A cikin ƴan maqalolin farko mun haɗa nassi daga littafin The Desire of Ages wanda yake magana game da yadda Almasihu ya gabatar wa Yahudawan masu gardama misalin gonar inabi. Misalin waƙar gonar inabin nan shi ne kuma waƙar Musa da ta Ɗan Ragon, wadda mutum ɗari da dubu arba’in da huɗu suke rerawa; kuma hurarren wahayi ya sanar da mu cewa “waƙa” a cikin annabci tana wakiltar “ƙwarewa” ko “abin da aka fuskanta.” Mutum ɗari da dubu arba’in da huɗu suna bin Ɗan Ragon duk inda Yake tafiya, saboda haka za su bi ta cikin wannan irin ƙwarewar da Almasihu da Musa suka bi. Almasihu, a matsayin omega na tarihin annabci na Isra’ila ta dā, da Musa, alpha na tarihin annabci na Isra’ila ta dā, dukansu sun rayu ne a lokuta masu daidaituwa sa’ad da ake ƙyale mutanen alkawari na dā a gefe, ana kuma zaɓen mutanen sabon alkawari. Mutum ɗari da dubu arba’in da huɗu suna rerar waƙar Musa da ta Ɗan Ragon ta wurin fuskantar wani tarihi inda ake ƙyale mutanen alkawari na dā a gefe—yayinda Ubangiji yake shiga alkawari da mutanensa na ƙarshe na alkawari.
A ma’anar annabci, sa’ad da Kristi yake gabatar da misalin, ya yi daidai da yadda Bitrus ya yi wa Yahudawan masu gardama jawabi a Ranar Fentikos. A cikin rikicin ƙarshe, yadda Yesu ya gabatar da misalin ga Yahudawan masu gardama yana wakiltar waɗanda suke rerar waƙar gonar inabi ga mashayan Ifraimu. Bitrus yana gabatar da wannan waƙa ɗaya a Fentikos, sai dai yana rerata ne cikin mizanin Yoel. Waƙar gonar inabi ita ce waƙar mutanen alkawari na dā da ake sakinsu a daidai lokacin da ake aura sabbin mutanen alkawari ga Ubangiji. Budurwai waɗanda suka yi baƙin ciki kuma suka shiga lokacin jinkiri suna jiran auren, kuma cikakkiyar cikar wannan ita ce suna jiran hatimin dubu ɗari da arba’in da huɗu.
Littafin Joel ya fara ne da babinsa na farko yana bayyana yadda gonar inabin Allah ta lalace ta hannun masu shan ruwan inabi da abin sha mai ƙarfi, waɗanda aka yanke musu “sabon ruwan inabi” daga bakunansu. Da zarar Yesu ya sanar da Yahudawa cewa za a ƙwace mulkinsu daga gare su a ba wa wata ƙungiyar manoman gona waɗanda za su ba da amfanin gaskiya na gonar inabin, sai Yesu ya sauya magana ya kuma kawo dutsen kusurwa a cikin haikali wanda aka ajiye gefe, amma wanda aka ƙaddara ya zama babban dutsen saman gini. Abin da ya faru a farkon zai sake maimaituwa a ƙarshe, kuma sa’ad da aka bayyana wannan gaskiya, ana wakilta ta a matsayin “abin al’ajabi.”
“Ka’idar ambaton farko” a cikin Maganar Allah tana sanar da mu cewa, domin kuwa Joel ya fara magana ne a kan lalacewar gonar inabi, wannan shi ne babban jigon shaidarsa. Joel ba shi kaɗai ba ne, gama kowane babban annabi yana fara shaidarsa ne da magana a kan zunuban Isra’ila da yanayinta na hallaka.
A cikin Ishaya ashirin da takwas, an kwatanta “masu ba’a waɗanda suke mulki” a “Urushalima” a matsayin “mashayan Ifraimu,” kuma a matsayin “rawanin girman kai.” “Rawani” yana wakiltar jagoranci, kuma “girma kai” yana wakiltar halin Shaidan.
An kafa bambanci tsakanin mashaya da saura (“ragowa”) waɗanda suka zama “rawanin” ɗaukakar Allah, domin a lokacin ruwan ƙarshen, Ubangiji yana kafa “mulkin ɗaukakarsa” kamar yadda aka misalta ta wurin kafa “mulkin alheri” a gicciye. Mulkin alheri a gicciye yana misalta mulkin ɗaukaka a dokar Lahadi.
Ruwan sama na ƙarshe ya fara a 9/11 sa’ad da hatimcewar dubu ɗari da arba’in da huɗu da kuma shari’ar rayayyu su ma suka fara. A lokacin hatimcewa, zubowar Ruhu Mai Tsarki ya fara a 9/11, sa’ad da Yesu ya hura ’yan digo kaɗan. Shi ne harsashi, kuma zubowar Ruhu Mai Tsarki a Kukan Tsakar Dare shi ne dutsen kambi. “Abin al’ajabi” alama ce ta lokacin zubowar Ruhun daga “9/11 har zuwa dokar Lahadi.”
Alamar da ta yi daidai amma kuma ta saba wa juna ta “rawani” a matsayin wakilcin jagoranci an bayyana ta a cikin labarin Ishaya ashirin da takwas, sa’ad da aka wuce mashayan giya masu mulkin Urushalima, aka kuma ba ragowar mutane jagorancin ikkilisiyar Allah. Wannan yana misalta misalin gonar inabi. Ana cire rawanin mashayin giya, sa’an nan ɗari da arba’in da huɗu suke zama rawanin da ke wakiltar mulkin Kristi. Ishaya yana koyar da wannan gaskiyar a babi na ashirin da biyu, sa’ad da aka jefa Shebna zuwa ƙasa mai nisa, aka kuma maye gurbinsa da Eliyakim. Ko mashayan giya na Ifraimu ne ko kuwa Shebna a babi na ashirin da biyu, dukansu biyu suna wakiltar an wuce jagorancin mutanen alkawarin Allah na dā.
Zakariya ya bayyana Shigar Nasara, wadda ita ma ita ce Kukan Tsakar Dare, kuma ayoyin da suka biyo baya sun dace da Ishaya wajen bayyana mutanen Allah a matsayin kambi.
