A cikin talifofi biyu da suka gabata, waɗanda suka yi magana a kan fassarar keɓaɓɓiya wadda take da’awar cewa an ba da alamar Amurka ta wurin “’yan fashin mutanenka” waɗanda suke “kafa wahayin” a Daniyel sura ta goma sha ɗaya aya ta goma sha huɗu, mun ambaci wani sashe daga rubutun Ellen White wanda ya ce, “Za a gwada kuma a tabbatar da membobin ikilisiya, kowane ɗayansu dabam.” Wannan aikin tabbatarwa, gwaji, da tacewa wanda aka wakilta da Manzon Alkawari a Malakai sura ta uku yana tsarkake azurfa da zinariya, yana gudana yanzu. A Malakai sura ta uku an bayyana aikin tsarkakewa.

Kuma zai zauna kamar mai tacewa da mai tsarkake azurfa; zai kuma tsarkake ’ya’yan Lawi, ya kuma tsabtace su kamar zinariya da azurfa, domin su miƙa wa Ubangiji hadaya cikin adalci. Sa’an nan hadayar Yahuza da Urushalima za ta zama abin karɓa ga Ubangiji, kamar a zamanin dā, kamar kuma a shekarun farko. Malachi 3:3, 4.

Waɗanda suke riƙe da ra’ayin cewa Amurka ita ce alamar da ta kafa wahayin, sun gaza ko kuwa sun ƙi su fahimci cewa saƙon da aka buɗe hatiminsa a watan Yuli na shekara ta 2023 shi ne abin da ke tsarkake ’yan takarar da za su kasance cikin dubu ɗari da arba’in da huɗu. A cikin majami’ar Yahudawa da ke Kafarnahum an misalta tsarkakewa ta ƙarshe ta dubu ɗari da arba’in da huɗu.

“Yesu ya faɗa musu a sarari, ‘Akwai waɗansunku da ba su ba da gaskiya ba;’ yana ƙara da cewa, ‘Saboda haka na ce muku, babu mai iya zuwa wurina, sai dai in Ubana ya ba shi.’ Ya so su fahimta cewa idan ba a jawo su zuwa gare Shi ba, to domin zukatansu ba a buɗe suke ga Ruhu Mai Tsarki ba ne. ‘Mutumin halitta ba ya karɓar abubuwan Ruhun Allah: gama wauta ce a gare shi: ba kuma zai iya saninsu ba, domin ana gane su ne ta ruhaniya.’ 1 Korintiyawa 2:14. Ta wurin bangaskiya ne rai yake kallon ɗaukakar Yesu. Wannan ɗaukaka a ɓoye take, har sai, ta wurin Ruhu Mai Tsarki, an kunna bangaskiya a cikin rai.”

“Ta wurin tsawatarwar da aka yi a fili game da rashin bangaskiyarsu, waɗannan almajiran suka ƙara nisanta daga Yesu. Sun ji ƙwarai ba daɗi, kuma da yake suna son su ɓata wa Mai-ceto rai su kuma gamsar da muguntar Farisiyawa, sai suka juya masa baya, suka bar shi cikin reni. Sun riga sun yi zaɓinsu,—sun ɗauki siffa ba tare da ruhu ba, ɓawo ba tare da ƙwaya ba. Hukuncinsu bai sāke juyawa ba daga baya; gama ba su ƙara yin tafiya tare da Yesu ba.”

“‘Mai shelarsa yana hannunsa, zai kuwa tsarkake masussukarsa sarai, ya tara alkamarinsa cikin rumbunsa.’ Matiyu 3:12. Wannan yana ɗaya daga cikin lokutan tsarkakewa. Ta wurin kalmomin gaskiya, ana raba ƙaiƙayi da alkama. Domin sun cika da banza da kuma ganin kansu adalai fiye da kima har ba su karɓi tsautawa ba, kuma suna ƙaunar duniya ƙwarai har ba su yarda su karɓi rayuwar tawali’u ba, da yawa suka juya baya daga wurin Yesu. Har yanzu mutane da yawa suna yin wannan abu ɗaya. Ana gwada rayuka a yau kamar yadda aka gwada waɗannan almajiran a majami’ar Kafarnahum. Sa’ad da aka sa gaskiya ta shiga zuciya, sai su ga cewa rayuwarsu ba ta yi daidai da nufin Allah ba. Suna ganin bukatar cikakken canji a cikin kansu; amma ba su shirye su ɗauki aikin musun kai ba. Saboda haka suna fushi sa’ad da aka gano zunubansu. Suna tafiya a ɓata rai, kamar yadda almajiran suka bar Yesu, suna gunaguni suna cewa, ‘Wannan magana ce mai wuya; wa zai iya saurare ta?’” The Desire of Ages, 392.

