Ọ̀sẹ̀ tí Kristi fi mú májẹ̀mú náà dúró ṣinṣin ṣàpẹẹrẹ àkókò láti inú ìrìbọmi Rẹ̀ títí di ìgbà tí Kristi dìde ní ibi mímọ́ ti ọ̀run nígbà tí a ń sọ Stéfánù ní òkúta.
Ṣùgbọ́n òun, níwọ̀n bí ó ti kún fún Ẹ̀mí Mímọ́, ó tẹjú mọ́ ọ̀run, ó sì rí ògo Ọlọ́run, àti Jésù tí ó dúró ní ọwọ́ ọ̀tún Ọlọ́run. Ó sì wí pé, Wò ó, mo rí àwọn ọ̀run tí a ṣí sílẹ̀, àti Ọmọ Ènìyàn tí ó dúró ní ọwọ́ ọ̀tún Ọlọ́run. Nígbà náà ni wọ́n kígbe sókè pẹ̀lú ohùn ńlá, wọ́n sì di etí wọn, wọ́n sì fi ọkàn kan ṣoṣo sáré le e lórí, wọ́n sì lé e jáde kúrò ní ìlú, wọ́n sì sọ òkúta lù ú; àwọn ẹlẹ́rìí sì fi aṣọ wọn sílẹ̀ lẹ́bàá ẹsẹ̀ ọdọmọkùnrin kan, ẹni tí a ń pè ní Saulu. Wọ́n sì sọ òkúta lù Stefanu, bí ó ti ń pe Ọlọ́run, tí ó sì ń wí pé, Olúwa Jésù, gba ẹ̀mí mi. Ó sì kunlẹ̀, ó sì kígbe pẹ̀lú ohùn ńlá pé, Olúwa, má ṣe fi ẹ̀ṣẹ̀ yìí kà sí wọn lọ́rùn. Nígbà tí ó sì ti sọ èyí, ó sùn. Ìṣe Àwọn Aposteli 7:55–60.
Nígbà tí wọ́n sọ Stífánù ní òkúta, tí Máíkẹ́lì sì dìde dúró, ìhìnrere lọ sí ọ̀dọ̀ àwọn Kèfèrí; nítorí títí di àkókò náà, a fi ìhìnrere náà hàn mọ́ àwọn Júù nìkan.
“Nígbà náà ni áńgẹ́lì náà wí pé, ‘Yóò sì fi májẹ̀mú náà múlẹ̀ fún ọ̀pọ̀lọpọ̀ fún ọ̀sẹ̀ kan [ọdún méje].’ Fún ọdún méje lẹ́yìn tí Olùgbàlà bẹ̀rẹ̀ iṣẹ́ ìránṣẹ́ Rẹ̀, a ní láti máa wàásù ìhìnrere náà ní pàtàkì fún àwọn Júù; fún ọdún mẹ́ta àtààbọ̀ láti ọwọ́ Kristi tìkára Rẹ̀; lẹ́yìn náà sì láti ọwọ́ àwọn àpọ́sítélì. ‘Ní àárín ọ̀sẹ̀ náà yóò mú kí ẹbọ àti ọrẹ dákẹ́.’ Dáníẹ́lì 9:27. Ní ìgbà ìrúwé ọdún A. D. 31, a rú Kristi, ẹbọ tòótọ́ náà, lórí Kalfárì. Nígbà náà ni aṣọ ìkélé tẹ́ńpìlì náà ya sí méjì, ó sì fi hàn pé ìmímọ́ àti ìtumọ̀ iṣẹ́ ẹbọ náà ti kúrò. Àkókò náà ti dé fún ẹbọ àti ọrẹ ti ayé láti dáwọ́ dúró.”
“Ọ̀sẹ̀ kan náà—ọdún méje—parí ní A. D. 34. Nígbà náà ni nípasẹ̀ sísọ Stefanu ní òkúta, àwọn Júù fi èdìdì mú ìkọ̀sílẹ̀ wọn sí ìhìn rere ní ìkẹyìn; àwọn ọmọ-ẹ̀yìn tí inúnibíni fọ́n ká lọ sí òkè òkun ‘ń lọ ní gbogbo ibi, wọ́n sì ń wàásù ọ̀rọ̀ náà’ (Ìṣe 8:4); kò sì pẹ́ lẹ́yìn náà, Saulu onínúnibíni yí padà, ó sì di Paulu, aposteli sí àwọn Kèfèrí.” The Desire of Ages, 233.
Ní ọdún kẹrìnlélọ́gbọ̀n, ọ̀sẹ̀ mímọ́ náà (ọjọ́ ẹgbẹ̀rún méjì lọ́nà ọgọ́rùn-ún márùn-ún àti ogún), parí, a sì kọ́ Ìsráẹ́lì àtijọ́ sílẹ̀ kúrò lọ́dọ̀ Ọlọ́run; àkókò ìdánwò wọn ti pé tán pátápátá. Ní àkókò náà, ìjẹ̀san sí Ìsráẹ́lì àtijọ́ nítorí ìkọ̀sílẹ̀ májẹ̀mú náà, àti nítorí kíkàn Ọmọ Ọlọ́run mọ́ àgbélébùú, wà lábẹ́ ìdájọ́ ìṣèjọba Ọlọ́run. Ọlọ́run, nínú àánú ìfaradà pípẹ́ Rẹ̀, sun ìparun Jerúsálẹ́mù síwájú títí dé ìdótì rẹ̀ àti ìparun rẹ̀ láti ọdún 66 AD títí dé ọdún 70 AD.
