Nínú àwọn àpilẹ̀kọ ṣáájú, a fi hàn pé àwọn Millerite mọ̀ pé àwọn ń mú àkàwé àwọn wúńdíá mẹ́wàá ṣẹ, pẹ̀lú Hábákúkù orí kejì àti Ìsíkíẹ́lì orí kejìlá, ẹsẹ̀ kọkànlélógún sí ẹsẹ̀ kọkànlélọ́gbọ̀n. Àwọn ẹsẹ̀ inú Ìsíkíẹ́lì náà fi hàn pé nígbà tí àwọn ọ̀nà àsọtẹ́lẹ̀ mẹ́ta wọ̀nyí bá ṣẹ ní pípé ní àwọn ọjọ́ ìkẹyìn, “ìmúṣẹ gbogbo ìran” yóò ṣẹ. Arábìnrin White náà sì tún sọ̀rọ̀ sí ìṣẹ̀lẹ̀ yìí.

“Nínú Ìfihàn, gbogbo àwọn ìwé inú Bíbélì ni wọ́n ti pàdé, tí wọ́n sì ti parí. Níhìn-ín ni àfikún ìwé Dáníẹ́lì wà. Ọ̀kan jẹ́ àsọtẹ́lẹ̀; èkejì sì jẹ́ ìfihàn. Ìwé tí a fi èdìdì dì kì í ṣe Ìfihàn, bí kò ṣe apá yẹn nínú àsọtẹ́lẹ̀ Dáníẹ́lì tí ó ní í ṣe pẹ̀lú àwọn ọjọ́ ìkẹyìn. Áńgẹ́lì náà pàṣẹ pé, ‘Ṣùgbọ́n ìwọ, Dáníẹ́lì, pa àwọn ọ̀rọ̀ náà mọ́, kí o sì fi èdìdì dì íwé náà títí di àsìkò òpin.’ Dáníẹ́lì 12:4.” Acts of the Apostles, 585.

Àkàwé àwọn wúńdíá mẹ́wàá ni a tún ṣe ní ọ̀rọ̀ dé ọ̀rọ̀ gan-an ní àkókò ìdìdì àwọn ẹgbẹ̀rún mẹ́rìnlélógójì [ọgọ́rùn-ún kan àti mẹ́rìnlélógójì] ènìyàn, èyí tí ó bẹ̀rẹ̀ ní ọjọ́ kọkànlá, oṣù Kẹsán, ọdún 2001, tí yóò sì parí nígbà tí a bá ti ilẹ̀kùn mọ́ lórí àwọn wúńdíá òmùgọ̀ ní òfin Ọjọ́-Àìkú tí ń bọ̀ láìpẹ́. Ní àkókò ìtàn yẹn, ipa gbogbo ìran kọ̀ọ̀kan ni a ṣàfihàn nínú pé “gbogbo àwọn ìwé Bíbélì pàdé wọ́n sì parí.”

A ti ń kọ pẹpẹ ìmòye kan nínú àpilẹ̀kọ tí ó ṣáájú láti ṣàfihàn ìlà ìtàn òde tí a ṣojú fún nínú ẹsẹ̀ ogójì ti Dáníẹ́lì mọ́kànlá, èyí tí ó ṣojú fún ìtàn òṣèlú ti iwo Oloṣèlú Olómìnira ti ẹranko ilẹ̀. Ìtàn náà ń lọ ní ìbámu pẹ̀lú ìtàn ẹ̀sìn ti iwo Pùròtẹ́sítáǹtì tòótọ́ ti ẹranko ilẹ̀. A ti dá díẹ̀ lára àwọn ìlà àsọtẹ́lẹ̀ tí ń tọ́ka sí iwo Oloṣèlú Olómìnira ti ẹranko ilẹ̀ mọ̀, a sì ń fi àwọn ìlà wọ̀nyẹn lé orí ìtàn àsọtẹ́lẹ̀ tí ó bẹ̀rẹ̀ ní àkókò òpin ní ọdún 1989.

Àkókò àsọtẹ́lẹ̀ ti ẹranko ilẹ̀ náà tí ó bẹ̀rẹ̀ ní ọdún 1776, tí ó sì parí ní àkókò ìkẹyìn ní 1798, ni ìlà tí a pinnu láti lò nínú ìsapá kan láti mú gbogbo àwọn ìlà tí wọ́n ń ní ipa wọn báyìí jọ. Àkókò 1776 sí 1798 ní àmì Alfa àti Omega, nítorí ó bẹ̀rẹ̀, ó sì parí pẹ̀lú ìgbésẹ̀ ìṣòfin kan, èyí tí í ṣe ọ̀rọ̀-èdè orílẹ̀-èdè kan.

“Ọ̀rọ̀ tí orílẹ̀-èdè kan ń sọ ni ìṣe àwọn aláṣẹ ìṣèdásílẹ̀ òfin àti ìdájọ́ rẹ̀.” The Great Controversy, 443.

Ìwà pàtàkì kan tí ẹranko ilẹ̀ náà ní ni ọ̀rọ̀ sísọ rẹ̀. Òfin Ìpilẹ̀ṣẹ̀ ti Orílẹ̀-Èdè Amẹ́ríkà jẹ́ àkọsílẹ̀ àtọ̀runwá tí ó ṣí àwọn ilẹ̀kùn sílẹ̀ fún òmìnira ẹ̀sìn àti òmìnira ìṣèlú, tí ó sì nípa bẹ́ẹ̀ gbé “ìkún omi” inúnibíni mì tí àwọn ọba Europe àti ìjọ Kátólíìkì ti ń ṣe lọ́pọ̀ ọ̀rúndún.

