Ìsìlámù ti ègbé àkọ́kọ́ àti ègbé kejì nínú Ìfihàn orí kẹsàn-án ṣojú ìdájọ́ tí a mú wá sórí Róòmù. William Miller ti pe àwọn fèrè náà ní, “àwọn ìdájọ́ àkànṣe” tí a mú wá sórí Róòmù, ṣùgbọ́n Miller kò lè rí Róòmù Òde-Òní gẹ́gẹ́ bí àjọṣepọ̀ mẹ́ta náà tí ń darí ayé lọ sí Ámágẹ́dọ́nì. Uriah Smith mọ̀ pé àwọn fèrè náà ṣojú ìdájọ́ Ọlọ́run sórí Róòmù, àti pé fèrè karùn-ún àti ẹ̀kẹfà (Ègbé àkọ́kọ́ àti Ègbé kejì), jẹ́ ìdájọ́ sórí ṣọ́ọ̀ṣì Kátólíìkì.
“Fún ìtúmọ̀ ìṣàlàyé fèrè yìí, a ó tún fa láti inú àwọn ìkọ̀wé Ọ̀gbẹ́ni Keith. Akọ̀wé yìí sọ òtítọ́ pé: ‘Kò sí apá mìíràn kankan nínú Ìfihàn tí ìfọ̀kànbalẹ̀ ìbámu láàárín àwọn atúmọ̀ bá pọ̀ tó bẹ́ẹ̀ nípa rẹ̀ gẹ́gẹ́ bí ó ṣe rí ní ti fífi fèrè karùn-ún àti kẹfà, tàbí ègbé àkọ́kọ́ àti èkejì, kàn àwọn Saracen àti àwọn Tọ́kì. Ó hàn gbangba tó bẹ́ẹ̀ tí ó fi ṣòro kí a yé e ní àṣìṣe. Dípò ẹsẹ kan tàbí méjì tí ń tọ́ka sí ọ̀kọ̀ọ̀kan wọn, gbogbo orí kẹsàn-án Ìfihàn, ní ìpín tó dọ́gba, ni a fi kún fún àpèjúwe wọn méjèèjì.’”
“‘Ìjọba Róòmù sọ̀kalẹ̀, gẹ́gẹ́ bí ó ti dìde, nípa ìṣẹ́gun; ṣùgbọ́n àwọn Saracens àti àwọn Tọ́ọ̀kì ni wọ́n jẹ́ irinṣẹ́ tí ẹ̀sìn èké fi di àjàkálẹ̀ ìyà fún ìjọ apẹ̀yìndà; nítorí náà, dípò kí a máa pe ipè karùn-ún àti ipè kẹfà, gẹ́gẹ́ bí ti ìṣáájú, ní orúkọ náà nìkan, a ń pè wọ́n ní ìbànújẹ.” Uriah Smith, Daniel and Revelation, 495.
Ohun tí Miller àti Smith kò mọ̀ nípa àwọn ìpè gẹ́gẹ́ bí ìdájọ́ Ọlọ́run lórí Róòmù, ni pé ìmúṣẹ ìdájọ́ wọ̀nyí wáyé nípasẹ̀ fífi ìjọsìn oòrùn lélẹ̀. Ní ọdún 321, Constantine ṣe òfin Àìkú àkọ́kọ́, àti ní ọdún mẹ́sàn-án lẹ́yìn náà ó ṣí olú-ìlú kúrò ní ìlú Róòmù lọ sí ìlú Constantinople, bẹ́ẹ̀ ni ó bẹ̀rẹ̀ ìlànà ìtúká Ìjọba Róòmù. Nínú Danieli orí kẹ́wàá-lá, Róòmù keferi ni yóò jọba ní gíga fún “àkókò” kan, èyí tí ó ṣàpẹẹrẹ ọdún ẹgbẹ̀ta àti ọgọ́ta, láti Ogun Actium, ní ọdún 31 BC, títí dé ọdún 330, nígbà tí Constantine pín ìjọba náà sí Ìwọ̀-Oòrùn àti Ìlà-Oòrùn.
Yóò sì wọlé ní àlàáfíà àní sí àwọn ibi tí ó sanra jùlọ nínú ìpínlẹ̀ náà; yóò sì ṣe ohun tí àwọn baba rẹ̀ kò ṣe, tàbí àwọn baba àwọn baba rẹ̀; yóò tú ìjẹ, àti ìkógun, àti ọrọ̀ ká láàárín wọn: bẹ́ẹ̀ ni yóò sì gbèrò ète rẹ̀ sí àwọn ibi-olódì, àní fún àkókò kan. Danieli 11:24.
Láàárín ọdún mẹ́tàlélọ́gọ́ta wọ̀nyẹn, Ilẹ̀-ọba Romu jẹ́ aláìsegun ní pàtàkì, ṣùgbọ́n nígbà tí a kó olú-ìlú rẹ̀ lọ sí Ìlà Oòrùn, agbára láti ṣàkóso irú ìjọba gíga bẹ́ẹ̀ kò ṣeé ṣe mọ́. Constantine gbìyànjú láti pa ìṣàkóso mọ́ nípa pínpín ìjọba náà láàárín àwọn ọmọkùnrin rẹ̀ mẹ́ta, ṣùgbọ́n èyí kan ṣoṣo tún mú ìwópalẹ̀ ìjọba àtijọ́ náà lọ síwájú.
