Yaƙin gwaji na mala’iku, wanda ya fara da Lucifer a sama ta uku kamar yadda aka wakilta a Ru’ya ta Yohanna sura ta goma sha biyu, yana misalta yaƙin gwaji na mutane da mala’iku, wanda yake ƙarewa a sama ta farko. Sa’ad da aka jefar da Shaidan da mala’ikunsa daga sama ta uku, Shaidan ya buɗe sabon fagen yaƙi a gonar Adnin. Kamar yadda ya kasance a yaƙin sama ta uku tare da Lucifer, haka kuma Allah ya kafa wani lokaci na gwaji ga ’yan Adam. Yaƙin da ke sama ta farko, wanda zai fara sosai a dokar Lahadi mai zuwa ba da daɗewa ba, yana wakiltar ƙarshen lokacin gwaji ga ’yan Adam.

A cikin Ru’ya ta Yohanna surori goma sha biyu da goma sha uku, an gabatar da dragon, da dabbar, da annabin ƙarya. Bisa ga al’ada, ana fahimtar waɗannan iko uku a matsayin waɗanda suke wakiltar tarihi na baya ne da farko game da waɗannan iko uku; amma an gaya wa Yohanna ya rubuta “abubuwan da za su kasance,” kuma dukan littafin Ru’ya ta Yohanna yana magana ne game da “kwanaki na ƙarshe,” saboda haka muna amfani da ƙa’idar Littafi Mai Tsarki cewa ƙarshen ana misalta shi ta wurin mafari, muna kuma amfani da alamomin Ru’ya ta Yohanna a matsayin gaskiya ta yanzu, ba ta baya ba.

An bayyana Shaiɗan duka a cikin yaƙin da ya fara a sama ta uku, da kuma a cikin yaƙi na farko da ya kawo wa mutane a gonar Adnin, yana amfani da “hifnotisanci” wajen isar da gurɓatattun saƙonninsa domin ya cika yaƙinsa.

“Shaiɗan ya gwada Adamu na fari a cikin Adnin, kuma Adamu ya yi muhawara da maƙiyi, ta haka kuwa ya ba shi rinjaye. Shaiɗan ya yi amfani da ikonsa na gurɓatar da tunani a kan Adamu da Hauwa’u, kuma wannan iko ne ya yi ƙoƙarin amfani da shi a kan Almasihu. Amma bayan an faɗi maganar Nassi, Shaiɗan ya san cewa ba shi da wata dama ta yin nasara.

“Ba a ba maza da mata su yi nazarin ilimin yadda za su kama hankulan waɗanda suke hulɗa da su a bauta ba. Wannan shi ne ilimin da Shaiɗan yake koyarwa. Dole ne mu yi tsayayya da duk abin da yake irin wannan. Ba za mu tsoma baki da mesmerism da hypnotism ba—ilimin wanda ya rasa matsayinsa na farko, aka kuma kore shi daga kotunan sama.” Mind, Character and Personality, 713.

“Kimiyyar da Shaiɗan yake koyarwa” ‘yan kasuwar duniya sun kai ta ga cikar ƙwarewa, kuma ana aiwatar da ita ta hanyar “babbar hanyar bayanai” a cikin “kwanaki na ƙarshe.” Shaiɗan shi ne uban ƙarya, kuma manyan kamfanonin kafofin watsa labarai ba wai ƙarya kaɗai suke yaɗawa ba, har ma suna tace gaskiya su hana ta fitowa, suna bibiyar waɗanda suke ɗauka a matsayin ‘yan bidi’a, kuma suna amfani da mafi ingantacciyar hanyar sa barci ta tunani da aka taɓa aiwatarwa a tarihin duniyar nan. Yaƙin da ya fara a sama ta uku yana jaddada wannan siffa ta yaƙin Shaiɗan, domin masu aminci da suke rayuwa sa’ad da yaƙin sama ta farko ya fara su sami gargaɗi tun da wuri ta wurin sani tun kafin faruwa. Sa’ad da muka fahimci cewa cibiyar sarrafa yanar gizon duniya baki ɗaya, da kuma “babbar hanyar bayanai,” ana tafiyar da ita kuma ana iko da ita a cikin Amurka, muna ganin abin da ake nufi da cewa Amurka tana saukar da wuta daga sama kuma tana ruɗar da dukan duniya. “Wuta” a cikin littafin Ru’ya ta Yohanna tana wakiltar saƙo.