Àwọn ẹsẹ inú Daniẹli orí kẹsàn-án, tí ó fi hàn ọ̀sẹ̀ tí Kristi fìdí májẹ̀mú múlẹ̀, tún fi hàn pé Romu abọ̀rìṣà (ọba náà tí yóò wá) ni yóò pa ìlú náà àti ibi mímọ́ run; ṣùgbọ́n Ọlọ́run, nínú àánú ìfaradà pípẹ́ Rẹ̀, jẹ́ kí àwọn ọmọ Ísírẹ́lì àtijọ́ ní àkókò láti gbọ́ ìhìnrere kí wọ́n sì ṣe ìpinnu, gẹ́gẹ́ bí àwọn baba wọn ti ṣe ní àkókò ọdún méje iṣẹ́-ìránṣẹ́ Kristi àti ti àwọn ọmọ-ẹ̀yìn láàárín wọn.
“Fún ìwọ̀n ọdún mẹ́rìnlélógójì lẹ́yìn tí Kristi fúnra Rẹ̀ ti kéde ìparun Jerúsálẹ́mù, Olúwa fà á kẹ́yìn láti mú ìdájọ́ Rẹ̀ wá sórí ìlú náà àti lórí orílẹ̀-èdè náà. Ìyanu ni ìfaradà pípẹ́ ti Ọlọ́run sí àwọn tí ó kọ ìhìnrere Rẹ̀ sílẹ̀, àti àwọn apànìyàn Ọmọ Rẹ̀. Àkàwé igi aláìso èso náà ṣàfihàn bí Ọlọ́run ṣe ń bá orílẹ̀-èdè Júù lò. Àṣẹ náà ti jáde pé, ‘Ẹ gé e lulẹ̀; èéṣe tí ó fi ń gba ilẹ̀ lásán?’ (Luku 13:7) ṣùgbọ́n àánú àtọ̀runwá ti dá a sí láàyè fún ìgbà díẹ̀ sí i. Ọ̀pọ̀lọpọ̀ ṣì wà láàárín àwọn Júù tí wọn kò tíì mọ ìwà àti iṣẹ́ Kristi. Àwọn ọmọ náà kò sì tíì ní àǹfààní wọ̀nyẹn tàbí gba ìmọ́lẹ̀ náà tí àwọn òbí wọn ti tàbùkù sí. Nípasẹ̀ ìwàásù àwọn àpọ́sítélì àti àwọn alábàákẹ́gbẹ́ wọn, Ọlọ́run yóò mú kí ìmọ́lẹ̀ tàn sí wọn; a ó sì jẹ́ kí wọn rí bí a ti mú àsọtẹ́lẹ̀ ṣẹ, kì í ṣe nínú ìbí àti ayé Kristi nìkan, ṣùgbọ́n nínú ikú àti àjíǹde Rẹ̀ pẹ̀lú. A kò dá àwọn ọmọ lẹ́bi nítorí ẹ̀ṣẹ̀ àwọn òbí; ṣùgbọ́n nígbà tí, pẹ̀lú ìmọ̀ gbogbo ìmọ́lẹ̀ tí a fi fún àwọn òbí wọn, àwọn ọmọ náà kọ ìmọ́lẹ̀ àfikún tí a fi fún àwọn tìwọn nìkan, wọ́n di alábápín nínú ẹ̀ṣẹ̀ àwọn òbí wọn, wọ́n sì fi kún ìwọ̀n àìṣòdodo wọn.”
“Sùúrù pípẹ́ Ọlọ́run sí Jerusalẹmu kò ṣe ohun mìíràn bí kò ṣe láti mú àwọn Júù dúró ṣinṣin nínú àìrònúpìwàdà agídí wọn. Nínú ìkórìíra àti ìwà ìkà wọn sí àwọn ọmọ-ẹ̀yìn Jésù ni wọ́n kọ ìpèsè àánú ìkẹyìn sílẹ̀. Nígbà náà ni Ọlọ́run yọ ààbò Rẹ̀ kúrò lọ́dọ̀ wọn, ó sì gba agbára ìdènà Rẹ̀ kúrò lórí Satani àti àwọn áńgẹ́lì rẹ̀, a sì fi orílẹ̀-èdè náà sílẹ̀ fún àkóso olórí tí ó ti yàn. Àwọn ọmọ wọn ti kọ oore-ọ̀fẹ́ Kristi sílẹ̀, èyí tí yóò ti jẹ́ kí wọ́n lè borí àwọn ìfẹ́kúfẹ̀ẹ́ búburú wọn, ṣùgbọ́n nísinsin yìí àwọn wọ̀nyí di akọ́gun lórí wọn. Satani ru àwọn ìfẹ́kúfẹ̀ẹ́ ẹ̀mí tí ó burú jùlọ tí ó sì rẹlẹ̀ jùlọ sókè. Àwọn ènìyàn kò fi ọgbọ́n ronú; wọ́n ti kọjá ìrònú ọgbọ́n lọ—ìfẹ́kúfẹ̀ẹ́ àti ìbínú afọ́jú ni ń darí wọn. Wọ́n di ti Satani nínú ìwà ìkà wọn. Nínú ìdílé àti nínú orílẹ̀-èdè, láàrín àwọn gíga àti àwọn kéré jùlọ pẹ̀lú, ìfura, ìlara, ìkórìíra, ìjà, ìṣọ̀tẹ̀, ìpànìyàn wà. Kò sí ààbò ní ibikíbi. Ọ̀rẹ́ àti ìbátan da ara wọn. Àwọn òbí pa àwọn ọmọ wọn, àwọn ọmọ sì pa àwọn òbí wọn. Àwọn alákòóso àwọn ènìyàn kò ní agbára láti ṣàkóso ara wọn. Àwọn ìfẹ́kúfẹ̀ẹ́ tí a kò lè ṣàkóso sọ wọ́n di aláìṣòdodo olókun. Àwọn Júù ti gba ẹ̀rí èké láti dá Ọmọ aláìlẹ́bi Ọlọ́run lẹ́bi. Nísinsin yìí ẹ̀sùn èké mú kí ìyè ara wọn di aláìdánilójú. Nípasẹ̀ ìṣe wọn ni wọ́n ti pẹ́ tí ń wí pé: ‘Ẹ mú kí Ẹni Mímọ́ Ísírẹ́lì kúrò níwájú wa.’ Isaiah 30:11. Nísinsin yìí a ti fún wọn ní ohun tí wọ́n fẹ́. Ìbẹ̀rù Ọlọ́run kò tún dá wọn láàmú mọ́. Satani wà ní ipò olórí orílẹ̀-èdè náà, àwọn aláṣẹ ìjọba àti ti ẹ̀sìn tí ó ga jùlọ sì wà lábẹ́ agbára rẹ̀.” The Great Controversy, 27, 28.
