Sa’ad da aka ba da “haske na wancan lokaci,” ko dai ana “karɓarsa” ne ko kuma ana “ƙinsa.” Rarrabuwar da ake aiwatarwa sa’ad da aka gabatar da hasken ita ce aikin bisharar madawwamiya, wadda ba ta ƙunshi hatimce mutanen Allah kaɗai ba, amma har da rarrabe alkama da ciyawa marar amfani. Tsarin gwaji na ƙarshe da na rarrabewa ya fara ne a 9/11, sa’ad da tambayar annabci ta ce, “har yaushe?” amsar annabci kuma ita ce, “har zuwa dokar Lahadi.” Ambato na ƙarshe na alamar nan ta “har yaushe” ana samunsa ne a cikin hatimi na biyar a littafin Ru’ya ta Yohanna.

Kuma da ya buɗe hatimi na biyar, sai na ga a ƙarƙashin bagaden rayukan waɗanda aka kashe saboda maganar Allah, da kuma saboda shaidar da suka riƙe. Kuma suka yi kuka da babbar murya, suna cewa, Har yaushe ne, ya Ubangiji, mai tsarki mai gaskiya, ba za ka yi hukunci ba, ka sāka jininmu a kan waɗanda suke zaune a duniya?

Kuma aka ba wa kowane ɗayansu fararen riguna; aka kuma faɗa musu su ƙara huta na ɗan lokaci kaɗan tukuna, har sai bayin nan takwarorinsu kuma ’yan’uwansu, waɗanda za a kashe kamar yadda aka kashe su, sun cika. Ru’ya ta Yohanna 6:9–11.

Wahayi ya sanya amsar tambayar nan ta “har yaushe” da “rayukan waɗanda aka kashe” suka yi a gaba, sa’ad da za a cika rukuni na biyu na shahidan Paparoma. Wannan yana farawa ne da dokar Lahadi, kuma saboda wannan dalili Sister White ta bayyana Ru’ya ta Yohanna sura ta goma sha takwas a matsayin cikar wannan rukuni na biyu na shahidai. Akwai “muryoyi” biyu a ayoyi biyar na farko; murya ta farko tana nuna 9/11, murya ta biyu kuma tana kiran maza da mata su fito daga Babila a lokacin dokar Lahadi. Sister White ta danganta alamar nan ta “har yaushe” a hatimi na biyar da ayoyi biyar na farko na Ru’ya ta Yohanna goma sha takwas domin fayyace 9/11 har zuwa dokar Lahadi. Abin da aka sa a gaba ba rabuwa da hatimce mutanen Allah ba ne, sai dai hukuncin da ake yi wa Paparoma saboda kashe shahidan tarihin da ya shuɗe da kuma waɗancan shahidan a lokacin rikicin dokar Lahadi waɗanda suka cika rukuni na biyu na shahidan Paparoma.

“Sa’ad da aka buɗe hatimi na biyar, Yohanna Mai Bayyanawa a cikin wahayi ya ga a ƙarƙashin bagaden taron waɗanda aka kashe sabili da Maganar Allah da shaidar Yesu Almasihu. Bayan wannan kuma sai al’amuran da aka bayyana a sura ta goma sha takwas ta Ru’ya ta Yohanna suka biyo baya, lokacin da ake kiran waɗanda suke masu aminci da gaskiya su fito daga Babila. [Ru’ya ta Yohanna 18:1–5, an kawo nassi.]” Manuscript Releases, juzu’i na 20, 14.

A cikin ɗaya sashe kuma inda ta bayyana shahidan hatimi na biyar da kuma ƙungiya ta biyu ta shahidai ta gaba, waɗanda ake cika adadinsu a cikin rikicin dokar Lahadi, ta ce waɗannan al’amura “za su kasance a wani zamani a nan gaba.” Muryoyi biyu na Ru’ya ta Yohanna goma sha takwas suna wakiltar “wani zamani a nan gaba.” Muryar farko a farkon abin da ya faru a 9/11, muryar ta biyu kuma a dokar Lahadi.

“‘Kuma sa’ad da Ya buɗe hatimi na biyar, sai na ga a ƙarƙashin bagade rayukan waɗanda aka kashe saboda maganar Allah, da kuma saboda shaidar da suka riƙe; sai suka yi kuka da babbar murya, suna cewa, Har yaushe ne, ya Ubangiji, Mai Tsarki kuma Mai Gaskiya, ba za Ka yi hukunci ba, ka kuma ɗauki fansar jininmu a kan waɗanda suke zaune a duniya? Kuma aka ba kowannensu fararen riguna [An ayyana su tsarkaka kuma masu tsarki]; aka kuma faɗa musu, su huta har yanzu na ɗan lokaci kaɗan, har sai abokan-bautarsu kuma ’yan’uwansu, waɗanda za a kashe kamar yadda aka kashe su, su cika’ [Ru’ya ta Yohanna 6:9–11]. A nan an nuna wa Yohanna al’amura waɗanda ba a zahiri suke ba, sai dai waɗanda za su kasance a wani zamani a nan gaba.

“An kawo wahayi na Ru’ya ta Yohanna 8:1–4.” Manuscript Releases, juzu’i na 20, 197.

