Ìhìn tí Àwọn Àgbà Jones àti Waggoner mú wá nínú ìṣọ̀tẹ̀ 1888, ni ìhìn ìdáláre nípasẹ̀ ìgbàgbọ́ ní òtítọ́ gidi. Pùròtẹ́sítáǹtì tí ó ti ṣọ́ kúrò nínú òtítọ́ ń jiyàn pé ìdáláre tí ikú Kristi lórí àgbélébùú pèsè bo ènìyàn mọ́lẹ̀ nínú àwọn ẹ̀ṣẹ̀ rẹ̀, ṣùgbọ́n pé ẹ̀jẹ̀ Rẹ̀ kò kó àwọn ẹ̀ṣẹ̀ rẹ̀ kúrò ní tòótọ́. Ẹ̀kọ́ èké yìí ń fi ìyọkúrò ẹ̀ṣẹ̀ sí Àtúnwá Kejì, nígbà tí a ó sì yí àwọn ẹlẹ́ṣẹ̀ padà ní ọ̀nà àrà òtítọ́ bí ẹni pé nípasẹ̀ iṣẹ́ ìyanu. Pùròtẹ́sítáǹtì tí ó ti ṣọ́ kúrò nínú òtítọ́ àti, ní ìlànà àṣẹ láti ọdún 1957, Àdífẹnítì Ládíkíà, ń sọ pé Kristi jẹ́ Alàgbàpada wa nìkan ṣoṣo, ṣùgbọ́n kì í ṣe Àpẹẹrẹ wa. Ọdún kan ṣáájú 1888, Sister White kọ ohun wọ̀nyí.

“‘Ọkàn tuntun ni èmi yóò fi fún yín, ẹ̀mí tuntun sì ni èmi yóò fi sínú yín.’ Mo fi gbogbo ọkàn mi gbàgbọ́ pé a ń yọ Ẹ̀mí Ọlọ́run kúrò nínú ayé, àti pé àwọn tí wọ́n ti ní ìmọ́lẹ̀ ńlá àti àwọn àǹfààní, tí wọn kò sì lò wọ́n dáadáa, ni a ó kọ́kọ́ fi sílẹ̀. Wọ́n ti mú kí Ẹ̀mí Ọlọ́run bínú kúrò lọ́dọ̀ wọn. Ìṣísẹ́ Sátánì ní àsìkò yìí nínú iṣẹ́ rẹ̀ lórí ọkàn ènìyàn, àti lórí àwọn ìjọ àti àwọn orílẹ̀-èdè, yẹ kí ó mú gbogbo akẹ́kọ̀ọ́ àsọtẹ́lẹ̀ yà á lẹ́nu gidigidi. Òpin ti súnmọ́. Kí àwọn ìjọ wa dìde. Kí agbára ìyípadà ti Ọlọ́run jẹ́ ohun tí a máa ní ìrírí rẹ̀ nínú ọkàn àwọn ọmọ ẹgbẹ́ kọ̀ọ̀kan, nígbà náà ni a ó sì rí ìṣísẹ̀ jíjinlẹ̀ ti Ẹ̀mí Ọlọ́run. Ìdáríjì ẹ̀ṣẹ̀ nìkan kọ́ ni àbájáde ikú Jésù. Ó ṣe ẹbọ àìlópin náà kì í ṣe nítorí pé kí a lè mú ẹ̀ṣẹ̀ kúrò nìkan, bí kò ṣe pé kí a lè tún ẹ̀dá ènìyàn ṣe, kí a tún mú ẹwà rẹ̀ padà, kí a tún un kọ́ láti inú ahoro rẹ̀, kí a sì jẹ́ kí ó yẹ fún wíwà níwájú Ọlọ́run….”

“Kristi ni àtẹ̀gùn tí Jakọbu rí, èyí tí ìpìlẹ̀ rẹ̀ tẹ̀ lé ilẹ̀, tí òkè rẹ̀ jùlọ sì dé ọ̀run gíga jùlọ. Èyí fi ọ̀nà ìgbàlà tí a ti yàn hàn. A ní láti gun àtẹ̀gùn yìí ní ìpele dé ìpele. Bí ẹnikẹ́ni nínú wa bá ní gba ìgbàlà ní ìkẹyìn, yóò jẹ́ nípa dídì mọ́ Jésù gẹ́gẹ́ bí ẹni tí ó dì mọ́ àwọn ìpele àtẹ̀gùn. A ti sọ Kristi di ọgbọ́n àti òdodo, ìwẹ̀mímọ́, àti ìràpadà fún onígbàgbọ́….”

