A ń fi ìlànà àsọtẹ́lẹ̀ náà kalẹ̀ tí Kìnnìún ẹ̀yà Júdà fi dá mọ̀ nínú iṣẹ́ Rẹ̀ ti ṣíṣí ìdìdì àwọn ẹsẹ̀ mẹ́fà ìkẹyìn Dáníẹ́lì mọ́kànlá, ní “àkókò òpin,” ní ọdún 1989, nígbà tí a gbá Soviet Union kúrò nípa ìbáṣepọ̀ àṣírí kan láàárín Ronald Reagan àti póòpù ti Róòmù. A ti fi hàn pé àwọn ìlò mẹ́tẹ̀ẹ̀ta ti Róòmù àti ìṣubú Bábílónì ń dá obìnrin náà àti ẹranko tí ó gùn lé, tí ó sì ń jọba lórí rẹ̀, mọ̀ nínú Ìfihàn mẹ́tàlá.

Àwòrán obìnrin náà àti ẹranko náà nínú orí kẹtàdínlógún àti kejìdínlógún ń fi ìdájọ́ tó ń tẹ̀síwájú hàn, èyí tí Ọlọ́run mú wá sórí Bábílónì Òde-Òní, tí ó bẹ̀rẹ̀ láti òfin Ọjọ́ Àìkú tí ń bọ̀ láìpẹ́, tí ó sì ń bá a lọ títí Míkáẹ́lì yóò fi dìde, ìdánwò ènìyàn sì yóò parí. Àkókò náà ń samisi apá àkọ́kọ́ ti Ìdájọ́ Ìmúṣẹ́ Ọlọ́run, èyí tí a ń parí pẹ̀lú àdàpọ̀ àánú Rẹ̀. Lẹ́yìn náà, pẹ̀lú àwọn àjàkálẹ̀-àrùn méje ìkẹyìn, kò sí àánú kankan tí a dá pọ̀ mọ́ àwọn ìdájọ́ Rẹ̀. A tún ti fa àwọn ìpele méjèèjì yìí jáde nínú Ìdájọ́ Ìṣàwárí, tí ó bẹ̀rẹ̀ ní October 22, 1844. Ìdájọ́ ìṣàwárí bẹ̀rẹ̀ pẹ̀lú ìṣàwárí àti ìdájọ́ àwọn òkú, àti ní September 11, 2001, ìdájọ́ ìṣàwárí àwọn alààyè bẹ̀rẹ̀.

Ìdájọ́ àwọn alààyè pẹ̀lú ni a pín sí àkókò méjì, èyí àkọ́kọ́ sì bẹ̀rẹ̀ ní September 11, 2001, pẹ̀lú ìwádìí àti ìdájọ́ àwọn tí wọ́n jẹ́ olùdíje láti wà láàárín ẹgbẹ̀rún ọgọ́rùn-ún méjìlélógójì náà, nítorí ìdájọ́ bẹ̀rẹ̀ láti inú ilé Ọlọ́run. Ìdájọ́ ìwádìí ti àwọn òkú ni a ṣe lórí àwọn nìkan tí orúkọ wọn ti, ní àkókò kan nínú ìgbésí-ayé wọn, jẹ́ àkọsílẹ̀ sínú ìwé ìyè. Nígbà náà ni a fiwéra àwọn orúkọ àwọn òkú tí a ti kọ sílẹ̀ tí a sì ti forúkọsílẹ̀ pẹ̀lú ìwé àwọn ẹ̀ṣẹ̀. Bí wọ́n bá ní àwọn ẹ̀ṣẹ̀ tí wọn kò jẹ́wọ́, a yọ orúkọ wọn kúrò nínú ìwé ìyè. A ṣe àfihàn ìdájọ́ ìwádìí ti àwọn Alààyè gẹ́gẹ́ bí èyí tí ó bẹ̀rẹ̀ pẹ̀lú ilé Ọlọ́run, nígbà tí kò sí ìdí kankan fún àfikún ìtókasí bẹ́ẹ̀ nínú ìdájọ́ ìwádìí ti àwọn òkú.

Nínú ìdájọ́ ìwádìí ti àwọn alààyè, Ọ̀rọ̀ Ọlọ́run fara balẹ̀ sọ pé ìdájọ́ náà, ní àkókò fífi èdìdì sí àwọn ọgọ́rùn-ún kan àti ẹgbàá mẹ́rìnlélógójì, bẹ̀rẹ̀ ní Jerusalẹmu, èyí tí í ṣe ìjọ Ọlọ́run. Bíbélì sì fi ẹlẹ́rìí taara kejì hàn sí òtítọ́ yìí.

Nítorí àkókò náà ti dé tí ìdájọ́ yóò bẹ̀rẹ̀ ní ilé Ọlọ́run; bí ó bá sì ti bẹ̀rẹ̀ ní ọ̀dọ̀ wa kọ́, kí ni òpin àwọn tí kò ṣègbọràn sí ìhìnrere Ọlọ́run yóò jẹ? 1 Peteru 4:17.

