A waɗannan lokuta kuwa da yawa za su tashi su yi gāba da sarkin kudu; haka ma maza masu tarzoma daga cikin mutanenka za su ɗaukaka kansu domin su kafa wahayi; amma za su fāɗi. Daniel 11:14.

Kalmar “rukuna” a cikin mahallin Kiristanci tana wakiltar tabbatattun gaskiyoyin Littafi Mai Tsarki. Ƙungiyoyi dabam-dabam da ke da’awar kasancewa na Kirista suna da jerin abubuwa mabambanta na abin da suke ayyana a matsayin rukunan Littafi Mai Tsarki, amma akwai Gaskiya guda ɗaya kacal. Bambanci tsakanin “cikakkiyar gaskiya” da “yawaitar ra’ayoyi” wani batu ne da ba ya cikin abin da muke dubawa a wannan lokaci.

Sai Bilatus ya ce masa, Ashe kai sarki ne ke nan? Yesu ya amsa, Kai ka faɗa cewa ni sarki ne. Saboda wannan ne aka haife ni, kuma saboda wannan ne na zo cikin duniya, domin in ba da shaida ga gaskiya. Duk wanda yake na gaskiya yana jin muryata. Bilatus ya ce masa, Mene ne gaskiya? Da ya faɗi haka kuwa, sai ya sāke fita zuwa wurin Yahudawa, ya ce musu, Ban sami wani laifi ko kaɗan a gare shi ba. Yohanna 18:37, 38.

Gaskiya ita ce Maganar Allah; ita ce muryarsa, kuma ita ce Almasihu da kansa.

“Ya kamata mu san da kanmu abin da ya ƙunshi Kiristanci, abin da yake gaskiya, abin da shi ne bangaskiyar da muka karɓa, abin da dokokin Littafi Mai Tsarki suke—dokokin da aka ba mu daga mafi girman iko. Akwai mutane da yawa da suke ba da gaskiya ba tare da dalilin da za su gina bangaskiyarsu a kai ba, ba tare da isasshiyar hujja game da gaskiyar al’amarin ba. Idan aka gabatar da wata ra’ayi da ya dace da tunaninsu da suka riga suka ƙulla, a shirye suke ƙwarai su karɓe shi. Ba sa yin tunani daga dalili zuwa sakamako, bangaskiyarsu ba ta da tushen gaskiya na ƙwarai, kuma a lokacin gwaji za su gane cewa sun gina a kan yashi.

“Duk wanda ya huta yana gamsuwa da nasa ilimin Nassosi na yanzu wanda bai kamala ba, yana zaton wannan ya ishe shi domin cetonsa, yana hutawa ne cikin ruɗu mai hallakarwa. Akwai mutane da yawa da ba a tanade su ƙwarai da hujjojin Littafi Mai Tsarki ba, domin su iya gane kuskure, su kuma hukunta dukan al’ada da camfi da aka gabatar musu a matsayin gaskiya. Shaiɗan ya shigar da nasa ra’ayoyi cikin bautar Allah, domin ya lalatar da sauƙin bisharar Almasihu. Yawan mutane masu ikirarin cewa sun gaskata gaskiya ta yanzu ba su san abin da yake ƙunshe da bangaskiyar nan da aka taɓa ba tsarkaka ba—Almasihu a cikinku, bege na ɗaukaka. Suna tsammani suna kāre tsoffin alamomin iyaka, amma su masu ɗumi ne kawai kuma marasa damuwa. Ba su san abin da yake nufi su saƙa cikin abin da suka fuskanta kuma su mallaki ainihin nagartar ƙauna da bangaskiya ba. Ba masu nazarin Littafi Mai Tsarki ne sosai ba, sai dai kasassu ne kuma marasa kula. Sa’ad da saɓanin ra’ayi ya tashi game da ayoyin Nassi, waɗannan da ba su yi nazari da nufi ba kuma ba su da tabbas game da abin da suka gaskata, sai su fāɗi daga gaskiya. Ya kamata mu ɗora wa kowa muhimmancin bincika gaskiyar Allah da himma, domin su san cewa lalle sun san abin da yake gaskiya. Wasu suna da’awar ilimi mai yawa, suna kuma jin sun gamsu da halinsu, alhali kuwa ba su da ƙarin kishin aikin, ba su da ƙarin zafin ƙauna ga Allah, da kuma ga rayukan waɗanda Almasihu ya mutu dominsu, fiye da kamar ba su taɓa sanin Allah ba. Ba sa karanta Littafi Mai Tsarki [domin] su mallaki ƙashin arziki da kitse don rayukansu. Ba sa jin cewa muryar Allah ce tana magana da su. Amma idan muna so mu fahimci hanyar ceto, idan muna so mu ga haskokin Rana ta adalci, dole ne mu yi nazarin Nassosi da nufi, gama alkawura da annabce-annabcen Littafi Mai Tsarki suna zuba haskoki bayyanannu na ɗaukaka a kan shirin fansa na Allah, waɗannan manyan gaskiyoyi kuma ba a fahimtar su sarai.” The 1888 Materials, 403.