Gẹ́gẹ́ bí Òjíṣẹ́ Májẹ̀mú, Kírísítì kọ́kọ́ bá àwọn Júù nìkan lò. Ní ọdún 34, nígbà tí wọ́n sọ́ Sítéfánù ní òkúta, ìhìnrere náà sì lọ sí ọ̀dọ̀ àwọn Keferi, àkókò ìdájọ́ ìṣàkóso Ọlọ́run dé, bí ó tilẹ̀ jẹ́ pé Ọlọ́run, nínú àánú Rẹ̀, dá àkókò yẹn dúró fún bí ogójì ọdún.
Gẹ́gẹ́ bí Òjíṣẹ́ Májẹ̀mú náà, ní ìmúṣẹ Malaki orí kẹta, Kristi sọ tẹ́ńpìlì di mímọ́ lẹ́ẹ̀mejì. Ó ṣe èyí ní àkókò kan tí a yà sọ́tọ̀ ní pàtàkì fún àwọn ènìyàn májẹ̀mú tí a ń kọjá lọ nígbà náà tí a sì ń kọ̀ sílẹ̀, àti pẹ̀lú fún àwọn tí yóò di àwọn ènìyàn àyànfẹ́ tuntun nígbà náà. Nígbà tí àkókò náà parí, àkókò ìdájọ́ ìṣekúṣe Ọlọ́run bẹ̀rẹ̀. Johanu Oníbatiste ni òjíṣẹ́ náà tí ó pèsè ọ̀nà sílẹ̀ fún iṣẹ́ Kristi ti gbígbé àwọn ènìyàn àyànfẹ́ tuntun dìde tí Òun yóò bá dá májẹ̀mú pọ̀.
Ìwẹ́numọ́ tẹ́ńpìlì méjèèjì náà jẹ́ àwọn ẹ̀kọ́ àpèjúwe tí ń fi iṣẹ́ Kristi ti ìwẹ̀nùmọ́ tẹ́ńpìlì ọkàn hàn. Nígbà tí Ojíṣẹ́ Májẹ̀mú náà bá dé lójijì nínú Malaki orí kẹta, Ó máa sọ àwọn ọmọ Lefi di mímọ́, Ó sì tún yọ ẹ̀gbin kúrò lára wọn, kí ó lè mú ìrúbọ kan wá sílẹ̀ bíi ti ọjọ́ àtijọ́.
Ṣùgbọ́n ta ni yóò lè fara da ọjọ́ ìbọ̀ rẹ̀? Ta ni yóò sì lè dúró nígbà tí ó bá hàn? Nítorí ó dàbí iná amúnilẹ́sẹ̀, ó sì dàbí ọṣẹ àwọn aláfọ̀: Yóò sì jókòó gẹ́gẹ́ bí amúnilẹ́sẹ̀ àti amọ́tótó fàdákà: yóò sì sọ àwọn ọmọ Léfì di mímọ́, yóò sì wẹ̀ wọ́n mọ́ bí wúrà àti fàdákà, kí wọn lè fi ọrẹ-ẹbọ nínú òdodo rúbọ sí Olúwa. Nígbà náà ni ọrẹ-ẹbọ Júdà àti Jerúsálẹ́mù yóò dùn mọ́ Olúwa, gẹ́gẹ́ bí i ti àwọn ọjọ́ àtijọ́, àti gẹ́gẹ́ bí i ti ọdún ìgbàanì. Malaki 3:2–3.
Malaki orí kẹta, àti pé àwọn ìwẹ̀nù tẹ́ńpìlì méjèèjì ń ṣàfihàn pípé ìgbàgbọ́ àwọn ọmọ Lefi, èyí tí Aṣojú Májẹ̀mú náà mú ṣẹ. Pípé ìgbàgbọ́ àwọn ọmọ Lefi ni a ṣàfihàn nípasẹ̀ ìmímọ́ wúrà.
