Ìdánwò ńlá fún àwọn ènìyàn Ọlọ́run tí wọ́n gbọ́dọ̀ kọjá kí a tó fi èdìdì dì wọ́n ni dídá àwòrán ẹranko náà sílẹ̀. Dídásílẹ̀ náà ń ṣẹlẹ̀ láti ọjọ́ Kẹsàn-án, ọjọ́ kọkànlá, ọdún 2001 títí dé òfin ọjọ́ Àìkú ní Orílẹ̀-Èdè Amẹ́ríkà. Àkókò àsọtẹ́lẹ̀ náà dúró fún àkókò ìdìdí àwọn ẹgbẹ̀rún ọgọ́rùn-ún mẹ́rìnlélógójì, àti àkókò náà pẹ̀lú ni ibi tí gbogbo ìran Bíbélì ti ń rí ìmúṣẹ́ pípé rẹ̀. Nínú àkókò náà ni ìwo ìwo Pùròtẹ́sítáǹtì tòótọ́ yóò di mímọ́, yóò sì fi àwòrán Kristi hàn títí láé, nítorí Kristi jẹ́ Pùròtẹ́sítáǹtì.
“Kristi jẹ́ Pùròtẹ́sítáǹtì. Ó tako ìjọsìn àṣà òde ti orílẹ̀-èdè àwọn Júù, àwọn tí wọ́n kọ ìmọ̀ràn Ọlọ́run sílẹ̀ lòdì sí ara wọn. Ó sọ fún wọn pé wọ́n ń kọ àwọn àṣẹ ènìyàn gẹ́gẹ́ bí ẹ̀kọ́, àti pé aláṣejù àti alágàbàgebè ni wọ́n. Bí ibojì tí a ti fi funfun wẹ̀ ni wọ́n rí; lẹ́wà níta, ṣùgbọ́n ní inú kún fún àìmọ́ àti ìbàjẹ́. Àwọn Alátúnṣe ti bẹ̀rẹ̀ láti ọwọ́ Kristi àti àwọn aposteli. Wọ́n jáde, wọ́n sì ya ara wọn sọ́tọ̀ kúrò nínú ẹ̀sìn ìlànà àti ayẹyẹ. Luta àti àwọn ọmọlẹ́yìn rẹ̀ kò dá ẹ̀sìn àtúnṣe sílẹ̀. Wọ́n kàn gbà á gẹ́gẹ́ bí Kristi àti àwọn aposteli ti fi í hàn. A fi Bíbélì hàn fún wa gẹ́gẹ́ bí amọ̀nà tí ó pé tó; ṣùgbọ́n póòpù àti àwọn òṣìṣẹ́ rẹ̀ ń mú un kúrò lọ́dọ̀ àwọn ènìyàn bí ẹni pé ègún ni í ṣe, nítorí pé ó ń tú àgàbàgebè wọn síta, ó sì ń bá ìbọ̀rìṣà wọn wí.” Review and Herald, June 1, 1886.
Ní àkókò ìdìdì náà, ìwo Pùròtẹ́sítáǹtì ni a ń wẹ̀ mọ́, a sì ń yọ ìdọ̀tí kúrò nínú rẹ̀. Ní àkókò kan náà náà, ìwo Rípùblíkà tí ó ti ṣubú kúrò nínú òtítọ́ darapọ̀ mọ́ àwọn Pùròtẹ́sítáǹtì tí wọ́n ti ṣubú kúrò nínú òtítọ́, bẹ́ẹ̀ ni wọ́n sì dá ìwo agbára kan sílẹ̀ tí ó jẹ́ àkópọ̀ ìjọ àti ìpínlẹ̀. Nígbà náà ni àwọn ìwo méjì ẹranko ayé di àwòrán ẹranko náà, àti àwòrán Kírísítì. Ìwo ìṣubú-kúrò-nínú-òtítọ́ ni ìbáṣepọ̀ méjìláàárín ìjọ tí ó bàjẹ́ àti ìpínlẹ̀ tí ó bàjẹ́, ìwo òdodo sì ni ìbáṣepọ̀ méjìláàárín Ìwà-Ọlọ́run àti ẹ̀dá ènìyàn.
Lẹ́yìn náà ni a ṣe àwòrán ẹranko náà ní ayé, ó sì jẹ́ ẹranko onírúurú méjì tí Orílẹ̀-èdè kan (Àjọ Ìṣọ̀kan Àgbáyé, United Nations) ṣàpẹẹrẹ rẹ̀, èyí tí ó ti gba Pùrótẹ́sítántì tí ó ti yapa kúrò nínú ìgbàgbọ́ tòótọ́ ti ẹranko ayé gẹ́gẹ́ bí orí aṣáájú rẹ̀ nínú orí mẹ́wàá. Lórí ẹranko náà ni obìnrin náà, ẹni tí í ṣe ìyá àwọn àgbèrè, ń jọba lórí ẹranko àwọn ọba mẹ́wàá. Ẹranko tí ó gùn lé lórí jẹ́ àpapọ̀ Ìjọ àti Ìpínlẹ̀, gẹ́gẹ́ bí a ti ṣàpẹẹrẹ rẹ̀ nínú àgbèrè ẹ̀mí àìbámu-mọ́-ẹ̀jẹ̀ ti Hẹ́rọ́dù pẹ̀lú Sálómè ọmọbìnrin Hẹ́rọ́díà. Àti pé ìbáṣepọ̀ láàárín obìnrin tí ń jọba lórí ẹranko náà pẹ̀lú jẹ́ àpapọ̀ Ìjọ àti Ìpínlẹ̀, níbi tí ìbáṣepọ̀ àìlòfin ti àgbèrè Róòmù pẹ̀lú àwọn ọba tí ó dá ẹranko àgbáyé náà sílẹ̀, tí ń ṣàpẹẹrẹ Àjọ Ìṣọ̀kan Àgbáyé, wà. Nínú àwòrán ẹranko náà tí a fi agbára mú kálẹ̀ lórí gbogbo ayé, gbogbo orílẹ̀-èdè ni yóò ní ipa nínú rẹ̀, gbogbo agbára tí ó ti bàjẹ́ ni yóò darapọ̀.