Ana bukatar mu san abin da waɗannan koyaswar suke, da kuma yadda za mu gabatar, tabbatar da kuma kāre waɗannan gaskiyoyin.

“Ba ya yi mana kama da zai yiwu yanzu cewa wani zai tsaya shi kaɗai; amma idan Allah ya taɓa yin magana ta wurina, lokaci zai zo da za a kai mu gaban majalisu da kuma gaban dubbai saboda sunansa, kuma kowane mutum zai ba da dalilin bangaskiyarsa. Sa’an nan ne za a yi mafi tsananin bincike da suka a kan kowane matsayi da aka ɗauka domin gaskiya. Saboda haka muna bukatar mu yi nazarin Maganar Allah, domin mu san dalilin da ya sa muke gaskata koyaswar da muke ɗaukaka. Dole ne mu bincika rayayyun zantukan Yahweh da tsanaki.” Review and Herald, December 18, 1888.

Domin a kai su gaban “dubban” mutane, a bayyane yake cewa a kwanaki na ƙarshe za a tilasta wa waɗansu daga cikin masu kāre gaskiya su kāre gaskiyar ta hanyar wata hanya kamar talabijin ko watsa shirye-shiryen yanar gizo. Ta yaya kuma dubban mutane za su iya kallon shaidar da mutum ɗari da arba’in da huɗu suka bayar? Koyarwar da muke ɗaukaka tana bayyana tushen bangaskiyarmu.

“Za a gwada kuma a tabbatar da kowane memba na ikilisiya dabam-dabam. Za a sa su cikin irin waɗansu yanayi inda za a tilasta musu su ba da shaida ga gaskiya. Da yawa za a kira su su yi magana a gaban majalisu da kuma a kotunan shari’a, watakila kowannensu shi kaɗai dabam. Kwarewar da za ta taimake su a wannan mawuyacin hali sun yi sakaci wajen nema, kuma rayukansu suna ɗauke da nadama saboda damar da aka ɓata da kuma gata da aka yi watsi da su.” Testimonies, juzu’i na 5, 463.

Maganar Allah ba ta taɓa kasawa ba; sabili da haka, idan za a ƙididdige mu cikin ɗari da arba’in da huɗu, dole ne mu san abin da muke ba da gaskiya a kai bisa ga abin da yake a rubuce cikin Maganar Allah. Kafin lokacin jarabawa ya zo, lokacin da za a tilasta wa mutanen Allah su bayyana koyarwar da suke ba da gaskiya da ita, Allah yakan ƙyale a shigar da kurakurai domin ya tilasta wa mutanensa su yi zurfin nazari a kan Maganarsa.

Gaskiyar cewa babu gardama ko hargitsi a tsakanin mutanen Allah bai kamata a ɗauke ta a matsayin tabbatacciyar hujja cewa suna manne ƙam da ingantacciyar koyarwa ba. Akwai dalilin tsoro cewa wataƙila ba sa rarrabewa a sarari tsakanin gaskiya da kuskure. Sa’ad da ba a taso da sababbin tambayoyi ta wurin binciken Nassosi ba, sa’ad da kuma babu saɓanin ra’ayi da zai sa mutane su binciki Littafi Mai Tsarki da kansu domin su tabbatar cewa suna da gaskiya, to, za a sami mutane da yawa a yanzu, kamar yadda ya kasance a zamanin dā, waɗanda za su manne wa al’ada su kuma yi sujada ga abin da ba su sani ba.

