Wa zai koya wa sani? wa kuma zai sa ya fahimci koyarwa? waɗanda aka yaye daga nono, waɗanda kuma aka cire daga ƙirji.

Gama dole ne ya kasance bisa ƙa’ida, ƙa’ida bisa ƙa’ida; layi bisa layi, layi bisa layi; kaɗan a nan, kaɗan kuma a can: Gama da leɓuna masu tuntuɓe da wani harshe dabam zai yi magana da wannan jama’a. Ga waɗanda ya ce musu, Wannan ita ce hutu da za ku sa masu gajiya su huta da shi; kuma wannan ita ce wartsakewa: duk da haka ba su so su ji ba.

Amma maganar Ubangiji ta zama a gare su umarni bisa umarni, umarni bisa umarni; layi bisa layi, layi bisa layi; a nan kaɗan, a can kaɗan; domin su tafi, su fāɗi da baya, a kakkarya su, a kama su da tarko, a kuma cafke su.

Saboda haka ku ji maganar Ubangiji, ku mutane masu ba’a, waɗanda kuke mulkin wannan jama’a da take cikin Urushalima. Domin kun ce, Mun yi alkawari da mutuwa, kuma da lahira mun yi yarjejeniya; sa’ad da annobar da take kwarara za ta ratsa, ba za ta same mu ba: gama mun mai da ƙarya mafakarmu, kuma a ƙarƙashin ruɗu muka ɓoye kanmu: Saboda haka ga abin da Ubangiji Allah yana cewa, Duba, na kafa a Sihiyona dutse domin tushe, gwadadden dutse, dutse mai daraja na kusurwa, tabbataccen tushe: duk wanda ya gaskata ba zai yi hanzari ba. Haka kuma zan aza shari’a bisa ma’auni, adalci kuma bisa ma’aunin tsaye: ƙanƙara za ta share mafakar ƙarya, ruwaye kuma za su cika wurin ɓoyewa. Kuma alkawarinku da mutuwa za a rushe shi, yarjejeniyarku kuma da lahira ba za ta tsaya ba; sa’ad da annobar da take kwarara za ta ratsa, sa’an nan za a tattake ku da ita. Ishaya 28:9–18.

Mazambatan mutane da suke mulkin Urushalima su ne shugabannin cocin Seventh-day Adventist na Laodicea, waɗanda a ayoyi kaɗan kafin nan, Ishaya ya bayyana a matsayin “maye na Ifraimu” da kuma “rawanin girman kai.” A ranar Fentikos, Bitrus ya amsa wa waɗanda suke iƙirarin cewa ana shelanta saƙon ne ta bakin mutane masu maye. Lokacin ruwan sama na ƙarshe yana magana ne game da saƙon ruwan sama na ƙarshe na gaskiya da na ƙarya. Saƙo daga wurin Ubangiji kullum yana haifar da rukuni biyu na masu bauta, kuma duka rukunan biyu suna shan ruwan inabi. Saƙon da aka tsarkake, ko ruwan inabi da aka tsarkake, shi ne abin da aka yanke daga bakin marasa aminci a cikin Joel.

Ku farka, ku mashaya; ku yi kuka; ku yi kururuwa, dukanku masu shan ruwan inabi, saboda sabon ruwan inabi; gama an yanke shi daga bakunanku. Yoel 1:5.

A cikin sura ta ɗaya ta Joel, an hukunta kuma an yanke wa mugayen manoman gonar inabi, waɗanda suke wakiltar cocin Adventist ta Rana ta Bakwai ta Laodiceya, hukunci dangane da yadda aka “yanke” “sabon ruwan inabi” daga bakunansu. Allah ya yanke ko ya hana zubowar Ruhun Allah a cikin ruwan sama na ƙarshe, kamar yadda ake wakilta da “hadayun gari da na sha,” daga mugayen, mashayan manoman gonar inabin.

An yanke hadayar gari da hadayar sha daga gidan Ubangiji; firistoci, masu hidimar Ubangiji, suna makoki. Gona ta lalace, ƙasa tana makoki; gama hatsi ya lalace; sabon ruwan inabi ya ƙafe, mai ya yi rauni. Ku ji kunya, ya ku manoma; ku yi kururuwa, ya ku masu kula da gonakin inabi, saboda alkama da saboda sha'ir; domin girbin gona ya hallaka. Itacen inabi ya ƙafe, itacen ɓaure kuma ya yi rauni; itacen rumman, itacen dabino kuma, da itacen tuffa, har ma dukan itatuwan jeji, sun bushe; domin farin ciki ya bushe daga ’ya’yan mutane. Ku ɗaura tsummoki, ku yi makoki, ya ku firistoci; ku yi kururuwa, ya ku masu hidimar bagade; ku zo, ku kwana dukan dare cikin tsummoki, ya ku masu hidimar Allahna; gama an hana hadayar gari da hadayar sha daga gidan Allahnku. Ku tsarkake azumi, ku kira babban taro mai tsarki, ku tattara dattawa da dukan mazaunan ƙasar zuwa gidan Ubangiji Allahnku, ku yi kuka ga Ubangiji, Kaiton wannan rana! gama ranar Ubangiji ta gabato, kuma za ta zo kamar hallaka daga wurin Maɗaukaki. Ashe, ba a yanke abinci a gaban idanunmu ba, har ma farin ciki da murna daga gidan Allahnmu? Yowel 1:9–16.

