Nígbà tí ìmọ́lẹ̀ Dáníẹ́lì orí kọkànlá, ẹsẹ̀ ogójì sí márùndínláàádọ́ta, ni a tú sílẹ̀ ní àkókò òpin ní ọdún 1989, àwọn ọ̀tá òtítọ́ mú ìfaradà hàn tí ó jẹ́ kí Ọlọ́run fi àwọn òtítọ́ hàn láti dáàbò bo àwọn ìpìlẹ̀ àkọ́kọ́ ti ẹsẹ̀ náà nínú ìwé Dáníẹ́lì, èyí tí lẹ́yìn náà di kókó-ọrọ̀ àti àfojúsùn ìkọlù Sátánì. Àríyànjiyàn náà lórí òtítọ́ àti àṣìṣe nínú ìtàn náà ni Ẹ̀mí Mímọ́ lò láti fi mọ̀ àwọn òfin àsọtẹ́lẹ̀ kan, tí yóò tún pọ̀si ìmọ̀ tí a ti tú sílẹ̀, tí yóò sì lẹ́yìn náà di ohun ìdánwò fún ìran ìkẹyìn nínú ìtàn ayé. A ti ń ronú lórí “ìlò mẹ́ta-mẹ́ta ti àsọtẹ́lẹ̀,” a sì ń fi àwọn ìlò wọ̀nyẹn hàn gẹ́gẹ́ bí òfin àkọ́kọ́ kan tí a fi hàn láti inú ìlànà ìfaradà tí Sátánì gbé kalẹ̀ ní àwọn ọjọ́ wọ̀nyẹn tí ó ti kọjá. Arábìnrin White pe ìlànà àríyànjiyàn náà ní “ìgbọnsẹ̀.”

“A tọ́ka sí mi sí ìpèsè àbójútó Ọlọ́run láàrín àwọn ènìyàn Rẹ̀, a sì fi hàn mí pé gbogbo ìdánwò tí ìlànà ìmísẹ́, ìwẹ̀nùmọ́ ṣe lórí àwọn Kristẹni tí ń jẹ́wọ́ ìgbàgbọ́ ń fi hàn pé àwọn kan jẹ́ ẹ̀gbin irin. Wúrà dáradára kì í fara hàn nígbà gbogbo. Nínú gbogbo ìpọnjú ẹ̀sìn, àwọn kan máa ń ṣubú lábẹ́ ìdẹwò. Ìmìtìtì Ọlọ́run máa ń fẹ́ ọ̀pọ̀lọpọ̀ ènìyàn kúrò bí ewé gbígbẹ. Àlàáfíà ọ̀pọ̀ yanturu máa ń pọ̀ sí i nínú àkójọpọ̀ àwọn tí ń jẹ́wọ́ ìgbàgbọ́. Ìpọ́njú sì máa ń yọ wọn kúrò nínú ìjọ. Gẹ́gẹ́ bí ẹgbẹ́ kan, ẹ̀mí wọn kò dúró ṣinṣin pẹ̀lú Ọlọ́run. Wọ́n jáde kúrò láàrín wa nítorí pé wọn kì í ṣe tiwa; nítorí nígbà tí ìpọnjú tàbí inúnibíni bá dìde nítorí ọ̀rọ̀ náà, ọ̀pọ̀ ènìyàn máa ń kọsẹ̀.” Testimonies, volume 4, 89.

“Ìwárìrì” náà ni a máa ń mú jáde nígbà tí Kìnnìún ẹ̀yà Júdà bá tú òtítọ́ náà sílẹ̀ kúrò nínú èdìdì, tí a sì fi í hàn lẹ́yìn náà.

“Mo béèrè ìtumọ̀ ìgbọnsín náà tí mo ti rí, a sì fihàn mí pé a ó fa a wá nípasẹ̀ ẹ̀rí tààrà náà tí ìmọ̀ràn Ẹlẹ́rìí Òtítọ́ sí àwọn ara Laodicea ti mú jáde. Èyí yóò ní ipa rẹ̀ lórí ọkàn ẹni tí ó bá gbà á, yóò sì mú un gbé òsùwọ̀n sókè kí ó sì tú òtítọ́ tààrà jáde. Àwọn kan kì yóò fara da ẹ̀rí tààrà yìí. Wọn yóò dìde sí i, èyí sì ni yóò fa ìgbọnsín láàárín àwọn ènìyàn Ọlọ́run.” Early Writings, 271.

Ìfihàn “òtítọ́” máa ń fa ìmìtìtì nígbà gbogbo, àti pé òtítọ́ tí a ṣí sílẹ̀ ní 1989 ṣe ohun náà gan-an. Ọ̀kan lára àwọn àǹfààní ìfaradà tí a mú wá sí òtítọ́ náà ni ìdàgbàsókè àkójọpọ̀ àwọn òfin kan láti fi mú ìlọsíwájú ìmọ̀ mulẹ̀ nípasẹ̀ àwọn ọdún tí ó tẹ̀ lé 1989. Ìdàgbàsókè àwọn òfin wọ̀nyí ń bá ìdàgbàsókè àkójọpọ̀ àwọn òfin kan mu ní àkókò àwọn Millerites. Gbogbo àwọn ìlò-mẹ́ta ti àsọtẹ́lẹ̀ Bíbélì ń ṣèrànwọ́ sí ìmúlòye kedere àwọn ìṣẹ̀lẹ̀ àwọn ọjọ́ ìkẹyìn.

Àwọn ìlò mẹ́tẹ̀ẹ̀ta ti Róòmù àti Bábílónì fi ìbáṣepọ̀ obìnrin náà àti ẹranko tí ó gùn lé lórí, tí ó sì ń jọba lórí rẹ̀ múlẹ̀ ní àkókò ìtàn ìpọnjú òfin Ọjọ́-ìsinmi, èyí tí ó tún jẹ́ ìtàn ìdájọ́ àṣẹ Olúwa lórí àgbèrè Bábílónì.