Alamar da ke cikin Ru’ya ta Yohanna sura ta goma sha uku, aya ta goma sha uku, an ɗauko ta ne daga yaƙin da aka yi a Dutsen Karmel, inda annabawan Ba’al da annabawan kurmi suka kasa kiran wuta ta sauko daga sama domin tabbatar da cewa Ba’al da Ashtarot alloli na gaskiya ne. Ba’al, kasancewarsa allahn namiji, kuma Ashtarot alliya mace, suna wakiltar siffar dabbar, wato haɗin coci da gwamnati marar tsarki. Su ne annabawan Jezebel, wadda take cikin dangantaka marar tsarki da Ahab. Waɗannan shaidu biyu na annabci na siffar dabbar a cikin labarin Dutsen Karmel suna bayyana rawar da Amurka ke takawa wajen fara kafa siffar tsarin Fafaroma a cikin Amurka, sa’an nan kuma a cikin duniya. “Wutar” da ke Karmel ita ce za ta zama hujjar ko wanene Allah na gaskiya a hakika. Ta wakilci wahayi daga sama da ke bayyana Allah na gaskiya, kuma wannan batu ne guda yake nan sa’ad da Amurka ta kira wuta ta sauko daga sama.

A cikin littafin Ishaya, Allah wanda yake bayyana ƙarshen tun daga farkon, yana magana da ainihin yanayin Dutsen Karmel na dā, haka kuma da yanayin annabci da ake wakilta sa’ad da Amurka ta saukar da wuta daga sama.

Ku gabatar da ƙarar taku, in ji Ubangiji; ku kawo ƙaƙƙarfan hujjojinku, in ji Sarkin Yakubu. Su fito da su, su kuma nuna mana abin da zai faru: su bayyana abubuwan dā, mene ne su, domin mu yi la’akari da su, mu kuma san ƙarshensu na baya; ko kuwa su faɗa mana abubuwan da za su zo. Ku nuna abubuwan da za su faru daga baya, domin mu san cewa ku alloli ne: i, ku yi alheri, ko ku yi mugunta, domin mu firgita, mu kuma dube shi tare. Ga shi, ku ba kome ba ne, aikinku kuma banza ne; abin ƙyama ne wanda ya zaɓe ku. Na tashe ɗaya daga arewa, zai kuwa zo: daga fitowar rana zai kira sunana: zai kuma taka sarakuna kamar a kan laima, kamar yadda mai tukwane yake taka lãka. Wa ya bayyana tun daga farko, domin mu sani? kuma tun dā, domin mu ce, Shi mai adalci ne? i, babu mai nunawa, i, babu mai bayyanawa, i, babu mai jin maganarku. Na fari zai ce wa Sihiyona, Ga su, ga su: zan kuma ba Urushalima mai kawo labarai masu daɗi. Ishaya 41:21–27.

A cikin yaƙin sama ta fari wanda zai fara ne a lokacin dokar Lahadi da ke gab da zuwa, za a ba wa Amurka, da kuma Shaiɗan kansa, izini su “bayar” da “shari’arsu,” kuma za su saukar da wuta daga sama a ƙoƙarin tabbatar da cewa allahn Jezebel shi ne Allah na gaskiya. Za a tilasta wa duniya ta karɓi alamar ranar bautar wannan allah. Wutar da ake saukarwa daga sama, ta wurin “babbar hanyar bayanai ta duniya” zuwa ga dukan ’yan Adam, aikin “banza” ne, kuma duk wanda ya zaɓi saƙon da ake isarwa ta wannan kafar “abin ƙyama” ne.