“An nuna mini cewa da yawa waɗanda suke ikirarin suna da sanin gaskiyar yanzu ba su san abin da suke gaskatawa ba. Ba su fahimci hujjojin bangaskiyarsu ba. Ba su da cikakkiyar kimantawa ta aikin da ya dace da wannan lokaci. Sa’ad da lokacin gwaji zai zo, akwai mutane waɗanda a yanzu suke wa’azi ga wasu amma za su tarar, sa’ad da suka bincika matsayansu da suke riƙe da su, cewa akwai abubuwa da yawa waɗanda ba za su iya ba da wani gamsasshen dalili a kansu ba. Har sai an gwada su haka, ba su san girman jahilcinsu ba. Kuma akwai da yawa a cikin ikilisiya da suke ɗauka a matsayin tabbatacce cewa sun fahimci abin da suke gaskatawa; amma, har sai gardama ta taso, ba su san raunin kansu ba. Sa’ad da aka raba su da waɗanda suke da bangaskiya iri ɗaya da tasu kuma aka tilasta musu su tsaya su kaɗai su kuma su kaɗaita domin su bayyana abin da suke gaskatawa, za su yi mamakin ganin yadda tunaninsu ya rikice game da abin da suka karɓa a matsayin gaskiya. Tabbatacce ne cewa a cikinmu an sami kaucewa daga Allah Rayayye da kuma juya zuwa ga mutane, ana ɗora na ɗan’adam a madadin hikimar Allahntaka.

“Allah zai tayar da mutanensa; idan wasu hanyoyi suka gaza, karkatattun koyarwa za su shigo a tsakaninsu, waɗanda za su tace su, suna raba ƙaiƙayi da alkama. Ubangiji yana kira ga dukan waɗanda suka gaskata maganarsa su farka daga barci. Haske mai daraja ya zo, wanda ya dace da wannan lokaci. Gaskiyar Littafi Mai Tsarki ce, tana nuna haɗurran da suke daf da riskar mu. Wannan haske ya kamata ya kai mu ga ƙwazo wajen nazarin Nassosi da kuma bincike mafi tsanani na matsayai da muke riƙe da su. Allah yana so a bincika dukan ɓangarori da matsayai na gaskiya ƙwarai da gaske, da juriya, tare da addu’a da azumi. Bai kamata masu bi su huta cikin zato-zato da ra’ayoyi marasa fayyace game da abin da ya ƙunshi gaskiya ba. Dole ne bangaskiyarsu ta tsaya da ƙarfi a kan maganar Allah domin sa’ad da lokacin gwaji zai zo, kuma aka kai su gaban majalisu domin su ba da amsa game da bangaskiyarsu, su sami ikon bayyana dalilin begen da yake a cikinsu, tare da tawali’u da tsoro.

“Ku tayar da hankali, ku tayar da hankali, ku tayar da hankali. Batutuwan da muke gabatar wa duniya dole ne su kasance a gare mu gaskiya mai rai. Yana da muhimmanci cewa, wajen kare koyaswar da muke ɗauka a matsayin ginshiƙan bangaskiya, kada mu taɓa barin kanmu mu yi amfani da hujjojin da ba su cika sahihanci gaba ɗaya ba. Irin waɗannan na iya yin amfani wajen sa mai adawa ya yi shiru, amma ba sa girmama gaskiya. Ya kamata mu gabatar da hujjoji sahihai, waɗanda ba kawai za su sa masu hamayya su yi shiru ba, amma kuma za su iya jure wa mafi kusanci da mafi zurfin bincike. A wajen waɗanda suka horar da kansu a matsayin masu muhawara akwai babban haɗari cewa ba za su yi mu’amala da maganar Allah da adalci ba. Sa’ad da ake fuskantar mai adawa, ya kamata ƙoƙarinmu na gaske ya kasance mu gabatar da batutuwa ta irin hanyar da za ta tayar da tabbaci a cikin zuciyarsa, maimakon neman kawai mu ƙarfafa bangaskiyar mai bi.”