’Yar’uwa White tana danganta cikar samuwar rukuni na biyu na shahidai da abin da zai faru a nan gaba, kuma a ɗayan sashe ta ambaci Ru’ya ta Yohanna 18:1–5, wadda take bayyana wata murya a ayoyi ukun farko, da kuma wata murya dabam a ayoyi na huɗu da na biyar. Murya ta farko tana nuna 9/11 sa’ad da manyan gine-ginen New York suka rushe, murya ta biyu kuma ita ce dokar Lahadi sa’ad da ake kiran sauran garken Allah su fito daga Babila. A sashe na biyu tana nuni ga Ru’ya ta Yohanna sura ta takwas da ayoyi huɗu na farko, waɗanda suke bayyana buɗe hatimi na bakwai, sa’ad da ake jefa garwashin da aka ɗauko daga bagade zuwa duniya, abin da ya yi daidai da Fentikos, sa’ad da wuta ta sauko daga sama ta haskaka almajirai, kamar yadda aka haskaka duwatsu goma sha biyu na Iliya, kuma kamar yadda harsunan wuta a kan almajiran suka wakilta.

Har Ya Kai Yaushe? Zakariya da Yohanna

“Har yaushe” alama ce ta annabci ta tsawon lokacin daga 9/11 har zuwa dokar Lahadi, wadda aka nuna ta hanyar misali cikin labarin Dutsen Karmel, tarihin Millerites daga 1840 zuwa 1844, tarihin Musa daga annoba ta takwas zuwa ta goma, shaidar shahidai na hatimi na biyar, kuma a cikin Zakariya an yi tambayar, “Har yaushe,” zai kasance kafin Allah ya ji ƙai ga Urushalima wadda ta kasance a Babila na shekara saba’in.

Sa’an nan mala’ikan Ubangiji ya amsa ya ce, Ya Ubangijin runduna, har yaushe ne ba za ka ji tausayin Urushalima da biranen Yahuza ba, waɗanda ka yi fushi da su cikin waɗannan shekaru saba’in?

Ubangiji kuwa ya amsa mala’ikan da yake magana da ni da kalmomi masu kyau da kalmomi masu ta’azantarwa.

Sai mala’ikan da yake magana da ni ya ce mini, “Ka yi shela, kana cewa, ‘Ga abin da Ubangijin runduna ya ce: Ina kishin Urushalima da Sihiyona da kishin mai girma. Kuma ina da matuƙar fushi ƙwarai da al’ummai waɗanda suke cikin walwala; gama ni ɗan kaɗan ne kawai na yi fushi, amma su suka taimaka wajen ƙara tsananta wahalar. Saboda haka ga abin da Ubangiji ya ce: Na komo Urushalima da jinƙai; za a gina gidana a cikinta, in ji Ubangijin runduna, kuma za a shimfiɗa ma’auni a kan Urushalima.’ Ka sāke yin shela, kana cewa, ‘Ga abin da Ubangijin runduna ya ce: Garuruwana za su sāke yaɗuwa ta wurin wadata; kuma Ubangiji zai sāke ta’azantar da Sihiyona, zai kuma sāke zaɓen Urushalima.’” Zakariya 1:12–17.

’Yar’uwa White ta daidaita kai-tsaye “shekaru saba’in” na Zakariya da Isra’ila ta dā ta zahiri ta kasance cikin bauta ga Babila ta zahiri, da kuma shekaru dubu ɗaya da ɗari biyu da sittin daga 538 zuwa 1798 waɗanda Isra’ila ta ruhaniya (Kiristoci) ta kasance cikin bauta ga Babila ta ruhaniya (Roman Katolika).

“Ikkilisiyar Allah a duniya ta kasance a bautar ƙwace a hakika a duk tsawon wannan dogon zamani na tsanantawa marar ƙaƙƙautawa, kamar yadda ’ya’yan Isra’ila suka kasance a bautar ƙwace a Babila a lokacin hijira.” Prophets and Kings, 714.

A cikin shekara ta 1798, a ƙarshen shekaru dubu ɗaya da ɗari biyu da sittin, saƙo na fari cikin saƙonni uku da aka wakilta a matsayin mala’iku a cikin Ru’ya ta Yohanna sura ta goma sha huɗu ya iso. Na biyu ya iso a ranar 19 ga Afrilu, 1844, kuma na uku a ranar 22 ga Oktoba, 1844. Tarihin da aka yi masa alama da tambayar nan, “har yaushe,” yana daga 9/11 har zuwa dokar Lahadi, kuma wannan zangon lokaci an yi masa irin alama a farkon Adventism cikin motsin Millerite daga 11 ga Agusta, 1840 har zuwa 22 ga Oktoba, 1844. Wannan zangon lokaci Yohanna Mai Ru’ya ya kwatanta shi da alama a sura ta goma, sa’ad da Yohanna ya ci ƙaramin littafin da ya yi zaƙi a bakinsa, amma ya zama ɗaci a cikinsa.

Sai muryar da na ji daga sama ta sāke yi mini magana, ta ce, Ka tafi ka karɓi ƙaramin littafin nan da yake a buɗe cikin hannun mala’ikan nan da yake tsaye a kan teku da kuma a kan ƙasa. Sai na tafi wurin mala’ikan, na ce masa, Ka ba ni ƙaramin littafin. Sai ya ce mini, Ka karɓe shi, ka cinye shi gaba ɗaya; zai sa cikinka ya yi ɗaci, amma a bakinka zai yi zaƙi kamar zuma. Sai na karɓi ƙaramin littafin daga hannun mala’ikan, na cinye shi gaba ɗaya; kuwa a bakina ya yi zaƙi kamar zuma; amma da zarar na ci shi, cikina ya yi ɗaci.

Kuma ya ce mini, Dole ne ka sāke yin annabci a gaban al’ummai masu yawa, da al’umma, da harsuna, da sarakuna. Ru’ya ta Yohanna 10:8–11.

