An bayyana Amurka a sarari cikin Littafi Mai Tsarki. Akwai ayoyi da dama na Littafi Mai Tsarki da suke bayyana Amurka a sarari a ƙarshen duniya. A cikin Ru’ya ta Yohanna sura ta goma sha uku, Amurka ita ce dabba ta biyu, wato dabbar mai ƙaho biyu da ta fito daga ƙasa, wadda kuma take hana dukan duniya saya ko sayarwa—sai dai idan suna da alamar dabbar.
Sai na ga wata dabba dabam tana fitowa daga ƙasa; tana kuwa da ƙahoni biyu kamar na ɗan rago, amma tana magana kamar maciji. Kuma tana aiwatar da dukan ikon dabbar farko a gabanta, tana kuma sa duniya da mazaunanta su yi wa dabbar farko sujada, wadda aka warkar da rauninta mai kashewa. Kuma tana aikata manyan abubuwan al’ajabi, har ma tana sa wuta ta sauko daga sama zuwa ƙasa a gaban mutane, tana kuma ruɗar waɗanda suke zaune a duniya ta wurin waɗannan mu’ujizai da aka ba ta iko ta yi a gaban dabbar; tana cewa wa waɗanda suke zaune a duniya su yi wa dabbar gunki, wadda aka ji mata rauni da takobi, amma ta rayu. Aka kuma ba ta iko ta ba wa gunki na dabbar numfashin rai, domin gunkin dabbar ya yi magana, ya kuma sa a kashe dukan waɗanda ba za su yi wa gunkin dabbar sujada ba. Kuma tana sa kowa, ƙanana da manya, mawadata da matalauta, ’yantattu da bayi, su karɓi alama a hannun damarsu, ko kuma a goshinsu. Kuma kada wani ya iya saya ko sayarwa, sai wanda yake da alamar, ko sunan dabbar, ko lambar sunanta.
Ga hikima. Bari mai fahimta ya lissafta adadin dabbar nan: gama adadin mutum ne; kuma adadinta ɗari shida da sittin da shida ne. Ru’ya ta Yohanna 13:11–18.
Akwai manyan siffofi bakwai na annabci a cikin wannan nassi masu alaƙa da dabbar ƙasa mai ƙahoni biyu. Yana aiwatar da ikon dabbar da ta riga shi; yana sa kowa a cikin duniya ya bauta wa dabbar da ta gabace shi; yana aikata manyan alamu masu banmamaki da dukan mutane suke gani; yana ruɗar dukan duniya kuma yana umartar duniya ta yi wa dabbar da ta gabace shi siffa; yana ba wa siffar dabbar rai, kuma tana magana; yana tilasta wa dukan duniya, tare da hukuncin kisa, su bauta wa siffar dabbar; kuma yana tilasta wa dukan duniya su karɓi alamar ko dai a goshinsu ko a hannunsu, yana kuma hana saye da sayarwa ga waɗanda ba su da alamar, suna, ko lambar dabbar.
Aikin ruɗin da dabbar da ta fito “daga ƙasa” a aya ta goma sha ɗaya ta aikata yana da matuƙar yaudara kuma yana da ƙarfi ƙwarai, har “yana ruɗar waɗanda suke zaune a duniya.” Dukan duniya za a ruɗe ta ta wurin Amurka. Wato, ban da cocin Allah—dukan duniya za a ruɗe ta har ta karɓi alamar magabcin Almasihu. Abubuwan annabci da suke gabatar da wannan ruɗin na duniya baki ɗaya sun riga sun fara gudana.
Akwai labarai daga cikin Littafi Mai Tsarki da yawancin mutane suka sani, ko da kuwa a matakin fahimta na sama-sama ne kawai. Yawanci sun ji game da fuskantar juna tsakanin Musa da Fir’auna, Daniyel da Nebukadnezzar, ko Yesu da Bilatus. Mutane suna sanin waɗannan labaran Littafi Mai Tsarki a matakai dabam-dabam na fahimta, amma ba lalle su gane cewa annabcin Littafi Mai Tsarki kai tsaye kuma a sarari sosai yana bayyana sarakuna da mulkoki ba. Haka lalle lamarin yake game da Musa, Daniyel, da Almasihu. Masar, Babila, da Roma duk an bayyana su takamaimai a cikin annabcin Littafi Mai Tsarki tun kafin tarihin da suka cika annabce-annabcen da suka shafi mulkokinsu dabam-dabam. Allah ba ya canzawa.
Gama Ni ne Ubangiji, ba na sauyawa; saboda haka ku ’ya’yan Yakubu ba a hallaka ku ba. Malachi 3:6.
Yesu Almasihu ɗaya ne jiya, da yau, har abada. Ibraniyawa 13:8.
Gaskiyar cewa Allah ba ya taɓa canzawa tana ba mu damar mu yi amfani da wata sauƙaƙiyar ƙa’ida ta tunani a cikin nazarinmu game da dabbar ƙasa mai ƙaho biyu ta Ru’ya ta Yohanna sura ta goma sha uku. Domin mun san cewa Allah ya gabatar da annabce-annabce da suka bayyana sarai masarautun Masar, Babila, da Roma, kowannensu yayin da yake hulɗa da kuma tsananta wa ikkilisiyar Allah, za mu iya kafa wasu gaskiyoyi game da dabbar ƙasa ta Ru’ya ta Yohanna sura ta goma sha uku. Dabbar ƙasar, kamar yadda yake game da Masar, Babila, da Roma, za a bayyana ta kai tsaye cikin annabcin Littafi Mai Tsarki tun kafin tarihin da annabcin game da wannan al’umma ya cika. Ina cewa za mu iya kafa wannan gaskiyar ne bisa ga wata ƙa’ida mai sauƙi ƙwarai amma mai muhimmanci ta Littafi Mai Tsarki. Wannan ƙa’idar tana nuna cewa ana tabbatar da gaskiya ne bisa ga shaidar mutane biyu.
A bakin shaidu biyu, ko shaidu uku, za a kashe wanda ya cancanci mutuwa; amma a bakin shaida guda ba za a kashe shi ba. Kubawar Shari’a 17:6.
Shaida guda ba za ta tashi gāba da mutum ba saboda kowace mugunta, ko kuwa saboda kowane zunubi, a cikin kowane zunubi da ya yi: da bakin shaidu biyu, ko kuwa da bakin shaidu uku, za a tabbatar da al’amarin. Kubawar Shari’a 19:15.
Wannan ne karo na uku da nake zuwa gare ku. A bakin shaidu biyu ko uku za a tabbatar da kowace magana. 2 Korintiyawa 13:1.
Kada ka karɓi ƙara a kan dattijo, sai fa idan a gaban shaidu biyu ko uku ne. 1 Timoti 5:19.
Annabcin Littafi Mai Tsarki ya yi hasashen hallakar tsohuwar Masar sa’ad da Allah ya yi mu’amala da Fir’auna mai tawaye na Masar. Annabcin Littafi Mai Tsarki ya yi hasashen tasowa da fāɗuwar tsohuwar Babila, yana kuma mu’amala da sarakunan Babila masu tawaye. Annabcin Littafi Mai Tsarki ya yi hasashen tasowa da fāɗuwar daular arna ta Roma, ya kuma bayyana tare da mu’amala da gurɓatattun wakilan Roma. Daidaituwar halin Allah wanda ba ya taɓa canzawa yana nuna cewa mafi muhimmancin mulki da aka ambata a cikin annabcin Littafi Mai Tsarki—dabbar ƙasa ta Ru’ya ta Yohanna goma sha uku—lalle ne annabcin Littafi Mai Tsarki zai bayyana ta.
Sa’ad da annabcin dabbar ƙasa na Ru’ya ta Yohanna sura ta goma sha uku ya cika, ikkilisiyar Allah za ta shiga faɗa da jagorancin siyasa da na addini na wannan dabbar ƙasa, kamar yadda aka nuna a annabce ta wurin Musa, Daniyel da Kristi. Matsayin annabci na Amurka a ƙarshen duniya babban batu ne na annabce-annabcen Littafi Mai Tsarki. Yayin da muke fayyace bayanan Littafi Mai Tsarki da suke gano matsayin Amurka a cikin annabcin Littafi Mai Tsarki, za mu yi amfani da ƙa’idojin da ake samu a cikin Littafi Mai Tsarki, gama Maganar Allah ba ta bukatar fassarar ɗan adam. An ba Isra’ila ta dā ƙa’idojin biki na addini, ƙa’idojin lafiya, ƙa’idojin ɗabi’a goma, ƙa’idoji game da noma, da sauransu. Allah mai tsari ne.
A yi dukan abubuwa cikin ladabi da kuma bisa tsari. 1 Korintiyawa 14:40.
Rubutun Littafi Mai Tsarki bai bayar da wata shaida da ke nuna cewa mutum zai sami albarka ta wurin yin watsi kawai da ƙa’idodin da Allah ya bayar ba. Wane ne zai sa ran a yi masa albarka idan ya yi watsi da ƙa’idodin fassarar annabci da aka kafa cikin Littafi Mai Tsarki kuma ta wurinsa domin nazarin annabci?
Ku zo yanzu, mu yi shawara tare, in ji Ubangiji: ko da yake zunubanku ja ne kamar mulufi, za su zama fari kamar ƙanƙara; ko da yake sun yi ja kamar jan shunayya, za su zama kamar ulu. Ishaya 1:18.
Yayin da muke amfani da ƙa’idodin Littafi Mai Tsarki, za mu bar Littafi Mai Tsarki ya kafa kuma ya tabbatar ko waɗannan ƙa’idodin na gaskiya ne ko na ƙarya. Kamar yadda yake ga dukan ƙa’idodi iri-iri na Allah, koyaushe akwai kwaikwayon shaidan na waɗannan ƙa’idodi. Saboda haka, ya zama wajibi cewa sa’ad da aka yi amfani da ƙa’ida domin kafa gaskiya, dole ne a gwada duka gaskiyar da aka gano da kuma ƙa’idar da aka yi amfani da ita.
Ya ƙaunatattu, kada ku gaskata kowane ruhu, sai dai ku gwada ruhohin ko daga Allah suke; gama annabawan ƙarya da yawa sun fita zuwa cikin duniya. 1 Yohanna 4:1.
Wata manufar kuma, ban da gano matsayin annabci na Tarayyar Amurka a cikin wannan bincike, ita ce gano saƙon ɓoye daga littafin Ru’ya ta Yohanna wanda Yesu ya ɓoye har zuwa wannan tsara ta musamman.
Abubuwa na asiri na Ubangiji Allahnmu ne; amma abubuwan da aka bayyana namu ne da na ’ya’yanmu har abada, domin mu aikata dukan kalmomin wannan doka. Kubawar Shari’a 29:29.
Asirai na annabci na Allah da ake bayyanawa domin ba wa waɗanda suka karɓi asirin ikon kiyaye dokarsa ne. Mutane ba za su iya kiyaye dokarsa ba sai an rubuta ta a zukatansu. Asirin da ake warware hatiminsa a cikin littafin Ru’ya ta Yohanna wani ɓangare ne na aikin Ruhu Mai Tsarki na rubuta dokar Allah a cikin sassanmu na ciki da zukatanmu. Asirin da aka buɗe wa mutanen Allah, idan kuma muddin an karɓe shi da bangaskiya, yana kafawa sabon alkawari.
Ga shi, kwanaki suna zuwa, in ji Ubangiji, da zan yi sabon alkawari da gidan Isra’ila, da kuma gidan Yahuza: ba bisa ga alkawarin da na yi da kakanninsu ba a ranar da na kama su da hannu domin in fito da su daga ƙasar Masar; alkawarina kuwa suka karya, ko da yake ni miji ne a gare su, in ji Ubangiji: Amma wannan ne alkawarin da zan yi da gidan Isra’ila; bayan waɗannan kwanaki, in ji Ubangiji, zan sa shari’ata a cikin zuciyarsu, in rubuta ta a zukatansu; ni kuma zan zama Allahnsu, su kuma za su zama mutanena. Irmiya 31:31–33.
“A cikin kwanakin ƙarshe na tarihin wannan duniya, za a sabunta alkawarin Allah da mutanensa masu kiyaye umarnansa.” Review and Herald, February 26, 1914.
