A cikin ayoyi goma sha bakwai na farko na Ishaya arba’in, an nuna annabce-annabce cewa dubu ɗari da arba’in da huɗu suna a ƙarshen kwanaki uku da rabi, inda suka kwanta matattu a kan tituna, alhali kuwa duniya tana murna. Dukan annabawa sun yi daidai da juna, kuma abubuwan da suke gabatarwa na annabci kullum suna daidaita da na sauran annabawa, gama Allah ba mawallafin rikicewa ba ne.
Kuma ruhohin annabawa suna ƙarƙashin annabawa. Gama Allah ba mawallafin ruɗani ba ne, amma na salama ne, kamar yadda yake a cikin dukan ikkilisiyoyin tsarkaka. 1 Korintiyawa 14:32, 33.
Mai Ta’azantarwa, wanda Yesu ya yi alkawarin zai aiko a lokacin rashinsa, an sanya shi cikin ainihin kalmomin farko, na aya ta farko, na surori ashirin da shida da suka ƙunshi labarin annabci na ƙarshe na Ishaya. “Ku ta’azantar, ku ta’azantar da mutanena, in ji Allahnku.” Ƙa’idar ambato na farko tana jaddada cewa surori ashirin da shida da suka biyo baya ya kamata a fahimce su dangane da cikakkiyar cika ta ƙarshe na zuwan Mai Ta’azantarwa.
Kuma zan roƙi Uba, shi kuwa zai ba ku wani Mai Ta’aziyya dabam, domin ya zauna tare da ku har abada.... Amma Mai Ta’aziyyar nan, wanda shi ne Ruhu Mai Tsarki, wanda Uba zai aiko da shi cikin sunana, shi zai koya muku kome duka, ya kuma tuna muku da kome duka, duk abin da na faɗa muku. Yohanna 14:16, 26.
Kukan Tsakar Dare na tarihin Millerite ana maimaita shi a tarihin mutum dubu ɗari da arba’in da huɗu.
“Akwai wata duniya da take kwance cikin mugunta, cikin ruɗu da yaudara, a ƙarƙashin inuwar mutuwa kanta,—barci take, barci take. Su waye ne suke jin azabar rai domin a tashe su? Wace murya ce za ta iya isa gare su? An ɗauke hankalina zuwa gaba, sa’ad da za a ba da alama. ‘Ga shi, Ango yana zuwa; ku fita ku tarye shi.’ Amma waɗansu za su yi jinkiri wajen samun mai domin sake cika fitilunsu, kuma da latti za su gane cewa hali, wanda mai yake wakilta, ba abin canjawa ba ne.” Review and Herald, February 11, 1896.
An yi wannan tambaya, “wace murya ce za ta iya” “ta da” waɗanda suke “barci”? “Muryar” da take tashe su a cikin Ishaya sura ta arba’in, ita ce “muryar” da take “ƙara” a cikin “jeji.”
Ku yi wa Urushalima magana ta ta’aziyya, ku kuma yi shela gare ta, cewa yaƙinta ya cika, an kuma gafarta muguntarta: gama ta karɓi ninki biyu daga hannun Ubangiji saboda dukan zunubanta. “Muryar” mai “kururuwa” a cikin jeji.... Ishaya 40:2, 3.
Saƙon Kukan Tsakar Dare shi ne kuma saƙon ruwan sama na ƙarshe.
“Kuna mayar da zuwan Ubangiji kamar yana da nisa ƙwarai. Na ga ruwan sama na ƙarshe yana zuwa kamar [kwatsam kamar] kiran tsakar dare, kuma da iko sau goma.” Spalding and Magan, 5.