Áti láti ẹnu rẹ̀ ni ejò náà tu omi jáde bí ìṣàn omi lẹ́yìn obìnrin náà, kí ó lè mú kí ìṣàn omi náà gbé e lọ. Ayé sì ràn obìnrin náà lọ́wọ́, ayé sì há ẹnu rẹ̀, ó sì gbe ìṣàn omi náà mì, èyí tí dragoni náà ti ẹnu rẹ̀ tu jáde. Ìfihàn 12:15, 16.

Ní òpin ìjọba ẹranko ayé gẹ́gẹ́ bí ìjọba kẹfà nínú àsọtẹ́lẹ̀ Bíbélì, yóò tún sọ̀rọ̀; ṣùgbọ́n nígbà náà yóò sọ̀rọ̀ bí dragoni, nípa mímú òfin ọjọ́ Àìkú ṣiṣẹ́.

Mo sì rí ẹranko mìíràn tí ń bọ láti inú ilẹ̀ wá; ó sì ní ìwo méjì bí ti ọ̀dọ́-àgùntàn, ó sì ń sọ̀rọ̀ bí dragoni. Ìfihàn 13:11.

Ẹranko ilẹ̀ ayé bẹ̀rẹ̀ gẹ́gẹ́ bí ìjọba kẹfà ní ọdún 1798, nígbà tí a gba agbára lọ́wọ́ papacy.

“Nígbà tí a sì ti gba agbára Papacy lọ́wọ́ rẹ̀, tí a sì fi ipa mú un láti dá inúnibíni dúró, Johanu rí agbára tuntun kan tí ń dìde láti tún ohùn dragoni náà sọ, àti láti tẹ̀síwájú nínú iṣẹ́ ìkà àti òrò-òdì sí Ọlọ́run kan náà. Agbára yìí, èyí tí í ṣe ẹni ìkẹyìn tí yóò jagun sí ìjọ àti sí òfin Ọlọ́run, ni a ṣàpẹẹrẹ rẹ̀ nípasẹ̀ ẹranko kan tí ó ní ìwo bí ti ọmọ-àgùntàn.” Signs of the Times, November 1, 1899.

Ní ọdún 1798, nígbà tí ipò àpapà gba ọgbẹ́ ikú rẹ̀, Orílẹ̀-Èdè Amẹ́ríkà sọ̀rọ̀, àti gẹ́gẹ́ bí ó ti máa ń rí ní gbogbo ìgbà pẹ̀lú Álífà àti Òmégà, ọ̀rọ̀ tí a sọ ní ìbẹ̀rẹ̀ ṣàfihàn ṣáájú ọ̀rọ̀ tí a ó sọ ní òpin. Àwọn Òfin Alien and Sedition ni a sọ di òfin ní ọdún 1798, ní fífi wọ́n ṣe àfihàn ṣáájú àwọn òfin tí a ó mú ṣiṣẹ́ ní òpin, tí yóò dojú kọ ìṣíkiri àìlòfin, àti ilé-iṣẹ́ agbéròyìnjáde.

Àkókò tí à ń gbé yẹ̀ wò láti ọdún 1776 sí 1798 ní ààmì Alpha àti Omega, nítorí ó ń tọ́ka sí “sísọ̀rọ̀” Ìkéde Òmìnira náà ní ìbẹ̀rẹ̀, èyí tí ó jẹ́ àpẹẹrẹ àwọn Òfin Alien and Sedition ti 1798. Ní àárín àkókò náà, a rí Òfin-Ìpilẹ̀ Orílẹ̀-èdè Amẹ́ríkà. Àkókò náà ń pèsè àfihàn àsọtẹ́lẹ̀ nípa ìjọba ẹranko ayé, nítorí ó bẹ̀rẹ̀ sí í sọ̀rọ̀ bí ọ̀dọ́-àgùntàn, ṣùgbọ́n àkókò náà parí pẹ̀lú òfin tí ó dúró fún dragoni. Ṣùgbọ́n gẹ́gẹ́ bí ó ti máa ń rí ní ọ̀pọ̀ ìgbà, ìbẹ̀rẹ̀ àti òpin ohun kan máa ń bá àwọn ìdákọ̀ró mu. Àmì ọ̀nà àkọ́kọ́ ti àkókò náà ni a ṣojú nínú àmì ọ̀nà ìkẹyìn, àti àmì ọ̀nà àárín náà ni Òfin-Ìpilẹ̀ Orílẹ̀-èdè Amẹ́ríkà, èyí tí ÌPÍNLẸ̀ MẸ́RÌNLÁ ni wọ́n fọwọ́sí. Ọ̀rọ̀ Hébérù fún “òtítọ́” ni a dá láti inú lẹ́tà àkọ́kọ́, lẹ́yìn náà lẹ́tà kẹtàlá, lẹ́yìn náà lẹ́tà ìkẹyìn ti àbùdá lẹ́tà Hébérù.