“Ayọ̀kẹ́lẹ́ 17:13–14 ni a tọ́ka sí. ‘Àwọn wọ̀nyí ní èrò kan náà.’ Ìdè àjọṣepọ̀ àgbáyé yóò wà, ìṣọ̀kan ńlá kan ṣoṣo, àjọṣepọ̀ àwọn agbára Sátánì. ‘Wọn yóò sì fi agbára àti ipá wọn fún ẹranko náà.’ Báyìí ni a ṣe fihàn agbára aláìlófin, aninilára kan náà sí òmìnira ẹ̀sìn, òmìnira láti sin Ọlọ́run gẹ́gẹ́ bí ìlànà ẹ̀rí-ọkàn ṣe ń darí, gẹ́gẹ́ bí a ti fihàn rẹ̀ nípasẹ̀ ìjọ pàápàá, nígbà tí ó ṣe inúnibíni sí àwọn tí wọ́n láyà láti kọ̀ láti bá àwọn ààtò àti ayẹyẹ ẹ̀sìn Romanism mu ní ìgbà àtijọ́.”
“Nínú ogun tí a óò jagun ní àwọn ọjọ́ ìkẹyìn, gbogbo àwọn agbára ìbàjẹ́ tí wọ́n ti yà kúrò nínú ìfẹ́kúfẹ̀ẹ́ sí òfin Jèhófà ni a óò so pọ̀ láti dojú kọ àwọn ènìyàn Ọlọ́run. Nínú ogun yìí, Sábáàtì ti àṣẹ kẹrin yóò jẹ́ kókó pàtàkì tí ìjà yóò fi lé lórí; nítorí nínú àṣẹ Sábáàtì ni Olùfìdí-Òfin ńlá náà ti fi ara Rẹ̀ hàn gẹ́gẹ́ bí Ẹlẹ́dàá àwọn ọ̀run àti ilẹ̀ ayé.” The Seventh-day Adventist Bible Commentary, volume 8, 983.
Òtítọ́ náà pé ìṣọ̀tẹ̀ tí ó ní í ṣe pẹ̀lú àwòrán ẹranko tí ó ká ayé jẹ́ “àgbáyé,” tí ó sì dúró fún “gbogbo agbára ìbàjẹ́ tí ó ti ṣọ̀tẹ̀ kúrò nínú ìfaramọ́ sí òfin Jèhófà,” fi hàn pé ìdásílẹ̀ àwòrán ẹranko náà ní inú Orílẹ̀-èdè Amẹ́ríkà ń tọ́ka sí ìṣọ̀kan gbogbo àwọn agbára ìbàjẹ́ tí ó ti ṣọ̀tẹ̀. Àwọn Pùròtẹ́sítántì ti Orílẹ̀-èdè Amẹ́ríkà ṣọ̀tẹ̀ nígbà tí wọ́n kọ ìhìnrere áńgẹ́lì àkọ́kọ́ sílẹ̀ ní ọdún 1844, Adventismu Laodíkíà sì ṣọ̀tẹ̀ ní ọdún 1863. Pùròtẹ́sítántì aláyídà àti Adventismu Laodíkíà yóò dá “ìdè ìṣọ̀kan” sílẹ̀, pẹ̀lú àwọn ẹ̀yà-òṣèlú inú ìwo Republikani, tí wòlíì èké ti tan jẹ, kí wọ́n lè fi ìdajì ìjọba wọn silẹ.
Pẹ̀lú àwòrán ẹranko náà ti ayé, wòlíì èké ni ó ń tan ayé jẹ. Nínú àwòrán ẹranko náà láàárín Orílẹ̀-Èdè Amẹ́ríkà, wòlíì èké tí ń mú àjọṣepọ̀ aláìmọ́ ṣùgbọ́n tí ó ṣọ̀kan náà, “ìṣọ̀kan àwọn agbára Sátánì,” wá sí ìwàláàyè, gbọ́dọ̀ jẹ́ “wòlíì èké” pẹ̀lú. Àwòrán ẹranko náà ti ayé jẹ́ oníhà méjì, ṣùgbọ́n ó tún jẹ́ ìṣọ̀kan oníhà mẹ́ta. Ìṣọ̀kan oníhà mẹ́ta náà ti dragoni, ẹranko náà, àti wòlíì èké ni ó ń darí ayé lọ sí Armagedoni. Nínú àwòrán ẹranko náà tí a kọ́kọ́ dá sílẹ̀ láàárín Orílẹ̀-Èdè Amẹ́ríkà, ìṣọ̀kan oníhà mẹ́ta gbọ́dọ̀ wà, èyí tí ó tún jẹ́ ẹranko oníhà méjì. Nínú àwòrán méjèèjì sí ẹranko náà, ìwà oníhà méjì náà ni ìpapọ̀ Ìjọ àti Ìpínlẹ̀, pẹ̀lú pé ìjọ ni ó ń ṣàkóso ìbáṣepọ̀ náà.
