin kogunan Ulai da Hiddekel; su ne wahayoyin chazon da mareh; su ne shaidu biyu, bututun zinariya biyu, da sauransu.

A tarihin Millerite, Kukan Tsakar Dare shi ne annabcin da ya haɗu da annabcin mala’ika na biyu. Annabci mai matakai biyu. Sa’ad da aka ta da matattun ƙasusuwan busassu a shekara ta 2023, a bisa larurar annabci dole ne a gwada su, gama buɗe hatimin wani annabci koyaushe yana fara tsarin gwaji mai matakai uku. Gwaje-gwaje biyu na farko kuwa, za su kasance gwajin tushe, sa’an nan kuma gwajin haikali.

Bayan kwana biyar da tashin matattu—muryar da ke cikin jeji, wadda ake wakilta da zamanin gurasa marar yisti, ta ƙare, gama Iliya, wanda Miller da Yohanna Mai Baftisma suke wakilta, dukansu sun shirya hanya domin Wanda ba su isa su ɗauki takalmansa ba. A tashin matattu, Yesu ya fara zamanin koyarwarsa “fuska da fuska” na kwana arba’in. Wannan koyarwar “fuska da fuska” ta fara a rana ta ashirin da biyu ga Daniyel a sura ta goma. A can ne aka wakilta ta da matakai uku da taɓawa uku, tare da maimaita ƙarfafawa.

Kwana biyar kafin cikar kwanaki arba’in, ana busa gargadin ƙahon Musulunci. An wakilci gargadin Musulunci ta wurin jakin da Almasihu ya hau a shigarsa ta nasara zuwa Urushalima. Kafin Ya sauko ta gangaren Dutsen Zaitun zuwa Urushalima, da fari Ya umarci almajiransa su je su kwance jakin.

“An ba da wannan wahayi a shekara ta 1847, a lokacin da kaɗan ne ƙwarai daga cikin ’yan’uwan Advent suke kiyaye Asabar, kuma daga cikinsu kaɗan ne kawai suke tsammanin cewa kiyaye ta yana da isasshen muhimmanci har ya zana iyaka tsakanin mutanen Allah da marasa bangaskiya. Yanzu kuwa ana fara ganin cikar wannan wahayi. ‘Farkon wannan lokacin wahala,’ da aka ambata a nan, ba yana nufin lokacin da annobai za su fara a zuba ba ne, sai dai wani ɗan gajeren lokaci ne kafin a zuba su, yayinda Almasihu yake cikin Wuri Mai Tsarki. A wancan lokaci, yayinda aikin ceto yake rufewa, wahala za ta zo a kan duniya, kuma al’ummai za su yi fushi, amma za a hana su yin abin da zai hana aikin mala’ika na uku. A wancan lokaci ne ‘ruwan sama na ƙarshe,’ ko wartsakarwa daga gaban Ubangiji, za ta zo, domin ta ba da iko ga murya mai ƙarfi ta mala’ika na uku, kuma ta shirya tsarkaka su tsaya a lokacin da annobai bakwai na ƙarshe za a zuba.” Early Writings, 85.

A ranar 9/11 Ya umarci mala’ikunsa su kwance jaki, sa’an nan kuma George Bush ƙarami ya hana jakin ci gaba. Sairus yana wakiltar mala’ika na fari, gama shi ne ya shelanta umarni na fari. Saboda haka yana wakiltar duka 11 ga Agusta, 1840 da kuma 9/11, kuma a 9/11 an saki Musulunci, kamar yadda “fusatar al’ummai” ke wakilta, sa’an nan kuma aka riƙe shi a karkashin iko. A wannan lokaci ne ruwan sama na ƙarshen zamani ya fara sauka. Sairus yana wakiltar duka alamomin hanya na Musulunci a 11 ga Agusta, 1840 da kuma 9/11.

“Na tsawon makonni uku Jibra’ilu ya yi ta kokawa da ikon duhu, yana neman ya warware tasirin da ke aiki a kan tunanin Sairus; kuma kafin fafatawar ta ƙare, Almasihu da kansa ya zo domin ya taimaki Jibra’ilu. ‘Yariman mulkin Farisa ya yi tsayayya da ni har kwana ashirin da ɗaya,’ in ji Jibra’ilu; ‘amma ga shi, Mika’ilu, ɗaya daga cikin manyan yarimai, ya zo ya taimake ni; sai na kasance a can tare da sarakunan Farisa.’ Daniyel 10:13. Dukan abin da sama za ta iya yi domin mutanen Allah an yi shi. A ƙarshe an sami nasara; an hana rundunonin abokin gaba ci gaba da aikinsu dukan kwanakin Sairus, da kuma dukan kwanakin ɗansa Kambisus, wanda ya yi mulki kimanin shekaru bakwai da rabi.” Annabawa da Sarakuna, 571.

