Nínú àwọn àpilẹ̀kọ iṣáájú a lo àkókò láti mọ̀ọ́kan àwọn àbùdá àsọtẹ́lẹ̀ ti ìdánwò kejì nínú àwọn ìdánwò mẹ́ta tí àwọn áńgẹ́lì mẹ́ta náà dúró fún. Áńgẹ́lì kọ̀ọ̀kan dúró fún ìdánwò kan pàtó, a sì ṣàfihàn ìdánwò kejì gẹ́gẹ́ bí ìdánwò ojú-rí. A ti dá gbogbo àwọn áńgẹ́lì mẹ́ta náà mọ̀, a sì tún dá àwọn ìdánwò tí ó bá olúkúlùkù wọn mu mọ̀ nínú Danieli orí kìn-ín-ní, níbi tí ìdánwò kejì nínú àwọn ìdánwò mẹ́ta náà ti dá lórí ìrísí Danieli àti àwọn ọlọ́lá mẹ́ta náà lẹ́yìn tí wọ́n jẹ oúnjẹ ewébẹ̀, dípò oúnjẹ Babiloni. Àbùdá mìíràn ti ìdánwò kejì ni pé a sábà máa ń ṣojú rẹ̀ gẹ́gẹ́ bí àwòrán ìṣọ̀kan Ìjọ àti Ìpínlẹ̀.
Gbogbo àwọn áńgẹ́lì mẹ́tẹ̀ẹ̀ta àti àwọn ìdánwò tí ó bá ọ̀kọ̀ọ̀kan wọn mu ni a fi hàn nínú ìṣubú Bábélì ti Nimrodu ní Gẹ́nẹ́sísì orí kọkànlá. Àwọn ìdánwò mẹ́tẹ̀ẹ̀ta náà ni a ṣojú wọn níbẹ̀ nípa ìlò mẹ́ta ti ọ̀rọ̀ náà pé, “ẹ jẹ́ kí a,” gẹ́gẹ́ bí a ti lò ó nínú ẹsẹ̀ kẹta, kẹrin, àti keje. Ìsọ̀rọ̀ kejì náà pé, “ẹ jẹ́ kí a,” nínú ẹsẹ̀ kẹrin, ni ó samisi ìdánwò áńgẹ́lì kejì.
Wọ́n sì wí pé, Ẹ wá, ẹ jẹ́ kí a kọ́ ìlú kan fún ara wa, àti ilé-ìṣọ́ kan, tí òkè rẹ̀ yóò dé ọ̀run; ẹ jẹ́ kí a sì ṣe orúkọ fún ara wa, kí a má bàa tú ká lórí gbogbo ilẹ̀ ayé. Genesisi 11:4.
Ìlú ń ṣojú fún ìpínlẹ̀ kan, ilé-ìṣọ́ sì ń ṣojú fún ìjọ kan. Wọ́n tún fẹ́ ìwà kan pàtó, gẹ́gẹ́ bí a ti ṣàfihàn nínú ìfẹ́ wọn láti ṣe orúkọ fún ara wọn. Nínú ìdánwò kejì ni a sábà máa ń fi ìwà hàn, a sì máa ń ṣe é ní ìfiwéra pẹ̀lú ìwà ìdàkẹ́jẹ̀ rèé, gẹ́gẹ́ bí a ti rí nínú Kéènì àti Ábẹ́lì, àwọn wúńdíá ọlọ́gbọ́n àti aṣiwèrè, tàbí nínú ìdánwò kejì Dáníẹ́lì nínú ìrísí ojú láàárín àwọn tí wọ́n jẹ oúnjẹ Bábílónì, ní ìdákẹ́jẹ̀ pẹ̀lú àwọn tí wọ́n jẹ ewébẹ̀.
Jọ̀wọ́, dán àwọn ìránṣẹ́ rẹ wò fún ọjọ́ mẹ́wàá; kí wọ́n sì máa fún wa ní ẹ̀wà-ọkà láti jẹ, àti omi láti mu. Lẹ́yìn náà, kí a wo ojú wa níwájú rẹ, àti ojú àwọn ọmọ tí ń jẹ nínú ìpín oúnjẹ ọba; gẹ́gẹ́ bí o bá sì rí, bẹ́ẹ̀ ni kí o ṣe sí àwọn ìránṣẹ́ rẹ. Nígbà náà ni ó gbà fún wọn nínú ọ̀ràn yìí, ó sì dán wọn wò fún ọjọ́ mẹ́wàá. Ní òpin ọjọ́ mẹ́wàá náà, ojú wọn farahàn pé ó rẹwà sí i, ara wọn sì sanra ju ti gbogbo àwọn ọmọ tí wọ́n ń jẹ nínú ìpín oúnjẹ ọba lọ. Danieli 2:12–15.
Nínú ìtàn àwọn Millerite, ìdánwò áńgẹ́lì kejì fi irú àwọn olùjọsìn méjì hàn. Ẹgbẹ́ tí ó kùnà nínú ìdánwò náà di àwọn ọmọbìnrin Romu, ṣùgbọ́n ẹgbẹ́ kejì ni àwọn olóòótọ́ tí wọ́n ń bá a lọ láti tẹ̀lé ìmọ́lẹ̀ tí ń tẹ̀síwájú. Àwọn ọmọbìnrin Romu ń fi àkópọ̀ àsọtẹ́lẹ̀ ti ìyá wọn hàn, àti ìyá tí wọ́n di ọmọbìnrin rẹ̀ ni a mọ̀ sí ìyá àwọn àgbèrè. Ní ti àsọtẹ́lẹ̀, àgbèrè jẹ́ ìjọ kan tí ó wọ inú ìbáṣepọ̀ pẹ̀lú ìjọba, gẹ́gẹ́ bí ó ti rí nínú àwòrán ìjọ papacy.