Ìṣọ̀kan mẹ́ta náà gbọ́dọ̀ jẹ́ aṣojú nínú àwọn àwòrán méjèèjì ti àwọn ẹranko náà, ṣùgbọ́n ìfarahàn méjì ni ó wà ti dragoni, ẹranko náà, àti wòlíì èké nínú ìwé Ìṣípayá. Àwọn àkópọ̀ mẹ́ta ti àwòrán ẹranko náà tí ó kárí-ayé ni a ṣe aṣojú fún nípasẹ̀ ẹ̀mí-àwọn-òkú (dragoni), Kátólíìkì (ẹranko náà), àti Pùròtẹ́sítáǹtì tí ó ti ṣọ̀tẹ̀ (wòlíì èké). Ọ̀kọ̀ọ̀kan àwọn mẹ́tẹ̀ẹ̀ta wọ̀nyí kì í ṣe pé wọ́n ní apá ẹ̀sìn nìkan (ẹ̀mí-àwọn-òkú, Kátólíìkì, àti Pùròtẹ́sítáǹtì tí ó ti ṣọ̀tẹ̀), ṣùgbọ́n wọ́n tún ní apá ìṣèlú pẹ̀lú. Dragoni náà (àwùjọ-ìní ní oríṣìíríṣìí ìrísí rẹ̀), ẹranko náà (ọba-ọba), àti wòlíì èké (ó bẹ̀rẹ̀ gẹ́gẹ́ bí orílẹ̀-èdè olómìnira, ó sì parí gẹ́gẹ́ bí ìjọba tiwántìwá).
Ìṣọ̀kan mẹ́ta tí ó péjọ sílẹ̀ ní Orílẹ̀-Èdè Amẹ́ríkà ni a fi agbára mú kó jọ (nípa ìtànjẹ) láti ọwọ́ wòlíì èké, gẹ́gẹ́ bí a ti ṣe sí àwòrán ẹranko náà káàkiri ayé. Nínú ìwé Ìfihàn, ìṣọ̀kan mẹ́ta mìíràn wà tí a fi mọ̀ ọ́ nípasẹ̀ agbára apẹ̀yìndà mẹ́ta tí ń yọ láti inú kòtò aláìlẹ́gbẹ́. Kátólíìkì ń yọ láti inú kòtò aláìlẹ́gbẹ́ nínú orí kẹtàdínlógún, ó sì ni ẹranko inú ìṣọ̀kan mẹ́ta náà láti inú kòtò aláìlẹ́gbẹ́.
Ẹranko náà tí ìwọ rí, ti wà tẹ́lẹ̀, kò sì sí ní báyìí; yóò sì gòkè jáde láti inú ibú àìnísàlẹ̀, yóò sì lọ sínú ìparun: àwọn tí ń gbé ayé yóò sì yà á sí, àwọn tí a kò kọ orúkọ wọn sínú ìwé ìyè láti ìpìlẹ̀ ayé, nígbà tí wọn bá wo ẹranko náà tí ó ti wà tẹ́lẹ̀, tí kò sì sí, ṣùgbọ́n tí ó sì wà. Ìfihàn 17:8.
Agbára ejò ńlá ti ìgbàgbọ́-àìsí-Ọlọ́run dìde láti inú kòtò àìnísàlẹ̀ nínú orí kọkànlá.
Nígbà tí wọ́n bá sì ti parí ẹ̀rí wọn, ẹranko náà tí ń gòkè wá láti inú ibú àìnísàlẹ̀ yóò bá wọn jagun, yóò sì ṣẹ́gun wọn, yóò sì pa wọ́n. Ìfihàn 11:7.
Wòlíì èké ti Islam dìde láti inú ọ̀gbun àìnísàlẹ̀ ní orí kẹsàn-án.
Angẹli karùn-ún sì fun ìpè rẹ̀, mo sì rí ìràwọ̀ kan tí ó ṣubú láti ọ̀run wá sí ilẹ̀ ayé: a sì fi kọ́kọ́rọ́ ihò àìnísàlẹ̀ fún un. Ó sì ṣí ihò àìnísàlẹ̀ náà; èéfín sì ru jáde láti inú ihò náà, bí èéfín ilé-ìná ńlá; oòrùn àti afẹ́fẹ́ sì ṣókùnkùn nítorí èéfín ihò náà. Èṣú sì jáde wá lórí ilẹ̀ ayé láti inú èéfín náà: a sì fi agbára fún wọn, gẹ́gẹ́ bí àkekèé ilẹ̀ ayé ti ní agbára. Ifihan 9:1–3.
Ìràwọ̀ tí ó ṣubú láti ọ̀run tí ó sì ṣí kòtò àìnísàlẹ̀, ni wòlíì èké Mohammed; nígbà tí ó ṣí kòtò náà, ó mú àwọn jagunjagun Islam, tí a ṣàpẹẹrẹ wọn gẹ́gẹ́ bí “èṣú”, wọ inú ìtàn àsọtẹ́lẹ̀ ti àwọn ọjọ́ ìkẹyìn. Ìṣọ̀kan mẹ́ta ti kòtò àìnísàlẹ̀ ní dragoni kan (àìgbàgbọ́ nínú Ọlọ́run), àti ẹranko kan (Kátólíìkì), àti wòlíì èké kan (Islam). Nínú àwòrán ẹranko náà tí ó kárí ayé, wòlíì èké náà ni Pírótẹ́sítáǹtì tí ó ti yapa kúrò nínú òtítọ́. Wòlíì èké náà tan gbogbo ayé jẹ, nípasẹ̀ ijó amúnikún-fún-ẹ̀rù ti Salome, tàbí ijó àwọn wòlíì Baali ní Òkè Karmeli. Nínú Ìfihàn orí kẹtàlá, ó tan ayé jẹ nípasẹ̀ àwọn iṣẹ́ ìyanu tí ó ń ṣe ní ojú ẹranko náà. Àwọn àṣàpẹẹrẹ ààmì wọ̀nyí ti ìtanjẹ, ń ṣàfihàn agbára ìfipá mú nípa ọrọ̀ ajé àti ipá agbára ológun.