“Duk irin ci gaban da mutum ya yi a fannin hankali, kada ya taɓa zaton ko na ɗan lokaci cewa babu bukatar zurfaffen bincike mai ɗorewa cikin Nassosi domin samun haske mafi girma. A matsayinmu na jama’a, an kira mu kowane ɗaya daga cikinmu mu zama ɗaliban annabci. Dole ne mu yi tsaro da matuƙar ƙwazo domin mu iya gane kowace alƙiblar haske da Allah zai gabatar mana. Ya kamata mu kama farkon haskakawar gaskiya; kuma ta wurin nazari mai cike da addu’a za a iya samun haske mafi bayyana, wanda za a iya gabatar wa waɗansu.” Testimonies, juzu’i na 5, 708.

“Ɗaliban annabci” waɗanda a ƙarshe za su zama ɗari da dubu arba’in da huɗu za a “gwada su ɗaya bayan ɗaya, a kuma tabbatar da su,” tun kafin su fuskanci ikon duniya waɗanda za su haddasa rikicin dokar Lahadi mai zuwa nan ba da daɗewa ba da kuma tsanantawa. Da farko Allah ne zai “farkar” da masu aminci. Za a “farkar” da budurwai masu barci daga dogon barcin da suka faɗa a cikinsa a lokacin jinkiri. Idan ba za su farka ta wurin saƙon da Allah ya gabatar ta cikin maƙalolin da aka aika tun daga Yulin 2023 ba, to, Allah zai bari “koyarwar ƙarya” su “shigo a tsakaninsu,” waɗanda za su kammala rarrabe alkama da ciyawar banza ta wurin aikin tantancewa. Yanzu muna cikin wannan aikin tantancewar.

Akwai zaɓuɓɓuka uku a gaban waɗanda suka kasance suna bibiyar muhawarar game da daidai gane ko wacece Roma ta Zamani. Zaɓi ɗaya shi ne cewa Amurka ce Roma ta Zamani, wani kuma shi ne cewa ikon papanci ne Roma ta Zamani, zaɓi na uku kuma shi ne cewa duka waɗannan matsayai biyu na baya ba daidai ba ne, kuma wani iko dabam ne ake wakilta da ‘yan fashin mutanen Daniyel waɗanda suke ɗaukaka kansu, su faɗi, kuma su tabbatar da wahayin da ke aya ta sha huɗu na sura ta goma sha ɗaya ta littafin Daniyel.

Ina da’awar cewa saɓanin ra’ayin game da ko Roma ta Zamani ita ce ikon papanci ko kuwa Amurka ce, an bari a shigar da shi cikin wannan motsi ne domin a tilasta mutanensa su yi nazarin maganarsa ta annabci. Allah ne ya jawo wannan muhawara a matsayin bayyanuwar jinƙansa. Ina da’awar cewa saɓanin ra’ayin ya fi danganta da shirya mutanensa domin rikicin da ke tafe fiye da kawai tantance ko wa yake da gaskiya da kuma wa yake da kuskure game da Roma ta Zamani. An bari wannan saɓani, kuma Allah ne ya tsara shi, domin ya nuna, ga duk wanda yake so ya gani, cewa fahimtarsa ta kansa game da maganarsa ta annabci ba cikakkiya ba ce ko kuwa kuskure ce. Saboda haka, wannan muhawara hujja ce ta jinƙan Allah.

Rigimar ba ta shafi tantance ko wane ne ikon da ‘yan fashin mutanenka suke wakilta kaɗai ba, amma kuma tana shafar ko ana aiwatar da tsarin layi bisa layi, wanda ɓangarorin biyu na rigimar suke ikirarin riƙewa, yadda ya kamata. Dokokin annabci da suke da alaƙa da tsarin layi bisa layi sun haɗa da ƙa’idojin annabci na musamman waɗanda za su kasance wani ɓangare na aikin tacewa tsakanin alkama da ciyawa. Abubuwa uku na tsarin layi bisa layi da nake da’awar ana rashin fahimtarsu a cikin wannan rigima ta yanzu su ne: Almasihu a matsayin Gaskiya, da Almasihu a matsayin Alfa da Omega, da kuma aiwatarwa sau uku na annabci.

