Tsawon wani lokaci mai tsawo, a gaskiya tun nan da nan bayan 9/11, mun kasance muna koyarwa a kai a kai cewa shari’ar rayayyu ta fara ne a 9/11. Mun fahimci wannan gaskiya daga tarin shaidu na Littafi Mai Tsarki, waɗanda suka tabbatar da ita daga kusurwoyi mabambanta gaba ɗaya. Tun daga Yuli 2023, mun fahimci har ma da ƙarin cikakkun bayanai game da shari’ar rayayyu, wadda ta fara a 9/11, fiye da cikakkun bayanan da aka gano jim kaɗan bayan 9/11. Me ya sa shari’ar rayayyu ta fara a 9/11? Mene ne shari’ar rayayyu ta Littafi Mai Tsarki?
A cikin sura ta farko ta littafin Ru’ya ta Yohanna, babbar siffar da aka bayyana game da Almasihu ita ce, Shi ne Alfa da Omega, Farko da Ƙarshe, Na Farko kuma Na Ƙarshe. Ya ba da misali na wannan ainihin sifar halinsa sa’ad da Ya umurci Yohanna ya rubuta abubuwan da suke, kuma da yin haka Yohanna zai kuma rubuta abubuwan da za su zo. Yesu kullum yana nuna ƙarshe ta wurin farkon. Wannan shi ne ainihin wanene Shi.
Littafi Mai Tsarki ya bayyana Yesu a matsayin Kalma. Littafi na farko a cikin Littafi Mai Tsarki, Farawa, yana nufin “farko.” Littafi na ƙarshe na Littafi Mai Tsarki shi ne littafin Ru’ya ta Yohanna, kuma gaskiyoyin da aka fara gabatarwa a cikin littafin Farawa ana tattauna su a cikin littafin Ru’ya ta Yohanna. Farawa shi ne Alfa, Ru’ya ta Yohanna kuma ita ce Omega, kuma tare su ne Kalma, Kalma kuwa ita ce Yesu, wanda shi ne Alfa da Omega. Sa hannun Allah, ko kuma sunansa, a rubuce yake a cikin kowane sashe na annabcin Littafi Mai Tsarki. Wannan sa hannu yana tabbatar da cewa hasken da ke cikin wannan sashe gaskiya ne.
Idan fassarar wani ɓangare na annabci ba ta ɗauke da sa hannun Allah ba, wato sunansa, wato halinsa; to, fassarar ba daidai ba ce. Akwai wasu gwaje-gwaje kuma da ya kamata a aiwatar yayin fassara Kalmar annabcin Allah, amma duk irin gwajin da mutum zai yi amfani da shi, dole ne a ayyana gwajin a cikin Kalmar Allah. Idan babu gwaje-gwajen da mutum ya ƙirƙira, za a sami ƙananan fassarorin da mutum ya ƙirƙira. To, me ya sa? Kuma me? Shin hukuncin Littafi Mai Tsarki a kan masu rai, wanda ya fara a 9/11 ne?
Lokacin da Almasihu ya gabatar da kansa a cikin littafin Wahayin Yahaya, ya bayyana kansa a matsayin mafari da makoma, kuma ya yi amfani da annabi Yahaya don ya kwatanta abin da wannan siffa ta halinsa take wakilta. Ya bayyana saƙon dukan littafin a matsayin wahayi game da kansa. Ya umurci Yahaya ya rubuta abin da yake akwai a lokacin a cikin duniyar Yahaya, kuma ta yin haka Yahaya zai kasance yana rubuta abin da zai kasance a ƙarshen duniya. Yahaya yana ɗaya daga cikin shugabanni goma sha biyu a farkon cocin Kirista, sabili da haka Yahaya yana kwatanta ƙarshen cocin Kirista, wadda aka wakilta da dubu ɗari da arba’in da huɗu da kuma babban taro a cikin Wahayin Yahaya sura ta bakwai.
Hankalin Littafi Mai Tsarki shi ne wannan: Yesu shi ne Kalma, wadda ta wurinta aka halicci dukan abubuwa, Kalmar da tun fil’azal take tare da Ubansa, kuma shi ma shi ne Littafi Mai Tsarki, gama shi ne Maganar Allah. Sifa ta farko ta halin Almasihu da aka gabatar a cikin saƙo na ƙarshe na Maganar Allah ita ce, yana bayyana ƙarshen wani abu tare da farkon wannan abu ɗin. Idan ba a yi amfani da wannan gaskiya game da halin Allah a cikin nazarin Littafi Mai Tsarki na mutum ba, ba za su iya sanin da gaske abin da hukuncin masu rai yake ba, da dalilin da ya sa ya fara a 9/11, kuma mafi muhimmanci, dalilin da ya sa ya kusa ƙarewa.
A matsayin misali na ƙa’idar Alfa da Omega, Isra’ila ta dā tana wakiltar Isra’ila ta zamani ta hanyar siffanta ta, wannan kuwa gaskiya ce ta annabci wadda kuma za a iya bayyana ta da cewa Isra’ila ta zahiri tana wakiltar Isra’ila ta ruhaniya. Duk yadda za a bayyana shi, duka tsohuwar Isra’ila ta zahiri da Isra’ila ta ruhaniya ta zamani suna da tarihin farawa da kuma tarihin ƙarshe. Uku daga cikin waɗannan tarihohi huɗu suna cikin baya, kuma yanzu muna cikin tarihi na huɗu kuma na ƙarshe.