Da “kalmomin gaskiya” ne aka wakilta zinariya da azurfa na misalin Malakai game da tsarkakewar ƙarshe ta haikali na mutum ɗari da arba’in da huɗu.

Ga shi, zan aiko manzona, kuma zai shirya hanya a gabana; kuma Ubangiji, wanda kuke nema, zai zo wa haikalinsa ba zato ba tsammani, wato manzon alkawari, wanda kuke jin daɗinsa: ga shi, zai zo, in ji Ubangijin runduna. Amma wa zai iya jure wa ranar zuwansa? kuma wa zai iya tsayawa sa’ad da ya bayyana? gama yana kama da wutar mai tace ƙarafa, kuma kamar sabulun mai wanki. Malaki 3:1, 2.

Dukan annabawa, har da Malakai, suna bayyana kwanaki na ƙarshe. A farkon waɗannan talifofi mun yi nuni da The 1888 Materials, shafi na 403, inda aka sanar da mu cewa, “Duk wanda ya huta yana gamsuwa da nasa ilimin Nassosi na yanzu, marar kamala, yana zaton wannan ya ishe shi domin cetonsa, yana hutawa ne cikin ruɗu mai hallakarwa. Akwai mutane da yawa waɗanda ba a tanadar musu sosai da hujjojin Littafi Mai Tsarki ba, domin su sami ikon gane kuskure, su kuma la’anci dukan al’ada da camfi da aka gabatar a matsayin gaskiya.” Waɗanda aka bayyana a wannan nassi ɗin “ba ɗaliban Littafi Mai Tsarki ba ne masu ƙwazo sosai,” waɗanda “ba su yi nazari da nufi ba” a kan “nassosin Littafi Mai Tsarki” inda akwai “saɓanin ra’ayoyi.” Waɗanda ake yi wa magana “ba sa karanta Littafi Mai Tsarki [domin] su mallaki muhin ransa da yalwarsa ga rayukansu. Ba sa jin cewa muryar Allah ce take yi musu magana. Amma, idan za mu fahimci hanyar ceto, idan za mu ga haskoki na Ranar adalci,” dole ne su “yi nazarin Nassosi da nufi.”

Maqala ta farko ta nuna cewa ɗaya daga cikin sassan gurbataccen tsarin annabcin nasu shi ne sakin layin daga littafin The Great Controversy, wanda ya rubuta cewa, “Romanism a Tsohon Duniya da kuma Protestantism mai ridda a Sabuwar Duniya za su bi irin wannan tafarki ga waɗanda suke girmama dukan umarnan Allah.” The Great Controversy, 615. Fassarar sirrinsu ta yi iƙirarin cewa wannan jimla tana bayyana “Romanism” a matsayin tarihin da ya shuɗe, kuma “Protestantism mai ridda” a matsayin duniyar zamani. Bayan hujjojin nahawu sun nuna cewa yadda suke amfani da wannan jimla an karkatar da shi daga ma’anarta daidai, ba su nuna wata janyewa a bainar jama’a daga wannan amfani na ƙarya ba. A zahiri ma, sun yi amfani da wannan sakin layin ne domin tallata taronsu na gaba na zoom. Duk da haka, an sanar da mu cewa “Ya kamata mu gindaya wa kowa muhimmancin bincika gaskiyar Allah da himma, domin su sani cewa lalle sun san mene ne gaskiya.” Ba a yi wani yunƙuri na janye wannan da’awar ƙarya ba, abin da yake nuna cewa waɗanda suke yaɗa wannan amfani na ƙarya ba sa “bincika da himma” domin “su san mene ne gaskiya.”

Tun daga farkon wannan muhawara, mun tunkare ta kamar dai ta fi kasancewa kawai saɓani tsakanin gaskiya da kuskure game da ko su wane ne “’yan fashin mutanenka” suke wakilta, kuma har yanzu ina tsaye a kan wannan matsayi. Makalolin da ke magana a kan littafin Daniyel sun kai wani mataki, a lamba ta ɗari biyu, inda aka gabatar da muhimmancin ayoyi na goma sha uku zuwa goma sha biyar na Daniyel goma sha ɗaya yadda ya kamata. Waɗannan ayoyin suna wakiltar tarihin daga shekara ta 1989 har zuwa dokar Lahadi mai zuwa nan ba da daɗewa ba wadda take a aya ta arba’in na Daniyel goma sha ɗaya.

