A ń ronú lórí Jeremiah orí kọ́kànlá-dín-lọ́gọ́rin nínú àpilẹ̀kọ tí ó ṣáájú, àti nínú ẹsẹ náà ni ìdájọ́ lórí Bábílónì wà, èyí tí ó bẹ̀rẹ̀ ní òfin ọjọ́ Àìkú tí ó ń bọ̀ láìpẹ́ ní Orílẹ̀-Èdè Amẹ́ríkà, tí ó sì parí pẹ̀lú ìbínú Ọlọ́run. Ìdájọ́ ìmúṣẹ ni ọjọ́ ìgbẹ̀san Olúwa tí a ṣojú fún nípasẹ̀ ìparun Jerusalẹmu ní ọdún 70 AD. Ìparun Jerusalẹmu tí Róòmù ṣe ní ọdún 70 AD, ni a ti fi àpẹẹrẹ hàn ṣáájú rẹ̀ nípasẹ̀ ìparun Jerusalẹmu tí Nebukadinésárì ṣe. Papọ̀, wọ́n pèsè ẹlẹ́rìí méjì nípa Ìdájọ́ Ìmúṣẹ ti panṣágà Tírè, ẹni tí ó sì tún jẹ́ panṣágà Ìfihàn orí kẹtàlá-dín-lọ́gbọ̀n.

Jeremiah sọ fún wa pé nígbà tí a bá ti mú ẹ̀san Olúwa ṣẹ sí Bábílónì òde-òní, tí ó bẹ̀rẹ̀ pẹ̀lú òfin Sunday tí ń bọ̀ láìpẹ́, pé, “Ní ọjọ́ wọ̀nyí, àti ní àkókò náà, ni Olúwa wí, a ó wá àìṣedéédé Israẹli, a kì yóò sì rí i; àti ẹ̀ṣẹ̀ Juda, a kì yóò sì rí wọn: nítorí èmi yóò dáríjì àwọn tí mo fi sílẹ̀ pamọ́.” Ní ọjọ́ wọ̀nyí, fífi èdìdì sára ẹgbẹ̀rún ọgọ́rùn-ún àti mẹ́rìnlélógójì náà yóò ti ṣẹ̀ tán tẹ́lẹ̀.

“Kí ni ẹ̀yin ń ṣe, ará, nínú iṣẹ́ ńlá ìmúrasílẹ̀ náà? Àwọn tí wọ́n ń darapọ̀ mọ́ ayé ń gba àwòrán ayé, wọ́n sì ń múra sílẹ̀ fún ààmì ẹranko náà. Ṣùgbọ́n àwọn tí kò ní ìgbẹ́kẹ̀lé nínú ara wọn, tí wọ́n ń rẹ ara wọn sílẹ̀ níwájú Ọlọ́run, tí wọ́n sì ń sọ ọkàn wọn di mímọ́ nípa fífẹ́rẹ̀ sí òtítọ́, àwọn wọ̀nyí ni ń gba àwòrán ọ̀run, wọ́n sì ń múra sílẹ̀ fún èdìdì Ọlọ́run lórí iwájú orí wọn. Nígbà tí àṣẹ náà bá jáde, tí a sì ti fi ààmì náà kàn wọ́n, ìwà wọn yóò dúró ní mímọ́, láìní àbàwọ́n, títí ayérayé.” Testimonies, volume 5, 216.

Ìdájọ́ ìṣiṣẹ́ bẹ̀rẹ̀ pẹ̀lú ohùn kejì nínú Ìfihàn orí kẹtàlá-dín-lógún, ẹni tí ń pe àwọn ọkùnrin àti obìnrin láti sá kúrò ní Bábílónì, Jeremia sì wí pé, “ọjọ́ wọn dé, àkókò ìbẹ̀wò wọn. Ohùn àwọn tí ń sá, tí wọ́n sì bọ́ kúrò ní ilẹ̀ Bábílónì, láti kéde ní Síónì ìgbẹ̀san Olúwa Ọlọ́run wa, ìgbẹ̀san tẹ́ńpìlì rẹ̀. Pé àwọn afà ọfà jọ sí Bábílónì: gbogbo yín tí ń ta ọfà, dó tì í ká yíká; ẹ má jẹ́ kí ẹnikẹ́ni nínú rẹ̀ bọ́: san án gẹ́gẹ́ bí iṣẹ́ rẹ̀; gẹ́gẹ́ bí gbogbo ohun tí ó ti ṣe, ẹ ṣe bẹ́ẹ̀ sí i.” Ìdájọ́ rẹ̀ ni a mú ṣẹ nípasẹ̀ “àwọn afà ọfà.” Àkọ́kọ́ ìtọ́kasí sí afà ọfà nínú Ìwé Mímọ́ ni nípa Iṣímáẹ́lì.

