Lẹ́yìn tí Esekieli ṣàpèjúwe ìlànà tí àwọn orílẹ̀-èdè méjèèjì fi di ọ̀kan, ó sì tún fi hàn pé Ọba Dáfídì ni yóò jẹ́ olùṣàkóso orílẹ̀-èdè náà, àti pé yóò bá wọn dá májẹ̀mú, àti pé àgọ́ rẹ̀ yóò wà pẹ̀lú wọn.

Wọn kì yóò sì tún fi àwọn òrìṣà wọn bà ara wọn jẹ mọ́, tàbí fi àwọn ohun ìríra wọn, tàbí fi èyíkéyìí nínú àwọn ìrékọjá wọn; ṣùgbọ́n èmi yóò gbà wọ́n là kúrò ní gbogbo ibi ìgbé wọn, níbi tí wọ́n ti ṣẹ̀, èmi yóò sì wẹ̀ wọ́n mọ́: báyìí ni wọn yóò sì jẹ́ ènìyàn mi, èmi náà yóò sì jẹ́ Ọlọ́run wọn. Dáfídì ìránṣẹ́ mi yóò sì jẹ ọba lórí wọn; olùṣọ́-àgùntàn kan ṣoṣo ni gbogbo wọn yóò sì ní: wọn yóò sì máa rìn nínú ìdájọ́ mi, wọn yóò sì pa àwọn òfin mi mọ́, wọn yóò sì ṣe wọ́n. Wọn yóò sì máa gbé ní ilẹ̀ tí mo fi fún Jakọbu ìránṣẹ́ mi, níbi tí àwọn baba yín ti gbé; wọn yóò sì máa gbé níbẹ̀, àní àwọn, àti àwọn ọmọ wọn, àti àwọn ọmọ àwọn ọmọ wọn títí láé: Dáfídì ìránṣẹ́ mi yóò sì jẹ́ ọmọ-aládé wọn títí láé. Pẹ̀lúpẹ̀lú, èmi yóò bá wọn dá májẹ̀mú àlàáfíà; yóò jẹ́ májẹ̀mú àìnípẹ̀kun pẹ̀lú wọn: èmi yóò sì fi wọn múlẹ̀, èmi yóò sì sọ wọ́n di púpọ̀, èmi yóò sì fi ibi mímọ́ mi sí àárín wọn títí láé. Àgọ́ mi pẹ̀lú yóò sì wà pẹ̀lú wọn: bẹ́ẹ̀ ni, èmi yóò jẹ́ Ọlọ́run wọn, wọn yóò sì jẹ́ ènìyàn mi. Àwọn kèfèrí yóò sì mọ̀ pé èmi OLÚWA ni ń sọ Ísírẹ́lì di mímọ́, nígbà tí ibi mímọ́ mi yóò bá wà ní àárín wọn títí láé. Hesekieli 37:23–28.

Orí kẹtàlélọ́gbọ̀n ìwé Ẹsẹkiẹli ń fi àfihàn kíkún gan-an hàn nípa fífi àmì dì àwọn ẹgbẹ̀rún mẹ́rìnlélọ́gọ́rin [one hundred and forty-four thousand]. Àwọn ọ̀pá méjì tí yóò di orílẹ̀-èdè kan nígbà tí ìwà-àtọ̀runwá bá darapọ̀ mọ́ ẹ̀dá ènìyàn, wọn yóò sì ní ọba kan lórí wọn. Orílẹ̀-èdè kan náà ni ìjọ Ọlọ́run ti àwọn ọjọ́ ìkẹyìn, ẹni tí wọ́n jẹ́ àwọn ẹgbẹ̀rún mẹ́rìnlélọ́gọ́rin [one hundred and forty-four thousand]. Àwọn ọ̀pá méjì náà ni àkókò méjì ìtúká fún àwọn ìjọba àríwá àti gúúsù ti Ísírẹ́lì. Àwọn ọ̀pá méjì wọ̀nyí ni àwọn tí Pọ́ọ̀lù ń tọ́ka sí gẹ́gẹ́ bí “ara,” nígbà tí ó tún ń tọ́ka sí Kristi gẹ́gẹ́ bí “orí” ara náà. Ẹsẹkiẹli ń sọ “orí” tí Pọ́ọ̀lù mẹ́nuba di mímọ̀ gẹ́gẹ́ bí “ọba Dáfídì,” àti “ara” náà gẹ́gẹ́ bí “orílẹ̀-èdè kan.”

Nínú ìránṣẹ́ tí a fi fún Ẹgbẹ́ Adventist ní ọdún 1856, gẹ́gẹ́ bí a ti ṣojú rẹ̀ nínú àtẹ̀jáde tí a kò parí lórí “àkókò méje” ti Hiram Edson ní 1856, Edson tọ́ka sí Isaiah, orí keje, àsọtẹ́lẹ̀ ọdún mẹ́rìndínlọ́gọ́ta gẹ́gẹ́ bí ibi ìtọ́kasí Bíbélì fún àwọn ibi ìbẹ̀rẹ̀ àwọn àkókò méje méjèèjì. A fi àsọtẹ́lẹ̀ àkókò ọdún mẹ́rìndínlọ́gọ́ta náà sínú àyíká ìjìnlẹ̀ òye, tí ó dàbí àwọn ẹsẹ̀ inú ìwé Ìṣípayá tí ń sọ pé, “ẹni tí ó bá ní etí, kí ó gbọ́.” Bí o bá ní ojú tí ó lè mọ̀, àti etí tí ó lè yé, ohun kan wà tí ó ṣe àgbàyanu gidigidi nínú ẹsẹ̀ náà.