Ki yi farin ciki ƙwarai, ya ’yar Sihiyona; ki yi sowa, ya ’yar Urushalima: ga shi, Sarkinki yana zuwa gare ki: shi mai adalci ne, kuma mai kawo ceto; mai tawali’u ne, yana hau kan jaki, har ma kan ɗan jaki, ɗan shegen jaki. Zan kuma kawar da karusar yaƙi daga Ifraimu, da doki daga Urushalima, za a kuma yanke bakan yaƙi: zai yi magana da salama ga al’ummai: mulkinsa kuma zai kasance daga teku zuwa teku, daga kogin kuma har zuwa iyakokin duniya.
Game da kai ma, ta wurin jinin alkawarinka na fito da fursunoninka daga ramin da ba ruwa a cikinsa.
Ku komo ga mafaka mai ƙarfi, ku fursunonin bege; ko a yau ma ina shelar cewa zan sāka muku ninki biyu; sa’ad da na tanƙware Yahuza domin kaina, na cika bakan da Efraim, na tā da ’ya’yanki, ya Sihiyona, gāba da ’ya’yanka, ya Girka, na kuma mai da ke kamar takobin jarumi mai ƙarfi.
Sa’an nan Ubangiji zai bayyana a kansu, kibiyarsa kuwa za ta fita kamar walƙiya; Ubangiji Allah kuma zai busa ƙaho, ya tafi tare da guguwa-guguwan kudu. Ubangijin runduna zai kāre su; za su cinye, su rinjaya da duwatsun majajjawa; za su sha, su yi ƙara kamar ta ruwan inabi; za su cika kamar kwanoni, kamar kusurwoyin bagadi. Ubangiji Allahnsu kuma zai cece su a wannan rana kamar garken mutanensa; gama za su zama kamar duwatsun rawani, ɗaukakku kamar tuta a bisa ƙasarsa. Gama yaya girman alherinsa yake, yaya girman kyawunsa yake! hatsi zai faranta wa samari rai, sabon ruwan inabi kuma ga ’yan mata. Zakariya 9:9–17.
Aya ta goma sha ɗaya (9/11) ta ce, “Game da ke ma, ta wurin jinin alkawarinki na fito da fursunoninki daga ramin da ba ruwa a cikinsa.” Almasihu ya tabbatar da alkawarin da mutane da yawa har mako guda, kuma makon ya fara ne a baftismarsa. Shekaru uku da rabi Almasihu ya yi yana tafiya a tsakanin mutane, kuma a ƙarshen wannan lokaci na shekaru uku da rabi Almasihu ya cika annabcin Zakariya da ya bayyana shigowar nasara ta Almasihu zuwa Urushalima. Kukan Tsakar Dare ya fara wani zamani wanda ya kai ga mutuwar Almasihu, binnewarsa da tashinsa daga matattu. Baftismar Almasihu tana wakiltar mutuwarsa, binnewarsa da tashinsa daga matattu, saboda haka farkon da ƙarshen wannan lokaci na shekaru uku da rabi iri ɗaya ne.
Baftismar Almasihu yana kwatanta 9/11, kuma 9/11 yana nuna farkon wani zamani da yake ƙarewa a dokar Lahadi. A 9/11 ne ruwan sama na ƙarshe ya fara yayyafa, kuma a dokar Lahadi ne ake zub da shi ba tare da awo ba, kamar yadda Almasihu ya kwatanta sa’ad da ya hura wa almajirai ‘yan ɗigon ruwan sama tun da wuri kafin zubowar sa a Fentikos.
Zakariya 9:11 ya yi daidai da 9/11, haka kuma da Kukan Tsakar Dare wanda yake kaiwa ga dokar Lahadi. A 9/11 saƙon Lawodikiya ya iso a matsayin gaskiya ta yanzu kamar yadda ya yi a 1856 da kuma 1888. Ana ba da saƙon Lawodikiya ga mutanen da ba su sani ba cewa sun mutu. Suna cikin “rami” ba tare da saƙon ruwan sama na ƙarshe ba, gama raminsu ba shi da ruwa. Da a ce Lawodikiya za ta amsa kawai ga ƙwanƙwasawar da ake yi a zukatansu, da Ubangiji ya tashe su daga cikin ramin, domin har sai an rufe lokacin jarrabawa a dokar Lahadi su “fursunonin bege” ne.
Game da ke, ta wurin jinin alkawarinki na saki fursunoninki daga ramin da babu ruwa a cikinsa. Ku koma zuwa ga mafaka mai ƙarfi, ku fursunonin bege; tun a yau nake shelanta cewa zan mayar miki ninki biyu. Zakariya 9:11, 12.
9/11 ya ba da iko ga saƙon da ya zo a 1989. Wannan saƙon shi ne saƙon mala’ika na uku, amma a cikin tsari da sharuɗɗan motsin gyaran addini na Millerite, 1989 ya nuna isowar mala’ika na farko. An ba saƙon mala’ika na farko iko a ranar 11 ga Agusta, 1840 ta wurin cikar wata annabci game da Musulunci, kuma yana nuna cewa isowar mala’ika na uku a 1989 za a ba shi iko ta wurin cikar wata annabci game da Musulunci.
Sa’ad da annabcin Musulunci ya tabbata a ranar 11 ga Agusta, 1840, mala’ikan Ru’ya ta Yohanna goma ya sauko, ta haka yana zama alamar saukowar mala’ikan Ru’ya ta Yohanna goma sha takwas a ranar 9/11. Ba wa mala’ika na fari iko a 1840, da kuma ba wa mala’ika na biyu iko a 1844, dukansu suna zama alamar ba wa mala’ika na uku iko a ranar 9/11. Ranar 18 ga Yuli, 2020 ita ce isowar mala’ika na biyu kamar yadda aka nuna ta alamar takaicin farko na Milleriyawa a ranar 19 ga Afrilu, 1844. Tarihin ba wa mala’iku na fari da na biyu iko a tarihin Milleriyawa, da kuma tarihin ba wa mala’ika na uku iko a ranar 9/11, suna ba da shaidu ga ba wa saƙon Kukan Tsakar Dare iko wanda ya iso a Yuli 2023.