“Àwọn kan yóò ṣubú ní ìṣubú búburú gidigidi lára àwọn tí wọ́n rò pé wọ́n dúró ṣinṣin nítorí pé wọ́n ní òtítọ́; ṣùgbọ́n wọn kò ní í gẹ́gẹ́ bí ó ti wà nínú Jésù. Àìṣọ́ra fún ìṣẹ́jú kan lè ju ọkàn ènìyàn sínú ìparun tí a kò lè tún ṣe padà. Ẹ̀ṣẹ̀ kan a máa darí sí èkejì, èkejì sì ń pèsè ọ̀nà fún ẹ̀kẹta, bẹ́ẹ̀ ni ó sì ń lọ lọ́wọ́lọ́wọ́. Ó yẹ kí àwa, gẹ́gẹ́ bí àwọn ojiṣẹ́ olóòtítọ́ ti Ọlọ́run, máa bẹ̀ ẹ́ lọ́dọ̀ Rẹ̀ nígbà gbogbo kí a lè jẹ́ ẹni tí agbára Rẹ̀ ń pa mọ́. Bí a bá yà kúrò ní ojúṣe ní ìwọ̀n ìka kan ṣoṣo, a wà nínú ewu láti tẹ̀síwájú nínú ọ̀nà ẹ̀ṣẹ̀ tí ó parí ní ìdálẹ́bi àìnípẹ̀kun. Ìrètí wà fún olúkúlùkù wa, ṣùgbọ́n ní ọ̀nà kan ṣoṣo—nípa dí ara wa mọ́ Kristi, àti lílo gbogbo agbára wa láti dé sí ìpẹ̀yà ìwà Rẹ̀.”

“Ẹ̀sìn-onírẹ̀lẹ̀-oníwà-rere yìí, tí ń fi ẹ̀ṣẹ̀ ṣe ohun kékeré, tí ó sì ń máa gbé ìfẹ́ Ọlọ́run sí ẹlẹ́ṣẹ̀ lárugẹ nígbà gbogbo, ń fún ẹlẹ́ṣẹ̀ ní ìgboyà láti gbà pé Ọlọ́run yóò gbà á là nígbà tí ó ṣì ń bá a lọ nínú ẹ̀ṣẹ̀, tí ó sì mọ̀ pé ẹ̀ṣẹ̀ ni. Ọ̀nà yìí ni ọ̀pọ̀lọpọ̀ àwọn tí ń jẹ́wọ́ pé àwọn gbà òtítọ́ ìsinsin yìí gbà ń hùwà. A ti ya òtítọ́ sọ́tọ̀ kúrò nínú ìgbésí ayé wọn, èyí sì ni ìdí tí kò fi ní agbára mọ́ láti dá ọkàn lẹ́bi kí ó sì yí i padà. Ó gbọdọ̀ jẹ́ pé a fi gbogbo okun ara, ẹ̀mí, àti iṣan wa sí i láti fi ayé sílẹ̀, àṣà rẹ̀, ìṣe rẹ̀, àti ònà ìṣọ̀ṣọ̀ rẹ̀….”

“Níwọ̀n bí ẹ bá fi ẹ̀ṣẹ̀ sílẹ̀, tí ẹ sì ń lo ìgbàgbọ́ alààyè, ọ̀rọ̀ ọ̀pọ̀lọpọ̀ àwọn ìbùkún ọ̀run yóò jẹ́ tiyín.” Selected Messages, ìwé 3, 155.

Ẹ̀sìn èké “onínú-rere lásán” ti Pùròtẹ́sítáǹtì àtẹ̀yìnwá tí ó ti ṣubú kúrò ní ìgbàgbọ́ ni a fi múlẹ̀ gẹ́gẹ́ bí ẹ̀kọ́ àṣẹ ní ìbẹ̀rẹ̀ ìran kẹrin ti Adventism ní ọdún 1957. Ó gbékalẹ̀ ìtumọ̀ kan ti ìdáláre tí ó “ń mú kí ẹlẹ́ṣẹ̀ gbà pé Ọlọ́run yóò gbà á là bí ó tilẹ̀ ń bá a lọ nínú ẹ̀ṣẹ̀.” Àgbélébùú náà kọ́ wa pé “ìdáríjì ẹ̀ṣẹ̀ kì í ṣe àbájáde kan ṣoṣo ti ikú Jésù,” nítorí pé “Ó ṣe ẹbọ àìlópin náà kì í ṣe nítorí kí a lè mú ẹ̀ṣẹ̀ kúrò nìkan, ṣùgbọ́n pẹ̀lú kí a lè tún ìwà ẹ̀dá ènìyàn ṣe padà, kí a tún fi ẹwà ṣe é, kí a tún kọ́ ọ láti inú ahoro rẹ̀, kí a sì mú un yẹ fún wíwà ní iwájú Ọlọ́run.”

Ìṣọ̀tẹ̀ ọdún 1957 fi hàn pé irúgbìn ìṣọ̀tẹ̀ tí a gbìn ní 1863, tí ó sì hù jáde lẹ́yìn náà ní 1888, tí a sì tún fi omi rọ̀ ọ́ lẹ́yìn náà pẹ̀lú ìránṣẹ́ àròsọ tí ìwé tí a tẹ̀ jáde ní 1919 (The Doctrine of Christ) dúró fún, ti mú èso jáde níkẹyìn gẹ́gẹ́ bí ìkéde gbangba pé “ìgbàgbọ́ àwọn olódodo” àkọ́kọ́ tí àwòrán rẹ̀ wà nínú tábìlì méjì Hábákúkù, ni a ti yọ kúrò báyìí, tí a sì fi ìtumọ̀ tí a ti bàjẹ́ ti “ìdáláre nípa ìgbàgbọ́” tí ó wà nínú Pùròtẹ́sítáǹtì apẹ̀yìndà rọ́pò rẹ̀. Wòlíì aláìgbọ́ràn láti Júdà ti padà sí àpéjọ àwọn ẹlẹ́yà, ó sì ti bá wòlíì èké ti Bẹ́tẹ́lì jẹun.

