A darapọ̀ ọ̀pá méjèèjì pọ̀ láti di tẹ́ńpìlì kan. Nọ́mbà mẹ́rìndínláàádọ́rin jẹ́ ààmì tẹ́ńpìlì náà, ó sì jẹ́ ọdún mẹ́rìndínláàádọ́rin ni ó yà ìgbèkùn ìjọba àríwá kúrò ní ìgbèkùn ìjọba gúúsù. Nígbà tí ìtẹ̀mọ́lẹ̀ ibi mímọ́ àti ogun náà bá pé ní àkókò òpin ní 1798, ọdún mẹ́rìndínláàádọ́rin ni ó so ọ̀pá méjèèjì pọ̀ sínú tẹ́ńpìlì kan. Láti 723 BC sí 677 BC, a wó tẹ́ńpìlì náà lulẹ̀, a sì tẹ̀ ẹ́ mọ́lẹ̀. Ní 1798 ìtẹ̀mọ́lẹ̀ náà parí, àti ní 1844, a ti gbé tẹ́ńpìlì kan kalẹ̀. Níbẹ̀ ni wọ́n yóò ti di orílẹ̀-èdè kan, pẹ̀lú ọba kan ṣoṣo, kí wọ́n sì dá ẹ̀ṣẹ̀ dúró títí láé. Èyí ni ètò náà, ṣùgbọ́n ìṣọ̀tẹ̀ 1863 ti ti ètò náà sẹ́yìn sí 2001.
Paulu ṣàlàyé ìjọ gẹ́gẹ́ bí ara, ó sì sọ pé Kristi ni orí; Paulu sì lo ara gẹ́gẹ́ bí ààmì ti ẹran-ara. Ẹran-ara àti ara jẹ́ ọ̀rọ̀ tí ó lè rọ́pò ara wọn fún Paulu.
Nítorí bí ẹ̀yin bá ń gbé gẹ́gẹ́ bí ara, ẹ̀yin yóò kú; ṣùgbọ́n bí ẹ̀yin bá pa iṣẹ́ ara run nípasẹ̀ Ẹ̀mí, ẹ̀yin yóò yè. Romu 8:13.
Àpèjúwe tẹ́ńpìlì ènìyàn dá lórí àpèjúwe tẹ́ńpìlì Ọlọ́run. Ara, èyí tí í ṣe Ìjọ, bá ẹran mu nínú tẹ́ńpìlì ẹnìkọ̀ọ̀kan. Nínú tẹ́ńpìlì ẹnìkọ̀ọ̀kan, ọkàn ni orí, ara sì ni ẹran.
Nítorí àwa jẹ́ ẹ̀yà ara rẹ̀, nínú ẹran ara rẹ̀, àti nínú egungun rẹ̀. Nítorí èyí ni ọkùnrin yóò fi bàbá rẹ̀ àti ìyá rẹ̀ sílẹ̀, a ó sì so mọ́ aya rẹ̀, àwọn méjèèjì yóò sì di ara kan. Èyí jẹ́ àṣírí ńlá kan: ṣùgbọ́n mo ń sọ̀rọ̀ nípa Kristi àti ìjọ. Efesu 5:30–32.
Tẹ́ńpìlì tí a sọ fún Jòhánù pé kí ó wò ní ìwọ̀n, nígbà tí ìró angẹli keje fi samisi ìbẹ̀rẹ̀ iṣẹ́ ìmúparí àṣírí Ọlọ́run, ni tẹ́ńpìlì Ọlọ́run; ṣùgbọ́n a dá tẹ́ńpìlì ènìyàn ní àwòrán tẹ́ńpìlì Ọlọ́run. Wọ́n jẹ́ ààmì méjèèjì tí a lè fi rọ́pò ara wọn. Mósè wà lórí òkè fún ọjọ́ mẹ́rìnlélógójì nígbà tí a fi àpẹẹrẹ tí yóò lò hàn án nígbà tí yóò gbé agọ́ ìjọsìn ayé dìde. A mú àpẹẹrẹ náà láti inú tẹ́ńpìlì ọ̀run.
Kristi ni tẹ́ńpìlì ọ̀run, tí a fihàn nínú ẹran ara, ó sì dúró gẹ́gẹ́ bí àwòrán ìlànà tẹ́ńpìlì ènìyàn, nítorí a dá ènìyàn ní àwòrán Rẹ̀. Nítorí èyí, a fi mẹ́rìndínlọ́gójì krómósóòmù ṣojú àwòrán ìlànà tẹ́ńpìlì ènìyàn.
Àwọn tẹ́ńpìlì jẹ́ ohun tí a lè fi rọ́pò ara wọn ní ti àsọtẹ́lẹ̀. Nítorí náà, tẹ́ńpìlì tí a sọ fún Jòhánù pé kí ó wọn ní yàrá méjì péré, láìní àgbàlá kankan. Yàrá àkọ́kọ́ dúró fún tẹ́ńpìlì ènìyàn, ìjọ (ìyàwó), orílẹ̀-èdè, ara, èyí tí í ṣe ẹran ara. Yàrá kejì dúró fún tẹ́ńpìlì ọ̀run, ọkọ ìyàwó, ọba, orí, èyí tí í ṣe ọkàn. Ìlérí májẹ̀mú ayérayé tí a mú ṣẹ fún ẹgbẹ̀rún kan ó lé mẹ́rìnlélógójì ní àwọn ọjọ́ ìkẹyìn, ni a ti fi àwọn igi méjì inú Ìsíkíẹ́lì orí kẹtàdínlógójì ṣàpẹẹrẹ. A ti fi tẹ́ńpìlì Jòhánù ṣàpẹẹrẹ rẹ̀, èyí tí ó ní yàrá méjì. A ti fi àwọn àlàyé pàtó Pọ́ọ̀lù nípa ohun ìjìnlẹ̀ Kristi nínú onígbàgbọ́, ìrètí ògo, ṣàpẹẹrẹ rẹ̀.