Lokacin sa hatimcewa yana farawa ne a 9/11 kuma yana ƙarewa da dokar Lahadi. Yana farawa da Almasihu yana hura ’yan digo na ruwan sama na ƙarshen lokaci, kuma yana ƙarewa da harsunan wuta suna ɗauke da saƙo zuwa ga duniya a Pentikost. Bitrus ya bayyana Pentikost a matsayin cikar annabcin Joel. Da yake haka ne gaskiyar lamarin, hakan yana tabbatar da cewa hurawar Almasihu ita ma cikar Joel ce, gama lokacin Pentikost yana da takamaiman farawa da ƙarshe da ke nuna cewa alfa shi ne kuma omega. A ranar tashin Almasihu daga matattu aka yi hadayar ’ya’yan fari na sha’ir, kuma bayan kwana hamsin a Pentikost aka ɗaga hadayar ’ya’yan fari na alkama. 9/11 yana wakiltar Kukan Tsakar Dare wanda yake iso gab da dokar Lahadi kuma yana kaiwa gare ta. Cikakkiyar cikar wakilcin Zakariya 9:9 na Kukan Tsakar Dare tana bayan Yuli 2023.
Yi farin ciki ƙwarai, ya ’yar Sihiyona; ki yi sowa, ya ’yar Urushalima: ga shi, Sarkinki yana zuwa gare ki: shi mai adalci ne, kuma yana da ceto; mai tawali’u ne, yana hawa kan jaki, a kan ɗan jaki, ɗan cikin jakiya. Zakariya 9:9.
Saboda haka Zakariya ya yi daidai da alamar da Ishaya ya yi wa mutanen Allah cewa su kambi ne, amma ya ƙara da cewa kambin kuma shi ne tuta, sa’ad da ya rubuta, “gama za su zama kamar duwatsun kambi, ɗaukakakku kamar tuta a bisa ƙasarsa”; kuma Zakariya ya ƙara amsa kuwwar farin cikin da ke da alaƙa da alamomin Yowel na “hatsi” da “sabon ruwan inabi,” ta wurin cewa, “hatsi zai sa samari su yi farin ciki, sabon ruwan inabi kuma ’yan mata.” Yayin da muke la’akari da tarihin mashayan Ifraimu a babi na ashirin da takwas, ku lura cewa wannan ne babin Littafi Mai Tsarki da yake bayyana “hutun da kuma wartsakewar.” Wannan yana ɗaya daga cikin manyan nassosi a cikin Littattafai game da ruwan sama na ƙarshe, saboda haka waɗannan mashayan Ifraimu dole ne su zama waɗancan mashayan da Yowel yake magana a kansu.
Kaiton rawanin girman kai, ga mashayan Efraimu, waɗanda kyakkyawar darajarsu take kamar fure mai yankewa, waɗanda suke a kan kan kwaruruka masu yalwa na waɗanda ruwan inabi ya rinjaya! Ga shi, Ubangiji yana da wani mai ƙarfi da iko, wanda kamar guguwar ƙanƙara da hadari mai hallakarwa, kamar ambaliyar ruwaye masu ƙarfi masu ci gaba da malalowa, zai jefa su ƙasa da hannu. Rawanin girman kai, mashayan Efraimu, za a tattake su a ƙarƙashin ƙafafu; kuma kyakkyawar darajar, wadda take a kan kan kwari mai yalwa, za ta zama fure mai yankewa, kuma kamar ’ya’yan fari kafin bazara; wanda idan wanda ya gan ta ya hango ta, tun tana hannunsa sai ya cinye ta. A wannan rana Ubangijin runduna zai zama rawanin ɗaukaka, da kuma rawanin kyau, ga ragowar mutanensa, Kuma ya zama ruhun shari’a ga wanda yake zaune domin yin shari’a, da ƙarfi ga waɗanda suke mai da yaƙi zuwa ƙofa. Amma su ma sun ɓace ta wurin ruwan inabi, kuma ta wurin abin sha mai ƙarfi sun kauce daga hanya; firist da annabi sun ɓace ta wurin abin sha mai ƙarfi, ruwan inabi ya mamaye su, sun kauce daga hanya ta wurin abin sha mai ƙarfi; suna kuskure cikin wahayi, suna tuntuɓe cikin shari’a. Gama dukan tebura sun cika da amai da ƙazanta, har ba wurin da yake mai tsabta. …
Ku dakata, ku yi mamaki; ku yi ihu, ku yi kuka: sun bugu, amma ba da ruwan inabi ba; suna tangal-tangal, amma ba da abin sha mai ƙarfi ba. Gama Ubangiji ya zubo muku ruhun barci mai nauyi, ya kuma rufe idanunku: annabawa da shugabanninku, masu gani, su ne ya lulluɓe. Kuma wahayin kome ya zama a gare ku kamar maganar littafi da aka hatimce, wanda mutane suke kai wa ga mai ilimi, suna cewa, Ina roƙonka, ka karanta wannan; sai ya ce, Ba zan iya ba; gama an hatimce shi: Kuma a ba da littafin ga wanda ba shi da ilimi, a ce, Ina roƙonka, ka karanta wannan; sai ya ce, Ni ba mai ilimi ba ne.
Saboda haka Ubangiji ya ce, Tunda wannan jama’a suna kusato gare ni da bakinsu, da leɓunansu kuwa suna girmama ni, amma sun nisantar da zuciyarsu daga gare ni ƙwarai, tsoron da kuma yi mini kuwa umarnin mutane ne ya koya musu: Saboda haka, ga shi, zan sāke yin aikin al’ajabi a cikin wannan jama’a, aikin al’ajabi da abin mamaki ma; gama hikimar masu hikimarsu za ta lalace, fahimtar masu azancinsu kuwa za a ɓoye. Kaiton waɗanda suke zurfafawa domin su ɓoye shawararsu daga Ubangiji, ayyukansu kuwa suna cikin duhu, suna cewa, Wa ke ganinmu? wa kuma ya san mu? Hakika juyar da al’amura ku juye-juye za a ɗauke ta kamar yumɓun maginin tukwane: gama aikin zai ce ne game da wanda ya yi shi, Bai yi ni ba? ko abin da aka ƙera zai ce ne game da wanda ya ƙera shi, Ba shi da fahimta? Ishaya 28:1–8; 29:9–16.