Ifiranṣẹ sí ìjọ Laodicea, èyí tí a kọ́kọ́ gbé kalẹ̀ fún ìṣísẹ̀ àwọn Millerite ní ọdún 1856, tí a sì tún gbé e kalẹ̀ lẹ́ẹ̀kan sí i fún ìjọ Laodicea ní ọdún 1888, ni a kọ̀ ní gbogbo ìgbésẹ̀ ọ̀nà. Ifiranṣẹ náà ti Jones àti Waggoner, èyí tí gẹ́gẹ́ bí Sister White ṣe sọ, jẹ́ mejeeji ifiranṣẹ sí Laodicea, àti ifiranṣẹ ìdáláre nípa ìgbàgbọ́, ni a kọ̀, lórí èrò pé àwọn ọlọ̀tẹ̀ tí wọ́n ń kọ̀ ọ́, ní tòótọ́ ń dáàbò bo àwọn àmì-ààlà àtijọ́! Àwọn àmì-ààlà tí wọ́n ń dáàbò bo náà jẹ́ ìpìlẹ̀ kan tí wọ́n fi iṣẹ́ ọwọ́ ènìyàn tiwọn kọ́, èyí tí a kọ́ sórí iyanrìn.

Ìhìnrere “ìdáláre nípa ìgbàgbọ́” tí Jones àti Waggoner gbé kalẹ̀ ní 1888, ní nínú rẹ̀ òtítọ́ ìhìnrere tòótọ́, èyí tí ó fi hàn pé àwọn tí a dá láre, ni a tún sọ di mímọ́ pẹ̀lú. Ó tẹnu mọ́ ọn pé láti dá ènìyàn láre ni kí a “ní tòótọ́” sọ ọ́ di mímọ́, kì í ṣe pé kí a kàn “kéde” rẹ̀ ní ti òfin pé ó jẹ́ mímọ́. Ìhìnrere Jones àti Waggoner, èyí tí Sister White sọ pé òun ti ń gbé kalẹ̀ fún ọ̀pọ̀ ọdún kí ìṣọ̀tẹ̀ 1888 tó wáyé, fi hàn pé nígbà tí a bá fi ìdáláre kà sí ènìyàn, ní àkókò kan náà ni a tún ń pín ìsọdímímọ́ fún un.

Kò lè rí bẹ́ẹ̀ ní òmíràn, nítorí pé ìdáláre àti ìwẹ̀nùmọ́ ni a ń mú ṣẹ nípasẹ̀ ìwàláàyè Ẹ̀mí Mímọ́ nínú onígbàgbọ́. Ìdáláre àti ìwẹ̀nùmọ́ jẹ́ ọ̀rọ̀ méjì péré tí ń ṣàpèjúwe èròjà méjì ti iṣẹ́ kan ṣoṣo tí a ń mú ṣẹ nínú onígbàgbọ́ nípasẹ̀ ìwàláàyè Ẹ̀mí Mímọ́.

Ó jẹ́ ọ̀rọ̀ pàtó tí Mose sọ ni àwọn ọlọ̀tẹ̀ Kora kọ̀, tí a tún kọ̀ sílẹ̀ ní 1856, lẹ́yìn náà sí i tún kọ̀ ní 1888, àti pé nígbà náà ni a fi í gbé kalẹ̀ ní gbangba gẹ́gẹ́ bí ẹ̀kọ́ ìgbàlà ti Adventismu Laodikea ní 1957. Ìṣọ̀tẹ̀ tí ń bá a lọ yìí mú kí Ọlọ́run rẹ̀wẹ̀sì, nítorí àwọn ènìyàn náà wí pé, “Gbogbo ẹni tí ń ṣe búburú ni ó dára ní ojú Olúwa, ó sì ní inú-dídùn sí wọn; tàbí pé, Níbo ni Ọlọ́run ìdájọ́ wà?”

Wọ́n sọ pé, “àwọn tí ń ṣẹ̀ṣẹ̀ ṣẹ̀ṣẹ̀ ni a dá láre nípa ẹ̀jẹ̀ Kristi, Ọlọ́run sì ní inú-dídùn sí wọn, bí ó tilẹ̀ jẹ́ pé wọ́n ń bá ẹ̀ṣẹ̀ lọ.” Èyí ni ìtanjẹ ẹ̀mí tí a ṣàpẹẹrẹ rẹ̀ nínú ọ̀rọ̀ sí Laodikea (àwọn ènìyàn tí a ti dá lẹ́jọ́), nítorí pé láìka òtítọ́ náà sí pé Kristi pè àwọn ará Laodikea ní “aláìnírètí, àti aláìláàánú, àti tálákà, àti afọ́jú, àti ìhòhò,” wọ́n gbàgbọ́ pé àwọn jẹ́ “ọlọ́rọ̀, tí wọ́n sì pọ̀ sí i ní ọrọ̀, tí wọn kò sì nílò ohun kan.” Ní ipò bẹ́ẹ̀ sì ni, ní tòótọ́, wọ́n ti fẹ́rẹ̀ẹ́ jẹ́ kí a tú wọn jáde kúrò ní ẹnu Olúwa.

