A bisa manufa, ya kamata a fahimci ikkilisiyoyi bakwai da hatimai bakwai a matsayin alamomi masu tafiya a layi ɗaya, waɗanda suke wakiltar layukan ciki da na waje na tarihi guda ɗaya. Haka kuma yana da muhimmanci a lura cewa, sa’ad da ake la’akari da ikkilisiyoyi ukun ƙarshe da hatimai ukun ƙarshe, layin tarihi da ke wakiltar tarihin ci gaba ba shi ne babban batun waɗannan alamomi ba. Sa’ad da ake amfani da ikkilisiyoyin a cikin mahallin tarihohi masu tafiya a layi ɗaya, ci gaban tarihi muhimmin ɓangare ne na wannan alamar; amma ba haka lamarin yake ba sa’ad da ake ɗaukar ikkilisiyoyi ukun ƙarshe da hatimai ukun ƙarshe a matsayin alama mai cin gashin kanta.
Ikklisiyoyi uku na ƙarshe a matsayin alama suna magana ne game da dangantakar ƙungiyoyi uku da kuma yanayin mu’amalar waɗannan ƙungiyoyi uku na masu sujada kamar yadda ikklisiyoyi daban-daban suka wakilta. Hatimai uku na ƙarshe suna bayyana mutanen Allah kamar yadda Musa da Iliya suka wakilta. Iliya yana wakiltar dubu ɗari da arba’in da huɗu, Musa kuma matattu masu adalci.
Kuma sa’ad da ya buɗe hatimi na biyar, sai na ga a ƙarƙashin bagade rayukan waɗanda aka kashe saboda maganar Allah, da kuma saboda shaidar da suka riƙe. Sai suka yi kira da babbar murya, suna cewa, Har yaushe ne, ya Ubangiji, mai tsarki, mai gaskiya, ba za ka yi hukunci ba, ka ɗauki fansar jininmu a kan waɗanda suke zaune a duniya? Sai aka ba wa kowannensu fararen riguna; aka kuma faɗa musu su huta har yanzu ɗan ƙanƙanin lokaci, har sai abokan bautarsu da ’yan’uwansu su ma, waɗanda za a kashe kamar yadda aka kashe su, suka cika. Kuma sa’ad da ya buɗe hatimi na shida, sai ga wata babbar girgizar ƙasa; rana ta yi baƙi kamar baƙin tsumman gashi, wata kuma ta zama kamar jini. Taurarin sama kuwa suka faɗo ƙasa, kamar yadda itacen ɓaure yake zubar da ɗiyan ɓaurensa marasa nunu sa’ad da iska mai ƙarfi ta kaɗa shi. Sama kuma ta gushe kamar littafi sa’ad da ake naɗe shi; kowane dutse da kowane tsibiri kuwa aka motsa su daga wurarensu. Sarakunan duniya kuwa, da manyan mutane, da attajirai, da manyan kwamandoji, da jarumawa, da kowane bawa, da kowane ’yantacce, suka ɓoye kansu a cikin kogwanni da cikin duwatsun tsaunuka; suka ce wa duwatsu da duwatsun ƙasa, Ku fāɗo a kanmu, ku ɓoye mu daga fuskar wanda yake zaune a kan kursiyi, da kuma daga fushin Ɗan Ragon nan. Gama babbar ranar fushinsa ta zo; wa kuwa zai iya tsayawa? Ru’ya ta Yohanna 6:9–17.
’Yar’uwa White ta sanar da mu cewa hatimi na biyar yana magana ne game da “wani zamani a nan gaba.” Ayoyin hatimi na biyar suna tambayar yaushe Allah zai yi wa papanci hukunci saboda kashe mutanen Allah a lokacin Zamanan Duhu. An ba da amsa cewa a cikin “kwanaki na ƙarshe” Allah zai yi wa papanci hukunci saboda kisan da suka yi, kuma har ila yau saboda wani rukuni na shahidan papanci waɗanda su ma papancin zai kashe a lokacin rikicin dokar Lahadi.
“‘Kuma sa’ad da ya buɗe hatimi na biyar... [Wahayin Yahaya 6:9–11]. A nan an nuna wa Yohanna al’amura waɗanda ba na zahiri ba ne, sai dai waɗanda za su kasance a wani zamani a nan gaba.” Manuscript Releases, juzu’i na 20, 197.
Wahayi kuma ya tabbatar da cewa rayukan da suke ƙarƙashin bagadi, waɗanda suke marmarin sanin lokacin da Allah zai hukunta papanci, suna da alaƙa da muryoyi biyu na mala’ikan da yake haskaka duniya da ɗaukakarsa a sura ta goma sha takwas na Ru’ya ta Yohanna.
“Sa’ad da aka buɗe hatimi na biyar, Yohanna Mai Bayyanawa a cikin wahayi ya ga a ƙarƙashin bagaden taron waɗanda aka kashe saboda Maganar Allah da kuma shaidar Yesu Almasihu. Bayan wannan kuma sai abubuwan da aka bayyana a cikin sura ta goma sha takwas ta Ru’ya ta Yohanna suka biyo baya, sa’ad da ake kiran waɗanda suke masu aminci da na gaskiya su fito daga Babila. Ru’ya ta Yohanna 18:1–5 an kawo ta.” Manuscript Releases, juzu’i na 20, 14.