Àkókò tí a ń gbé yẹ̀ wò báyìí rú ààmì ti Ẹni Kínní àti Ẹni Ikẹyìn, ẹni tí í ṣe Òtítọ́. Àkókò náà dúró fún àkókò kan tí ó ń darí sí ìbẹ̀rẹ̀ ìjọba ẹranko ayé gẹ́gẹ́ bí ìjọba kẹfà nínú àsọtẹ́lẹ̀ Bíbélì, nítorí náà ó sì tún dúró fún àkókò kan tí ó ń darí sí òpin ìjọba ẹranko ayé gẹ́gẹ́ bí ìjọba kẹfà nínú àsọtẹ́lẹ̀ Bíbélì. Àkókò náà bẹ̀rẹ̀ ní àkókò òpin ní ọdún 1989. 1776 sí 1798 ni a gbọdọ̀ gbé lé 1989 títí dé òfin Ọjọ́ Àìkú tí ń bọ̀ láìpẹ́, nígbà tí ẹranko ayé yóò sọ̀rọ̀ bí dragoni, gẹ́gẹ́ bí a ti ṣàpẹẹrẹ rẹ̀ nípasẹ̀ Alien and Sedition Acts.

Ó tọ́ sí i láti fi òtítọ́ àsọtẹ́lẹ̀ mìíràn sí inú ẹ̀kọ́ wa. Òtítọ́ náà jẹ́ apá kan nínú “àkókò ìkẹyìn” gẹ́gẹ́ bí àmì tí a sábà máa kọjá lójú. Ó ṣeé ṣe gan-an pé Adventism ti Laodicea mọ̀ pé ọdún 1798 ni “àkókò ìkẹyìn,” ṣùgbọ́n ìmọ̀ wọn sábà máa parí níbẹ̀, nítorí wọn kò ní ìmọ̀ kankan pé gbogbo ìlà ìsọdọtun ń bá ara wọn mu ní ìfarakọra. Gbogbo ìlà ìsọdọtun ni ó bẹ̀rẹ̀ pẹ̀lú “àkókò ìkẹyìn.”

Mósè jẹ́ àpẹẹrẹ Kristi, Mósè sì sọ òtítọ́ náà ní tààrà, Peteru sì fi í múlẹ̀ nínú ìwé Ìṣe Àwọn Aposteli.

Olúwa Ọlọ́run rẹ yóò gbé Wòlíì dìde fún ọ láàrín rẹ, láti inú àwọn ará rẹ, ẹni tí yóò dàbí mi; òun ni kí ẹ máa fetí sí. Deuteronomy 18:15.

Jésù yóò dà bíi Mósè.

Ǹjẹ́ nísinsin yìí, ẹ̀yin ará, mo mọ̀ pé nítorí àìmọ̀kan ni ẹ ṣe é, gẹ́gẹ́ bí àwọn olórí yín pẹ̀lú ṣe ṣe. Ṣùgbọ́n àwọn nǹkan wọ̀nyí, tí Ọlọ́run ti fi ẹnu gbogbo àwọn wòlíì rẹ̀ sọ tẹ́lẹ̀, pé Kristi yóò jìyà, òun náà ni Ó ti mú ṣẹ bẹ́ẹ̀. Nítorí náà ẹ ronúpìwàdà, kí ẹ sì yí padà, kí a lè pa ẹ̀ṣẹ̀ yín ré, nígbà tí àkókò ìtura yóò ti ọ̀dọ̀ Oluwa dé; àti kí Ó lè rán Jesu Kristi náà sí yín, ẹni tí a ti wàásù rẹ̀ fún yín tẹ́lẹ̀: ẹni tí ọ̀run gbọ́dọ̀ gbà títí di àkókò ìmúpadàbọ̀sípò ohun gbogbo, èyí tí Ọlọ́run ti fi ẹnu gbogbo àwọn wòlíì mímọ́ rẹ̀ sọ láti ìpilẹ̀ ayé. Nítorí ní tòótọ́ Mose sọ fún àwọn baba pé, Wòlíì kan ni Oluwa Ọlọ́run yín yóò jí dìde fún yín láàárín àwọn arákùnrin yín, ẹni tí yóò dàbí èmi; ẹ ó sì gbọ́ tirẹ̀ nínú ohun gbogbo gbogbo tí yóò bá sọ fún yín. Yóò sì ṣẹlẹ̀ pé, gbogbo ọkàn tí kò bá fetí sí wòlíì náà, a ó pa á run kúrò láàárín àwọn ènìyàn. Bẹ́ẹ̀ ni gbogbo àwọn wòlíì láti ọwọ́ Samueli àti àwọn tí ó tẹ̀lé e, iye gbogbo àwọn tí ó ti sọ̀rọ̀, wọ́n sì ti sọ àsọtẹ́lẹ̀ nípa àwọn ọjọ́ wọ̀nyí pẹ̀lú. Ìṣe 3:17–24.

Àkókò òpin nínú ìtàn Mósè ni ìbí rẹ̀, ó sì jẹ́ àpẹẹrẹ ìbí Kristi. Ní ìgbà ìbí Kristi àti ti Mósè méjèèjì, ìbísí ìmọ̀ wà tí yóò dán ìran náà wò. Ìmọ̀ nípa ìbí àwọn méjèèjì yìí mú kí agbára dragoni Ejibiti àti ti Róòmù gbìyànjú láti pa àwọn ẹni ìlérí tí àsọtẹ́lẹ̀ ti sọ nípa wọn. Àwọn olùṣọ́-àgùntàn lórí àwọn òkè, àti àwọn ọlọ́gbọ́n láti ìlà-oòrùn, ṣojú fún àwọn tí wọ́n lóye ìbísí ìmọ̀ náà ní àkókò òpin.