Ìdájọ́ àwọn alààyè bẹ̀rẹ̀ ní Jerusalẹmu, ilé Ọlọ́run, ó sì wà ní àkókò pàtó kan tí ìdájọ́ náà ti bẹ̀rẹ̀. Ìdájọ́ àwọn alààyè bẹ̀rẹ̀ ní Jerusalẹmu nígbà tí àpò ìnki ti akòwé bá kọjá ní Jerusalẹmu tí ó sì fi àmì lé àwọn ọkùnrin àti àwọn obìnrin tí ń kérora tí wọ́n sì ń sunkún nítorí àwọn ìríra tí a ń ṣe nínú ìjọ àti pẹ̀lú ní ilẹ̀ náà.

Ẹgbẹ́ tí kò gbọ́ràn sí ìhìnrere ni a fi hàn nínú Ìfihàn orí keje gẹ́gẹ́ bí ìyàtọ̀ sí ẹgbẹ̀rún mẹ́rìndínlógójì [144,000], níbi tí Johanu ti pè wọ́n ní ọ̀pọ̀ ènìyàn púpọ̀. Ọ̀pọ̀ ènìyàn púpọ̀ náà dúró fún ẹgbẹ́ àwọn ọkàn alààyè tí a ń ṣe ìdájọ́ wọn ní àkókò ìdájọ́ àwọn alààyè, àwọn tí kò tíì gbọ́ràn ní kíkún sí òfin Ọlọ́run, nítorí wọ́n ti ń jọ́sìn ní ọjọ́ oòrùn ti póòpù. Ní òfin Sunday tí yóò ṣẹ̀ṣẹ̀ dé ní orílẹ̀-èdè Amẹ́ríkà, àwọn tí angẹli tí ó ní kàkàkí ìkọ̀wé ti fi èdìdì dì ní Ìsíkíẹ́lì orí kẹsàn-án, èyí tí ó tún jẹ́ ìdìdì Ìfihàn orí keje, ni a ó gbé sókè gẹ́gẹ́ bí àsíá. Nígbà náà ni a ó mú àwọn tí kò sìn gbọ́ràn sí ìhìnrere nísinsin yìí jìyà ojúṣe fún Sábáàtì ọjọ́ keje.

“Ṣùgbọ́n àwọn Kristẹni ìran àtijọ́ máa ń pa Ọjọ́ Àìkú mọ́, ní ìrò pé nípa bẹ́ẹ̀ wọn ń pa Sábá Bíbélì mọ́; àti pé nísinsìnyí pẹ̀lú, àwọn Kristẹni tòótọ́ wà nínú gbogbo ìjọ, títí kan ìjọpọ̀ Roman Kátólíìkì pẹ̀lú, tí wọ́n fi tọkàntọkàn gbàgbọ́ pé Ọjọ́ Àìkú ni Sábá tí Ọlọ́run ti yàn. Ọlọ́run ń gba ìtọ́kàntọ́kàn ète wọn àti ìwà pípé wọn níwájú Rẹ̀. Ṣùgbọ́n nígbà tí pípa Ọjọ́ Àìkú mọ́ bá di ohun tí òfin yóò fi múlẹ̀, tí a sì bá ti mú ayé lóye nípa ojúṣe Sábá tòótọ́, nígbà náà, ẹnikẹ́ni tí yóò rú àṣẹ Ọlọ́run láti ṣègbọràn sí ìlànà kan tí kò ní àṣẹ tí ó ga ju ti Róòmù lọ, yóò, nípa bẹ́ẹ̀, bu ọlá fún popery ju Ọlọ́run lọ. Ó ń san ọlá ìbòwọ̀ fún Róòmù àti fún agbára tí ń fi òfin múlẹ̀ lórí ètò tí Róòmù ti pàṣẹ. Ó ń jọ́sìn ẹranko náà àti àwòrán rẹ̀. Bí àwọn ènìyàn bá sì ṣe kọ́ ilé-iṣẹ́ tí Ọlọ́run ti sọ pé ó jẹ́ àmì àṣẹ Rẹ̀ sílẹ̀ nígbà náà, tí wọ́n sì bọlá fún dípò rẹ̀ fún ohun tí Róòmù ti yàn gẹ́gẹ́ bí àmi ọlá-àṣẹ gíga tirẹ̀, nípa bẹ́ẹ̀ wọn yóò gba àmì ìfaramọ́ sí Róòmù—‘àmì ẹranko náà.’ Kì í sì í ṣe títí di ìgbà tí a bá ti fi ọ̀ràn náà hàn kedere báyìí fún àwọn ènìyàn, tí a sì mú wọn dé ibi yíyan láàárín àwọn àṣẹ Ọlọ́run àti àwọn àṣẹ ènìyàn, ni àwọn tí ń bá a lọ nínú ìrúfin yóò fi gba ‘àmì ẹranko náà.’” The Great Controversy, 449.

