Tarihin annabci da aka buɗe a cikin tsawowi bakwai yana bayyana tarihin da muke ciki a yanzu. Asirin ya kasance a ɓoye har sai da tarihin da yake wakilta ya iso. Wannan shi ne lokacin da Mai Taimako, Ruhun “gaskiya,” yake bayyana gaskiyar da Yahaya ya kira Wahayin Yesu Almasihu, gama Yesu Almasihu shi ne Gaskiya. Ba kawai cewa kalmar “gaskiya” tana wakiltar halin Allah ba ne. Kuma ba kawai wahayi ne game da wannan abin ban mamaki ga masani a harsuna ba, cewa ana amfani da kalmar Ibrananci ta “gaskiya” ta hanyoyi masu zurfi ƙwarai a ko’ina cikin Nassosi. Amma kuma mu’ujiza ce mai ban al’ajabi wadda, idan aka fahimce ta, take zama mabuɗin buɗe annabce-annabcen littafin Wahayi, kuma ta yin haka tana buɗe dukan Littafi Mai Tsarki. Amma wannan ga waɗanda kaɗai suke shirye su gani, su ji, su kuma kiyaye abubuwan da aka rubuta a cikinsa, gama lokaci ya yi kusa.

Domin mutane su gane “gaskiya” ta irin wannan hanya har a tsarkake su ta wurinta, akwai bukatar kasancewar Ruhu Mai Tsarki. Mutane za su iya fahimtar kalmar “gaskiya” a fannin tunani, har ma su yi mamakin muhimmancinta, amma dole ne a ci “gaskiya”. Dole ne a shigar da ita a ciki, a kuma mai da ita wani ɓangare na kwarewar mutum, domin Maganar tana isar da ikon halittar Allah ga waɗanda suke neman a sāke su zuwa surar Almasihu. Ɗaya daga cikin wuraren farawa na bincikena na kaina game da kalmar Ibrananci da aka fassara da “gaskiya” shi ne malaman Ibrananci, waɗanda su ma suke magana a kan banmamakin yanayin kalmar “gaskiya” da kuma yadda ake amfani da ita a cikin Littafi Mai Tsarki. Amma babu wani dalili na gaskata cewa fahimtarsu ta ilimi game da kalmar “gaskiya” ta kai su ga Almasihu.

Gaskiyar annabci cewa kalmar tana bukatar a ci ta tare da kasancewar Ruhu Mai Tsarki tana maimaita ma’anar da Sister White ta bayar game da “mai” a cikin misalin budurwai goma, haka kuma da bayaninta game da rukuni biyu na budurwan da suke jiran Ango.

Alama sau da yawa tana da ma’ana fiye da ɗaya, kuma ya kamata a ƙayyade ma’anarta ne ta wurin yanayin da aka sanya alamar a cikinsa. Ba za a ƙayyade ta bisa ga ma’anar kalmar da masani a nahawu ya bayar ba ko kuwa bisa ga ƙayyadadden lokacin tarihi da aka rubuta kalmar a cikinsa ba. Waɗannan hanyoyi biyu ne malaman tauhidi na Adventism suka runguma domin su musanta “gaskiya.” Ana ƙayyade alama ne ta wurin yanayin da aka yi amfani da ita a cikinsa. A cikin Ruhun Annabci, kalmar “mai” a cikin misalin budurwai goma tana wakiltar aƙalla abubuwa daban-daban kaɗan, gwargwadon yanayin nassin da aka sami “mai” a cikinsa. Me ya sa wani rukuni na budurwai yake da mai, ɗayan kuma ba shi da shi?

“Akwai wata duniya kwance cikin mugunta, cikin ruɗi, da ɓacewar hankali, a cikin inuwar mutuwa kanta,—barci take, barci take. Waɗanne ne suke jin azabar rai domin a tashe su? Wace murya ce za ta iya kai musu? Hankalina ya ɗauke ni zuwa nan gaba sa’ad da za a ba da sigina, ‘Ga Ango yana zuwa; ku fita ku tarye Shi.’ Amma waɗansu za su yi jinkiri wajen samo mai domin cika fitilunsu, kuma a makare za su gane cewa hali, wanda mai ɗin yake wakilta, ba abin canjawa ba ne. Wancan mai shi ne adalcin Almasihu. Yana wakiltar hali, kuma hali ba abin canjawa ba ne. Babu wani mutum da zai iya samunsa domin wani. Kowane mutum dole ne ya samo wa kansa hali da aka tsarkake daga kowane tabo na zunubi.” Bible Echo, Mayu 4, 1896.

Budurwai marasa hikima ba su mallaki halin da ake bukata domin su yi nasara a cikin rikicin da ke gabatowa nan kusa ba. Sun rasa adalcin Almasihu. Amma mai kuma saƙo ne, kuma man da ke cikin misalin budurwai goma a cikin “kwanaki na ƙarshe” shi ne saƙon gargaɗi na ƙarshe da Wahayin Yesu Almasihu yake wakilta, wanda ya kamata a ji, a karanta, kuma a kiyaye.

“Shafaffu waɗanda suke tsaye a gaban Ubangijin dukan duniya, suna da matsayin da aka taɓa bai wa Shaiɗan a matsayin kerubin mai rufewa. Ta wurin tsarkakan halittu masu kewaye da kursiyinsa, Ubangiji yana ci gaba da sadarwa marar yankewa da mazaunan duniya. Mai na zinariya yana wakiltar alherin da Allah yake tanadar fitilun masu bi da shi, domin kada su yi laushin haske su mutu. Da ba don ana zubo wannan tsattsarkan mai daga sama cikin saƙonnin Ruhun Allah ba, da ikon mugunta sun sami cikakkiyar mulki a kan mutane.”