Daya daga cikin alamomi masu yawa da ake samu a cikin Kalmar Allah da ke wakiltar saƙon ruwan sama na ƙarshe, shi ne alamar da ake gane ta ta wurin maimaita kalmomi ko jimloli. Maimaita kalmomi, ko jimloli, alama ce ta Kukan Tsakar Dare, ko saƙon ruwan sama na ƙarshe a kwanaki na ƙarshe. Alamar maimaituwar “ku yi ta’aziyya,” ta sa farkon Ishaya sura ta arba’in a lokacin jinkiri, sa’ad da ya kamata a gane saƙon da aka wakilta a matsayin Kukan Tsakar Dare na misalin budurwai goma, sa’an nan kuma a shelanta shi. A wancan lokaci, Kristi yana aiko da Mai Ta’aziyya domin ya tashe budurwai masu barci, waɗanda a annabce aka wakilta a matsayin masu barci, kuma a wasu ayoyin annabci a matsayin masu barcin mutuwa. Aya ta fari ta Ishaya arba’in, a annabce tana ajiye kwanaki uku da rabi na alama ‘bayan’ rashin cikar tsammani na 18 ga Yuli, 2020, gama a lokacin ne ake aiko da Mai Ta’aziyya domin ya tashe waɗanda suke barci. Kwanaki uku da rabi alama ce ta jeji, kuma a can ne “muryar” take fara “kira.”
Ru’ya ta goma sha ɗaya, Ezekiyel talatin da bakwai, Matiyu ashirin da biyar, tarihin Millerites (tare da irin waɗannan alamomin hanya na tarihin Millerite da suke bayyana a cikin kowane motsin gyara), suna haɗuwa wajen bayyana wani “tsari takamaimai” na tada budurwai masu barci. Tsarin yana farawa ne da budurwan suna yin barci a lokacin baƙin-cikin rashin cika tsammani. Lokacin jinkiri da ya fara a lokacin rashin cika tsammanin, a ƙarshe ana gane shi a matsayin lokacin jinkiri. Sashen ƙarshe na lokacin jinkirin shi ne bunƙasar saƙon Kukan Tsakar Dare. Sa’ad da aka kafa saƙon, sa’an nan kuma ana shelanta shi har sai ya kai ga kololuwarsa, wato shari’a.
Manzon da aka wakilta a matsayin “murya” a cikin Ishaya, ya tambayi abin da saƙon da za a yi shela game da shi yake. Aka gaya masa, cikin harshe na alama, ya gabatar da saƙon Musulunci. Saƙon annabci na Musulunci ba zai iya rabuwa da dokar Lahadi mai zuwa ba nan kusa, domin Musulunci iko ne na ƙaho, kuma ƙahuna bakwai na Ru’ya ta Yohanna suna wakiltar hukuncin Allah a kan ikokin da suke kafa dokokin Lahadi. Waɗannan ikokin su ne Roma arna a shekara ta 321, alamar macijin; Roma ta papanci a shekara ta 538, alamar dabbar; da dokar Lahadi mai zuwa nan kusa a Amurka, alamar annabin ƙarya.
Game da tantance abin da saƙon da “murya” wadda ta yi ta kira a cikin jeji za ta shelanta yake nufi, akwai alkawarin cewa maganar Allah ba ta taɓa kasa cika ba. Wannan “alkawari da tabbaci” cewa maganar Allah ba ta taɓa kasa cika ba, yana cikin daidaitaccen yanayin annabci ɗaya da wanda a cikin Habakkuk sura ta biyu, aya ta uku, aka faɗa da cewa: “a ƙarshenta za ta yi magana, ba za ta yi ƙarya ba: ko da ta jinkirta, ka jira ta; gama lalle za ta zo, ba za ta jinkirta ba.” Saƙon Musulunci ba zai taɓa kasa cika ba, lalle zai zo. Aya ta ƙarshe ta Ishaya sura ta arba’in tana magana ne ga waɗanda suke jiran wahayin da ke cikin Habakkuk.
Amma waɗanda suke jira ga Ubangiji za su sāke samun ƙarfinsu; za su tashi da fikafikai kamar gaggafa; za su gudu, ba kuwa za su gaji ba; za su yi tafiya, ba kuma za su kasala ba. Ishaya 40:31.
