Saƙon Kukan Tsakar Dare a farkon sa ya ƙare ne a lokacin buɗewar shari’ar bincike, kuma saƙon Kukan Tsakar Dare yana ƙarewa ne a lokacin buɗewar shari’ar zartarwa. Bala’i na uku na Musulunci yana kawo hukunci a kan Amurka saboda kafa dokar Lahadi, kuma yana wakiltar hukunci mai ci gaba da ƙaruwa a kan dukan duniya saboda amincewarsu da nasu dokar Lahadi ƙarƙashin matsin ikon farar hula mai tsanantawa, wanda sarakuna goma suka wakilta, waɗanda suka yi fasikanci da Jezebel, karuwar Taya.
“Sa’ad da Amurka, ƙasar ’yancin addini, za ta haɗa kai da Paparoma wajen tilasta wa lamiri da kuma tursasa mutane su girmama Asabar ta ƙarya, mutanen kowace ƙasa a faɗin duniya za a jagorance su su bi misalinta.” Testimonies, juzu’i na 6, 18.
Sa’an nan gwagwarmayar dokar Lahadi ta babban rigima za ta shiga sosai. A sa’an nan Shaiɗan zai bayyana yana kwaikwayon Almasihu.
“Ta wurin dokar da za ta tilasta kafa Paparoma cikin saɓawa ga dokar Allah, al’ummarmu za ta yanke kanta gaba ɗaya daga adalci. Sa’ad da Furotestantanci zai miƙa hannunsa ta ƙetaren ratar domin ya kama hannun ikon Romawa, sa’ad da zai miƙa ta ƙetaren ramin zurfi domin ya haɗa hannu da Ruhaniya, sa’ad da kuma, a ƙarƙashin tasirin wannan haɗin kai mai ninki uku, ƙasarmu za ta ƙi kowane ƙa’ida na Kundin Tsarinta a matsayinta na gwamnati mai Furotesta da jamhuriya, kuma za ta tanadi hanyoyi domin yaɗuwar ƙarya da ruɗin papanci, to, a sa’an nan za mu sani cewa lokaci ya yi da Shaiɗan zai yi aikinsa mai banmamaki, kuma cewa ƙarshe ya kusa.” Testimonies, juzu’i na 5, 451.
Ridda ta ƙasa gaba ɗaya tana biyo bayan hallakar ƙasa gaba ɗaya.
“Mutanen Tarayyar Amurka sun kasance jama’a da aka yi wa tagomashi; amma sa’ad da suka taƙaita ’yancin addini, suka yi watsi da Protestantism, kuma suka ba Katolika goyon baya, ma’aunin laifinsu zai cika, kuma za a rubuta ‘ridda ta ƙasa’ a cikin littattafan sama. Sakamakon wannan ridda kuwa zai zama halakar ƙasa.” Review and Herald, Mayu 2, 1893.
Adventistocin Laodiceya marasa hikima suna haɗa hannu da ikon papanci, kuma ana rinjayar su, alhali kuwa sauran garken Almasihu da har yanzu yake cikin Babila yana tserewa daga hannun papanci.
Shi ma zai shiga cikin ƙasar mai ɗaukaka, kuma ƙasashe da yawa za su ruftu: amma waɗannan za su tsere daga hannunsa, wato Edom, da Mowab, da manyan mutanen ’ya’yan Ammon. Daniyel 11:41.
Musulunci ya kai wa Amurka hari ba zato ba tsammani, yayin da ƙaho na bakwai ya kawo annobar hukunci saboda zartar da dokar Lahadi.
Sai na duba, na kuwa ji wani mala’ika yana tashi a tsakiyar sama, yana cewa da babbar murya, Kaito, kaito, kaito ga mazaunan duniya saboda sauran sautunan ƙahonin mala’iku uku waɗanda har yanzu ba su busa ba! Ru’ya ta Yohanna 8:13.
Sa’an nan Yahaya ya kwatanta tutar da ke wakiltar shaidu biyun nan a Ru’ya ta Yohanna sura ta goma sha ɗaya a Ru’ya ta Yohanna sura ta goma sha biyu a matsayin mace sanye da rana, kuma an kwatanta ta a annabce da alamar farkon da ƙarshen.
