A shekara ta 1844, an buɗe koyarwar Asabar ta rana ta bakwai, sa’an nan kuma aka jaddada ta ga ’Yar’uwa White lokacin da ta duba cikin akwatin alkawari. Ta kuma rubuta cewa a kwanaki na ƙarshe koyarwar cikin-jiki-zuwan Almasihu ta mallaki irin wannan jaddadawar sama. Asabar ta rana ta bakwai tana wakiltar haske na musamman daga akwatin alkawari sa’ad da Ranar Kafara ta kwatanci ta fara, kuma Asabar ta shekara ta bakwai tana wakiltar haske na musamman daga akwatin alkawari sa’ad da Ranar Kafara ta kwatanci ta kai ga ƙarshe.
Ana misalta koyarwar zama cikin jiki a cikin babban taron tsarki na ƙarshe na Littafin Firistoci ashirin da uku; shi ne omega ga Asabar ta rana ta bakwai, wadda ita ce babban taron tsarki na farko a farkon Littafin Firistoci ashirin da uku. Waccan Asabar ta farko tana wakiltar ikon Allah na halitta, kuma Asabar ta ƙarshe tana wakiltar ikonSa na sake halitta. Waccan Asabar ta farko ana wakilta ta da lamba “23” kuma ta ƙarshe da lamba “252.”
Waɗannan alamu biyu su ne ginshiƙan farkon da na ƙarshen Littafin Lawiyawa sura ta ashirin da uku, kuma su ma su ne ginshiƙan farkon da na ƙarshen tarihin Millerite. Shekarar 1798 ita ce cikar shekaru 2,520 a kan masarautar arewa ta Isra’ila, kuma shekaru 2,300 sun cika a ranar 22 ga Oktoba, 1844. Sa’ad da aka bishe Sister White zuwa cikin Wuri Mai Tsarki ta kuma zura ido a kan Dokoki Goma, tana wakiltar mutanen Allah na kwanaki na ƙarshe waɗanda suke bin Almasihu zuwa cikin Wuri Mafi Tsarki sa’ad da Yake kammala aikinsa na sulhu. Jarabawar haikali ita ce jarabawar bin Ɗan Rago duk inda Yake tafiya.
Waɗannan ne waɗanda ba su ƙazantu da mata ba; gama su budurwai ne. Waɗannan ne waɗanda suke bin Ɗan Ragon duk inda yake tafiya. An fanshe su daga cikin mutane, suka zama nunan fari ga Allah da kuma ga Ɗan Ragon. Ru’ya ta Yohanna 14:4.
’Yar’uwa White, a matsayin annabiya, tana nuna misali na masu aminci a farko waɗanda suka shiga Wuri Mafi Tsarki ta wurin bangaskiya; kuma ta yin haka tana ba da abin koyi na masu aminci a ƙarshe waɗanda suke shiga Wuri Mafi Tsarki ta wurin bangaskiya, sa’an nan kuma su dubi akwatin alkawari. Abin da suke gani a can, a haskake, shi ne koyarwar zama cikin jiki, cikar aikin sulhu. Suna ganin kerubobi biyu masu rufi suna wakiltar Asabbatai biyu na halitta da sake-halitta. Suna ganin 252 a gefe ɗaya na akwatin alkawari da 23 a ɗaya gefen, kuma suna gane cewa, daidai da halitta da sake-halitta, 23 yana wakiltar auren Allahntaka da mutuntaka, kuma suna ganin 252 a matsayin alamar sāke-juyin mutum ya zama mutumin da aka haɗa da Allahntaka.
Ba a yarda a cire kujerar jinƙai ba, saboda haka, Sister White ta duba cikin akwatin ta wurin wahayi na musamman ne, kuma a ma’anar annabci, wannan misalin ya fi danganta da kwanaki na ƙarshe fiye da kwanakin da ta rayu a cikinsu. Ta wurin dubawa ne ake sāke mu. Jarabawar Haikali ita ce Kristi yana jagorantar mutanensa budurwai zuwa cikin Haikalinsa, mataki-mataki. Gaskiyoyin annabci suna wakiltar matakan da ke kan hanyar da saƙon Kukan Tsakar Dare ya haskaka.
Haikalin Millerite na shekaru arba’in da shida mataki ne.
Haikalin ɗan Adam na “23,” (namiji da mace, Ya halicce su) mataki ne.
Kiristi ya tada haikalinsa cikin kwana uku mataki ne.
Ma’ajiyar ita ce haikalin Malaki.
Nehemiah ya tsarkake ɗakin ajiya daga ƙazantar Tobiya.
Wannan haikali shi ne inda babban firist Hilkiya ya gano rubuce-rubucen Musa a lokacin farfaɗowar da aka yi a zamanin sarki Yosiya.