Iṣẹ́ títẹ èdìdì sórí ẹgbẹ̀rún mẹ́rìndínlógójì [144,000] náà ni iṣẹ́ ìdapọ̀ Dívínítì pẹ̀lú ẹ̀dá ènìyàn ní ọ̀nà tí yóò dúró títí láé. Iṣẹ́ náà ni a ń mú ṣẹ ní àkókò ìfọnkà Tírúmpẹ́ẹ̀tì Keje. Aṣojú ìdapọ̀ yẹn ni a fi hàn, ìlà lórí ìlà, ní ọ̀nà onírúurú nínú Ìwé Mímọ́. Iṣẹ́ ìdáláre àti ìsọdimímọ́ ni àwọn ọ̀rọ̀ ẹ̀kọ́ ẹ̀sìn tí a fi ń pè iṣẹ́ náà. Ìdáláre ni iṣẹ́ Kristi gẹ́gẹ́ bí Aṣojú wa, ìsọdimímọ́ sì ni iṣẹ́ Kristi gẹ́gẹ́ bí Àpẹẹrẹ wa. Ìdáláre dúró fún ẹ̀tọ́ wa sí ọ̀run, ìsọdimímọ́ sì dúró fún ìmúrasílẹ̀ wa fún ọ̀run. Mejèèjì iṣẹ́ wọ̀nyí ni a mú wá fún onígbàgbọ́ nípasẹ̀ ìwàláàyè Ẹ̀mí Mímọ́. A sì fi iṣẹ́ náà hàn gẹ́gẹ́ bí kíkọ òfin Ọlọ́run sí orí ọkàn àti sí inú èrò àwọn tí a gbà wọ inú májẹ̀mú àìnípẹ̀kun.
“Ọkàn-àyà” dúró fún yàrá inú tẹ́ńpìlì náà, níbi tí orí wà. Ọkàn-àyà ni a ń pè ní ìwà àtàtà jùlọ, ní ìdàkọ̀ró sí ara, èyí tí í ṣe ìwà ìsàlẹ̀. Àwọn ìrò wa ni ń ṣàfihàn ọkàn-àyà, ìmọ̀lára wa sì ni ń ṣàfihàn ara.
“Ọ̀pọ̀ ènìyàn ń nírìírí àìláyọ̀ tí kò nílò. Wọ́n yí èrò ọkàn wọn kúrò lórí Jésù, wọ́n sì fi í lé ara wọn lórí jù bẹ́ẹ̀ lọ. Wọ́n ń mú àwọn ìṣòro kéékèèké dàgbà, wọ́n sì ń sọ àwọn ọ̀rọ̀ ìrẹ̀wẹ̀sì. Wọ́n jẹ̀bi ẹ̀ṣẹ̀ ńlá ti kíkùn-ún-kùn-ún láìnídí lórí àwọn ìṣètò ìpèsè Ọlọ́run. Nítorí gbogbo ohun tí a ní àti ohun tí a jẹ́, a jẹ ẹ̀yà gbèsè fún Ọlọ́run. Ó ti fi agbára fún wa, tí, dé ìwọ̀n kan, ó jọ àwọn tí òun tìkára rẹ̀ ní; a sì yẹ kí a ṣiṣẹ́ takuntakun láti mú àwọn agbára wọ̀nyí dàgbà, kì í ṣe láti wu àti gbé ara ẹni ga, bí kò ṣe láti yin òun lógo.
“A kò gbọ́dọ̀ jẹ́ kí ọkàn wa yí kúrò nínú ìṣòtítọ́ sí Ọlọ́run. Nípasẹ̀ Kristi a lè sì yẹ kí a máa yọ̀, a sì yẹ kí a ní àwọn ìwà ìfaradà ara-ẹni. Àní àwọn ìrònú pàápàá gbọ́dọ̀ wà lábẹ́ ìtẹríba sí ìfẹ́ Ọlọ́run, àti àwọn ìmọ̀lára lábẹ́ ìṣàkóso ọgbọ́n àti ẹ̀sìn. A kò fi àròjinlẹ̀ wa fún wa kí a lè jẹ́ kí ó sáré lójú òfìn, kí ó sì máa tọ ipa tirẹ̀, láìsí ìsapá kankan fún ìdínà àti ìwà ìbáwí. Bí àwọn ìrònú bá jẹ́ àṣìṣe, àwọn ìmọ̀lára náà yóò jẹ́ àṣìṣe; àwọn ìrònú àti àwọn ìmọ̀lára ní ìpapọ̀ sì ni wọ́n ń dá ìwà àìlera ènìyàn sílẹ̀. Nígbà tí a bá pinnu pé gẹ́gẹ́ bí Kristẹni a kò nílò láti dá àwọn ìrònú àti ìmọ̀lára wa láàmú, a máa wá sí abẹ́ agbára àwọn áńgẹ́lì búburú, a sì ń pè wíwà wọn àti ìṣàkóso wọn. Bí a bá fi ara wa sílẹ̀ fún àwọn ìfàmọ́ra wa, kí a sì jẹ́ kí àwọn ìrònú wa máa sàn nínú ọ̀nà ìfura, iyèméjì, àti ìkẹ́dùn, a óò jẹ́ aláìláyọ̀, ìgbésí ayé wa yóò sì fi hàn pé ó jẹ́ ìkùnà.” Review and Herald, April 21, 1885.