A ƙarshe, za a tarar waɗanda suke riƙe da kuskuren fahimta game da aya ta goma sha huɗu ta Daniyel goma sha ɗaya suna kafa matsayinsu na koyarwa ne a kan fassara ta kansu.

Muna kuma da kalmar annabci mafi tabbatacciya; abin da kuke kyautatawa idan kuka mai da hankali gare shi, kamar ga haske mai haskakawa a cikin wuri mai duhu, har sai alfijir ya keto, tauraron safiya kuma ya fito a cikin zukatanku: Da sanin wannan da fari, cewa babu wani annabcin Nassi da yake na fassarar mutum kaɗai. Gama annabci bai zo a zamanin dā ta wurin nufin mutum ba: amma tsarkakan mutanen Allah sun yi magana ne yayin da Ruhu Mai Tsarki ya motsa su. 2 Bitrus 1:19–21.

A cikin gardamar da ta shafi aya ta goma sha huɗu, ana samun misalin abin da na fahimta a matsayin “fassara ta kashin kai” a cikin The Great Controversy.

“Yayin da Asabbaci ya zama babban batu na gardama a cikin dukan Kiristendam, kuma hukumomin addini da na farar hula suka haɗa kai domin tilasta kiyaye Lahadi, dagewar ƙin yarda da ƙaramin ragowar mutane zai sa a ɗauke su abin ƙyama a ko’ina. Za a nace cewa waɗannan kaɗan da suka tsaya suna gaba da wata kafa ta ikkilisiya da kuma doka ta ƙasa bai kamata a jure musu ba; cewa ya fi kyau su sha wahala fiye da a jefa dukan al’ummai cikin rudani da rashin bin doka. Irin wannan hujja ce aka kawo wa Almasihu ƙarni da yawa da suka shige ta bakin ‘shugabannin jama’a.’ ‘Ya fi mana amfani,’ in ji makircin Kayafa, ‘mutum ɗaya ya mutu domin mutane, kada dukan al’umma su hallaka.’ Yahaya 11:50. Wannan hujja za ta bayyana mai cikakken rinjaye; kuma a ƙarshe za a fitar da doka a kan waɗanda suke tsarkake Asabbacin umarni na huɗu, ana shelanta su a matsayin waɗanda suka cancanci mafi tsanani daga cikin hukunci, tare da ba wa jama’a izini, bayan wani ƙayyadadden lokaci, su kashe su. Roman Katolika a Tsohuwar Duniya da kuma Protestant na ridda a Sabuwar Duniya za su bi irin wannan hanya ga waɗanda suke girmama dukan farillan Allah.” The Great Controversy, 615.

“Kiristendam” yana wakiltar al’ummar Kiristoci ta dukan duniya ko kuma gamammen jikin ƙasashe da al’adu masu rinjayen Kiristanci. Ana yawan amfani da wannan kalma domin nuna ɓangarorin duniya inda Kiristanci yake addini mai rinjaye kuma ya yi tasiri ƙwarai a kan al’ada, dokoki, da ƙa’idojin zamantakewa. Kiristendam ya ƙunshi faɗin Kiristanci na duniya baki ɗaya ta fuskar mabiyansa, tasirinsa ga al’adu, da muhimmancinsa a tarihi. Ba tare da cire maimaitawar da take akwai a cikin Ellen White CD-ROM ba, kalmar Kiristendam ta bayyana sau ɗari da saba’in da shida. Ta fuskar ƙasa, Sister White ta nuna cewa Kiristendam gaba ɗaya yana wakiltar Turai da nahiyoyin Amirka. A cikin mahallin Sister White, ana bayyana Turai a matsayin Tsohuwar Duniya, kuma nahiyoyin Amirka a matsayin Sabuwar Duniya.

“Amma an ga dabbar mai ƙahonni irin na rago tana ‘fitowa daga ƙasa.’ Maimakon ta kifar da wasu iko domin ta kafa kanta, al’ummar da aka wakilta ta haka dole ne ta taso ne a yankin da ba a riga an mamaye ba, kuma ta bunƙasa a hankali da salama. Saboda haka, ba za ta iya tasowa a cikin cunkusassun al’ummai masu gwagwarmaya na Tsohon Duniya ba—wancan teku mai hargitsi na ‘mutane, da taron jama’a, da al’ummai, da harsuna.’ Dole ne a neme ta a Nahiyar Yamma.”

