Ní ìparí oṣù Keje, ọdún 2023, ohùn náà nínú aginjù bẹ̀rẹ̀ sí í ké sí àwọn egungun gbígbẹ tí ó ti kú, gẹ́gẹ́ bí a ti ṣàfihàn rẹ̀ nínú Dáníẹ́lì lílọ sọ́dọ̀ Aríókì àti fífún un ní ìròyìn pé òun lóye “àṣírí” náà. Dáníẹ́lì ní ìbáṣepọ̀ pẹ̀lú Hananáyà, Míṣáẹ́lì àti Asáríà ń ṣojú fún ìránṣẹ́ Èlíjà, àti ìhìnrere Èlíjà ń fi hàn pé bóyá àwọn ènìyàn Ọlọ́run lóye rẹ̀ tàbí gbà á tàbí kò gbà á, wọ́n ti wà lábẹ́ ègún tẹ́lẹ̀.
Ní báyìí, ẹ̀yin àlùfáà, àṣẹ yìí jẹ́ ti yín. Bí ẹ kò bá fetí sí i, àti bí ẹ kò bá gbé e kalẹ̀ sí ọkàn yín, láti fi ògo fún orúkọ mi, ni Olúwa àwọn ọmọ-ogun wí, èmi yóò sì rán ègún sí yín, èmi yóò sì bú àwọn ìbùkún yín: bẹ́ẹ̀ ni, mo ti bú wọn tẹ́lẹ̀, nítorí pé ẹ kò gbé e kalẹ̀ sí ọkàn yín. Malaki 2:1, 2.
Àwọn “àlùfáà” ti àwọn ọjọ́ ìkẹyìn, gẹ́gẹ́ bí Peteru ti sọ, ni àwọn ènìyàn májẹ̀mú Ọlọ́run tí tẹ́lẹ̀ rí kì í ṣe ènìyàn májẹ̀mú Ọlọ́run. Wọ́n ni àwọn tí wọ́n jẹ nínú “ìwé ìkọ̀kọ̀” náà nígbà tí áńgẹ́lì alágbára ti Ìfihàn mẹ́ẹ̀ẹ́dógún sọ̀ kalẹ̀ ní September 11, 2001. Síbẹ̀, gẹ́gẹ́ bí Malaki ti sọ, a ti bú wọn.
Bí ó bá jẹ́ pé ẹ ti tọ́ oore Olúwa wò. Ní ti ẹ̀yin tí ń tọ̀ ọ́ wá, bí ẹni pé ẹ ń tọ̀ ọ́ wá sí ọ̀dọ̀ òkúta alààyè kan, tí a kọ̀ tì í nítòótọ́ láàrín ènìyàn, ṣùgbọ́n tí a yàn láti ọ̀dọ̀ Ọlọ́run, tí ó sì ṣeyebíye; ẹ̀yin pẹ̀lú, bí òkúta alààyè, ni a ń kọ́ yín jọ di ilé ẹ̀mí kan, ipò àlùfáà mímọ́ kan, láti máa rú ẹbọ ẹ̀mí, tí yóò jẹ́ itẹ́wọ́gbà lọ́dọ̀ Ọlọ́run nípasẹ̀ Jésù Kristi. Nítorí náà ni a sì ti kọ ọ́ sínú Ìwé Mímọ́ pé, Wò ó, mo gbé òkúta igun àkọ́kọ́ kan kalẹ̀ ní Síónì, ẹni àyànfẹ́, ṣeyebíye: ẹni tí ó bá sì gbà á gbọ́, ojú kì yóò tì í. Nítorí náà, fún ẹ̀yin tí ẹ gbàgbọ́, ó jẹ́ ẹni ṣeyebíye: ṣùgbọ́n fún àwọn tí kò gbọ́ràn, òkúta tí àwọn akọ́lé kọ̀, òun ni a ṣe di olórí igun, Àti òkúta ìkọ̀sẹ̀, àti àpáta ìdìgbòlù; àní fún àwọn tí ń kọsẹ̀ sí ọ̀rọ̀ náà, níwọ̀n bí wọ́n ti ṣe aláìgbọ́ràn: èyí tí a sì ti yàn wọ́n sí pẹ̀lú. Ṣùgbọ́n ẹ̀yin jẹ́ ìran àyànfẹ́, ipò àlùfáà ọba, orílẹ̀-èdè mímọ́, ènìyàn ìní tirẹ̀; kí ẹ lè máa fihàn ìyìn ẹni tí ó ti pè yín jáde kúrò ninu òkùnkùn sínú ìmọ́lẹ̀ ìyanu rẹ̀: Ẹ̀yin tí kì í ṣe ènìyàn rí tẹ́lẹ̀, ṣùgbọ́n tí ẹ jẹ́ ènìyàn Ọlọ́run nísinsin yìí: ẹ̀yin tí kò tíì rí àánú gbà rí, ṣùgbọ́n tí ẹ ti rí àánú gbà nísinsin yìí. 1 Peteru 2:3–10.