A zamanin Cyrus, a ranar 11 ga Agusta, 1840, sa’ad da daular fifikon Ottoman ta ƙare, kamar yadda majagaban suka bayyana, an riƙe Musulunci na masifar ta biyu a karkashin ƙuntatawa. Wannan ƙuntatawar ta nuna ƙarshen annabcin lokaci na shekaru ɗari uku da casa’in da ɗaya da kwanaki goma sha biyar, wanda ya fara ne sa’ad da mala’iku huɗu—masu wakiltar sarakunan Musulunci huɗu—aka sake su ta wurin mala’ika na shida, wanda ya wakilci masifa ta biyu cikin masifu uku na Musulunci. A ranar 9/11 Musulunci ya kai hari, sa’an nan kuma aka ƙuntata shi, kamar yadda aka wakilta ta wurin wannan ƙuntatawa a tarihin Cyrus da na shekara ta 1840. Dukan waɗannan shaidu uku suna bayyana ƙuntatawa ko sakewar Musulunci, kuma a farkon shigar Kristi cikin nasara, an sake jakin.

Sakin jaki tun kafin shigarsa ta nasara yana bayyana saƙon ƙaho wanda yake iso kwana biyar kafin hawan zuwa sama. Saƙon cewa an sake sakin Musulunci, kamar yadda aka sake shi a 9/11, kuma kamar yadda za a sake sakin sa kuma bayan kwana goma sha biyar a dokar Lahadi, wadda ita ce Fentikos, shi ne saƙon da yake nuna farkon Kukan Tsakar Dare. Jakin da aka saki yana nuna farkon ko alfa na shelanta saƙon Kukan Tsakar Dare, kuma a dokar Lahadi, inda Kukan Tsakar Dare yake canzawa ya zama babban kuka, Musulunci yana sāke bugun dabbar ƙasa.

Lokacin Kukan Tsakar Dare yana farawa da bugun alfa daga Musulunci, kuma yana ƙarewa da bugun omega daga Musulunci. Hare-haren Musulunci a kan Tarayyar Amurka an wakilta su a cikin shaidar Balaam da jakinsa, wanda ba shakka aka bayyana a cikin Littafin Ƙidaya sura ta ashirin da biyu. Ƙaddarar Ikilisiyar Adventist ta Rana ta Bakwai ta Laodikiya a matsayin ƙahon Furotesta na dabbar ƙasa an wakilta ta a cikin Ishaya 22:22 (na ciki), kuma ƙaddarar ƙahon Republican an bayyana ta a cikin Ƙidaya 22:22 (na waje) da abin da ya biyo baya.

Kuma fushin Allah ya ƙuna domin ya tafi; sai mala’ikan Ubangiji ya tsaya a hanya domin ya zama maƙiyi a gare shi. A lokacin kuwa yana hawan jakinsa, bayinsa biyu kuma suna tare da shi.

Sai jakin ya ga mala’ikan Ubangiji yana tsaye a hanya, takobinsa kuma zare a hannunsa; sai jakin ya kauce daga hanyar, ya shiga cikin fili; sai Bala’am ya bugi jakin, domin ya mayar da ita cikin hanyar. Littafin Ƙidaya 22:22, 23.

A ranar 9/11, Balaam annabin ƙarya, yana wakiltar Tarayyar Amurka da George Bush na ƙarami, yana neman kammala aikin da mahaifinsa George Bush na farko ya fara a yunƙurin ‘yan duniya-wuri na kifar da Tarayyar Amurka da kuma aiwatar da abin da ya kira “sabuwar tsarin duniya.” Dalilin Littafi Mai Tsarki na ‘yan duniya-wuri shi ne su kashe ragowar mutanen Allah, kuma George Bush na ƙarami yana wakiltar ƙarshen gadon annabcin mahaifinsa na shigar da “sabuwar tsarin duniya,” kamar yadda ya kira ta. “Sabuwar tsarin duniya” ta Bush tana kaiwa ga haɗin kai na ninki uku na maciji, dabbar da annabin ƙarya a dokar Lahadi, kuma George Bush na ƙarami yana nuna farkon lokacin da yake ƙarewa a dokar Lahadi, wato lokacin hatimcewa, lokacin gwajin surar dabbar, lokacin da murya ta fari ta Ru’ya ta Yohanna goma sha takwas take wakilta, da ƙari mai yawa. Jakin Balaam ya kawar da manufar ‘yan duniya-wuri daga tafarkinta har sai an hatimce dubu ɗari da arba’in da huɗu a goshinsu.

