Littafin Ishaya, kuma musamman labarin annabcin Ishaya na ƙarshe da ake samu a surori arba’in zuwa sittin da shida, gabatarwa ce wadda take jaddada wasu muhimman gaskiyoyin annabci da suke da alaƙa kai tsaye da Wahayin Yesu Almasihu, wanda yanzu ake warware hatiminsa yayin da muke kusantar ƙarshen lokacin jarrabawar ɗan Adam. Ɗaya daga cikin waɗannan gaskiyoyi shi ne bayyanar Alfa da Omega. Babu wani littafi a cikin Littafi Mai Tsarki da ya kusanci shaidar Ishaya game da wannan ɓangaren halin Allah wanda yake kwatanta ƙarshen abu tare da farkon abu.
Wane ne ya aikata ya kuma yi wannan, yana kiran tsararraki tun daga farko? Ni ne Ubangiji, na fari, kuma tare da na ƙarshe; ni ne shi. Ishaya 41:4.
A cikin littafin Ishaya ne Allah ya bayyana abin da yake tabbatar da cewa Allah, Allah ne.
Ga abin da Ubangiji, Sarkin Isra’ila, da Mai-fansarsa, Ubangijin runduna, ya ce: Ni ne na fari, ni ne na ƙarshe; kuma ban da ni babu wani Allah. Wa kuma, kamar ni, zai yi kira, ya bayyana shi, ya kuma tsara shi a gabana, tun daga lokacin da na kafa mutanen dā? Kuma abubuwan da suke zuwa, da waɗanda za su zo, bari su nuna musu. Kada ku ji tsoro, kada kuwa ku firgita: ashe, ban faɗa muku ba tun daga wancan lokaci, ban kuma bayyana shi ba? Ku ne ma shaiduna. Ashe, akwai wani Allah banda ni? Hakika, babu wani Allah; ban san ko ɗaya ba. Ishaya 44:6–8.
Labarin annabcin ƙarshe na Ishaya yana jaddada cikakkiyar cika ta ƙarshe game da zuwan Mai Ta’aziyya wanda Yesu ya yi alkawari a kansa.
Ku saurare ni, ku da kuke bin adalci, ku da kuke neman Ubangiji: ku dubi dutsen da aka sassake ku daga gare shi, da ramin rijiyar da aka hako ku daga cikinsa. Ku dubi Ibrahim ubanku, da Saratu wadda ta haife ku: gama na kira shi shi kaɗai, na sa masa albarka, na kuma ƙara yawaita shi. Gama Ubangiji zai ta’azantar da Sihiyona: zai ta’azantar da dukan kufaifayyun wurarenta; zai mai da jejinta kamar Adnin, da hamadarta kamar gonar Ubangiji; za a sami farin ciki da annashuwa a cikinta, godiya, da muryar rerawa. Ishaya 51:1–3.
Mai Ta’aziyyar ya iso a watan Yuli na shekara ta 2023. Wata gaskiya kuma da aka jaddada a cikin labarin Ishaya ita ce ɓoyayyar tarihin matakai uku na tsawaku bakwai, wanda shi ne tsarin “emeth,” kalmar Ibrananci da aka ƙirƙira daga haruffa na farko, na goma sha uku, da na ƙarshe na haruffan Ibrananci.
Muryar hayaniya daga cikin birni, murya daga cikin haikali, muryar Ubangiji mai sāka wa maƙiyansa da sakamako. Ishaya 66:6.
Wata muhimmiyar gaskiya kuma da aka gabatar cikin Ishaya ita ce rawar da Musulunci yake takawa a matsayin kayan aikin hukuncin zartarwa na Allah, da farko a kan Amurka, sannan kuma a kan duniya saboda zartar da dokar kiyaye Lahadi.
Da awo, sa’ad da ya fito, za ka yi muhawara da shi: ya dakatar da iska mai tsanani tasa a ranar iskar gabas. Ishaya 27:8.