“Ana zubar wa Allah mutunci sa’ad da ba mu karɓi saƙonnin da yake aiko mana ba. Ta haka ne muke ƙin man zinariya wanda zai zuba cikin rayukanmu domin a isar da shi ga waɗanda suke cikin duhu. Sa’ad da kiran zai zo, ‘Ga angon nan yana zuwa; ku fito ku tarye shi,’ waɗanda ba su karɓi mai mai tsarki ba, waɗanda ba su riƙe alherin Almasihu a cikin zukatansu ba, za su gane, kamar budurwai marasa hikima, cewa ba su shirya su sadu da Ubangijinsu ba. Ba su da ikon, a cikin kansu, na samun mai ɗin, kuma rayuwarsu ta lalace. Amma idan aka roƙi Ruhu Mai Tsarki na Allah, idan muka yi roƙo kamar yadda Musa ya yi, ‘Ka nuna mini ɗaukakarka,’ za a zuba ƙaunar Allah a cikin zukatanmu. Ta wurin bututun zinariya, za a isar mana da man zinariya. ‘Ba da ƙarfi ba, ba kuma da iko ba, sai dai ta wurin Ruhuna, in ji Ubangijin runduna.’ Ta wurin karɓar haskoki masu haske na Ranar Adalci, ’ya’yan Allah suna haskakawa kamar fitilu a cikin duniya.” Review and Herald, July 20, 1897.

“Mai” shi ne saƙo na ƙarshe, wanda kuma, a sake, shi ne Wahayin Yesu Almasihu. A cikin nassin, waɗanda suke so su sami mai ɗin, dole su yi roƙo ga Allah kamar yadda Musa ya yi a kogon Horeb. Amma ku lura cewa, idan za mu “yi roƙo, kamar yadda Musa ya yi” cewa Allah ya “nuna” mana “ɗaukakarsa,” dole ne mu fara roƙon Ruhu Mai Tsarki wanda shi ne Mai Ta’aziyya. Idan muka yi haka, to, ta wurin mala’iku da bututun zinariya biyu za mu karɓi adalcin Almasihu. Muna ruɗin kanmu idan muna tsammani za mu iya yin addu’a da roƙo domin halin Almasihu kamar yadda al’adu da ɗabi’un Adventism na Laodicea suke nuna ya kamata a yi, alhali kuwa a lokaci guda muna ƙin saƙon Wahayin Yesu Almasihu. Ana isar mana da adalcinsa ta wurin “saƙonnin Ruhun Allah,” waɗanda ake isarwa ta wurin shafaffu biyu waɗanda suke tsaye a gaban kursiyin Allah. Sa’ad da muka ƙi saƙonsa, muna ƙin adalcinsa.

Sai na amsa, na ce masa, Waɗanne ne waɗannan itatuwan zaitun biyu a gefen dama na maƙerin fitilar, da kuma a gefen hagunsa? Na sāke amsawa kuma, na ce masa, Mene ne waɗannan rassan zaitun biyu waɗanda ta cikin bututun zinariya biyu suke zub da man zinariya daga kansu? Sai ya amsa mini ya ce, Ashe, ba ka san abin da waɗannan suke ba? Sai na ce, A’a, ranka ya daɗe. Sa’an nan ya ce, Waɗannan su ne shafaffu biyu, waɗanda suke tsaye a gaban Ubangijin dukan duniya. Zakariya 4:11–14.

“Shafaffu” biyu, “waɗanda suke tsaye a gaban Ubangijin dukan duniya,” an kuma wakilta su a matsayin shaidu biyu na Ru’ya ta Yohanna sura ta goma sha ɗaya.

“Game da shaidun nan biyu annabin ya ƙara bayyana cewa: ‘Waɗannan su ne itatuwan zaitun biyu, da fitilu biyu masu tsaya a gaban Allah na duniya.’ ‘Maganarka,’ in ji mai zabura, ‘fitila ce ga ƙafafuna, haske kuma ga tafarkina.’ Ru’ya ta Yohanna 11:4; Zabura 119:105. Shaidun nan biyu suna wakiltar Nassosin Tsohon Alkawari da na Sabon Alkawari.” The Great Controversy, 267.

Ko muna duba shaidar Zakariya ko kuwa ta Yohanna game da shaidu biyu, mahallin kowace shaida shi ne tsarin sadarwa wanda shi ne gaskiya ta fari da aka ambata dangane da saƙon Wahayin Yesu Almasihu a Ru’ya ta Yohanna sura ta ɗaya aya ta ɗaya. Daga wurin Uba, zuwa ga Ɗa, zuwa ga mala’iku, zuwa ga annabi, zuwa ga ikilisiya. Tsarin da cikin sa Almasihu yake magana da ’yan Adam babban fahimta ne da yake neman ya bayyana a cikin saƙon gargaɗi na ƙarshe. Wannan ya yi daidai da muhimmancin da aka jaddada a cikin gabatarwar saƙon mala’ika na fari da na uku.