Ó sì ń ṣe àwọn iṣẹ́ àgbàyanu ńlá, tóbẹ́ẹ̀ tí ó fi ń mú iná sọ̀kalẹ̀ láti ọ̀run wá sórí ilẹ̀ ní ojú àwọn ènìyàn. Ó sì ń tàn àwọn tí ń gbé ayé jẹ nípasẹ̀ àwọn iṣẹ́ ìyanu wọ̀nyí tí a fi agbára fún un láti ṣe ní ojú ẹranko náà; ó ń sọ fún àwọn tí ń gbé ayé pé kí wọ́n ṣe àwòrán kan fún ẹranko náà, ẹni tí ó ní ọgbẹ́ idà, tí ó sì yè. A sì fi agbára fún un láti fi ìyè fún àwòrán ẹranko náà, kí àwòrán ẹranko náà lè máa sọ̀rọ̀, kí ó sì mú kí a pa gbogbo àwọn tí kì yóò foríbalẹ̀ fún àwòrán ẹranko náà. Ó sì ń mú kí gbogbo ènìyàn, kékeré àti ńlá, ọlọ́rọ̀ àti tálákà, òmìnira àti ẹrú, gba ààmì kan sí ọwọ́ ọ̀tún wọn, tàbí sí iwájú orí wọn: kí ẹnikẹ́ni má bàa lè rà tàbí tà, bí kò ṣe ẹni tí ó ní ààmì náà, tàbí orúkọ ẹranko náà, tàbí nọ́mbà orúkọ rẹ̀. Ìfihàn 13:13–17.
Ìtanjẹ àti iṣẹ́ ìyanu tí a so mọ́ wòlíì èké náà ní tòótọ́ ń ṣojú agbára tí ètò ọrọ̀ ajé mú wá (“kí ẹni kankan má bàa lè rà tàbí tà”), àti agbára ológun (“kí a pa á”). Wòlíì èké ti Ìsúlámù nínú Bíbélì ń ṣojú iṣẹ́ Ìsúlámù nínú fífi ìbínú àti ìdààmú bá àwọn orílẹ̀-èdè. Wọ́n ń ṣe iṣẹ́ wọn ti fífi ìbínú àti ìdààmú bá wọn nípasẹ̀ ogun, Bíbélì sì fi hàn pé ogun wọn náà, ní ẹ̀wẹ̀, ń mú àjálù ọrọ̀ ajé wá. Ogun Ìsúlámù àti ìparun ọrọ̀ ajé tí ó tẹ̀ lé e ni kókó ọ̀ràn tí ó ń kó “gbogbo agbára ìbàjẹ́ tí ó ti ṣọ̀tẹ̀ kúrò nínú ìfaramọ́ sí òfin Jèhófà” jọ ní Orílẹ̀-Èdè Amẹ́ríkà.
Ní agbelebu, àwọn Sadusi àti àwọn Farisi “ṣubú kúrò ní ìfaramọ́ sí òfin Jèhófà” ní kíkún, bí wọ́n ṣe parapọ̀ láti kàn ìwo Pùròtẹ́sítáǹtì tòótọ́ mọ́ àgbélébùú. Nínú ìkọ̀sílẹ̀ wọn sí Kristi, wọ́n yan Bárábásì, ẹni tí ó dúró fún Kristi èké. “Bar” túmọ̀ sí ọmọ, “Abba” sì túmọ̀ sí baba. Bárábásì túmọ̀ sí “Ọmọ Baba”. Kristi ni ẹni tí ó tóbi jùlọ nínú gbogbo àwọn wòlíì, Bárábásì sì jẹ́ ààmì wòlíì èké.
Ní àkókò fífi èdìdì dì mọ́ àwọn ẹgbẹ̀rún lọ́nà ọgọ́rùn-ún mẹ́rìnlélógójì, ìwo méjì ẹranko ayé náà dé sí ipò ìfarahàn àsọtẹ́lẹ̀ ìkẹyìn wọn. Ọ̀kan ṣàfihàn àwòrán Kristi, èkejì sì ṣàfihàn àwòrán ẹranko náà. Nínú ìtàn níbi tí ìwo méjèèjì wọ̀nyí ti ń farahàn ara wọn, Pùròtẹ́sítántì tí ó ti sẹ́yìn bẹ̀rẹ̀ ìrìnàjò rẹ̀ sí òfin Ọjọ́-Àìkú tí yóò dé láìpẹ́ pẹ̀lú Patriot Act ní ọdún 2001. Àmì-ọ̀nà yẹn bá Declaration of Independence mu, èyí tí ní ìbẹ̀rẹ̀ rẹ̀ sọ bí ọ̀dọ́-àgùntàn, nítorí ó sọ àtakò Pùròtẹ́sítántì hàn sí agbára ọba àti ìṣàkóso póòpù. Àmì-ọ̀nà tí ó bá a mu ní òpin rẹ̀ (Patriot Act) ń fi ìdènà Pùròtẹ́sítántì hàn.
Ààmì kejì nínú ìrìnàjò àwọn ìwo méjì ní àkókò fífìdìí mọ́ ni a ṣojú fún ní ìbẹ̀rẹ̀ pẹ̀lú Òfin Ìpilẹ̀, èyí tí ó ṣe àkóso ìyàtọ̀ láàárín agbára méjèèjì sílẹ̀ ní ìkọ̀wé, èyí tí í ṣe agbára ẹranko ilẹ̀ náà. Ààmì ọ̀nà náà dé ibi tí ó bá a mu ní ìparí, pẹ̀lú “Kangaroo Court” àwọn ìgbọ́ràn ọjọ́ kẹfà, oṣù kin-ín-ní, ọdún 2021, níbi tí a ti fi àwọn àǹfààní ìpilẹ̀ ti Òfin Ìpilẹ̀ sí apá kan nítorí ìròrùn òṣèlú.
Àmì ìtọ́ka ìkẹyìn nínú ìrìnàjò ìparí ti ìwo méjèèjì ni òfin Ọjọ́ Àìkú tí ń bọ̀ láìpẹ́, èyí tí a ti fi Àwọn Òfin Àlejò àti Ìdìtẹ hàn gẹ́gẹ́ bí àpẹẹrẹ ní ìbẹ̀rẹ̀ rẹ̀. Nípa bẹ́ẹ̀, àwọn àmì ìtọ́ka mẹ́ta nínú àwọn ìtàn ìbẹ̀rẹ̀ náà fi ìyípadà kan hàn láti inú òmìnira àti ìdásílẹ̀ tí Ọ̀dọ́-Àgùntàn dúró fún un (1776), èyí tí í ṣe ọ̀nà kan ṣoṣo láti jẹ́ òmìnira ní òtítọ́, sí ìsìnrú dragoni náà (1798).