Àwọn ìrònú àti ìmọ̀lára tí a so pọ̀ ní ń dá ìwà àìmọ̀ràn dúró. Ìwà wa ni a fi ẹ̀dá ìsàlẹ̀ àti ẹ̀dá gíga kọ́; ọkàn-àyà ni ẹ̀dá gíga náà, bí a sì bá sọ àwọn ìrònú inú ọkàn di mímọ́, àwọn ìmọ̀lára wa yóò di mímọ́. Èyí rí bẹ́ẹ̀ nítorí pé ọkàn-àyà ni ẹ̀dá gíga tí ń ṣàkóso nínú àwọn ẹ̀dá méjèèjì tí ó dá ìwà ènìyàn wa pọ̀. “Àwọn agbára,” tí a ṣe gẹ́gẹ́ bí apá kan nínú ìwà wa, “dé ìwọ̀n kan,” “jọ àwọn tí” Kristi “ní,” nítorí a dá wa ní àwòrán Rẹ̀, a sì “gbọ́dọ̀ ṣiṣẹ́ takuntakun láti mú” àwọn “agbára” wọ̀nyẹn dàgbà.
Àwọn agbára tí ó jẹ́ apá kan ti ẹ̀dá gíga jùlọ, tàbí ti ọkàn ènìyàn ni ìdájọ́, ìrántí, ẹ̀rí-ọkàn, àti ní pàtàkì jùlọ, ìfẹ́-inú.
“Ọ̀pọ̀ ènìyàn ni ń béèrè pé, ‘Báwo ni èmi yóò ṣe fi ara mi jọwọ́ fún Ọlọ́run?’ Ẹ ń fẹ́ fi ara yín fún Un, ṣùgbọ́n ẹ jẹ́ aláìlera ní agbára ìwà rere, ní ìrìnnà ẹrú sí iyèméjì, tí àwọn àṣà ìgbé ayé ẹ̀ṣẹ̀ yín sì ń ṣàkóso yín. Àwọn ìlérí àti ìpinnu yín dàbí okùn tí a fi yanrìn ṣe. Ẹ kò lè ṣàkóso àwọn èrò yín, àwọn ìmísí yín, àti àwọn ìfẹ́ ọkàn yín. Ìmọ̀ pé ẹ ti ru àwọn ìlérí yín, tí ẹ sì ti sọ àwọn ìdè yín di asán, ń mú ìgbẹ́kẹ̀lé yín nínú òtítọ́ inú ara yín di aláìlera, ó sì ń mú kí ẹ nímọ̀lára pé Ọlọ́run kò lè gbà yín; ṣùgbọ́n kò yẹ kí ẹ rẹ̀wẹ̀sì. Ohun tí ẹ nílò láti lóye ni agbára gidi ti ìfẹ́-inú. Èyí ni agbára ìṣàkóso nínú àdámọ̀ ènìyàn, agbára ìpinnu, tàbí ti yíyan. Ohun gbogbo sinmi lórí ìṣiṣẹ́ títọ́ ti ìfẹ́-inú. Agbára yíyan ni Ọlọ́run ti fi fún ènìyàn; tiwọn ni láti lò ó. Ẹ kò lè yí ọkàn yín padà, ẹ kò sì lè fi ìfẹ́ rẹ̀ fún Ọlọ́run láti inú ara yín; ṣùgbọ́n ẹ lè yàn láti sin ín. Ẹ lè fi ìfẹ́-inú yín fún Un; nígbà náà ni Yóò ṣiṣẹ́ nínú yín láti fẹ́ àti láti ṣe gẹ́gẹ́ bí ìfẹ́ inú rere Rẹ̀. Nípa bẹ́ẹ̀, gbogbo àdámọ̀ yín ni a óò mú wá sábẹ́ ìṣàkóso Ẹ̀mí Kristi; àwọn ìfẹ́ ọkàn yín yóò dojú kọ́ Ọ, àwọn èrò yín yóò sì wà ní ìbámu pẹ̀lú Rẹ̀.”
“Àwọn ìfẹ́-ọkàn sí rere àti ìwà mímọ́ tọ́ bí wọ́n ti lọ; ṣùgbọ́n bí o bá dáwọ́ dúró níbí, wọn kì yóò ṣàǹfààní kankan. Ọ̀pọ̀lọpọ̀ ni a óò sọnù nígbà tí wọ́n ń retí àti ń fẹ́ láti jẹ́ Kristẹni. Wọ́n kò dé ibi fífi ìfẹ́-inú wọn jọ̀wọ́ fún Ọlọ́run. Wọ́n kò yàn nísinsin yìí láti jẹ́ Kristẹni.”
