A ń gba àkókò láti ṣàlàyé ìtòlẹ́sẹẹsẹ Daniẹli orí kọkànlá, bí a ṣe ń dojú kọ ẹsẹ̀ ogójì. Ẹsẹ̀ ogójì jẹ́ ìbámu pẹ̀lú ẹsẹ̀ kẹrìnlá ti Daniẹli orí kẹjọ, ní ìtumọ̀ àsọtẹ́lẹ̀ pé ìmọ́lẹ̀ náà, tí Kristi, gẹ́gẹ́ bí Kìnìún ẹ̀yà Júdà, ṣí sílẹ̀ ní ọdún 1798, dá lé Daniẹli orí kẹjọ ẹsẹ̀ kẹrìnlá; bẹ́ẹ̀ náà pẹ̀lú, ìmọ́lẹ̀ tí Ó ṣí sílẹ̀ ní ọdún 1989 dá lé ẹsẹ̀ ogójì.
Gẹ́gẹ́ bí a ti tọ́ka sí i, ṣùgbọ́n tí a kò sì fi tòótọ́ ṣàgbéyẹ̀wò nínú àpilẹ̀kọ kan ṣáájú, nígbà tí a bá ń lò ọ̀nà ìmọ̀ ẹ̀kọ́ òjò àkẹ́yìn ti “ìlà lórí ìlà,” ẹsẹ̀ ogójì gbé àwọn ìlà méjì ọ̀tọ̀ kalẹ̀, nítorí ó ní àkókò ìkẹyìn fún ìṣísẹ̀ áńgẹ́lì kìíní àti fún ìṣísẹ̀ áńgẹ́lì kẹta pẹ̀lú.
Nígbà tí a bá mú àkókò òpin ti ẹsẹ̀ ogójì ní ọdún 1798, pọ̀ mọ́ àkókò òpin rẹ̀ ní ọdún 1989, a rí i pé Dáníẹ́lì orí kẹjọ, ẹsẹ̀ kẹrìnlá, bá Dáníẹ́lì orí kọkànlá, ẹsẹ̀ ogójì mu, nítorí pé àwọn méjèèjì dúró fún ìmọ̀ tí a tú ìdì rẹ̀ sílẹ̀ nínú ìtàn àsọtẹ́lẹ̀ ti àwọn áńgẹ́lì mẹ́ta ti Ìfihàn orí kẹrìnlá. Wọ́n tún ní ìsopọ̀ pẹ̀lú òtítọ́ náà pé ẹsẹ̀ kẹrìnlá ni ìran “mareh” ti “ìfarahàn” Kristi lójijì sí tẹ́ńpìlì, ẹsẹ̀ ogójì sì ni ìran “chazon” ti ẹgbẹ̀rún méjì àti ọ̀ọ́dún márùn-ún-dín-lógún ọdún ìtàn àsọtẹ́lẹ̀. Ọ̀kan jẹ́ kókó-akókò kan, èkejì sì jẹ́ àkókò ìgbà pípẹ́ kan.
Ọ̀kan dúró fún ìmúpadàbọ̀sípò àti ìwẹ̀nùmọ́ tẹ́ńpìlì, èkejì sì dúró fún ìparun àti ìtẹ̀ mọ́lẹ̀ tẹ́ńpìlì. Ọ̀kan dúró fún ẹgbẹ̀rún méjì àti ọ̀ọ́dúnrún mẹ́ta, èkejì sì dúró fún ẹgbẹ̀rún méjì, ọ̀ọ́dúnrún márùn-ún àti ogún ọdún. Ọ̀kan ni a ṣojú rẹ̀ pẹ̀lú odò Ulai, èkejì pẹ̀lú odò Hiddekel. Ọ̀kan dúró fún ẹ̀dá ènìyàn, èkejì sì dúró fún ìwà-Òrìṣà. Nígbà tí a bá lóye ẹsẹ̀ ogójì ní tòótọ́ ní ìbáṣepọ̀ pẹ̀lú ẹsẹ̀ kẹrìnlá, ó jinlẹ̀ lọ́nà àgbàyanu gidigidi. 1798 dúró fún iṣẹ́ ìwà-Òrìṣà, 1989 sì dúró fún ìṣọ̀tẹ̀ ẹ̀dá ènìyàn.
A ṣàlàyé nínú àpilẹ̀kọ tó ṣáájú pé àpèjúwe bí ọba àríwá ṣe ṣẹ́gun ìdènà mẹ́ta ni a fi hàn ní ọ̀nà ìtẹ̀lé-lẹ́yìn, ṣùgbọ́n pé fífi àwọn ìṣẹ̀lẹ̀ tí a ṣàfihàn náà sí ìṣiṣẹ́ gidi gbọ́dọ̀ jẹ́ ohun tí a fara balẹ̀ lò pẹ̀lú ìṣọ́ra, nítorí pé ẹsẹ̀ kejìlélógójì títí dé, tí ó fi mọ ẹsẹ̀ kẹrìnlélógójì, wà ní ìbámu gẹ́gẹ́ bí ẹsẹ̀ kọkànlélógójì, èyí tí í ṣe òfin ọjọ́ Àìkú tí ó súnmọ́ dé ní Orílẹ̀-Èdè Amẹ́ríkà. Ibẹ̀ ni a ti mú ìṣọ̀kan mẹ́talọ́kan náà ṣẹ, ibẹ̀ náà sì ni ìránṣẹ́ igbe ńlá ti “ìlà-oòrùn” àti “àríwá” ti bẹ̀rẹ̀.
Nínú Dáníẹ́lì orí kọkànlá, àwọn akẹ́kọ̀ọ́ Adventist ti mọ̀ ọ́ láti ọ̀pọ̀ ọdún pé Dáníẹ́lì ń lo ọ̀nà pàtó kan nínú àwọn àpèjúwe rẹ̀ nípa Róòmù. Uriah Smith ṣe àkíyèsí rẹ̀ nínú ìwé Daniel and Revelation. Dáníẹ́lì kọ́kọ́ fi hàn bí Róòmù ṣe gba àkóso ayé; lẹ́yìn náà, nínú àwọn ẹsẹ̀ tó tẹ̀lé, ó padà sẹ́yìn sí ìbẹ̀rẹ̀ ìtàn náà, ó sì ń fi ìṣẹ́gun òṣèlú hàn, ó tún sì ń fi bí Róòmù ṣe ń bá àwọn ènìyàn Ọlọ́run lò ní gbogbo ìtàn kan náà gan-an hàn. Lẹ́yìn náà ní ìkẹyìn, ó fi hàn bí Róòmù ṣe dé òpin rẹ̀. Ìlànà tí Dáníẹ́lì ń lò ni a ń pè ní, “àtúnsọ àti ìfàgbòòrò.”