Saƙon mala’ika na fari an wakilta shi ta wurin William Miller. Miller yana da halaye na annabci da dama waɗanda dole ne a gane su. Shi ne “Uban” wannan motsi, wanda bisa ga ma’anar Alfa da Omega yake buƙatar cewa lalle ne za a sami ɗa. Ya wakilci wani motsi da aka wakilta da suna “Millerite,” wadda ita ce kalmar da ake amfani da ita ga wani irin dutse. An yi amfani da shi wajen tsara wata ƙungiya ta ƙa’idojin Littafi Mai Tsarki na fassarar annabci. Waɗannan ƙa’idoji suna zama babban ɓangare na sadar da saƙonnin Ruhun Allah waɗanda ko dai aka ƙi ko kuwa aka karɓa yayin da mutanen zamanin Miller suka zaɓi ko za su ci gaba da riƙe yanayinsu na wauta irin na Laodicea ko kuwa su zama Filadelfiyawa masu hikima. A matsayin uban saƙon mala’ika na fari, yana misalta wani motsi da zai shelanta saƙon mala’ika na uku, kuma fahimtar wannan motsi game da saƙon za ta kasance ƙarƙashin jagorancin wata ƙa’ida ta musamman ta Littafi Mai Tsarki game da fassarar annabci wadda za ta kafa saƙon mala’ika na uku da ƙarfi kamar yadda aka yi amfani da Miller wajen kafa saƙon mala’ika na fari. Allah ba ya taɓa canzawa, Yesu Almasihu shi ne ɗaya jiya, yau, har abada.

Kada ku ruɗu, ’yan’uwana ƙaunatattu. Kowace baiwa mai kyau, da kowace baiwa cikakkiya, daga sama take, tana saukowa daga wurin Uban haskoki, wanda a wurinsa babu canjawa, balle inuwar juyawa. Da nufinsa ne ya haife mu ta wurin maganar gaskiya, domin mu zama kamar nunan fari na halittunsa. Yaƙub 1:16–18.

A farkon ko kuma a ƙarshen Adventism, saƙonnin Ruhun Allah waɗanda mai yake wakilta, ana isar da su ta wurin shaidu biyu. A farkon, tare da Millerites, shaidu biyun su ne Tsohon Alkawari da Sabon Alkawari, kuma a ƙarshen su ne Littafi Mai Tsarki da Ruhun Annabci. Wannan ne dalilin da ya sa Yahaya, wanda ya fi kowa cikakken misalta ƙarshen mutanen Allah a kwanakin ƙarshe na shari’ar bincike, ya kasance a tsibirin Patmos.

Ni Yohanna, wanda ni ma ɗan’uwanku ne, kuma abokin tarayya a cikin tsanani, da a cikin mulki da haƙurin Yesu Almasihu, na kasance a tsibirin da ake kira Patmos, sabili da maganar Allah, da kuma sabili da shaidar Yesu Almasihu. Ru’ya ta Yohanna 1:9.

Yanayin annabci na Patmos yana wakiltar cewa ana tsananta wa Yohanna. Ana tsananta masa ne saboda karɓar saƙonnin Ruhun Allah waɗanda suke bayyana Wahayin Yesu Almasihu ta wurin Littafi Mai Tsarki da Ruhun Annabci.

Ana kuma wakiltar tsanantar mutanen Allah na “kwanaki na ƙarshe” a cikin Ru’ya ta Yohanna sura ta goma sha ɗaya sa’ad da aka kashe shaidu biyu a tituna, kuma kowa ya yi murna da mutuwarsu. A sura ta goma sha ɗaya, waɗannan shaidu biyu su ne Iliya da Musa. Sun ba da shaidarsu na tsawon shekara uku da rabi, sa’an nan kuma aka kashe su, amma daga baya aka tashe su daga matattu.

Dukan annabawa sun fi magana game da kwanaki na ƙarshe fiye da yadda suka yi magana game da tarihinsu na kansu; saboda haka, idan akwai wani littafi da yake magana game da kwanaki na ƙarshe, shi ne littafin Ru’ya ta Yohanna, inda dukan littattafan Littafi Mai Tsarki suke haɗuwa kuma suke ƙarewa. Saboda haka dole ne a sami wani “saƙo” a kwanaki na ƙarshe wanda za a kashe, sa’an nan kuma daga baya a ta da shi. Ru’ya ta Yohanna sura ta goma sha ɗaya ta misalta tarihin Juyin Juya Halin Faransa, amma a fili ta fi nuna kai tsaye hari ne a kan saƙon mala’ika na uku a kwanaki na ƙarshe. Saƙon da kuma motsin da saƙon Miller da motsinsa suka kasance misali na su sun sha wannan harin kuma suka mutu a ranar 18 ga Yuli, 2020. Bisa ga Ru’ya ta Yohanna sura ta goma sha ɗaya, dabbar da ta fito daga ramin marar ƙasa ce za ta aiwatar da wannan hari.

Kuma sa’ad da za su gama shaidarsu, dabbar nan da take hawa daga ramin marar ƙasa za ta yi yaƙi da su, za ta ci nasara a kansu, ta kuma kashe su. Kuma gawawwakin su za su kwanta a kan titin babban birnin nan, wanda a ruhance ake kiransa Saduma da Masar, inda kuma aka gicciye Ubangijinmu. Ru’ya ta Yohanna 11:8, 9.

’Yar’uwa White ta sanar da mu cewa “ramin marar ƙasa” yana wakiltar sabon bayyanuwar ikon Shaidan.

“‘Sa’ad da suka gama [suke gamawa da] shaidarsu.’ Lokacin da aka ƙaddara wa shaidun nan biyu su yi annabci sanye da tsummoki ya ƙare a shekara ta 1798. Yayin da suke kusantar ƙarshen aikinsu cikin duhu da rashin bayyana, za a yi yaƙi da su ta wurin ikon da aka wakilta da cewa ‘dabbar nan da take fitowa daga ramin zurfi marar ƙarshe.’ A cikin yawancin al’umman Turai, ikon-ikon da suka yi mulki a cikin Ikilisiya da Jiha an daɗe ƙarnuka da dama Shaidan yake sarrafa su ta hannun papacy. Amma a nan an kawo a gani sabon bayyanuwar ikon Shaidan.” The Great Controversy, 268.