“Nípasẹ̀ lílo ìfẹ́-ọkàn ní ọ̀nà tí ó tọ́, àyípadà pátápátá lè ṣẹlẹ̀ nínú ìgbésí ayé rẹ. Nípa fífi ìfẹ́-ọkàn rẹ jọ́wọ́ fún Kristi, ìwọ ń so ara rẹ pọ̀ mọ́ agbára tí ó ga ju gbogbo àwọn ìjọba àti àwọn agbára lọ. Ìwọ yóò ní okun láti òkè wá láti mú ọ dúró ṣinṣin, àti báyìí nípasẹ̀ ìfarabalẹ̀ àìdá sí Ọlọ́run, a ó mú ọ lè gbé ìgbésí ayé tuntun náà, àní ìgbésí ayé ìgbàgbọ́.” Steps to Christ, 47, 48.
Agbara ìfẹ́-inú ni “agbára ìṣàkóso” nínú ìwà ẹ̀dá ènìyàn, a sì fi olùṣàkóso sí apá inú tẹ́ńpìlì ènìyàn tí a so pọ̀ “pẹ̀lú agbára tí ó ga ju gbogbo àwọn alákóso àti agbára lọ.” Ibi tí ìṣọ̀kan Ìwà-Ọlọ́run pẹ̀lú ẹ̀dá ènìyàn ti ń ṣẹlẹ̀ nínú tẹ́ńpìlì ènìyàn ni odi agbára ọkàn. Gbogbo ènìyàn ní odi agbára kan, a sì lè jẹ́ pé Kristi ni ó ń gbé ibẹ̀, tàbí ọ̀tá àgbà Kristi.
“Nígbà tí Kristi bá gba àgọ́ olódi ọkàn náà, aṣojú ènìyàn yóò di ọ̀kan pẹ̀lú rẹ̀. Àti ẹni tí ó jẹ́ ọ̀kan pẹ̀lú Kristi, tí ń pa ìṣọ̀kan rẹ̀ mọ́, tí ń fi í jókòó lórí ìtẹ́ nínú ọkàn, tí ó sì ń ṣègbọràn sí àwọn àṣẹ rẹ̀, wà ní ààbò kúrò nínú àwọn ìdẹkùn ẹni búburú náà. Ní ìṣọ̀kan pẹ̀lú Kristi, ó ń kó àwọn oore-ọ̀fé Kristi jọ sọ́dọ̀ ara rẹ̀, ó sì ń ya agbára àti ìmúlò àti ọláṣẹ́ sí mímọ́ fún Olúwa nínú lílo wọn láti jèrè ọkàn wá sọ́dọ̀ rẹ̀. Nípa ìfọwọ́sowọ́pọ̀ pẹ̀lú Olùgbàlà, ó di ohun èlò tí Ọlọ́run fi ń ṣiṣẹ́. Nígbà náà ni, nígbà tí Satani bá dé, tí ó sì ń tiraka láti gba ọkàn náà, yóò rí i pé Kristi ti mú un lágbára ju alágbára tí ó ní ohun ìjà lọ.” Review and Herald, December 12, 1899.
Ààfin ọkàn ni ọkàn àti èrò inú ènìyàn. Ìlérí májẹ̀mú tuntun náà tọ́ka sí ìlérí pàtàkì mẹ́ta fún onígbàgbọ́. A ti ṣe ìlérí fún un pé yóò ní ilẹ̀ kan láti máa gbé, gẹ́gẹ́ bí Ọgbà Édẹni ti rí fún Ádámù àti Éfà, èyí tí, ní ẹ̀wẹ̀, ṣojú ilẹ̀ ìlérí fún májẹ̀mú Rẹ̀ pẹ̀lú Ísírẹ́lì àtijọ́, èyí tí, ní ẹ̀wẹ̀, ṣojú ilẹ̀ ológo ti ẹ̀mí fún Ísírẹ́lì ti ẹ̀mí, àti pé gbogbo àwọn mẹ́tẹ̀ẹ̀ta náà jẹ́ ẹ̀rí, ìlà lórí ìlà, sí ìlérí ilẹ̀ ayé tí a ó sọ di tuntun, fún àwọn tí wọ́n ṣẹ́gun gẹ́gẹ́ bí Òun ti ṣẹ́gun.
Nígbà tí Ádámù àti Éfà ṣẹ̀ṣẹ̀ ẹ̀ṣẹ̀, a “tú wọn ká” kúrò nínú Ọgbà Édẹni fún “àkókò méje,” àti pé lẹ́yìn ẹgbẹ̀rún ọdún méje ni a sọ ayé di tuntun, tí a sì tún mú Ọgbà Édẹni padà bọ̀ sípò. Ìtúká Ísírẹ́lì ìgbàanì fún “àkókò méje,” ni a fihàn ní àpẹẹrẹ nínú ìtúká Ádámù àti Éfà. Májẹ̀mú náà ṣe ìlérí ilẹ̀ kan fún gbígbé, àti pé ìlérí náà ni ti Édẹni tí a tún mú padà bọ̀ sípò. Ìtẹ̀ mọ́lẹ̀ ibi mímọ́ àti ogun náà dúró fún ìlọsíwájú ìgbèrú ẹ̀ṣẹ̀ nínú ìdílé ènìyàn tí ó bẹ̀rẹ̀ pẹ̀lú ẹ̀ṣẹ̀ Ádámù.