Ohun tí a sábà máa ń foju kọ ni pé àwọn àmì-ọ̀nà méjì wà ní àsìkò ìgbẹ̀yìn. Kì í ṣe Mose nìkan ni a bí, ṣùgbọ́n ọdún mẹ́ta ṣáájú rẹ̀ ni a bí arákùnrin rẹ̀ Aaroni. Oṣù mẹ́fà kí a tó bí Kristi ni a bí ìbátan rẹ̀ Johanu. 1798 ni ìmọ̀ tí ó wọ́pọ̀ jùlọ gẹ́gẹ́ bí “àkókò ìgbẹ̀yìn,” àti ní 1798 ni a pa ẹranko náà (ètò ìṣèlú náà) tí àgbèrè náà ti gùn kọjá nípasẹ̀ Àwọn Àkókò Òkùnkùn; ọdún kan lẹ́yìn náà, “obìnrin” tí ó ti gùn ẹranko náà pẹ̀lú kú.

Ní ọdún 1989, àwọn ààrẹ méjì wà. Reagan jọba títí di ìgbà ìbúra sí ipò ní 1989, lẹ́yìn náà Bush àkọ́kọ́ bẹ̀rẹ̀ ìjọba rẹ̀. Òpin ọdún ẹgbẹ̀rún kan, ọgọ́rùn-ún méjì, àti ọgọ́ta ni a ti fi ọdún àádọ́rin ìgbèkùn ní Babiloni ṣe àpẹẹrẹ rẹ̀; nígbà tí Gẹ́ńẹ́ráàlì Kírúsì, ọmọ arákùnrin Dáríúsì, pa Belshazzar ní alẹ́ àsè náà, Dáríúsì ni ọba gidi. Dáríúsì àti Kírúsì ṣàfihàn àwọn àmì ọ̀nà méjì ti àkókò ìparí náà.

Ìbáṣepọ̀ àsọtẹ́lẹ̀ tó wà láàárín Mósè àti Áárónì, Jòhánù àti Jésù, Dáríùsì àti Kírúsì, ipò póòpù àti póòpù, àti Reagan àti Bush, jẹ́ gbogbo wọn orísun ìmọ́lẹ̀ àsọtẹ́lẹ̀ nígbà tí a bá kẹ́kọ̀ọ́ wọn pẹ̀lú ọ̀nà ìmúlò tó tọ́. Ohun tí a fẹ́ tọ́ka sí níbí ni pé Jòhánù, arákùnrin ìyá Jésù, ni ohùn ní aginjù, ẹni tí Áárónì arákùnrin Mósè, tí ó rìn lọ sínú aginjù láti pàdé Mósè kí ó lè jẹ́ ohùn rẹ̀, ti ṣàpẹẹrẹ rẹ̀ tẹ́lẹ̀.

Ní àkókò ọdún mẹ́ẹ̀ẹ́gbọ̀n tí ó ṣáájú ìfìyànjú Kristi, àti fún ọdún mẹ́ẹ̀ẹ́gbọ̀n tí ó ṣáájú aṣòdìsí-Kristi, àmì ọ̀nà kan wà tí ń ṣe ìdánimọ̀ “ohùn” kan. Fún Kristi, òun ni ohùn Johanu tí ń ké ní aginjù. Ní ọdún 533 Justinian ṣe àṣẹ kan tí ó fi aṣòdìsí-Kristi hàn gẹ́gẹ́ bí olùtúnṣe àwọn aládàámọ̀ àti olórí ìjọ. Àṣẹ Justinian ni “ohùn” tí ó pèsè ọ̀nà sílẹ̀ fún “àṣẹ” òfin Ọjọ́ Àìkú ní Ìgbìmọ̀ Orleans ní ọdún 538.

Ọmọ-ogun Sairọsi Gbogbogbo ni ohùn tí ń fi hàn pé ìṣẹ́gun Dariusi lórí Babiloni ti súnmọ́ kù díẹ̀.

“Ìfarahàn ọmọ-ogun Kúrúsì níwájú ògiri Bábílónì jẹ́ àmì fún àwọn Júù pé ìdásílẹ̀ wọn kúrò ní ìgbèkùn ti sún mọ́lé. Ju ọgọ́rùn-ún ọdún kan lọ kí a tó bí Kúrúsì, Ìmísí ti ti darúkọ rẹ̀ ní orúkọ, ó sì ti mú kí a kọ ìtàn iṣẹ́ gangan tí yóò ṣe ní gbígba ìlú Bábílónì láìròtẹ́lẹ̀, àti ní pípèsè ọ̀nà fún ìtúsílẹ̀ àwọn ọmọ ìgbèkùn. Nípasẹ̀ Aísáyà ni a ti sọ ọ̀rọ̀ náà pé:”

“‘Báyìí ni Olúwa wí fún ẹni-òróró Rẹ̀, fún Kírúsì, ẹni tí mo ti di ọwọ́ ọ̀tún rẹ̀ mú, láti ṣẹ́gun àwọn orílẹ̀-èdè níwájú rẹ̀; … láti ṣí àwọn ẹnu-bodè méjì sílẹ̀ níwájú rẹ̀; a kì yóò sì ti àwọn ẹnu-bodè náà; Èmi yóò máa lọ níwájú rẹ, èmi yóò sì mú àwọn ibi yíyọ kọ̀ọ̀kan dọ́gba: èmi yóò fọ àwọn ẹnu-bodè idẹ túútúú, èmi yóò sì gé àwọn ìdènà irin sí méjì: èmi yóò sì fún ọ ní àwọn ìṣúra òkùnkùn, àti ọrọ̀ ìkọ̀kọ̀ tí a fi pamọ́ ní ibi ìkọ̀kọ̀, kí o lè mọ̀ pé Èmi, Olúwa, ẹni tí ń pè ọ ní orúkọ rẹ, ni Ọlọ́run Israẹli.’ Isaiah 45:1–3.” Prophets and Kings, 551.

