Ọdún méje ìkìlọ̀ láti ọdún 63 títí dé ọdún 70 tí ọkùnrin náà tí ó ń “rẹ̀ sókè, rẹ̀ sọ̀kalẹ̀ ní àwọn òpópónà Jerusalẹmu, tí ó ń kéde àwọn ègbé tí ń bọ̀ wá sórí ìlú náà,” ti kéde, ni a ti fi ṣàpẹẹrẹ rẹ̀ tẹ́lẹ̀ nínú ìkìlọ̀ tí a fún Jerusalẹmu fún ọdún mẹ́ta àtààbọ̀, ní àkọ́kọ́ nínú iṣẹ́-ìránṣẹ́ Kristi, lẹ́yìn náà sì jẹ́ ọdún mẹ́ta àtààbọ̀ nínú iṣẹ́-ìránṣẹ́ àwọn ọmọ-ẹ̀yìn náà. Àwọn àpilẹ̀kọ ṣáájú ti fi hàn tẹ́lẹ̀ pé ìparun Jerusalẹmu lè ti ṣẹlẹ̀ nígbà àgbélébùú, tàbí lẹ́yìn náà nígbà tí wọ́n sọ Stéfánù ní òkúta pa, ṣùgbọ́n ìfaradà pípẹ́ Ọlọ́run fà á sẹ́yìn nínú ìdájọ́ Rẹ̀ sórí ìlú náà àti àwọn ènìyàn náà.
“Àti lórí ẹnikẹ́ni tí òkúta náà bá sì ṣubú, yóò lọ ọ́ lítí-lítí.” Àwọn ènìyàn tí wọ́n kọ Kristi sílẹ̀ yóò pẹ́ díẹ̀ rí ìparun ìlú wọn àti orílẹ̀-èdè wọn. Ògo wọn yóò fọ́, a ó sì fọ́n ká bí eruku níwájú afẹ́fẹ́. Kí sì ni ó pa àwọn Júù run? Òkúta náà gan-an ni, èyí tí ìbá ṣe pé wọ́n kọ́lé lé e lórí, ìbá ti jẹ́ ààbò wọn. Ìwà rere Ọlọ́run tí a kẹ́gàn ni, òdodo tí a ta sílẹ̀, àánú tí a fi sí apá kan. Èèyàn dojú kọ Ọlọ́run, àti gbogbo ohun tí ìbá jẹ́ ìgbàlà wọn ni a yí padà sí ìparun wọn. Gbogbo ohun tí Ọlọ́run pèsè fún ìyè ni wọ́n rí pé ó di ikú fún wọn. Nínú kíkàn Kristi mọ́ àgbélébùú láti ọwọ́ àwọn Júù ni ìparun Jerusalẹmu wà ní ìpamọ́. Ẹ̀jẹ̀ tí a ta sílẹ̀ lórí Kalfári ni ìwọ̀n tí ó rì wọ́n sínú ìparun fún ayé yìí àti fún ayé tí mbọ̀. Bákan náà ni yóò rí ní ọjọ́ ńlá ìkẹyìn, nígbà tí ìdájọ́ yóò ṣubú lórí àwọn tí ó kọ oore-ọ̀fẹ́ Ọlọ́run. Nígbà náà ni Kristi, àpáta ìkọsẹ̀ wọn, yóò farahàn fún wọn gẹ́gẹ́ bí òkè ńlá olùjẹ̀bi. Ògo ojú rẹ̀, èyí tí í ṣe ìyè fún àwọn olódodo, yóò jẹ́ iná ajóná fún àwọn ènìyàn búburú. Nítorí ìfẹ́ tí a kọ̀, oore-ọ̀fẹ́ tí a kẹ́gàn, ẹlẹ́ṣẹ̀ ni a ó pa run.
“Nípa ọ̀pọ̀ àpẹẹrẹ àti ìkìlọ̀ tí a tún ń ṣe, Jésù fi hàn ohun tí yóò jẹ́ àbájáde fún àwọn Júù nítorí kíkọ Ọmọ Ọlọ́run sílẹ̀. Nínú àwọn ọ̀rọ̀ wọ̀nyí, Ó ń bá gbogbo àwọn ènìyàn ní gbogbo ìgbà sọ, àwọn tí wọ́n kọ̀ láti gbà á gẹ́gẹ́ bí Olùdáǹdè wọn. Gbogbo ìkìlọ̀ jẹ́ fún wọn. Tẹ́ńpìlì tí a ti sọ di aláìmọ́, ọmọ aláìgbọràn, àwọn agbẹ àjàrà èké, àwọn akólé ẹlẹ́gàn, ní ìbámu wọn nínú ìrírí gbogbo ẹlẹ́ṣẹ̀. Bí kò bá ronúpìwàdà, ìparun tí àwọn nǹkan wọ̀nyí ti ṣàfihàn ṣáájú yóò jẹ́ tiyẹ̀.” The Desire of Ages, 600.