A cikin Ru’ya ta Yohanna sura ta goma sha takwas, shari’ar Katolika ninki biyu ce; domin a nan da nan an hukunta ta ba domin waɗanda za ta kashe a cikin “kwanaki na ƙarshe” kaɗai ba, har ma saboda waɗanda aka kashe a zamanin duhun mulkin paparoma.
Sai na ji wata murya dabam daga sama tana cewa, Ku fito daga cikinta, ya mutanena, domin kada ku yi tarayya cikin zunubanta, kuma kada ku karɓi annobanta. Gama zunubanta sun kai har sama, kuma Allah ya tuna da mugayen ayyukanta. Ku sāka mata kamar yadda ta sāka muku, ku ninka mata sau biyu bisa ga ayyukanta: a cikin ƙoƙon da ta cika, ku cika mata ninki biyu. Ru’ya ta Yohanna 18:4–6.
Hatimi na shida yana ba da ɗaya daga cikin fitattun misalan Littafi Mai Tsarki game da abubuwan da suke faruwa nan da nan kafin zuwan Almasihu na biyu a lokacin annoba bakwai na ƙarshe. Yana ƙarewa da gabatarwar zuwa babi na bakwai na Ru’ya ta Yohanna, wanda ke ba da amsar tambayar da aka ɗaga a aya ta ƙarshe ta hatimi na shida, “wa zai iya tsayawa?” Akwai ƙungiyoyi biyu da za su tsaya a matsayin tuta ta Allah a rikicin dokar Lahadi wanda yake ƙarewa sa’ad da annoba bakwai na ƙarshe suka iso. Waɗannan ƙungiyoyi biyu su ne dubu ɗari da arba’in da huɗu, waɗanda Iliya yake wakilta, da kuma “babban taro,” waɗanda Musa yake wakilta. An riga an bayyana waɗannan alamomi biyu na Musa da Iliya a matsayin waɗanda suke tsayawa a ƙarshen duniya, gama su biyun sun tsaya tare da Almasihu a kan Dutsen Sāke-siffa.
An bai wa rukuni na farko na shahidan papanci daga Zamanin Duhu fararen riguna, kuma rukuni na biyu da aka ce musu su jira har sai an cika wannan rukuni shi ne “taro mai girma” waɗanda su ma suke sanye da fararen riguna. Hatimi na biyar da na shida ba sa ba da tarihin da ya yi daidai da ikkilisiyoyi na biyar da na shida; a maimakon haka, suna ba da shaida game da rukuni biyu waɗanda suke tsayawa a matsayin tuta ga Ubangiji a cikin “kwanaki na ƙarshe.” Waɗannan rukuni biyu su ne waɗanda suke shelanta saƙonnin muryoyi biyu da ke cikin Wahayi sura ta goma sha takwas. Saƙon da ake sai an shelanta a lokacin yana tare da zubowar Ruhu Mai Tsarki kamar yadda tarihin Fentikos da tarihin Kiran Tsakar Dare a farkon Adventism suka zama alama a gare shi.
“Mala’ikan da yake haɗuwa wajen shelar saƙon mala’ika na uku zai haskaka dukan duniya da ɗaukakarsa. A nan an annabta wani aiki mai faɗi a duk duniya kuma mai iko na ban mamaki. Motsin zuwan Almasihu na 1840–44 ya kasance bayyananniyar fitowar ikon Allah mai ɗaukaka; an kai saƙon mala’ika na farko zuwa kowane tashar mishan a duniya, kuma a wasu ƙasashe an ga irin babban sha’awar addini mafi girma da aka taɓa gani a kowace ƙasa tun bayan Gyaran Addini na ƙarni na goma sha shida; amma waɗannan za a zarce su ta wurin motsi mai ƙarfi ƙarƙashin gargaɗi na ƙarshe na mala’ika na uku.
“Aikin zai yi kama da na Ranar Fentikos. Kamar yadda aka ba da ‘ruwan fari,’ cikin zubowar Ruhu Mai Tsarki a farkon wa’azin bishara, domin ya sa iri mai daraja ya tsiro, haka kuma za a ba da ‘ruwan baya’ a ƙarshenta domin girbin ya nuna. ‘Sa’an nan za mu sani, idan muka ci gaba da neman sanin Ubangiji: fitowarsa a shirye take kamar safiya; zai kuma zo mana kamar ruwan sama, kamar ruwan baya da ruwan fari ga ƙasa.’ Hosea 6:3. ‘Saboda haka ku yi murna, ya ku ’ya’yan Sihiyona, ku yi farin ciki cikin Ubangiji Allahnku: gama Ya ba ku ruwan fari gwargwadon adalci, zai kuma sa ruwan sama ya sauko muku, ruwan fari da ruwan baya.’ Joel 2:23. ‘A cikin kwanaki na ƙarshe, in ji Allah, zan zubo daga Ruhuna a kan dukan ’yan Adam.’ ‘Kuma zai zama, duk wanda ya kira bisa sunan Ubangiji zai tsira.’ Ayyukan Manzanni 2:17, 21.”