Nígbà tí ìjọba Pápá gba ìtẹ́ ayé ní ọdún 538, ní Ìgbìmọ̀ kẹta ti Orleans ni wọ́n ti ṣe òfin ọjọ́ Àìkú. Nípa bẹ́ẹ̀, ní ọdún 606, Mohammed bẹ̀rẹ̀ iṣẹ́-òjíṣẹ́ àsọtẹ́lẹ̀ rẹ̀, a sì ṣàpẹẹrẹ rẹ̀ ní àfihàn gẹ́gẹ́ bí ìpè kan tí yóò jẹ́ ohun tí àwọn akọ̀wé ìtàn mọ̀ sí “ìnàjú ìyà fún ìjọ apẹ̀yìndà.” Ìtàn ìbànújẹ àkọ́kọ́ àti èkejì, tí ó bẹ̀rẹ̀ pẹ̀lú iṣẹ́-òjíṣẹ́ Mohammed ní ọdún 606, parí ní October 22, 1844, nígbà tí ìpè keje dun.
Ègbé kejì ti kọjá; sì kíyèsi i, ègbé kẹta ń bọ̀ lọ́ráyá. Angẹli keje sì fọn ìpè; àwọn ohùn ńlá sì wà ní ọ̀run, wọ́n ń wí pé, Àwọn ìjọba ayé yìí ti di ìjọba Olúwa wa, àti ti Kristi rẹ̀; yóò sì jọba láé àti láéláé. Ìfihàn 11:14, 15.
Láàárín ìtàn àwọn Ìyọnu méjèèjì àkọ́kọ́, a ṣẹ́gun Constantinople, olú-ìlú Romu ìlà-oòrùn, ní ọdún 1453, a sì fi ọgbẹ́ ikú hàn sí Romu póòpù ní ìwọ̀-oòrùn ní ọdún 1798. “Àjàkálẹ̀-àrùn ìjọ apẹ̀yìndà,” ti mú kí Romu ìjọba àti Romu ẹ̀sìn ṣubú. Ìṣọ̀kan onípele mẹ́ta ti Romu Òde-Òní ni a mú ṣẹ nípasẹ̀ òfin Ọjọ́-Àìkú tó sún mọ́lé ní Orílẹ̀-èdè Amẹ́ríkà.
“Àwọn Pùròtẹ́sítáǹtì ti Orílẹ̀-èdè Amẹ́ríkà yóò jẹ́ àkọ́kọ́ nínú títẹ ọwọ́ wọn kọjá ojú àfonífojì láti di ọwọ́ Ẹ̀mí-ìbánisọ̀rọ̀ mú; wọn yóò nà kọjá ọ̀gbun láti bá agbára Róòmù di ọwọ́; àti lábẹ́ agbára ìṣọ̀kan mẹ́tẹ̀ẹ̀ta yìí, orílẹ̀-èdè yìí yóò tọ ipasẹ̀ Róòmù nínú fífi ẹsẹ̀ tẹ ẹ̀tọ́ ẹ̀rí-ọkàn.” The Great Controversy, 588.
Ní àkókò náà, Ìsílámù ti Ègbé kẹta yóò mú ìdájọ́ Ọlọ́run ṣẹ sí Róòmù Òde-Òní nítorí fífipá mú ìjọsìn ọjọ́ Àìkú, gẹ́gẹ́ bí Ó ti ṣe pẹ̀lú Róòmù keferi àti Róòmù póòpù. Pẹ̀lú Róòmù keferi, Ó lo fèrè mẹ́rin àkọ́kọ́ láti mú ìṣàkóso Róòmù dópin ní olú-ìlú Róòmù ìwọ̀-oòrùn ní ọdún 476, nítorí lẹ́yìn ọdún 476, kò sí olùṣàkóso ìlú náà kankan tí í ṣe ọmọ ìran Róòmù. Ní ọdún 1453, fèrè karùn-ún ti Ìsílámù mú ìṣàkóso Róòmù ìlà-oòrùn wá sí òpin. Ní ọdún 1798, a mú ìṣàkóso póòpù lórí pínpín mẹ́wàá àtijọ́ ti àwọn orílẹ̀-èdè Yúróòpù wá sí òpin nínú ìtàn fèrè kẹfà ti Ìsílámù. Ìparun ìjọba àlùfáàní ti Róòmù, ní ìwọ̀-oòrùn àti ìlà-oòrùn méjèèjì, àti ti ìjọba ẹ̀sìn ti Róòmù, wáyé lẹ́yìn fífipá mú ìjọsìn keferi ti oòrùn.
“Àwọn ènìyàn Orílẹ̀-Èdè Amẹ́ríkà ti jẹ́ ènìyàn tí a ti ṣe oore-ọ̀fẹ́ sí; ṣùgbọ́n nígbà tí wọ́n bá di òmìnira ẹ̀sìn mọ́, tí wọ́n sì fi Ìjọ Pírótẹ́sítáǹtì sílẹ̀, tí wọ́n sì fún ẹ̀sìn Pópù ní àtìlẹ́yìn, ìwọ̀n ẹ̀bi wọn yóò kún, a ó sì forúkọsílẹ̀ ‘ìpẹ̀yìndà orílẹ̀-èdè’ sínú àwọn ìwé ọ̀run. Èrè ìpẹ̀yìndà yìí yóò jẹ́ ìparun orílẹ̀-èdè.” Review and Herald, May 2, 1893.