Tarihohi uku na dā suna wakiltar shaidu uku na tsara ta ƙarshe a tarihin duniya. Waɗannan tarihohi uku na dā suna bayyana wace tsara ce ake wakilta a matsayin dubu ɗari da arba'in da huɗu a cikin littafin Ru’ya ta Yohanna. Akwai kuma wasu layukan tarihi na annabci da suke magana game da dubu ɗari da arba'in da huɗu, amma adadin dubu ɗari da arba'in da huɗu yana ƙunshe da alamar annabci cewa dubu ɗari da arba'in da huɗu su ne waɗanda ake wakilta a annabce ta wurin ninka ƙabilu goma sha biyu na tsohon Isra’ila na zahiri da almajirai goma sha biyu na Isra’ila na ruhaniya na zamani.
A matsayin wani misali na Alfa da Omega, mala’iku uku na Ru’ya ta Yohanna sura ta goma sha huɗu suna wakiltar tarihin farko da na ƙarshe. Ƙungiyar Millerite tana wakiltar tarihin farko na mala’ikun uku, kuma motsin dubu ɗari da arba’in da huɗu yana wakiltar tarihin a ƙarshen saƙon mala’ika na uku. Motsin alfa ya shelanta buɗewar shari’ar bincike a ranar 22 ga Oktoba, 1844. Motsin omega ya shelanta buɗewar shari’ar masu rai, yana nuna farkonta a matsayin 9/11.
Misali na uku na Alfa da Omega, wanda wahayi ke iya tabbatarwa cikin sauƙi, shi ne cewa a farkon al’amari, a cikin motsin Alfa na Milleriyawa, an cika misalin nan na budurwai goma daidai gwargwadon kowace kalma. ’Yar’uwa White ta fayyace tarihin Milleriyawa a cikin littafin, The Great Controversy, a mahallin cikar wannan misali a wancan lokaci. Ta koyar cewa motsin omega na dubu ɗari da arba’in da huɗu shi ma zai cika misalin nan na budurwai goma daidai gwargwadon kowace kalma. Gajerun shaidu uku na Almasihu masu bayyana ƙarshen da farko.
A farkon zamanin Isra’ila ta dā, Ubangiji ya shiga alkawari tare da Ibraniyawa kamar yadda jinin da aka shafa a kan ƙyamaren ƙofofi ya wakilta, wanda, ba shakka, shi ne farkon ambaton Kiran Tsakar Dare a cikin Maganar Allah. Baftisma alama ce ta dangantakar alkawari da Almasihu, kuma Bulus yana koya mana cewa dukan Ibraniyawan da suka fita daga Masar an yi musu baftisma “cikin girgije” da kuma cikin “Bahar Maliya.” Da zarar sun haye teku, aka ba su manna, wanda, a tsakanin sauran ma’anoni, alama ce ta Asabar ta rana ta bakwai a cikin mahallin kasancewarta gwaji.
“manna” yana wakiltar jarabawarsu ta farko, kuma sa’ad da suka fāɗi a jarabawarsu ta goma kuma ta ƙarshe lokacin da suka ƙi saƙon Joshua da Caleb, sai Ubangiji ya ƙi su a matsayin jama’arsa ta alkawari, ya kuma shiga alkawari da Joshua da Caleb. Sa’ad da a ƙarshe suka shiga Ƙasar Alƙawari, ba a yi aikin kaciya ga waɗannan maza da aka haifa a cikin waɗannan shekaru arba’in ba, domin an dakatar da wannan ibada a lokacin tawaye na Kadesh, aka kuma sake kafa ta a Kadesh kafin shigar tasu. Wannan alama ce ta Alpha da Omega.
Shekaru arba’in na yawo a jejin sun fara ne da tawaye ga saƙon Joshua da Caleb, kuma sun ƙare da tawayen Musa na dukan Dutsen, ta haka kuwa ya ɓata wakilcin halin Allah da aikinsa. Farkon Isra’ila ta dā ya kwatanta ƙarshen Isra’ila ta dā.
A ƙarshen Isra’ila ta dā, Yesu a matsayin “Manzon Alkawari” a cikin Malachi sura ta uku, ya zo domin ya tabbatar da “alkawarin” tare da mutane da yawa har mako guda, cikin cikar Daniel sura ta tara. A matsayin Manzon Alkawari, Almasihu ya shiga alkawari da ikilisiyar Kirista a cikin ainihin tarihin da a cikinsa ya ratsa tsoffin mutanen alkawari. A farkon Isra’ila ta dā a matsayin mutanen alkawarin Allah, Ubangiji ya ratsa wani tsohon mutanen alkawari ya kuma shiga alkawari da sabon zaɓaɓɓen al’umma. Haka nan ne dai ya yi a ƙarshen Isra’ila ta dā.
Alamar alkawari ita ce aure, kuma daga haihuwar Almasihu har zuwa hallakar Urushalima a shekara ta 70 AD, annabci yana gabatar da cigaba na sakin Allah daga tsohuwar Isra’ila ta zahiri. To, yaushe ne sakin ainihin ya fara aiki, a haihuwarsa, a mutuwarsa, a jifan Istifanas da duwatsu, ko kuwa a hallakar Urushalima?
“A halin nan kuma, masu sujada daga kowace al’umma suna neman haikalin da aka keɓe domin bautar Allah. Yana kyalli da zinariya da duwatsu masu daraja, ya kasance abin gani na kyakkyawa da ɗaukaka. Amma ba a ƙara samun Jehobah a cikin wannan fada na ƙayatarwa ba. Isra’ila a matsayin al’umma ta raba kanta da Allah. Sa’ad da Almasihu, kusa da ƙarshen hidimarsa ta duniya, ya dubi cikin haikalin a karo na ƙarshe, ya ce, ‘Ga shi, an bar muku gidanku kufai.’ Matiyu 23:38. Har zuwa wannan lokaci ya kan kira haikalin gidan Ubansa ne; amma da Ɗan Allah ya fice daga cikin waɗannan ganuwowi, an janye kasancewar Allah har abada daga haikalin da aka gina domin ɗaukakarsa.” Ayyukan Manzanni, 145.