Waƙa ko Zabura ta Asaf. Kada ka yi shiru, ya Allah; kada ka yi zaman lafiya, kada kuma ka yi shiru, ya Allah. Gama, duba, maƙiyanka suna yin hayaniya; kuma waɗanda suke ƙinka sun ɗaga kai. Sun ƙulla muguwar shawara game da mutanenka, suka kuma yi shawara a kan ɓoyayyun naka. Sun ce, Ku zo, mu datse su daga zama al’umma; domin kada a ƙara tuna sunan Isra’ila. Gama sun yi shawara tare da zuciya ɗaya: sun haɗa kai gāba da kai. Zabura 83:1–5.

Aya ta shida da waɗanda suka biyo bayanta suna bayyana “maƙiya” a matsayin al’ummai “goma,” waɗanda aka wakilta a matsayin sarakuna goma cikin Ru’ya ta Yohanna goma sha bakwai. A can sarakunan goma ɗin zuciya ɗaya ce gare su, amma Asaf ya ce, “sun yi shawara tare da amincewa ɗaya: sun haɗa kai gāba da kai.” Sarakunan goma ɗin su ne muguwar haɗakar duniya ta kwanaki na ƙarshe, waɗanda suka ƙudura su “kawar da” “Isra’ila” “ɓoyayyunka” daga “kasancewa al’umma.” Aikin wannan haɗakar sarakuna goma waɗanda suka “ɗaga” ikon papanci a matsayin “kai” na haɗin uku-uku shi ne su shafe “Isra’ila” ta ruhaniya, waɗanda suke ɓoye a cikin “mafakar Maɗaukaki.”

A ranar 9/11, jakin Musulunci ya karkatar da manufar dodon daga tafarkinta, gama mala’ika mai ƙarfi na Ru’ya ta Yohanna 18 ya sauko da takobi a hannunsa. Gwajin da ke ciki a wancan lokaci shi ne komawa ga tsoffin hanyoyi. A wannan mataki ne maimaituwar tarihin Milleriyawa na mala’ikan farko da na biyu ta fara sake maimaituwa kamar yadda aka bayyana a tarihin ayoyi uku na farkon Ru’ya ta Yohanna sura ta goma sha takwas. Waɗannan ayoyi uku na farko kuwa su ne ayoyin da ’Yar’uwa White ta ce za su cika sa’ad da aka rugujje manyan gine-ginen Birnin New York.

A ranar 9/11 an cika Wahayin Yahaya 18:1–3, kuma daidaiton mala’ika na farko da ya sauko domin haskaka duniya da ɗaukakarsa a ranar 11 ga Agusta, 1840, ya haɗu a sa’an nan da mala’ika na biyu wanda ya sanar da fāɗuwar Babila. Balaam alama ce ta mala’ika na farko, kuma Balaam ya kasance tare da bayinsa biyu, waɗanda suke wakiltar mala’ika na biyu.

A cikin kwatancin Balaam game da ƙahon jamhuriya na annabcin ƙarya, Balaam zai ƙara yin wasu karo biyu da jakin Musulunci. A karo na uku jakin zai “yi magana,” kuma yin magana na annabci yana nuna dokar Lahadi. A ranar 7 ga Oktoba, 2023 jakin ya sake bugawa, amma ba ƙasar ɗaukaka ta ruhaniya ta zamani ba. Ya bugi ainihin tsohuwar ƙasar ɗaukaka, kuma Balaam da jakinsa yanzu suna cikin karo na biyu nasu.

Amma mala'ikan Ubangiji ya tsaya a wata hanya tsakanin gonakin inabi, da katanga a wannan gefe, da kuma katanga a wancan gefe. Sa’ad da jakar ta ga mala'ikan Ubangiji, sai ta matsa zuwa ga katangar, ta murƙushe ƙafar Bala’am a kan katangar; sai ya sāke buga ta. Littafin Lissafi 22:24, 25.

