Kristi tọ́ka sí àwọn ènìyàn Rẹ̀ sí àwọn igi tí ń hù lásìkò Ìrúwé, kí wọ́n lè lóye “àwọn àmì” náà àti ìtumọ̀ tí “àwọn àmì” ọjọ́ ìkẹyìn náà ní.
“Kristi ti pàṣẹ fún àwọn ènìyàn Rẹ̀ pé kí wọ́n máa ṣọ́ra de àwọn àmì ìpadàbọ̀ Rẹ̀, kí wọ́n sì yọ̀ bí wọ́n bá ń rí àwọn àpẹẹrẹ ìbẹ̀wò Ọba wọn tí ń bọ̀. Ó ní pé, ‘Nígbà tí nǹkan wọ̀nyí bá bẹ̀rẹ̀ sí í ṣẹlẹ̀, nígbà náà ẹ wo sókè, kí ẹ sì gbé orí yín sókè; nítorí ìràpadà yín sún mọ́lé.’ Ó tọ́ka sí àwọn igi orísun omi tí ń ru èwé, ó sì ní pé: ‘Nígbà tí wọ́n bá ti yọ jáde báyìí, ẹ máa rí i, ẹ sì mọ̀ lára ara yín pé ìgbà òórùn ti sún mọ́lé báyìí. Bẹ́ẹ̀ gẹ́gẹ́ ni èyí pẹ̀lú, nígbà tí ẹ bá rí nǹkan wọ̀nyí tí ń ṣẹlẹ̀, ẹ mọ̀ pé ìjọba Ọlọ́run ti sún mọ́lé.’ Luke 21:28, 30, 31.” The Great Controversy, 308.
“Awọn àmì” ọjọ́ ìkẹyìn ni a ti fi “àwọn àmì” tí ó kéde tí ó sì ṣí ọ̀nà sílẹ̀ fún ìṣísẹ̀ áńgẹ́lì àkọ́kọ́ ṣe àpẹẹrẹ wọn. “Àwọn àmì” wọ̀nyẹn ní ìmìtìtì àwọn ọ̀run nínú, ṣùgbọ́n Joẹli fi hàn pé “àwọn àmì” ọjọ́ ìkẹyìn, àwọn ọjọ́ náà nígbà tí a ó wá ẹ̀ṣẹ̀ Israẹli a kì yóò sì rí i, nígbà tí òkè mímọ́ Ọlọ́run yóò jẹ́ mímọ́ títí láé, nítorí àwọn àjèjì kì yóò tún kọjá láàrín rẹ̀ mọ́, ìmìtìtì agbára àwọn ọ̀run, yóò tún ní ìmìtìtì agbára ayé pẹ̀lú. Sister White fi ìyàtọ̀ tó wà láàárín ìmìtìtì agbára àwọn ọ̀run àti agbára ayé hàn.
“Ọjọ́ kẹrìndínlógún oṣù Kejìlá, ọdún 1848, Olúwa fi ìrí kan hàn mí nípa jíjì àwọn agbára ọ̀run. Mo rí i pé nígbà tí Olúwa sọ pé ‘ọ̀run,’ ní fífún àwọn àmì tí Mátíù, Máàkù, àti Lúùkù kọ sílẹ̀, ọ̀run ni Ó túmọ̀ sí; àti nígbà tí Ó sọ pé ‘ayé’ ayé ni Ó túmọ̀ sí. Àwọn agbára ọ̀run ni oòrùn, òṣùpá, àti àwọn ìràwọ̀. Wọ́n ń ṣàkóso ní ọ̀run. Àwọn agbára ayé ni àwọn tí ń ṣàkóso lórí ayé. A ó sì mì àwọn agbára ọ̀run ní ohùn Ọlọ́run. Nígbà náà ni a ó yí oòrùn, òṣùpá, àti àwọn ìràwọ̀ kúrò ní ipò wọn. Wọ́n kì yóò kọjá lọ, ṣùgbọ́n a ó mì wọ́n ní ohùn Ọlọ́run.
“Àwọsánmà dídú, tí ó sì kún fún ìwọ̀n, dìde wá, wọ́n sì kọlu ara wọn. Afẹ́fẹ́ ojú ọ̀run yà sí méjì, ó sì yí padà sẹ́yìn; nígbà náà ni a lè wo sókè nípasẹ̀ ààyè tí ó ṣí sílẹ̀ nínú Orion, láti ibẹ̀ ni ohùn Ọlọ́run ti wá. Ìlú Mímọ́ náà yóò sọ̀kalẹ̀ láti ọ̀nà ààyè tí ó ṣí sílẹ̀ náà. Mo rí i pé a ti ń mì àwọn agbára ayé nísinsin yìí, àti pé àwọn ìṣẹ̀lẹ̀ ń bọ̀ ní ìtòlẹ́sẹẹsẹ. Ogun, àti àwọn ìròyìn ogun, idà, ìyàn, àti àjàkálẹ̀-àrùn ni yóò kọ́kọ́ mì àwọn agbára ayé, lẹ́yìn náà ni ohùn Ọlọ́run yóò mì oòrùn, òṣùpá, àti àwọn ìràwọ̀, àti ayé yìí pẹ̀lú. Mo rí i pé ìmìtìtì àwọn agbára ní Yúróòpù kì í ṣe, gẹ́gẹ́ bí àwọn kan ti ń kọ́ni, ìmìtìtì àwọn agbára ọ̀run, ṣùgbọ́n ó jẹ́ ìmìtìtì àwọn orílẹ̀-èdè tí ó bínú.” Early Writings, 41.