Duk waɗannan gaskiyoyi za a iya karkasa su a matsayin ɓangarori na saƙon Kukan Tsakar Dare, wanda shi ne wakilcin da misalin budurwai goma ya yi na saƙon Wahayin Yesu Almasihu wanda Uba ya ba Yesu, Yesu kuma ya ba Jibra’ilu, wanda ya ba Yahaya, shi kuwa ya rubuta ya kuma aika wa ikklisiyoyi. Mun kasance muna amfani da labari na ƙarshe na Ishaya don tallafa wa jerin abubuwan annabci da suka fara a sura ta goma sha ɗaya na Ru’ya ta Yohanna, kuma yanzu mun iso sura ta goma sha biyu, inda muka tarar an kwatanta matar da aka sa mata rana a matsayin tufafi da alamar da Ishaya ya tabbatar da ita ƙwarai, wato: Almasihu yana kwatanta ƙarshen abu da farkon abu.
Sai kuma aka ga babban abin al’ajabi a sama; wata mace sanye da rana, wata kuma na ƙarƙashin ƙafafunta, a kanta kuwa akwai rawanin taurari goma sha biyu. Da take da ciki, sai ta yi kuka, tana naƙudar haihuwa, tana shan azaba domin ta haihu. Sai aka ga wani abin al’ajabi kuma a sama; ga shi, wani babban maciji jajaye, yana da kawuna bakwai da ƙahoni goma, kuma a kan kawunansa akwai rawanai bakwai. Wutsiyarsa kuwa ta ja kashi na uku na taurarin sama, ta jefa su ƙasa. Sai macijin ya tsaya a gaban matar da take shirin haihuwa, domin ya cinye ɗanta nan da nan da zarar an haife shi. Sai ta haifi ɗa namiji, wanda zai mallaki dukan al’ummai da sandar ƙarfe; aka kuwa ɗauke ɗanta zuwa wurin Allah da kuma kursiyinsa. Ru’ya ta Yohanna 12:1–5.
Matar da ke cikin Ru’ya ta Yohanna sura ta goma sha biyu alama ce ta zaɓaɓɓun mutanen Allah cikin dukan tarihi. Kabilu goma sha biyu na dā na Isra’ila ta zahiri suna wakiltar farkon zaɓaɓɓun mutanen alkawarin Allah. Kabilu goma sha biyu ɗin suna kuma nuna ƙarshen Isra’ila ta zahiri ta dā, sa’ad da Almasihu ya zaɓi almajirai goma sha biyu. Waɗannan almajirai goma sha biyu a ƙarshen Isra’ila ta zahiri ta dā, su ne kuma manzanni goma sha biyu a farkon Isra’ila ta ruhaniya ta zamani. Shaidu biyu na farkon da shaida ɗaya ta ƙarshe suna haɗuwa su kafa shaidu uku da suke tabbatar da dubu ɗari da arba’in da huɗu a matsayin ƙarshen Isra’ila ta ruhaniya ta zamani.
Mutum dubu ɗari da arba’in da huɗu su ma su ne tutar da ’yan’uwansu suka jefar. Su ne tutar da ta zama kwarin ƙasusuwan matattu busassu, suna kwance a kan titi na babban birnin Sodom da Masar, waɗanda dabbar da ta fito daga ramin marar ƙasa ta kashe. Su ne tutar, waɗanda su ne duwatsun rawani, wanda matar take sanye da shi a kanta.
Kuma Ubangiji Allahnsu zai cece su a wannan rana kamar garken mutanensa: gama za su zama kamar duwatsun rawani, ana ɗaukaka su kamar tuta a ƙasarsa. Zakariya 9:16.
Tutar, wadda ita ce mutum ɗari da dubu arba’in da huɗu, duwatsu ne, kamar yadda Kristi ma yake.
Dukansu kuma suka sha abin sha ɗaya na ruhaniya; gama suna sha ne daga waccan Dutsen ruhaniya da yake binsu; wannan Dutsen kuwa Almasihu ne. 1 Korintiyawa 10:4.
Almasihu yana nuna sifar dubu ɗari da arba’in da huɗu; kuma Bitrus ya yarda da Bulus cewa Almasihu shi ne “dutse mai rai” wanda aka ƙi, haka kuma Bitrus ya bayyana cewa mutanen Allah su ma “duwatsu masu rai” ne.