A washegari bayan Shigar Cikin Nasara, Almasihu ya shelanta cewa gidan Bayahude kufai ne, kuma aka kammala sakin. Saboda haka, an kammala sakin sa’ad da rana ta fāɗi a ranar Shigar Cikin Nasara.
“Urushalima ta kasance ɗiyar kulawarsa, kuma kamar yadda uba mai tausayi yake makoki saboda ɗa mai tawaye, haka Yesu ya yi kuka saboda ƙaunatacciyar birnin. Yaya zan yi in yashe ki? Yaya zan iya ganin an miƙa ki ga hallaka? Dole ne in ƙyale ki ki tafi ki cika ƙoƙon zunubanki? Rai guda yana da irin wannan daraja har, idan aka kwatanta da shi, duniya-duniyoyi sukan nutse cikin rashin muhimmanci; amma a nan ga al’umma gaba ɗaya ce za ta lalace. Sa’ad da rana mai gaggawar fāɗuwa a yamma za ta ɓace daga gani a sararin sama, ranar alherin Urushalima za ta ƙare. Yayin da jerin gwanon ya tsaya a kan gangaren Dutsen Zaitun, ba a yi wa Urushalima latti sosai ba tukuna ta tuba. A wannan lokaci mala’ikar jinƙai tana naɗe fikafikanta domin ta sauko daga kursiyin zinariya ta ba wa adalci da hukunci mai zuwa da sauri wuri. Amma babban zuciyar ƙaunar Almasihu har yanzu tana roƙo domin Urushalima, wadda ta rena jinƙansa, ta yi watsi da gargadinsa, kuma tana dab da jika hannayenta cikin jininsa. Da Urushalima za ta tuba kawai, ba a yi latti sosai ba tukuna. Yayin da haskoki na ƙarshe na ranar da take fāɗuwa suke jinkiri a kan haikali, hasumiya, da kololuwa, ashe wani mala’ika nagari ba zai jagorance ta zuwa ga ƙaunar Mai Ceto ba, ya kuma kau da hallakarta? Kyakkyawar birni amma marar tsarki, wadda ta jejjefe annabawa, wadda ta ƙi Ɗan Allah, wadda kuma ta ɗaure kanta da rashin tuba cikin sarƙoƙin bautar bauta,—ranar jinƙanta ta kusan ƙarewa!”
“Har yanzu kuma Ruhun Allah yana magana ga Urushalima. Kafin ranar ta ƙare, an sake ba da wata shaida game da Almasihu. Muryar shaidanci ta ɗaukaka, tana amsa kiran da ya fito daga wani annabcin zamanin da. Idan Urushalima za ta ji wannan kira, idan za ta karɓi Mai Ceto wanda yake shiga ƙofofinta, har yanzu tana iya samun ceto.
“Rahotanni sun isa ga shugabanni a Urushalima cewa Yesu yana kusatowa birnin tare da babban taron jama'a. Amma ba su da maraba ga Ɗan Allah. Cikin tsoro suka fita domin su tarye Shi, suna sa ran tarwatsa taron. Sa’ad da jerin gwanon yake shirin gangarowa daga Dutsen Zaitun, shugabannin suka tare shi. Suka tambayi dalilin wannan farin ciki mai hayaniya. Yayin da suke tambaya, ‘Wane ne wannan?’ almajiran, cike da ruhun wahayi, suka amsa wannan tambaya. Cikin magana mai armashi suka maimaita annabce-annabcen da suka shafi Almasihu:”
“Adamu zai gaya maka, Zuriyar matar ce za ta murƙushe kan maciji.”
“Ka tambayi Ibrahim, zai gaya maka, Shi ne ‘Malkisadik Sarkin Salim,’ Sarkin Salama. Farawa 14:18.
“Yaƙub zai gaya maka, Shi ne Shilo na kabilar Yahuza.
Ishaya zai faɗa maka, “Imanuwel,” “Mai Al’ajabi, Mai Ba da Shawara, Allah Mai Iko, Uba Madawwami, Yariman Salama.” Ishaya 7:14; 9:6.
“Yeremiya zai gaya maka, Reshen Dawuda, ‘Ubangiji Shi ne Adalcinmu.’” Yeremiya 23:6.
“Daniyel zai gaya muku, Shi ne Almasihu.
“Yusha’u zai gaya maka, Shi ne ‘Ubangiji Allah Maɗaukakin Runduna; Ubangiji shi ne abin tunawarsa.’ Yusha’u 12:5.
“Yahaya Mai Baftisma zai gaya maka, Shi ne ‘Ɗan Ragon Allah, wanda yake ɗauke zunubin duniya.’ Yahaya 1:29.
“Babban Jehobah ya yi shela daga kursiyinsa, ‘Wannan ne Ɗana ƙaunatacce.’ Matiyu 3:17.
“Mu, almajiransa, muna shelanta, Wannan shi ne Yesu, Almasihu, Sarkin rai, Mai-ceton duniya.”
“Kuma shugaban ikon duhu ya yarda da Shi, yana cewa, ‘Na san Kai wane ne, Mai Tsarkin Allah.’ Markus 1:24.” The Desire of Ages, 577–579.
Tarihin Shigar Almasihu cikin Nasara ya kasance wata alama ta tarihin Kukan Tsakar Dare a zamanin Millerite. Nassin daga Sister White ya nuna cewa sa’ad da shigar ta fara, mutane suka zo ƙarƙashin wahayi na Ruhu Mai Tsarki, sa’an nan kuma Almasihu ya tsaya ya yi kuka a kan Urushalima. Bayan haka kuma Ya ci gaba da shigar, sannan shugabannin Yahudawa suka fuskance Shi. Ina so in ware wasu siffofi na wannan labari domin in gano alamomin hanya da ake maimaitawa a tarihin Millerites. Amma da fari ina so in yi wani bayani game da farkon da kuma ƙarshen. Abin da muka faɗa yanzu daga Sister White yana wakiltar ƙarshen wani babi, kuma farkon babi na gaba yana cewa kamar haka.
