Ƙasusuwan busassu da suke kwance matattu a kan titi, waɗanda suke jin “muryar” wanda yake kuka a cikin jeji, suna yin haka ne domin Mai Taimako ya zo, cikin cikar alkawarin Yesu na aiko shi. A cikin rashin cikar tsammani na farko na Milleriyawa, Milleriyawa suka fahimci cewa suna cikin lokacin jinkiri na misalin budurwai.
Waɗanda suka yi baƙin ciki suka gani daga cikin Littafi Mai Tsarki cewa suna cikin lokacin jinkiri, kuma cewa dole ne su jira cikin haƙuri cikar wahayin. Shaidar nan guda ɗaya da ta sa suka sa ido ga Ubangijinsu a shekara ta 1843, ita ce ta sa suka sa ran zuwansa a shekara ta 1844.” Spiritual Gifts, volume 1, 153.
Waɗanda aka yi musu kwatanci ta wurin Millerites suna maimaita abin da aka sha a farkon babban baƙin ciki, kuma sa’ad da suka yi haka, dole ne su fahimta cewa su ma suna cikin lokacin jinkiri na misalin budurwai. Tasirin Mai Ta’aziyya kaɗai ne yake ba su damar ganin wannan gaskiya. Wannan ganewa, wadda Mai Ta’aziyya ya jawo, an wakilta ta ta wurin annabci na farko da aka umarci Ezekiyel ya yi shela wa kwarin ƙasusuwan busassu, matattu.
Sa’an nan ya sāke ce mini, Ka yi annabci a kan waɗannan ƙasusuwan, ka ce musu, Ya ku busassun ƙasusuwa, ku ji maganar Ubangiji. Ga abin da Ubangiji Allah ya ce wa waɗannan ƙasusuwan: Ga shi, zan sa numfashi ya shiga cikinku, ku kuwa za ku rayu. Zan sa jijiyoyi a kanku, in sa nama ya fito a kanku, in rufe ku da fata, in sa numfashi a cikinku, ku kuwa za ku rayu; kuma za ku sani ni ne Ubangiji. Saboda haka na yi annabci kamar yadda aka umarce ni; kuma yayin da nake annabci, sai aka ji wata ƙara, ga shi kuma wata girgiza, ƙasusuwan kuwa suka taru, kowane ƙashi zuwa ga ƙashinsa. Da na duba kuwa, sai ga jijiyoyi da nama sun fito a kansu, fata kuma ta rufe su a samansu; amma babu numfashi a cikinsu. Ezekiel 37:4–8.
“Hayaniya” tana wakiltar Ruhu Mai Tsarki. A wannan lokaci budurwai suna bukatar su gane cewa suna cikin lokacin jinkiri. Umarnin Littafi Mai Tsarki game da abin da masu baƙin ciki dole ne su yi sa’ad da suka gane cewa suna cikin lokacin jinkiri yana da yawa. Irmiya yana koyar da cewa kada su taɓa komawa ga “taron masu ba’a,” wanda a cikin saƙon zuwa Filadelfiya shi ne majami’ar Shaidan. Haka kuma dole ne su raba abin mai daraja da abin banza. Abin mai daraja da aka kwatanta da abin banza yana da ma’ana biyu.
Na koya wa kaina wannan bambancin annabci tun shekaru da suka shige, sa’ad da na yi amfani da mafarkin William Miller. Na fayyace jauharorin daidai a matsayin gaskiyoyin maganar Allah, kuma jauharorin na bogi a matsayin gurɓatattun koyaswa. Bayan haka, an nuna mini cewa James White shi ma ya yi amfani da mafarkin William Miller, kuma a cikin amfani da ya yi da shi, ya bayyana jauharorin a matsayin amintattun mutanen Allah, da jauharorin na bogi kuma a matsayin masu ikirarin gaskiya na ƙarya. Sa’ad da na bincika abin da James White ya koyar game da mafarkin, sai na gane cewa mu duka muna daidai. Jauharorin na iya wakiltar amintattun mutanen Allah, kuma jauharorin na jabu, marasa aminci; amma jauharorin kuma na iya wakiltar gaskiyoyin maganar Allah, jauharorin na jabu kuma na iya zama koyaswar ƙarya. James White ya yi amfani da mafarkin Miller ga tarihin da James White yake rayuwa a cikinsa a wancan lokaci, amma ni na kusanci mafarkin ne a matsayin tarihin kwanaki na ƙarshe. Tare, waɗannan amfani biyu suna nuna cewa mutane sukan zama abin da suka gaskata, kuma idan suka zaɓi su riƙe koyaswar kuskure, za a share su ta taga ta wurin mutumin nan mai burushin ƙazanta, tare da koyaswar da suka haɗa kansu da ita. Mu ne abin da muke ci.