“Ó gbọdọ̀ jẹ́ pé, lára gbogbo àwọn tí wọ́n ní ìtẹ́wọ́gbà kankan nínú ilé ìwòsàn, yíyọ ara wọn bá ìfẹ́ Ọlọ́run mu wà, ìrẹ̀lẹ̀ ara ẹni wà, àti ìṣí ọkàn sí ipa iyebíye ti Ẹ̀mí Kristi. Wúrà tí a dán nínú iná dúró fún ìfẹ́ àti ìgbàgbọ́. Ọ̀pọ̀lọpọ̀ ènìyàn fẹ́rẹ̀ẹ́ jẹ́ aláìnífẹ̀ẹ́ pátápátá. Ìgbẹ́kẹ̀lé ara ẹni fọ́jú wọn mọ́ àìní ńlá wọn. Àìní gidi àti dandan wà fún ìyípadà ojoojúmọ́ sí Ọlọ́run, fún ìrírí tuntun, jíjinlẹ̀, àti ojoojúmọ́ nínú ìgbésí ayé ẹ̀sìn.” Testimonies, volume 4, 558.
Málákì orí kẹta, àti pé àwọn ìwẹ̀nù tẹ́ńpìlì méjèèjì ń ṣojú ìpéye ìmọ̀ nípa ìlọsíwájú ìmọ̀ láàárín àwọn ọlọ́gbọ́n, tí wọ́n jẹ́ àwọn ọmọ Lefi, èyí tí Ańgẹ́lì Májẹ̀mú ń mú ṣẹ. Ìpéye àwọn ọmọ Lefi ni a ṣojú rẹ̀ nípasẹ̀ ìwẹ̀nù fàdákà.
Ọ̀rọ̀ Oluwa jẹ́ ọ̀rọ̀ mímọ́: bí fàdákà tí a dán nínú ileru ayé, tí a sì wẹ̀ mọ́ ní ẹ̀ẹ̀mẹ́je. Sáàmù 12:6.
Ońṣẹ́ Májẹ̀mú náà yóò sọ àwọn ọmọ Lefi di mímọ́ bí fàdákà àti wúrà. Ọ̀rọ̀ Ọlọ́run ni ó ń sọni di mímọ́, nítorí pé láti di mímọ́ ni láti jẹ́ ẹni tí a dá láre tí a sì yà sọ́tọ̀.
Yà wọ́n sọ́tọ̀ nípa òtítọ́ rẹ: ọ̀rọ̀ rẹ ni òtítọ́. Johanu 17:17.
Johanu Oníbatisiti ni ìránṣẹ́ tí ó ṣètò ọ̀nà sílẹ̀ fún Ìránṣẹ́ Májẹ̀mú náà ní ìmúṣẹ àkọ́kọ́ ti Malaki orí kẹta, ìhìnrere rẹ̀ sì nípa èyí jẹ́ onírú mẹ́rin ní ìwà rẹ̀. Iṣẹ́ rẹ̀ ní ìmọ̀ ìdánimọ̀ iṣẹ́ ìwẹ̀nùmọ́ tí Ìránṣẹ́ Májẹ̀mú náà yóò ṣe, àti pé iṣẹ́ ìwẹ̀nùmọ́ tí a ṣe náà ni a ṣàpẹẹrẹ gẹ́gẹ́ bí ìṣe fífá ilẹ̀ ìpakà ìtítú. Ó sọ̀rọ̀ ìdánimọ̀ pé àwọn ènìyàn àyànfẹ́ ìṣáájú nígbà náà wà nínú ìlànà fífi wọ́n sí ẹ̀gbẹ́. Ó tún gbé ìfiranṣẹ́ Laodikia kalẹ̀ fún àwọn ènìyàn Ọlọ́run, báyìí ó sì fi ẹ̀ṣẹ̀ wọn hàn wọ́n pẹ̀lú ẹ̀ṣẹ̀ àwọn baba wọn. Ó fi gbogbo àwọn òtítọ́ wọ̀nyí sínú àyíká “ìbínú tí ń bọ̀.” Iṣẹ́ ìránṣẹ́ tí ó ṣètò ọ̀nà náà ṣàpẹẹrẹ iṣẹ́ tí ẹni kan ṣe, ẹni tí kò tíì gba ẹ̀kọ́ rí nínú ètò ẹ̀kọ́ àwọn ènìyàn tí a ń fi sí ẹ̀gbẹ́.
“Nínú Johanu Oníbatisiti ni Olúwa gbé dìde fún ara Rẹ̀ ojiṣẹ́ kan láti pèsè ọ̀nà Olúwa. Ó yẹ kí ó jẹ́rìí tí kò yí padà rárá fún ayé nípa bíbá ẹ̀ṣẹ̀ wí àti nípa ìdálẹ́bi ẹ̀ṣẹ̀. Luku, nígbà tí ó ń kéde iṣẹ́-ìránṣẹ́ àti iṣẹ́ rẹ̀, wí pé, ‘Yóò sì máa lọ níwájú Rẹ̀ nínú ẹ̀mí àti agbára Elija, láti yí ọkàn àwọn baba sí ọ̀dọ̀ àwọn ọmọ, àti àwọn aláìgbọ́ràn sí ọgbọ́n àwọn olódodo; láti mú kí àwọn ènìyàn tí a ti pèsè sílẹ̀ fún Olúwa wà ní ìmúrasílẹ̀’ (Luke 1:17).”
