Mun kasance muna gina bisa annabcin ƙarshe na Ishaya, wanda ya fara a sura ta arba’in da tantance lokacin jinkiri da aka ƙaddamar tare da baƙin cikin ranar 18 ga Yuli, 2020. Mun kasance muna daidaita mutuwar shaidun nan biyu na Ru’ya ta Yohanna da waɗanda suke matattu a kwarin ƙasusuwan busassu matattu na Ezekiyel a sura ta talatin da bakwai. Muna neman, ta wurin maimaitawa, mu kafa takamaiman jerin abubuwan da suka shafi tashin matattu na waɗanda aka kashe a kan titi ta wurin dabbar da ta haura daga ramin zurfi marar ƙasa.

Yayin da muke daidaita waɗannan nassosin annabci, muna buɗe ɓangarori na Wahayin da har zuwa yanzu ba a taɓa gane su ba, domin wannan saƙo shi ne buɗewar Wahayin Yesu Kristi da ke faruwa nan da nan kafin rufe lokacin jarrabawar ɗan’adam. Muna yin wannan aiki, domin “lokaci ya yi kusa.” A cikin buɗe gaskiyoyi a cikin Wahayin waɗanda yanzu suke cikin aiwatuwa, muna cika ainihin aikin da aka bayyana a matsayin aikin Yahaya cikin Wahayin. An gaya masa ya rubuta abubuwan da ya gani, waɗanda su ne abubuwan da suke a wancan lokacin, kuma ta wurin rubuta waɗannan abubuwa Yahaya a lokaci guda yana rubuta abubuwan da za su kasance.

Ka rubuta abubuwan da ka gani, da abubuwan da suke, da abubuwan da za su kasance a nan gaba. Ru’ya ta Yohanna 1:19.

Wataƙila babban abin tuntuɓe na hankali ga Adventists na Rana ta Bakwai shi ne fahimtarsu ta gargajiya game da littafin Ru’ya ta Yohanna. Sa’ad da mutum ya karɓi gaskiya da aka riga aka kafa, amma ya kasa ganin cewa an tsara wannan gaskiyar da aka kafa ne domin ta bunƙasa a tsawon lokaci, to farkon sahihiyar fahimtarsa ta gaskiya na iya rikidewa ta zama al’ada ko ɗabi’a. Gaskiyar da ta rikida ta zama al’ada na iya haifar da makantar da aka wakilta a cikin saƙon zuwa Laodicea. Asalin gaskiyar har yanzu gaskiya ce, amma rashin iya ganin cewa gaskiya tana bunƙasa a tsawon lokaci ne yake haifar da makanta. Gaskiyar ba ita ce sanadin makantarsu ba; makantar alama ce kawai ta sanadin. Sanadin shi ne kunnuwa waɗanda ba za su ji ba, idanu waɗanda ba za su gani ba, da zuciya wadda ba za ta tuba ba, a cikin waɗanda suka gamsu da kansu cikin jin daɗin al’ada da ɗabi’a.

“Almasihu a cikin koyarwarsa ya gabatar da tsofaffin gaskiya waɗanda shi da kansa ne asalin su, gaskiya waɗanda ya faɗa ta bakin kakanni da annabawa; amma yanzu ya zubo musu sabon haske. Ma’anarsu ta bayyana da banbanci ƙwarai! Ambaliyar haske da ruhaniya aka kawo ta wurin bayaninsa. Kuma ya yi alkawari cewa Ruhu Mai Tsarki zai haskaka almajirai, cewa Maganar Allah za ta ci gaba da buɗewa a gare su har abada. Za su iya gabatar da gaskiyarta cikin sabon kyakkyawa.”

“Tun daga lokacin da aka furta alkawari na farko na fansa a Adnin, rai, hali, da aikin sasanci na Almasihu sun kasance abin nazarin tunanin mutane. Duk da haka, kowane tunani da Ruhu Mai Tsarki ya yi aiki ta wurinsa ya gabatar da waɗannan jigogi cikin wani haske sabo ne kuma sababbi. Gaskiyar fansa tana da ikon ci gaba da bunƙasa da faɗaɗa ba ƙaƙƙautawa. Ko da yake tsofaffi ne, kullum sabbi ne, suna ci gaba da bayyana wa mai neman gaskiya ɗaukaka mafi girma da iko mafi ƙarfi.”