Àkọ́kọ́ nínú àwọn áńgẹ́lì mẹ́ta tí ó wà nínú Ìfihàn orí kẹrìnlá ní gbogbo ìdánwò mẹ́ta ti ọ̀kọ̀ọ̀kan àwọn áńgẹ́lì mẹ́tẹ̀ẹ̀ta, gẹ́gẹ́ bí ó ti rí pẹ̀lú Dáníẹ́lì orí kìn-ín-ní. Nínú Dáníẹ́lì orí kejìlá, a tún fi ìlànà ìdánwò aláyọ̀ọ́da-mẹ́ta hàn pẹ̀lú, nítorí náà ìlànà ìdánwò aláyọ̀ọ́da-mẹ́ta náà wà ní ìbẹ̀rẹ̀ àti ní òpin ìwé Dáníẹ́lì.
A ó sì yọ ọ̀pọ̀lọpọ̀ ènìyàn mọ́, a ó sì sọ wọ́n di funfun, a ó sì dán wọn wò; ṣùgbọ́n àwọn búburú yóò máa hùwà búburú: kò sì sí ẹnìkan nínú àwọn búburú tí yóò lóye; ṣùgbọ́n àwọn ọlọ́gbọ́n yóò lóye. Dáníẹ́lì 12:10.
Ìdánwò àkọ́kọ́ nínú ẹsẹ̀ kejìlá ni ìwẹ̀nùmọ́ tí ń ṣẹlẹ̀ ní àgbàlá ibi mímọ́, níbi tí a ti pa ọ̀dọ́-àgùntàn náà, tí a sì ń ka ìdáláre sí ẹlẹ́ṣẹ̀ náà. Ìdánwò kejì nínú ẹsẹ̀ kejìlá ni láti di funfun, èyí tí ibi mímọ́ nínú ibi mímọ́ ń ṣàpẹẹrẹ, tí ó sì ń ṣàfihàn ìgbà tí a fi ìsọdimímọ́ fún onígbàgbọ́. Ìgbésẹ̀ kẹta ni láti jẹ́ ẹni tí a dán wò, èyí tí ó ń ṣàpẹẹrẹ ìdájọ́ Ibi Mímọ́ Jùlọ, níbi tí a ti fi èdìdì di àwọn ènìyàn Ọlọ́run, tí a sì ti mú ìyìn-ògo pé. Àwọn ẹgbẹ́ olùjọsìn méjì náà ni a ṣàpẹẹrẹ nípasẹ̀ àwọn ènìyàn búburú tí kò lóye, àti àwọn ọlọ́gbọ́n tí wọ́n lóye.
Ìdánwò kejì, tí a ti ṣàfihàn rẹ̀ lọ́pọ̀ ìgbà nínú Ọ̀rọ̀ mímọ́, jẹ́ aṣojú ìdánwò ojú-rí, níbi tí a ti ń fi irú méjì àwọn olùjọsìn hàn, tí a sì ń ṣàpẹẹrẹ ìṣọ̀kan Ìjọ àti Ìpínlẹ̀. Kò kéré sí i ní pàtàkì ni pé àbùdá kan tí ìdánwò kejì ní ni pé ó ṣáájú ìdánwò kẹta, ìdánwò kẹta sì ń ṣàpẹẹrẹ ìdájọ́. Síbẹ̀síbẹ̀, ìkìlọ̀ pàtàkì kan wà ní ti ìdájọ́ ìdánwò kẹta, nítorí pé ọ̀kọ̀ọ̀kan àwọn ìdánwò mẹ́ta náà ní í ṣe pẹ̀lú ìdájọ́, ṣùgbọ́n a gbé àwọn ìdánwò méjì àkọ́kọ́ kalẹ̀ sínú ìtàn kan níbi tí ìdàgbàsókè ìwà ṣì ṣeé ṣe. Ìdánwò kẹta yàtọ̀, níwọ̀n bí ó ti jẹ́ ìdánwò àfihàn àsọtẹ́lẹ̀, tí ó kàn ń dá ẹni irú olùjọsìn tí o ti di mọ̀ nínú àwọn ìgbésẹ̀ méjì tó ṣáájú nínú ìlànà ìdánwò náà.
Ní àkókò ìdìdìẹ̀ ti ẹgbẹ̀rún lọ́nà ọgọ́rùn-ún mẹ́rìnlélógójì [144,000], èyí tí ó bẹ̀rẹ̀ ní September 11, 2001, tí ó sì parí ní òfin Sunday ní Orílẹ̀-Èdè Amẹ́ríkà, ìdánwò mẹ́ta wà. Ìdánwò àkọ́kọ́ ni nígbà tí áńgẹ́lì náà sọ̀kalẹ̀ ní September 11, 2001, àti ní ìbámu pẹ̀lú áńgẹ́lì tí ó sọ̀kalẹ̀ nínú ìtàn àwọn Millerite ní August 11, 1840, ìdánwò náà sì di ìdánwò lórí oúnjẹ. Nínú orí kìn-ín-ní Danieli, ìdánwò àkọ́kọ́ ni nígbà tí Danieli pinnu nínú ọkàn rẹ̀ pé òun kì yóò jẹ oúnjẹ ọba. Nígbà tí Ẹ̀mí Mímọ́ sọ̀kalẹ̀ ní ìbatisí Kristi, tí Ó sì gbààwẹ̀ fún ọjọ́ ogójì, ìdánwò àkọ́kọ́ Rẹ̀ ni oúnjẹ.