Nítorí orí Síríà ni Damásíkù, orí Damásíkù sì ni Résíní; láàárín ọdún márùndínlọ́gọ́ta sì ni a óò fọ́ Éfúráímù tú, kí ó má bàa jẹ́ ènìyàn mọ́. Orí Éfúrámù sì ni Samáríà, orí Samáríà sì ni ọmọ Rémálíà. Bí ẹ̀yin kò bá gbàgbọ́, nítòótọ́ a kì yóò fi yín múlẹ̀. Isaiah 7:8, 9.

Àsọtẹ́lẹ̀ ọdún márùndínlọ́gọ́ta náà bẹ̀rẹ̀ ní ọdún 742 BC, àti nínú ọdún márùndínlọ́gọ́ta wọ̀nyí, ọdún mọ́kàndínlógún lẹ́yìn náà ní 723 BC, a mú ìjọba àríwá ti Ísírẹ́lì lọ sí ẹrú nípasẹ̀ Ásíríà; àti nígbà tí àwọn ọdún wọ̀nyẹn parí ní 677 BC, a mú Mánásè ní ìgbèkùn lọ sí Bábílónì. Àwọn ọdún márùndínlọ́gọ́ta wọ̀nyẹn ni a tún ṣàpẹẹrẹ nínú àwọn ìmúṣẹ ìgbẹ̀yìn ìtúká àwọn orílẹ̀-èdè méjèèjì, tí yóò di ọ̀pá kan nínú ìtàn Ìsíkíẹ́lì. Wọ́n samisi 1798, 1844 àti 1863, lọ́kọ̀ọ̀kan. Nínú àwọn ẹsẹ̀ tí ń dá ìránṣẹ́ tí a kọ̀ sílẹ̀ ní 1863 mọ̀, ìṣípayá àsọtẹ́lẹ̀ àkànṣe kan wà, nínú èyí tí a fi gbé àsọtẹ́lẹ̀ náà kalẹ̀.

Ó jẹ́ ìṣípayá pé “orí” orílẹ̀-èdè kan ni ìlú-ọba rẹ̀, àti pé “orí” ìlú-ọba náà ni ọba. Ó fi ẹlẹ́rìí méjì múlẹ̀ fún ìṣípayá yìí, lẹ́yìn náà ó sì mú gbogbo àsọtẹ́lẹ̀ àti ìṣípayá náà dé ìparí pẹ̀lú àlọ́jinlẹ̀ yìí pé, “Bí ẹ kò bá gbàgbọ́, dájúdájú a kì yóò fi yín múlẹ̀.” Bí ẹ kò bá gbàgbọ́ pé ọba ni orí, àti pé orí náà ni ìlú-ọba, nígbà náà a kì yóò fi yín múlẹ̀.

Orílẹ̀-èdè Hesekieli tí a mú jáde nípa lílo ọ̀pá méjèèjì ti àwọn ìjọba àríwá àti gúúsù pọ̀, ni a yóò ní ọba kan, èyí tí í ṣe orí, èyí tí í ṣe ìlú olú-ìlú orílẹ̀-èdè náà. Gbogbo ẹsẹ̀ náà nínú Hesekieli ń sọ̀rọ̀ nípa àwọn àbùdá àsọtẹ́lẹ̀ ti ìdìdì àwọn ẹgbẹ̀rún lọ́nà ọgọ́rùn-ún mẹ́rìnlélógójì, èyí tí ó dúró fún ìṣọ̀kan Ìwà-Ọlọ́run pẹ̀lú ẹ̀dá ènìyàn ní àkókò ìró ìpè keje ti Islam ti ègbé kẹta.

Àwọn ọjọ́ ìró Ìpè Keje, nínú Ìfihàn orí kẹwàá, bẹ̀rẹ̀ nígbà tí “àkókò kò ní sí mọ́,” èyí tí í ṣe October 22, 1844, nígbà tí angẹli kẹta dé. Ní àkókò náà ni Johanu nírìírí ìkorò ọjọ́ náà, a sì sọ fún un níbẹ̀ gan-an pé kí ó wọn tẹ́ńpìlì náà, ṣùgbọ́n kí ó fi ìtàn ẹgbẹ̀rún kan, irinwó mẹ́fà, àti ọgọ́ta ọdún ìtẹ̀ mọ́lẹ̀ ibi mímọ́ àti ogun náà sílẹ̀, nítorí pé a fi àkókò náà fún àwọn Keferi.