Tarihin da Yahaya yake kwatantawa yana wakiltuwa ta wurin littafin da aka ci, domin cin littafin ya wakilci yadda Milleriyawa suka zo ga fahimtar saƙon da kuma gogewarsu a cikin shelar wannan saƙo. Saboda haka, sa’ad da aka gaya wa Yahaya nan da nan bayan an gabatar da wannan tarihin cewa dole ne ya sake yin annabci, annabcin da ake nufi shi ne tarihin 1840 zuwa 1844. An gaya wa Yahaya cewa tarihin Milleriyawa daga 1840 zuwa 1844 yana maimaituwa a tarihin ƙarshen Adventism. Da zarar an gaya wa Yahaya cewa dole ne ya sake yin annabci, sai aka gaya masa ya auna haikali.

Sai aka ba ni wani sanda mai kama da kulki; kuma mala’ikan ya tsaya, yana cewa, Tashi, ka auna haikalin Allah, da bagaden, da kuma waɗanda suke yin sujada a cikinsa. Amma harabar da take a wajen haikalin ka bar ta a waje, kada ka auna ta; gama an ba ta ga Al’ummai: kuma za su tattake birni mai tsarki na wata arba’in da biyu. Ru’ya ta Yohanna 11:1, 2.

Aikin da aka ba Adventism bayan 22 ga Oktoba, 1844, Yahaya ya wakilta shi da auna ko gina haikali, daidai da alkawarin da aka gabatar a cikin Zakariya cewa “za a sake shimfiɗa ma’auni a kan Urushalima”—gama Ubangiji “zai sāke zaɓen Urushalima.” Tarihin da aka wakilta a farkon Adventism tare da motsin Filadelfiya na Adventism na Millerite ana maimaita shi a ƙarshen Adventism tare da motsin Filadelfiya na mutum dubu ɗari da arba’in da huɗu. A cikin babban baƙin ciki na 22 ga Oktoba, 1844, wani lokaci, wanda aka wakilta da “kwanakin muryar mala’ika na bakwai,” ya fara.

Amma a cikin kwanakin muryar mala’ika na bakwai, sa’ad da zai fara busawa, asirin Allah zai cika, kamar yadda ya sanar ga bayinsa annabawa. Wahayin Yahaya 10:7.

Saƙon ya kasance mai daɗi ga Milleriyawa sa’ad da annabcin lokaci na Musulunci game da masifa ta biyu ya cika daidai yadda Milleriyawa suka riga suka yi annabci kafin ranar 11 ga Agusta, 1840. Saƙon ya zama mai ɗaci a ciki a lokacin babban baƙin cikin ranar 22 ga Oktoba, 1844. Da zarar Yahaya ya gama bayyana tarihin daga 1840 zuwa 1844, sai aka sanar da shi cewa dole ne ya sake yin ainihin wannan abu (yin annabci) kuma. Sa’an nan aka gaya masa ya auna Urushalima, kuma sa’ad da ya yi haka yana daidaitawa da annabcin Zakariya game da Ubangiji yana zaɓan Urushalima. Daga ranar 22 ga Oktoba, 1844 zuwa gaba, ana wakiltar tarihin annabci a matsayin “kwanakin muryar mala’ika na bakwai.” “Kwanakin” saƙon (muryar) mala’ika na bakwai (masifa ta uku) suna wakiltar wani lokaci ne lokacin da allahntakar Almasihu za ta kasance a haɗe har abada da ’yan Adam waɗanda za su zama dubu ɗari da arba’in da huɗu. Wannan aiki ya jinkirta saboda tawaye na 1863, kuma a ranar 9/11 busawar mala’ika na bakwai (masifa ta uku) ta sāke fara busawa.

A cikin tarihin mai tsarki Ubangiji ya zaɓi Urushalima domin ya sa sunansa a can, kuma “sunansa” shi ne halinsa. Zakariya ya yi nuni ga Urushalima da Sihiyona sa’ad da ya ce, “Ina kishin Urushalima da Sihiyona da babban kishi,” sannan daga baya ya ce, “Ubangiji zai sāke ta’azantar da Sihiyona, kuma zai sāke zaɓen Urushalima.” Ana ta’azantar da Sihiyona sa’ad da ta karɓi Ruhu Mai Tsarki wanda shi ne “Mai Ta’aziyya.” Ta’azantarwar Ruhu Mai Tsarki ta fara a 9/11 daidai da Kristi yana hura wa almajiran numfashi bayan saukowarsa daga haɗuwa da Uba bayan tashinsa daga matattu. Bayyanuwar Ruhu Mai Tsarki ta ƙaru ƙwarai a Fentikos. Wannan lokaci ya fara da tayar da hadayar nunan fari, kuma ya ƙare da hadayar nunan fari ta Fentikos, sa’ad da dukkan duniya ta ji saƙon a lokacin nan.

Ku ta’azantar, ku ta’azantar da mutanena, in ji Allahnku. Ku yi wa Urushalima magana mai ta’aziyya, ku kuma yi shela gare ta, cewa yaƙinta ya ƙare, an gafarta muguntarta: gama ta karɓa daga hannun Ubangiji ninki biyu saboda dukan zunubanta. Ishaya 41:1, 2.