A cikin wannan yaƙi, dubu ɗari huɗu da arba’in da huɗu, sa’an nan kuma babban taron jama’a, za su kasance shaidun Allah a cikin gardamar wanene Allah na gaskiya. Saƙonnin da ake isarwa daga ɓangarorin biyu na yaƙin an wakilta su a matsayin “wuta.” Za a tattara dukan al’ummai domin a tantance wanene Allah na gaskiya, kuma za a kasance da rukuni biyu na shaidu domin a tabbatar da “gaskiya.”

Bari a tattara dukan al’ummai tare, a kuma taro jama’a: wa a cikinsu zai iya shelanta wannan, ya kuma nuna mana abubuwan dā? Su fito da shaidunsu, domin a tabbatar da gaskiyarsu: ko kuwa su saurara, su ce, Gaskiya ce. Ku ne shaiduna, in ji Ubangiji, da bawana wanda na zaɓa: domin ku sani, ku kuma gaskata ni, ku fahimta cewa ni ne shi: kafin ni ba a ƙera wani allah ba, haka kuma bayana ba za a yi wani ba. Ni, ni ne Ubangiji; kuma banda ni babu mai ceto. Na yi shela, na ceci, na kuma bayyana, sa’ad da babu wani baƙon allah a cikinku: saboda haka ku ne shaiduna, in ji Ubangiji, cewa ni ne Allah. Ishaya 43:9–12.

Bayyanar ta ƙarshe ta Dutsen Karmel tana da shaidu ga Shaiɗan, kuma tana da shaidu ga Allah. An shirya wannan nuni ne domin a tabbatar da wane ne Allah na gaskiya, amma menene amintattun shaidun Allah ya kamata su ba da shaida a kai?

Ga abin da Ubangiji, Sarkin Isra’ila, da Mai-fansarsa, Ubangijin runduna, ya ce: Ni ne na fari, ni ne kuma na ƙarshe; kuma ban da ni babu wani Allah. Wa kuma, kamar ni, zai yi kira, ya bayyana shi, ya kuma tsara shi a gabana, tun da na kafa mutanen dā? Kuma abubuwan da suke zuwa, da waɗanda za su zo, bari su nuna musu. Kada ku ji tsoro, kada kuwa ku firgita: ashe, ban faɗa muku ba tun daga wancan lokaci, ban kuma bayyana shi ba? Ku ne kuwa shaiduna. Akwai wani Allah ban da ni? I, babu wani Allah; ban san ko ɗaya ba. Su da suke yin sassaƙaƙƙen gunki, dukansu banza ne; kuma abubuwan da suke marmari ba za su amfane su ba; su ne kuwa shaidun kansu; ba sa gani, ba su kuma sani; domin su kunyata. Ishaya 44:6–9.

Masu aminci a cikin gwagwarmaya ta ƙarshe ta Dutsen Karmel za su ba da shaida ga gaskiya cewa Allah ne Farko kuma na Ƙarshe. Shi ne Allah wanda ya “sanya mutanen dā,” domin ya bayyana “abubuwan da ke zuwa.” Shaidun Allah za su gabatar da Wahayin Yesu Almasihu wanda aka buɗe hatiminsa ɗan kaɗan kafin yaƙin ƙarshe na Dutsen Karmel.

Saƙon Dutsen Karmel na Shaiɗan an misalta shi da wuta mai saukowa daga sama.

Kuma yana aikata manyan al’ajibai, har ma yana saukar da wuta daga sama zuwa duniya a gaban mutane, Ru’ya ta Yohanna 13:13.

Aya ɗin yana bayyana mu’ujizai da Amurka take aikatawa ta wajen ilimin zamani na hypnotism da ake isar wa ’yan Adam ta “babbar hanyar bayanai.” Amma kuma aya ɗin tana magana ne game da bayyanar Shaiɗan kansa sa’ad da ya kwaikwayi Almasihu.