Àwọn ìlò mẹ́ta ti “òjíṣẹ́ tí ń tún ọ̀nà ṣe fún Òjíṣẹ́ Májẹ̀mú náà,” àti pẹ̀lú ti “Élíjà,” ń fi iṣẹ́ náà, àti ìránṣẹ́ náà, hàn nínú àkókò méjì tí ń ṣàfihàn ìpiparí àkókò ìdánwò ní àwọn ọjọ́ ìkẹyìn. Àkókò àkọ́kọ́ bẹ̀rẹ̀ pẹ̀lú ohùn àkọ́kọ́ ti Ìṣípayá orí kejìdínlógún, èyí tí ó ṣojú ìbẹ̀rẹ̀ ìdájọ́ àyẹ̀wò àwọn alààyè fún Adventismu Laodíkea, àti àkókò ìkẹyìn bẹ̀rẹ̀ pẹ̀lú ohùn kejì ti Ìṣípayá orí kejìdínlógún, èyí tí ó ṣojú ìdájọ́ ìmúṣẹ lórí panṣágà Bábílónì.

Àwọn ìlò mẹ́ta ti Róòmù àti Bábílónì dúró fún ìtàn ìta àwọn ènìyàn Ọlọ́run ti ọjọ́ ìkẹyìn, nígbà tí àwọn ìlò mẹ́ta ti Élíjà àti ońṣẹ́ tí ń tún ọ̀nà ṣe dúró fún ìtàn inú àwọn ènìyàn Ọlọ́run ti ọjọ́ ìkẹyìn. Ìlò mẹ́ta ti àwọn Ègbé mẹ́ta náà ń tọ́ka sí ìhìn iṣẹ́ tí ó ń la àkókò méjèèjì kọjá, èyí tí papọ̀ dúró fún àkókò ìparí ìdájọ́, èyí tí ó bẹ̀rẹ̀ pẹ̀lú ilé Ọlọ́run, lẹ́yìn náà sì dé orí àwọn tí ó wà níta ilé Ọlọ́run. Àwọn Ègbé mẹ́ta náà ń fi hàn pé Ísilámù ni ìhìn iṣẹ́ òjò ìkẹyìn, àti pẹ̀lú irinṣẹ́ ìdájọ́ tí Ọlọ́run ń lò fún àwọn tí ń fi agbára mú kí gbogbo aráyé jọ́sìn oòrùn. Ìparí ìdájọ́ dúró fún “àwọn ọjọ́ ìgbẹ̀san Ọlọ́run,” lórí ìjọ apẹ̀yìndà Rẹ̀ àti lórí àwọn ènìyàn búburú tí ó wà níta ìjọ Rẹ̀.

Nígbà tí Jésù kọ́kọ́ bẹ̀rẹ̀ iṣẹ́ ìránṣẹ́ Rẹ̀ ní sínágọ́gù ti Násárẹ́tì, Ó lo Isaiah orí kẹtàlélọ́gọ́ta láti ṣàlàyé iṣẹ́ ìránṣẹ́, ìhìnrere, àti iṣẹ́ Rẹ̀, èyí tí ó ní pẹ̀lú ìdánimọ̀ àkókò ìgbẹ̀san Ọlọ́run. Iṣẹ́ ìránṣẹ́, ìhìnrere, àti iṣẹ́ Rẹ̀ jẹ́ àpẹẹrẹ ṣáájú ti iṣẹ́ ìránṣẹ́, ìhìnrere, àti iṣẹ́ àwọn ẹgbẹ̀rún mọ́kànlá-le-ní-ogójì [144,000], nítorí ní ti àsọtẹ́lẹ̀ wọn ń tẹ̀lé Ọ̀dọ́-Àgùntàn níbikíbi tí Ó bá lọ.

Ẹ̀mí Olúwa Ọlọ́run wà lára mi; nítorí pé Olúwa ti fi òróró yàn mí láti wàásù ìròyìn ayọ̀ fún àwọn onírẹ̀lẹ̀; ó ti rán mi láti dì ọkàn àwọn tí ó ní ìbànújẹ́ mọ́, láti kéde òmìnira fún àwọn ẹlẹ́wọ̀n, àti ṣíṣí ilé túbú sílẹ̀ fún àwọn tí a dè; Láti kéde ọdún ìtẹ́wọ́gbà Olúwa, àti ọjọ́ ìgbẹ̀san Ọlọ́run wa; láti tù gbogbo àwọn tí ń ṣọ̀fọ̀ nínú; Láti pèsè fún àwọn tí ń ṣọ̀fọ̀ ní Síónì, láti fi ẹwà rọ́pò eérú fún wọn, òróró ayọ̀ rọ́pò ọ̀fọ̀, aṣọ ìyìn rọ́pò ẹ̀mí ìrora; kí a lè máa pè wọ́n ní igi òdodo, ìgbìn Olúwa, kí a lè yin í lógo. Wọ́n yóò sì tún àwọn ibi ìparun àtijọ́ kọ́, wọ́n yóò gbé àwọn ibi ahoro ìgbàanì dìde, wọ́n yóò sì tún àwọn ìlú tí ó di ahoro ṣe, àwọn ibi ahoro ọ̀pọ̀lọpọ̀ ìran. Àwọn àjèjì yóò dúró, wọ́n yóò sì máa bọ́ ẹran ọ̀sìn yín, àwọn ọmọ ilẹ̀ òkèèrè yóò sì jẹ́ alároko yín àti olùtọ́jú ọgbà àjàrà yín. Ṣùgbọ́n a ó pè yín ní Àwọn Alufaa Olúwa: àwọn ènìyàn yóò máa pè yín ní Àwọn Òjíṣẹ́ Ọlọ́run wa: ẹ̀yin yóò jẹ ọrọ̀ àwọn orílẹ̀-èdè, ẹ ó sì máa yọ ara yín nínú ògo wọn. Isaiah 61:1–6.

