Nínú ìran ìkẹyìn ti àwọn ènìyàn kan tí a ń kọjá lọ, a dá àwọn àbùdá wòlíì kan mọ̀. Nígbà náà ni wọ́n di ìran àwọn paramọ́lẹ̀, nítorí wọ́n ti dá ìwà Sátánì sílẹ̀ nínú ara wọn. Wọ́n jẹ́ ìran àwọn panṣágà, nítorí wọ́n ti dá ìsopọ̀ aláìmímọ́ pọ̀ mọ́ àwọn ọ̀tá Ọlọ́run. Wọ́n ti dé ipò kan tí wọ́n ń ríran, ṣùgbọ́n wọn kò lè lóye; wọ́n ń gbọ́ran, ṣùgbọ́n wọn kò lè mòye; nítorí wọn kò tíì yípadà, èyí tí a ṣàfihàn gẹ́gẹ́ bí ọkàn wọn ti ń sanra. Mósè ni ẹni àkọ́kọ́ tó kọ́kọ́ sọ̀rọ̀ lórí ìṣẹ̀lẹ̀ yìí gan-an.
Mósè sì pè gbogbo Ísráẹ́lì, ó sì wí fún wọn pé, Ẹ ti rí gbogbo ohun tí Olúwa ṣe níwájú ojú yín ní ilẹ̀ Ejibiti sí Fáráò, àti sí gbogbo àwọn ìránṣẹ́ rẹ̀, àti sí gbogbo ilẹ̀ rẹ̀; àwọn ìdánwò ńlá tí ojú yín ti rí, àwọn àmì náà, àti àwọn iṣẹ́ ìyanu ńlá wọ̀nyẹn: Síbẹ̀, Olúwa kò tíì fi ọkàn láti mọ̀ fún yín, àti ojú láti rí, àti etí láti gbọ́, títí di òní yìí. Diutarónómì 29:2–4.
Nínú ìtọ́kasí àkọ́kọ́ sí ìṣẹ̀lẹ̀ Laodicea ti rírí àti gbígbọ́, ohun tí àwọn ènìyàn Ọlọ́run kò lè rí ni àwọn àmì àti iṣẹ́ ìyanu inú ìtàn ìpìlẹ̀ wọn. Jeremiah ṣàfihàn ìṣẹ̀lẹ̀ náà gẹ́gẹ́ bí àbùdá àwọn “wúńdíá aṣiwèrè,” ní àwọn ọjọ́ ìkẹyìn, àti gẹ́gẹ́ bí àfihàn ìkọ̀ láti ọ̀dọ̀ àwọn wúńdíá aṣiwèrè láti gba àwọn ìfẹ̀rọ̀ṣẹ́ àwọn áńgẹ́lì mẹ́ta, èyí tí ó bẹ̀rẹ̀ pẹ̀lú ìkéde áńgẹ́lì àkọ́kọ́ láti bẹ̀rù Ọlọ́run Ẹlẹ́dàá. Nítorí ìṣọ̀tẹ̀ yìí ni wọn kò fi gba òjò àgbẹ̀yìn.
Ẹ kéde èyí ní ilé Jákọ́bù, kí ẹ sì sọ ọ́ di mímọ̀ ní Juda, pé, Ẹ gbọ́ èyí nísinsin yìí, ẹ̀yin ènìyàn aláìgbọ́n tí kò ní òye; tí ó ní ojú, tí kò sì rí; tí ó ní etí, tí kò sì gbọ́: Ẹ kò ha ní bẹ̀rù mi? ni Olúwa wí; ẹ kì yóò ha wárìrì níwájú mi, èmi tí mo fi iyanrìn ṣe ààlà òkun nípa àṣẹ àìnípẹ̀kun, kí ó má bàa lè kọjá a? Bí ó tilẹ̀ jẹ́ pé ìgbì rẹ̀ ń ru ara wọn sókè, wọn kò lè borí; bí wọ́n tilẹ̀ ń hó, wọn kò sì lè rékọjá rẹ̀. Ṣùgbọ́n àwọn ènìyàn yìí ní ọkàn ọlọ̀tẹ̀ àti aláìgbọ́ran; wọ́n ti ṣọ̀tẹ̀, wọ́n sì ti lọ. Bẹ́ẹ̀ ni wọn kò wí nínú ọkàn wọn pé, Jẹ́ kí a bẹ̀rù Olúwa Ọlọ́run wa, ẹni tí ń fún wa ní òjò, ìkínní àti ìkẹ́yìn, ní àkókò wọn; ẹni tí ń pa àwọn ọ̀sẹ̀ tí a yàn kalẹ̀ fún ìkórè mọ́ fún wa. Àìṣòdodo yín ti yí àwọn nǹkan wọ̀nyí padà, ẹ̀ṣẹ̀ yín sì ti fà àwọn ohun rere kúrò lọ́dọ̀ yín. Jeremiah 5:20–25.
Esekieli fi hàn pé àwọn tí ń ṣàfihàn àwọn àbùdá tí a ṣojú fún nípa rírí ṣùgbọ́n àìlóye jẹ́ ilé ọlọ̀tẹ̀. Ilé ọlọ̀tẹ̀ ni wọ́n, tí kì yóò wo ìtàn àwọn ìpìlẹ̀ wọn, tí wọ́n jẹ́ àwọn wúńdíá òmùgọ̀, tí a kò tíì yí padà, nítorí wọ́n kọ̀ láti gba ìhìn iṣẹ́ áńgẹ́lì àkọ́kọ́, èyí tí ó túmọ̀ sí pé kí wọ́n kọ̀ wọ́n gbogbo; nítorí bí o kò bá gba ìhìn iṣẹ́ áńgẹ́lì àkọ́kọ́, o kò lè gba èkejì tàbí ẹ̀kẹta. Nínú ipò yìí ni a ti dí òjò àkẹ́yìn mọ́lẹ̀ fún àwọn wúńdíá wọ̀nyí ní àkókò òjò àkẹ́yìn. Lẹ́yìn tí Jésù ti sọ̀rọ̀ nípa àbùdá yìí nínú ìtàn-àsọyé Rẹ̀, Ó sì tẹ̀síwájú láti gbé òwe afúnrúgbìn kalẹ̀.