Àwọn ìlérí méjì yòókù ti májẹ̀mú ni pé àwọn olóòtítọ́ yóò gba ara tuntun àti ọkàn tuntun, àní ọkàn Kristi. Ara ni ẹran-ara, ìṣẹ̀dá ìsàlẹ̀, àti ní ìbáṣepọ̀ pẹ̀lú Kristi, ìyẹn ni ìjọ. Ọkàn ni ìṣẹ̀dá gíga jùlọ; èyí ni ohun tí Sister White mọ̀ sí “odi ààbò ọkàn.” Pọ́ọ̀lù fi kedere kọ́ni pé a ń gba ọkàn Kristi ní àsìkò tí a bá gba àwọn ìbéèrè ìhìnrere, nígbà tí a dá wa láre. Ó tún kọ́ni pé a kì í gba ara tuntun tí a sì ti sọ di ògo títí di Ìpadàbọ̀ Kejì.
Kíyèsí i, mo fi ohun ìjìnlẹ̀ kan hàn yín; kì í ṣe gbogbo wa ni yóò sùn, ṣùgbọ́n gbogbo wa ni a ó yí padà, ní ìṣẹ́jú kan, ní ìkẹ́sẹ̀jú ìpá ojú, ní ìpè kíkẹyìn: nítorí ìpè náà yóò dún, a ó sì jí àwọn òkú dìde ní àìbàjẹ́, a ó sì yí wa padà. Nítorí èyí tí ń bàjẹ́ gbọ́dọ̀ wọ àìbàjẹ́, ẹni kíkú yìí sì gbọ́dọ̀ wọ àìkú. Nígbà náà, nígbà tí èyí tí ń bàjẹ́ bá wọ àìbàjẹ́, tí ẹni kíkú yìí sì bá wọ àìkú, nígbà náà ni a ó mú ọ̀rọ̀ tí a kọ sílẹ̀ ṣẹ pé, Ikú ni a ti gbé mì nínú iṣẹ́gun. Ikú, ibo ni ta rẹ wà? Isà, ibo ni iṣẹ́gun rẹ wà? Ta ikú ni ẹ̀ṣẹ̀; agbára ẹ̀ṣẹ̀ sì ni òfin. 1 Kọrinti 15:51–56.
Ẹ̀kọ́ kan, èyí tí Jòhánù sọ pé ó fi hàn pé àwọn tí wọ́n gbà irú àwọn ẹ̀kọ́ ẹlẹ́tàn bẹ́ẹ̀ jẹ́ aṣòdì sí Kristi, ń jiyàn pé Kristi kò gbà ara kan tí ó wà lábẹ́ àkóbá àwọn ipa ẹ̀ṣẹ̀ tí ó ti bẹ̀rẹ̀ sí í kan ìdílé ènìyàn láti ìgbà ẹ̀ṣẹ̀ Ádámù lọ.
Àti gbogbo ẹ̀mí tí kò bá jẹ́wọ́ pé Jésù Kristi ti wá nínú ẹ̀yà ara kì í ṣe ti Ọlọ́run; èyí sì ni ẹ̀mí aṣòdì sí Kristi náà, èyí tí ẹ ti gbọ́ pé yóò wá; àní, ó ti wà ní ayé báyìí pẹ̀lú. 1 John 4:3.
Wáìnì Babiloni (antikírístì) tí ń kọ́ni nípa “Ìbímọ Aláìlábùkù,” tí ó ń sọ pé a sọ Màríà di pípé, gẹ́gẹ́ bí Ádámù àti Éfà ti jẹ́ ṣáájú ẹ̀ṣẹ̀, kí ìbí Jésù lè dá lórí ìlòyún ìwà-àtọ̀runwá (Ẹ̀mí Mímọ́), pẹ̀lú ẹ̀dá ènìyàn pípé (Màríà). Ẹ̀kọ́ èké ti Ìbímọ Aláìlábùkù kò ń sọ nípa ìgbà tí a loyún Jésù nínú ilé-ọmọ Màríà, bí kò ṣe bí a ṣe loyún Màríà pẹ̀lú pípé ti Ádámù àti Éfà. Láti daba pé ẹran-ara tí Kristi gbé wọ ara Rẹ̀ nígbà tí Ó wá láti rà ènìyàn padà jẹ́ ẹran-ara aláìlẹ̀ṣẹ̀, tí kò ní àwọn àbájáde ìjẹ̄dí-mọ́lẹ̀, jẹ́ ẹ̀kọ́ antikírístì.
Nítorí ọ̀pọ̀ ènìyàn ẹlẹ́tan ti wọ ayé wá, àwọn tí kò jẹ́wọ́ pé Jesu Kristi ti wá nínú ara. Èyí ni ẹlẹ́tan náà àti aṣòdì sí Kristi. 2 Johanu 1:7.
Nígbà tí a jí Kristi dìde, ìmísí fi tọ́kantọ́kan tọ́ka sí i pé nígbà náà Ó ní ara tí a ti sọ di ògo. Àjíǹde Rẹ̀ ṣojú fún àjíǹde àwọn olódodo ní Ìpadàbọ̀ Kejì, àti níbẹ̀ ni a ti gba ìlérí májẹ̀mú ti ara tuntun.