“A cikin kowane zamani akwai sabon bunƙasar gaskiya, saƙo daga Allah zuwa ga mutanen wannan tsara. Dukan tsofaffin gaskiyoyi dukansu masu muhimmanci ne; sabuwar gaskiya ba mai cin gashin kanta ba ce daga tsohuwar, sai dai buɗewar ta ne. Sai kawai yadda aka fahimci tsofaffin gaskiyoyi ne za mu iya fahimtar sabuwa. Sa’ad da Almasihu ya yi nufin ya buɗe wa almajiransa gaskiyar tashinsa daga matattu, ya fara ‘daga Musa da dukan annabawa’ kuma ya ‘fassara musu a cikin dukan Nassosi abubuwan da suka shafe Shi.’ Luka 24:27. Amma hasken da yake haskakawa cikin sabon buɗewar gaskiya ne yake ɗaukaka tsohuwar. Wanda ya ƙi ko ya yi watsi da sabuwa, ba ya mallakar tsohuwa da gaske. A gare shi tana rasa ƙarfinta mai rai, ta kuma zama siffa marar rai kawai.”

“Akwai waɗanda suke ikirarin su gaskata kuma su koyar da gaskiyoyin Tsohon Alkawari, alhali kuwa suna ƙin Sabon Alkawari. Amma ta wurin ƙin karɓar koyarwar Almasihu, suna nuna cewa ba su gaskata abin da kakanni na bangaskiya da annabawa suka faɗa ba. ‘Da kun gaskata Musa,’ in ji Almasihu, ‘da kun gaskata Ni; gama ya rubuta game da Ni.’ Yohanna 5:46. Saboda haka babu wani iko na ainihi a cikin koyarwarsu har ma da ta Tsohon Alkawari.”

“Mutane da yawa da suke da’awar cewa suna ba da gaskiya kuma suna koyar da bishara suna cikin irin wannan kuskure. Suna ajiye Nassosin Tsohon Alkawari a gefe, waɗanda Kristi ya bayyana game da su cewa, ‘Su ne waɗanda suke ba da shaida a kaina.’ Yohanna 5:39. Ta wajen ƙin karɓar Tsohon Alkawari, a zahiri suna ƙin karɓar Sabon Alkawari; gama duka biyun sassa ne na cikakkiyar guda ɗaya da ba za a iya raba ta ba. Babu wani mutum da zai iya gabatar da shari’ar Allah yadda ya kamata ba tare da bishara ba, ko bishara ba tare da shari’a ba. Shari’a ita ce bishara a cikin surar da ta sami jiki, bishara kuma ita ce shari’a da aka bayyana a sarari. Shari’a ita ce saiwa, bishara kuwa ita ce fure mai ƙamshi da ’ya’yan itacen da take haifarwa.” Darussan Misalan Kristi, 127.

Wannan magana game da waɗanda suke ikirarin gaskata tsohon abu, amma suna ƙin sabon, ta fi ƙarfi ma wajen shafan ’yan Adventist masu kiyaye Asabar na kwana bakwai, waɗanda suke ikirarin cewa suna gaskata Littafi Mai Tsarki gaba ɗaya, amma suna ƙin rubuce-rubucen Ruhun Annabci. A cikin Ru’ya ta Yohanna, Yohanna alama ce ta mutanen Allah a kwanaki na ƙarshe, waɗanda ake tsananta musu saboda sun karɓi Littafi Mai Tsarki da Ruhun Annabci dukansu.

Ni Yohanna, wanda ni ma ɗan’uwanku ne, kuma abokin tarayya a cikin ƙunci, da cikin mulki, da haƙurin Yesu Almasihu, na kasance a tsibirin da ake kira Patmos, saboda maganar Allah, kuma saboda shaidar Yesu Almasihu. Ru’ya ta Yohanna 1:9.

Idan mutum ya karɓi shaidar Yesu, wadda ita ce Ruhun Annabci, wato rubuce-rubucen Ellen White, to wannan sakin layin da ya gabata daga cikin rubuce-rubucenta yana bayyana batun da nake magana a kai. Ta rubuta cewa “gaskiyoyin fansa suna da ikon ci gaba da bunƙasa da kuma faɗaɗa a kowane lokaci. Ko da yake tsofaffi ne, kullum sababbi ne, suna ci gaba da bayyana wa mai neman gaskiya ɗaukaka mafi girma da iko mafi ƙarfi,” kuma cewa a cikin “kowace zamani akwai sabon bunƙasar gaskiya, saƙon Allah ga mutanen wannan tsara.”