Sa’ad da masu baƙin ciki suka gane cewa suna cikin lokacin jinkiri, bisa ga Irmiya, ya wajaba su raba abin daraja daga abin ƙazanta.
“Yaya ya kasance cewa mutane waɗanda suke yaƙi da gwamnatin Allah suke mallakar hikimar da suke nunawa a wasu lokuta? Shaidan kansa an koyar da shi a kotunan samaniya, kuma yana da sani game da nagarta kamar yadda yake da shi game da mugunta. Yakan gauraya mai daraja da marar amfani, kuma wannan ne yake ba shi ikon ruɗi. Amma domin Shaidan ya lulluɓe kansa da tufafin hasken sama, za mu karɓe shi a matsayin mala’ikan haske ne? Mai gwaji yana da wakilansa, waɗanda aka koyar bisa ga hanyoyinsa, aka hure su da ruhinsa, kuma aka dace da su domin aikinsa. Za mu ba da haɗin kai tare da su? Za mu karɓi ayyukan wakilansa a matsayin abin da yake dole domin samun ilimi?” Ministry of Healing, 440.
Abu mai daraja da marar amfani suna wakiltar gaskiya da kuskure. Haka kuma suna wakiltar rukuni biyu na mutane.
“‘Duk da haka, harsashin Allah yana tsaye tabbatacce, yana da wannan hatimi, Ubangiji ya san waɗanda suke nasa. Kuma, Bari duk wanda yake kiran sunan Almasihu ya rabu da mugunta. Amma a cikin babban gida ba akwai tasoshin zinariya da azurfa kaɗai ba, har ma da na itace da na ƙasa; waɗansu kuma domin daraja, waɗansu kuma domin rashin daraja.’ ‘Babban gidan’ yana wakiltar Ikilisiya. A cikin Ikilisiya za a sami marasa daraja tare da masu daraja. Tarun da aka jefa cikin teku yana tattara nagari da marasa nagarta duka.” Review and Herald, February 5, 1901.
An umurci Irmiya cewa idan zai komo, dole ne ya rabu da wawaye budurwai, kuma dole ne ya kuma rabu da karkatattun koyarwar wawaye budurwai. Dubu ɗari da arba’in da huɗu su ne waɗanda suke shiga cikakkiyar haɗin kai. Irmiya yana wakiltar aikin da waɗanda aka kira a hatimce su ta wurin saƙo na biyu na Iszekiyel game da iskokin huɗu dole ne su cika, idan za su kasance “bakin” Allah, sa’ad da wahayin yake magana. Wahayin ya yi magana a tarihin Millerite lokacin da shari’a ta iso, kuma yana magana a tarihin dubu ɗari da arba’in da huɗu lokacin da dabbar ƙasa take magana, kuma shari’ar masifa ta uku ta iso. Sa’an nan waɗanda suka cika aikin da Irmiya ya bayyana ana ɗaga su a matsayin masu tsaron Allah.
Sa’ad da Ubangiji ya aiko da Mai Ta’aziyya domin ya tayar da waɗanda suka yi baƙin ciki daga mutuwarsu, Yana bayyana wani aikin tsarkakewa da dole ne su cika idan za su zama kakakinsa a cikin rikicin dokar Lahadi. Ishaya ya yarda da shawarar Irmiya.
Kyakkyawa ƙwarai a kan duwatsu su ne ƙafafun mai kawo bishara, mai shelanta salama; mai kawo bisharar alheri, mai shelanta ceto; mai cewa wa Sihiyona, Allahnki yana mulki! Masu tsaranki za su ɗaga murya; da murya ɗaya kuma za su raira waƙa: gama za su gani ido da ido, sa’ad da Ubangiji zai komo da Sihiyona. Ku ɓarke da farin ciki, ku raira waƙa tare, ku kufan Urushalima: gama Ubangiji ya ta’azantar da mutanensa, ya fanshi Urushalima. Ishaya 52:7–9.
Waɗanda suke “kawo labari mai daɗi” kuma suke “shelar salama da ceto” suna ɗaga “muryoyinsu tare,” gama “za su ga ido da ido.”
“An nuna mini wasu kaɗan dabam su ma suna haɗa tasirinsu da na waɗanda na ambata, kuma tare suke yin abin da za su iya domin su janye mutane daga jiki su kuma jawo ruɗani; kuma tasirinsu yana jefa gaskiyar Allah cikin rashin daraja. Yesu da mala’iku masu tsarki suna ta ɗaukaka da kuma haɗa mutanen Allah cikin bangaskiya ɗaya, domin dukansu su kasance da tunani ɗaya da hukunci ɗaya. Kuma yayin da ake kawo su cikin haɗin kan bangaskiya, su ga abu ɗaya da ido ɗaya game da manyan gaskiya masu tsanani da muhimmanci na wannan lokaci, Shaiɗan yana aiki domin ya yi hamayya da ci gabansu. Yesu yana aiki ta wurin kayan aikinsa domin ya tattara ya kuma haɗa. Shaiɗan yana aiki ta wurin kayan aikinsa domin ya warwatsa ya kuma rarraba. ‘Gama, ga shi, zan ba da umarni, zan kuma tankade gidan Isra’ila a cikin dukan al’ummai, kamar yadda ake tankade hatsi cikin matattara, duk da haka ko ƙwaya ɗaya mafi ƙanƙanta ba za ta fāɗi ƙasa ba.’