Nígbà tí a bá mọ̀ pé ẹlẹ́rìí méjì tàbí àmì ọ̀nà méjì ni a fi ń fi “àkókò òpin” àsọtẹ́lẹ̀ múlẹ̀, a tún lè mọ̀ pé ọ̀kan nínú àwọn àmì ọ̀nà méjèèjì náà ń ṣojú ìdánimọ̀, ìkéde tàbí ìkìlọ̀ nípa ìtàn tí ń súnmọ́. Áárónì, Jòhánù, Kírúsì, àti Jọsítíníánù ń ṣojú àmì ọ̀nà kan tí ó ṣáájú àkókò òpin. Àkókò òpin ní ọdún 1798 ni òpin àkókò tí a ṣojú rẹ̀ láti 1776 títí dé 1798. Àmì ọ̀nà tí ó wà ní àárín ìtàn náà ni ohùn tí ń ké ní aginjù fún ìtàn tí ń bọ̀ súnmọ́. Ìtàn náà bẹ̀rẹ̀ pẹ̀lú ìtẹ̀jáde kan tí ó kọ ìṣàkóso apanirun ti ọba tàbí póòpù sílẹ̀, ó sì parí pẹ̀lú ìtẹ̀jáde kan tí ó ṣojú ìwà apanirun. Ìtẹ̀jáde tí ó wà ní àárín náà ṣojú “ìkìlọ̀” ti ìtàn tí ń bọ̀, ìkìlọ̀ náà sì ni pé Òfin Orílẹ̀-Èdè Amẹ́ríkà ni a ó yí padà ní òpin ìtàn náà.

Là ìtàn yẹn bẹ̀rẹ̀ sí í tún ara rẹ̀ ṣe ní 1989, ó sì parí ní òfin Ọjọ́ Àìkú nígbà tí a kọ ìkìlọ̀ láti inú aginjù tí ó ti wá ní ọgọ́rùn-ún ọdún méjì ṣáájú rẹ̀ ní 1789. 1989 ni àkókò òpin ní òpin ẹsẹ̀ ogójì, ó sì bá àkókò òpin ní 1798 mu. 1989 bá 1776 mu, òfin Ọjọ́ Àìkú sì dúró fún 1798. Ní àárín ìtàn náà níbi tí ipa gbogbo ìran ti ń ṣẹ sí, ìtàn tí ó bẹ̀rẹ̀ ní September 11, 2001, tí ó sì ń bá a lọ títí dé ìkìlọ̀ 1789, ni a mú ṣẹ, a sì yi Orílẹ̀-èdè náà padà kúrò nínú Ìlànà Orílẹ̀-èdè rẹ̀. Ó yẹ kí àmì ọ̀nà kan wà ní àárín, nítorí Ọlọ́run kì í yípadà láé. Àmì ọ̀nà yẹn yóò dúró fún ìkìlọ̀ kan fún ìtàn àsọtẹ́lẹ̀ tí ó bẹ̀rẹ̀ ní òfin Ọjọ́ Àìkú tí ń bọ̀ láìpẹ́.

Ọdún 1989 ń tọ́ka sí àkókò òpin nínú ẹsẹ̀ ogójì, èyí tí ó ń yọrí sí òfin Ọjọ́-Àìkú nínú ẹsẹ̀ kọkànlélógójì. Ìfiránṣẹ́ ìkìlọ̀ tí ó dé lẹ́yìn àkókò òpin, ṣùgbọ́n kí òfin Ọjọ́-Àìkú tó dé, ni ọjọ́ kẹtàlá, oṣù Kẹsán, ọdún 2001. Ó ń kìlọ̀ pé ní ìparí àkókò ìtàn náà, Ègbé kẹta tí ó dé ní ọjọ́ kẹtàlá, oṣù Kẹsán, ọdún 2001, tí a sì dá lóró lẹ́sẹ̀kẹsẹ̀, yóò tún lu padà gẹ́gẹ́ bí ìyàlẹ́nu àìròtẹ́lẹ̀, a ó sì run ẹgbẹ̀ẹgbẹ̀rún ìlú. Nígbà tí ìparun náà bá dé, Satani yóò bẹ̀rẹ̀ iṣẹ́ ìyanu rẹ̀, iṣẹ́ náà sì bẹ̀rẹ̀ ní òfin Ọjọ́-Àìkú tí ó sún mọ́lé.