Sa’ad da “mashayan Efraimu” na Ishaya suka “farka” a cikin Yowel, abin da suka farka zuwa gare shi shi ne saƙon ruwan sama na ƙarshe—wanda aka wakilta a matsayin “sabon ruwan inabi.” An hana shi ga zaɓaɓɓun mutanen alkawarin Allah. “Hatsi” a cikin nassin kalma ce ta gaba ɗaya ga iri, kuma Maganar Allah ita ce Gurasar Sama, kuma a cikin nassin, an “lalatar” da ita.

“Sabon ruwan inabi” shi ne saƙon gaskiya na yanzu da ya iso a 9/11. “Sabon ruwan inabin ya bushe” kuma “an yanke shi,” domin “sabon ruwan inabi” ana gane shi ne kawai ta waɗanda suke komawa ga “tsoffin” hanyoyin Irmiya, gama saƙon “sabo” kullum yana cikin daidaito da saƙon “tsoho.” Kalmar da aka fassara da “ya bushe” tana nufin “yin kunya” a cikin Ibraniyanci.

Waɗanda suke “kunya” su ne babban batu a cikin littafin Joel da annabawa. Masu maye na Ifraimu suna jin kunyar saƙonsu na ƙarya game da ruwan sama na ƙarshen zamani, wanda sau da yawa ake kira saƙon “salama da zaman lafiya.” Alamomi uku na hatsi, sabon ruwan inabi, da mai suna wakiltar saƙon ruwan sama na ƙarshen zamani. Ruwan sama na ƙarshen zamani kuma ana wakilta shi a matsayin zubowar Ruhu Mai Tsarki.

Aikin Ruhu Mai Tsarki shi ne ya tabbatar game da zunubi, da adalci, da kuma hukunci, kuma a cikin wannan tsarin ne daidai. Maganar Allah tana tabbatar da zunubi, kuma ana wakiltarta da “hatsi.” Mallakar “sabon ruwan inabi” tana nuna waɗanda suke da Ruhu Mai Tsarki a cikinsu, wanda ake wakilta da “ruwan sama” har ila yau kuma da “ruwan inabi,” gama ana iya nuna a sarari cewa duka “ruwan sama” da “ruwan inabi” saƙo ne ko kuma koyarwa ce.

Duk da haka ina gaya muku gaskiya; ya fi muku amfani in tafi: gama in ban tafi ba, Mai Ta’aziyya ba zai zo gare ku ba; amma in na tafi, zan aiko shi gare ku. Kuma sa’ad da ya zo, zai hukunta duniya game da zunubi, da adalci, da shari’a: Game da zunubi, domin ba su gaskata da ni ba; Game da adalci, domin ina zuwa wurin Ubana, kuma ba za ku ƙara ganina ba; Game da shari’a, domin an riga an hukunta shugaban wannan duniya. Har yanzu ina da abubuwa da yawa da zan faɗa muku, amma ba za ku iya ɗaukarsu yanzu ba. Amma sa’ad da shi, Ruhun gaskiya, ya zo, zai bishe ku cikin dukan gaskiya: gama ba zai yi magana daga kansa ba; amma duk abin da zai ji, shi zai faɗa: kuma zai nuna muku abubuwan da za su zo. Yohanna 16:7–13.

“Masarar” Yowel ita ce Maganar Allah, wadda take tabbatar da “zunubi.” “Adalci” yana bayyana ta wurin waɗanda suka haɗa mutuntakarsu da allahntaka ta wurin saƙon gaskiyar yanzu wanda aka wakilta a matsayin “sabon” (“gaskiyar-yanzu”) “ruwan inabi” (“saƙo”). “Mai” kuma alama ce ta “shari’a,” gama “shari’a” tana dogara ne a kan ko waɗanda ake yi wa shari’a suna da “mai.” Masara, sabon ruwan inabi, da mai na Yowel su ne tabbatarwar zunubi, adalci, da shari’a. Dukan sassa na aikin Ruhu Mai Tsarki dangane da zubowar ruwan sama na ƙarshen lokaci su ne suke tattaro gaskiyoyin da za su gwada Adventisancin Laodiceya tun daga 9/11 lokacin da Yowel ya umarce su da cewa, “Ku farka!”

Alamomi uku na saƙon ruwan sama na ƙarshe suna daidaita da saƙonnin mala’iku uku na Wahayi sura ta goma sha huɗu, kuma “manoma” za su “ji kunya,” “masu kula da gonakin inabi” kuma za su “yi kuka mai ƙarfi.” A cikin Joel mutanen Allah ba za su taɓa jin kunya ba.

Kuma za ku sani cewa ni ne a tsakiyar Isra’ila, kuma cewa ni ne Ubangiji Allahnku, ba wani kuma: jama’ata kuwa ba za su taɓa kunyata ba. Joel 2:27.