Haikalin da Nehemiya ya tsarkake daga ƙazantar saɓo shi ne wannan haikalin ɗaya da Kristi ya tsarkake sau biyu daga “ƙazantar saɓo mai tsarki” kamar yadda Sister White ta faɗa.
Akwatin gawar da ke cikin mafarkin Miller mataki ne.
Da zarar Almasihu ya jagoranci amintattunsa cikin Wuri Mafi Tsarki, sai ya kai su, kamar yadda Sister White ta wakilta, zuwa ga akwatin alkawari, ya ɗaga murfin jinƙai, ya kuma ba su damar su duba cikinsa. Sa’ad da suka duba ciki, sai su ga cewa duka koyarwar cikin-jikin-ɗaukar Almasihu da kuma Asabar ta yini na bakwai an lulluɓe su da wani taushin haske. Bisa ga doka a kan doka, waɗanda suka gane koyaswar da aka “lulluɓe da laushin haske” sukan daidaita kansu da Sister White, suna shiga cikin Wuri Mafi Tsarki ta wurin bangaskiya suna kuma dubawa cikin akwatin alkawari.
Annabawan dā sun yi magana da takamaimai fiye da haka game da kwanaki na ƙarshe fiye da kwanakin da suka rayu a cikinsu. Sa’ad da waɗannan annabawan dā da kansu suka zama ɓangare na shaidar, suna wakiltar mutanen Allah a kwanaki na ƙarshe, kuma mutanen Allah a kwanaki na ƙarshe su ne dubu ɗari da arba’in da huɗu. ’Yar’uwa White wataƙila ita ce mafi muhimmancin annabiya ta dā, gama dukkan misalanta suna wakiltar tarihin alfa na tarihin omega na dubu ɗari da arba’in da huɗu. Dukan annabawa suna misalta raguwar saura, amma ’Yar’uwa White kuma tana wakiltar tarihin farko wanda ake cika shi a tarihin ƙarshe—har ga wasika kanta.
A cikin tarihin tushe na alfa, an ɗauki Sister White cikin wahayi zuwa Wuri Mafi Tsarki na haikalin sama. Da ta isa can, an ɗaga kujerar jinƙai da ke bisa akwatin alkawari—kujera ce wadda ba za a cire ba—domin Sister White ta leƙa a ciki, inda ta ga Dokoki Goma.
“A cikin Wuri Mafi Tsarki na ga akwatin alkawari; a samansa da gefunansa akwai zinariya mafi tsarki. A kowane ƙarshen akwatin akwai kyakkyawan kerub, fukafukansa kuma a shimfiɗe a kansa. Fuskokinsu suna fuskantar juna, kuma suna duban ƙasa. Tsakanin mala’ikun akwai matattarar turare ta zinariya. A bisa akwatin, inda mala’ikun suke tsaye, akwai ɗaukaka mai tsananin haske ƙwarai, wadda ta bayyana kamar kursiyi inda Allah yake zaune. Yesu yana tsaye kusa da akwatin, kuma sa’ad da addu’o’in tsarkaka suka hau zuwa gare Shi, turaren da yake cikin matattarar turaren yana hayaƙi, kuma Yana miƙa addu’o’insu tare da hayaƙin turaren zuwa ga Ubansa. A cikin akwatin akwai tukunyar zinariya mai mana, sandar Haruna wadda ta toho, da allunan dutse waɗanda suke ninkewa wuri guda kamar littafi. Yesu ya buɗe su, sai na ga Dokoki Goma a rubuce a kansu da yatsan Allah. A kan allo ɗaya akwai huɗu, a kan ɗayan kuwa shida. Huɗun da suke a allo na farko sun fi sauran shida haske. Amma na huɗu, umarnin Asabbaci, ya haskaka sama da su duka; gama an keɓe Asabbaci domin a kiyaye shi cikin girmama sunan Allah mai tsarki. Asabbaci mai tsarki ya bayyana da ɗaukaka—akwai zoben ɗaukaka kewaye da shi gaba ɗaya. Na ga cewa ba a ƙusa umarnin Asabbaci a kan gicciye ba. Da a ce an ƙusa shi, to, da sauran dokoki tara ma an ƙusa su; kuma muna da ’yanci mu karya su duka, kamar yadda muke da ’yancin karya na huɗu. Na ga cewa Allah bai canja Asabbaci ba, gama Shi ba Ya taɓa canzawa. Amma shugaban cocin Roma ya canja shi daga rana ta bakwai zuwa rana ta farko ta mako; gama shi ne zai canja lokuta da dokoki.” Early Writings, 32.