Àti pé angẹli tí mo rí tí ó dúró lórí òkun àti lórí ilẹ̀ gbé ọwọ́ rẹ̀ sókè sí ọ̀run, Ó sì búra nípa ẹni tí ń bẹ láàyè títí láé àti láé, ẹni tí ó dá ọ̀run, àti àwọn ohun tí ó wà nínú rẹ̀, àti ilẹ̀, àti àwọn ohun tí ó wà nínú rẹ̀, àti òkun, àti àwọn ohun tí ó wà nínú rẹ̀, pé àkókò kì yóò sí mọ́: Ṣùgbọ́n ní ọjọ́ ohùn angẹli keje, nígbà tí yóò bẹ̀rẹ̀ sí í fún fèrè, àṣírí Ọlọ́run yóò parí, gẹ́gẹ́ bí ó ti kéde fún àwọn ìránṣẹ́ rẹ̀, àwọn wòlíì. Àti ohùn tí mo gbọ́ láti ọ̀run tún bá mi sọ̀rọ̀, ó sì wí pé, Lọ mú ìwé kékeré tí ó ṣí sílẹ̀ wà ní ọwọ́ angẹli tí ó dúró lórí òkun àti lórí ilẹ̀.

Mo sì lọ sọ́dọ̀ áńgẹ́lì náà, mo sì wí fún un pé, Fún mi ní ìwé kékeré náà. Ó sì wí fún mi pé, Gba á, kí o sì jẹ é tán; yóò mú inú rẹ kíkorò, ṣùgbọ́n nínú ẹnu rẹ yóò dùn bí oyin. Mo sì gba ìwé kékeré náà kúrò ní ọwọ́ áńgẹ́lì náà, mo sì jẹ é tán; ó sì dùn nínú ẹnu mi bí oyin: ní kété tí mo sì jẹ ẹ tán, inú mi di kíkorò. Ó sì wí fún mi pé, Ó gbọdọ̀ tún sọ àsọtẹ́lẹ̀ níwájú ọ̀pọ̀lọpọ̀ ènìyàn, àti orílẹ̀-èdè, àti ahọ́n, àti àwọn ọba. A sì fi esùsù kan fún mi tó dàbí ọ̀pá: áńgẹ́lì náà sì dúró, ó ní, Dìde, kí o sì wọn tẹ́ńpìlì Ọlọ́run, àti pẹpẹ, àti àwọn tí ń sìn níbẹ̀. Ṣùgbọ́n àgbàlá tí ó wà lóde tẹ́ńpìlì náà, fi í sílẹ̀, má sì ṣe wọ́n ọn; nítorí a ti fi í fún àwọn aláìkọlà: wọn yóò sì tẹ ìlú mímọ́ náà mọ́lẹ̀ fún oṣù méjìlélọ́gọ́rin. Ifihan 10:5–11:2.

Tẹ́ńpìlì tí a pàṣẹ fún Jòhánù láti fi òṣùwọ̀n wò ní October 22, 1844, ni tẹ́ńpìlì tí ó ní àwọn olùjọsìn “nínú rẹ̀.” A ní kí a fi àgbàlá náà sílẹ̀. Tẹ́ńpìlì tí ó ní pẹpẹ, tí ó sì tún ní àwọn olùjọsìn nínú rẹ̀, ni ibi mímọ́ nínú ibi mímọ́ ti ọ̀run. Pẹpẹ kan wà ní àgbàlá, ṣùgbọ́n a ní kí a fi í sílẹ̀; nítorí náà, pẹpẹ mìíràn kan ṣoṣo tí ó wà nínú ibi mímọ́ Ọlọ́run ni pẹpẹ tùràrí tí ó wà ní Ibi Mímọ́. Nígbà ìdé angẹli kẹta ní ọdún 1844, èyí tí ó jẹ́ àpẹẹrẹ ìdé angẹli kẹta ní ìbẹ̀rẹ̀ àkókò ìdìmọ̀ ní September 11, 2001, tẹ́ńpìlì náà ní yàrá méjì nìkan.

Ibi Mímọ́ jẹ́ àpẹẹrẹ Ìjọ, èyí tí Pọ́ọ̀lù sọ di mímọ̀ gẹ́gẹ́ bí ara, àti Ibi Mímọ́ Jùlọ sì jẹ́ àpẹẹrẹ orí ara náà. Ibi Mímọ́ jẹ́ àpẹẹrẹ ẹ̀dá ènìyàn, àti Ibi Mímọ́ Jùlọ ni àpẹẹrẹ ìwà-Ọlọ́run. Pẹpẹ náà, àti èéfín tí ó gòkè láti orí pẹpẹ náà, tí ó sì gòkè wọ Ibi Mímọ́ Jùlọ, dúró fún ibi pàtàkì tí ẹ̀dá ènìyàn ti so mọ́ ìwà-Ọlọ́run. Kìkì nípa ìgbàgbọ́ ni aráyé lè wọ Ibi Mímọ́ Jùlọ, ṣùgbọ́n ìrírí àwọn olóòótọ́ wà ní Ibi Mímọ́.