Akwai iko uku da aka bayyana a cikin littafin Ru’ya ta Yohanna waɗanda suka fito daga ramin marar ƙasa; na fari da aka ambata shi ne Musulunci a Ru’ya ta Yohanna sura ta tara aya ta biyu, na biyu kuma shi ne rashin yarda da Allah na Juyin Juya Halin Faransa a sura ta goma sha ɗaya aya ta takwas, na uku kuwa shi ne Roma ta zamani a sura ta goma sha bakwai aya ta takwas. “Sabuwar bayyanuwa” a kwanaki na ƙarshe wadda ba za ta kai hari ga motsin da motsin Millerite ya wakilta kaɗai ba, amma za ta kai hari ga duniya ma, ita ce farkawar jabu ta Kiran Tsakar Dare na jabu wadda ake sani da suna “Woke-ism.” Woke-ism yana wakiltar “sabuwar bayyanuwar ikon Shaidan” wadda maƙiyin Kristi na Jesuit na yanzu yake ɗaukaka, kuma ‘yan kasuwa ne suke yaɗa ta, tare da shugabannin siyasa na Majalisar Ɗinkin Duniya, wakilan masu sassauci a cikin majami’un Furotesta da suka fāɗi a cikin Amurka, da kuma jam’iyyar Democrat tare da haɗin gwiwar ‘yan Republican na RINO waɗanda ko dai suke inganta ko kuma suke barin a inganta dukkan nau’o’in salon rayuwa karkatattu na al’ummar ‘yan luwaɗi kamar yadda aka wakilta a sura ta goma sha ɗaya a matsayin “Sodom.” Waɗannan iko uku su ne suke jagorantar duniya zuwa Armageddon, kuma ana kuma wakiltar su da “Masar,” alamar rashin yarda da Allah da son duniya. A cikin yanayin rashin doka da oda na Juyin Juya Halin Faransa, wanda shi ma wani sashe ne na waɗannan iko uku da suka ƙunshi abin da Sister White ta kira “muguwar haɗin guiwa,” ko dai kai tsaye suna inganta Woke-ism ko kuma suna barin a inganta shi. Woke-ism shi ne jabun kwaikwayon Shaidan na farkawar budurwai goma. Muna da ƙarin abin tattaunawa a kan waɗannan batutuwa, amma da fari muna bukatar mu tattauna abin da ya biyo bayan kisan da aka yi a titi wanda aka kammala a ranar 18 ga Yuli, 2020.

Kuma kuma, ya kai mai karatu ƙaunatacce, don Allah ka fahimta cewa ba ni da wata goyon baya da zan bayar ga jam’iyyar Republican. Babu wata akidar siyasa da nake da wani amincewa da ita. Abin da nake nuni da shi kawai shi ne tsarin motsin annabci da ke wanzuwa a cikin Amurka, Majalisar Ɗinkin Duniya da kuma Papacy. Za a yi magana a kan waɗannan motsi da takamaimai sosai sa’ad da muka fara kai tsaye tattauna game da ƙahoni biyu waɗanda suke daidaici da juna tun daga 1798 har zuwa dokar Lahadi.

Woke-ism na shaidan wanda yake wakiltar Kiran Tsakar Dare na ƙarya yana gabatar da ainihin Kiran Tsakar Dare, kuma kafin lokacin sahihin Kiran Tsakar Dare, waɗanda aka kashe a tituna za su ƙarshe su rikide su zama ko dai budurwa marar hikima ko kuma budurwa mai hikima. Lokacin da ɗaure halayenmu ya ke cika zuwa ko dai gungumen da aka ƙaddara domin wutar hallaka ko kuma gungumen domin rumbun sama ya riga ya zo yanzu.

’Yar’uwa White ta bayyana cewa a lokacin jinkirin, budurwai marasa hikima na tarihin Millerite sun mayar da martani ga abin takaicin gwaji dabam da yadda budurwai masu hikima suka yi, ta haka kuma tana nuna cewa zuwa lokacin jinkirin halayensu sun riga sun kafu. Amma shaidar Irmiya tana sanar da mu cewa za mu iya zaɓar komawa ga Allah, kuma ba kawai zai komo gare mu ba, amma zai mai da mu katanga mai shinge ta tagulla a gaban mugaye da masu ban tsoro yayin da ake amfani da mu a matsayin bakinsa cikin rikicin da ke tafe. A wannan mahangar annabci ne Yesu ya yi mana alkawarin ta’azantar da mu. Wannan ne muhimmancin surori huɗu na Yohanna waɗanda aka kafa a cikin tarihinmu na yanzu.

Mai shi ne Ruhu Mai Tsarki; shi ne hali, kuma shi ne saƙonnin Ruhun Allah. Ruhun Allah shi ne “Mai Ta’azantarwa.” Kamar yadda Allah ya ƙaunaci duniya har ya ba da Ɗansa makaɗaici haifaffe, kuma kamar yadda Yesu ya miƙa kasancewarsa ta allahntaka domin da yardar rai ya karɓi ɗan’adamcin da ya halitta a matsayin ɓangare na kansa har abada, haka ma Ruhun Mai Tsarki da aka ba da shi a wannan zamani zai zauna tare da mu har abada.