Ọlọ́run sì gbọ́ ohùn ọmọkùnrin náà; angẹli Ọlọ́run sì ké pe Hágárì láti ọ̀run wá, ó sì wí fún un pé, Kí ni ń ṣe ọ́, Hágárì? má bẹ̀rù; nítorí Ọlọ́run ti gbọ́ ohùn ọmọkùnrin náà níbi tí ó wà. Dìde, gbé ọmọkùnrin náà sókè, kí o sì fi ọwọ́ rẹ di í mú ṣinṣin; nítorí èmi yóò sọ ọ́ di orílẹ̀-èdè ńlá. Ọlọ́run sì ṣí ojú rẹ̀, ó sì rí kànga omi kan; ó sì lọ, ó kún ìgò náà pẹ̀lú omi, ó sì fún ọmọkùnrin náà ní omi mu. Ọlọ́run sì wà pẹ̀lú ọmọkùnrin náà; ó sì dàgbà, ó sì gbé ní aginjù, ó sì di ayanbon. Jẹ́nẹ́sísì 21:17–20.

“wákàtí ìṣẹ̀lẹ̀-ilẹ̀ ńlá náà” nínú Ìfihàn orí kọkànlá ń tọ́ka sí ìbẹ̀rẹ̀ ìdájọ́ ìmúṣẹ lórí panṣágà Róòmù, tí ó bẹ̀rẹ̀ ní òfin Àìkú tí ń bọ̀ láìpẹ́ ní Orílẹ̀-Èdè Amẹ́ríkà. Nínú “wákàtí” náà, “ègbé kẹta ń bọ̀ kíákíá. Angẹli keje sì fọn.” Ègbé kẹta náà ni ìpè keje. Àwọn tafàtafà ti Ìsílámù ni a lò láti mú ìdájọ́ Rẹ wá sórí àwọn tí ń fi ààmì àṣẹ póòpù múlẹ̀ (ìjọsìn Ọjọ́ Àìkú), tí wọ́n sì ń ṣe inúnibíni sí àwọn tí ń gbé ààmì àṣẹ Ọlọ́run ga (ìjọsìn Ọjọ́ Ìsinmi).

Nínú Lúùkù orí kọkànlélógún, Jésù, nígbà tí Ó ń dáhùn àwọn ìbéèrè àwọn ọmọ-ẹ̀yìn nípa ìparun Jerusalẹmu àti tẹ́ńpìlì, fi ìtàn àkọsílẹ̀ ìṣẹ̀lẹ̀ ìtàn kan hàn tí ó tún ṣojú fún ìtàn àwọn ọjọ́ ìkẹyìn. Ó tọ́ka sí “àwọn ọjọ́ ìgbẹ̀san,” èyí tí ó jẹ́ ànímọ́ àsọtẹ́lẹ̀ pàtàkì nínú iṣẹ́-òjíṣẹ́ Rẹ̀ gẹ́gẹ́ bí Mèsáyà, èyí tí Ó fi hàn nínú ìkéde àkọ́kọ́ iṣẹ́-òjíṣẹ́ Rẹ̀ nígbà tí Ó ka látinú wòlíì Isaiah fún ìjọ ní Násárẹ́tì. Ìkéde ní Násárẹ́tì, àti ẹsẹ̀ náà láti inú Isaiah, kò ṣojú fún iṣẹ́-òjíṣẹ́ Rẹ̀ nìkan, ṣùgbọ́n fún ìhìn-iṣẹ́ àwọn ọmọ-ẹ̀yìn Rẹ̀ pẹ̀lú, àti ní pàtó jùlọ, iṣẹ́ àti iṣẹ́-òjíṣẹ́ ìṣísẹ̀ àwọn ẹgbẹ̀rún kan ó lé mẹ́rìnlélógójì.