Shigar Almasihu cikin Urushalima a cikin nasara ya kasance hange mai dusashe na zuwansa cikin gizagizai na sama da iko da ɗaukaka, a tsakiyar nasarar mala’iku da farin cikin tsarkaka. A sa’an nan ne za a cika kalmomin Almasihu ga firistoci da Farisiyawa cewa: “Ba za ku ƙara ganina ba daga yanzu sai kun ce, Albarka tā tabbata ga Mai zuwa cikin sunan Ubangiji.” Matiyu 23:39. A cikin hangen annabci an nuna wa Zakariya wannan ranar nasara ta ƙarshe; ya kuma ga hukuncin waɗanda a zuwansa na fari suka ƙi Almasihu: “Za su duba gare ni wanda suka soka, kuma za su yi makoki dominsa, kamar yadda mutum yake yin makoki saboda ɗansa tilo, kuma za su kasance cikin baƙin ciki dominsa, kamar wanda yake cikin baƙin ciki saboda ɗan farinsa.” Zakariya 12:10. Almasihu ya hango wannan al’amari sa’ad da ya dubi birnin ya kuma yi kuka a kansa. A cikin halakar Urushalima ta wannan zamani ya ga hallaka ta ƙarshe ta mutanen nan waɗanda suke da laifin zubar da jinin ofan Allah.
“Almajiran sun ga ƙiyayyar Yahudawa ga Almasihu, amma har yanzu ba su ga inda za ta kai ba. Har yanzu ba su fahimci ainihin yanayin Isra’ila ba, kuma ba su gane hukuncin ramuwa da zai sauko a kan Urushalima ba. Wannan ne Almasihu ya bayyana musu ta wurin wani darasi mai muhimmanci na gani.”
“Roƙo na ƙarshe ga Urushalima ya zama a banza. Firistoci da shugabanni sun ji muryar annabci ta zamanin da ta sake amsawa daga bakin taron jama'a, a matsayin amsa ga tambayar nan, ‘Wane ne wannan?’ amma ba su karɓe ta a matsayin muryar wahayi ba. Cikin fushi da mamaki suka yi ƙoƙarin shiru da jama'a. A cikin taron kuwa akwai hafsoshin Romawa, kuma garesu ne maƙiyansa suka kai ƙarar Yesu a matsayin jagoran tawaye. Suka bayyana cewa yana gab da karɓar ikon haikali, ya kuma yi mulki a matsayin sarki a Urushalima.” The Desire of Ages, 580.
Muhimmin abin da ban so in rasa shi ba shi ne, shigar Almasihu cikin Urushalima cikin nasara ba wai tana misalta Kukan Tsakar Dare na tarihin Milleriyawa kaɗai ba ne, amma har ma da ƙarshen duniya. Tana da alaƙa da dawowar Almasihu a farkon shekaru dubu na sura ta ashirin ta Ru’ya ta Yohanna, haka kuma da dawowarsa tare da Sabuwar Urushalima a ƙarshen shekaru dubu. Haka kuma tana da alaƙa da mutuwar mugaye a zuwansa na biyu, da kuma hukuncinsu na ƙarshe a ƙarshen shekaru dubu. Farkon sakin layi na ƙarshe yana cewa, “Roƙo na ƙarshe ga Urushalima ya kasance a banza. Firistoci da masu mulki sun ji muryar annabci ta zamanin da ta sake amo ta bakin taron jama’a, a cikin amsa ga tambayar, ‘Wane ne wannan?’ amma ba su karɓe ta a matsayin muryar Wahayi ba.”
Roƙo na ƙarshe ya tafi a banza, kuma an wakilci wannan roƙo a matsayin “muryar annabci ta dā.” Tarongin mutane a zamanin Kristi sun ƙi roƙonsu na ƙarshe, gama sun ƙi shawarar Irmiya ta komawa ga tsofaffin hanyoyi. Haka kuma sun ƙi tsarin koyarwa na layi bisa layi, domin almajiran sun amsa tambayar nan, “Wane ne wannan,” ta wajen haɗa shaidu da dama wuri guda, layi bisa layi, kaɗan daga nan kaɗan kuma daga can.
Sa’ad da Almasihu ya fara shigarwa Urushalima, sai ya tsaya a hanya. Wannan ya fara ne da cikar annabci yayinda almajiran suka samo jakin domin Almasihu ya hau. Bai taɓa hawa dabba ba, dabbar kuma ba a taɓa hawa ta ba. Wannan ma’ana tana nuna mu’ujiza, gama wace dabba ce za ta yarda da mahayi a karo na farko, kuma wa ya san yadda za a sarrafa hawan jaki wanda bai taɓa yin haka a dā ba. Wannan ya yi kama da lokacin da Filistiyawa suka ɗora hadaya a kan keken, tare da Akwatin Alkawari, suka kuma haƙa shanu biyu waɗanda duka biyun suna shayar da ’ya’yansu, waɗanda kuma ba su taɓa jan keke ba a dā, nan da nan suka bar ’ya’yan suka fara tafiyar mayar da Akwatin Alkawari ga Ibraniyawa. Akwatin Alkawarin yana kan hanyarsa zuwa Urushalima, kuma sa’ad da Dawuda ya kawo shi Urushalima a ƙarshe, ya kasance siffanta shigar Almasihu ta nasara.