Ìmìtìtì àwọn ọ̀run nínú Mátíù, Máàkù àti Lúùkù dúró fún ìmìtìtì àwọn agbára tí ń ṣàkóso àwọn ọ̀run, gẹ́gẹ́ bí a ti ṣàfihàn wọn nínú oòrùn, òṣùpá àti àwọn ìràwọ̀. Gbogbo àwọn agbára ọ̀run wọ̀nyí ni a mì tìtì, wọ́n sì mú “àwọn àmì” náà jáde, èyí tí ó ṣí ọ̀nà sílẹ̀ fún, tí ó sì kéde ìṣísẹ̀ áńgẹ́lì àkọ́kọ́. A ó sì tún mì àwọn agbára ọ̀run wọ̀nyí ní àkókò ìṣísẹ̀ áńgẹ́lì kẹta. Ṣùgbọ́n nínú ìṣísẹ̀ áńgẹ́lì kẹta, a ó tún mì àwọn agbára ayé pẹ̀lú. Àwọn agbára ayé ni àwọn agbára tí ń ṣàkóso ayé. Ní September 11, 2001, àwọn agbára ayé ni a mì, kì í ṣe àwọn agbára ọ̀run.
“Ǹjẹ́ ní báyìí ni ọ̀rọ̀ náà dé pé mo ti kéde pé a óò fi ìgbì òkun ńlá gbá New York kúrò? Èyí ni èmi kò tíì sọ rí. Mo ti sọ pé, bí mo ṣe ń wo àwọn ilé gíga ńlá tí wọ́n ń kọ níbẹ̀, ilé lé ilé, ‘Àwọn ìṣẹ̀lẹ̀ búburú tí ó bani lẹ́rù yóò ṣẹlẹ̀ nígbà tí Olúwa yóò dìde láti mì ayé gidigidi! Nígbà náà ni a óo mú ọ̀rọ̀ Ìfihàn 18:1–3 ṣẹ.’ Gbogbo orí kẹtàlá [corrected: kẹrìnlá?] [remove] kẹtàdínlógún? [remove] kejìdínlógún Ìfihàn jẹ́ ìkìlọ̀ nípa ohun tí ń bọ̀ sórí ayé. Ṣùgbọ́n èmi kò ní ìmọ́lẹ̀ kankan ní pàtàkì ní ti ohun tí ń bọ̀ sórí New York, bí kò ṣe pé mo mọ̀ pé ní ọjọ́ kan àwọn ilé ńlá níbẹ̀ ni a óò wó lulẹ̀ nípa yíyí àti ìyípadà agbára Ọlọ́run. Láti inú ìmọ́lẹ̀ tí a fi fún mi, mo mọ̀ pé ìparun wà nínú ayé. Ọ̀rọ̀ kan láti ọ̀dọ̀ Olúwa, ìfọwọ́kan kan ti agbára rẹ̀ alágbára, àwọn ilé ńlá líle wọ̀nyí yóò sì ṣubú. Àwọn ìṣẹ̀lẹ̀ yóò ṣẹlẹ̀ tí ìbànújẹ́-bí-àti-ẹ̀rù wọn jẹ́ ohun tí a kò lè rò inú rẹ̀.” Review and Herald, July 5, 1906.
Nínú ìtàn àwọn Mílàráítì, ọ̀kan nínú àwọn àmì tí Lúùkù kọ sílẹ̀ ni “ìpọ́njú àwọn orílẹ̀-èdè.” Àwọn orílẹ̀-èdè náà ń ṣojú àwọn agbára tí ń ṣàkóso ayé, àti ní September 11, 2001, gbogbo orílẹ̀-èdè lórí ayé ni a mì nígbà tí ìbànújẹ kẹta wọ inú ìtàn àsọtẹ́lẹ̀. Ìmìtìtì ayé yẹn ni a ṣojú rẹ̀ nínú Lúùkù ogún-dín-lógún, ṣùgbọ́n kì í ṣe nípa ọ̀rọ̀ Bíbélì tí ń sọ nípa mímì àwọn agbára ayé. A ṣojú rẹ̀ pẹ̀lú gbólóhùn náà, “ìpọ́njú àwọn orílẹ̀-èdè,” gẹ́gẹ́ bí a ṣe mú wá sórí àwọn orílẹ̀-èdè ayé nígbà tí a wó àwọn ilé ńlá New York lulẹ̀. “Ìpọ́njú àwọn orílẹ̀-èdè” nínú Lúùkù ni mímì àwọn agbára ayé, a sì mú un ṣẹ ní ìtàn àwọn Mílàráítì.