Manoma da masu gyaran inabi sun kunyata, suna kuka da kururuwa, domin saƙon ruwan sama na ƙarshe na jabu da suke gabatarwa ba shi da ikon haifar da rai a gonar inabin da aka ba su su kula da ita. Adventism ta sani daga wurin annabawarsu mace cewa an kira su domin su cika ƙwarewar ruwan sama na ƙarshe, amma amfanin gonaki ya bushe. Sun kunyata suna kuma kuka musamman “saboda alkama da saboda sha'ir.” Miƙar ’ya’yan fari na “sha'ir” a ranar tashin Kristi ya fara lokacin Fentikos wanda ya ƙare a Fentikos da miƙar ’ya’yan fari na “alkama” ta Fentikos. Mashayan giya na Efraim sun kunyata domin suna a ɓangaren da ba daidai ba na lokacin Fentikos, wanda ake maimaitawa daga 9/11 har zuwa dokar Lahadi, sa’ad da ruwan sama na ƙarshe yake sauka.

“Mutane da yawa sun kasa, a babban ma’auni, su karɓi ruwan sama na fari. Ba su sami dukan albarkatun da Allah ya tanada musu ta haka ba. Suna tsammanin za a cike wannan gibi ta wurin ruwan sama na baya. Sa’ad da za a ba da mafi yalwar ɗimbin alheri, suna nufin su buɗe zukatansu domin su karɓe shi. Suna yin mummunan kuskure. Aikin da Allah ya fara a cikin zuciyar mutum ta wurin ba da haskensa da saninsa dole ne ya ci gaba a kowane lokaci. Kowane mutum dole ne ya gane bukatarsa ta kansa. Dole ne a zubar da zuciya daga kowane ƙazanta, a kuma tsarkake ta domin zaman Ruhu a cikinta. Ta wurin furci da barin zunubi ne, ta wurin addu’a mai ƙwazo da keɓe kansu ga Allah, almajirai na farko suka shirya domin zubowar Ruhu Mai Tsarki a Ranar Pentikost. Haka nan wannan aikin, sai dai a ma’auni mafi girma, dole ne a yi shi yanzu. A wancan lokacin, wakilin ɗan adam kawai ya kamata ya roƙi albarkar, ya kuma jira Ubangiji ya kammala aikin da ya shafe shi. Allah ne ya fara aikin, kuma Shi ne zai gama aikinsa, yana mai cika mutum cikin Yesu Kristi. Amma kada a yi sakaci da alherin da ruwan sama na fari yake wakilta. Waɗanda kaɗai suke tafiya daidai da hasken da suke da shi ne za su karɓi haske mafi girma. Sai dai idan muna ci gaba kowace rana a nuna kyawawan ɗabi’un Kirista masu aiki a rayuwarmu, ba za mu gane bayyanuwar Ruhu Mai Tsarki a cikin ruwan sama na baya ba. Yana iya kasancewa yana sauka a kan zukata da suke kewaye da mu ko’ina, amma ba za mu gane shi ko mu karɓe shi ba.” Testimonies to Ministers, 506, 507.

A cikin mahallin layin da ’Yar’uwa White ta kira “lokacin Fentikos,” “ruwan fari” shi ne Kristi yana hura wa almajiran numfashi bayan ya sauko daga taronsa na sama bayan an tashe shi daga matattu. “Ruwan baya” a cikin wannan mahallin kuwa shi ne Fentikos. A alfa na lokacin Fentikos an hura ’yan ɗigon kaɗan a kan almajiran, kuma a omega almajiran da aka hura musu suna magana da harsunan wuta ga dukan duniya. Bayyanuwar Ruhu Mai Tsarki a farkon da kuma a ƙarshe. Allantaka tana isar da Ruhu Mai Tsarki ga ’yan Adam ta wurin saƙo a farkon, sannan allantaka da ’yan Adam a haɗe, kamar yadda harsuna (’yan Adam) da wuta (Allantaka) suke wakilta, suna isar da Ruhu Mai Tsarki ga ’yan Adam ta wurin saƙo a ƙarshe. Miƙar ’ya’yan fari na sha’ir a farkon ta yi daidai da tashin Kristi daga matattu, kuma burodin alkama guda biyu a miƙar ’ya’yan fari ta Fentikos sun yi daidai da Fentikos.

Waɗannan gurasa biyu ne kaɗai hadaya wadda ta ƙunshi yisti, alamar zunubi. An toya gurasan, ta haka suna wakiltar kawar da zunubi, amma suna tabbatar da gaskiyar cewa waɗannan gurasan kaɗawa biyu da suke wakiltar dubu ɗari da arba’in da huɗu maza da mata ne waɗanda suka kasance masu zunubi, amma Manzon Alkawari a Malaki sura ta uku ya tsarkake su daga waɗannan zunuban. Saboda haka, alfa na lokacin Fentikos ya wakilci Gurasar Sama tana koyar da almajiransa, kuma omega na wannan lokaci ya kasance da waɗannan almajirai guda ɗaya waɗanda aka alamta da gurasan burodi biyu da aka ɗaga zuwa sama. Saboda haka, alamar allahntaka da mutuntaka ta harsunan wuta da kuma ɗagawar hadayar kaɗawa, wadda ta misalta almajiran suna kai saƙon ga duniya, sun haɗu wajen bayyana cewa dole ne a ɗaga dubu ɗari da arba’in da huɗu a matsayin hadaya wadda ke wakiltar Yesu Almasihu daidai, kuma Yesu Almasihu yana wakiltar cewa Allahntaka haɗe da mutuntaka ba sa yin zunubi.