Ẹ̀mí Olúwa Ọlọ́run wà lára mi; nítorí Olúwa ti fi òróró yàn mí láti wàásù ìròyìn ayọ̀ fún àwọn onírẹ̀lẹ̀; ó rán mi láti di ọkàn àwọn tí ó gbọgbẹ́ mọ́ra, láti kéde òmìnira fún àwọn ìgbèkùn, àti ṣíṣí ilé ẹ̀wọ̀n fún àwọn tí a dè; láti kéde ọdún ìtẹ́wọ́gbà Olúwa, àti ọjọ́ ìgbẹ̀san Ọlọ́run wa; láti tù gbogbo àwọn tí ń ṣọ̀fọ̀ nínú; láti pèsè fún àwọn tí ń ṣọ̀fọ̀ ní Síónì, láti fi ẹwà dípò eérú fún wọn, òróró ayọ̀ dípò ṣọ̀fọ̀, aṣọ ìyìn dípò ẹ̀mí ìrẹ̀wẹ̀sì; kí a lè máa pè wọ́n ní igi òdodo, ìgbìn Olúwa, kí a lè yin í lógo. Wọ́n yóò sì kọ́ àwọn ibi tí ó ti di ahoro láti ìgbàanì, wọ́n yóò tún àwọn ìparun ìṣáájú dìde, wọ́n yóò sì tún àwọn ìlú tí ó ti di ahoro ṣe, àwọn ìparun ọ̀pọ̀lọpọ̀ ìran. Àwọn àjèjì yóò dúró, wọn yóò sì máa bọ́ ẹran ọ̀sìn yín; àwọn ọmọ àjèjì yóò sì jẹ́ alároko yín àti alátọ́jú ọgbà àjàrà yín. Ṣùgbọ́n a ó máa pè yín ní Àwọn Àlùfáà Olúwa; ènìyàn yóò máa pè yín ní Àwọn Òjíṣẹ́ Ọlọ́run wa: ẹ̀yin yóò jẹ ọrọ̀ àwọn aláìkọlà, ẹ̀yin yóò sì máa yangàn ara yín nínú ògo wọn. Dípò ìtìjú yín ẹ̀yin yóò ní ìlọ́po méjì; dípò ìdààmú wọn yóò yọ̀ nínú ìpín wọn: nítorí náà ní ilẹ̀ wọn wọn yóò jogún ìlọ́po méjì: ayọ̀ àìnípẹ̀kun yóò jẹ́ tiwọn. Nítorí èmi Olúwa fẹ́ ìdájọ́, mo kórìíra ìjìyà pẹ̀lú ẹbọ sísun; èmi yóò sì darí iṣẹ́ wọn nínú òtítọ́, èmi yóò sì bá wọn dá májẹ̀mú àìnípẹ̀kun. A ó sì mọ irú-ọmọ wọn láàrín àwọn aláìkọlà, àti ọmọ wọn láàrín àwọn ènìyàn: gbogbo àwọn tí ó bá rí wọn yóò jẹ́wọ́ wọn, pé irú-ọmọ ni wọ́n tí Olúwa ti bùkún. Èmi yóò yọ̀ gidigidi nínú Olúwa, ọkàn mi yóò yọ̀ nínú Ọlọ́run mi; nítorí ó ti fi aṣọ ìgbàlà wọ̀ mí, ó ti fi ẹ̀wù òdodo bò mí, bí ọkọ tuntun ṣe ń fi ohun ọ̀ṣọ́ ṣe ara rẹ̀ lọ́ṣọ̀ọ́, àti bí aya tuntun ṣe ń fi àwọn ohun ọ̀ṣọ́ rẹ̀ ṣe ara rẹ̀ lọ́ṣọ̀ọ́. Nítorí gẹ́gẹ́ bí ilẹ̀ ṣe mú ìyọ̀ rẹ̀ jáde, àti bí ọgbà ṣe mú kí ohun tí a gbìn sínú rẹ̀ hù jáde; bẹ́ẹ̀ ni Olúwa Ọlọ́run yóò mú òdodo àti ìyìn hù jáde níwájú gbogbo àwọn orílẹ̀-èdè. Isaiah 61:1–11.