Àwọn “àlùfáà” ti àwọn ọjọ́ ìkẹyìn ni àwọn tí “wọ́n ti tọ́ ọ wò pé Olúwa dára.” “Ní ìgbà àtijọ́” “kì í ṣe ènìyàn kan rí” ni wọ́n, “ṣùgbọ́n nísinsin yìí wọ́n jẹ́ ènìyàn Ọlọ́run.” Wọ́n ni àwọn tí wọ́n ti rí “òkúta alààyè” náà, tí “àwọn ènìyàn kọ̀ tì í ní tòótọ́, ṣùgbọ́n tí Ọlọ́run yàn, tí ó sì ṣeyebíye.” Òkúta náà ni “àkókò méje” ti Léfítíkù ogún-ún mẹ́fà, èyí tí àwọn “akọ́lé ilé” ti ìṣísẹ̀ Millerite “kọ̀ tì” ní 1863. Àwọn “akọ́lé ilé” Millerite kọ́ tẹ́ńpìlì kan nínú ọdún mẹ́rìndínlọ́gọ́rin láti 1798 títí dé 1844, ṣùgbọ́n lẹ́yìn náà wọ́n yàn láti kọ “ìbísí ìmọ̀” tí ó dé lórí “àkókò méje” náà ní 1856.
A pa àwọn ènìyàn mi run nítorí àìní ìmọ̀: nítorí ìwọ ti kọ ìmọ̀ sílẹ̀, èmi pẹ̀lú yóò kọ̀ ọ́ sílẹ̀, kí ìwọ má bàa jẹ́ àlùfáà fún mi mọ́: bí ìwọ ti gbàgbé òfin Ọlọ́run rẹ, èmi pẹ̀lú yóò gbàgbé àwọn ọmọ rẹ. Bí wọ́n ti ń pọ̀ sí i, bẹ́ẹ̀ ni wọ́n ṣẹ̀ sí mi sí i: nítorí náà èmi yóò yi ògo wọn padà sí ìtìjú. Hosea 4:6, 7.
Àwọn “àlùfáà” ìkẹyìn ọjọ́ gbà ìránṣẹ́ “àkókò méje” nígbà tí a mú wọn padà sí àwọn ọ̀nà àtijọ́ ti Adventism lẹ́yìn September 11, 2001. Wọ́n tọ́ ọ́ wò ìránṣẹ́ ìwé tí a fi pamọ́, ó sì jẹ́ “iyebíye.” Síbẹ̀, Malaki wí pé àwọn àlùfáà ìkẹyìn ọjọ́ ni a “bú,” àti pé dájúdájú, “àkókò méje” náà jẹ́ ègún. Wọ́n wà lábẹ́ ègún “àkókò méje,” nítorí wọ́n ti tún ẹ̀ṣẹ̀ àwọn baba wọn ṣe. Malaki wí pé àwọn àlùfáà ba orúkọ Ọlọ́run jẹ, nípa fífi “ẹbọ tí a ti sọ di aláìmọ́” rúbọ. Ẹbọ náà ni àsọtẹ́lẹ̀ July 18, 2020.