Wahayin Yahaya 1:1–3 Saƙon Gargaɗi na Ƙarshe:
Wahayin Yesu Almasihu ne, wanda Allah ya ba shi, domin ya nuna wa bayinsa abubuwan da dole ne su faru ba da daɗewa ba; ya kuma aiko ya sanar da shi ta wurin mala’ikansa ga bawansa Yohanna: wanda ya ba da shaida ga maganar Allah, da ga shaidar Yesu Almasihu, da kuma ga dukan abubuwan da ya gani. Mai-albarka ne wanda yake karantawa, da waɗanda suke jin kalmomin wannan annabci, kuma suke kiyaye abubuwan da aka rubuta a cikinsa: gama lokaci ya yi kusa. Wahayi 1:1–3.
Ayoyi uku na farko na Ru’ya ta Yohanna sura ta ɗaya suna bayyana cewa “Ru’ya ta Yesu Almasihu” ita ce saƙon ƙarshe ga ’yan Adam. A sarari yake cewa saƙo ne, domin “Ru’ya ta Yesu Almasihu” an ba Shi daga wurin Uban Sama domin ya nuna wa bayinsa abin da “dole ne ba da daɗewa ba ya faru.”
An gaya mana mu lura cewa “Ruhu Mai Tsarki ya tsara al’amura haka, duka a wajen ba da annabcin” da kuma “a cikin abubuwan da aka zayyana.”
“Ruhu Mai Tsarki ya tsara al’amura haka, duka a cikin ba da annabcin da kuma a cikin abubuwan da aka kwatanta, domin ya koyar da cewa wakilin mutum ya kamata a ɓoye shi daga gani, a ɓoye cikin Almasihu, kuma Ubangiji Allah na sama da dokarsa su ne za a ɗaukaka. Ku karanta littafin Daniyel. Ku tuna ɗaya bayan ɗaya tarihin mulkokin da aka wakilta a can.” Testimonies to Ministers, 112.
“Abubuwan da aka kwatanta” da kuma “ba da annabcin” a ayoyi uku na farko na littafin Ru’ya ta Yohanna sura ta ɗaya suna nuna a sarari tsarin mataki-mataki na yadda Allah yake sadarwa ga mutane, kuma suna kuma bayyana cewa saƙon da ake sadarwa ana kiransa “Ru’ya ta Yesu Almasihu.”
Sai Yesu Almasihu ya yi abubuwa biyu game da saƙon da ya karɓa daga wurin Allah. Ya aika da saƙon ta wurin mala’ikansa, kuma ya kuma bayyana saƙonsa ta wannan mala’ikan. Sa’an nan mala’ikansa ya kai saƙon ga annabi Yohanna, wanda ya rubuta shi, ya kuma aika da shi ga ikilisiyoyi domin ni da kai. Ayoyi uku na farko “an tsara su haka” ta wurin “Ruhu Mai Tsarki” domin su nanata duka “saƙon” da kuma “tsarin isarwa” da yake cikin kai saƙon.
Ayoyi uku da muke dubawa suna gabatar da saƙo na ƙarshe ga ’yan Adam, amma ba kawai saƙo na ƙarshe ba ne—abin da ya fi muhimmanci, ayoyin ukun suna wakiltar saƙon “gargaɗi” na ƙarshe ga doron ƙasa. Ana gane sifar “gargaɗi” ta wannan saƙo sa’ad da aka bayyana wani rukuni na mutane a matsayin “masu albarka” domin sun karanta, sun ji, kuma sun kiyaye “abubuwan da aka rubuta a ciki.” Akwai wani rukuni na mutane waɗanda ba za su karanta ba, ba za su ji ba kuma, irin wannan gargaɗi da aka wakilta a matsayin “Ru’ya ta Yesu Almasihu,” ba zai riske su ba. Ba shi yiwuwa a gare su su zama masu albarka. A bayyane yake cewa idan akwai wani rukuni da yake da albarka domin karantawa, ji, da kiyaye waɗannan abubuwan da aka rubuta, to, akwai kuma wani rukuni da ba shi da albarka. Shin mutum zai karanta, ya ji, ya kuma kiyaye saƙon Ru’ya ta Yesu Almasihu? Idan haka ne, zai sami albarka; in kuwa ba haka ba, za a la’ane shi.
“Annabin ya ce: ‘Mai albarka ne wanda yake karantawa’—akwai waɗanda ba za su karanta ba; albarkar ba tasu ba ce. ‘Da waɗanda suke ji’—akwai kuma waɗansu da suke ƙin sauraron kome game da annabce-annabcen; albarkar ba ta wannan rukuni ba ce. ‘Kuma su kiyaye waɗannan abubuwan da aka rubuta a cikinsa’—da yawa suna ƙin kula da gargaɗi da umarnin da suke ƙunshe a cikin Wahayin; babu ɗayansu da zai iya da’awar albarkar da aka yi alkawarinta. Dukan waɗanda suke yi wa batutuwan annabcin ba’a kuma suke izgili da alamomin da aka bayar a nan da muhimmanci mai tsarki, dukan waɗanda suke ƙin gyara rayuwarsu kuma su shirya domin zuwan Ɗan mutum, ba za su sami albarka ba.” The Great Controversy, 341.
Furucin nan “lokaci ya yi kusa” a aya ta uku yana nuna cewa akwai wani takamaiman lokaci ne a tarihin duniya da saƙon gargaɗi na ƙarshe yake iso. “Lokacin,”—(wani takamaiman lokaci) “ya yi kusa.” Wani takamaiman lokaci na gab da zuwa, gama ya yi kusa, kuma mutanen Allah (waɗanda Yohanna yake wakilta) suna fahimtar saƙon kafin “lokacin” ya zo. Yohanna ya rubuta littafin Ru’ya ta Yohanna kusan a ƙarshen ƙarni na farko, duk da haka waɗannan ayoyi suna bayyana cewa za a kai ga wani matsayi a tarihi, dogon lokaci bayan shekara ta 100, sa’ad da za a yi shelar saƙon gargaɗi na ƙarshe. Sa’ad da wannan “lokaci” “ya yi kusa,” za a bayyana wa bayin Allah saƙon da yake bayyana “abubuwan da dole ne ba da daɗewa ba su faru.”
A cikin wannan jerin maƙaloli, za a yi amfani da Littafi Mai Tsarki da rubuce-rubucen Ellen White a matsayin madogara domin tabbatar da bayanin ayoyin Littafi Mai Tsarki da muke ambato.
Za mu kuma koma ga ƙa’idojin fassarar annabci da William Miller ya tattara, da kuma ƙa’idojin da aka bayyana a cikin tarin da ake kira Prophetic Keys. Za mu kuma yi amfani da nazarin annabci da ake kira Habakkuk’s Tables.
Ba mu nufin fayyace kowace ƙa’ida da muke amfani da ita ba. Domin taƙaitawa, za mu yi nuni ne kawai ga tarin littattafan Prophetic Keys domin duk wanda yake son karanta hujja mafi dalla-dalla game da ƙa’idar. A cikin jerin Habakkuk’s Tables, muna nufin nuna wasu gabatarwa inda wani batu da za mu taɓo a taƙaice, aka ɗauke shi a zurfi mafi girma.
Yayin da muke gudanar da nazarin littafin Ru’ya ta Yohanna, muna ƙarfafa amsa daga jama’a, amma za mu mayar da martani ne kawai ga bayanan da suke ba da gudummawa ga ci gaba da wannan nazari. Faɗin tattaunawarmu zai ƙunshi jerin gabatarwar da ake yi a yanzu, ƙa’idojin annabci da muke aiwatarwa, da kuma bayanan da ake samu a cikin Allunan Habakkuk.
Wahayin Yesu Almasihu, wanda Allah ya ba shi, domin ya nuna wa bayinsa abubuwan da dole ne su zo nan ba da daɗewa ba; sai ya aiko ya kuma bayyana shi ta wurin mala’ikansa ga bawansa Yohanna: Wanda ya ba da shaida ga maganar Allah, da kuma ga shaidar Yesu Almasihu, da duk abubuwan da ya gani. Mai albarka ne wanda yake karantawa, da waɗanda suke jin maganganun wannan annabci, kuma suke kiyaye abubuwan da aka rubuta a cikinsa: gama lokaci ya kusa. Ru’ya ta Yohanna 1:1–3.
Kalmar Girkanci da aka fassara da “nunar” tana nufin “bayyana”. Ya aiko da saƙon ta wurin mala’ikansa, kuma ya nuna shi ta wurin mala’ikansa. “Mala’ikansa” shi ne Jibra’ilu.
“Maganar mala’ikan nan, ‘Ni ne Jibra’ilu, wanda nake tsaye a gaban Allah,’ tana nuna cewa yana rike da matsayi na babban ɗaukaka a kotunan sama. Sa’ad da ya zo da saƙo ga Daniyel, ya ce, ‘Ba wani da yake tare da ni a cikin waɗannan al’amura, sai Mika’ilu [Kristi] Yarimanku.’ Daniyel 10:21. Game da Jibra’ilu, Mai-Ceto ya yi magana a cikin Wahayi, yana cewa, ‘Ya aiko ya kuma bayyana shi ta wurin mala’ikansa ga bawansa Yohanna.’ Wahayin Yahaya 1:1.” The Desire of Ages, 99.
An aiko mala’ikan Jibra’ilu da saƙon, kuma mala’ikan Jibra’ilu kuma yana wakiltar saƙon. Sa’ad da ’yan Adam suka kai ga wani matsayi a cikin tarihi inda “lokaci ya yi kusa” domin a yi shelar saƙon gargaɗi na ƙarshe, wannan saƙo na ƙarshe mala’ika ne ke wakilta. A cikin littafin Ru’ya ta Yohanna sau da yawa ana wakiltar “saƙonni” da mala’iku, kuma ba shakka kalmar Helenanci da aka fassara da “mala’ika” a cikin Ru’ya ta Yohanna na nufin ɗan aike.
Kowace bayyanawar gaskiyar Allah da ta zo cikin tarihi tabbatacciyar bayyanawa ce ta Yesu Almasihu, amma Wahayin Yesu Almasihu a cikin littafin Ru’ya ta Yohanna, sura ta ɗaya, shi ne gargaɗi na ƙarshe ga ’yan Adam, kuma yana faruwa ne a wani takamaiman lokaci da aka wakilta a matsayin “lokaci.” Akwai kuma wani sashe a cikin littafin Ru’ya ta Yohanna inda Yohanna ya ambata cewa “lokacin ya kusa.” Wannan ɗayan sashen yana ba da shaida ta biyu domin a gwada ikirarin farko da na yi game da ayoyi na ɗaya zuwa uku.
Sai ya ce mini, Waɗannan maganganu amintattu ne, gaskiya kuwa ne; kuma Ubangiji Allah na tsarkakan annabawa ya aiko mala’ikansa domin ya nuna wa bayinsa abubuwan da dole ba da daɗewa ba su faru. Ga shi, ina zuwa da sauri: mai albarka ne wanda yake kiyaye maganganun annabcin wannan littafi.
Ni, Yohanna, na ga waɗannan abubuwa, na kuma ji su. Kuma sa’ad da na ji na kuma ga su, sai na fāɗi ƙasa domin in yi sujada a gaban ƙafafun mala’ikan da ya nuna mini waɗannan abubuwa.
Sai ya ce mini, Ka lura kada ka yi haka; gama ni bawa ne tare da kai, da ’yan’uwanka annabawa, da waɗanda suke kiyaye maganganun wannan littafi: ka yi wa Allah sujada.
Sai ya ce mini, “Kada ka hatimce maganganun annabcin wannan littafi, gama lokaci ya kusa. Wanda yake azzalumi, bari ya ci gaba da yin zalunci har yanzu; kuma wanda yake ƙazami, bari ya ci gaba da kasancewa cikin ƙazanta har yanzu; kuma wanda yake adali, bari ya ci gaba da yin adalci har yanzu; kuma wanda yake mai tsarki, bari ya ci gaba da kasancewa mai tsarki har yanzu.” Ru’ya ta Yohanna 22:6–11.