“Mo rí i pé àwọn agbára ayé ti bẹ̀rẹ̀ sí í mì nísinsin yìí, àti pé àwọn ìṣẹ̀lẹ̀ ń bọ̀ ní ìtòlẹ́sẹẹsẹ̀. Ogun, àti ìròyìn ogun, idà, ìyàn, àti àjàkálẹ̀-àrùn ni yóò kọ́kọ́ mì àwọn agbára ayé; lẹ́yìn náà, ohùn Ọlọ́run yóò mì oòrùn, òṣùpá, àti àwọn ìràwọ̀, pẹ̀lú ayé yìí náà. Mo rí i pé jíjì àwọn agbára ní Yúróòpù kì í ṣe, gẹ́gẹ́ bí àwọn kan ti ń kọ́ni, jíjì àwọn agbára ọ̀run, ṣùgbọ́n jíjì àwọn orílẹ̀-èdè tí ìbínú kún inú wọn ni.” Early Writings, 41.
“Ìmìtìtì àwọn agbára àwọn orílẹ̀-èdè tí ó bínú,” ni ìmìtìtì “àwọn agbára ilẹ̀-ayé,” gẹ́gẹ́ bí a ti fi hàn nínú ìtàn àkọ́kọ́ ti Adventism nípasẹ̀ ìmìtìtì “àwọn agbára ní Yúróòpù.” Uriah Smith ṣàlàyé ohun tí ń mì àwọn agbára ní Yúróòpù ní ọdún 1838.
“Gẹ́gẹ́ bí àkókò àsọtẹ́lẹ̀ ti ìpè kẹfà yìí ti bẹ̀rẹ̀ pẹ̀lú fífi agbára léwọ́ lọ́fẹ̀ẹ́ sínú ọwọ́ àwọn Tọ́ọ̀kì láti ọ̀dọ̀ ọba Kristẹni ti Ìlà Oòrùn, bẹ́ẹ̀ ni a lè fi òdodo pinnu pé òpin rẹ̀ yóò jẹ́ àmì pẹ̀lú fífi agbára náà léwọ́ lọ́fẹ̀ẹ́ padà sínú ọwọ́ àwọn Kristẹni láti ọ̀dọ̀ Sọ́tánì Tọ́ọ̀kì. Ní ọdún 1838, Tọ́ọ̀kì dáwọ̀lé ogun pẹ̀lú Ejibiti. Ó dà bí ẹni pé àwọn ará Ejibiti yóò borí agbára Tọ́ọ̀kì. Láti dènà èyí, àwọn agbára ńlá mẹ́rin ti Yúróòpù, England, Russia, Austria, àti Prussia, dá sí ọ̀ràn náà láti gbéjọ́ba Tọ́ọ̀kì ró. Tọ́ọ̀kì gba ìdásí wọn. Wọ́n ṣe àpéjọ kan ní London níbi tí wọ́n ti kọ ultimatum kan sílẹ̀ kí a lè fi hàn fún Mehemet Ali, Pacha ti Ejibiti. Ó hàn gbangba pé nígbà tí a bá fi ultimatum yìí lé ọwọ́ Mehemet, ayànmọ́ Ìjọba Ottoman yóò ti wà ní ti gidi nínú ọwọ́ àwọn agbára Kristẹni ti Yúróòpù. A fi ultimatum yìí lé ọwọ́ Mehemet ní ọjọ́ kọkànlá oṣù August ọdún 1840! àti ní ọjọ́ náà gan-an ni Sọ́tánì náà kọ ìwé sí àwọn aṣojú orílẹ̀-èdè mẹ́rin náà, ó ń béèrè ohun tí ó yẹ kí a ṣe bí Mehemet bá kọ̀ láti fara mọ́ àwọn òfin tí wọ́n dabaa. Ìdáhùn náà ni pé kò yẹ kí ó yọ ara rẹ̀ lẹ́nu nípa ohunkóhun tí ó lè ṣẹlẹ̀; nítorí wọ́n ti pèsè sílẹ̀ fún un. Àkókò àsọtẹ́lẹ̀ náà parí, àti ní ọjọ́ náà gan-an ni ìṣàkóso ọ̀ràn àwọn Musulumi ti bọ́ sínú ọwọ́ àwọn Kristẹni, gẹ́gẹ́ bí ìṣàkóso ọ̀ràn àwọn Kristẹni ti bọ́ sínú ọwọ́ àwọn Musulumi ní ọdún 391 àti ọjọ́ 15 ṣáájú. Báyìí ni ègbé kejì ṣe parí, tí ìpè kẹfà sì dáwọ́ ìró rẹ̀ dúró.” Uriah Smith, Synopsis of Present Truth, 218.