A mọ ìlànà ìgbésẹ̀-mẹ́ta yìí nínú ẹsẹ̀ ogójì títí dé ẹsẹ̀ márùndínláàádọ́ta. Ẹsẹ̀ ogójì títí dé mẹ́tàlélógójì fi ìlànà ìgbésẹ̀-mẹ́ta hàn nípa bí Róòmù Òde-Òní ṣe ń gba ayé yíká lọ́wọ́; lẹ́yìn náà, nínú ẹsẹ̀ mẹ́rìnlélógójì, Dáníẹ́lì padà sẹ́yìn sí ẹsẹ̀ kọkànlélógójì, nígbà tí “ìròyìn” náà, tí àsíá ọ̀kẹ́ mẹ́rìndínlọ́gọ́rùn-ún àti ẹgbẹ̀rún mẹ́rìnlélógójì ń kéde nígbà náà, bá ti ń jáde, àti nígbà tí ipòòpù sì tún jáde lọ pẹ̀lú ìbínú ńlá láti pa àti láti mú ọ̀pọ̀lọpọ̀ run pátápátá. Nígbà náà, nínú ẹsẹ̀ márùndínláàádọ́ta, àti orí kejìlá, ẹsẹ̀ kìn-ín-ní, ipòòpù dé òpin rẹ̀ láìsí ẹni tí yóò ràn án lọ́wọ́, láàrín àwọn òkun àti òkè mímọ́ ológo náà, bí àkókò àdánwò ènìyàn ṣe dé òpin.
Nínú ẹsẹ̀ ọgbọ̀n, ti Dáníẹ́lì mọ́kànlá, a rí ìbẹ̀rẹ̀ ìtàn kan tí Arábìnrin White fa ọ̀rọ̀ rẹ̀ yọ ní ọ̀rọ̀-fún-ọ̀rọ̀ títí dé ẹsẹ̀ kẹ́rìndínlógójì, lẹ́yìn náà sì kọ pé, “àwọn ìṣẹ̀lẹ̀ tí ó jọ àwọn tí a ṣàpèjúwe nínú àwọn ẹsẹ̀ wọ̀nyí yóò ṣẹlẹ̀.” Ẹsẹ̀ ọgbọ̀n àti kọ́kànlélọ́gbọ̀n ṣe ìdánimọ̀ ìyípadà ìtàn láti Róòmù keferi sí Róòmù póòpù gẹ́gẹ́ bí ìjọba kẹrin àti ìjọba karùn-ún nínú àsọtẹ́lẹ̀ Bíbélì, lọ́tọ̀ọ̀tọ̀. Ẹsẹ̀ kọ́kànlélọ́gbọ̀n ṣàpèjúwe ìtàn tí ó ṣàfihàn bí a ṣe gbé Róòmù póòpù kalẹ̀ lórí ìtẹ́ ayé ní ọdún 538.
Nínú ẹsẹ̀ kọkànlélọ́gbọ̀n, ohun àkọ́kọ́ tí a dá mọ̀ ni ìgbà tí Clovis, ọba àwọn Franks (France òde òní), dìde ní ìtìlẹ́yìn fún ipò póòpù ní ọdún 496. Nígbà náà ni Clovis yí padà kúrò nínú ìbọ̀rìṣà gbangba sí ìbọ̀rìṣà tí a fi pamọ́ sínú ẹ̀sìn Kátólíìkì (ẹ̀sìn Clotilda aya rẹ̀). Lẹ́yìn náà, ó yà ìtẹ́ rẹ̀ sí mímú ipò póòpù ga dé ìtẹ́ ayé. A ṣe aṣojú Clovis nípa “apá” náà nínú ẹsẹ̀ náà, nítorí ó ya apá agbára ọmọ-ogun rẹ̀ àti apá agbára owó rẹ̀ sí iṣẹ́ tí ó wá gbé lé ọwọ́.
Iṣẹ́ àkọ́kọ́ Clovis dúró fún iṣẹ́ gbogbo àwọn ọba Yúróòpù tí wọ́n ti jẹ́ aláìsìn tẹ́lẹ̀, àwọn tí a yàn láti pèsè onírúurú ìtìlẹ́yìn fún àgbèrè Róòmù bí ìtàn ṣe ń ṣípayá. Clovis, àti lẹ́yìn náà Faranse, ni Ṣọ́ọ̀ṣì Kátólíìkì fi oyè àkọ́bí Ṣọ́ọ̀ṣì Kátólíìkì yàn, àti pẹ̀lú ọmọbìnrin àgbà jùlọ ti Ṣọ́ọ̀ṣì Kátólíìkì. Òun ni àmì àpẹẹrẹ àkọ́kọ́ lára ọ̀pọ̀ ọba tí yóò bá àgbèrè Tírè ṣe panṣágà.
Ní ìtumọ̀ àsọtẹ́lẹ̀ yìí, a ti fi Ahabu ṣojú fún Clovis, ẹni tí òun pẹ̀lú ti ṣe àgbèrè pẹ̀lú Jésébélì (àmì ìjọ Kátólíìkì nínú ìwé Ìfihàn), àti ẹni tí òun pẹ̀lú jẹ́ ọba àkọ́kọ́ lórí ẹ̀yà mẹ́wàá, gẹ́gẹ́ bí Clovis ti di àpẹẹrẹ àkọ́kọ́ àwọn ìwo mẹ́wàá (wo Daniẹli orí keje) ti Róòmù keferi. Àwọn ọba Yúróòpù wọ̀nyẹn yóò sì fi àṣẹ mú panṣágà Bábílónì jókòó lórí ìtẹ́ ayé nígbẹ̀yìn-gbẹ́yìn. Ní ìtumọ̀ yìí, Ahabu àti Clovis, àwọn méjèèjì, dúró fún Orílẹ̀-Èdè Amẹ́ríkà, ẹni tí ń ṣe àgbèrè pẹ̀lú ipò póòpù ní àwọn ọjọ́ ìkẹyìn.