“Mala’ikan da ya haɗu wajen shelar saƙon mala’ika na uku zai haskaka dukan duniya da ɗaukakarsa. A nan an annabta wani aiki mai faɗin duniya baki ɗaya da iko na ban mamaki. Motsin zuwan Almasihu na 1840–44 ya kasance bayyanar ɗaukaka ta ikon Allah; an kai saƙon mala’ika na farko zuwa kowane tashar wa’azi ta mishan a duniya, kuma a wasu ƙasashe an ga mafi girman sha’awar addini da aka taɓa gani a kowace ƙasa tun daga Gyaran Addini na ƙarni na goma sha shida; amma waɗannan za a rinjaye su da babban motsi mai ƙarfi a ƙarƙashin gargaɗi na ƙarshe na mala’ika na uku.”

“Aikin zai kasance kama da na Ranar Fentikos. Kamar yadda aka ba da ‘ruwan fari’, a zubowar Ruhu Mai Tsarki a farkon bishara, domin ya sa iri mai daraja ya tsiro, haka kuma za a ba da ‘ruwan ƙarshe’ a ƙarshenta domin girbin ya nuna. ‘Sa’an nan za mu sani, idan muka ci gaba da neman sanin Ubangiji: fitowarsa tabbatacciya ce kamar safiya; zai zo mana kamar ruwan sama, kamar ruwan ƙarshe da ruwan fari ga ƙasa.’ Hosea 6:3. ‘Ku yi farin ciki fa, ku ’ya’yan Sihiyona, ku yi murna cikin Ubangiji Allahnku: gama Ya ba ku ruwan fari gwargwadon ƙima, kuma zai saukar muku da ruwan sama, ruwan fari, da ruwan ƙarshe.’ Joel 2:23. ‘A cikin kwanaki na ƙarshe, in ji Allah, zan zubo daga Ruhuna bisa dukan ’yan adam.’ ‘Kuma zai zama cewa, duk wanda ya kira bisa ga sunan Ubangiji, zai sami ceto.’ Ayyukan Manzanni 2:17, 21.”

“Babban aikin bishara ba zai ƙare da ƙaramin bayyanuwar ikon Allah fiye da wadda ta alamta farkonta ba. Annabce-annabcen da suka cika a zubowar ruwan sama na fari a farkon bishara, za su sāke cika a ruwan sama na ƙarshe a ƙarshenta. A nan ne ‘lokutan wartsakewa’ waɗanda manzo Bitrus ya sa rai a kansu sa’ad da ya ce: ‘Saboda haka ku tuba, ku komo, domin a shafe zunubanku, sa’ad da lokutan wartsakewa za su zo daga gaban Ubangiji; kuma zai aiko Yesu.’ Ayyukan Manzanni 3:19, 20.”

“Bayin Allah, fuskokinsu suna cike da haske kuma suna walƙiya da tsarkakakkiyar keɓewa, za su yi gaggawa daga wuri zuwa wuri domin shelanta saƙon daga sama. Ta dubban murya, a ko’ina cikin duniya, za a ba da gargaɗin. Za a aikata mu’ujizai, marasa lafiya za su warke, kuma alamu da abubuwan al’ajabi za su bi masu bi. Shaidan ma yana aiki, da al’ajiban ƙarya, har ma yana saukar da wuta daga sama a gaban mutane. Ru’ya ta Yohanna 13:13. Ta haka ne za a sa mazaunan duniya su ɗauki matsayinsu.” The Great Controversy, 611, 612.

Sa’ad da muka kai ga lokacin da Shaiɗan zai saukar da wuta daga sama, “za a kai mazaunan duniya ga su ɗauki matsayarsu.” A wannan lokaci, shaidar Allah “za ta yi gaggawa daga wuri zuwa wuri don shelar saƙon daga sama. Ta dubban murya, a ko’ina cikin duniya, za a ba da gargaɗin.” Aikin da shaidun Allah za su cika “zai yi kama da na Ranar Fentikos,” sa’ad da “mala’ikan da yake haɗuwa cikin shelar saƙon mala’ika na uku zai haskaka dukan duniya da ɗaukakarsa.” A Fentikos, wuta ta kasance alamar zubowar Ruhu Mai Tsarki, kuma wuta ita ma alama ce ta zubowar ruhun Shaiɗan marar tsarki.