Ubangiji zai yi “abin al’ajabi” a tsakanin mashayan Efraimu sa’ad da yake kawar musu da hikimarsu da fahimtarsu, waɗannan abubuwa biyu ne ainihin masu alaƙa da fahimtar ƙaruwa ta sani lokacin da aka buɗe saƙon annabci. Masu hikima ne suke fahimta. Wani ɓangare na “abin al’ajabi” shi ne cire sanin da Zakin kabilar Yahuda ya buɗe daga zukatan mashayan Efraimu. Rarrabe masu hikima da mugaye wani ɓangare ne na “abin al’ajabi” na Ubangiji. Wannan shi ne bishara madawwamiya. Bayan Almasihu ya bi da Yahudawan masu gardama ta cikin misalin gonar inabi, ta haka kuma ya tarkonsu har suka furta hukuncinsu da kansu, sai Ya yi tambaya daga Zabura 118:
Dutsen da magina suka ƙi shi ne ya zama babban dutsen kusurwa. Wannan aikin Ubangiji ne; abin al’ajabi ne a idanunmu. Wannan ita ce ranar da Ubangiji ya yi; za mu yi farin ciki, mu yi murna a cikinta. Zabura 118:22–24.
Ubangiji zai cika “wani aiki mai banmamaki da abin al’ajabi” a kan mashayan Efraimu, kuma wannan ya haɗa da kawar da ikon su na gane gaskiya. “Babban dutsen kusurwa” abin banmamaki ne a idanun waɗanda suke da “sabon ruwan inabi” na Joel.
Mashayan ba za su iya karanta littafin da aka hatimce ba, ko shugabanci ne da aka wakilta a matsayin “masu ilimi,” ko kuma talakawa da aka wakilta ta wurin “marasa ilimi.” Ba shi yiwuwa ga mashayan su fahimci daidai shaidar annabci ta Nassosi wadda aka wakilta a matsayin “littafin da aka hatimce.” Haka kuma an sake bayyana mashayan sau biyu a matsayin waɗanda suke “a kauce daga hanya.” An kuma rubuta wannan a cikin Ishaya ashirin da takwas, wani fitaccen nassi game da ruwan sama na ƙarshe, inda Ishaya ya bayyana “hutawa da wartsakewa” waɗanda mashayan ba su ji ba. “Hutawa da wartsakewa” saƙo ne, domin ana iya jin sa.
Wannan maye ya fitar da mashayan daga tafarkin “tsofaffin hanyoyi” na Irmiya, wanda shi ne “hanyar” da za a bi a cikinta a sami ruwan sama na ƙarshe, wanda Irmiya ya wakilta da “hutawa.” Ƙin saƙon ruwan sama na ƙarshe da mashayan Ifraimu suka yi takamaiman batu ne na Maganar Allah. Suna cikin maye ne domin sun ƙi komawa ga tarihin tushe wanda yake bayar da tsarin abin koyi ga tarihin dubu ɗari da arba’in da huɗu, wanda shi ne tarihin ruwan sama na ƙarshe.
“Aikin banmamaki” da ake aiwatarwa a kan mashayan Efraimu yana faruwa ne a lokacin zubowar ruwan sama na ƙarshe. A lokacin ruwan sama na ƙarshe saƙon gwaji yana haifar da rukuni biyu na masu sujada, waɗanda ake kwatanta su ta wurin “ruwan inabi” da suke sha. Mugaye sun ƙi gina amfani da annabcin da suke yi a kan layukan tarihin mai-tsarki, kuma waɗanda suke amfani da hanyar “layi bisa layi” ta Ishaya ashirin da takwas suna sha daga “sabon ruwan inabi.” Bugar mugaye tana bayyana ta wurin gazawarsu wajen fahimtar annabci, kuma makancewar halinsu ta samo asali ne daga rashin son komawa ga tsoffin hanyoyi na tushe. Yesu ya tsawata wa Yahudawan masu gardama ta wurin tambayar ko sun taɓa karantawa game da dutsen da aka ƙi, wanda kuma ya zama kan kusurwa.
Dutsen da ya zama kan kusurwa yana wakiltar cewa gaskiyar annabci ita ce, tushen ko dutsen kusurwa ana maimaita shi a cikin dutsen ƙarshe. Dutsen alfa kuma shi ne dutsen omega. Babbar ƙa’idar annabci wadda take kafa kuma take riƙe da hanyar “layi bisa layi,” (wato hanyar ruwan sama na ƙarshe,) ita ce farkon abu yana nuna ƙarshen abu. Babbar ƙa’idar annabci a cikin motsin Millerita ita ce ƙa’idar rana ɗaya domin shekara ɗaya, wadda aka tabbatar sa’ad da mala’ikan Ru’ya ta Yohanna goma ya sauko. Babbar ƙa’idar annabci a cikin motsin dubu ɗari da arba’in da huɗu ita ce cewa farkon yana nuna ƙarshen, wadda aka tabbatar sa’ad da mala’ikan Ru’ya ta Yohanna goma sha takwas ya sauko.
Maganar annabcin Allah tana da cikakken bayani ƙwarai a cikin bayaninta game da abubuwan da suke da alaƙa da ruwan sama na ƙarshe. Ɗaya daga cikin waɗannan gaskiyoyi shi ne, mashayan Efraim ba su da ikon gane ruwan sama na ƙarshe, kuma an misalta wannan ta wurin Yahudawan da suke gaya wa Bitrus cewa almajiran sun bugu. An bayyana babban ƙa’idar tsarin aikin kai tsaye a matsayin Alfa da Omega sau da yawa a cikin Maganar Allah, amma an hatimce Maganar a gare su. Tsarin aikin, babban ƙa’idar annabci, da saƙon ruwan sama na ƙarshe, wasu ne daga cikin jigogin tsarkaka a cikin layin tarihin annabci wanda aka wakilta a matsayin “aiki mai banmamaki.”
Sai maganar Ubangijin rundunoni ta sāke zo mini, tana cewa, Haka Ubangijin rundunoni ya ce: Na yi kishin Sihiyona da babban kishi, na kuwa yi kishinta da tsananin hasala. Haka Ubangiji ya ce; Na komo Sihiyona, zan kuma zauna a tsakiyar Urushalima: za a kuma kira Urushalima birnin gaskiya; dutsen Ubangijin rundunoni kuwa, dutsen mai tsarki. Haka Ubangijin rundunoni ya ce; Har yanzu tsofaffi maza da tsofaffi mata za su zauna a titunan Urushalima, kowa da sandarsa a hannunsa saboda tsananin tsufa. Titunan birnin kuma za su cika da yara maza da yara mata suna wasa a titunanta.