Rashin “karɓar ruwan sama na fari” alhali ana sa rai cewa “rashin” “dukan albarkatun da Allah” “ya tanada” tare da “ruwan sama na fari” “za a cika su da ruwan sama na baya” “mummunan kuskure ne.” Ruwan sama na fari shi ne “tsoffin hanyoyi” na Irmiya, waɗanda aka bayyana a matsayin hanyar da za a bi a 9/11. Wannan “mummunan kuskure ne,” haka kuma ruɗani ne mai ƙarfi da yake kai mutane su yi zaton suna da saƙon ruwan sama na baya da aka gina a kan dutse, sai daga baya su gane cewa an gina saƙonsu ne a kan yashi.

Bitrus bai ji kunyar bayyana kai tsaye su waye masu maye, da kuma su waye ba masu maye ba, a wakiltarsa ta mutum ɗari da dubu arba’in da huɗu a lokacin ruwan sama na ƙarshe. Dukan annabawa suna magana ne game da kwanaki na ƙarshe, kuma Yowel yana bayyana “mashayan Efraim” suna farkawa ana kuma fuskantarsu da hujja bayyananna cewa an riga an cire musu gata na kasancewa mutanen da za su shelanta ƙara mai ƙarfi ta mala’ika na uku a ƙarƙashin ikon ruwan sama na ƙarshe har abada. Mutum ɗari da dubu arba’in da huɗu ana gina su ana kuma hatimce su a lokacin ruwan sama na ƙarshe daga 9/11 har zuwa dokar Lahadi. Su ne waɗanda suke bin Ɗan Ragon duk inda Ya tafi.

Bitrus a Ranar Fentikos yana wakiltar waɗannan mutanen da suke shelanta saƙon ruwan sama na ƙarshe, wanda ya kafa a kan littafin Yoel. Yahudawan, waɗanda aka ba su alhakin kiyaye Fentikos a dukan tsawon tarihinsu, Bitrus yana sanar da su cewa Fentikos ɗin da dukan Fentikos na baya suka nuna a gaba gare shi, yanzu yana cika. Yahudawan, kamar mashayan Ifraimu, sun bugu ƙwarai da ruwan inabin Babila har suka zargi Bitrus da goma sha ɗayan da shaye-shaye yayin da suke gabatar da saƙon ruwan sama na ƙarshe cikin mahallin littafin Yoel. Sa’ad da mashayan Ifraimu suka “farka” a aya ta biyar ta sura ta farko ta Yoel, ana fuskantar da su da tsarin gwaji na ruwan sama na ƙarshe inda ake haɓaka rukuni biyu. A cikin wannan tsarin gwaji, rukuni ɗaya yana gane saƙon ruwan sama na ƙarshe, ɗayan kuma ba ya gane shi.

“Kada mu jira ruwan sama na ƙarshe. Yana zuwa ne bisa ga dukan waɗanda za su gane kuma su mallaki raɓa da ruwan yafa na alherin da suke saukowa a kanmu. Sa’ad da muka tattara ƙananan gutsattsarin haske, sa’ad da muka daraja tabbatattun jinƙan Allah, wanda yake ƙaunar mu dogara gare Shi, to, kowace alkawari za ta cika. ‘Gama kamar yadda ƙasa take fitar da toho nata, kamar yadda lambu kuma yake sa abubuwan da aka shuka a cikinsa su tsiro; haka Ubangiji Allah zai sa adalci da yabo su tsiro a gaban dukan al’ummai.’ Ishaya 61:11. Dukan duniya za a cika ta da ɗaukakar Allah.” The Seventh-day Adventist Bible Commentary, volume 7, 984.

“Gane” na nufin “tunowa ko kuma dawo da sani,” domin ana gane saƙon ruwan sama na ƙarshe ta wurin tarihohi masu tsarki na dā waɗanda suke kwatanta tarihin ruwan sama na ƙarshe. An kafa tarihin Bitrus a ranar Fentikos a cikin tsarin tarihi da Yoel ya gabatar. Yanayin da Yoel ya kafa tare da cikar da Bitrus ya yi suna ba da shaidu biyu ga tarihin Kiran Tsakar Dare na 1844. Waɗannan shaidu uku (da wasu ma) ya kamata a “gane” su a matsayin misalai na tarihi, yanayi, da saƙon ruwan sama na ƙarshe.