Níbẹ̀ ni wọ́n yóò ti jẹ Ọ̀rọ̀ Ọlọ́run, gẹ́gẹ́ bí a ti ṣàpẹẹrẹ rẹ̀ nínú àwọn búrẹ́dì tí ó wà lórí tábìlì búrẹ́dì ìfihàn. Níbẹ̀ ni wọ́n yóò ti jẹ́ kí ìmọ́lẹ̀ wọn tàn níwájú ènìyàn, kí wọ́n sì yin Baba wọn ọ̀run lógo, gẹ́gẹ́ bí a ti ṣàpẹẹrẹ rẹ̀ nínú àtùpà ẹ̀ka méje, èyí tí a ti sọ fún wa pé ó dúró fún Ìjọ. Níbẹ̀ ni wọ́n yóò ti so ara wọn pọ̀ mọ́ ìwà-ọlọ́run bí àdúrà wọn ṣe ń gòkè pẹ̀lú iṣẹ́-ìyìn Kristi sínú ìwájú gidi ti Ọlọ́run.

Láti ọdún 1798 sí 1844, Alákọ̀ọ́lẹ̀ Tẹ́ńpìlì náà gbé tẹ́ńpìlì ènìyàn dìde, èyí tí Ó pinnu láti darapọ̀ mọ́ tẹ́ńpìlì ìwà-Ọlọ́run tirẹ̀, ṣùgbọ́n ènìyàn ṣọ̀tẹ̀. Ní ti ọdún 2001, Ó tún ń gbé tẹ́ńpìlì ènìyàn dìde lẹ́ẹ̀kan sí i, tí a ṣàpẹẹrẹ rẹ̀ gẹ́gẹ́ bí ọgọ́rùn-ún mẹ́rìnlélógójì ẹgbẹ̀rún náà. Gẹ́gẹ́ bí Ìsíkíẹ́lì ti sọ, “ọba Dáfídì” ni yóò jọba lórí orílẹ̀-èdè náà, èyí tí a yí padà láti inú àfonífojì àwọn egungun gbígbẹ tí ó ti kú ti Laodíkíà, sí ọmọ-ogun alágbára náà tí a gbé sókè gẹ́gẹ́ bí àsíá ní àkókò òfin Ọjọ́ Àìkú tí ń bọ̀ láìpẹ́.

Ìjọba gúúsù ti Júdà ni ibi tí ìlú olú-ìlú Jerúsálẹ́mù wà, àti orílẹ̀-èdè náà, ọba, àti olú-ìlú náà dúró fún “orí.” Lóòótọ́, bí ẹ bá gbàgbọ́, ẹ ó dúró gbọn-in. Nínú ìbáṣepọ̀ àwọn ìjọba àríwá àti gúúsù, Júdà ni “orí”; ibẹ̀ ni olú-ìlú náà wà, ó sì jẹ́ ìlú tí Olúwa yàn láti fi orúkọ Rẹ̀ sí. Ìjọba àríwá ni “ara.” Nítorí ìṣọ̀tẹ̀ Solomoni kúrò lọ́dọ̀ Ọlọ́run, Olúwa gbé àwọn ọ̀tá dìde sí Solomoni. Ọ̀kan lára àwọn ọ̀tá wọ̀nyí ni Jeroboamu, ẹni tí ó di ọba àkọ́kọ́ ti ìjọba àríwá Ísírẹ́lì tí a pín.

Jeroboamu ọmọ Nebati, ọmọ ilẹ̀ Efuráímù láti Sereda, ìránṣẹ́ Solomoni, ẹni tí orúkọ ìyá rẹ̀ ń jẹ́ Serua, opó obìnrin kan, àní òun náà gbé ọwọ́ rẹ̀ sókè sí ọba. Èyí sì ni ìdí tí ó fi gbé ọwọ́ rẹ̀ sókè sí ọba: Solomoni kọ́ Milo, ó sì tún ibi tí ó fọ́ ní ìlú Dáfídì baba rẹ̀ ṣe. Jeroboamu sì jẹ́ akọni alágbára; Solomoni sì rí i pé ọ̀dọ́kùnrin náà jẹ́ onítara, ó sì fi í ṣe olórí lórí gbogbo iṣẹ́ ilé Jósẹfu. Ó sì ṣe, ní àkókò náà, nígbà tí Jeroboamu jáde kúrò ní Jerusalẹmu, wòlíì Ahija ará Ṣilo bá a lójú ọ̀nà; ó sì wọ aṣọ tuntun kan; àwọn méjèèjì sì dá wà nínú pápá. Ahija sì mú aṣọ tuntun tí ó wà lára rẹ̀, ó sì ya a sí apá méjìlá. Ó sì sọ fún Jeroboamu pé, Mú ìwọ ní apá mẹ́wàá; nítorí báyìí ni Olúwa Ọlọ́run Israẹli wí pé, Wò ó, èmi yóò ya ìjọba náà kúrò ní ọwọ́ Solomoni, èmi yóò sì fi ẹ̀yà mẹ́wàá fún ọ: (Ṣùgbọ́n yóò ní ẹ̀yà kan nítorí Dáfídì ìránṣẹ́ mi, àti nítorí Jerusalẹmu, ìlú tí mo yàn nínú gbogbo ẹ̀yà Israẹli:)