Ìdánwò kẹta àti ìkẹyìn ní àkókò ìdìdì àwọn ẹgbẹ̀rún ọgọ́rùn-ún kan àti mẹ́rìnlélógójì ni òfin Ọjọ́ Àìkú. Ní àkókò náà gbogbo àwọn tí wọ́n ní òye nípa ohun tí Ìsinmi ọjọ́ keje ń béèrè, tí wọ́n sì yan láti jọ́sìn ní ọjọ́ oòrùn, yóò gba ààmì ẹranko náà, wọ́n sì ti sọnù fún ayérayé. Lẹ́yìn ọdún mẹ́ta, nínú orí kìn-ín-ní ìwé Dáníẹ́lì, a mú Dáníẹ́lì àti àwọn akíkanjú mẹ́tẹ̀ẹ̀ta náà wá níwájú Nebukadinésárì (àmì ìṣàpẹẹrẹ òfin Ọjọ́ Àìkú), kí a lè dá wọn lẹ́jọ́ nípa ìkẹ́kọ̀ọ́ wọn láàárín ọdún mẹ́ta tó ṣáájú. Nígbà tí Baba àti Ọmọ sọ̀kalẹ̀ nínú ìtàn ìṣọ̀tẹ̀ Nimrodu ní “ẹ jẹ́ ká lọ” kẹta, ó jẹ́ láti da èdè wọn rú kí wọ́n sì tú wọn ká sí òkèèrè. Ìdánwò kẹta ni ìdánwò tó ń fi ìyàtọ̀ hàn gbangba tó ya àwọn ẹgbẹ́ méjì náà sọ́tọ̀ fún ayérayé.
“Àkàwé èpò búburú àti ti àwọ̀n lásán fi kedere kọ́ wa pé kò sí àkókò kankan tí gbogbo àwọn ènìyàn búburú yóò yí padà sọ́dọ̀ Ọlọ́run. Àlìkámà àti èpò búburú ń dàgbà pọ̀ títí di ìkórè. Àwọn ẹja rere àti búburú ni a sì ń fà pọ̀ wá sí etí omi fún ìyapa ìkẹyìn.
“Lẹ́ẹ̀kansi, àwọn òwe wọ̀nyí ń kọ́ni pé kò ní sí àkókò ìdánwò kankan lẹ́yìn ìdájọ́. Nígbà tí iṣẹ́ ìhìnrere bá parí, ìyapa láàárín àwọn rere àti àwọn búburú yóò tẹ̀ lé e lẹ́sẹ̀kẹsẹ̀, àti pé ayanmọ́ ẹgbẹ́ kọ̀ọ̀kan yóò di mímúlẹ̀ títí láé.” Christ’s Object Lessons, 123.
Àkókò fífi èdìdì mọ́ lórí àwọn ẹgbẹ̀rún mẹ́rìnlélógójì [144,000] náà parí nígbà òfin Ọjọ́ Àìkú tí yóò dé láìpẹ́, àti láàárín ìdánwò kẹta yẹn àti ìdánwò àkọ́kọ́ tí ó dé ní September 11, 2001, ni a mú ìdánwò kejì wá sórí Adventism Laodíkea. “Kò sí àkókò oore-ọ̀fẹ́ lẹ́yìn ìdájọ́,” nítorí iṣẹ́ ìhìnrere náà ti pé nígbà náà fún àwọn ẹgbẹ̀rún mẹ́rìnlélógójì [144,000] náà.
Arábìnrin White kọ́ni ní ọ̀pọ̀ ibi pé bí a kò bá borí ìdánwò àkọ́kọ́, nígbà náà a kò lè borí ìdánwò kejì; àti láìṣe àṣeyọrí níborí ìdánwò kejì, a ó fi ìkùnà wa hàn ní ìdánwò kẹta, èyí tí í ṣe ìdánwò ìmúdájú.
“A tọ́ka mi padà sí ìkéde ìbọ̀wọ̀ àkọ́kọ́ Kristi. A rán Johanu ní ẹ̀mí àti agbára Elijah láti pèsè ọ̀nà fún Jesu. Àwọn tí wọ́n kọ ẹ̀rí Johanu kò rí èrè kankan nínú ẹ̀kọ́ Jesu. Ìtakò wọn sí ìrántí tí ń sọ tẹ́lẹ̀ nípa ìbọ̀wọ̀ Rẹ̀ fi wọ́n sí ipò tí wọn kò fi lè tètè gba ẹ̀rí tí ó lágbára jùlọ pé Òun ni Mèsáyà. Satani darí àwọn tí wọ́n kọ ìrántí Johanu lọ síwájú sí i, kí wọ́n lè tún kọ Kristi, kí wọ́n sì kan án mọ́ àgbélébùú. Nípa ṣíṣe èyí wọ́n fi ara wọn sí ipò tí wọn kò fi lè gba ìbùkún ní ọjọ́ Pentikosti, èyí tí ì bá ti kọ́ wọn ní ọ̀nà sínú ibi mímọ́ ọ̀run. Yíyà aṣọ ìkélé tẹ́ńpìlì náà fi hàn pé a kì yóò tún gba àwọn ẹbọ àti àṣẹ ìsìn àwọn Júù mọ́. A ti rú Ẹbọ ńlá náà, a sì ti tẹ́wọ́ gbà á, àti Ẹ̀mí Mímọ́ tí ó sọ̀kalẹ̀ ní ọjọ́ Pentikosti mú èrò àwọn ọmọ-ẹ̀yìn kúrò ní ibi mímọ́ ayé lọ sí ibi mímọ́ ọ̀run, níbi tí Jesu ti wọlé pẹ̀lú ẹ̀jẹ̀ Tirẹ̀, láti tú àwọn àǹfààní ìràpadà Rẹ̀ sórí àwọn ọmọ-ẹ̀yìn Rẹ̀. Ṣùgbọ́n a fi àwọn Júù sílẹ̀ nínú òkùnkùn pátápátá. Wọ́n pàdánù gbogbo ìmọ́lẹ̀ tí wọ́n ì bá ti ní nípa ètò ìgbàlà, wọ́n sì ṣì ń gbẹ́kẹ̀ lé àwọn ẹbọ àti ọrẹ wọn tí kò ní ìtóbilọ́rùn. Ibi mímọ́ ọ̀run ti gba ipò ti ibi mímọ́ ayé, síbẹ̀ wọn kò ní ìmọ̀ nípa ìyípadà náà. Nítorí náà wọn kò lè rí èrè nínú ìdàbòbò Kristi ní ibi mímọ́.”