Ko da yake fahimtar da aka saba yi game da littafin Ru’ya ta Yohanna, wadda mabiya Seventh-day Adventist na al’ada za su iya riƙewa, gaskiya ce, duk da haka, dukan littafin Ru’ya ta Yohanna shaida ce ta kwanakin ƙarshe. A yanzu muna amfani da wata gaskiya wadda yanzu ake buɗe hatiminta, kuma waɗanda ba su yarda su karɓa cewa dukan nassosin da ke cikin littafin Ru’ya ta Yohanna ɓangare ne na Wahayin Yesu Almasihu wanda ake buɗe hatiminsa a kwanakin ƙarshe ba, ba za su gane wannan gaskiyar ba.

Fahimtar da Adventism ya riƙe game da Ru’ya ta Yohanna sura ta goma sha ɗaya, cewa cikar juyin juya halin Faransa ce, daidai ne, kuma Sister White tana goyon bayan wannan madaidaicin fahimta. Duk da haka, wannan gaskiyar tarihi ne kawai, wanda aka rubuta domin ya zama misali mai bayyana kwanaki na ƙarshe. Dukan littafin Ru’ya ta Yohanna yana ƙarƙashin jagorancin wannan al’amari na annabci.

Muna gina ne bisa ɓoyayyen tarihin tsawa bakwai a matsayin jagora domin mu haɗa Ezekiyel talatin da bakwai, Ishaya arba’in da Ru’ya ta Yohanna goma sha ɗaya tare da misalin budurwai goma na Matiyu ashirin da biyar. Wani layin annabci kuma da yake tabbatar da amfani da jerin al’amuran annabci da muke magana a kai ana samunsa cikin layin Almasihu, wanda shi ma ya ƙunshi shaida ta biyu. Yesu yana da shekara talatin sa’ad da aka yi masa baftisma kuma ya zama Yesu Almasihu, domin “Almasihu” a Girkancin Sabon Alkawari, ko “Messiah” a Ibranancin Tsohon Alkawari, na nufin shafaffe.

Wannan magana, ina nufi, kun sani, wadda aka shelanta a ko’ina cikin dukan Yahudiya, ta kuma fara daga Galili, bayan baftismar da Yahaya ya yi wa’azi game da ita; yadda Allah ya shafe Yesu Banazare da Ruhu Mai Tsarki da iko: wanda ya rika yawo yana aikata alheri, yana kuma warkar da dukan waɗanda Iblis ya azabtar; gama Allah yana tare da shi. Ayyukan Manzanni 10:37, 38.

Tsawon shekaru talatin, Yesu ya shirya domin a shafe shi, kuma da zarar an shafe shi a baftismarsa, shi, a matsayin Almasihu, ya gabatar da saƙonsa na kwanaki uku da rabi na annabci. Sa’an nan aka kashe shi, aka sa shi cikin kabari, aka tashe shi daga matattu, sannan ya hau zuwa sama. Farkon hidimarsa ta shekaru uku da rabi shi ne baftismarsa, wadda ke wakiltar mutuwarsa da tashinsa daga matattu, kuma a ƙarshen kwanaki dubu ɗari biyu da sittin na hidimarsa aka gicciye shi sannan aka tashe shi daga matattu—gama shi ne farkon da ƙarshe. Abin da ya faru na mutuwarsa da tashinsa daga matattu ya haifar da runduna mai ƙarfi wadda ta ɗauki bishara zuwa ga Yahudawa na wani shekaru uku da rabi kuma daga bisani zuwa ga duniya.

Ikilisiyar Katolika, wato maƙiyin Kristi na annabcin Littafi Mai Tsarki, ita ma ta yi shekaru talatin tana cikin shiri kafin a shafe ta da iko. A shekara ta 508, an kawar da “na yau da kullum.” ’Yar’uwa White ta sanar da mu kai tsaye cewa ’yan Miller sun kasance da sahihin fahimta game da “na yau da kullum” a cikin littafin Daniyel, duk da cewa ikilisiyar Adventist ta kwana ta bakwai ta Laodiceya ta koma ga fahimtar Shaidan ta Furotestantocin ridda game da “na yau da kullum” a shekarun 1930.