“Allah yanzu yana gwadawa kuma yana tabbatar da mutanensa. Ana gina hali. Mala’iku suna auna darajar ɗabi’a, kuma suna ajiye amintaccen tarihin dukan ayyukan ’ya’yan mutane. A cikin mutanen Allah da suke ikirarin kasancewa nasa akwai zukata masu lalacewa; amma za a gwada su kuma a tabbatar da su. Wannan Allah wanda yake karanta zukatan kowa, zai fito da ɓoyayyun abubuwan duhu zuwa haske inda sau da yawa ba a fi zarginsu ba, domin a kawar da duwatsun tuntuɓe waɗanda suka hana ci gaban gaskiya, kuma Allah ya sami mutane tsarkaka kuma masu tsarki domin su bayyana ƙa’idodinsa da hukunce-hukuncensa.”
“Shugaban cetonmu yana jagorantar mutanensa mataki-mataki, yana tsarkake su kuma yana shirya su domin canjawa, yana kuma barin a baya waɗanda suke da hali na janyewa daga jiki, waɗanda ba sa yarda a jagorance su, kuma suna wadatuwa da adalcinsu na kansu. ‘In kuwa hasken da yake cikinka duhu ne, yaya girman wannan duhun yake!’ Babu wata ruɗi mafi girma da za ta iya yaudarar tunanin ɗan adam fiye da wadda take kai mutane su riƙa biye wa ruhun dogaro da kai, su gaskata cewa suna kan gaskiya kuma suna cikin haske, alhali kuwa suna janyewa daga mutanen Allah, kuma hasken da suke ƙauna duhu ne.” Testimonies, juzu’i na 1, 332, 333.
An maimaita furucin nan “yana kawo bishara” sau biyu a cikin sashe na Ishaya domin a bayyana tarihin Kiran Tsakar Dare, kamar yadda ayoyin da suka gabaci bayanin Ishaya suke yi game da haɗin kai da ake cim ma sa’ad da aka raba abu mai daraja daga marar amfani.
Farka, farka; ki yafa ƙarfinki, ya Sihiyona; ki sa tufafinki masu kyau, ya Urushalima, birni mai tsarki: gama daga yanzu ba za a ƙara shigar miki marasa kaciya da marasa tsarki ba. Ki girgiza kanki daga ƙura; ki tashi, ki zauna, ya Urushalima: ki kwance kanki daga ɗaurin wuyanki, ya keɓabbiyar ’yar Sihiyona. Ishaya 52:1, 2.
Irmiya yana wakiltar waɗanda suke cikin farkon baƙin-cikin rashin cika tsammani, waɗanda suka gane cewa suna cikin lokacin jinkiri. Ishaya yana umartar waɗannan mutanen nan su “farka, farka.” Suka farka kuma daga ƙarshe suka kai ga wani matsayi inda ba za a ƙara samun marasa kaciya da marasa tsarki a cikin ikkilisiyar Allah ba, gama za su riga sun cika aikin rarrabe mai daraja da marar amfani. “Ubangiji zai so a tsarkake ikkilisiyarsa, kafin hukuncinsa su sauko a kan duniya cikin hanya mafi bayyanuwa.”
“Muna saurin kusantar ƙarshen tarihin wannan duniya. Ƙarshen ya yi kusa ƙwarai, ya fi kusa sosai fiye da yadda mutane da yawa suke zato, kuma ina jin nauyi a zuciyata in roƙi mutanenmu a kan wajibcin neman Ubangiji da gaske. Da yawa suna barci, kuma me za a iya faɗa domin a tashe su daga barcin jikinsu? Ubangiji yana so a tsarkake ikilisiyarsa, kafin hukuncensa su sauko a kan duniya a hanya mafi bayyananniya.
“‘Wane ne zai iya jure wa ranar zuwansa? Kuma wa zai tsaya sa’ad da ya bayyana? Gama shi kamar wutar mataci ne, kuma kamar sabulun mai wanki: kuma zai zauna kamar mai tacewa da mai tsarkake azurfa: kuma zai tsarkake ’ya’yan Lawi, ya kuma tsabtace su kamar zinariya da azurfa, domin su miƙa wa Ubangiji hadaya cikin adalci.’”