Àwọn olóòtítọ́ nínú ìtàn Millerite tí wọ́n ti fara da ìrírí ìdálẹ́kọ̀ọ́ àkọ́kọ́ ní ọdún 1844 kọjá, gẹ́gẹ́ bí a ṣe ṣàpẹẹrẹ wọn nípa Jeremiah nínú orí kẹ́ẹ̀ẹ́dógún, ẹsẹ̀ kẹ́ẹ̀ẹ́dógún sí mọ́kànlélógún, gẹ́gẹ́ bí àwọn olóòtítọ́ akẹ́kọ̀ọ́ ilé-ìjọsìn, tí a ti ṣe ìlérí fún pé bí wọ́n kò bá padà sí “ìpéjọ àwọn ẹlẹ́yà,” wọn yóò di “ẹnu” Ọlọ́run, wọ́n padà sí “ìpéjọ àwọn ẹlẹ́yà” (èyí tí wolíì èké ti Beteli ṣàpẹẹrẹ), wọ́n sì yí padà di ará Laodicea, ní etí jíjẹ tú wọn jáde kúrò nínú ẹnu Ọlọ́run, wọn kò sì mọ̀ ọ́.

Ipò Adventismu ti Laodikea ní September 11, 2001, ni a fi ṣàpẹẹrẹ rẹ̀ pẹ̀lú ipò àwọn Protestant ní August 11, 1840. Àwọn ìtàn méjèèjì wọ̀nyí ni a tún fi ṣe àpẹẹrẹ nípasẹ̀ àwọn Júù aláríyànjiyàn, nígbà tí Ẹ̀mí Mímọ́ sọ̀ kalẹ̀ ní ìrìbọmi Kristi. Nínú ọkọọkan àwọn ìtàn mẹ́tẹ̀ẹ̀ta náà, àwọn ènìyàn tí a ti yàn tẹ́lẹ̀ ni a kọjá lọ, tí a sì ń kọjá lọ báyìí. Òjíṣẹ́ Májẹ̀mú ní àkókò Johanu Oníbatiste, ni yóò wọ inú májẹ̀mú pẹ̀lú àwọn ẹni tí Peteru pè ní “ìran àyànfẹ́.”

Ṣùgbọ́n ẹ̀yin jẹ́ ìran àyànfẹ́, ẹgbẹ́ àlùfáà ọba, orílẹ̀-èdè mímọ́, ènìyàn tí a yà sọ́tọ̀; kí ẹ lè máa fihàn àwọn ìyìn ẹni tí ó pè yín jáde kúrò nínú òkùnkùn sínú ìmọ́lẹ̀ àgbàyanu rẹ̀: Ẹ̀yin tí tẹ́lẹ̀ kì í ṣe ènìyàn kan rí, ṣùgbọ́n tí ẹ̀yin nísinsin yìí jẹ́ ènìyàn Ọlọ́run: ẹ̀yin tí kò rí àánú gbà rí, ṣùgbọ́n tí ẹ ti rí àánú gbà nísinsin yìí. 1 Peteru 2:9, 10.

Peteru ń fi àwọn ènìyàn àyànfẹ́ tuntun ti àkókò rẹ̀ hàn, èyí tí ó jẹ́ ìjọ Kristẹni nígbà náà. A ti yàn wọ́n gẹ́gẹ́ bí “ìran àyànfẹ́,” ní àkókò kan nígbà tí Kristi àti Johanu Oníbatisiti méjèèjì sọ àwọn ènìyàn àyànfẹ́ àtijọ́ di ìran ejò olóró.

Ẹ̀yin ìran paramọ́lẹ̀, báwo ni ẹ̀yin tí ẹ jẹ́ ẹni búburú ṣe lè máa sọ ohun rere? nítorí nínú àkúnya ọkàn ni ẹnu ti ń sọ̀rọ̀. Mátíù 12:34.

Ìran tí a kọjá lọ jẹ́ “ìran àwọn paramọ́lẹ̀,” èyí tí ó jẹ́ àpẹẹrẹ Sátánì—ẹranko afàyàfà nínú àsọtẹ́lẹ̀ Bíbélì. Ìran tí a kọjá lọ ti fi àkókò ìdánwò wọn kún ife wọn, àti pé nípasẹ̀ ìran mẹ́rin wọ́n ti wọ inú ìwà paramọ́lẹ̀ náà pátápátá. Wọ́n ti dá iwájú àgbèrè rú. Èyí ni ìdí tí àwọn àgbà ọkùnrin márùn-ún-dín-lọ́gbọ̀n nínú Ìsíkíẹ́lì orí kẹjọ fi múra tán láti foríbalẹ̀ fún oòrùn. Wọ́n ti ṣe àgbékalẹ̀ ìwà ẹ̀dá ti póòpù.

“A ti rán iṣẹ́ ìhìnrere áńgẹ́lì kẹta jáde sí ayé, ní kílọ̀ fún ènìyàn kí wọ́n má ṣe gba ààmì ẹranko náà tàbí ti ère rẹ̀ ní iwájú orí wọn tàbí ní ọwọ́ wọn. Láti gba ààmì yìí túmọ̀ sí láti dé sí ìpinnu kan náà gẹ́gẹ́ bí ẹranko náà ti ṣe, àti láti gbé àwọn èrò kan náà lárugẹ, ní ìtakò tààrà sí Ọ̀rọ̀ Ọlọ́run.” Review and Herald, July 13, 1897.

Àmì ẹranko náà ni àmì ọkùnrin ẹ̀ṣẹ̀ náà, ẹni tí í ṣe póòpù ti Róòmù àti aṣojú ayé ti Sátánì. Láti wá sí inú ìrònú kan náà pẹ̀lú ẹranko náà ni láti wá sí inú ìrònú kan náà pẹ̀lú Sátánì, ẹni tí a fi paramọ́lẹ̀ ṣàpẹẹrẹ.