Nítorí láti ibi ìlà-oòrùn títí dé ibi ìwọ̀-oòrùn ni orúkọ mi yóò di ńlá láàárín àwọn orílẹ̀-èdè; àti ní gbogbo ibi ni a ó máa rú tùràrí sí orúkọ mi, àti ẹbọ mímọ́ kan: nítorí orúkọ mi yóò di ńlá láàárín àwọn aláìkọlà, ni Oluwa àwọn ọmọ-ogun wí. Ṣùgbọ́n ẹ̀yin ti sọ ọ́ di aláìmọ́, níwọ̀n bí ẹ̀yin ti ń wí pé, Tábìlì Oluwa jẹ́ aláìmọ́; àti eso rẹ̀, àní oúnjẹ rẹ̀, jẹ́ ohun ẹ̀gàn. Ẹ tún wí pé, Wò ó, àárẹ̀ wo ni èyí jẹ́! ẹ sì ti fi ìkórìíra hàn sí i, ni Oluwa àwọn ọmọ-ogun wí; ẹ sì mú èyí tí a fà ya, àti arọ, àti aláìsàn wá; bẹ́ẹ̀ ni ẹ mú ẹbọ wá: ṣé èmi yóò gba èyí lọ́wọ́ yín bí? ni Oluwa wí. Ṣùgbọ́n ègún ni fún afàjẹ̀ tí ó ní akọ nínú agbo ẹran rẹ̀, tí ó sì jẹ́jẹ́, tí ó sì fi ohun bàjẹ́ rúbọ sí Oluwa: nítorí Ọba ńlá ni èmi, ni Oluwa àwọn ọmọ-ogun wí, orúkọ mi sì jẹ́ ohun ìbẹ̀rù láàárín àwọn aláìkọlà. Ní báyìí sì, ẹ̀yin àlùfáà, àṣẹ yìí jẹ́ fún yín. Bí ẹ̀yin kò bá fetí sí i, àti bí ẹ̀yin kò bá fi í sí ọkàn yín láti fi ògo fún orúkọ mi, ni Oluwa àwọn ọmọ-ogun wí, èmi yóò rán ègún sí yín, èmi yóò sì bú àwọn ìbùkún yín: bẹ́ẹ̀ ni, mo ti bú wọn tẹ́lẹ̀, nítorí pé ẹ̀yin kò fi í sí ọkàn yín. Kíyèsi i, èmi yóò ba irúgbìn yín jẹ́, èmi yóò sì tú ìgbẹ́ sórí ojú yín, àní ìgbẹ́ àwọn àjọ̀dún yín; a ó sì mú yín kúrò pẹ̀lú rẹ̀. Ẹ ó sì mọ̀ pé èmi ni mo ti rán àṣẹ yìí sí yín, kí májẹ̀mú mi lè wà pẹ̀lú Lefi, ni Oluwa àwọn ọmọ-ogun wí. Malaki 1:11–2:4.
Májẹ̀mú pẹ̀lú Lefi jẹ́ ààmì ìṣòtítọ́ àwọn ọmọ Lefi nínú ìdánwò àwòrán ẹranko náà nínú ìṣọ̀tẹ̀ ẹ̀wẹ̀ wúrà Áárónì. Àwọn ọmọ Lefi nínú ìwé Malaki, tí a ń wẹ̀ mọ́ nípasẹ̀ aṣojú májẹ̀mú náà, ni a ń wẹ̀ mọ́ kí wọ́n lè rú “ẹbọ” nínú òdodo. Ẹbọ náà ni ìhìn iṣẹ́ orúkọ Kristi, èyí tí í ṣe ìwà rẹ̀.
“Òkùnkùn àìlóye nípa Ọlọ́run ni ó ń bo ayé mọ́. Àwọn ènìyàn ń pàdánù ìmọ̀ wọn nípa ìwà rẹ̀. A ti lóye rẹ̀ ní ọ̀nà tí kò tọ́, a sì ti túmọ̀ ọ́ ní àṣìṣe. Ní àkókò yìí, a ní láti kéde ìránṣẹ́ kan láti ọ̀dọ̀ Ọlọ́run, ìránṣẹ́ tí ipa rẹ̀ ń mú ìmọ́lẹ̀ wá, tí agbára rẹ̀ sì ń gbàlà. A ní láti fi ìwà rẹ̀ hàn. Sí inú òkùnkùn ayé ni a ní láti tú ìmọ́lẹ̀ ògo rẹ̀ sí, ìmọ́lẹ̀ oore rẹ̀, àánú rẹ̀, àti òtítọ́ rẹ̀.”
“Eyi ni iṣẹ́ tí wolíì Isaiah ṣàlàyé nínú àwọn ọ̀rọ̀ wọ̀nyí pé, ‘Ìwọ Jerusalẹmu, tí ń mú ìròyìn ayọ̀ wá, gbé ohùn rẹ sókè pẹ̀lú agbára; gbé e sókè, má bẹ̀rù; sọ fún àwọn ìlú Juda pé, Kíyèsi i, Ọlọ́run yín! Kíyèsi i, Olúwa Ọlọ́run yóò fi ọwọ́ agbára wá, apá Rẹ̀ yóò sì ṣe àkóso fún Un; kíyèsi i, èrè Rẹ̀ wà pẹ̀lú Rẹ̀, iṣẹ́ Rẹ̀ sì wà níwájú Rẹ̀.’ Isaiah 40:9, 10.