“Ọ̀pọ̀ ènìyàn ni ń fi ìbànújẹ́ àti ìbẹ̀rù wo ọ̀nà tí àwọn Júù gbà kọ Kristi sílẹ̀, tí wọ́n sì kàn án mọ́ àgbélébùú; bí wọ́n sì ti ń ka ìtàn ìfìyàjẹ́ni tí a fi í ṣe ní ìtìjú, wọ́n rò pé àwọn nífẹ̀ẹ́ rẹ̀, àti pé àwọn kì yóò ti sẹ́ ẹ bí Peteru ti ṣe, tàbí kàn án mọ́ àgbélébùú bí àwọn Júù ti ṣe. Ṣùgbọ́n Ọlọ́run, ẹni tí ń ka ọkàn gbogbo ènìyàn, ti mú ìfẹ́ yẹn fún Jésù tí wọ́n jẹ́wọ́ pé àwọn ní wá sí ìdánwò. Gbogbo ọ̀run fi ìfẹ́ tó jinlẹ̀ jù lọ wo bí a ṣe gba ìhìn iṣẹ́ áńgẹ́lì kìn-ín-ní. Ṣùgbọ́n ọ̀pọ̀ àwọn tí wọ́n jẹ́wọ́ pé àwọn nífẹ̀ẹ́ Jésù, tí wọ́n sì da omijé sílẹ̀ bí wọ́n ti ń ka ìtàn àgbélébùú, fi ẹ̀gàn ṣe ìròyìn ayọ̀ ìbọ̀wọ̀ rẹ̀. Dípò kí wọ́n fi ayọ̀ gba ìhìn iṣẹ́ náà, wọ́n sọ pé ìtànjẹ ni. Wọ́n kórìíra àwọn tí wọ́n nífẹ̀ẹ́ ìfarahàn rẹ̀, wọ́n sì ti ilẹ̀kùn àwọn ìjọ pa mọ́ wọn. Àwọn tí wọ́n kọ ìhìn iṣẹ́ kìn-ín-ní kò lè rí àǹfààní kankan gbà láti ọ̀dọ̀ èkejì; bẹ́ẹ̀ ni wọn kò sì rí àǹfààní kankan gbà láti ọ̀dọ̀ igbe ọ̀ganjọ́, èyí tí ó yẹ kí ó pèsè wọn sílẹ̀ láti fi ìgbàgbọ́ wọ pẹ̀lú Jésù sínú ibi mímọ́ jùlọ nínú ilé-mímọ́ ọ̀run. Nípa kọ àwọn ìhìn iṣẹ́ méjèèjì tí ó ṣáájú, wọ́n ti sọ òye wọn di òkùnkùn tó bẹ́ẹ̀ gẹ́ẹ́ tí wọn kò fi lè rí ìmọ́lẹ̀ kankan nínú ìhìn iṣẹ́ áńgẹ́lì kẹta, èyí tí ń fi ọ̀nà hàn sí ibi mímọ́ jùlọ. Mo rí i pé gẹ́gẹ́ bí àwọn Júù ti kàn Jésù mọ́ àgbélébùú, bẹ́ẹ̀ ni àwọn ìjọ tí orúkọ nìkan jẹ́ ìjọ ti kàn àwọn ìhìn iṣẹ́ wọ̀nyí mọ́ àgbélébùú; nítorí náà wọn kò ní ìmọ̀ nípa ọ̀nà sí ibi mímọ́ jùlọ, wọn kò sì lè rí àǹfààní gbà láti inú ìbẹ̀bẹ̀ Jésù níbẹ̀. Bí àwọn Júù, tí wọ́n ń rú àwọn ẹbọ aláìlò wọn, ni wọ́n ṣe ń gbé àwọn àdúrà aláìlò wọn sókè sí yàrá náà tí Jésù ti fi sílẹ̀; Sátánì sì, ní inú-dídùn nítorí ẹ̀tan náà, gba àkópọ̀ ìwà ẹ̀sìn wọ̀, ó sì ń fa ọkàn àwọn ẹni wọ̀nyí tí ń jẹ́wọ́ pé àwọn jẹ́ Kristẹni sódọ̀ ara rẹ̀, nípa ṣíṣe iṣẹ́ pẹ̀lú agbára rẹ̀, àwọn ààmì rẹ̀, àti àwọn iṣẹ́ ìyanu irọ́, kí ó lè di wọ́n mú ṣinṣin nínú pakute rẹ̀.” Early Writings, 259–261.
Bí a kò bá gba ìkìlọ̀ ìhìn-iṣẹ́ tí a ṣojú fún nípasẹ̀ September 11, 2001, dájúdájú a óò gba òfin Sunday nígbà tí yóò dé, bí a bá ṣì wà láàyè nígbà náà. Ní ti èyí, ìdánwò náà níbi tí a ti pinnu ayanmọ́ wa àìnípẹ̀kun, àti ìdánwò tí a gbọ́dọ̀ kọjá kí a tó fi èdìdì dì wá ní àkókò òfin Sunday, èyí tí í ṣe ìdánwò tí a gbọ́dọ̀ kọjá kí àkókò ìdánwò tó parí, ni ìdánwò kejì, ó sì ni ìdánwò àwòrán ẹranko náà.