Bayan Yahaya ya wakilci mutum dubu ɗari da arba’in da huɗu da kuma babban taron jama’a a Ru’ya ta Yohanna sura ta bakwai, sai ya nuna buɗewar hatimi na bakwai kuma na ƙarshe. Hatimi na ƙarshe ko na bakwai yana wakiltar buɗe Ru’ya ta Yesu Almasihu, kuma shi ne kaɗai annabcin da ke cikin littafin Ru’ya ta Yohanna da ya kamata a buɗe shi ɗan kaɗan kafin ƙarshen lokacin jarrabawa. Hatimi na bakwai, tsawa bakwai, da Ru’ya ta Yesu Almasihu duka alamu ne na gaskiya guda ɗaya, wadda ake bayyana ta ne ɗan kaɗan kafin ƙarshen lokacin jarrabawa. Ru’ya ta Yesu Almasihu tana jaddada halin Almasihu da ikonSa na halitta a matsayin Alfa da Omega. Tsawa bakwai suna bayyana tarihin da ake hatimce mutum dubu ɗari da arba’in da huɗu a cikinsa, kuma hatimi na bakwai yana nuna zubowar Ruhu Mai Tsarki a lokacin tarihin da shaidun nan biyu suke tashi daga matattu kuma suke karɓar ikon halitta na “gaskiyar” Allah, wadda ake isar da ita daga wurin Uba, zuwa ga Ɗa, zuwa ga Jibrilu, zuwa ga annabi, zuwa ga waɗanda suka zaɓi su karanta, su ji, kuma su kiyaye ikon da ke ƙunshe a cikinta.

Kuma sa’ad da ya buɗe hatimi na bakwai, sai aka yi shiru cikin sama kamar tsawon rabin sa’a. Sai na ga mala’iku bakwai waɗanda suke tsaye a gaban Allah; aka kuma ba su ƙaho bakwai. Sai wani mala’ika ya zo ya tsaya a bagaden hadaya, yana da abin ƙona turare na zinariya; aka kuma ba shi turare mai yawa, domin ya miƙa shi tare da addu’o’in dukan tsarkaka a bisa bagaden zinariya wanda yake a gaban kursiyin. Kuma hayakin turaren, wanda ya hau tare da addu’o’in tsarkaka, ya tashi zuwa gaban Allah daga hannun mala’ikan. Sai mala’ikan ya ɗauki abin ƙona turaren, ya cika shi da wuta daga bagaden hadaya, ya jefa shi zuwa cikin duniya; sai aka yi muryoyi, da tsawa-tsawa, da walƙiya-walƙiya, da girgizar ƙasa. Ru’ya ta Yohanna 8:1–5.

A cikin ayoyin nan, “mala’iku bakwai” sun “tsaya a gaban Allah” da “ƙaho bakwai.” An saba fahimtar waɗannan mala’ikun ƙaho bakwai daidai cewa suna wakiltar hukuncin Allah a kan Roma saboda tilasta bautar Lahadi. Roma ta arna, a ƙarƙashin Constantine, ta kafa dokar Lahadi ta farko a shekara ta 321, kuma zuwa shekara ta 330, aka raba daularsa gida biyu, gabas da yamma. Daga wannan lokaci ne ƙahohi huɗu na fari suka fara busawa, kuma suna wakiltar ƙarfin tarihi waɗanda aka kawo a kan daularsa, waɗanda kuma zuwa shekara ta 476, suka bar birnin Roma ba tare da ya ƙara samun wani mai mulkin Roma a kansa ba, birnin da yake alamar ƙarfi da ɗaukakar Roma. Sa’ad da papanci ya kafa dokar Lahadi a Majalisar Orleans a shekara ta 538, aka tashe Muhammadu domin ya kawo hukunci a kan cocin Roma, kamar yadda ƙaho na biyar da na shida suke wakilta, waɗanda su ma su ne baƙin ciki na fari da na biyu, kuma suna wakiltar Musulunci. Duk da yake fahimtar gargajiya game da waɗannan ƙahohin daidai ce, an ayyana su a cikin nassin inda aka gabatar da su a Ru’ya ta Yohanna tara a matsayin “annoba.”