“Àwọn tí ń dúró de wíwá Ọkọ-Ìyàwó náà ni kí wọ́n máa sọ fún àwọn ènìyàn pé, ‘Wò ó, Ọlọ́run yín nìyí.’ Ìmọ́lẹ̀ àánú tó kẹ́yìn, ìránṣẹ́ àánú tó kẹ́yìn tí a ó fi fún ayé, ni ìfihàn ìwà ìfẹ́ Rẹ̀. Àwọn ọmọ Ọlọ́run ni kí wọ́n fi ògo Rẹ̀ hàn. Nínú ìgbésí ayé àti ìwà wọn fúnra wọn ni kí wọ́n ṣí i payá ohun tí oore-ọ̀fẹ́ Ọlọ́run ti ṣe fún wọn.” Christ’s Object Lessons, 415.
Àwọn àlùfáà Málákì rú ẹbọ kan tí ó bà orúkọ Ọlọ́run jẹ́. Ẹbọ náà dúró fún ìròyìn kan, ìròyìn Nashville sì ní ọjọ́ kẹtàdínlógún, oṣù Keje, ọdún 2020, jẹ́ ẹbọ tí ó ti bàjẹ́. Ìṣọ̀tẹ̀ tí ó ṣẹ̀ nípa àìka àṣẹ àsọtẹ́lẹ̀ pé “àkókò kò gbọdọ̀ sí mọ́,” tí Kristi tìkára rẹ̀ fi fúnni nínú Ìfihàn mẹ́wàá, ló bà á jẹ́.
Angẹli náà tí mo sì rí tí ó dúró lórí òkun àti lórí ilẹ̀ gbé ọwọ́ rẹ̀ sókè sí ọ̀run, Ó sì búra nípa Ẹni tí ń bẹ láàyè títí láé àti láé, ẹni tí ó dá ọ̀run, àti àwọn ohun tí ń bẹ nínú rẹ̀, àti ilẹ̀, àti àwọn ohun tí ń bẹ nínú rẹ̀, àti òkun, àti àwọn ohun tí ń bẹ nínú rẹ̀, pé àkókò kì yóò sí mọ́. Ìfihàn 10:5, 6.
“Ẹbọ́ òdodo” tí àwọn ọmọ Léfì ń ṣàpẹẹrẹ nínú Malaki orí kẹta, dàbí ẹbọ́ ní ọjọ́ ìgbàanì, ó sì ń ṣàpẹẹrẹ ìránṣẹ́ kan. “Àwọn ọdún àtẹ̀yìnwá” ń ṣàpẹẹrẹ mímọ́ ìránṣẹ́ náà tí ó mú ìdààmú àkọ́kọ́ jáde nínú ìtàn àwọn Millerite. Ẹbọ́ tí a ti bàjẹ́ ń ṣàpẹẹrẹ ìránṣẹ́ tí a ti bàjẹ́ ti July 18, 2020, síbẹ̀ ó ṣì jẹ́ ìṣẹ̀lẹ̀ afiwéra kan.
Yóò sì jókòó bí ẹni tí ń yọ fàdákà kúrò nínú èérí rẹ̀, tí ó sì ń wẹ̀ é mọ́; yóò sì wẹ àwọn ọmọ Lefi mọ́, yóò sì fọ́n wọn mọ́ bí wúrà àti fàdákà, kí wọn lè máa rú ẹbọ òdodo sí Olúwa. Nígbà náà ni ẹbọ Juda àti ti Jerusalẹmu yóò dùn mọ́ Olúwa, gẹ́gẹ́ bí i ti ọjọ́ àtijọ́, àti bí i ti ọdún ìgbà àtẹ́yìnwá. Malaki 3:3, 4.
“Ègún” tí a tọ́ka sí nínú Malaki ń tọ́ka sí ìdánwò ìjẹ́wọ́ ohun tí Èlíjà dúró fún. Àwa tí a ń jí sí i nísinsìnyí gbọ́dọ̀ lóye pé òtítọ́ ègún “ìgbà méje” ti ṣẹ lórí wa nínú ìṣọ̀tẹ̀ tí a fi hàn nípa ṣíṣe àsọtẹ́lẹ̀ ẹ̀ṣẹ̀ ti July 18, 2020. A tún gbọdọ̀ pinnu lẹ́ẹ̀kan sí i irú ọ̀nà ìṣe àsọtẹ́lẹ̀ wo ni a yàn láti jẹ. Ẹlẹ́rìí méjì sí òtítọ́ yìí, àti pé àwọn mìíràn sì wà, ni a lè rí nínú ìfihàn Malaki nípa Èlíjà tí ń bọ̀, àti pẹ̀lú láti inú ìtàn ara Èlíjà fúnra rẹ̀. Èlíjà fi hàn ní kedere pé ìránṣẹ́ àti ọ̀nà ìṣe kan ṣoṣo ni yóò jẹ́ òótọ́.