“Oluwa ti fi hàn mí ní kedere pé àwòrán ẹranko náà yóò dá sílẹ̀ kí àkókò ìdánwò tó parí; nítorí pé òun ni yóò jẹ́ ìdánwò ńlá fún àwọn ènìyàn Ọlọ́run, èyí tí a ó fi pinnu àyànmọ́ wọn títí ayérayé. Ipò rẹ jẹ́ àkójọpọ̀ àìbámu tó rúdurùdu tó bẹ́ẹ̀ gẹ́ẹ́ tí kì í ṣe púpọ̀ ni a ó tàn jẹ.”
“Nínú Ìfihàn 13 ni a ti fi kókó-ọrọ yìí hàn gbangba; [Ìfihàn 13:11–17, tí a fà yọ].”
“Èyí ni ìdánwò tí àwọn ènìyàn Ọlọ́run gbọ́dọ̀ ní kí a tó fi èdìdì lé wọn. Gbogbo àwọn tí ó fi ìṣòtítọ́ wọn hàn sí Ọlọ́run nípa pípa òfin Rẹ̀ mọ́, tí wọ́n sì kọ̀ láti gba sábáàtì èké kan, yóò dúró lábẹ́ àsíá Olúwa Ọlọ́run Jèhófà, wọn yóò sì gba èdìdì Ọlọ́run alààyè. Àwọn tí wọ́n fi òtítọ́ tí ó ti ọ̀run wá sílẹ̀, tí wọ́n sì gba sábáàtì ọjọ́ Àìkú, yóò gba àmì ẹranko náà.” Manuscript Releases, ìdìpọ̀ 15, 15.
Ìdánwò kejì ní àkókò ìdìdì èdìdì ti ẹgbẹ̀rún lọ́nà ọgọ́rùn-ún mẹ́rìnlélógójì náà jẹ́ ìdánwò àwòrán àsọtẹ́lẹ̀. Ó béèrè ìmòye ìdásílẹ̀ àwòrán ẹranko náà ní Orílẹ̀-Èdè Amẹ́ríkà, ìdánwò náà sì lè jẹ́ fífi hàn nípasẹ̀ Ọ̀rọ̀ àsọtẹ́lẹ̀ Ọlọ́run nìkan. Ju bẹ́ẹ̀ lọ, Ọ̀rọ̀ àsọtẹ́lẹ̀ Ọlọ́run yóò jẹ́ ohun tí àwọn tí wọ́n yàn láti jẹ ìhìn-iṣẹ́ òjò àìkẹ́yìn nìkan yóò lóye, èyí tí a ṣàpẹẹrẹ rẹ̀ gẹ́gẹ́ bí ọ̀nà ìlànà ti ìlà lórí ìlà. Bí a bá kọ̀ láti jẹ ìhìn-iṣẹ́ tí ó wà ní ọwọ́ angẹli alágbára ti Ìfihàn mẹ́ẹ̀ẹ́dógún nígbà tí ó sọ̀kalẹ̀, a kì yóò ní agbára láti mọ ìdásílẹ̀ àwòrán ẹranko náà.
Láti lè jẹ ìhìnrere tí ó wà ní ọwọ́ áńgẹ́lì náà, ó ń béèrè pé akẹ́kọ̀ọ́ àsọtẹ́lẹ̀ lè rí i pé áńgẹ́lì náà ní ìhìnrere kan ní ọwọ́ rẹ̀. Nígbà tí áńgẹ́lì alágbára ti Ìfihàn orí kejìdínlógún sọ̀kalẹ̀, ẹsẹ̀ náà kò sọ ohunkóhun tí ó wà ní ọwọ́ rẹ̀ ní tààrà, ṣùgbọ́n ọ̀nà ìmúlò ìlà lórí ìlà fi ìdí rẹ̀ múlẹ̀ lórí ọ̀pọ̀ ẹlẹ́rìí pé ìhìnrere kan wà ní ọwọ́ àwọn áńgẹ́lì tí ń sọ̀kalẹ̀ ní gbogbo ìgbà. Àwọn tí ń kọ ọ̀nà ìmúlò ìlà lórí ìlà, jẹ́ afọ́jú sí ìhìnrere náà tí ó pèsè ẹ̀rí pé àwòrán ẹranko náà ń dá sílẹ̀ ní Orílẹ̀-èdè Amẹ́ríkà. A gbọ́dọ̀ mọ èyí, nítorí ayànmọ́ wa títí ayé da lórí mímọ òtítọ́ yìí. Ìlà lórí ìlà, Sister White ń fi àwọn àbùdá àsọtẹ́lẹ̀ ti áńgẹ́lì kìnní hàn gẹ́gẹ́ bí àbùdá kan náà ti áńgẹ́lì alágbára ti Ìfihàn orí kejìdínlógún.