Ronald Reagan bẹ̀rẹ̀ àgbèrè náà, yóò sì jẹ́ ààrẹ ìkẹyìn tí yóò fi agbára mú àwọn ọba mẹ́sàn-án yòókù ti Àjọ Ìṣọ̀kan Àwọn Orílẹ̀-Èdè láti ṣe ìṣe kan náà pẹ̀lú. Reagan jẹ́ ààrẹ ní àkókò òpin ní ọdún 1989, nítorí náà, ní ti àsọtẹ́lẹ̀, ó gbọ́dọ̀ dúró fún ààrẹ ìkẹyìn nínú ìtàn níbi tí àwọn ọba mẹ́sàn-án yòókù ti ṣe ìṣe kan náà, nítorí Jesu máa ń fi ìbẹ̀rẹ̀ ohun kan ṣàpèjúwe òpin ohun kan nígbà gbogbo. Reagan jẹ́ ọlọ́rọ̀, ènìyàn olókìkí nínú ilé iṣẹ́ ìròyìn, ẹni tí a mọ̀ gidigidi nítorí ọ̀nà àrà ọ̀tọ̀ tirẹ̀ ti sísọ, ẹni tí ó kọ́kọ́ wà nínú ẹgbẹ́ Democratic, tí ó sì yí padà lọ sí ẹgbẹ́ Republican ní ìkẹyìn.
Nínú ẹsẹ̀ kọkànlélọ́gbọ̀n, apá tí ó dúró fún ìjọba póòpù yóò ba ibùgbé mímọ́ agbára jẹ́. Ní ìtumọ̀ àsọtẹ́lẹ̀, ibùgbé mímọ́ agbára fún Róòmù kèfèrí àti Róòmù póòpù ni Ìlú Róòmù. Èyí dá lórí òtítọ́ náà pé àwọn Róòmù méjèèjì jọba fún àkókò kan pàtó láti inú Ìlú Róòmù, àti nígbà tí wọ́n ń jọba láti inú Ìlú Róòmù, ní ìpìlẹ̀ rẹ̀ wọ́n jẹ́ aláìṣẹ́gun.
Róòmù Keferi bẹ̀rẹ̀ ìjọba ọdún ẹgbẹ̀ta-lé-lọ́gọ́ta rẹ̀ ní Ogun Actium, ní ọdún 31 ṣáájú Kristi. Dáníẹ́lì orí kọkànlá, ẹsẹ̀ kẹrìnlélógún, fi hàn pé wọn yóò máa pète ẹ̀tàn wọn láti ibi agbára wọn, èyí tí í ṣe Ìlú Róòmù, fún “àkókò” kan. “Àkókò” asọtẹ́lẹ̀ kan jẹ́ ọdún ẹgbẹ̀ta-lé-lọ́gọ́ta, àti ní ọdún ẹgbẹ̀ta-lé-lọ́gọ́ta lẹ́yìn Ogun Actium, níbi tí a ti ṣẹ́gun Antony àti Cleopatra, Constantine kúrò ní Ìlú Róòmù lọ sí Ìlú Constantinople, àkókò àìṣègbéyà Pagan Rome sì parí.
Nígbà tí a lé ìdènà ilẹ̀-ayé kẹta fún Romu papalì (àwọn Goth) kúrò ní Ìlú Romu ní ọdún 538, ìjọba àṣẹ-gíga Romu papalì fún ọdún ẹgbẹ̀rún kan, igba ọdún mẹ́ta, àti ọgọ́ta bẹ̀rẹ̀, ó sì tẹ̀síwájú títí di ọdún 1798, nígbà tí a yọ póòpù náà kúrò ní Ìlú Romu, báyìí ni a sì fi ṣe ọgbẹ́ ikú ti àsọtẹ́lẹ̀ náà sí ẹranko papalì náà, àti ní ọdún tó tẹ̀ lé e, 1799, póòpù náà (obinrin tí ó ti gùn lórí ẹranko náà) kú ní ìgbèkùn.
Àwọn apá (Clovis) tí ó dúró fún ìjọpápá ni wọ́n yóò bà ibi mímọ́ agbára jẹ́, Constantine sì bẹ̀rẹ̀ iṣẹ́ náà nípa fífi ọgbọ́n-ìmọ̀-ọrọ̀ sọ ìlú náà di ìlú kékeré ju Constantinople lọ, àti láti ìgbà náà lọ, ogun nínú ìtàn náà tí àwọn ọ̀tá Rome ṣe ni a máa ń dojú kọ ní ìfọkànsìn sí ìkólù sí Ìlú Rome ní gbogbo ìgbà, àti pé ní ọdún 476, kò sí àtọmọdọ́mọ Roman gidi kankan tí ó tún jọba nínú ìlú náà mọ́, títí di ọdún 538, nígbà tí ìlú náà di ibi mímọ́ agbára fún Rome ìjọpápá.
Ahabu, Clovis, àti Faranse jẹ́ àpẹẹrẹ orílẹ̀-èdè Amẹ́ríkà, àti ibi mímọ́ agbára orílẹ̀-èdè Amẹ́ríkà ni Òfin Ìpilẹ̀ Orílẹ̀-èdè Amẹ́ríkà. Ìwé yẹn jẹ́ ìwé ti Ọlọ́run, ó sì jẹ́ àmì ọ̀nà kan nínú ìtàn àsọtẹ́lẹ̀. Láti ìgbà tí Ronald Reagan ti dúró gbèésẹ̀ fún ipò póòpù nínú ìtàn tí ń ṣamọ̀nà sí ọdún 1989, Òfin Ìpilẹ̀ náà ti wà lábẹ́ ìkọlù tí kò dákẹ́ tí ń pọ̀ sí i, gẹ́gẹ́ bí ó ti rí pẹ̀lú ibi mímọ́ agbára nínú ìparun àti ìṣubú Romu keferi. Nígbà tí òfin Àìkú tí yóò ṣẹ̀ṣẹ̀ dé ní orílẹ̀-èdè Amẹ́ríkà bá di mímúṣẹ́, Òfin Ìpilẹ̀ náà yóò wó lulẹ̀ pátápátá. Láti ìgbà Reagan títí dé òfin Àìkú náà, ìtàn láti ọdún 330 sí 538 ni a tún ṣe. Ní ọdún 538, a fi ipò póòpù jókòó lórí ìtẹ́, bẹ́ẹ̀ ni èyí jẹ́ àpẹẹrẹ ìmúláradá ọgbẹ́ ikú rẹ̀ ní òfin Àìkú náà.