Koyarwar Asabar ta rana ta bakwai ita ce koyarwar alpha ta tarihin tushe na motsin Millerite, wanda ya fara a matsayin motsin Millerite na Filadelfiya, sa’an nan ya canza zuwa motsin Millerite na Laodikiya a shekara ta 1856, kuma daga nan zuwa Ikilisiyar Adventist ta Rana ta Bakwai ta Laodikiya a shekara ta 1863. ’Yar’uwa White kuma tana bayyana koyarwar omega a tarihin kwanaki na ƙarshe, sa’ad da motsin Laodikiya na mutum dubu ɗari da arba’in da huɗu ya canza zuwa motsin Filadelfiya na mutum dubu ɗari da arba’in da huɗu. Hasken alpha da omega ana wakilta su da koyarwar Asabar ta rana ta bakwai da koyarwar zama cikin jiki.
“Waɗanda suke tarayya da Allah suna tafiya cikin hasken Ranar Adalci. Ba sa wulakanta Mai-fansarsu ta wajen ɓata hanyarsu a gaban Allah. Hasken sama yana haskakawa a kansu. Yayin da suke kusantar ƙarshen tarihin wannan duniya, saninsu game da Almasihu, da kuma annabce-annabcen da suka shafe shi, yana ƙaruwa ƙwarai. A gaban Allah suna da daraja marar iyaka; gama suna cikin haɗin kai da Ɗansa. A gare su maganar Allah tana da kyakkyawa da armashi fiye da misali. Suna ganin muhimmancinta. Ana bayyana musu gaskiya. Koyarwar zama cikin jiki tana lullube da haske mai laushi. Suna ganin cewa Nassi shi ne mabuɗin da ke buɗe dukan asirai, yana kuma warware dukan wahalhalu. Waɗanda suka ƙi yarda su karɓi hasken su kuma yi tafiya cikin hasken ba za su iya fahimtar asirin ibada ba, amma waɗanda ba su yi jinkirin ɗaukar gicciye su bi Yesu ba, za su ga haske cikin hasken Allah.” The Southern Watchman, Afrilu 4, 1905.
“koyarwar zama cikin jiki” ana kuma kiranta “asirin ibada.”
Kuma ba tare da jayayya ba, asirin ibada mai-girma ne ƙwarai: Allah ya bayyana cikin jiki, an tabbatar da shi cikin Ruhu, mala’iku suka gan shi, an yi wa’azinsa ga al’ummai, aka ba da gaskiya gare shi a cikin duniya, aka ɗaukaka shi zuwa cikin ɗaukaka. 1 Timoti 3:16.
“Asirin” yana ɓoye har zuwa tsara ta ƙarshe, sa’ad da masu aminci suka ga cewa koyarwar zama cikin jiki ita ce omega na Asabar ta rana ta bakwai.
Har da asirin nan wanda aka ɓoye tun zamanai da tsara-tsararraki, amma yanzu an bayyana shi ga tsarkakansa: waɗanda Allah ya nufa ya sanar da su menene wadatar ɗaukakar wannan asiri a cikin Al’ummai; wato Kristi a cikinku, bege na ɗaukaka. Kolosiyawa 1:26, 27.
Ya dace cewa Kolosiyawa 1:26 ne ke magana game da wani “asiri” wanda “aka ɓoye,” amma wannan asirin “an bayyanar da shi” a kwanaki na ƙarshe. Ana bayyanar da hasken annabci sa’ad da aka buɗe annabci daga hatimi, kamar yadda aka wakilta a Daniyel sura ta goma sha biyu inda, a ƙarshen kwanaki 1,260, a lokacin ƙarshe, aka buɗe wani annabci daga hatimi. Annabcin da aka ɓoye tsararraki da yawa an buɗe shi daga hatimi, kuma annabcin shi ne gaskiyar da, sa’ad da aka buɗe ta daga hatimi, ita ce “ɗaukaka” da aka sanar ga Al’ummai a lokacin dokar Lahadi. Wannan asirin shi ne Almasihu a cikinku, bege na ɗaukaka, wanda ake cika shi a kwanakin busar ƙaho na bakwai.
Amma a kwanakin muryar mala’ika na bakwai, sa’ad da zai fara busawa, asirin Allah zai cika, kamar yadda ya sanar ga bayinsa annabawa. Ru’ya ta Yohanna 10:7.
Da gaske ya dace cewa muryar mala’ika na bakwai ta fara yin ƙara a rana ta goma ga wata na bakwai, kamar yadda aka nuna a cikin Ru’ya ta Yohanna 10:7. Haka kuma an wakilci mala’ika na bakwai a matsayin masifa ta uku, kuma masifu biyu na farko sun kasance Musulunci ne, ta haka suna bayar da shaidu biyu cewa masifa ta uku Musulunci ne. Asirin Allah yana cika sa’ad da ƙahon Musulunci yake busawa.