Da zarar Almasihu ya hau kan jakin, sai mutane suka fara shimfiɗa tufafinsu a hanya, suna yanke rassan dabino, kuma ihunsu suka ɗaga suna cewa, “Hosanna ga Ɗan Dawuda: Mai albarka ne wanda yake zuwa cikin sunan Ubangiji! Hosanna a can mafi ɗaukaka.” (Matthew 21:9) Shugabannin suka yi tsayayya, suka kuma nemi Yesu ya tsawatar wa taron su yi shiru. Suka ci gaba da tafiya, Yesu kuwa ya tsaya ya yi kuka saboda ɓataccen ’yan Adam, wanda Urushalima take wakilta. Sa’an nan jerin gwanon ya ci gaba, shugabannin kuwa suka sāke tsoma baki, suna nacewa su san ko wanene Yesu. Sai almajiran suka amsa da shaidar annabawa, layi bisa layi.
Tarihin da muke dubawa yanzu ya sami gabatarwa ta wurin tashin Li’azaru daga matattu, wanda yake nuna babban baƙin ciki na farko a cikin layin annabci da aka misalta cikin almarar budurwai goma, da kuma ta wurin Uzza ya taɓa Akwatin Alkawari, a cikin layin shigowar Dauda cikin Urushalima cikin nasara. Wannan baƙin ciki na farko yana da alaƙa da wani lokaci na jinkiri, kuma Almasihu ya yi jinkiri sa’ad da ya fara jin cewa Li’azaru ba shi da lafiya, kamar yadda Dauda ma ya yi jinkiri ta wurin barin Akwatin a wurin da Uzza ya mutu har sai da daga baya ya komo ya ɗauke ta. Li’azaru ya mutu, kuma daga baya aka tashe shi daga matattu. Li’azaru ne kuma wanda daga baya ya ja jaki da Yesu ya hau zuwa Urushalima.
A tarihin Millerite, mala’ika na biyu ya iso a ranar 19 ga Afrilu, 1844, a farkon babban cizon rai, wanda ya nuna farkon lokacin jinkiri. Bayan haka Samuel Snow ya fara bunƙasa saƙon Kukar Tsakar Dare a hankali, mataki-mataki. Ci gaban wannan saƙo a hankali ana wakilta shi ta wajen shigar Almasihu cikin Urushalima. Haka kuma ci gaban aikin Snow ana wakilta shi a cikin tafiye-tafiyen Akwatin Alkawari, daga wurin Filistiyawa, zuwa keken ɗauka, zuwa ga Uzza, kuma a ƙarshe zuwa cikin Urushalima.
Shigarwar tana da shelar farko ta jama’a lokacin da shugabanni suka gaya wa Kristi ya yi wa taron shiru, sai kuma Kristi ya yi kuka, sannan kuma shelar almajiran lokacin da shugabanni masu taurin kai suka tambaya ko wanene Kristi. Bayyanar wahayi a cikin jama’a wadda ta haifar da amsar farko daga shugabanni masu taurin kai ta maimaitu ta wurin almajiran sa’ad da suka fito da “layi bisa layi” tarin shaidun annabci masu yawa daga zamanin dā. Da rana ta fāɗi a wannan rana, an sake auren Isra’ila ta dā daga Allah.
A cikin wannan tarihin an sanar da mu cewa almajiran ba su “fahimci hukuncin da zai sauko a kan Urushalima” ba. An bayyana wa almajiran “hukuncin” da zai “sauko a kan Urushalima” ta wurin “wani babban darasi mai ma’ana da aka nuna ta abu.” Wannan babban darasi mai ma’ana shi ne la’antar itacen ɓaure. Hallakar Urushalima, wadda almajiran ba su riga sun fahimta ba, an misalta ta ta wurin la’antar itacen ɓaure, haka kuma da misalin da Almasihu ya riga ya koyar a kan itacen ɓaure.
“Gargaɗin na dukan zamani ne. Aikin Kristi na la’antar itacen da ikonSa ne da kansa ya halitta ya tsaya a matsayin gargaɗi ga dukan ikkilisiyoyi da kuma ga dukan Kiristoci. Babu wanda zai iya rayuwa bisa ga dokar Allah ba tare da yi wa waɗansu hidima ba. Amma da yawa akwai waɗanda ba sa nuna rayuwar Kristi mai cike da jinƙai da rashin son kai a aikace. Waɗansu da suke ɗaukan kansu a matsayin fitattun Kiristoci ba su fahimci abin da ya ƙunshi yi wa Allah hidima ba. Suna shirya kuma suna nazari ne domin su faranta wa kansu rai. Suna aikatawa ne kawai da la’akari da kansu. Lokaci yana da amfani a gare su ne kawai gwargwadon yadda za su tattara wa kansu. A cikin dukan al’amuran rayuwa wannan ne manufarsu. Ba domin waɗansu ba, sai dai domin kansu suke yin hidima. Allah ya halicce su domin su rayu a cikin duniyar da dole ne a yi hidima ta rashin son kai. Ya nufe su da su taimaki ’yan’uwansu mutane ta kowace hanya mai yiwuwa. Amma son kai ya yi girma ƙwarai a gare su har ba sa iya ganin kome dabam. Ba su mu’amala da ’yan Adam. Waɗanda suke rayuwa ta haka domin kansu suna kama da itacen ɓaure, wanda ya nuna kowane irin ikirari amma bai ba da ’ya’ya ba. Suna kiyaye siffofin ibada, amma ba tare da tuba ko bangaskiya ba. A cikin furci suna girmama dokar Allah, amma biyayya babu. Suna faɗi, amma ba sa yi. A cikin hukuncin da aka furta a kan itacen ɓaure, Kristi ya nuna yadda wannan ikirari na banza yake abin ƙyama a idanunSa. Ya bayyana cewa bayyanannen mai zunubi ya fi ƙarancin laifi fiye da wanda yake ikirarin bauta wa Allah, amma ba ya haifar da ’ya’yan da za su zama ɗaukakarSa.”
“Misalin itacen ɓaure, wanda aka faɗa kafin ziyarar Almasihu zuwa Urushalima, yana da alaƙa kai tsaye da darasin da Ya koyar ta wajen la’antar itacen da ba ya ba da ’ya’ya.” The Desire of Ages, 584.