Àkókò láti ìgbà Ronald Reagan títí dé òfin Ọjọ́ Àìkú jẹ́ àkókò àsọtẹ́lẹ̀ kan tí Ọ̀rọ̀ àsọtẹ́lẹ̀ Ọlọ́run ti dá mọ̀ ní pàtó. “Apá-ogun” náà, tí Clovis ṣojú fún, ni wọ́n pẹ̀lú yóò mú “ìrúbọ àtẹ̀gùn” kúrò lọ́wọ́ ìjọba Romu, tí ó ti jẹ́ ìjọba kèfèrí tẹ́lẹ̀. Ẹ̀sìn ìjọba náà ti jẹ́ ti kèfèrí láti ìbẹ̀rẹ̀ pátápátá, Clovis sì bẹ̀rẹ̀ iṣẹ́ fífi ẹ̀sìn kèfèrí gbangba rọ́pò pẹ̀lú ẹ̀sìn Kátólíìkì, èyí tí kì í ṣe ohun mìíràn bí kò ṣe kèfèrí tí a fi ìbòrí bo.
Orílẹ̀-èdè Amẹ́ríkà yóò mú ẹ̀sìn Pùròtẹ́sítáǹtì kúrò pátápátá nígbà tí yóò fi mú ààmì àṣẹ pápà ṣiṣẹ́ nípasẹ̀ òfin Ọjọ́-Àìkú tí ó ń bọ̀ láìpẹ́; nítorí ìtumọ̀ kan ṣoṣo ti ọ̀rọ̀ náà “Pùròtẹ́sítáǹtì” ni láti ṣàtakò sí Róòmù. Bí o bá gba ààmì àṣẹ Róòmù, ìwọ kò ṣàtakò sí Róòmù. Nínú Amos orí kẹta, ẹsẹ̀ kẹta, Amos béèrè ìbéèrè àròsọ pé: “Ṣé méjì lè máa bá ara wọn rìn, bí kò ṣe pé wọ́n ti fara mọ́ra wọn?”
“Nínú àwọn ìgbésẹ̀ tí ń lọ lọwọlọwọ ní Orílẹ̀-Èdè Amẹ́ríkà láti fi rí ìtìlẹ́yìn ìjọba gbà fún àwọn ilé-iṣẹ́ àti àṣà ìlò ìjọ, àwọn Pírótẹ́sítáǹtì ń tẹ̀ lé ìpasẹ̀ àwọn ọmọ ẹ̀sìn Pápá. Béẹ̀ kọ́, ju bẹ́ẹ̀ lọ, wọ́n ń ṣí ilẹ̀kùn sílẹ̀ fún Ẹ̀sìn Pápá láti tún gba ipò àṣẹ-gíga padà ní Amẹ́ríkà ti Pírótẹ́sítáǹtì, èyí tí ó ti pàdánù ní Ilẹ̀ Àgbà.” The Great Controversy, 573.
Nígbà tí a mú ẹ̀sìn keferi kúrò gẹ́gẹ́ bí ẹ̀sìn ìjọba ní ọdún 508, ó jẹ́ àpẹẹrẹ pé ìdènà náà, tí Pọ́ọ̀lù ṣàfihàn nínú Second Thessalonians orí kejì, ni a ti mú kúrò ṣáájú ìfihàn ènìyàn ẹ̀ṣẹ̀ ní òfin Ọjọ́-Àìkú tí ń bọ̀ láìpẹ́ ní Orílẹ̀-Èdè Amẹ́ríkà. Ìtẹ̀ríba ẹ̀sìn keferi tí a ń ṣe ní gbangba, tí ó yí padà sí ẹ̀sìn keferi tí ó fara sin, ìyẹn ti Kátólíìkì, kò ṣẹlẹ̀ lójijì, a sì samisi rẹ̀ nínú ìtàn gẹ́gẹ́ bí ohun tí ó bẹ̀rẹ̀ pẹ̀lú ìyípadà Clovis sí ẹ̀sìn Kátólíìkì ní ọdún 496, tí a sì mú un ṣẹ ní kíkún ní ọdún 508.
Nítorí náà, láti ọdún Reagan, tí ó bẹ̀rẹ̀ ní ọdún 1989, títí di òfin Àìkú tí yóò dé láìpẹ́, a óò di Pírótẹ́sítáǹtì tòótọ́ mú pátápátá ní Orílẹ̀-Èdè Amẹ́ríkà. Ní àkókò náà ni a óò bì ìlànà Orílẹ̀-Èdè náà, “ibi mímọ́ agbára” fún Orílẹ̀-Èdè Amẹ́ríkà, lulẹ̀, àti iṣẹ́ kẹrin ti “apá” inú ẹsẹ̀ kọkànlélọ́gbọ̀n ni a óò mú ṣẹ, bí “apá” náà ṣe yóò fi ìjọ Pápá jókòó lórí ìtẹ́ ayé, gẹ́gẹ́ bí ó ti rí ní ọdún 538.
Lẹ́yìn tí ipò pápá gba ìtẹ́ ní ọdún 538, ìtàn náà nínú Dáníẹ́lì yí padà kúrò nínú ṣíṣàpèjúwe bí ipò pápá ṣe gba ayé, sí kókó-ọrọ̀ bí ipò pápá ṣe ṣe inúnibíni sí àwọn ènìyàn Ọlọ́run nínú ìtàn náà. Nínú ẹsẹ̀ kẹrìnlá, ti orí kẹwàá Dáníẹ́lì, Gébúrẹ́lì ti sọ fún Dáníẹ́lì pé ète ìran tí ó fẹ́ fi hàn án ni láti fihàn “ohun tí yóò ṣẹlẹ̀ sí àwọn ènìyàn Ọlọ́run ní àwọn ọjọ́ ìkẹyìn.”
Nísinsin yìí ni mo wá láti jẹ́ kí o lóye ohun tí yóò ṣẹlẹ̀ sí àwọn ènìyàn rẹ ní ọjọ́ ìkẹyìn; nítorí ìran náà ṣì jẹ́ ti ọjọ́ púpọ̀. Danieli 10:14.
Ẹsẹ̀ kejìlélọ́gbọ̀n títí dé ẹsẹ̀ kẹrìndínlógójì ni àwọn ẹsẹ̀ tí Sister White sọ ní tààrà pé a ó tún ṣe, àti pé àwọn ẹsẹ̀ wọ̀nyí ṣàpèjúwe inúnibíni ìjọba páápà tí ó pé ọdún ẹgbẹ̀rún kan, ọgọ́rùn-ún méjì àti ọgọ́ta, láti àkókò tí a fi jókòó lórí ìtẹ́ ní ọdún 538, títí di ìgbà tí ó gba ọgbẹ́ ikú rẹ̀ ní ọdún 1798.