“Almasihu zai kawar da kowane rigar riya. Ba wani gaurayawa na gaskiya da ƙarya da zai iya ruɗe shi. ‘Shi kamar wutar mai tacewa ne,’ yana rarrabe mai daraja daga marar daraja, ƙazanta daga zinariya.
“Kamar Lawiyawa, Allah ya keɓe zaɓaɓɓun mutanensa domin aikinsa na musamman. Kowane Kirista na gaskiya yana ɗauke da cancantar firistanci. An girmama shi da tsattsarkan alhakin bayyana wa duniya halin Uban sa na Sama. Ya kamata ya kula ƙwarai da waɗannan kalmomi, ‘Saboda haka ku zama cikakku, kamar yadda Ubanku wanda yake cikin sama cikakke ne.’”
“‘Amma gare ku da kuke tsoron sunana, Ranar Adalci zai fito da waraka a cikin fikafikansa; kuma za ku fita, ku yi tsalle kamar maruƙan da aka fito da su daga rumfa. Za ku tattake mugaye; gama za su zama toka a ƙarƙashin tafin ƙafafunku a ranar da zan yi wannan, in ji Ubangiji Mai Runduna.
“‘Ku tuna da shari’ar Musa bawana, wadda na umarce shi da ita a Horeb domin dukan Isra’ila, tare da ƙa’idodi da hukunce-hukuncen. Ga shi, zan aiko muku da annabi Iliya kafin zuwan babbar rana mai ban tsoro ta Ubangiji: kuma shi zai mai da zuciyar ubanni ga ’ya’yansu, da zuciyar ’ya’ya ga ubanninsu, kada in zo in bugi ƙasa da la’ana.’” Review and Herald, November 8, 1906.
Waɗanda suke manne wa koyaswar ƙarya za a raba su a cikin tarihin da ya fara da “murya” mai kira cikin jeji. Waɗanda suka ƙi su bari ikon halittawa na Allah ya haifar da ƙwarewar tsarkakewa ta kai-da-kai, za a raba su daga “zinariya” a cikin tarihin da ya fara da “murya” mai kira cikin jeji. Za su ci gaba da kasancewa Laodiceyawa, a daidai wurin da Laodiceya take wucewa zuwa Filadelfiya.
Aikin raba mai daraja daga marar daraja kusan gaba ɗaya aikin manzon alkawari ne wanda ya zo ba zato domin ya tsarkake ’ya’yan Lawi, amma dole ne mu ba da namu gudummawa.
Saboda haka, ƙaunatattuna na, kamar yadda kullum kuka yi biyayya, ba sa’ad da nake tare da ku kaɗai ba, amma yanzu fiye da haka a sa’ad da ba na nan, ku aiwatar da cetonku da tsoro da rawa. Gama Allah ne yake aiki a cikinku, yana sa ku so, kuma ku aikata, domin yardarsa mai kyau. Ku yi dukan abubuwa ba tare da gunaguni da gardama ba; domin ku zama marasa abin zargi, marasa lahani, ’ya’yan Allah, marasa abin tsautawa, a tsakiyar al’umma mai karkacewa da gurɓacewa, a cikinsu kuke haskakawa kamar fitilu a cikin duniya. Filibbiyawa 2:12–15.
An gaya wa Irmiya ya raba abin da yake da daraja daga abin da yake marar amfani idan yana so ya zama mai magana da yawun Allah a cikin hukunci mai zuwa. Gaskiyar cewa Irmiya yana jin shawarwarin Allah gare shi, ta nuna cewa kasancewar Mai Ta’azantarwa ya riga ya kasance a shirye a gare shi idan ya zaɓi ya ɗauki aikin.
“Aikin samun ceto aiki ne na haɗin gwiwa, aiki ne na tarayya. Dole ne a kasance da haɗin kai tsakanin Allah da mai zunubi mai tuba. Wannan ya zama wajibi domin gina madaidaitan ƙa’idoji a cikin hali. Dole ne mutum ya yi ƙwazo ƙwarai wajen cin nasara a kan abin da yake hana shi kaiwa ga kamala. Amma ga nasara, gaba ɗaya dogararsa tana ga Allah. Ƙoƙarin mutum shi kaɗai bai isa ba. In ba tare da taimakon ikon allahntaka ba, ba ya da wani amfani. Allah yana aiki, mutum ma yana aiki. Tsayayya wa jaraba dole ne ta fito daga mutum, wanda dole ne ya jawo ƙarfinsa daga Allah. A gefe ɗaya akwai hikima marar iyaka, jinƙai, da iko; a ɗaya gefen kuma akwai rauni, zunubi, da cikakkiyar rashin taimakon kai.”