Èlíjà ará Tiṣíbì, ẹni tí ó jẹ́ ọ̀kan lára àwọn olùgbé Gílíádì, sì wí fún Áhábù pé, Bí Olúwa Ọlọ́run Ísírẹ́lì ti wà láàyè, níwájú ẹni tí mo dúró, kò ní sí ìrì tàbí òjò ní àwọn ọdún wọ̀nyí, bí kò ṣe gẹ́gẹ́ bí ọ̀rọ̀ mi. 1 Kings 17:1.
Málákì ṣàfihàn “èpè” kan tí àwọn àlùfáà Ọlọ́run wà lábẹ́ rẹ̀ ní àkókò tí Èlíjà ìkẹyìn yóò farahàn, ní ìbáṣepọ̀ pẹ̀lú èpè kan tí ó ní ìsọ̀kan pẹ̀lú ìdámẹ́wàá Ọlọ́run. “Èpè” ìdámẹ́wàá tí ó wà nínú Málákì ń ṣojú ìpinnu kan láti ọ̀dọ̀ àwọn ènìyàn Ọlọ́run, nítorí pé kí wọ́n lè mú èpè tí wọ́n ti wà lábẹ́ rẹ̀ kúrò, wọ́n gbọ́dọ̀ pinnu ibi tí “ilé ìkójọpọ̀” náà wà àti ohun tí ó jẹ́ gan-an.
Kíyèsi i, èmi yóò rán ìránṣẹ́ mi, yóò sì tún ọ̀nà ṣe níwájú mi: Olúwa náà, ẹni tí ẹ̀yin ń wá, yóò sì dé sí tẹ́ńpìlì rẹ̀ lójijì, àní ìránṣẹ́ májẹ̀mú náà, ẹni tí inú yín dùn sí: kíyèsi i, yóò dé, ni Olúwa àwọn ọmọ-ogun wí. Ṣùgbọ́n ta ni yóò lè fara da ọjọ́ ìbọ̀ wá rẹ̀? ta ni yóò sì dúró nígbà tí yóò farahàn? nítorí ó dàbí iná amúnáwúrà, ó sì dàbí ọṣẹ onífọ̀: Yóò sì jókòó gẹ́gẹ́ bí amúnáwúrà àti olùwẹ̀nù fàdákà: yóò sì wẹ àwọn ọmọ Léfì nù, yóò sì yọ wọn mọ́ bí wúrà àti fàdákà, kí wọn lè rú ọrẹ sí Olúwa nínú òdodo. Nígbà náà ni ọrẹ Júdà àti ti Jerúsálẹ́mù yóò dùn mọ́ Olúwa, gẹ́gẹ́ bí ọjọ́ àtijọ́, àti gẹ́gẹ́ bí ọdún ìgbàanì. Èmi yóò sì súnmọ́ yín fún ìdájọ́; èmi yóò sì jẹ́ ẹlẹ́rìí kánkán lòdì sí àwọn oṣó, àti lòdì sí àwọn panṣágà, àti lòdì sí àwọn tí ń búra èké, àti lòdì sí àwọn tí ń ni alágbàṣẹ jẹ nínú owó iṣẹ́ rẹ̀, opó, àti aláìní baba, àti àwọn tí ń yi àjèjì padà kúrò ní ẹ̀tọ́ rẹ̀, tí wọn kò sì bẹ̀rù mi, ni Olúwa àwọn ọmọ-ogun wí. Nítorí èmi ni Olúwa, èmi kì í yí padà; nítorí náà a kò pa ẹ̀yin ọmọ Jékọ́bù run. Láti ọjọ́ àwọn baba yín ni ẹ ti yà kúrò nínú àwọn òfin mi, ẹ kò sì pa wọ́n mọ́. Ẹ yí padà sọ́dọ̀ mi, èmi yóò sì yí padà sọ́dọ̀ yín, ni Olúwa àwọn ọmọ-ogun wí. Ṣùgbọ́n ẹ̀yin ní, Níbo ni àwa ó gbà yí padà? Ṣé ènìyàn yóò ja Ọlọ́run lólè? Síbẹ̀, ẹ̀yin ti ja mí lólè. Ṣùgbọ́n ẹ̀yin ní, Níbo ni àwa ti ja ọ lólè? Nínú ìdámẹ́wàá àti ẹbọ. A fi ègún gún yín pẹ̀lú ègún: nítorí ẹ ti ja mí lólè, àní gbogbo orílẹ̀-èdè yìí. Ẹ mú gbogbo ìdámẹ́wàá wá sínú ilé ìṣúra, kí oúnjẹ lè wà nínú ilé mi, kí ẹ sì fi èyí dán mi wò nísinsin yìí, ni Olúwa àwọn ọmọ-ogun wí, bí èmi kò bá ṣí àwọn fèrèsé ọ̀run sí yín, tí èmi yóò sì tú ìbùkún jáde fún yín, tí àyè kì yóò tó láti gbà á. Èmi yóò sì ba apanirun náà wí nítorí yín, òun kì yóò sì ba èso ilẹ̀ yín jẹ́; bẹ́ẹ̀ ni àjàrà yín kì yóò ju èso rẹ̀ sílẹ̀ kí àkókò tó pé ní pápá, ni Olúwa àwọn ọmọ-ogun wí. Malaki 3:1–11.