Àwọn ẹni tí ń hùwà búburú sí májẹ̀mú náà ni yóò fi ọ̀rọ̀ ìtanràn bàjẹ́; ṣùgbọ́n àwọn ènìyàn tí wọ́n mọ Ọlọ́run wọn yóò lágbára, wọn yóò sì ṣe iṣẹ́-ńlá. Àwọn tí ó ní òye láàrín àwọn ènìyàn yóò kọ́ ọ̀pọ̀lọpọ̀; síbẹ̀, idà, iná, ìgbèkùn, àti ìkógun yóò mú kí wọ́n ṣubú fún ọ̀pọ̀ ọjọ́. Nígbà tí wọ́n bá sì ṣubú, a ó ràn wọ́n lọ́wọ́ pẹ̀lú ìrànlọ́wọ́ díẹ̀; ṣùgbọ́n ọ̀pọ̀ yóò so ara wọn mọ́ wọn pẹ̀lú ọ̀rọ̀ ìtanràn. Àti pé àwọn kan nínú àwọn ọlọ́gbọ́n yóò ṣubú, láti dán wọn wò, àti láti wẹ̀ wọ́n mọ́, àti láti sọ wọ́n di funfun, títí di àkókò òpin: nítorí pé ó ṣì jẹ́ fún àkókò tí a ti yàn. Ọba náà yóò sì ṣe gẹ́gẹ́ bí ìfẹ́ ara rẹ̀; yóò sì gbé ara rẹ̀ ga, yóò sì fi ara rẹ̀ ṣe ńlá ju gbogbo ọlọ́run lọ, yóò sì sọ àwọn ohun àgbàyanu sí Ọlọ́run àwọn ọlọ́run, yóò sì ṣàṣeyọrí títí ìbínú yóò fi pé: nítorí ohun tí a ti pinnu yóò ṣẹ. Daniẹli 11:32–36.
Àwọn ẹsẹ náà ṣàpèjúwe inúnibíni ti Àkókò Òkùnkùn, ẹsẹ kejìdínlógójì sì tún fi hàn pé ìjọ pàápàá yóò ṣe àṣeyọrí títí di ìgbà tí ìbínú àkọ́kọ́ Ọlọ́run sí ìjọba àríwá Ísírẹ́lì fi ṣẹ ní ọdún 1798. Dáníẹ́lì kọ́kọ́ fi hàn bí a ṣe fi ìjọ pàápàá lé orí ìtẹ́ ayé, lẹ́yìn náà bí ìjọ pàápàá ṣe bá àwọn ènìyàn Ọlọ́run lò, àti nígbà náà ìṣubú ìkẹyìn ìjọ pàápàá. Ẹsẹ ogójì títí dé mẹ́tàlélógójì nínú Dáníẹ́lì mọ́kànlá fi hàn bí ìjọ pàápàá ṣe gba àkóso ayé, lẹ́yìn náà ẹsẹ mẹ́rìnlélógójì fi hàn bí obìnrin náà ṣe ń ṣe inúnibíni sí àwọn ènìyàn Ọlọ́run ti ọjọ́ ìkẹyìn, ẹsẹ márùn-únlélógójì sì fi hàn bí ó ṣe dé òpin ìkẹyìn rẹ̀, láìsí ẹnikẹ́ni láti ràn án lọ́wọ́.
Ọ̀rọ̀ Hébérù fún “òtítọ́” ni Onímọ̀-èdè Àgbàyanu dá sílẹ̀ nípa mú lẹ́tà àkọ́kọ́, lẹ́tà kẹtàlá, àti lẹ́tà ìkẹyìn nínú àbùdá lẹ́tà Hébérù pọ̀ láti dá ọ̀rọ̀ náà “òtítọ́” sílẹ̀. Mẹ́tàlá jẹ́ ààmì ìṣọ̀tẹ̀, àti pé àkọ́kọ́ ń ṣojú fún ìkẹyìn.
Ẹsẹ̀ kọkànlélọ́gbọ̀n ṣàpèjúwe òpin Róòmù abọ̀rìṣà gẹ́gẹ́ bí ìjọba kẹrin nínú àsọtẹ́lẹ̀ Bíbélì, ẹsẹ̀ kẹrìndínlọ́gbọ̀n sì ṣe ìdánimọ̀ òpin Róòmù póòpù gẹ́gẹ́ bí ìjọba karùn-ún nínú àsọtẹ́lẹ̀ Bíbélì. Láàárín àkọ́kọ́ àpèjúwe ìṣubú Róòmù àti àpèjúwe ìkẹyìn ìṣubú Róòmù ni ìṣọ̀tẹ̀ náà wà, tí a ṣojú rẹ̀ nípa bí ipò póòpù ṣe pa ọ̀pọ̀ mílíọ̀nù àwọn ènìyàn Ọlọ́run nínú ìtàn tó wà láàárín ìbẹ̀rẹ̀ àti òpin. Ìlò àwọn ẹsẹ̀ wọ̀nyí gbé ààmì “òtítọ́” rú.
Ẹsẹ̀ ogójì sí márùndínláàádọ́ta, èyí tí a fi ẹsẹ̀ ọgbọ̀n sí mẹ́rìndínlọ́gbọ̀n ṣàpẹẹrẹ rẹ̀, bẹ̀rẹ̀ pẹ̀lú ìṣubú ìjọ ìpápá, ó sì parí pẹ̀lú ìṣubú ìjọ ìpápá. Ní àárín ìtàn tí ó bẹ̀rẹ̀ ní ọdún 1798, tí ó sì ń lọ dé ìparí àkókò àánú, ni ìṣọ̀tẹ̀ ti Róòmù Òde-Òní wà, tí ó tún ń pa àwọn ènìyàn Ọlọ́run lẹ́ẹ̀kan sí i. Ìlò àwọn ẹsẹ̀ wọ̀nyí pẹ̀lú ń ru àpèjúwe “òtítọ́,” wọ́n sì bá ara wọn mu láti pèsè ẹlẹ́rìí méjì tí ń fìdí “òtítọ́” náà múlẹ̀, àwọn ìlà méjèèjì náà sì ń ṣàpèjúwe Róòmù, èyí tí í ṣe àmì tí yóò “mú ìran náà dúró gbọingbọin”.
Ní àwọn àkókò wọ̀nyí, ọ̀pọ̀lọpọ̀ yóò dìde sí ọba gúúsù; àwọn ọlọ́ṣà láàrín àwọn ènìyàn rẹ yóò sì gbé ara wọn ga láti mú ìran náà dúró ṣinṣin; ṣùgbọ́n wọn yóò ṣubú. Danieli 11:14.