“Tarihin ɓoye” na tsawoyin bakwai, wanda yanzu ake buɗe hatiminsa, yana gano alamomin hanya guda uku waɗanda suke farawa kuma suke ƙarewa da abin takaici. A cikin wannan tarihin alama, akwai alamomin hanya guda uku, waɗanda lokuta biyu suka raba. Wani abin takaici ne yake fara lokacin jinkiri. Lokacin jinkiri yana kaiwa ga saƙon da aka gyara da kuma annabcin Kiran Tsakar Dare. Saƙon Kiran Tsakar Dare yana fara wani lokaci na shelar saƙon Kiran Tsakar Dare, wanda yake kaiwa ga abin takaici na biyu, wanda aka wakilta a matsayin shari’a. Waɗannan matakai uku, waɗanda lokuta biyu suka raba, suna wakiltar Alfa da Omega, kamar yadda aka halitta a cikin kalmar Ibrananci “gaskiya.”
A cikin Ezekiyel talatin da bakwai, Ezekiyel kuma yana wakiltar “murya” ta Ishaya arba’in. Muryar da take cikin Ishaya arba’in ta yi tambaya, “Me zan yi shela?” Sai “muryar” da take cikin Ezekiyel talatin da bakwai, aya ta bakwai, ta “yi annabci kamar yadda” aka “umarce” shi.
Sai na yi annabci kamar yadda aka umarce ni; kuma yayin da nake yin annabcin, sai aka ji wata ƙara, ga shi kuma, aka yi wata girgiza, ƙasusuwan kuwa suka taru, kowane ƙashi zuwa ga ƙashinsa. Da na duba kuma, sai ga jijiyoyi da nama suka hau a kansu, fata kuma ta rufe su a sama; amma babu numfashi a cikinsu. Ezekiyel 37:7, 8.
Annabcin farko na Ezekiyel ya tattaro ƙasusuwan da naman jiki tare, amma har yanzu ba su da rai. “Saboda haka,” Ezekiyel “ya yi annabci kamar yadda aka” “umurce shi” a karo na biyu. Annabcin na biyu ya raya jikunansu. Annabce-annabcen biyu an misalta su ta wurin halittar Adamu.
Sa’an nan Ubangiji Allah ya siffanta mutum daga ƙurar ƙasa, ya kuma hura numfashin rai cikin hancinsa; sai mutum ya zama rai mai rai. Farawa 2:7.
An fara ambaton matakai biyu na dawo da matattun ƙasusuwan busassu zuwa rai ne a cikin halittar Adamu, ta haka ana nanata cewa Kalmar annabci ta Allah ita ma ikonSa ne na halitta. Allah ya fara “siffanta” Adamu, kuma annabcin farko na Ezekiyel ya tattara ƙasusuwan da jikkuna wuri guda, sa’an nan Allah ya “hura a cikin hancinsa numfashin rai; mutum kuwa ya zama rayayyen rai.”
Annabcin Ezekiyel na biyu an nufa ne “ga iska,” ba ga ƙasusuwan ba, domin an gaya masa ya “ce wa iska,” “Ki zo daga iskokin nan huɗu, ya numfashi, ki busa a kan waɗannan da aka kashe, domin su rayu.” Annabcin Ezekiyel na biyu, wanda yake kawo gawawwakin zuwa rai su zama runduna mai ƙarfi, an nufa ne, ba ga gawawwakin ba, amma ga iska. Umarni ne ga iska ta busa a kan gawawwakin. Farko-farkon lokacin da aka ambaci kalmar “numfashi” a cikin Maganar Allah shi ne a halittar Adamu, kuma a can an bayyana ta a matsayin numfashin rai; kuma abin da yake kawo rai cikin gawawwaki matattu, yana fitowa daga iskokin nan huɗu.
“Mala’iku suna riƙe da iskoki huɗu, waɗanda aka wakilta a matsayin doki mai fushi yana neman kuɓucewa ya ruga a kan fuskar dukan duniya, yana ɗauke da hallaka da mutuwa a tafarkinsa.