Nítorí pé wọ́n ti kọ mí sílẹ̀, wọ́n sì ti foríbalẹ̀ fún Ashtoreti, ọlọ́run obìnrin àwọn ará Sidoni, àti Kemoshi, ọlọ́run àwọn ará Moabu, àti Milikomu, ọlọ́run àwọn ọmọ Ammoni; wọn kò sì rìn ní ọ̀nà mi, láti ṣe èyí tí ó tọ́ ní ojú mi, àti láti pa àwọn ìlànà mi mọ́ àti àwọn ìdájọ́ mi, gẹ́gẹ́ bí Dafidi baba rẹ̀ ti ṣe. Síbẹ̀, èmi kì yóò gba gbogbo ìjọba náà kúrò ní ọwọ́ rẹ̀; ṣùgbọ́n èmi yóò fi í ṣe ọmọ-aládé ní gbogbo ọjọ́ ayé rẹ̀ nítorí Dafidi, ìránṣẹ́ mi, ẹni tí mo yàn, nítorí pé ó pa àwọn àṣẹ mi mọ́ àti àwọn ìlànà mi. Ṣùgbọ́n èmi yóò gba ìjọba náà kúrò ní ọwọ́ ọmọ rẹ̀, èmi yóò sì fi í fún ọ, àní ẹ̀yà mẹ́wàá. Ṣùgbọ́n fún ọmọ rẹ̀ ni èmi yóò fi ẹ̀yà kan fún, kí Dafidi ìránṣẹ́ mi lè ní ìmọ́lẹ̀ nígbà gbogbo níwájú mi ní Jerusalẹmu, ìlú tí mo ti yàn fún ara mi láti fi orúkọ mi sí. 1 Ọba 11:26–36.

Orílẹ̀-èdè tí a dá sílẹ̀ nígbà tí Ìsíkíẹ́lì so ọ̀pá méjèèjì pọ̀ yóò ní “Dafidi” gẹ́gẹ́ bí ọba, àti pé Dafidi jọba láti Jerúsálẹ́mù, tí í ṣe ìlú olú-ìlú níbi tí Ọlọ́run ti yàn láti fi orúkọ Rẹ̀ sí. Àwọn ẹ̀yà mẹ́wàá ti àríwá jẹ́ ààmì ara, Jerúsálẹ́mù sì jẹ́ ààmì orí. Nítorí ẹ̀ṣẹ̀ Manásè, a kó Júdà lọ sí Bábílónì ní ìgbèkùn ní ọdún 677 BC, báyìí ni píparakán àwọn “àkókò méje” sí bẹ̀rẹ̀ sí í bá ìjọba gúúsù. Ní àkókò náà ni Olúwa kọ̀ Jerúsálẹ́mù sílẹ̀.

Síbẹ̀, Olúwa kò yí padà kúrò nínú gbígbóná ìbínú ńlá rẹ̀, èyí tí ìrunú rẹ̀ fi ru sí Juda, nítorí gbogbo ìbínú-ṣiṣẹ́ tí Mánásè fi mú un bínú. Olúwa sì wí pé, Èmi yóò mú Juda kúrò níwájú mi pẹ̀lú, gẹ́gẹ́ bí mo ti mú Ísírẹ́lì kúrò, èmi yóò sì kọ ìlú yìí, Jérúsálẹ́mù, tí mo ti yàn, sílẹ̀, àti ilé náà tí mo ti sọ pé, Orúkọ mi yóò wà níbẹ̀. 2 Kings 23:26, 27.

Ó jẹ́ ní “ilé” náà ní Jerusalẹmu ni Ó ti yàn láti fi orúkọ Rẹ̀ sí, a sì kọ ìlú náà àti ilé náà sílẹ̀, ṣùgbọ́n Sakaraya sọ ìlérí pé Olúwa yóò tún yàn Jerusalẹmu lẹ́ẹ̀kan sí i.

Nígbà náà ni áńgẹ́lì Olúwa dáhùn, ó sì wí pé, Olúwa àwọn ọmọ-ogun, yóò ti pẹ́ tó tí ìwọ kì yóò fi ṣàánú fún Jerúsálẹ́mù àti fún àwọn ìlú Júdà, tí ìbínú rẹ ti wà sí lórí wọn ní ọdún àádọ́rin wọ̀nyí? Olúwa sì fi ọ̀rọ̀ rere àti ọ̀rọ̀ ìtùnú dá áńgẹ́lì tí ń bá mi sọ̀rọ̀ lóhùn. Nítorí náà áńgẹ́lì tí ń bá mi sọ̀rọ̀ náà wí fún mi pé, Kígbe, pé, Báyìí ni Olúwa àwọn ọmọ-ogun wí; Èmi ń jowú fún Jerúsálẹ́mù àti fún Síónì pẹ̀lú ìjowú ńlá. Mo sì bínú gidigidi sí àwọn orílẹ̀-èdè tí ó wà ní ìtura: nítorí pé díẹ̀ ni mo bínú, ṣùgbọ́n wọ́n fi ọwọ́ sí i láti mú ìpọ́njú náà pọ̀ sí i. Nítorí náà báyìí ni Olúwa wí; Mo ti padà sí Jerúsálẹ́mù pẹ̀lú àánú: ilé mi ni a ó kọ́ nínú rẹ̀, ni Olúwa àwọn ọmọ-ogun wí, a ó sì nà okùn ìwọ̀n sí Jerúsálẹ́mù.