Idan kuna ƙaunata, ku kiyaye umarnaina. Kuma zan roƙi Uba, shi kuwa zai ba ku wani Mai Taimako dabam, domin yă zauna tare da ku har abada; wato Ruhun gaskiya; wanda duniya ba za ta iya karɓa ba, domin ba ta gan shi, ba ta kuma san shi ba: amma ku kun san shi; domin yana zaune tare da ku, kuma zai kasance a cikinku. Ba zan bar ku marasa ta’aziyya ba: zan zo gare ku. Yohanna 14:15–18.

Wannan hadayar da Ruhu ya yi ta zaɓar ya zauna tare da ’yan Adam har abada, ta yi daidai da hadayar sauran mutum biyu na trion samaniya. Wataƙila abin da yake da muhimmanci kamar hadayar da Ruhu ya yi cikin yardarsa ta zauna a cikin kowane ɗaya daga cikin waɗanda aka fansa har abada shi ne cewa zuwan “Mai Ta’azantarwa” a cikin wannan tarihin na musamman yana bayyana lokacin da aka hatimce mutanen Allah domin madawwamiya.

Kada kuma ku ɓata wa Ruhu Mai Tsarki na Allah rai, wanda ta wurinsa aka hatimce ku har zuwa ranar fansa. Afisawa 4:30.

A cikin tarihin da alkawarin Mai Ta’azantarwa ya cika sarai, wato tarihin mutum dubu ɗari da arba’in da huɗu, Ruhun zai “zauna” a cikinmu “har abada.” Kowane Kirista da ya cika sharuddan bishara ya karɓi Ruhu Mai Tsarki, sabili da haka aka “hatimce shi har zuwa ranar fansa,” amma wannan hatimci kawai yana nuni ne gaba zuwa lokacin da za a hatimci mutum dubu ɗari da arba’in da huɗu a cikin wannan tarihi na yanzu. A cikin Afisawa, waɗanda aka hatimce har zuwa ranar fansa an bambanta su da waɗanda suke “baƙanta wa” “Ruhu Mai Tsarki rai.” Suna baƙanta wa Ruhu Mai Tsarki rai ta wurin ƙin karɓar saƙonnin Ruhun Allah, ta haka kuma suna ƙin karɓar man zinariya. Sa’ad da Almasihu ya yi alkawarin aiko mana da “Mai Ta’azantarwa,” “Ruhun gaskiya,” a cikin wannan zamani na rashin cika buri, Yana alkawarin sanya hatiminsa a kanmu, kuma hatiminsa yana wakiltar kiyaye dokokinsa, musamman umarnin Asabar, wadda ita ce ranar da Yohanna ya karɓi wahayi, kuma wadda ita ce batun da yake gab da fuskantar duniya.

Ana cika hatimin budurwai masu hikima kafin gwajin dokar Lahadi, gama a can ne za a bayyana halayen duka masu hikima da marasa hikima, kuma hali ba ya taɓa samuwa a lokacin rikici, sai dai kawai a bayyana shi. Hatimin yana wakiltar, a cikin sauran abubuwa, sauyawa daga tunanin Laodiceya zuwa tunanin Filadelfiya. Matsalar ita ce, domin a cika wannan sauyin, gwaji na fari ga kowannenmu shi ne mu fahimta da gaske cewa har zuwa yanzu mun kasance Laodiceyawa, gama a matsayinmu na Laodiceyawa babban yanayin ruhaniyarmu shi ne cewa komai yana lafiya, alhali kuwa a zahiri komai ba daidai yake ba. Dole ne a ajiye wannan hali gefe, yana ɗaya daga cikin ƙazantattun abubuwan da dole ne a raba su da abin tamani.

“Da zarar an sa wa mutanen Allah hatimi a goshinsu—ba wani hatimi ko alama ce da za a iya gani ba, sai dai kafuwa cikin gaskiya, ta fuskar fahimta da kuma ta ruhaniya, har ba za a iya motsa su ba—da zarar an hatimce mutanen Allah kuma aka shirya su domin girgizawar, to za ta zo. Hakika, ta riga ta fara; hukuncin Allah yanzu yana kan ƙasar, domin ya ba mu gargaɗi, cewa mu san abin da ke zuwa.” Seventh-day Adventist Bible Commentary, juzu’i na 4, 1161.

“Mai Taimako” wanda Yesu ya yi wa almajiransa alkawari, wanda yake ta’azantar da su a lokacin ɓacin rai, yana shiryar da mutanensa zuwa ga dukan gaskiya, kuma ta wurin “kafuwa cikin gaskiya” ne ake hatimce mu. “Gaskiyar” da ya kamata mutanen Allah su kafu a cikinta a wannan lokaci ita ce “gaskiyar” da ake buɗe hatiminta jim kaɗan kafin lokacin alheri ya ƙare, gama “lokaci ya yi kusa.” Wannan gaskiyar ita ce tsarin ɓoyayyen tarihin tsawar bakwai, kuma wannan ɓoyayyen tarihi yana bayyana tarihin da a cikinsa ake buɗe Wahayin Yesu Almasihu. ɓoyayyen tarihin tsawar bakwai zai cika a daidai lokacin da ake buɗe hatimin “gaskiyar” da ake wakilta a matsayin ɓoyayyen tarihi. Buɗe hatimin “gaskiyar” shi ne abin da yake hatimta waɗanda suka karɓi saƙon da a dā an riga an hatimce.