“Allah yana so mu mallaki kanmu. Amma ba zai iya taimakonmu ba sai da yardarmu da haɗin kai namu. Ruhun Allahntaka yana aiki ta wurin ƙarfi da baiwa da aka ba mutum. A kanmu kaɗai, ba mu da ikon kawo manufofi da sha’awoyi da karkace-karkacen zuciya su daidaitu da nufin Allah; amma idan muna ‘shirye mu zama masu son yin nufi,’ Mai Ceto zai aikata wannan dominmu, ‘Yana rushe tunanin banza, da kowane abu mai ɗaukaka da yake tã da kansa gāba da sanin Allah, yana kuma kai kowane tunani bauta ga biyayyar Almasihu.’ 2 Korintiyawa 10:5.” Ayyukan Manzanni, 482.
Kwanaki uku da rabi na Ru’ya ta Yohanna goma sha ɗaya, sa’ad da ƙasusuwan busassu suke matattu a kan titi, alama ce ta “hamada,” kuma “hamada” tana wakiltar “lokuta bakwai” na Littafin Firistoci ashirin da shida. A ƙarshen watsewar kwanaki uku da rabi, waɗanda aka kira su kasance cikin dubu ɗari da arba’in da huɗu za su “farka” kuma su “kakab da ƙura.” ’Yar’uwa White ta ce, “Ubangiji yana son a tsarkake ikilisiyarsa, kafin shari’unsa su sauko bisa duniya da ƙarin bayyani.”
Dangane da “tsarkakakkiyar ikilisiya,” ta yi nuni ga tsarin rarrabewar Irmiya wanda ke cire “mai daraja daga marar amfani.” Ta kuma danganta wannan da sura ta uku ta Malachi, inda wani manzo yake shirya hanya domin manzon alkawari. Manzon da yake shirya hanya shi ne “muryar mai kira a cikin jeji” ta Ishaya. Manzon alkawari kuwa shi ne Almasihu, wanda yake shirin shiga cikin alkawari tare da mutum dubu ɗari da arba’in da huɗu, waɗanda “kamar” “Lawiyawa,” “ya keɓe su domin aikinsa na musamman.” Sa’an nan ta bayyana su a matsayin firistoci, kuma ta yi ƙaulin Yesu wanda ya ce, “Saboda haka ku zama cikakku, kamar yadda Ubanku wanda yake cikin sama yake cikakke.”
Akwai wani tsarin tsarkakewa da ake yi masa alama a ƙarshen zamaninkinkirin jira, domin Ubangiji yana da wani aiki na musamman da dubu ɗari da arba’in da huɗu za su cika, kuma zai kasance da ikilisiya tsarkakakkiya kafin “hukuncensa su fāɗi a kan duniya da ƙarin bayyananniya.” Hukuncensa sun riga sun shiga duniya, amma a lokacin dokar Lahadi, “hukuncen hallakarwa na Allah” sukan fara fāɗowa.
Waɗannan hukunce-hukuncen “lokacin jinƙai ne ga waɗanda ba su taɓa sanin gaskiya ba.” Amma babu jinƙai cikin waɗannan hukunce-hukuncen ga waɗanda ba su yarda su shiga cikin aikin tsarkakewa da ya zama dole ba. “Hukunce-hukuncen,” waɗanda “suka fi fitowa a sarari,” suna bayyana hukunce-hukunce ne da suke alamu. Suna wakiltar wata alama, kuma Ruhu Mai Tsarki yana amfani da hargitsi da ruɗanin da waɗannan hukunce-hukuncen suka jawo, domin ya nuna bambanci tsakanin waɗanda suke kiyaye “ranar hutun jabu” da waɗanda “cikin lamiri suke kiyaye Asabar ta Ubangiji,” domin wannan ita ce kaɗai hanyar da “za a iya gargaɗar duniya.” Hukunce-hukuncen da suke alamu su ne fagen baya da Ruhu Mai Tsarki yake amfani da shi domin ya shiryar da ’ya’yan Allah waɗanda har yanzu suke cikin Babila, su gane tuta ta dubu ɗari da arba’in da huɗu.
Amma ’Yar’uwa White ba ta tsaya ga yin nuni ga Malaki sura ta uku kaɗai ba, har ma ta haɗa da ayoyin ƙarshe na littafin Malaki sura ta huɗu, kuma ta sāke yin nuni ga “murya” wadda za ta shirya hanya domin manzon alkawari. Waɗannan ayoyi na ƙarshe ba game da shirye-shiryen manzon alkawari ba ne, suna magana ne game da tuna dokar Musa, da kuma juya zukatan ubanni zuwa ga ’ya’ya, su kuma ’ya’ya zuwa ga ubanninsu. “Muryar” da fari tana shirya wa Almasihu, a matsayin manzon alkawari, domin ya zo ba zato ba tsammani zuwa haikalinsa ya tsarkake mutanensa da suka yi baƙin ciki, waɗanda aka farkar, domin su cika aikin tuta. Sa’an nan Malaki ya tabo wani ɓangare dabam na aikin “muryar.”