A cikin tarihin ƙaho na bakwai, koyarwar jiki-zuwan Almasihu, wadda ita ce asirin Almasihu a cikinku, ko kuwa haɗuwar Allahntaka da ɗan’adamntaka, kamar yadda Almasihu ya wakilta sa’ad da Ya ɗauki jikin mutum a kan Kansa; za a gwada waɗanda suke neman kasancewa cikin dubu ɗari da arba’in da huɗu ko suna da man da bangaskiyar da ake bukata domin su shiga Wuri Mafi Tsarki. In suka yi jinkiri, duhu zai sauko a kansu; in kuwa suka bi Ɗan Rago duk inda Yake tafiya, za a bishe su su duba cikin akwatin alkawari. A cikin akwatin alkawarin za su sami koyarwar Asabar ta rana ta bakwai da kuma koyarwar jiki-zuwan Almasihu.
Ko da yake waɗannan koyarwa guda biyu suna da matuƙar muhimmanci, abin da nake mai da hankali a kai ba haskokin alfa da omega ba ne, sai dai cewa annabiya ta kwatanta mutanen Allah suna shiga cikin Wuri Mai Tsarki na sama kuma suna dubawa cikin akwatin alkawari. Dole ne a kasance da wani matsayi a cikin tarihin mutum dubu ɗari da arba’in da huɗu, a cikin kwanakin ƙarshe, inda ake shigar da mutum dubu ɗari da arba’in da huɗu cikin Wuri Mafi Tsarki domin su zura ido ga akwatin alkawarin da aka buɗe.
Idan kana da bangaskiyar da za ka gaskata cewa annabawa suna wakiltar mutanen Allah a kwanaki na ƙarshe, tare da bangaskiyar cewa ’Yar’uwa White ta sami wahayi daidai gwargwado, ta kowace fuska, kamar kowane annabi a cikin Littafi Mai Tsarki—sai dole ne a karɓi abin da na faɗa a yanzu a matsayin gaskiya. Dole ne mutum dubu ɗari da arba’in da huɗu su bi Almasihu, ta wurin bangaskiya, zuwa Wuri Mafi Tsarki, kamar yadda ’Yar’uwa White ta ce masu aminci suka yi a ranar 22 ga Oktoba, 1844. A lokacin nan an bayyana rukuni biyu, waɗanda suka ƙi shiga ta wurin bangaskiya, da waɗanda suka shiga.
“An maido mini da hankali ga shelar zuwan Almasihu na fari. An aiko Yahaya cikin ruhu da ikon Iliya domin ya shirya hanyar Yesu. Waɗanda suka ƙi shaidar Yahaya ba su amfana da koyarwar Yesu ba. Adawarsu ga saƙon da ya yi annabcin zuwansa ta sa suka kasance a irin wannan matsayi da ba za su iya karɓar hujja mafi ƙarfi cikin sauƙi cewa shi ne Almasihu ba. Shaidan ya jagoranci waɗanda suka ƙi saƙon Yahaya su ci gaba har ma fiye da haka, su ƙi Almasihu kuma su gicciye shi. Da yin haka suka sa kansu a inda ba za su iya karɓar albarka a ranar Fentikos ba, wadda za ta koya musu hanyar shiga cikin Wuri Mai Tsarki na sama. Tsagewar labulen haikali ta nuna cewa ba za a ƙara karɓar hadayun Yahudawa da farillansu ba. An miƙa Babbar Hadaya kuma an karɓe ta, Ruhu Mai Tsarki kuma, wanda ya sauko a ranar Fentikos, ya karkatar da tunanin almajirai daga Wuri Mai Tsarki na duniya zuwa na sama, inda Yesu ya shiga da jininsa na kansa, domin ya zubo wa almajiransa amfanin kafararsa. Amma an bar Yahudawa cikin duhu baki ɗaya. Sun rasa dukan hasken da za su iya samu game da shirin ceto, kuma har yanzu suna dogara ga hadayunsu da ba su da amfani da kuma baiko-baikonsu. Wuri Mai Tsarki na sama ya ɗauki matsayin na duniya, duk da haka ba su da wani sani game da wannan canji. Saboda haka ba za su iya amfana da tsakancin Almasihu a Wuri Mai Tsarki ba.”