“Ìbá ṣe pé àwọn ènìyàn Ọlọ́run ní ìmọ̀lára nípa ìparun tó ń bọ̀ wá sórí ẹgbẹẹgbẹ̀rún ìlú, tí a ti fẹ́rẹ̀ fi fún ìbọ̀rìṣà ní báyìí! Ṣùgbọ́n ọ̀pọ̀ nínú àwọn tí ó yẹ kí wọ́n máa kéde òtítọ́ ń fẹ̀sùn kàn, wọ́n sì ń dá àwọn arákùnrin wọn lẹ́bi. Nígbà tí agbára ìyípadà ọkàn ti Ọlọ́run bá dé sórí àwọn ọkàn ènìyàn, yíyípadà pátápátá yóò wáyé. Àwọn ènìyàn kò ní ní ìfẹ́ láti máa ṣàríwísí àti láti fa lulẹ̀. Wọn kì yóò dúró ní ipò tí ó ń dí ìmọ́lẹ̀ lọ́wọ́ kúrò ní rírọ̀ sí ayé. Ìṣàríwísí wọn, ẹ̀sùn wọn, yóò dáwọ́ dúró. Àwọn agbára ọ̀tá ń kó ara wọn jọ fún ogun. Ìjà líle wà níwájú wa. Ẹ sun mọ́ ara yín, ẹ̀yin arákùnrin àti arábìnrin mi, ẹ sun mọ́ ara yín. Ẹ so ara yín mọ́ Kristi. ‘Ẹ má ṣe wí pé, Àjọṣepọ̀,... bẹ́ẹ̀ ni ẹ má ṣe bẹ̀rù ìbẹ̀rù wọn, bẹ́ẹ̀ ni kí ẹ má ṣe yọ̀. Ẹ ya Olúwa àwọn ọmọ-ogun sí mímọ́ fúnra rẹ̀; kí òun náà sì jẹ́ ìbẹ̀rù yín, kí òun náà sì jẹ́ ìwárìrì yín. Òun yóò sì jẹ́ ibi mímọ́; ṣùgbọ́n yóò jẹ́ òkúta ìkọsẹ̀ àti àpáta ìkùsẹ̀ fún ilé Israẹli méjèèjì, gẹ́gẹ́ bí ìdẹkùn àti bí ẹ̀yà fún àwọn olùgbé Jerúsálẹ́mù. Ọ̀pọ̀lọpọ̀ sì láàárín wọn ni yóò kọsẹ̀, wọn yóò sì ṣubú, a ó sì fọ́ wọn, a ó sì dẹ mú wọn, a ó sì mú wọn.’”

“Àgbáyé jẹ́ ilé eré kan. Àwọn òṣèré, àwọn olùgbé inú rẹ̀, ń pèsè láti kó ipa tiwọn nínú eré ńlá ìkẹyìn náà. A ti sọ Ọlọ́run nù kúrò lójú. Lára ọ̀pọ̀ ènìyàn jù lọ kò sí ìṣọ̀kan kankan, àfi bí ènìyàn ṣe ń darapọ̀ mọ́ ara wọn láti mú àwọn ète ìmọtara-ẹni-nìkan wọn ṣẹ. Ọlọ́run ń wo ó. Àwọn ète rẹ̀ ní ti àwọn ọmọ abẹ́ rẹ̀ ọlọ̀tẹ̀ ni a ó mú ṣẹ. A kò fi ayé lé ọwọ́ ènìyàn lọ́wọ́, bí ó tilẹ̀ jẹ́ pé Ọlọ́run ń jẹ́ kí àwọn agbára ìdàrúdàpọ̀ àti àìṣètò jọba fún àkókò díẹ̀. Agbára kan láti ìsàlẹ̀ ń ṣiṣẹ́ láti mú àwọn ìṣẹ̀lẹ̀ ńlá ìkẹyìn nínú eré náà wá sí ìmúṣẹ,—Sátánì tí ń bọ̀ wá gẹ́gẹ́ bí Kristi, tí ó sì ń ṣiṣẹ́ pẹ̀lú gbogbo ẹ̀tàn àìṣòdodo nínú àwọn tí ń di ara wọn pọ̀ mọ́ra nínú àwọn àjọ aṣírí. Àwọn tí ń fara balẹ̀ fún ìfẹ́kúfẹ̀ẹ́ láti dá àjọpọ̀ bẹ́ẹ̀ sílẹ̀ ń ṣiṣẹ́ àwọn ètò ọ̀tá náà jáde. Ìdí yóò tẹ̀lé e nípa àbájáde rẹ̀.”

“Ìrékọjá ti fẹ́rẹ̀ẹ́ dé ààlà rẹ̀. Ìdàrúdàpọ̀ ti kún ayé, àti pé ìbẹ̀rù ńlá kan yóò bà lé àwọn ènìyàn láìpẹ́. Òpin ti sún mọ́ tòsí gidigidi. Àwa tí a mọ òtítọ́ yẹ kí a máa pèsè ara wa fún ohun tí yóò bà lé ayé láìpẹ́ gẹ́gẹ́ bí ìyàlẹ́nu tí ó lágbára tí ó sì bò wá lójijì.” Review and Herald, September 10, 1903.