“Ọ̀pọ̀ nínú àwọn Farisi àti Sadusi wá sí ibi ìrìbọmi Johanu, ó sì bá wọn sọ pé, ‘Ẹ̀yin ọmọ ìran paramọ́lẹ̀, ta ni ó kìlọ̀ fún yín pé kí ẹ sá kúrò nínú ìbínú tí ń bọ̀? Nítorí náà, ẹ so èso tí ó yẹ fún ìrònúpìwàdà: ẹ má sì ṣe rò láti sọ nínú ara yín pé, A ní Ábúráhámù gẹ́gẹ́ bí baba wa: nítorí mo wí fún yín pé, Ọlọ́run lè mú àwọn òkúta wọ̀nyí dìde gẹ́gẹ́ bí ọmọ fún Ábúráhámù. Àti nísinsìnyí pẹ̀lú, a ti gbé àáké kalẹ̀ sí gbòǹgbò àwọn igi: nítorí náà, gbogbo igi tí kò bá so èso rere ni a ó gé lulẹ̀, a ó sì jù ú sínú iná. Èmi nítòótọ́ ń fi omi ṣe ìrìbọmi fún yín sí ìrònúpìwàdà: ṣùgbọ́n Ẹni tí ń bọ̀ lẹ́yìn mi lágbára ju mi lọ, ẹni tí èmi kò yẹ láti gbé bàtà Rẹ̀: Òun ni yóò fi Ẹ̀mí Mímọ́ àti iná ṣe ìrìbọmi fún yín: afẹ́fẹ́ ìwẹ̀nú Rẹ̀ wà ní ọwọ́ Rẹ̀, yóò sì fọ́ ilẹ̀ ìpakà Rẹ̀ mọ́ pátápátá, yóò sì kó àlìkámà Rẹ̀ sínú àká; ṣùgbọ́n yóò fi iná tí a kò le pa sun ìyàngbò run’ (Mátíù 3:7–12).”
“A gbé ohùn Johanu sókè bí ipè. Ìṣẹ̀ tí a fi rán án ni pé, ‘Fi ìrékọjá wọn hàn fún àwọn ènìyàn Mi, àti ẹ̀ṣẹ̀ wọn fún ilé Jékọ́bù’ (Isaiah 58:1). Kò ní ẹ̀kọ́ ọgbọ́n èèyàn kankan. Ọlọ́run àti ẹ̀dá ni wọ́n jẹ́ olùkọ́ rẹ̀. Ṣùgbọ́n a nílò ẹnìkan láti pèsè ọ̀nà níwájú Kristi, ẹni tí ó ní ìgboyà tó láti jẹ́ kí a gbọ́ ohùn rẹ̀ bí ti àwọn wòlíì ìgbà àtijọ́, tí ń pe orílẹ̀-èdè tí ó ti bàjẹ́ sí ìrònúpìwàdà.” Selected Messages, ìwé 2, 147, 148.
William Miller ni ojiṣẹ́ kejì tí ó pèsè ọ̀nà sílẹ̀ fún Ojiṣẹ́ Májẹ̀mú náà, a sì ti fi ènìyàn àti iṣẹ́ Miller ṣàpẹẹrẹ nípasẹ̀ Johanu Oníbatisí.
“Ẹgbẹẹgbẹ̀rún ni a darí láti gba òtítọ́ tí William Miller wàásù, a sì gbé àwọn ìránṣẹ́ Ọlọ́run dìde nínú ẹ̀mí àti agbára Elijah láti kéde ìfẹ̀rọ̀ṣẹ́ náà. Gẹ́gẹ́ bí Johanu, aṣáájú-ọ̀nà Jesu, àwọn tí wọ́n ń wàásù ìfẹ̀rọ̀ṣẹ́ pàtàkì yìí ní ìmúlọ́kànlẹ̀ láti fi àáké sí gbòǹgbò igi náà, kí wọ́n sì ké pe ènìyàn láti mú èso tí ó yẹ fún ìrònúpìwàdà jáde.” Early Writings, 233.
Àwọn Júù oníjàngbọ̀n ní àkókò Kristi ni a ti darí wọn láti gbẹ́kẹ̀lé ìhìnrere èké kan nípa Mèsáyà. “Mèsáyà” ni ọ̀rọ̀ Hébérù fún ọ̀rọ̀ Gíríìkì náà “Kristi,” èyí tí ó túmọ̀ sí “ẹni tí a ti fi òróró yàn.”
Ọ̀rọ̀ náà tí Ọlọ́run rán sí àwọn ọmọ Israẹli, tí ó ń waasu àlàáfíà nípasẹ̀ Jésù Kristi: (òun ni Olúwa gbogbo:) Ọ̀rọ̀ náà, mo wí, ni ẹ̀yin mọ̀, tí a ti kéde káàkiri gbogbo Judia, tí ó sì bẹ̀rẹ̀ láti Galili, lẹ́yìn ìrìbọmi tí Johanu waasu; Bí Ọlọ́run ṣe fi Ẹ̀mí Mímọ́ àti agbára yàn Jésù ará Nasareti; ẹni tí ń rìn káàkiri ní ṣíṣe rere, tí ó sì ń wo gbogbo àwọn tí Èṣù ni lára sàn; nítorí Ọlọ́run wà pẹ̀lú rẹ̀. Ìṣe 10:36–38.
“Messiah” àti “Kristi” méjèèjì túmọ̀ sí “Ẹni tí a fi òróró yàn.” A fi òróró yàn Kristi nígbà ìrìbọmi Rẹ̀, nítorí náà, ní ti gidi, Kì í ṣe Messiah tàbí Kristi títí di ìrìbọmi Rẹ̀. Ìrìbọmi Rẹ̀ bá ìsọ̀rọ̀ àsọtẹ́lẹ̀ mu pẹ̀lú ìsàlẹ̀ angẹli náà nínú Ìfihàn orí kẹwàá, tí ó sọ̀kalẹ̀ ní August 11, 1840, ó sì tún bá a mu pẹ̀lú ìsàlẹ̀ angẹli alágbára nínú Ìfihàn orí kẹtàlá, ẹni tí ó sọ̀kalẹ̀ ní September 11, 2001. Àwọn àmì ọ̀nà àsọtẹ́lẹ̀ mẹ́ta náà ṣe ìdánimọ̀ ìfarahàn Ẹ̀mí Mímọ́ nínú òjò ìkẹyìn.