Ana hatimce wa ɗari da dubu arba’in da huɗu sa’ad da “aka gafarta musu muguntarsu.” Wannan yana faruwa ne dab da dokar Lahadi, yayin da ake ɗaga su a matsayin hadayar nunan fari ta Fentakos, alhali kuma suna karɓar zubowar Ruhu Mai Tsarki ba tare da awo ba, kamar yadda almajiran suka kasance abin misali a Fentakos. Yayyafar ruwan sama da ta fara a 9/11 tana zama cikakkiyar zubowa a dokar Lahadi. A cikin wannan tarihi, hadayar nunan fari daga 9/11 zuwa ga hadayar nunan fari a dokar Lahadi, lokacin da aka hatimce ɗari da dubu arba’in da huɗu kuma aka shirya su a matsayin hadaya domin a ɗaga su a matsayin tuta daga dokar Lahadi har zuwa ƙarshen lokacin jinƙai. Wannan tarihi yana wakiltuwa ta ayoyi uku na farko na Ru’ya ta Yohanna 18, masu shelanta fāɗuwar Babila, wadda ita ce alamar Littafi Mai Tsarki mai wakiltar “ninkawa.”

Bayan waɗannan abubuwa sai na ga wani mala’ika yana saukowa daga sama, yana da iko mai girma; kuma ƙasa ta haskaka da ɗaukakarsa. Sai ya yi kira da ƙarfi da babbar murya, yana cewa, Babila babba ta fāɗi, ta fāɗi, ta zama mazaunin aljanu, da mafakar kowane mugun ruhu, da kejin kowane tsuntsu marar tsarki da abin ƙyama. Gama dukan al’ummai sun sha daga ruwan inabin fushin fasikancinta, sarakunan duniya kuma sun yi fasikanci da ita, ’yan kasuwar duniya kuwa sun wadata ta wurin yalwar ni’imominta. Wahayin Yahaya 18:1–3.

A cikin dukan Nassosi, maimaituwar jimloli ko kalmomi tana wakiltar cikakkiyar cikar fāɗuwar Babila a kwanaki na ƙarshe. Wannan ita ce hatimin Alfa da Omega, wanda kullum yake kwatanta ƙarshen abu da farkon abu. Ana wakiltar fāɗuwowi biyu na Babila da Nimrod da Belshazzar. Nimrod shi ne farkon Babila, sa’ad da take kawai Babel. Fāɗuwar Nimrod ta wakilci fāɗuwar Belshazzar, kuma saƙon mala’ika na biyu da na mala’ikan Ru’ya ta Yohanna goma sha takwas shi ne cewa fāɗuwar Nimrod a farkon Babila ta wakilci fāɗuwar Belshazzar a ƙarshe, gama Alfa da Omega kullum yana kwatanta ƙarshen abu da farkon abu.

An rushe hasumiyar Nimrod a matsayin alamar faɗuwarsa, kuma ya wakilci faɗuwar Hasumiyoyin Tagwaye a ranar 9/11. Faɗuwar Belshazzar ita ce rubutun da aka rubuta a jikin bango, wanda ya yi alamar ƙarshen mulkin Babila na shekaru saba’in a matsayin mulki na fari a annabcin Littafi Mai Tsarki, kuma ta haka ya wakilci faɗuwar Amurka a ƙarshen “shekaru saba’in” na alama na Ishaya ashirin da uku, “gwargwadon kwanakin sarki ɗaya,” waɗanda ke wakiltar tarihin Amurka tun daga 1798 har zuwa dokar Lahadi. Rubutun Belshazzar a jikin bango yana wakiltar lokacin da bangon rabuwa tsakanin coci da jiha ya rushe a dokar Lahadi, wanda shi ne daidai wurin da mulki na shida na annabcin Littafi Mai Tsarki ya ƙare, kamar yadda aka kashe Belshazzar a daren nan kansa. Rubutun hannun da yake a jikin bango shi ne dokar da aka rubuta wadda take rushe bangon rabuwa tsakanin coci da jiha a cikin Kundin Tsarin Mulki.

“Tarihi” da aka wakilta daga 9/11 har zuwa dokar Lahadi, sa’an nan kuma zuwa ƙarshen lokacin jarrabawar ɗan Adam da annoba bakwai na ƙarshe, shi ne lokacin tarihi da ake alamta a cikin maganar Allah ta wurin maimaitawar jimloli ko kalmomi. A cikin wannan lokaci ana zubar da Ruhu Mai Tsarki, yana farawa da yayyafawa daga 9/11 har zuwa dokar Lahadi, sa’an nan kuma cikakken zubowarsa. Kristi ya wakilci Ruhu Mai Tsarki a matsayin “Mai Ta’azantarwa” wanda, sa’ad da ya zo, zai nuna wa mutanen Allah dukan abubuwa.

Amma Mai Ta’azantarwa, wato Ruhu Mai Tsarki, wanda Uba zai aiko da shi cikin sunana, shi ne zai koya muku dukan abubuwa, ya kuma tunasar da ku dukan abin da na faɗa muku. Yohanna 14:26.

Ana isar da Ruhu Mai Tsarki ga dubu ɗari da arba’in da huɗu ta wurin “man zinariya,” wanda kuma shi ne “ruwan sama,” kuma shi ne “Mai Ta’azantarwa.” Sa’ad da aka wakilta shi a matsayin “Mai Ta’azantarwa,” Ruhu Mai Tsarki yana bayyana wata bayyanarsa ta musamman ta Ruhu Mai Tsarki.