Olúwa kì í yí padà, bẹ́ẹ̀ ni kò sì í yí ọ̀nà ìṣiṣẹ́ padà. Ohunkóhun tí “èpè” náà lè jẹ́ tàbí tí kò lè jẹ́, èyí tí a ṣàpẹẹrẹ rẹ̀ nípasẹ̀ èpè “ìdámẹ́wàá” ti Malaki, a gbọ́dọ̀ mú ìdámẹ́wàá wá sínú ilé ìkójọpọ̀, kí “oúnjẹ” lè wà nínú ilé Ọlọ́run. Òtítọ́ náà fi dandan lé e pé kí a ṣe ìpinnu nípa ohun tí “ilé ìkójọpọ̀” náà jẹ́, àti ohun tí oúnjẹ náà jẹ́ tí William Miller ṣàpẹẹrẹ nínú ìṣísẹ̀ áńgẹ́lì kìn-ín-ní, èyí tí ó jẹ́ àpẹẹrẹ oúnjẹ tí a ó jẹ nínú ìṣísẹ̀ áńgẹ́lì kẹta? Ọ̀kan lára àwọn ààmì oúnjẹ náà ni “òjò” àti “ìrì”.
Ẹ fi etí sílẹ̀, ẹ̀yin ọ̀run, èmi yóò sì sọ̀rọ̀; kí ilẹ̀ ayé sì gbọ́ ọ̀rọ̀ ẹnu mi. Ẹ̀kọ́ mi yóò sọ̀kalẹ̀ bí òjò, ọ̀rọ̀ mi yóò sì rọ̀ bí ìrì, bí òjò kékèké lórí ewéko tútù, àti bí ìṣàn òjò lórí koríko: nítorí èmi yóò kéde orúkọ Olúwa: ẹ fi ògo ńlá fún Ọlọ́run wa. Òun ni Àpáta, iṣẹ́ rẹ̀ pé pérépéré: nítorí gbogbo ọ̀nà rẹ̀ jẹ́ ìdájọ́: Ọlọ́run òtítọ́, tí kò sì ní ìwà àìṣòdodo rárá, olódodo àti olóòtítọ́ ni òun. Deuteronomi 32:1–4.
Ṣé Elijah túmọ̀ sí gan-an ohun tí ó sọ fún Ahab? Ṣé ó ní í ṣe ní tòótọ́ pé ní àwọn ọjọ́ ìkẹyìn, nígbà tí ìmúṣẹ pípé ti ìṣísẹ̀ àti ìhìnrere Elijah bá ṣẹlẹ̀, pé “ìrì kò ní sí, bẹ́ẹ̀ ni òjò kò ní rọ ní àwọn ọdún wọ̀nyí, bí kò ṣe gẹ́gẹ́ bí ọ̀rọ̀ mi”? Ṣé “òjò” tí Elijah sọ pé a óò dá dúró, bí kò ṣe nípa ọ̀rọ̀ rẹ̀, bá “òjò” tí Malachi ṣe ìlérí rẹ̀ gẹ́gẹ́ bí ìbùkún mu?
Ẹ mú gbogbo idamẹ́wàá wá sínú ilé ìṣúra, kí oúnjẹ lè wà ní ilé mi; ẹ sì fi èyí dán mi wò nísinsin yìí, ni Olúwa àwọn ọmọ-ogun wí, bí èmi kò bá ṣí àwọn fèrèsé ọ̀run sí yín, kí n sì tú ìbùkún jáde sí yín, títí kó fi sí àyè tó láti gbà á. Malaki 3:10.
Ṣé “èpè” ẹ̀bùn tí a kò yà sí mímọ́ ti àwọn “àlùfáà”, àti lílò “ìdámẹ́wàá” lọ́nà tí kò tọ́ tí a ti mú wáyé tẹ́lẹ̀ pẹ̀lú, tún ṣàpẹẹrẹ “èpè” ti “ìgbà méje” náà bí?