“Láti rí èrè ayé àti ọlá ayé mú dájú, a mú ìjọ lọ láti wá ojúrere àti ìtìlẹ́yìn àwọn ẹni ńlá ilẹ̀ ayé; àti pé, nípa bẹ́ẹ̀ tí ó ti kọ Kristi sílẹ̀, a tàn án láti fi ìgbọ́ràn àti ìṣòtítọ́ rẹ̀ fún aṣojú Sátánì—bìṣọ́ọ̀bù ti Róòmù.” The Great Controversy, 50.

Nínú ìran ìkẹyìn ti àwọn ènìyàn tí a ti yàn tẹ́lẹ̀ rí, ìwà wọn ń fi ìwà Satani hàn. “Ìran tí a yàn” tí ní àkókò ìṣáájú kì í ṣe ènìyàn Ọlọ́run, ni a yàn nípasẹ̀ ìlànà ìdánwò, ìwẹ̀nùmọ́, àti ìmímọ́. Àwọn tí ó bá borí nínú ìlànà ìdánwò náà ni a yàn láti wà nínú ìbáṣepọ̀ májẹ̀mú pẹ̀lú Ọlọ́run. Olúwa wọ inú májẹ̀mú pẹ̀lú ìjọ Kristẹni, lẹ́yìn náà pẹ̀lú Adventismu Millerite, ó sì tún ṣe bẹ́ẹ̀ pẹ̀lú ẹgbẹ̀rún méjìlélógójì àti ẹgbẹ̀rún mẹ́rin náà.

Nígbà tí Olúwa bá wọ inú májẹ̀mú pẹ̀lú àwọn ènìyàn Ọlọ́run tí a ṣẹ̀ṣẹ̀ yàn (àwọn tí ní ìgbà àtijọ́ kì í ṣe ènìyàn Ọlọ́run), ó máa tọ̀ wọ́n wá gẹ́gẹ́ bí Ojiṣẹ́ Májẹ̀mú náà. Nínú ọ̀kọ̀ọ̀kan àwọn ìtàn mẹ́ta tí ń mú Málákì orí kẹta ṣẹ, ojúṣẹ́ kan wà tí ń pèsè ọ̀nà sílẹ̀ fún Ojiṣẹ́ Májẹ̀mú náà. Ojiṣẹ́ àkọ́kọ́ ni Johanu Oníbatisi, ẹni tí ó jẹ́ àpẹẹrẹ ìṣàwọ̀n fún ojúṣẹ́ kejì àti kẹta. Ojiṣẹ́ kejì ni William Miller. Papọ̀, àwọn àbùdá àsọtẹ́lẹ̀ ti Johanu Oníbatisi àti William Miller ń fi àwọn àbùdá ojúṣẹ́ tí ń pèsè ọ̀nà sílẹ̀ fún Ojiṣẹ́ Májẹ̀mú náà hàn, kí ó lè wá wọ inú májẹ̀mú pẹ̀lú ẹgbẹ̀rún mọ́kànlá-dín-lọ́gọ́rin.

Àwọn ojiṣẹ mẹ́ta tí ń pèsè ọ̀nà fún Kristi, ẹni tí í ṣe Ojiṣẹ Májẹ̀mú, láti wá sí tẹ́ńpìlì Rẹ̀ lójijì, ń ṣàpẹẹrẹ iṣẹ́ kan tí a ń ṣe ní àkókò ìdájọ́ ìwádìí, tí ó sì parí ní ìdájọ́ ìmúṣẹ.

“Ní àwọn ọjọ́ ìkẹyìn nínú ìtàn ayé yìí, májẹ̀mú Ọlọ́run pẹ̀lú àwọn ènìyàn rẹ̀ tí ń pa àwọn òfin rẹ̀ mọ́ ni a ó tún ṣe. ‘Ní ọjọ́ náà ni èmi yóò ṣe májẹ̀mú fún wọn pẹ̀lú àwọn ẹranko igbó, àti pẹ̀lú àwọn ẹyẹ ojú ọ̀run, àti pẹ̀lú àwọn ohun tí ń rà kálẹ̀ lórí ilẹ̀: èmi yóò sì fọ ọrun àti idà àti ogun kúrò ní ilẹ̀ ayé, èmi yóò sì mú kí wọn dùbúlẹ̀ ní àlàáfíà. Èmi yóò sì fẹ́ ọ fún ara mi títí láé; bẹ́ẹ̀ ni, èmi yóò fẹ́ ọ fún ara mi nínú òdodo, àti nínú ìdájọ́, àti nínú inú-rere onífẹẹ́, àti nínú àánú. Èmi yóò sì fẹ́ ọ fún ara mi nínú ìṣòtítọ́; ìwọ yóò sì mọ Olúwa.’”

“‘Yóò sì ṣẹlẹ̀ ní ọjọ́ náà, èmi yóò gbọ́, ni Olúwa wí, èmi yóò gbọ́ àwọn ọ̀run, àwọn náà yóò sì gbọ́ ayé; ayé náà yóò sì gbọ́ ọkà, àti wáìnì, àti òróró; àwọn náà yóò sì gbọ́ Jésírẹ́lì. Èmi yóò sì fún un ní irúgbìn fún ara mi ní ilẹ̀; èmi yóò sì ṣàánú ẹni tí kò rí àánú gbà rí; èmi yóò sì sọ fún àwọn tí kì í ṣe ènìyàn mi pé, Ìwọ ni ènìyàn mi; àwọn náà yóò sì wí pé, Ìwọ ni Ọlọ́run mi.’ Hosea 2:14–23.”