Mun kasance muna bayyana wannan tarihin a matsayin ɓoyayyen tarihin aya ta arba’in. Mun kuma bayyana cewa sa’ad da Sister White ta ce, “littafin da aka hatimce ba Ru’ya ta Yohanna ba ne, sai dai wancan ɓangaren annabcin Daniyel da ya shafi kwanakin ƙarshe,” to, ɓoyayyen tarihin Daniyel sura ta goma sha ɗaya aya ta arba’in shi ne “wancan ɓangaren annabcin Daniyel.” Ayoyi na goma sha uku zuwa goma sha biyar suna wakiltar gaskiyar annabci wadda aka buɗe hatiminta a kwanakin ƙarshe. Saboda haka, waɗannan ayoyi uku ana kuma wakilta su a matsayin duka “Wahayin Yesu Almasihu” da kuma “Tsawa Bakwai” a cikin littafin Ru’ya ta Yohanna wanda aka buɗe hatiminsa kaɗan kafin ƙarewar lokacin alheri. Sa’ad da Sister White take nuni ga “wancan ɓangaren littafin Daniyel,” wurin da wannan magana take a cikinsa yana cewa:

“Kada kowa ya yi tsammani cewa, domin ba sa iya bayyana ma’anar kowace alama a cikin Ru’ya ta Yohanna, ba shi da amfani a gare su su binciki wannan littafi domin su san ma’anar gaskiyar da yake ɗauke da ita. Wanda ya bayyana waɗannan asirai ga Yohanna zai ba mai ƙwazon binciken gaskiya ɗanɗano na abubuwan sama. Waɗanda zukatansu suke a buɗe domin karɓar gaskiya za a sa su iya fahimtar koyarwarsa, kuma za a ba su albarkar da aka yi alkawari ga waɗanda ‘suke jin kalmomin wannan annabci, suke kuma kiyaye abubuwan da aka rubuta a cikinsa.’”

“A cikin Ru’ya ta Yohanna ne dukan littattafan Littafi Mai Tsarki suke haɗuwa su kuma ƙare. A nan ne cikar littafin Daniyel take. Ɗaya annabci ne; ɗayan kuma wahayi ne. Littafin da aka hatimce ba Ru’ya ta Yohanna ba ne, sai dai wancan ɓangaren annabcin Daniyel da ya shafi kwanaki na ƙarshe. Mala’ikan ya umarta, ‘Amma kai, ya Daniyel, ka rufe kalmomin, ka kuma hatimce littafin, har zuwa lokacin ƙarshe.’ Daniyel 12:4.” Ayyukan Manzanni, 584, 585.

Kalmar nan “complement” na nufin kai wani abu ga kamala. Sashen littafin Daniyel da ya shafi kwanaki na ƙarshe, wanda aka buɗe hatiminsa a lokacin ƙarshe, ana cika shi zuwa kamala sa’ad da aka haɗa shi, “layi a kan layi” da “Wahayin Yesu Almasihu,” da kuma “Tsawar Bakwai.” Waɗannan wakilce-wakilce guda uku su ne saƙon da aka buɗe hatiminsa, kuma saboda haka suna wakiltar “kalmomin gaskiya” waɗanda ake amfani da su domin “tsarkake” mutum dubu ɗari da arba’in da huɗu a cikin tsarkake haikali na ƙarshe na Malaki, kamar yadda aka wakilta a ayoyi goma sha uku zuwa goma sha biyar na Daniyel goma sha ɗaya. Ayan da ke tsakiya shi ne ayan da ake wakiltar muhawarar yanzu a cikinsa, kuma saboda haka yana wakiltar ainihin irin muhawarar nan ce da ta fuskanci Millerites a cikin tarihin annabci nasu.