Da zuwansa, kamar zuwa ga dutse mai rai, wanda hakika mutane suka ƙi, amma Allah ya zaɓa, mai daraja kuwa, ku ma, kamar duwatsu masu rai, ana gina ku a matsayin gida na ruhaniya, firistoci masu tsarki, domin ku miƙa hadayu na ruhaniya, abin karɓa ga Allah ta wurin Yesu Kristi. 1 Bitrus 2:4, 5.
Mutum dubu ɗari da arba’in da huɗu ba su ne duwatsun da ke cikin rawanin matar kaɗai ba, su ne rawanin da kansa.
Saboda Sihiyona ba zan yi shiru ba, kuma sabili da Urushalima ba zan huta ba, har sai adalcinta ya fito kamar haske, cetonta kuma kamar fitila mai ƙonewa. Al’ummai kuma za su ga adalcinki, dukan sarakuna kuma ɗaukakarki; za a kuma kira ki da sabon suna, wanda bakin Ubangiji zai ambata. Za ki kuma zama rawanin ɗaukaka a hannun Ubangiji, da kuma rawanin sarauta a hannun Allahnki. Ishaya 62:1–3.
Almasihu yana wakiltar ɗari da dubu arba’in da huɗu. Shi ne Dutsen, su kuma “duwatsu” ne. Su ne “rawanin ɗaukaka a hannun Ubangiji,” Almasihu kuwa shi ne rawanin ɗaukaka.
A wannan rana Ubangijin runduna zai zama kambin ɗaukaka, da rawanin kyau, ga ragowar mutanensa, kuma zai zama ruhun shari’a ga wanda yake zaune yana yin shari’a, da ƙarfi ga waɗanda suke mayar da yaƙi zuwa ƙofa. Ishaya 28:5, 6.
Sa’ad da ake la’akari da lamba goma sha biyu a mahallin mafari da ƙarshe, matar tana wakiltar zaɓaɓɓen mutanen alkawari daga tsohon Isra’ila a Dutsen Sinai, har zuwa tarihin mutum dubu ɗari da arba’in da huɗu. An yi musu kamanni a cikin Almasihu, kuma haihuwarsa ta zama alamar tashin matattun ƙasusuwan busassu daga titin da aka kashe su a ranar 18 ga Yuli, 2020. Mataki-biyun tsarin da Ezekiyel talatin da bakwai ya fayyace a taƙaice sosai, wanda ke kawo waɗannan annabawa biyu zuwa rai, an “fara ambatonsa” ne a cikin halittar Adamu.
An halicci Adamu a matakai biyu. Da farko an siffanta shi, sa’an nan Almasihu ya hura masa numfashin rai, kamar yadda numfashin daga iskokin huɗu a cikin Ezekiyel ya rayar da ƙasusuwan busassu. An halicci Adamu cikakken mutum balagagge, amma duk da haka halittarsa ita ce haihuwarsa. Dubu ɗari da arba’in da huɗu ana haifuwarsu bayan kwanaki uku da rabi na alama suna kwance matattu a kan titi da yake ratsawa ta cikin kwarin mutuwa. Dubu ɗari da arba’in da huɗu mace ce ta haife su, wadda ta haifi “ɗa namiji: wanda zai yi mulki da sandar ƙarfe.” A matsayin alamar ikilisiya cikin dukan tarihi, matar da ke cikin Ru’ya ta Yohanna goma sha biyu tana wakiltar irin wannan alamar kamar “dutse” na Daniyel biyu.
“Ru’ya ta Yohanna littafi ne da aka hatimce, amma kuma littafi ne da aka buɗe. Yana rubuta abubuwa masu banmamaki da za su faru a kwanaki na ƙarshe na tarihin wannan duniya. Koyarwar wannan littafi tabbatacciya ce, ba mai cike da asirai da rashin ganewa ba. A cikinsa an ci gaba da irin wannan tsari na annabci kamar yadda yake a cikin Daniyel. Allah ya maimaita wasu annabce-annabce, ta haka yana nuna cewa dole ne a ba su muhimmanci. Ubangiji ba ya maimaita abubuwan da ba su da babban muhimmanci.” Manuscript Releases, juzu’i na 9, 8.