Kuma sauran mutanen da ba a kashe su da waɗannan annobai ba, duk da haka ba su tuba daga ayyukan hannuwansu ba, domin su daina bauta wa aljanu, da gumaka na zinariya, da na azurfa, da na tagulla, da na dutse, da na itace; waɗanda ba sa iya gani, ko ji, ko tafiya: Haka kuma ba su tuba daga kisankansu ba, ko daga sihirinsu, ko daga fasikancinsu, ko daga sata-satansu ba. Ru’ya ta Yohanna 9:20, 21.

Cikakken cikar ƙarshe ta ƙaho bakwai ita ce annoba bakwai ta ƙarshe da ke cikin Ru’ya ta Yohanna sura ta goma sha shida. Ko da bincike na sauƙi kawai game da siffofin annabci na ƙaho bakwai na Ru’ya ta Yohanna sura ta tara yana nuna cewa suna da siffofi masu kama da na annoba bakwai ta ƙarshe. Buɗewar hatimi na bakwai yana faruwa ne a cikin tarihi a lokacin da ƙofar jarrabawa take gab da rufewa, kuma fushin Allah, kamar yadda annoba bakwai ta ƙarshe ke wakilta, yake gab da a zubo.

Sa’ad da Kristi, a matsayin Zaki na ƙabilar Yahuza, ya “buɗe hatimi na bakwai,” sai wani mala’ika ya zo ya tsaya a bakin bagaden, yana riƙe da mafarin turare na zinariya; aka kuma ba shi turare mai yawa, domin ya miƙa shi tare da addu’o’in dukan tsarkaka a kan bagaden zinariya wanda yake a gaban kursiyin. Kuma hayaƙin turaren, wanda ya zo tare da addu’o’in tsarkakan, ya haura zuwa gaban Allah daga hannun mala’ikan.” Zubowar Ruhu Mai Tsarki a ranar Fentikos ya rigayu da haɗaɗɗiyar addu’ar masu bi da suka taru a Urushalima.

“Farfadowar ibada ta gaskiya a tsakiyarmu ita ce mafi girma kuma mafi gaggawa cikin dukan bukatunmu. Neman wannan ya kamata ya zama aikinmu na farko. Dole ne a yi ƙoƙari da gaske domin a samu albarkar Ubangiji, ba domin Allah ba ya shirye ya zubo albarkarsa a kanmu ba, sai dai domin ba mu shirya mu karɓe ta ba. Ubanmu na sama ya fi shirye ya ba waɗanda suke roƙonsa Ruhu Mai Tsarkinsa, fiye da yadda iyaye na duniya suke shirye su ba ’ya’yansu kyautai masu kyau. Amma aikinmu ne, ta wurin furci, ƙasƙantar da kai, tuba, da addu’a mai zafi, mu cika sharuɗɗan da Allah ya yi alkawarin ba mu albarkarsa a kansu. Ya kamata a sa ran farfadowa ne kawai a matsayin amsa ga addu’a.” Selected Messages, littafi na 1, 121.

Buɗe hatimi na bakwai yana bayyana hatimcewar dubu ɗari da arba’in da huɗu. Ana fara wannan hatimcewa ne ta wurin addu’a, amma ba kawai ta aikin addu’a ba, sai dai ta wata takamaiman addu’a. An bayyana wannan takamaiman addu’a a cikin littafin Daniyel, wanda, ba shakka, shi ne kuma littafin Ru’ya ta Yohanna.