Àwọn àmì ọ̀nà mẹ́ta ti àkókò ìdìdì ń tọ́ka sí ìrìnàjò ìkẹyìn ti ẹranko ilẹ̀ ayé, ẹni tí í ṣe wòlíì èké. Ìrìnàjò náà parí ní Jerusalẹmu, nígbà tí a bá gbé àsíá sókè, àti nígbà tí ọ̀pọ̀lọpọ̀ yóò sì máa wí pé, “Ẹ wá, ẹ sì jẹ́ kí a gòkè lọ sí orí òkè Olúwa, sí ilé Ọlọ́run Jakọbu; yóò sì kọ́ wa nípa ọ̀nà rẹ̀, àwa yóò sì máa rìn ní ojú ọ̀nà rẹ̀: nítorí láti Sioni ni òfin yóò ti jáde, àti ọ̀rọ̀ Olúwa láti Jerusalẹmu.”
Ìrìn-àjò ìkẹyìn tó ní ìgbésẹ̀ mẹ́ta ti ẹranko ayé ni ìrìn-àjò wòlíì èké kan lórí ọ̀nà rẹ̀ lọ sí Jérúsálẹ́mù. Nígbà tí Wòlíì Otítọ́ dé tí ó sì wọ Jérúsálẹ́mù, ó ṣe bẹ́ẹ̀ nípa gígun kẹ́tẹ́kẹ́tẹ́. Ẹranko ayé náà pẹ̀lú gún “kẹ́tẹ́kẹ́tẹ́” wọ Jérúsálẹ́mù, nítorí pé gẹ́gẹ́ bí wòlíì èké náà (ẹranko ayé), a ṣàpẹẹrẹ rẹ̀ nípa Báláámù. Báláámù, nípa wíwá òkìkí àti ọrọ̀, yí padà kúrò nínú ìpè láti jẹ́ wòlíì tòótọ́, ó sì “ṣọ̀tẹ̀ kúrò nínú ìṣòtítọ́ sí òfin Jèhófà.” Ó pinnu láti kópa nínú fífi ègún bú àwọn ènìyàn Ọlọ́run, gẹ́gẹ́ bí Orílẹ̀-Èdè Amẹ́ríkà yóò ṣe ní òfin Ọjọ́ Àìkú tí ń bọ̀ láìpẹ́.
Ìrìnàjò Balaamu ni a ṣe nípa gígun lórí kẹ́tẹ́kẹ́tẹ́, àti nígbà ìrìnàjò rẹ̀, a sọ ní ìgbà mẹ́ta pé kẹ́tẹ́kẹ́tẹ́ Balaamu mú ìbànújẹ́ bá a. Ní ìgbà àkọ́kọ́, kẹ́tẹ́kẹ́tẹ́ náà yà kúrò ní ọ̀nà.
Kẹ́tẹ́kẹ́tẹ́ náà sì rí áńgẹ́lì Olúwa tí ó dúró ní ọ̀nà, tí idà rẹ̀ sì fà yọ́ ní ọwọ́ rẹ̀; kẹ́tẹ́kẹ́tẹ́ náà sì yà kúrò ní ọ̀nà, ó sì wọ inú oko: Balaamu sì lu kẹ́tẹ́kẹ́tẹ́ náà, láti yí i padà sí ọ̀nà. Númérì 22:23.
Ní ọjọ́ kẹ́tàlá oṣù Kẹsàn-án, ọdún 2001, Ìsílámù ti ègbé kẹta, kẹ́tẹ́kẹ́tẹ́ igbó ti Arabia nínú àsọtẹ́lẹ̀ Bíbélì, yí Báláámù kúrò ní ọ̀nà, nítorí nígbà tí àwọn ilé ńlá ìlú New York wó lulẹ̀, ó jẹ́ “àkókò ìyípadà” nínú ìtàn àwọn orílẹ̀-èdè àti ìjọ. Áńgẹ́lì tí ó dúró lójú ọ̀nà náà ni Áńgẹ́lì alágbára náà tí ó sì sọ̀ kalẹ̀ nígbà náà láti fi ògo Rẹ̀ tan ayé mọ́lẹ̀. Kẹ́tẹ́kẹ́tẹ́ náà yóò tún mú Báláámù bínú.
Ṣùgbọ́n áńgẹ́lì Olúwa dúró ní ọ̀nà ọgbà àjàrà, odi sì wà ní apá yìí, odi sì tún wà ní apá kejì. Nígbà tí kẹ́tẹ́kẹ́tẹ́ náà sì rí áńgẹ́lì Olúwa, ó fi ara rẹ̀ tì mọ́ odi, ó sì tẹ ẹsẹ̀ Bálámù mọ́ odi: ó sì tún lù ú. Númérì 22:24, 25.
Lẹ́yìn September 11, 2001 àwọn ènìyàn Ọlọ́run gbọ́dọ̀ máa kọrin ìránṣẹ́ orin ọgbà àjàrà náà (Isaiah chapter twenty-seven), èyí tí Balaam wà nísinsìnyí, pẹ̀lú “ògiri” ní apá yìí, àti “ògiri” ní apá kejì. Ògiri tí ó wà ní ààlà gúúsù orílẹ̀-èdè Amẹ́ríkà ni ọ̀ràn tí ó ṣáájú ìṣubú “ògiri ìyàtọ̀ láàárín Ìjọ àti Ìpínlẹ̀” ní àmì-ọ̀nà kẹta àti ìkẹyìn. Ọ̀ràn “ògiri” ààlà gúúsù náà ni ibi tí “ẹsẹ̀” Balaam ti fọ́, bí ogun inú ilé lórí ìṣíkiri ṣe bẹ̀rẹ̀ sí í pín ẹranko ayé náà sí ẹgbẹ́ méjì tí ń tako ara wọn, ní ìmúrasílẹ̀ ṣáájú àtúnṣe Ogun Abẹ́lé náà.