Irin wannan sahun annabci da ake samu a cikin Daniel ne aka ci gaba da ɗauka a cikin Wahayin Yahaya. Dutsen nan na Daniel, wanda aka sassaƙa daga dutsen tudu ba tare da hannu ba, shi ne “duwatsu masu rai” na Bitrus, waɗanda “ana gina su su zama gida na ruhaniya, firistoci tsarkaka,” kuma dutsen nan na Daniel kuma yana wakiltar dubu ɗari da arba’in da huɗu. Dutsen tudu kuwa Ikilisiyar Allah ce a cikin tarihin zamani.
Kuma a zamanin waɗannan sarakuna ne Allah na sama zai kafa mulki, wanda ba za a taɓa hallaka shi ba; mulkin kuma ba za a ba waɗansu mutane ba, amma zai ragargaza ya kuma cinye dukan waɗannan mulkoki, shi kuwa zai dawwama har abada. Domin ka ga an fitar da dutsen daga cikin dutsen dutse ba da hannu ba, kuma ya ragargaza baƙin ƙarfe, tagulla, yumɓu, azurfa, da zinariya; babban Allah ya sanar da sarki abin da zai faru nan gaba; mafarkin kuwa tabbatacce ne, fassararsa kuma amintacciya ce. Daniyel 2:44, 45.
Saƙon Kukan Tsakar Dare na dubu ɗari da arba’in da huɗu kuma ana wakiltarsa a matsayin ruwan sama na ƙarshe, kuma a lokacin ruwan sama na ƙarshe ne Allah yake “tsai da” mulkin da dutsen Daniyel yake wakilta.
“Ruwan sama na ƙarshe yana zuwa bisa ga waɗanda suke tsarkaka—sa’an nan duka za su karɓe shi kamar dā.
“Sa’ad da mala’iku huɗun suka saki, Almasihu zai kafa mulkinsa. Babu wanda zai karɓi ruwan sama na ƙarshen sai waɗanda suke yin duk abin da za su iya. Almasihu zai taimake mu. Kowa zai iya zama mai nasara ta wurin alherin Allah, ta wurin jinin Yesu. Dukan sama tana da sha’awa ga aikin. Mala’iku ma suna da sha’awa.” Spalding and Magan, 3.
An saki iskoki huɗu na Musulunci a lokacin dokar Lahadi, sa’an nan Almasihu ya kafa mulkinsa. Wannan yana faruwa ne a zamanin mulkokin ruhaniya na Daniyel sura ta biyu. Mulkoki huɗu na ruhaniya na ƙarshe a cikin mafarkin Nebukadnezzar an misalta su ta wurin mulkoki huɗu na zahiri na farko. Babila ta zahiri, Mediya da Farisa, Girka da Roma suna wakiltar Babila ta ruhaniya, Mediya da Farisa, Girka da Roma.
Babila ta ruhaniya ita ce kan zinariya, wadda ta sami rauni mai kisa a shekara ta 1798, kamar yadda aka misalta ta wajen cire Nebukadnezzar daga mulki na ɗan lokaci har na “lokuta bakwai.” Sa’ad da haɗin kai sau uku na macijin, da dabbar, da annabin ƙarya suka kafa mulki na takwas, wanda yake daga cikin bakwai ɗin nan, za a gina shi ne daga dukan mulkokin ruhaniya, waɗanda aka wakilta a cikin surar Nebukadnezzar ta sura ta biyu. Paparoma a matacce da kuma paparoma a tashe, su ne kan zinariya na ruhaniya a farkon da kuma ƙarshen mulkoki huɗu na ruhaniya na wannan sura. Amurka, a matsayin ta biyu cikin mulkoki huɗu ɗin, an wakilta ta a matsayin Mediya da Farisa ta ruhaniya. Majalisar Ɗinkin Duniya, a matsayin ta uku cikin mulkoki huɗu ɗin, an wakilta ta a matsayin Girka ta ruhaniya, kuma tare, su duka suna samar da haɗin kai sau uku na macijin, da dabbar, da annabin ƙarya domin su kafa mulki na takwas, wanda yake daga cikin bakwai ɗin nan. Paparoma shi ne magabcin Kristi kuma yana neman yin jabun Kristi. A wannan dangane kuwa; cikin mulkoki huɗu na ruhaniya na ƙarshe, paparoma shi ne na farko kuma na ƙarshe.