Ìlò mẹ́ta ti àsọtẹ́lẹ̀ mú ànímọ́ pàtàkì ìmúṣẹ́ ìkẹyìn ti àsọtẹ́lẹ̀ náà dúró lórí ànímọ́ àwọn ìmúṣẹ́ méjì àkọ́kọ́. Ní ọjọ́ kẹtàlá, oṣù Kẹsàn-án, ọdún 2001, Ègbẹ́ kẹta dé sínú ìtàn. Ó ti dé ní ìbẹ̀rẹ̀ ní ọjọ́ kejìlélógún, oṣù Kẹwàá, ọdún 1844, nítorí Ègbẹ́ kẹta ni kàkàkí keje, àti pé kàkàkí náà bẹ̀rẹ̀ sí í dún ní àkókò náà. Ṣùgbọ́n gẹ́gẹ́ bí ó ti rí pẹ̀lú Ísírẹ́lì àtijọ́, Ísírẹ́lì òde-òní yan ìṣọ̀tẹ̀, ó sì fa àkókò ìrìnàjò ní aginjù wá dípò kí iṣẹ́ náà parí. Nítorí náà, àkókò ìdìmọ̀ èdìdì ti áńgẹ́lì kẹta dáwọ́ dúró, títí tí ó fi tún bẹ̀rẹ̀ ní ọjọ́ kẹtàlá, oṣù Kẹsàn-án, ọdún 2001.
“Fún ogójì ọdún ni àìgbàgbọ́, ìkùn-ún-rẹ́rẹ́, àti ìṣọ̀tẹ̀ ti dí Ísírẹ́lì àtijọ́ lọ́wọ́ kúrò ní ilẹ̀ Kénáánì. Àwọn ẹ̀ṣẹ̀ kan náà ni wọ́n ti fa ìwọlé Ísírẹ́lì ìsinsin yìí sínú Kénáánì ọ̀run pẹ́ sí i. Kì í ṣe nínú ọ̀kan kankan nínú àwọn ọ̀ràn méjèèjì ni àwọn ìlérí Ọlọ́run ti kùnà. Àìgbàgbọ́, ìfẹ́ ayé, àìyàsọ́tọ̀ sí mímọ́, àti ìjà láàárín àwọn ènìyàn Olúwa tí ń jẹ́wọ́ orúkọ rẹ̀ ni wọ́n ti mú kí a dúró nínú ayé ẹ̀ṣẹ̀ àti ìbànújẹ yìí fún ọ̀pọ̀ ọdún.” Selected Messages, ìwé 2, 69.
Ọlọ́run kì í yí padà, ó sì ń dájọ́ gẹ́gẹ́ bí ìmọ̀lẹ̀ tí a fi sílẹ̀ lórí ẹni. Ísírẹ́lì òde-òní ní ìmọ̀lẹ̀ tí ó pọ̀ ju ti Ísírẹ́lì ìgbàanì lọ, a sì ti sọ fún wa pé “àwọn ẹ̀ṣẹ̀ kan náà ni wọ́n ti dá ìwọ̀nwọ̀n ìwọlé Ísírẹ́lì òde-òní sí Kénáánì ọ̀run dúró.” Bí a bá ti di Ísírẹ́lì òde-òní mú ní ojúṣe sí ìmọ̀lẹ̀ nìkan tí a di Ísírẹ́lì ìgbàanì mú sí, ìyẹn yóò ti tó, ṣùgbọ́n wọ́n ní ìmọ̀lẹ̀ púpọ̀ sí i. Nítorí náà, bí ó bá jẹ́ pé “àwọn ẹ̀ṣẹ̀ kan náà” ni wọ́n fà á tí “Ísírẹ́lì ìgbàanì” fi rìn kiri nínú aginjù fún “ọgbọ̀n ọdún mẹ́rìnlélógójì,” nígbà náà kì í ṣe pé a lé Ísírẹ́lì òde-òní lọ sí “aginjù” nínú ìṣọ̀tẹ̀ 1863 nìkan, ṣùgbọ́n ó dájú pátápátá pé a tún ti pinnu fún wọn láti kú níbẹ̀. “Àwọn ẹ̀ṣẹ̀” wọn ti dá iṣẹ́ áńgẹ́lì kẹta dúró títí di ìsinsin yìí.
“Áńgẹ́lì náà wí pé, ‘Áńgẹ́lì kẹta ń dì wọ́n pọ̀, tàbí ń fi èdìdì dì wọ́n sínú ìdìpọ̀ fún àká ọ̀run.’ Àwùjọ kékeré yìí dà bí ẹni tí ìṣòro ti mú kó rẹ̀ wọ́n, bí ẹni pé wọ́n ti la àwọn ìdánwò líle àti ìjàkadì kọjá. Ó sì dà bí ẹni pé oòrùn ṣẹ̀ṣẹ̀ yọ láti ẹ̀yìn ìkùùkuu kan, ó sì tàn sórí ojú wọn, tí ó mú kí wọ́n dà bí àwọn tí ó ṣẹ́gun, bí ẹni pé ìṣẹ́gun wọn fẹ́rẹ̀ẹ́ parí.” Early Writings, 88.