A ƙarshen littafin Ru’ya ta Yohanna mun sake samun wannan batu ɗaya kamar yadda yake a farkon Ru’ya ta Yohanna. An sāke yin nuni ga tsarin isar da saƙo da kuma saƙon lokacin da “Ubangiji Allah” ya “aika mala’ikansa domin ya nuna wa bayinsa abubuwan da dole ba da daɗewa ba su faru.” Kuma da zarar an nuna wa bayin saƙon da yake bayyana “abubuwan da dole ba da daɗewa ba su faru,” Kristi ya yi shelar cewa Yana zuwa da sauri. Wannan shi ne saƙon da yake gabatar da zuwan Kristi na biyu, sabili da haka shi ne saƙon gargaɗi na ƙarshe—wannan ne kuwa daidai wannan saƙon da aka wakilta da “Ru’ya ta Yesu Kristi” a aya ta ɗaya ta sura ta ɗaya. Albarkar da aka yi alkawarinta a ayoyi uku na farko na Ru’ya ta Yohanna an maimaita ta da furucin nan cewa, “mai-albarka ne wanda yake kiyaye maganganun annabcin wannan littafi.”
A cikin waɗannan ayoyi muna samun faɗaɗawar tsarin sadarwar da aka bayyana a sura ta ɗaya, domin muna gani cewa bayan Jibrilu ya isar da saƙon ga Yohanna, Yohanna ya cika da mamakin saƙon har ya nemi ya yi wa Jibrilu sujada; sai Jibrilu ya yi amfani da rashin fahimtar Yohanna don ya bayyana cewa mala’ikun sama, annabawan duniya, da dukan masu kiyaye maganganun saƙon, “abokan bauta” ne waɗanda ya dace su yi wa Allah Mahalicci sujada, ba halittar Allah ba.
Waɗannan ayoyi suna bayyana abubuwa da saƙo iri ɗaya da muke dubawa a sura ta farko. Suna maimaita amintattu kuma gaskatattun maganganu waɗanda suke nuna wa bayin Allah abin da dole ne a yi ba da daɗewa ba. An sake sa saƙon a cikin mahallin tsarin sadarwa tsakanin Allah da bayinsa. A sura ta ashirin da biyu muna samun ƙarin hujja cewa saƙon shi ne saƙon gargaɗi na ƙarshe, gama “lokacin” da yake “kusa” an nuna yana faruwa ne nan da nan kafin lokacin jinƙai ga ’yan Adam ya rufe; domin furucin cewa “mai zalunci, bari ya ci gaba da zama mai zalunci har yanzu: kuma mai ƙazanta, bari ya ci gaba da zama mai ƙazanta har yanzu: kuma mai adalci, bari ya ci gaba da zama mai adalci har yanzu: kuma mai tsarki, bari ya ci gaba da zama mai tsarki har yanzu,” yana nuna rufe lokacin jinƙai, yana kuma nuna farkon annobai bakwai na ƙarshe, waɗanda su kuma suke ƙarewa da Zuwan Almasihu na Biyu.
“‘A wancan lokaci Mika’ilu zai tashi tsaye, babban Yarima wanda yake tsayawa domin ’ya’yan mutanenka; kuma za a yi lokacin wahala, irinsa kuwa bai taɓa kasancewa ba tun lokacin da al’umma ta fara wanzuwa har zuwa wannan lokaci ɗin; kuma a wancan lokaci mutanenka za su tsira, kowane ɗaya da za a same shi a rubuce cikin littafin.’ Daniyel 12:1.”
“Sa’ad da saƙon mala’ika na uku ya rufe, jinƙai ba ya ƙara roƙo domin mazaunan duniya masu laifi. Mutanen Allah sun kammala aikinsu. Sun karɓi ‘ruwan sama na ƙarshe,’ ‘wartsakewar da take fitowa daga gaban Ubangiji,’ kuma an shirya su domin sa’ar gwaji da ke gabansu. Mala’iku suna kai da komo cikin sama. Wani mala’ika da ya dawo daga duniya ya bayyana cewa aikinsa ya cika; an jawo gwaji na ƙarshe a kan duniya, kuma dukan waɗanda suka tabbatar da kansu masu aminci ga umarnan allahntaka sun karɓi ‘hatimin Allah mai rai.’ Sa’an nan Yesu ya daina cetonsa a cikin Wuri Mai Tsarki na sama. Ya ɗaga hannuwansa, kuma da murya mai ƙarfi ya ce, ‘An gama;’ sai dukan rundunar mala’iku suka ajiye rawaninsu yayin da yake yin wannan muhimmin shela: ‘Mai rashin adalci, bari ya ci gaba da kasancewa cikin rashin adalci har yanzu: kuma mai ƙazanta, bari ya ci gaba da kasancewa cikin ƙazanta har yanzu: kuma mai adalci, bari ya ci gaba da kasancewa mai adalci har yanzu: kuma mai tsarki, bari ya ci gaba da kasancewa mai tsarki har yanzu.’ Ru’ya ta Yohanna 22:11. An riga an yanke kowane shari’a domin rai ko mutuwa.” The Great Controversy, 613.
A farkon littafin Ru’ya ta Yohanna kuma a ƙarshen littafin Ru’ya ta Yohanna, an gabatar da labari ɗaya ne. Haɗa waɗannan nassosin biyu yana ba mu damar fahimtar cewa “Wahayin Yesu Almasihu” shi ne saƙon gargaɗi na ƙarshe ga ’yan adam kafin zuwan Almasihu na Biyu. Ana wakiltar saƙon ta hanyar alama da mala’ika wanda yake iso daf da rufe ƙofar alheri. Saƙon yana raba ’yan adam zuwa rukuni biyu bisa ga ko suna karantawa, suna ji, kuma suna kiyaye saƙon da aka buɗe hatiminsa sa’ad da “lokaci ya yi kusa,”—wato, daf da rufe ƙofar alheri.
“Yayinda muke kusantar ƙarshen tarihin wannan duniya, annabce-annabcen da suka shafi kwanaki na ƙarshe suna bukatar mu yi nazarinsu musamman. Littafi na ƙarshe na Sabon Alkawari cike yake da gaskiya wadda muke bukatar mu fahimta. Shaidan ya makantar da zukatan mutane da yawa, har suka yi farin cikin samun kowace irin hujja ta kin mai da Ru’ya ta Yohanna abin nazarinsu.
“Littafin Ru’ya ta Yohanna, dangane da littafin Daniyel, yana bukatar a yi nazari a kansa sosai. Bari kowane malami mai tsoron Allah ya yi la’akari da yadda zai fi fahimta sarai, kuma ya gabatar da Bisharar da Mai Cetonmu ya zo da kansa domin ya sanar da bawansa Yohanna,—‘Wahayin Yesu Almasihu, wanda Allah ya ba shi, domin ya nuna wa bayinsa abubuwan da dole ne ba da daɗewa ba su faru.’ Kada wani ya karaya a cikin nazarinsa na Ru’ya saboda alamominta da suke kamar masu ɓoye ma’ana. ‘In kuwa wani a cikinku yana rasa hikima, sai ya roƙi Allah, wanda yake ba kowa da yalwa, ba kuwa ya tsawata ba.’ ‘Mai albarka ne wanda yake karantawa, da waɗanda suke jin kalmomin wannan annabci, kuma suke kiyaye abubuwan da aka rubuta a cikinsa; gama lokaci ya yi kusa.’ Dole ne mu shelanta wa duniya manyan kuma masu muhimmanci ƙwarai gaskiyoyin da suke ƙunshe cikin littafin Ru’ya. Dole ne waɗannan gaskiyoyi su shiga ainihin tsare-tsare da ƙa’idodin ikkilisiyar Allah. Ya kamata a yi nazari a kan wannan littafi da kusanci da ƙwazo fiye da da, tare da gabatar da gaskiyoyin da yake ƙunshe da su da himma mafi tsanani, gaskiyoyin da suka shafi duk waɗanda suke rayuwa a cikin waɗannan kwanaki na ƙarshe. Dukan waɗanda suke shirye-shiryen saduwa da Ubangijinsu ya kamata su mai da wannan littafi abin nazari mai tsanani da addu’a. Hakika shi ne dai abin da sunansa yake nufi,—wahayi ne na abubuwa mafi muhimmanci da za su faru a kwanaki na ƙarshe na tarihin wannan duniya. Yohanna, saboda amintaccen dogaronsa ga maganar Allah da kuma shaidar Almasihu, an kore shi zuwa tsibirin Patmos. Amma korarsa ba ta raba shi da Almasihu ba. Ubangiji ya ziyarci bawansa mai aminci a cikin korarsa, ya kuma ba shi umarni game da abin da zai zo a kan duniya.”
“Wannan umarni yana da matuƙar muhimmanci a gare mu; gama muna rayuwa ne a kwanaki na ƙarshe na tarihin wannan duniya. Ba da daɗewa ba za mu shiga cikin cikar abubuwan da Almasihu ya nuna wa Yahaya cewa za su faru. Yayin da manzannin Ubangiji suke gabatar da waɗannan gaskiya masu girma da tsanani, dole ne su gane cewa suna mu’amala da batutuwa masu dangantaka da madawwamiyar rayuwa, kuma ya kamata su nemi baftismar Ruhu Mai Tsarki, domin su yi magana, ba da kalmominsu kansu ba, sai dai da kalmomin da Allah ya ba su.”
“Dole ne a buɗe littafin Ru’ya ta Yohanna ga mutane. An koya wa mutane da yawa cewa littafi ne rufaffe, amma a rufe yake ne ga waɗanda kaɗai suke ƙin gaskiya da haske. Gaskiyoyin da yake ɗauke da su dole ne a yi shelar su, domin mutane su sami dama su shirya domin abubuwan da suke gab da faruwa nan ba da daɗewa ba. Dole ne a gabatar da Saƙon Mala’ika na Uku a matsayin bege kaɗai na ceton duniya mai hallaka.”
“Hatsarorin kwanakin ƙarshe sun zo a kanmu, kuma a cikin aikinmu dole ne mu gargaɗi mutane game da haɗarin da suke ciki. Kada a bar manyan al’amura masu tsanani da annabci ya bayyana cewa ba da daɗewa ba za su faru su kasance ba a taɓa su ba. Mu manzannin Allah ne, kuma ba mu da lokacin ɓatawa. Waɗanda za su zama abokan aiki tare da Ubangijinmu Yesu Almasihu za su nuna zurfin sha’awa ga gaskiyoyin da ake samu a cikin wannan littafi. Da alkalami da murya za su yi ƙoƙari su bayyana sarai abubuwa masu banmamaki da Almasihu ya zo daga sama domin ya bayyana.” Signs of the Times, July 4, 1906.
Fiye da shekaru ɗari da suka wuce, a shekarar 1906, an sanar da mu cewa nan ba da daɗewa ba “za mu shiga cikin cikar abubuwan da Kristi ya nuna wa Yahaya za su faru.” Saƙon har yanzu a kulle yake a shekarar 1906. Yana da muhimmanci a fahimta cewa saƙon Wahayin Yesu Almasihu ana buɗe shi ga mutanen Allah ne gab da faruwar abubuwan. An gaya mana cewa littafin Ru’ya ta Yohanna “shi ne ainihin abin da sunansa yake nufi,—wahayin abubuwa mafi muhimmanci waɗanda za su faru a kwanaki na ƙarshe na tarihin wannan duniya.”
Ana buɗe su ne domin mutanen Allah su ba da gargadin, domin waɗanda suke jin gargadin su iya “samun damar su shirya domin abubuwan da za su faru ba da daɗewa ba.” Ya dace a lura (gama Yohanna yana wakiltar mutanen Allah a cikin tarihin lokacin da za a yi shelar saƙon), cewa Yohanna ya bayyana batutuwa biyu waɗanda ake tsananta masa a kansu. Saboda “aminciyar dogararsa ga maganar Allah, da shaidar Almasihu,” ne “aka kore shi zuwa Tsibirin Patmos.” An kore shi ne domin ya karɓi Littafi Mai Tsarki da Ruhun Annabci duka biyun, wanda shi ne “shaidar Yesu.”
Sai na fāɗi a ƙafafunsa domin in yi masa sujada. Sai ya ce mini, Ka kiyaye kada ka yi haka: ni bawan tarayya ne tare da kai, tare da ’yan’uwanka waɗanda suke da shaidar Yesu: ka yi wa Allah sujada: gama shaidar Yesu ita ce ruhun annabci. Ru’ya ta Yohanna 19:10.