A fi oró yàn Jésù ní ìgbà ìrìbọmi Rẹ̀, àti àmì ọ̀nà yẹn jẹ́ àpẹẹrẹ ọjọ́ Kẹsán 11, 2001, nígbà tí ìfóróyàn Ẹ̀mí Mímọ́ bẹ̀rẹ̀ sí í sọ̀ kalẹ̀ lórí àwọn tí wọ́n mọ̀ pé ìtúsílẹ̀ òjò àfẹ̀yìnwá ní àwọn ọjọ́ ìkẹyìn ni a ti ṣàpẹẹrẹ rẹ̀ nínú ìtàn àwọn Millerites, tí wọ́n jẹ́ àwọn ibi ìparun àtijọ́ tí ẹgbẹ̀rún lọ́nà ọgọ́rùn-ún mẹ́rìnlélógójì yóò tún kọ́, lẹ́yìn tí wọ́n bá padà sí àwọn ọ̀nà àtijọ́ Jeremáyà.

Ifiranṣẹ́ òdodo Kristi láti inú ìṣọ̀tẹ̀ ti 1888 tún di òtítọ́ ìsinsin yìí, àti ifiranṣẹ́ láti inú ìṣọ̀tẹ̀ ti 1888 ni ìhìnrere ayọ̀ tí ó ní agbára láti dì ọkàn tí ó fọ́ pọ̀, ṣùgbọ́n tí kò ní agbára láti ṣí àwọn ọkàn líle ti àwọn tí wọ́n ní ojú láti rí, ṣùgbọ́n tí wọn kò fojú mò ó; tí wọ́n sì ní etí láti gbọ́, ṣùgbọ́n tí wọn kò yé e. Ifiranṣẹ́ òdodo Kristi láti inú ìṣọ̀tẹ̀ ti 1888 sì tún jẹ́ ifiranṣẹ́ sí Laodicea tí ó tún dé nígbà náà láti ṣí ilẹ̀kùn ẹ̀wọ̀n àwọn tí ó jẹ́ ìgbèkùn ẹ̀ṣẹ̀ nípasẹ̀ Ẹni náà tí ó ní agbára láti ṣí àwọn ilẹ̀kùn tí kò sí ẹni tí ó lè ṣí, àti láti ti àwọn ilẹ̀kùn tí kò sí ẹni tí ó lè tì.

Ní ọjọ́ kẹ́rìnlá oṣù Kẹ́sán, ọdún 2001, àwọn tí yóò gbé àwọn ìròyìn ayọ̀ wọ̀nyí kalẹ̀, ni wọ́n sì tún ní láti kéde ọdún ìtẹ́wọ́gbà Oluwa àti ọjọ́ ìgbẹ̀san Ọlọ́run. Ọdún ìtẹ́wọ́gbà Oluwa náà bẹ̀rẹ̀ ní àkókò náà pẹ̀lú, ó sì ń fi gbogbo ìfẹ́ hàn láti gba ìrònúpìwàdà ará Laodicea kan, títí di ọjọ́ ìgbẹ̀san Ọlọ́run tí yóò dé nípasẹ̀ òfin Ọjọ́ Àìkú tí ó súnmọ́ tòsí ní Orílẹ̀-èdè Amẹ́ríkà. Nígbà náà ni a ó fi ìgbẹ̀san Rẹ̀ hàn sórí ìjọ kan tí ó kọ̀ láti mọ àkókò ìbẹ̀wò rẹ̀, àti ní àkókò kan náà ìdájọ́ tí ń tẹ̀síwájú sórí àgbèrè Bábílónì yóò bẹ̀rẹ̀.

Ní ọjọ́ ìtẹ́wọ́gbà Rẹ̀, Ó ṣe ìlérí láti tu gbogbo àwọn tí ń ṣọ̀fọ̀ nínú lọ́kàn, àti pé àwọn tí ń ṣọ̀fọ̀ ní Jerusalẹmu ni a ṣàpèjúwe nínú Ìsíkíẹ́lì orí kẹsàn-án. Ìtùnú wọn ni a mú wá nípasẹ̀ Olùtùnú, nípasẹ̀ gbígbà ìhìnrere òjò ìkẹyìn tí a ń tú sórí wọn nígbà náà. Ṣùgbọ́n bí wọ́n bá mọ òjò náà nìkan. Nígbà tí wọ́n bá ti ní Olùtùnú náà, tí wọ́n sì parí iṣẹ́ kíkọ́ àwọn ibi ìparun àtijọ́, nípasẹ̀ ọ̀nà “ìlà lórí ìlà,” èyí tí a ṣàfihàn nínú ẹsẹ̀ Ìsáyà gẹ́gẹ́ bí iṣẹ́ fífi ìlà àsọtẹ́lẹ̀ tí ó dúró fún ìsọdahoro ìtàn mímọ́ lé orí ìlà àsọtẹ́lẹ̀ mìíràn tí ń ṣàfihàn ìsọdahoro kan. Nínú iṣẹ́ náà ni wọ́n ti gbé àwọn ìsọdahoro ọ̀pọ̀lọpọ̀ ìran dìde. Nígbà náà ni àwọn “àjèjì” yóò dáhùn sí àwọn tí ń ṣọ̀fọ̀, tí a gbé sókè gẹ́gẹ́ bí àsíá, kí àwọn àjèjì lè rí wọn.