Sai wani babban abin al’ajabi ya bayyana a sama; wata mace sanye da rana, wata kuma tana ƙarƙashin ƙafafunta, kuma a kan ta akwai rawanin taurari goma sha biyu. Ita kuma tana da ciki, sai ta yi kuka, tana cikin naƙudar haihuwa, tana shan azabar haihuwa. Sai kuma wani abin al’ajabi ya bayyana a sama; ga shi kuwa, wani babban macijin nan ja, yana da kawuna bakwai da ƙahoni goma, kuma a kan kawunansa akwai rawanai bakwai. Wutsiyarsa kuma ta ja sulusin taurarin sama, ta kuwa jefar da su zuwa duniya. Kuma macijin ya tsaya a gaban macen da take dab da haihuwa, domin ya cinye ɗanta da zarar ta haife shi. Sai ta haifi ɗa namiji, wanda zai yi mulkin dukan al’ummai da sandar ƙarfe; aka kuwa ɗauke ɗanta zuwa wurin Allah, da kuma zuwa ga kursiyinsa. Ru’ya ta Yohanna 12:1–5.
Tana tsaye a kan wata, kuma an suturta ta da rana. Wata hasken rana ne da yake mayarwa, sabili da haka a annabce yana wakiltar rana. Taurari goma sha biyu da ke cikin rawaninta suna wakiltar kabilu goma sha biyu na Isra’ila ta dā a farkon Isra’ila ta dā, waɗanda suke alamta almajirai goma sha biyu a ƙarshen Isra’ila ta dā. Taurari goma sha biyu waɗanda su ne almajirai goma sha biyu a ƙarshen Isra’ila ta dā, su ne kuma manzanni goma sha biyu a farkon Isra’ila ta zamani. Saboda haka suna alamta dubu ɗari da arba’in da huɗu a ƙarshen Isra’ila ta zamani, waɗanda almajirai ne kuma manzanni. A farkon wannan tarihin inda almajiran suke wakiltar duka ƙarshen Isra’ila ta dā kuma manzannin farkon Isra’ila ta zamani, matar wadda ita ce ikkilisiya, tana da juna biyu da Almasihu. Shi ne “ɗan namiji” wanda za a ɗauke shi zuwa wurin Allah bayan mutuwarsa da tashinsa daga matattu.
Saboda haka, matar kuma tana wakiltar haihuwar dubu ɗari da arba’in da huɗu, waɗanda su ma suke hawa zuwa sama bayan an tashe su daga kwarin mutuwa. Da zarar sun kasance cikin sama, ita ma za ta kuma haifi wani ɗa, wanda yake wakiltar sauran garken da ke fitowa daga Babila a lokacin dokar Lahadi.
Kafin ta sha naƙuda, ta haihu; kafin azabarta ta zo, ta haifi ɗa namiji. Wa ya taɓa jin irin wannan abu? wa ya taɓa ganin abubuwa irin waɗannan? Za a sa ƙasa ta haihu a rana ɗaya ne? ko kuwa za a haifi al’umma gaba ɗaya a lokaci ɗaya ne? gama da zarar Sihiyona ta sha naƙuda, sai ta haifi ’ya’yanta. Zan kai ga haihuwa, in kuma hana haihuwa? in ji Ubangiji. Zan sa a haihu, in kuma rufe mahaifa? in ji Allahnki. Ishaya 66:7–9.
A zamanin mulkin dabbar ƙasa, ana haifar da wata al’umma nan take. Wannan al’ummar ita ce mutum ɗari da dubu arba’in da huɗu, gama su ne waɗanda suke nuna halin Kristi da cikakkiyar kamala. Su ne waɗanda Yesu, “ɗan namiji,” ya wakilta a alama. Su ne “ɗan namiji” na Ishaya, wanda ake haifa kafin mace ta shiga naƙuda. Matattun ƙasusuwan busassu waɗanda duniya ta yi murna a kansu sa’ad da dabbar da ta fito daga ramin marar iyaka ta kashe su, za a ta’azantar da su a Urushalima, sa’an nan kuma za su yi murna tare da macen da ta haifi “ɗan namiji.” Ana haifar da su kafin ta sha naƙuda, sa’an nan kuma ta sha naƙuda ta kuma haifi sauran “’ya’yanta,” yayinda Al’ummai a sa’an nan suke amsawa ga saƙon mala’ika na uku kamar kogi mai gudana, yayin da saƙon yake mamaye ƙasar kamar igiyar ruwa mai ƙarfi. Ana haifar da su a cikin babban rikici, wanda yake wakiltar naƙudarta. Macen Wahayi sura ta goma sha biyu, a zahiri, tana da tagwaye. Na farkon haihuwa su ne mutum ɗari da dubu arba’in da huɗu waɗanda aka bayyana a matsayin nunan fari, Al’ummai kuwa a matsayin babban tattarwar girbin lokacin rani.