Ẹgbẹ̀rún lọ́nà ọgọ́rùn-ún mẹ́rìnlélógójì tí a fi èdìdì dì ní Ẹ́síkíẹ́lì orí kẹ́sàn-án, ni àwọn tí ń ṣọ̀fọ̀ nítorí ẹ̀ṣẹ̀ inú ìjọ àti nínú ayé. “Ọdún ìtẹ́wọ́gbà ti Olúwa, àti ọjọ́ ìgbẹ̀san ti Ọlọ́run wa,” ni àkókò tí a ń tù àwọn tí ń ṣọ̀fọ̀ ní Síónì nínú, tí wọ́n sì di “igi òdodo” kí wọ́n lè “fi ògo fún Olúwa.” Wọ́n fi ògo fún Olúwa, nítorí pé, “ní ọjọ́ wọ̀nyẹn, àti ní àkókò náà, ni Olúwa wí, a ó wá àìṣedéédéé Ísírẹ́lì, kò sì ní sí.” Àwọn tí ń ṣọ̀fọ̀ ni àwọn tí a ti fi èdìdì dì, wọ́n sì ni àwọn tí “yóò tún àwọn ibi ahoro ìgbà àtijọ́ kọ́,” tí “yóò gbé àwọn ahoro ìṣáájú dìde, àti” tí “yóò tún àwọn ìlú tí a ti pa run ṣe, àwọn ahoro ọ̀pọ̀lọpọ̀ ìran.” A ó “sọ wọ́n ní Àlùfáà Olúwa,” àwọn ènìyàn yóò sì máa pè wọ́n ní “Àwọn Òjíṣẹ́ Ọlọ́run wa.”

Òdodo àwọn ọgọ́rùn-ún kan àti ẹgbẹ̀rún mẹ́rìndínláàádọ́rin ni a ó mú jáde níwájú gbogbo orílẹ̀-èdè, nígbà tí a bá gbé wọn sókè gẹ́gẹ́ bí àsíá ní àkókò ìṣẹ̀lẹ̀ ilẹ̀-rírì ńlá náà. A ń mú òdodo wọn jáde díẹ̀díẹ̀; nítorí pé ó rí “gẹ́gẹ́ bí ilẹ̀ ṣe ń mú èso rẹ̀ jáde, àti gẹ́gẹ́ bí ọgbà ṣe ń mú ohun tí a ti fúnrúgbìn sínú rẹ̀ hù jáde; bẹ́ẹ̀ ni Olúwa Ọlọ́run yóò mú òdodo àti ìyìn hù jáde.” Ìdìdì àwọn ọgọ́rùn-ún kan àti ẹgbẹ̀rún mẹ́rìndínláàádọ́rin bẹ̀rẹ̀ nígbà dídé òjò àìpẹ́ ní September 1, 2001. Nígbà náà ni a mú àwọn èso ilẹ̀ jáde. Isaiah fi hàn nígbà tí àwọn èso náà hù jáde.

Níwọ̀n ìwọ̀n, nígbà tí ó bá rú jáde, ìwọ yóò bá a jà ní ọ̀rọ̀: ó dá ẹ̀fúùfù líle rẹ̀ dúró ní ọjọ́ ẹ̀fúùfù ìlà-oòrùn. Nítorí èyí ni a ó fi wẹ àìṣedéédé Jakọbu kúrò; èyí sì ni gbogbo èso rẹ̀, láti mú ẹ̀ṣẹ̀ rẹ̀ kúrò; nígbà tí ó bá sọ gbogbo òkúta pẹpẹ di bí òkúta ṣókì tí a ti fọ́ túútúú, àwọn igbó ère àti àwọn ère fífín kì yóò dúró. Isaiah 27:8, 9.

Ní “ọjọ́ afẹ́fẹ́ ìlà-oòrùn” tí í ṣe “afẹ́fẹ́ líle” Rẹ̀ tí “Ó dábò bo,” “ìrújáde” àwọn ẹ̀yà ewé yóò bẹ̀rẹ̀ nígbà tí a bá “wọ̀n” òjò. “Ó dábò bo” túmọ̀ sí pé a dí i mú. Nígbà tí àwọn afẹ́fẹ́ mẹ́rin bá ti jẹ́ dídí mú nípasẹ̀ àwọn áńgẹ́lì mẹ́rin ti Ìṣípayá orí kẹje, ìdìdì àwọn ẹgbẹ̀rún mẹ́rìnlélógójì [ọgọ́rùn-ún kan àti ẹgbẹ̀rún mẹ́rìnlélógójì] yóò bẹ̀rẹ̀. Ní àkókò náà ni òjò ìkẹyìn yóò bẹ̀rẹ̀ sí í “tàká” ní ìwọ̀ntúnwọ̀nsì, nítorí ọ̀rọ̀ náà “wọ̀n” nínú ẹsẹ̀ náà túmọ̀ sí ìwọ̀ntúnwọ̀nsì. Ní ìbẹ̀rẹ̀ àkókò ìdìdì àwọn ẹgbẹ̀rún mẹ́rìnlélógójì [ọgọ́rùn-ún kan àti ẹgbẹ̀rún mẹ́rìnlélógójì], a ń wọ̀n òjò ìkẹyìn; ní òpin àkókò náà, yóò di láìsí ìwọ̀n.