Shi “zai maido da zuciyar iyaye ga ’ya’ya, da zuciyar ’ya’ya ga iyayensu,” kuma zai yi wannan aiki ne dangane da shari’ar da aka bayar a Horeb. Iliya, wanda kuma shi ne “muryar” Ishaya, zai bayyana zunuban mutanen Allah. Wannan wani ɓangare ne na aikin tsarkakewa. Akwai ma’anar zunubi guda ɗaya kaɗai, wato keta shari’ar da aka bayar a Horeb. Yohanna Mai Baftisma shi ne Iliya, kuma aikinsa ya haɗa da wannan muhimmin ɓangare.
A waɗannan kwanaki sai Yahaya Mai Baftisma ya zo, yana wa’azi a jejin Yahudiya, yana cewa, Ku tuba, gama mulkin sama ya matso. Gama wannan ne wanda annabi Ishaya ya yi magana a kansa, yana cewa, Muryar mai kira a jeji, Ku shirya hanyar Ubangiji, ku daidaita tafarkunsa. Shi kuwa wannan Yahaya yana sanye da tufafi na gashin raƙumi, yana kuma ɗaure da ɗamarar fata a kugunsa; abincinsa kuwa fara ne da zuma ta jeji. Sa’an nan Urushalima, da dukan Yahudiya, da dukkan yankin da yake kewaye da Urdun, suka fita zuwa wurinsa, ana yi musu baftisma a Urdun ta wurinsa, suna furta zunubansu. Amma da ya ga da yawa daga cikin Farisiyawa da Sadukiyawa suna zuwa wurin baftismarsa, sai ya ce musu, Ya ku ’ya’yan macizai masu dafi, wa ya gargaɗe ku ku tsere daga fushin da ke zuwa?
Saboda haka ku ba da ’ya’yan da suka dace da tuba; kuma kada ku yi zaton faɗa a zuciyarku cewa, Muna da Ibrahim uba: gama ina gaya muku cewa, Allah mai iko ne ya tayar wa Ibrahim ’ya’ya daga cikin waɗannan duwatsu. Kuma yanzu ma an riga an ɗora gatari a gindin itatuwa: saboda haka kowane itace da ba ya ba da ’ya’ya masu kyau, sai a sare shi, a jefa shi cikin wuta. Ni kam, ina yi muku baftisma da ruwa domin tuba: amma wanda yake zuwa bayana ya fi ni ƙarfi, wanda ban isa in ɗauki takalmansa ba: shi ne zai yi muku baftisma da Ruhu Mai Tsarki, da wuta: wandaronsa yana hannunsa, kuma zai tsabtace masussukarsa sarai, ya tattara alkamar sa cikin rumbu; amma zai ƙone ƙaiƙayin da wutar da ba a iya kashewa. Matiyu 3:1–12.
Yahaya Mai Baftisma ya zo zuwa “jeji” na kwanaki uku da rabi na Ru’ya ta Yohanna ta goma sha ɗaya, gama dukan annabawa sun fi magana game da kwanaki na ƙarshe fiye da kwanakin da suka rayu a cikinsu. Ya kawo saƙon tuba daga zunubi, domin Mulkin Sama ya yi kusa, kamar yadda kuma Ru’ya ta Yesu Almasihu ake buɗewa sa’ad da “lokaci ya yi kusa.” Yahaya Mai Baftisma yana kwatanta aikin “muryar,” gama bisa ga abin da Yesu ya faɗa, shi ma Iliya ne wanda zai zo.
Gama dukan annabawa da shari’a sun yi annabci har zuwa ga Yahaya. Kuma in kuna yarda ku karɓa, wannan shi ne Iliya, wanda zai zo. Wanda yake da kunnuwa na ji, bari ya ji. Matiyu 11:13–15.
Yesu ya bayyana cewa asalin annabci na Yahaya Mai Baftisma gwaji ne. Ya faɗa kai tsaye, “idan kuna so ku karɓa.” Sa’an nan Yesu ya ƙarfafa almajiransa su karɓa da cewa, “Mai kunnen ji, bari ya ji.” Me zai ji? Bari ya ji wane ne muryar da take zuwa ga hamadar ƙarshe ta Littafi Mai Tsarki, ta kuma shirya hanya domin manzon alkawari ya shirya mutum dubu ɗari da arba’in da huɗu su yi wani aiki na musamman a lokacin hukunce-hukuncen alama na Allah.