Àmi àwọn ẹni tí a fi èdìdì dì ni ẹni tí ń pe àwọn tí kò gbọ́ràn sí ìhìnrere wọ inú ìgbọ́ràn.

Àti ní ọjọ́ náà gbòǹgbò Jésè yóò wà, èyí tí yóò dúró gẹ́gẹ́ bí àsíá fún àwọn ènìyàn; àwọn Kèfèrí yóò sì máa wá a: ìsinmi rẹ̀ yóò sì jẹ́ ológo. Yóò sì ṣẹlẹ̀ ní ọjọ́ náà pé, Olúwa yóò tún na ọwọ́ rẹ̀ jáde ní ìgbà kejì láti tún gba àjẹkù àwọn ènìyàn rẹ̀ tí yóò ṣẹ́kù padà láti Ásíríà, àti láti Íjíbítì, àti láti Pátírósì, àti láti Kúṣì, àti láti Élámù, àti láti Ṣínárì, àti láti Hámátì, àti láti àwọn erékùṣù òkun. Yóò sì gbé àsíá kalẹ̀ fún àwọn orílẹ̀-èdè, yóò sì kó àwọn ẹni-ìsọ̀tẹ́lẹ̀ Ísírẹ́lì jọ, yóò sì kó àwọn tí a fọ́n ká kiri ti Júdà jọ láti igun mẹ́rin ayé. Isaiah 11:10–12.

Àwọn tí kò gbọ́ràn sí ìhìnrere ní àkókò yìí ni a ń dá lẹ́jọ́ nígbà tí wọ́n ṣì wà láàyè, ṣùgbọ́n ìdájọ́ wọn gbọ́dọ̀ tẹ̀ lé ìdájọ́ ìwádìí ti àwọn alààyè ẹgbẹ̀rún mọ́kànlá-dín-lọ́gọ́rùn-ún [144,000], nítorí pé nípasẹ̀ rírí àwọn ọkùnrin àti àwọn obìnrin tí wọ́n ní èdìdì Ọlọ́run nìkan ni a lè kìlọ̀ fún wọn ní àkókò wàhálà òfin ọjọ́ Àìkú tí yóò dé láìpẹ́.

“Iṣẹ́ Ẹ̀mí Mímọ́ ni láti dá ayé lójú nípa ẹ̀ṣẹ̀, nípa òdodo àti nípa ìdájọ́. Ọ̀nà kan ṣoṣo tí a lè fi kìlọ̀ fún ayé ni nípa ríran àwọn tí wọ́n gbà òtítọ́ gbọ́ di mímọ́ nípasẹ̀ òtítọ́, tí wọ́n ń hùwà lórí àwọn ìlànà gíga àti mímọ́, tí wọ́n sì ń fi hàn ní ìtumọ̀ gíga, tí ó gbéga, ìlà ìyàtọ̀ láàárín àwọn tí ń pa àwọn òfin Ọlọ́run mọ́, àti àwọn tí ń tẹ wọ́n mọ́lẹ̀ lábẹ́ ẹsẹ̀ wọn. Ìmímọ́ Ẹ̀mí ń tọ́ka sí ìyàtọ̀ tó wà láàárín àwọn tí wọ́n ní èdìdì Ọlọ́run, àti àwọn tí ń pa ọjọ́ ìsinmi èké mọ́. Nígbà tí ìdánwò bá dé, a ó fi hàn kedere ohun tí àmì ẹranko náà jẹ́. Ìyẹn ni pípa ọjọ́ Àìkú mọ́. Àwọn tí, lẹ́yìn tí wọ́n ti gbọ́ òtítọ́, tí wọ́n sì ń bá a lọ láti ka ọjọ́ yìí sí mímọ́, ń rú àfọwọ́sí ọkùnrin ẹ̀ṣẹ̀ náà, ẹni tí ó rò láti yí àkókò àti òfin padà.” Bible Training School, December 1, 1903.

Ìdájọ́ ìmúṣẹ, níbi tí iṣẹ́ Élíjà kẹta ti ń ṣẹ, bẹ̀rẹ̀ ní òfin Ọjọ́ Àìkú tí yóò súnmọ́ dé láìpẹ́. Àkókò méjì ni ó jẹ́; ní àkókò kìn-ín-ní, a dá ìdájọ́ Ọlọ́run pọ̀ mọ́ àánú fún àwọn tí kò tíì ṣègbọràn sí ìhìn rere ní báyìí, lẹ́yìn náà sì ni àjàkálẹ̀-arùn méje ìkẹyìn tí a tú jáde láìsí àánú tẹ̀lé e.