“Babban aikin bishara ba zai ƙare da ƙarancin bayyanuwar ikon Allah fiye da wadda ta bayyana farkonsa ba. Annabce-annabcen da aka cika a zubar ruwan sama na fari a farkon bishara, za a kuma sāke cika su a ruwan sama na ƙarshe a ƙarshenta. A nan ne ‘lokutan wartsakewa’ waɗanda manzo Bitrus ya sa ido gare su lokacin da ya ce: ‘Saboda haka ku tuba, ku komo, domin a shafe zunubanku, sa’ad da lokutan wartsakewa za su zo daga gaban Ubangiji; kuma zai aiko da Yesu.’ Ayyukan Manzanni 3:19, 20.” The Great Controversy, 611.
Bayan hatimi na shida ya tayar da tambayar da ta gabatar da Iliya da Musa da aka wakilta a cikin sura ta bakwai ta Wahayin Yahaya, sai aka buɗe hatimi na bakwai, kuma ya bayyana zubowar Ruhu Mai Tsarki a kan waɗannan ƙungiyoyi biyu. Ya kamata a lura cewa a cikin wannan bayani akwai shiru na rabin sa’a. Zubowar ruwan sama na ƙarshe da aka wakilta ta wurin buɗewar hatimi na bakwai ya haɗa da wani lokaci na shiru.
Kuma sa’ad da ya buɗe hatimi na bakwai, sai aka yi shiru a cikin sama kamar tsawon rabin sa’a. Kuma na ga mala’iku bakwai waɗanda suke tsaye a gaban Allah; aka kuma ba su ƙahoni bakwai. Sai wani mala’ika kuma ya zo, ya tsaya a bakin bagade, yana da turaren wuta na zinariya; aka kuma ba shi turare mai yawa, domin ya miƙa shi tare da addu’o’in dukan tsarkaka a kan bagaden zinariya wanda yake a gaban kursiyin. Sai hayaƙin turaren, wanda ya zo tare da addu’o’in tsarkaka, ya hau sama a gaban Allah daga hannun mala’ikan. Sai mala’ikan ya ɗauki turaren wutan, ya cika shi da wutar bagaden, ya jefa shi cikin ƙasa: sai aka ji muryoyi, da tsawa-tsawa, da walƙiya, da girgizar ƙasa. Ru’ya ta Yohanna 8:1–5.
Kamar yadda aka riga aka lura a cikin sakin layin da ke cikin The Great Controversy, ruwan sama na ƙarshe ya fara zubowa sa’ad da mala’ikan mai ƙarfi ya sauko, ya kuma haskaka duniya da ɗaukakarsa. Ruwan sama na ƙarshe ya fara ne sa’ad da “manyan gine-ginen Birnin New York suka rushe” a ranar 11 ga Satumba, 2001.
“Yanzu kuma ga maganar da aka ce na furta cewa za a shafe New York ta hanyar wani gagarumin igiyar ruwa? Wannan ban taɓa faɗa ba. Na faɗa ne cewa, sa’ad da nake kallon manyan gine-ginen da ake ta ginawa a can, bene a kan bene, ‘Wane irin munanan al’amura ne za su faru sa’ad da Ubangiji zai tashi ya girgiza duniya ƙwarai! Sa’an nan kalmomin Ru’ya ta Yohanna 18:1–3 za su cika.’ Dukan sura ta goma sha takwas ta Ru’ya ta Yohanna gargadi ne game da abin da ke zuwa bisa duniya. Amma ba ni da wani haske na musamman dangane da abin da ke zuwa kan New York, sai dai kawai na san cewa wata rana manyan gine-ginen da ke can za a rushe su ta wurin juyawa da juyar da ikon Allah. Daga hasken da aka ba ni, na san cewa hallaka tana cikin duniya. Kalma ɗaya daga Ubangiji, taɓawa guda ɗaya na ikonSa mai girma, waɗannan manyan gini-gini za su fāɗi. Al’amura za su faru masu ban tsoro irin waɗanda ba za mu iya tunaninsu ba.” Review and Herald, 5 ga Yuli, 1906.
A ranar 11 ga Satumba, 2001, ruwan sama na ƙarshe ya fara sauka, kuma zubowar wannan ruwan sama yana saukowa a kan waɗanda Iliya da Musa suke wakilta, kuma ya haɗa da wani lokaci na shiru. Wani lokaci na shiru ga Musa da Iliya an kuma wakilta a cikin sura ta goma sha ɗaya ta Ru’ya ta Yohanna, inda Musa da Iliya, waɗannan annabawa biyu da suka azabtar da duniya, aka “kashe” su a cikin tituna. Amma bayan kwana uku da rabi suka fito daga kogon Horeb suka hau zuwa sama. A cikin tarihin ruwan sama na ƙarshe, saƙon, wanda waɗannan manzanni biyu suke wakilta, ana kashe shi kuma a jefa shi cikin titi, amma ba a binne shi ba sai an ta da shi. Wannan na ɗaya daga cikin manyan gaskiya da Zakin kabilar Yahuza yake warware hatiminsa a kai yanzu.