Àkókò ọdún méje náà nínú èyí tí ọkùnrin náà ti jẹ́rìí sí Jerusalẹmu, ni a pín nígbà ìdótì àkọ́kọ́ sí àkókò méjì tó dọ́gba, ti ẹgbẹ̀rún kan ó lé ọgọ́ta ọjọ́ lọ́nà mẹ́rẹ̀ẹ̀ta. Àwọn ọdún méje wọ̀nyí ṣàpẹẹrẹ ìparun Jerusalẹmu, àwọn ọdún méje iṣẹ́ ìránṣẹ́ Kristi àti ti àwọn ọmọ-ẹ̀yìn náà sì ṣàpẹẹrẹ ìbẹ̀rẹ̀ ìparun Jerusalẹmu, Jesu sì máa ń fi ìbẹ̀rẹ̀ ṣàkàwé òpin nígbà gbogbo. Àwọn ọdún méje wọ̀nyí ni a tún fi ṣe àpẹẹrẹ nípasẹ̀ “àkókò méje” tí ó dojú kọ ìjọba àríwá, èyí tí a pín sí àkókò méjì tó dọ́gba, ti ẹgbẹ̀rún kan ó lé ọgọ́ta ọdún lọ́nà mẹ́rẹ̀ẹ̀ta.
Nígbà tí Róòmù Òde-Òní bá tún ìtàn Róòmù alákọ̀sílẹ̀ àti Róòmù póòpù ṣe nípa títẹ Jerúsálẹ́mù gidi àti ti ẹ̀mí mọ́lẹ̀, àti nígbà tí Róòmù Òde-Òní bá tún àwọn ìtàn méjèèjì ti àwọn àkókò méjì ti ìkìlọ̀ tí a fi fún ènìyàn náà láti ọdún 63 títí dé ọdún 70 ṣe, àti nígbà tí Róòmù òde-òní bá tún ìtàn tí a ṣàpẹẹrẹ rẹ̀ nípasẹ̀ àwọn àkókò méjì nígbà tí Kristi àti àwọn ọmọ-ẹ̀yìn rìn wọ̀lé, rìn jáde ní Jerúsálẹ́mù fún ọdún mẹ́ta àtààbọ̀ ṣe, a ó fi àkókò méjì ọ̀tọ̀ọ̀tọ̀ hàn, bí ó tilẹ̀ jẹ́ pé ní àwọn ọjọ́ ìkẹyìn, “àkókò kò sí mọ́.”
Èyí tí ó gbẹ̀yìn nínú àkókò méjèèjì wọ̀nyí ni oṣù méjìlélógójì àpẹẹrẹ náà, nígbà tí Róòmù Òde-Òní mú inúnibíni ìkẹyìn rẹ̀ sí àwọn olóòótọ́ ṣẹ, lẹ́yìn tí ọgbẹ́ ikú rẹ̀ bá ti wò nípasẹ̀ òfin Ọjọ́ Àìkú tí ń bọ̀ lọ́tẹ̀. Oṣù méjìlélógójì àpẹẹrẹ náà ni èkejì nínú àkókò méjèèjì, ó sì jẹ́ àkókò ìdájọ́ ìmúṣẹ ti Róòmù òde-òní. Àkókò yẹn sì ni ìdájọ́ ìwádìí àwọn alààyè nínú Adventism ti Laodíkíà ṣáájú.
Ọkùnrin náà tí ó gbé ìkìlọ̀ náà kalẹ̀ fún Jerúsálẹ́mù gidi kú nígbà ìdótì Títùsì. Kì í ṣe ní ìparun náà ni ó kú, ṣùgbọ́n nígbà ìdótì tí ó ṣáájú ìparun náà, nítorí pé kò sí Kristẹni kan ṣoṣo tí ó kú nínú ìparun Jerúsálẹ́mù.