Bayan ƙarshen arangamar da ya yi da shugabannin, Yesu ya ja gefe domin ya yi addu’a cikin dukan dare; sa’an nan da safe, yayin da yake wucewa kusa da itacen ɓaure, sai ya la’ance shi.
“Ba lokacin ’ya’yan ɓaure da suka nuna sosai ba ne, sai dai a wasu wurare na musamman; kuma a tuddan da ke kewaye da Urushalima za a iya faɗi da gaske cewa, ‘Lokacin ɓaure bai riga ya yi ba.’ Amma a cikin gonar itatuwan da Yesu ya zo, wata bishiya ɗaya ta bayyana kamar ta riga dukan sauran. Tuni ta rufe da ganye. Dabi’ar itacen ɓaure ce cewa kafin ganyen su buɗe, ’ya’yan da suke girma sukan bayyana. Saboda haka wannan bishiyar da take cike da ganye ta ba da alƙawarin ’ya’yan da suka bunƙasa sosai. Amma kamanninta yaudara ce. Da ya bincika rassanta, daga mafi ƙasƙancin reshe har zuwa mafi saman ɗanyen reshe, Yesu ya tarar da ‘ba kome sai ganye.’ Ta kasance dunkulalliyar ganye mai nuna kai ne kawai, ba kome ba face haka.”
Almasihu ya furta a kanta la’ana mai busarwa. Ya ce, “Kada kowa ya ƙara cin ’ya’ya daga gare ki har abada.” Washegari da safe, sa’ad da Mai-Ceto da almajiransa suke sāke kan hanyarsu zuwa cikin birni, rassan da suka bushe da ganyaye masu laɓewa suka jawo hankalinsu. “Malam,” in ji Bitrus, “duba, itacen ɓaure da Ka la’anta ya bushe sarai.”
“Aikin Almasihu na la’antar itacen ɓaure ya ba almajirai mamaki ƙwarai. A ganinsu, ya zama kamar ba daidai da hanyoyinsa da ayyukansa ba. Sau da yawa sun ji yana shelanta cewa bai zo domin ya hukunta duniya ba, amma domin duniya ta sami ceto ta wurinsa. Sun tuna da kalmominsa cewa, ‘Ɗan mutum bai zo domin ya hallaka rayukan mutane ba, amma domin ya cece su.’ Luka 9:56. Ayyukansa masu banmamaki an yi su ne domin su maido, ba domin su hallaka ba. Almajirai sun san shi ne kawai a matsayin Mai-Maidowa, Mai-Warkarwa. Wannan aiki ya tsaya shi kaɗai. Menene manufarsa? suka tambaya.”
Allah “yana jin daɗin jinƙai.” “Muddin ina raye, in ji Ubangiji Allah, ba na farin ciki da mutuwar mugaye.” Mikah 7:18; Ezekiyel 33:11. A gare Shi aikin hallaka da furcin hukunci “baƙon aiki” ne. Ishaya 28:21. Amma cikin jinƙai da ƙauna ne Yakan ɗaga labule daga kan abin da yake gaba, Ya kuma bayyana wa mutane sakamakon tafarkin zunubi.
“La’antar itacen ɓaure wata misali ce da aka aikata. Wannan itace marar’ya’ya, wadda take baje ganyenta na riya kai tsaye a gaban Almasihu, alama ce ta al’ummar Yahudawa. Mai Ceto ya so ya bayyana wa almajiransa sarai dalilin da tabbacin halakar Isra’ila. Saboda wannan ne ya ɗora wa itacen siffofin ɗabi’a, ya mai da shi mai bayyana gaskiyar Allahntaka. Yahudawa sun fito fili dabam da dukan sauran al’ummai, suna ikirarin biyayya ga Allah. Shi ne ya ba su tagomashi na musamman, kuma suna da’awar adalci fiye da kowace irin jama’a. Amma an lalatar da su ta wurin son duniya da kwaɗayin riba. Suna taƙama da iliminsu, amma jahilai ne game da abin da Allah yake bukata, kuma cike suke da munafunci. Kamar itacen nan marar’ya’ya, sun miƙa rassansu na riya sama, suna bayyana cikin yalwa da kyau ga ido, amma ba su haifar da ‘komai ba sai ganye.’ Addinin Yahudawa, tare da haikalinsa mai daraja, bagadansa masu tsarki, firistocinsa masu rawanin firist da bukukuwa masu ban-tasiri, hakika kyakkyawa ne a bayyane; amma tawali’u, ƙauna, da alheri ga mutane ba su nan.” The Desire of Ages, 581, 582.
Mun fara ne da gabatar da tambayoyi biyu waɗanda muke cikin aiwatar da amsa. Waɗannan tambayoyin su ne, “Me ya sa hukuncin masu rai ya fara a 9/11? Mene ne hukuncin masu rai na Littafi Mai Tsarki?”
Ƙananan layukan annabcin da muka kafa yanzu su ne shaidun Littafi Mai Tsarki game da shari’ar masu rai. Waɗannan layukan annabci suna magana a kan fiye da kawai “A, B, C” na shari’ar, amma da farko muna amsa tambayoyin 9/11 da kuma shari’ar masu rai.
“‘Na duba,’ in ji annabi Daniyel, ‘har aka kafa kursiyai, sai Wani Mai Tsohon Kwanaki ya zauna: tufafinsa fari fat kamar ƙanƙara, gashin kansa kuma kamar ulu mai tsarki; kursiyinsa harshen wuta ne, ƙafafun kekunansa kuma wuta mai ci. Wani rafi na wuta ya fito, yana kwarara daga gabansa: dubu-dubu suna yi masa hidima, sau dubu goma na dubu goma kuma suna tsaye a gabansa: aka kafa shari’a, aka kuma buɗe littattafai.’ Daniyel 7:9, 10, R.V.”