Sa’ad da Almasihu ya hura wa almajiran bayan Ya hau sama sa’an nan kuma Ya dawo, hakan ya kasance kamar “’yan digo kaɗan” kafin babban zubowar nan a ranar Fentikos. A farkon da kuma a ƙarshe an sami bayyanuwar zubowar Ruhu Mai Tsarki. Waɗannan ’yan digo daga Almasihu zuwa ga almajiransa su ne alfa na zamanin Fentikos wanda yake ƙarewa da omega da kuma zubowar saƙo daga almajiran zuwa ga duniya. Ana yi wa alfa alama da hadayar nunan fari ta sha’ir, kuma tana ƙarewa da hadayar nunan fari ta alkama. An yi wa farkon ruwan sama na ƙarshe alama da rushewar manyan gine-ginen Birnin New York a ranar 9/11. Hakan yana nuna farkon tarihin da yake kaiwa zuwa dokar Lahadi. Ana wakiltar 9/11 da hadayar nunan fari ta sha’ir, kuma dokar Lahadi ita ce hadayar nunan fari ta alkama.

Masu maye na Ifraimu an farkar da su zuwa ga hakikanin cewa za a karɓe mulkinsu daga hannunsu a ba shi ga wata al’umma wadda za ta haifi ’ya’yan da suka dace. Yowel ya bayyana rashin biyayyar masu mayen ta wurin nuna cewa an yanke hadayun “abinci” da na “abin sha” daga gidan Ubangiji, kuma an yanke “sabon ruwan inabi” daga bakunansu. “Sabon ruwan inabi” a cikin Ibrananci ruwan ’ya’yan itace ne da aka matse yanzu-yanzu, amma “ruwan inabi” da masu mayen suke sha a aya ta biyar ruwan da ya yi tsima ne. Nau’i biyu na ruwan inabi, waɗanda suke wakiltar koyarwa, kuma a cikin mahallin Yowel wannan koyarwar ita ce saƙon ruwan sama na ƙarshe. Masu maye na Ifraimu suna shan ruwan da ya yi tsima, kuma an “yanke” su daga “sabon” ruwan da aka matse yanzu-yanzu. Nau’i biyu na ruwan inabi suna wakiltar saƙonni biyu na ruwan sama na ƙarshe, kuma an “yanke” masu mayen daga tsantsar saƙon. Kalmar Ibrananci da aka fassara da “yanke” ta samo asali ne daga tsohuwar al’adar alkawari ta yanka dabbobi a yi tafiya a tsakanin sassan. A “yanke” mutum yana nufin a ƙi shi a matsayin mutanen alkawarin Allah.

Littafin Yo’el yana bayyana mutanen Allah a kwanakin ƙarshe, yana farawa da Millerites waɗanda suka taso a sakamakon buɗe littafin Daniyel a shekara ta 1798, yana kuma ƙarewa da dubu ɗari da arba’in da huɗu, waɗanda suka taso a sakamakon buɗe littafin Daniyel a shekara ta 1989. A farko, zubowar Ruhu Mai Tsarki ta kasance wakilta ta lokacin da ya fara daga taron sansani na Exeter har zuwa babban baƙin cikin ranar 22 ga Oktoba, 1844. Wannan tarihi ya cika misalin budurwai goma na Matiyu ashirin da biyar, wanda ake maimaitawa dalla-dalla har da kowace kalma a cikin tarihin dubu ɗari da arba’in da huɗu.

“Misalin budurwai goma na cikin Matta 25 shi ma yana kwatanta kwarewar mutanen Adventist.” The Great Controversy, 393.

“Akan yawaita nuna mini misalin budurwai goma, biyar daga cikinsu masu hikima ne, biyar kuma wawaye. Wannan misali ya cika kuma zai cika daidai ƙwarai da harafinsa, gama yana da aiki na musamman ga wannan lokaci, kuma, kamar saƙon mala’ika na uku, ya cika kuma zai ci gaba da kasancewa gaskiyar yanzu har zuwa ƙarshen zamani.” Review and Herald, August 19, 1890.

“Akwai wata duniya kwance cikin mugunta, cikin ruɗi da yaudara, a cikin inuwar mutuwa ƙwarai,—barci take, barci take. Su waye ne ke jin azabar rai domin su tashe su? Wace murya ce za ta iya kai musu? Hankalina yana ɗauke zuwa nan gaba sa’ad da za a ba da siginar nan, ‘Ga Ango yana zuwa; ku fito ku tarye Shi.’ Amma waɗansu za su yi jinkiri wajen samun man da za su cika fitilunsu da shi, kuma da ya yi latti za su gane cewa hali, wanda man yake wakilta, ba abin canjawa ba ne daga wani zuwa wani. Wannan man shi ne adalcin Almasihu. Yana wakiltar hali, kuma hali ba abin canjawa ba ne. Babu wani mutum da zai iya samo shi wa wani. Kowanne dole ne ya samo wa kansa hali da aka tsarkake daga kowane tabon zunubi.” Bible Echo, Mayu 4, 1896.

Waɗanne ne “ke jin naƙudar rai domin su farkar da” “duniya mai kwance cikin mugunta?” Joel ya amsa wannan tambaya:

Kuma zai zama cewa, duk wanda ya kira ga sunan Ubangiji za a cece shi: gama a kan Dutsen Sihiyona da cikin Urushalima za a sami ceto, kamar yadda Ubangiji ya faɗa, kuma cikin ragowar waɗanda Ubangiji zai kira. Yowel 2:32.