Yahaya yana wakiltar wasu mutane a ƙarshen duniya waɗanda suke fahimtar saƙon Wahayin Yesu Almasihu, kuma ana tsananta musu domin sukan riƙe duka Littafi Mai Tsarki da Ruhun Annabci.
A cikin ayoyi uku na farko na sura ta ɗaya an nanata tsarin sadarwa tsakanin Allah Uba da bayinsa. Sura ta ashirin da biyu kuma ta ƙara bayani a cikin labarin wannan tsarin sadarwa. Waɗannan nassosi biyu suna wakiltar farkon da ƙarshen littafin Wahayin Yahaya, kuma tare suna fayyace rawar da Yahaya yake takawa a cikin kwatancin annabci. Ba kawai shi ne wanda ya rubuta kalmomin Wahayin ba, amma kuma yana wakiltar waɗanda suke a ƙarshen duniya waɗanda suke isar da saƙon gargaɗi na ƙarshe.
Ubangiji ya bayar da kalma: babba ƙwarai ce ƙungiyar waɗanda suka shelanta ta. Zabura 68:11
Yahaya ya “gani” kuma ya “ji” “abubuwan” da suka ƙunshi saƙon, kuma aka umarce shi ya rubuta ya kuma aika da saƙon zuwa ga ikkilisiyoyi.
Yana cewa, Ni ne Alfa da Omega, na farko da na ƙarshe; kuma, Abin da ka gani, ka rubuta cikin littafi, ka aika shi zuwa ga ikkilisiyoyi bakwai waɗanda suke a Asiya; zuwa Afisa, da zuwa Simirna, da zuwa Pergamum, da zuwa Tiyatira, da zuwa Sardis, da zuwa Filadelfiya, da zuwa Laodikiya. Ru’ya ta Yohanna 1:19.
Abin da ya “ji” kuma ya “gani” an umarce shi ya rubuta ya kuma aika wa ikilisiyoyi bakwai na Ƙaramar Asiya, amma sa’ad da aka zo kan ikilisiyoyi ɗaya bayan ɗaya, Yesu ne ya yi wa Yohanna furucin saƙonnin kai tsaye, domin kowanne saƙo zuwa ga kowacce daga cikin ikilisiyoyi bakwai yana farawa da furucin nan, “Ka rubuta zuwa ga mala’ikan ikilisiyar da ke cikin ….” Yesu ne ya yi wa Yohanna furucin saƙonnin musamman zuwa ga ikilisiyoyin.
Yesu ya yi wa Yohanna furuci, kuma Yesu ya kuma gaya wa Yohanna ya rubuta abin da ya gani da abin da ya ji; kuma a wani lokaci Yesu ya gaya wa Yohanna kada ya rubuta abin da ya ji.
Kuma ya yi kira da babbar murya, kamar yadda zaki yake ruri: kuma da ya yi kiran, tsawowi bakwai suka furta muryoyinsu. Kuma sa’ad da tsawowi bakwai suka furta muryoyinsu, na kusan rubutawa: sai na ji wata murya daga sama tana ce mini, Ka hatimce abubuwan da tsawowi bakwai suka furta, kada kuma ka rubuta su. Ru’ya ta Yohanna 10:3, 4.
An gaya wa Yohanna ya hatimce abin da tsawoyi bakwai suka furta, kuma da yin haka yana hatimce saƙon tsawoyi bakwai ɗin, kamar yadda aka umarci Daniyel ya hatimce littafinsa har zuwa lokacin ƙarshe.
Amma kai, ya Daniyel, ka rufe kalmomin, ka kuma hatimce littafin, har zuwa lokacin ƙarshe: mutane da yawa za su yi ta kai da kawowa, ilimi kuma zai ƙaru.... Sai ya ce, Ka tafi hanyarka, Daniyel: gama an rufe kalmomin an kuma hatimce su har zuwa lokacin ƙarshe. Daniyel 12:4, 9.
“Bayan waɗannan tsawoyi bakwai sun furta muryoyinsu, umurni ya zo wa Yohanna kamar yadda ya zo wa Daniyel game da ƙaramin littafin nan: ‘Ka rufe waɗannan abubuwan da tsawoyi bakwai suka furta.’” The Seventh-day Adventist Bible Commentary, juzu’i na 7, 971.
Abin da muke tantancewa shi ne, a duka ƙarshen littafin Ru’ya ta Yohanna da farkonsa, an bayyana wani saƙo. Haka kuma an bayyana tsarin isar da wannan saƙon. An kuma yi magana dalla-dalla game da rawar da Yohanna yake takawa wajen isar da saƙon. Wani lokaci yakan rubuta abin da ya gani da abin da ya ji kawai. A wasu lokuta kuma ana yi masa furuci ne kai tsaye, kuma a wani lokaci an gaya masa kada ya rubuta abin da ya ji. Saƙon Ru’ya ta Yesu Almasihu ana ba da shi ne daga wurin Uba, zuwa ga Yesu, zuwa ga Jibra’ilu, sa’an nan zuwa ga annabi Yohanna wanda aka ba alhakin rubuta saƙon da aika shi zuwa ga ikkilisiyoyi.
Ka rubuta abubuwan da ka gani, da abubuwan da suke yanzu, da abubuwan da za su kasance daga baya. Ru’ya ta Yohanna 1:19.
Mai yiwuwa ne a karanta ayar ba tare da gane ƙa’idar annabci da aka nuna a cikin umarnin da aka ba Yohanna ya rubuta ba. Rubuta “abubuwa” da aka gani kuma aka ji yana nufin a rubuta tarihin da yake gudana a lokacin, gama a zamanin Yohanna waɗannan “abubuwa” sun kasance. Rubuta tarihin da yake gudana a lokacin, kuma ta haka a lokaci guda ana rubuta abubuwan da za su kasance a nan gaba, ita ce babbar ƙa’idar annabci a cikin littafin Ru’ya ta Yohanna. An yi amfani da Yohanna ne domin a jaddada kuma a bayyana a sarari wannan ƙa’ida da muhimmancinta, domin a zahiri an gaya masa ya rubuta “abubuwan da suke, kuma” ta yin haka za ka kasance kana rubuta “abubuwan da za su kasance daga baya,” domin tarihi yana maimaituwa. Wannan dabarar annabci ita ce sa hannun Yesu, domin sa hannu suna ne, sunansa kuma a sura ta ɗaya ta Ru’ya ta Yohanna shi ne Alfa da Omega. Yana bayyana ƙarshen ta wurin mafari.
Yanzu ne kawai muka fara nazarin “Wahayin Yesu Almasihu”, kuma a yanzu muna la’akari da ayoyi uku na farko na sura ta ɗaya. Saƙon gargaɗi na ƙarshe mai take “Wahayin Yesu Almasihu” ana isar da shi daga wurin Uba na sama zuwa ga Yesu, zuwa ga Jibra’ilu, zuwa ga Yohanna, wanda ya rubuta shi cikin littafi domin a aika shi zuwa ga ikkilisiyoyi. Domin an ba saƙon suna kai tsaye a matsayin “Wahayin Yesu Almasihu”, yana da muhimmanci a lura cewa, cikin dukan abubuwan da aka rubuta wa mutane ta wurin Maganar hurarre wadda take bayyana Almasihu, akwai wata siffa guda ta ko wanene Yesu da abin da yake, wadda aka kwatanta cikin aikin Yohanna na rubuta saƙon. Yayin da yake rubuta abubuwan da suke a lokacin, yana kuma rubuta abubuwan da har yanzu za su kasance.
Ana wakiltar gaskiyar maimaituwar tarihi sa’ad da Yohanna ya rubuta gargadi domin zamaninsa da ƙarninsa, wanda kuma gargadi ne domin wani lokaci mai zuwa. Sa’ad da Yohanna ya rubuta wa ikilisiyoyi bakwai a farkon ikilisiyar Kirista, yana kuma rubuta gargadi ne domin ikilisiyar Kirista a ƙarshen duniya. Ana wakiltar wannan sifa ta halin Kristi sa’ad da ake kiran Kristi Alfa da Omega, ko farkon da ƙarshe, ko na fari da na ƙarshe. A hakikanin gaskiya, Littafi Mai Tsarki yana nuna wannan sifa ta halin Kristi a matsayin abin da yake tabbatar da cewa shi ne Allah kaɗai.
A cikin sura ta farko ta Wahayi, mun ga Yesu yana bayyana Kansa a matsayin Alfa da Omega.
Ina cikin Ruhu a ranar Ubangiji, sai na ji a bayana wata murya mai girma, kamar ta ƙaho, tana cewa, Ni ne Alfa da Omega, na farko kuma na ƙarshe; kuma, Abin da kake gani, ka rubuta a cikin littafi, ka aika shi zuwa ga ikkilisiyoyi bakwai waɗanda suke a Asiya; zuwa ga Afisa, da Smyrna, da Pergamos, da Tiyatira, da Sardis, da Filadelfiya, da Laodikiya.
Sai na juya domin in ga muryar da take magana da ni. Da na juya kuwa, sai na ga fitilu bakwai na zinariya; kuma a tsakiyar fitilun nan bakwai akwai wani mai kama da Ɗan Mutum, sanye da riga mai kaiwa har ƙafa, kuma ɗaure a ƙirji da ɗamarar zinariya. Kansa da gashinsa farare ne kamar ulu, farare kamar ƙanƙara; idanunsa kuma kamar harshen wuta ne; ƙafafunsa kuwa kamar tagulla mai kyau, kamar an ƙone su a cikin makera; muryarsa kuma kamar ƙarar ruwaye masu yawa ce. Kuma yana riƙe da taurari bakwai a hannunsa na dama; daga bakinsa kuma takobi mai kaifi mai kauna biyu ya fito; fuskarsa kuwa kamar rana ce idan tana haskakawa cikin ƙarfinta.
Kuma da na gan shi, sai na fāɗi a ƙafafunsa kamar matacce. Sai ya ɗora hannunsa na dama a kaina, yana cewa mini, Kada ka ji tsoro; ni ne na farko kuma na ƙarshe. Ru’ya ta Yohanna 1:10–17.
Akwai gaskiya mai yawa a cikin waɗannan ayoyi, amma a nan zan nuna ne kawai cewa sa’ad da Yahaya ya ji muryar Almasihu mai kama da ƙaho, ya kuma juya domin ya ga Wane ne yake magana da shi, sai ya ga Yesu Almasihu a matsayin Babban Firist na sama a cikin Wuri Mai Tsarki na Haikalin sama. Sai Yesu ya bayyana kansa a matsayin Alfa da Omega, kuma a matsayin na farko da na ƙarshe. A cikin saƙon da isar da shi a cikin ayoyi uku na farko mun sami wani jerin gaskiya da ya yi daidai da jerin gaskiyar da ke ƙarshen Ru’ya ta Yohanna. A matsayin Alfa da Omega, Yesu yana nuna ƙarshen tare da farko, na ƙarshe tare da na farko. A ƙarshen littafin Ru’ya ta Yohanna kamar yadda yake a farkonsa, ya sāke bayyana kansa a matsayin Alfa da Omega.
Sai ya ce mini, Waɗannan maganganu amintattu ne, gaskiya ne kuma: Ubangiji Allah na annabawa masu tsarki ya aiko mala’ikansa domin ya nuna wa bayinsa abubuwan da ba da daɗewa ba dole su faru. Ga shi, ina zuwa da sauri: mai albarka ne wanda yake kiyaye maganganun annabcin wannan littafi.
Ni, Yahaya, na ga waɗannan abubuwa, na kuma ji su. Kuma da na ji na kuma ga su, sai na fāɗi ƙasa domin in yi sujada a gaban ƙafafun mala’ikan nan wanda ya nuna mini waɗannan abubuwa. Sai ya ce mini, Ka lura, kada ka yi haka; gama ni abokin bauta ne tare da kai, da ’yan’uwanka annabawa, da waɗanda suke kiyaye maganganun wannan littafi: ka yi sujada ga Allah.
Sai ya ce mini, Kada ka hatimce maganganun annabcin wannan littafi; gama lokaci ya yi kusa.
Wanda yake azzalumi, bari ya ci gaba da zama azzalumi har yanzu; kuma wanda yake ƙazami, bari ya ci gaba da zama ƙazami har yanzu; kuma wanda yake mai adalci, bari ya ci gaba da zama mai adalci har yanzu; kuma wanda yake mai tsarki, bari ya ci gaba da zama mai tsarki har yanzu.