Ìtàn tó wà láàárín odi méjèèjì ni ìtàn tí àmì ọ̀nà Òfin Orílẹ̀-èdè láti ọdún 1789 sí 1798 ṣàfihàn, èyí tí ó jẹ́ àpẹẹrẹ ìtàn ọdún 2015, nígbà tí Trump kéde ìpolongo rẹ̀ fún ipò Ààrẹ pẹ̀lú ìtẹnumọ́ rẹ̀ lórí “kíkó odi náà”, títí di àkókò tí òfin Ọjọ́ Àìkú tí ń bọ̀ láìpẹ́ yóò mú odi ìyàtọ̀ tó wà láàárín Ìjọ àti Ìpínlẹ̀ kúrò.
Lẹ́yìn ọjọ́ kẹwàá, oṣù Kẹsàn-án, ọdún 2001, ẹranko ilẹ̀, tí a ṣojú rẹ̀ nípa Báláámù, bẹ̀rẹ̀ sí í pín. Pípín àwọn ògiri méjì ti Báláámù dúró fún ìyapa àwọn ẹ̀yà méjì láàárín ìwo méjèèjì ti ẹranko ilẹ̀, èyí tí a ṣojú rẹ̀ nípa ìdìbò Trump ní ọdún 2016, ikú àwọn ẹlẹ́rìí méjì ní ọdún 2020, àwọn ìgbẹ́jọ́ Pelosi ti January 6, 2021, jíjí àwọn ẹlẹ́rìí méjì dìde padà ní ọdún 2023, àti kẹ́tẹ́kẹ́tẹ́ tí ó sọ Báláámù di arọ ní October 7, 2023.
Àmì ìkẹyìn ní ipa ọ̀nà ìrìnàjò Bálákámù ni nígbà tí kẹ́tẹ́kẹ́tẹ́ náà “sọ̀rọ̀”, ó sì jẹ́ ní àkókò òfin Ọjọ́ Àìkú tí ń bọ̀ láìpẹ́ yìí níbi tí Orílẹ̀-èdè Amẹ́ríkà ti ń sọ̀rọ̀ bí dragoni, níbi tí áńgẹ́lì Ìfihàn kejìdínlógún ti ń sọ̀rọ̀ lẹ́ẹ̀kejì, àti níbi tí ìran Hábákúkù tí ó ti pẹ́ déédéé ti ń sọ̀rọ̀. Ìran tí ó ti pẹ́ déédéé náà ni ìran Íslámù ti ìkàyéfì kẹta, ó sì ń sọ̀rọ̀ bí kẹ́tẹ́kẹ́tẹ́ igbó nípasẹ̀ ìṣe igbó rẹ̀ ní àkókò òfin Ọjọ́ Àìkú tí ń bọ̀ láìpẹ́ yìí.
Angẹli Oluwa sì tún lọ síwájú, ó sì dúró ní ibi tó há, níbi tí kò sí ọ̀nà láti yà sí ọ̀tún tàbí sí ọ̀sì. Nígbà tí kẹ́tẹ́kẹ́tẹ́ náà sì rí angẹli Oluwa, ó wólẹ̀ sábẹ́ Balaamu; ìbínú Balaamu sì ru, ó sì fi ọ̀pá lu kẹ́tẹ́kẹ́tẹ́ náà. Oluwa sì ṣí ẹnu kẹ́tẹ́kẹ́tẹ́ náà, ó sì wí fún Balaamu pé, Kí ni mo ṣe sí ọ tí o fi lù mí ní ìgbà mẹ́ta wọ̀nyí? Balaamu sì wí fún kẹ́tẹ́kẹ́tẹ́ náà pé, Nítorí tí o ti fi mí ṣe ẹlẹ́yà: ìbá ṣe pé idà wà lọ́wọ́ mi, nísinsin yìí èmi ìbá pa ọ. Kẹ́tẹ́kẹ́tẹ́ náà sì wí fún Balaamu pé, Ṣé èmi kì í ṣe kẹ́tẹ́kẹ́tẹ́ rẹ, tí o ti máa ń gùn láti ìgbà tí mo ti jẹ́ tìrẹ títí di òní yìí? ṣé mo ha ti í ṣe bẹ́ẹ̀ sí ọ rí? Ó sì wí pé, Rárá. Nígbà náà ni Oluwa ṣí ojú Balaamu, ó sì rí angẹli Oluwa dúró lójú ọ̀nà, idà rẹ̀ sì fà yọ ní ọwọ́ rẹ̀: ó sì tẹ orí rẹ̀ ba, ó sì dojúbolẹ̀. Nọ́mbà 22:26–31.
Orílẹ̀-èdè Amẹ́ríkà ni wòlíì èké náà tí ń tàn ayé jẹ́ láti gbé àwòrán ẹranko náà kalẹ̀ káàkiri ayé. Ní àkókò náà, èyí tí í ṣe àkókò ìdásílẹ̀ àwòrán ẹranko náà nínú Orílẹ̀-èdè Amẹ́ríkà, wòlíì èké náà ló ń ru Orílẹ̀-èdè Amẹ́ríkà, gẹ́gẹ́ bí a ti ṣàpẹẹrẹ rẹ̀ nínú kẹ́tẹ́kẹ́tẹ́ Báláámù. Wòlíì èké náà ní àkókò ìdìdì àwọn ẹgbẹ̀rún mẹ́rìnlélógójì [144,000], tí ó fi ipa mú gbogbo àwọn agbára ìbàjẹ́ wọ̀nyẹn ní Orílẹ̀-èdè Amẹ́ríkà láti péjọ pọ̀ sínú ìbáṣepọ̀ ìjọ àti ìpínlẹ̀, ni Ìsílámù ìyọnu kẹta.