Ìkéde Kristi nípa iṣẹ́ àti iṣẹ́-ìránṣẹ́ Rẹ̀, gẹ́gẹ́ bí a ti fi í hàn nínú Isaiah orí kọkànlélọ́gọ́ta, ni iṣẹ́ àti iṣẹ́-ìránṣẹ́ ti ẹgbẹ̀rún mẹ́rìnlélógójì. A ti ṣàpèjúwe iṣẹ́ náà nínú àwọn ìṣísẹ̀ àtúnṣe mímọ́, àti ní ọdún 1989, àkókò òpin dé, èyí tí gbogbo àwọn “àwọn àkókò òpin” tó ṣáájú ti ṣàfihàn ṣáájú. Gẹ́gẹ́ bí ẹsẹ kan ṣoṣo, Daniel orí kẹjọ, ẹsẹ kẹrìnlá, ṣe jẹ́ mímọ̀ sí gẹ́gẹ́ bí ìpìlẹ̀ àti ọ̀wọ̀n àárín ìṣísẹ̀ Millerite, bẹ́ẹ̀ ni ẹsẹ tí ó jẹ́ ìpìlẹ̀ àti ọ̀wọ̀n àárín ìṣísẹ̀ Future for America ni Daniel orí kọkànlá, ẹsẹ ogójì. Fún àwọn Millerite, ìmọ́lẹ̀ ọ̀wọ̀n àárín náà ni a ṣojú fún gẹ́gẹ́ bí ìmọ́lẹ̀ ìran odò Ulai, àti fún ìṣísẹ̀ Future for America, ìmọ́lẹ̀ ọ̀wọ̀n àárín náà ni a ṣojú fún gẹ́gẹ́ bí ìmọ́lẹ̀ ìran odò Hiddekel.

“Ìmọ́lẹ̀ tí Dáníẹ́lì gbà lọ́wọ́ Ọlọ́run ni a fi fún un ní pàtàkì fún àwọn ọjọ́ ìkẹyìn wọ̀nyí. Àwọn ìran tí ó rí lẹ́bàá etí Ulai àti Hiddekel, àwọn odò ńlá ilẹ̀ Ṣínárì, ń bọ̀ sí ìmúṣẹ báyìí, gbogbo àwọn ìṣẹ̀lẹ̀ tí a ti sọ tẹ́lẹ̀ yóò sì ṣẹ láìpẹ́.” Testimonies to Ministers, 112.

Ìmọ̀lẹ̀ àwọn ìran méjèèjì tí àwọn odò méjì náà ṣàpẹẹrẹ ni a so pọ̀, ó sì ṣẹ ní àwọn ọjọ́ ìkẹyìn. “Ìsopọ̀” àjùmọ̀ṣe wọn dúró fún ìdapọ̀ ènìyàn àti ti Ọlọ́run, èyí tí ó jẹ́ ìránṣẹ́ náà gan-an tí Sister White ń tọ́ka sí léraléra gẹ́gẹ́ bí ìránṣẹ́ Kristi ní àyíká pé ẹ̀dá ènìyàn tí a ti so pọ̀ mọ́ ìwà-Ọlọ́run kì í ṣẹ̀ṣẹ̀. Àwọn odò méjì náà ṣàpẹẹrẹ ìsopọ̀ náà gan-an.

“Kò sí ohun tí ó kéré sí ìgbọràn pípé tí ó lè bá ìwọ̀n ohun tí Ọlọ́run béèrè mu. Kò fi ohun tí ó ń béèrè sílẹ̀ ní àìlékọ̀ọ́. Kò pàṣẹ ohunkóhun tí kì í ṣe dandan kí a lè mú ènìyàn wá sí ìbámu pẹ̀lú Rẹ̀. A gbọ́dọ̀ tọ́ka sí ìran àwọn ẹlẹ́ṣẹ̀ sí àpẹẹrẹ ìwà Rẹ̀, kí a sì darí wọn sọ́dọ̀ Kristi, ẹni tí ó jẹ́ pé nípa oore-ọ̀fẹ́ Rẹ̀ nìkan ni a fi lè dé àpẹẹrẹ yìí.”

“Olùgbàlà náà gbé àìlera ẹ̀dá ènìyàn lé ara Rẹ̀, Ó sì gbé ìgbésí-ayé aláìlẹ́ṣẹ̀, kí àwọn ènìyàn má bàa ní ìbẹ̀rù pé nítorí àìlera ìwà ẹ̀dá ènìyàn wọn kò lè ṣẹ́gun. Kristi wá láti sọ wá di ‘alábápín nínú ìwà àtọ̀runwá,’ ìgbésí-ayé Rẹ̀ sì jẹ́ ìkéde pé ẹ̀dá ènìyàn, tí a so pọ̀ mọ́ ìwà àtọ̀runwá, kì í dẹ́ṣẹ̀.

“Olùgbàlà borí láti fi hàn ènìyàn bí òun náà ṣe lè borí. Gbogbo ìdánwò Sátánì ni Kristi fi ọ̀rọ̀ Ọlọ́run dojú kọ. Nípa gbígbẹ́kẹ̀lé àwọn ìlérí Ọlọ́run, Ó gba agbára láti pa àwọn àṣẹ Ọlọ́run mọ́, ẹni tí ń dán ni kò sì lè rí ànfàní kankan lórí Rẹ̀. Sí gbogbo ìdánwò, ìdáhùn Rẹ̀ ni pé, ‘A ti kọ ọ́.’ Báyìí ni Ọlọ́run ti fi ọ̀rọ̀ Rẹ̀ fún wa, èyí tí a fi lè kojú ibi. Tóbi lọpọlọpọ̀, tí ó sì ṣeyebíye, ni àwọn ìlérí tí a ní, kí nípasẹ̀ àwọn wọ̀nyí a ‘le di alábápín nínú ìwà àtọ̀runwá, lẹ́yìn tí a ti bọ́ kúrò nínú ìbàjẹ́ tí ó wà nínú ayé nípasẹ̀ ìfẹ́kúfẹ̀ẹ́.’ 2 Peteru 1:4.”