Ku yi farin ciki tare da Urushalima, ku kuma yi murna da ita, dukanku masu ƙaunarta; ku yi murna ƙwarai tare da ita, dukanku masu makoki dominta. Domin ku sha nonon ta, ku ƙoshi da nonon ta’aziyyarta; domin ku tsotsa sosai, ku kuma yi daɗi da yalwar ɗaukakarta. Gama haka Ubangiji ya ce, Ga shi, zan shimfiɗa mata salama kamar kogi, da ɗaukakar al’ummai kamar rafin da ke gudu; sa’an nan za ku sha nono, za a ɗauke ku a gefenta, a kuma yi muku rawa a bisa guiwoyinta. Kamar yadda uwa kan ta’azantar da ɗanta, haka zan ta’azantar da ku; kuma za a yi muku ta’aziyya a Urushalima. Sa’ad da kuka ga wannan, zuciyarku za ta yi farin ciki, ƙasusuwanku kuma za su yi ƙarfi kamar ciyawa; za a kuma san hannun Ubangiji ga bayinsa, da fushinsa ga maƙiyansa. Ishaya 66:10–14.
Waɗanda suke “makoki” domin Urushalima su ne waɗanda suke nishi da kuka saboda abubuwan banƙyama da ake aikatawa a cikinta, kuma waɗanda aka riga aka sa musu hatimi ne; ana kuma sa musu hatimin ne tun kafin dokar Lahadi. Yanzu muna cikin “aikin rufewa domin ikilisiya,” wato lokuta na ƙarshe na sa wa ɗari da dubu arba’in da huɗu hatimi.
“Mutanen Allah na gaskiya, waɗanda suke da ruhun aikin Ubangiji da ceton rayuka a zuciyarsu, za su riƙa kallon zunubi kullum cikin ainihin halinsa na zunubi. A kowane lokaci za su kasance a gefen aminci da mu’amala kai tsaye game da zunuban da suke saurin yi wa mutanen Allah kwantan bauna. Musamman ma a aikin ƙarshe domin ikkilisiya, a lokacin hatimi na mutum dubu ɗari da arba’in da huɗu waɗanda za su tsaya marasa aibi a gaban kursiyin Allah, za su fi jin daɗaɗɗen baƙin cikin laifuffukan mutanen Allah masu ikirari. An bayyana wannan da ƙarfi ta wurin misalin annabin game da aikin ƙarshe ƙarƙashin siffar mazan da kowannensu yake da makamin kisa a hannunsa. Wani mutum a cikinsu kuwa yana sanye da lilin, da ƙwanƙolin tawadar marubuci a gefensa. ‘Sai Ubangiji ya ce masa, Ka ratsa ta tsakiyar birnin, ta tsakiyar Urushalima, ka kuma sa alama a goshin mutanen da suke nishi suna kuka saboda dukan abubuwan banƙyama da ake yi a tsakiyarta.’” Testimonies, juzu’i na 3, 266.
Waɗanda suke “nishi suna kuka” ana sa musu hatimi kafin mala’ikun hallaka masu makaman kisa su bi ta cikin ikkilisiya, wadda aka wakilta a matsayin Urushalima.
“Umurnin kuwa shi ne: ‘Ka bi ta tsakiyar birnin, ka bi ta tsakiyar Urushalima, ka sa alama a goshin mutanen da suke nishi, suna kuka saboda dukan ƙazantattun abubuwan banƙyama da ake aikatawa a tsakiyarta.’ Waɗannan masu nishi da kuka sun kasance suna shelanta kalmomin rai; sun tsauta, sun ba da shawara, sun kuma roƙa. Waɗansu da suke ta rena Allah suka tuba, suka kuma ƙasƙantar da zukatansu a gabansa. Amma ɗaukakar Ubangiji ta riga ta bar Isra’ila; ko da yake da yawa har yanzu suna ci gaba da riƙe siffofin addini, ikonsa da kasancewarsa ba su nan.
“A cikin lokacin da fushinsa zai fita cikin shari’o’i, waɗannan mabiyansa na Kristi masu tawali’u da sadaukarwa za a bambanta su daga sauran duniya ta wurin azabar rayukansu, wadda ake bayyana ta cikin makoki da kuka, tsawatarwa da gargaɗi. Yayin da waɗansu kuma suke ƙoƙarin rufe muguntar da take akwai da mayafi, suna kuma ba da uzuri ga babban sharri da ya bazu ko’ina, waɗanda suke da kishi domin ɗaukakar Allah da ƙauna ga rayuka ba za su yi shiru ba domin su sami tagomashin kowa ba. Rayukansu masu adalci suna shan baƙin ciki kowace rana saboda ayyuka marasa tsarki da maganganun marasa adalci. Ba su da ikon dakatar da guguwar mugunta da ke kwaranya da sauri, saboda haka suna cike da baƙin ciki da firgici. Suna makoki a gaban Allah sa’ad da suke ganin an rena addini a cikin gidajen mutanen nan da suka sami babban haske. Suna makoki kuma suna azabtar da rayukansu domin girman kai, kwaɗayi, son kai, da ruɗu kusan na kowane iri suna cikin ikkilisiya. Ruhun Allah, wanda yake motsa mutum zuwa ga tsawatarwa, ana take shi a ƙarƙashin ƙafa, alhali bayin Shaiɗan suna nasara. Ana wulaƙanta Allah, ana sa gaskiya ta zama marar amfani.”