Ana hatimce mutanen Allah a goshinsu tun kafin girgizar al’ummai masu fushi da take faruwa a lokacin dokar Lahadi, ta haka ne ake fara halakar ƙasa. Wahayin Yesu Almasihu shi ne “maganganun annabcin” littafin Ru’ya ta Yohanna waɗanda ba za a ƙara hatimce su ba, gama lokaci ya yi kusa. Ita ce gaskiyar da yanzu ya kamata a karanta, a ji, kuma mafi muhimmanci a kiyaye, idan muna so a albarkace mu.

Yahuda ya ce masa, ba Iskariyoti ba, Ubangiji, yaya ne za ka bayyana kanka gare mu, ba kuwa ga duniya ba? Yesu ya amsa ya ce masa, In wani ya ƙaunace ni, zai kiyaye maganata: Ubana kuma zai ƙaunace shi, mu kuma za mu zo wurinsa, mu zauna a gare shi. Wanda ba ya ƙaunata ba, ba ya kiyaye maganganuna: maganar da kuke ji kuwa ba tawa ba ce, amma ta Uban da ya aiko ni. Waɗannan abubuwa na faɗa muku tun ina tare da ku. Amma Mai Taimako, wato Ruhu Mai Tsarki, wanda Uba zai aiko cikin sunana, shi ne zai koya muku dukan abubuwa, ya kuma tuna muku da duk abin da na faɗa muku. Yahaya 14:22–26.

Ga waɗanda suke kiyaye saƙon da ake ɓullowa, alkawarin shi ne cewa Mai Taimako zai “koyar” da mu “dukan kome” “duk abin da” Yesu ya faɗa “gare ku.” Wannan shi ne alkawarin da aka cika wa almajiran Emmaus, sannan daga baya ga almajirai goma sha ɗaya. Sa’ad da Almasihu ya ɗauke hannunsa daga “riƙe” idanun almajiran Emmaus, sannan daga baya ya “buɗe” “fahimtar” almajirai goma sha ɗaya domin su iya “fahimtar Littattafai” sarai, yana rubuta wani alkawari ne ga waɗanda suke rayuwa a cikin “kwanaki na ƙarshe” waɗanda za su dawo daga baƙin cikinsu, su tuba daga yanayin Laodiceyarsu, kuma su karɓi “gaskiya.” “Mai Taimako” a cikin “kwanaki na ƙarshe” zai “tunatar da” mu “dukan kome” yayinda yake koyar da mu “dukan kome.” Kamar yadda yake da muhimmanci sosai ya tuna mana da gaskiyoyin da suka shuɗe yayinda yake koyar da mu dukan kome, haka kuma zai “nuna mana abubuwan da za su zo.”

Duk da haka ina gaya muku gaskiya; ya fi muku amfani in tafi: gama in ban tafi ba, Mai Ta’aziyya ba zai zo gare ku ba; amma in na tafi, zan aiko shi gare ku. Kuma sa’ad da ya zo, zai hukunta duniya game da zunubi, da adalci, da hukunci: Game da zunubi, domin ba su gaskata da ni ba; Game da adalci, domin ina tafiya wurin Ubana, ba kuwa za ku ƙara ganina ba; Game da hukunci, domin an yi wa sarkin duniyan nan hukunci. Har yanzu ina da abubuwa da yawa da zan faɗa muku, amma ba za ku iya ɗaukarsu yanzu ba. Amma sa’ad da shi, Ruhun gaskiya, ya zo, zai bishe ku cikin dukan gaskiya: gama ba zai yi magana daga kansa ba; amma duk abin da ya ji, shi ne zai faɗa: kuma zai nuna muku abubuwan da za su zo. Shi zai ɗaukaka ni: gama zai karɓa daga abin da yake nawa, ya kuwa bayyana shi gare ku. Yohanna 16:7–14.

A wannan lokaci Mai Ta’aziyya zai “jagorance” mu cikin “gaskiya,” ya “koya mana kome,” har da “abubuwa masu zuwa,” domin a wannan lokaci Yesu har yanzu yana da “abubuwa da yawa da zai faɗa mana.” Waɗannan abubuwa, ko daga “tunaninmu” suke, ko kuwa “abubuwa masu zuwa” ne, ko kuma yawancin “abubuwan” da har “yanzu” yake da su da zai faɗa mana, su ne abin da yake hatimce mu domin rikicin da ke zuwa. Hakan kuwa yana yi ne, domin gaskiyarsa tana wakiltar ikonsa na halitta. Yana hatimce mu tun kafin rikicin da ke zuwa, domin nufinsa shi ne a riga an yi mana gargaɗi game da mafi girman zamani na tsanantawa a kan mutanensa da ya taɓa faruwa a tarihin tsarki. Wannan tsanantawar musamman tana bayyana cewa kalmomi da ayyukan da muka yi a baya za a tuna da su kuma a yi amfani da su a kanmu, kamar yadda aka karkatar da kalmomin Almasihu a kansa. Duk da haka, ya kamata mu gabatar da saƙon a matsayin shaida a kan tawayensu, kamar yadda Ezekiyel da Almasihu suka wakilta.

Ku tuna da maganar da na faɗa muku, Bawa bai fi ubangijinsa girma ba. In sun tsananta mini, su ma za su tsananta muku; in sun kiyaye maganata, ta ku ma za su kiyaye. Amma duk waɗannan abubuwa za su yi muku saboda sunana, domin ba su san Wanda ya aiko ni ba. Da ban zo na yi musu magana ba, da ba su da zunubi: amma yanzu ba su da abin rufe zunubinsu. Wanda yake ƙina yana kuma ƙin Ubana. Da ban aikata a cikinsu ayyukan da ba wani mutum ya taɓa yi ba, da ba su da zunubi: amma yanzu sun gani kuma sun ƙi ni da Ubana duka. Amma wannan ya faru ne domin a cika maganar da aka rubuta cikin dokarsu, Sun ƙi ni ba dalili. Amma idan Mai Taimako ya zo, wanda zan aiko muku daga wurin Uba, wato Ruhun gaskiya, wanda yake fitowa daga wurin Uba, shi zai ba da shaida game da ni. Yohanna 15:20–26.