Da’awar cewa “’yan fashin mutanenka” a aya ta goma sha huɗu Amurka ce, cikakkiyar daidaito ce da yadda Furotestoci na tarihin Millerite suka yi iƙirarin cewa ’yan fashin suna wakiltar Antiochus Epiphanes. Muƙabalar za ta tsarkake ƙazanta daga zinariya da azurfa, amma abin da ya fi muhimmanci shi ne cewa an bar wannan muƙabalar ta kai waɗanda Lawiyawa na sura ta uku ta Malachi suke wakilta ga nazarin Kalmar annabcin Allah fiye da kowane lokaci a dā. “Mutumin gogan ƙura” na mafarkin William Miller yanzu yana shara tsabar kuɗi da jauhari na jabu yana fitar da su daga ɗakin, tun kafin aikinsa na sake tattara ainihin jauharai cikin cikakken tsari wanda yake haskakawa sau goma fiye da rana.

An ƙyale gardamar ta auku domin a cika wannan aiki ƙwarai kuwa, gama an sanar da mu cewa, “Allah zai tashe mutanensa; idan wasu hanyoyi suka kasa, karkatattun koyarwa za su shiga a tsakaninsu, waɗanda za su tace su, su raba ƙaiƙayi da alkama. Ubangiji yana kiran duk waɗanda suka gaskata maganarsa da su farka daga barci. Haske mai daraja ya zo, wanda ya dace da wannan lokaci. Gaskiyar Littafi Mai Tsarki ce, tana nuna hatsarorin da suke a gab damu. Wannan haske ya kamata ya bishe mu zuwa ga bincike na ƙwazo cikin Nassosi da kuma mafi tsanani gwajin matsayin da muke riƙe da su. Allah yana so a bincika dukan fuskoki da matsayai na gaskiya sosai kuma da juriya, tare da addu’a da azumi. Ba ya kamata masu bi su huta a kan zato-zato da ra’ayoyi marasa fayyacewa game da abin da ya ƙunshi gaskiya ba.”

“Bidi’o’in koyarwa” da Yake bari kuma Yake amfani da su domin tayar da tsarkakansa masu barci su ne “tsofaffin muhawarori.”

“A cikin tarihi da annabci, Maganar Allah tana bayyana dogon rikicin da ya daɗe yana gudana tsakanin gaskiya da kuskure. Wannan rikici har yanzu yana ci gaba. Abubuwan da suka taɓa faruwa za su sāke faruwa. Tsoffin muhawarori za a tayar da su kuma sababbin koyarwoyi za su riƙa fitowa a kai a kai. Amma mutanen Allah, waɗanda a cikin bangaskiyarsu da cikar annabci suka taka rawa a cikin shelar saƙonnin mala’iku na fari, na biyu, da na uku, sun san inda suke tsaye. Suna da ƙwarewar ruhaniya wadda ta fi zinariya tsantsa daraja. Ya kamata su tsaya da ƙarfi kamar dutse, suna riƙe da farkon ƙarfin zuciyarsu da tabbaci har zuwa ƙarshe.” Selected Message, littafi na 2, 109.

Rigimar game da “’yan fashin mutanenka” tsohuwar rigima ce daga tarihin Millerite, wadda ita ce “farkon bangaskiyarsu” da aka gaya musu su riƙe “da ƙarfi har zuwa ƙarshe.” “Farkon” “bangaskiyar” mutum ɗari da dubu arba’in da huɗu shi ne ainihin gaskiyoyin tushe waɗanda aka wakilta a kan jadawalan majagaba na 1843 da 1850.

“Maƙiyi yana neman karkatar da tunanin ’yan’uwanmu maza da mata daga aikin shirya jama’a su tsaya a waɗannan kwanaki na ƙarshe. Yaudarojinsa an tsara su ne domin su janye tunani daga haɗurran da kuma wajibai na wannan sa’a. Suna ɗaukar hasken da Almasihu ya zo daga sama domin ya bai wa Yohanna saboda mutanensa a matsayin kome ba. Suna koyar da cewa al’amuran da suke gab da kasancewa a gabanmu ba su da isasshen muhimmanci da za su sami kulawa ta musamman. Suna wofintar da gaskiyar da ta fito daga sama, suna kuma kwace wa mutanen Allah abin da suka fuskanta a dā, suna ba su a maimakon haka wata ƙarya ta kimiyya.”

“‘Ga abin da Ubangiji ya ce, Ku tsaya a kan hanyoyi, ku duba, ku kuma tambayi tsofaffin hanyoyi, inda hanya mai kyau take, ku yi tafiya a cikinta.’”