“Sa’an nan na ga, game da ‘kullum’ (Daniel 8:12), cewa kalmar ‘hadaya’ hikimar mutum ce ta ƙara, kuma ba ta cikin nassin, kuma Ubangiji ya ba da sahihin fahimtarsa ga waɗanda suka ba da kiran sa’ar shari’a.” Early Writings, 74.

“Na kullum” yana wakiltar arna, kuma Roma ta arna ita ce ikon da ya hana kuma ya ƙuntata fafaroma hawa gadon sarautar duniya. Kamar yadda aka annabta a cikin littafin Daniyel, kuma daga baya tarihi ya tabbatar, kuma daga baya mala’iku suka bayyana wa William Miller, sannan kuma Ellen White ta tabbatar; a shekara ta 508, an kawar da wannan ƙuntatawar arna ga tashin fafaroma. Kamar yadda yake da Almasihu, na tsawon shekara talatin maƙiyin Almasihu ya yi shiri domin a ba shi iko a shekara ta 538. Almasihu, da maƙiyin Almasihu, sun yi shekara talatin suna shiri domin a ba su iko. Da zarar an ba fafaroma iko a shekara ta 538, sai ta gabatar da saƙonta na mutuwa na tsawon shekaru uku da rabi na annabci, kamar yadda Almasihu ya gabatar da saƙonsa na rai na tsawon shekaru uku da rabi. Shaidu biyu na Ru’ya ta Yohanna sura ta goma sha ɗaya, waɗanda a tarihin Juyin Juya Halin Faransa suka wakilci Tsohon da Sabon Alkawari, su ma an ba su iko su yi annabci na tsawon kwanaki uku da rabi na annabci.

Kuma zan ba shaiduna biyu iko, su kuma za su yi annabci na kwana dubu ɗaya da ɗari biyu da sittin, suna sanye da tsummoki. Ru’ya ta Yohanna 11:3.

A shekara ta 1798, bayan kwanaki dubu ɗaya da ɗari biyu da sittin na annabci, maƙiyin Almasihu ya sami rauninsa mai kisa, daidai kamar yadda Almasihu ya mutu a kan gicciye bayan kwanaki dubu ɗaya da ɗari biyu da sittin, kuma kamar yadda shaidu biyu, masu wakiltar Maganar Allah, aka kashe su a kan titi bayan kwanaki dubu ɗaya da ɗari biyu da sittin.

A rana ta uku aka ta da Almasihu daga matattu, kuma ɗaya daga cikin manyan batutuwan magabcin Almasihu a cikin littafin Ru’ya ta Yohanna shi ne warkewar mummunan rauninsa mai kisa, ko kuma tashinsa daga matattu. Tashin Almasihu daga matattu ya faru a rana ta uku, kuma tashin shaidun nan biyu daga matattu ya faru bayan kwana uku da rabi. Ana ta da magabcin Almasihu daga matattu a bisa alama a rana ta uku, gama a cikin shaidu da yawa na annabci, rana ta uku alama ce ta dokar Lahadi. A lokacin dokar Lahadi, dabbar teku ta Ru’ya ta Yohanna sura ta goma sha uku za a ta da ita daga matattu, kuma alamar dabbar teku za ta zama jarabawa. Sa’an nan kuma Majalisar Ɗinkin Duniya, sarakuna goma na Ru’ya ta Yohanna sura ta goma sha bakwai, bisa jagorancin Amurka, wadda ita ce babbar sarki a cikin sarakuna goman, za su ɗaga magabcin Almasihu a matsayin shugaban haɗin kai mai ninki uku, yayin da papanci yake hawa gadon sarautar duniya.

“Yayin da muke kusantar rikici na ƙarshe, yana da matuƙar muhimmanci a sami jituwa da haɗin kai a tsakanin kayan aikin Ubangiji. Duniya ta cika da hadari da yaƙi da saɓani. Duk da haka, a ƙarƙashin kai ɗaya—ikon papacy—mutane za su haɗu domin su yi hamayya da Allah a cikin mutumin shaidunsa. Wannan haɗin kai babban mai ridda ne ya ɗaure shi. Yayin da yake neman ya haɗa wakilansa domin su yi yaƙi da gaskiya, zai yi aiki kuma domin ya raba ya watsar da masu ba da gaskiyar. Kishi, mugun zato, mugun magana, su ne yake hurewa domin ya haifar da rashin jituwa da rarrabuwar kai.” Testimonies, juzu’i na 7, 182.