Ṣùgbọ́n alábùkún ni ojú yín, nítorí wọ́n ríran; àti etí yín, nítorí wọ́n ń gbọ́. Nítorí lóòótọ́ ni mo wí fún yín pé, ọ̀pọ̀ wòlíì àti olódodo ènìyàn ti fẹ́ láti rí àwọn ohun wọ̀nyí tí ẹ̀yin rí, ṣùgbọ́n wọn kò rí wọn; àti láti gbọ́ àwọn ohun wọ̀nyí tí ẹ̀yin ń gbọ́, ṣùgbọ́n wọn kò gbọ́ wọn. Nítorí náà, ẹ gbọ́ àkàwé afúnrúgbìn náà. Nígbà tí ẹnikẹ́ni bá gbọ́ ọ̀rọ̀ ìjọba náà, tí kò sì yé e, nígbà náà ni ẹni búburú náà dé, ó sì gba ohun tí a ti fún nínú ọkàn rẹ̀ lọ. Èyí ni ẹni tí ó gba irúgbìn lẹ́gbẹ̀ẹ́ ọ̀nà. Ṣùgbọ́n ẹni tí ó gba irúgbìn sí ibi olókúta, òun náà ni ẹni tí ó gbọ́ ọ̀rọ̀ náà, tí ó sì fi ayọ̀ gbà á lẹ́sẹ̀kẹsẹ̀; ṣùgbọ́n kò ní gbòǹgbò nínú ara rẹ̀, bí kò ṣe pé ó dúró fún ìgbà díẹ̀; nítorí nígbà tí ìpọ́njú tàbí inúnibíni bá dìde nítorí ọ̀rọ̀ náà, lẹ́sẹ̀kẹsẹ̀ ni ó kọsẹ̀. Ẹni tí ó sì gba irúgbìn láàrin ẹ̀gún, òun ni ẹni tí ó gbọ́ ọ̀rọ̀ náà; ìṣòro ayé yìí àti ẹ̀tàn ọrọ̀ sì pa ọ̀rọ̀ náà mọ́lẹ̀, ó sì di aláìní èso. Ṣùgbọ́n ẹni tí ó gba irúgbìn sínú ilẹ̀ rere, òun ni ẹni tí ó gbọ́ ọ̀rọ̀ náà, tí ó sì yé e; ẹni náà sì máa ń so èso, ó sì ń mú jáde, èyí kan ọgọ́rùn-ún, èyí kan ọgọ́ta, èyí kan ọgbọ̀n. Ó tún fi àkàwé mìíràn sọ fún wọn, wí pé, A fi ìjọba ọ̀run wé ọkùnrin kan tí ó fún irúgbìn rere sínú oko rẹ̀: ṣùgbọ́n bí àwọn ènìyàn ṣe sùn, ọ̀tá rẹ̀ dé, ó sì fún èpò láàrín àlìkámà, ó sì lọ. Ṣùgbọ́n nígbà tí ewéko náà yọ, tí ó sì so èso, nígbà náà ni èpò náà farahàn pẹ̀lú. Bẹ́ẹ̀ ni àwọn ọmọ-ọdọ́ olúwa ilé náà wá, wọ́n sì wí fún un pé, Olúwa, ṣé kì í ṣe irúgbìn rere ni ìwọ fún sínú oko rẹ? nibo ni èpò ti wá sí i nígbà náà? Ó sì wí fún wọn pé, Ọ̀tá kan ni ó ṣe èyí. Àwọn ọmọ-ọdọ́ náà sì wí fún un pé, Ṣé o fẹ́ kí a lọ ká wọn jọ? Ṣùgbọ́n ó wí pé, Rárá; kí ó má bàa jẹ́ pé nígbà tí ẹ̀yin bá ń ká èpò jọ, kí ẹ̀yin má bàa fa àlìkámà tú pẹ̀lú wọn. Ẹ jẹ́ kí wọ́n jọ dàgbà títí di ìkórè: ní àkókò ìkórè sì ni èmi yóò sọ fún àwọn akórè pé, Ẹ kọ́kọ́ kó èpò jọ, kí ẹ sì dì wọ́n sínú ìtí sílẹ̀ láti sun wọ́n: ṣùgbọ́n ẹ kó àlìkámà sínú àká mi. Matteu 13:16–30.
Àwọn aṣiwèrè ni èpò, àwọn ọlọ́gbọ́n sì ni alíkámà. Nínú àkàwé àwọn wúńdíá mẹ́wàá, ìní òróró ni ó ń fi ìyàtọ̀ hàn láàárín àwọn ẹgbẹ́ méjèèjì; ṣùgbọ́n nínú ọ̀ràn alíkámà àti èpò, ó dá lórí bóyá a lóye irúgbìn náà, èyí tí í ṣe ọ̀rọ̀ náà. Ìtọ́kasí àkọ́kọ́ tí Mósè ṣe sí ẹgbẹ́ kan tí kì yóò rí, tí nítorí náà kì yóò sì yé wọn, fi hàn pé ìránṣẹ́ tí a gbọ́dọ̀ lóye ni àwọn ààmì àti iṣẹ́ ìyanu inú ìtàn ìpìlẹ̀. Ìtọ́kasí àsọtẹ́lẹ̀ ìkẹyìn sí àwọn ìpínlẹ̀ ìfọ́jú ilé ọlọ̀tẹ̀, nípasẹ̀ Ellen White, fi hàn pé ohun tí ojú wọ̀nyẹn, tí a bùkún fún láti rí ohun tí gbogbo àwọn olódodo fẹ́ láti rí, rí ni ìtàn ìṣísẹ̀ Millerite.