Yahaya yana sanye da “riga ta gashin raƙumi, da ɗamarar fata a kugu; abincinsa kuwa fari ne da zuma ta jeji.” “Abincinsa” shi ne saƙon Musulunci, gama kalmar “fari” tana wakiltar Musulunci, zuma kuma ita ce maganar Allah, wadda ta kasance mai daɗi a bakinsa. Saƙon mai daɗi da ya ci ya kasance game da “jakan” Balarabe na jeji, alama ta farko ƙwarai ta Musulunci a cikin Nassosi. Wannan saƙo mai daɗi game da jakan Balarabe na jeji na Musulunci, wanda kuma “fari” ke wakilta, an kuma saka shi cikin rigarsa, gama raƙuma ma wata alama ce ta Musulunci. Ba karkatar da ma’anar kalmar “fari” ba ne a yi amfani da ita a matsayin alamar Musulunci, ko da kuwa abincin da Yahaya ya ci yana nufin itacen fari ne, ba ƙwarin ba. Kalmar “fari” alama ce ta Musulunci, kuma Yahaya ba ya wakiltar cin wani abinci na zahiri; abincinsa alama ce ta saƙon annabci da ya ci.
ƊamararSa ita ce “annabci” da aka wakilta a cikin Habakkuk. Wannan annabcin ya tattaro babban baƙin cikin farko, lokacin jinkirin budurwai, da kuma tushen Adventism kamar yadda aka wakilta a kan tsattsarkan taswirori. Habakkuk shi ne ɗamarar annabci wadda ta ɗaure dukan waɗannan gaskiyoyi wuri guda.
Gama wahayin har yanzu na da lokaci da aka ƙayyade masa, amma a ƙarshe zai yi magana, ba kuwa zai yi ƙarya ba. Ko da ya jinkirta, ka jira shi; gama lalle zai zo, ba zai ƙara jinkiri ba. Ga shi, ran wanda ya kumbura ba madaidaici ba ne a cikinsa; amma mai adalci zai rayu ta wurin bangaskiyarsa. Habakkuk 2:3, 4.
Saƙon annabci wanda ya ɗaure saƙonnin da suka ƙunshi gargaɗin “muryar” tare kamar ɗamarar kugu, shi ne misalin budurwai dangane da wahayin da ya jinkirta, amma zai yi magana. Wahayin Kiran Tsakar Dare yana haifar da rarrabewa tsakanin marasa tsarki, waɗanda “ransu ya kumbura,” da masu daraja, waɗanda aka barata ta wurin bangaskiya. Baratarwa ta wurin bangaskiya ita ce ɗamarar da “muryar” take ɗauke da ita.
Adalci kuma zai zama ɗamarar ƙugunsa, aminci kuma ɗamarar kugu. Ishaya 11:5.
Sa’ad da “muryar mai kira a jeji” ta ɓacin rai ta zo, bayan ɓacin ran 18 ga Yuli, 2020, saƙonsa shi ne wannan saƙon guda da ya kasance tun daga 11 ga Satumba, 2001. Wannan saƙo daga Iliya mai zuwa, zuwa ga busassun ƙasusuwan matattu masu jira cikin ɓacin rai, shi ne, cewa Musulunci ne “hukuncin alamu,” waɗanda suke samar da bango na abin da ke faruwa domin sauran ’ya’yan Allah a Babila su koyi adalci.
Hanyar mai-adalci madaidaiciya ce; kai, Mafi-Madaidaici, kana auna tafarkin mai-adalci. Hakika, a cikin hanyar shari’o’inka, ya Ubangiji, mun jira ka; muradin ranmu yana ga sunanka, da kuma tunawa da kai. Da raina na yi marmarinka da dare; hakika, da ruhina da ke cikina zan neme ka da sassafe; gama sa’ad da shari’o’inka suke cikin duniya, mazaunan duniya za su koyi adalci. Ishaya 26:7–9.
Yahaya Maibaftisma, wanda shi ne Iliya mai zuwa, shi ne “murya” a cikin “hamada” ta kwanaki uku da rabi na Ru’ya ta Yohanna sura ta goma sha ɗaya. Aikinsa ya haɗa da bayyana tsara ta huɗu kuma ta ƙarshe ta Adventism, waɗanda rayukansu suke ɗaukaka, kuma suna dogara ga gadon ruhaniya na ubanninsu, amma suna jin cewa fushin Allah yana gab da zuwa. Su ne tsara ta huɗu, domin sun bayyana sarai a matsayin tsara da take daidai kishiyar Almasihu. Su ne tsara ta macizai, amma har yanzu suna nuna ga ubansu Ibrahim, domin su yi gardama cewa a zahiri su ne tsara ta Ɗan Rago. Tsaran Ɗan Rago ita ce zaɓaɓɓiyar tsara ta Bitrus; su ne waɗanda suke bin Ɗan Rago duk inda yake tafiya.