“Ta haka aka gabatar wa annabi a cikin wahayi babban wannan rana mai tsanani, lokacin da halaye da rayuwar mutane za su bi ta gaban bincike a gaban Alkalin dukan duniya, kuma za a sāka wa kowane mutum ‘bisa ga ayyukansa.’ Mai Tsufa na Kwanaki shi ne Allah Uba. Mai zabura ya ce: ‘Tun kafin a haifi duwatsu, ko kuwa kafin Ka halicci ƙasa da duniya, daga dawwama har abada, Kai ne Allah.’ Zabura 90:2. Shi ne, tushen dukan wanzuwa, kuma maɓuɓɓugar dukan shari’a, wanda zai shugabanci shari’a. Kuma mala’iku masu tsarki, a matsayin masu hidima da shaidu, adadinsu ‘sau dubu goma sau dubu goma, da dubbai dubbai,’ suna halartar wannan babban kotun shari’a.”
“‘Sai ga wani mai kama da Ɗan mutum ya zo tare da gajimaren sama, ya kuma zo wurin Maɗaukakin Zamani, sai suka kawo Shi gabansa. Aka ba Shi mulki, da ɗaukaka, da mulki na sarauta, domin dukan al’ummai, da ƙasashe, da harsuna su bauta masa: mulkinsa mulki ne madawwami, wanda ba zai shuɗe ba.’ Daniyel 7:13, 14. Zuwan Almasihu da aka bayyana a nan ba zuwansa na biyu ba ne zuwa duniya. Yana zuwa wurin Maɗaukakin Zamani a cikin sama domin ya karɓi mulki da ɗaukaka da masarauta, waɗanda za a ba Shi a ƙarshen aikinsa na matsakanci. Wannan zuwan ne kuwa, ba zuwansa na biyu zuwa duniya ba, aka annabta a cikin annabci cewa zai faru a ƙarshen kwanaki 2300 a shekara ta 1844. Tare da rakiyar mala’ikun sama, babban Babban Firist namu yana shiga Wuri Mafi Tsarki, kuma a can yana bayyana a gaban Allah domin ya shiga cikin ayyukan ƙarshe na hidimarsa a madadin mutum—ya aikata aikin shari’ar bincike, kuma ya yi kafara domin dukan waɗanda aka nuna sun cancanci amfaninta.”
“A cikin hidimar alama, waɗanda kaɗai suka zo gaban Allah da furci da tuba, kuma waɗanda zunubansu, ta wurin jinin hadayar zunubi, aka canja zuwa Wuri Mai Tsarki, su ne suke da rabo cikin hidimar Ranar Kafara. Haka nan kuma a babbar ranar kafarar ƙarshe da shari’ar bincike, shari’o’in da ake dubawa kaɗai su ne na waɗanda suke ikirarin cewa su mutanen Allah ne. Shari’ar mugaye aiki ne dabam, na musamman kuma keɓe, kuma tana faruwa a wani lokaci daga baya. ‘Shari’a dole ne ta fara daga gidan Allah: kuma in kuwa ta fara da mu, mene ne ƙarshen waɗanda ba su yi biyayya ga bishara ba?’ 1 Bitrus 4:17.”
“Littattafan rikodi a cikin sama, waɗanda a cikinsu ake rubuta sunaye da ayyukan mutane, su ne za su ƙayyade hukuncin shari’a. Annabi Daniyel ya ce: ‘An zauna domin shari’a, aka kuma buɗe littattafan.’ Mai bayyana wahayi, yana kwatanta wannan yanayi ɗaya, ya ƙara da cewa: ‘Aka kuma buɗe wani littafi, wanda shi ne littafin rai: aka kuwa yi wa matattu shari’a bisa ga abin da aka rubuta a cikin littattafan, gwargwadon ayyukansu.’ Ru’ya ta Yohanna 20:12.”
“Littafin rai ya ƙunshi sunayen dukan waɗanda suka taɓa shiga hidimar Allah. Yesu ya umurci almajiransa cewa: ‘Ku yi farin ciki, domin an rubuta sunayenku a sama.’ Luka 10:20. Bulus ya yi magana game da amintattun abokan aikinsa, ‘waɗanda sunayensu suke a cikin littafin rai.’ Filibbiyawa 4:3. Daniyel, yana duban zuwa ga ‘wani lokaci na wahala, irin wadda ba a taɓa yi ba,’ ya bayyana cewa za a ceci mutanen Allah, ‘duk wanda za a same shi a rubuce cikin littafin.’ Kuma mai ru’uyar ya ce waɗanda kaɗai ne za su shiga birnin Allah waɗanda sunayensu ‘an rubuta su a cikin littafin rai na Ɗan Ragon.’ Daniyel 12:1; Ru’ya ta Yohanna 21:27.”
“Ana rubuta ‘littafin tunawa’ a gaban Allah, wanda a cikinsa ake rubuta ayyukan kirki na ‘waɗanda suka ji tsoron Ubangiji, suka kuma yi tunani a kan sunansa.’ Malachi 3:16. Kalmominsu na bangaskiya, ayyukansu na ƙauna, an rubuta su a sama. Nehemiya ya yi nuni da wannan sa’ad da ya ce: ‘Ka tuna da ni, ya Allahna, … kada kuma Ka shafe kyawawan ayyukana da na yi domin gidan Allahna.’ Nehemiya 13:14. A cikin littafin tunawar Allah kowane aikin adalci ana dawwamar da shi. A can kowane jaraba da aka yi tsayayya da ita, kowane mugunta da aka yi nasara a kanta, kowane furci na tausayi mai laushi da aka bayyana, ana rubuta su da aminci. Kuma kowane aikin sadaukarwa, kowane wahala da baƙin ciki da aka jimre saboda Almasihu, ana rubuta su. Mai zabura ya ce: ‘Ka lissafta yawo-yawona: Ka sa hawayena cikin kwalbarka: ashe, ba su cikin littafinka ba ne?’ Zabura 56:8.”