“Gbogbo àwọn ìránṣẹ́ tí a fi ránṣẹ́ láti ọdún 1840 sí 1844 ni a gbọ́dọ̀ mú wá pẹ̀lú agbára nísinsìnyí, nítorí pé ọ̀pọ̀ ènìyàn ti pàdánù ìtọ́sọ́nà wọn. Àwọn ìránṣẹ́ náà gbọdọ̀ dé ọ̀dọ̀ gbogbo àwọn ìjọ.
“Kristi sọ pé, ‘Alábùkún ni ojú yín, nítorí wọn ríran; àti etí yín, nítorí wọn ńgbọ́. Nítorí lóòótọ́ ni mo wí fún yín, pé ọ̀pọ̀ àwọn wòlíì àti àwọn olódodo ti fẹ́ láti rí àwọn nǹkan wọ̀nyí tí ẹ̀yin rí, ṣùgbọ́n wọn kò rí wọn; àti láti gbọ́ àwọn nǹkan wọ̀nyí tí ẹ̀yin ńgbọ́, ṣùgbọ́n wọn kò gbọ́ wọn’ [Matthew 13:16, 17]. Alábùkún ni àwọn ojú tí ó rí àwọn nǹkan tí a rí ní ọdún 1843 àti 1844.” Manuscript Releases, volume 21, 436, 437.
Jésù máa ń fi ìbẹ̀rẹ̀ ṣe àpèjúwe òpin ní gbogbo ìgbà, àti pé ìtọ́kasí àkọ́kọ́ sí àwọn tí wọ́n ní ojú, ṣùgbọ́n tí wọn kò rí tàbí lòye, pẹ̀lú ìtọ́kasí ìkẹyìn náà, fi hàn pé ìtàn ìpìlẹ̀ ilé ọlọ̀tẹ̀ ni ohun tí a kò rí, nítorí náà ni a sì kọ̀ ọ́ sílẹ̀, bẹ́ẹ̀ sì ni ó dènà àwọn aṣiwèrè lọ́wọ́ mímọ̀ òjò ìkẹyìn náà. A fi ìtàn ọdún 1840–1844 ṣe àpẹẹrẹ nípasẹ̀ ìtúsílẹ̀ Ísírẹ́lì ìgbàanì kúrò ní ìgbèkùn Íjíbítì. Ìkùnà Ísírẹ́lì ìgbàanì láti borí ìlànà àdánwò àkọ́kọ́ mú wọn dé Kádéṣi, níbi tí wọ́n ti gba ìròyìn èké àwọn aṣàwákiri mẹ́wàá gbọ́, tí wọ́n sì yan olórí tuntun kan láti darí wọn padà sí Íjíbítì. Lẹ́yìn ogójì ọdún a tún mú wọn padà wá sí Kádéṣi, Mósè sì kùnà nípa lilu Àpáta náà ní ìgbà kejì.
Bí ó tilẹ̀ jẹ́ pé Mósè ṣàìṣeyọrí, Joshuwa ṣì tẹ̀síwájú láti darí wọn wọ Ilẹ̀ Ìlérí. Ìdánwò ìkẹyìn ní Kádéṣi ní ìṣọ̀tẹ̀ tó lágbára tí ó bá a lọ, nítorí Jesu máa ń fi ìbẹ̀rẹ̀ ṣàpẹẹrẹ òpin nígbà gbogbo, àti pé ìṣọ̀tẹ̀ àwọn amí mẹ́wàá ní Kádéṣi ní ìbẹ̀rẹ̀ ogójì ọdún náà, àti ní òpin ogójì ọdún náà pẹ̀lú, ń ṣàpẹẹrẹ ìṣọ̀tẹ̀ ńlá kan ní Kádéṣi. Síbẹ̀síbẹ̀, láìka ìṣọ̀tẹ̀ Mósè ní Kádéṣi sí, ìran ti wọ̀lé sínú Ilẹ̀ Ìlérí kò tún pẹ́ mọ́.
Nínú ìṣọ̀tẹ̀ 1863, èyí tí ó yọrí sí ìṣọ̀tẹ̀ tí ó pọ̀ sí i ti 1888, èyí tí ó sì yọrí sí ìṣọ̀tẹ̀ tí ó pọ̀ sí i ti 1919, tí ó sì parí ní ìṣọ̀tẹ̀ 1957, Jésù mú Adventismu Laodicea padà sí Kádéṣì. Ó mú wọn padà sí ìtàn náà níbi tí áńgẹ́lì kẹta ti dé tí ó sì bẹ̀rẹ̀ ìlànà ìdánwò kan tí ó fi ara hàn nígbẹ̀yìn-ín gẹ́gẹ́ bí ìṣọ̀tẹ̀ 1863, àti ìlékúrò lọ sí ìrìn-àjò asálẹ̀ ní aginjù Laodicea. Áńgẹ́lì kẹta wọ inú ìtàn ìparí Adventismu Laodicea ní September 11, 2001 nígbà tí áńgẹ́lì alágbára ti Ìṣípayá mẹ́ẹ̀ẹ́dógún, ẹni tí í ṣe áńgẹ́lì kẹta, sọ̀kalẹ̀ wá. Lẹ́yìn náà, ó kéde pé Babiloni ti ṣubú, gẹ́gẹ́ bí a ti ṣàpẹẹrẹ rẹ̀ nínú ìwópalẹ̀ ilé-ìṣọ́ Nimrodu, nígbà tí a wó àwọn ilé-ìṣọ́ ìlú New York lulẹ̀.