A bayyane yake cewa Yahaya ya fallasa zunuban waɗanda suka zo domin su ji saƙonsa, gama sun tuba kuma aka yi musu baftisma. Ya kuma sanar da su cewa akwai Wanda zai zo bayansa, wanda zai tsabtace masussukarSa sarai. Wannan Mutumin shi ne manzon alkawari, shi ne “mutumin goga na ƙazanta” wanda yake share tsabar kuɗin jabun da duwatsu masu daraja na jabu ya fitar ta taga, kuma ya mayar da duwatsu masu daraja na asali, waɗanda a sa’an nan suka haskaka sau goma fiye da yadda suka yi lokacin da mala’iku suka ja-goranci William Miller a aikin tattara duwatsu masu daraja na asali a cikin motsin mala’ika na fari.
Yahaya Mai Baftisma ya yi magana kai-tsaye wajen la’antar dogaron Adventist na Laodiceya ga ubansu Ibrahim, gama Iliya mai zuwa zai juya zukatan ubanni zuwa ga ’ya’ya, da na ’ya’ya kuma zuwa ga ubanni. Ka’idar amfani da Littafi Mai Tsarki game da na farko da na ƙarshe tana wakiltuwa a cikin wannan aiki, amma haka nan kuma maganin waɗanda suka tsinci kansu a cikin halin watsewa, a ƙasar maƙiya, matattu a cikin jeji, yana ciki a gare shi. Dole ne su gane zunubansu, da zunuban ubanninsu, su kuma tuba. Tare da gane zunubansu da zunuban ubannin, dole ne su kuma yarda cewa ba su kasance suna tafiya tare da Ubangiji ba a cikin lokacin jejin kwana uku da rabi. Bugu da ƙari kuma, dole ne su yarda cewa Allah bai kasance yana tafiya tare da su ba a cikin wannan tarihin.
Waɗanda suka ragu daga cikinku kuma za su shuɗe sannu a hankali sabili da muguntarsu a ƙasashen maƙiyanku; haka kuma a cikin muguntar ubanninsu za su shuɗe tare da su. In kuwa za su furta muguntarsu, da muguntar ubanninsu, tare da laifin cin amanar da suka yi mini, da kuma cewa sun yi tafiya da tawaye a kaina; Ni ma kuwa na yi tafiya da tawaye a kansu, na kuma kai su cikin ƙasar maƙiyansu; idan zuciyarsu marar kaciya ta ƙasƙantar da kai, suka kuma amince da hukuncin muguntarsu: Sai in tuna alkawarina da Yakubu, haka kuma alkawarina da Ishaku, haka kuma alkawarina da Ibrahim zan tuna; ƙasar ma zan tuna. Leviticus 26:39–42.
La’anar ta zo ne domin ba su tuna da kwanakin Asabar na ƙasar ba.
Yahaya Mai Baftisma, wanda shi ne Iliya mai zuwa, ya wakilta “muryar” da ke cikin jeji ta kwanaki uku da rabi na Wahayin Yahaya sura ta goma sha ɗaya. Zai umarci matattun ƙasusuwan nan busassu su “tuna” da dokar Musa a Horeb, kuma idan suka yi haka, to, manzon alkawari zai “tuna” da alkawarin ubanninsu. Amma sai kaɗai idan sun furta zunubansu, da zunuban ubanninsu, kuma abin da ya fi ƙasƙantar da kai, su bayyana dalla-dalla laifofin “da suka yi wa” Allah.
Za su kuma bukaci su yarda cewa sun kasance suna tafiya “saɓani da” Allah, kuma cewa Allah yana tafiya “saɓani da” su.
Za su kuma buƙaci su gane cewa su ne matattun ƙasusuwan busassu a kan titin Ru’ya ta Yohanna goma sha ɗaya, gama dole ne su yarda cewa Allah ne ya kawo su cikin ƙasar maƙiyi, kuma ƙasar maƙiyi mutuwa ce.
Bisa ga Yohanna Mai Baftisma, za su kuma bukaci su ba da amsa ga tambayar ko wanene “muryar” da take kira cikin “jeji,” gama Yohanna ya tambaya, “Wa ya gargaɗe ku ku gudu daga fushin da ke zuwa?”
Za mu ci gaba da waɗannan batutuwa a cikin talifi na gaba.
“An umurci mai hidimar Allah cewa: ‘Ka yi kira da ƙarfi, kada ka yi ƙaƙƙautawa, ka ɗaga muryarka kamar ƙaho, ka nuna wa mutanena laifofinsu, da gidan Yakubu zunubansu.’ Ubangiji ya faɗi game da waɗannan mutane cewa: ‘Suna neman Ni kowace rana, suna kuma jin daɗin sanin hanyoyina, kamar al’umma wadda ta aikata adalci.’ Ga wata al’umma da ta ruɗi kanta, mai ganin kanta mai adalci ce, mai gamsuwa da kanta, kuma an umurci mai hidimar da ya yi kira da ƙarfi ya kuma nuna musu laifofinsu. A kowane zamani an yi wannan aiki domin mutanen Allah, kuma a yanzu ana bukatarsa fiye da kowane lokaci da ya gabata.” Testimonies, juzu’i na 5, 299.