Tun tún kéde pé, Báyìí ni Olúwa àwọn ọmọ-ogun wí; àwọn ìlú mi yóò tún tàn kálẹ̀ nípasẹ̀ àlàáfíà àti ọ̀rọ̀; Olúwa yóò sì tún tu Síónì nínú, yóò sì tún yan Jerúsálẹ́mù. Nígbà náà ni mo gbé ojú mi sókè, mo sì rí i, sì kíyèsí i, wò ó, ìwo mẹ́rin ni. Mo sì wí fún áńgẹ́lì tí ń bá mi sọ̀rọ̀ pé, Kí ni àwọn wọ̀nyí? Ó sì dá mi lóhùn pé, Ìwọ̀nyí ni àwọn ìwo tí ó ti tú Júdà, Ísírẹ́lì, àti Jerúsálẹ́mù ká. Olúwa sì fi àwọn gbẹ́nàgbẹ́nà mẹ́rin hàn mí. Nígbà náà ni mo wí pé, Kí ni àwọn wọ̀nyí wá ṣe? Ó sì sọ pé, Ìwọ̀nyí ni àwọn ìwo tí ó ti tú Júdà ká, tó bẹ́ẹ̀ tí kò sí ẹni tí ó lè gbé orí rẹ̀ sókè: ṣùgbọ́n àwọn wọ̀nyí ni ó wá láti dẹ́rù bà wọ́n, láti ju àwọn ìwo àwọn aláìkọlà sílẹ̀, àwọn tí wọ́n gbé ìwo wọn sókè lórí ilẹ̀ Júdà láti tú un ká.

Mo tún gbé ojú mi sókè, mo sì wo; sì kíyèsí i, ọkùnrin kan wà pẹ̀lú okùn ìwọ̀n ní ọwọ́ rẹ̀. Nígbà náà ni mo wí pé, “Níbo ni ìwọ ń lọ?” Ó sì wí fún mi pé, “Láti wọn Jerusalẹmu, kí n lè rí i pé mélòó ni ìbúfẹ̀ rẹ̀, àti mélòó ni gígùn rẹ̀.” Sì kíyèsí i, angẹli tí ń bá mi sọ̀rọ̀ jáde lọ, angẹli mìíràn sì jáde lọ láti pàdé rẹ̀, ó sì wí fún un pé, “Sáré, sọ fún ọ̀dọ́mọkùnrin yìí pé, ‘A ó gbé Jerusalẹmu bí àwọn ìlú tí kò ní odi nítorí ọ̀pọ̀ ènìyàn àti ẹran-ọ̀sìn tí yóò wà nínú rẹ̀. Nítorí èmi,’ ni Olúwa wí, ‘èmi yóò jẹ́ odi iná yíká rẹ̀, èmi yóò sì jẹ́ ògo ní àárín rẹ̀.’” “Ho, ho, ẹ jáde, ẹ sì sá kúrò ní ilẹ̀ àríwá,” ni Olúwa wí; “nítorí mo ti tú yín ká bí ẹ̀fúùfù mẹ́rin ọ̀run,” ni Olúwa wí. “Gba ara rẹ là, ìwọ Sioni, ìwọ tí ń gbé pẹ̀lú ọmọbìnrin Babiloni. Nítorí báyìí ni Olúwa àwọn ọmọ-ogun wí; Lẹ́yìn ògo ni ó ti rán mi sí àwọn orílẹ̀-èdè tí ó kó yín ní ìkógun: nítorí ẹni tí ó bá fi ọwọ́ kan yín, ó fi ọwọ́ kan ọmọ ojú rẹ̀.”

Nítorí pé, kíyèsi i, èmi yóò mì ọwọ́ mi sí wọn, wọn yóò sì di ìkógun fún àwọn ìránṣẹ́ wọn: ẹ̀yin yóò sì mọ̀ pé Olúwa àwọn ọmọ-ogun ni ó rán mi. Kọrin, kí o sì yọ̀, ìwọ ọmọbìnrin Síónì: nítorí, wò ó, èmi ń bọ̀, èmi yóò sì máa gbé láàrín rẹ, ni Olúwa wí. Orílẹ̀-èdè púpọ̀ yóò sì dara pọ̀ mọ́ Olúwa ní ọjọ́ náà, wọn yóò sì jẹ́ ènìyàn mi: èmi yóò sì máa gbé láàrín rẹ, ìwọ yóò sì mọ̀ pé Olúwa àwọn ọmọ-ogun ni ó rán mi sí ọ. Olúwa yóò sì jogún Juda gẹ́gẹ́ bí ìpín rẹ̀ ní ilẹ̀ mímọ́, yóò sì tún yan Jerusalẹmu. Ẹ dákẹ́, gbogbo ẹran-ara, níwájú Olúwa: nítorí a ti jí i dìde kúrò ní ibùgbé mímọ́ rẹ̀. Sekariah 1:12–2:13.