Àwọn ẹ̀ṣẹ̀ kan náà tí ó lé Ísírẹ́lì ìgbàanì jáde kí wọ́n lè kú ní aginjù ni wọ́n ti dá iṣẹ́ áńgẹ́lì kẹta tí ó dé ní October 22, 1844 dúró.
“Nígbà tí Jésù ṣí ilẹ̀kùn Ibi Mímọ́ Jùlọ, a rí ìmọ́lẹ̀ ọjọ́ Ìsinmi, a sì dán àwọn ènìyàn Ọlọ́run wò, gẹ́gẹ́ bí a ti dán àwọn ọmọ Israẹli wò ní ayé àtijọ́, láti rí bóyá wọn yóò pa òfin Ọlọ́run mọ́. Mo rí áńgẹ́lì kẹta náà tí ń tọ́ka sókè, tí ó ń fi ọ̀nà sí Ibi Mímọ́ Jùlọ ti ibi mímọ́ ti ọ̀run hàn fún àwọn tí ìrètí wọn ti já. Bí wọ́n ṣe ń wọ Ibi Mímọ́ Jùlọ náà wọlé nípa ìgbàgbọ́, wọ́n rí Jésù, ìrètí àti ayọ̀ sì tún rú sókè nínú wọn láti ìbẹ̀rẹ̀. Mo rí wọn tí wọ́n ń wo ẹ̀yìn, tí wọ́n ń tún ìgbà àtijọ́ wọn yẹ̀wò, láti ìkéde ìbọ̀ wíwá kejì Jésù, títí lọ nípasẹ̀ ìrírí wọn dé ìkọjá àkókò náà ní 1844. Wọ́n rí i pé a ti ṣàlàyé ìdààmú wọn, ayọ̀ àti ìdánilójú sì tún mú wọn láàyè lẹ́ẹ̀kansi. Áńgẹ́lì kẹta náà ti tan ìmọ́lẹ̀ sí ìgbà àtijọ́, ìsinsin yìí, àti ọjọ́ iwájú, wọ́n sì mọ̀ pé nítòótọ́ Ọlọ́run ti darí wọn nípasẹ̀ ìpèsè àràmàǹdà Rẹ̀.” Early Writings, 254.
Áńgẹ́lì kẹta ni áńgẹ́lì ìdìdì, ó sì dé ní October 22, 1844, ṣùgbọ́n iṣẹ́ rẹ̀ ní ìdádúró nítorí àwọn ẹ̀ṣẹ̀ kan náà tí ó mú kí Ísírẹ́lì àtijọ́ kú nínú aginjù. Ìdádúró tí ìṣọ̀tẹ̀ ọdún 1863 fà, jẹ́ ìdádúró iṣẹ́ áńgẹ́lì kẹta, nítorí náà a ti dènà ìdìdì náà, a sì ti fà á létí fún ju ọgọ́rùn-ún ọdún kan lọ.
“[Nọ́mbà 32:6–15, gẹ́gẹ́ bí a ti fa ọ̀rọ̀ náà yọ.] Olúwa Ọlọ́run jẹ́ Ọlọ́run aláìfaradà, síbẹ̀ ó ń fi sùúrù pípẹ́ fara da ẹ̀ṣẹ̀ àti ìrékọjá àwọn ènìyàn Rẹ̀ ní ìran yìí. Bí àwọn ènìyàn Ọlọ́run bá ti rìn nínú ìmọ̀ràn Rẹ̀, iṣẹ́ Ọlọ́run ìbá ti tẹ̀ síwájú, a sì ti gbé àwọn ìfọ̀ròyìn òtítọ́ lọ sí ọ̀dọ̀ gbogbo ènìyàn tí ń gbé lórí gbogbo ojú ilẹ̀ ayé. Kí àwọn ènìyàn Ọlọ́run bá ti gba A gbọ́ tí wọ́n sì jẹ́ olùṣe ọ̀rọ̀ Rẹ̀, kí wọ́n bá ti pa àwọn àṣẹ Rẹ̀ mọ́, áńgẹ́lì náà kì bá ti dé ní fífò láàrín ọ̀run pẹ̀lú ìfọ̀ròyìn sí àwọn áńgẹ́lì mẹ́rin tí yóò tú àwọn afẹ́fẹ́ sílẹ̀ kí wọ́n lè fẹ́ sórí ilẹ̀ ayé, tí ó ń ké pé, Ẹ di, ẹ di àwọn afẹ́fẹ́ mẹ́rin náà mọ́ kí wọ́n má bàa fẹ́ sórí ilẹ̀ ayé títí di ìgbà tí èmi yóò fi fi èdìdì dì àwọn ìránṣẹ́ Ọlọ́run sí iwájú orí wọn. Ṣùgbọ́n nítorí pé àwọn ènìyàn jẹ́ aláìgbọ́ràn, aláìdupẹ́, aláìmọ́, gẹ́gẹ́ bí Ísírẹ́lì ìgbàanì, a ti fa àkókò náà gùn síi kí gbogbo ènìyàn lè gbọ́ ìfọ̀ròyìn àánú ìkẹyìn tí a ń kéde pẹ̀lú ohùn rara. A ti dá iṣẹ́ Olúwa dúró, a sì ti pẹ́ àkókò fífi èdìdì náà. Ọ̀pọ̀ ènìyàn kò tíì gbọ́ òtítọ́ náà. Ṣùgbọ́n Olúwa yóò fún wọn ní ànfàní láti gbọ́ àti láti yí padà, iṣẹ́ ńlá Ọlọ́run yóò sì tẹ̀ síwájú.” Manuscript Releases, ìdìpọ̀ 15, 292.