“Fún ọdún méje, ọkùnrin kan ń bá a lọ sókè-sílẹ̀ ní àwọn òpópónà Jerúsálẹ́mù, ní kíkéde àwọn ègbé tí yóò dé bá ìlú náà. Ní ọ̀sán àti ní òru ó máa ń kọ orin ẹkún ìbànújẹ́ líle náà pé: ‘Ohùn kan láti ìlà-oòrùn! ohùn kan láti ìwọ̀-oòrùn! ohùn kan láti ọwọ́ afẹ́fẹ́ mẹ́rin! ohùn kan sí Jerusalẹmu àti sí tẹ́ńpìlì! ohùn kan sí àwọn ọkọ ìyàwó àti àwọn ìyàwó! ohùn kan sí gbogbo àwọn ènìyàn!’—Ibid. Wọ́n fi ẹ̀wọ̀n dè ẹ̀dá àjèjì yìí, wọ́n sì nà án, ṣùgbọ́n kò sí ẹdun kankan tí ó jáde kúrò ní ètè rẹ̀. Sí ẹ̀gàn àti sí ìkà, ohun kan ṣoṣo ni ó fi dáhùn pé: ‘Ègbé, ègbé ni fún Jerusalẹmu!’ ‘ègbé, ègbé ni fún àwọn olùgbé inú rẹ̀!’ Igbe ìkìlọ̀ rẹ̀ kò dáwọ́ dúró títí a fi pa á nínú ìdótì tí ó ti sọ tẹ́lẹ̀.” The Great Controversy, 29, 30.
Ọkùnrin náà kú nínú ìdótì ìlú náà, ṣùgbọ́n kì í ṣe ní ìparun ìkẹyìn, ìparun ìkẹyìn náà sì dúró fún ìpipadé àkókò ìdánwò àti àwọn àjàkálẹ̀-àrùn méje ìkẹyìn. Nítorí náà, ọkùnrin náà jẹ́ àmì àpẹẹrẹ ìránṣẹ́ náà láti jáde kúrò ní Jerusalẹmu nígbà ìdótì àkọ́kọ́. Nígbà náà ni àwọn Kristẹni sá lọ, àti nínú ọdún mẹ́ta àtààbọ̀ àkọ́kọ́, ọkùnrin náà jẹ́ àmì àpẹẹrẹ ẹgbẹ́ kan tí kì í kú ní Jerusalẹmu, àti nínú ọdún mẹ́ta àtààbọ̀ kejì, ó jẹ́ àmì àpẹẹrẹ àwọn Kristẹni ìkẹyìn tí yóò kú kí àkókò ìdánwò tó parí. Ní àkókò àkọ́kọ́, ó ń tọ́ka sí ọgọ́rùn-ún mẹ́rìnlélọ́gọ́rin ẹgbẹ̀rún, àti nínú àkókò ọdún mẹ́ta àtààbọ̀ kejì, ó dúró fún ọ̀pọ̀ ènìyàn ńlá tí ń kú ní àkókò kejì náà.
Akọ̀ọ́lẹ̀ ìránṣẹ́ ọkùnrin náà ni akọ̀wé-ìtàn ṣe àkọsílẹ̀ rẹ̀, a sì fi ohùn mẹ́fà ṣàfihàn rẹ̀. Nígbà tí a fi í sẹ́wọ̀n ní ìkẹyìn, ìránṣẹ́ keje rẹ̀ tí ó sì jẹ́ ti ìparí ni pé, “ègbé, ègbé” sí Jerusalẹmu àti sí àwọn olùgbé ibẹ̀. “Ohùn” àkọ́kọ́ tí a ṣe àkọsílẹ̀ rẹ̀ ni “ohùn láti ìlà-oòrùn wá,” ìránṣẹ́ rẹ̀ ìkẹyìn sì ni “ègbé.” Àkópọ̀ àkọ́kọ́ nínú ìránṣẹ́ rẹ̀ àti àkópọ̀ ìkẹyìn nínú ìránṣẹ́ rẹ̀ ni àmì Bíbélì tí ń ṣojú fún Islam, nítorí Islam ni àwọn ọmọ “ìlà-oòrùn” nínú Bíbélì, a sì fi “ẹ̀fúùfù ìlà-oòrùn” ṣàpẹẹrẹ wọn. Ìtúnsọ ọ̀rọ̀ náà “ègbé, ègbé,” nínú ìránṣẹ́ rẹ̀ ìkẹyìn, ń fi ìparí Bábílónì Òde-Òní hàn, nígbà tí àwọn ọba ayé ké pé lẹ́ẹ̀mẹ́ta, “A! A! ìlú ńlá náà.” Ọ̀rọ̀ Giriki tí a túmọ̀ sí “A!” nínú àwọn ẹsẹ̀ mẹ́ta nínú Ìfihàn orí kẹ́rìndínlógún, ni a túmọ̀ sí “ègbé” nínú orí kẹjọ, ẹsẹ̀ kẹtàlá.
Mo sì wò ó, mo sì gbọ́ angẹli kan tí ń fò láàrín ọ̀run, tí ń fi ohùn rara wí pé, Ègbé, ègbé, ègbé ni fún àwọn olùgbé ayé, nítorí àwọn ìró mìíràn ti kàkàkí àwọn angẹli mẹ́tẹ̀ẹ̀ta náà, tí kò tíì fẹ́ kọ́! Ìfihàn 8:13.