“Wace al’umma ce a Sabuwar Duniya wadda a shekarar 1798 take tasowa zuwa mulki, tana ba da alƙawarin ƙarfi da girma, kuma tana jawo hankalin duniya? Aiwatar da alamar ba ta barin wata tambaya. Al’umma guda ɗaya, kuma ɗaya kaɗai, ce ta cika siffofin wannan annabcin; babu shakka tana nuni ga Haɗaɗɗun Jihohin Amirka.” The Great Controversy, 441.

An yi amfani da jumla ta ƙarshe a sakin layin da muke dubawa domin a ba da shawarar cewa “Romanism in the Old World and apostate Protestantism in the New” yana bayyana “Romanism of the Old World” a matsayin papacy a lokacin Zamani Mai Duhu, kuma Amurka (Furotesta mai ridda) a matsayin Roma ta zamani, wadda aka wakilta da furucin “apostate Protestantism in the New.” An ayyana “Old” a matsayin tarihin da ya gabata, kuma an ayyana “New” a matsayin tarihin zamani ko na yanzu. Wannan amfani yana karkatar da fahimtar da Sister White ta riga ta kafa game da dukan Christendom da kuma Tsohon da Sabon duniya.

Waɗanda suke aiwatar da jimlar ta fuskar tarihin da ya gabata da na gaba, suna kafa “fassara ta kai” cikin saɓani kai tsaye da ma’anar da Sister White ta nufa. Da’awar ita ce “Tsohon Duniya” yana wakiltar tarihin da ya gabata, kuma “Sabuwar” tana wakiltar tarihin zamani ko na yanzu (Sabuwar).

Nassin ta ce, “za su bi.” Roman Katolika da Furotesta masu ridda “za su bi irin wannan hanya ga waɗanda suke girmama dukan ƙa’idodin Allah.” Tsohuwar Duniya a cikin nassin ita ce Turai, kuma Sabuwar Duniya ita ce nahiyoyin Amurka. Sister White tana koyar da cewa dole ne dukan duniya ta fuskanci jarabawar dokar Lahadi, kuma Roman Katolika za ta jagoranci tsanantawa a Turai, yayin da Furotesta masu ridda za su jagoranci tsanantawa a nahiyoyin Amurka. Nahiyoyin Amurka da Turai su ne abin da ake ayyana a matsayin “Kiristendam.” Duka Roman Katolika da Furotesta masu ridda “za su bi irin wannan hanya ga waɗanda suke girmama dukan ƙa’idodin Allah.”

“Zai tsananta wa” yana nuna wani aiki na gaba da dukan ikon nan biyu za su aikata, kuma a nahawu ba zai yiwu a ce Romanism na Tsohon Duniya shi ne ikon papacy na Zamanin Duhu ba. Tsanantawar da ikon nan biyu za su yi aiki da ita tana cikin lokaci na gaba. Ma’anar wannan jimla ita ce “zai tsananta wa,” kuma tana nufin binsa ko fatattakarsa da niyyar cim ma ko kaiwa gare shi. Tana nuna wani aiki na gaba inda mutum ko ƙungiya ke da cikakken niyyar neman wata manufa ko buri da ƙwazo.

Ana iya amfani da jimlar a cikin mahallai dabam-dabam: “Za ta bi sana’a a fannin likitanci,” ma’ana tana shirin yin aiki domin ta zama ƙwararriyar ma’aikaciyar lafiya. “Zai bi digiri a fannin injiniya,” yana nuna cewa yana niyyar karantar injiniya a wata cibiyar ilimi ta gaba da sakandare. “Ƙungiyar za ta ci gaba da bin aikin har a kammala shi,” yana nuni da cewa ƙungiyar za ta ci gaba da aiki a kan aikin har sai an gama shi. “Za su bi matakin shari’a a kan kamfanin,” ma’ana suna niyyar ɗaukar matakan doka domin magance wata ƙorafi ko neman adalci. Gaba ɗaya, “za a bi” yana nuna ƙuduri, sadaukarwa, da bayyananniyar niyyar cim ma wata takamaiman manufa ko sakamako a nan gaba.