Gonar inabin Isra’ila ta dā tana misalta gonar inabin Adventisanci na Bakwai na Laodiceya. Dukansu jama’ar alkawari ne da aka ba su alhakin kasancewa masu adana Dokar Allah, wadda aka wakilta da “katanga,” kuma tana ɗaya daga cikin abubuwan da suka ƙunshi gonar inabin.

Me kuma za a ƙara yi wa gonar inabina fiye da abin da na riga na yi mata? Don me, sa’ad da na sa ran za ta ba da inabi, sai ta ba da inabin jeji? Yanzu kuwa, ku zo; zan faɗa muku abin da zan yi wa gonar inabina: zan cire katangarta, za a cinye ta; in rushe bangonta, za a tattake ta. Ishaya 5:4, 5.

Isra’ila ta dā ta zahiri da kuma Isra’ila ta zamani ta ruhaniya, dukansu sun yi tawaye, sun ƙi kuma sun yi watsi da tsattsarkan alhakin da aka ɗora musu. Daga 9/11 har zuwa dokar Lahadi, an wakilci wani batu na annabci ta wurin “ganuwa.” Batun annabcin shi ne rushewar “ganuwar” raba coci da gwamnati da ke cikin Kundin Tsarin Mulkin Amurka. A 9/11 Bush ya aiwatar da Dokar Patriot, wadda ta kasance babban mataki wajen rushe Kundin Tsarin Mulkin, domin a can ne aka juya falsafar da ta shiryar da Kundin Tsarin Mulkin ƙasa da sama, sa’ad da aka karɓi ƙa’idodin dokar Roma, wadda ke da’awar cewa mutum mai laifi ne sai an tabbatar da rashin laifinsa, a bisa ƙa’idar dokar Ingila wadda ke tabbatar da cewa mutum marar laifi ne sai an tabbatar da laifinsa.

Lokacin daga 9/11 har zuwa dokar Lahadi yana ɗauke da nassosin annabci game da “ganuwoyi.” Musulunci yana rusa ganuwoyin kamar jakin Balaam, yana nuna cewa batun Musulunci ne zai ba da karkatacciyar hujja wadda za ta rushe ƙa’idodin da ke cikin Kundin Tsarin Mulki. A wannan ma’anar annabci, Musulunci, annabin ƙarya na Littafi Mai Tsarki, shi ne abin da ke ruɗin Amurka a lokacin gwajin siffar dabbar, kamar yadda annabin ƙarya na Amurka kuma yake ruɗin dukan duniya a lokacin gwajin siffar dabbar na duniya.

A ranar 7 ga Oktoba, 2023, jakin Musulunci ya kai hari ga tsohuwar ƙasa ta zahiri mai ɗaukaka, kuma sa’ad da aka sake jakin kafin shelar Kukan Tsakar Dare, Musulunci zai sāke bugun Amurka, wato ƙasar zamani ta ruhaniya mai ɗaukaka, kamar yadda ya yi a 9/11. Lokaci na biyu da Bala’am ya bugi jakin, shi ne mala’ika na biyu, kuma mala’ika na biyu koyaushe yana haifar da ninkawa, kamar yadda aka wakilta ta wurin “hanyar gonakin inabi” mai katanga biyu.

Sai mala’ikan Ubangiji ya ci gaba, ya tsaya a wani ƙuntataccen wuri, inda babu wata hanya ta kaucewa ko dai zuwa hannun dama ko zuwa hannun hagu. Da jakar ta ga mala’ikan Ubangiji, sai ta fāɗi a ƙarƙashin Balaam; fushin Balaam kuwa ya ƙuna, sai ya bugi jakar da sanda. Ubangiji kuma ya buɗe bakin jakar, sai ta ce wa Balaam, “Me na yi maka, da ka buge ni har sau uku?” Ƙidaya 22:26–28.

Sa’ad da muka yi la’akari da ayoyi na ashirin da biyu da kuma uku na gaba da kyau sosai, sai mu ga cewa a zahiri aya ta ashirin da uku ce inda aka bugi jakin a karo na farko.

Kuma fushin Allah ya ƙuna domin ya tafi; sai mala’ikan Ubangiji ya tsaya a hanya domin ya zama maƙiyi a kansa. To, yana hawan jakinsa ne, bayinsa biyu kuma suna tare da shi.

Kuma jakar ta ga mala’ikan Ubangiji yana tsaye a hanya, da takobinsa zare a hannunsa; sai jakar ta kauce daga hanyar, ta shiga gona. Sai Bala’am ya bugi jakar, domin ya mai da ita cikin hanyar. Littafin Lissafi 22:22, 23.