Yahaya a cikin Ru’ya ta Yohanna da Daniyel a cikin littafinsa suna wakiltar mutum dubu ɗari da arba’in da huɗu a cikin “kwanaki na ƙarshe.” A cikin “kwanaki na ƙarshe,” waɗanda za su zama shaidun Allah a lokacin yaƙin sama ta fari za su ba da shaida ga annabcin da aka buɗe hatiminsa jim kaɗan kafin lokacin alheri ya rufe. An wakilta wannan a matsayin hatimi na bakwai a cikin ayoyin da muke dubawa yanzu. Addu’o’in da suke zuwa wurin mala’ikan mai “farantin turare na zinariya” an wakilta su ta wurin addu’ar Daniyel a babi na tara na littafinsa. Wannan addu’a takamaimai ce, wadda Musa ya fayyace dangane da annabcin “sau bakwai.” Addu’ar tana da ɓangarori biyu, kuma Daniyel ya kafa mahallin addu’arsa mai ɓangarori biyu a cikin kalmomin “la’ana” da “rantsuwa” na Musa. Littattafan Daniyel da Ru’ya ta Yohanna littafi guda ne, kuma irin waɗannan layukan annabci da suke cikin littafin Daniyel an ci gaba da ɗaukarsu a cikin littafin Ru’ya ta Yohanna.

Addu’ar da take kawo zubowar wuta mai tsarki a cikin motsin babban mala’ikan Ru’ya ta Yohanna sha takwas, ita ce addu’ar Daniyel ta “sau bakwai.” Ita ce addu’ar da ta saukar da mala’ika Jibrilu daga sama domin ya bayyana annabce-annabce ga Daniyel. A ƙarshen addu’arsa, wadda ta ƙunshi ayoyi ashirin na farko na Daniyel tara, Jibrilu ya sauko kusan a lokacin hadayar maraice. Addu’o’in da suke hawa, waɗanda mala’ikan da mazubin zinariya yake karɓa, addu’o’i ne da suke hawa yayin da rana take fāɗuwa, a maraicen “kwanaki na ƙarshe.”

Kuma yayin da nake magana, ina addu’a, ina furta zunubina da zunubin mutanena Isra’ila, kuma ina gabatar da roƙona a gaban Ubangiji Allahna domin tsattsarkan dutsen Allahna; I, yayin da nake magana cikin addu’a, sai mutumin nan Jibra’ilu, wanda na gani a cikin wahayin farko, aka sa ya taho da sauri cikin tashi, ya taɓa ni wajen lokacin hadayar yamma. Daniyel 9:20, 21.

Addu’ar Daniyel furci ne ba na zunubansa kaɗai ba, amma har da zunuban mutanen Allah. Addu’arsa ita ce tsari na asali na addu’ar tuba da ke da alaƙa da “sau bakwai” na Littafin Firistoci ashirin da shida.

Waɗanda suka rage daga cikinku kuma za su shuɗe a cikin muguntarsu a ƙasashen maƙiyanku; haka kuma za su shuɗe tare da su a cikin mugayen ayyukan ubanninsu. In kuma za su furta muguntarsu, da muguntar ubanninsu, tare da laifinsu wanda suka yi mini, da kuma cewa sun yi tafiya da rashin biyayya gare ni; Kuma ni ma na yi tafiya da rashin biyayya gare su, na kuwa kawo su cikin ƙasar maƙiyansu; idan kuma a sa’an nan zukatansu marasa kaciya suka ƙasƙantu, suka kuma yarda da hukuncin muguntarsu: To, zan tuna da alkawarina da Yakubu, haka kuma da alkawarina da Ishaku, haka kuma da alkawarina da Ibrahim zan tuna; zan kuma tuna da ƙasar. Littafin Firistoci 26:39–42.

Bayan Musa ya bayyana hukuncin da yake da alaƙa da “sau bakwai,” wanda ya kira “jayayyar” “alkawarin” Allah, sai ya bayyana abin da mutanen Allah za su yi idan kuma sa’ad da suka fahimci cewa su bayi ne a ƙasar maƙiyi, kamar yadda Daniyel yake. Suna bukatar, kamar yadda Daniyel ya wakilta, su furta zunubansu, haka kuma zunuban kakanninsu.