Mutanen Allah sun kasance kullum suna da Ruhu Mai Tsarki sa’ad da suka cika sharuddan bishara, amma a lokutan ainihin farfaɗowar tsarki, “kamar a shekarun dā,” lokacin da ake samun bayyanawa ta musamman ta Ruhu Mai Tsarki ga jiki na tarayya, ana wakiltar Ruhu Mai Tsarki a matsayin Mai Ta’aziyya. Mafi muhimmanci kuma, jikin na tarayya yana da tunaninsu ana motsawa ta wurin Mai Ta’aziyya yayin da yake “tunatar da su dukan abubuwa.” Wannan yana tabbatar da cewa waɗannan mutane da suke shiga cikin wannan bayyanawa suna da sahihiyar ƙwarewa, gama Ruhu Mai Tsarki yana shiga cikin ayyukan tunaninsu, domin yana rinjayar tsarin tunaninsu yayin da yake “tunatar da ku dukan abubuwa.”

Ƙwaƙwalwar ɗan Adam tana haɗuwa da sauran sassa kamar shari’a, hankali, tunani da lamiri domin ta kafa mafi girman yanayin mutum, wanda manzo Bulus ya kira “zuciya.” Wannan mafi girman yanayi ko dai zuciyar jiki ce, ko kuwa zuciyar Almasihu.

Gama tunanin jiki ƙiyayya ne ga Allah; domin ba ya bin dokar Allah, hakika ma ba zai iya ba. Romawa 8:7.

Gama wa ya san tunanin Ubangiji, har ya iya koya masa? Amma mu muna da tunanin Almasihu. 1 Korintiyawa 2:16.

Halin ƙasa, wato jiki, ya ƙunshi tsarin jijiyoyi, na motsin rai, da na sinadaran hormone da suke da alaƙa da hankula, waɗanda su ne “hanyoyin shiga na rai.” Halin sama kuwa an ƙera shi ne domin ya yi mulki a kan halin ƙasa; saboda haka ana wakilta shi a matsayin kagara, kuma kagarar kullum tana ƙarƙashin hari daga hankula (halin ƙasa), kuma ana kai wa kagarar hare-haren ne ta cikin hanyoyin da suke kaiwa zuwa cikin kagarar. A cikin kagarar halin sama akwai cibiyar umarni, ko kuma abin da Sister White ta kira birnin tsaro na ciki. Birnin tsaro na ciki shi ne Wuri Mafi Tsarki a cikin haikali, wanda aka raba zuwa manyan ɓangarori biyu. Farfajiyar waje ita ce jiki, ko halin ƙasa, kuma domin a shiga cikin farfajiyar waje ko kuma a kai jinin zuwa cikin wuri mai tsarki, sai an bi ta cikin labule ko mayafi. Farfajiyar waje tana tsakanin labulan biyu.

Ta wata sabuwar hanya mai rai, wadda ya keɓe mana, ta cikin labulen, wato, jikinsa. Ibraniyawa 10:20.

An raba Wuri Mai Tsarki gida biyu; haraba da kuma Wuri Mai Tsarki. Shi kansa Wuri Mai Tsarki kuma an raba shi gida biyu kamar yadda yake ga yanayi mafi ɗaukaka. Wannan yanayi mafi ɗaukaka ya kasu zuwa ɓangarori biyu. Ɗaya daga cikin waɗannan ɓangarorin ana wakilta shi da Wuri Mai Tsarki, ɗayan kuwa Wuri Mafi Tsarki. Wuri Mai Tsarki yana wakiltar ayyukan tunani da suke wajibi domin ɗan adam ya yi aiki, amma Wuri Mafi Tsarki shi ne ɓangaren da Allah da mutum suke saduwa. Wuri Mafi Tsarki shi ne ɗakin kursiyin Allah, kuma waɗanda aka tuba sun zauna a wurare na samaniya tare da Almasihu.

Kuma ya tashe mu tare, ya kuma sa mu zauna tare a wurare na samaniya cikin Almasihu Yesu. Afisawa 2:6.

An ɗauki ayar daga wani sashe inda, a ayoyi da dama da suka gabata, amma lalle cikin wannan kwararar tunani ɗaya, Yesu yake zaune a wuraren samaniya, kamar yadda mutanensa ma suke.

Wadda ya aikata a cikin Almasihu, sa’ad da ya tashe shi daga matattu, kuma ya zaunar da shi a hannun damansa a cikin wuraren samaniya. Afisawa 1:20.

Almasihu da mutanensa suna zaune tare a cikin Wuri Mafi Tsarki. An ta da Almasihu daga matattu, sa’an nan kuma ya zauna a wurare na samaniya, mutanensa kuma an ta da su suka zaunar da su a ɗakin kursiyin da ke cikin Wuri Mafi Tsarki. Bulus ya bayyana cewa waɗanda aka ta da a aya ta shida an riga an tayar da su daga zunubi a ayar da ta gabata.

Ko da muna matattu cikin zunubai, ya rayar da mu tare da Almasihu, (ta wurin alheri ne kuka sami ceto,) kuma ya tashe mu tare, ya kuma zaunar da mu tare a wurare na samaniya cikin Almasihu Yesu. Afisawa 1:5, 6.

Cikakkiyar cikar nassin da ke cikin Afisawa ita ce shaidu biyun da ke cikin Ru’ya ta Yohanna sura ta goma sha ɗaya, waɗanda aka ta da daga matattu sannan kuma aka ɗauke su zuwa sama a matsayin tuta—amma kuma domin a zaunar da su a wurare na samaniya. A cikin Wuri Mafi Tsarki, shaidu biyun suna wakiltar bil’adama a ainihin gaban Allah, kuma hujjar da ta sa aka zaunar da su a can ita ce alamar da kowannensu yake da ita. Wannan alama ita ce hatimin Allah, kuma hatimin Allah yana nuni da cewa mutum ya zama ɗaya tare da allahntaka, kuma ana wakiltar wannan hatimi ta gaskiyar cewa Mai Ta’aziyya, wanda shi ne Ruhu Mai Tsarki, yana zaune a cikin Wuri Mafi Tsarki na “halinsu” mafi ɗaukaka. Wuri Mafi Tsarki shi ne ɗakin kursiyin Allah inda allahntaka da ɗan’adam suka haɗu, kuma yana wakiltar haikalin mutum wanda halinsa mafi ɗaukaka ya ƙunshi Wuri Mafi Tsarki inda allahntaka da ɗan’adam suke zaune tare.