“A fi hàn mí ní ìfẹ́ tí gbogbo ọ̀run ní sí iṣẹ́ tí ń lọ lórí ilẹ̀ ayé. Jésù rán angẹli alágbára kan létí iṣẹ́ láti sọ̀kalẹ̀ wá kí ó sì kìlọ̀ fún àwọn olùgbé ilẹ̀ ayé pé kí wọ́n múra sílẹ̀ fún ìfarahàn rẹ̀ kejì. Bí angẹli náà ṣe fi iwájú Jésù sílẹ̀ ní ọ̀run, ìmọ́lẹ̀ kan tí ó tàn gidigidi tí ó sì kún fún ògo ń lọ níwájú rẹ̀. A sọ fún mi pé iṣẹ́ rẹ̀ ni láti fi ògo rẹ̀ tan ilẹ̀ ayé mọ́lẹ̀ àti láti kìlọ̀ fún ènìyàn nípa ìbínú Ọlọ́run tí ń bọ̀. Ọ̀pọ̀lọpọ̀ ènìyàn gba ìmọ́lẹ̀ náà. Díẹ̀ lára wọn dà bí ẹni pé wọ́n kún fún ìfarabalẹ̀ gidigidi, nígbà tí àwọn mìíràn sì kún fún ayọ̀ tí wọ́n sì wà nínú ìmúfẹ́. Gbogbo àwọn tí ó gba ìmọ́lẹ̀ náà yí ojú wọn sí ọ̀run, wọ́n sì yin Ọlọ́run lógo. Bí ó tilẹ̀ jẹ́ pé a tan án sí gbogbo ènìyàn, àwọn kan kan ṣoṣo wá wà lábẹ́ àkóso rẹ̀, ṣùgbọ́n wọn kò fi gbogbo ọkàn wọn gbà á. Ọ̀pọ̀lọpọ̀ kún fún ìbínú ńlá. Àwọn ìránṣẹ́-Ọlọ́run àti àwọn ènìyàn darapọ̀ mọ́ àwọn ẹlẹ́gbin, wọ́n sì fi ìfaradàgbà tako ìmọ́lẹ̀ tí angẹli alágbára náà tan. Ṣùgbọ́n gbogbo àwọn tí ó gba a yọ ara wọn kúrò nínú ayé, wọ́n sì wà ní ìṣọ̀kan tímọ́tímọ́ pẹ̀lú ara wọn.”
“Sátánì àti àwọn áńgẹ́lì rẹ̀ ń ṣiṣẹ́ takuntakun láti fa ọkàn ọ̀pọ̀lọpọ̀ ènìyàn kúrò nínú ìmọ́lẹ̀. Àwọn ẹgbẹ́ tí wọ́n kọ̀ ọ́ ni a fi sílẹ̀ nínú òkùnkùn. Mo rí áńgẹ́lì Ọlọ́run tí ń fi ìfẹ́-inú jíjinlẹ̀ jùlọ ṣọ́ àwọn ènìyàn Rẹ̀ tí wọ́n jẹ́wọ́ pé àwọn jẹ́ ti Rẹ̀, kí ó lè kọ ìwà tí wọ́n fi hàn bí a ṣe fi ìhìnrere tí ó ní ìpilẹ̀ṣẹ̀ ọ̀run hàn wọ́n. Nígbà náà sì ni ọ̀pọ̀lọpọ̀ nínú àwọn tí wọ́n jẹ́wọ́ pé wọ́n nífẹ̀ẹ́ Jesu yí padà kúrò nínú ìhìnrere ọ̀run pẹ̀lú ẹ̀gàn, ẹlẹ́yà, àti ìkórìíra, áńgẹ́lì kan tí ó mú ìwé àkájọ ní ọwọ́ rẹ̀ ṣe àkọsílẹ̀ ìtìjú náà. Gbogbo ọ̀run sì kún fún ìbínú nítorí pé a fi ìtẹ́lẹ̀-kọ́ Jesu báyìí láti ọwọ́ àwọn tí wọ́n jẹ́wọ́ pé wọ́n jẹ́ ọmọlẹ́yìn Rẹ̀.” Early Writings, 245, 246.
Nínú àyọkà náà, a “fi iṣẹ́ rán” áńgẹ́lì àkọ́kọ́ ti Ìfihàn orí kẹrìnlá “láti sọ̀kalẹ̀ kí ó sì kìlọ̀ fún àwọn olùgbé ayé pé kí wọ́n múra sílẹ̀ fún ìfarahàn kejì Rẹ̀,” èyí tí ó jẹ́ iṣẹ́ kan náà pátápátá pẹ̀lú ti áńgẹ́lì Ìfihàn orí kejìdínlógún. Iṣẹ́ àyànfúnni áńgẹ́lì àkọ́kọ́ náà ni “láti fi ògo rẹ̀ tan ayé náà mọ́lẹ̀, kí ó sì kìlọ̀ fún ènìyàn nípa ìbínú Ọlọ́run tí ń bọ̀,” èyí tí ó tún jẹ́ iṣẹ́ áńgẹ́lì orí kejìdínlógún lẹ́ẹ̀kan sí i. Àwọn tí wọ́n gba ìhìnrere náà “fi ògo fún Ọlọ́run,” ṣùgbọ́n àwọn tí wọ́n kọ ìhìnrere náà sílẹ̀ “ni a fi sílẹ̀ nínú òkùnkùn pátápátá.”