Ga abin da Ubangijin runduna ya ce; In har ya zama abin al’ajabi a gaban ragowar mutanen nan a cikin kwanakin nan, shin zai zama abin al’ajabi a gabana kuma? in ji Ubangijin runduna. Ga abin da Ubangijin runduna ya ce; Ga shi, zan ceci mutanena daga ƙasar gabas, da kuma daga ƙasar yamma; Zan kuma kawo su, su kuwa za su zauna a tsakiyar Urushalima: za su zama mutanena, ni kuma zan zama Allahnsu, cikin gaskiya da adalci. Ga abin da Ubangijin runduna ya ce; Ku ƙarfafa hannuwanku, ku da kuke ji a cikin kwanakin nan waɗannan kalmomi ta bakin annabawa, waɗanda suke a ranar da aka aza harsashin ginin gidan Ubangijin runduna, domin a gina Haikalin. Gama kafin waɗannan kwanaki babu ladan mutum, babu kuma ladan dabba; haka kuma babu salama ga mai fita ko mai shiga saboda tsanani: gama na sa kowa da kowa ya yi gāba da maƙwabcinsa. Amma yanzu ba zan yi wa ragowar mutanen nan kamar yadda na yi a kwanakin dā ba, in ji Ubangijin runduna. Zakariya 8:1–11.
Zakariya ya ce, “Ku ƙarfafa hannuwanku, ku da kuke ji a waɗannan kwanaki waɗannan kalmomi ta bakin annabawa, waɗanda suke a ranar da aka aza harsashin gidan Ubangijin rundunoni, domin a gina Haikalin.” Abin da yake ƙarfafa mutanen Allah shi ne saƙon game da harsashin da ya zama dutsen kusurwa na ƙarshe. Wannan saƙo shi ne cewa tarihin Milleriyawa yana maimaituwa a tarihin ɗari da arba’in da huɗu dubu.
Kristi ya tambaya, “In wannan lokaci, idan wannan abu ya zama abin al’ajabi a gaban ragowar wannan jama’a, shin shi ma zai zama abin al’ajabi a idona?” Wannan tambayar tana bayyana zamanin annabci na “aiki mai banmamaki” na Allah wanda shi ne maudu’in kowane annabi, amma kuma tana nuna lokacin da motsin Laodikiya na dubu ɗari da arba’in da huɗu ya canza zuwa motsin Filadelfiya na dubu ɗari da arba’in da huɗu. Ita ce wannan maƙasudin daidai da lokacin da aka hatimce su, kuma daidai maƙasudin da motsin ya canza daga mai faɗa zuwa mai nasara, wanda kuma shi ne wurin da aikin haɗa allahntaka da ɗan’adamtaka a cikin wannan rukuni na mutane ya kammala, yayin da ake tsarkake Wuri Mai Tsarki da gaske. Ana iya gane wannan a cikin ayoyin, gama tarihin annabci da “aikinsa mai banmamaki” yake wakilta abin banmamaki ne a gaban Allah da kuma a gaban ragowar, kuma ido da ido alama ce ta haɗin kai. Haɗin kan da aka wakilta a nan yana magana ne game da hatimtar mutanen Allah waɗanda ke bin Ɗan Ragon duk inda Ya tafi, waɗanda suka kai ga matsayin da za su gwammace su mutu maimakon su yi zunubi su kuma ɓata wakilcin halin Kristi.
Mikah ya bayyana tarihin asali na Isra’ila ta dā a matsayin “abubuwa masu banmamaki.”
Kamar yadda kwanakin fitowarka daga ƙasar Masar suke, haka zan nuna masa abubuwa masu banmamaki. Mikah 7:15.
“Ayyuka masu banmamaki” su ne tarihin tushe, wanda yake “mai banmamaki” domin ana maimaita tarihin tushen a tarihin ƙarshe, wanda dutsen kan gini yake wakilta. “Ayyuka masu banmamaki” su ne tarihin da ya fara da dutsen kusurwa kuma ya ƙare da “dutsen kan gini.” An bayyana “ayyukansa masu banmamaki” a cikin tarihin Musa, kuma aka maimaita su a cikin tarihin Almasihu. Musa shi ne dutsen kusurwa, Almasihu kuma shi ne dutsen kan gini. A annabce, Musa shi ne alpha, Almasihu kuwa omega.
“Da ya fara daga Musa, ainihin Alfa na tarihin Littafi Mai Tsarki, Almasihu ya yi bayani cikin dukan Nassosi game da abubuwan da suka shafe Shi.” The Desire of Ages, 797.
Musa ya koyar, kuma Bitrus ya yi amfani da kalmomin Musa a ranar Fentikos domin ya nuna cewa Musa ya kasance alamar misali ta Kristi.
Amma waɗannan abubuwa, waɗanda Allah tun da farko ya nuna ta bakin dukan annabawansa, cewa Almasihu zai sha wahala, haka ya cika su. Saboda haka ku tuba, ku kuma komo, domin a shafe zunubanku, sa’ad da lokutan wartsakewa za su zo daga gaban Ubangiji; kuma zai aiko da Yesu Almasihu, wanda aka riga aka yi muku wa’azinsa: wanda sammai dole su karɓe shi har zuwa lokutan maido da dukan abubuwa, waɗanda Allah ya faɗa ta bakin dukan annabawansa masu tsarki tun farkon duniya. Gama lalle Musa ya ce wa kakanni, Ubangiji Allahnku zai tashe muku annabi daga cikin ’yan’uwanku, kamarsa ni; shi za ku saurara wa cikin dukan abin da zai faɗa muku. Kuma zai zama cewa, kowace rai da ba za ta saurari wannan annabi ba, za a hallaka ta daga cikin jama’a. Haka kuma, dukan annabawa tun daga Sama’ila da waɗanda suka biyo bayansa, duk waɗanda suka yi magana, su ma sun yi annabcin waɗannan kwanaki. Ayyukan Manzanni 3:18–24.
An kafa Musa a matsayin alfa, kuma Kristi a matsayin omega, ta wurin shaidar Musa ta biyu da Bitrus ya bayar a zubowar Ranar Fentikos; kuma a yin haka, Bitrus yana nanatawa tare da bayyana cewa wani babban ɓangare na saƙon ruwan sama na ƙarshe (da kuma gardamar da aka taso a kansa) shi ne ƙa’idar annabci ta “alfa da omega.” Wannan ƙa’ida ita ce takwarar ɗari da arba’in da huɗu ga ƙa’idar shekara/rana a tarihin Millerite. Ƙa’idar “alfa da omega” ita ce ƙa’idar ‘tushen yana zama dutsen kan gini,’ ita ce ƙa’idojin ‘Musa da Ɗan Rago;’ saboda haka wahayi ya bayyana ta a matsayin ɗaya daga cikin ayoyin da ke cikin waƙar gonar inabi, wadda kuma ita ce waƙar Musa da Ɗan Rago.