“Akwai kuma rubutaccen tarihin zunuban mutane. ‘Gama Allah zai kawo kowane aiki cikin shari’a, tare da kowane abu ɓoyayye, ko mai kyau ne, ko kuma mugu ne.’ ‘Kowace magana marar amfani da mutane za su faɗa, za su bada lissafinta a ranar shari’a.’ Mai Ceto ya ce: ‘Gama ta wurin maganganunka za a kuɓutar da kai, kuma ta wurin maganganunka za a hukunta ka.’ Mai-Wa’azi 12:14; Matiyu 12:36, 37. Nufuffuka da dalilai na asiri suna bayyana a cikin littafin da ba ya kuskure; gama Allah ‘zai fito da ɓoyayyun abubuwan duhu zuwa haske, kuma zai bayyanar da shawarwarin zukata.’ 1 Korintiyawa 4:5. ‘Ga shi, an rubuta a gabana, … mugayen ayyukanku, da mugayen ayyukan kakanninku tare,’ in ji Ubangiji.” Ishaya 65:6, 7.
“Aikin kowane mutum yana bi ta cikin dubawa a gaban Allah, kuma ana rubuta shi domin aminci ko rashin aminci. A gaban kowane suna cikin littattafan sama ana shigar da su da daidaito mai ban tsoro: kowace muguwar magana, kowane aikin son kai, kowace wajibciyar aiki da ba a cika ba, da kowane zunubi na ɓoye, tare da kowace dabara ta riya. Gargaɗin ko tsawatarwa da aka aiko daga sama da aka yi watsi da su, lokutan da aka ɓata, damammakin da ba a yi amfani da su ba, tasirin da aka yi domin nagarta ko domin mugunta, tare da sakamakonsa mai nisa, duk ana rubuta su ta wurin mala’ikan rikodi.”
“Dokar Allah ita ce ma’aunin da za a gwada halaye da rayuwar mutane da shi a cikin shari’a. Mai hikima ya ce: ‘Ka ji tsoron Allah, ka kiyaye dokokinsa: gama wannan shi ne dukan aikin mutum. Gama Allah zai kawo kowane aiki cikin shari’a.’ Mai-Wa’azi 12:13, 14. Manzo Yakubu kuma ya gargadi ’yan’uwansa cewa: ‘Ku yi magana haka, ku kuma yi haka, kamar waɗanda za a yi musu shari’a ta wurin dokar ’yanci.’ Yakubu 2:12.”
“Waɗanda a cikin shari’a aka ‘ga sun cancanta’ za su sami rabo cikin tashin matattu na masu adalci. Yesu ya ce: ‘Waɗanda za a ga sun cancanta su sami wannan zamani, da tashin matattu daga matattu, … suna daidai da mala’iku; su kuma ’ya’yan Allah ne, kasancewar su ’ya’yan tashin matattu ne.’ Luka 20:35, 36. Kuma ya sāke bayyana cewa ‘waɗanda suka aikata nagarta’ za su fito ‘zuwa tashin rai.’ Yohanna 5:29. Ba za a ta da matattun adalai ba sai bayan shari’ar da a cikinta aka ga sun cancanci ‘tashin rai.’ Saboda haka ba za su kasance a zahiri a gaban kotun shari’a ba sa’ad da ake bincika rubuce-rubucensu kuma ake yanke hukunci a kan al’amuransu.”
“Yesu zai bayyana a matsayin mai ba da kariyarsu, domin ya roƙa a madadinsu a gaban Allah. ‘In wani ya yi zunubi, muna da Mai ba da kariya a wurin Uba, Yesu Almasihu mai-adalci.’ 1 Yohanna 2:1. ‘Gama Almasihu bai shiga cikin wurare masu tsarki da hannuwa suka yi ba, waɗanda su ne misalin na gaskiya; sai dai cikin sama kanta, yanzu domin ya bayyana a gaban Allah saboda mu.’ ‘Saboda haka kuma yana da iko ya ceci sarai waɗanda suke zuwa wurin Allah ta wurinsa, da yake kullum yana raye domin ya yi musu ceto.’ Ibraniyawa 9:24; 7:25.”
“Yayin da ake buɗe littattafan tarihin ayyuka a cikin shari’a, rayuwar dukan waɗanda suka ba da gaskiya ga Yesu takan zo a duba a gaban Allah. Da farawa da waɗanda suka fara rayuwa a kan duniya, Mai ba da kariyarmu yana gabatar da shari’ar kowace tsara a jere, yana kuma ƙarewa da masu rai. Ana ambaton kowane suna, ana kuma bincikar kowane hali da matuƙar tsanaki. Ana karɓar wasu sunaye, ana ƙi wasu sunaye. Idan akwai waɗansu da zunubansu suke nan har yanzu cikin littattafan tarihin ayyuka, ba tare da tuba ba kuma ba tare da gafara ba, za a shafe sunayensu daga littafin rai, kuma za a goge tarihin ayyukansu nagari daga littafin tunawar Allah. Ubangiji ya faɗa wa Musa cewa: ‘Duk wanda ya yi mini zunubi, shi ne zan shafe daga littafina.’ Fitowa 32:33. Kuma annabi Ezekiyel ya ce: ‘Sa’ad da mai adalci ya juya daga adalcinsa, ya aikata mugunta, … dukan adalcinsa da ya yi ba za a tuna da shi ba.’ Ezekiyel 18:24.” The Great Controversy, 479–483.
Za mu ci gaba da wannan nazari kuma mu amsa tambayoyin da aka taso a talifi na gaba na wannan jerin.