Ga shi kuma, ina zuwa da sauri; kuma ladana yana tare da ni, domin in bai wa kowane mutum gwargwadon aikinsa. Ni ne Alfa da Omega, farkon da ƙarshe, na farko da na ƙarshe. Ru’ya ta Yohanna 22:7–13.
Littafin Ru’ya ta Yohanna ya bayyana da kyau cewa, sa’ad da Yohanna ya rubuta saƙon, za a kafa saƙon ne a bisa ƙa’idar cewa farkon yana misalta ƙarshe. Wannan saƙo shi ne gaskiya ta farko da aka buɗe a cikin littafin Ru’ya ta Yohanna, kuma wannan gaskiyar ce ɗaya tak wadda ita ce ta ƙarshe da za a faɗa a cikin littafin. Kuma a cikin shaida a farkon littafin Ru’ya ta Yohanna da kuma a ƙarshe, Yesu yana bayyana Kansa a matsayin Alfa da Omega, farkon da ƙarshe, da kuma na fari da na ƙarshe.
Aya uku na farko na littafin Ru’ya ta Yohanna suna bayyana saƙon gargaɗi na ƙarshe ga ’yan Adam. Wannan shi ne gargaɗin da yake gaba da annoba bakwai na ƙarshe da kuma Zuwan Almasihu na Biyu. Saƙon Ru’uyar Yesu Almasihu an “aiko” da shi kuma an “bayyana shi ta alamu” “ta wurin mala’ikansa.”
Sa’an nan an bayyana wannan saƙon gargaɗi ɗin a wancan nassi na ƙarshe na Ru’ya ta Yohanna, kuma an kuma wakilta shi a matsayin mala’ika na uku na Ru’ya ta Yohanna sura ta goma sha huɗu.
Sai mala’ika na uku ya bi su, yana cewa da babbar murya, In wani ya yi wa dabbar nan da siffarta sujada, ya kuma karɓi alamar ta a goshinsa, ko a hannunsa, shi ma zai sha daga ruwan inabin fushin Allah, wanda aka zuba ba tare da gaurayawa ba cikin ƙoƙon hasalarsa; kuma za a azabtar da shi da wuta da kibiritu a gaban mala’iku masu tsarki, da kuma a gaban Ɗan Ragon: Kuma hayaƙin azabarsu yana hawa har abada abadin: kuma ba su da hutawa dare ko rana, su da suke yi wa dabbar nan da siffarta sujada, da duk wanda ya karɓi alamar sunanta. Ru’ya ta Yohanna 14:9–11.
Saƙon gargaɗi na ƙarshe shi ne saƙon da aka wakilta a matsayin mala’ika na uku. Shi ne gargaɗi na ƙarshe domin kai tsaye yana bayyana gwaji na ƙarshe ga ’yan Adam. Akwai wani mala’ika kuma da yake biye, ya kuma haɗu da mala’ika na uku, kuma wannan mala’ikan ma shi ne saƙon gargaɗi na ƙarshe.
Bayan waɗannan abubuwa kuma na ga wani mala’ika yana saukowa daga sama, yana da babban iko; kuma duniya ta haskaka da ɗaukakarsa. Sai ya yi kira da ƙarfi da murya mai ƙarfi, yana cewa, Babila babba ta faɗi, ta faɗi, kuma ta zama mazaunin aljanu, da mafakar kowane irin ƙazamin ruhu, da kejin kowane irin tsuntsu marar tsarki kuma abin ƙyama. Gama dukan al’ummai sun sha ruwan inabin fushin fasikancinta, sarakunan duniya kuma sun yi fasikanci da ita, ’yan kasuwar duniya kuma sun wadata ƙwarai ta wurin yalwar kayan jin daɗinta.
Sai na ji wata murya daga sama, tana cewa, Ku fito daga cikinta, jama’ata, domin kada ku yi tarayya a cikin zunubanta, kuma kada ku karɓi daga annobanta. Gama zunubanta sun kai har sama, kuma Allah ya tuna da muguntar ayyukanta. Ru’ya ta Yohanna 18:1–5.
Saƙon da yake Wahayin Yesu Almasihu an wakilta shi a sura ta ɗaya, sura ta goma sha huɗu, sura ta goma sha takwas, da kuma sura ta ashirin da biyu. An nuna wannan saƙo ta wurin wani mala’ika wanda aka gane shi a farkon magana da kuma a magana ta ƙarshe cikin Wahayi a matsayin mala’ikan Jibra’ilu, sa’an nan kuma a surori na goma sha huɗu da goma sha takwas an wakilci saƙon a alamance ta wurin wani mala’ika mai tashi cikin sama ko mai saukowa daga sama.
Mala’ikan da ya sauko daga sama a babi na goma sha takwas an riga an kwatanta shi tun da farko a babi na goma, sa’ad da wani mala’ika ya sauko ya ɗora ƙafa ɗaya a kan ƙasa, ɗaya kuma a kan teku. Wannan mala’ikan yana da wani littafi wanda aka umarci Yohanna ya ci, wanda ya sa bakinsa ya yi zaƙi, cikinsa kuma ya yi ɗaci. Littafin da Yohanna ya ci saƙo ne, kuma saƙon da ƙaramin littafin yake wakilta yana kwatanta saƙon mala’ikan Wahayin Yahaya babi na goma sha takwas, don haka shi ma wakilci ne na saƙon gargaɗi na ƙarshe.
An gaya mana cewa an aiko da saƙon Allah kuma mala’ika ne ya bayyana shi ta alama; kuma sa’ad da muka yi nazari a hankali domin mu gano yadda aka kwatanta saƙon gargaɗi na ƙarshe a cikin littafin Ru’ya ta Yohanna, sai mu ga cewa sau bakwai mala’ika yana bayyana saƙon gargaɗi na ƙarshe ta alama. A farkon misali da kuma a na ƙarshe, mala’ikan shi ne Jibrilu. Sa’an nan a Ru’ya ta Yohanna 10 muna da wani mala’ika yana saukowa da ƙaramin littafi a hannunsa. A Ru’ya ta Yohanna 14 kuma muna da ƙarin mala’iku uku, dukkansu suna wakiltar saƙon gargaɗi na ƙarshe. Sa’an nan a Ru’ya ta Yohanna 18 muna da wani mala’ika kuma, yana wakiltar wannan saƙon gargaɗi na ƙarshe ɗaya tak. Saƙonni bakwai na gargaɗi na ƙarshe mala’iku ne suka wakilta. Na farko da na ƙarshe su ne mala’ika Jibrilu, kuma mala’iku biyar da suke tsakani, tsakanin na farko da na ƙarshe, mala’iku ne na alama.
Hakika, kowace ɗaya daga cikin ikkilisiyoyi bakwai tana da mala’ikanta kuma, amma su suna ɗauke da saƙo zuwa ga ikkilisiyoyin ne, alhali kuwa saƙon gargaɗi na ƙarshe da muke tattaunawa a kai saƙo ne wanda ya haɗa da dukan duniya a matsayin masu saurar sa.
Kowane ɗaya daga cikin layukan annabci guda bakwai da suke wakiltar saƙon gargaɗi na ƙarshe ya kamata a tantance shi da kyau kuma a daidaita su da juna, amma a wannan mataki ina so ne kawai in fayyace wata ƙa’ida ta asali ta Alfa da Omega. Farkon lokacin da aka ambaci wani batu a cikin Kalmar Allah shi ne mafi muhimmancin nuni. Farkon lokacin da aka ambaci “iri” a cikin Littafi Mai Tsarki yana cikin Farawa 1:11 inda aka gaya mana cewa irin zai haifar “gwargwadon jinsinsa.” Farkon ambaton irin yana jaddada cewa yana ɗauke da tsarin halitta da ya wajaba domin ya sake haifar da kansa. Yesu ya bayyana Kalmar Allah a matsayin iri.
A wannan rana Yesu ya fita daga gidan, ya zauna a bakin teku. Sai taron jama'a masu yawa suka taru a gare shi, har ya shiga cikin jirgin ruwa ya zauna; dukan taron kuwa suka tsaya a bakin rairayin. Sai ya yi musu magana da abubuwa masu yawa cikin misalai, yana cewa,
Ga shi, wani mai shuka ya fita domin ya yi shuka; kuma da ya yi shukar, waɗansu iri suka fāɗi a gefen hanya, sai tsuntsaye suka zo suka cinye su: Waɗansu kuma suka fāɗi a kan wurare masu duwatsu, inda ba su da ƙasa mai yawa: nan da nan kuwa suka tsiro, domin ba su da zurfin ƙasa: Amma da rana ta fito, sai suka ƙone; kuma domin ba su da saiwa, sai suka bushe. Waɗansu kuma suka fāɗi cikin ƙayayuwa; sai ƙayayuwar suka yi girma, suka shaƙe su: Amma waɗansu suka fāɗi a ƙasa mai kyau, suka ba da amfani, waɗansu sau ɗari, waɗansu sittin, waɗansu talatin. Duk mai kunnuwa don ji, ya ji.
Sai almajiran suka zo, suka ce masa, Me ya sa kake yi musu magana da misalai?
Sai ya amsa ya ce musu, Domin an ba ku ku san asirai na mulkin sama, amma su kuwa ba a ba su ba. Gama duk wanda yake da shi, za a ba shi, kuma zai ƙara yawan arziki; amma duk wanda ba shi da shi, ko abin da yake da shi ma za a ƙwace masa. Saboda haka nake yi musu magana da misalai: domin ko da yake suna gani, ba sa gani; kuma ko da yake suna ji, ba sa ji, haka kuma ba sa fahimta. Kuma a cikinsu ne annabcin Ishaya yake cika, wanda ya ce, Da ji za ku ji, amma ba za ku fahimta ba; kuma da gani za ku gani, amma ba za ku gane ba: Gama zuciyar mutanen nan ta yi kauri, kunnuwansu kuma sun yi nauyin ji, idanunsu kuma sun rufe; don kada su ga da idanunsu, su ji da kunnuwansu, su fahimta da zuciyarsu, su tuba, ni kuma in warkar da su.
Amma masu albarka ne idanunku, gama suna gani; da kunnuwanku, gama suna ji. Gama hakika ina gaya muku, annabawa da yawa da masu adalci sun yi marmarin ganin waɗannan abubuwan da kuke gani, amma ba su gan su ba; da kuma jin waɗannan abubuwan da kuke ji, amma ba su ji su ba.
Saboda haka ku saurari misalin mai shuka.
Sa’ad da wani ya ji maganar mulkin sama, amma bai fahimce ta ba, sai mugun nan ya zo ya fisge abin da aka shuka a zuciyarsa. Wannan ne wanda ya karɓi iri a gefen hanya.
Amma wanda ya karɓi iri a wurare masu duwatsu, shi ne wanda yake jin kalmar, nan da nan kuma ya karɓe ta da murna; Duk da haka ba shi da saiwa a cikinsa, sai dai yakan dawwama na ɗan lokaci: gama sa’ad da tsanani ko tsanantawa suka taso saboda kalmar, nan da nan yakan yi tuntuɓe.
Shi kuma wanda aka shuka iri a cikin ƙayayyu, shi ne wanda yake jin maganar; amma damuwar wannan duniya da yaudarar dukiya sukan shaƙe maganar, har ya zama marar amfani.
Amma wanda aka shuka iri a cikin ƙasa mai kyau, shi ne wanda yake jin maganar, ya kuma fahimce ta; wanda kuma yake ba da ’ya’ya, yana haifarwa, wani sau ɗari, wani sittin, wani talatin. Matiyu 13:1–23.
Iri, wadda ita ce Maganar Allah, tana da dukan halittar kwayoyin rayuwa da ake bukata domin ta samar da cikakkiyar tsiro. Ambaton wani batu a karo na farko a cikin Maganar Allah yana kunshe da dukan abubuwan da suka shafi wannan batu. Ana gane wannan gaskiya da suna “dokar ambato na farko.” Yayin da ake ƙara bincikar wannan doka sosai, haka nan take ƙara tabbata.
Kafin mu ci gaba da bayaninmu game da Alfa da Omega da ma’anar Maganar Allah a matsayin iri, ya dace mu yi la’akari, daga nassi da muka ambata yanzu a cikin Matiyu, da wasu muhimman batutuwa masu dangantaka da nazarinmu na littafin Ru’ya ta Yohanna. Dukan annabawa suna magana ne game da ƙarshen duniya.