“Shin za mu yi barci a daidai bakin duniyar madawwamiya? Shin za mu zama masu kasala da sanyi da matattu? Ya kai, da ma a cikin ikilisiyoyinmu muna da Ruhu da numfashin Allah da aka hura cikin mutanensa, domin su tsaya a ƙafafunsu su rayu.” Manuscript Releases, juzu’i na 20, 217.
Tambayoyin biyu da suke nan su ne, za mu yi barci ne, kuma za mu kasance matattu ne?…kalmomi biyu ne domin yanayin annabci guda ɗaya. Saƙon iskoki huɗu waɗanda mala’iku suke riƙewa, shi ne saƙon da yake sa numfashin Allah ya shiga cikin matattu, ya kuma sa su tashi tsaye su rayu. Saƙon iskoki huɗu shi ne saƙon dokin fushi na Musulunci. Saƙon iskoki huɗu a cikin littafin Ru’ya ta Yohanna, shi ne saƙon hatimi. Saƙon hatimin na Ru’ya ta Yohanna sura bakwai, aya ta ɗaya zuwa ta uku, shi ne saƙon da yake bayyana cewa ana riƙe iskoki huɗu, har sai an yi wa bayin Allah hatimi.
Bayan waɗannan abubuwa kuma na ga mala’iku huɗu suna tsaye a kusurwoyi huɗu na duniya, suna riƙe da iskokin duniya huɗu, domin kada iska ta hura a kan duniya, ko kuwa a kan teku, ko kuma a kan kowane itace. Sai na ga wani mala’ika dabam yana hauhawa daga gabas, yana ɗauke da hatimin Allah mai rai; sai ya yi kira da babbar murya ga mala’iku huɗu nan, waɗanda aka ba su ikon su lalatar da duniya da teku, yana cewa, Kada ku cutar da duniya, ko kuwa teku, ko kuma itatuwa, har sai mun sa hatimi a goshin bayin Allahnmu. Ru’ya ta Yohanna 7:1–3.
Annabcin Ezekiyel na biyu an nufa shi ga iska, kuma ran da iskar ta kawo wa jikkuna ya fito ne daga saƙon iskoki huɗu. A cikin ayoyi takwas zuwa goma, a cikin Ezekiyel talatin da bakwai, kalmomin da suke bayyana ko dai a matsayin “iska” ko “numfashi” su ne kalma ɗaya ta Ibrananci a kowane fitowa. Allah ya hura wa Adamu numfashin rai, kuma a cikin Ezekiyel numfashin rai shi ne saƙon hatimtar dubu ɗari da arba’in da huɗu wanda yake fitowa daga iskoki huɗu. Wannan saƙon yana kai ikon halittar Allah ga jikkunan da aka tattaro a cikin kwarin mutuwa ta wurin saƙo na farko. Saƙon iskoki huɗu shi ne saƙon Musulunci yana kawo hukunci a kan Amurka saboda dokar Lahadi. Shi ne saƙon Kukan Tsakar Dare.
Tarihin ɓoyayye na tsawaku bakwai yana farawa da wani abin takaici, wanda shi ne farkon lokacin jinkiri. A cikin Wahayi sura ta goma sha ɗaya, sa’ad da aka kashe annabawa biyu a ranar 18 ga Yuli, 2020, lokacin jinkiri ya fara. Ezekiyel yana cikin matattu sa’ad da Ubangiji ya tambayi Ezekiyel ko shaidu biyu waɗanda suke kwance matattu a kan titi za su iya rayuwa.
Hannun Ubangiji yana a kaina, ya kuma fitar da ni cikin Ruhun Ubangiji, ya sa ni a tsakiyar kwarin da ya cika da ƙasusuwa. Sai ya sa na bi ta gefensu kewaye; ga shi kuwa, suna da yawa ƙwarai a fili a cikin kwarin; kuma, ga shi, sun bushe ƙwarai. Sai ya ce mini, Ɗan mutum, waɗannan ƙasusuwan za su iya rayuwa? Sai na amsa, Ya Ubangiji Allah, kai ne ka sani. Ezekiel 37:1–3.