Fassarar sirri da ake amfani da ita wajen koyar da cewa Romanism na Tsohon Duniya tarihin da ya shuɗe ne, daga baya kuma ake amfani da ita a matsayin ginshiƙi don ɗaukaka wani kuskuren amfani da annabta mai aikace-aikace sau uku. Tana jayayya cewa aikace-aikace sau ukun na Roma yana wakiltar Roma arna, sai kuma Roma ta Paparoma, sannan kuma Amurka a matsayin ta uku cikin Roman uku ɗin. An yi amfani da wani irin wannan gurɓataccen aikace-aikace jim kaɗan bayan 11 ga Satumba, 2001, sa’ad da wata ƙungiya ta rabu da wannan motsi game da littafin Joel.

Rigimar ta fara ne a wani taron sansani a ƙasar Kanada inda aka saka amfani sau uku na masifu ukun cikin littafin Yowel domin a koyar da cewa Musulunci na masifa ta uku shi ne al’ummar da ta zo gāba da ƙasar a aya ta shida na sura ta ɗaya. Wannan al’umma ita ce Roma ta papanci, amma an shigar da wani fassarar kashin kai da ke da’awar cewa al’ummar Musulunci ce. Amfani sau uku na masifu ukun ya riga ya kafa Musulunci a matsayin ikon ranar 11 ga Satumba, 2001, kuma sabon wannan fassarar kashin kai ya nace cewa ikon papanci na Yowel sura ta ɗaya a zahiri Musulunci ne. Wani fassarar kashin kai da ya ƙi amincewa da sahihin gane ikon papanci a littafin Yowel an ƙarfafa shi ta hanyar amfani marar daidai na masifu ukun. Yanzu kuma ana gabatar da wani fassarar kashin kai da ke ajiye ikon papanci gefe domin Amurka.

Abin da ya taɓa kasancewa, shi ne abin da zai kasance; abin da kuma aka yi, shi ne abin da za a yi: kuma babu wani sabon abu a ƙarƙashin rana. Akwai wani abu da za a iya ce wa, Dubi, wannan sabo ne? Tun daɗewa can ya riga ya kasance, a zamanin da ya gabace mu. Mai-Wa’azi 1:9, 10.

Rigingimun kwanakin ƙarshe sun haɗa da maimaita tsofaffin rigingimu, kuma sura ta goma sha ɗaya ta Daniyel tana ɗauke da rigimar Uriah Smith na ɗora fassararsa ta kansa a kan alamar sarkin arewa. Da yin haka ya ƙirƙiro wani fahimta na sura ta goma sha ɗaya ta Daniyel wanda bai haifar da kome ba sai duhu. A cikin waɗannan kwanakin ƙarshe, rigingimun da ake maimaitawa musamman suna bayyana ’ya’yan amfani da fassarar kai a kan gaskiyar da aka kafa. Wannan shi ne abin da Smith ya yi a cikin littafinsa, Daniel and the Revelation. Wannan shi ne abin da aka yi a cikin rigimar littafin Joel, kuma irin waɗannan ƙa’idoji ne guda ɗaya ake amfani da su sa’ad da sakin layi guda daga The Great Controversy ya kauce wa ma’anar da take cikin duniya da kuma cikin rubuce-rubucen Ellen White game da abin da “Kiristendam” yake wakilta, tare kuma da ƙin yarda da asalin ƙa’idojin nahawu waɗanda ke nuna cewa furucin “zai bi” yana nuna wani abu ne na gaba. Daga wannan mahangar, sai a yi amfani da gurɓatacciyar fahimtar cewa “Tsohuwar Duniya” ita ce tarihin ikon papanci daga 538 har zuwa 1798, domin a yi gardama a kan tabbatacciyar fahimtar ma’anar amfani uku na annabci.