“Kowannen tsoffin annabawan nan ya yi magana ƙasa da yadda ya yi domin zamaninsu fiye da yadda ya yi domin namu, har annabcin da suka yi yana da iko a gare mu. ‘Yanzu dukan waɗannan abubuwa sun faru a gare su domin su zama misalai: kuma an rubuta su domin gargaɗinmu, mu waɗanda ƙarshen duniya ya riske mu.’ 1 Korintiyawa 10:11. ‘Ba domin kansu ba, amma dominmu ne suka yi hidimar waɗannan abubuwa, waɗanda yanzu aka ba ku labarinsu ta bakin waɗanda suka yi muku wa’azin bishara da Ruhu Mai Tsarki wanda aka aiko daga sama; abubuwan da mala’iku suke marmarin zurfafawa su duba.’ 1 Bitrus 1:12....
“Littafi Mai Tsarki ya tattara kuma ya damƙe taskokinsa wuri guda domin wannan tsara ta ƙarshe. Dukan manyan al’amura da muhimman ayyuka masu tsanani na tarihin Tsohon Alkawari sun kasance suna maimaita kansu, kuma suna maimaita kansu, a cikin ikkilisiya a waɗannan kwanaki na ƙarshe.” Selected Messages, book 3, 338, 339.
Wannan nassi ya gabatar da shaidu uku, (Bulus, Bitrus da Ellen White) suna ba da shaida ga gaskiyar cewa dukan annabawa suna magana ne game da ƙarshen duniya, wato daidai lokacin da asirin da ke cikin littafin Ru’ya ta Yohanna ake warware hatiminsa. Saboda haka, a cikin Matiyu sura ta goma sha uku, sa’ad da Yesu ya ce, “masu albarka ne idanunku, gama suna gani: da kunnuwanku, gama suna ji. Gama hakika ina gaya muku, annabawa da mutane masu adalci da yawa sun yi marmarin ganin waɗannan abubuwan da kuke gani, amma ba su gan su ba; da kuma jin waɗannan abubuwan da kuke ji, amma ba su ji su ba,” yana bayyana irin wannan albarkar ce da aka lura da ita a ayoyi uku na farko na Ru’ya ta Yohanna sura ta ɗaya.
Albarka tā tabbata ga mai karantawa, da waɗanda suke jin maganar wannan annabci, kuma suke kiyaye abubuwan da aka rubuta a cikinsa: gama lokaci ya yi kusa. Ru’ya ta Yohanna 1:3.
Yesu ya gabatar da misalin Mai Shuka, sa’an nan almajirai suka jagoranci kansu wajen tattaunawa da shi game da misalin. Amma kafin a kai su ga wannan hulɗa da Yesu, ya faɗa musu—kuma mafi muhimmanci a gare mu—cewa, “Duk mai kunnuwan ji, bari ya ji.”
Yesu ya ba da misalin, sannan ya kammala shi da gargadi ga waɗanda za su—ji. Sa’an nan aka kai almajiran cikin tattaunawar inda Yesu ya yi magana a kan aƙalla muhimman tunani uku. Ya bayyana bambanci tsakanin rukuni biyu na masu ji, kuma a yin haka ya koma ga wani sashe daga littafin Ishaya domin ya kawo shaida ta biyu game da rukuni biyu na masu ji (gama ku tuna, duk wannan an kafa shi ne cikin mahallin waɗanda za su ji). Tunanin na uku da ya gabatar, bayan rukuni biyu na masu ji da kuma littafin Ishaya a matsayin shaida ta biyu, shi ne gaskiyar cewa Maganar Allah iri ce. Saboda haka, gaskiyar cewa Maganar Allah iri ce wani ɓangare ne na abin da waɗanda ke jin Wahayin Yesu Almasihu a Wahayi sura ta ɗaya za su ji. Akwai masu ji biyu a cikin ayoyi uku na farko, kamar yadda kuma akwai rukuni biyu na masu ji a cikin Matiyu goma sha uku. Matiyu goma sha uku kawai ya ƙara ba da wata fahimta game da hanyoyi dabam-dabam da waɗanda suka ƙi ji suke zaɓen kada su ji. Kuma shaidar Ishaya ta ƙara wa saƙon da ya kamata mu ji haske fiye da haka.
A shekarar da sarki Uzziah ya mutu, ni ma na ga Ubangiji yana zaune a kan kursiyi, mai tsayi da ɗaukaka, kuma bakin rigarsa ya cika haikalin. A samansa kuwa seraphim suke tsaye: kowannensu yana da fikafikai shida; da biyu yana rufe fuskarsa, da biyu yana rufe ƙafafunsa, da biyu kuma yana tashi. Sai ɗaya ya yi kira ga wani, ya ce, Mai tsarki, mai tsarki, mai tsarki, shi ne Ubangijin runduna: dukan duniya cike take da ɗaukakarsa. Kuma ginshiƙan ƙofofin suka girgiza saboda muryar mai kiran nan, gidan kuwa ya cika da hayaƙi.
Sa’an nan na ce, Kaitona! gama na hallaka; domin ni mutum ne mai leɓɓa marasa tsarki, kuma ina zama a tsakiyar mutane masu leɓɓa marasa tsarki: gama idanuna sun ga Sarkin, Ubangijin rundunoni.
Sai ɗaya daga cikin serafim ya tashi zuwa wurina, yana riƙe da gawayi mai rai a hannunsa, wanda ya ɗauko da pincers daga bisa bagaden. Sai ya shafa shi a bakina, ya ce, Duba, wannan ya taɓa leɓunanka; an kawar da muguntarka, an kuma tsarkake zunubinka.
Sa’an nan kuma na ji muryar Ubangiji tana cewa, Wa zan aika, kuma wa zai tafi dominmu? Sai na ce, Ga ni nan; ka aike ni.
Sai ya ce, Je, ka faɗa wa wannan jama'a, Ku ji ƙwarai, amma kada ku fahimta; ku gani ƙwarai, amma kada ku gane. Ka sa zuciyar wannan jama'a ta yi kauri, ka nauyaya kunnuwansu, ka rufe idanunsu; don kada su gani da idanunsu, su ji da kunnuwansu, su fahimta da zukatansu, su tuba, a warkar da su.
Sa’an nan na ce, Ya Ubangiji, har yaushe? Sai ya amsa, Har sai an lalatar da birane ba mazauni, da gidaje ba mutum, ƙasar kuma ta zama kufai ƙwarai da gaske, Ubangiji kuma ya kawar da mutane zuwa nesa, a kuma sami babban yashewa a tsakiyar ƙasar. Amma duk da haka, a cikinta za a sami kashi goma, kuma za ta komo, a kuma cinye ta: kamar itacen teil, da kuma kamar itacen oak, waɗanda ƙarfinsu yake cikinsu, sa’ad da suka zubar da ganyayensu: haka zuriya mai tsarki za ta zama ƙarfinta. Ishaya 6:1–13.
Hakika, wannan ɓangare daga Ishaya abin banmamaki ne ƙwarai da gaske a zurfin batutuwan annabci da yake magana a kansu. Da yawa daga cikin waɗannan batutuwa an tattauna su sau da yawa a cikin Teburorin Habakkuk, saboda haka za mu taƙaita kawai muhimman abubuwan da ke cikin wannan ɓangare waɗanda suke goyon bayan nazarinmu game da ambaton da Yesu ya yi cewa maganarsa iri ce.
An tabbatar da cewa Ishaya, a cikin wannan nassi, yana wakiltar annabi, sabili da haka mutanen Allah a ƙarshen zamani. Mafi muhimmanci ga batunmu kuwa, Ishaya yana wakiltar wasu mutane da suke rayuwa cikin zunubi, alhali kuwa suna aiki a cikin ikkilisiyar Allah. Har sai da Ishaya ya sami wahayin ɗaukakar Allah, bai gane zunubinsa ba. Shi Ba-Lawodikiya ne, makaho ne.
“Ishaya ya yi Allah-wadai da zunubin waɗansu; amma yanzu yana ganin kansa a bayyane ga wannan hukuncin da ya furta a kansu. Ya kasance ya gamsu da wata ibada mai sanyi, marar rai, a cikin bautarsa ga Allah. Bai san wannan ba sai da aka ba shi wahayi game da Ubangiji. Yanzu hikimarsa da baiwarsa sun bayyana ƙanana ƙwarai sa’ad da ya dubi tsarkin da ɗaukakar wuri mai tsarki. Kai, ya kasance marar cancanta! Kai, bai dace da hidima mai tsarki ba! Irin yadda ya ga kansa za a iya bayyana shi da kalmomin manzo Bulus, ‘Kaitona, ni mutum mai baƙin ciki ne! wa zai cece ni daga jikin wannan mutuwa?’”
“Amma an aika wa Ishaya da taimako cikin ƙuncinsa. ‘Sai ɗaya daga cikin serafim ya tashi zuwa gare ni, yana riƙe da garwashi mai rai a hannunsa, wanda ya ɗauka da farfajiya daga bagaden: Sai ya ɗora shi a bakina, ya ce, Duba, wannan ya taɓa leɓunanka; an ɗauke muguntarka, an kuma tsarkake zunubinka.’ Ishaya 6:6, 7.”
“Wahayin da aka ba Ishaya yana wakiltar yanayin mutanen Allah a kwanaki na ƙarshe. An ba su gata su ga ta wurin bangaskiya aikin da ke gudana a cikin Wuri Mai Tsarki na sama. ‘Sai aka buɗe Haikalin Allah a cikin sama, aka kuma ga akwatin alkawarinsa a cikin haikalinsa.’ Yayin da suke duba ta wurin bangaskiya cikin Wuri Mafi Tsarki, kuma suka ga aikin Almasihu a cikin Wuri Mai Tsarki na sama, sai su gane cewa su jama’a ne masu leɓɓa marasa tsarki,—jama’a waɗanda leɓɓansu sau da yawa sun faɗi abin banza, kuma baiwarsu ba a tsarkake ta ba kuma ba a yi amfani da ita domin ɗaukakar Allah ba. Da gaske za su iya yanke ƙauna yayin da suke kwatanta nasu rauninsu da rashin cancantarsu da tsarki da kyawun ɗabi’ar Almasihu mai ɗaukaka. Amma idan su, kamar Ishaya, za su karɓi tasirin da Ubangiji yake nufi a yi a zuciya, idan za su ƙasƙantar da rayukansu a gaban Allah, akwai bege a gare su. Bakan alkawari yana bisa kursiyin, kuma aikin da aka yi wa Ishaya za a yi shi a cikinsu. Allah zai amsa ga roƙe-roƙen da ke fitowa daga zuciya mai tuba.”
“Manufar wannan babban aiki mai tsanani na Allah ita ce a tattara dammuna domin rumbun sama; gama duniya za ta cika da ɗaukakar Ubangiji. Saboda haka kada kowa ya firgita sa’ad da suke ganin muguntar da ta yi rinjaye kuma suna jin harshe da ke fitowa daga leɓuna marasa tsarki. Sa’ad da ikokin duhu suka shirya kansu a jere gāba da mutanen Allah; sa’ad da Shaidan zai tattara rundunoninsa domin babban rikici na ƙarshe, kuma ikonsa ya zama kamar mai girma ne har kusan ya rinjaya, [a lokacin] hangen ɗaukakar Allah a sarari, kursiyin da yake maɗaukaki kuma ɗaukakke, wanda aka kewaye da bakan alkawari, zai ba da ta’aziyya, tabbaci, da salama.” Review and Herald, December 22, 1896.
Wahayin nan “yana wakiltar yanayin mutanen Allah a kwanaki na ƙarshe.” Mutanen Allah a kwanaki na ƙarshe su ne Laodiceyawa.