“Àkókò ìdánwò kò ní tẹ̀síwájú pẹ́ mọ́. Ní báyìí ni Ọlọ́run ń yọ ọwọ́ ìdènà rẹ̀ kúrò lórí ayé. Ó ti pẹ́ tí ó ti ń bá àwọn ọkùnrin àti àwọn obìnrin sọ̀rọ̀ nípasẹ̀ iṣẹ́ Ẹ̀mí Mímọ́ rẹ̀; ṣùgbọ́n wọn kò fetí sí ìpè náà. Ní báyìí, ó ń bá àwọn ènìyàn rẹ̀, àti ayé, sọ̀rọ̀ nípasẹ̀ àwọn ìdájọ́ rẹ̀. Àkókò àwọn ìdájọ́ wọ̀nyí jẹ́ àkókò àánú fún àwọn tí kò tíì ní àǹfààní láti mọ ohun tí í ṣe òtítọ́. Pẹ̀lú ìfẹ̀ inú rere ni Olúwa yóò wo wọn. Ọkàn àánú rẹ̀ ti ní ìfọwọ́kàn; ọwọ́ rẹ̀ sì ṣì nà síta láti gbàlà. Ọ̀pọ̀lọpọ̀ ènìyàn ni a óò gba wọ inú agbo ààbò, àwọn tí yóò gbọ́ òtítọ́ ní ìgbà àkọ́kọ́ ní àwọn ọjọ́ ìkẹyìn wọ̀nyí.” Review and Herald, November 22, 1906.

Àwọn tí kò gbọ́ràn sí ìhìnrere ni “àwọn àgùntàn mìíràn” náà, tí Jésù ṣe ìlérí pé òun yóò pè, wọ́n yóò sì gbọ́ ohùn Rẹ̀ nígbà tí Ó bá pè wọ́n.

“Mo sì ní àwọn àgùntàn mìíràn, tí kì í ṣe ti agbo yìí: àwọn wọ̀nyí pẹ̀lú ni mo gbọ́dọ̀ mú wá, wọn yóò sì gbọ́ ohùn mi; agbo kan yóò sì wà, àti olùṣọ́-àgùntàn kan.” Johanu 10:16.

“ohùn” tí wọ́n gbọ́ ni “ohùn” kejì nínú Ìfihàn orí kejìdínlógún, èyí tí ń ké sókè pẹ̀lú agbára nígbà òfin Ọjọ́ Àìkú tí ń bọ̀ láìpẹ́, nígbà tí ìdájọ́ àgbèrè ńlá náà di ìlọ́po méjì, nítorí ó ti kún ife àdánwò ẹ̀ṣẹ̀ rẹ̀ tán.

Wòlíì náà wí pé, “Mo sì rí angẹli mìíràn sọ̀kalẹ̀ láti ọ̀run wá, ẹni tí ó ní agbára ńlá; a sì fi ògo rẹ̀ tan ayé náà mọ́lẹ̀. Ó sì ké pẹ̀lú ohùn alágbára, ní wí pé, Bábílónì ńlá ti ṣubú, ó ṣubú, ó sì di ibùjókòó àwọn ẹ̀mí èṣù” (Ìfihàn 18:1, 2). Èyí ni ìhìn kan náà tí a fi fún angẹli kejì. Bábílónì ti ṣubú, “nítorí pé ó ti mú kí gbogbo orílẹ̀-èdè mu nínú wáìnì ìbínú àgbèrè rẹ̀” (Ìfihàn 14:8). Kí ni wáìnì náà?—Àwọn ẹ̀kọ́ èké rẹ̀ ni. Ó ti fi ọjọ́ ìsinmi èké fún ayé ní ipò Ọjọ́ Ìsinmi ti àṣẹ kẹrin, ó sì tún irọ́ náà sọ tí Sátánì kọ́kọ́ sọ fún Éfà ní Édẹ́nì—àìkú àdánidá ti ọkàn. Ọ̀pọ̀ àṣìṣe tó jọ irú wọn ni ó ti tan káàkiri ní ibi gbogbo, “ní kíkọ́ni ní ẹ̀kọ́ gẹ́gẹ́ bí àṣẹ ènìyàn” (Mátíù 15:9).