Ísílámù ìbànújẹ kejì ti kọjá àkókò gíga agbára rẹ̀, èyí tí gẹ́gẹ́ bí ọ̀rọ̀ Ọlọ́run, ó yẹ kí ó bá a lọ fún ọdún ẹgbẹ̀rún mẹ́ta ó lé mọ́kànlélọ́gọ́rin àti ọjọ́ mẹ́ẹ̀ẹ́dógún. Síbẹ̀, ní àwọn ọdún 1830, Ejibiti ń gbìyànjú láti tún dá kálífétì sílẹ̀ ní Ejibiti pẹ̀lú ète láti tẹ̀síwájú pẹ̀lú jihádì ńlá kejì nínú ìtàn àwọn Mùsùlùmí. Àṣeyọrí ìṣèlú ogun Ísílámù míì ń mú kí àwọn agbára ilẹ̀ Yúróòpù máa wárìrì nínú ìbẹ̀rù. Fún ọ̀pọ̀ ọdún, ìṣòro tí Ísílámù lè tún dá ogun rẹ̀ sílẹ̀ ni àwọn akọ̀wé ìtàn àti àwọn akọ̀ròyìn ọdún wọ̀nyẹn ń pè ní “Ìbéèrè Ìlà Oòrùn.” Ogun àwọn ọmọ ìlà oòrùn ni a ti ń jagun fún ọ̀pọ̀ ọ̀rúndún sí àwọn orílẹ̀-èdè Yúróòpù, àwọn tí wọ́n ti gba ẹ̀sìn wọn láti inú ìjọ Róòmù. Ní ọdún 1838, “ìpọ́njú àwọn orílẹ̀-èdè,” tí Kristi tọ́ka sí, ṣàpẹẹrẹ ìmìtìtì àwọn orílẹ̀-èdè tí ìbínú kún inú wọn, èyí tí ogun tí Ísílámù mú wá sí Ilẹ̀-ọba Róòmù àtijọ́ ti fa.
“Nípa [títú] àwọn áńgẹ́lì mẹ́rin tí a dè sínú odò ńlá Yúfírétì, mo lóye pé ní àkókò yẹn Ọlọ́run fẹ́rẹ̀ẹ́ jẹ́ kí àwọn orílẹ̀-èdè pàtàkì mẹ́rin tí Ìjọba Ottoman kó jọ, tí wọ́n ti gbìyànjú lásán láti ṣẹ́gun Ìjọba Ìlà-Oòrùn ní Constantinople, tí wọ́n sì ti ṣe ìlọsíwájú kékeré péré ní ṣíṣẹ́gun Yúróòpù, wá gba Constantinople nísinsin yìí, kí wọ́n sì gba, kí wọ́n sì ṣẹ́gun ìdá mẹ́ta nínú Yúróòpù, èyí tí ó jẹ́ òtítọ́ ní ìwọ̀n àárín ọ̀rúndún kẹẹ̀ẹ́dógún.” Works of William Miller, Volume 2, 121.
Ìpọ́njú àwọn orílẹ̀-èdè nínú ìtàn tí a rí nínú Luke jẹ́ “pẹ̀lú ìdààmú ọkàn; òkun àti ìgbì rẹ̀ ń hó ramúramù,” àti pẹ̀lú “ọkàn ènìyàn ń dákú nínú wọn nítorí ẹ̀rù, àti nítorí ìfojúsọ́nà àwọn nǹkan wọ̀nyí tí ń bọ̀ sórí ayé.” Ìdààmú ọ̀ràn Ìlà Oòrùn náà tẹ̀síwájú láti máa ru àwọn agbára ayé sókè títí wọ inú ọ̀rúndún ogún, àmì ìṣàpẹẹrẹ ìpọ́njú náà sì ni “ọkàn ènìyàn ń dákú nínú wọn nítorí ẹ̀rù” àti “òkun àti ìgbì rẹ̀ ń hó ramúramù.”
“Ìdìdì èdìdì yìí sórí àwọn ìránṣẹ́ Ọlọ́run jẹ́ ohun kan náà tí a fi hàn Hesekieli nínú ìran. Johanu pẹ̀lú ti jẹ́ ẹlẹ́rìí ìfihàn tí ó yani lẹ́nu jùlọ yìí. Ó rí òkun àti ìgbì omi rẹ̀ ń hó, ọkàn àwọn ènìyàn sì ń rẹ̀ wọ́n nítorí ẹ̀rù. Ó rí ilẹ̀ ayé tí a mì, àti àwọn òkè-nlá tí a gbé jù sínú àárín òkun (èyí tí ń ṣẹlẹ̀ ní ti gidi), omi rẹ̀ sì ń hó, ó sì dàrú, àwọn òkè-nlá náà sì ń mì nítorí ìgbéraga rẹ̀. A fi àwọn àjàkálẹ̀-àrùn, àrùn burúkú, ìyàn, àti ikú hàn án bí wọ́n ṣe ń ṣe iṣẹ́-ìránṣẹ́ ẹ̀rù wọn.” Testimonies to Ministers, 445.