Àwọn Júù oníjàngbọ̀n náà dì mọ́ ìròyìn àṣìṣe kan, ìhìnrere àsọtẹ́lẹ̀ èké pé Mèsáyà yóò mú ìjọba ayé gidi kan wá, níbi tí orílẹ̀-èdè Ísírẹ́lì yóò ti ṣàkóso ayé. Ó jẹ́ ìròyìn èké kan tí ó ṣe ìlérí “àlàáfíà àti àlàáfíà ọrọ̀ ajé”.
Ìhìnrere William Miller ní eroja pàtàkì méjì. Àkọ́kọ́ ni lílo àwọn àsọtẹ́lẹ̀ àkókò tí ó dá ìwẹ̀nùmọ́ ibi mímọ́ mọ̀, èkejì sì ni ìkọ̀sílẹ̀ rẹ̀ sí ìtumọ̀ Kátólíìkì nípa ẹgbẹ̀rún ọdún millennium tí àwọn Pírótẹ́sítà máa ń fẹ́ gbàgbọ́. Ìwòye èké yẹn nípa millennium, tí a sọ̀rọ̀ rẹ̀ gẹ́gẹ́ bí ẹgbẹ̀rún ọdún àlàáfíà àti àlàáfíà-ọ̀rò, ni a ti ṣàfihàn rẹ̀ nípasẹ̀ ìwòye èké nípa ìjọba Mèsáyà tí àwọn Júù aláwíyèsí di mú.
Àwọn ẹlẹ́rìí méjèèjì wọ̀nyí ń fi ìránṣẹ́ òjò ìparí èké kan hàn, tí ó ń ṣèlérí “àlàáfíà àti ọ̀rọ̀-rere” nínú ìmúṣẹ kẹta àti ìkẹyìn ti ìtàn ìránṣẹ́ náà tí ń pèsè ọ̀nà sílẹ̀ fún Ojíṣẹ́ Májẹ̀mú kí Ó lè yára wá sínú tẹ́ńpìlì Rẹ̀. A tún fi ìránṣẹ́ òjò ìparí èké náà hàn gẹ́gẹ́ bí ìránṣẹ́ “àlàáfíà àti ààbò,” ní ìyàtọ̀ sí ìránṣẹ́ Johanu Onítẹ̀bọmi tí ó sọ pé “gbogbo igi tí kò bá so èso rere ni a ó gé lulẹ̀, a ó sì jù ú sínú iná,” nígbà tí “ìbínú tí ń bọ̀” bá dé. A tún ṣàpẹẹrẹ rẹ̀ pẹ̀lú bí Miller ṣe fi hàn pé kì yóò sí ẹgbẹ̀rún ọdún àlàáfíà kankan, gẹ́gẹ́ bí Ìsìn Kátólíìkì ṣe ń kọ́ni, nítorí nígbà tí Olúwa bá padà, yóò fi ìmọ́lẹ̀ ìwá Rẹ̀ run ayé.
Ẹ sì, ẹ̀yin tí a ń pọ́n lójú, ẹ ba wa sinmi, nígbà tí a ó fi Jésù Olúwa hàn láti ọ̀run wá pẹ̀lú àwọn áńgẹ́lì agbára rẹ̀, nínú iná tí ń jó, ní fífi ẹ̀san gbẹ̀san lé àwọn tí kò mọ Ọlọ́run, tí wọn kò sì gbọ́ràn sí ìhìnrere Olúwa wa Jésù Kristi: àwọn ẹni tí a ó fi ìparun àìnípẹ̀kun jẹ̀bi, kúrò níwájú Olúwa, àti kúrò nínú ògo agbára rẹ̀. 2 Tẹsalóníkà 1:7–9.
Àwọn aṣojú-ìránṣẹ́ méjì àkọ́kọ́ tí wọ́n pèsè ọ̀nà sílẹ̀ fún Ìránṣẹ́ Májẹ̀mú láti wọ inú májẹ̀mú pẹ̀lú àwọn ènìyàn àyànfẹ́ tuntun kan, fi hàn pé ìránṣẹ́ òjò àkẹ́yìn èké ti “àlàáfíà àti ààbò,” èyí tí a ṣe àkànṣe rẹ̀ ní ìran kẹta ti Adventismu Laodikea, ni Sátánì ti dá kalẹ̀ láti dí Adventismu Laodikea ní ìran kẹrin lọ́wọ́ kí ó má bàa mọ ipa Islam, gẹ́gẹ́ bí a ti ṣàpẹẹrẹ rẹ̀ nínú Ègbé kẹta.
Nínú ìlànà ìwẹ̀nùmọ́ tí a ṣe fún àwọn tí àwọn ọmọ Lefi ṣàpẹẹrẹ, Ẹni tí ó wá lẹ́yìn Johanu Oníbatisimu ni yóò fi ààyà tí ó wà ní ọwọ́ Rẹ̀ fẹ́ ilẹ̀ ìpakà Rẹ̀ dáradára, kí ó sì “wẹ̀ é mọ́ pátápátá.” Iṣẹ́ náà ni a ń ṣe nípa Ọ̀rọ̀ Rẹ̀.