“Àkókò náà ti dé fún Kristi láti gòkè lọ sí itẹ́ Baba Rẹ̀. Gẹ́gẹ́ bí Aṣégun àtọ̀runwá, Ó fẹ́rẹ̀ẹ́ padà pẹ̀lú àwọn àmì ìṣẹ́gun lọ sí àwọn àgbàlá ọ̀run. Kí ikú Rẹ̀ tó dé, Ó ti kéde fún Baba Rẹ̀ pé, ‘Mo ti parí iṣẹ́ náà tí Ìwọ fi fún Mi láti ṣe.’ Johanu 17:4. Lẹ́yìn àjíǹde Rẹ̀, Ó dúró lórí ayé fún ìgbà díẹ̀, kí àwọn ọmọ-ẹ̀yìn Rẹ̀ lè mọ̀ Ọ́n dáadáa nínú ara Rẹ̀ tí a jí dìde tí a sì ṣe lógo. Ní báyìí Ó ti ṣe tán fún ìyapa náà. Ó ti fi ìdánilójú múlẹ̀ pé Òun ni Olùgbàlà alààyè. Kò sì ṣe dandan mọ́ kí àwọn ọmọ-ẹ̀yìn Rẹ̀ máa so Òun pọ̀ mọ́ ibojì. Wọ́n lè máa ronú nípa Rẹ̀ gẹ́gẹ́ bí Ẹni tí a ti ṣe lógo níwájú gbogbo àgbáyé ọ̀run.” The Desire of Ages, 829.
Ìlérí májẹ̀mú nípa ilẹ̀ kan láti gbé inú rẹ̀ ni a mú ṣẹ ní ayé tí a sọ di tuntun, nígbà tí a bá tún Édéńì ṣe, tí ìtúká ènìyàn Ádámù àkọ́kọ́ ní “àkókò méje” (“ẹgbẹ̀rún ọdún méje”) sì bá ti dé òpin. Ìlérí májẹ̀mú nípa ara tuntun àti tí a ti fi ògo bò ni a pèsè ní Ìpadàbọ̀ Kejì, ní ìṣẹ́jú-kánkán ojú.
“Itan Bẹtilẹhẹmu jẹ́ kókó-ọrọ̀ tí a kò lè tán. Nínú rẹ̀ ni a ti fi ‘ìjìnlẹ̀ ọrọ̀ àti ọgbọ́n àti ìmọ̀ Ọlọ́run’ pamọ́.” Romans 11:33. “A kún fún ìyanu sí ẹbọ Olùgbàlà nígbà tí Ó fi ìtẹ́ ọ̀run rọ́pò àtẹ ẹran, àti ìbáṣepọ̀ àwọn áńgẹ́lì tí ń bọ̀wọ̀ fún un rọ́pò àwọn ẹranko inú ibùsọ̀ ẹran. Ìgbéraga ènìyàn àti ìgbẹ́kẹ̀lé ara ẹni ni a bá wí níwájú Rẹ̀. Síbẹ̀, èyí kì í ṣe bí kò ṣe ìbẹ̀rẹ̀ ìrẹ̀lẹ̀ àgbàyanu Rẹ̀. Ó fẹ́rẹ̀ẹ́ jẹ́ ìtẹ̀sí ara ẹni tí ó fẹrẹ̀ tó ailópín fún Ọmọ Ọlọ́run láti gbà ìwà ènìyàn, àní nígbà tí Adamu ṣì dúró nínú àìlẹ́ṣẹ̀ rẹ̀ ní Édẹni. Ṣùgbọ́n Jésù gba ẹ̀dá ènìyàn nígbà tí irú-ọmọ ènìyàn ti rẹ̀ nípa ẹgbẹ̀rún mẹ́rin ọdún ẹ̀ṣẹ̀. Gẹ́gẹ́ bí gbogbo ọmọ Adamu, Ó gba àbájáde iṣẹ́ òfin ńlá ti ìran gbígbà. Kí ni àwọn àbájáde wọ̀nyí jẹ́ ni a fi hàn nínú ìtàn àwọn baba ńlá ayé Rẹ̀. Ó wá pẹ̀lú irú ìran bẹ́ẹ̀ láti pín nínú ìbànújẹ́ àti àwọn ìdẹwò wa, àti láti fi àpẹẹrẹ ìgbésí ayé aláìlẹ́ṣẹ̀ hàn fún wa.” The Desire of Ages, 48.
Nígbà tí ènìyàn bá pàdé àwọn ìlànà ìhìnrere, nígbà náà gan-an ni ó ti gba ọkàn tuntun, àní ọkàn Kristi, ṣùgbọ́n ara, tàbí bí Paulu pẹ̀lú ṣe ń pè é ní ẹran ara, ni a ó yí padà ní Ìpadàbọ̀ Kejì. Ìwà ìsàlẹ̀, èyí tí ó ní í ṣe pẹ̀lú àwọn ìmọ̀lára, kì í ṣe ohun tí a pa run ní ìgbà ìyípadà ọkàn. Àwọn ìmọ̀lára wọ̀nyí, tí wọ́n jẹ́ apá kan nínú ìwà àṣà ọmọlúwàbí, ń bá a lọ títí di Ìpadàbọ̀ Kejì. Àwọn ìmọ̀lára wọ̀nyí ń ṣàfihàn ètò ìmúnimọ̀lára tí ó ní ìbáṣepọ̀ pẹ̀lú ètò àwọn homonu. Wọ́n ń ṣàfihàn àwọn ìmọ̀-ara tí ó ní ìbáṣepọ̀ pẹ̀lú ètò iṣan ara. Gbogbo àwọn ẹ̀yà inú ìwà ìsàlẹ̀ ènìyàn tí a ka sí ìmọ̀lára, ni a pín sí ẹ̀ka méjì pàtàkì. Irú ìmọ̀lára kan ni àwọn ìfẹ́kúfẹ̀ẹ́ tí a jogún láti ọ̀dọ̀ àwọn baba ńlá wa, irú ìmọ̀lára kejì sì ni àwọn ìfẹ́kúfẹ̀ẹ́ tí a ti dàgbà sí nípasẹ̀ àwọn àṣàyàn tiwa fúnra wa.