Ìṣẹ̀lẹ̀ àsọtẹ́lẹ̀ tí Dáníẹ́lì lò nínú orí kẹ́ọ̀kanlá, ni a lò ju nínú ẹsẹ̀ ọgbọ̀n sí mẹ́rìndínlógójì nìkan lọ, lẹ́yìn náà ní ogójì sí márùndínláàádọ́ta. Ẹsẹ̀ mẹ́rìnlá sí mọ́kàndínlógún fi hàn bí Róòmù abọ̀rìṣà ṣe gba àkóso ayé; lẹ́yìn náà ẹsẹ̀ ogún sí mẹ́rìnláàádọ́rin fi hàn bí Róòmù abọ̀rìṣà ṣe bá àwọn ènìyàn Ọlọ́run lò, àti láti ẹsẹ̀ mẹ́rìnláàádọ́rin sí ẹsẹ̀ ọgbọ̀n ni a ti gbé ìṣubú Róòmù abọ̀rìṣà kalẹ̀.
Ẹsẹ̀ kẹrìnlá ni ìbẹ̀rẹ̀ Róòmù àwọn abọ̀rìṣà, ẹsẹ̀ ọgbọ̀n sì ni òpin Róòmù àwọn abọ̀rìṣà. Nínú ìtàn tí a ṣojú rẹ̀ ní àárín, a fi Róòmù àwọn abọ̀rìṣà hàn gẹ́gẹ́ bí ẹni tí ó kàn Kristi mọ́ àgbélébùú; nípa bẹ́ẹ̀, ìṣọ̀tẹ̀ tí ó wà ní àárín náà ń fi àwọn ẹsẹ̀ wọ̀nyí hàn gẹ́gẹ́ bí “òtítọ́.” Alfa àti Omega fi àkíyèsí ọwọ́ Rẹ̀ sí i ní gbogbo ọ̀nà kọjá orí kẹ́rìnlá ti ìwé Dáníẹ́lì.
Ẹsẹ̀ ogójì ní ìtàn tí ó bẹ̀rẹ̀ ní àkókò ọdún Ronald Reagan, tí ó sì ń fi ìṣọ̀kan tí a dá láàárín Ààrẹ orílẹ̀-èdè Amẹ́ríkà àti ènìyàn ẹ̀ṣẹ̀ hàn. Ó ń samisi àkókò kan pàtó tí ó parí nígbà tí a fi ipò àpapọ̀ aṣáájú ìjọ Kátólíìkì lórí ìtẹ́ ayé, gẹ́gẹ́ bí ó ti rí ní ọdún 538. Kì í ṣe ìjápọ̀ lasán ni pé Clovis, ọba àwọn Franks, èyí tí ó jẹ́ France ti òde òní, ni àmì orílẹ̀-èdè Amẹ́ríkà. Clovis jẹ́ àpẹẹrẹ Reagan. Reagan jẹ́ àmì ìsìn Pùròtẹ́sítáǹtì, gẹ́gẹ́ bí Clovis náà ṣe jẹ́ àmì ìsìn abọ̀rìṣà.
Ogun tí Clovis, Ọba àwọn Franks, ti yí padà sí Ìgbàgbọ́ Kátólíìkì nínú rẹ̀ ni Ogun Tolbiac (tí a tún mọ̀ sí Ogun Zülpich tàbí Ogun Cologne). Ogun yìí ṣẹlẹ̀ ní ọdún 496. Clovis jẹ́ abọ̀rìṣà ní àkókò náà, ṣùgbọ́n nígbà ogun náà, nígbà tí ó dà bí ẹni pé àwọn ọmọ-ogun rẹ̀ wà nínú ewu ìṣẹ́gun-kúrò, ó gbàdúrà sí Ọlọ́run Kristẹni ti aya rẹ̀ onígbàgbọ́ Kátólíìkì pé kó ràn án lọ́wọ́, ó sì ṣe ẹ̀jẹ́ pé bí òun bá jáde ní ipáṣẹ́gun, òun yóò yí padà sí ẹ̀sìn Kristẹni. Clovis ṣẹ́gun nínú ogun náà nítòótọ́, àti nítorí èyí, òun àti apá pàtàkì kan nínú àwọn jagunjagun Frankish rẹ̀ yí padà sí Ìgbàgbọ́ Kátólíìkì, èyí sì samisi ìṣẹ̀lẹ̀ pàtàkì kan nínú ìmú àwọn Franks wá sínú ẹ̀sìn Kristẹni.
Ronald Reagan, ẹni tí ó jẹ́wọ́ ara rẹ̀ gẹ́gẹ́ bí Alátẹnudẹ́rùn, sọ pé ìdí tí ó fi dá àjọṣepọ̀ aṣírí kan pẹ̀lú póòpù ti Róòmù sílẹ̀ ni pé ó ní ìdánilójú pé Soviet Union ni Aṣòdì sí Kristi nínú àsọtẹ́lẹ̀ Bíbélì. Nínú ìjà Reagan sí Soviet Union ìgbàanì, láìmọ ìdàrúdàpọ̀ rẹ̀ nípa ẹni tí Aṣòdì sí Kristi jẹ́, ó darapọ̀ mọ́ Aṣòdì sí Kristi.
“Àwọn tí ó bá dàrú nínú òye wọn nípa ọ̀rọ̀ náà, tí wọn kò sì rí ìtumọ̀ aṣòdì sí Kristi, dájúdájú wọn yóò fi ara wọn sí apá aṣòdì sí Kristi.” Kress Collection, 105.
Orílẹ̀-èdè Amẹ́ríkà jẹ́ àmì àsọtẹ́lẹ̀ onípìlẹ̀ méjì, gẹ́gẹ́ bí a ti ṣojú rẹ̀ nínú ìwo méjì ẹranko ilẹ̀ náà. Faranse pẹ̀lú jẹ́ àmì àsọtẹ́lẹ̀ onípìlẹ̀ méjì, gẹ́gẹ́ bí a ti ṣojú rẹ̀ nípasẹ̀ Sódómù àti Ejibiti nínú Ìṣípayá orí kọkànlá. Faranse ni ọmọ àkọ́bí ti ipápá, àti Reagan, tí ń ṣojú Orílẹ̀-èdè Amẹ́ríkà, ni ẹni àkọ́kọ́ nínú àwọn ọba mẹ́wàá ti Ìṣípayá orí kẹtàdínlógún ní àwọn ọjọ́ ìkẹyìn láti ṣe àgbèrè pẹ̀lú panṣágà Tírè, ẹni tí a ti gbàgbé láti ọdún 1798. A gbàgbé rẹ̀ ní àkókò òpin ní ọdún 1798, ṣùgbọ́n a bẹ̀rẹ̀ sí í rántí rẹ̀ ní àkókò òpin ní ọdún 1989.