Ìkìlọ̀ tí a ṣàfihàn nípa àwòrán nípasẹ̀ ìfihàn Òfin Ìpìlẹ̀ ní ọdún 1789, ni ìkìlọ̀ áńgẹ́lì kẹta, èyí tí ó padà sí Kádẹ́ṣì kejì, nígbà tí ìdìdì ènìyàn ẹgbẹ̀rún lọ́nà ọgọ́rùn-ún mẹ́rìnlélógójì bẹ̀rẹ̀. Ìkìlọ̀ náà ni ìkìlọ̀ ohùn àkọ́kọ́ ti Ìfihàn orí kejìdínlógún, kì í sì ṣe pé àwọn ilé gíga ńlá ti Ìlú New York nìkan ló wó lulẹ̀ ní àkókò náà, ṣùgbọ́n ìpilẹ̀-ìwà gidi gan-an ti Òfin Ìpìlẹ̀ náà ni a tún yí padà. A kọ Òfin Ìpìlẹ̀ náà, a sì dá a lórí òfin Gẹ̀ẹ́sì, èyí tí a lè sọ ìmọ̀-ọgbọ́n ìpìlẹ̀ rẹ̀ ní ṣókí báyìí pé, “ẹni kan jẹ́ aláìlẹ́bi, títí a ó fi fi ẹ̀sùn rẹ̀ hàn gbangba.” A kọ Òfin Ìpìlẹ̀ náà pẹ̀lú ète láti kọ ohun tí a mọ̀ sí òfin Róòmù sílẹ̀, èyí tí a lè sọ ìmọ̀-ọgbọ́n ìpìlẹ̀ rẹ̀ ní ṣókí báyìí pé, “ẹni kan jẹ́ ẹlẹ́bi, títí a ó fi fi hàn pé aláìlẹ́bi ni.”

Ìkìlọ̀ láti aginjù ní ọdún 1789, tí Òfin Ìpilẹ̀ Orílẹ̀-èdè dúró fún, ṣojú fún ìkìlọ̀ ti September 11, 2001, kò sì ṣe pé àwọn ilé tí ń jóná nìkan ló fi ìtàn náà sàmì sí pẹ̀lú ìmúṣẹ gidi, ṣùgbọ́n ìfọwọ́sí (sísọ) Patriot Act náà pẹ̀lú ṣojú fún ìkìlọ̀ náà.

Òfin Patriot (Ìṣọ̀kan àti Mímú agbára Amẹ́ríkà lágbára nípa Pípèsè Àwọn Ọ̀nà Tó yẹ tí a nílò láti Dènà àti Dàgbé Ìpániláyà dúró ti ọdún 2001) ni a gbé kalẹ̀ ní Ilé Aṣòfin Orílẹ̀-Èdè Amẹ́ríkà láìpẹ́ lẹ́yìn àwọn ìkọlù àwọn oníṣekúṣe ní ọjọ́ kọkànlá, oṣù Kẹsán, ọdún 2001. A gbé ìwé òfin náà kalẹ̀ ní Ilé Ìgbìmọ̀ Aṣojú ní ọjọ́ 23, oṣù Kẹwàá, ọdún 2001, àti ní Ilé Ìgbìmọ̀ Alàgbà ní ọjọ́ 24, oṣù Kẹwàá, ọdún 2001. Ààrẹ George W. Bush fọwọ́ sí i gẹ́gẹ́ bí òfin ní ọjọ́ 26, oṣù Kẹwàá, ọdún 2001. Ète Òfin Patriot ni láti mú agbára ìjọba pọ̀ sí i láti ṣe ìwádìí àti láti dènà àwọn ìṣe ìpániláyà, àti láti fa agbára ìtọ́jú àbójútó àti ìfipá mú òfin gbòòrò sí i, ó sì kọ́ ìlànà pàtàkì àti ìpìlẹ̀ gidi ti òfin Gẹ̀ẹ́sì tí ó sọ pé ènìyàn jẹ́ aláìlẹ́bi títí a ó fi fi ẹ̀sùn rẹ̀ hàn gbangba. Títí di òní, àwọn agbára olókìkí inú ìjọba ṣì ń lò ó láti yí ìlànà òfin tó bófin mu, àṣírí ẹni kọọkan, àti ìdájọ́ òdodo padà.

A ó máa bá ìkẹ́kọ̀ọ́ yìí lọ nínú àpilẹ̀kọ wa tí ó kàn.

“Kí ni ipò wa ní àkókò ẹ̀rù àti mímọ́lẹ̀ yìí? Ó ṣe, ìgbéraga wo ni ó gbilẹ̀ nínú ìjọ, àgàbàgebè wo, ẹ̀tàn wo, ìfẹ́ sí aṣọ àṣehàn, sí ìrínàjò asán, àti sí eré ìdárayá, ìfẹ́ wo sí ipò gíga jùlọ! Gbogbo ẹ̀ṣẹ̀ wọ̀nyí ti bo ọkàn mọ́lẹ̀, títí débi pé a kò tiẹ̀ mọ ohun ayérayé. Ṣé a kì yóò ṣàwárí Ìwé Mímọ́, kí a lè mọ ibi tí a wà nínú ìtàn ayé yìí? Ṣé a kì yóò di ọlọ́gbọ́n ní ti iṣẹ́ tí a ń ṣe fún wa ní àkókò yìí, àti ipò tí àwa gẹ́gẹ́ bí ẹlẹ́ṣẹ̀ yẹ kí a gbé nígbà tí iṣẹ́ ètùtù yìí ń lọ lọ́wọ́? Bí a bá ní ìbànújẹ kankan fún ìgbàlà ọkàn wa, a gbọdọ̀ ṣe ìyípadà gidi kan. A gbọdọ̀ wá Olúwa pẹ̀lú ìrònúpìwàdà tòótọ́; a gbọdọ̀ fi ìbànújẹ ọkàn jíjinlẹ̀ jẹ́wọ́ ẹ̀ṣẹ̀ wa, kí a lè pa wọ́n rẹ́.”