Farko da ƙarshen da layukan annabci dabam-dabam suke wakilta suna wakiltar tarihin da Allah yake cika “ayyukansa masu banmamaki” a cikinsa; kuma hasken da ake fitarwa daga gane abin da alamar “ayyuka masu banmamaki” take wakilta shi ne yake sāke Laodiceya ya zama Filadelfiya, ta haka kuwa ya zama dutse a cikin haikalin da ake ginawa, kamar yadda aka gina haikalin Millerite cikin shekaru 46 har zuwa 22 ga Oktoba, 1844, sa’ad da Ubangiji ya zo ba zato ba tsammani zuwa haikalinsa.
In har kun ɗanɗana cewa Ubangiji mai alheri ne. Kuna zuwa wurinsa, kamar zuwa ga dutse mai rai, wanda mutane suka ƙi hakika, amma Allah ya zaɓa, mai daraja kuwa ne a wurinsa. Ku ma, kamar duwatsu masu rai, ana gina ku ku zama gida na ruhaniya, firistoci tsarkaka, domin ku miƙa hadayu na ruhaniya, abin karɓa ga Allah ta wurin Yesu Kristi. Saboda haka kuma an rubuta a cikin Nassi cewa, Ga shi, na aza a Sihiyona babban dutsen kusurwa, zaɓaɓɓe, mai daraja; wanda kuwa ya gaskata gare shi ba zai kunyata ba. Saboda haka a gare ku da kuke ba da gaskiya, shi mai daraja ne; amma ga marasa biyayya, dutsen da magina suka ƙi, shi ne ya zama kan kusurwa, da kuma dutse na tuntuɓe, da dutsen abin saɓo, ga waɗanda suke tuntuɓe ga kalmar, suna marasa biyayya; abin da kuma aka ƙaddara musu ke nan. Amma ku iri ne zaɓaɓɓe, firistoci na sarauta, al’umma mai tsarki, mutane na musamman; domin ku shelanta yabon wanda ya kira ku daga duhu zuwa ga haskensa mai banmamaki. Ku da a dā ba jama’a ba ne, amma yanzu ku jama’ar Allah ne; ku da ba ku sami jinƙai ba, amma yanzu kun sami jinƙai. 1 Bitrus 2:3–10.
A kira mutum zuwa cikin haskensa mai banmamaki yana nuna lokacin da ake yin kiran, domin alamar hanya ta 1888, wadda wahayi ya daidaita da tawayen Kora a tarihin alfa na Musa, idan aka kawo ta zuwa kwanaki na ƙarshe tana daidaita da 9/11, lokacin da saƙon Lawodikiya ya iso tare da mala’ika na uku bisa ga wahayi. Lawodikiya a cikin annabci “makafi” ne, ma’ana suna cikin duhu, kuma kiran fitowa daga duhu ya fara ne sa’ad da saƙon Lawodikiya ya iso a 1856, 1888 da 9/11. A 9/11 “kiran fitowa daga duhu” ba kawai kira ba ne na fahimtar hasken mala’ikan Ru’ya ta Yohanna goma sha takwas ba, amma kuma kira ne ga mai sauraro zuwa cikin ainihin tarihin da “ayyuka masu banmamaki” na Allah za su sami cikakkun cikar su.
An nuna sau da yawa a cikin shekaru talatin da suka wuce cewa ma’anar annabci ta “bishara madawwamiya” ita ce wani tarihi inda ake warware wata gaskiyar annabci da aka hatimce, wadda take ƙaddamar da tsarin gwaji mai matakai uku, tare da siffofi biyu na banbanci a cikin gwaje-gwajen ukun. Gwaje-gwaje biyu na farko sun bambanta a cikin yanayi da na uku, domin na ukun gwaji ne na tantancewa wanda yake nuna ko ka ci na farko da na biyu. Wani banbanci kuma a cikin bishara madawwamiya shi ne dole ne ka ci gwajin da ake ciki yanzu domin ka shiga cikin gwajin da yake biye da shi.
Tarihin “ayyuka masu banmamaki” shi ma tarihin ne inda “bishara madawwamiya” ta kai ga kololuwarta, gama sa’ar shari’a da mala’ika na fari ya shelanta, kuma aka bayyana ta a matsayin bishara madawwamiya, tana samun cikakkiyar cikar ta ne tun daga 9/11. Shari’ar da ake yin gargadi a kanta ga Millerites ita ce 22 ga Oktoba, 1844, lokacin da ƙofa ta rufe a misalin budurwai goma, ta haka tana wakiltar dokar Lahadi sa’ad da ƙofar za ta sāke rufuwa a misalin budurwai goma. 9/11 yana shelar cewa sa’ar shari’ar zartarwa ta Allah tana farawa ne a dokar Lahadi, kamar yadda Millerites suka shelanta cewa sa’ar shari’ar bincike ta fara a ranar 22 ga Oktoba, 1844.
Daga 9/11 har zuwa dokar Lahadi akwai wani lokaci da aka wakilta a matsayin “ayyukan al’ajabi na Allah,” kuma kamar yadda dutsen tushe wanda ya zama “kan kusurwa,” kuma kamar yadda “lokacin Pentikostal,” kuma kamar yadda “Habakkuk sura ta biyu,” kuma kamar yadda “lokacin hatimtawar dubu ɗari da arba’in da huɗu,” kuma kamar yadda “lokacin gwaji na siffar dabbar,” kuma kamar yadda “bishara madawwamiya,” kuma kamar yadda “tsarkakkiyar tarihi daga 1840 zuwa 1844,” kuma kamar yadda tarihin “Wahayi sura ta goma,” kuma kamar yadda “tarihi daga baftismar Almasihu har zuwa mutuwarsa.”
Tarihin da aka wakilta a cikin tsarin fractal ta wurin baftismarsa ya fara lokacin kwanaki 2520 da ya ƙare a kan gicciye. Baftismar Almasihu ta wakilci mutuwarsa, binnensa da tashinsa daga matattu, wanda ya cika a zahiri a ƙarshen kwanaki 1260.