“Ruhun gaskiya” wanda shi ne “Mai Ta’aziyya” zai “shaida game da” Almasihu, wanda shi ne “gaskiya.” Kuma “gaskiyar” ita ce Alfa da Omega, na fari kuma na ƙarshe, mafari kuma matuƙa. Ɓoyayyen tarihin tsãwa bakwai, wanda yanzu ake warwarewa daga hatimi, shi ne saƙon hatimin mutum dubu ɗari da arba’in da huɗu. A bayan abin da ya biyo bayan 18 ga Yuli, 2020, Irmiya ya ba da misali cewa za mu iya zaɓar mu komo gare Shi wanda ya fara ƙaunarmu. A cikin cika wannan aikin na komowa, muna da alhakin rarrabe abu mai daraja daga marar amfani. Idan muka aiwatar da cetonmu, da tsoro da rawar jiki, kuma muka cika wannan aikin, za a sa mana hatimi, nan da nan kuma mu shiga cikin mafi girman rikici a tarihin duniya. Haka kuma za mu sami gata na dandana tarihin da annabawa, sarakuna, da adalai suka yi marmarin gani.

Waɗanda suka ɗauki wannan aiki suka koma, “za su yi tafiya cikin hasken da yake fitowa daga kursiyin Allah,” kuma ta “wurin mala’iku za a kasance da sadarwa marar yankewa tsakanin sama da ƙasa,” wadda ita ce hanyar sadarwar da aka bayyana a aya ta farko ta littafin Ru’ya ta Yohanna.

“Ba dukan mutanen wannan duniya ba ne suka ɗauki ɓangaren maƙiyi gāba da Allah. Ba duka ba ne suka zama marasa aminci. Akwai kaɗan masu aminci waɗanda suke gaskiya ga Allah; gama Yohanna ya rubuta: ‘Ga waɗanda suke kiyaye umarnan Allah, da bangaskiyar Yesu.’ Ru’ya ta Yohanna 14:12. Ba da daɗewa ba za a yi yaƙin da tsanani tsakanin waɗanda suke bauta wa Allah da waɗanda ba sa bauta masa. Ba da daɗewa ba duk abin da za a iya girgizawa za a girgiza shi, domin abubuwan da ba za a iya girgizawa ba su kasance.”

“Shaidan mai ƙwazo ne wajen nazarin Littafi Mai Tsarki. Ya san cewa lokacinsa kaɗan ne, kuma yana neman a kowane fanni ya yi gāba da aikin Ubangiji a kan wannan duniya. Ba zai yiwu a bayyana irin gogewar mutanen Allah waɗanda za su kasance da rai a duniya ba sa’ad da ɗaukakar sama da maimaituwar tsanantawar zamanin dā suka gaurayu. Za su yi tafiya cikin hasken da yake fitowa daga kursiyin Allah. Ta wurin mala’iku za a kasance da sadarwa marar yankewa tsakanin sama da duniya. Kuma Shaidan, yana kewaye da mugayen mala’iku, yana kuma ikirarin shi Allah ne, zai yi mu’ujizai iri iri, domin ya ruɗi, in mai yiwuwa ne, har ma zaɓaɓɓu. Mutanen Allah ba za su sami tsaronsu cikin yin mu’ujizai ba, gama Shaidan zai kwaikwayi mu’ujizan da za a yi. Mutanen Allah da aka gwada aka kuma tabbatar za su sami ƙarfinsu cikin alamar da aka ambata a Fitowa 31:12–18. Ya kamata su ɗauki matsayinsu a kan rayayyen kalma: ‘An rubuta.’ Wannan ne kaɗai harsashin da za su iya tsayawa a kansa da tabbaci. Waɗanda suka karya alkawarinsu da Allah kuwa, a wannan rana za su kasance ba tare da Allah ba kuma ba tare da bege ba.

“Masu bauta wa Allah za a bambanta su musamman ta wurin kiyaye dokoki na huɗu, domin wannan ita ce alamar ikon Allah na halitta kuma shaidar ikirarinsa a kan girmamawa da sujada daga mutum. Za a bambanta mugaye ta wurin ƙoƙarinsu na rushe abin tunawa na Mahalicci da kuma ɗaukaka kafuwar Roma. A cikin wannan muhawarar rikici, dukan Kiristendam za ta rabu zuwa manyan rukuni biyu, waɗanda suke kiyaye dokokin Allah da bangaskiyar Yesu, da kuma waɗanda suke bauta wa dabbar da siffarta, kuma suke karɓar alamarta. Ko da yake coci da gwamnati za su haɗa ƙarfinsu domin tilasta wa kowa, ‘ƙanana da manya, mawadata da matalauta, ’yantattu da bayi,’ su karɓi alamar dabbar, duk da haka mutanen Allah ba za su karɓe ta ba. Ru’ya ta Yohanna 13:16. Annabin Patmos yana ganin ‘waɗanda suka yi nasara a kan dabbar, da a kan siffarta, da a kan alamarta, da kuma a kan adadin sunanta, suna tsaye a kan tekun gilashi, suna riƙe da garayan Allah,’ suna raira waƙar Musa da ta Ɗan Ragon. Ru’ya ta Yohanna 15:2.”