Daniẹli àti àwọn ọlọ́lá mẹ́tẹ̀ẹ̀ta náà yàn láti jẹ oúnjẹ ti ọ̀run, ẹgbẹ́ kejì sì jẹ oúnjẹ ti Bábílónì. Ní òpin “ìdánwò ojú” ọjọ́ mẹ́wàá náà, Daniẹli àti àwọn ẹlẹgbẹ́ rẹ̀ yin Ọlọ́run lógo, nítorí ìrísí ojú wọn hàn gbangba pé wọ́n sanra sí i, wọ́n sì rẹwà ju àwọn tí wọ́n jẹ oúnjẹ ti Bábílónì lọ. Ìfiranṣẹ́ áńgẹ́lì kìn-ín-ní ti Ìfihàn orí kẹrìnlá, dúró fún gbogbo ìdánwò mẹ́tẹ̀ẹ̀ta náà nínú ìfihàn rẹ̀ nípa ìhìnrere àìnípẹ̀kun. Ìdánwò àkọ́kọ́ ni láti bẹ̀rù Ọlọ́run, èkejì ni láti fi ògo fún Un, ìdánwò kẹta sì ni nígbà tí wákàtí ìdájọ́ bá dé. Àwọn tí wọ́n mú ìwé kékeré náà láti ọwọ́ áńgẹ́lì kìn-ín-ní, tí wọ́n sì jẹ ẹ́, gẹ́gẹ́ bí a ti ṣojú rẹ̀ nínú Jòhánù ní orí kẹwàá, yin Ọlọ́run lógo ní ìdánwò kejì, lẹ́yìn náà ni a sì pèsè wọn sílẹ̀ láti wọ inú ìdájọ́ Nebukadinésárì. Lẹ́yìn ìlà lórí ìlà, ìdánwò àkọ́kọ́ ní September 11, 2001, ni láti jẹ ìwé kékeré tí ó wà ní ọwọ́ áńgẹ́lì alágbára náà. Ìdánwò náà ṣí ìdánwò tó tẹ̀ lé e sílẹ̀, níbi tí a ó ti fi àwọn ẹ̀ka olùjọsìn méjì hàn ṣáájú ìdánwò ìkẹyìn àti ìpẹ̀yà yíyan gidi, èyí tí ó kan fi hàn ní rọrùn bóyá ìwà tí a ti fi ògo hàn ni, tàbí ìwà tí ó kún fún òkùnkùn.
Àkókò ìdìdì èdìdì àwọn ẹgbẹ̀rún lọ́nà ọgọ́rùn-ún mẹ́rìnlélógójì jẹ́ ìtàn láti ọjọ́ kọkànlá oṣù Kẹsàn-án, ọdún 2001 títí dé òfin Ọjọ́ Àìkú tí yóò dé láìpẹ́ ní Orílẹ̀-Èdè Amẹ́ríkà. Nínú ìtàn náà, àkàwé àwọn wúńdíá mẹ́wàá yóò tún ara rẹ̀ ṣe, a ó sì mú un ṣẹ ní déédé lẹ́tà kọọkan. Nígbà náà, òtítọ́ náà fi hàn pé ìtàn àsọtẹ́lẹ̀ Hábákúkù méjì yóò tún ara rẹ̀ ṣe pẹ̀lú, a ó sì mú un ṣẹ ní déédé lẹ́tà kọọkan. Ó tún túmọ̀ sí i pé àkókò ìdìdì èdìdì àwọn ẹgbẹ̀rún lọ́nà ọgọ́rùn-ún mẹ́rìnlélógójì ni àkókò tí ipa gbogbo ìran àsọtẹ́lẹ̀ ti ń tún ara rẹ̀ ṣe, tí a sì ń mú un ṣẹ ní déédé lẹ́tà kọọkan.
Dáníẹ́lì orí kọkànlá, ẹsẹ̀ ogójì ni a tú sílẹ̀ ní àkókò òpin ní ọdún 1989. Ẹsẹ̀ náà bẹ̀rẹ̀ pẹ̀lú àkókò òpin ní 1798, ó sì parí nípa fífi àkókò òpin hàn ní 1989. Ìlà lórí ìlà, àkókò òpin ní 1798 bá àkókò òpin ní 1989 mu. Ìtàn ẹsẹ̀ ogójì, tí ó bẹ̀rẹ̀ ní 1798, tí ó sì ń bá a lọ títí dé òfin Ọjọ́-ìsinmi ní ẹsẹ̀ ogójì-ọ̀kan, ń ṣojú fún ìtàn ẹranko ayé (Orílẹ̀-èdè Amẹ́ríkà) gẹ́gẹ́ bí ìjọba kẹfà nínú àsọtẹ́lẹ̀ Bíbélì. Àwọn ìwo méjì ẹranko ayé náà, èyíiní ni Rẹ́pùblíkánísìmù àti Pírótẹ́sítántísìmù, ni a ṣojú fún pẹ̀lú àwọn àkókò òpin méjèèjì.
Ní àkókò ìdìdì èdìdì àwọn ọgọ́rùn-ún kan àti mẹ́rìnlélógójì ẹgbẹ̀rún, ìwo Pùrótẹ́sítáǹtì yóò mú kí ẹgbẹ́ méjì àwọn olùjọsìn jáde wá nígbà ìdánwò kejì nínú àwọn ìdánwò mẹ́ta tó wà láàrín àkókò náà. Ẹgbẹ́ kan yóò ti dàgbàsókè àwòrán Kristi, ẹgbẹ́ kejì sì yóò ti dàgbàsókè àwòrán ẹranko náà. Ní àkókò ìdánwò yẹn, ìwo Rípùblíkà yóò dara pọ̀ mọ́ ìwo Pùrótẹ́sítáǹtì apẹ̀yìndà, wọ́n yóò sì dá àwòrán ẹranko náà sílẹ̀ bí àwọn ìjọ Pùrótẹ́sítáǹtì ṣe máa gba àkóso ìjọba ìlú lọ́wọ́. Àkókò náà ni a ṣojú rẹ̀ nínú gbogbo ìran inú Ọ̀rọ̀ Ọlọ́run, nítorí ibẹ̀ ni ọ̀kọ̀ọ̀kan “àwọn ìwé Bíbélì ti pàdé, tí wọ́n sì parí.”