Zubowar “Mai Taimako” shi ne hatimin dubu ɗari da arba’in da huɗu, kuma yana nuna wani sauyi a tarihin ceto, domin a wannan lokaci, ikkilisiya tana sauyawa daga ikkilisiya mai yaƙi zuwa ikkilisiya mai nasara. A wannan lokaci, tana sauyawa daga motsin Laodikiya na dubu ɗari da arba’in da huɗu zuwa motsin Filadelfiya na dubu ɗari da arba’in da huɗu. A wannan lokaci, tana sauyawa daga gogewar ikkilisiya ta bakwai zuwa gogewar ikkilisiya ta shida, kuma ikkilisiya ta shida ita ce Millerites. Wata siffa ta annabci ta ikkilisiya ta shida ta Filadelfiya kamar yadda motsin Millerite ya cika ta, ita ce, ba ta taɓa zama ikkilisiya ba. Motsi kaɗai ce har zuwa 1856 lokacin da duka White biyu suka bayyana motsin a matsayin na Laodikiya. Shekaru bakwai bayan haka aka kafa ikkilisiya ta doka.

Canjin ceto a lokacin dokar Lahadi an yi masa alama ta hanyar canjin ceto a Fentikos, wanda ya nuna ƙaddamar da Almasihu a matsayin Babban Firist.

“Zubowar Ranar Pentikost shi ne saƙon Sama cewa an kammala naɗa Mai Fansa. Bisa ga alkawarinsa ya aiko da Ruhu Mai Tsarki daga sama zuwa ga mabiyansa a matsayin alamar cewa shi, a matsayin firist da sarki, ya karɓi dukan iko a sama da bisa duniya, kuma shi ne Shafaffe a kan mutanensa.” Ayyukan Manzanni, 38.

Sa’ad da za a zubo ruwan sama na ƙarshe ba tare da awo ba a kan dubu ɗari da arba’in da huɗu a lokacin dokar Lahadi, zai kasance “sadarwar Sama” cewa cocin da ke yaƙi ta ƙare, kuma cocin mai nasara ta iso. Nadin Kristi a Fentikos a cikin Wuri Mai Tsarki na sama yana wakiltar shafe dubu ɗari da arba’in da huɗu a lokacin dokar Lahadi.

Zubowar “Pentikostal” da ya bayyana cewa Almasihu ne Shafaffe ɗin ya wakilci shafewarsa a bikin ƙaddamarwa a sama, amma an kuma shafe shi a lokacin baftismarsa. Baftismarsa (9/11) zuwa Pentikost (dokar Lahadi) an kuma sake wakilta ta bayan shekaru uku da rabi daga baftismarsa ta wurin mutuwarsa ta ainihi, da bishewa, da tashinsa daga matattu (bikin ’ya’yan fari). Saboda haka, 9/11 ana wakilta shi a baftismarsa, kuma haka nan a tashinsa daga matattu. Tashinsa na alama da tashinsa na zahiri suna nuna farkon layuka biyu na annabci da kowannensu yake ƙarewa a Pentikost. Dukkan tarihohin biyu suna farawa da tashin hadayar ’ya’yan fari.

Amma yanzu Almasihu ya tashi daga matattu, ya zama nunan fari na waɗanda suka yi barci. Gama tun da mutuwa ta zo ta wurin mutum, ta wurin mutum kuma tashin matattu ya zo. Gama kamar yadda a cikin Adamu duka suke mutuwa, haka kuma a cikin Almasihu duka za a rayar da su. Amma kowa a bisa tsarinsa: Almasihu ne nunan fari; bayan haka kuma waɗanda suke na Almasihu a zuwansa. 1 Korintiyawa 15:20–23.

Almasihu ne hadayar ’ya’yan fari a tashinsa daga matattu, wadda ta nuna farkon “lokacin Fentikos,” wanda yake ƙarewa da hadayar ’ya’yan fari ta Fentikos. Tashin Almasihu daga matattu sha’ir ne, alkaman kuwa su ne waɗanda “daga baya” “na Almasihu ne a zuwansa.” Waɗanda suke “daga baya” ga tashin Almasihu daga matattu su ne “waɗanda na Almasihu ne a zuwansa,” saboda haka suna wakiltar tattarawar ƙarshe ta rayuka masu aminci a ƙarshen duniya, kamar yadda waɗancan rayuka dubu uku da aka tattara a Fentikos suka wakilta.

Ayoyin kuma ya yi magana game da tashin matattu ta fuskar mutuwa. Mutuwa ta fara da Adamu, kuma tana iso ga dukan mutane, amma hakan yana faruwa ne “cikin” “tsari.” A cikin littafin Ayyukan Manzanni, Bitrus ya rubuta cewa sa’ad da littafin Yowel yake cika a wancan lokaci, ya kamata mutane su aika da zunubansu tun da wuri zuwa ga shari’a domin a shafe su, sa’ad da lokutan wartsakewa suka zo daga gaban Mai Ta’aziyya. Almasihu ba ya duban littattafan shari’a domin ya shafe zunubi a wancan lokaci ba, domin shari’a tana saura fiye da shekaru dubu ɗaya da ɗari takwas a gaba.