Clovis, aṣáájú ilẹ̀ Faransé, fi àmì sí ìbẹ̀rẹ̀ àkókò kan tí ó yọrí sí fífi ipò oyè ìjọ pápá lé orí ìtẹ́ ní ọdún 538, níbi tí ìjọ pápá sì ti tẹ̀síwájú láti gbé òfin Ọjọ́ Àìkú kalẹ̀ ní Ìgbìmọ̀ Orleans. Reagan, aṣáájú Orílẹ̀-Èdè Amẹ́ríkà, fi àmì sí ìbẹ̀rẹ̀ àkókò kan tí ó ń yọrí sí fífi ipò oyè ìjọ pápá lé orí ìtẹ́ ayé lẹ́ẹ̀kan sí i nípasẹ̀ òfin Ọjọ́ Àìkú tí ń bọ̀ lọ́tòsí.
Faranse ni agbára aláfẹ́méjì tí ó fi ipò náà lé ọwọ́ papacy ní ọdún 538, àti Faranse, nípasẹ̀ Gẹ́náràlì Berthier ti Napoleon, yọ papacy kúrò lórí ìtẹ́ ní ọdún 1798. Orílẹ̀-Èdè Amẹ́ríkà yóò fi papacy jókòó lórí ìtẹ́ ní àwọn ọjọ́ ìkẹyìn, àti gẹ́gẹ́ bí ọba àkọ́kọ́ láàárín àwọn ọba mẹ́wàá, ní ìkẹyìn Orílẹ̀-Èdè Amẹ́ríkà yóò “sọ ọ́ di ahoro àti níhòòhò, yóò sì jẹ ẹran ara rẹ̀, yóò sì fi iná sun ún.”
Ẹsẹ̀ ogójì ní ìtàn ẹsẹ̀ kọkànlélógún, ó sì fi hàn pé iṣẹ́ fífi ipò àpapọ̀ aṣojú Pópù padà sórí ìtẹ́ ayé ni a ṣàpẹẹrẹ rẹ̀ nípasẹ̀ àkókò tí ó bẹ̀rẹ̀ pẹ̀lú Ronald Reagan, tí ó sì parí pẹ̀lú ààrẹ ìkẹyìn ti Orílẹ̀-Èdè Amẹ́ríkà. Ààrẹ ìkẹyìn náà ni a ó ti fi Reagan ṣe àpẹẹrẹ rẹ̀ tẹ́lẹ̀, nítorí Jésù máa ń fi ìbẹ̀rẹ̀ ṣe àfihàn òpin ní gbogbo ìgbà.
Nínú àwọn ẹsẹ àkọ́kọ́ nínú Dáníẹ́lì mọ́kànlá, níbi tí a ti gbé ìtàn àsọtẹ́lẹ̀ náà kalẹ̀ (ẹsẹ̀ kejì), a rí ìtàn tí ó ṣáájú ìtàn ìjọba Gíríìsì. Gíríìsì jẹ́ ààmì ti Àjọ Àwọn Orílẹ̀-Èdè, àti ti ìjọba ayé kan ṣoṣo ti àwọn ọba mẹ́wàá nínú Ìfihàn mẹ́tàdínlógún. Ẹsẹ̀ kẹta nínú Dáníẹ́lì mọ́kànlá mú Alẹkisáńdà Ńlá wá síwájú, ẹsẹ̀ kejì sì dúró fún ìtàn tí ó ṣáájú ìjọba ayé kan ṣoṣo ní àwọn ọjọ́ ìkẹyìn.
Nínú ẹsẹ̀ kìíní, Gébúrẹ́lì kan fi hàn lásán pé òun ti fi agbára fún Dáríọ̀sì ní ìbẹ̀rẹ̀ ìjọba àwọn Mídíà àti Pérsia; ṣùgbọ́n Gébúrẹ́lì ti tọ̀ Dáníẹ́lì wá ní orí kẹwàá, nígbà tí Kírúsì ará Pérsia, kì í ṣe Dáríọ̀sì ará Mídíà, jẹ́ ẹni tí ó ń ṣàkóso nígbà náà. Lẹ́yìn tí ó ti so ìjọba náà pọ̀ ní kedere gẹ́gẹ́ bí ìjọba àsọtẹ́lẹ̀ onípín méjì ti àwọn Mídíà àti Pérsia (gẹ́gẹ́ bí Faranse àti Orílẹ̀-èdè Amẹ́ríkà ṣe rí), Gébúrẹ́lì sì tún ṣe àfihàn ìtàn tí ó ṣáájú ìjọba àgbáyé ti Alẹkisáńdà Ńlá.
Ní báyìí, èmi yóò sì fi òtítọ́ hàn ọ́. Wò ó, àwọn ọba mẹ́ta mìíràn yóò tún dìde ní Pérṣíà; èyí tí ó sì jẹ́ ẹ̀kẹrin yóò lówó púpọ̀ jù wọ́n gbogbo lọ: àti nípa agbára rẹ̀ nípasẹ̀ ọrọ̀ rẹ̀ yóò rú gbogbo wọn sókè sí ìjọba Gíríìkì. Dáníẹ́lì 11:2.
Alfa àti Omega máa ń ṣàfihàn òpin ohun kan pẹ̀lú ìbẹ̀rẹ̀ ohun kan, àti ẹsẹ̀ kejì ń sọ̀rọ̀ nípa ìtàn tí ó ṣáájú ìfipámúṣẹ ìjọba ayé kan ṣoṣo, gẹ́gẹ́ bí a ti ṣojú rẹ̀ nínú ìjọba Gíríìsì ti Alẹkisáńdà Ńlá. Ẹsẹ̀ kejì jẹ́ ìlà àsọtẹ́lẹ̀ kan nípa Orílẹ̀-Èdè Amẹ́ríkà, èyí tí, gẹ́gẹ́ bí agbára oníwo méjì ti àwọn ọjọ́ ìkẹyìn, gẹ́gẹ́ bí a ti ṣàpẹẹrẹ rẹ̀ nípasẹ̀ agbára alápá méjì ti àwọn Mídì àti Páṣíà, àti nípasẹ̀ Faranse. Ẹsẹ̀ náà tọ́ka sí àwọn ọba tí yóò jẹ́ àpẹẹrẹ àwọn ààrẹ Orílẹ̀-Èdè Amẹ́ríkà ní àwọn ọjọ́ ìkẹyìn, tí yóò dìde ṣáájú ìjọba ayé kan ṣoṣo alápá mẹ́ta ti dragoni, ẹranko náà àti wòlíì èké. Clovis bá Reagan mu gẹ́gẹ́ bí ààrẹ àkọ́kọ́ ní ìbẹ̀rẹ̀ ìtàn tí ń darí sí fífi aṣòdì sí Kristi padà sórí ìtẹ́.