“Duk abin da Allah ya fayyace a cikin tarihin annabci cewa za a cika a dā, an riga an cika shi; kuma duk abin da har yanzu yake nan a gaba zai faru bisa tsarinsa. Daniyel, annabin Allah, yana tsaye a matsayinsa. Yohanna yana tsaye a matsayinsa. A cikin Ru’ya ta Yohanna Zaki na kabilar Yahuza ya buɗe wa masu nazarin annabci littafin Daniyel, kuma ta haka ne Daniyel yake tsaye a matsayinsa. Yana ba da shaidarsa, wato abin da Ubangiji ya bayyana masa cikin wahayi game da manyan abubuwa masu girma da ban-tsoro, waɗanda dole ne mu sani yayinda muke tsaye a kan ainihin ƙofar cikar su.”

“A cikin tarihi da annabci, Kalmar Allah tana bayyana dogon rikicin da ya daɗe yana gudana tsakanin gaskiya da kuskure. Har yanzu wannan rikici yana ci gaba. Abubuwan da suka taɓa faruwa, za su sāke faruwa. Tsoffin muhawarori za a farfaɗo da su, kuma sabbin ka’idoji za su ci gaba da tasowa. Amma mutanen Allah, waɗanda a cikin bangaskiyarsu da cikar annabci suka taka rawa a cikin shelar saƙonnin mala’ika na fari, na biyu, da na uku, sun san inda suke tsaye. Suna da irin ƙwarewar bangaskiya wadda ta fi zinariya zalla daraja ƙwarai. Ya kamata su tsaya daram kamar dutse, suna riƙe farkon tabbacin amincewarsu da ƙarfi har zuwa ƙarshe.” Selected Message, littafi na 2, 109.

Ana iya nuna cikin sauƙi cewa ’Yar’uwa White ta bayyana “farkon bangaskiyarsu” na Bulus a matsayin ainihin gaskiyoyin tushe na Adventism. ’Yan Miller sun koyar cewa “masu fashin mutanenka” ikon papacy ne, kuma tun daga 1989 zuwa gaba motsin mutum dubu ɗari da arba’in da huɗu ya sha nanata wannan fahimta game da alamar kamar yadda ’yan Miller suka yi. Yanzu kuma akwai “sabuwar ka’ida” game da ko su wanene “masu fashin mutanenka,” kuma ta tayar da wata tsohuwar muhawara a ma’anar cewa tana amfani da kuskuren tantance wata tabbatacciyar alama ta annabci domin gina wani tsarin annabci da aka kafa a bisa yashi. Ko dai fassarar sirri ta Smith ce, ko kuma ƙaryatacciyar amfani da al’ummar da ke Joel sura ta ɗaya, ko kuma tantance Amurka a matsayin Roma ta Zamani; duk waɗannan kuskuren guda uku suna kai hari ga sahihin fahimtar Roma ta papacy a kwanaki na ƙarshe, kuma da yin haka suna kai hari ga alamar da take kafa wahayin annabci wanda yake tantance ko mutanen Allah za su hallaka ko kuwa za su rayu.

A nan gaba, Roman Katolika a Turai da kuma Furotesta mai ridda a nahiyoyin Amirka “za su yi tsananta wa” masu kiyaye Asabar, kamar yadda aka yi a dukan tarihin tsarki.

“Allah zai tashe mutanensa; idan sauran hanyoyi suka kasa, bidi’o’i za su shigo a tsakaninsu, waɗanda za su tankwasa su, suna rarrabe ƙaiƙayi daga alkama. Ubangiji yana kira ga dukan waɗanda suka gaskata maganarsa su farka daga barci. Haske mai tamani ya zo, wanda ya dace da wannan lokaci. Gaskiyar Littafi Mai Tsarki ce, tana nuna hatsarorin da suke gab da aukuwa a kanmu. Wannan haske ya kamata ya kai mu ga himmatuwar binciken Nassosi da kuma mafi tsanani gwajin matsayai da muke riƙe da su. Allah yana so a bincika dukan fuskoki da matsayai na gaskiya ƙwarai da gaske kuma da juriya, tare da addu’a da azumi. Bai kamata masu bi su huta cikin zato-zato da ra’ayoyi marasa fayyace game da abin da yake zama gaskiya ba.” Gospel Workers, 299.

Za mu ci gaba da waɗannan tunane-tunane a maƙala ta gaba.