A aya ta bakwai, sa’ad da Ezekiyel ya furta ta farkon annabce-annabcen nan biyu, saƙon kuwa kawai shi ne, “Ya ku ƙasusuwan busassu, ku ji maganar Ubangiji.” Yohanna kuma, a cikin Ru’ya ta Yohanna, ya rubuta cewa, “masu albarka ne waɗanda suke jin kalmomin annabcin wannan littafi.” Ezekiyel yana wakiltar matattun ƙasusuwan busassu waɗanda suke masu albarka, wato waɗanda suke jin umarnin Ezekiyel na su ji Maganar Ubangiji, kuma Maganarsa ita ce Gaskiya. A babi na biyu na Ezekiyel, an bayyana kwarewar waɗanda suke jin maganar Allah.
Sai ya ce mini, Ɗan mutum, ka tsaya a ƙafafunka, ni kuwa zan yi magana da kai. Ruhun kuwa ya shiga cikina sa’ad da ya yi mini magana, ya sa ni na tsaya a ƙafafuna, har na ji wanda yake magana da ni. Ezekiyel 2:1, 2.
A cikin Ru’ya ta Yohanna sura ta goma sha ɗaya, sa’ad da gawawwakin suka ji Maganar Ubangiji, Mai Ta’aziyya ya shiga cikinsu, suka kuwa tsaya a kan ƙafafunsu. Mai Ta’aziyya ne yake tsayar da su a kan ƙafafunsu.
Bayan kwana uku da rabi kuma, Ruhun rai daga Allah ya shiga cikinsu, suka tsaya da ƙafafunsu; kuma babban tsoro ya kama waɗanda suka gan su. Ru’ya ta Yohanna 11:11.
Tashin matattu tsaye shi ne mataki na farko, cikin tsarin matakai biyu wanda yake ɗaga su daga kaburburansu domin su zama tuta da ake ɗagawa a shari’ar dokar Lahadi. Sa’ad da suka tsaya a babi na goma sha ɗaya, “babban tsoro” yakan auka wa waɗanda suke ganinsu.
“Zai haye zuwa ga mafakarsa mai ƙarfi saboda tsoro, kuma sarakunansa za su firgita saboda tuta,” in ji Ubangiji, “wanda wutarsa take a Sihiyona, kuma murhunsa yake a Urushalima.” Ishaya 31:9.
Saƙon Kukan Tsakar Dare na tarihin Millerite shi ne kashi na biyu na saƙon mala’ika na biyu. Saƙon mala’ika na biyu ya haifar da rabuwa tsakanin Millerites da ikkilisiyoyin da a wancan lokaci aka gane su a matsayin ’ya’yan Babilon, kuma aka kira masu aminci su fito su zo su tsaya tare da Millerites. Wata “jiki” ta masu bi ta samu kafuwa ta wurin wannan saƙo, sa’an nan mataki na biyu ya kasance saƙon Kukan Tsakar Dare wanda ya haɗu da saƙo na biyu ya kuma ƙara masa ƙarfi. Sa’an nan Millerites suka zama runduna mai ƙarfi ƙwarai wadda ta ɗauki saƙon kamar igiyar ruwa mai ƙarfi ta ratsa ko’ina cikin ƙasar. Wannan tsari mai matakai biyu shi ne muryoyi biyu na Wahayin Yahaya sura ta goma sha takwas, kuma shi ne daidai wannan tsari na tashin matattun ƙasusuwan busassu a Ezekiyel waɗanda aka kashe a titin Wahayin Yahaya sura ta goma sha ɗaya.
“An aika mala’iku domin su taimaki mala’ikan nan mai ƙarfi daga sama, kuma na ji muryoyi waɗanda kamar suna amsa kuwwa a ko’ina, Ku fito daga cikinta, ya mutanena, domin kada ku zama masu tarayya cikin zunubanta, kuma kada ku karɓi annobanta; gama zunubanta sun kai har sama, kuma Allah ya tuna da mugayen ayyukanta. Wannan saƙo ya yi kama da ƙari ne ga saƙo na uku, kuma ya haɗu da shi, kamar yadda kukan tsakar dare ya haɗu da saƙon mala’ika na biyu a shekara ta 1844.” Spiritual Gifts, juzu’i na 1, 195, 196.