Za mu ci gaba da waɗannan abubuwa a talifi na gaba.

“Da yammacin ranar tashin matattu, almajirai biyu suna kan hanyarsu ta zuwa Emmaus, wani ƙaramin gari da ke nisan mil takwas daga Urushalima. Waɗannan almajiran ba su da wani fitaccen matsayi a cikin aikin Kristi, amma sun kasance masu gaskiya da bangaskiya gare Shi. Sun zo birnin ne domin kiyaye Idin Ƙetarewa, kuma abubuwan da suka faru a kwanakin nan sun jefa su cikin ruɗani ƙwarai. Sun ji labarin safiyar game da ɗauke jikin Kristi daga kabari, da kuma rahoton matan da suka ga mala’iku kuma suka sadu da Yesu. Yanzu kuwa suna komawa gidajensu domin yin tunani da addu’a. Cikin baƙin ciki suka ci gaba da tafiyarsu ta yamma, suna tattauna al’amuran shari’ar da gicciyewa. Ba su taɓa kasancewa cikin irin wannan matsananciyar karayar zuciya ba a dā. Ba tare da bege ba kuma ba tare da bangaskiya ba, suna tafiya a cikin inuwar gicciye.”

“Ba su yi nisa sosai a tafiyarsu ba, sai wani baƙo ya haɗu da su, amma sun riga sun nutse ƙwarai cikin baƙin cikinsu da takaicinsu har ba su kula da shi sosai ba. Suka ci gaba da tattaunawarsu, suna bayyana tunanin da ke cikin zukatansu. Suna ta yin nazari game da darussan da Almasihu ya ba su, waɗanda kamar ba su iya fahimta ba. Yayin da suke magana a kan abubuwan da suka faru, Yesu ya yi marmarin ta’azantar da su. Ya ga baƙin cikinsu; Ya fahimci ra’ayoyi masu saɓani da ruɗani waɗanda suka sa wannan tunani ya taso a zukatansu, Shin wannan Mutum, wanda ya ƙyale a wulaƙanta shi haka, zai iya zama Almasihu? Ba a iya hana baƙin cikinsu ba, sai suka fashe da kuka. Yesu ya sani cewa zukatansu sun ɗaure da Shi cikin ƙauna, kuma ya yi marmarin share hawayensu, ya cika su da farin ciki da murna. Amma dole ne da farko ya ba su darussa waɗanda ba za su taɓa mantawa da su ba.”

“‘Sai Ya ce musu, Waɗanne irin magana ne wannan da kuke yi wa juna, yayin da kuke tafiya, kuma kuna baƙin ciki? Sai ɗaya daga cikinsu, mai suna Cleopas, ya amsa ya ce masa, Kai kaɗai ne baƙo a Urushalima, har ba ka san abubuwan da suka faru a can cikin waɗannan kwanaki ba?’ Suka gaya masa irin baƙin cikin da suka ji game da Maigidansu, ‘wanda ya kasance annabi mai ƙarfi cikin aiki da magana a gaban Allah da dukan mutane;’ amma ‘manyan firistoci da shugabanninmu,’ in ji su, ‘sun ba da shi a yanke masa hukuncin kisa, suka kuma gicciye shi.’ Da zukata cike da azabar takaici, da leɓɓa masu rawa, suka ƙara da cewa, ‘Mun yi bege cewa shi ne wanda zai fanshi Isra’ila: ban da wannan duka kuma, yau ne rana ta uku tun da aka yi waɗannan abubuwa.’”

“Abin mamaki ne cewa almajiran ba su tuna da kalmomin Kristi ba, kuma ba su gane cewa Ya riga ya yi annabcin abubuwan da suka faru ba! Ba su fahimta ba cewa sashen ƙarshe na bayyanawarsa zai cika da tabbaci iri ɗaya kamar sashen farko, cewa a rana ta uku zai tashi kuma. Wannan shi ne sashe da ya kamata su tuna. Firistoci da shugabanni kuwa ba su manta da wannan ba. A ranar ‘da ta biyo bayan ranar shirye-shirye, manyan firistoci da Farisiyawa suka taru wurin Bilatus, suna cewa, Yallabai, muna tunawa cewa wannan mai-ruɗin ya ce, tun yana da rai, Bayan kwana uku zan tashi kuma.’ Matiyu 27:62, 63. Amma almajiran ba su tuna da waɗannan kalmomi ba.”

“Sai Ya ce musu, Ya ku wawaye, masu jinkirin zuciya wajen gaskata duk abin da annabawa suka faɗa: ashe, ba dole ne Almasihu ya sha waɗannan abubuwa ba, sannan ya shiga cikin ɗaukakarsa?” Almajiran suka yi mamakin ko wanene wannan baƙo, har ya iya kutsawa zuwa cikin ainihin rayukansu, yana kuma magana da irin wannan himma, tausayi, da juyayi, tare da irin wannan cike da bege. A karo na farko tun bayan cin amanar Almasihu, suka fara jin bege. Sau da yawa suna kallon abokin tafiyarsu da ƙwazo, suna tunanin cewa kalmominsa dai su ne irin kalmomin da Almasihu zai faɗa. Mamaki ya cika su, zukatansu kuwa suka fara bugawa da tsammani mai farin ciki.