“A kò gbọdọ̀ tún dúró lórí ilẹ̀ tí a ti fi àjẹ́dùn mú. A ń yára sún mọ́ òpin àkókò ìdánwò wa. Jẹ́ kí gbogbo ọkàn béèrè pé, Báwo ni mo ṣe dúró níwájú Ọlọ́run? A kò mọ bí kò ṣe pẹ́ tí a ó fi mú orúkọ wa wá sí ètè Kristi, tí a ó sì pinnu ọ̀ràn wa ní ìkẹyìn. Kí ni, ìwọ̀ o, kí ni àwọn ìpinnu wọ̀nyí yóò jẹ́? Ṣé a ó kà wá pẹ̀lú àwọn olódodo, tàbí ṣé a ó kà wá sí ọ̀dọ̀ àwọn ẹni búburú?”

“Ẹ jẹ́ kí ìjọ dìde, kí ó sì ronúpìwàdà níwájú Ọlọ́run kúrò nínú ìyapa rẹ̀. Ẹ jẹ́ kí àwọn olùṣọ́ jí, kí wọ́n sì fun ìpè ní ohun tí ó dájú. Ìkìlọ̀ pàtó ni a ní láti kéde. Ọlọ́run pàṣẹ fún àwọn ìránṣẹ́ rẹ̀ pé, ‘Kígbe sókè, má ṣe fà sẹ́yìn, gbé ohùn rẹ sókè bí ìpè, kí o sì fi ìrékọjá wọn hàn fún àwọn ènìyàn mi, àti ẹ̀ṣẹ̀ wọn fún ilé Jékọ́bù.’ A gbọ́dọ̀ mú kí àwọn ènìyàn fetí sí i; bí a kò bá lè ṣe èyí, gbogbo ìsapá di asán; bí ó tilẹ̀ jẹ́ pé áńgẹ́lì kan láti ọ̀run bá sọ̀kalẹ̀ wá bá wọn sọ̀rọ̀, ọ̀rọ̀ rẹ̀ kì yóò ṣe rere sí wọn ju bí ẹni pé ó ń sọ̀rọ̀ sí etí ikú tí ó tutù lọ. Ìjọ gbọ́dọ̀ jí sí ìṣe. Ẹ̀mí Ọlọ́run kò lè dé rárá títí yóò fi pèsè ọ̀nà náà. Ó yẹ kí ìṣàwárí ọkàn àtọkànwá wà. Ó yẹ kí àdúrà ìṣọ̀kan, tí ń tẹ̀síwájú wà, àti nípasẹ̀ ìgbàgbọ́ kí a máa gba àwọn ìlérí Ọlọ́run mu. Ó yẹ kí ó wà, kì í ṣe fífi aṣọ ọ̀fọ̀ bo ara gẹ́gẹ́ bí ti ayé àtijọ́, bí kò ṣe ìrẹ̀lẹ̀ ọkàn tí ó jinlẹ̀. A kò ní ìdí àkọ́kọ́ kankan fún ìyìn ara ẹni àti gbígbé ara ga. Ó yẹ kí a rẹ ara wa sílẹ̀ lábẹ́ ọwọ́ agbára Ọlọ́run. Yóò farahàn láti tù únú àti láti bùkún fún àwọn olùwá òtítọ́.”

“Iṣẹ́ náà wà níwájú wa; ṣé a óò kópa nínú rẹ̀? A gbọ́dọ̀ ṣiṣẹ́ kánkán, a gbọ́dọ̀ máa tẹ̀síwájú ní ìdúróṣinṣin. A gbọ́dọ̀ máa pèsè ara wa fún ọjọ́ ńlá Olúwa. A kò ní àkókò láti ṣòfò, kò sì sí àkókò láti fi ṣe àwọn ète ìmọtara-ẹni-nìkan. A gbọ́dọ̀ kìlọ̀ fún ayé. Kí ni àwa gẹ́gẹ́ bí ẹnìkọ̀ọ̀kan ń ṣe láti mú ìmọ́lẹ̀ wá síwájú àwọn ẹlòmíràn? Ọlọ́run ti fi iṣẹ́ tirẹ̀ sílẹ̀ fún olúkúlùkù ènìyàn; gbogbo ènìyàn ní ipa tirẹ̀ láti ṣe, a kò sì lè ṣàìbíkítà iṣẹ́ yìí bí kò ṣe pẹ̀lú ewu ọkàn wa.

“Àwọn ará mi, ẹ ó ha ba Ẹ̀mí Mímọ́ náà jẹ́, kí ẹ sì mú un kúrò lọ́dọ̀ yín? Ẹ ó ha ti Olùgbàlà alábùkún náà síta, nítorí pé ẹ kò tíì múra tán fún ìwàláàyè rẹ̀? Ẹ ó ha fi àwọn ọkàn sílẹ̀ kí wọ́n ṣègbé láìní ìmọ̀ òtítọ́, nítorí pé ẹ fẹ́ ìròrùn ara yín jù láti ru ẹrù tí Jésù rú fún yín lọ? Ẹ jẹ́ kí a jí kúrò nínú oorun. ‘Ẹ máa ṣe àìrọ̀ra, ẹ máa ṣọ́ra gidigidi; nítorí ọ̀tá yín Èṣù, bí kìnnìún tí ń ké ramúramù, ń rìn káàkiri, ó ń wá ẹni tí yóò jẹ run.’” Review and Herald, March 22, 1887.