Ìkéde ọkùnrin náà pé, “ègbé, ègbé,” dúró fún lílò ìlọ́po mẹ́ta ti ègbé mẹ́ta náà, nítorí pé àwọn èròjà Ègbé àkọ́kọ́, nígbà tí a bá so wọ́n pọ̀ mọ́ àwọn èròjà Ègbé kejì “làlà lórí làlà,” ni wọ́n ń fi àwọn èròjà Ègbé kẹta hàn ní kedere, gẹ́gẹ́ bí àwọn ọ̀rọ̀ mẹ́ta pé, “háà, háà,” láti ẹnu àwọn ọba ayé nínú orí kejìdínlógún ṣe dúró fún Ègbé kẹta, gẹ́gẹ́ bí Ègbé àkọ́kọ́ àti Ègbé kejì ti fi múlẹ̀. Ìbẹ̀rẹ̀ àti òpin ọ̀rọ̀ ọkùnrin náà jẹ́ àpẹẹrẹ ìránṣẹ́ Islam ti Ègbé kẹta.
Ìfihàn àkọ́kọ́ ìránṣẹ́ rẹ̀ jẹ́ ohùn láti “ìlà oòrùn,” àti pé “ìlà oòrùn” jẹ́ àpẹẹrẹ Ìsílàmù, ṣùgbọ́n ó tún jẹ́ ìdánimọ̀ angẹli ìdìdì tí ó dìde ní ìlà oòrùn.
Lẹ́yìn àwọn nǹkan wọ̀nyí, mo sì rí àwọn áńgẹ́lì mẹ́rin tí wọ́n dúró ní igun mẹ́rin ayé, wọ́n di ẹ̀fúùfù mẹ́rin ayé mú, kí ẹ̀fúùfù má bàa fẹ́ sórí ayé, tàbí sórí òkun, tàbí sórí igi kankan. Mo sì rí áńgẹ́lì mìíràn tí ń gòkè wá láti ìlà-oòrùn, tí ó ní èdìdì Ọlọ́run alààyè; ó sì ké pẹ̀lú ohùn ńlá sí àwọn áńgẹ́lì mẹ́rin náà, àwọn tí a fi fún láṣẹ láti pa ayé àti òkun lára, wí pé, Ẹ má ṣe pa ayé lára, tàbí òkun, tàbí àwọn igi, títí àwa yóò fi fi èdìdì sára àwọn ìránṣẹ́ Ọlọ́run wa ní iwájú orí wọn. Mo sì gbọ́ iye àwọn tí a fi èdìdì sára wọn: a sì fi èdìdì sára ẹgbẹ̀rún mọ́kànlá-dín-lọ́gọ́rin [144,000] nínú gbogbo àwọn ẹ̀yà àwọn ọmọ Israẹli. Ìfihàn 7:1–4.
Nínú ìtàn Elijá lórí Òkè Kámẹ́lì, nígbà tí ó wo ojú ọ̀nà òkun tí ó sì rí àwọsánmà kan, ó ń wo ìhà ìwọ̀-oòrùn, nítorí Òkè Kámẹ́lì wà ní etí Òkun Mẹditaréníà.
Ó sì ṣẹ ní ìgbà keje, pé ó wí pé, Wò ó, àwọsánmà kékeré kan ń dìde láti inú òkun, bí ọwọ́ ènìyàn. Ó sì wí pé, Gòkè lọ, sọ fún Ahabu pé, Mú kẹ̀kẹ́-ogun rẹ pèsè, kí o sì sọ̀kalẹ̀, kí òjò má baà dí ọ lẹ́kun. 1 Àwọn Ọba 18:44.
Èlìjà ìbá dojú kọ ìwọ̀-oòrùn, ní ìtòsí ìhà Òkun Mẹditaréníànì. Nínú Lúùkù orí kejìlá, Kristi sọ̀rọ̀ nípa ìhìn iṣẹ́ Rẹ̀ gẹ́gẹ́ bí ìhìn ìpínyà.