“‘Ẹni tí àgbọn ìfẹ́fọ́ rẹ̀ wà ní ọwọ́ Rẹ̀, Òun yóò sì fọ́ pápá ìpakà Rẹ̀ mọ́́ tán pátápátá, yóò sì kó alikama Rẹ̀ sínú àká.’ Mátíù 3:12. Èyí jẹ́ ọ̀kan lára àwọn àkókò ìwẹ̀nùmọ́. Nípasẹ̀ àwọn ọ̀rọ̀ òtítọ́, a ń ya ìyàngbò kúrò nínú alikama. Nítorí pé wọ́n kún fún asán àti ìdáláre ara wọn jù láti gba ìbáwí, tí wọ́n sì ní ìfẹ́ ayé jù láti gba ìgbé ayé ìrẹ̀lẹ̀, ọ̀pọ̀ ènìyàn yí padà kúrò lọ́dọ̀ Jésù. Ọ̀pọ̀ ènìyàn ṣì ń ṣe ohun kan náà. A ń dán àwọn ọkàn wò lónìí gẹ́gẹ́ bí a ti dán àwọn ọmọ-ẹ̀yìn wọ̀nyẹn wò nínú sínágọ́gù ní Kapernaumu. Nígbà tí a bá mú òtítọ́ dé ọkàn-àyà, wọ́n rí i pé ìgbésí ayé wọn kò bá ìfẹ́ Ọlọ́run mu. Wọ́n rí àìní ìyípadà pípé nínú ara wọn; ṣùgbọ́n wọn kò fẹ́ gbé iṣẹ́ ìkọ ara ẹni náà ró. Nítorí náà, inú bí wọn nígbà tí a ṣàfihàn ẹ̀ṣẹ̀ wọn. Wọ́n lọ kúrò ní ìbínú, gẹ́gẹ́ bí àwọn ọmọ-ẹ̀yìn náà ti fi Jésù sílẹ̀, wọ́n ń kùn-ún pé, ‘Ọ̀rọ̀ líle ni èyí; ta ni ó lè fetí sí i?’” Ìfẹ́-ọkàn Àwọn Ìran, 392.
Ifiranṣẹ òjò ìkẹyìn ni “ìjàngbọ̀n” tí ó wà nínú Habakuku orí kejì, ó sì jẹ́ àwọn ọ̀rọ̀ òtítọ́, tí ń ya ìyàngbò kúrò nínú àlìkámà. Ìyapa náà ni ìwẹ̀nùmọ́ tí Ańgẹ́lì Májẹ̀mú ṣe. Nínú ìtàn àwọn Millerite, ìfiranṣẹ́ Dáníẹ́lì orí kẹjọ, ẹsẹ̀ kẹrìnlá, mú ìwẹ̀nùmọ́ wá nígbà tí ó kọ́kọ́ ṣubú, ó sì mú àkókò ìdádúró ti Habakuku orí kejì àti òwe àwọn wúńdíá mẹ́wàá nínú Mátíù orí karùn-ún-dín-lógún wá. Nígbà tí ìfiranṣẹ́ Igbe Àárín Òru ṣẹ ní kíkún ní October 22, 1844, ó mú ìwẹ̀nùmọ́ tí ó tóbi jùlọ wá. Nígbà náà ni Ańgẹ́lì Májẹ̀mú dé lójijì, ó sì bẹ̀rẹ̀ ìwẹ̀nùmọ́ àti ìmímọ́ ìkẹyìn. Ìṣísẹ̀ náà tí ó ti kọjá nípasẹ̀ méjì àkọ́kọ́ nínú mẹ́ta ìmímọ́ àti ìwẹ̀nùmọ́, kuna nínú ẹ̀kẹta, a sì rán án lọ sí aginjù Laodicea ní 1863.
Nínú ìtàn àwọn Millerite, àwọn Pùròtẹ́sítà ni a kọ́kọ́ wẹ̀nù mọ́ nípa àwọn ọ̀rọ̀ òtítọ́; lẹ́yìn náà ni a tún wẹ̀nù mọ́ ìṣísẹ̀ áńgẹ́lì àkọ́kọ́ nígbà dídé ìròyìn ìdánwò kẹta. Ṣùgbọ́n àwọn tí wọ́n ti jẹ́ àwọn akólé tẹ́ńpìlì Millerite ní gbogbo ọdún mẹ́rìndínlọ́gbọ̀n láti 1798 títí dé 1844, kùnà nínú ìdánwò kẹta, èyí tí ó dé ní October 22, 1844, bí ó tilẹ̀ jẹ́ pé wọ́n mú àkàwé àwọn wúńdíá mẹ́wàá ṣẹ ní pípé.
“Ọ̀pọ̀lọpọ̀ àwọn tí wọ́n jáde lọ láti pàdé Ọkọ-ìyàwó lábẹ́ àwọn ìránṣẹ́ àkọ́kọ́ àti kejì, kọ̀ láti gba ẹ̀kẹta, ìyẹn ìránṣẹ́ ìdánwò ìkẹyìn tí a ó fi fún ayé, irú ipò kan náà ni a ó sì mú nígbà tí a bá ṣe ìpè ìkẹyìn.
“Gbogbo àlàyé pàtó inú àkàwé yìí gbọ́dọ̀ jẹ́ kíkẹ́kọ̀ọ́ ní ìṣọ́ra. A dúró fún wa yálà gẹ́gẹ́ bí àwọn wúńdíá ọlọ́gbọ́n tàbí gẹ́gẹ́ bí àwọn wúńdíá aṣiwèrè.” Review and Herald, October 31, 1899.