Maganar nan ta “kowane mutum a tsarin sa” ta fara ne da Adamu, sabili da haka tana nuna shari’ar matattu tun daga Adamu zuwa gaba har sai lokutan wartsakewa sun zo. Sa’ad da ruwan sama na ƙarshe ya zo, shari’ar tana wucewa daga kan matattu zuwa kan masu rai. A cikin lokacin da ayar nan take wakilta (daga tashin Kristi daga matattu har zuwa Fentikos), daga nunan fari na sha'ir har zuwa nunan fari na alkama, ruwan sama yana sauka a lokacin shari’ar masu rai, kuma yayin da ruwan saman yake sauka, saƙon da ruwan saman yake wakilta yana raba alkama da ciyawar dawa. A dokar Lahadi, wadda ita ce Fentikos, alkama ba ta ƙara gauraye da ciyawar dawa, kuma hadayar nunan farin alkama ta gurasar kaɗawa biyu ana ɗagawa sama. Tsarin tsarkakewa daga 9/11 har zuwa dokar Lahadi ana kuma wakilta shi a Malachi uku sa’ad da Manzon Alkawari yake tsarkakewa kuma yana kuma tsabtace Lawiyawa, kuma yana yin haka ta wurin “wuta.” “Wuta” alama ce ta saƙo kamar yadda harsunan wuta a Fentikos suke wakilta. A cikin tarihin da ake nazari a kai, rarrabuwar rukuni biyu wadda take haifar da dubu ɗari da arba’in da huɗu, waɗanda su ne gurasa kaɗawa biyu da nunan faran Fentikos ya wakilta, dole ne a gasa su sosai, gama su kaɗai ne hadaya wadda ta ƙunshi alamar zunubi.

Waɗannan burodin kaɗawa guda biyu suna da yisti a cikinsu, kuma yisti alama ce ta zunubi. An hallaka wannan yistin cikin wutar tanda, kamar yadda wutar mai tacewa ta Manzon Alkawari take wakilta. Ishaya a sura ta ashirin da bakwai ya bayyana wata muhawara da ta fara a 9/11, wadda yake kira “ranar iskar gabas.” Nasssin yana koyar da cewa ta wurin wannan muhawarar ne ake yin kafarar zunuban Isra’ila. Wannan “muhawara” tana tsakanin saƙon ruwan sama na ƙarshe na gaskiya da kuma dukan sauran saƙonnin ruwan sama na ƙarshe na ƙarya da suke wanzuwa. Saƙo “wuta” ne, kuma “wuta” ita ce abin da Manzon Alkawari yake amfani da shi domin tsarkakewa da kuma kankarewa. Muhawarar game da saƙon ruwan sama na ƙarshe tana cire yistin daga hadayar alkamar ’ya’yan fari ta Fentikos wadda ake ɗagawa a dokar Lahadi. Dubu ɗari da arba’in da huɗu su ne hadayar alkamar ’ya’yan fari ta Fentikos, waɗanda suke yin nasara ta wurin baratawar jininsa da kuma tsarkakewar shaidarsu, domin ko da yake Kalma ce take tsarkakewa, ba ta yin haka sai idan an isar da kalmar a matsayin saƙo. Gabatar da saƙon yana ba dubu ɗari da arba’in da huɗu damar rayuwa, kuma gabatar da saƙon ruwan sama na ƙarshe na ƙarya yana haifar da mutuwa.

Kuma suka yi nasara a kansa ta wurin jinin Ɗan Ragon, da kuma ta wurin maganar shaidarsu; kuma ba su ƙaunaci rayukansu ba har zuwa mutuwa. Wahayin Yahaya 12:11.

Mutane dubu ɗari da arba’in da huɗu suna bin Almasihu cikin yin nasara kamar yadda Shi ya yi nasara, domin a ma’anar annabci suna bin Almasihu.

Waɗannan ne waɗanda ba su ƙazantu da mata ba; gama su budurwai ne. Waɗannan ne waɗanda ke bin Ɗan Ragon nan duk inda ya tafi. Waɗannan ne aka fansa daga cikin mutane, suna kasancewa nunan fari ga Allah da kuma ga Ɗan Ragon. Ru’ya ta Yohanna 14:4.

A nan cikin aya ta huɗu ta Ru’ya ta Yohanna goma sha huɗu, an bayyana dubu ɗari da arba’in da huɗu a matsayin “’ya’yan fari.” Haka kuma an bayyana su a matsayin “budurwai,” kuma wahayi ya sanar da mu cewa misalin budurwai goma na Matta ashirin da biyar yana kwatanta gogewar mutanen Adventist. Ba wai kawai su “budurwai” ne ba, amma kuma ba su “ƙazantu da mata” ba, gama tsarin gwaji da rarrabewa da ya haifar da dubu ɗari da arba’in da huɗu ya haifar da bambanci tsakanin dubu ɗari da arba’in da huɗu da “duk” addinan ƙarya. “Waɗannan” suna bin Ɗan Ragon duk inda yake tafiya, kuma a matsayin hadayun ’ya’yan fari dole ne su bi Almasihu cikin mutuwarsa, binnewarsa, da tashinsa daga matattu.