Dutsen da aka sare daga kan dutsen, ya zama mulki wanda ya cika dukan duniya, kuma an kafa shi a matsayin tuta a “kwanakin waɗannan sarakuna,” gama dukan masarautun ruhaniya na wannan siffa ana wakiltarsu a aikace a “kwanaki na ƙarshe.” Ɗaga tutar nan, wato kafuwar mulkin Almasihu, yana faruwa ne sa’ad da aka saki iskokin huɗu na Musulunci, kuma aka zubo ruwan sama na ƙarshe ba tare da awo ba a lokacin dokar Lahadi.
Dutsen da aka sare daga cikin dutsen zai ragargaza dukan mulkokin ruhaniya na duniya, waɗanda aka wakilta da “baƙin ƙarfe, tagulla, yumɓu, azurfa, da zinariya.” Mutum dubu ɗari da arba’in da huɗu suna wakiltar Almasihu, wanda a Ru’ya ta Yohanna sura ta goma sha biyu shi ne “ɗa namiji,” wanda haihuwarsa ta kasance alamar haihuwar mutum dubu ɗari da arba’in da huɗu. “Ɗa namiji” ɗin zai “yi mulkin dukan al’ummai da sandar baƙin ƙarfe.” Da wannan sanda, zai ragargaza al’ummai.
Zan bayyana ƙudurin nan: Ubangiji ya ce mini, Kai Ɗana ne; yau na haife ka. Ka roƙe ni, zan ba ka al’ummai marasa sanin Allah su zama gādonka, har ma da iyakar duniya su zama mallakinka. Za ka kakkarye su da sandar ƙarfe; za ka farfashe su kamar tukunyar mai tukwane. Zabura 2:7–9.
Ɗan Allah an haife shi daga Uba. Mutane da yawa suna ɗaukar wannan gaskiya su karkatar da ita zuwa ga hallakar kansu. “An haife” na nufin a ba da haihuwa, amma mun sani cewa ba a taɓa kasancewa da wani lokaci da Almasihu bai wanzu ba.
“‘Yanzu Ruhu yana faɗi sarai cewa, a zamanai na ƙarshe waɗansu za su rabu da bangaskiya, suna mai da hankali ga ruhohi masu ruɗarwa, da koyaswar aljanu; suna faɗin ƙarya cikin riya; an ƙone lamirinsu da baƙin ƙarfe mai zafi.’ Kafin ci gaban ƙarshe na aikin ridda, za a sami ruɗanin bangaskiya. Ba za a sami tsayayyun kuma tabbatattun fahimtu game da asirin Allah ba. Za a lalatar da gaskiya ɗaya bayan ɗaya. ‘Kuma ba tare da gardama ba, asirin ibada mai girma ne: Allah ya bayyana cikin jiki, aka kuɓutar da shi cikin Ruhu, mala’iku suka gan shi, aka yi wa’azinsa ga Al’ummai, aka gaskata da shi a cikin duniya, aka ɗauke shi cikin ɗaukaka.’ Akwai mutane da yawa da suke musun kasancewar Kristi tun kafin zuwansa duniya, sabili da haka suna musun allahntakarsa; ba su karɓe shi a matsayin Mai Ceto na kansu ba. Wannan cikakken musun Kristi ne. Shi ne makaɗaicin Sonan Allah haifaffe, wanda tun daga farko yana ɗaya tare da Uba. Ta wurinsa aka halicci duniya-duniyoyi.” Signs of the Times, May 28, 1894.
Sa’ad da ake bayyana Almasihu a matsayin “haifaffe” na Uba, ana nuna wata gaskiya ce da take da alaƙa da Almasihu, gaskiyar da ake lalata ta idan aka tilasta ta cikin tsarin iyayentaka ta ɗan adam. Ba za mu iya auna Allah daga mahangarmu ta ɗan adam ba. Za mu iya auna Allah ne kaɗai yadda Shi da kansa ya gabatar mana da tantancewarsa game da kansa.