“Da ya fara daga Musa, ainihin Alefa na tarihin Littafi Mai Tsarki, Almasihu ya yi musu bayani a cikin dukan Nassosi game da abubuwan da suka shafe Shi. Da tun farko ya bayyana musu kansa, da zukatansu sun ƙoshi. A cikar farin cikinsu da ba su ƙara yin marmarin kome ba. Amma ya zama wajibi su fahimci shaidar da misalai da annabce-annabcen Tsohon Alkawari suka bayar game da Shi. A kan waɗannan ne dole a kafa bangaskiyarsu. Almasihu bai yi wata mu’ujiza domin ya gamsar da su ba, amma aikinsa na farko shi ne ya yi bayani a kan Nassosi. Sun ɗauki mutuwarsa a matsayin rushewar dukan begensu. Yanzu kuwa ya nuna daga annabawa cewa wannan shi ne mafi ƙarfi ƙwarai daga cikin hujjojin bangaskiyarsu.”

“A cikin koyar da waɗannan almajirai, Yesu ya nuna muhimmancin Tsohon Alkawari a matsayin shaida ga aikinsa. Yanzu kuwa Kristoci da yawa da ke ikirari suna watsar da Tsohon Alkawari, suna iƙirarin cewa ba shi da wani amfani kuma. Amma wannan ba koyarwar Almasihu ba ce. Haka ya daraja shi ƙwarai har a wani lokaci ya ce, ‘Idan ba su saurari Musa da annabawa ba, to ko da wani ya tashi daga matattu, ba za su gaskata ba.’ Luka 16:31.”

“Muryar Almasihu ce ke magana ta bakin kakanni da annabawa, tun daga zamanin Adamu har zuwa al’amuran ƙarshe na zamani. An bayyana Mai Ceto a cikin Tsohon Alkawari a sarari kamar yadda aka bayyana shi a cikin Sabon Alkawari. Hasken da yake fitowa daga annabce-annabcen zamanin da ne yake fito da rayuwar Almasihu da koyarwar Sabon Alkawari da tsabta da kuma kyau. Mu’ujizojin Almasihu hujja ce ta allahntakarsa; amma hujja mafi ƙarfi cewa shi ne Mai Fansar duniya ana samunta ne cikin kwatanta annabce-annabcen Tsohon Alkawari da tarihin Sabon Alkawari.”

“Ta wajen yin hujja daga annabci, Almasihu ya ba almajiransa sahihin fahimta game da abin da zai kasance a cikin mutuntakarsa. Tsammaninsu na Almasihu wanda zai hau kursiyinsa, ya karɓi ikon sarauta bisa ga muradun mutane, ya kasance mai ruɗarwa. Hakan zai kawo cikas ga sahihiyar fahimtar saukowarsa daga matsayi mafi ɗaukaka zuwa matsayi mafi ƙasƙanci da za a iya riƙewa. Almasihu ya yi marmarin cewa tunanin almajiransa ya kasance mai tsabta kuma na gaskiya a kowane fanni. Dole ne su fahimta gwargwadon iko dangane da ƙoƙon shan wahala da aka ƙayyade masa. Ya nuna musu cewa wannan mummunan gwagwarmaya, wadda ba su iya fahimta ba tukuna, ita ce cikar alkawarin da aka yi tun kafin a kafa harsashin duniya. Dole ne Almasihu ya mutu, kamar yadda kowane mai keta doka dole ne ya mutu idan ya ci gaba cikin zunubi. Dukan wannan dole ne ya faru, amma ba zai ƙare da cin nasara na maƙiyi ba, sai dai da ɗaukaka, nasara madawwamiya. Yesu ya gaya musu cewa dole ne a yi kowane ƙoƙari domin a ceci duniya daga zunubi. Dole ne mabiyansa su rayu kamar yadda Ya rayu, su kuma yi aiki kamar yadda Ya yi aiki, da ƙwazo mai zafi da juriya mai ɗorewa.”

“Ta haka ne Almasihu ya yi magana da almajiransa, yana buɗe tunaninsu domin su fahimci Nassosi. Almajiran sun gaji, amma tattaunawar ba ta yi sanyi ba. Kalmomin rai da tabbaci suna fitowa daga leɓunan Mai-ceto. Amma har yanzu an riƙe idanunsu. Yayin da Ya faɗa musu game da rushewar Urushalima, suka dubi birnin da aka ƙaddara wa hallaka da kuka. Amma har yanzu ba su ɗan zargi ko kaɗan ba ko wanene abokin tafiyarsu. Ba su yi tunanin cewa batun da suke tattaunawa a kansa ne yake tafiya a gefensu ba; gama Almasihu ya yi magana game da Kansa kamar shi wani mutum ne dabam. Suka ɗauka cewa yana ɗaya daga cikin waɗanda suka halarci babban idi, kuma yanzu yana komawa gidansa. Ya yi tafiya da taka-tsantsan kamar yadda su ma suke yi a kan duwatsu masu kaifi, yana tsayawa tare da su lokaci-lokaci domin ɗan hutawa. Ta haka suka ci gaba da tafiya a kan hanyar tsaunuka, alhali Shi wanda ba da daɗewa ba zai karɓi matsayinsa a hannun dama na Allah, wanda kuma zai iya cewa, ‘An ba Ni dukan iko a cikin sama da bisa ƙasa,’ yana tafiya tare da su. Matiyu 28:18.”