“Ìtújáde ńlá yẹn ti Ẹ̀mí Ọlọ́run, èyí tí yóò fi ògo rẹ̀ tan ìmọ́lẹ̀ sórí gbogbo ayé, kì yóò dé títí tí a ó fi ní àwọn ènìyàn tí a ti mú lójú, tí wọ́n sì mọ̀ nípa ìrírí ohun tí ó túmọ̀ sí láti jẹ́ àwọn alábáṣiṣẹ́ pọ̀ pẹ̀lú Ọlọ́run. Nígbà tí a bá ní ìyàsímímọ́ pípé, pẹ̀lú gbogbo ọkàn, sí iṣẹ́ ìránṣẹ́ Kristi, Ọlọ́run yóò jẹ́wọ́ òtítọ́ náà nípa ìtújáde Ẹ̀mí rẹ̀ láìwọ̀n; ṣùgbọ́n èyí kì yóò rí bẹ́ẹ̀ nígbà tí apá tó pọ̀ jùlọ nínú ìjọ kì í ṣe alábáṣiṣẹ́ pọ̀ pẹ̀lú Ọlọ́run. Ọlọ́run kò lè tú Ẹ̀mí rẹ̀ jáde nígbà tí ìmọtara-ẹni-nìkan àti fífi ara ẹni lò fún ìfẹ́ ara hàn gbangba tó bẹ́ẹ̀; nígbà tí ẹ̀mí kan bá ń jẹ olórí tí, bí a bá fi sí ọ̀rọ̀, yóò sọ ìdáhùn Kaini yẹn,—‘Èmi ha ni olùṣọ́ arákùnrin mi bí?’ Bí òtítọ́ fún àkókò yìí, bí àwọn àmì tí ń pọ̀ sí i káàkiri ní gbogbo ọwọ́, tí ń jẹ́rìí pé òpin ohun gbogbo ti sún mọ́lé, kò bá tó láti jí agbára tí ó sùn nínú àwọn tí ń jẹ́wọ́ pé àwọn mọ òtítọ́ náà, nígbà náà òkùnkùn tí ó bá ìmọ́lẹ̀ tí ó ti ń tàn yóò bá wọ́n mu. Kò sí àfarawà àwáwí kankan fún àìbìkítà wọn tí wọ́n yóò lè mú wá síwájú Ọlọ́run ní ọjọ́ ńlá ìṣírò ìkẹyìn. Kò ní sí ìdí kankan láti fi hàn nípa ìdí tí wọn kò fi gbé, tí wọn kò fi rìn, tí wọn kò sì fi ṣiṣẹ́ nínú ìmọ́lẹ̀ òtítọ́ mímọ́ ti ọ̀rọ̀ Ọlọ́run, tí wọ́n sì báyìí fihàn fún ayé tí ẹ̀ṣẹ̀ ti sọ di òkùnkùn, nípasẹ̀ ìwà wọn, ìfaramọ́ wọn, àti ìtara wọn, pé agbára àti òtítọ́ gidi ti ìhìnrere kò lè jẹ́ ohun tí a lè tako.” Review and Herald, July 21, 1896.

Àkókò ìdánwò ti òjò ìkẹyìn àti fífi èdìdì kàn àwọn ọgọ́rùn-ún kan lé mẹ́rìnlélógójì ẹgbẹ̀rún bẹ̀rẹ̀ pẹ̀lú ìwọ̀n ìtújáde Ẹ̀mí Mímọ́; nítorí alíkámà àti èpò ti dé àkókò ìkórè. Òjò náà mú àwọn ẹgbẹ́ méjèèjì dé ìdàgbàsókè, lẹ́yìn náà, ní òpin àkókò ìdánwò, a ó ya alíkámà àti èpò sọ́tọ̀, nígbà náà ni alíkámà yóò “mọ̀ nípa ìrírí ohun tí ó túmọ̀ sí láti jẹ́ àwọn aláṣẹ́ṣiṣẹ́ pọ̀ pẹ̀lú Ọlọ́run.” Nígbà náà ni wọn yóò “ní ìyasọ́tọ̀ pípé, pátápátá, pẹ̀lú gbogbo ọkàn sí iṣẹ́ ìránṣẹ́ Kristi, Ọlọ́run yóò sì jẹ́wọ́ òtítọ́ náà nípa ìtújáde Ẹ̀mí rẹ̀ láìní ìwọ̀n.”