“Kada wani ya nemi yaga tubalan tushen bangaskiyarmu,—tushen da aka aza tun farkon aikinmu, ta wurin bincike na Kalmar Allah cikin addu’a da kuma ta wurin wahayi. A kan waɗannan tushe ne muka yi ta gini cikin shekaru hamsin da suka gabata. Mutane na iya ɗauka cewa sun sami sabuwar hanya, kuma cewa za su iya aza tushe mafi ƙarfi fiye da wanda aka riga aka aza. Amma wannan babban ruɗu ne. Gama ba mai iya aza wani tushe dabam sai wanda aka riga aka aza.”

“A dā mutane da yawa sun taɓa ƙoƙarin gina sabon bangaskiya, su kafa sababbin ƙa’idoji. Amma har yaushe gininsu ya tsaya?—Ba da daɗewa ba ya ruguje; gama ba a kafa shi a bisa Dutsen nan ba.

“Shin almajiran farko ba sai da suka fuskanci maganganun mutane ba? Shin ba sai da suka saurari ka’idoji na ƙarya ba, sa’an nan kuma, bayan sun yi dukan abin da ya kamata, su tsaya da ƙarfi, suna cewa, ‘Ba wanda zai iya aza wani tushe dabam face wanda aka riga aka aza’?”

“Saboda haka ya kamata mu riƙe farkon amincewarmu da tabbaci ƙaf da ƙaf har zuwa ƙarshe. Allah da Almasihu sun aiko kalmomi na iko ga wannan jama’a, suna fitar da su daga cikin duniya, batu-batu, zuwa ga haske sarai na gaskiyar wannan zamani. Da leɓuna da aka taɓa da wuta mai tsarki, bayin Allah sun shelanta saƙon. Furucin allahntaka ya sa hatiminsa a kan sahihancin gaskiyar da aka shelanta.” Review and Herald, Maris 3, 1904.

“tsoffin hanyoyi” na Irmiya su ne “ginshiƙan da aka kafa a farkon aikinmu.” Waɗannan gaskiyoyin an kafa su ne “a kan Dutsen,” kuma a cikin tarihin Millerite waɗannan ginshiƙan gaskiyar su ne saƙon “gaskiyar yanzu” da aka yi shelar sa a 1842, 1843 da 1844.

“Allah yă taimake ku ku karɓi kalmomin da na faɗa. Bari waɗanda suke tsaye a matsayin matsaranta na Allah a kan katangar Sihiyona su zama mutane masu iya ganin haɗarurruka tun kafin jama’a,—mutane masu iya bambance tsakanin gaskiya da kuskure, adalci da rashin adalci.

“An ba da gargaɗi: Kada a bari kome ya shigo da zai girgiza tushen bangaskiyar da muka kasance muna gini a kai tun lokacin da saƙon ya zo a 1842, 1843, da 1844. Ina cikin wannan saƙo, kuma tun daga wancan lokaci nake tsaye a gaban duniya, da aminci ga hasken da Allah ya ba mu. Ba mu da niyyar ɗauke ƙafafunmu daga kan dandalin da aka ɗora su a kai yayinda kowace rana muna neman Ubangiji da addu’a mai tsanani, muna neman haske. Kuna zaton zan iya watsar da hasken da Allah ya ba ni? Ya kamata ya kasance kamar Dutsen Madawwami. Yana ta yi mini jagora tun daga lokacin da aka ba ni shi. ’Yan’uwa maza da mata, Allah yana raye yana kuma mulki yana aiki a yau. Hannunsa yana kan ƙafafiyar juyi, kuma a cikin tanadinsa yana juya ƙafafiyar bisa ga nufinsa. Kada mutane su ɗaure kansu ga takardu, suna faɗin abin da za su yi, da abin da ba za su yi ba. Su ɗaure kansu ga Ubangiji Allah na sama. Sa’an nan hasken sama zai haskaka cikin haikalin rai, kuma za mu ga ceton Allah.” Review and Herald, Afrilu 14, 1903.

Saƙon da aka yi shela da shi “a cikin 1842, 1843, da 1844” shi ne saƙon da aka wakilta a kan ginshiƙin jadawalin majagaba na 1843. A cikin watan Mayu na 1842, an buga jadawalai ɗari uku na 1843. Ellen White da majagaba duka sun ba da shaida cewa wannan jadawalin cikar umarnin babi na biyu na Habakkuk ne na a rubuta wahayi kuma a bayyana shi sarai a kan alluna. A cikin wannan tarihin kuwa akwai masu wa’azin Millerite ɗari uku, kuma masana tarihin SDA suna ba da shaida ga gaskiyar cewa dukansu sun yi amfani da jadawalin 1843.