“Gwaje-gwaje da fitintinu masu ban tsoro suna jiran mutanen Allah. Ruhun yaƙi yana tada al’ummai daga wannan ƙarshen duniya zuwa wancan. Amma a tsakiyar lokacin wahala mai zuwa,—lokacin wahala irin wanda ba a taɓa yi ba tun da aka kafa al’umma,—zaɓaɓɓun mutanen Allah za su tsaya ba tare da girgizuwa ba. Shaiɗan da rundunarsa ba za su iya hallaka su ba, gama mala’iku masu fifikon ƙarfi za su kāre su.” Testimonies, juzu’i na 9, 15–17.

Yana da amfani a gane cewa wannan nassi ƙarshen wani babi ne da ya fara a shafi na goma sha ɗaya na Testimonies, juzu’i na tara, wanda za a iya gane shi a matsayin wakiltar tara-goma sha ɗaya. Yana da amfani a lura cewa take yana magana ne game da zuwan Ango, haka kuma da taswirorin Habakkuk, inda Bulus ya samo ayar da ya rubuta a cikin littafin Ibraniyawa. Farkon babin yana yi wa tarihi alama wanda ya fara a ranar 11 ga Satumba, 2001, alluna biyu na alkawarin annabci da aka shiga a cikinsu a farkon Adventism, kuma cewa taken shi ne rikici na ƙarshe, wanda yake bayyana Kukan Tsakar Dare na ƙarshe. Ƙarshen babin yana cikin cikakkiyar jituwa da farkonsa, gama duka farkon da ƙarshe suna magana ne game da rikici na ƙarshe.

“Sashe na 1—Domin Zuwan Sarki”

“Har yanzu kaɗan kaɗai, sai Wanda zai zo ya zo, ba kuwa zai yi jinkiri ba.” Ibraniyawa 10:37.

“Rikicin Ƙarshe”

“Muna rayuwa ne a lokacin ƙarshe. Alamomin zamani da suke cika da sauri suna shelanta cewa zuwan Almasihu ya kusa ƙwarai. Kwanakin da muke rayuwa a cikinsu masu tsanani ne kuma masu muhimmanci. Ruhun Allah a hankali, amma tabbatacce, ana janyewa daga duniya. Annoba da shari’u tuni suna saukowa a kan masu raina alherin Allah. Masifun ƙasa da na teku, rikicewar halin zamantakewa, da fargabar yaƙi, alamu ne masu nuna abin da ke tafe. Suna nuna tun da wuri abubuwan da suke gabatowa masu girma ƙwarai.” Testimonies, juzu’i na 9, 11.

Idan muka komo muka kuma karɓi babban kiran zama “bakin” Allah kamar yadda Irmiya ya wakilta, nan ba da daɗewa ba za mu shiga cikin taron tattarawar da ta fi girma a tarihin alfarma.

Ya kuma yi musu maganganun bege da ƙarfin gwiwa. “Kada zuciyarku ta firgita,” in ji Shi; “kun gaskata ga Allah, ku gaskata gare Ni ma. A cikin gidan Ubana akwai mazaunai masu yawa: da ba haka ba ne, da na gaya muku. Ina tafiya domin in shirya muku wuri. Kuma idan na tafi na shirya muku wuri, zan sāke zuwa, in karɓe ku zuwa gare Ni kaina; domin inda nake, ku ma ku kasance a can. Kuma inda nake tafiya kun sani, hanyar kuma kun sani.” Yohanna 14:1–4. Saboda ku ne Na zo duniya; domin ku ne Na yi ta aiki. Sa’ad da Na tafi zan ci gaba da yin aiki domin ku da matuƙar himma. Na zo duniya domin in bayyana Kaina gare ku, domin ku ba da gaskiya. Ina tafiya zuwa wurin Ubana da Ubanku domin in yi aiki tare da Shi a madadinku.

“‘Hakika, hakika, ina gaya muku, Mai ba da gaskiya gare Ni, ayyukan da Ni nake yi shi ma zai yi; har ma zai yi ayyuka mafi girma fiye da waɗannan; domin Ni ina tafiya wurin Ubana.’ Yohanna 14:12. Da wannan, Almasihu bai nufi cewa almajiran za su yi ƙoƙari mafi ɗaukaka fiye da waɗanda Shi ya yi ba, amma cewa aikinsu zai kasance da fadi da girma sosai. Bai yi nuni ga yin mu’ujizai kaɗai ba, amma ga dukan abin da zai faru a ƙarƙashin aikin Ruhu Mai Tsarki. ‘Sa’ad da Mai Taimako ya zo,’ in ji Shi, ‘wanda zan aiko muku daga wurin Uba, wato Ruhun gaskiya, wanda yake fitowa daga wurin Uba, Shi ne zai yi shaida game da Ni: ku ma kuma za ku yi shaida, domin kun kasance tare da Ni tun daga farko.’ Yohanna 15:26, 27.”

An cika waɗannan kalmomi cikin banmamaki. Bayan saukowar Ruhu Mai Tsarki, almajiran suka cika da ƙauna sosai gare Shi da kuma ga waɗanda Ya mutu dominsu, har zukata suka narke ta wurin kalmomin da suka faɗa da addu’o’in da suka miƙa. Suka yi magana cikin ikon Ruhun; kuma a ƙarƙashin tasirin wannan iko, dubban mutane suka tuba.” Ayyukan Manzanni, 21, 22.