“A kì yóò lóye ìhìn-iṣẹ́ áńgẹ́lì kẹta; àwọn tí ń kọ̀ láti rìn nínú ògo rẹ̀ tí ń tẹ̀ síwájú yóò máa pe ìmọ́lẹ̀ tí yóò fi ògo rẹ̀ tan ayé mọ́lẹ̀ ní ìmọ́lẹ̀ èké.” Review and Herald, May 27, 1890.
Gẹ́gẹ́ bí ó ti rí fún Ísírẹ́lì ìgbàanì, bẹ́ẹ̀ náà ni ó rí fún Ísírẹ́lì òde-òní. Ìran tí ó jẹ́rìí sí September 11, 2001 ni ìran ìkẹyìn. Jésù sọ nínú Luku orí ogún-dín-lọ́gbọ̀n pé, “ìran yìí,” ó sì dá ìran náà mọ̀ gẹ́gẹ́ bí àwọn tí ń gbé nígbà tí ọ̀run àti ayé yóò kọjá lọ, èyí tí ó ṣẹlẹ̀ ní Ìgbà Wíwá Kejì. Ìran náà, àwọn tí ń gbé láti jẹ́rìí sí ìpadàbọ̀ Kristi, yóò ti mọ àmì kan tí ń fi hàn fún wọn pé àwọn ni ìran ìkẹyìn. Wọ́n yóò mọ̀, wọ́n yóò sì lóye pé àwọn ni àwọn tí ń gbé nígbà tí “ìmúṣẹ gbogbo ìran” kò tún “pẹ́ mọ́.”
Bí Jésù ń kúrò ní tẹ́ńpìlì pẹ̀lú àwọn ọmọ-ẹ̀yìn náà, wọ́n béèrè lọ́wọ́ Rẹ̀ kí Ó ṣàlàyé ohun tí Ó túmọ̀ sí nípa àpèjúwe Rẹ̀ ní ti ìparun tẹ́ńpìlì náà. Ìjíròrò náà ń ṣojú fún ìjíròrò tí àwọn ọmọ-ẹ̀yìn Rẹ̀ yóò ní ní àkókò ìran ìkẹyìn. Àwọn ọmọ-ẹ̀yìn náà fẹ́ lóye ohun tí Ó túmọ̀ sí nígbà tí Ó ti kọ́ni léraléra pé ìjọ Adventist ti Laodicea ni a óò ká kúrò ní àkókò òfin Ọjọ́ Àìkú tí ń bọ̀ láìpẹ́, gẹ́gẹ́ bí àwọn olùjọ́sìn inú rẹ̀ ṣe ń tú wọn jáde kúrò ní ẹnu Rẹ̀, tí wọn kò sì tún jẹ́ àwọn tí ń sọ̀rọ̀ fún Un mọ́.
Ní ìdáhùn sí àwọn ọmọ-ẹ̀yìn náà, Jésù ṣàpèjúwe ìparun Jerusalẹmu àti ìtàn tí ó tẹ̀lé e, títí dé òpin ayé. Lẹ́yìn tí Ó ti ṣètò àkótán ìṣẹ̀lẹ̀ ìtàn náà títí dé ẹsẹ̀ kọkàndínlógún, nígbà náà ni Ó yí sí ìparun Jerusalẹmu, ìparun kan tí ó lè ti ṣẹlẹ̀ ní agbelebu, ṣùgbọ́n tí, nínú àánú àti ìfaradà pípẹ́ Ọlọ́run, a fà á sẹ́yìn fún bí ogójì ọdún. Ní òpin ogójì ọdún náà, ìyókù kan yóò wà tí yóò bọ́ nínú ìparun náà, ṣùgbọ́n bí kò ṣe pé wọ́n mọ àmì tí Ó fi fún wọn nígbà náà.
Ní ìbẹ̀rẹ̀ Ísírẹ́lì àtijọ́, àkókò ọdún mẹ́rìnlélógójì kan wà, tí ó bẹ̀rẹ̀ pẹ̀lú ìdájọ́ lórí ìṣọ̀tẹ̀ àwọn amí mẹ́wàá, ìdájọ́ tí a fà sẹ́yìn fún ọdún mẹ́rìnlélógójì nítorí àdúrà ìtẹ̀bẹ̀gbà Mósè. Ní òpin Ísírẹ́lì àtijọ́, ìdájọ́ kan wà lórí ìṣọ̀tẹ̀ agbelebu, tí a sì fà sẹ́yìn fún ọdún mẹ́rìnlélógójì nítorí ìfaradà pípẹ́ àti àánú Kristi. Nínú ìtàn méjèèjì, àṣẹ́kù kan wà tí ó bọ́. Jésù máa ń fi ìbẹ̀rẹ̀ ohun kan ṣàpèjúwe òpin ohun náà ní gbogbo ìgbà.
Jésù sọ̀rọ̀ nípa àmì tí ó ní ìbáṣepọ̀ pẹ̀lú ìparun Jerúsálẹ́mù, ó sì dá a mọ̀ sí “àwọn ọjọ́ ìgbẹ̀san.”
“Ṣùgbọ́n nígbà tí ẹ bá rí i pé a ti yí Jerusalẹmu ká pẹ̀lú àwọn ọmọ-ogun, nígbà náà, ẹ mọ̀ pé ìdànùjẹ́ rẹ̀ ti súnmọ́. Nígbà náà, kí àwọn tí ó wà ní Jùdíà sá lọ sí àwọn òkè; kí àwọn tí ó wà láàárín rẹ̀ sì jáde kúrò; kí àwọn tí ó sì wà ní àwọn igberiko má ṣe wọ inú rẹ̀. Nítorí ìwọ̀nyí ni àwọn ọjọ́ ẹ̀san, kí gbogbo ohun tí a ti kọ lè ṣẹ. Lúùkù 21:20–22.”