“Mutane da yawa suna kallon tafarkin Yahudawa cikin firgici wajen ƙin karɓar Almasihu da kuma gicciye Shi; kuma sa’ad da suke karanta tarihin wulaƙantarwar da aka yi masa, suna zaton cewa suna ƙaunarsa, kuma da ba za su yi musunSa kamar yadda Bitrus ya yi ba, ko su gicciye Shi kamar yadda Yahudawa suka yi ba. Amma Allah, wanda yake karanta zukatan duka, ya kawo wannan ƙaunar da suka furta suna ji wa Yesu zuwa ga gwaji. Dukan sama ta zuba ido da zurfin sha’awa kan yadda aka karɓi saƙon mala’ika na fari. Amma mutane da yawa da suka furta suna ƙaunar Yesu, kuma suka zubar da hawaye sa’ad da suke karanta labarin gicciye, sun yi ba’a ga bisharar zuwansa. Maimakon su karɓi saƙon da farin ciki, sai suka bayyana shi a matsayin ruɗi. Sun ƙi waɗanda suke son bayyanarsa, kuma suka kore su daga cikin ikkilisiyoyi. Waɗanda suka ƙi saƙon farko ba za su iya amfana da na biyu ba; haka kuma ba su amfana da kiran tsakar dare ba, wanda aka nufa ya shirya su su shiga tare da Yesu ta wurin bangaskiya cikin wuri mafi tsarki na haikalin sama. Kuma ta wurin ƙin saƙonni biyun farko, sun duhunce fahimtarsu ƙwarai har ba za su iya ganin wani haske cikin saƙon mala’ika na uku ba, wanda yake nuna hanya zuwa cikin wuri mafi tsarki. Na ga cewa kamar yadda Yahudawa suka gicciye Yesu, haka kuma ikkilisiyoyin suna da suna kawai sun gicciye waɗannan saƙonni, sabili da haka ba su da sanin hanyar zuwa cikin wuri mafi tsarki, kuma ba za su iya amfana da roƙon Yesu a can ba. Kamar Yahudawa, waɗanda suka miƙa hadayunsu marasa amfani, haka su ma suna miƙa addu’o’insu marasa amfani zuwa ga sashe na haikali wanda Yesu ya bari; kuma Shaidan, yana jin daɗin wannan ruɗin, yana ɗaukar sifar addini, yana kuwa jawo tunanin waɗannan da suke furta kansu Kiristoci zuwa gare shi kansa, yana aiki da ikonsa, da alamunsa, da abubuwan al’ajabi na ƙarya, domin ya ƙarfafa su cikin tarkonsa.” Early Writings, 259–261.
’Yar’uwa White ta fayyace tsarin gwaji mai ci gaba na tarihin Yohanna Mai Baftisma da na Almasihu wanda ya ƙare da Yahudawa sun kasance cikin cikakken duhu, domin ta misalta wannan tarihin a lokacin Millerites, wanda shi ne tarihin alfa na ’Yar’uwa White; tsohuwar annabiya ta kwanaki na ƙarshe. Gwajin rai-ko-mutuwa a farkon al’amarin ya ta’allaka ne a kan shiga Wuri Mafi Tsarki ko kuma ƙin yin haka. Ƙin yin haka ya jawo wannan duhu ɗaya a kan ’yan tawaye na tarihin Millerite wanda ya sauko a kan Yahudawa masu tawaye a tarihin Almasihu.
Yesu kullum yana kwatanta ƙarshen abu tare da farkon abu; saboda haka, sa’ad da aka ɗauki ’Yar’uwa White zuwa Wuri Mafi Tsarki kuma ta kalli akwatin alkawari a buɗe, dangane da gwajin Oktoba 22, 1844, wannan yana bayyana cewa dubu ɗari da arba’in da huɗu za a gwada su a kan bin Ɗan Rago zuwa Wuri Mafi Tsarki ko kuma shiga cikin cikakkiyar duhun madawwami. Wannan gaskiya ta ginu ne bisa bangaskiya wadda ta fahimci cewa annabawan dā suna kwatanta mutanen Allah na kwanaki na ƙarshe sa’ad da su kansu suka zama wani ɓangare na shaidar da aka rubuta. ’Yar’uwa White tana kwatanta rukunan biyu.
“Yayin da nake cikin wannan yanayin baƙin ciki da karayar zuciya, na yi mafarki wanda ya yi mini zurfin tasiri a zuciyata. Na yi mafarkin ganin wani haikali, wanda mutane da yawa suke ta tururuwa zuwa gare shi. Waɗanda kaɗai suka nemi mafaka a cikin wannan haikali ne za su tsira sa’ad da lokaci zai cika. Duk waɗanda suka kasance a waje za su lalace har abada. Taron jama’ar da suke a waje, suna ta bin hanyoyinsu dabam-dabam, suna yi wa waɗanda suke shiga cikin haikalin ba’a da izgili, suna kuma gaya musu cewa wannan shirin tsira wayayyar yaudara ce, kuma a haƙiƙa babu wani haɗari ko kaɗan da ya kamata a kauce masa. Har ma suka kama waɗansunsu domin su hana su yin gaggawar shiga cikin ganuwar.”