Mugun mutum ya rabu da hanyarsa, kuma marar adalci ya rabu da tunaninsa; bari ya komo ga Ubangiji, zai kuwa ji tausayinsa; kuma zuwa ga Allahnmu, gama zai gafarta masa a yalwace. Gama tunanina ba tunaninku ba ne, haka kuma hanyoyinku ba hanyoyina ba ne, in ji Ubangiji. Gama kamar yadda sammai suka fi duniya tsayi, haka hanyoyina suka fi hanyoyinku tsayi, tunanina kuwa suka fi tunaninku. Ishaya 55:7–9.
A karkatar da ma’anar kalmar “haifaffe” domin a tabbatar da cewa akwai wani lokaci da Uba ya haifi Almasihu, shi ne a “mai da hankali ga ruhohin ruɗi, da koyarwar aljannu.” Domin manufar bincikenmu na yanzu, abin da nake kawai nunawa shi ne cewa matar da ke cikin Ru’ya ta Yohanna goma sha biyu za ta haifi “ɗan namiji” wanda zai mallaki al’ummai da sandan ƙarfe. Dubu ɗari da arba’in da huɗu kuma za su mallaki al’ummai da sandan ƙarfe.
Ikilisiyar Tayatira ta sāke bayyana sa’ad da mummunar raunin da ya kashe na tsarin papanci ya warke a lokacin dokar Lahadi. A cikin wannan tarihin, alkawarin da aka ba mutanen Allah shi ne cewa waɗanda suka yi nasara za su mallaki “al’ummai” da “sandar ƙarfe.”
Kuma wanda ya yi nasara, ya kuma kiyaye ayyukana har zuwa ƙarshe, gare shi zan ba da iko a kan al’ummai: kuma zai yi mulkinsu da sandar ƙarfe; za a farfashe su gutsuttsura kamar tasoshin mai tukwane: kamar yadda ni kuma na karɓa daga wurin Ubana. Ru’ya ta Yohanna 2:26, 27.
Mutanen Allah waɗanda suke cikin bayyana ta ƙarshe ta ikkilisiyar Tiyatira su ne dubu ɗari da arba’in da huɗu. Matar a farkon ta haifi Almasihu, kuma a ƙarshe, ta haifi dubu ɗari da arba’in da huɗu, waɗanda suke bin Ɗan Ragon.
Kuma suka raira kamar wata sabuwar waƙa a gaban kursiyin, da a gaban rayayyun halittu huɗu, da dattawan nan; kuma ba wanda zai iya koyon wannan waƙa sai mutum dubu ɗari da arba'in da huɗu ne kaɗai, waɗanda aka fanshe daga cikin duniya. Waɗannan su ne waɗanda ba su ƙazantu da mata ba; gama su budurwai ne. Waɗannan su ne waɗanda suke bin Ɗan Ragon duk inda yake tafiya. Waɗannan kuwa aka fanshe su daga cikin mutane, suna zama nunan fari ga Allah da kuma ga Ɗan Ragon. Ru’ya ta Yohanna 14:3, 4.
An haifi Almasihu “na farko”, kuma dubu ɗari da arba’in da huɗu suna bin Ɗan Ragon, saboda haka an haife su “na ƙarshe”. An “ɗauke” Almasihu “zuwa wurin Allah”, kamar yadda shaidun biyu na Ru’ya ta Yohanna sura goma sha ɗaya su ma aka ɗauke su. Dukan ’ya’yanta biyun suna hawa zuwa wurin Uba.
Ta kuma haifi ɗa namiji, wanda zai yi mulkin dukan al’ummai da sandar ƙarfe; aka ɗauke ɗanta zuwa wurin Allah, da kuma zuwa kursiyinsa. Ru’ya ta Yohanna 2:5.
Almasihu, a matsayin Ubangijin Rundunoni, shi ma shi ne “rabon Yakubu,” kuma Isra’ila ita ce “sandar gādonsa,” kuma Isra’ila kuma ita ce “gatari na yaƙinsa” da “makaman yaƙinsa” waɗanda Yake amfani da su don “farfasa al’ummai.”