“ọjọ́ ti afẹ́fẹ́ líle ìlà-oòrùn” dé ní September 11, 2001, ìjíròrò Hábákúkù nípa ìròyìn àlàáfíà àti ààbò èké ti ìròyìn òjò àkẹ́yìn, gẹ́gẹ́ bí ó ti yàtọ̀ sí ìròyìn tí ń ṣe ìdánimọ̀ ọjọ́ ìgbẹ̀san Ọlọ́run, sì bẹ̀rẹ̀. Ní àkókò náà, àwọn ohun ọ̀gbìn, ìyẹn alíkámà àti èpò búburú pẹ̀lú, bẹ̀rẹ̀ sí í rú jáde, wọ́n sì bẹ̀rẹ̀ sí í mú èso tí wọn yóò fihàn ní ìdájọ́ òfin Sunday tí ń bọ̀ ní kíákíá.

“Lẹ́ẹ̀kansi, àwọn àkàwé wọ̀nyí kọ́ni pé kò ní sí àkókò àánú mọ́ lẹ́yìn ìdájọ́. Nígbà tí iṣẹ́ ìhìnrere bá parí, ní kíákíá ni ìyàtọ̀ yóò tẹ̀ lé e láàárín ẹni rere àti ẹni búburú, àti pé ìpín ayànmọ́ ẹ̀yà kọ̀ọ̀kan yóò di mímúlẹ̀ títí láé.” Christ’s Object Lessons, 123.

Ẹgbẹ́ kan ń tẹrí balẹ̀ fún oòrùn nínú Ìwé Ẹsẹ́kíẹ́lì orí kẹjọ, ẹgbẹ́ kejì sì ń gba èdìdì Ọlọ́run nínú Ìwé Ẹsẹ́kíẹ́lì orí kẹsàn-án. Nínú Ìwé Lúùkù orí kọkànlélógún, Kristi ń fi àwọn ọgọ́rùn-ún méjìlélọ́gọ́rin àti ẹgbẹ̀rún mẹ́rìnlélógójì hàn ní ìdánimọ̀, ó sì gbé àmì kan kalẹ̀ tí ń sàmì sí ìran ìkẹyìn nínú ìtàn ayé. Ó fi àmì náà hàn tí àwọn Kristẹni gbọ́dọ̀ mọ̀ láti lè sá kúrò nínú ìparun Jerúsálẹ́mù.

“Ṣùgbọ́n nígbà tí ẹ̀yin bá rí i pé a ti fi àwọn ọmọ-ogun yí Jerúsálẹ́mù ká, nígbà náà, ẹ mọ̀ pé ìparun rẹ̀ ti súnmọ́. Nígbà náà ni kí àwọn tí ó wà ní Jùdíà sá lọ sí àwọn òkè; kí àwọn tí ó wà láàárín rẹ̀ jáde kúrò; kí àwọn tí ó sì wà ní àwọn ìlú ìgbèríko má ṣe wọ inú rẹ̀. Nítorí wọ̀nyí ni ọjọ́ ìgbẹ̀san, kí a lè mú gbogbo ohun tí a ti kọ fulfil. Lúùkù 21:20–22.”

Jesu fi “ìlà lé ìlà” tún ṣàfihàn àwọn àbùdá àsọtẹ́lẹ̀ míì ti àmì náà, nítorí a kò kọ ọ̀rọ̀ Rẹ̀ sílẹ̀ ní ọwọ́ Luku nìkan, ṣùgbọ́n bẹ́ẹ̀ ni Mátíù àti Máàkù pẹ̀lú.

A ó sì máa wàásù ìhìnrere ìjọba yìí káàkiri gbogbo ayé fún ẹ̀rí sí gbogbo orílẹ̀-èdè; nígbà náà ni òpin yóò sì dé. Nítorí náà, nígbà tí ẹ̀yin bá rí ohun ìríra ìdahoro, tí a ti sọ nípa rẹ̀ láti ọ̀dọ̀ Dáníẹ́lì wòlíì, tí ó dúró ní ibi mímọ́, (ẹni tí ń kà á, kí ó yé e:) nígbà náà, kí àwọn tí ń bẹ ní Jùdíà sá lọ sí àwọn òkè. Matteu 24:14–16.