Hatimai uku na ƙarshe suna bayyana motsi na ƙarshe na mutanen Allah kamar yadda Iliya da Musa suke wakilta. Wannan motsi yana mutuwa kuma ana ta da shi daga matattu. Motsi ne, gama Adventism ya fara ne da wani motsi da ya ci gaba har zuwa 1863 sa’ad da suka ajiye gaskiya ta farko da aka yi wa William Miller jagora ya gane. A 1863 motsin ya ƙare, gama a 1863 bisa doka suka zama coci. Alfa da Omega yana nanata cewa idan Ya fara mutanensa na saura a matsayin motsi, to haka kuma zai ƙare da shi a matsayin motsi.
Yanzu mun kammala bitar ikkilisiyoyi bakwai da hatimai bakwai. A cikin hatimai uku na ƙarshe muna ganin rukuni biyu na waɗanda aka fansa waɗanda Musa da Iliya suke wakilta. Dukan waɗannan hatiman suna ba da shaida game da mala’ikan nan mai ƙarfi na Ru’ya ta Yohanna sura ta goma sha takwas. Sa’ad da ya sauko a ranar 11 ga Satumba, 2001, rukuni biyu na waɗanda aka fansa suka shiga cikin tsarin tsarkakewa wanda aka ƙera domin fallasa da kuma raba rukuni biyu na masu sujada a cikin wannan motsi a ƙarshen Adventism, kamar yadda motsin farkon Adventism ya riga ya nuna ta annabta. Daniyel ya bayyana cewa wani rukuni, wanda ya kira mugaye, ba za su fahimci ƙaruwar ilimi ba, amma masu hikima suna fahimta. Matiyu ya sanar da mu cewa waɗanda ba su da fahimtar ilimin da aka warware hatiminsa su ne budurwa marar hikima. Budurwai masu hikima suna nuna a cikin rikicin tsakar dare cewa sun fahimta kuma suna da wannan ƙaruwar ilimi. Masu hikima da marasa hikima ana wakiltarsu ta wurin ikkilisiyar Filadelfiya ko kuwa ikkilisiyar Lawodikiya. Mugaye, budurwai marasa hikima na Lawodikiya, za a tofar da su daga bakin Ubangiji, yayin da masu hikima suke karɓar sunan Allah, ko halinsa, a goshinsu. Idan ikkilisiya ta shida, wato Filadelfiya, tana wakiltar masu hikima, ta yaya ne ikkilisiya ta bakwai, wato Lawodikiya, take wakiltar mugaye? Idan haka ne, to jerin ya fita daga tsari, ko ba haka ba? Amsar, ba shakka, Alpha da Omega ne suke warware ta.
A farkon mutanen Allah na farko da aka tsara cikin ƙungiya mai suna, wato Isra’ila ta dā, Musa ya kasance alamar Kristi a ƙarshen wannan al’umma mai suna.
Gama lalle ne Musa ya ce wa kakanni, Ubangiji Allahnku zai tashe muku Annabi daga cikin ’yan’uwanku, kamar ni; shi za ku saurara wa a cikin dukan al’amuran da duk abin da zai faɗa muku. Kuma zai zama, cewa kowane rai wanda ba zai saurari wannan Annabin ba, za a hallaka shi daga cikin jama’a. Ayyukan Manzanni 3:22, 23.
A ƙarshen jama’ar Allah ta fari mai suna, Yohanna Mai Baftisma shi ne ɗan saƙon Iliya wanda ya shirya hanya domin zuwan Almasihu na fari. Sa’an nan Yesu zai miƙa hadayarsa a kan gicciye, kuma daga nan ya fara aikin Babban Firist nasa a wuri mai tsarki na Wuri Mai Tsarki na samaniya. A farkon jama’ar Allah ta biyu mai suna, Isra’ila ta zamani, William Miller shi ne ɗan saƙon Iliya wanda ya shirya hanya domin Zuwan Almasihu na Biyu. Sa’an nan Yesu ya zo ba zato cikin Wuri Mafi Tsarki kuma ya fara shari’a. A ƙarshen jama’ar Allah ta biyu mai suna, wani ɗan saƙon Iliya na ƙarshe ya shirya hanya domin Almasihu ya fara zamanin shari’ar masu rai, kammalawar aikinsa a matsayin Babban Firist na Samaniya da Zuwansa na Biyu.
William Miller yana wakiltar ba kawai manzon ba, amma kuma motsin da yake da alaƙa da shi.
“Cikin rawar jiki, William Miller ya fara buɗe wa mutane asiran mulkin Allah, yana bishe masu saurarensa ta cikin annabce-annabce har zuwa zuwan Almasihu na biyu. Da kowace ƙoƙari da ya yi, ya ƙara samun ƙarfi. Kamar yadda Yohanna Mai Baftisma ya shelanta zuwan Yesu na fari ya kuma shirya hanya domin zuwansa, haka William Miller da waɗanda suka haɗa kai da shi suka yi shelar zuwan Ɗan Allah na biyu…. ”
“An kai dubbai ga rungumar gaskiyar da William Miller ya yi wa’azi a kanta, kuma an tashe bayin Allah cikin ruhu da ikon Iliya domin su shelanta saƙon.” Early Writings, 229, 230, 233.