Rabon Yakubu ba kamar su yake ba; gama shi ne Mahaliccin dukan abubuwa: Isra’ila kuwa sandar gādonsa ne: Ubangijin runduna-runduna shi ne sunansa. Kai ne gatari na yaƙi, da makaman yaƙi na: gama da kai zan farfasa al’ummai, kuma da kai zan hallaka mulkoki. Irmiya 51:19, 20.
Almasihu da dubu ɗari da arba’in da huɗu dukansu suna mulki kuma suna ragargaza al’ummai da sandar ƙarfe. Almasihu shi ne “rabon Yakubu,” amma haka nan mutanensa ma su ne.
Gama rabon Ubangiji shi ne mutanensa; Yakubu kuwa shi ne rabon gādonsa. Kubawar Shari’a 32:9.
Dutsen da aka fitar daga cikin dutsen, mai wakiltar Ikilisiyar Allah, shi ne bayyanuwar ƙarshe ta Ikilisiyarsa wadda take cika duniya da ɗaukakarsa, kuma ana amfani da su a matsayin gatari na yaƙin Allah don su bugi ƙafafun gunkin, su mai da waɗannan mulkoki su zama “kamar ƙaiƙayin masussukan bazara.” Iska kuwa ta kwashe waɗannan mulkoki.
Sa’an nan ƙarfen, yumbu, tagulla, azurfa, da zinariya, aka farfashe su gaba ɗaya tare, suka zama kamar ƙaiƙayin masussukan bazara; iska kuwa ta kwashe su, har ba a ƙara samun wata alama ta wurinsu ba. Dutsen nan kuma da ya bugi mutummutumin ya zama babban dutse mai kama da dutse, ya cika dukan duniya. Daniyel 2:35.
Ya zama dole a sanya alamar mace cikin mahallin tutar da aka ɗaga zuwa sama, domin Ru’ya ta Yohanna sura ta goma sha biyu tana bayyana farkon yaƙi tsakanin Almasihu da Shaiɗan wanda ya fara a sama, kuma a yin haka tana bayyana wani yaƙi a sama wanda yake nuna ƙarshen babban rikici tsakanin Almasihu da Shaiɗan. Ru’ya ta Yohanna surori na goma sha biyu da goma sha uku suna kwatanta yaƙin ƙarshe na babban rikicin, kuma suna yin haka ne ta wurin kwatanta wakilan Shaiɗan da dubu ɗari da arba’in da huɗu suna fafatawa a sammai.
A maƙala ta gaba, za mu ci gaba da magana a kan yaƙin da ke sama a cikin “kwanaki na ƙarshe” wanda yaƙin da ke sama da ya fara tun farko ya kasance alamar annabci ce ta shi.
Sai na ga wata dabba dabam tana fitowa daga ƙasa; tana da ƙahoni biyu kamar na rago, amma tana magana kamar maciji. Tana aiwatar da dukan ikon dabbar farko a gabanta, kuma tana sa duniya da mazaunan cikinta su yi wa dabbar farko sujada, wadda aka warkar da mummunan raunin mutuwarta. Tana yin manyan alamu, har ma tana sa wuta ta sauko daga sama zuwa ƙasa a gaban mutane, tana kuma ruɗin mazaunan duniya ta wurin waɗannan mu’ujizai da aka ba ta ikon yi a gaban dabbar; tana ce wa mazaunan duniya su yi wa dabbar gumaka, wadda aka yi wa rauni da takobi amma ta rayu. Aka ba ta ikon ba wa gunkin dabbar numfashin rai, domin gunkin dabbar ya yi magana, kuma ya sa a kashe duk waɗanda ba su yi wa gunkin dabbar sujada ba. Tana kuma sa kowa, ƙanana da manya, mawadata da matalauta, ’yantattu da bayi, su karɓi alama a hannun damansu, ko a goshinsu; domin kada kowa ya iya saya ko sayarwa, sai wanda yake da alamar, ko sunan dabbar, ko lambar sunanta. A nan ne hikima take. Mai fahimta yă ƙirga lambar dabbar, gama lambar mutum ce; lambarta kuwa ita ce ɗari shida da sittin da shida. Ru’ya ta Yohanna 13:11–18.