“‘Ní ọjọ́ náà,... àjẹkù Israẹli, àti àwọn tí ó ti sá bọ́ nínú ilé Jakọbu,... yóò gbẹ́kẹ̀lé Olúwa, Ẹni Mímọ́ ti Israẹli, ní òtítọ́.’ Isaiah 10:20. Láti inú ‘gbogbo orílẹ̀-èdè, àti ẹ̀yà, àti ahọ́n, àti ènìyàn’ àwọn kan yóò wà tí yóò fi ayọ̀ dáhùn sí ìránṣẹ́ náà pé, ‘Ẹ bẹ̀rù Ọlọ́run, kí ẹ sì fi ògo fún un; nítorí pé wákàtí ìdájọ́ rẹ̀ dé.’ Wọ́n yóò yípadà kúrò lọ́dọ̀ gbogbo òrìṣà tí ń dè wọ́n mọ́ ayé yìí, wọ́n yóò sì ‘jọ́sìn fún un tí ó dá ọ̀run, àti ayé, àti òkun, àti àwọn ìsun omi.’ Wọ́n yóò tú ara wọn sílẹ̀ kúrò nínú gbogbo ìdẹ́kùn, wọ́n yóò sì dúró níwájú ayé gẹ́gẹ́ bí àwọn àpẹẹrẹ ìránú Ọlọ́run. Ní ìgbọràn sí gbogbo ohun tí Ọlọ́run béèrè, àwọn áńgẹ́lì àti ènìyàn yóò mọ̀ wọ́n gẹ́gẹ́ bí àwọn tí ‘ń pa àwọn òfin Ọlọ́run mọ́, àti ìgbàgbọ́ Jesu.’ Revelation 14:6–7, 12.”

“‘Wò ó, ọjọ́ ń bọ̀, ni Olúwa wí, nígbà tí alágbẹ̀dẹ yóò bá olùkórè dé, àti ẹni tí ń tẹ àjàrà yóò bá ẹni tí ń fún irúgbìn dé; àwọn òkè yóò máa ṣàn ọtí wáìnì dídùn, gbogbo àwọn gẹ̀rẹ́gẹ̀rẹ́ òkè yóò sì yo. Èmi yóò sì mú ìgbèkùn àwọn ènìyàn mi Ísráẹ́lì padà [yí i padà], wọn yóò sì tún àwọn ìlú ahoro kọ́, wọn yóò sì máa gbé inú wọn; wọn yóò gbin àwọn ọgbà àjàrà, wọn yóò sì mu ọtí wáìnì wọn; wọn yóò tún ṣe àwọn ọgbà, wọn yóò sì jẹ èso wọn. Èmi yóò sì gbìn wọn sí ilẹ̀ wọn, a kì yóò sì tún fà wọ́n tu kúrò ní ilẹ̀ wọn tí mo fi fún wọn mọ́, ni Olúwa Ọlọ́run rẹ wí. Ámósì 9:13–15.’” Review and Herald, February 26, 1914.

Málákì orí kẹta ni a mú ṣẹ ní àkókò Kristi, àti ní àkókò àwọn Mílẹ́ráítì, àwọn ìtàn méjèèjì náà sì ń ṣàfihàn ìmúṣẹ rẹ̀ ní àwọn ọjọ́ ìkẹyìn. Sister White fi ìmúṣẹ Málákì orí kẹta bá iṣẹ́ Kristi ti ìwẹ̀nùmọ́ tẹ́ńpìlì mu.

“Nínú ìwẹ̀nùmọ́ tẹ́ńpìlì kúrò lọ́wọ́ àwọn olùrà àti àwọn olùtà ayé, Jésù kede iṣẹ́-ìránṣẹ́ Rẹ̀ láti wẹ ọkàn mọ́ kúrò nínú ìbàjẹ́ ẹ̀ṣẹ̀,—kúrò nínú àwọn ìfẹ́ ti ayé, àwọn ìfẹ́kúfẹ̀ẹ́ amúnísìn ara-ẹni, àwọn ìwà búburú, tí ń bà ẹ̀mí jẹ́. A tọ́ka sí Malaki 3:1–3.” The Desire of Ages, 161.

Ìwẹ̀nù mímọ́ tẹ́ńpìlì náà nípasẹ̀ Kristi ṣàfihàn iṣẹ́ Rẹ̀ ti ìwẹ̀nù mímọ́ ọkàn ẹlẹ́ṣẹ̀ tí ó ronúpìwàdà. Nínú iṣẹ́-ìránṣẹ́ Rẹ̀ láàárín àwọn ènìyàn, Ó wẹ tẹ́ńpìlì ayé mọ́ lẹ́ẹ̀mejì.