Ní ọjọ́ kọkànlá, oṣù Kẹsàn-án, ọdún 2001, angẹli kẹta tún dé, àti àkókò ìdìdì tí a ti dá dúró láti ìṣọ̀tẹ̀ ti ọdún 1863, tún bẹ̀rẹ̀. Ìbọ̀wọ̀lé Islam ti Ègbé kẹta ni, èyí tí ó sì jẹ́ ìpè keje pẹ̀lú, tí ń fi ìbẹ̀rẹ̀ àkókò ìdìdì hàn. Àkókò ìdìdì bẹ̀rẹ̀ pẹ̀lú dídé angẹli kẹta ní October 22, 1844, nígbà tí ìpè keje bẹ̀rẹ̀ sí í dún, ṣùgbọ́n a dá ìpè náà lẹ́kun, a sì fà á sẹ́yìn.
Angẹli tí mo sì rí tí ó dúró lórí òkun àti lórí ilẹ̀ gbé ọwọ́ rẹ̀ sókè sí ọ̀run, Ó sì fi ẹni tí ń bẹ láàyè títí láé àti láéláé búra, ẹni tí ó dá ọ̀run, àti àwọn ohun tí ó wà nínú rẹ̀, àti ilẹ̀, àti àwọn ohun tí ó wà nínú rẹ̀, àti òkun, àti àwọn ohun tí ó wà nínú rẹ̀, pé àkókò kì yóò sí mọ́: Ṣùgbọ́n ní ọjọ́ ohùn angẹli keje, nígbà tí yóò bẹ̀rẹ̀ sí í fun ipè, a ó mú àṣírí Ọlọ́run ṣẹ, gẹ́gẹ́ bí ó ti kéde rẹ̀ fún àwọn ìránṣẹ́ rẹ̀, àwọn wòlíì. Ìfihàn 10:5–7.
“ohùn” angẹli keje, ni ohùn angẹli Ìfihàn orí kejìdínlógún, ẹni tí ó sọ̀kalẹ̀ nígbà tí a ju àwọn ilé ńláńlá ìlú New York lulẹ̀.
Lẹ́yìn àwọn nǹkan wọ̀nyí, mo sì rí áńgẹ́lì mìíràn sọ̀kalẹ̀ láti ọ̀run wá, ẹni tí ó ní agbára ńlá; a sì fi ògo rẹ̀ tàn ayé náà mọ́lẹ̀. Ó sì ké pẹ̀lú ohùn lílágbára, wí pé, Babiloni ńlá ti ṣubú, ó ti ṣubú, ó sì di ibùgbé àwọn ẹ̀mí èṣù, àti ibi ìpamọ́ fún gbogbo ẹ̀mí àìmọ́, àti àgò fún gbogbo ẹyẹ àìmọ́ tí a sì kórìíra. Nítorí pé gbogbo orílẹ̀-èdè ti mu nínú wáìnì ìbínú àgbèrè rẹ̀, àwọn ọba ayé sì ti bá a ṣe àgbèrè, àwọn oníṣòwò ayé sì ti di ọlọ́rọ̀ nípa ọ̀pọ̀lọpọ̀ ayédèrùn rẹ̀. Ìfihàn 18:1–3.
“Ohùn” áńgẹ́lì alágbára tí ń sọ̀kalẹ̀ ni, tí ó pàṣẹ fún àwọn áńgẹ́lì láti di àwọn ẹ̀fúùfù mẹ́rin náà mú, tí a fi aṣojú wọn hàn gẹ́gẹ́ bí “ẹṣin ìbínú” kan tí ń wá láti já bọ́ síta kí ó sì mú ikú àti ìparun wá ní ojú ọ̀nà rẹ̀.
“Àwọn áńgẹ́lì Ọlọ́run ń ṣe ìfẹ́ Rẹ̀, wọ́n sì ń dá afẹ́fẹ́ ilẹ̀ ayé dúró, kí afẹ́fẹ́ náà má bàa fẹ́ sórí ilẹ̀ ayé, tàbí sórí òkun, tàbí sórí igi kankan, títí àwọn ọmọ-ọdọ́ Ọlọ́run yóò fi gba èdìdì ní iwájú orí wọn. A rí áńgẹ́lì alágbára náà nígbà tí ó ń gòkè láti ìlà-oòrùn (tàbí ibi ìlà-oòrùn). Áńgẹ́lì yìí, ẹni tí ó lágbára jùlọ nínú àwọn áńgẹ́lì, ní èdìdì Ọlọ́run alààyè ní ọwọ́ rẹ̀, tàbí èdìdì Ẹni náà tí Òun nìkan ṣoṣo lè fi ìyè fúnni, tí Ó sì lè kọ ààmì tàbí àkọlé náà sí iwájú orí àwọn ẹni tí a ó fi àìkú, ìyè àìnípẹ̀kun, fún. Ohùn áńgẹ́lì gíga jùlọ yìí ni ó ní àṣẹ láti pàṣẹ fún àwọn áńgẹ́lì mẹ́rin náà kí wọ́n di afẹ́fẹ́ mẹ́rin náà mú títí iṣẹ́ yìí yóò fi parí, àti títí yóò fi pe wọn kí wọ́n tú wọn sílẹ̀.” Testimonies to Ministers, 445.