Àwọn ìlérí pé Olúwa yóò tún yan Jerúsálẹ́mù ni a mú ṣẹ nígbà tí Ísírẹ́lì àtijọ́ tún Jerúsálẹ́mù kọ́ lẹ́yìn ìgbèkùn wọn ní Bábílónì, ṣùgbọ́n àwọn wòlíì ń sọ̀rọ̀ nípa àwọn ọjọ́ ìkẹyìn ju àwọn ọjọ́ tí wọ́n gbé ayé nínú wọn lọ. A “gbé” Olúwa “dìde kúrò nínú tẹ́ńpìlì mímọ́ rẹ̀,” ní October 22, 1844, nígbà tí Ó dìde tí Ó sì kúrò ní Ibi Mímọ́ lọ sí Ibi Mímọ́ Jùlọ, ní àkókò náà ni “gbogbo ẹran ara” gbọ́dọ̀ “dakẹ́” níwájú Olúwa, nítorí Ọjọ́ Ètùtù àpẹẹrẹ-àṣẹ́yọrí ti dé, gẹ́gẹ́ bí ó ti bá Hábákúkù TWO-TWENTY mu.

Ṣùgbọ́n Olúwa wà nínú tẹ́ńpìlì mímọ́ rẹ̀: kí gbogbo ayé dákẹ́ níwájú rẹ̀. Hábákúkù 2:20.

Ní àkókò náà, a sọ fún Jòhánù nínú orí kọkànlá Ìfihàn láti wọn tẹ́ńpìlì náà, èyí tí Sekaráyà rí nígbà tí ó “gbé” “ojú rẹ̀ sókè lẹ́ẹ̀kansi, ó sì wò ó, sì kíyèsi i, wò ó sì i, ọkùnrin kan wà ní ọwọ́ rẹ̀ okun ìwọ̀n”. Nígbà náà ni Sekaráyà wí pé, “Níbo ni ìwọ ń lọ?” Jòhánù sì sọ fún Sekaráyà pé, “Láti wọn Jerúsálẹ́mù, kí a lè rí i pé kí ni ìwọ̀n àgbà rẹ̀, àti kí ni ìwọ̀n gígùn rẹ̀.” Ìtàn àtúnbí Jerusalẹmu lẹ́yìn ìgbèkùn ọdún àádọ́rin, àti ìtàn tí ó bẹ̀rẹ̀ ní 1798 ṣùgbọ́n tí ó parí nínú ìṣọ̀tẹ̀ nígbà tí angẹli kẹta dé ní 1844, méjèèjì ń fi iṣẹ́ tí ó bẹ̀rẹ̀ ní September 11, 2001 hàn.

Ìjọba gúúsù, ìlú Jerúsálẹ́mù, àti ọba Dáfídì, gbogbo wọn ni “orí” níbi tí a ti ní láti fi ìwà Ọlọ́run hàn. Ìjọba àríwá dúró fún “ara”, àti nígbà tí Olúwa pinnu láti tún “ṣàánú fún Jerúsálẹ́mù” àti láti “tù ú nínú” àti láti tún “yàn án”, Ó ń tọ́ka sí fífi èdìdì sí ẹgbẹ̀rún mẹ́rìndínlọ́gọ́rin [144,000], èyí tí ó ní pípàpọ̀ àwọn egungun gbígbẹ tí ó kú ti Laodíkea mọ́ra, àti lẹ́yìn náà ìjíǹde àwọn egungun wọ̀nyí sí ọmọ-ogun alágbára.

A ṣàpẹẹrẹ iṣẹ́ náà nínú Ezekieli orí kẹtàdínlógójì, a sì tún ṣàfihàn rẹ̀ nípasẹ̀ àwọn ìjọba àríwá àti gúúsù, èyí tí ń pèsè àfọwọ́kọ iṣẹ́ ìmúṣẹ ìlérí májẹ̀mú láti kọ òfin Rẹ̀ sórí ọkàn àti èrò-inú ẹgbẹ̀rún méjìlélógójì ẹgbàá mẹ́rìnlélọ́gọ́rin. Nínú àwọn ọ̀pá méjèèjì, ọ̀kan, ọ̀kan náà nìkan ni a dá mọ̀ gẹ́gẹ́ bí orí, bí o bá sì gbàgbọ́, bí ojú rẹ bá lè rí i, tí etí rẹ sì lè lóye, èyí ń fi ọ̀pá kejì hàn gẹ́gẹ́ bí ara.

A ó máa tẹ̀síwájú nínú ìkẹ́kọ̀ọ́ yìí nínú àpilẹ̀kọ tó kàn.

“Lórí ìpìlẹ̀ tí Kristi tìkára Rẹ̀ ti fi lélẹ̀, àwọn àpọ́sítélì kọ ìjọ Ọlọ́run. Nínú Ìwé Mímọ́, àwòrán ìkó tẹ́ńpìlì ni a máa ń lò lọ́pọ̀ ìgbà láti ṣàpẹẹrẹ ìkọ́lé ìjọ. Sekaráyà tọ́ka sí Kristi gẹ́gẹ́ bí Ẹ̀ka tí yóò kọ tẹ́ńpìlì Olúwa. Ó sọ̀rọ̀ nípa àwọn Keferi gẹ́gẹ́ bí ẹni tí yóò ràn ní iṣẹ́ náà lọ́wọ́ pé: ‘Àwọn tí ó wà ní ọ̀nà jíjìn yóò wá, wọn yóò sì kọ́ nínú tẹ́ńpìlì Olúwa;’ Isaia sì kéde pé, ‘Àwọn ọmọ àjèjì yóò tún odi rẹ dìde.’ Sekaráyà 6:12, 15; Isaiah 60:10.”