“Da tsoron kada a yi mini ba’a, sai na ga ya fi kyau in jira har sai taron ya watse, ko kuma har sai na sami damar shiga ba tare da sun lura da ni ba. Amma maimakon su ragu, sai adadinsu ya ƙaru; kuma da nake jin tsoron kada in makara sosai, sai na yi sauri na bar gidana, na kutsa ta cikin taron. Cikin damuwata ta isa haikalin, ban lura da taron da ya kewaye ni ba, kuma ban kula da shi ba. Da na shiga ginin, sai na ga cewa babban haikalin nan mai faɗi ginshiƙi guda ɗaya mai girma ƙwarai ne yake riƙe da shi, kuma a gare shi ne aka ɗaure wani ɗan rago, duk a yayyanke kuma jini na zuba daga jikinsa. Mu da muke a wurin kamar mun sani cewa an yaga kuma an ƙuje wannan ɗan ragon ne saboda mu. Dukan waɗanda suka shiga haikalin dole ne su zo gabansa su furta zunubansu.”
“Nan da nan a gaban Ɗan Rago akwai kujeru masu ɗaukaka, a kansu kuwa wani taro ne yake zaune, suna bayyana da matuƙar farin ciki. Hasken sama ya zama kamar yana haskakawa a fuskokinsu, kuma suka yabi Allah suka rera waƙoƙin godiya ta farin ciki waɗanda suka yi kama da kiɗan mala’iku. Waɗannan su ne waɗanda suka zo a gaban Ɗan Rago, suka furta zunubansu, suka karɓi gafara, kuma yanzu suna jira cikin sa ran farin ciki na wani abin farin ciki da zai faru.”
“Ko bayan na shiga ginin, wani tsoro ya rufe ni, tare da jin kunya cewa dole ne in ƙasƙantar da kaina a gaban waɗannan mutane. Amma kamar an tilasta mini in ci gaba, kuma a hankali nake kewaye da ginshiƙin domin in fuskanci ɗan ragon, sa’ad da aka busa ƙaho, haikalin ya girgiza, ihun nasara ya tashi daga wajen tsarkaka da suka taru, wani haske mai ban-tsoro ya haskaka ginin, sa’an nan kuma duka ya zama duhu mai tsanani. Dukkan mutanen farin ciki sun ɓace tare da hasken, ni kuwa aka bar ni ni kaɗai cikin shiru mai firgitarwa na dare. Na farka cikin azabar zuciya, kuma da ƙyar na iya gamsar da kaina cewa mafarki ne nake yi. Ya zama mini kamar an riga an ƙayyade halakata, cewa Ruhun Ubangiji ya riga ya rabu da ni, ba zai ƙara dawowa ba.”
“Ba da daɗewa ba bayan wannan na yi wani mafarki dabam. Na ga kamar ina zaune cikin matsananciyar baƙin ciki, fuskata a cikin hannuwana, ina tunani haka: Da Yesu yana bisa duniya, da zan je wurinsa, in jefa kaina a ƙafafunsa, in faɗa masa dukan wahalhaluna. Ba zai juya ya ƙi ni ba, zai ji tausayina, ni kuma zan ƙaunace shi in bauta masa har abada. A dai wannan lokacin ƙofa ta buɗe, sai wani mutum mai kyakkyawan sura da fuska ya shigo. Ya dube ni da tausayi, ya ce: ‘Kana so ka ga Yesu? Yana nan a nan, kuma za ka iya ganinsa idan kana so. Ka ɗauki dukan abin da ka mallaka ka bi ni.’”
Na ji wannan da farin ciki wanda ba a iya furtawa, kuma da murna na tattara dukan ƙananan kayana, kowace ƙaramar aba mai daraja, na bi jagorana. Ya kai ni ga wani matakalar hawa mai tsanani kuma da alama mai rauni. Da na fara hawa matakan, ya gargaɗe ni in ci gaba da kafar da idanuna sama, kada in kamu da jiri in fāɗi. Da yawa daga cikin sauran waɗanda suke hawa wannan matsananciyar tudu sun fāɗi kafin su kai saman.
“A ƙarshe mun kai ga mataki na ƙarshe, muka tsaya a gaban wata ƙofa. A nan jagorana ya umurce ni in bar dukan abubuwan da na zo da su tare da ni. Cikin farin ciki na aje su; sai ya buɗe ƙofar, ya kuma umarce ni in shiga. Cikin ɗan lokaci kaɗan na tsaya a gaban Yesu. Ba zai yiwu a rikita wannan kyakkyawar fuska da wata ba. Wannan bayyanar alheri da ɗaukaka ba ta iya zama ta wani dabam ba. Sa’ad da dubansa ya sauka a kaina, nan da nan na san cewa Ya san kowane hali na rayuwata da kuma dukan tunanina da ji na zuciya.”