A sì gbọdọ̀ kọ́kọ́ wàásù ìhìnrere káàkiri gbogbo orílẹ̀-èdè. Ṣùgbọ́n nígbà tí wọn bá mú yín lọ, tí wọn sì fi yín lé wọn lọ́wọ́, ẹ má ṣe ṣàníyàn tẹ́lẹ̀ nípa ohun tí ẹ ó sọ, bẹ́ẹ̀ ni ẹ má ṣe pète ọ̀rọ̀ yín ṣáájú: ṣùgbọ́n ohunkóhun tí a bá fi fún yín ní wákàtí náà, èyí ni kí ẹ sọ: nítorí kì í ṣe ẹ̀yin ni ń sọ̀rọ̀, bí kò ṣe Ẹ̀mí Mímọ́. Arákùnrin yóò sì ta arákùnrin rẹ̀ sílẹ̀ fún ikú, bàbá yóò sì ta ọmọ rẹ̀ sílẹ̀; àwọn ọmọ yóò sì dìde sí àwọn òbí wọn, wọn yóò sì mú kí a pa wọ́n. A ó sì kórìíra yín láàrín gbogbo ènìyàn nítorí orúkọ mi: ṣùgbọ́n ẹni tí yóò dúró títí dé òpin, ẹni náà ni a ó gbàlà. Ṣùgbọ́n nígbà tí ẹ bá rí ohun ìríra ìdahoro, tí Daniẹli wòlíì sọ nípa rẹ̀, ó dúró ní ibi tí kò yẹ, (jẹ́ kí ẹni tí ń ka á lóye,) nígbà náà, kí àwọn tí ó wà ní Judea sá lọ sí orí àwọn òkè. Máàkù 13:10–14.

Kí a tó mú àwọn àjàkálẹ̀ àìsàn méje ìkẹyìn náà ṣẹ sórí ẹgbẹ́ ènìyàn méjì, èyí tí í ṣe ìmúṣẹ ìkẹyìn àti pípé ti “àwọn ọjọ́ ìgbẹ̀san,” a gbọ́dọ̀ wàásù ìhìnrere ìjọba náà, kí a sì kéde rẹ̀ láàárín gbogbo orílẹ̀-èdè. A fi ìrántí ìhìnrere náà fún àwọn orílẹ̀-èdè nígbà òfin Ọjọ́ Àìkú tí ń bọ̀ láìpẹ́ ní Orílẹ̀-èdè Amẹ́ríkà, nígbà tí a gbé ẹgbẹ̀rún kan ó lé mẹ́rìnlélógójì ènìyàn náà sókè gẹ́gẹ́ bí àsíá. “Àwọn ọjọ́ ìgbẹ̀san” dúró fún àkókò Ìdájọ́ Aláṣẹ ti àgbèrè Bábílónì, èyí tí ó bẹ̀rẹ̀ pẹ̀lú òfin Ọjọ́ Àìkú ní Orílẹ̀-èdè Amẹ́ríkà, tí ó sì parí nígbà tí Míkáẹ́lì bá dìde, àkókò àánú ènìyàn sì dé òpin, tí a sì da ìbínú Ọlọ́run sílẹ̀ nínú àwọn àjàkálẹ̀ àìsàn méje ìkẹyìn.

Àkókò náà ni “wákàtí” tí Máàkù sọ̀rọ̀ nípa rẹ̀, àti “wákàtí” “ìṣẹ̀lẹ̀ ilẹ̀ ńlá,” àti “wákàtí” tí àwọn ọba mẹ́wàá fi fohùn ṣọ̀kan láti fi ìjọba keje wọn fún pàápà. Nígbà tí ọkàn ẹni ìkẹyìn bá ti gba ìhìn rere tí a ti kéde fún gbogbo orílẹ̀-èdè, àkókò ìdánwò yóò parí, a ó sì tú ìbínú Ọlọ́run jáde láìsí àánú. Àkókò náà bẹ̀rẹ̀ pẹ̀lú ìkéde ìhìn rere náà fún gbogbo orílẹ̀-èdè bí a ṣe gbé àsíá náà sókè, ó sì parí nígbà tí ẹni ìkẹyìn bá dáhùn sí ọ̀rọ̀ ìhìn rere tí a ti kéde, tí a sì ti wàásù, tí a sì ti tẹ̀ jáde nípasẹ̀ àsíá náà. Àkókò náà ni “àwọn ọjọ́ ẹ̀san.”