Láti ìgbà Kírúsì, nínú Dáníẹ́lì mọ́kànlá, yóò wà ọba mẹ́ta tí yóò tẹ̀ lé e, lẹ́yìn wọn sì ni ọba kẹrin kan yóò dìde, ẹni tí ó pọ̀n-ín lórí wọn gbogbo ní ọrọ̀ gidigidi. Dáríúsì ni ọba àkọ́kọ́ ti Ìjọba Mídíà-Péríṣíà, Kírúsì sì ni ọba kejì, ẹni tí ó ń ṣàkóso nígbà tí Dáníẹ́lì gba ìtàn náà lọ́wọ́ Gébéríẹ́lì. Ọba mẹ́rin yóò tẹ̀ lé Kírúsì; nítorí náà, ọba kẹrin nínú àwọn ọba tí yóò tẹ̀ lé e yóò jẹ́ ọba kẹfà.
Ọba kẹfà yóò jẹ́ ọba tí ó lówó jùlọ, àti pé ààrẹ ọlọ́rọ̀ náà (ọba) yóò ru gbogbo ènìyàn sókè sí ìjọba Gíríìsì. Àwọn ààrẹ láti ìgbà Reagan ni wọ̀nyí: Bush àkọ́kọ́, Clinton, Bush kejì, Obama; nítorí náà ọba kẹfà, àti ọlọ́rọ̀ jùlọ, yóò jẹ́ Trump. Ọba náà (ààrẹ) yóò “ru sókè” sí ìjọba Gíríìsì (àwọn globalists). Ìtumọ̀ ọ̀rọ̀ Hébérù náà “ru sókè,” jẹ́ ohun tí ó ní ìmọ̀lára púpọ̀ gan-an.
Ọ̀rọ̀ Hébérù tí a túmọ̀ sí “mú dìde,” nínú ẹsẹ̀ náà, jẹ́ gbòǹgbò àtijọ́ kan tí ìtumọ̀ rẹ̀ jẹ́ “jí,” tàbí “jí dìde.” Nínú ìtàn tí a fi alákóso kẹrin lẹ́yìn Kírósì ṣàpẹẹrẹ rẹ̀, ààrẹ kan tí ó ní ọrọ̀ púpọ̀ ju gbogbo àwọn ààrẹ mìíràn lọ ni a óò gbé dìde, àti nípasẹ̀ agbára àti ipá rẹ̀ ni “jíjí” kan yóò wáyé sí Gíríìsì. Gíríìsì, gẹ́gẹ́ bí àpẹẹrẹ ìṣèlú àgbáyé, ìlọsíwájú, àti “woke-ism,” ni a óò mú wá sí ojú ìtàn ààrẹ kẹfà, ẹni ọlọ́rọ̀ jùlọ. Òun yóò jí gbogbo ìjọba ayé yìí sí aríyànjiyàn “woke-ism” onílọsíwájú àti ìṣàkóso àgbáyé.
Ìjí sí ìṣísẹ̀ ìlọsíwájú “woke-ism,” tí a mú wá ní àkókò ààrẹ ẹni tí ó lọ́rùn jù lọ, ń ṣẹlẹ̀ pẹ̀lú ìwo Republikani, gan-an ní àkókò kan náà tí jíjí àwọn wúńdíá mẹ́wàá ń ṣẹlẹ̀ nínú ìwo Pùrótẹ́sítáǹtì.
A ó máa tẹ̀síwájú nínú ìkẹ́kọ̀ọ́ wa lórí Dáníẹ́lì orí kọkànlá ẹsẹ̀ ogójì nínú àpilẹ̀kọ tí ó tẹ̀lé.
“Bí ó tilẹ̀ jẹ́ pé ìsọdẹ̀sílẹ̀ ìgbàgbọ́ àti ìwà-bí-Ọlọ́run ti tàn kálẹ̀ gidigidi, síbẹ̀ àwọn ọmọlẹ́yìn Kristi tòótọ́ wà nínú àwọn ìjọ wọ̀nyí. Ṣáájú ìbẹ̀wò ìkẹyìn àwọn ìdájọ́ Ọlọ́run lórí ayé, ìsọjí bẹ́ẹ̀ kan yóò wà láàárín àwọn ènìyàn Oluwa ti ìwà-bí-Ọlọ́run ìbílẹ̀ gẹ́gẹ́ bí a kò tíì rí láti ìgbà àwọn àpọ́sítélì. Ẹ̀mí àti agbára Ọlọ́run ni a ó tú jáde sórí àwọn ọmọ Rẹ̀. Ní àkókò náà, ọ̀pọ̀ yóò ya ara wọn kúrò nínú àwọn ìjọ wọ̀nyí nínú èyí tí ìfẹ́ ayé yìí ti gba ipò ìfẹ́ fún Ọlọ́run àti Ọ̀rọ̀ Rẹ̀. Ọ̀pọ̀, yálà nínú àwọn òjíṣẹ́ àti àwọn ènìyàn, yóò fi ayọ̀ gba àwọn òtítọ́ ńlá wọ̀nyí tí Ọlọ́run ti mú kí a kéde ní àkókò yìí láti pèsè àwọn ènìyàn kan sílẹ̀ fún ìbọ̀wọ̀ kejì Oluwa. Ọ̀tá àwọn ọkàn ń fẹ́ láti dí iṣẹ́ yìí lọ́wọ́; àti kí àkókò irú ìṣíkiri bẹ́ẹ̀ tó dé, yóò sapá láti dá a dúró nípa fífi àròpò èké wọlé. Nínú àwọn ìjọ wọ̀nyí tí ó lè mú wá lábẹ́ agbára ìtanjẹ rẹ̀, yóò mú un hàn bí ẹni pé a ti tú ìbùkún àkànṣe Ọlọ́run jáde; a ó sì rí ohun tí a rò pé ó jẹ́ ìfẹ́kúfẹ̀ẹ́ ẹ̀sìn ńlá. Àwọn ogunlọ́gọ̀ yóò yọ̀ pé Ọlọ́run ń ṣiṣẹ́ iṣẹ́ ìyanu fún wọn, nígbà tí iṣẹ́ náà jẹ́ ti ẹ̀mí mìíràn. Lábẹ́ ìrísí ẹ̀sìn, Satani yóò wá ọ̀nà láti fa agbára ipa rẹ̀ gbòòrò sí i lórí ayé Kristẹni.” The Great Controversy, 464.