“Nígbà tí Jésù bẹ̀rẹ̀ iṣẹ́ ìránṣẹ́ Rẹ̀ ní gbangba, Ó wẹ Tẹ́ńpìlì náà mọ́ kúrò nínú ìbàjẹ́ àìmọ́tótó ìbàjẹ́-mímọ́ rẹ̀. Láàárín àwọn ìṣe ìkẹyìn iṣẹ́ ìránṣẹ́ Rẹ̀ ni ìwẹ̀nùmọ́ Tẹ́ńpìlì náà ní ìgbà kejì. Bákan náà, nínú iṣẹ́ ìkẹyìn fún ìkìlọ̀ ayé, a ṣe ìpè méjì ọ̀tọ̀ọ̀tọ̀ sí àwọn ìjọ. Ìránṣẹ́ áńgẹ́lì kejì ni pé, ‘Bábílónì ti ṣubú, ti ṣubú, ìlú ńlá náà, nítorí ó mú kí gbogbo orílẹ̀-èdè mu nínú wáìnì ìbínú àgbèrè rẹ̀’ (Ìfihàn 14:8). Àti nínú igbe ńlá ti ìránṣẹ́ áńgẹ́lì kẹta, a gbọ́ ohùn kan láti ọ̀run tí ń wí pé, ‘Ẹ jáde kúrò nínú rẹ̀, ẹ̀yin ènìyàn Mi, kí ẹ má bàa di alábápín nínú ẹ̀ṣẹ̀ rẹ̀, àti kí ẹ má bàa gba nínú àwọn àjàkálẹ̀-àrùn rẹ̀. Nítorí àwọn ẹ̀ṣẹ̀ rẹ̀ ti dé ọ̀run, Ọlọ́run sì ti rántí àwọn ìwà-buburu rẹ̀’ (Ìfihàn 18:4, 5).” Selected Messages, ìwé 2, 118.

Nígbà òfin Ọjọ́ Àìkú tí ń bọ̀ láìpẹ́ ní Orílẹ̀-Èdè Amẹ́ríkà, ìdájọ́ ìṣàkóso tó ń tẹ̀ síwájú sórí Bábílónì Òde-Òní bẹ̀rẹ̀, àti àkókò ìkẹyìn ìdájọ́ àwọn alààyè sì bẹ̀rẹ̀ bí àwọn ìdájọ́ méjèèjì ṣe bo ara wọn. Ojíṣẹ́ kẹta tí ń pèsè ọ̀nà sílẹ̀ fún iṣẹ́ Ojíṣẹ́ Májẹ̀mú náà dúró fún iṣẹ́ náà ní àkókò ìdájọ́ àwọn alààyè tí ó bẹ̀rẹ̀ ní September 11, 2001, tí ó sì parí nígbà tí ẹni ìkẹyìn nínú àwọn tí kò tíì gbọ́ràn sí ìhìnrere ní àkókò yìí bá gbọ́ ohùn kejì ti Ìfihàn orí kẹtàlá-dín-lọ́gbọ̀n, tí wọ́n sì jáde kúrò ní Bábílónì. Iṣẹ́ náà ń ṣàfihàn ìwẹ̀nùmọ́ àti ìmímọ́ tẹ́ńpìlì ẹgbẹ̀rún mẹ́rìnlélógójì náà ní ìbẹ̀rẹ̀ iṣẹ́-ìránṣẹ́ ojíṣẹ́ tí ń pèsè ọ̀nà sílẹ̀, lẹ́yìn náà sì ni ìwẹ̀nùmọ́ àti ìmímọ́ tẹ́ńpìlì ogunlọ́gọ̀ ènìyàn púpọ̀ ní ìparí iṣẹ́-ìránṣẹ́ ojíṣẹ́ tí ń pèsè ọ̀nà sílẹ̀ fún Ojíṣẹ́ Májẹ̀mú náà.

Nígbà òfin Ọjọ́ Àìkú tí yóò súnmọ́ dé báyìí, ìfarahàn agbára Ọlọ́run tí ó ṣẹlẹ̀ ní Pẹ́ńtẹ́kọ́sítì ni a tún ṣe.

“Kò sí ẹnìkan nínú wa tí yóò gba èdìdì Ọlọ́run láéláé nígbà tí ìwà wa ṣì ní àbàwọ́n kan tàbí àbààwọ́n kankan lórí rẹ̀. A fi í sílẹ̀ lọ́wọ́ wa láti tún àwọn àbùkù inú ìwà wa ṣe, láti wẹ téńpìlì ọkàn kúrò nínú gbogbo ẹ̀gbin. Nígbà náà ni òjò àìpẹ́ yóò rọ̀ sórí wa gẹ́gẹ́ bí òjò àkọ́kọ́ ṣe rọ̀ sórí àwọn ọmọ-ẹ̀yìn ní Ọjọ́ Pẹ́ńtíkọ́sì....”

“Kí ni ẹ̀yin ń ṣe, ẹ̀yin ará, nínú iṣẹ́ ńlá ìmúrasílẹ̀? Àwọn tí wọ́n ń darapọ̀ mọ́ ayé ń gba àwòrán ayé, wọ́n sì ń múra sílẹ̀ fún ààmì ẹranko náà. Àwọn tí kò ní ìgbẹ́kẹ̀lé nínú ara wọn, tí wọ́n ń rẹ ara wọn sílẹ̀ níwájú Ọlọ́run, tí wọ́n sì ń sọ ọkàn wọn di mímọ́ nípa ìgbọràn sí òtítọ́—àwọn wọ̀nyí ni wọ́n ń gba àwòrán ọ̀run, wọ́n sì ń múra sílẹ̀ fún èdìdì Ọlọ́run lórí iwájú wọn. Nígbà tí àṣẹ náà bá jáde, tí a sì ti fi ààmì náà kàn án, ìwà wọn yóò dúró ní mímọ́ àti láìlábàwọ́n títí láé.” Testimonies, ìdìpọ̀ 5, 214, 216.