Ní òpin oṣù Keje, ọdún 2023, a bẹ̀rẹ̀ sí í tẹ àwọn àpilẹ̀kọ jáde tí wọ́n jẹ́, ní pàtàkì, àtúnsọ ìhìn-iṣẹ́ tí a rí nínú àtẹ̀sẹ̀ ìkẹ́kọ̀ọ́ tí a ń pè ní Àwọn Tábìlì Hábákúkù. Ìyàtọ̀ tó wà nínú ìfihàn ìsinsin yìí ni pé lẹ́yìn ọjọ́ Kejìlá oṣù Keje, ọdún 2020, Olúwa bẹ̀rẹ̀ sí í fi díẹ̀ nínú àwọn ẹ̀kọ́ àtijọ́ hàn nínú ìmọ́lẹ̀ tuntun kan.
Ó bẹ̀rẹ̀ sí í ṣí àwọn nǹkan tí ó dàbí ohun jíjinlẹ̀ sí mi, ṣùgbọ́n èmi fúnra mi ti ya ara mi kúrò, èmi kò sì fẹ́ láti wà ní ìbáṣepọ̀ pẹ̀lú iṣẹ́ tí a ti fi lé mi lọ́wọ́ tẹ́lẹ̀ láti ṣẹ. Láti ọjọ́ kẹrìnlá, oṣù Keje, ọdún 2020, mo mọ̀ pé àsọtẹ́lẹ̀ ọjọ́ tí ó ṣáájú náà jẹ́ àṣìṣe, àti pé èmi fúnra mi ní ojúṣe púpọ̀ sí i fún àṣọtẹ́lẹ̀ ẹ̀ṣẹ̀ náà àti àwọn àbájáde búburú rẹ̀ tí ó bani lẹ́rù ju ẹnikẹ́ni mìíràn lọ.
Nígbà náà ní oṣù Keje ọdún 2023, ìdánilójú kan bò mí mọ́lẹ̀ gidigidi, pé láìka ìkùnà pátápátá mi gẹ́gẹ́ bí aṣáájú ìṣísẹ̀ Ọlọ́run ti áńgẹ́lì kẹta sí, ó yẹ kí n ó kéré tán bẹ̀rẹ̀ sí í kọ ohun tí mo ti wá lóye láti oṣù Keje ọdún 2020. Mo pinnu láti fi sílẹ̀ ní kíkọ ohun tí a ti ṣí payá fún mi láti ìgbà ẹ̀ṣẹ̀ ọjọ́ kẹtàlá-dín-lógún, oṣù Keje, ọdún 2020, lẹ́yìn náà kí n sì fi í sínú àkọsílẹ̀ gbogbogbò, kí a tó tẹ́ mi sí ìsinmi.
Nínú oṣù mẹ́ta láti ìgbà oṣù Keje, ó lé ní orílẹ̀-èdè àádọ́rin káàkiri ayé tí wọ́n ti ń tẹ̀lé àwọn àpilẹ̀kọ wọ̀nyí báyìí. Béẹ ni, kò sí àní-àní pé àwọn kan ń tẹ̀lé wọn fún àwọn ète àti ìfẹ́-inú tí kò mọ́, ṣùgbọ́n kì í ṣe gbogbo wọn. A wà ní etí àtúnṣe láti tan ètò kan sílẹ̀ tí yóò fi àwọn àpilẹ̀kọ wọ̀nyí sínú gbogbo àwọn èdè pàtàkì ayé, nítorí pé ní àkókò yìí, a fi ipá mú àwọn orílẹ̀-èdè wọ̀nyẹn tí ó lé ní àádọ́rin láti gbé òtítọ́ wọ̀nyí yẹ̀ wò nínú èdè Gẹ̀ẹ́sì nìkan.
A ti ń ṣiṣẹ́ tẹ́lẹ̀ láti ràn àwọn kan káàkiri ayé lọ́wọ́, àwọn tí kò ní ọ̀nà àti agbára láti ṣe púpọ̀ pẹ̀lú àwọn òtítọ́ wọ̀nyí, mo sì ń ronú bóyá “ilé ìṣúra” Málákì, tí ó ní ète tí a ti sọ di mímọ̀ dájú láti pèsè “oúnjẹ” nínú ilé Ọlọ́run, kò lè jẹ́ pé ó ń tọ́ka sí iṣẹ́ títànkálẹ̀ òtítọ́ tí ó ti ń tẹ̀ síwájú láti inú àwọn àpilẹ̀kọ wọ̀nyí láti Oṣù Keje ọdún 2023?