Me zai sa mutum ya yi da’awar cewa tantancewar majagaba wadda ta bayyana Roma a matsayin masu fashin mutanenka, kamar yadda aka wakilta a kan jadawalin, kuskure ce? Me zai sa wani ya karɓi irin wannan da’awa? Amma duk da haka, me yake mallakar waɗansu daga cikinmu da muke da’awar muna karɓar fahimtar majagaba cewa Roma an yi mata alama da furucin, “masu fashin mutanenka,” amma a zahiri ba mu da ikon kāre wannan fahimta da kanmu?

A cikin talifi na farko mun kawo wannan nassi mai zuwa:

“Ko mene ne ci gaban mutum a fannin hankali, kada ya taɓa tunani ko da na ɗan lokaci cewa babu bukatar bincike mai zurfi da na ci gaba a cikin Nassosi domin samun ƙarin haske. A matsayinmu na jama’a, an kira mu, kowane ɗayanmu, mu zama masu nazarin annabci. Dole ne mu yi gadinmu da matuƙar himma domin mu iya gane duk wata ƙyallin haske da Allah zai gabatar mana.” Testimonies, juzu’i na 5, 708.

Ina tabbatar da cewa “hasken da Allah” yake yanzu gabatarwa “gare mu” shi ne cewa ba mu farka gaba ɗaya ga alhakinmu na mu kanmu mu fahimci ayoyi goma sha biyar na farko na Daniyel goma sha ɗaya ba, kuma ba mu fahimta ba cewa ayoyi goma sha uku zuwa goma sha biyar na wannan babin guda suna wakiltar gaskiyoyin da suke cika tsarkakewar ƙarshe da kuma hatimcewar dubu ɗari da arba’in da huɗu. Da a ce ba a shigar da koyarwar bidi’a a cikin wannan tarihin ba, da hakan ya zama shaida cewa muna cikin cikakkiyar farkawa. Amma wannan muhawara tana tabbatar da akasin haka.

Kasancewar babu jayayya ko tashin hankali a tsakanin mutanen Allah bai kamata a ɗauke shi a matsayin tabbatacciyar shaida cewa suna riƙe da koyarwa mai inganci ba. Akwai dalilin jin tsoro cewa wataƙila ba sa iya rarrabewa a sarari tsakanin gaskiya da kuskure. Sa’ad da babu sababbin tambayoyi da binciken Nassosi ke haifarwa, sa’ad da babu sabanin ra’ayi da zai sa mutane su binciki Littafi Mai Tsarki da kansu domin su tabbatar cewa suna da gaskiya, za a sami mutane da yawa yanzu, kamar yadda aka yi a zamanin dā, waɗanda za su manne wa al’ada kuma su yi sujada ga abin da ba su sani ba....

“Allah zai tashe mutanensa; idan sauran hanyoyi suka gaza, koyarwar bidi’a za ta shigo a tsakaninsu, wadda za ta tace su, tana raba ƙaiƙayi da alkama. Ubangiji yana kiran dukan waɗanda suka gaskata kalmarsa su farka daga barci. Haske mai daraja ya zo, wanda ya dace da wannan lokaci. Gaskiyar Littafi Mai Tsarki ce, tana nuna hatsarorin da suke gab da aukuwa a kanmu. Wannan haske ya kamata ya kai mu ga ƙwazo cikin nazarin Nassosi da kuma bincike mafi tsanani game da matsayai da ra’ayoyin da muke riƙe da su. Allah yana so a bincika dukan fuskoki da matsayai na gaskiya sosai kuma ba tare da kasala ba, tare da addu’a da azumi. Masu bi ba za su huta cikin zato-zato da ra’ayoyi marasa fayyace game da abin da yake ƙunshe da gaskiya ba. Bangaskiyarsu dole ne ta kasance a kafe bisa ga maganar Allah, domin sa’ad da lokacin gwaji ya zo, aka kuma kai su gaban majalisu domin su ba da amsa game da bangaskiyarsu, su sami ikon ba da dalili game da begen da yake cikinsu, tare da tawali’u da tsoro.”