Sa’ad da waɗanda aka kira su zama dubu ɗari da arba’in da huɗu suka miƙa wannan takamaiman addu’a, mala’ikan da ke da butar turare ta zinariya zai ɗauki “butar turaren, ya” cika “ta da wutar bagade, ya jefa ta cikin ƙasa: sai aka yi muryoyi, da tsawa-tsawa, da walƙiyoyi, da girgizar ƙasa.” Wuta mai tsarki wadda ke wakiltar saƙon “gaskiya” sabanin jabun saƙon “wuta”, wanda Amurka da Shaidan suke saukarwa daga sama, tana faruwa ne a sa’ar “girgizar ƙasa” wadda ita ce dokar Lahadi.

A cikin littafin Zakariya, an sanar da mu cewa Zarubabel ya aza duka tushen ginin da kuma dutsen kan gini na haikalin a cikin tarihin sake gina haikalin da Urushalima bayan dawowa daga bautar da Daniyel ya kasance cikinta.

Sai ya amsa ya yi mini magana, yana cewa, Wannan ita ce maganar Ubangiji ga Zerubbabel, yana cewa, Ba da ƙarfi ba, ba kuma da iko ba, sai dai da Ruhuna, in ji Ubangijin runduna. Wane ne kai, ya babban dutse? a gaban Zerubbabel za ka zama fili: kuma zai fito da dutsen kusurwa na samansa tare da sowa, suna kira, Alheri, alheri a gare shi. Bugu da ƙari, maganar Ubangiji ta zo gare ni, tana cewa, Hannuwan Zerubbabel sun kafa harsashin wannan gida; hannuwansa kuma za su gama shi; sa’an nan za ka sani cewa Ubangijin runduna ne ya aiko ni gare ku. Gama wa ya rena ranar ƙananan abubuwa? gama za su yi farin ciki, su ga ma’aunin gwaji a hannun Zerubbabel tare da waɗancan bakwai; su ne idanun Ubangiji, waɗanda suke kai da komo a cikin dukan duniya. Zakariya 4:6–10.

Zarubabbel yana nufin “zuriyar Babila”, kuma alama ce ta saƙon mala’ika na biyu, wanda, sa’ad da aka haɗa shi da saƙon Kukan Tsakar Dare, ya aza “tushen” a farkon motsin Adventism. Zarubabbel kuma yana wakiltar maimaituwar saƙon mala’ika na biyu a motsin ƙarshe na Adventism a cikin motsin Future for America, sa’ad da aka ɗora “dutsen kan-gini.”

Duniya ta yi murna a kan shaidu biyu da aka kashe a cikin kwarin ƙasusuwan matattu, a kan titin da ake kira “information super highway.” Sa’ad da aka komo da waɗannan shaidu biyu zuwa rai, duniya ta ji tsoro, sammai kuma suka yi murna. Zakariya, kamar dukan annabawa, yana nuna “kwanaki na ƙarshe” sa’ad da mutanen Allah suke murna. Zakariya yana sanar da mu cewa suna murna ne a tashin waɗannan shaidu biyu, sa’ad da suka ga “waɗannan bakwai.” “Waɗannan bakwai” ita ce kalmar Ibrananci ɗaya da aka fassara da “sau bakwai” a cikin Littafin Firistoci ashirin da shida. Motsin mala’ika na fari ya kafa dutsen harsashi na “sau bakwai” na Musa, kuma wannan “gaskiya” ita ma za ta zama dutsen kan gini na motsin mala’ika na uku, duk da ƙin karɓarta a shekara ta 1863.

Sa’ad da aka gane shi, aka cika shi, kuma aka aiwatar da shi tare da addu’a madaidaiciya mai ɓangare biyu, to, za a jefa ainihin wutar zuwa duniya, kamar yadda aka yi a ranar Fentikos.

Za mu ci gaba da bayani game da buɗe hatimi na bakwai a talifi na gaba.