Nínú ìwé Lúùkù, orí kejìlélógún, Jésù ń tọ́ka sí ìtàn yẹn pẹ̀lú ìdánimọ̀ pípé, nítorí Ó ń dá ìran ìkẹyìn náà mọ̀, èyí tí kì yóò kú kí ìbọ̀wọ̀ Kejì Rẹ̀ tó dé. Ó sọ àmì kan di mímọ̀, èyí tí a ṣàpẹẹrẹ rẹ̀ gẹ́gẹ́ bí ìríra ìdahoro tí Dáníẹ́lì wòlíì sọ nípa rẹ̀. Àmì náà ni nígbà tí ìríra ìdahoro náà bá dúró ní “ibi mímọ́,” àti nígbà tí ó bá “dúró ní ibi tí kò yẹ kí ó dúró,” èyí sì tún jẹ́ nígbà tí a bá “fi àwọn ọmọ-ogun yí Jerúsálẹ́mù ká.”

Nígbà tí Cestius fi àwọn ọmọ-ogun yí Jerúsálẹmu ká ní ọdún 66, àwọn Kristẹni tí ń gbé Jerúsálẹmu sá kúrò ní ìlú náà, Sister White sì fi hàn pé kò sí Kristẹni kan ṣoṣo tí ó kú nígbà ìparun náà, èyí tí ó wá parí ní ọdún 70. Cestius bẹ̀rẹ̀ ìdótì kan, lẹ́yìn náà ó sì yọ̀ kúrò nínú rẹ̀ fún àwọn ìdí tí ó dàbí ẹni pé a kò mọ̀, àwọn Kristẹni inú ìlú náà sì sá lọ ní ìbámu pẹ̀lú ìkìlọ̀ tí ó ní í ṣe pẹ̀lú àmì náà. Ní ọdún 70, Titus parí ìparun náà nípa dídá ìdótì mìíràn sílẹ̀ lẹ́ẹ̀kan sí i. Ìdótì Cestius ni ìbẹ̀rẹ̀ ohun tí a ń pè ní Ogun Àkọ́kọ́ láàárín àwọn Júù àti àwọn ará Róòmù, ìdótì àti ìparun tí Titus ṣe sì ni òpin Ogun Àkọ́kọ́ láàárín àwọn Júù àti àwọn ará Róòmù.

Gbogbo ìtàn náà pẹ́ ọdún mẹ́ta àtààbọ̀; ó bẹ̀rẹ̀ pẹ̀lú ìdótì, ó sì parí pẹ̀lú ìdótì, àti ní ìbẹ̀rẹ̀ rẹ̀ ni àmì kan wà fún àwọn ènìyàn Ọlọ́run. Kristi fi ìtàn náà hàn gẹ́gẹ́ bí ọjọ́ ìgbẹ̀san Ọlọ́run, èyí tí ó jẹ́ apá kan pàtó tí Ó yẹ kí Ó fi dá mọ̀ nínú iṣẹ́-ìránṣẹ́ Rẹ̀. Àwọn ọjọ́ wọ̀nyí ń ṣàpẹẹrẹ ìdájọ́ ìmúṣẹ lórí àgbèrè Romu, èyí tí ó bẹ̀rẹ̀ ní òfin Ọjọ́-Àìkú tí ń bọ̀ láìpẹ́, tí ó sì parí nígbà tí àkókò àánú ènìyàn bá ti dé òpin. Ní ìbẹ̀rẹ̀ ìdájọ́ ìmúṣẹ àgbèrè Bábílónì, a gbé ọgọ́rùn-ún kan àti mẹ́rìnlélógójì ẹgbẹ̀rún sókè gẹ́gẹ́ bí àsíá, èyí tí í ṣe àmì. Nígbà tí agbo míràn ti Ọlọ́run bá rí àmì náà, wọ́n gbọdọ̀ sá jáde kúrò ní Bábílónì, ẹni tí ìparun rẹ̀ jẹ́ àpẹẹrẹ nípasẹ̀ ìparun Jérúsálẹ́mù.

A ó máa bá a lọ láti wo Lúùkù orí kẹ́rìnlélógún nínú àpilẹ̀kọ tí ó kàn.