A farkon Isra’ila ta dā, Allah ya kira Musa, wanda ya sami shekaru arba’in na gurbatacciyar tarbiyya a Masar, abin da ya sa ya buƙaci shekaru arba’in na rayuwa a jeji domin a yi ƙoƙarin kawar da tasirin Masar daga halinsa. Shekaru arba’in bayan haihuwarsa, da yake ya fahimci cewa an zaɓe shi domin ya fitar da mutanen Allah daga Masar, Musa ya yi amfani da ƙarfin mutum ya kashe Bamasare. Shekaru arba’in bayan haka, a wurin ƙurar da ke ci ba ta ƙonewa, ya yi tawaye ga kiran Allah. Bayan da a ƙarshe ya karɓi kiran, ya yi watsi da umurnin a yi wa ɗansa kaciya har sai da aka razana shi da mutuwa. A kan iyakar Ƙasar Alƙawari, ya yi tawaye ya kuma bugi Dutsen a karo na biyu. A farkon Isra’ila ta dā, Musa yana da siffofin hali na mutumin Laodiceya. Duk da haka, ya cika babban kiransa mai tsarki, har da zama alamar Kristi a ƙarshen Isra’ila ta dā. Kristi, wanda ya yi fama da Yahudawa masu gardama, ko kuwa waɗanda suka ce su Yahudawa ne amma ba haka ba ne, ya wakilci halin mutumin Filadelfiya. A farkon Isra’ila ta dā Musa ya wakilci mutumin Laodiceya mai bukatar zinariya, maganin ido, da fararen tufafi. A ƙarshe Kristi mutumin Filadelfiya ne.
A farkon Adventism, William Miller, wanda waɗancan kaɗan a Sardis da ba su ƙazantar da tufafinsu ba suke wakilta, ya wakilci wani ɗan Philadelphia, haka ma motsin da yake da alaƙa da shi. A ƙarshen Adventism, motsin da ya gane lokacin ƙarshe a 1989 ya kasance Laodicea daidai gwargwado kamar yadda Musa ya kasance. Motsin Millerite yana misalta motsin Future for America tare da gargaɗin annabci cewa motsi na farko ya cika ta wurin ’yan Philadelphia a lokacin Philadelphia, kuma motsi na ƙarshe yana cika ta wurin ’yan Laodicea a lokacin Laodicea.
Ni ne shaida fiye da kowane mutum da ke da alaƙa da tarihin Future for America game da mafi yawan tarihin annabci na wannan motsi tun daga 1989, kuma ina ba da shaida cewa ni da kaina na bi ta cikin tarihin tun daga farkonsa a 1989 zuwa gaba a matsayin ɗan Adventist na Laodicea da aka tabbatar. Akwai rayuka da yawa a kan wannan hanya waɗanda za su tabbatar da shaidata. Haka kuma zan iya ba da shaida da tabbaci cewa waɗanda suke da alaƙa da wannan motsi a ƙarshen Adventism su ma ‘yan Adventist na Laodicea ne da aka tabbatar. Mutanen farko da aka ba suna suna farawa da wani ɗan Laodicea wanda ya zama ɗan Philadelphia kuma ya ƙare da ɗan Philadelphia. Mutanen na biyu da aka ba suna suna farawa da ɗan Philadelphia kuma su ƙare da wani ɗan Laodicea wanda aka kira ya zama ɗan Philadelphia. Wannan ita ce alamar Alpha da Omega.
Duk da mummunar makantar ruhaniya mai cike da talauci da rashin taimako ta jagoran da kuma waɗanda suka haɗa kai da shi, Allah har yanzu Ya ci gaba da shiryarwa da sarrafa alamomin annabci da suka faru tun daga 1989 har zuwa yanzu. Duk da tsiraicin ruhaniya da talaucin jagoran da kuma waɗanda suka haɗa kai da shi, Allah har yanzu yana shiryar da buɗe hatimin gaskiyoyin da Ya ga ya dace a buɗe hatiminsu. Cikin jinƙansa, wanda ba ya taɓa rabuwa da “gaskiyarsa,” Ya ƙirƙiri tsari na tsarkakewa wanda ya tanadar wa Ba-Laodikiya ya mutu, sannan daga baya a tashe shi a matsayin Ba-Filadelfiya. Wannan mutuwa da tashin matuwa an kwatanta su ta wurin marubutan littattafan Daniyel da Ru’ya ta Yohanna, waɗanda dukansu biyu aka kashe su a alama sannan aka tashe su. An ta da Yohanna daga mutuwar jefa shi cikin tukunya ta tafasasshen mai, Daniyel kuma daga kogon zakuna masu yunwa. Saboda haka, littattafan nan biyu, waɗanda littafi guda ne, suna ba da ƙarfi ga alamar mutuwa da tashin matuwa a matsayin wani ɓangare na saƙon da ake buɗe hatiminsa yanzu.
Yayin da motsin cikin “kwanaki na ƙarshe” na shari’ar bincike, (wanda motsin Millerite ya kasance alama ta shi), ya kusanci ƙarshen zamani, Allah ya ƙaddara cewa za a kashe jagoran da kuma motsin, sa’an nan kuma a tashe su daga matattu. A cikin mahallin ikkilisiyoyi bakwai, an kashe Laodicea a ranar 18 ga Yuli, 2020, kuma za a tashe ta a matsayin Filadelfiya kafin dokar Lahadi mai gabatowa. Motsin da aka tashe daga matattu zai kasance daga cikin ikkilisiyoyi bakwai, amma shi ne na takwas. Motsin zai kasance na takwas, wato daga cikin bakwai.