Lokacin da Ruhu Mai Tsarki ya sauko a baftismar Almasihu, ya kasance abin misaltawa ga saukowar mala’ikan Ru’ya ta Yohanna sura ta goma sha takwas a ranar 9/11. Bayan kwanaki 1260 na annabci, abubuwan da baftisma ta nuna ta hanyar alama suka cika a zahiri a kan gicciye. Tarihin daga baftisma zuwa gicciye ya ƙunshi tarihin alfa na alama wanda yake cika a zahiri a ƙarshen wannan zamani. Tarihin alfa da na omega su ne fractals na dukan tarihin gaba ɗaya. Tarihin daga baftisma zuwa gicciye shi ne “ayyukan Allah masu banmamaki,” kuma wannan tarihin kuma ana wakilta shi ta wurin “baftismar Almasihu,” haka kuma ta wurin ainihin “mutuwarsa, binnensa da tashinsa daga matattu,” saboda haka kuma ta wurin “baftismar Isra’ila ta dā a Bahar Maliya,” haka kuma ta wurin “baftismar rayuka takwas a cikin tarihin Nuhu.” Dukan waɗannan lokuta suna wakiltar tarihin “ayyukansa masu banmamaki.”
Game da lamba 8 a matsayin alamar tashin matattu, waɗancan rayuka takwas da suke cikin jirgin ne ambato na farko na lamba 8 a matsayin alama, kuma bisa ga ƙa’idar ambato na farko, dukan cikakkun bayanan annabci suna cikin wannan ambato na farko. Waɗannan rayuka takwas suna wucewa ne daga tsohuwar duniya zuwa sabuwar duniya, ko ba haka ba?
Waɗannan rayuka takwas sun rayu ta cikin lokacin ruwan sama, amma dukan waɗanda suka ƙi saƙon gargaɗin ruwan sama sun mutu, ko ba haka ba? Waɗannan rayuka “8” da suka tafi sabuwar duniya, waɗanda aka wakilta ta tarihin saƙon gargaɗin da aka ƙi, ƙofar da aka rufe, ruwan sama, da sabuwar duniya, sun bi ta cikin sauyin tsari na zamani daga tsohuwar duniya zuwa sabuwar duniya.
Canjin tsarin zamanai wanda yake alamar ranuka takwas ɗin nan waɗanda su ne dubu ɗari da arba’in da huɗu, shi ne sauyawa daga Laodicea zuwa Philadelphia; wanda kuma shi ne sauyawa daga ikkilisiya mai yaƙi wadda ta ƙunshi alkama da ciyawa marar amfani, zuwa ikkilisiya mai nasara wadda ta ƙunshi hadayar alkama ta nunan fari kaɗai, wadda ake ɗagawa a matsayin hadayar tuta domin dukan duniya ta gani, kamar kallon jirgin ruwa guda ɗaya a kan ruwaye masu hadari. Waɗannan mutane su ne 8 wanda yake na 7, kuma tarihin ketarewar jirgin ruwa da ketarewar Bahar Maliya, duka misalai ne na “ayyukansa masu banmamaki.”
Waɗannan rayukan su ne waɗanda aka ta da su cikin cikar Wahayin Yahaya 11:11. Su ne mutanen alkawarin Allah, waɗanda aka wakilta ta wurin ubansu Ibrahim, wanda ya ɗauki alamar alkawarin ta wurin kaciya wadda za a yi a rana ta takwas.
Dukan waɗannan layuka suna wakiltar lokaci ɗaya ne, kuma wannan lokacin yana farawa da harsashin 9/11 ya kuma ƙare da dokar Lahadi. 9/11 shi ne dutsen harsashi, kuma dokar Lahadi ita ce dutsen kan gini. A cikin tarihin sake gina Urushalima a zamanin Nehemiya da Ezra, an kammala harsashin a lokacin tarihin umarni na fari, kuma haikalin kansa an gama shi tun da daɗewa kafin umarni na uku. A cikin tarihin Millerite, an kafa harsasan a watan Mayu na shekara ta 1842 sa’ad da aka buga jadawalin 1843. Haikalin Millerite zai ɗauki shekaru arba’in da shida ana gininsa, daga 1798 har zuwa 1844. Kafin Oktoba 22, 1844 an gama haikalin Millerite, dutsen kan ginin kuwa shi ne Kiran Tsakar Dare. Sa’ad da Kiran Tsakar Dare ya ƙare a ranar Oktoba 22, 1844, alpha da umarni na uku na 457 BC sun sadu da kwatankwacinsu a omega na 1844. 457 BC a matsayin alpha ga shekaru 2300, da 1844 a matsayin omega. Dukansu iri ɗaya ne a wani mataki, domin umarni ko mala’ika duka saƙonni ne, kuma dukansu suna misalta dokar Lahadi, inda za a kasance da umarni kuma inda saƙon mala’ika na uku zai kumbura ya zama ihu mai ƙarfi.
Daga 457 K.H. zuwa 408 K.H., Daniyel ya bayyana shekaru arba’in da tara a matsayin lokacin da Yahudawa za su kammala gini: “za a sāke gina titi, da katanga ma, ko da a cikin lokutan wahala.”
Saboda haka ka sani, ka kuma fahimta, cewa daga fitowar umarni na maidowa da gina Urushalima har zuwa Almasihu, Yarima, za a yi makwanni bakwai, da makwanni sittin da biyu; za a sāke gina titi da katanga, ko a cikin lokuta masu tsanani. Daniyel 9:25.
Shekara ta 457 K.H.K. da ta 1844 su ne alfa da omega na annabcin shekaru 2300. Dukansu suna wakiltar dokar Lahadi ta fuskar misali, domin a matsayinsu na alfa da omega abu ɗaya ne, kuma ruɗewar shekarar 1844 an daidaita ta ta wurin wahayi da ruɗewar gicciye. Idan 1844 tana wakiltar gicciye ta fuskar misali, kuma haka ne, to takwararta ta alfa (457 K.H.K.) ma haka take yi. Daga 1844 zuwa 1863 yana nuna tsarin gwajin mala’ika na uku. Wannan tsarin gwaji yana wakiltuwa ta shekaru 49 da ke tsakanin doka ta uku, dokar Lahadi, da kuma kammala aikin titi da katanga da ke faruwa a lokacin wahala.