Alamar hanya ta farko a cikin ɓoyayyen tarihin tsawa bakwai, ita ce baƙin cikin takaici wanda yake fara lokacin jinkiri. Lokacin jinkiri wani ɗan lokaci ne da aka wakilta a matsayin kwana uku da rabi, wanda alama ce ta jeji. A ƙarshen shekaru arba’in na yawo cikin jeji, Joshua ya jagoranci runduna mai ƙarfi zuwa Ƙasar Alkawari. A ƙarshen kwana uku da rabi, an kai Ezekiel zuwa kwarin mutuwa, aka kuma gaya masa ya umarci gawawwakin su “ji maganar Ubangiji.” Ezekiel “murya” ce mai kuka cikin jeji. Umurnin da ake yi na jin Maganar Ubangiji yana haɗa sassan jiki wuri guda, amma har yanzu ba su da rai, har yanzu ba runduna ba ce, har yanzu ba a hatimce su ba. “Maganar Ubangiji” da Ezekiel ya faɗa a cikin sura ta biyu, tana bayyana cewa sa’ad da Mai Taimako ya iso, mutanen Allah suna tsayawa, a daidai lokacin da suke jin Maganar Ubangiji. Almasihu ya yi alkawari cewa zai aiko da Mai Taimako, kwana uku da rabi bayan an kashe su a titi.
Da zarar sun tsaya a ƙafafunsu, ga waɗannan jikkuna “waɗanda ba su raye tukuna” za a ba su annabci na biyu. “Muryar mai kira a jeji” a cikin Ishaya tana tambaya, mene ne annabcin da za ta yi shela da shi? “Saƙon” da aka umarci Ezekiyel, da kuma “muryar” a cikin Ishaya arba’in, su gabatar, shi ne saƙon Musulunci. Sa’ad da aka gabatar da wannan annabcin, “Adamu” ya zo ga rai a matsayin runduna mai ƙarfi. Sai shaidun biyu masu rai su yi shelar saƙon hukuncin Musulunci a kan Amurka, saboda zartar da dokar Lahadi mai zuwa nan ba da daɗewa ba. Hukuncin dokar Lahadi shi ne alamar hanya ta uku cikin ɓoyayyen tarihin tsawar bakwai. Sa’ad da ya cika, za a ɗaga rundunar a matsayin tuta zuwa sama, kuma an wakilta ta a cikin Ru’ya ta Yohanna goma sha huɗu.
“Na sami ƙwarewa a cikin saƙonnin mala’iku na fari, na biyu, da na uku. An wakilci mala’ikun suna tashi a tsakiyar sararin sama, suna shelanta wa duniya saƙon gargaɗi, kuma suna da alaƙa kai tsaye da mutanen da suke rayuwa a kwanakin ƙarshe na tarihin wannan duniya. Ba wanda yake jin muryar waɗannan mala’iku, gama su alama ce da ke wakiltar mutanen Allah waɗanda suke aiki cikin jituwa da dukan samaniyar sama. Maza da mata, waɗanda Ruhun Allah ya haskaka kuma aka tsarkake su ta wurin gaskiya, suna shelar saƙonni uku ɗin nan bisa tsarinsu.” Selected Messages, littafi na 2, 387.
Tutar alamar da aka ɗaga ita ce mala’ika na uku wanda yake tashi a tsakiyar sama, yana gargaɗin ’yan adam kada su karɓi alamar dabbar. Runduna mai ƙarfi tana ci gaba da gabatar da wannan saƙo ga duniya, har sai Mika’ilu ya tashi tsaye, kuma lokacin jarrabawar ’yan adam ya ƙare.
Za mu ci gaba da waɗannan tunane-tunane a maƙala ta gaba.
Kuma da tsakar dare aka yi kira, Ga ango yana zuwa; ku fito ku tarye shi. Matiyu 25:6.