Níhìn-ín ni ẹnìkan lè kọsẹ̀ lórí ohun tí ó dàbí àìbámu kan nínú Ọ̀rọ̀ àsọtẹ́lẹ̀ náà, bí ó tilẹ̀ jẹ́ pé kò pọn dandan kí ó ṣe bẹ́ẹ̀. Ní Pẹ́ńtẹ́kọ́sì ní àkókò àwọn ọmọ-ẹ̀yìn, iṣẹ́ ìránṣẹ́ tí a fi agbára fún ni a kò gbé lọ sí ọ̀dọ̀ àwọn Kèfèrí, èyí tí í ṣe àwọn tí kò gbọ́ràn sí ìhìnrere ní ìgbà òfin Ọjọ́ Àìkú tí ń bọ̀ láìpẹ́. Ìṣẹ́ ìránṣẹ́ tí a fi agbára fún ní Pẹ́ńtẹ́kọ́sì ni a gbé lọ sí ọ̀dọ̀ Ísírẹ́lì ìgbàanì, àwọn tí, fún ọdún mẹ́ta àtààbọ̀ míràn, ṣì wà nínú àkókò ìdánwò ìkẹyìn wọn.

A ti pinnu ọ̀sẹ̀ mẹ́ẹ̀dọ́gọ́rin lé àwọn ènìyàn rẹ àti lé ìlú mímọ́ rẹ, láti parí ìrékọjá, àti láti mú òpin wá sí ẹ̀ṣẹ̀, àti láti ṣe ìtùnú fún àìṣòdodo, àti láti mú òdodo àìnípẹ̀kun wá, àti láti fi èdìdì lé ìran àti àsọtẹ́lẹ̀, àti láti fi òróró yàn Ẹni Mímọ́ Jùlọ. Danieli 9:24.

Ìhìn-rere tí a fi agbára fún ní Pẹ́ńtẹ́kọ́sítì ni a kò ní gbé lọ sí ọ̀dọ̀ àwọn tí kò ṣègbọràn sí ìhìn-rere náà títí di ìgbà tí wọ́n sọ Stéfánù ní òkúta pa ní ọdún 34. Arabinrin White sábà máa ń tọ́ka sí òtítọ́ yìí.

“Nígbà náà, angẹli náà wí pé, ‘Yóò sì fi májẹ̀mú náà múlẹ̀ fún ọ̀pọ̀lọpọ̀ fún ọ̀sẹ̀ kan [ọdún méje].’ Fún ọdún méje lẹ́yìn tí Olùgbàlà bẹ̀rẹ̀ iṣẹ́-ìránṣẹ́ Rẹ̀, a ní láti máa wàásù ìhìn rere ní pàtàkì fún àwọn Júù; fún ọdún mẹ́ta àtààbọ̀ nípasẹ̀ Kristi fúnra Rẹ̀; lẹ́yìn náà sì nípasẹ̀ àwọn aposteli. ‘Ní àárín ọ̀sẹ̀ náà ni Yóò mú kí ẹbọ àti ọrẹ dákẹ́.’ Danieli 9:27. Ní ìgbà ìrúwé ọdún A. D. 31, a rú Kristi, ẹbọ tòótọ́, lórí Kalfari. Nígbà náà ni aṣọ ìkélé tẹ́ńpìlì ya sí méjì, tí ń fi hàn pé ìwà-mímọ́ àti ìtumọ̀ iṣẹ́ ẹbọ náà ti kúrò. Àkókò náà ti dé fún ẹbọ ayé àti ọrẹ láti dáwọ́ dúró.”

“Ọ̀sẹ̀ kan náà—ọdún méje—parí ní ọdún A. D. 34. Nígbà náà ni, nípasẹ̀ fífi òkúta pa Stéfánù, àwọn Júù fi èdìdì ìkẹyìn sí ìkọ̀sílẹ̀ wọn sí ìhìn rere; àwọn ọmọ-ẹ̀yìn tí inúnibíni tú ká lọ sí òkè òkun ‘ń lọ káàkiri, wọ́n ń wàásù ọ̀rọ̀ náà’ (Ìṣe 8:4); kò sì pẹ́ lẹ́yìn èyí, Sọ́ọ̀lù, onínúnibíni náà, yí padà, ó sì di Pọ́ọ̀lù, aposteli sí àwọn Kèfèrí.” The Desire of Ages, 233.