“ọjọ́ ìgbẹ̀san” ni àwọn ìyọnu méje ìkẹyìn, àti nítorí ìdí èyí ni Sister White fi so ìparun Jerusalẹmu pọ̀ mọ́ ìdájọ́ ìmúṣẹ Ọlọ́run ní àwọn ọjọ́ ìkẹyìn.
Ẹ súnmọ́, ẹ̀yin orílẹ̀-èdè, láti gbọ́; kí ẹ sì tẹ́tí sílẹ̀, ẹ̀yin ènìyàn: kí ilẹ̀ ayé gbọ́, àti gbogbo ohun tí ó wà nínú rẹ̀; ayé, àti gbogbo ohun tí ń jáde láti inú rẹ̀. Nítorí ìbínú Olúwa wà lórí gbogbo orílẹ̀-èdè, àti ìrunú rẹ̀ lórí gbogbo ogun wọn: ó ti pa wọ́n run pátápátá, ó ti fi wọ́n lé ìpànìyàn lọ́wọ́. Àwọn ẹni tí a pa wọn náà ni a ó sọ síta, òórùn búburú wọn yóò sì gbé sókè láti inú òkú wọn, a ó sì mú àwọn òkè yo nítorí ẹ̀jẹ̀ wọn. Gbogbo ogun ọ̀run yóò tu ká, a ó sì yí àwọn ọ̀run pọ̀ gẹ́gẹ́ bí ìwé yíyípo: gbogbo ogun wọn yóò sì ṣubú lulẹ̀, gẹ́gẹ́ bí ewé àjàrà ti ń bọ́ kúrò lórí àjàrà, àti bí ọ̀pọ̀tọ́ tí ó ń bọ́ ṣe ń bọ́ láti ara igi ọ̀pọ̀tọ́. Nítorí idà mi yóò ti mutí ní ọ̀run: kíyèsi i, yóò sọ̀kalẹ̀ sórí Idumea, àti lórí àwọn ènìyàn ègún mi, fún ìdájọ́. Idà Olúwa kún fún ẹ̀jẹ̀, a ti mú un sanra pẹ̀lú ọ̀rá, àti pẹ̀lú ẹ̀jẹ̀ àwọn ọdọ-agutan àti ewúrẹ́, pẹ̀lú ọ̀rá àrùn àwọn àgbò: nítorí Olúwa ní ẹbọ ní Bozrah, àti ìpànìyàn ńlá kan ní ilẹ̀ Idumea. Àwọn unicorns náà yóò sọ̀kalẹ̀ pẹ̀lú wọn, àti àwọn ọmọ màlúù pẹ̀lú àwọn akọ màlúù; ilẹ̀ wọn yóò sì rẹ̀ mọ́ ẹ̀jẹ̀, erùpẹ̀ wọn yóò sì di ọlọ́ràá pẹ̀lú ọ̀rá. Nítorí ọjọ́ ẹ̀san Olúwa ni í ṣe, àti ọdún ìsanpadà fún ẹjọ́ Síónì. Isaiah 34:1–8.
Jésù ṣe ìfarahàn àkọ́kọ́ Rẹ̀ ní gbangba ní Nasarẹti, níbi tí Ó ti kéde ara Rẹ̀ gẹ́gẹ́ bí Mèsáyà. Ìfarahàn náà ni a ṣàkóso ní ti àsọtẹ́lẹ̀ gẹ́gẹ́ bí òfin ìkọ́kọ́-ìfarahàn. Ìkàwé tí Ó yàn fi hàn pé iṣẹ́ Rẹ̀ ní í ṣe pẹ̀lú kíkéde “ọjọ́ ìgbẹ̀san Olúwa.” Èyí tí gẹ́gẹ́ bí Isaiah ṣe sọ, jẹ́ pẹ̀lú “ọdún ìsanwó ẹ̀san nítorí àríyànjiyàn Síónì.”
Ní Násárẹ́tì ni Kristi bẹ̀rẹ̀ iṣẹ́ ìránṣẹ́ Rẹ̀ ní gbangba, ó sì fi ara Rẹ̀ hàn gẹ́gẹ́ bí Mèsáyà. Nígbà náà ni àwọn tí ó gbọ́ ọ̀rọ̀ Rẹ̀, ṣùgbọ́n tí wọn kò lóye, gbìyànjú láti pa Á nípa fífò Ó sọ̀kalẹ̀ kúrò lórí òkè. Ìbẹ̀rẹ̀ iṣẹ́ ìránṣẹ́ Rẹ̀ ni a fi àmì sí nípa ìgbìyànjú àwọn ará ìlú ìbí Rẹ̀ láti pa Á, àti ní òpin iṣẹ́ ìránṣẹ́ Rẹ̀ ni àwọn ènìyàn tirẹ̀ pa Á. Iṣẹ́ ìránṣẹ́ Rẹ̀ ni láti fi ara Rẹ̀ hàn gẹ́gẹ́ bí Mèsáyà, èyí tí Ó di nígbà tí a fi òróró yàn Á ní ìrìbọmi Rẹ̀. Ní ìrìbọmi Rẹ̀ ni ààmì àtọ̀runwá kan sọ̀kalẹ̀ láti fọwọ́sí ìmúṣẹ àsọtẹ́lẹ̀ nípa bíbọ̀ Mèsáyà. Ní August 11, 1840 ààmì àtọ̀runwá kan sọ̀kalẹ̀ láti fọwọ́sí àsọtẹ́lẹ̀ ìhìn iṣẹ́ ìdánwò ti ìtàn náà. Àti ní September 11, 2001 ààmì àtọ̀runwá kan sọ̀kalẹ̀ láti fọwọ́sí ìhìn iṣẹ́ tí a ti sọ tẹ́lẹ̀ nípa ìtàn náà, èyí tí í ṣe ìhìn iṣẹ́ òjò àìpẹ́.