Daga 457 K.H. zuwa 408 K.H. shi ne tarihin alpha na shekaru 2300 da ke kwatanta tarihin omega daga 1844 zuwa 1863. Waɗannan tarihohi biyu suna kwatanta tarihin dubu ɗari da arba’in da huɗu bayan an hatimce su a lokacin dokar Lahadi har zuwa lokacin da ƙofar jarrabawar ɗan Adam ta rufe. Aikin dubu ɗari da arba’in da huɗu shi ne su kira maza da mata su komo ga “tsofaffin hanyoyi,” abin da Ishaya ya bayyana a matsayin sake gina tsofaffin kufai, kuma wanda Irmiya ya bayyana a matsayin hanyar da take kaiwa ga saƙon ruwan sama na ƙarshe. “Katanga” ita ce dokar Allah wadda dubu ɗari da arba’in da huɗu za su wakilta ga dukan duniya a matsayin tuta. Wannan zai faru ne a cikin lokutan wahala na kaito na uku na Musulunci, gama Musulunci ne yake fusata al’ummai. Aikin da kuma lokutan wahalar suna ci gaba har sai Mika’ilu ya tashi tsaye.
Saboda haka, idan za ka iya ganin cewa 457 BC zuwa 408 BC lokaci ne na annabci wanda ya fara da doka ta uku kuma ya kasance alamar wani lokaci na annabci da ya fara a 1844 da zuwan mala’ika na uku kuma ya ƙare a 1863, to, za ka iya ganin cewa dangantakarsu da annabcin shekaru 2300 a matsayin ko dai mafari ko kuma ƙarshen lokaci tana bayyana su a matsayin alfa da omega dangane da juna. Lokutan wahala na Nehemiya suna misalta lokacin wahala da ya kai ga, har ma ya haɗa da, Yaƙin Basasa. Lokacin shekaru arba’in da tara a tarihin alfa yana wakiltar lokacin shekaru 19 a tarihin omega. Wannan lokacin shekaru 19 kuma an wakilta shi ta shekaru 19 da ke farkon annabcin shekaru 65 na Ishaya.
Gama kan Siriya shi ne Dimashƙu, kuma kan Dimashƙu shi ne Rezin; kuma cikin shekara sittin da biyar Ifraimu zai karye, har ya daina zama al’umma. Ishaya 7:8.
Ishaya ya gabatar da wannan annabci a shekara ta 742 K.H., kuma shekaru 19 bayan haka, a shekara ta 723 K.H., aka kwashe masarautar arewa zuwa bautar talala na shekaru 2520, wanda ya ƙare a shekara ta 1798. Shekaru 19 daga 742 K.H. zuwa 723 K.H. sun yi daidai da shekaru 19 daga 1844 zuwa 1863, gama shekaru 19 na farko su ne alfa na wannan annabci, na ƙarshe kuma su ne omega. A cikin tarihin waɗannan shekaru 19, mugun sarki Ahaz ya fuskanci Ishaya da saƙon ruwan sama na ƙarshe, kamar yadda aka wakilta a aya ta takwas a matsayin saƙon “sau bakwai.” Ahaz ya ƙi saƙon, kamar yadda Adventism na Millerite na Laodicea ya yi a shekara ta 1863.
A wannan lokaci, babban firist na Ahaz ya ziyarci Assuriya, ya kawo zane na haikalinsu na arna, Ahaz kuma ya sa aka gina shi a harabar Haikalin Allah. Wannan layi yana daidaita da labarin annabin nan marar biyayya wanda bai kamata ya koma Yahuza ta hanyar da ya bi ya zo ba, amma ya yi haka kuma wani annabi na ƙarya mai ruɗi ya yaudare shi, yana wakiltar komawa ga tsarin aikin Furotesta mai ridda domin a ɓuya daga fahimtar Millerite game da “sau bakwai” a cikin cikakkiyar cikar karin maganar kare da ya koma ga aman kansa.
Wannan yana faruwa ne a daidai lokacin da Yaƙin Basasa tsakanin mulkin arewa da mulkin kudu yake fara kunno kai, ta haka yana zama alama ta annabci ga Yaƙin Basasa a cikin Amurka a lokacin da aka maimaita zangon shekaru 19. 742 BC zuwa 723 BC yana wakiltar zangon shekaru 19 daga 1844 zuwa 1863, wanda kuma yake wakiltar lokacin daga dokar Lahadi har zuwa rufe ƙofofin jarrabawa. Tarihin daga 9/11 zuwa dokar Lahadi shi ne tarihin gwajin siffar dabbar a cikin Amurka, wanda ake maimaitawa a cikin gwajin siffar dabbar na duniya wanda yake farawa da dokar Lahadi. Saboda wannan dalili, zangunan shekaru 19 waɗanda suke wakiltar dokar Lahadi zuwa rufe ƙofofin jarrabawa, su ma suna wakiltar tarihin daga 9/11 zuwa dokar Lahadi, wanda shi ne tarihin “ayyukansa masu banmamaki.”
Za mu ci gaba a talifi na gaba.
Sa’an nan maganar Ubangiji ta zo mini, tana cewa, Ɗan mutum, mene ne wannan karin magana da kuke yi a ƙasar Isra’ila, kuna cewa, Kwanaki suna ƙara tsawo, kuma kowace wahayi tana ƙarewa a banza? Saboda haka ka gaya musu, Ga abin da Ubangiji Allah ya ce; Zan sa wannan karin magana ta daina, ba kuwa za su ƙara amfani da ita a matsayin karin magana a Isra’ila ba; amma ka ce musu, Kwanaki sun kusa, haka kuma cikar kowane wahayi. Gama ba za a ƙara samun wani wahayi na banza ko duba mai ruɗi a cikin gidan Isra’ila ba. Gama ni ne Ubangiji: zan yi magana, kuma maganar da zan faɗa za ta cika; ba za a ƙara jinkirta ta ba: gama a cikin kwanakinku, ya ku gidan tawaye, zan faɗi maganar, in kuma aikata ta, in ji Ubangiji Allah.
Sāke maganar Ubangiji ta zo mini, tana cewa, Ɗan mutum, ga shi, waɗanda suke na gidan Isra’ila suna cewa, Wahayin da yake gani na kwanaki masu yawa ne masu zuwa, kuma yana yin annabci ne game da zamani masu nisa. Saboda haka ka ce musu, In ji Ubangiji Allah; ba za a ƙara jinkirta kowace magana tawa ba, amma maganar da na faɗa za ta cika, in ji Ubangiji Allah. Ezekiel 12:21–28.