Ìhìnrere náà tí a fi agbára fún ní Pentikọsti, ní ọjọ́ márùndínlọ́gọ́rin lẹ́yìn àjíǹde Kristi, bá òfin Ọjọ́ Ìsinmi mu níbi tí ìhìnrere ti ń pe agbo mìíràn ti Kristi jáde kúrò ní Bábílónì, síbẹ̀ kò tíì di ọdún mẹ́ta àtààbọ̀ lẹ́yìn àgbélébùú kí àwọn Júù “di ìkọ̀sílẹ̀ wọn sí ìhìnrere mímú,” ìhìnrere náà sì lọ nígbà náà sí àwọn Kèfèrí, àwọn tí wọ́n jẹ́ àwọn ẹni tí nígbà náà kò ṣègbọràn sí ìhìnrere. Ìtakora tí ó dàbí bẹ́ẹ̀ túbọ̀ lágbára sí i nípasẹ̀ ìdánimọ̀ náà pé ní ọdún 34 Lẹ́yìn Kristi, àwọn Júù di ìkọ̀sílẹ̀ wọn sí ìhìnrere mímú, nítorí Sister White sọ ohun mìíràn.

“Nítorí pé gbogbo ètò ààtò ìbọ̀rìṣà náà jẹ́ àpẹẹrẹ Kristi, kò níye rárá láìsí Òun. Nígbà tí àwọn Júù fi èdìdì mú ìkọ̀sílẹ̀ wọn sí Kristi nípa fífi Òun lé ikú lọ́wọ́, wọ́n kọ gbogbo ohun tí ó fi ìtumọ̀ fún tẹ́ńpìlì àti iṣẹ́ ìsìn rẹ̀. Ìwà mímọ́ rẹ̀ ti kúrò. A ti dá a lẹ́jọ́ ìparun. Láti ọjọ́ náà lọ, àwọn ẹbọ ìrúbọ àti iṣẹ́ ìsìn tí ó so mọ́ wọn di aláìní ìtumọ̀. Gẹ́gẹ́ bí ẹbọ Káínì, wọn kò fi ìgbàgbọ́ hàn nínú Olùgbàlà. Nípa fífi Kristi sí ikú, àwọn Júù, ní ti gidi, pa tẹ́ńpìlì wọn run. Nígbà tí a kàn Kristi mọ́ àgbélébùú, aṣọ ìkélé inú tẹ́ńpìlì ya sí méjì láti òkè dé ìsàlẹ̀, èyí tí ó ń fi hàn pé a ti rú ẹbọ ńlá ikẹyìn náà, àti pé ètò ẹbọ ìrúbọ ti dé òpin títí láé.” The Desire of Ages, 165.

Ṣé àwọn Júù fi èdìdì di ìkọ̀sílẹ̀ wọn sí ìhìn rere nígbà tí wọ́n sọ Stífénù ní òkúta pa, tàbí lórí àgbélébùú Kristi? Àríyànjiyàn tí ó dà bí ẹni pé ó wà yìí ní ìbáṣepọ̀ pẹ̀lú àríyànjiyàn tí ó dà bí ẹni pé ó wà nínú fífi ìfarahàn agbára Ọlọ́run ní Pẹ́ńtíkọ́sì mọ́ òfin Ọjọ́-ìsinmi tí yóò tètè dé.

A ní èrò láti yan ìfarahàn ìtakora náà kúrò ní àpilẹ̀kọ tó kàn, ṣùgbọ́n mo fẹ́ rán wa létí pé ète ìṣàgbéyẹ̀wò pàtó yìí dá lórí òtítọ́ náà tí àwọn wòlíì fi dá wa lójú pé àwọn ènìyàn Ọlọ́run ti Laodikea ní àwọn ọjọ́ ìkẹyìn kò ní òye nípa ìdájọ́. A ti gba àkókò láti tún àwọn àkókò onírúurú àti àwọn ète ìdájọ́ náà wò kí ó lè yé wa dáadáa bí ìdájọ́ ìwádìí àti ìdájọ́ ìmúṣẹ ṣe pàdé ara wọn ní òfin Ọjọ́ Àìkú tí ó ń bọ̀ láìpẹ́. Kí a lè rí ìfihàn tí ó ní ìbáṣepọ̀ pẹ̀lú àwọn ìtakora tí ó dà bí ẹni pé ó wà tí a ṣẹ̀ṣẹ̀ gbé kalẹ̀, ó ṣe dandan kí a tún àwọn kókó wọ̀nyí wò.

A ó tẹ̀síwájú nínú ìkẹ́kọ̀ọ́ yìí nínú àpilẹ̀kọ tí ó kàn.