Ṣé ẹ rò pé mo wá láti mú àlàáfíà wá sí ayé bí? Mo wí fún yín, Rárá; bí kò ṣe ìyapa: Nítorí láti ìsinsin yìí lọ, márùn-ún yóò wà nínú ilé kan tí a pín, mẹ́ta sí méjì, àti méjì sí mẹ́ta. A ó pín baba sí ọmọkùnrin, àti ọmọkùnrin sí baba; ìyá sí ọmọbìnrin, àti ọmọbìnrin sí ìyá; ìyá ọkọ sí aya ọmọ rẹ̀, àti aya ọmọ sí ìyá ọkọ rẹ̀. Ó sì tún sọ fún àwọn ènìyàn pé, Nígbà tí ẹ bá rí àwọsánmà kan tí ó ń dìde láti ìwọ̀-oòrùn, lẹ́sẹ̀kẹsẹ̀ ni ẹ máa ń sọ pé, Òjò ń bọ̀; bẹ́ẹ̀ sì ni ó rí. Àti nígbà tí ẹ bá rí afẹ́fẹ́ gúúsù ń fẹ́, ẹ máa ń sọ pé, Ooru yóò mú; ó sì máa ń ṣẹ. Ẹ̀yin àgàbàgebè, ẹ lè mọ ojú ọ̀run àti ti ilẹ̀; ṣùgbọ́n èéṣe tí ẹ kò fi mọ àkókò yìí? Luku 12:51–56.
Ifiranṣẹ́ ojiṣẹ́ sí Jerusalẹmu ru àfihàn Alpha àti Omega, nítorí ìbẹ̀rẹ̀ àti òpin ń ṣe ìdánimọ̀ Islam ti Ègbé kẹta, àti pẹ̀lú ohùn “ìlà-oòrùn” ó tún ń ṣe ìdánimọ̀ ifiranṣẹ́ Islam ní àkókò kan náà gẹ́gẹ́ bí ifiranṣẹ́ ìdìmọ̀. “Ohùn kejì” láti “ìwọ̀-oòrùn” ń ṣe ìdánimọ̀ òjò àkẹ́yìn, èyí tí í ṣe òjò ìkẹ́yìn, àti pé gbogbo àwọn wòlíì ń bá ọjọ́ ìkẹ́yìn sọ̀rọ̀. Ifiranṣẹ́ “ìwọ̀-oòrùn” jẹ́ àmì àpẹẹrẹ ifiranṣẹ́ òjò àkẹ́yìn, èyí tí ń mú àwọn ẹgbẹ́ olùjọsìn méjì jáde. Ẹgbẹ́ kan kò lè mọ ifiranṣẹ́ òjò àkẹ́yìn náà, nítorí wọn “kò mọ àkókò yìí dájú.”
Ẹ̀yà tí ó tẹ̀lé nínú ìránṣẹ́ náà ni ohùn “ẹ̀fúùfù mẹ́rin,” èyí tí í ṣe ìhìnrere ìdìdì àti ìhìnrere ẹṣin oníbínú ti Islam pẹ̀lú, gẹ́gẹ́ bí a ti ṣàpẹẹrẹ rẹ̀ nínú Ègbé kẹta. Ẹ̀yà tí ó tẹ̀lé náà sì dojú kọ Jerusalẹmu àti tẹ́ńpìlì, nípa bẹ́ẹ̀ sì ń dá ìhìnrere gbogbo àwọn wòlíì mọ̀, èyí tí ń fi ẹ̀yà ènìyàn kan hàn tí a ń kọjá lọ, nítorí wọ́n ti fi ìpè wọn sí ìgbàlà múlẹ̀, kì í ṣe nínú Kristi, bí kò ṣe nínú tẹ́ńpìlì àti nínú ogún wọn gẹ́gẹ́ bí ènìyàn àyànfẹ́ Ọlọ́run. Wọ́n ni àwọn tí a ti ṣàpẹẹrẹ jù lọ jakejado ìtàn mímọ́ gẹ́gẹ́ bí àwọn tí ń kéde pé, “tẹ́ńpìlì Olúwa, tẹ́ńpìlì Olúwa ni àwa.” Ìhìnrere tí ó dojú kọ Jerusalẹmu àti tẹ́ńpìlì ni ìhìnrere Laodicea.
“Kò sí ìdí kankan láti yà á sí mímọ́ pé a kò sọ ìjọ di alààyè nípasẹ̀ agbára Ẹ̀mí Mímọ́. Àwọn ọkùnrin àti àwọn obìnrin ń fi ìtọ́ni tí Kristi ti fi fún wọn sílẹ̀. Ìbínú àti ìfẹ́kúfẹ̀ẹ́ ń borí. Tẹ́ńpìlì ọkàn kún fún ìwà búburú. Kò sí àyè fún Kristi. Àwọn ènìyàn ń tọ̀ ọ́nà àìtọ́ tiwọn. Wọn kì yóò fetí sí ọ̀rọ̀ Olùgbàlà. Wọn fi ara wọn sí ọwọ́ ara wọn, wọ́n ń kọ ìbáwí àti ìkìlọ̀ sílẹ̀, títí a ó fi yọ fitílà kúrò ní ipò rẹ̀, tí ìmòye ìyàtọ̀ ti ẹ̀mí yóò sì dàrú nítorí èrò ènìyàn. Bí ó tilẹ̀ jẹ́ pé wọ́n kùnà nínú iṣẹ́ ìránṣẹ́, wọ́n ń dá ara wọn láre, wọ́n ní, ‘Tẹ́ńpìlì Oluwa, Tẹ́ńpìlì Oluwa ni àwa jẹ́.’ Wọ́n fi òfin Ọlọ́run sílẹ̀ kí wọ́n lè tẹ̀lé ìmọ́lẹ̀ èrò inú tiwọn.” Review and Herald, April 8, 1902.