Àwọn ìtẹ̀sí tí a jogún kan jẹ́ apá kan lásán ti ìdá ẹ̀dá ènìyàn, àti pé àwọn irú ìtẹ̀sí tí a jogún kan sì jẹ́ sí ṣíṣe ibi. Àwọn irú ìmọ̀lára tí a ti mú dàgbà ni àwọn tí àwa fúnra wa fi àwọn ìyànjú wa múlẹ̀, àwọn ìtẹ̀sí tí a sì jogún ni a ń fi ránṣẹ́ kalẹ̀ nípasẹ̀ “òfin ńlá ti àjogúnbá.”
Jésù “gba ẹ̀dá ènìyàn wọ̀ nígbà tí ìran ènìyàn ti ti di aláìlera nípasẹ̀ ẹ̀ṣẹ̀ ọdún ẹgbẹ̀rún mẹ́rin. Gẹ́gẹ́ bí gbogbo ọmọ Ádámù, Ó gba àbájáde ìṣiṣẹ́ òfin ńlá ti ogún ìṣẹ̀dá. Ohun tí àwọn àbájáde wọ̀nyí jẹ́ ni a fihàn nínú ìtàn àwọn baba ńlá Rẹ̀ ní ayé. Ó wá pẹ̀lú irú ogún ìṣẹ̀dá bẹ́ẹ̀ láti ní àjọpín nínú ìbànújẹ́ àti àwọn ìdánwò wa, àti láti fún wa ní àpẹẹrẹ ìgbésí ayé aláìlẹ́ṣẹ̀.” Pẹ̀lú àbájáde ọdún ẹgbẹ̀rún mẹ́rin ti ìṣiṣẹ́ òfin ńlá ti ogún ìṣẹ̀dá, Jésù máa ń pa àwọn ìfẹ́kúfẹ̀ẹ́ wọ̀nyí mọ́ lábẹ́ ìṣàkóso nípa lílo ìfẹ́-inú Rẹ̀, kò sì lẹ́ẹ̀kan rí kópa nínú mímú ìmọ̀lára ẹ̀ṣẹ̀ kankan dàgbà.
Bí Jesu bá ti gba ara ènìyàn, gẹ́gẹ́ bí Ádámù àti Éfà ṣáájú ìgbà tí wọ́n ṣẹ̀ṣẹ̀, láìsí gbigba àbájáde ìrẹwẹ̀sì ìwà ènìyàn tí ó ti ṣẹlẹ̀ nípasẹ̀ ẹgbẹ̀rún ọdún mẹ́rin ti ìrẹ̀sílẹ̀, nígbà náà kò ní ti pèsè Àpẹẹrẹ kan, ti bí gbogbo ọmọ Ọlọ́run ṣe lè ṣẹ́gun.
A ó tẹ̀síwájú nínú ẹ̀kọ́ yìí nínú àpilẹ̀kọ tí ó kàn.
“Ọ̀pọ̀lọpọ̀ ń wo ìjàkadì yìí láàárín Kristi àti Satani bí ẹni pé kò ní ìbáṣepọ̀ pàtàkì kankan pẹ̀lú ìgbésí ayé tiwọn; nítorí náà kò ní ìfẹ́kúfẹ̀ẹ́ púpọ̀ fún wọn. Ṣùgbọ́n nínú agbègbè ọkàn gbogbo ènìyàn ni a ti tún máa ń ṣe àríyànjiyàn yìí. Kò sí ẹni tí ó fi ipò nínú ẹgbẹ́ ibi sílẹ̀ láti wọ inú iṣẹ́ Ọlọ́run láì ba ìkọlù Satani pàdé. Àwọn ìdẹwò tí Kristi kọ̀ ni àwọn náà ni àwa rí i pé ó ṣòro tó bẹ́ẹ̀ láti borí. A fi wọ́n lé e lórí ní ìwọ̀n tí ó tóbi jù lọ ní ìbámu pẹ̀lú bí iwa Rẹ̀ ṣe ga ju tiwa lọ. Pẹ̀lú ẹrù ẹ̀ṣẹ̀ ayé tí ó burú gidigidi lórí Rẹ̀, Kristi farada ìdánwò náà lórí ìfẹ́kufẹ̀ oúnjẹ, lórí ìfẹ́ ayé, àti lórí ìfẹ́ ìfihàn ara tí ó ń darí ènìyàn sí ìgboyà àìtọ́. Ìwọ̀nyí ni àwọn ìdẹwò tí ó ṣẹ́gun Adamu àti Efa, àti tí wọ́n sì ń ṣẹ́gun wa ní rọ́rùn gan-an.”