“Na yi ƙoƙarin kare kaina daga dubansa, ina jin ba zan iya jure wa idanunsa masu bincike ba, amma ya matso kusa da murmushi, ya kuma ɗora hannunsa a kaina, ya ce: ‘Kada ka ji tsoro.’ Sautin muryarsa mai daɗi ya motsa zuciyata da farin cikin da ba ta taɓa ji a dā ba. Na cika da murna ƙwarai har na kasa furta ko da kalma ɗaya, amma, da motsin rai ya rinjaye ni, na fāɗi rubda ciki a ƙafafunsa. Yayin da nake kwance a can ba tare da ƙarfi ba, al’amuran kyakkyawa da ɗaukaka suka rika wucewa a gabana, kuma sai na ji kamar na kai ga tsaro da salamar sama. Daga bisani ƙarfina ya komo, na kuwa tashi. Idanun Yesu masu cike da ƙauna har yanzu suna kaina, murmushinsa kuma ya cika raina da farin ciki. Kasancewarsa a gabana ta cika ni da tsoro mai tsarki da ƙauna marar misaltuwa.
“Sai jagorana ya buɗe ƙofar, mu biyun kuma muka fita. Ya umarce ni in ɗauki dukan abubuwan da na bari a waje. Da wannan ya cika, sai ya miƙa mini igiya kore wadda aka naɗe ƙwarai. Ya umurce ni in ajiye ta kusa da zuciyata, kuma idan na so in ga Yesu, in fito da ita daga ƙirjina in miƙa ta har iyakarta. Ya yi mini gargaɗi kada in bar ta tana naɗe na wani tsawon lokaci, don kada ta ruɗe ta kuma zama da wuya a miƙe ta. Na ajiye igiyar kusa da zuciyata, na kuma sauko da farin ciki ta ƙunƙuntar matakalan, ina yabon Ubangiji kuma ina gaya wa duk waɗanda na haɗu da su inda za su iya samun Yesu. Wannan mafarki ya ba ni bege. A ganina igiyar koren ta wakilci bangaskiya, kuma kyau da sauƙin dogara ga Allah suka fara bayyana ga raina.” Testimonies, juzu’i na 1, 27–29.
Daga ƙarshen taron sansani na Exeter a ranar 17 ga Agusta har zuwa 22 ga Oktoba a shekara ta 1844 akwai kwanaki sittin da shida. Waɗannan kwanaki sittin da shida suna wakiltar lokacin shelar Kukan Tsakar Dare, kuma a cikin ma’anar misalin budurwai goma, waɗanda a wancan lokaci suka yi shelar saƙon suna wakiltar waɗanda suke da mai, yayin da waɗanda ba su yi shelar saƙon a wancan lokaci ba ba su da mai.
A cikin misalin, an yi aure a farkon lokacin jinkiri. Auren da ya halatta ta shari’a ya faru, sa’an nan kowa ya koma gida ya jira har sai uban ango ya yanke shawara ko ya dace a cika auren. Rashin aminci tsakanin auren farko da bikin na biyu da tsakar dare ana ɗaukarsa zina. Lokacin jinkirin ya ta’allaka ne a kan jiran da uban ango yake yi domin ya ga abin da zai faru da amarya cikin wani ɗan lokaci. Shin tana da ciki?
Sa’ad da uban ya yanke hukunci cewa kome ya yi daidai, sai jerin gwanon tsakar dare ya fara; kuma ya fara ne da dare domin a guje wa tsananin zafin rana na yini a ƙasar Falasdinu. Saboda haka, an bukaci masu yi wa amarya rakiya, wato budurwai na misalin, su kasance da fitilunsu da kuma mai nasu a shirye, suna jiran kukan tsakar dare da zai sanar cewa an fara jerin gwanon zuwa bikin aure, gama wannan abu da dare ne zai faru. A Exeter kukan tsakar dare ya zo, kuma ko dai kana da isasshen mai a shirye domin jerin gwanon, ko kuma ba ka da shi.
Sa’ad da suka bar Exeter tare da saƙon, suna misalta wasu mutane ne da aka hatimce. Waɗansu suna da isasshen mai da zai sa su shiga bikin aure a ranar 22 ga Oktoba, 1844, wasu kuwa ba su da shi. Waɗannan kwanaki sittin da shida suna wakiltar wani ɗan lokaci ne lokacin da ake hatimce mutanen Allah zuwa ga ƙofar da aka rufe ta dokar Lahadi. Idan suna da adadin mai da ya dace, sai su shiga ta wurin bangaskiya cikin Wuri Mafi Tsarki. Sister White ta misalta mutanen Allah suna shiga cikin Wuri Mafi Tsarki a kwanaki na ƙarshe, kuma a tarihinta na alfa, akwai jarrabawar rai-ko-mutu da ke da nasaba da shiga cikin Wuri Mafi Tsarki ta wurin bangaskiya. A kwanaki na ƙarshe, dubu ɗari da arba’in da huɗu za a gwada su ko za su shiga cikin Wuri Mafi Tsarki ta wurin bangaskiya. Har yanzu, wannan jarrabawar rai-ko-mutu ce.