A ó bẹ̀rẹ̀ ìwádìí wa nípa Danieli orí kẹta nínú àpilẹ̀kọ tí ń bọ̀.
“A ń gbé nínú àkókò àkànṣe kan nínú ìtàn ayé yìí. Iṣẹ́ ńlá kan gbọ́dọ̀ ṣe ní àkókò kúkúrú púpọ̀, àti pé gbogbo Kristẹni ni yóò ṣe ipa tirẹ̀ nínú fífowósowọ́pọ̀ láti gbé iṣẹ́ yìí ró. Ọlọ́run ń pe àwọn ènìyàn tí yóò ya ara wọn sí mímọ́ fún iṣẹ́ ìgbàlà ọkàn. Nígbà tí a bá bẹ̀rẹ̀ sí í lóye irú ẹbọ tí Kristi ṣe kí ó lè gba ayé tí ń ṣègbé là, a ó rí ìjàkadì agbára ńlá kan láti gba ọkàn là. À! ìbá ṣe pé gbogbo àwọn ìjọ wa lè rí, kí wọ́n sì mọ ìtumọ̀ ẹbọ àìlópin Kristi!”
“Nínú àwọn ìran òru, àwọn àfihàn kan kọjá níwájú mi nípa ìṣísẹ̀ àtúnṣe ńlá kan láàárín àwọn ènìyàn Ọlọ́run. Ọ̀pọ̀lọpọ̀ ń yin Ọlọ́run. A mú àwọn aláìsàn láradá, a sì ṣe àwọn iṣẹ́ ìyanu mìíràn. A rí ẹ̀mí ìdájọ́jọ́, gẹ́gẹ́ bí a ti fi í hàn ṣáájú Ọjọ́ Pẹ́nítẹ́kọ́sítì ńlá náà. A rí ọgọ́rọ̀ọ̀rún àti ẹgbẹ̀rún ènìyàn tí wọ́n ń bẹ àwọn ìdílé wò, tí wọ́n sì ń ṣí ọ̀rọ̀ Ọlọ́run sílẹ̀ níwájú wọn. A dá ọkàn lójú nípa agbára Ẹ̀mí Mímọ́, a sì fi ẹ̀mí ìyípadà tòótọ́ hàn. Ní gbogbo ẹ̀gbẹ́ ni a ṣí ilẹ̀kùn sílẹ̀ fún ìkéde òtítọ́. Ó dàbí ẹni pé a fi ìtànkálẹ̀ ọ̀run tan ayé náà sílẹ̀. Àwọn ènìyàn tòótọ́ àti onírẹ̀lẹ̀ ti Ọlọ́run gba àwọn ìbùkún ńlá. Mo gbọ́ ohùn ìdúpẹ́ àti ìyìn, ó sì dàbí ẹni pé àtúnṣe kan wà bí èyí tí a jẹ́rìí sí ní ọdún 1844. ”
“Ṣùgbọ́n àwọn kan kọ̀ láti yípadà. Wọn kò fẹ́ láti rìn ní ọ̀nà Ọlọ́run, àti nígbà tí, kí iṣẹ́ Ọlọ́run lè máa tẹ̀síwájú, a pè fún àwọn ọrẹ àtinúwá, àwọn kan dì mọ́ àwọn ìní ayé wọn ní ìmọtara-ẹni-nìkan. Àwọn oníwọra wọ̀nyí sì yà kúrò nínú ẹgbẹ́ àwọn onígbàgbọ́.
“Àwọn ìdájọ́ Ọlọ́run wà ní ayé, àti pé, lábẹ́ àkóso Ẹ̀mí Mímọ́, a gbọ́dọ̀ fi ìránṣẹ́ ìkìlọ̀ tí Ó ti fi lé wa lọ́wọ́ hàn. A gbọ́dọ̀ kede ìránṣẹ́ yìí ní kíákíá, ìlà lórí ìlà, òfin lórí òfin. Láìpẹ́ àwọn ènìyàn yóò ní láti dojú kọ àwọn ìpinnu ńlá, ó sì jẹ́ ojúṣe wa láti rí i pé a fún wọn ní àǹfààní láti lóye òtítọ́, kí wọ́n lè dúró gbangba ní ìmọ̀ pípé níhà òtún. Olúwa ń pe àwọn ènìyàn Rẹ̀ sí iṣẹ́—ṣiṣẹ́ pẹ̀lú ìtara àti ọgbọ́n—nígbà tí àkókò ìdánwò ṣì ń pẹ́.” Testimonies, volume 9, 126.