“Sọ fún ẹni tí a ń dánwò pé kí ó má wo ipò ayidayida, tàbí àìlera ara ẹni, tàbí agbára ìdánwò, bíkòṣe agbára ọ̀rọ̀ Ọlọ́run. Gbogbo agbára rẹ̀ jẹ́ tiwa. ‘Ọ̀rọ̀ rẹ,’ ni akọrin sáàmù wí, ‘ni mo ti fi pamọ́ sínú ọkàn mi, kí èmi má bàa ṣẹ̀ sí ọ.’ ‘Nípa ọ̀rọ̀ ètè rẹ ni mo fi pa ara mi mọ́ kúrò ní ọ̀nà apanirun.’ Sáàmù 119:11; 17:4.” The Ministry of Healing, 181.

Ìbísí ìmọ̀ tí ó pọ̀ sí i ní ọdún 1798 àti ní ọdún 1989, ṣàpẹẹrẹ ìṣípayá Ọ̀rọ̀ àsọtẹ́lẹ̀ Ọlọ́run. Ọ̀rọ̀ Rẹ̀ ń pèsè agbára láti borí gẹ́gẹ́ bí Ó ti borí, àti pé, “Ìyè Rẹ̀ ń kéde pé ẹ̀dá ènìyàn, tí a so mọ́ ìwà-àtọ̀runwá, kì í dá ẹ̀ṣẹ̀.” Ìran Odò Ulai ni ìran marah nípa ìfarahàn Rẹ̀, èyí tí a ṣàpẹẹrẹ rẹ̀ nípasẹ̀ àsọtẹ́lẹ̀ ọjọ́ ẹgbẹ̀rún méjìlá ọgọ́rùn-ún. Ìran Odò Hiddekel ni ìran chazon ti ìtàn àsọtẹ́lẹ̀, èyí tí a ṣàpẹẹrẹ rẹ̀ nípasẹ̀ àsọtẹ́lẹ̀ ọdún ẹgbẹ̀rún méjìlá lọ́nà ọgọ́rùn-ún àti ogún. Ìran marah ń ṣàpẹẹrẹ ìwà-àtọ̀runwá, ìran chazon sì ń ṣàpẹẹrẹ ẹ̀dá ènìyàn.

Àwọn odò méjèèjì ti Ṣínárì àtijọ́, èyí tí í ṣe Ulai àti Hiddekel, tàbí ohun tí a mọ̀ lónìí gẹ́gẹ́ bí Tigris àti Eufrate, ní ìkẹyìn ń parapọ̀ sínú ọ̀nà omi Shatt al-Arab ní gúúsù Iraq, lẹ́yìn náà ni Shatt al-Arab sì ń ṣàn wọ inú Òkun Pérsia. Jésù ń lo ohun ti ara àti ti ẹ̀dá láti ṣàpẹẹrẹ ohun ti ẹ̀mí, àwọn ìran tí ó sì ní ìbáṣepọ̀ pẹ̀lú àwọn odò méjèèjì náà, tí wọ́n wà nísinsin yìí nínú ìlànà ìmúṣẹ, ń ṣàfihàn ìsopọ̀ kan láàárín ènìyàn àti ti Ọlọ́run, tí ń ṣẹlẹ̀ bí wọ́n ṣe ń dé sí ìparí ìrìnàjò wọn sí òkun. A ti fi òtítọ́ yìí múlẹ̀ ní ìbẹ̀rẹ̀ àwọn àsọtẹ́lẹ̀ méjèèjì tí a ṣojú fún nípasẹ̀ àwọn ìran méjèèjì ti Dáníẹ́lì orí kẹjọ, ẹsẹ̀ kẹtàlá àti kẹrìnlá. Ìran kan ni ìbéèrè náà, èkejì sì ni ìdáhùn náà, ní ti ọgbọ́n inú ìjìnlẹ̀ wọn kò sì lè yà sọ́tọ̀.

Ìran ènìyàn, tí ń tọ́ka sí títẹ́ ibi mímọ́ àti ogun rẹ̀ mọ́lẹ̀, bẹ̀rẹ̀ ní ọdún 677 Ṣ.K., àti ìran ìjẹ́-ọlọ́run, tí ń tọ́ka sí ìfarahàn Kristi, bẹ̀rẹ̀ ní ọdún 457 Ṣ.K. Ìsopọ̀ ìjẹ́-ọlọ́run àti ènìyàn ni a ṣàpẹẹrẹ rẹ̀ nípasẹ̀ ọdún igba méjìlélógún, tí ó so àwọn ibi ìbẹ̀rẹ̀ méjèèjì ti àwọn ìran méjèèjì pọ̀. Igba méjìlélógún jẹ́ àmì “ìsopọ̀ ènìyàn pẹ̀lú ìjẹ́-ọlọ́run,” a sì tún ṣàpẹẹrẹ rẹ̀ nípasẹ̀ ìsopọ̀ ìlọsíwájú ìmọ̀ ní àkókò òpin ní 1798, pẹ̀lú ìlọsíwájú ìmọ̀ ní àkókò òpin ní 1989.