“Wòlíì náà wí pé, ‘Mo sì rí angẹli mìíràn sọ̀kalẹ̀ láti ọ̀run wá, ẹni tí ó ní agbára ńlá; a sì fi ògo rẹ̀ tan ilẹ̀ ayé mọ́lẹ̀. Ó sì kígbe gidigidi pẹ̀lú ohùn alágbára, wí pé, Bábílónì ńlá náà ti ṣubú, ó ti ṣubú, ó sì di ibùgbé àwọn ẹ̀mí èṣù’ (Ìfihàn 18:1, 2). Èyí ni ìhìn iṣẹ́ kan náà tí a fi fún angẹli kejì. Bábílónì ti ṣubú, ‘nítorí ó mú kí gbogbo orílẹ̀-èdè mu nínú wáìnì ìbínú àgbèrè rẹ̀’ (Ìfihàn 14:8). Kí ni wáìnì náà?—Àwọn ẹ̀kọ́ èké rẹ̀. Ó ti fi ọjọ́ ìsinmi èké fún ayé dípò ọjọ́ ìsinmi tí òfin kẹrin pàṣẹ, ó sì tún irọ́ náà ṣe tí Sátánì kọ́kọ́ sọ fún Éfà ní Édẹnì—àìkú àdáyébá ti ọkàn. Ọ̀pọ̀lọpọ̀ àṣìṣe mìíràn tí ó jọ irú rẹ̀ ni ó ti tú ká síbi jìnà àti síbi tó gbòòrò, ‘ń kọ́ni gẹ́gẹ́ bí ẹ̀kọ́ ní àwọn àṣẹ ènìyàn’ (Mátíù 15:9).”

“Nígbà tí Jésù bẹ̀rẹ̀ iṣẹ́ ìránṣẹ́ Rẹ̀ ní gbangba, Ó wẹ Tẹ́ńpìlì náà mọ́ kúrò nínú àbàwí mímọ́ rẹ̀ tí ó kún fún ẹ̀gàn-ọlọ́run. Láàárín àwọn iṣẹ́ ìkẹyìn ìránṣẹ́ Rẹ̀ ni ìwẹ̀numọ́ Tẹ́ńpìlì náà ní ìgbà kejì. Bákan náà, nínú iṣẹ́ ìkẹyìn fún ìkìlọ̀ fún ayé, a ṣe ìkéde méjì tí ó yàtọ̀ síra sí àwọn ìjọ. Ìránṣẹ́ áńgẹ́lì kejì ni pé, ‘Bábílónì ti ṣubú, ti ṣubú, ìlú ńlá náà, nítorí pé ó mú kí gbogbo orílẹ̀-èdè mu nínú wáìnì ìbínú àgbèrè rẹ̀’ (Ìfihàn 14:8). Àti nínú igbe ńlá ti ìránṣẹ́ áńgẹ́lì kẹta, a gbọ́ ohùn kan láti ọ̀run wí pé, ‘Ẹ jáde kúrò nínú rẹ̀, ẹ̀yin ènìyàn mi, kí ẹ má bàa jẹ́ alábápín nínú ẹ̀ṣẹ̀ rẹ̀, àti kí ẹ má bàa gba nínú àwọn àjàkálẹ̀-àrùn rẹ̀. Nítorí ẹ̀ṣẹ̀ rẹ̀ ti dé ọ̀run, Ọlọ́run sì ti rántí àìṣòdodo rẹ̀’ (Ìfihàn 18:4, 5).” Selected Messages, ìwé 2, 118.

Nínú ìmúṣẹ Malákì orí kẹta, Johanu Onítẹ̀bọmi ni ìránṣẹ́ tí ó pèsè ọ̀nà sílẹ̀ fún Jésù, gẹ́gẹ́ bí Ìránṣẹ́ Májẹ̀mú, láti wá sí tẹ́ńpìlì Rẹ̀ lójijì kí ó sì wẹ̀ é mọ́ ní ẹ̀ẹ̀mejì. Nínú iṣẹ́-ìránṣẹ́ Rẹ̀ tí ó pé ọdún mẹ́ta àtààbọ̀, Ó wẹ tẹ́ńpìlì mọ́ ní ìbẹ̀rẹ̀ àti ní òpin iṣẹ́-ìránṣẹ́ Rẹ̀, báyìí Ó sì fi hàn pé iṣẹ́ ìwẹ̀numọ́ náà ní ìbẹ̀rẹ̀ kan tí ń ṣojú òpin. Jésù máa ń fi ìbẹ̀rẹ̀ ṣàpẹẹrẹ òpin ní gbogbo ìgbà, àti ní ìbámu pẹ̀lú iṣẹ́ Rẹ̀ gẹ́gẹ́ bí Alfa àti Omega, ọdún mẹ́ta àtààbọ̀ náà bẹ̀rẹ̀, ó sì parí pẹ̀lú ìwẹ̀numọ́ tẹ́ńpìlì kan.

Ní òpin ọdún mẹ́ta àtààbọ̀ náà, Ó ta ẹ̀jẹ̀ tí ó fi mú májẹ̀mú náà dúró ṣinṣin, èyí tí ó mú àsọtẹ́lẹ̀ Dáníẹ́lì orí kẹsàn-án ṣẹ pé, Òun yóò fi májẹ̀mú múlẹ̀ pẹ̀lú ọ̀pọ̀lọpọ̀ fún ọ̀sẹ̀ kan, ní àárín èyí tí a ó sì gé e kúrò.