Lẹ́yìn náà, ojiṣẹ́ náà gbé ohùn ìkìlọ̀ rẹ̀ sókè sí àwọn ọkọ-ìyàwó àti àwọn ìyàwó, gẹ́gẹ́ bí àpẹẹrẹ ọ̀nà ìṣe “ìlà lórí ìlà,” nítorí ìlà àsọtẹ́lẹ̀ ti àwọn ọjọ́ ìkẹyìn yóò rí gẹ́gẹ́ bí ìlà àsọtẹ́lẹ̀ ní ọjọ́ Noa, nígbà tí wọ́n ń fi ara wọn fún ìgbéyàwó gan-an ní àsìkò tí ìkún-omi ìparun fẹ́rẹ̀ẹ́ bo àwọn ìfẹ́-ọkàn ayé àti ètò wọn kún fún àkúnya.
“Bíbélì sọ pé ní ọjọ́ ìkẹyìn, àwọn ènìyàn yóò di mímu lọ́kàn pátápátá nínú ìlépa ohun ayé, nínú ayọ̀ ara, àti nínú wíwá owó. Wọn yóò di afọ́jú sí òtítọ́ ayérayé. Kristi wí pé, ‘Gẹ́gẹ́ bí ọjọ́ Noa ti rí, bẹ́ẹ̀ ni dídé Ọmọ ènìyàn yóò rí pẹ̀lú. Nítorí gẹ́gẹ́ bí ní ọjọ́ wọ̀nyẹn tí ó ṣáájú ìkún omi, wọn ń jẹ, wọn ń mu, wọn ń fẹ́, wọn sì ń fi àwọn obìnrin fún ní ìgbéyàwó, títí di ọjọ́ tí Noa wọ inú ọkọ̀; wọn kò sì mọ̀ títí ìkún omi fi dé, tí ó sì kó wọn gbogbo lọ; bẹ́ẹ̀ ni dídé Ọmọ ènìyàn yóò rí pẹ̀lú.’ Mátíù 24:37–39.”
“Bẹ́ẹ̀ ni ó rí lónìí. Àwọn ènìyàn ń sáré lọ nínú ìlépa èrè àti ìtẹ́lọ́rùn onímọ̀tara-ẹni-nìkan bí ẹni pé kò sí Ọlọ́run, kò sí ọ̀run, kò sì sí ayé-ọ̀run lẹ́yìn ikú. Ní ọjọ́ Noa ni a rán ìkìlọ̀ ìkún-omi náà láti mú kí ìbànújẹ́ búburú wọn dá wọn lójú, kí ó sì pè wọ́n sí ìrònúpìwàdà. Bẹ́ẹ̀ ni ìhìn iṣẹ́ ìbọ̀ wíwá Kristi láìpẹ́ yìí jẹ́ ètò láti jí àwọn ènìyàn kúrò nínú fífi ara wọn sínú ohun ayé. A pinnu rẹ̀ láti jí wọn sí ìmòye àwọn òtítọ́ ayérayé, kí wọ́n lè fetí sí ìpè sí tábìlì Olúwa.”
“A gbọ́dọ̀ fi ìpè ìhìn rere náà fún gbogbo ayé—‘fún gbogbo orílẹ̀-èdè, àti ẹ̀yà, àti ahọ́n, àti ènìyàn.’ Ìṣípayá 14:6. Ìránṣẹ́ ìkìlọ̀ àti àánú ìkẹyìn náà ni yóò fi ògo rẹ̀ tan ìmọ́lẹ̀ ká gbogbo ayé. Ó gbọ́dọ̀ dé ọ̀dọ̀ gbogbo irú àwọn ènìyàn, ọlọ́rọ̀ àti tálákà, gíga àti kékeré. ‘Ẹ jáde lọ sí àwọn ọ̀nà ńlá àti àwọn òdì,’ Kristi wí pé, ‘kí ẹ sì fi agbára rọ̀ wọ́n láti wọlé, kí ilé Mi lè kún.’” Christ’s Object Lessons, 228.