“Ajin waɗanda ba sa jin baƙin ciki saboda koma-bayansu na ruhaniya, kuma ba sa makoki saboda zunuban waɗansu, za a bar su ba tare da hatimin Allah ba. Ubangiji ya ba manzanninsa umarni, mutanen da ke da makaman kisa a hannuwansu: ‘Ku bi bayansa cikin birnin, ku kashe: kada idanunku su ji tausayi, kuma kada ku yi jinƙai: ku hallaka gaba ɗaya tsofaffi da matasa, ’yanmata, da ƙananan yara, da mata: amma kada ku kusanci wani mutum da alamar take a kansa; kuma ku fara daga Wuri Mai Tsarkina. Sa’an nan suka fara daga tsofaffin mutanen da suke a gaban Haikalin.’
“A nan muna ganin cewa Ikilisiya—wuri mai tsarki na Ubangiji—ita ce ta fara jin dukan fushin Allah. Tsofaffin maza, waɗanda Allah ya ba su babban haske kuma waɗanda suka tsaya a matsayin masu tsaron bukatun ruhaniya na jama’a, sun ci amanar amincewar da aka yi musu. Sun ɗauki matsayin cewa bai kamata mu sa ran mu’ujizai da bayyananniyar bayyana ikon Allah kamar yadda yake a kwanakin dā ba. Zamani ya canja. Waɗannan kalmomi suna ƙarfafa rashin bangaskiyarsu, sai su ce: Ubangiji ba zai yi alheri ba, ba kuma zai yi mugunta ba. Yana da jinƙai ƙwarai da zai hukunta mutanensa da shari’a. Ta haka ne ‘Salama da lafiya’ ya zama kiran mutanen da ba za su ƙara ɗaga muryarsu kamar ƙaho ba domin su nuna wa mutanen Allah laifofinsu da kuma wa gidan Yakubu zunubansu. Waɗannan karnuka bebaye da ba su son yin haushi su ne waɗanda suke jin adalciyar ɗaukar fansar Allah da aka ɓata wa rai. Maza, ’yan mata, da ƙananan yara duk suna hallaka tare.” Testimonies, juzu’i na 5, 210, 211.
Ishaya arba’in ya fara ne da amfani da alamar ninkawa sau biyu, wadda ita ce alamar annabci ta saƙon Kukan Tsakar Dare, wato saƙo na biyu da yake haɗuwa da saƙon faɗuwar Babila. Ana ninka faɗuwar Babila sau biyu sa’ad da aka bayyana ta cikin annabci. Jimlar ita ce, “Babila ta fāɗi, ta fāɗi.”
Sai kuma wani mala’ika ya bi bayansa, yana cewa, Babila ta fāɗi, ta fāɗi, waccan babbar birni, domin ta sa dukan al’ummai suka sha ruwan inabin fushin fasikancinta. Wahayin Yahaya 14:8.
Akwai faɗuwar Babila ta zahiri guda biyu a cikin Littafi Mai Tsarki, kuma akwai faɗuwar Babila ta ruhaniya guda biyu a cikin Littafi Mai Tsarki. Tare, suna wakiltar shaidu na tarihi guda huɗu waɗanda suke bayyana siffofin annabci na faɗuwar Babila.
Sai ya yi kira da babbar murya mai ƙarfi, yana cewa, Babila babba ta fāɗi, ta fāɗi, ta zama mazaunin aljanu, da matattarar kowane mugun ruhu, da kejin kowane tsuntsu marar tsarki, mai banƙyama kuma abin ƙyama. Ru’ya ta Yohanna 18:2.
Babila ta zahiri ta fāɗi a matsayin Babel a zamanin Nimrod, kuma Babila ta zahiri ta sāke fāɗi a zamanin Belshazzar. Babila ta ruhaniya ta fāɗi a shekara ta 1798, kuma ana yawan kwatanta fāɗuwarta ta ƙarshe a cikin Nassosi. Saboda wannan dalili, saƙon fāɗuwar Babila yana ɗauke da alamar annabci ta ninkawa. Tare da fāɗuwar Babila akwai ninkawa, amma kuma akwai wasu manyan dalilai na annabci guda biyu na wannan al’amarin ninkawa.