“Àwọn Kátólíìkì ti Róòmù jẹ́wọ́ pé ìyípadà nípa ọjọ́ Ìsinmi ni ṣọ́ọ̀ṣì wọn ṣe, wọ́n sì ń tọ́ka sí ìyípadà yìí gan-an gẹ́gẹ́ bí ẹ̀rí àṣẹ gíga jùlọ ti ṣọ́ọ̀ṣì náà. Wọ́n ń kéde pé nípa pípa ọjọ́ kìn-ín-ní ọ̀sẹ̀ mọ́ gẹ́gẹ́ bí ọjọ́ Ìsinmi, àwọn Pùrótẹ́sítáǹtì ń jẹ́wọ́ agbára rẹ̀ láti ṣe òfin nípa àwọn ohun ti Ọlọ́run. Ṣọ́ọ̀ṣì Róòmù kò tíì fi ẹ̀tọ́ rẹ̀ sí àìṣàṣìṣe sílẹ̀; àti nígbà tí ayé àti àwọn ṣọ́ọ̀ṣì Pùrótẹ́sítáǹtì bá gba ọjọ́ Ìsinmi èké kan tí ó dá sílẹ̀, nígbà tí wọ́n sì kọ ọjọ́ Ìsinmi ti Jèhófà, ní ti gidi wọ́n ń jẹ́wọ́ ẹ̀tọ́ yìí. Wọ́n lè tọ́ka sí àṣẹ gẹ́gẹ́ bí ìdí fún ìyípadà yìí, ṣùgbọ́n a lè rí àṣìṣe inú ìrònú wọn náà ní rọrùn. Ọmọ-ẹ̀yìn Póòpù ní ìmójú-kúrò tó láti rí i pé àwọn Pùrótẹ́sítáǹtì ń tan ara wọn jẹ, tí wọ́n sì ń fi inú-dídùn pa ojú wọn mọ́ sí àwọn òtítọ́ inú ọ̀ràn náà. Bí ètò Ọjọ́ Àìkú ṣe ń rí ojú rere sí i, inú rẹ̀ ń dùn, ní ìmọ̀lára ìdánilójú pé ní ìkẹyìn yóò mú gbogbo ayé Pùrótẹ́sítáǹtì wá sábẹ́ àsíá Róòmù.”

“Ìyípadà ọjọ́ Ìsinmi ni àmì tàbí àpèjúwe àṣẹ ìjọ Roman. Àwọn tí, ní òye ìbéèrè ẹ̀tọ́ àṣẹ kẹrin, bá yan láti pa ọjọ́ ìsinmi èké mọ́ dípò ti òtítọ́, nípa bẹ́ẹ̀ ń san ọlá fún agbára náà tí ó jẹ́ pé nípasẹ̀ rẹ̀ nìkan ni a ti pàṣẹ rẹ̀. Àmì ẹranko náà ni ọjọ́ ìsinmi papal, èyí tí ayé ti gbà gẹ́gẹ́ bí ipò ọjọ́ tí Ọlọ́run yàn.”

“Ṣùgbọ́n àkókò láti gba ààmì ẹranko náà, gẹ́gẹ́ bí a ti sọ ọ́ nínú àsọtẹ́lẹ̀, kò tíì dé. Àkókò ìdánwò náà kò tíì dé. Àwọn Kristẹni tòótọ́ wà nínú gbogbo ìjọ, kì í ṣe pé a yọ ìjọ Roman Catholic kúrò. Kò sí ẹni tí a dá lẹ́bi títí wọn yóò fi ní ìmọ́lẹ̀ tí wọn yóò sì rí ojúṣe òfin kẹrin. Ṣùgbọ́n nígbà tí àṣẹ yóò jáde láti fi ipa mú ìsinmi ọjọ́ ìsinmi èké, àti nígbà tí igbe ńlá angẹli kẹta yóò kìlọ̀ fún ènìyàn lòdì sí ìjọsìn ẹranko náà àti ère rẹ̀, ìyàtọ̀ yóò hàn gbangba láàárín èké àti òtítọ́. Nígbà náà ni àwọn tí wọ́n ṣì ń bá a lọ nínú ìrékọjá yóò gba ààmì ẹranko náà ní iwájú orí wọn tàbí ní ọwọ́ wọn.

“Pẹ̀lú ìgbésẹ̀ kíákíá ni a ń sún mọ́ àkókò yìí. Nígbà tí àwọn ìjọ Pùròtẹ́sítáǹtì yóò darapọ̀ mọ́ agbára ayé láti fi gbé ẹ̀sìn èké ró, nítorí ìtakò sí i ni àwọn baba ńlá wọn fara da inúnibíni tó burú jùlọ, nígbà náà ni a ó fi àṣẹ ìṣọ̀kan ìjọ àti ìpínlẹ̀ mú ìsinmi ọjọ́ Sábáàtì ti póòpù wáyé. Ìpẹ̀yìndà orílẹ̀-èdè kan yóò wà, èyí tí yóò parí ní ìparun orílẹ̀-èdè nìkan.” Bible Training School, February 2, 1913.