Ó ń ṣe iṣẹ́ rẹ̀ nípasẹ̀ ogun, àti ìparun ètò-ọrọ̀ ajé tí ogun náà mú wá. Àwọn àbùdá méjèèjì wọ̀nyí ni àwọn agbára kan náà tí wòlíì èké ti Orílẹ̀-Èdè Amẹ́ríkà ń lò láti fi mú gbogbo ayé, nígbà tí ó tún iṣẹ́ tí wòlíì èké ti ibú àìnísàlẹ̀ ṣe ní Orílẹ̀-Èdè Amẹ́ríkà ṣe.
Orílẹ̀-èdè Amẹ́ríkà wà ní àárín ọ̀ràn ògiri (ìṣíkiri) nísinsìnyí, èyí tí ó jẹ́ ọkàn-àyà àwọn Òfin Alien and Sedition ti ọdún 1798, àti ògiri ìyàtọ̀ láàárín ìjọ àti ìpínlẹ̀ tí a ó mú kúrò pátápátá nínú òfin Ọjọ́-Àìkú tí ń bọ̀ láìpẹ́. Orílẹ̀-èdè Amẹ́ríkà ti di aláìlera nípa ìṣúná rẹ̀ tẹ́lẹ̀, nítorí gbèsè orílẹ̀-èdè rẹ̀ ti kọjá àtúnṣe. Agbára ejò náà ń gbé àsọtẹ́lẹ̀ ìṣúná èké ró lọ́wọ́lọ́wọ́, ṣùgbọ́n ìrò ni tí ń sọ pé a ń dá ọrọ̀ jáde pẹ̀lú ẹ̀rọ ìtẹ̀wé; ṣùgbọ́n lẹ́yìn ohun gbogbo, ejò náà ni aláìṣòótọ́ ti àsọtẹ́lẹ̀ Bíbélì. Ó ń tan ìrò rẹ̀ ká nípasẹ̀ àfihàn ìgbàlódé ti ẹ̀rọ ìpolongo olókìkí Hitler, nípa bẹ́ẹ̀ sì ń pèsè ọgbọ́n-inú fún kíkí eroja kẹrin nínú àwọn Òfin Alien and Sedition náà padà, èyí tí ó fún ààrẹ ní àṣẹ láti ti ibùdó akọ̀ròyìn èyíkéyìí pa tí ó bá tako àwọn èrò rẹ̀.
Jésù máa ń fi ìbẹ̀rẹ̀ ohun kan ṣàfihàn òpin ohun kan nígbà gbogbo. Àwòrán ẹranko náà ní Orílẹ̀-èdè Amẹ́ríkà gbọ́dọ̀ ní àwọn àbùdá àsọtẹ́lẹ̀ kan náà gẹ́gẹ́ bí àwòrán ẹranko náà tí ó jẹ́ ti gbogbo ayé, ó sì ní wọn; ṣùgbọ́n ìtanràn tí ń mú ìṣọ̀kan ìbàjẹ́ yẹn wá nínú wòlíì èké ti ẹranko ilẹ̀ ni wòlíì èké ti Íslámù. Balaamu àti kẹ́tẹ́kẹ́tẹ́ náà jẹ́ àmì àwọn wòlíì èké méjèèjì. Ìtàn fífi èdìdì lé ẹgbẹ̀rún kan ó lé mẹ́rìnlélógójì ni ìtàn àwọn agbára mẹ́ta ti ọ̀gbun àìnísàlẹ̀. Íslámù láti inú ọ̀gbun àìnísàlẹ̀ ni àmì ọ̀nà àkọ́kọ́ ti September 11, 2001. Àìgbàgbọ́ nínú Ọlọ́run ti ọ̀gbun àìnísàlẹ̀ dìde láti pa ẹlẹ́rìí méjì náà ní 2020, Kátólíìkì ti ọ̀gbun àìnísàlẹ̀ sì dìde láti inú ikú rẹ̀ ní òfin Ọjọ́-ìsinmi tí ń bọ̀ láìpẹ́.
A ó tẹ̀síwájú nínú ìkẹ́kọ̀ọ́ yìí nínú àpilẹ̀kọ tó kàn.
“Ayé kò ń dara sí i. Àwọn ènìyàn búburú àti àwọn afàṣẹ́tàn yóò máa burú sí i lọ́wọ́lọ́wọ́, wọ́n yóò máa tan ènìyàn jẹ, a ó sì máa tàn wọ́n jẹ. Nípa kíkọ Ọmọ Ọlọ́run sílẹ̀, ẹni tí ó jẹ́ ìfihàn gidi ti Ọlọ́run tòótọ́ kan ṣoṣo, ẹni tí ó ní oore, àánú, àti ìfẹ́ aláìrẹ̀wẹ̀sì, ẹni tí ọkàn rẹ̀ máa ń bàjẹ́ nígbà gbogbo fún ìyà ènìyàn, tí wọ́n sì yàn apànìyàn dípò rẹ̀, àwọn Júù fi hàn ohun tí ìwà ẹ̀dá ènìyàn lè ṣe, tí yóò sì ṣe, nígbà tí agbára ìdènà ti Ẹ̀mí Ọlọ́run bá kúrò, tí àwọn ènìyàn sì wà lábẹ́ ìṣàkóso apẹ̀yìndà. Àwọn tí ó bá yan Satani gẹ́gẹ́ bí alákòóso wọn yóò fi ẹ̀mí olúwa tí wọ́n yàn hàn.”