Dalili na biyu shi ne cewa, a matsayin saƙo, yana wakiltar saƙo wanda wani saƙo na biyu ya haɗu da shi. Yana wakiltar saƙonni biyu. Akwai waɗansu muhimman gaskiyoyi kuma da suke da alaƙa da ma’ana da tsarin saƙon mala’ika na biyu, amma abin da muke kawai lura da shi a nan shi ne cewa labarin annabci na ƙarshe na Ishaya, wanda ya fara a sura ta arba’in, ya fara ne da ninka alamar Mai Ta’aziyya, wanda Almasihu ya yi alkawarin ba mutanensa, yayin da yake dakatawa a cikin Wuri Mai Tsarki na sama.
Ku ta’azantar da mutanena, ku ta’azantar da su, in ji Allahnku. Ku yi wa Urushalima magana mai sanyaya zuciya, ku yi mata shela, cewa yaƙinta ya ƙare, cewa an gafarta muguntarta: gama ta karɓa daga hannun Ubangiji ninki biyu sabili da dukan zunubanta. Ishaya 40:1, 2.
Babu wani sashe dabam a cikin Littafi Mai Tsarki da yake magana da takamaimai game da wannan ɓangare na halin Kristi a matsayin Alfa da Omega fiye da wannan sashe a cikin Ishaya sura ta arba’in har zuwa ƙarshen littafin. A matsayin Alfa da Omega, Kristi yana ɗora sa hannun sunansa a matsayin Alfa da Omega a kan wannan sashe, domin sa’ad da ka kai ga ƙarshen Ishaya, sai ya sāke yin nuni ga Mai Ta’aziyya, gama Kristi shi ne Kalmar, kuma shi ne Mafari da Ƙarshe.
Ga abin da Ubangiji ya ce, Sama kursiyina ne, ƙasa kuma matattakalar ƙafafuna ce: ina gidan da za ku gina mini? kuma ina wurin hutawata? Gama duk waɗannan abubuwa hannuna ne ya yi su, kuma ta haka ne duk waɗannan abubuwa suka kasance, in ji Ubangiji: amma ga wannan mutum zan duba, wato ga wanda yake matalauci, mai karyayyar ruhu, kuma yake rawar jiki ga maganata. Wanda ya yanka sa, kamar ya kashe mutum ne; wanda ya miƙa ɗan rago hadaya, kamar ya sare wuyan kare ne; wanda ya miƙa baiko, kamar ya miƙa jinin alade ne; wanda ya ƙone turare, kamar ya albarkaci gunki ne. Hakika, sun zaɓi hanyoyinsu na kansu, ransu kuma yana jin daɗin abubuwan banƙyamarsu. Ni ma zan zaɓi ruɗunansu, in kuma kawo musu abin da suke tsoro; domin sa’ad da na kira, ba wanda ya amsa; sa’ad da na yi magana, ba su saurara ba: amma suka aikata mugunta a idona, suka kuma zaɓi abin da ban ji daɗinsa ba. Ishaya 66:1–4.
An tayar da tambaya game da irin gidan da mutanen Allah suka gina masa. Shin sun gina gidan ruhaniya na Bitrus ne, ko kuwa majami’ar Shaiɗan? Allah ya bayyana cewa gidan da Ya gina ya ƙunshi waɗanda suke “matala da masu tawali’u a ruhu, kuma” waɗanda “suke rawar jiki ga” “maganarsa.” Ya bambanta waɗanda suke rawar jiki ga maganarsa da wani rukuni dabam masu miƙa ƙazantattun hadayu, waɗanda suka zaɓi tafarkinsu na kansu. Waɗanda suke cikin rukunin da ke miƙa ƙazantattun hadayu za su tarar, kamar yadda Yahudawa suka tarar, cewa za a bar musu gidansu a kufai.
Dukan annabawa suna magana ne game da ƙarshen duniya, kuma wannan misali ne na bambanci tsakanin masu hikima, waɗanda suke rawar jiki a gaban Kalmarsa, da wawaye waɗanda suke miƙa wa Allah abubuwan ƙyama, waɗansu abubuwan ƙyama da rayukansu ke jin daɗi a cikinsu. Saboda wannan dalili, Allah zai zaɓa wa wawaye budurwai na Laodikiya ruɗu, wato ruɗin da manzo Bulus ya bayyana cewa ana kawo shi ne saboda karɓar “ƙarya.”
“Ƙarya” wata takamaimiyar alama ce a cikin tarihin Adventism, kuma magina sun karɓe ta a shekara ta 1863, suka kuma ci gaba da ginawa a kanta cikin dukan tarihin Advent. Ƙarya ce wadda ta haifar da ƙarya ginshiƙi, kuma a can ne suka fara gina wani haikali na ƙarya, na jabu. Aikin nasu na kwaikwayon haikali na gaskiya yana ci gaba har zuwa “kwanaki na ƙarshe.” Ishaya ya sanya mahallin sura ta sittin da shida a cikin rabuwa tsakanin budurwai masu hikima da marasa hikima. Ishaya yana fayyace tarihin annabci da ya nuna a aya ta farko ta Ishaya arba’in, sa’ad da Almasihu ya yi alkawarin aiko da Mai Ta’aziyya kwana uku da rabi na alama bayan babban baƙin cikin 18 ga Yuli, 2020.