Ìtàn àsọtẹ́lẹ̀ tí ó bẹ̀rẹ̀ nígbà dídé áńgẹ́lì kẹta ní October 22, 1844, jẹ́ ìkùnà, ó sì parí pẹ̀lú ìṣọ̀tẹ̀ ti 1863. Ní ọdún 1850, Sister White kọ ìránṣẹ́ wọ̀nyí:
“Oluwa fi ìran kan hàn mí ní January 26, èyí tí èmi yóò sọ. Mo rí i pé díẹ̀ nínú àwọn ènìyàn Ọlọrun jẹ́ aláìmòye, wọ́n sì wà ní ipò àìjí; wọ́n sì kàn jẹ́ ẹni tí ó jí ní ìdajì, wọn kò sì mọ àkókò tí àwa ń gbé nísinsin yìí; àti pé ‘ọkùnrin’ tí ó ní ‘fùrù-fọ́ erùpẹ̀’ ti wọlé, àti pé àwọn kan wà nínú ewu kí a fi wọn gbá lọ. Mo bẹ Jésù pé kí ó gbà wọ́n là, kí ó sì dá wọn sí fún ìgbà díẹ̀ síi, kí ó sì jẹ́ kí wọ́n rí ewu búburú wọn tí ó burú gidigidi, kí wọ́n lè múra tán kí ó tó di pé yóò ti pẹ́ jù títí láéláé. Áńgẹ́lì náà wí pé, ‘Ìparun ń bọ̀ bí ìjì líle alágbára.’ Mo bẹ áńgẹ́lì náà pé kí ó ṣàánú, kí ó sì gbà àwọn tí wọ́n nífẹ̀ẹ́ ayé yìí là, tí wọ́n sì fà mọ́ ohun ìní wọn, tí wọn kò sì fẹ́ yà ara wọn kúrò lọ́dọ̀ wọn, kí wọ́n sì fi wọ́n rúbọ láti mú kí àwọn ojiṣẹ́ tètè máa lọ ní ọ̀nà wọn láti bọ́ àwọn àgùntàn tí ebi ń pa, àwọn tí ń ṣègbé nítorí àìní oúnjẹ ẹ̀mí.”
“Bí mo ti ń wo àwọn ọkàn tálákà tí ń kú nítorí àìní òtítọ́ ìsinsìnyí, àti pé àwọn kan tí wọ́n jẹ́wọ́ pé àwọn gbà òtítọ́ náà ń jẹ́ kí wọ́n kú, nípa dídi ohun èlò tí ó yẹ mọ́lẹ̀ láti mú iṣẹ́ Ọlọ́run lọ síwájú, ìran náà pọ̀jù fún mi láti farada, mo sì bẹ áńgẹ́lì náà pé kí ó yọ ọ́ kúrò lọ́dọ̀ mi. Mo rí i pé nígbà tí ìdí iṣẹ́ Ọlọ́run béèrè díẹ̀ nínú ọrọ̀ wọn, bí ọ̀dọ́kùnrin tí ó tọ Jesu wá, [Matthew 19:16–22.] wọ́n lọ kúrò ní ìbànújẹ́; àti pé láìpẹ́ àjàkálẹ̀ ìkún-omi yóò kọjá lórí wọn, yóò sì gba gbogbo ohun ìní wọn lọ pátápátá, lẹ́yìn náà yóò ti pẹ́ jù láti fi ohun ayé rúbọ, kí wọ́n sì kó ìṣúra pamọ́ sí ọ̀run.” Review and Herald, April 1, 1850.
Ní ọdún 1850, ọkùnrin tí ó ń mú fìrísì erùpẹ̀ ti dé tẹ́lẹ̀. Ní October 22, 1844, Ojíṣẹ́ Majẹmu náà ti wá sí tẹ́ńpìlì Rẹ̀ lójijì, Ó sì bẹ̀rẹ̀ iṣẹ́ ìwẹ̀nùmọ́ àti ìmímọ́ àwọn ọmọ Lefi.
A ó tẹ̀síwájú nínú ìkẹ́kọ̀ọ́ yìí nínú àpilẹ̀kọ tó kàn.
“Lónìí ni a ń dán àwọn ọkàn wò, a sì ń fi wọ́n ṣe ìdánwò, ọ̀pọ̀ sì ń gba ilẹ̀ kan náà kọjá tí àwọn tí wọ́n kọ Kristi tẹ̀ tẹ́ rí. Nígbà tí a bá dán wọn wò pẹ̀lú Ọ̀rọ̀ náà, wọ́n ń kọ Olùkọ́ àtọ̀runwá náà. Nígbà tí a bá bá wọn wí nítorí pé ìgbésí ayé wọn kò bá òtítọ́ àti òdodo mu, wọ́n ń yí padà kúrò lọ́dọ̀ Olùgbàlà; ìpinnu wọn sì, gẹ́gẹ́ bí ti àwọn ọmọ-ẹ̀yìn tí a ṣẹ̀, kì í tún yí padà láéláé. Wọ́n kì í bá Kristi rìn mọ́. Báyìí ni a ṣe ń mú àwọn ọ̀rọ̀ wọ̀nyí ṣẹ, ‘Ẹni tí afẹ́fẹ́ ìfẹ̀yà rẹ̀ wà ní ọwọ́ Rẹ̀, Òun yóò sì fọ ilẹ̀ ìpakà Rẹ̀ mọ́ pátápátá, yóò sì kó alíkámà Rẹ̀ jọ sínú àká.’” Signs of the Times, May 15, 1901.