Ẹ̀yà ìkẹyìn nínú ìkìlọ̀ náà ni a tẹnu mọ́ nínú àyọkà tí ó ṣáájú. Ìránṣẹ́ tí a ṣàfihàn gẹ́gẹ́ bí ohùn sí “gbogbo ènìyàn”, ni ìhìnrere àìnípẹ̀kun, èyí tí ń fi dandan hàn láti bá àwọn ìbéèrè ìhìnrere mu kí a lè rí ìgbàlà. Ìbéèrè àkọ́kọ́ ti ìhìnrere àìnípẹ̀kun ni láti bẹ̀rù Ọlọ́run, àti pé ìbẹ̀rù náà dá lórí òtítọ́ pé ẹ̀ṣẹ̀ wa ni ó fi Kristi, Ọmọ Ọlọ́run alààyè, lórí àgbélébùú.
Gbogbo èròjà ojiṣẹ́ náà sí Jerusalẹmu ní àkókò ọdún méje iṣẹ́-ìránṣẹ́ rẹ̀ dúró fún ìhìnrere ayérayé, èyí tí ó jẹ́ ìhìnrere kan náà pátápátá tí a gbé kalẹ̀ ní ọdún méje tí Kristi fi mú májẹ̀mú náà dúró ṣinṣin pẹ̀lú ọ̀pọ̀lọpọ̀ láti ọdún 27 sí ọdún 34. Ó tún jẹ́ ìhìnrere ayérayé náà tí a ń kéde ní àwọn àkókò méjì ìkẹyìn ti àwọn ọjọ́ ìkẹyìn, ó sì ṣe pàtó sí ìfiranṣẹ́ òjò àìpẹ́, níwọ̀n bí ó ti jẹ́ ìfiranṣẹ́ Islam ti Ègbé kẹta. Ó ṣe ìdánimọ̀ ìdìdì àwọn ẹgbẹ̀rún mẹ́rìnlélọ́gọ́rin [144,000], ìyapa àlìkámà àti èpò, ipò Laodicea ti àwọn èpò, àti ìlò ìlọ́po-mẹ́ta ti àsọtẹ́lẹ̀ gẹ́gẹ́ bí ààmì ọ̀nà-ìṣiṣẹ́ òjò àìpẹ́, èyí tí í ṣe “ìlà lórí ìlà.”
Ìfiranṣẹ́ ọdún méje nínú ìtàn yẹn ni a ti gbé kalẹ̀ ní ti wòlíì láàárín “àwọn ọjọ́ ẹ̀san,” èyí tí ó jẹ́ apá kan nínú ìtẹ́ka àkọ́kọ́ pátápátá sí ìfiranṣẹ́ àti iṣẹ́ Kristi, àti pé ìfiranṣẹ́ àti iṣẹ́ Rẹ̀ yóò tún jẹ́ àtúnsọ ní àwọn ọjọ́ ìkẹyìn nípasẹ̀ ẹgbẹ̀rún kan ó lé mẹ́rìnlélógójì. Nígbà náà ni wọn yóò fi tọ́ka sí ìfiranṣẹ́ wọn láàárín àkójọpọ̀ àsọtẹ́lẹ̀ ti “àwọn ọjọ́ ẹ̀san Ọlọ́run.” Àwọn àpẹẹrẹ méjì wà nínú Bíbélì nípa “ẹ̀san” Ọlọ́run tí a ṣojú nínú Ọ̀rọ̀ Rẹ̀, ẹ̀san Rẹ̀ sórí àwọn ènìyàn Rẹ̀ àti pẹ̀lú ẹ̀san Rẹ̀ sórí àwọn ọ̀tá Rẹ̀.
“Àkókò méje,” ti Lefitiku mẹ́rìndínlọ́gbọ̀n, ń ṣàfihàn ìgbẹ̀san Ọlọ́run lórí àwọn ènìyàn Rẹ̀ ọlọ̀tẹ̀, àti pé ìgbẹ̀san náà ní fífi ibi-mímọ́ àti ogun náà tẹ̀ mọ́lẹ̀ ní ti gidi àti ní ti ẹ̀mí pẹ̀lú. Nínú àpẹẹrẹ fífi ibi-mímọ́ àti ogun náà tẹ̀ mọ́lẹ̀, àpẹẹrẹ ìgbẹ̀san Ọlọ́run sí àwọn ọ̀tá Rẹ̀ náà ni a tún ṣojú. Ní ọjọ́ ìkẹyìn, a ṣojú ìgbẹ̀san Ọlọ́run sí àwọn ènìyàn Rẹ̀ gẹ́gẹ́ bí fífi Adventismu Laodísea jáde ní òfin Ọjọ́-Àìkú tí ń bọ̀ láìpẹ́. Ní àmì ọ̀nà yẹn ni ìgbẹ̀san Rẹ̀ lórí Bábílónì Òde-Òní náà ti bẹ̀rẹ̀.