Nípa kíkọ́ nípa ìkọ́lé tẹ́ńpìlì yìí, Peteru wí pé, “Ẹni tí ẹ̀ ń tọ̀ wá, bíi òkúta alààyè, èyí tí ènìyàn kọ̀ sílẹ̀ nítòótọ́, ṣùgbọ́n tí Ọlọ́run yàn, tí ó sì ṣeyebíye, ẹ̀yin pẹ̀lú, bíi àwọn òkúta alààyè, ni a ń kọ́ yín sí ilé ẹ̀mí kan, sí ipò àlùfáà mímọ́, láti máa rú àwọn ẹbọ ẹ̀mí tí ó ṣe ìtẹ́wọ́gbà fún Ọlọ́run nípasẹ̀ Jesu Kristi.” 1 Peteru 2:4, 5.

“Nínú ibi ìwákùsà ayé àwọn Júù àti àwọn Kèfèrí ni àwọn àpọ́sítélì ti ń ṣe iṣẹ́, wọ́n sì ń yọ àwọn òkúta jáde láti fi lélẹ̀ lórí ìpìlẹ̀. Nínú lẹ́tà rẹ̀ sí àwọn onígbàgbọ́ ní Éfésù, Pọ́ọ̀lù wí pé, ‘Nítorí náà, ẹ kì í ṣe àjèjì àti aláìlú mọ́, ṣùgbọ́n ẹ jẹ́ ọmọ ìlú pọ̀ pẹ̀lú àwọn ẹni mímọ́, àti ará ilé Ọlọ́run; a sì ti kọ́ yín sórí ìpìlẹ̀ àwọn àpọ́sítélì àti àwọn wòlíì, nígbà tí Jésù Kristi tìkára Rẹ̀ jẹ́ Òkúta Igún Àkọ́kọ́; nínú ẹni tí gbogbo ilé náà, tí a so pọ̀ dáradára, ń dàgbà sí tẹ́ńpìlì mímọ́ nínú Olúwa: nínú ẹni tí a sì ń kọ́ yín jọ pẹ̀lú, fún ibùgbé Ọlọ́run nípa Ẹ̀mí.’ Éfésù 2:19–22.”

Ó sì kọ̀wé sí àwọn ará Kọ́rinti pé: “Gẹ́gẹ́ bí oore-ọ̀fẹ́ Ọlọ́run tí a fi fún mi, gẹ́gẹ́ bí akọ́lé-oníṣẹ́ ọlọ́gbọ́n, mo ti fi ìpìlẹ̀ lélẹ̀, ẹlòmíràn sì ń kọ́lé lé e lórí. Ṣùgbọ́n kí olúkúlùkù kíyè sára bí ó ṣe ń kọ́lé lé e lórí. Nítorí kò sí ìpìlẹ̀ mìíràn tí ẹnikẹ́ni lè fi lélẹ̀ ju èyí tí a ti fi lélẹ̀ lọ, èyí tí í ṣe Jesu Kristi. Ní báyìí, bí ẹnikẹ́ni bá fi wúrà, fàdákà, òkúta iyebíye, igi, koríko, koríko gbígbẹ kọ́lé lé ìpìlẹ̀ yìí lórí; iṣẹ́ olúkúlùkù ni a óò fihàn gbangba: nítorí ọjọ́ náà yóò sọ ọ́ di mímọ̀, nítorí a ó fi iná ṣí i payá; iná náà yóò sì dán iṣẹ́ olúkúlùkù wò pé irú wo ni ó jẹ́.” 1 Kọ́rinti 3:10–13.

“Àwọn àpọ́sítélì kọ́ lórí ìpìlẹ̀ tí ó dájú, àní Òkúta Àìnípẹ̀kun. Sí ìpìlẹ̀ yìí ni wọ́n mú àwọn òkúta tí wọ́n gbẹ́ láti inú ayé wá. Kì í ṣe láìsí ìdènà ni àwọn akọ́lé fi ṣiṣẹ́. A mú kí iṣẹ́ wọn le gan-an nítorí ìkọ̀làkọ̀ àwọn ọ̀tá Kristi. Wọ́n ní láti bá ìmọtara-ẹni-nìkan nínú ẹ̀sìn, ẹ̀tanú, àti ìkórìíra àwọn tí ń kọ́ lórí ìpìlẹ̀ èké jà. Ọ̀pọ̀lọpọ̀ àwọn tí ń ṣiṣẹ́ gẹ́gẹ́ bí akọ́lé ìjọ lè jẹ́ afiwe sí àwọn akọ́lé odi ní ọjọ́ Nehemiah, nípa àwọn ẹni tí a kọ pé: ‘Àwọn tí ń kọ́ odi náà, àti àwọn tí ń ru ẹrù, pẹ̀lú àwọn tí ń kó ẹrù náà, olúkúlùkù fi ọ̀kan nínú ọwọ́ rẹ̀ ṣiṣẹ́ ní iṣẹ́ náà, ó sì fi ọwọ́ kejì mú ohun ìjà.’ Nehemiah 4:17.” Acts of the Apostles, 595–597.