A cikin Wahayi sura ta goma sha ɗaya, aya ta goma sha ɗaya, shaidun nan biyu da za a ɗaga su su zama tuta, an fara kashe su, sa’an nan kuma bayan kwana uku da rabi aka tashe su daga matattu a matsayin hadayar nunan fari, kamar yadda Almasihu ya kasance. Hadayar nunan farin da ta kasance kuma take shi ne Almasihu, ta haɗa da zub da jinin alkawari domin fansar waɗanda suka kasance matalauta na ruhaniya saboda kwarewar Laodikiya. A cikin aya guda ɗaya, (aya ta huɗu) an gabatar da dukan wannan taƙaitaccen bayani game da layuka dabam-dabam na hasken annabci da ke da alaƙa da dubu ɗari da arba’in da huɗu. Kuma an gabatar da shi a cikin Wahayi 144 ta hannun Palmoni, mai banmamaki mai ƙidaya. Ninkawa biyu a cikin Nassi yana wakiltar tarihin ruwan sama na ƙarshe, kuma ruwan sama na ƙarshe shi ne inda kuma lokacin da ake zubo Mai Ta’azantarwa a bisa mutanen Allah.

Kyakkyawa ƙwarai a kan duwatsu ƙafafun mai kawo bushara, mai shelar salama; mai kawo busharar alheri, mai shelar ceto; mai cewa wa Sihiyona, Allahnki yana mulki! Masu tsaronki za su ɗaga murya; tare da murya ɗaya za su rera waƙa: gama za su ga ido da ido, sa’ad da Ubangiji zai komo da Sihiyona. Ku ɓarke da farin ciki, ku raira waƙa tare, ku kufan birnin Urushalima: gama Ubangiji ya ta’azantar da mutanensa, ya fanshi Urushalima. Ubangiji ya tone hannunsa mai tsarki a gaban idon dukan al’ummai; kuma dukan iyakar duniya za su ga ceton Allahnmu. Ku tashi, ku tashi, ku fita daga can, kada ku taɓa abu marar tsarki; ku fita daga tsakiyarta; ku tsarkake kanku, ku da kuke ɗaukar kayayyakin Ubangiji. Ishaya 52:7–11.

Zion H6726 iri ɗaya ne da H6725, wadda ke nufin “ma’anar fitowa fili; ginshiƙi na tunawa ko na jagoranci: – alama, take, alamar hanya.” Zion alama ce ta tuta ta mutum dubu ɗari da arba’in da huɗu, kuma a cikin wannan nassi sun riga sun karɓi ruwan sama na ƙarshe, gama sun riga sun buga kuma sun gabatar da bisharar salama. Kamar yadda hakan yake da takamaiman dangantaka da wannan gaskiya, suna gani “ido da ido,” abin da yake wakiltar almajiran a ranar Pentikost, domin kwanaki goma kafin Pentikost suna wakiltar wani zamani na haɗin kai. Ubangiji “ya,” (mai wakiltar abin da ya riga ya faru) ya riga ya aikata abubuwa uku domin waɗanda suke kawo labari mai daɗi. Ya “ta’azantar da mutanensa,” ya “fanshi Urushalima,” kuma ya “yaye hannunsa mai tsarki a gaban idon dukan al’ummai.”

Ya “ta’azantar” da mutanensa a 9/11, yana yi wa farkon wani tsari na gwaji alama na Malachi sura ta uku, wanda yake ƙarewa a lokacin dokar Lahadi sa’ad da Ya ɗaga tuta ta baiko na nunan fari, kamar yadda aka wakilta ta wurin “tona hannunsa mai tsarki a gaban idanun dukan al’ummai.” Yana ta’azantarwa, yana fansa, kuma yana ɗaukaka dubu ɗari da arba’in da huɗu. A 9/11 Ya ta’azantar kuma Ya fara tsari na tsarkakewa inda Yake fansar mutanensa sannan kuma Ya ɗaga su a matsayin tuta, ko kuwa kamar yadda Malachi ya ce, “baikon Yahuda da Urushalima ya zama abin karɓa” “kamar a zamanin dā.”

Kuma zai zauna kamar mai tacewa da kuma mai tsarkake azurfa; zai kuwa tsarkake ’ya’yan Lawi, ya kuma wanke su kamar zinariya da azurfa, domin su miƙa wa Ubangiji hadaya cikin adalci. Sa’an nan hadayar Yahuda da Urushalima za ta zama abin karɓa ga Ubangiji, kamar a dā, kamar kuma a shekarun da suka shuɗe. Malachi 3:3, 4.

Za mu kawo nazarinmu game da “har yaushe” zuwa ga ƙarshe a maƙala ta gaba.

“‘Da mazurzurarsa tana hannunsa, zai kuwa tsabtace masussukinsa sarai, ya tattara alkamarinsa cikin rumbunsa.’ Matiyu 3:12. Wannan yana ɗaya daga cikin lokutan tsarkakewa. Ta wurin maganganun gaskiya, ana raba ƙaiƙayi da alkama. Domin sun cika da banza da adalcin kai har suka ƙi karɓar tsautawa, kuma suna son duniya ƙwarai har suka ƙi yarda da rayuwar tawali’u, da yawa suka juya baya ga Yesu. Mutane da yawa har yanzu suna yin haka. Ana gwada rayuka a yau kamar yadda aka gwada waɗancan almajiran a cikin majami’ar Kafarnahum. Sa’ad da aka kai gaskiya ga zuciya, sai su ga cewa rayuwarsu ba ta jitu da nufin Allah ba. Suna ganin bukatar cikakken canji a cikinsu; amma ba su shirye su ɗauki wannan aikin musun kai ba. Saboda haka suna fushi sa’ad da aka tone zunubansu. Suna tafiya cikin ɓacin rai, kamar yadda almajiran suka bar Yesu, suna gunaguni, ‘Wannan magana mai wuya ce; wa zai iya saurarenta?’” The Desire of Ages, 392.