“Lẹ́yìn tí Jesu ti ṣiṣẹ́ takuntakun fún ọjọ́ méjì pẹ̀lú àwọn ará Samaria, ó fi wọ́n sílẹ̀ láti tẹ̀síwájú nínú ìrìnàjò rẹ̀ sí Galili. Kò dúró pẹ́ ní Nasareti, níbi tí ó ti lo ìgbà èwe rẹ̀ àti ìbẹ̀rẹ̀ ìgbà ọkùnrin rẹ̀. Ìgbàgbọ́ tí wọ́n fi gbà á nínú sínágọ́gù níbẹ̀, nígbà tí ó kede ara rẹ̀ gẹ́gẹ́ bí Ẹni Àmìsí, kò dára rárá, tó bẹ́ẹ̀ tí ó fi pinnu láti wá àwọn pápá tí yóò so èso sí i, kí ó lè wàásù fún etí tí yóò fetí sílẹ̀, àti fún ọkàn tí yóò gba ìhìn iṣẹ́ rẹ̀. Ó sọ fún àwọn ọmọ-ẹ̀yìn rẹ̀ pé, wolii kò ní ọlá ní ilẹ̀ ara rẹ̀. Òwe yìí fi ìkọ̀sílẹ̀ àdánidá hàn tí ọ̀pọ̀ ènìyàn ní sí mímọ̀yìn ìdàgbàsókè àgbàyanu tí ó yẹ fún ìfẹ́hàn nínú ẹni kan tí ó ti gbé láìṣe àfihàn ara rẹ̀ láàrín wọn, tí wọ́n sì ti mọ̀ ní pẹkipẹki láti ìgbà ọmọdé rẹ̀. Ní àkókò kan náà, àwọn ènìyàn wọ̀nyí gan-an lè di ẹni tí ìgbóná ọkàn gbà gidigidi nítorí àwọn ìjẹ́wọ́ ara ẹni ti àlejò kan àti alárinrin onírìn-àjò.” The Spirit of Prophecy, volume 2, 151.
Nínú Lúùkù orí kìínílélógún, Kírístì fi ẹgbẹ̀rún mẹ́rìnlélógójì hàn, ìran ìkẹyìn tí kì í kú. Ó ṣe bẹ́ẹ̀ nípa fífi ìtàn náà hàn tí ó bẹ̀rẹ̀ pẹ̀lú ìbẹ̀wò Rẹ̀ ìkẹyìn sí ibi tí ó ti jẹ́ ilé Baba Rẹ̀ tẹ́lẹ̀, ṣùgbọ́n tí ó ti di ilé àwọn Júù nígbà náà. Nínú ìtàn ìṣẹ̀lẹ̀ náà tí Jésù bẹ̀rẹ̀ sí í ṣe àfihàn rẹ̀, Ó dé ibi tí a ó ti pa Jerúsálẹ́mù run, pẹ̀lú tẹ́ńpìlì náà tí àwọn ọmọ-ẹ̀yìn fẹ́ mọ̀ nípa rẹ̀ (AD 70). Ó sọ ìparun náà di mímọ̀ gẹ́gẹ́ bí ọjọ́ ìgbẹ̀san, èyí tí ó jẹ́ apá kan nínú ìkéde ìbẹ̀rẹ̀ iṣẹ́ ìránṣẹ́ Rẹ̀. “Àwọn ọjọ́ ìgbẹ̀san” náà kì í ṣe ìparun Jerúsálẹ́mù nìkan ní ọdún 70, ṣùgbọ́n ó tún jẹ́ àkókò ìbínú Ọlọ́run gẹ́gẹ́ bí a ti ṣàpẹẹrẹ rẹ̀ nínú àwọn àjàkálẹ̀-arùn méje ìkẹyìn.
Nítorí èyí ni ọjọ́ Olúwa Ọlọ́run àwọn ọmọ-ogun, ọjọ́ ìgbẹ̀san, kí ó lè gbẹ̀san ara rẹ̀ lára àwọn ọ̀tá rẹ̀: idà yóò sì jẹ run, yóò sì yó, a ó sì mú un yó pẹ̀lú ẹ̀jẹ̀ wọn: nítorí Olúwa Ọlọ́run àwọn ọmọ-ogun ní ẹbọ kan ní ilẹ̀ àríwá lẹ́bàá odò Yúfírétì. Jeremiah 46:10.
“ọjọ́ ìgbẹ̀san” tí yóò wá sórí Bábílónì, tí a ṣàpẹẹrẹ rẹ̀ gẹ́gẹ́ bí “ẹbọ ní ilẹ̀ àríwá lẹ́gbẹ̀ẹ́ odò Yúfírétì,” bẹ̀rẹ̀ ní òfin Ọjọ́ Àìkú tí ó ń bọ̀ láìpẹ́.