An tabbatar da wannan asirin annabci a cikin littafin Ru’ya ta Yohanna bisa ga shaidu da dama, ko da yake har zuwa yanzu ba a gane shi ba. A cikin wannan lokacin da muke shiga yanzu, muna shiga cikin jarabawar siffar dabbar, wadda ’Yar’uwa White ta sanar da mu cewa ita ce jarabawar da take zuwa kafin dokar Lahadi. A wurin dokar Lahadi ne ake sa hatimin Allah a kan ’yan Filadelfiya na wannan tarihin. Amma dole ne su wuce jarabawar siffar dabbar da take zuwa kafin lokacin gwaji ya rufe.
“Ubangiji ya nuna mini a fili cewa za a kafa siffar dabbar kafin lokacin jarrabawa ya rufe; gama ita ce za ta zama babbar gwaji ga mutanen Allah, wadda za a yanke makomarsu ta har abada ta wurinta. Matsayinka cike yake da ruɗani na rashin daidaito iri-iri, har kaɗan ne kawai za a ruɗe.”
“A cikin Ru’ya ta Yohanna 13 an gabatar da wannan batu a sarari; [Ru’ya ta Yohanna 13:11–17, an kawo aya].”
“Wannan ita ce jarabawar da dole ne mutanen Allah su fuskanta kafin a hatimce su. Dukan waɗanda suka tabbatar da amincinsu ga Allah ta wurin kiyaye shari’arsa, kuma suka ƙi karɓar Asabar ta jabu, za su tsaya a ƙarƙashin tutar Ubangiji Allah Jehobah, kuma za su karɓi hatimin Allah mai rai. Amma waɗanda suka bar gaskiyar da ta samo asali daga sama, suka kuma karɓi Asabar ta Lahadi, za su karɓi alamar dabbar” Manuscript Releases, juzu’i na 15, 15.
A cikin wannan tarihin na yanzu, ƙahonan nan biyu da a dā aka bayyana a matsayin Republicanism da Protestantism sun riga sun canza zuwa dimokiraɗiyya da Protestantism mai ridda. Sa’ad da waɗannan ƙahoni biyu suka haɗu gaba ɗaya, sai su zama iko guda, ƙaho guda. A cikin wannan lokaci ɗaya kuma, Allah zai bayyana, ya kuma ɗaukaka, ainihin ƙahon Protestantism domin ya yi gargaɗi game da siffar dabbar. Waɗannan ƙahoni biyu suna tafiya a layi ɗaya da juna har sai Amurka ta daina kasancewa mulki na shida na annabcin Littafi Mai Tsarki.
Ru’ya ta goma sha bakwai ta bayyana cewa haɗin kai mai ninki uku na macijin (Majalisar Ɗinkin Duniya), dabbar (ikon Paparoma) da annabin ƙarya (Amurka) shi ne ikon da yake kai na takwas, wanda yake daga cikin kawuna bakwai ɗin. Waɗannan kawuna bakwai su ne mulkokin annabcin Littafi Mai Tsarki, suna farawa da Babila, sai Madiyawa da Farisa, Girka, sannan Roma ta arna. Sa’an nan mulki na biyar shi ne Roma ta Paparoma wadda, a ma’anar annabci, ta sami mummunan rauni mai kashewa a shekara ta 1798. A wannan mataki na tarihi mulki na shida na annabcin Littafi Mai Tsarki, wato Amurka, ya hau karagar mulki har sai an kifar da shi a dokar Lahadi mai zuwa nan ba da jimawa ba.
A lokacin ne za a tilasta wa Majalisar Ɗinkin Duniya, ta wurin ikon da yake tilasta wa dukan duniya su kafa wa dabbar wani siffa, ta yi haka. A wannan lokacin kuma mulki na shida ya riga ya sami mummunan rauni mai kisa, amma a sa’an nan Amurka za ta tilasta wa dukan duniya su amince da shugabancinta a kan Majalisar Ɗinkin Duniya, kuma za ta nemi su kuma amince da ikon ɗabi’a na Paparoma domin ya mallaki haɗin kai mai ninki uku.
Kuma yana ruɗar waɗanda suke zaune a bisa duniya ta wurin waɗancan mu’ujizai waɗanda aka ba shi iko ya yi a gaban dabbar; yana faɗa wa waɗanda suke zaune a bisa duniya cewa su yi wa dabbar siffa, ita wadda ta sami raunin takobi, amma ta rayu. Kuma aka ba shi iko ya ba wa siffar dabbar numfashin rai, domin siffar dabbar ta yi magana, kuma ta sa a kashe duk waɗanda ba za su yi wa siffar dabbar sujada ba. Ru’ya ta Yohanna 13:13, 14.
Ma’anar kaɗai ta “surar dabbar” a cikin wahayi ita ce tana wakiltar haɗuwar coci (ikon paparoma) da ƙasa (Majalisar Ɗinkin Duniya, yayin da Amurka ke iko da sauran sarakuna tara). Jezebel ita ce ikon papacy; Ahab kuma ita ce Amurka wadda take sarki a kan ƙabilu goma na arewa.