Ìhìnrere tí a ṣe ní ìlànà, tí ó ti inú ìmúpọ̀ ìmọ̀ wá ní ọdún 1798, ni Miller kọ́kọ́ gbé kalẹ̀ ní 1831 (lẹ́yìn náà nínú ìwé ìròyìn Vermont Telegraph ní 1833). Ọdún 1831 jẹ́ ọdún igba-lé-lọ́gbọ̀n lẹ́yìn ìtẹ̀jáde Bíbélì King James ní ọdún 1611. Bíbélì King James dúró gẹ́gẹ́ bí ìwé méjì-lọ́kan, ti Májẹ̀mú Láéláé àti Májẹ̀mú Tuntun. Ìbẹ̀rẹ̀ àti òpin ọdún igba-lé-lọ́gbọ̀n náà “so” ìtẹ̀jáde ti Ọlọ́run pọ̀ mọ́ ìtẹ̀jáde ti ènìyàn. Àlàyé inú ìtẹ̀jáde ti ènìyàn ni a mú jáde láti inú ìmọ́lẹ̀ Ọlọ́run tí a tú èdìdì rẹ̀ sílẹ̀ ní àkókò ìpẹ̀yà ní 1798, tí a sì tún ṣe ní ìlànà nípasẹ̀ iṣẹ́ irinṣẹ́ ènìyàn kan, ẹni tí ó ti bẹ̀rẹ̀ sí í tẹ̀ jáde ní 1831. Ìtẹ̀jáde ti Ọlọ́run ni, pẹ̀lú ìhìnrere tí a fi èdìdì di ní ọ̀nà ti Ọlọ́run, tí lẹ́yìn náà ẹ̀dá ènìyàn tú èdìdì rẹ̀ sílẹ̀, tí ó sì tẹ̀ lé e ní fífi hàn nípasẹ̀ irinṣẹ́ ènìyàn kan. Ọ̀rọ̀ Heberu tí a túmọ̀ sí “tẹ̀ jáde” nínú ọ̀rọ̀ Ọlọ́run túmọ̀ sí ké pe láti kigbe sí, láti jẹ́ olókìkí, àlejò, pè, mẹ́nu kàn, fi orúkọ fún, wàásù, kéde, sọ, tẹ̀ jáde. Miller bẹ̀rẹ̀ sí í tẹ̀ ìhìnrere rẹ̀ jáde ní 1831, lẹ́yìn náà ní 1833 a tẹ̀ ẹ́ jáde ní ti gidi nínú Vermont Telegraph.

Ìhìn tí a ṣe ní ìlànà láti inú ìbísí ìmọ̀ ní ọdún 1989 ni a kọ́kọ́ tẹ̀ jáde ní ọdún 1996 (nínú ìwé ìròyìn The Time of the End), lẹ́yìn ọdún méjìlélọ́gbọ̀n [220] lẹ́yìn ìtẹ̀jáde àwọn àkọsílẹ̀ mímọ́ méjèèjì tí a mọ̀ sí Declaration of Independence ní ọdún 1776 (àti lẹ́yìn èyí náà Constitution of the United States) ní ọdún 1789. Ìbẹ̀rẹ̀ àti òpin ọdún méjìlélọ́gbọ̀n [220] náà so ẹ̀dá Ọlọ́run pọ̀ mọ́ ẹ̀dá ènìyàn, ó sì ṣe bẹ́ẹ̀ nípasẹ̀ ìtẹ̀jáde àwọn àkọsílẹ̀ ọ̀run méjèèjì, tí ó bẹ̀rẹ̀ ní ọdún 1776. Nígbà tí a tú ìdì Danieli sílẹ̀ ní àkókò òpin ní ọdún 1989, ìhìn tí a ṣe ní ìlànà, èyí tí a mú wá sí ìmúlẹ̀ nípasẹ̀ iṣẹ́ ohun èlò ènìyàn kan, ni a tẹ̀ jáde ní ọdún 1996. Àtẹ̀lé rẹ̀ ni ìtẹ̀jáde ọ̀run, lẹ́yìn náà ìtú-sílẹ̀, lẹ́yìn náà sì ni ìtẹ̀jáde ènìyàn.

Nínú àwọn àkókò ìpẹ̀yà méjèèjì, a fi àwọn ìgbésẹ̀ òtítọ́ mẹ́ta hàn. Méjèèjì bẹ̀rẹ̀ pẹ̀lú ìtẹ̀jáde Ọlọ́run gẹ́gẹ́ bí ìgbésẹ̀ àkọ́kọ́, àti ìtẹ̀jáde ènìyàn tí ń ṣàlàyé ìhìn Ọlọ́run kan ni ìgbésẹ̀ ìkẹyìn. Ìgbésẹ̀ àárín ni ìgbà tí Kìnìún ẹ̀yà Júdà yọ èdìdì kúrò lórí ìhìn Ọlọ́run náà fún ìtàn àkànṣe yẹn, lẹ́yìn náà sì ni Ó yan irinṣẹ́ ènìyàn kan láti kó ìmọ́lẹ̀ tí a tú sílẹ̀ kúrò nínú ìwé Ọlọ́run náà jọ. Nígbà tí yíyọ èdìdì náà bá ṣẹlẹ̀, ìṣọ̀tẹ̀ ni a fihàn láti ọ̀dọ̀ àwọn ẹni búburú tí kò lóye ìmúgbòòrò ìmọ̀. Nítorí náà, ìtẹ̀jáde Ọlọ́run ni a ṣojú fún nípa lẹ́tà àkọ́kọ́ nínú àlìfábẹ́ẹ̀tì Hébérù, ìmúgbòòrò ìmọ̀ ni a ṣojú fún nípa lẹ́tà kẹtàlá níbi tí a ti fihàn ìṣọ̀tẹ̀, àti ìtẹ̀jáde ènìyàn ti ìhìn pàtàkì ti Ọlọ́run fún ìtàn yẹn ni lẹ́tà ìkẹyìn nínú àlìfábẹ́ẹ̀tì Hébérù, àti nígbà tí a bá mú àwọn lẹ́tà mẹ́tẹ̀ẹ̀ta náà pọ̀, wọ́n túmọ̀ sí “òtítọ́”.