Nígbà tí a fi ìdìmọ̀ ẹni ọ̀kẹ́ mẹ́rìnlélógójì àti ẹgbẹ̀rún mẹ́rìnlélógójì hàn Johanu, ó rí ìpọ́njú àwọn orílẹ̀-èdè, gẹ́gẹ́ bí a ti ṣàpẹẹrẹ rẹ̀ nípasẹ̀ ìrókèré omi òkun àti ìgbì tí ń hu sókè, àti bí ọkàn àwọn ènìyàn ṣe ń rẹ̀ wò nítorí ẹ̀rù; ó sì jẹ́ ìdìmọ̀ kan náà tí a fi hàn Hesekieli nínú orí kẹ́sàn-án. A fi àwọn àkópọ̀ inú ti ìdìmọ̀ náà hàn Hesekieli, a sì fi àwọn àkópọ̀ òde tí ó ní ìbáṣepọ̀ pẹ̀lú ìdìmọ̀ náà hàn Johanu. Johanu rí i pé ìbínú jíjí àwọn orílẹ̀-èdè ní ìbáṣepọ̀ pẹ̀lú ìdìmọ̀ ẹni ọ̀kẹ́ mẹ́rìnlélógójì àti ẹgbẹ̀rún mẹ́rìnlélógójì, àti pé ìbínú jíjí àwọn orílẹ̀-èdè náà pẹ̀lú ni ìpọ́njú àwọn orílẹ̀-èdè tí Luku sọ, èyí tí a ti fi ìtàn mọ̀ gẹ́gẹ́ bí Ìbéèrè Ìlà Oòrùn. A fi hàn Johanu pé Ìsílámù ti Ègbé kẹta jẹ́ àmì òde ti ìdìmọ̀ ẹni ọ̀kẹ́ mẹ́rìnlélógójì àti ẹgbẹ̀rún mẹ́rìnlélógójì.
“Àkókò ìsinsìnyí jẹ́ àkókò ìfẹ́-inú tí ó pọ̀jù lọ fún gbogbo àwọn alààyè. Àwọn alákóso àti àwọn òṣèlú ìpínlẹ̀, àwọn ènìyàn tí wọ́n jókòó sí ipò ìgbẹ́kẹ̀lé àti àṣẹ, àwọn ọkùnrin àti àwọn obìnrin onírònú nínú gbogbo àwọn ẹ̀yà ènìyàn, gbogbo àfiyèsí wọn wà lórí àwọn ìṣẹ̀lẹ̀ tí ń ṣẹlẹ̀ ní àyíká wa. Wọ́n ń wo ìbáṣepọ̀ tó le, tí kò ní ìsinmi, tí ó wà láàárín àwọn orílẹ̀-èdè. Wọ́n ń kíyèsi agbára líle tí ń gba gbogbo ohun ayé lọ́wọ́; wọ́n sì mọ̀ pé ohun kan ńlá, tí yóò sì jẹ́ pàtàkì gbòǹgbò, ti fẹ́rẹ̀ẹ́ ṣẹlẹ̀—pé ayé dúró létí bèbè ìpọ́njú ńlá kan tí ó tayọ lọ́lá.”
“Àwọn áńgẹ́lì ń di ẹ̀fúùfù ìjà mú báyìí, kí wọ́n má bàa fẹ́ títí ayé yóò fi gba ìkìlọ̀ nípa ìparun tí ń bọ̀ wá sí i; ṣùgbọ́n ìjì kan ń kójọ, tí ó ti múra tán láti bù sórí ayé; àti nígbà tí Ọlọ́run yóò pàṣẹ fún àwọn áńgẹ́lì Rẹ̀ láti tú ẹ̀fúùfù náà sílẹ̀, ìran ìjà yóò bẹ̀rẹ̀ tí kò sí ìkòwé kankan tí ó lè ṣàpèjúwe rẹ̀.”
“Bíbélì, àti Bíbélì nìkan ṣoṣo, ni ó ń fi ìmọ̀ tó péye hàn nípa àwọn nǹkan wọ̀nyí. Níhìn-ín ni a ti ṣí àwọn ìṣẹ̀lẹ̀ ńlá ìkẹyìn nínú ìtàn ayé wa payá, àwọn ìṣẹ̀lẹ̀ tí ó ti ń ṣá ojiji wọn síwájú tẹ́lẹ̀, tí ìró ìbọ̀wọ̀lé wọn sì ń mú kí ilẹ̀ ayé warìrì, tí ó sì ń mú kí ọkàn àwọn ènìyàn ṣubú nítorí ẹ̀rù.” Education, 179, 180.