“Àgbáyé kì yóò sunwọ̀n sí i títí di ìgbà tí Ọlọ́run yóò ti jáde kúrò ní ipò rẹ̀ láti fi ìyà jẹ ẹ́ nítorí àìṣòdodo rẹ̀. Nígbà náà ni ayé yóò ṣí ẹ̀jẹ̀ rẹ̀ payá, kò sì ní tún bo àwọn ẹni tí a pa nínú rẹ̀ mọ́. Kristi kìlọ̀ fún àwọn ọmọ-ẹ̀yìn rẹ̀ pé, ‘Ẹ kíyèsára kí ẹnikẹ́ni má ṣe tàn yín jẹ. Nítorí ọ̀pọ̀ yóò wá ní orúkọ mi, wí pé, Èmi ni Kristi; wọn yóò sì tàn ọ̀pọ̀ ènìyàn jẹ. Ẹ̀yin yóò sì máa gbọ́ nípa ogun àti ìròyìn ogun: ẹ má ṣe fòyà: nítorí gbogbo nǹkan wọ̀nyí gbọ́dọ̀ ṣẹlẹ̀, ṣùgbọ́n òpin kò tíì dé. Nítorí orílẹ̀-èdè yóò dìde sí orílẹ̀-èdè, àti ìjọba sí ìjọba: ìyàn yóò sì wà, àti àjàkálẹ̀-àrùn, àti ilẹ̀-rírì, ní ibi púpọ̀. Gbogbo nǹkan wọ̀nyí ni ìbẹ̀rẹ̀ ìrora. Nígbà náà ni wọn yóò fi yín lé lọ́wọ́ sí ìpọ́njú, wọn yóò sì pa yín: gbogbo orílẹ̀-èdè yóò sì kórìíra yín nítorí orúkọ mi. Nígbà náà ni ọ̀pọ̀ yóò kọsẹ̀, wọn yóò sì dẹ́ra wọn fún ara wọn, wọn yóò sì kórìíra ara wọn. Ọ̀pọ̀ wòlíì èké yóò sì dìde, wọn yóò sì tàn ọ̀pọ̀ ènìyàn jẹ. Nítorí àìṣòdodo yóò pọ̀ sí i, ìfẹ́ ọ̀pọ̀ yóò tutù. Ṣùgbọ́n ẹni tí yóò dúró ṣinṣin títí dé òpin, ẹni náà ni a ó gbàlà.’”
“Nígbà tí Kristi wà lórí ilẹ̀ ayé yìí, ayé yan Bárábásì. Àti lónìí, ayé àti àwọn ìjọ ń ṣe àṣàyàn kan náà. Àwọn ìṣẹ̀lẹ̀ ìtanrànṣẹ́, ìkọ̀sílẹ̀, àti ìkànmọ́ agbelebu Kristi ti tún ṣe é ṣe, a ó sì tún ṣe é lẹ́ẹ̀kansi lórí ìwọ̀n ńlá gidigidi. Àwọn ènìyàn yóò kún fún àwọn àbùdá ọ̀tá náà, pẹ̀lú wọn sì ni àwọn ìtànjẹ rẹ̀ yóò ní agbára ńlá. Gẹ́gẹ́ bí a ti ń kọ ìmọ́lẹ̀ sílẹ̀, bẹ́ẹ̀ ni àìlóye àti àìfọ̀rọ̀yé yóò wà. Àwọn tí ó kọ Kristi sílẹ̀ tí wọ́n sì yan Bárábásì ń ṣiṣẹ́ lábẹ́ ìtànjẹ apanirun. Ìṣàfihàn òdì àti ẹ̀rí èké yóò dàgbà dé ìṣọ̀tẹ̀ gbangba. Bí ojú bá burú, gbogbo ara yóò kún fún òkùnkùn. Àwọn tí wọ́n fi ìfẹ́ ọkàn wọn fún olórí èyíkéyìí bí kò ṣe Kristi yóò rí ara wọn lábẹ́ ìṣàkóso, nípa ara, ọkàn, àti ẹ̀mí, ti ìfẹ́ òmùgọ̀ kan tí ó wuni tó bẹ́ẹ̀ gẹ́ẹ́ tí, lábẹ́ agbára rẹ̀, àwọn ọkàn ènìyàn yí padà kúrò nínú gbígbọ́ òtítọ́ láti gbà irọ́ gbọ́. Wọ́n ti di mọ́ inú okùn, a sì ti mú wọn; nípa gbogbo ìṣe wọn ni wọ́n fi ń ké pé, Tú Bárábásì sílẹ̀ fún wa, ṣùgbọ́n kàn Kristi mọ́ agbelebu.”
“Àní nísinsìnyí ni a ti ń ṣe ìpinnu yìí. Àwọn ìṣẹ̀lẹ̀ tí a ṣe ní agbelebu ni a tún ń ṣe padà. Nínú àwọn ìjọ tí ó ti kúrò nínú òtítọ́ àti òdodo ni a ti ń fi hàn ohun tí ìwà ènìyàn lè ṣe, tí yóò sì ṣe, nígbà tí ìfẹ́ Ọlọ́run kò bá jẹ́ ìlànà tí ń gbé títí nínú ọkàn. Kò yẹ kí ohunkóhun tí ó lè ṣẹlẹ̀ báyìí yà wá lẹ́nu. Kò yẹ kí a kàyéfì sí ìdàgbàsókè èyíkéyìí ti ìbànújẹ́ ẹ̀rù. Àwọn tí ń tẹ òfin Ọlọ́run mọ́lẹ̀ lábẹ́ ẹsẹ̀ aláìmọ́ wọn ní ẹ̀mí kan náà tí àwọn ọkùnrin tí wọ́n ṣe ẹ̀gàn sí Jesu tí wọ́n sì fi í hàn jẹ ní. Láìsí ìrònúpìwàdà ọkàn-àyà kankan, wọn yóò ṣe iṣẹ́ ti bàbá wọn, Èṣù. Wọn yóò bi ìbéèrè tí ó jáde láti ètè onítanjẹ́ ti Júdásì pé, Kí ni ẹ ó fún mi bí mo bá fi Jesu Kristi lé yín lọ́wọ́? Àní nísinsìnyí ni a ti ń fi Kristi hàn jẹ nínú ẹni àwọn ènìyàn mímọ́ rẹ̀.” Review and Herald, January 30, 1900.