“Sátánì ti tọ́ka sí ẹ̀ṣẹ̀ Ádámù gẹ́gẹ́ bí ẹ̀rí pé òfin Ọlọ́run kò tọ́, àti pé a kò lè pa á mọ́. Nínú ẹ̀dá ènìyàn wa, Kristi yóò rà á padà fún àìṣeyọrí Ádámù. Ṣùgbọ́n nígbà tí olùdánwò kọlù ú, kò sí ọ̀kan nínú àwọn àbájáde ẹ̀ṣẹ̀ tí ó wà lórí rẹ̀. Ó dúró nínú agbára ipò ènìyàn pípé, ó ní agbára kíkún ti ọkàn àti ti ara. Ògo Édẹni yí i ká, ó sì ń bá àwọn ẹ̀dá ọ̀run sọ̀rọ̀ lojoojúmọ́. Kì í ṣe bẹ́ẹ̀ pẹ̀lú Jésù nígbà tí Ó wọ aginjù lọ láti bá Sátánì jà. Fún ẹgbẹ̀rún ọdún mẹ́rin, ẹ̀yà ènìyàn ti ń dín kù nínú agbára ara, nínú agbára ọpọlọ, àti nínú iyì ìwà; Kristi sì gbé àìlera ẹ̀dá ènìyàn tí ó ti bàjẹ́ sórí Ara Rẹ̀. Ní ọ̀nà yìí nìkan ni Ó fi lè gbà ènìyàn là kúrò ní inú ìsàlẹ̀ jùlọ ti ìrẹ̀wẹ̀sì rẹ̀.
“Ọ̀pọ̀lọpọ̀ ń sọ pé kò ṣeé ṣe kí a lè borí Kristi nípasẹ̀ ìdánwò. Nígbà náà, a kò bá lè ti fi í sí ipò Adamu; a kò bá sì lè ti jèrè ìṣẹ́gun tí Adamu kùnà láti jèrè. Bí a bá ní ní ìtumọ̀kànsí kankan ìjà tí ó le koko ju èyí tí Kristi ní lọ, nígbà náà kì yóò lè ràn wá lọ́wọ́. Ṣùgbọ́n Olùgbàlà wa gba ẹ̀dá ènìyàn, pẹ̀lú gbogbo àìlera rẹ̀. Ó gba ìwà ẹ̀dá ènìyàn, pẹ̀lú èéṣe tí ó wà nínú rẹ̀ láti tẹ̀ sí ìdánwò. Kò sí ohun kankan tí a ń ru tí Òun kò tíì farada.”
“Pẹ̀lú Kristi, gẹ́gẹ́ bí ó ti rí pẹ̀lú tọkọtaya mímọ́ ní Édẹni, ìfẹ́kúfẹ̀ẹ́ oúnjẹ ni ìpìlẹ̀ ìdẹwò ńlá àkọ́kọ́ náà. Ní ibi gangan tí ìparun ti bẹ̀rẹ̀, níbẹ̀ ni iṣẹ́ ìràpadà wa gbọ́dọ̀ bẹ̀rẹ̀. Gẹ́gẹ́ bí nípa fífi ara jẹ́ nínú ìfẹ́kúfẹ̀ẹ́ oúnjẹ ni Adamu ṣubú, bẹ́ẹ̀ ni nípa sísẹ́ ara nídìí ìfẹ́kúfẹ̀ẹ́ oúnjẹ ni Kristi gbọ́dọ̀ ṣẹ́gun. ‘Nígbà tí Ó sì ti gbààwẹ̀ ọjọ́ mẹ́rìnlá [40] àti òru mẹ́rìnlá [40], lẹ́yìn náà ebi sì pa Á. Nígbà tí olùdánwò sì tọ̀ Ọ́ wá, ó ní, Bí Ìwọ bá jẹ́ Ọmọ Ọlọ́run, pàṣẹ kí àwọn òkúta wọ̀nyí di búrẹ́dì. Ṣùgbọ́n Ó dáhùn, Ó sì ní, A ti kọ ọ́ pé, Kì í ṣe nípa búrẹ́dì nìkan ni ènìyàn yóò fi yè, bí kò ṣe nípa gbogbo ọ̀rọ̀ tí ń jáde láti ẹnu Ọlọ́run.’”
“Láti ìgbà Ádámù títí dé ìgbà Kristi, ìfẹ́ sí ìtẹ́lọ́run ara ẹni ti mú agbára ìfẹ́kúfẹ̀ẹ́ àti ìfẹ́kàn pọ̀ sí i, títí wọ́n fi fẹ́rẹ̀ẹ́ ní àkóso aláìlópin. Nípa bẹ́ẹ̀, a ti sọ ènìyàn di ẹlẹ́gàn àti aláìsàn, ó sì jẹ́ pé láti ara wọn kò ṣeé ṣe fún wọn láti ṣẹ́gun. Ní ipò ènìyàn, Kristi ṣẹ́gun nípa fífi ara da ìdánwò tó le jù lọ rú. Nítorí tiwa, Ó lo ìkóra-ẹni-níjàánu tí ó lágbára ju ebi tàbí ikú lọ. Àti nínú ìṣẹ́gun àkọ́kọ́ yìí ni àwọn ọ̀ràn mìíràn wà tí wọ́n ń wọ inú gbogbo ìjà wa pẹ̀lú agbára òkùnkùn.” The Desire of Ages, 117.