Nínú Lúùkù orí kẹtàlélógún, Jésù tọ́ka sí àwọn “àmì” tí wọ́n ṣílẹ̀ sílẹ̀ fún ìṣípadà Millerite, àti pé gbogbo àwọn “àmì” wọ̀nyí, gẹ́gẹ́ bí Sister White ṣe sọ, ni a ti mú ṣẹ. Ìṣẹ̀lẹ̀ ìwarìrì ilẹ̀ Lisbon, ọjọ́ òkùnkùn náà, ìṣubú àwọn ìràwọ̀, àti ìpọ́njú àwọn orílẹ̀-èdè, tí ó dúró fún ìmìtìtì àwọn agbára ilẹ̀-ayé tí a mú ṣẹ nípasẹ̀ Islam nínú ìbẹ̀rù tí Ìbéèrè Ìlà-Oòrùn mú jáde, gbogbo wọn ni a ti mú ṣẹ. Àwọn “àmì” Millerite náà pẹ̀lú ni bí Ọmọ ènìyàn ṣe ń bọ̀ pẹ̀lú ìkùùkuu, èyí tí a mú ṣẹ gẹ́gẹ́ bí ìtòlẹ́sẹẹsẹ̀ tó tọ́ tí Kristi fi àwọn “àmì” náà hàn; nítorí lẹ́yìn tí ìpọ́njú àwọn orílẹ̀-èdè parí pẹ̀lú ìdènà àṣẹ gíga Ottoman ní ọdún 1840, Kristi wọ Ibi Mímọ́ Jùlọ lọ ní October 22, 1844, àti nígbà tí Ó wá, Ó wá pẹ̀lú àwọsánmà.
“‘Sì kíyèsí i, ẹnìkan tí ó dàbí Ọmọ ènìyàn wá pẹ̀lú àwọsánmọ̀ ọ̀run, ó sì tọ Ọ̀gbólógbòó Ọjọ́ wá, wọ́n sì mú un súnmọ́ iwájú Rẹ̀. A sì fi ìjọba, ògo, àti ìjọba ọba fún un, kí gbogbo ènìyàn, orílẹ̀-èdè, àti èdè lè máa sìn ín: ìjọba Rẹ̀ jẹ́ ìjọba àìnípẹ̀kun, èyí tí kì yóò kọjá lọ.’ Dáníẹ́lì 7:13, 14. Wíwá Kristi tí a ṣàpèjúwe níbí kì í ṣe ìgbà kejì tí Ó ń bọ̀ wá sí ayé. Ó wá sọ́dọ̀ Ọ̀gbólógbòó Ọjọ́ ní ọ̀run láti gba ìjọba, ògo, àti ìjọba ọba, èyí tí a ó fi fún un ní ìparí iṣẹ́ Rẹ̀ gẹ́gẹ́ bí Alárinà. Wíwá yìí gan-an, kì í ṣe ìpadàbọ̀ Rẹ̀ ní ìgbà kejì sí ayé, ni a ti sọ tẹ́lẹ̀ nínú àsọtẹ́lẹ̀ pé yóò ṣẹlẹ̀ ní òpin ọjọ́ 2300 ní ọdún 1844. Pẹ̀lú ìtìlẹ́yìn àwọn áńgẹ́lì ọ̀run, Olórí Àlùfáà wa ńlá wọ ibi mímọ́ jùlọ, ó sì farahàn níbẹ̀ ní iwájú Ọlọ́run láti kópa nínú àwọn ìṣe ìkẹyìn iṣẹ́ ìránṣẹ́ Rẹ̀ nítorí ènìyàn—láti ṣe iṣẹ́ ìdájọ́ ìwádìí àti láti ṣe ètùtù fún gbogbo àwọn tí a fi hàn pé wọ́n ní ẹ̀tọ́ sí àwọn àǹfààní rẹ̀.” The Great Controversy, 479.
Àwọn “àmì” tí ó bá ìtàn àwọn ọmọ-ẹ̀yìn Miller mu jẹ́ àpẹẹrẹ ti àwọn “àmì” tí ó bá ìtàn ọgọ́rùn-ún mẹ́rìnlélógójì ẹgbẹ̀rún náà mu. Nígbà tí Kristi fi àpèjúwe náà pèsè ẹlẹ́rìí kejì fún ìtàn náà, Ó tọ́ka àwọn ọmọ-ẹ̀yìn Rẹ̀ sí “àwọn igi tí ń yọ ní ìrúwé.” Ó sọ fún wọn pé nígbà tí àwọn igi bá bẹ̀rẹ̀ sí í yọ, ẹ mọ̀ pé ẹ ti sún mọ́ òpin ayé, àti pé ìran tí ó jẹ́rìí sí àwọn igi tí ń yọ ní ìrúwé yóò wà láàyè láti rí ọ̀run àti ayé kọjá lọ, nínú iná ìbọ̀wọ̀ kejì Rẹ̀.
Nígbà tí wọ́n bá ti ń yọ jáde báyìí, ẹ̀yin a rí i, ẹ sì mọ̀ lára ara yín pé òoru ti súnmọ́ tòsí. Bákan náà, ẹ̀yin pẹ̀lú, nígbà tí ẹ bá rí àwọn nǹkan wọ̀nyí ń ṣẹ, ẹ mọ̀ pé ìjọba Ọlọ́run ti súnmọ́ tòsí. Lóòótọ́ ni mo wí fún yín pé, ìran yìí kì yóò kọjá lọ, títí gbogbo rẹ̀ yóò fi ṣẹ. Ọ̀run àti ayé yóò kọjá lọ: ṣùgbọ́n ọ̀rọ̀ mi kì yóò kọjá lọ. Luke 21:30–33.