Áńgẹ́lì tí ó pàṣẹ fún àwọn áńgẹ́lì mẹ́rin láti di àwọn ẹ̀fúùfù mú ni áńgẹ́lì Ìfihàn orí kejìdínlógún, ẹni tí ń fi ògo Rẹ̀ tan ayé mọ́lẹ̀, àti “ohùn alágbára” rẹ̀ ni ohùn áńgẹ́lì keje.
“Àti ìṣàpẹẹrẹ báwo ni a ti fi hàn ní Ìfihàn 7 fún àkíyèsí, ìtùnú, àti ìgboyà wa! A ti rán àwọn áńgẹ́lì mẹ́rin láti ṣe iṣẹ́ kan lórí ilẹ̀ ayé. Ṣùgbọ́n Ẹni Kan tí ó rà ayé nípa fífi ara Rẹ̀ fún ìràpadà rẹ̀ ní àwọn díẹ̀ tí Ó yàn. Àwọn wo ni? Àwọn tí ń pa gbogbo àwọn òfin Ọlọ́run mọ́, tí wọ́n sì ní ìgbàgbọ́ Jésù.
“A fa àkíyèsí Jòhánù sí ìran mìíràn pé: ‘Mo sì rí áńgẹ́lì mìíràn tí ń gòkè wá láti ìhà ìlà-oòrùn, ó sì ní èdìdì Ọlọ́run alààyè’ (Ìfihàn 7:2). Ta ni èyí? Áńgẹ́lì májẹ̀mú náà ni. Ó ń bọ̀ láti ìhà ìlà-oòrùn. Òun ni Ìmólẹ̀ òwúrọ̀ láti òkè. Òun ni Ìmọ́lẹ̀ ayé. ‘Nínú Rẹ̀ ni ìyè wà; ìyè náà sì ni ìmọ́lẹ̀ ènìyàn’ (Jòhánù 1:4). Èyí ni Ẹni tí Aísáyà ṣàpèjúwe pé: ‘Nítorí a bí Ọmọ kan fún wa, a sì fi Ọmọkùnrin kan fún wa: ìjọba yóò sì wà lórí èjìká Rẹ̀; a ó sì máa pe orúkọ Rẹ̀ ní Alábùkún-fúnni, Olùgbani-nímọ̀ràn, Ọlọ́run Alágbára, Baba Ayérayé, Ọba Àlàáfíà’ (Aísáyà 9:6). Ó ké, gẹ́gẹ́ bí Ẹni tí ó ní ọlá-àṣẹ lórí àwọn ogun áńgẹ́lì ní ọ̀run, sí àwọn ẹni tí a fi fún láṣẹ láti ba ayé àti òkun jẹ́, pé, ‘Ẹ má ṣe ba ayé jẹ́, bẹ́ẹ̀ ni ẹ má ṣe ba òkun tàbí àwọn igi jẹ́, títí a ó fi fi èdìdì sára àwọn ìránṣẹ́ Ọlọ́run wa ní iwájú orí wọn’ (Ìfihàn 7:2, 3).
“Eyi ni ibi tí ti Ọlọ́run àti ti ènìyàn ti ṣọ̀kan. A fi àṣẹ fún àwọn áńgẹ́lì mẹ́rin láti dì í mú afẹ́fẹ́ mẹ́rin náà mọ́lẹ̀ títí wọn yóò fi gba ìpè Rẹ̀. Ka gbogbo orí náà. Igbe náà pé, ‘Ẹ má ṣe pa lára,’ ni Olùtúnṣe, Olùdáǹdè sọ.”
“Idajọ àti ìbínú ni a óò di mọ́lẹ̀ fún àkókò díẹ̀ péré títí iṣẹ́ kan pàtó yóò fi parí. Ìránṣẹ́ náà, ìyẹn ìránṣẹ́ ìkẹyìn ti ìkìlọ̀ àti àánú, ti fà sẹ́yìn nínú ṣíṣe iṣẹ́ rẹ̀ nítorí ìfẹ́-owó ìmọtara-ẹni-nìkan, ìfẹ́ ìròrùn ìmọtara-ẹni-nìkan, àti àìtóye ènìyàn láti ṣe iṣẹ́ tí ó yẹ kí a ṣe. Áńgẹ́lì náà tí yóò fi ògo Rẹ̀ tan ilẹ̀ ayé mọ́lẹ̀ ti dúró de àwọn irinṣẹ́ ènìyàn nípasẹ̀ àwọn ẹni tí ìmọ́lẹ̀ ọ̀run lè tàn, àti báyìí wọ́n ń fọwọ́ sowọ́ pọ̀ láti fi ìránṣẹ́ náà hàn, nínú mímọ́ àti pàtàkì ìbẹ̀rù rẹ̀, ìránṣẹ́ tí yóò pinnu ayànmọ́ ayé.” Manuscript Releases, ìwọ̀n 15, 222.