Lẹ́yìn ọ̀sẹ̀ méjìlélọ́gọ́ta náà ni a óo gé Mèsáyà kúrò, ṣùgbọ́n kì í ṣe nítorí ara rẹ̀; àwọn ènìyàn ọmọ-aládé tí yóò wá sì yóò pa ìlú náà àti ibi mímọ́ run; òpin rẹ̀ yóò sì wá pẹ̀lú ìkún omi, títí dé òpin ogun ni a ti pinnu ìdahoro. Òun yóò sì fi májẹ̀mú náà múlẹ̀ fún ọ̀pọ̀ ènìyàn fún ọ̀sẹ̀ kan; ní àárín ọ̀sẹ̀ náà yóò mú ẹbọ àti ọrẹ dákẹ́, àti nítorí ìtànkálẹ̀ ohun ìríra yóò sọ ọ́ di ahoro, àní títí dé ìparí, àti ohun tí a ti pinnu ni a óo dà sórí ahoro náà. Danieli 9:26, 27.

A ó tẹ̀síwájú ìkẹ́kọ̀ọ́ yìí nínú àpilẹ̀kọ tí ó kàn.

“Ojú-ìwé lẹ́yìn ojú-ìwé ni a lè kọ nípa àwọn nǹkan wọ̀nyí. Gbogbo àwọn àpéjọ ńlá ni a ń fi ìwúkàrà àwọn ìlànà àìtọ́ kan náà hù. ‘Nítorí àwọn ọlọ́rọ̀ inú rẹ̀ kún fún ìwà ipá, àwọn olùgbé inú rẹ̀ sì ti sọ èké, ahọ́n wọn sì jẹ́ ẹ̀tàn ní ẹnu wọn.’ Olúwa yóò ṣiṣẹ́ láti wẹ ìjọ rẹ̀ mọ́. Mo sọ fún yín ní òtítọ́, Olúwa fẹ́rẹ̀ yí padà, ó sì fẹ́rẹ̀ yí ká ní àwọn ilé-iṣẹ́ tí a fi orúkọ rẹ̀ pè.”

“Gẹ́gẹ́ bí ìlànà ìwẹ̀nùmọ́ yìí yóò ti bẹ̀rẹ̀ láìpẹ́ tó bẹ́ẹ̀, èmi kò lè sọ; ṣùgbọ́n a kì yóò pẹ́ sí i láti fà á sẹ́yìn. Ẹni tí afẹ́fẹ́ ìfọ́kánsí rẹ̀ wà ní ọwọ́ rẹ̀ yóò wẹ tẹ́ńpìlì rẹ̀ kúrò nínú ìbàjẹ́ ìwà rẹ̀. Yóò sì fọ pápá ìpakà rẹ̀ mọ́ pátápátá. Ọlọ́run ní ẹjọ́ lòdì sí gbogbo àwọn tí ń ṣe àìdájọ́ kékèké jù lọ; nítorí ní ṣíṣe bẹ́ẹ̀ ni wọ́n ti kọ àṣẹ Ọlọ́run sílẹ̀, wọ́n sì ń fi ìpín wọn nínú ètùtù ìrékọjá sínú ewu, ìràpadà tí Kristi ti gbé lé ara rẹ̀ láti ṣe fún gbogbo ọmọkùnrin àti ọmọbìnrin Ádámù. Ṣé yóò san án láti gba ọ̀nà tí ó jẹ́ ìríra níwájú Ọlọ́run? Ṣé yóò san án láti fi iná àjèjì sínú àwo turari yín láti fi rúbọ níwájú Ọlọ́run, kí ẹ sì wí pé kò ṣe ìyàtọ̀ kankan?”

“Kì í ṣe gẹ́gẹ́ bí ètò Ọlọ́run ni kí a kó ohun púpọ̀ tó bẹ́ẹ̀ jọ sí Battle Creek. Ipò nǹkan tí ó wà nísinsin yìí ni a fihàn fún mi tẹ́lẹ̀ gẹ́gẹ́ bí ìkìlọ̀. Ọkàn mi ń ṣàìsàn nítorí àfihàn náà. Olúwa fi àwọn ìkìlọ̀ hàn láti dènà ipò ìbàjẹ́ ọkàn yìí, ṣùgbọ́n a kò fetí sí wọn. ‘Ẹ̀yin ni iyọ̀ ayé: ṣùgbọ́n bí iyọ̀ bá ti pàdánù adùn rẹ̀, kín ni a ó fi tún un ṣe iyọ̀? Látìgbà náà lọ kò tún yẹ fún ohunkóhun mọ́, bí kò ṣe kí a jù ú síta, kí a sì tẹ̀ ẹ́ lábẹ́ ẹsẹ̀ ènìyàn.’”

“Mo bẹ̀bẹ̀ sí àwọn arákùnrin mi pé kí wọ́n jí. Bí ìyípadà kò bá ṣẹlẹ̀ kánkán láìpẹ́, èmi yóò fi òtítọ́ náà hàn fún àwọn ènìyàn; nítorí ipò àwọn nǹkan yìí gbọ́dọ̀ yí padà; àwọn ọkùnrin tí a kò tíì yí ọkàn wọn padà kò gbọ́dọ̀ tún jẹ́ alákóso àti olùdarí nínú iṣẹ́ pàtàkì àti mímọ́ bẹ́ẹ̀ mọ́. Pẹ̀lú Dafidi a fi ipa mú wa láti wí pé, ‘Ó ti tó àkókò fún ọ, Olúwa, láti ṣiṣẹ́: nítorí wọ́n ti sọ òfin rẹ di asán.’” Special Testimonies, 30, 31.