“Ku tayar da ƙwazo, ku tayar da ƙwazo, ku tayar da ƙwazo. Batutuwan da muke gabatar wa duniya dole ne su zama a gare mu hakikanin rayayye. Yana da muhimmanci cewa, wajen kare koyaswar da muke ɗauka a matsayin muhimman ƙa’idojin bangaskiya, kada mu taɓa yarda kanmu mu yi amfani da hujjojin da ba su da cikakkiyar inganci.” Testimonies, juzu’i na 5, 708.

Yayin da muke ci gaba a cikin wannan nazari game da ‘yan fashin mutanen Allah, za mu nuna cewa muhawarar da aka yi a kan aya ta goma sha huɗu ta Daniyel goma sha ɗaya tsakanin Furotesta da Millerites iri ɗaya ce da muhawarar da ke tsakanin sabon daɓaɓɓen fassara cewa Amurka ce, ba Roma ba, take kafa wannan wahayi. Matsayar da ke cewa The Great Controversy tana amfani da furucin, “old world” domin tantance tarihin da ya shuɗe, “hasashe ne da ra’ayi marar fayyace,” kuma misali ne na “hujja wadda ba ta da cikakkiyar daidaito.”

Waɗanda suka yi amfani da wannan nassi domin su tabbatar da zato nasu cewa Milleriyawa sun yi kuskure wajen gane Roma a matsayin ’yan fashin mutanenka, ya dace su cika wajibinsu na Kirista su kuma janye ikirarinsu a fili, domin ba ya dawwama ta fuskar nahawu da ta tarihi. Amma ga waɗanda suke zaune a gefe cikin wannan gardama, kuna da alhakin ku rarrabe maganar gaskiya yadda ya kamata, domin an kira ku ku zama mutum wanda yake ɗalibin annabci, ba mai bin tunanin wani mutum ba.

Mutane sukan karkatar da Nassosi ga hallakar kansu.

Ku ɗauka kuma cewa haƙurin Ubangijinmu ceto ne; kamar yadda ƙaunataccen ɗan’uwanmu Bulus shi ma, bisa ga hikimar da aka ba shi, ya rubuta muku; kamar yadda kuma yake yi a dukan wasiƙunsa, yana magana a cikinsu game da waɗannan al’amura; a cikinsu kuwa akwai waɗansu abubuwa masu wuyar ganewa, waɗanda marasa ilimi da marasa tabbas suke karkatarwa, kamar yadda suke yi wa sauran Nassosi ma, har zuwa ga hallakarsu. Saboda haka ku, ƙaunatattu, da yake kun riga kun san waɗannan abubuwa tun da farko, ku yi hankali kada ku ma, ku being an ja ku da kuskuren mugaye, ku faɗi daga gaɓar ku ta tabbaci. Amma ku yi girma cikin alheri, da cikin sanin Ubangijinmu da Mai Cetonmu Yesu Kristi. A gare shi ɗaukaka ta tabbata yanzu da har abada. Amin. 2 Bitrus 3:15–18.

Bitrus ya bayyana cewa “marasa ilimi da marasa ƙarfi” ne suke “karkatar” da Nassosi “zuwa ga hallakarsu.” Daidai da wannan gaskiya akwai gargadin da ’Yar’uwa White ta yi mana sau da yawa cewa mu yi nazari da kanmu. Idan ba ma cika alhakinmu na kasancewa masu nazarin annabci ba, to muna ƙaddara hallakarmu da kanmu.

Masu fashi daga cikin mutanenka ne suka kafa wahayin, kuma Sulemanu ya bayyana cewa inda babu wahayi, mutane sukan lalace.

Inda babu wahayi, jama’a sukan lalace; amma mai kiyaye shari’a, mai albarka ne shi. Misalai 29:18.

Ɗaya daga cikin ma’anonin “halaka” shi ne a tsiraici mutum. Inda akwai kuskuren fahimta game da wahayin, ana gina wannan ne a kan gaskiyar cewa ba a fahimci alamar da ke kafa wahayin ba, ko kuwa an fahimce ta ba daidai ba. Kasancewa cikin waɗanda suke halaka a gargaɗin Sulemanu yana nufin tabbatar da tsiraicin da Laodiceyawa suke wakilta, waɗanda za a tofar da su daga bakin Ubangiji a lokacin dokar Lahadi mai zuwa nan ba da daɗewa ba. Me ya sa za mu karɓi wani ra’ayi da yake karkatar da ma’ana bayyananniya ta maganganun Sister White game da tsohuwar duniya da sabuwar duniya, kuma yake ƙin amincewa da tantancewar Milleriyawa cewa Roma ce take kafa wahayin, wadda aka wakilta kai tsaye a kan jadawalin 1843, wanda yake wakiltar ainihin gaskiyoyin tushe na Adventism, kuma wanda shi ne Almasihu, Dutsen Zamani, wanda dukan tsarkakan zane-zanen tushe suke wakilta?