Áńgẹ́lì kẹta, ẹni tí í ṣe Kristi, ni pẹ̀lú ni áńgẹ́lì ìdìdì tí ó dé ní October 22, 1844, ṣùgbọ́n nítorí àìgbọràn àwọn ènìyàn Ọlọ́run, iṣẹ́ Rẹ̀ ti fífi ìdìdì sí ẹgbẹ̀rún kan ó lé mẹ́rìnlélógójì ti pẹ́ títí di September 11, 2001. Nígbà náà ni Islam ti Ègbé kẹta mú àwọn ilé ńlá New York sọ̀kalẹ̀, ìlànà fífi ìdìdì sì bẹ̀rẹ̀. Ní àkókò yẹn ni àwọn orílẹ̀-èdè di “bínú, síbẹ̀ a di wọ́n mú.” Ohùn àkọ́kọ́ ti Ìfihàn orí kẹtàlá-dín-lógún, ni ohùn tí ó pàṣẹ fún àwọn áńgẹ́lì mẹ́rin láti dì í mú, nígbà tí a fi ń di àwọn ènìyàn Ọlọ́run ní ìdìdì.
Jésù máa ń fi ìbẹ̀rẹ̀ ṣe àpèjúwe ìparí ní gbogbo ìgbà, àti ní ọjọ́ Kẹrìndínlọ́gbọ̀n, oṣù Kejì, ọdún 1993, Íslámù ìbànújẹ kẹta náà fọ bọ́ǹbù ọkọ̀ akẹ́rù kan ní gàrájì ìdókọ̀sí abẹ́ ilẹ̀ ti North Tower ti World Trade Center. Ìbúgbàù náà fa àjálù ńlá sí ilé náà, ó pa ènìyàn mẹ́fà, ó sì ṣe àfarapa fún ju ẹgbẹ̀rún kan àwọn mìíràn lọ. Bí ó tilẹ̀ jẹ́ pé ìkòlù náà kò mú kí àwọn ilé gogoro náà wó lulẹ̀, ó jẹ́ iṣẹ́ ìpaniláyà pàtàkì kan lórí ilẹ̀ Orílẹ̀-Èdè Amẹ́ríkà, ó sì ṣàfihàn ṣáájú àwọn ìṣẹ̀lẹ̀ ọjọ́ Kẹsàn-án 11, 2001.
Àkókò ìdìdì bẹ̀rẹ̀ ní ọjọ́ kọkànlá, oṣù Kẹsàn-án, ọdún 2001, ṣùgbọ́n ó ní ìkìlọ̀ ṣáájú ní ọdún mẹ́jọ kí ó tó bẹ̀rẹ̀. Ìkọlù Íslámù sí Ísírẹ́lì ní ọjọ́ keje, oṣù Kẹwàá, ọdún 2023 jẹ́ ìkìlọ̀ ṣáájú nípa ìparí àkókò ìdìdì. Àwọn àbùdá àsọtẹ́lẹ̀ ti Ègbé kẹta ni a ti fi ìdí múlẹ̀ pẹ̀lú àwọn àbùdá àsọtẹ́lẹ̀ ti àwọn Ègbé méjì àkọ́kọ́. Nínú àwọn ẹsẹ̀ ìṣípayá ìbẹ̀rẹ̀ orí kẹsàn-án ti Ìfihàn, a ṣe àfihàn ìdìdì àwọn ẹgbẹ̀rún mẹ́rìnlélógójì àti ẹgbẹ̀rún mẹ́rìnlélógórin.
A ó wo kókó-ọrọ̀ náà jíròrò nínú àpilẹ̀kọ tí ó kàn.