Sa’ad da Amurka ta fāɗi a lokacin dokar Lahadi, Taya (fafaroma) wadda aka manta da ita tun daga 1798 za a “tuna” da ita, kuma ta fara waƙoƙinta na ruɗi. Saboda rushewar tattalin arziƙi wadda aka wakilta a matsayin “halakar ƙasa” a cikin rubuce-rubucen Ellen White, an tilasta wa Amurka ta haɗa dukan duniya wuri guda domin ta tunkari ikon Littafi Mai Tsarki da ke haɗa hannun kowane mutum gaba ɗaya a kansa. Wannan iko shi ne Musulunci, kamar yadda aka wakilta ta wurin Isma’ilu, uban gado na Musulunci.
Mala’ikan Ubangiji kuwa ya ce mata, Ga shi, kina da ciki, za ki haifi ɗa namiji, kuma za ki raɗa masa suna Ishma’ila; gama Ubangiji ya ji wahalarki. Shi kuwa zai zama mutum na jeji; hannunsa zai yi gāba da kowa, hannun kowa kuma zai yi gāba da shi; zai kuwa zauna a gaban dukan ’yan’uwansa. Farawa 16:11, 12.
Amurka ta kulla ƙawance da sauran sarakuna tara, tana ɗaukar matsayin jagoranci. Ta yi haka ne na ɗan gajeren lokaci kaɗai, sa’an nan kuma za ta nace cewa ikon Paparoma ya zama shugaban dukan wannan, kamar yadda Jezebel ta mallaki iko a kan Ahab.
Saboda haka, ƙawancen nan mai ninki uku na macijin, da dabbar, da annabin ƙarya, suka tafi tare zuwa Armageddon. Lamba takwas tana wakiltar tashin matattu, kuma mulkin da annabci ya nuna cewa ya karɓi rauni mai hallaka shi ne mulki na biyar, wato ikon Paparoma. Sa’ad da aka tayar da tsarin Paparoma, sai ya zama mulki na takwas, kuma ana ba shi iko a kan haɗin kan nan mai ninki uku; wannan mulki na takwas kuwa shi ne kai ɗaya daga cikin mulkoki bakwai wanda aka riga aka gane a matsayin wanda ya karɓi rauni mai hallaka, amma hurarrun maganar Allah kuma sun bayyana warkewar wannan rauni mai hallaka.
“Yayinda muke kusantar rikicin ƙarshe, yana da matuƙar muhimmanci a sami jituwa da haɗin kai a tsakanin kayan aikin Ubangiji. Duniya cike take da guguwa da yaƙi da saɓani. Amma a ƙarƙashin kai ɗaya—ikon papanci—mutane za su haɗu domin su yi gāba da Allah a cikin mutumin shaidunsa. Wannan haɗin kai babban mai ridda ne yake ƙarfafa shi. Yayinda yake neman haɗa wakilansa domin su yi yaƙi da gaskiya, zai yi aiki kuma domin ya rarraba ya warwatsa masu kāre ta. Kishi, mummunan zato, mugun magana, shi ne yake zuga su domin su haifar da rashin jituwa da rarrabuwar kai.” Testimonies, volume 7, 182.
Masarauta ta biyar, da masarauta ta shida, da kuma masarauta ta bakwai a wannan lokaci duk sun riga sun rasa masarautunsu na kashin kansu; saboda haka, ana tā da masarautunsu dabam-dabam gaba ɗaya tare a matsayin masarauta guda ɗaya wadda ta ƙunshi sassa uku, tana kwaikwayon tsarin uku-biyu na Allahntaka.
Masarauta ta shida wadda ta fara da ƙaho biyu kamar na ɗan rago kuma ta ƙare a matsayin ƙaho ɗaya mai magana kamar maciji tana da sifar annabci ta ikon Paparoma, domin ta zama siffar dabbar. Ita ce dabbar, ikon Paparoma, wadda aka fi wakilta kai tsaye a matsayin tashin matacciyar masarauta ta takwas wadda take daga cikin bakwai. Amma ko da yake ikon Paparoma ne ya fi cika wannan asirin annabci kai tsaye, na cewa ta takwas tana daga cikin bakwai, Amurka tana kafa siffar Paparoma, sabili da haka a annabce tana haifar da irin waɗannan siffofi iri ɗaya da ikon Paparoma.
Amurka ta fara ne a shekara ta 1798 sa’ad da, bisa ga Ishaya ashirin da uku, Taya, ikon papanci, za a manta da ita har zuwa ƙarshen masarauta ta shida. Shekara ta 1798 ce lokacin ƙarshe ga Milleriyawa a farkon Adventism. Zuwa bazarar shekara ta 1844, Adventism na Milleriyawa ya karɓi alkyabbar Furotestantci wadda take tafiya a layi ɗaya da ƙahon Jamhuriyanci mai wakiltar gwamnatin Amurka. Ƙahonin biyu suna a kan dabba ɗaya, saboda haka suna ci gaba cikin tarihi tare. Farkon da ƙarshen Adventism suna tafiya a layi ɗaya da ƙahon Jamhuriyanci. Tarihin daga 1798 har zuwa lokacin da Furotestoci suka ƙi saƙon mala’ika na fari shi ne lokacin da Allah ya kafa wannan ƙahon Furotesta. Ya yi haka ta hanyar tsarin gwaji, kamar yadda ya yi da ƙahon Jamhuriyanci. Akwai abubuwa da yawa da za a faɗa game da waɗannan ƙahoni masu tafiya a layi ɗaya, amma ba yanzu ba.