Ìdájọ́ ìwádìí ti àwọn alààyè lórí Adventismu Laodicea, èyí tí ìdájọ́ ìmúṣẹ lórí àgbèrè Taya àti lórí ẹranko tí ó gùn lé, tí ó sì jọba lórí rẹ̀ tẹ̀ lé, ni ìtàn àsọtẹ́lẹ̀ ti àwọn ọjọ́ ìkẹyìn, níbi tí àbájáde gbogbo ìran ti ń ṣẹ ní kíkún. A gbọ́dọ̀ fi gbogbo ìran sílò sí àwọn àkókò àsọtẹ́lẹ̀ méjèèjì wọ̀nyí, nítorí ọ̀nà iṣẹ́ òjò àrọ̀ọ̀rọ̀ ni fífi ìlà àsọtẹ́lẹ̀ kàn lórí ìlà àsọtẹ́lẹ̀ mìíràn. Ní ìbẹ̀rẹ̀ àwọn ìtàn méjèèjì wọ̀nyí Jesu dá “àmì” kan mọ̀, tí ó fi hàn pé àwọn alààyè ní àkókò náà wà nínú ìran ìkẹyìn nínú ìtàn ayé.
Àkókò àkọ́kọ́ bẹ̀rẹ̀ nígbà tí fífi èdìdì sórí ẹgbẹ̀rún lọ́nà ọgọ́rùn-ún àti ẹgbẹ̀rún mẹ́rìnlélógójì bẹ̀rẹ̀ ní ọjọ́ kẹ́tàlá, oṣù Kẹsàn-án, ọdún 2001. Nínú àmì ọ̀nà yẹn ni “àmì” tí Kristi tọ́ka sí nínú Lúùkù ogún-dín-lọ́gbọ̀n ni a gbé kalẹ̀.
A ó tẹ̀síwájú nínú ìwádìí yìí nínú àpilẹ̀kọ tí ó tẹ̀lé.
“Nísinsìnyí, ẹ̀yin ará, Ọlọ́run fẹ́ kí a gba ipò wa pẹ̀lú ọkùnrin tí ó rú fìtílà; a fẹ́ gba ipò wa níbi tí ìmọ́lẹ̀ wà, àti níbi tí Ọlọ́run ti fi fún ìpè ní ohun dídájú. A fẹ́ fi ohun dídájú fún ìpè náà. A ti wà nínú ìdàrúdàpọ̀, a sì ti wà nínú iyèméjì, àwọn ìjọ sì ti ṣetán láti kú. Ṣùgbọ́n nísinsìnyí nínú èyí ni a kà pé: ‘Lẹ́yìn nǹkan wọ̀nyí mo rí angẹli mìíràn tí ń sọ̀kalẹ̀ láti ọ̀run wá, tí ó ní agbára ńlá; a sì tan ayé náà mọ́lẹ̀ pẹ̀lú ògo rẹ̀. Ó sì ké pẹ̀lú agbára ní ohùn líle, wí pé, Bábílónì ńlá ti ṣubú, ó ti ṣubú, ó sì di ibùgbé àwọn ẹ̀mí èṣù, àti ibi ìpamọ́ gbogbo ẹ̀mí àìmọ́, àti àgò gbogbo ẹyẹ àìmọ́ àti tí a kórìíra’ [Ìfihàn 18:1, 2].”
“Nísinsin yìí, báwo ni a ó ṣe mọ ohunkóhun nípa ìránṣẹ́ náà bí a kò bá wà ní ipò láti mọ ohunkóhun nínú ìmọ́lẹ̀ ọ̀run nígbà tí ó bá tọ̀ wá? Àti pé a ó sì tètè gba ẹ̀tàn tí ó ṣókùnkùn jùlọ nígbà tí ó bá tọ̀ wá láti ọ̀dọ̀ ẹnìkan tí ó bá fara mọ́ wa, nígbà tí a kò ní ìdìí ẹ̀rí kankan pé Ẹ̀mí Ọlọ́run ni ó rán wọn. Kristi wí pé, ‘Èmi wá ní orúkọ Baba mi, ṣùgbọ́n ẹ kò gbà mí’ [wo John 5:43]. Ní báyìí, èyí gan-an ni iṣẹ́ tí ó ti ń lọ nísinsin yìí láti ìgbà ìpàdé ní Minneapolis. Nítorí pé Ọlọ́run rán ìránṣẹ́ kan ní orúkọ rẹ̀ tí kò bá èrò yín mu, nítorí náà [ẹ parí rẹ̀ pé] kò lè jẹ́ ìránṣẹ́ láti ọ̀dọ̀ Ọlọ́run.” Sermons and Talks, volume 1, 142.