Àwọn ìran ti àwọn odò Ulai àti Hiddekel, tí ó wà nísinsìnyí nínú ìlànà ìmúṣẹ, fi hàn pé ní àwọn ọjọ́ ìkẹyìn, ìmúgbòòrò ìmọ̀ láti ọ̀dọ̀ àwọn odò méjèèjì darapọ̀ láti fi hàn gbangba pé ìwà-ọba-Ọlọ́run tí a darapọ̀ mọ́ ẹ̀dá ènìyàn kì í ṣẹ̀. Dáníẹ́lì gba ìran náà tí ó ṣàpẹẹrẹ ìfarahàn Kristi ní ìparí àsọtẹ́lẹ̀ ọdún ẹgbẹ̀rún méjì lé ọgọ́rùn-ún mẹ́ta ní ọdún 1844 nígbà tí ó wà lẹ́gbẹ̀ẹ́ odò Ulai.

Mo sì rí nínú ìran; ó sì ṣẹ̀lẹ̀ pé, nígbà tí mo rí i, mo wà ní Ṣúṣánì nínú ààfin, èyí tí ó wà ní agbègbè Élámù; mo sì rí nínú ìran, mo sì wà lẹ́bàá odò Úlái. Danieli 8:2.

Danieli gba ìran tí ó ṣàpẹẹrẹ ìran ọdún ẹgbàá mẹ́ẹ̀ẹ́dógún àti ọgọ́rùn-ún méjìlélógún ti ìtàn àsọtẹ́lẹ̀, nígbà tí ó wà lẹ́gbẹ̀ẹ́ Odò Hiddekel.

Ní ọjọ́ kẹrìnlélógún oṣù kìn-ín-ní, bí mo ṣe wà lẹ́bàá odò ńlá náà, èyí tí í ṣe Hiddekel. Dáníẹ́lì 10:4.

Lẹ́yìn náà, Gabriẹli sọ ìdí tí ìran chazon ti Odò Hiddekel fi wà nínú ẹsẹ̀ kẹrìnlá.

Nísinsin yìí ni mo wá láti jẹ́ kí o lóye ohun tí yóò ṣẹlẹ̀ sí àwọn ènìyàn rẹ ní àwọn ọjọ́ ìkẹyìn: nítorí ìran náà ṣì jẹ́ fún ọ̀pọ̀lọpọ̀ ọjọ́. Danieli 10:14.

Ìran tí a fi láti odò Ulai fúnni ń tọ́ka sí “ìfarahàn” Kristi, (ìwà-Ọlọ́run) nígbà tí Ó wá sí tẹ́ńpìlì Rẹ̀ lójijì ní October 22, 1844. Ó ṣojú “ìwà-Ọlọ́run” tí ń wọ inú tẹ́ńpìlì àwọn Millerite (ẹ̀dá ènìyàn) ní ọjọ́ náà, fún Ọjọ́ Ètùtù, èyí tí ó túmọ̀ sí ọjọ́ “ìdi-ọ̀kan-sí”, ó sì ń ṣojú ìpapọ̀ ìwà-Ọlọ́run pẹ̀lú ẹ̀dá ènìyàn. Ìran tí a fi láti odò Hiddekel fúnni ń tọ́ka sí ohun tí yóò ṣẹlẹ̀ sí àwọn ènìyàn Ọlọ́run (ẹ̀dá ènìyàn) ní àwọn ọjọ́ ìkẹyìn.

Ìbẹ̀rẹ̀ ìran “ìfarahàn” náà ni ọdún 457 ṣáájú Kristi. Ọdún igba méjìlélógún lẹ́yìn àkókò àsọtẹ́lẹ̀ tí ń fi títẹ́ ilé mímọ́ àti ogun-ogun náà mọ́lẹ̀ hàn, èyí tí ó bẹ̀rẹ̀ ní ọdún 677 ṣáájú Kristi. Ìparí ọdún igba méjìlélógún náà, tí a so pọ̀ mọ́ra ní ibi ìbẹ̀rẹ̀ àwọn ìran méjèèjì, ni Ẹni-Iṣirò-Ìyanu samisi, ẹni tí ó sì tún jẹ́ Onímọ̀-Èdè-Ìyanu nínú Hábákùkù 2:20.

Ṣùgbọ́n Olúwa wà nínú tẹ́ńpìlì mímọ́ rẹ̀: kí gbogbo ayé dákẹ́ níwájú rẹ̀. Hábákúkù 2:20.

Ìbáṣepọ̀ èèyàn àti ìwà-òrìṣà tí a ṣàpẹẹrẹ ní ìbẹ̀rẹ̀pasẹ̀ àwọn ibi ìbẹ̀rẹ̀ àwọn àsọtẹ́lẹ̀ méjèèjì, ni a fi dá wọn mọ̀ ní àwọn òpin ìbáṣepọ̀ wọn nípasẹ̀ orí àti ẹsẹ̀ tí ó ṣàpèjúwe ìfarahàn ìwà-òrìṣà tí ó dé sínú tẹ́ńpìlì tí Ó ti kọ́ ní ọdún mẹ́rìndínláàádọ́ta, tí ó bẹ̀rẹ̀ ní àkókò òpin ní ọdún 1798, tí ó sì parí ní ọdún mẹ́rìndínláàádọ́ta lẹ́yìn náà ní October 22, 1844.

Ẹ kò ha mọ̀ pé tẹ́ńpìlì Ọlọ́run ni yín jẹ́, àti pé Ẹ̀mí Ọlọ́run ń gbé inú yín? Bí ẹnikẹ́ni bá ba tẹ́ńpìlì Ọlọ́run jẹ́, Ọlọ́run yóò pa ẹni náà run; nítorí tẹ́ńpìlì Ọlọ́run jẹ́ mímọ́, tẹ́ńpìlì náà sì ni ẹ̀yin. 1 Kọrinti 3:16, 17.