Nígbà náà ni ìbéèrè náà di pé, “nígbà wo ni àwọn igi bẹ̀rẹ̀ sí í rú jáde?” Òjò àkẹ́yìn bẹ̀rẹ̀ sí í rọ̀ ní September 11, 2001, èyí tí gẹ́gẹ́ bí Isaiah ṣe sọ, jẹ́ “ọjọ́ náà” ti “ẹ̀fúùfù líle” Ọlọ́run “ní ọjọ́ afẹ́fẹ́ ìlà-oòrùn.”
Ní ìwọ̀n, nígbà tí ó bá yọ síta, ìwọ yóò bá a jiyàn: ó dá ẹ̀fúùfù líle rẹ̀ dúró ní ọjọ́ ẹ̀fúùfù ìlà-oòrùn. Nítorí èyí ni a ó fi sọ àìṣedéédé Jakọbu di mímọ́; èyí sì ni gbogbo èso láti mú ẹ̀ṣẹ̀ rẹ̀ kúrò; nígbà tí ó bá sọ gbogbo òkúta pẹpẹ náà di bí òkúta àwọ̀ funfun tí a ti lù túútúú, àwọn ojúbọ igi àti àwọn ère kì yóò dúró mọ́. Síbẹ̀, ìlú olódi náà yóò di ahoro, ibùgbé náà yóò sì di ìkọ̀sílẹ̀, a ó sì fi í sílẹ̀ bí aginjù: níbẹ̀ ni ọmọ màlúù yóò ti máa jẹun, níbẹ̀ ni yóò sì máa dubulẹ̀, yóò sì jẹ àwọn ẹ̀ka rẹ̀ tán. Nígbà tí àwọn ẹ̀ka rẹ̀ bá gbẹ, a ó bọ wọ́n kúrò: àwọn obìnrin yóò wá, wọ́n yóò sì fi wọ́n sun iná: nítorí pé ènìyàn tí kò ní òye ni wọ́n; nítorí náà ẹni tí ó dá wọ́n kì yóò ṣàánú wọn, ẹni tí ó sì mọ́ wọ́n kì yóò fi ojúrere hàn wọ́n. Yóò sì ṣẹlẹ̀ ní ọjọ́ náà, pé Olúwa yóò ta jáde láti odò náà títí dé odò Íjíbítì, a ó sì kó yín jọ lẹ́kọ̀ọ̀kan, ẹ̀yin ọmọ Israẹli. Yóò sì ṣẹlẹ̀ ní ọjọ́ náà, pé a ó fọn ìpè ńlá náà, àwọn tí ó ti fẹ́ ṣègbé ní ilẹ̀ Ásíríà, àti àwọn ìsáǹsá ní ilẹ̀ Íjíbítì yóò sì wá, wọ́n yóò sì máa bọ Olúwa lórí òkè mímọ́ ní Jerusalẹmu. Isaiah 27:8–13.
Òjò àkẹ́yìn bẹ̀rẹ̀ sí í rọ̀ díẹ̀díẹ̀ (ní ìwọ̀n) ní September 11, 2001, ìjiyàn sì bẹ̀rẹ̀ nípa ìhìnrere òjò àkẹ́yìn àti ìhìnrere èké ti àlàáfíà àti ààbò. Ìtàn ìjiyàn náà ni ibi tí a ti mú ẹ̀ṣẹ̀ Jakọbu kúrò (wẹ̀ mọ́, ìyẹn pé a ti ṣe ètùtù fún un). Ìtàn ìjiyàn náà, èyí tí í ṣe ìjiyàn Habakkuk, ni àkókò ìdìdìmọ́ ẹgbẹ̀rún mẹ́rìnlélọ́gọ́rin [ọ̀kẹ́ mẹ́rìnlélọ́gọ́rin] ènìyàn, tí ó parí pẹ̀lú pé a ó tu ọmọ ẹgbẹ́ Seventh-day Adventist ti Laodicea jáde kúrò ní ẹnu Olúwa, nítorí pé òun, gẹ́gẹ́ bí “ìlú olódi,” yóò di ahoro, nítorí tí ó ti di ìlú àwọn ènìyàn tí kò ní òye, tí kò rí àánú tàbí ojú rere. Ní àkókò náà “ohùn kejì” ti Ìfihàn orí kejìlá-dín-lọ́gbọ̀n, yóò fún ìpè ńlá kan, èyí tí í ṣe ìpè keje àti ègbé kẹta, àwọn agbo ẹran Ọlọ́run mìíràn sì yóò wá, wọ́n yóò sì jọ́sìn ní “Jerusalem”, èyí tí yóò ti di ìṣípò ìjọ́ tí ó ṣẹ́gun.