Sa’ad da za a ta da magabcin Almasihu daga matattu, zai hau kujerar sarautar duniya, ya kuma jagoranci haɗin kai mai ninki uku a tafiyarsa zuwa Armageddon kamar yadda Jezebel ta jagoranci Ahab zuwa Dutsen Karmel. Marubucin Zabura Asaf ya bayyana al’ummai goma, masu wakiltar Majalisar Ɗinkin Duniya, a matsayin muguwar ƙungiyar haɗin gwiwa ta maƙiyan Allah, waɗanda suke ɗaga “kawunansu,” wato “ikon Fafaroma.”

Waƙa ko Zabura ta Asaf. Kada ka yi shiru, ya Allah; kada ka yi tsit, kada kuma ka tsaya cak, ya Allah. Gama ga shi, maƙiyanka suna tayar da hargitsi; kuma waɗanda suke ƙinka sun ɗaga kai. Sun ƙulla mugun shawara game da mutanenka, suka yi shawara a kan waɗanda ka ɓoye. Sun ce, Ku zo, mu datse su daga zama al’umma; domin kada a ƙara tunawa da sunan Isra’ila. Gama sun yi shawara tare da zuciya ɗaya; sun haɗa kai a kanka: tantunan Edom da Isma’ilawa; na Mowab da Hagarawa; Gebal, da Ammon, da Amalek; Filistiyawa tare da mazaunan Taya; Assur ma ya haɗu da su: sun taimaki ’ya’yan Lot. Selah. Zabura 83:1–8.

Sai tuta ta mala’iku uku tana shawagi a tsakiyar sama.

Sai na ga wani mala’ika kuma yana shawagi a tsakiyar sama, yana da madawwamin bishara domin ya yi wa waɗanda suke zaune a duniya wa’azi, da kowace al’umma, da kabila, da harshe, da jama’a, Yana cewa da babbar murya, Ku ji tsoron Allah, ku ba shi ɗaukaka; gama sa’ar shari’arsa ta zo: ku yi sujada ga wanda ya halicci sama, da ƙasa, da teku, da maɓuɓɓugan ruwaye. Sai wani mala’ika kuma ya biyo baya, yana cewa, Babila ta fāɗi, ta fāɗi, wannan babban birni, domin ta sa dukan al’ummai suka sha ruwan inabin fushin fasikancinta. Sai mala’ika na uku ya bi su, yana cewa da babbar murya, In wani ya yi sujada ga dabbar da siffarta, ya kuma karɓi alamarta a goshinsa, ko a hannunsa, Shi ma zai sha ruwan inabin fushin Allah, wanda aka zuba ba tare da gaurayawa ba cikin kwaf na hasalarsa; kuma za a azabtar da shi da wuta da kibiritu a gaban mala’iku tsarkaka, da kuma a gaban Ɗan Ragon: Kuma hayaƙin azabarsu yana tashi har abada abadin: ba su da hutu dare ko rana, su da suke yi wa dabbar da siffarta sujada, da duk wanda ya karɓi alamar sunanta. A nan ne haƙurin tsarkaka yake: a nan ne waɗanda suke kiyaye dokokin Allah, da bangaskiyar Yesu suke. Ru’ya ta Yohanna 14:6–12.

Sa’an nan tutar mala’iku uku za ta kasance tana shawagi a tsakiyar sama, amma ba da daɗewa ba maƙiyin Almasihu zai ɗaukaka zuwa sama ta wurin sarakuna goma na Majalisar Ɗinkin Duniya. Sa’an nan tutar za ta kasance tana shelanta saƙon “gaskiya,” kuma maƙiyin Almasihu zai kasance yana shelanta saƙon al’ada da ɗabi’a. Mala’iku ukun suna gargadin ’yan Adam kada su karɓi alamar Paparoma, amma Amurka, a matsayin annabin ƙarya, za ta tilasta wa duniya ta karɓi wannan alama ɗin.

Za mu tsaya a nan, mu ci gaba da wannan a talifinmu na gaba.