Ìdánwò kejì nínú ìtàn náà ni ìdánwò àwòrán ẹranko náà, mejeeji ní inú fún àwọn wúńdíá, àti ní òde fún àwọn olóṣèlú ti ẹgbẹ́ òṣèlú méjì tí wọ́n ń bá ara wọn jà. Ìdánwò náà ni ìdánwò tí a gbọ́dọ̀ kọjá “ṣáájú kí àkókò oore-ọ̀fẹ́ tó dópin” ní òfin Ọjọ́ Àìkú tí ó ń bọ̀ láìpẹ́. Ìdánwò náà ni ìdánwò tí a ń kọjá “ṣáájú kí a tó fi èdìdì dì wá.” Ìdánwò náà ni ìdánwò níbi tí “a ó ti pinnu àyànmọ́ wa ayérayé.”
A ó máa tẹ̀síwájú nínú ìkẹ́kọ̀ọ́ yìí nínú àpilẹ̀kọ tí ó kàn.
“A fi áńgẹ́lì alágbára míràn láṣẹ láti sọ̀kalẹ̀ wá sí ayé. Jésù fi ìwé kan lé e lọ́wọ́, àti bí ó ṣe ń bọ̀ wá sí ayé, ó ké pé, ‘Bábílónì ti ṣubú, ó ti ṣubú.’ Nígbà náà ni mo tún rí àwọn tí a ti ní ìrẹ̀wẹ̀sì gbé ojú wọn sókè sí ọ̀run, wọ́n ń wo pẹ̀lú ìgbàgbọ́ àti ìrètí sí ìfarahàn Olúwa wọn. Ṣùgbọ́n ọ̀pọ̀lọpọ̀ dàbí ẹni pé wọ́n ṣì wà nínú ipò òmùgọ̀, bí ẹni pé wọ́n sùn; síbẹ̀ mo lè rí àpẹẹrẹ ìbànújẹ́ jíjinlẹ̀ lórí ojú wọn. Àwọn tí a ti ní ìrẹ̀wẹ̀sì rí láti inú Ìwé Mímọ́ pé wọ́n wà ní àkókò ìdádúró, àti pé wọ́n gbọ́dọ̀ fi sùúrù dúró de ìmúṣẹ ìran náà. Ẹ̀rí kan náà tí ó mú wọn máa retí Olúwa wọn ní 1843, ni ó tún mú wọn retí Rẹ̀ ní 1844. Síbẹ̀ mo rí i pé ọ̀pọ̀ ènìyàn kò ní agbára náà tí ó fi àmì sí ìgbàgbọ́ wọn ní 1843. Ìrẹ̀wẹ̀sì wọn ti mú ìgbàgbọ́ wọn rẹ̀....”
“Nígbà tí iṣẹ́ ìránṣẹ́ Jésù parí nínú ibi mímọ́, tí Ó sì wọ inú Ibi Mímọ́ Jùlọ, tí Ó sì dúró níwájú àpótí májẹ̀mú tí ó ní òfin Ọlọ́run nínú rẹ̀, Ó rán áńgẹ́lì alágbára mìíràn pẹ̀lú ìfẹ́ṣẹ̀ẹ́kẹta sí ayé. Wọ́n fi ìwé yíyí kan sí ọwọ́ áńgẹ́lì náà, bí ó sì ti ń sọ̀ kalẹ̀ wá sí ayé pẹ̀lú agbára àti ọlá ńlá, ó kéde ìkìlọ̀ ìbẹ̀rù kan, pẹ̀lú ìhalẹ̀ tí ó buru jùlọ tí a ti gbé wá fún ènìyàn rí. A ṣe ìfẹ́ṣẹ̀ẹ́ yìí láti fi àwọn ọmọ Ọlọ́run sí ipò ìṣọ́ra, nípa fífi wákàtí ìdánwò àti ìrora tí ó wà níwájú wọn hàn wọ́n. Áńgẹ́lì náà wí pé, ‘A ó mú wọn wọ ìjà tó sún mọ́ra pẹ̀lú ẹranko náà àti ère rẹ̀. Ìrètí kan ṣoṣo wọn fún ìyè àìnípẹ̀kun ni pé kí wọ́n dúró ṣinṣin. Bí ó tilẹ̀ jẹ́ pé ẹ̀mí wọn wà nínú ewu, wọ́n gbọ́dọ̀ di òtítọ́ mú ṣinṣin.’ Áńgẹ́lì kẹta náà fi ọ̀rọ̀ rẹ̀ parí báyìí pé: ‘Níbí ni sùúrù àwọn ẹni mímọ́ wà: níbí ni àwọn tí ń pa àwọn òfin Ọlọ́run mọ́, àti ìgbàgbọ́ Jésù wà.’ Bí ó ṣe tún àwọn ọ̀rọ̀ wọ̀nyí sọ, ó tọ́ka sí ibi mímọ́ ọ̀run. Ọkàn gbogbo àwọn tí ó gba ìfẹ́ṣẹ̀ẹ́ yìí ni a darí sí Ibi Mímọ́ Jùlọ, níbi tí Jésù dúró níwájú àpótí májẹ̀mú, tí Ó ti ń ṣe ìbẹ̀bẹ̀ ikẹyìn Rẹ̀ fún gbogbo àwọn tí àánú ṣì dúró de àti fún àwọn tí, nítorí àìmọ̀, ti rú òfin Ọlọ́run. A ṣe ètùtù yìí fún àwọn olódodo tí ó ti kú àti fún àwọn olódodo alààyè pẹ̀lú. Ó kà gbogbo àwọn tí ó kú ní ìgbẹ́kẹ̀lé nínú Kristi mọ́ra, ṣùgbọ́n tí, nítorí pé wọn kò tíì gba ìmọ́lẹ̀ lórí àwọn òfin Ọlọ́run, ti ṣẹ̀ ní àìmọ̀ nípa ríru àwọn àṣẹ rẹ̀.” Early Writings, 245, 255.