Ọjọ́ kọkànlá, oṣù Kẹ́sán, ọdún 2001, fi hàn pé ìran ìkẹyìn nínú ìtàn ayé ti dé, àti pé àwọn nìkan tí yóò mọ àwọn igi tí ń hu ìbùdó ní ìgbà orísun omi ni yóò gba òjò tí ń mú kí àwọn igi náà hu ìbùdó. Àwọn nìkan tí yóò mọ̀ pé Ìsílámù ìyọnu kẹta ni ohun tí ń samisi dídé òjò ìkẹyìn àti dídì èdìdì àwọn ẹgbẹ̀rún mẹ́rìnlélọ́gọ́rin [144,000], ni yóò wà láàárín ẹgbẹ́ náà.
“Àwọn tí ń gbé ní ìbámu pẹ̀lú ìmọ́lẹ̀ tí wọ́n ní nìkan ni yóò gba ìmọ́lẹ̀ tí ó tóbi jù lọ. Bí a kò bá ń tẹ̀ síwájú lójoojúmọ́ nínú fífi àwọn ìwà rere Kristẹni tí ń ṣiṣẹ́ hàn, a kì yóò mọ̀ àwọn ìfarahàn Ẹ̀mí Mímọ́ nínú òjò ìkẹyìn. Ó lè máa rọ̀ sórí àwọn ọkàn tí ó wà yíká wa, ṣùgbọ́n a kì yóò fi ojú inú mọ̀ ọ́ tàbí gba á.” Testimonies to Ministers, 507.
“A kò gbọ́dọ̀ dúró de òjò àkẹ́yìn. Ó ń bọ̀ wá sórí gbogbo àwọn tí yóò mọ̀, tí yóò sì gba ìrì àti ìjò oore-ọ̀fẹ́ tí ń rọ̀ sórí wa gẹ́gẹ́ bí tiwọn. Nígbà tí a bá kó àwọn àjẹkù ìmọ́lẹ̀ jọ, nígbà tí a bá mọyì àwọn àánú Ọlọ́run tó dájú, Ẹni tí ó fẹ́ kí a gbẹ́kẹ̀lé E, nígbà náà ni a ó mú gbogbo ìlérí ṣẹ. ‘Nítorí bí ilẹ̀ ayé ti mú èso rẹ̀ jáde, àti bí ọgbà ṣe mú ohun tí a ti fúnrúgbìn sínú rẹ̀ hù jáde; bẹ́ẹ̀ ni Olúwa Ọlọ́run yóò mú òdodo àti ìyìn hù jáde níwájú gbogbo orílẹ̀-èdè’ (Aísáyà 61:11). Gbogbo ilẹ̀ ayé ni a ó fi ògo Ọlọ́run kún.” The Seventh-day Adventist Bible Commentary, volume 7, 984.
A ó tẹ̀síwájú nínú ẹ̀kọ́ náà nínú àpilẹ̀kọ tó kàn.
“Àfi bí a bá jí àwọn tí wọ́n lè ṣèrànwọ́ ní——sí ìmọ̀lára ojúṣe wọn, wọn kì yóò mọ iṣẹ́ Ọlọ́run nígbà tí igbe ńlá áńgẹ́lì kẹta bá ti gbọ́. Nígbà tí ìmọ́lẹ̀ bá jáde láti tan ayé mọ́lẹ̀, dípò kí wọ́n dìde wá sí ìrànlọ́wọ́ Olúwa, wọn yóò fẹ́ dì iṣẹ́ Rẹ̀ mọ́ ní ààlà kí ó lè bá àwọn èrò kéékèèké wọn mu. Ẹ jẹ́ kí n sọ fún yín pé, Olúwa yóò ṣiṣẹ́ nínú iṣẹ́ ìkẹyìn yìí ní ọ̀nà tí yóò yàtọ̀ gidigidi sí ìlànà ohun àtọwọ́dọwọ́, àti ní ọ̀nà tí yóò lòdì sí gbogbo ètò ènìyàn. Yóò sì wà láàárín wa àwọn tí yóò máa fẹ́ láti ṣàkóso iṣẹ́ Ọlọ́run nígbà gbogbo, tí wọn yóò sì fẹ́ pa áṣẹ dé ibi pé kí wọ́n sọ ìṣísẹ̀ wo ni a ó ṣe nígbà tí iṣẹ́ náà bá ń tẹ̀síwájú lábẹ́ ìtọ́sọ́nà áńgẹ́lì tí ó dara pọ̀ mọ́ áńgẹ́lì kẹta nínú ìhìn-iṣẹ́ tí a ó fi fún ayé. Ọlọ́run yóò lo ọ̀nà àti ìlànà tí yóò fi hàn gbangba pé Òun fúnra Rẹ̀ ni ó di okùn ìdarí mú ní ọwọ́ ara Rẹ̀. Ìyàlẹ́nu yóò bà àwọn òṣìṣẹ́ nípa àwọn ọ̀nà rọrùn tí Yóò lò láti mú iṣẹ́ òdodo Rẹ̀ ṣẹ, àti láti sọ ọ́ di pípé.” Testimonies to Ministers, 300.