Ku ji maganar Ubangiji, ku da kuke rawar jiki a gaban maganarsa; ’yan’uwanku da suka ƙi ku, waɗanda suka kore ku saboda sunana, sun ce, Bari a ɗaukaka Ubangiji: amma zai bayyana domin farin cikinku, su kuwa za su sha kunya. Muryar hayaniya daga birni, murya daga Haikali, muryar Ubangiji mai sāka wa maƙiyansa da sakamako. Ishaya 66:5, 6.
Daga 1798 zuwa 1844, a cikin motsin Millerites, Ubangiji ya gina haikali na ruhaniya wanda, a matsayinsa na Manzon alkawari, ya zo ba zato ba tsammani gare shi a 1844. Ubangiji yana gina haikali na ruhaniya a cikin motsin dubu ɗari da arba’in da huɗu, domin Ya zo ba zato ba tsammani Ya shiga alkawari da wannan haikali. Bitrus, a cikin wasiƙarsa ta farko, sura ta biyu, ya kira wannan haikali “gidan ruhaniya.” Waɗanda “suke jin maganar Ubangiji” su ne waɗanda Yohanna a cikin Ru’ya ta Yohanna yake nufi sa’ad da ya ce masu ji “masu albarka ne.” Su ne tuta, gama tuta ta ƙunshi “korarrun Isra’ila.” Marasa hikimar Laodikiyawa za su ji kunya sa’ad da Ubangiji ya ɗaukaka kansa a cikin Filadelfiyawa waɗanda suke rawar jiki ga Kalmarsa, kuma Kalmarsa ita ce “gaskiya.”
Muryoyi uku da ake ji a lokacin da ake rarrabe masu hikima da marasa hikima daga wancan rukuni, suna fitowa ne daga “birnin,” daga “Haikali” da kuma daga “Ubangiji mai ba da sakamako.” “Muryar” farko daga birnin ita ce “muryar hayaniya,” kuma “hayaniyar” ita ce isowar Mai Ta’azantarwa wanda yake zuwa ba zato.
Sa’ad da ranar Fentikos ta cika kuma, dukansu suna wuri guda da zuciya ɗaya. Nan take kuwa sai aka ji wata ƙara daga sama kamar ta iska mai ƙarfi tana busowa, ta kuwa cika dukan gidan da suke zaune. Sai waɗansu harsuna rarrababbun kamar na wuta suka bayyana gare su, suka sauka a kan kowane ɗayansu. Ayyukan Manzanni 2:1-3.
Kalmar da aka fassara da “sauti” a cikin Ayyukan Manzanni sura ta biyu, aya ta biyu, na nufin “hayaniya,” da “jita-jita.” “Jita-jita,” annabci ne. “Sautin” ko “hayaniyar” da ke fitowa daga “birnin” ana wakilta ta da “iska mai ƙarfi.” “Muryar hayaniya daga birnin,” ita ce “jita-jitar” ko saƙon annabcin Musulunci wanda yake nuna isowar Mai Ta’aziyya a cikin kwarin ƙasusuwan busassu waɗanda aka kashe a “titninin babban birnin, wanda a ruhaniyance ake ce da shi Saduma da Masar, inda kuma aka gicciye Ubangijinmu.”
A cikin sura ta arba’in na Ishaya, “muryar” da za ta shirya hanya domin “manzon alkawari,” ta tambayi wane saƙo ne ya kamata ta “yi shela.” Aka gaya mata ta “yi shelar” saƙon Musulunci. A cikin Ayyukan Manzanni, “sautin” da ya cika “gidan” ruhaniya na Bitrus ya kasance “iska mai ƙarfi mai kadawa da sauri,” wadda a cikin Ezekiyel talatin da bakwai, ta fito daga iskokin Musulunci huɗu.
Muryar hargitsi daga birni, murya daga haikali, muryar Ubangiji mai sāka wa maƙiyansa da sakamako. Ishaya 66:6.