Ka rubuta wa mala’ikan ikkilisiyar Lawodikiyawa cewa; Ga abin da Amin, mashaidi mai aminci, mai gaskiya, mafarin halittar Allah, yana faɗi; Na san ayyukanka, cewa ba ka da sanyi, ba ka da zafi: Da ma kana da sanyi ko kana da zafi. Saboda haka, domin kana ɗumammiya, ba sanyi ba, ba zafi ba, zan tofar da kai daga bakina. Domin kana cewa, Ni mai arziki ne, na yalwata da dukiya, ba ni da bukatar kome; amma ba ka sani ba cewa kai abin tausayi ne, abin ƙyama ne, matalauci ne, makaho ne, tsirara ne: Ina ba ka shawara ka saya a wurina zinariya wadda aka gwada a wuta, domin ka zama mai arziki; da fararen tufafi, domin a tufatar da kai, kada kunyatar tsirarcinka ta bayyana; kuma ka shafa wa idanunka maganin ido, domin ka gani.
Duk waɗanda nake ƙauna, ina tsauta musu, ina kuma horonsu: saboda haka ku kasance masu himma, ku tuba. Ga shi, ina tsaye a bakin ƙofa, ina ƙwanƙwasawa: in wani ya ji muryata, ya kuma buɗe ƙofar, zan shiga wurinsa, in ci abinci tare da shi, shi kuma tare da ni. Wanda ya yi nasara zan ba shi ya zauna tare da ni a kan kursiyina, kamar yadda ni ma na yi nasara, na kuma zauna tare da Ubana a kan kursiyinsa.
Mai kunne, bari ya ji abin da Ruhu yake faɗa wa ikilisiyoyi. Ru’ya ta Yohanna 3:14–22.
“Saƙon zuwa ga ikkilisiyar Laodiceans tsattsauran tsawatawa ne mai firgitarwa, kuma ya shafi mutanen Allah a wannan zamani na yanzu.
“‘Ka rubuta wa mala’ikan ikkilisiyar Laodiceyawa cewa: Ga abin da Amin, amintaccen kuma na gaskiya Shaida, mafarin halittar Allah, ya faɗa; Na san ayyukanka, cewa ba ka da sanyi, ba ka da zafi: da ma kana da sanyi ko kuwa kana da zafi. Saboda haka, domin kana ɗumi-ɗumi, ba ka da sanyi, ba ka da zafi, zan tofar da kai daga bakina. Domin kana cewa, Ni mai arziki ne, na ƙaru da dukiya, ba ni da bukatar kome; alhali kuwa ba ka sani ba cewa kai abin tausayi ne, kuma talaka ne, kuma matalauci ne, kuma makaho ne, kuma tsirara ne.’”
“A nan Ubangiji yana nuna mana cewa saƙon da ministoci waɗanda Ya kira domin su yi gargaɗi ga jama’arsa za su ɗauka zuwa gare su, ba saƙon salama da tsaro ba ne. Ba kawai saƙo ne na ka’idar tunani ba, amma saƙo ne na aikace a kowane fanni. An wakilta mutanen Allah a cikin saƙon zuwa ga mutanen Laodiceya a matsayin waɗanda suke cikin matsayi na kwanciyar hankali ta jiki. Suna cikin walwala, suna zaton kansu suna cikin matsayi mai ɗaukaka na samun ci gaban ruhaniya. ‘Domin kana cewa, Ni mai arziki ne, na ƙaru da dukiya, ba ni da bukatar kome; kuma ba ka sani ba cewa kai abin tausayi ne, abin ƙyama, matalauci, makaho, tsirara.’”
“Wace irin yaudara ce ta fi girma da za ta iya saukowa a kan tunanin mutane fiye da dogaro da cewa suna kan gaskiya alhali kuwa gaba ɗaya suna cikin kuskure! Saƙon Shaidan Gaskiya ya tarar da mutanen Allah cikin yaudara mai baƙin ciki, duk da haka masu gaskiya ne a cikin wannan yaudara. Ba su sani ba cewa halinsu abin tausayi ne ƙwarai a gaban Allah. Yayin da waɗanda ake magana da su suke yi wa kansu kirari cewa suna cikin matsayi na ruhaniya mai ɗaukaka, saƙon Shaidan Gaskiya yana karya tabbacin zuciyarsu ta wurin razanarwar bayyana hakikanin yanayinsu na makantar ruhaniya, talauci, da tsananin baƙin ciki. Wannan shaida, mai kaifi ƙwarai kuma mai tsanani, ba za ta iya zama kuskure ba, gama Shaidan Gaskiya ne yake magana, kuma lallai shaidarsa dole ce ta zama daidai.”
“Yana da wuya ga waɗanda suke jin sun tsira cikin abin da suka riga suka samu, kuma suke ɗaukan kansu a matsayin masu arziki cikin sanin ruhaniya, su karɓi saƙon da yake shelanta cewa an ruɗe su kuma suna bukatar kowace alherin ruhaniya. Zuciyar da ba a tsarkake ba ‘ta fi kome ruɗi, kuma mugunta gare ta ba magani.’ An nuna mini cewa da yawa suna yaudarar kansu da cewa su Kiristoci nagari ne, alhali ba su da ko haske guda daga wurin Yesu. Ba su da rayayyar ƙwarewa ta kansu cikin rayuwar allahntaka. Suna bukatar zurfi kuma cikakken aikin ƙasƙantar da kai a gaban Allah kafin su ji ainihin bukatarsu ta ƙoƙari mai zafin rai da nacewa domin su sami waɗancan alherai masu daraja na Ruhu.” Testimonies, juzu’i na 3, 252, 253.
Da zarar an tuba da Ishaya daga yanayinsa na Laodikiya, sai ya sa kansa da yardar rai ya kai saƙon gargaɗi na ƙarshe ga duniya. Aya ta uku ta sura ta shida tana haɗa tarihin annabcin Ishaya da tarihin annabcin Ru’ya ta Yohanna sura ta goma sha takwas, sa’ad da mala’ikan ya sauko ya haskaka duniya da ɗaukakarsa.
Bayan waɗannan abubuwa na ga wani mala’ika yana saukowa daga sama, yana da iko mai girma; kuma ƙasa ta haskaka da ɗaukakarsa. Ru’ya ta Yohanna 18:1.
Ishaya yana wakiltar mutanen Allah a lokacin da mala’ikan Ru’ya ta Yohanna goma sha takwas ya sauko, domin sa’ad da aka kai shi cikin Wuri Mai Tsarki na sama, ya ji serafim suna shelar cewa, “Mai Tsarki, Mai Tsarki, Mai Tsarki, Ubangijin runduna ne: dukan duniya cike take da ɗaukakarsa.” Ishaya, kamar yadda Yohanna yake a cikin Ru’ya ta Yohanna, yana wakiltar mutanen Allah waɗanda suke shelar saƙon gargaɗi na ƙarshe. Yohanna ya kira mutanen Allah “ragowa,” Ishaya kuwa ya ambace su da “kashi na goma,” wato zakka. Asalin kalmar a Ibrananci na nufin “ba da zakka.”
Tambayar annabci ta “har yaushe?” da Ishaya ya yi ana maimaita ta sau da yawa a cikin maganar Allah (kuma domin taƙaitawa, amsar tambayar “har yaushe?” ita ce, tana nuna isowar dokar Lahadi ta ƙasa a Amurka.) Bisa ga Ellen White, a wancan lokaci “ridda ta ƙasa za ta biyo bayan hallakar ƙasa,” kuma bisa ga Ishaya, a lokacin ne “garuruwa suka zama kufai ba mazauni, gidaje kuma ba tare da mutum ba, ƙasar kuma ta zama kufai ƙwarai, Ubangiji kuma ya kwashe mutane ya kai su can nesa, kuma za a yi babban yashewa a tsakiyar ƙasar.” “Babban yashewar a tsakiyar ƙasar” shi ne “mutane da yawa” waɗanda aka hambarar a lokacin Dokar Lahadi bisa ga Daniyel 11:41. Waɗannan su ne mutanen Ishaya shida da Matiyu goma sha uku da suke da idanu, amma ba sa gani, kuma suna da kunnuwa, amma ba sa ji, haka kuma waɗanda suke cikin Ru’ya ta Yohanna uku da suka ƙi shawarar da aka ba ikkilisiyar Lawodikeya.
Zai kuma shiga cikin ƙasa mai ɗaukaka, kuma ƙasashe masu yawa za su fāɗi; amma waɗannan za su kuɓuta daga hannunsa, wato Edom, da Mowab, da shugabannin ’ya’yan Ammon. Daniyel 11:41
Ishaya ya ga wahayi na Yesu Almasihu a cikin Wuri Mai Tsarkinsa, kamar yadda Yohanna ma ya gani a cikin Ru’ya ta Yohanna. Ishaya yana wakiltar “goma” ko zakka wadda “ta komo” kuma “za a cinye ta” kamar itace. Kalmar Ibrananci da aka fassara da “cinye” na nufin ƙonewa da wuta. Duk da haka, “goman” suna da wata “mahalli” a cikinsu wadda wutar ba ta cinye. Ashe, a bayyane yake, tara cikin goma ba su da wannan mahallin? Wutar da aka wakilta da cinye da ƙone itacen teil da oak ita ce wutar Manzon Alkawari wanda ya zo farat ɗaya zuwa Haikalinsa a cikin littafin Malaki.
Ga shi, zan aika manzona, shi kuwa zai shirya hanya a gabana; Ubangiji kuma, wanda kuke nema, zai zo haikalinsa farat ɗaya, wato manzon alkawari, wanda kuke jin daɗinsa: ga shi, zai zo, in ji Ubangiji Mai Runduna.
Amma wa zai iya jure ranar zuwansa? wa kuma zai tsaya sa’ad da ya bayyana? gama shi kamar wutar mai tacewa ne, kuma kamar sabulun mai wankin tufa ne. Zai zauna kuwa kamar mai tacewa da mai tsarkake azurfa; zai kuwa tsarkake ’ya’yan Lawi, ya kuma tace su kamar zinariya da azurfa, domin su miƙa wa Ubangiji hadaya cikin adalci. Sa’an nan hadayar Yahuza da ta Urushalima za ta zama abin karɓa ga Ubangiji, kamar a kwanakin dā, kamar kuma a shekarun da suka shuɗe. Malachi 3:1–4.
Kashin goma na Ishaya, (wanda shi ne ushur) shi ma shi ne “hadaya cikin adalci” ta Malaki. Hadayar Malaki mutanen Allah ne, waɗanda aka wakilta da “’ya’yan Lawi” waɗanda ake tsarkakewa ta wuta domin su ba da “hadaya cikin adalci”; kuma waɗanda wuta ta “cinye” a cikin shaidar Ishaya su ne kashin goma, wato ushur.
Bisa ga alherin Allah da aka ba ni, kamar ƙwararren maginin gini mai hikima, na aza harsashi, wani kuma yana ginawa a kai. Amma bari kowane mutum ya kula yadda yake ginawa a kansa. Gama ba wanda zai iya aza wani harsashi dabam sai wanda aka riga aka aza, wato Yesu Almasihu. To, in wani ya gina a kan wannan harsashi da zinariya, da azurfa, da duwatsu masu daraja, da itace, da ciyawa, da ƙaiƙayi; aikin kowane mutum za a bayyanar da shi sarai: gama ranar za ta bayyana shi, domin za a bayyana ta da wuta; wutar kuma za ta gwada aikin kowane mutum, na irin yadda yake. 1 Korintiyawa 3:10–13.
A nan Bulus yana bayyana cewa za a bayyana ayyukan kowane mutum ta wurin “wuta”. A cikin Malachi, wutar tana ƙone ƙazantar da ke gauraye da ƙarfe ta rabu. A cikin Ishaya, tsarkakewar “goma” tana faruwa “sa’ad da” suka zubar da ganyayyakinsu. Ganyaye alama ce ta zunubi ɓoyayye, riya, da girman kai na ɗaukar abin da bai dace ba, kamar yadda Adamu da Hauwa’u suka shaida.
“Gomar” Ishaya tana ɗauke da wata mahanga a cikinta wadda ba za a iya ƙonewa ta ƙare ba, kuma wannan mahangar ita ce “tsaba mai tsarki”. Suna da Almasihu a cikin su, bege na ɗaukaka. Ishaya kansa “tsaba mai tsarki” ne, haka kuma shi ne “goman” da yake bayyana. Duka “tsaba mai tsarki” da “goman” suna komowa daga yanayin Laodiceya zuwa yanayin Filadelfiya ta wurin Wahayin Yesu Almasihu a cikin haikalinsa.