Ƙahon Republican yana yin zina da Furotestantism mai ridda, ba da ƙahon Furotesta na gaskiya ba, gama ƙahon gaskiya amaryar Ɗan Rago ce, kuma ita budurwa ce. Tun daga lokacin ƙarshe a shekara ta 1989, an yi shugabanni bakwai. Na shida cikin waɗannan shugabannin ya karɓi rauni mai kisa a daidai shekarar da motsin da yake a ƙarshen Adventism shi ma ya karɓi rauni mai kisa. Shugaban ƙasa na takwas tun daga lokacin ƙarshe a shekara ta 1989, shi ne wanda ya karɓi rauni mai kisa wanda aka warkar. Dole ne ya zama shugaban ƙasa wanda yake daga cikin bakwai ɗin nan. A lokaci guda, a shekara ta 2020, sa’ad da shugaba na shida ya karɓi rauninsa mai kisa, ƙahon da yanzu yake ɗauke da alkyabbar Furotesta shi ma an kashe shi. Kamar yadda yake da dabbar Katolika, kuma kamar yadda yake da siffar dabbar ta Furotestantism mai ridda, haka ma yake da ƙahon Furotesta na gaske. An wakilta ƙahon Furotesta a matsayin coci ta shida, wadda take zama ta takwas, amma tana daga cikin bakwai.
Sa’ad da kuke gwada waɗannan ikirari, ku tuna cewa saƙon da za a warware hatiminsa kafin ƙarewar lokacin jarrabawa babu shakka za a gabatar da shi ne a cikin mahallin farkon yana kwatanta ƙarshen. Za a gabatar da wannan saƙo da hanyar “tarihiyyanci,” wadda ke amfani da tarihin Littafi Mai Tsarki a daidaita shi da tarihin duniya domin gano ƙarshen duniya. Wannan saƙo yana ɓullo daga ƙasa.
Gaskiya za ta toho daga ƙasa; adalci kuma zai leka ƙasa daga sama. Hakika, Ubangiji zai ba da abin da yake mai kyau; ƙasarmu kuma za ta ba da amfaninta. Adalci zai tafi a gabansa; zai kuma sa mu cikin hanyar sawunsa. Zabura 85:11–13.
Ba wai kawai cewa an bayyana ƙasa a cikin wannan nassi a matsayin “ƙasa” ba ne. Nassin da ke cikin Zabura ba wai kawai ya bayyana “ƙasar” a matsayin dabbar “ƙasa” ta Ru’ya ta Yohanna sura ta goma sha uku ba, amma kuma ya nuna cewa “gaskiya” tana “tsiro” daga cikin ƙasa.
“Wace al’umma ta Sabuwar Duniya ce a shekara ta 1798 take tasowa zuwa ga iko, tana ba da alkawarin ƙarfi da girma, kuma tana jan hankalin duniya? Aiwatar da alamar ba ta barin wata tambaya. Al’umma guda ɗaya ce, kuma guda ɗaya kaɗai, ta dace da takamaiman bayanan wannan annabci; tana nuna kai tsaye, ba tare da kuskure ba, zuwa ga Tarayyar Amurka. Sau da yawa, tunani—kusan ainihin kalmomin marubucin mai tsarki—mai jawabi da masanin tarihi sun yi amfani da su ba tare da sani ba wajen bayyana tasowa da bunƙasar wannan al’umma. An ga dabbar tana ‘fitowa daga ƙasa;’ kuma, bisa ga masu fassara, kalmar da aka fassara a nan da cewa ‘fitowa’ a zahiri tana nufin ‘girma ko tsiro kamar shuka.’” The Great Controversy, 440.
Amurka ita ce dabbar ƙasa wadda “ta fito.” Saboda haka, sa’ad da kuke gwada iƙirarin da aka yi a cikin waɗannan maƙaloli, wahayi yana bayyana cewa saƙon zai kasance bisa ga ka’idar cewa ana misalta ƙarshen abu da farkonsa, za a gabatar da shi a cikin mahallin layin tarihi bisa layin tarihi, kuma dole ne ya fito daga wata murya a Amurka. Tabbatacce ne akwai muryoyi na ƙarya a cikin Amurka, amma bisa ga kuma a ƙarƙashin ikon Kalmar Allah, duk wani manzo ko hidima da ke a ko kuma ta samo asali daga wajen Amurka haske ne na ƙarya. Adventism ya fara ne a Amurka tare da muryar wani mutum da kuma wani motsi da aka kafa a Amurka. Yesu yana misalta ƙarshen abu da farkon abu.
Duk mai kunnen ji, bari yă ji abin da Ruhu yake faɗa wa ikilisiyoyi.