“A cikin tafiyar, rana ta riga ta fāɗi, kuma kafin matafiyan su kai wurin hutawarsu, ma’aikatan gonaki sun riga sun bar aikinsu. Sa’ad da almajiran suka kusa shiga gidansu, baƙon ya nuna kamar zai ci gaba da tafiyarsa. Amma almajiran suka ji an jawo su gare Shi. Rayukansu suna jin yunwar su ƙara ji daga gare Shi. Suka ce, ‘Ka zauna tare da mu.’ Bai yi kama da mai karɓar gayyatar ba, amma suka nace a kansa, suna roƙo, suna cewa, ‘Maraice ya yi, kuma yini ya riga ya ƙure.’ Kristi kuwa ya amsa wannan roƙo, ya kuma ‘shiga don ya zauna tare da su.’”

“Da a ce almajiran sun kasa nacewa cikin roƙonsu, da ba su sani ba cewa abokin tafiyarsu shi ne Ubangiji da ya tashi daga matattu. Almasihu ba ya taɓa ɗora kasancewarsa tare da kowa a kansa. Yana kula da waɗanda suke bukatarsa. Da farin ciki zai shiga cikin mafi ƙasƙancin gida, ya kuma faranta wa mafi ƙanƙantar zuciya rai. Amma idan mutane sun yi sakaci ƙwarai har ba za su kula da Baƙon sama ba, ko su roƙe Shi ya zauna tare da su ba, sai ya wuce. Haka ne mutane da yawa suke fāɗawa cikin babban rashi. Ba su san Almasihu ba fiye da yadda almajiran suka san Shi ba, sa’ad da yake tafiya tare da su a hanya.”

Abincin maraice mai sauƙi na gurasa ba da daɗewa ba aka shirya shi. Aka sa shi a gaban baƙon, wanda ya zauna a kujerarsa a kan teburin. Yanzu kuwa Ya miƙa hannayensa domin Ya sa wa abincin albarka. Sai almajiran suka ja da baya cikin mamaki. Abokin tafiyarsu ya miƙa hannayensa daidai kamar yadda Maigidansu ya saba yi. Suka sake dubawa, sai ga shi, suka ga a hannayensa alamun ƙusoshi. Nan take su biyun suka yi kira, Ai, Ubangiji Yesu ne! Ya tashi daga matattu!

“Suka tashi su fāɗi a ƙafafunsa su yi masa sujada, amma ya ɓace daga gabansu. Suka dubi wurin da Wanda jikinsa ya kwanta a cikin kabari ba da daɗewa ba ya kasance, sai suka ce wa juna, ‘Ashe, zuciyarmu ba ta ƙuna a cikinmu ba, sa’ad da yake magana da mu a hanya, kuma sa’ad da yake buɗe mana Nassosi?’”

“Amma da wannan babban labari da za su sanar, ba za su iya zama su yi magana kawai ba. Gajiyarsu da yunwarsu sun gushe. Suka bar abincinsu ba tare da sun ɗanɗana shi ba, kuma cike da farin ciki nan da nan suka sāke kama hanya a kan wannan tafarki ɗaya da suka bi suka zo, suna gaggawar kai wannan labari ga almajiran da ke cikin birni. A wasu sassa hanya ba ta da aminci, amma suka hau kan wurare masu tsauri, suna zamewa a kan duwatsu masu santsi. Ba sa gani, ba su sani ba, cewa suna ƙarƙashin kāriyar Wanda ya yi tafiyar wannan hanya tare da su. Da sandar mahajjacinsu a hannu, suka ci gaba da matsawa, suna marmarin tafiya da sauri fiye da yadda suke iya yi. Sukan bace daga kan hanyar, amma sai su sāke samunta. Wani lokaci suna gudu, wani lokaci suna tuntuɓe, suna ci gaba da yin gaba, tare da Abokin tafiyarsu marar ganuwa yana nan kusa da su dukan hanya.”

“Daren ya yi duhu, amma Rana ta Adalci tana haskakawa a kansu. Zukatansu suna tsalle saboda farin ciki. Suna kamar suna cikin sabuwar duniya. Almasihu Mai Ceto ne mai rai. Ba su ƙara yi masa makoki kamar matacce ba. Almasihu ya tashi—sau da sau kuma suna maimaita haka. Wannan shi ne saƙon da suke ɗauka zuwa ga masu baƙin ciki. Dole ne su gaya musu labari mai banmamaki na tafiyar zuwa Emmaus. Dole ne su gaya musu wanene ya haɗu da su a hanya. Suna ɗauke da saƙo mafi girma da aka taɓa ba duniya, saƙon bishara mai daɗi wanda begen iyalin ’yan Adam na wannan zamani da na har abada ya dogara a kansa.” The Desire of Ages, 795–801.