Daga kan titin da aka gicciye Ubangijinmu ne Mai Ta’aziyya ya fara sanar da “muryar” wanda yake kira a cikin jejin abin da saƙon zai kasance. Sa’an nan runduna mai ƙarfi, wato haikalin da aka gina, kamar yadda aka misalta a farkon motsi daga 1798 zuwa 1844, ta ƙara ƙara kiran. Motsin wannan runduna mai ƙarfi yayin da suke shelanta kiran Musulunci yana kaiwa ga “muryar” ta uku wadda take tantance muryar Allah ta hukunci a kan Amurka saboda zartar da dokar Lahadi. A can ne Ubangiji yake ba da sakamakon ramawa. Waɗannan muryoyi uku ana tafiyar da su a cikin tsarin ɓoyayyen tarihin tsawoyi bakwai, wanda yake wakiltar haruffan farko, na tsakiya, da na ƙarshe na kalmar Ibrananci da Babban Masanin Harshe ya halitta, wadda ake fassara ta da “gaskiya”. Ba za ka iya ƙirƙirar irin wannan abu ba!
Daidai da tarihin annabci da muke tantancewa, sai Ishaya ya yi magana game da haihuwar wata al’umma.
Kafin ta sha naƙuda, ta haifi ɗa; kafin azabarta ta zo, ta haihu da ɗa namiji. Wa ya taɓa jin irin wannan abu? wa ya taɓa ganin irin waɗannan abubuwa? Za a sa ƙasa ta haifi ‘ya’ya a rana ɗaya ne? ko kuwa za a haifi al’umma gaba ɗaya a lokaci ɗaya? gama da zarar Sihiyona ta sha naƙuda, sai ta haifi ‘ya’yanta. Shin zan kawo har ga haihuwa, in kuwa ba in sa a haihu ba? in ji Ubangiji: shin zan sa a haihu, in kuma rufe mahaifa? in ji Allahnki. Ishaya 66:7–9.
Al’ummar da aka haifa kafin mace ta shiga naƙuda ta kasance kwanan nan a kan titi, matacciya kuma busasshiya, alhali dukan duniya tana murna bisa ga halin da take ciki. Amma sa’ad da shaidun nan biyu suka tsaya, waɗanda suka kasance suna murna da mutuwarsu suka tsorata. Da zarar gawawwakin da aka kashe, matattu busassu, suka tashi tsaye a matsayin al’umma, to, dukan waɗanda suke ƙaunar Urushalima za su yi murna tare da ita. Waɗanda suke ƙaunar Urushalima sun haɗa ba kawai da al’ummar dubu ɗari da arba’in da huɗu ba, amma har ma da sauran garken Allah waɗanda a lokacin nan ake kiran su su fito daga Babila. Tashin daga cikin baƙin cikin ranar 18 ga Yuli, 2020, yana cika ne ta wurin zuwan Mai Ta’azantarwa, wanda zai sa “ƙasusuwan” nan “matattu busassu” su “yi ƙwari kamar ciyawa.”
Ku yi murna tare da Urushalima, ku yi farin ciki da ita, dukanku masu ƙaunarta; ku yi murna ƙwarai tare da ita, dukanku masu makoki sabili da ita. Domin ku sha nonuwan ta’aziyyarta, ku ƙoshi; domin ku tsotsa, ku ji daɗi da yalwar ɗaukakarta. Gama Ubangiji ya ce haka, Ga shi, zan shimfiɗa salama zuwa gare ta kamar kogi, da ɗaukakar al’ummai kamar rafin da yake gudu; sa’an nan za ku sha, za a ɗauke ku a gefe-gefenta, za a jijjiga ku a kan gwiwoyinta. Kamar yadda uwa take ta’azantar da ɗanta, haka ni ma zan ta’azantar da ku; kuma za a ta’azantar da ku a Urushalima. Sa’ad da kuka ga wannan, zuciyarku za ta yi murna, ƙasusuwanku kuma za su yi ƙwari kamar ciyawa; hannun Ubangiji kuma za a san yana tare da bayinsa, amma fushinsa yana kan maƙiyansa. Ishaya 66:10–14.
Alfa da Omega ya sanya ƙarshen labari na ƙarshe na Ishaya daidai inda ya fara tun da farko, wato da bayyana zuwan Mai Ta’aziyya. Kuma kamar yadda abin yake a ko da yaushe, tare da kowane saƙo da yake wakiltar saƙon Iliya, ana sanya shi ne cikin mahallin Ubangiji yana bugun duniya da la’ana.
Gama, duba, Ubangiji zai zo da wuta, da karusansa kuma kamar guguwa, domin ya mayar da fushinsa da zafin hasala, da tsawātarsa kuma da harshen wuta. Gama da wuta da takobinsa Ubangiji zai yi hukunci da dukan ’yan adam; kuma waɗanda Ubangiji ya kashe za su yi yawa. Waɗanda suke tsarkake kansu, suna kuma tsarkake kansu a cikin lambuna a bayan wata itaciya guda a tsakiyar wuri, suna cin naman alade, da abin ƙyama, da bera, za a hallaka su tare, in ji Ubangiji. Gama na san ayyukansu da tunaninsu: lokaci zai zo, da zan tattara dukan al’ummai da harsuna; kuma za su zo, su ga ɗaukakata. Ishaya 66:15–18.