“Bí irú àwọn ìṣẹ̀lẹ̀ báyìí bá ń bọ̀, irú àwọn ìdájọ́ títóbi bẹ́ẹ̀ sórí ayé ẹlẹ́bi kan, ibo ni yóò jẹ́ ibi ìsádi fún àwọn ènìyàn Ọlọ́run? Báwo ni a ó ṣe dáàbò bò wọ́n títí ìbínú náà yóò fi kọjá? Johanu rí àwọn èròjà ẹ̀dá—ìmìtìtì-ilẹ̀, ìjì líle, àti ìjà òṣèlú—tí a fihàn pé àwọn áńgẹ́lì mẹ́rin ń dì wọ́n mú. Àwọn ẹ̀fúùfù wọ̀nyí wà lábẹ́ ìṣàkóso títí Ọlọ́run yóò fi sọ ọ̀rọ̀ pé kí a tú wọ́n sílẹ̀. Níbẹ̀ ni ààbò ìjọ Ọlọ́run wà. Àwọn áńgẹ́lì Ọlọ́run ń ṣe ìfẹ́ Rẹ̀, wọ́n sì ń dá àwọn ẹ̀fúùfù ayé dúró, kí ẹ̀fúùfù má bàa fẹ́ sórí ilẹ̀, tàbí sórí òkun, tàbí lórí igi kankan, títí a ó fi fi èdìdì lé àwọn ìránṣẹ́ Ọlọ́run ní iwájú orí wọn. A rí áńgẹ́lì alágbára náà pé ó ń gòkè wá láti ìlà-oòrùn (tàbí ibi ìyọ̀ oorun). Áńgẹ́lì yìí, ẹni tí ó lágbára jùlọ nínú àwọn áńgẹ́lì, ní èdìdì Ọlọ́run alààyè ní ọwọ́ rẹ̀, tàbí ti Ẹni náà tí òun nìkan lè fi ìyè fúnni, tí ó lè kọ àmì tàbí àkọlé sí iwájú orí, sí àwọn ẹni tí a ó fi àìkú, ìyè àìnípẹ̀kun fún. Ohùn áńgẹ́lì gíga jùlọ yìí ni ó ní àṣẹ láti paṣẹ fún àwọn áńgẹ́lì mẹ́rin náà láti di àwọn ẹ̀fúùfù mẹ́rin náà mọ́lẹ̀ títí iṣẹ́ yìí yóò fi ṣẹ, àti títí òun yóò fi kéde pé kí a tú wọ́n sílẹ̀.
“Àwọn tí ó ṣẹ́gun ayé, ara, àti Èṣù, ni yóò jẹ́ àwọn tí a yàn lójú rere tí yóò gba èdìdì Ọlọ́run alààyè. Àwọn tí ọwọ́ wọn kò mọ́, tí ọkàn wọn kò sì mọ́, wọn kì yóò ní èdìdì Ọlọ́run alààyè. Àwọn tí ń gbèrò ẹ̀ṣẹ̀ tí wọ́n sì ń ṣe é ni a óò kọjá lọ. Àwọn nìkan ni a óò mọ̀ tí a ó sì sàmì sí gẹ́gẹ́ bí ẹni tí ó yẹ fún ààbò Ọlọ́run, àwọn tí, nínú ìwà wọn níwájú Ọlọ́run, ń di ipò àwọn tí ń ronúpìwàdà tí wọ́n sì ń jẹ́wọ́ ẹ̀ṣẹ̀ wọn ní ọjọ́ ńlá àpẹẹrẹ-àdììtú ti Ètùtù. Orúkọ àwọn tí wọ́n ń wo, tí wọ́n sì ń dúró, tí wọ́n sì ń ṣọ́ra de ìfarahàn Olùgbàlà wọn pẹ̀lú ìdúróṣinṣin—pẹ̀lú ìfẹ́ ọkàn àti ìtara jù àwọn tí ń retí òwúrọ̀ lọ—ni a óò kà mọ́ àwọn tí a fi èdìdì dì. Àwọn tí, nígbà tí gbogbo ìmọ́lẹ̀ òtítọ́ ń tàn sí orí ọkàn wọn, tí ó yẹ kí wọ́n ní iṣẹ́ tí ó bá ìgbàgbọ́ tí wọ́n jẹ́wọ́ mu, ṣùgbọ́n tí ẹ̀ṣẹ̀ ń fà wọ́n mọ́ra, tí wọ́n ń gbé òrìṣà kalẹ̀ nínú ọkàn wọn, tí wọ́n ń bà ẹ̀mí wọn jẹ níwájú Ọlọ́run, tí wọ́n sì ń sọ àwọn tí ó bá wọn dara pọ̀ nínú ẹ̀ṣẹ̀ di aláìmọ́, orúkọ wọn ni a óò nu kúrò nínú ìwé ìyè, a ó sì fi wọ́n sílẹ̀ nínú òkùnkùn àárín òru, láìní òróró nínú ìkòkò wọn pẹ̀lú fìtílà wọn. ‘Ṣùgbọ́n fún yín tí ẹ̀ ń bẹ̀rù orúkọ Mi ni Oòrùn Òdodo yóò yọ̀ pẹ̀lú ìwòsàn ní apá rẹ̀.’”
“Ìdìdì èdì yìí ti àwọn ìránṣẹ́ Ọlọ́run ni èyí kan náà tí a fihàn fún Ìsẹ́kíẹ́lì nínú ìran. Jòhánù pẹ̀lú ti jẹ́ ẹlẹ́rìí ìṣípayá amúnikún-fún-ẹ̀rù jùlọ yìí. Ó rí òkun àti ìgbì rẹ̀ ń ké ramúramù, ọkàn ènìyàn sì ń rẹ̀ wọn nítorí ẹ̀rù. Ó wo ayé tí a mì, àti àwọn òkè-nlá tí a gbé sínú àárín òkun (èyí tí ó ń ṣẹlẹ̀ ní ti gidi), omi rẹ̀ ń ké tí ó sì ń daru, àwọn òkè sì ń mì nítorí ìrù rẹ̀. A fihàn án àjàkálẹ̀-àìsàn, àrùn ipá, ìyàn, àti ikú tí ń ṣe iṣẹ́-ìránṣẹ́ ẹlẹ́rùjẹ̀jẹ̀ wọn.” Testimonies to Ministers, 445.