Nítorí ìbínú Olúwa a kì yóò gbé ibẹ̀ mọ́, ṣùgbọ́n yóò di ahoro pátápátá: gbogbo ẹni tí ó bá kọjá ní Babeli yóò yà á lẹ́nu, yóò sì súfèé sí gbogbo àjàkálẹ̀ àrùn rẹ̀. Ẹ tò ara yín jọ sí ogun sí Babeli ní yíká: gbogbo yín tí ń tẹ ọrun, ẹ ta sí i, ẹ má ṣe dá ọfà sí i nídáríjì kan ṣoṣo: nítorí ó ti ṣẹ̀ sí Olúwa. Ẹ ké sí i ní yíká: ó ti fi ọwọ́ rẹ̀ sílẹ̀: ìpìlẹ̀ rẹ̀ ti wó lulẹ̀, odi rẹ̀ sì ti wó lulẹ̀: nítorí èyí ni ìgbẹ̀san Olúwa: ẹ gbẹ̀san lórí rẹ̀; gẹ́gẹ́ bí ó ti ṣe, bẹ́ẹ̀ ni kí ẹ ṣe sí i. Gé akúgbìn kúrò ní Babeli, àti ẹni tí ó ń mú dòjé ní àkókò ìkórè: nítorí ìbẹ̀rù idà olùninilára ni olúkúlùkù wọn yóò yí padà sí àwọn ènìyàn tirẹ̀, olúkúlùkù wọn yóò sì sá lọ sí ilẹ̀ tirẹ̀. Israẹli jẹ́ àgùntàn tí a tú ká; àwọn kìnnìún ti lé e kúrò: àkọ́kọ́ ni ọba Ásíríà ti jẹ ẹ run; lẹ́yìn náà ni Nebukadinésárì ọba Babeli yìí ti fọ egungun rẹ̀. Nítorí náà báyìí ni Olúwa àwọn ọmọ-ogun, Ọlọ́run Israẹli, wí; Wò ó, èmi yóò jẹ ọba Babeli àti ilẹ̀ rẹ̀ níyà, gẹ́gẹ́ bí mo ti jẹ ọba Ásíríà níyà. Èmi yóò sì mú Israẹli padà sí ibùgbé rẹ̀, yóò sì jẹun lórí Karmeli àti Baṣani, ọkàn rẹ̀ yóò sì ní ìtẹ́lọ́rùn lórí òkè Efraimu àti Gileadi. Ní ọjọ́ wọ̀nyí, àti ní àkókò náà, ni Olúwa wí, a ó wá ẹ̀ṣẹ̀ Israẹli, kò sì ní sí; àti ẹ̀ṣẹ̀ Juda, a kì yóò sì rí wọn: nítorí èmi yóò dárí ji àwọn tí mo fi sílẹ̀ pamọ́. Gòkè lọ sí ilẹ̀ Merataimu, àní sí i, àti sí àwọn olùgbé Pekodu: pa run, kí o sì pa wọn run pátápátá lẹ́yìn wọn, ni Olúwa wí, kí o sì ṣe gẹ́gẹ́ bí gbogbo ohun tí mo pàṣẹ fún ọ. Ohùn ogun wà ní ilẹ̀ náà, àti ti ìparun ńlá. Báwo ni a ti gé òòlù gbogbo ayé ya, tí a sì fọ́ ọ! Báwo ni Babeli ti di ahoro láàárín àwọn orílẹ̀-èdè! Èmi ti dẹ́kùn dè ọ, a sì mú ọ pẹ̀lú, ìwọ Babeli, ìwọ kò sì mọ̀ ọ́: a rí ọ, a sì tún mú ọ, nítorí tí o ti bá Olúwa jà. Olúwa ti ṣí ilé ìhámọ́ra rẹ̀, ó sì ti mú ohun ìjà ìbínú rẹ̀ jáde: nítorí èyí ni iṣẹ́ Olúwa Ọlọ́run àwọn ọmọ-ogun ní ilẹ̀ àwọn ará Kaldéà. Ẹ wá sí i láti òpin-ààlà jìnnà réré, ẹ ṣí àwọn ilé ìkó ìṣúra rẹ̀: ẹ kó o jọ bí àkójọ òkìtì, ẹ sì pa á run pátápátá: kí ohunkóhun má ṣe kù nínú rẹ̀. Pa gbogbo àwọn akọ màlúù rẹ̀; kí wọ́n sọ̀kalẹ̀ lọ sí ibi pípa: ègbé ni fún wọn! nítorí ọjọ́ wọn ti dé, àkókò ìbẹ̀wò wọn. Ohùn àwọn tí ń sá, tí wọ́n sì yè bọ́ kúrò ní ilẹ̀ Babeli, láti kéde ní Sioni ìgbẹ̀san Olúwa Ọlọ́run wa, ìgbẹ̀san tẹ́ńpìlì rẹ̀. Pe àwọn tafàtafà jọ sí Babeli: gbogbo yín tí ń tẹ ọrun, ẹ dó tì í ní yíká; ẹ má ṣe jẹ́ kí ẹnikẹ́ni nínú rẹ̀ yè sá: san án gẹ́gẹ́ bí iṣẹ́ rẹ̀; gẹ́gẹ́ bí gbogbo ohun tí ó ti ṣe, bẹ́ẹ̀ ni kí ẹ ṣe sí i: nítorí ó ti gbéraga sí Olúwa, sí Ẹni Mímọ́ Israẹli. Jeremiah 50:13–29.
Ìparun Jerúsálẹmù ní ọdún 70 Lẹ́yìn Ìbí Kristi ṣàfihàn ìdájọ́ ìmúṣẹ panṣágà Bábílónì, èyí tí ó bẹ̀rẹ̀ ní òfin Ọjọ́-ìsinmi tí ń bọ̀ láìpẹ́ ní Orílẹ̀-èdè Amẹ́ríkà. Jésù mọ̀ pé Òun ń ṣe ìtọ́kasí ọdún 70 Lẹ́yìn Ìbí Kristi gẹ́gẹ́ bí òfin Ọjọ́-ìsinmi tí ń bọ̀ láìpẹ́, nítorí Òun ni òǹkọ̀wé Ọ̀rọ̀ Rẹ̀, Òun sì ni Ọ̀rọ̀ náà. Ó ṣe pàtàkì láti mọ àkópọ̀-ọ̀rọ̀ àsọtẹ́lẹ̀ tí Jésù gbé kalẹ̀ nínú Lúùkù orí kọkànlélógún, kí a lè lóye ohun tí àmì náà jẹ́ tí ń fi hàn pé ìran ìkẹyìn ti dé.