Fushin Allah a kan Balaam saboda karɓar roƙon ya zama annabin ƙarya ya yi daidai da Almasihu ya kawo ƙarshen tattaunawarsa da Yahudawan masu gardama a aya ta ƙarshe ta Matiyu 22. Aya ta ashirin da uku ta Littafin Lissafi sura ta ashirin da biyu ta yi daidai da Matiyu sura ta ashirin da uku, kuma ayoyi na ashirin da huɗu da ashirin da biyar na Littafin Lissafi sun yi daidai da surori na ashirin da huɗu da ashirin da biyar na Matiyu. Ayoyi na ashirin da shida, ashirin da bakwai da ashirin da takwas sun yi daidai da surori na 26, 27, 28 na Matiyu.

Matta 23 shi ne mala’ika na fari, 24 da 25 su ne mala’ika na biyu, kuma 26, 27 da 28 su ne mala’ika na uku. A Littafin Lissafi 22, aya ta 23 ita ce mala’ika na fari, ayoyi 24 da 25 su ne mala’ika na biyu, kuma ayoyi 26, 27, da 28 su ne mala’ika na uku. Matta yana magana ne ga mutanen alkawari, na dā da na sabo: Littafin Lissafi kuwa yana fayyace rawar Musulunci a matsayin kayan aikin Allah na horo a kan bautar Lahadi da ta fara a Amurka kuma daga baya a duniya. Bayan duka ta uku, sa’ad da jakar ta yi magana, sai Bala’am ya fahimci abin da ya faru a wannan lokacin.

Sa’an nan Ubangiji ya buɗe idanun Balaam, sai ya ga mala’ikan Ubangiji yana tsaye a hanya, takobinsa kuma a zare a hannunsa; sai ya sunkuyar da kansa, ya fāɗi rubda ciki. Mala’ikan Ubangiji kuwa ya ce masa, “Don me ka bugi jakarka sau uku haka? Ga shi, na fito ne domin in tsayayya maka, gama hanyarka karkatacciya ce a gabana. Jakar kuwa ta gan ni, ta kauce daga gare ni sau uku nan; da ba ta kauce daga gare ni ba, lalle da tuni na kashe ka, ita kuma na bar ta da rai.” Sai Balaam ya ce wa mala’ikan Ubangiji, “Na yi zunubi; gama ban sani ba cewa kana tsaye a hanya gāba da ni. Yanzu fa, in wannan bai gamshe ka ba, zan koma baya.” Littafin Ƙidaya 22:31–34.

Bal’amu yana wakiltar annabin ƙarya, wato Amurka, wadda take magana kamar maciji a lokacin dokar Lahadi. A lokacin dokar Lahadi, sa’ad da aka haskaka shi, yana wakiltar waɗanda har yanzu suna cikin Babila, waɗanda daga nan ake farkar da su ga batun dokar Lahadi kuma ake kiran su su fito daga Babila.

Kwanaki biyar na koyar da saƙon gurasa marar yisti daga Miller, sa’an nan kuma kwanaki talatin na Almasihu yana koyar da firistocinsa, waɗanda talatin ɗin ke wakilta, wanda yake kaiwa ga saƙon gargaɗin ƙaho na kwance jaki, wanda yake gabace ɗaga alama da kwanaki biyar, wanda kuma yake gabace rufaffiyar ƙofa a cikin misalin budurwai goma da kwanaki biyar, wanda kuma yake gabace dokar Lahadi ta Fentikos da kwanaki biyar, wadda take shigar da zamanin kwanaki bakwai na Bukkoki, wanda shi ne cikakken zubowar ruwan sama na ƙarshe a lokacin rikicin dokar Lahadi, gama gwajin wannan zamani yana a kan rana ta bakwai.

Lambar biyar alama ce ta budurwai, ko masu hikima ko marasa hikima. Lambar talatin alama ce ta firistoci, abin da sunan Littafin Lawiyawa yake nunawa. Lambar bakwai ita ce Asabaci. Littafin Lawiyawa sura ta ashirin da uku yana kwatanta tarihin firistoci, Lawiyawan Malachi uku, budurwai masu hikima, da kuma dubu ɗari da arba’in da huɗu a lokacin gwajin Asabaci.

Za mu ci gaba da waɗannan abubuwa a talifi na gaba.