Wahayin ɗaukakar Allah da yake sa Ishaya ya yi kuka yana cewa ya hallaka, cewa shi mutum ne marar tsarki kuma mai zunubi mai bukatar gafara, yana faruwa ne a cikin Wuri Mai Tsarki na sama a lokacin da itatuwa suke zubar da ganyayyakinsu. Kalmar “zubar” na nufin “fitar da waje”, ko kuma “sare” itace. A nan ne aka wakilta fitar da Laodicea waje. “Kashi na goma” ko kuwa ragowa za su bi ta cikin “wutar” tsarkakewa da Manzon Alkawari na Malaki ya kawo, ta haka ayyukansu na mutum za su ƙone a ruhaniya su shude, kuma ta haka ba abin da zai rage sai “ainihin abu” wanda ba zai iya ƙonewa ya shude ba, wato “Tsatson Mai Tsarki”. Waɗanda suka ƙi ji za a yar da su kamar matattun busassun ganye, ko kuma a tofar da su daga bakin Ubangiji.
Yesu ne Tsaba Mai Tsarki, kuma tsaba tana da dukan kwayoyin halitta da ake bukata domin ta samar da cikakkiyar shuka. Maganar Allah tsaba ce, sabili da haka ambaton farko na wani abu a cikin Maganar Allah yana ƙunshe da dukan bayanan da ake bukata domin a kai wannan batu ga cikakkiyar balaga a cikin mai bi, idan aka fahimce shi yadda ya kamata.
Ishaya sura ta shida tana bayyana wani jama’a da ba za su “ji” ba a lokacin da dole ne ku ji domin a albarkace ku da saƙon Wahayin Yesu Almasihu. Mutanen da Yesu ya yi nufi da su su ne zaɓaɓɓun mutanen Allah, su ne matarsa, su ne mutanensa na alkawari, su ne Isra’ila ta dā.
Isra’ila ta dā, ko kuma Isra’ila ta fari, alama ce ta Isra’ila ta zamani, ko kuma Isra’ila ta ƙarshe. Mutanen Allah a ƙarshen duniya su ne Adventists na Rana ta Bakwai, zaɓaɓɓun mutanensa, matarsa, mutanen alkawarinsa—Isra’ila ta zamani. Shaidar tarihin Ishaya, haɗe da tarihin Kristi, tana ba da shaidu biyu waɗanda suke tabbatar da cewa a ƙarshen duniya Adventism na Rana ta Bakwai zai kasance cikin wani “hali” na ɓacewa kuma marar yiwuwa a cece shi, kamar yadda aka wakilta a cikin saƙon zuwa Laodicea.
A zahiri ba marasa yiwuwar ceto ba ne, sai dai kawai ba su yiwu su sami ceto ba ne a cikin halinsu na Laodikiya, kamar yadda Ishaya ya kasance kafin kwarewarsa, kuma kamar yadda Yahudawan zamanin Kristi suka kasance.
Ɗaya daga cikin abubuwan da dole ne ɗan Laodiceya ya “ji” shi ne misalin Mai Shuki. Dole ne ya “ji” a cikin wannan misali cewa Maganar Allah “iri” ce, tsattsarkan iri. Sa’ad da aka “ji” haka, sai a aza harsashi wanda ya fara buɗe saƙon asiri na Ru’ya ta Yohanna, gama wannan saƙon a naɗe yake cikin zurfafan gane cewa Yesu shi ne Alfa da Omega, na Farko da na Ƙarshe, Mafari da Matuƙa. Fahimtar dangantakar ƙarshe da mafari ya ƙunshi kuma fahimtar cewa Yesu shi ne Maganar, kuma Shi ne Irin.
Tun da farko akwai Kalma, kuma Kalmar tana tare da Allah, kuma Kalmar Allah ce. Ita ce tun da farko tana tare da Allah. Dukan abubuwa ta wurinta aka yi; ba kuwa wani abin da aka yi da aka yi ba tare da ita ba. A cikinta akwai rai; kuma ran shi ne hasken mutane. Kuma hasken yana haskakawa a cikin duhu; amma duhun bai fahimce shi ba. Yohanna 1:1–5.
To, ga Ibrahim da zuriyarsa aka yi alkawuran. Ba ya cewa, “da zuriyoyi,” kamar na masu yawa; amma kamar na guda ɗaya, “da zuriyarka,” wato Almasihu. Galatiyawa 3:16.
Domin fahimtar dangantakar da ke tsakanin ƙarshe da farko, sai an fahimci “ƙa’idar ambato na farko.” Ƙa’idar ambato na farko tana nuna cewa farkon ambaton wani batu shi ne mafi muhimmancin nuni a gare shi, domin yana ƙunshe da cikakken labarin, gama a matsayin Kalmar Allah iri ne. Ambato na ƙarshe shi ne na biyu wajen muhimmanci, a ma’anar cewa a can ne ake ɗaure dukan ɓangarorin labarin wuri guda, ba tare da barin wani zare a sake ba. Amma ambatoci na tsakiyar wani batu su ne suke ƙara wa labarin ƙarfi da tsabta, kuma a wannan ma’ana, tsakiya tana da muhimmanci kamar yadda farko ko ƙarshe suke da shi.
Akwai abubuwa da yawa ƙwarai da za a ƙara tattaunawa a kan wannan batu, amma da komawa ga nassin da ke cikin Matiyu sura ta goma sha uku, za mu lura cewa Yesu ya bayyana rukunai biyu na mutane, waɗanda suke ji ko kuma ba sa ji. Ya nuna hanya fiye da ɗaya ta rashin ji, amma sa’an nan ya furta albarka a kan waɗanda suke ji.
Amma idanuwanku masu albarka ne, gama suna gani; haka kuma kunnuwanku, gama suna ji. Gama hakika ina gaya muku, annabawa da yawa da adilai sun yi marmarin ganin abubuwan da kuke gani, amma ba su gan su ba; kuma su ji abubuwan da kuke ji, amma ba su ji su ba. Saboda haka, ku saurari misalin mai shuki. Matiyu 13:16–18.
Saboda haka, a mahangar annabci, wannan “albarka” ita ce dai wannan albarkar da take cikin Wahayin Yahaya 1:3:
Albarka ta tabbata ga wanda yake karantawa, da waɗanda suke jin maganganun wannan annabci, suke kuma kiyaye abubuwan da aka rubuta a cikinsa: gama lokaci ya yi kusa.
Nassin Yesu a Matiyu sura ta goma sha uku zuwa Ishaya sura ta shida, tare da rubuce-rubucen Ellen White, ya tabbatar da cewa akwai abubuwan da za a gani kuma a ji a ƙarshen duniya waɗanda suke da girma ƙwarai, har ya zama mutane da yawa masu adalci da annabawa sun yi marmarin rayuwa a wancan lokaci sa’ad da za a buɗe saƙon gargaɗi na ƙarshe, kuma a sa’an nan mutane za su “gani” kuma su “ji” su.
An umurci Yohanna ya rufe abin da “Tsawarori Bakwai” suka furta a sura ta goma, kuma a sura ta ashirin da biyu an yi shelar cewa, “Kada ka rufe maganganun annabcin wannan littafi: gama lokaci ya kusa.” Aya ta gaba tana bayyana ƙarshen lokacin gwaji na ɗan Adam. Kafin lokacin gwaji ya rufe, ana yin shela cewa a buɗe “Tsawarori Bakwai”, wadda ita ce kaɗai nassi a cikin littafin Ru’ya ta Yohanna da aka rufe a wancan lokaci. Game da “Tsawarori Bakwai” an sanar da mu cewa suna wakiltar farkon da ƙarshen Adventism.
“Haske na musamman da aka ba Yohanna wanda aka bayyana a cikin tsawa bakwai ya kasance zayyana abubuwan da za su faru a ƙarƙashin saƙonnin mala’ika na farko da na biyu.…”
“Bayan waɗannan tsawa bakwai sun furta muryoyinsu, umarni ya zo wa Yahaya kamar yadda ya zo wa Daniyel game da ƙaramin littafin nan: ‘Ka hatimce waɗancan abubuwan da tsawa bakwai suka furta.’ Waɗannan suna da dangantaka da al’amuran nan gaba waɗanda za a bayyana su a tsarin su.” The Seventh-day Adventist Bible Commentary, volume 7, 971.
Tsawa Bakwai suna wakiltar al’amuran da suka faru a farkon Adventism a cikin tarihin saƙon mala’ika na farko da na biyu, tun daga 1798 har zuwa 22 ga Oktoba, 1844; kuma a cikin wannan maƙala da aka ambata a sama an sanar da mu cewa Tsawa Bakwai “suna da alaƙa da al’amura na gaba waɗanda za a bayyana a cikin tsarinsu.” Tarihin farkon Adventism yana misalta ƙarshen Adventism, gama Yesu Kristi, a matsayin Alpha da Omega, yana sanya sa hannunsa a kan dukan tarihin Adventism, domin tarihi ne mai tsarki kamar yadda tarihin Isra’ila ta dā ya kasance.
Bisa ga Yesu a cikin Matiyu sura ta goma sha uku, waɗannan al’amura su ne abin da annabawa suka yi marmarin gani, kuma waɗanda almajiran suka sami albarka saboda saninsu. Waɗannan almajiran suna wakiltar mutanen Allah a ƙarshen duniya waɗanda aka albarkace su saboda abin da suke gani da ji. Abin da suke gani da ji shi ne saƙon Wahayin Yesu Kristi, wanda kuma ake wakilta da saƙon Tsãwa Bakwai, waɗanda suke wakiltar tarihin Millerite da kuma tarihin dubu ɗari da arba’in da huɗu.
“Dukan saƙonnin da aka bayar daga 1840–1844 dole ne a mai da su masu ƙarfi a yanzu, gama akwai mutane da yawa da suka rasa alkiblarsu. Dole ne saƙonnin su tafi zuwa ga dukan ikkilisiyoyi.
“Kristi ya ce, ‘Masu albarka ne idanunku, gama suna gani; da kunnuwanku, gama suna ji. Gama hakika ina gaya muku, annabawa da yawa da adalai sun yi marmarin ganin waɗannan abubuwan da kuke gani, amma ba su gan su ba; da jin waɗannan abubuwan da kuke ji, amma ba su ji su ba’ [Matthew 13:16, 17]. Masu albarka ne idanun da suka ga abubuwan da aka gani a 1843 da 1844.”
“An ba da saƙon. Kuma bai kamata a yi jinkiri ba wajen maimaita saƙon, gama alamomin zamani suna cika; dole ne a kammala aikin rufewa. Za a yi babban aiki cikin ɗan gajeren lokaci. Ba da daɗewa ba za a ba da saƙo bisa naɗin Allah wanda zai kumbura ya zama kira mai ƙarfi. Sa’an nan Daniyel zai tsaya cikin rabonsa, domin ya ba da shaidarsa.” Manuscript Releases, juzu’i na 21, 437.
Ellen White ta bayyana tarihin da Almasihu ya nuna a matsayin tarihin da masu adalci suka yi marmarin gani, a matsayin tarihin Mabiyan Miller daga 1840 zuwa 1844, sannan ta ce “nan ba da jimawa ba za a ba da saƙo ta wurin naɗin Allah wanda zai ƙaru ya zama babban kira.” “Babban kiran” yana wakiltar gargaɗi na ƙarshe na mala’ika na uku, kuma sa’ad da aka ba da wannan saƙo, zai maimaita tarihin farkon Adventism. Saƙon gargaɗi na ƙarshe shi ne “saƙonnin” da “za su je ga dukan ikkilisiyoyi,” kuma dukan “saƙonnin da aka bayar daga 1840–1844 dole ne a yanzu a gabatar da su da ƙarfi.”
Alfa da Omega yana kwatanta ƙarshen tare da farkon. Ellen White ta bayyana cewa “dole saƙonnin su je ga dukan ikkilisiyoyi,” kuma Yesu ya gaya wa Yohanna, “Ni ne Alfa da Omega, na fari da na ƙarshe: abin da kake gani kuwa, ka rubuta shi a cikin littafi, ka aika shi zuwa ga ikkilisiyoyi bakwai waɗanda suke cikin Asiya; zuwa Afisa, da zuwa Simirna, da zuwa Pergamum, da zuwa Tiyatira, da zuwa Sardis, da zuwa Filadelfiya, da zuwa Laodikiya.”
Saƙonnin 1840 zuwa 1844 wani ɓangare ne na abin da za a aika wa ikkilisiyoyi.