Ní ọjọ́ kejìlélógún oṣù Kẹwàá, ọdún 1844, ní ìbámu pẹ̀lú ìran “ìfarahàn” náà, Hábákúkù mọ̀ pé Olúwa wà nínú tẹ́ńpìlì mímọ́ Rẹ̀. Ó ti gbé tẹ́ńpìlì tí a ti pa run tí a sì ti tẹ̀ mọ́lẹ̀ fún ẹgbẹ̀rún méjì, ọ̀ọ́dúnrún márùn-ún, àti ogún ọdún, dìde ní ọdún mẹ́rìndínlọ́gọ́rin.

Kí o sì bá a sọ̀rọ̀ pé, Báyìí ni Olúwa àwọn ọmọ-ogun wí pé, Wò ó, ọkùnrin náà tí orúkọ rẹ̀ ń jẹ́ Ẹ̀KA; yóò sì hù jáde láti ipò rẹ̀, yóò sì kọ tẹ́ńpìlì Olúwa: àní, òun náà ni yóò kọ tẹ́ńpìlì Olúwa; yóò sì ru ògo náà, yóò sì jókòó, yóò sì ṣàkóso lórí ìtẹ́ rẹ̀; yóò sì jẹ́ àlùfáà lórí ìtẹ́ rẹ̀: ìmọ̀ràn àlàáfíà yóò sì wà láàárín wọn méjèèjì. Àwọn adé náà yóò sì jẹ́ ti Helemu, àti ti Tobija, àti ti Jedaya, àti ti Hẹni ọmọ Sefania, gẹ́gẹ́ bí ìrántí nínú tẹ́ńpìlì Olúwa. Àwọn tí wọ́n sì jìnnà yóò wá, wọn yóò sì kọ́ nínú tẹ́ńpìlì Olúwa, ẹ̀yin yóò sì mọ̀ pé Olúwa àwọn ọmọ-ogun ni ó rán mi sí yín. Èyí yóò sì ṣẹ, bí ẹ bá fi taratara gbọ́ ohùn Olúwa Ọlọ́run yín. Sekaria 6:12–15.

Nínú Jòhánù 2:20, lẹ́yìn tí Kristi ti sọ tẹ́ńpìlì di mímọ́, èyí tí gẹ́gẹ́ bí Sister White ṣe sọ jẹ́ ìmúṣẹ Málákì orí kẹta, gẹ́gẹ́ bí ó ti rí pẹ̀lú October 22, 1844, Òjíṣẹ́ Májẹ̀mú náà sì wá sí tẹ́ńpìlì Rẹ̀ lójijì.

Jésù dá wọn lóhùn, ó sì wí fún wọn pé, Ẹ wó tẹ́ńpìlì yìí lulẹ̀, ní ọjọ́ mẹ́ta ni èmi yóò sì tún un dìde. Nígbà náà ni àwọn Júù wí pé, Ọdún mẹ́rìnlélógójì ni a fi kọ tẹ́ńpìlì yìí, ìwọ yóò sì tún un dìde ní ọjọ́ mẹ́ta bí? Ṣùgbọ́n tẹ́ńpìlì ara rẹ̀ ni ó ń sọ̀rọ̀ rẹ̀. Johanu 2:19–20.

Nínú ìmúṣẹ Malaki orí kẹta, Kristi wá sí tẹ́ńpìlì Rẹ̀ lójijì nígbà tí Ó sọ tẹ́ńpìlì di mímọ́ ní ìbẹ̀rẹ̀ iṣẹ́-ìránṣẹ́ Rẹ̀ nínú Johanu orí kejì, èyí tí ó jẹ́ àpẹẹrẹ October 22, 1844. Ìwẹ̀nùmọ́ tẹ́ńpìlì tí Kristi ṣe nínú Johanu orí kejì, àti October 22, 1844, jẹ́ ìmúṣẹ Malaki orí kẹta. Nínú Johanu orí KEJÌ àti ẹsẹ̀ OGÚN, a sọ fún wa pé a ti kọ tẹ́ńpìlì ènìyàn náà ní ọdún mẹ́rìnlélọ́gbọ̀n, àti pé a gbé tẹ́ńpìlì àtọ̀runwá náà dìde ní ọjọ́ mẹ́ta. Tẹ́ńpìlì ènìyàn náà kì í di “tẹ́ńpìlì mímọ́” Habakuku àfi nígbà tí ìwà-àtọ̀runwá bá wọ inú rẹ̀ lójijì, gẹ́gẹ́ bí ó ti ṣe ní October 22, 1844, nítorí pé ìwà-àtọ̀runwá tí a so pọ̀ mọ́ ìwà-ènìyàn kì í ṣẹ̀ṣẹ̀. Àwọn ìran odò ńlá méjì ti Ṣina dúró fún òtítọ́ náà pé ìwà-ènìyàn tí a so pọ̀ mọ́ ìwà-àtọ̀runwá kì í ṣẹ̀ṣẹ̀.

A ó máa bá ìṣàgbéyẹ̀wò wa lórí ẹsẹ̀ ogójì ti orí kọkànlá ìwé Dáníẹ́lì lọ nínú àpilẹ̀kọ tí ó kàn.

Ẹ̀yin náà pẹ̀lú, gẹ́gẹ́ bí òkúta alààyè, ni a ń kọ́ yín di ilé ẹ̀mí kan, àlùfáà mímọ́ kan, láti rú àwọn ẹbọ ẹ̀mí, tí ó ṣe ìtẹ́wọ́gbà lọ́dọ̀ Ọlọ́run nípasẹ̀ Jésù Kristi. 1 Peteru 2:5.