Za mu ci gaba da waɗannan abubuwa a talifi na gaba.
“A cikin tsarkake Haikali, Yesu yana shelanta aikinsa a matsayin Almasihu, kuma yana fara aikinsa. Wannan Haikali, wanda aka gina domin mazaunin Kasancewar Allahntaka, an nufe shi ya zama darasi na gani ga Isra’ila da ga duniya. Tun daga madawwamiyar zamanai manufar Allah ce cewa kowace halitta da aka yi, daga seraf mai haske da tsarki har zuwa mutum, ta zama haikali domin mahalartar Mahalicci a cikinta. Saboda zunubi, ’yan Adam suka daina zama haikali ga Allah. Da mugunta ta duhuntar da shi ta kuma ƙazantar da shi, zuciyar mutum ba ta ƙara bayyana ɗaukakar Allahntaka ba. Amma ta wurin zama cikin jiki na Ɗan Allah, an cika manufar Sama. Allah yana zaune cikin ’yan Adam, kuma ta wurin alherin ceto zuciyar mutum ta sāke zama haikalinsa. Allah ya nufa cewa haikalin da yake Urushalima ya zama shaida mai ci gaba ga ɗaukakar makoma mafi girma da take a buɗe ga kowace rai. Amma Yahudawa ba su fahimci muhimmancin ginin da suke dubansa da girman kai sosai ba. Ba su miƙa kansu a matsayin tsarkakakkun haikalai ga Ruhun Allahntaka ba. Filayen haikalin da yake Urushalima, cike da hargitsin kasuwanci marar tsarki, sun wakilci da gaskiya ƙwarai haikalin zuciya, wanda aka ƙazantar da shi da kasancewar sha’awace-sha’awacen jiki da tunane-tunane marasa tsarki.
“A cikin tsarkake Haikali daga masu saya da masu sayarwa na duniya, Yesu ya bayyana aikinsa na tsarkake zuciya daga ƙazantar zunubi,—daga sha’awace-sha’awacen duniya, mugayen kwaɗayoyin son kai, miyagun halaye, waɗanda suke lalata rai. An nakalto Malachi 3:1–3.” The Desire of Ages, 161.
“Annabin ya ce, ‘Na ga wani mala’ika dabam yana saukowa daga sama, yana da babban iko; kuma duniya ta haskaka da ɗaukakarsa. Sai ya yi kira da ƙarfi da babbar murya, yana cewa, Babila mai girma ta fāɗi, ta fāɗi, ta zama mazaunin aljanu’ (Wahayi 18:1, 2). Wannan shi ne saƙo ɗaya da mala’ika na biyu ya bayar. Babila ta fāɗi, ‘saboda ta sa dukan al’ummai suka sha ruwan inabin fushin zina ta’ (Wahayi 14:8). Mene ne wannan ruwan inabin?—Koyarwarta ta ƙarya ce. Ta bai wa duniya Asabar ta ƙarya a maimakon Asabar ta umarni na huɗu, kuma ta maimaita ƙaryar da Shaiɗan ya fara gaya wa Hauwa’u a Adnin—madawwamar rayuwar rai ta halitta. Kurakurai masu alaƙa da wannan da yawa ta watsa ko’ina da ko’ina, ‘tana koyar da umarnan mutane a matsayin koyaswa’ (Matiyu 15:9).”
“Lokacin da Yesu ya fara hidimarsa ta fili, ya tsarkake Haikali daga ƙazantar saɓo mai cin mutuncinsa. Daga cikin ayyukan ƙarshe na hidimarsa akwai tsarkakewar Haikali ta biyu. Haka ma a cikin aikin ƙarshe domin gargaɗin duniya, ana yi wa ikilisiyoyi kira biyu mabambanta. Saƙon mala’ika na biyu shi ne, ‘Babila ta fāɗi, ta fāɗi, babban birni nan, domin ta sa dukan al’ummai suka sha ruwan inabin fushin fasikancinta’ (Ru’ya ta Yohanna 14:8). Kuma a cikin babban kiran saƙon mala’ika na uku, ana jin wata murya daga sama tana cewa, ‘Ku fito daga cikinta, ya mutanena, kada ku yi tarayya cikin zunubanta, kuma kada ku karɓi annobinta. Gama zunubanta sun kai har sama, kuma Allah ya tuna da mugayen ayyukanta’ (Ru’ya ta Yohanna 18:4, 5).” Selected Messages, littafi na 2, 118.