“Amma kowane gini da aka kafa a kan wani tushe dabam da maganar Allah zai rushe. Duk wanda, kamar Yahudawa a zamanin Almasihu, yake ginawa a kan tushen ra’ayoyi da tunanin mutane, da tsare-tsare da al’adun bauta na kirkirar mutum, ko kuma a kan kowane aiki da zai iya yi ba tare da alherin Almasihu ba, yana gina tsarin halinsa ne a kan yashi mai motsi. Mugayen guguwa na jaraba za su share tushen yashin, su bar gidansa ya zama kango a gabar lokacin.”

“‘“Saboda haka Ubangiji Allah ya ce, … Haka kuma zan sa shari’a ta zama ma’auni, adalci kuwa ya zama ma’aunin tsaye; ƙanƙara kuma za ta share mafakar ƙarya, ruwaye kuma za su mamaye wurin ɓuya.” Ishaya 28:16, 17.

“Amma a yau jinƙai yana roƙon mai zunubi. ‘Na rantse da raina, ni Ubangiji Allah na faɗa, ba na jin daɗin mutuwar mugaye; sai dai mugaye su juyo daga hanyarsa ya rayu: ku juyo, ku juyo daga mugayen hanyoyinku; gama don me za ku mutu?’ Ezekiel 33:11. Muryar da take magana da marasa tuba a yau ita ce muryar Wanda cikin azabar zuciya ya furta sa’ad da yake duban birnin ƙaunarsa: ‘Ya Urushalima, Urushalima, ke da kike kashe annabawa, kina kuma jejjefa waɗanda aka aiko miki da duwatsu! Sau nawa na so in tattara ’ya’yanki wuri ɗaya, kamar yadda kaza take tattara ’ya’yanta a ƙarƙashin fikafikanta, amma ba ku yarda ba! Ga shi, an bar muku gidanku kufai.’ Luke 13:34, 35, R.V. A cikin Urushalima, Yesu ya ga alamar duniya wadda ta ƙi ta kuma rena alherinsa. Yana kuka, ya kai zuciya mai taurin kai, dominki! Ko a lokacin da hawayen Yesu suke zuba a kan dutsen, Urushalima har yanzu tana iya tuba, ta tsira daga hukuncinta. Na ɗan ƙanƙanin lokaci kaɗan kyautar sama har yanzu tana jiran ta karɓe ta. Haka ma, ya ke zuciya, Almasihu har yanzu yana yi miki magana da sautunan ƙauna: ‘Ga shi, na tsaya a ƙofa, ina ƙwanƙwasawa: in wani ya ji muryata, ya buɗe ƙofar, zan shiga wurinsa, in ci tare da shi, shi kuma tare da ni.’ ‘Yanzu ne lokaci karɓaɓɓe; ga shi, yanzu ne ranar ceto.’ Revelation 3:20; 2 Corinthians 6:2.”

“Ku da kuke ɗora begenku ga kanku kuna gini ne a kan yashi. Amma har yanzu ba a makara ƙwarai ba domin ku tsere wa halakar da take gabatowa. Kafin guguwar ta barke, ku gudu zuwa ga tabbataccen harsashi. ‘Ga abin da Ubangiji Allah ya faɗa, Ga shi, na aza a Sihiyona dutse domin harsashi, dutse wanda aka gwada, dutsen kusurwa mai daraja, tabbataccen harsashi: wanda ya gaskata ba zai yi gaggawa ba.’ ‘Ku dube Ni, ku sami ceto, ku dukan iyakokin duniya: gama Ni ne Allah, ba kuwa wani dabam.’ ‘Kada ka ji tsoro; gama Ina tare da kai: kada ka firgita; gama Ni ne Allahnka: zan ƙarfafa ka; i, zan taimake ka; i, zan riƙe ka da hannun damana na adalcina.’ ‘Ba za ku kunyata ba, ba kuwa za ku ruɗe ba har abada abadin.’ Ishaya 28:16, R.V.; 45:22; 41:10; 45:17.” Tunani Daga Kan Dutsen Albarka, 150–152.

Za mu ci gaba da wannan nazari a cikin talifi na gaba.