A ó tẹ̀síwájú nínú ìkẹ́kọ̀ọ́ yìí nínú àpilẹ̀kọ tí ó kàn.
“Ìbọ̀ wíwá Kristi yóò ṣẹlẹ̀ ní àkókò òkùnkùn jùlọ nínú ìtàn ayé yìí. Àwọn ọjọ́ Nóà àti ti Lóòtù ń ṣàfihàn ipò ayé ní kété ṣáájú ìbọ̀ wíwá Ọmọ ènìyàn. Ìwé Mímọ́, ní fífi àkókò yìí hàn níwájú, kéde pé Sátánì yóò ṣiṣẹ́ pẹ̀lú gbogbo agbára àti ‘pẹ̀lú gbogbo ẹ̀tàn àìṣòdodo.’ 2 Tẹsalóníkà 2:9, 10. Iṣẹ́ rẹ̀ ni a ti fihàn ní kedere nínú òkùnkùn tí ń pọ̀ sí i lọ́kánkán, àwọn àṣìṣe púpọ̀lọpọ̀, àwọn ẹ̀kọ́ asán, àti àwọn ìtanrànjẹ ti àwọn ọjọ́ ìkẹyìn wọ̀nyí. Kì í ṣe pé Sátánì nìkan ni ó ń mú ayé lọ sí ìgbèkùn, ṣùgbọ́n àwọn ẹ̀tàn rẹ̀ ń fi ìwúkàrà wọ inú àwọn ìjọ tí wọ́n ń jẹ́wọ́ pé àwọn jẹ́ ti Olúwa wa Jésù Kristi. Ìpẹ̀yìndà ńlá yóò dàgbà sí òkùnkùn tí ó jin bí òru àárín. Fún àwọn ènìyàn Ọlọ́run, yóò jẹ́ òru ìdánwò, òru ẹkún, òru inúnibíni nítorí òtítọ́. Ṣùgbọ́n láti inú òru òkùnkùn náà ni ìmọ́lẹ̀ Ọlọ́run yóò tàn.”
“Òun ni ó mú kí ‘ìmọ́lẹ̀ tàn jáde láti inú òkùnkùn.’ 2 Kọrinti 4:6. Nígbà tí ‘ayé sì wà láìní àwòṣe, ó sì ṣófo; òkùnkùn sì bo ojú ibú ńlá náà,’ ‘Ẹ̀mí Ọlọ́run sì ń rábàbà lórí ojú omi. Ọlọ́run sì wí pé, Kí ìmọ́lẹ̀ kí ó wà: ìmọ́lẹ̀ sì wà.’ Jẹ́nẹ́sísì 1:2, 3. Bákan náà, nínú òru òkùnkùn ẹ̀mí, ọ̀rọ̀ Ọlọ́run ń jáde lọ pé, ‘Kí ìmọ́lẹ̀ kí ó wà.’ Sí àwọn ènìyàn Rẹ̀ ni Ó wí pé, ‘Dìde, tàn; nítorí ìmọ́lẹ̀ rẹ ti dé, ògo Olúwa sì ti yọ sórí rẹ.’ Aísáyà 60:1.”
“‘Wò ó,’ ni Ìwé Mímọ́ wí, ‘òkùnkùn yóò bo ayé, àti òkùnkùn biribiri yóò bo àwọn ènìyàn: ṣùgbọ́n Olúwa yóò yọ sí orí rẹ, a ó sì rí ògo Rẹ̀ lórí rẹ.’ Ẹsẹ̀ 2. Kristi, ìtànṣán ògo Baba, wá sí ayé gẹ́gẹ́ bí ìmọ́lẹ̀ rẹ̀. Ó wá láti ṣàfihàn Ọlọ́run fún àwọn ènìyàn, a sì ti kọ ọ́ nípa Rẹ̀ pé a fi òróró yàn án ‘pẹ̀lú Ẹ̀mí Mímọ́ àti pẹ̀lú agbára,’ ó sì ‘ń lọ káàkiri ń ṣe rere.’ Ìṣe 10:38. Nínú sínágọ́gù ti Násárétì Ó wí pé, ‘Ẹ̀mí Olúwa mbẹ lórí Mi, nítorí tí Ó ti fi òróró yàn Mi láti wàásù ìhìnrere fún àwọn tálákà; Ó ti rán Mi láti wo àwọn onírẹ̀lẹ̀ ọkàn sàn, láti kéde ìtúsílẹ̀ fún àwọn ìgbèkùn, àti ìmúpadàbọ̀ ojú fún àwọn afọ́jú, láti sọ àwọn tí a ti fọ́ pa di òmìnira, láti kéde ọdún ìtẹ́wọ́gbà Olúwa.’ Lúùkù 4:18, 19. Èyí ni iṣẹ́ tí Ó pa láṣẹ fún àwọn ọmọ-ẹ̀yìn Rẹ̀ láti ṣe. ‘Ẹ̀yin ni ìmọ́lẹ̀ ayé,’ ni Ó wí. ‘Ẹ jẹ́ kí ìmọ́lẹ̀ yín kí ó tàn báyìí níwájú àwọn ènìyàn, kí wọn lè rí iṣẹ́ rere yín, kí wọn sì yin Baba yín lógo, Ẹni tí ń bẹ ní ọ̀run.’ Mátíù 5:14, 16.” Àwọn Wòlíì àti Àwọn Ọba, 217, 218.