Wawaye ’yan Adventist na Laodicea waɗanda suke a bayan “itacen” ilimin nagarta da mugunta wanda yake “a tsakiyar” “lambun” Adnin, suna ikirarin cewa suna tsarkakewa kuma suna wanke kansu, alhali kuwa a zahiri suna cin ƙazantattun koyaswar Babila, suna kuma ɓoyewa kamar yadda Adamu da Hauwa’u suka yi saboda zunuban da suka ƙauna ƙwarai har suka ƙi su bar su. Za a hallaka su tare da dukan sauran al’ummai. An bambanta su da masu hikima waɗanda za su zama “alama.” “Alamar” ita ce “tutar al’umma,” wadda take wakiltar Asabaci, wanda shi ne alamar Ubangiji Allahnka da take tsarkake mutanensa a zahiri.
Saboda haka ’ya’yan Isra’ila za su kiyaye Asabar, su tsare Asabar a dukan zamanansu, domin alkawari madawwami. Alama ce tsakanina da ’ya’yan Isra’ila har abada; gama cikin kwana shida Ubangiji ya yi sama da ƙasa, kuma a rana ta bakwai ya huta, ya kuma sami wartsakewa. Fitowa 31:16, 17.
Masu hikima ba sa ɓoye a bayan itacen ikirari; ana ɗaukaka su a matsayin tuta, suna gabatar da ɗaukakar Allah a al’amuran ƙarshe na babban rikici. Ɗaukakarsa ita ce halinsa, kuma ɓangaren halinsa da suke wakilta ga duniya shi ne Alfa da Omega, mafari da ƙarshe, na farko da na ƙarshe, wanda aka wakilta a matsayin “Gaskiya.”
“Zan kuma kafa alama a tsakaninsu, in aika waɗanda suka tsira daga cikinsu zuwa ga al’ummai, zuwa Tarshish, Pul, da Lud, masu jan baka, zuwa Tubal, da Javan, zuwa ga tsibirai masu nisa, waɗanda ba su taɓa jin ɗaukakata ba, ba su kuma ga darajata ba; su kuwa za su shelanta ɗaukakata a cikin al’ummai. Za su kuma kawo dukan ’yan’uwanku su zama hadaya ga Ubangiji daga cikin dukan al’ummai, a kan dawakai, da cikin karusai, da cikin kekunan ɗaukar mutane, da a kan alfadarai, da a kan dabbobi masu sauri, zuwa ga tsattsarkan dutsena Urushalima, in ji Ubangiji, kamar yadda ’ya’yan Isra’ila suke kawo hadaya a cikin tsarkakakken akushi zuwa cikin gidan Ubangiji. Ni kuma zan ɗauki waɗansu daga cikinsu su zama firistoci da Lawiyawa, in ji Ubangiji. Gama kamar sabbin sammai da sabuwar ƙasa, waɗanda zan halitta, za su dawwama a gabana, in ji Ubangiji, haka zuriyarku da sunanku za su dawwama. Kuma zai zama, daga sabon wata zuwa sabon wata, kuma daga wata Asabbaci zuwa wata Asabbaci, dukan masu rai za su zo su yi sujada a gabana, in ji Ubangiji. Za su kuma fita, su dubi gawawwakin mutanen da suka yi mini tawaye; gama tsutsarsu ba za ta mutu ba, wutarsu kuma ba za a kashe ta ba; za su kuma zama abin ƙyama ga dukan masu rai.” Ishaya 66:16–24.
Labarin annabci na ƙarshe na Ishaya ya fara da zuwan Mai Ta’aziyya a watan Yuli na shekarar 2023, kuma labarin ya ƙare daidai a inda ya fara. Yana bayyana a cikin ɓoyayyen tarihin tsawowin bakwai da ake buɗe hatiminsa jim kaɗan kafin lokacin gwaji ya rufe. Yana nuna maimaituwar motsin Millerite a farkon tare da tarihin motsin dubu ɗari da arba’in da huɗu a ƙarshe. Yana wakiltar saƙon la’ana da ke tare da saƙon Iliya a matsayin saƙon aikin annabci na Musulunci na fusata al’ummai, kamar yadda Ubangiji yake amfani da shi domin kawo hukunci ‘da fari’ a kan Amurka saboda dokar Lahadi, kuma ‘a ƙarshe’ a kan dukan duniya, saboda wannan tawaye ɗin.
Za mu ci gaba da nazarin ƙarshen labarin Ishaya a talifi na gaba.